Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeiteremsha Quran katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 4 mwafaka na tarehe saba Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husen Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandelia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Akhlaki katika Uislamu, Ulimwengu wa Michezo na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi ya msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri Abdullahian anasema hatua za kuondolewa Iran vikwazo zipo katika mkondo sahihi. Wafanyakazi 65 wa afya wawekwa karantini nchini Uganda kwa Ebola, na waziri Lavrov wa Rusia asema Marekani inaisambaratisha Ukraine kwa ajili ya kuishinikiza Mosco, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mazungumzo haramu ya uondoaji vikwazo haramu ilivyowekewa Iran yanaendelea vizuri na kwamba hatua za kuondolewa vikwazo hivyo zipo katika mkondo sahihi. Hussein Amir Abdullahian aliyesema hayo jana Jumatatu na kueleza kuwa hivi sasa tumefikia hatua ya maelewano juu ya maudhui tofauti, na hii itasaidia kufikia haraka kwenye marhala ya mwisho ya kufikiwa makubaliano. Amesema kama navyonukuu, tunahisi kuwa upande wa Marekani hivi sasa unafanya mabadilishano ya jumbe ukiwa na uelewa wa hali halisi ya mambo kinyume na hapo awali, mwisho wa kunukuu. Amir Abdullahian amebainisha kuwa Iran itakubali tu mapatano ambayo hayakanyagi mistari mekundu ya taifa hili na yenye dhamana kuwa Jamhuri ya Kiislamu itastafidi kiuchumi. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ina nia ya dhati ya kufikia makubaliano na haitaacha kufanya kila juhudi ili kuweza kufikia makubaliano mazuri, madhubuti na endelevu. Hivi karibuni jumbe za uwakilishi za Iran na Marekani zilibadilishana jumbe kati yazo pambizoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko mjini New York. Iran inasisitiza kuwa inafungamana na majukumu yake ili kufikiwa mapatano mazuri na imara, ambapo Iran tayari imetoa jibu kwa rasimu ya majumuisho ya mwisho. Tukisalia hapa nchini, kamanda wa komandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa chokochoko za baadhi ya vitimbakwiri haziwezi kuzuia kuendelea harakati iliyojaa fahari ya taifa la Iran. Meja Jenerali Muhamad Baqiri alisema hayo jana katika sherehe za pamoja za wanachuo wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi vya Iran mbele ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said al Khaminei ambaye ndiye amirejeshi mkuu wa majeshi yote Iran. Sherehe hizo zimefanyika kwenye chuo cha mafunzo ya jeshi la polisi cha Imam Hussein alaihi salam hapa jijini Teheran. Meja Jenerali Baqiri amesema chokochoko zinazofanywa na baadhi ya vibaraka wa maadui wa taifa la Iran na kuzusha ukosefu wa amani na utulivu wa nafsi wa wananchi haziwezi kamwe kulikwamisha taifa hili la Kiislamu katika mapambano yake ya kupigania haki na kujiletea maendeleo. Ameongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu viko pamoja na wananchi na vimeshikamana vilivyo katika kutekeleza amri za amiri jeshi mkuu na kufanikisha mkawama amilifu wa kukabiliana na njama za kila upande za maadui. Sherehe za pamoja za vikosi vya ulinzi vya Iran vilifanyika jana Jumatatu katika chuo cha mafunzo ya polisi cha Imam Hussein alaihi salam hapa Teheran, na kushirikisha moja kwa moja vyuo vingine tisa kwa njia ya video. Washiriki wote walisisitiza moja kwa moja au walisikiliza moja kwa moja miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipohutubia sherehe hizo hiyo jana. Tugeukie zimwi la Ebola. Wizara ya afya ya Uganda imetangaza kuwa imewaweka kwenye karantini wafanyakazi wasiopungua sitini na watano wa afya baada ya wahudumu hao kushughulikia wagonjwa wa Ebola. Msemaji wa wizara ya afya ya Uganda, Emmanuel Ainebiona, amesema hayo na kuongeza kuwa wafanyakazi watakaobainika wameambukizwa Ebola watalazimishwa kubakia nyumbani kwa muda wa siku 21. Ainebiona pia amesema, tumewaweka wafanyakazi wote hao kwenye karantini kwa uangalizi maalum wa kimatibabu kwa muda wa siku 21. Tunaamini kuwa wamekutana na baadhi ya watu wanaodhaniwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Ameongeza na hapa nanukuu, tumewaweka kwenye karantini watu hao, lakini majumbani kwao chini ya uangalizi wetu wa karibu. Mambo yote yanakwenda vizuri, mwisho wa kunukuu. Hatua hii imechukuliwa baada ya daktari mmoja raia wa Tanzania anayejulikana kwa jina la Daktari Muhammad Ali kufariki dunia siku ya Jumamosi kwa ugonjwa wa Ebola katika wilaya ya Kabarole ya magharibi mwa Uganda. Ugonjwa wa ebola ulizuka tena nchini Uganda tarehe ishirini mwezi uliopita wa Septemba, baada ya mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na nne kubainika kukumbwa na maradhi hayo. Siku kumi baadaye, yani tarehe thelathini Septemba, wizara ya afya Uganda ilitangaza kuwa imesajili wagonjwa thelathini na wanane waliothibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa ebola na vifo vya watu wanane. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukiachana na hayo ya janga la Ebola, tugeukie zimwi la ugaidi. Serikali ya Somalia imesema kuwa imemwangamiza mmoja wa waanzilishi wa genge la kigaidi la Alshabab katika operesheni ya pamoja iliyofanywa na nchi hiyo kwa kushirikiana na waitifaki wake wa kimataifa mwishoni mwa juma. Tangazo hilo la serikali ya Somalia limetolewa baada ya magaidi wa Al-Shabab kudai kuhusika na shambulio jipya la jana Jumatatu. Vikosi vya usalama vya Somalia vimetangaza kupata mafanikio makubwa katika wiki za hivi karibuni dhidi ya genge la ukufurishaji la Alshabab ambalo limejitangaza kuwa ni tawi la mtandao wa kigaidi wa Al Qaida. Serikali ya Somalia imesema kuwa imepata mafanikio hayo kwa kupigana bega kwa bega na vikundi vya kujilinda vya kieneo ambavyo vimechoshwa na jinai zinazofanywa na kundi la Alshabab. Genge la Alshabab linaendelea kufanya mashambulizi mabaya yakiwemo mawili ya Ijumaa iliyopita ambayo yaliua watu 16 na jingine na jana Jumatatu ambalo polisi wamesema limeua watu wasopungua watano. Ikumbukwa kuwa milipuko miwili ya kigaidi ilitokea jana Jumatatu huko nchini Somalia, ambapo mbali na kuua watu wasopungua watano huku ripoti zingine zikisema ni watu tisa, limejeruhi watu wengine kadhaa. Gavana wa jimbo la Hiran, huko Somalia amesema kwamba milipuko hiyo miwili ilitokea katika kituo cha kijeshi cha eneo la baladwin la katikati mwa somalia genge la kigaidi la alshabab limekuwa likijaribu kuipindua serikali kuu ya somalia tangu mwaka 2007 alshabab walifukuzwa mogadishu na jeshi la somalia na vikosi vya umoja wa afrika mwaka 2011 lakini kundi hilo la kigaidi bado linadhibiti maeneo makubwa ya vijiji nchini humo Na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema kuwa Marekani inasababisha kupata hasara kubwa na kusambaratishwa Ukraine kwa ajili ya kutoa vitisho kwa Russia. Sergey Lavrov alisema hayo jana mbele ya bunge la Russia almaarufu Duma, na huku akigusia jinsi Marekani inavyoitumia vibaya Ukraine kwa ajili ya kutoa vitisho kwa Russia. Amesema Moscow inafanya tofauti na Washington. Amesema Marekani inatumia nchi nyingine ya mbali kutoa vitisho kwa mataifa ya dunia, wakati Russia inachofanya ni kujibu vitisho tu vilivo, vilivyoko kwenye mipaka ya ardhi yake. Matamshi hayo ya Lavrov yamekuja baada ya mikoa minne ya, ya Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporozhia ya huko Ukraine kupiga kura ya maoni na kujiunga rasmi na ardhi mama ya Russia. Amesema mchakato uliotumika ya kuyunganisha majimbo hayo manne na ardhi ya Russia ni wa kimantiki kabisa na demokrasia imefuata, imefuatwa. Wananchi wenyewe wa majimbo hayo wameshiriki kwenye kura ya maoni, na asilimia kubwa wameamua kujitenga na Ukraine na kujiunga na Russia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho Lebanon na Israel kukaribia kufikia makubaliano ya kuweka mipaka ya baharini. Lebanon na utawala wa kizayuni zinazozana kuhusu eneo la kilomita mraba 860 katika bahari ya Mediterania ambalo lina rasilimali ya mafuta na gesi. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Beirut na Tel Aviv yalianza Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuamua mipaka ya baharini kati ya pande hizo mbili na raundi tano zilifanyika, ya mwisho ikiwa Mei mwaka jana. Hata hivyo, mazungumzo hayo yalisitishwa Mei mwaka huo kutokana na mzozo kuhusu eneo linalozozaniwa na pia kufuatia ombi la pande zote mbili. Wakati wa mazungumzo ya awali Lebanon ilisisitiza haki yake ya kupanua ufikiaji wa maji ya Mediterania ya kuelekea kusini na kuongeza ufikiaji huo kutoka kilomita mraba 860 hadi kilomita mraba 2300. Baada ya mzozo huo Amos Hostein, mshauri mkuu wa Marekani kuhusu usalama wa nishati duniani, alichaguliwa kuwa mpatanishi wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Lebanon na Israel na kujaribu kupunguza mzozo kati ya pande hizo mbili. Zaidi ya mwaka mmoja baada ya mazungumzo hayo kusitishwa, Israel ilituma meli ya Ugiriki kwenye maji ya eneo la gesi ya Karish ambayo Lebanon inaamini iko katika maji yanayozozaniwa kati ya pande hizo mbili, na hivyo Israel haina haki ya kuchimba mafuta au gesi katika eneo hilo ahadi makubaliano yafikiwe. Kwa msingi huo, Sayyid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, alitoa onyo kali kwa utawala wa Kizayuni kuhusiana na swala hilo. Akizungumzia kuwasili kwa meli hiyo katika eneo la Karish, Sayid Hasan Nasrullah alisema kuwa suluhisho la kadhia hiyo linaweza kufikiwa kupitia mazungumzo, na iwapo hilo haliwezekani, basi kutakuwa na suluhisho la kivita. Sambamba na kuwasili mjumbe maalum wa Marekani wa upatanishi kati ya Beirut na Tel Aviv, Hezbullah ya Lebanon ilitoa onyo kali kwa meli za utafiti wa mafuta na gesi zilizokodiwa na Israel katika bahari ya Mediterania, ambapo ilitoa mkanda wa video ukionyesha maeneo zilizokuwa meli hizo, na hivyo kutuma ujumbe kuwa inafuatilia nyendo zake kwa karibu. Indhari hiyo ambayo ilikuwa na lengo la kuzuia Israel kuingia kijiografia au kuingilia jiografia ya Lebanon, ilikuwa na athari kubwa katika azma ya Marekani ya kutaka kutatua mvutano huo wa mpaka kati ya Tel Aviv na Beirut. Aidha, hatua hiyo Hezbollah ya kuonyesha mkanda huo wa video uliopelekea utawala wa Israel kurudi nyuma katika njama zake hizo za uvamizi. Sasa kama Nabih Berri, Nabih Berri nabi spika wa bunge la Lebanon alivyosema, rasimu ya mwisho iliyopelekewa kutoka au iliyopokelewa kutoka upande wa Marekani kuhusu uwekaji mipaka baharini inaonekana kuwa chanya. hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plas 98 9035065487. Akhlaqi katika Uislamu Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya arobaini ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia nukta nyingine za kiuchumi za akhlaqi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika kipindi kilichopita tulitoa ufafanuzi mfupi kuhusu mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ambao mhimili wake mkuu ni imani juu ya Mwenyezi Mungu. Msingi mwingine muhimu na wenye nafasi maalumu katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ni kuamini maadi, yaani kufufuliwa kwa viumbe, imani ambayo inaipa mlingano na ukadirifu, mipango na njia za utekelezaji za kiuchumi. Kwa upande mmoja, Uislamu unaihimiza na kuishajiisha jamii ya wanadamu ifanye bidii na juhudi za kujituma katika nyuga zote za kiuchumi na kuwataka watu wasifanye ajizi ya kuchukua kila hatua kuhakikisha wanajitosheleza na kujitegemea kiuchumi, na kwa upande mwingine unawataka, mbali na kumkumbuka Mwenyezi Mungu, wasighafilike pia na kuikumbuka siku ya kufufuliwa, na wawe na yakini kwamba watakaposimamishwa mbele ya Mwenyezi Mungu lazima wataulizwa na kutakiwa wajibu mali na kila walichokuwa nacho, walikipataje na kwa kupitia njia gani? Lakini pia walikitumia vipi na kwa nia ipi? Kuwa na mtazamo huu kunamfanya mtu mwenye imani juu ya Mwenyezi Mungu na itikadi ya kufufuliwa asikengeuke njia ya sawa ya kadiri na wastani. Na kwa hivyo, katika jitihada zote anazofanya kwenye shughuli zake za kiuchumi, hujichunga ili kuhakikisha hajiharibii maisha yake ya akhira katika ulimwengu wa baada ya kifo. Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam ameizungumzia nukta hii kwa kusema Fanya juhudi kwa ajili ya dunia yako kama kwamba utaishi milele, na ishughulikie akhera yako kama kwamba utakufa kesho. Kurani tukufu inatupa mtazamo wa kiujumla kuhusu Waislamu kwa kuwatambulisha kuwa ni watu wa umma wa kadiri na wastani wa mambo kama inavyoeleza aya 143 ya, ya Suratul Baqara ya kwamba, na vivyo hivyo tumekufanyeni muwe umma wa wastani ili muwe mashahidi juu ya watu na Mtume awe ni shahidi juu yenu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye mwenendo na sira yake ilichukua ilhamu kutoka kwenye chemchemi ya Quran, alikuwa akifuata njia ya kadiri na wastani ya baina ya wakumbatiaji dunia na wanaofikiria akhera pekee. Kwa upande mmoja, alikuwa akihimiza na kuishajiisha jamii kuchapa kazi na kufanya juhudi katika nyuga zote za uzalishaji, biashara na kilimo, na kunufaika na suhula za kimaada, na kwa upande mwingine, alikuwa akiimarisha katika nyoyo za waumini misingi ya imani juu ya Mwenyezi Mungu na ufufuo ili kuhuisha thamani tukufu za kiakhlaki, kiutu na kimaanawi, sambamba na kukabiliana na kila aina ya upotofu unaokengeuka mkondo wa kadiri na wastani. Inasimuliwa kwamba kundi moja la masahaba wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam waliamua kujijenga na kujitakasa nafsi zao kiroho kwa kufunga mchana, kusimama usiku kwa sala na kuepuka kuchanganyika na wake zao. Umu Salama, mke wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliisikia habari hiyo na kumfikishia Bwana Mtume. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaendea masahaba zake hao na kuwauliza, ni kweli mumejitenga na wake zenu? Mimi ambaye ni mtume wenu sina mwenendo huo, siachi kujishughulisha na kufanya kazi mchana, nachanganyika na watu katika jamii, ninakula kama wanavyokula watu wengine na ninapumzika. Basi yeyote asiyefuata sunna na mwenendo wangu Ohuyo hatokani na mimi. Lakini kinyume na mkabala na kundi hilo la masahaba waliotaka kuishi maisha ya utawa na ambao walilaumiwa na kukemewa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuna kundi jingine la watu walio na mwenendo mbadala na huo ambao wameghariki na kuzama kwenye dimbwi la kupenda vitu vya kidunia, mpaka Mwenyezi Mungu mtukufu aliyeumba ulimwengu kwa msingi wa kadiri na wastani, akamwamuru mtume wake huyo mteule kwa kumwambia kama aya mia moja na tatu, mia moja na nne na mia moja na tano za Suratul Kahf zinavyosema: Sema, je, ni kutajieni wenye hasara mno katika vitendo vyao? Ni wale ambao juhudi yao katika maisha ya dunia imepotea bure nao wanadhani kwamba wanafanya kazi nzuri. Hao ni wale waliozikanusha ishara za mola wao mlezi na kukutana naye, kwa hivyo vitendo vyao vimepotea bure, na wala siku ya Kiama hatutawathamini kitu. Katika makamilisho ya maudhui hii, tunafikia hitimisho kwamba katika utamaduni wa akhlaqi za kiuchumi za Uislamu, tunatakiwa daima tushike njia ya kadiri na wastani Komana kwa maana kwamba tusiache kufanya juhudi na kujishughulisha na harakati za kiuchumi, tukajikosesha kuishi maisha ya heshima na sharafu, na wakati huo huo tusighafilike na ulimwengu wa baada ya kifo, kwa kughariki kwenye dimbwi la raha na anasa za kupita za dunia, kama kwamba baada ya dunia hii hakuta kuwepo na akhira wala malipo. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ndiye ruwaza na mfano bora wa kuigwa ametuhusia na kututahadharisha na kukengeuka njia na mwenendo wa kadiri na wastani, aliposema: si miongoni mwetu sisi yule anayeiacha dunia yake kwa kisingizio cha kushika dini na akaiacha dini yake kwa sababu ya dunia. Kwa hivyo, kwa mtazamo wa Uislamu wa asili, inapasa tunapofanya jitihada na bidii za kujistawisha kiuchumi tuhakikishe wakati huo huo tunafanya hima na juhudi za kujiandalia mustakbali wetu wa milele katika ulimwengu mwingine, ili kwa kufanya hivyo tuistawishe na kuinawirisha dunia yetu hii ya kupita na vilevile kuiandaa kwa matumaini akhera yetu ya milele. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam amewasifu watu wenye sifa na mwenendo huo aliposema: kati ya watu wote mwenye hadhi na daraja ya juu zaidi ni mtu muumini aliye na hima katika mambo yake ya dunia na akhira. Mpendwa msikilizaji, kama tutazishika barabara akhlaki za kiuchumi za Uislamu kwa kufuata mtazamo na mwelekeo huu tutaweza kunufaika kwa namna bora na dunia ya vitu vya kimaada kwa faida ya akhera yetu. Imamu Ali alayhi ssalam alimtaalamisha mtu mmoja aliyekuwa akiisema vibaya dunia kwa kumwambia, dunia ni mahali pa tijara na biashara kwa mawalii na vipenzi vya Mwenyezi Mungu. Dunia ni mahali pa ibada na sujudio la watu wanaompenda Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo kwa kutumia mbawa mbili za imani juu ya Mwenyezi Mungu na kuitakidi kuwepo kwa ufufuo, tutaweza kuwa na maisha ya raha na utulivu ya hapa duniani na tutaweza pia, katika ulimwengu wa baada ya kifo, kuwa na hadhi ya juu kimaanawi na kuneemeka na raha na starehe za milele na zisizo na mwisho. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba Sehemu ya 40 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya arobaini na moja ya kipindi hiki, na muomba mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea machetu magazetini. Juma Idi Isa kutoka viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, anajiita balozi wa Redio Teheran, kanda ya kati, Dodoma, anaandika asalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anasema poleni Somalia kwa milipuko ya kigaidi iliyoua watu watano, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Asante sana Juma kwa ujumbe wako huo wa rambirambi rambi, ukiwa Kondoa. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania hana mingi, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia. Jarigaba Johnson ukiwa hapo Chipinge, Manicaland nchini Zimbabwe anatuandikia mbarikiwe. Asante sana, na wewe ubarikiwe pia. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Standard ina kichwa kisemacho, Ruto ageukia GMO kukabili mgogoro wa chakula. Kwa mukhtasari, ni kuwa serikali imeondoa marufuku iliyowekwa miaka kumi iliyopita ya ukuzaji wa mimea kwa kutumia mfumo wa msimbo wa jenetiki almaarufu GMOs. Sasa wakulima wataruhusiwa kulima na kuagiza mimea ya chakula na chakula cha mifugo kilichozalishwa kupitia bioteknolojia. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ina anwani semayo, Wetangula akabiliwa na mtihani wa kuhukumu nani wengi bungeni. Habari hii ya ubabe wa mirengo hasimu ya Azimio na Kenya Kwanza katika bunge la taifa na seneti imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la Daily Nation toleo la intaneti, chini ya anwani semayo Siku ya siku kwa, re, kwa Ruto na Raila kwenye vita vya ubabe wa bunge. Habari nyingine kwenye toleo uh, hilo zina vichwa visemavyo lalama huko shule zikiwafukuzwa wanafunzi kwa sababu ya karo; ripoti yasema thuluthi moja ya familia za wakenya zinaishi kwenye kaunti sita pekee; mwana wa kiume wa Museveni asema anahitaji wiki mbili tu kuitoa Nairobi; maafisa waandamizi miongoni mwa watu tisa walioaga dunia kwenye mashambulizi ya mabomu huko Somalia, na pia kuna makala kumhusu Stella Nyanzi, mshairi anayepambana kwa maneno yanayong'ata. Taifa Leo, pamoja na mambo mengine, limeandika kaunti za maeneo yanayopakana na ziwa Victoria zimeimarisha mpango wa kuchunguza na kutoa uhamasisho kuhusu ugonjwa wa Ebola. Tugeukie sasa matoleo yaliyochapishwa leo katika nchi jirani ya Tanzania, ambayo aghalabu yayo yametoa kipaumbele kwa matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa kuapishwa kwa mawaziri aliyowateua kwenye mabadiliko madogo ya hivi karibuni. Samia mkali viapo vya mawaziri, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Habari Leo. Dondoo ya habari hiyo inasema wasomi washauri mawaziri hao wawe wabunifu na wadhibiti wizi. Gazeti hilo la serikali pia limeandika Tanzania ya ng'ara, shirika la mawasiliano kimataifa, Dakta Mwinyi asisitiza udugu na biashara EAC na serikali yafanya operesheni kimya kimya utoroshaji madini. Habari iliyochangiwa nafasi ya kwanza na gazeti la Mwananchi na anwani semayo kilichomng'oa Balozi mulamula mula, Samia aacha maswali kauli ya marais, kwa au kauli ya rais kwa mawaziri yatajwa kuwa sababu ya kuondolewa kwake. Asisitiza utii, utetezi wa katiba na utunzaji siri, wanadiplomasia wafunguka. Raia Mwema pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo kwa kuandika siri mabadiliko ya Rais Samia, kilichodaiwa kumuua Mulamula hiki hapa. Kurejea kwa Angela Kairuki waibua mjadala. Rais aeleza sababu za kumpeleka TAMISEMI. Habari nyingine iliyopo uzito na gazeti hilo inasema, Tundu Lissu asema Spika Tulia ni mchochezi. Heche, pumbalu na Abdul Nondo wampopoa, wataka waombe radhi. Samia awafunda mawaziri wake, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira, ambalo pia limeandika Panyaroda wazidi kubanwa kila kona. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Tanzania Daima zina vichwa vinavyosomeka mtifuano, mtifuano, bandari kuhamia Dodoma, Askofu Mwamakula mikononi mwa polisi na wadau wataka ulevi upigwe marufuku. Jamvi la Habari nalo limetanguliza mbele ya habari ya kutoroshwa madini, limenukuu Biteko akifichua mbinu mpya zinazotumika. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni. Pamoja na habari nyingine limeandika, utulivu wa rejea mji mkuu wa Bukinafaso baada ya mkuu wa junta kukimbilia Togo. Madaktari wa serikali wavutana, madaktari na serikali wavutana kuhusu malipo ya wahudumu wanaopambana na ibola. Ujumbe wa twitte wa Muhozi juu ya kutoa Nairobi wawasha moto mitandaoni, na maneno ya mwisho ya wakili aliyeuawa kwa mumewe na bintie. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyojiri viwanjani na kwenye kumbi za michezo ndani ya siku saba zilizopita kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa futsal. Timu ya taifa ya futsal ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imevuka salama hatua ya makundi na kutinga mzima mzima hatua ya mchujo katika michuano ya kombe la Asia ya mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili inayotifua mavumbi huko nchini Kuwait. Iran na siku ya Jumapili ilitimisha hatua ya makundi kwenye mashindano hayo kwa kuigaragaza Lebanon mabao 9 bila jibu. Timu hiyo ya soka inayochezea ukumbini ilitamaliki mchezo huo wa Jumapili na kuwafanya Waarabu wa, wa Lebanon waonekane wanagenzi. Mvua ya mabao ya Iran ilifunguliwa na Salar Aghapour kunako dakika ya nane ya mchezo, na kilichofuata baada ya hapo ni kombora baada ya jingine ke ili isogee mbele. Tukiachana na soka hiyo ya ukumbini, tugeukie sasa soka ya dimbani. Timu ya taifa ya soka ya Iran ilitoshana nguvu na Senegal katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Jumanne iliyopita huko nchini Austria katika mechi hiyo ya kunoa misuli kuelekea kombe la dunia baada ya mwaka huu nchini Qatar, Senegal walitangulia kupata ushindi kunako dakika 55, kupitia goli la kujifunga la Morteze Por Aliganji. Hata hivyo, katika dakika 64 ya mchwano, mtoka benchi Sardar Azmun alifunga bao la kichwa la kusawazisha mambo. Kabla ya hapo Iran ilibamiza Uruguay bamoja kwa mtungi katika mchuano mwingine wa kirafiki ikiwa katika kambi yake ya mazoezi nchini Austria. Iran inacheza mechi hizi za kirafiki ili kujiandaa kwa mashindano ya kombe la dunia ambapo imeorodheshwa katika kundi la mauti ikiwa pamoja na Uingereza, Marekani na Wales. Chani na kandanda. Sasa tutupie jicho mwana riadha mwanariadha nyota wa Kenya Amos Kipruto aliipaisha nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa kuibuka kidedea katika mbio za London Marathon siku ya Jumapili. Kipruto aliwaonyesha kivumbi mabingwa wa riadha wapatao saba wakiwemo watano wa Ethiopia kwenye mashindano hayo na kukata utepi wa ushindi kwa kutumia saa 2 dakika 4 na sekunde 39. Mara ya mwisho Kenya kutoa taji la London na marathon ilikuwa mwaka 2019 wakati bingwa wa riadha Eliud Kipchoge alipoonyesha umbuji wake. Kipruto alimaliza katika nafasi ya pili katika mbio za Tokyo Marathon na mwaka huu kwa kutumia saa 2 dakika 3 na sekunde 13. Aidha alimaliza watatu katika mbio hizo za Tokyo mwaka 2019, na katika nafasi ya pili kwenye mbio za Berlin mwaka mmoja kabla. Hata hivyo, Jumapili ilikuwa zamu yake ya kutesa na kung'ara, na ushindi wake ulipokewa kwa vifijo na nderemo, na jamaa marafiki na majirani zake hata kijijini kwake. Naona tumefurahi mpaka our neighbors wamekuja tutusherekee wote, tunashukuru Mungu. Ambasi ni kijana mzuri, kijana ambaye ana bidii, anapenda kila mtu, na sisi tuna furaha kabisa kwa sababu ametuonyesha kwamba tuko kabongwa na amelete fahari kubwa, ameletea Kenya, ameletea Kenya mzima, ameletea kabongwa. Kabongwa kabongwa, oyee oyee, oyee oyee! Katika mbio hizo za Jumapili, raia wa Ethiopia Liul Gebreselassie alimaliza wa pili, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Abdi Bashir wa Ubelgiji. Licha ya kung'ara katika safu ya wanaume, lakini Kenya ilipoteza ubingwa wa London Marathon mwaka huu katika kitengo cha kinadada na utawala wa miaka sita, baada ya muethiopia ya Melzef Yehulou kubeba taji kwa kutumia saa 2 dakika 17 na sekunde 25 mjini London. Bingwa mtetezi Joselin Jepkosgei ameridhika na nafasi ya pili kwa kutumia saa 2 dakika 18 na sekunde 07 akifuatiwa na Elimu Magertu kutoka Ethiopia. Kabla ya duru hii ya 42, Kenya ilikuwa imetawala raundi sita mfululizo za London Marathon katika kitengo cha wanawake kupitia kwa Jemaima Sam Gong, mwaka elfu mbili kumi na sita, Mary Keitani, mwaka elfu mbili kumi na saba, Vivian Cheruiyot, mwaka elfu mbili kumi na nane, Bridget Kosgei, mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili ishirini, na huyo Jepkosgei mwaka jana elfu mbili ishirini na moja. Tukiwa bado katika riadha wa Kenya, Ruben Kerio na Margaret Hagai walitawala mbio za Kosice Peace Marathon nchini Slovakia, huku Timothy Rono na Beatrice Chepto wakibeba mataji huko nchini australia siku ya jumapili tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale shirikisho la soka afrika caf limepokonya guine nafasi ya kuandaa fainali za kombe la mataifa ya afrika almaarufu afcon mwaka 2025 maamuzi hayo yamejiri kufuatia mkutano wa ijumaa mjini conakry kati ya rais wa mpito wa nchi hiyo mamadi domboya na rais wa caf patrice mosepe baraza hilo la bara lilisema kuwa vifaa vya taifa hilo la afrika magharibi vilishindwa kufikia kiwango cha chini kabisa. Mchakato wa kuteua nchi nyingine umeanza. Katika habari ya tanzia, watu wasiopungua 174 walipoteza maisha baada ya mashabiki wa timu wa hasimu za mpira wa miguu kushambuliana katika uwanja wa soka huko nchini Indonesia. Inaarifiwa kuwa mashabiki wa klabu ya soka ya Arema siku ya Jumamosi waliingia kwa hasira katika uwanja wa soka wa Kanjuruhan jijini Malang baada ya timu yao kuchabangwa mabao matatu kwa mawili na Pesebaya Surabaya. Hicho kikiwa kichapo cha kwanza baada ya kupita karibu miongo miwili. Askari polisi walilazimika kuingilia kati kutumia mabomu ya gesi ya kutoa machozi ili kuzima fujo hizo, baada ya maafisa wenzao wawili kuuawa kwenye ghasia hizo. Hata hivyo, machafuko yalishtadi na ikawa hali ya mshike mshike uwanjani hapo. Waziri wa michezo na vijana wa Indonesia, Zainuddin Amali, ameeleza kusikitishwa kwake na tukio hilo lililopelekea makumi ya watu kuuawa na kujeruhiwa. Shirikisho la soka Indonesia limesimamisha mechi zote za kandanda kwa muda wa wiki moja, sambamba na kuipiga marufuku timu ya Arema FC kwa mwenyeji wa mechi za soka kwa muda wote uliobaki katika msimu huu. Na katika ligi ya EPL nyota wakuotea mbali Erling Haaland mwenye umri wa miaka 22 aliweka rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza kuwahi kufunga hatrick tatu mfululizo katika ligi kuu ya Uingereza baada ya kuongoza Manchester City kuidhalilisha Manchester United kwa kuizaba mabao 6 kwa matatu katika uwanja wa Etihad. Hadi aliposhuka dimbani Jumapili, fuadi huyo raia wa Norway alikuwa akijivunia hatrick nyingine katika ushindi wa mabao 6 kwa mtungi uliosajiliwa na timu yake dhidi ya Nottingham Forest na ule wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Crystal Palace. Sasa ana magoli 17 kutokana na mechi kumi ambazo ameitandazia Man City waliomsajili kutoka Borussia Dortmund ya Ujerumani muhula huu. Mabao mengine matatu ya Man City dhidi ya Man U siku ya Jumapili yalifumwa wavuni na Phil Foden, huku wageni wakifungiwa na Antoni Dos Santos na Anthony Marshall aliyepata mawili. Sydney fans, it's the stuff of dreams. Huko ndiko kunaitwa kunyolewa kwa chupa bila maji chini ya kocha Pep Guardiola. Man City sasa wanakamata nafasi ya pili jedwalini kwa alama ishirini moja nyuma ya Arsenal wanaoselelea kileleni. Pengo la alama nane lina tama lake kati ya Man City na Man U ambao wana kiu ya kunogesha soka UEFA msimu ujao kwingineko klabu ya Arsenal ilifunga pengo la alama nne kileleni mwa jedwali la EPL baada ya kuwapepeta watani wao Tottenham Hotspur mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Emirates. Kichapo cha mabao mawili kwa mtungi kutoka kwa Westham United Juma Mosi kilisaza Wolves katika mduara wa vikosi vitatu vya mwisho katika jedwali la EPL kwa alama sita sawa na Crystal Palace waliopigwa na Chelsea mabao mawili kwa moja katika uwanja wa selhat park, katika pambano jingine la EPL. Kufikia sasa, wolves wameshinda mechi moja pekee na kupoteza tisa kati ya kumi na tano zilizopita, ambapo wamesakata chini ya kocha wao ambaye wamemtimua wame bruno lage. Tutakome hapo kwa leo, kutokana na kubanwa na muda, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, na asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe saba Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 4 Oktoba mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1102 iliyopita, Ali bin Muhammad Tanuhi alim mwandishi na malengo mashuhuri wa karne ya nne hijria aliaga dunia huko katika mji wa basra kusini mwa iraq akiwa na umri wa miaka 64 ali tanuhi alizaliwa huko antakia mashariki ya mashariki mwa uturuki ya leo na akiwa kijana alielekea baghdad na kuasisi makazi yake ali bin muhammad tanuhi alikuwa mahiri katika lugha na fasihi ya kiarabu na kuwa miongoni mwa malenga mashuhuri wa zama hizo. Mbali na kutunga diwani yake ya mashairi ambayo imebaki kama kumbukumbu hadi hii leo, Tanuhi aliandika vitabu pia mbalimbali, kimojawapo kikiwa ni kile alichokipa jina la Al Arud. Siku kama ya leo miaka 192 iliyopita, Ubelgiji ilijitangazia uhuru wake. Mwanzoni mwa karne ya 18 Ubelgiji ilikuwa chini ya udhibiti wa Austria huku ikidhibitiwa na ufaransa mwishoni mwa karne hiyo hiyo hata hivyo baada ya napoleon bonaparte kushindwa na madola ya ulaya mwaka 1815 ubelgiji na uholanzi ziliunda muungano hata hivyo muungano huo haukudumu kwa muda mrefu kufuatia wabelgiji wa kikatoliki kuanzisha uasi dhidi ya waholanzi wa kiprotestanti na hivyo kuamua kujitangazia uhuru wao katika siku kama ya leo Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, serikali ya Kuwait ilimnyima Imam Khomeini ruhusa ya kuishi nchini humo na hivyo akalazimika kuelekea nchini Ufaransa. Hatua ya Imam kuelekea Paris ilikuwa sababu ya kuharakisha mwenendo wa mafanikio ya mapinduzi nchini Iran, kinyume kabisa na matarajio ya dikteta Saddam wa Iraq na Muhammad Reza Pahlavi mfalme kibaraka wa wakati huo wa Iran ambao waliamini kwamba kwa kumbaidisha Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu wangekuwa wameua harakati zake za kimapinduzi. Akiwa mjini Pari, Imam aliishi katika kijiji kilichoitwa Nofli Lichatu, kilomita 50 kutoka mji huo, ambapo aliendeleza harakati zake za kimapinduzi kupitia barua na kanda za sauti kwa wanamapinduzi nchini Iran. na siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, satelaiti ya kwanza ilirushwa angani na msomi wa Urusi ya zamani, na kwa utaratibu huo zama za udhibiti wa anga zikawa zimeanza. Satelaiti hiyo iliyopewa jina la Sputnik 1 ilizunguka dunia mara 1400 kwa siku 92, na kwa mara ya kwanza ikafikisha ujumbe wa redio kutoka angani kuelekea ardhini. Hii ni redio Teheran. Muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, na sasa nakusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mazungumzo ya uondoaji vikwazo haramu ilivyowekewa jamhuri ya Kiislamu ya yanaendelea vizuri, na kwamba hatua za kuondolewa vikwazo hivyo zipo katika mkondo sahihi. Kamanda wa komandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa chokochoko za baadhi ya vitimbakwiri haziwezi kuzuia kuendelea harakati iliyojaa fahari ya taifa la Iran. Meja Jenerali Muhamad Bakiri alisema hayo jana katika sherehe za pamoja za wanachuo wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi vya Iran mbele ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ambaye ndiye amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran. Wizara ya afya ya Uganda imetangaza kuwa imewaweka kwenye karantini wafanyakazi wasiopungua 65 wa afya baada ya wafanyakazi hao kushughulikia wagonjwa wa Ebola. Serikali ya Somalia imesema kuwa imemwangamiza mmoja wa waanzilishi wa genge la kigaidi la Shabab katika operesheni ya pamoja iliyofanywa na, na nchi hiyo kwa kushirikiana na waitifaki wake wa kimataifa mwishoni mwa juma. Na waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema kuwa Marekani inasababisha kupata hasara kubwa na kusambaratishwa Ukraine kwa ajili ya kutoa vitisho kwa Mosco. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo. Tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Fanya miadi nami tena, insha Allah, katika matangazo yetu ya hapo mchana. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na kushukuru sana, mpenzi msikilizaji, tukutane tena wakati huo. Kwaheri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi saa mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi saa sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi saa moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu