Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Jina langu ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, leo katika historia, pamoja na kipande cha kasida. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika Pars Today sw aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara na kupitia redio hiyo Maarifa FM. Na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus tisa tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba ama email yetu ni swahili radio at irib.ir. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteeni taarifa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema ghasia na fujo ziliratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa kizayuni. Miripuko miwili ya ua watu watano nchini Somalia. Watu 14 wauawa katika shambulio jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ai, ai, ai. IEA yasema Ulaya inakabiliwa na hatari isiyo ya kawaida ya uhaba wa gesi katika msimu ujao wa baridi kali. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika hafla ya pamoja ya wanachuo wahitimu wa, wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi humu nchini kwamba ghasia na machafuko yaliyoshuhudiwa hivi karibuni humu nchini yaliratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa Kizayuni na kusaidiwa kwa hali na mali na mabwana zao na baadhi ya wasaliti raia wa Iran wanaoishi nje ya nchi. Kitengo cha habari cha ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kimeripoti kwamba Ayatullah Said Ali Khamenei ameashiria leo katika hotuba muhimu aliyoitoa kwenye hafla ya pamoja ya wanachuo wahitimu wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi kuhusu matukio ya karibuni humu nchini, na kusisitiza kwamba wananchi wa Iran wamejitokeza kwa nguvu zote kikamilifu katika matukio hayo, pia kama ilivyokuwa katika matukio mengine ya huko nyuma, na katika siku za usoni pia watafanya kama walivyofanya hivi karibuni kukabiliana na wafanyafujo. Amesema katika siku za usoni pia wananchi shujaa na wacha Mungu wa Iran watailinda nchi yao kwa nguvu zao zote, popote pale maadui watakapodhamiria kuzusha machafuko na ukosefu wa amani humu nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema taifa la Iran kama ilivyo, alivyo kiongozi wao Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salam ni taifa madhulumu na wakati huo huo ni taifa lenye nguvu na kuongeza kwamba katika tukio hilo lililojiri hivi karibuni, binti kijana miaga dunia, ambapo mioyo yetu pia imehuzunika na kukumbwa na majonzi, lakini hazikuwa hatua na radiamali za kawaida pale baadhi ya watu walipoamua kuchukua hatua mkabalo wa tukio hilo bila ya kufanya uchunguzi, yaani kundi la watu lililoingia mitaani na kuzusha fujo na ghasia, kuchoma moto Qur'an tukufu, kumvua mwanamke vazi lake la hijabu na kuteketeza misikiti msikiti, Husainia na magari ya watu. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amesisitiza kuwa ghasia hizo zilikuwa zimeratibiwa kitambo nyuma, kitambo nyuma, kwani wanaochochea machafuko walipanga kuzusha ghasia na ukosefu wa amani humu nchini tarehe mosi mwezi Meheri mwaka huu na kupata kisingizio kingine hata kama lisingekuwepo suala la binti huyo kijana. Ayatullah Hamenei amebainisha kuwa ghasia na machafuko mengi hutokea katika maeneo mbalimbali duniani na huko Ulaya, na hasa huko Paris nchini Ufaransa, ghasia zimekuwa zikishuhudiwa mara kwa mara. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amesisitiza kuwa matamshi yaliyotolewa na viongozi wa Marekani kwamba wamesikitishwa na kuaga dunia binti huyo ni ya uongo. Amesema humu nchini wakuu wa mihimili mitatu ya dola wameeleza kusikitishwa na tukio hilo, ambapo idara ya mahakama ya Iran imeahidi kuwa itafuatilia kadhia hiyo hadi mwisho. Katika upande mwingine Ayatullah Hamenei ameashiria kupiga hatua maendeleo ya nchi katika sekta zote na kufanyika juhudi za kuhuisha uzalishaji na uwezo wa ndani ya nchi kwa ajili ya kusambaratisha vikwazo, na kusisitiza kuwa maadui hawataki kuona hatua za maendeleo zikipigwa humu nchini, na ndiyo maana wameratibu mpango wa kufunga vyuo vikuu kuzusha ghasia na fujo na kuwatumbukiza viongozi katika kadhia mpya huko kaskazini magharibi na kusini mashariki mwa nchi ili kusitisha harakati zote hizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Marekani si tu inaipinga jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bali inaipinga Iran iliyo imara na iliyo huru. Ameongeza kuwa viongozi wa Marekani wanaitaka Iran ile iliyokuwepo wakati wa zama za Pahlavi ambayo ilikuwa ikitii tu amri na matakwa yao wa Marekani kama ng'ombe anayekamwa maziwa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa jumbe za uwakilishi za Iran na Marekani zilibadilishana jumbe kati yao. Pambizoni mwa mkutano wa baraza wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Naser Kanani leo Jumatatu amezungumza na vyombo vya vi habari katika mkutano wake wa kila wiki na kueleza kuwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulikuwa fursa nzuri kwa ajili ya mazungumzo ya kuondoa vikwazo na kwamba Iran na Marekani zilibadilishana jumbe zao kupitia wapatanishi pambizoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Kanaani ameongeza kwamba mratibu wa upande wa Ulaya anaendelea na jitihada katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Teheran inafungamana na majukumu yake ili kufikiwa mapatano mazuri na imara, ambapo Iran tayari imetoa majibu kwa rasimu ya majumuisho ya mwisho. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametuma salamu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya mshikamano wa watoto wa Palestina na kueleza kuwa utawala wa kizayuni hadi sasa umewaua shahidi watoto wa Kipalestina 2230 jambo ambalo linaonyesha umuhimu wa kupewa jina siku kama hiyo. Miripuko miwili ya kigaidi imetokea leo Jumatatu huko Somalia na kuua watu watano na kujeruhi wengine kadhaa. Gavana wa jimbo la Hairan huko Somalia amesema kwamba milipuko hiyo iliyotokea katika kituo cha kijeshi kwenye eneo la Baladweyne la katikati mwa Somalia limepelekea watu kadhaa waliokuweko kwenye eneo hilo kujeruhiwa na wengine kuuawa, baadhi wakiwa katika hali ya mahututi. Kundi la kigaidi la Shababu ambalo lina mfungamano wa karibu na kundi jingine la kigaidi la Alqaida limetangaza kuhusika na miripuko hiyo. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limekuwa likijaribu kuipindua serikali kuu ya Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba. Al-Shabab walifukuzwa Mogadishu na jeshi la Somalia na vikosi vya Umoja wa Afrika mwaka elfu mbili kumi na moja. Hata hivyo, kundi hilo bado linadhibiti maeneo ya vijijini nchini Somalia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyanzo vya habari vimeripoti kuwa raia 14 wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika eneo moja la kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo yamekuwa yakishuhudia mgogoro kati ya vikosi vya serikali na makundi ya waasi kwa muda wa miaka 20 iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti, raia 14 waliuawa Jumamosi usiku baada ya kutokea shambulio la silaha kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na vyanzo vya ndani, wapiganaji wenye silaha wa muungano wa vikosi vya demokrasia walishambulia kabila kabila moja katika mkoa wa Ituri na kuua watu 14 kwa mapanga, kujeruhi wengine wawili na kuchoma moto nyumba 36. Mkuu wa kabila hilo alitangaza kwamba wahanga wa tukio hilo walizikwa kwenye kaburi la pamoja. Vyanzo vya ndani vinasema huenda sababu ya kutokea mashambulio kama hayo ni kuto kuwepo vikosi vya kijeshi vya kutosha katika mkoa huo ambao hushuhudia shughuli nyingi za makundi yenye silaha. Vikosi vya Democratic Alliance vimekuwa vikifanya uhalifu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miaka mingi. Vijiji vya Kongo hushambuliwa mara kwa mara na kuporwa na wanamgambo wa muungano huo wa waasi. Na shirika la kimataifa la nishati IEA limetangaza kwamba kufuatia uamuzi wa Russia wa kusitisha mauzo yake mengi ya gesi kwa Ulaya, bara hilo litakabiliwa na hatari kubwa isiyo na kifani ya uhaba wa gesi asilia katika msimu ujao wa baridi kali. Shirika hilo lenye makao makuu yake mjini Paris, Ufaransa, limetangaza katika ripoti yake ya robo mwaka iliyochapishwa leo Jumatatu kwamba nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zinapaswa kupunguza matumizi yao ya gesi kwa asilimia kumi na tatu katika msimu ujao wa baridi kali ikiwa mauzo ya gesi ya Russia yatakatwa kabisa kutokana na vita vya Ukraine. Siku ya Ijumaa, Umoja wa Ulaya ulikubali kupunguza matumizi ya umeme kwa angalau asilimia tano wakati wa saa za kilele za matumizi hayo. Ni kiasi kidogo tu cha gesi ya Russia ambacho bado kinaingia kwenye mabomba ya gesi kupitia Ukrania hadi Slovakia na kuvuka Bahari Nyeusi kupitia Uturuki hadi Bulgaria. Njia nyingine mbili za kusambaza gesi kutoka Bahari ya Baltic hadi Ujerumani kupitia Belarus na Poland zimekatwa. Umoja wa Ulaya umejaza asilimia 88 ya hifadhi yake ya gesi wakati, kulingana na tathmini ya shirika la kimataifa la nishati, asilimia 90 ya hifadhi ya gesi ya Umoja wa Ulaya inapaswa kuwa imekamilika. Iwapo Urusi itaamua kukata kabisa gesi yake kuelekea umoja huo, biashara nyingi barani Ulaya zimepunguza matumizi yao ya gesi asilia, na hata viwanda vinavyotumia nishati kubwa katika uzalishaji wa bidhaa zao kama vile uzalishaji wa chuma na mbolea vimesimamisha kabisa shughuli zao. Lengo la hatua hiyo ni kuzuia kupungua akiba ya gesi kwa kiwango ambacho kitailazimisha serikali kutoa gesi kwa mgao kwa maeneo ya biashara. Licha ya Marekani na washirika wake kuiwekea rasia vikwazo, lakini bado nchi hizo za Magharibi zinahofia kwamba kushadidi vikwazo dhidi ya nchi hiyo katika sekta za kiuchumi, hususan sekta ya mafuta na gesi Huenda kukavuruga zaidi hali ya uchumi wa nchi za Ulaya na masoko ya nishati ulimwenguni. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: Ujerumani achochea vita dhidi ya Yemen kwa kuiuzia Saudi Arabia silaha takriban wiki moja baada ya ziara ya kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, nchini Saudi Arabia. Berlin kwa mara nyingine tena imeanza kuiuzia Saudi Arabia silaha na zana za kivita. Tangu mwishoni mwa mwaka 2018, Ujerumani ilitangaza kuwa imewekea Riadhi vikwazo vya silaha kwanza kwa kupinga uingiliaji wa Saudi Arabia katika vita vya Yemen na kisha kwa sababu ya mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi wa habari wa Kisaudi. Lakini sasa Berlin imeanzisha tena rasmi mauzo ya silaha kwa Saudia, huku muungano uvamizi wa nchi hiyo ukiendelea kutumia silaha na zana hizo katika vita dhidi ya watu wasio na hatia wa Yemen. Undumi la kuili wa sera na vitendo vya serikali ya sasa Ujerumani katika suala hilo umewakasirisha raia na viongozi wengi wa kisiasa. Sevim Dagdelin, mjumbe wa tume ya sera za kigeni ya bunge la shirikisho la Ujerumani kutoka chama cha mrengo wa kushoto cha ja, Die Linke, anasema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba mpango huu unafichua ukweli wa sera za kigeni za serikali ya mseto inayodai kuheshimu maadili ambayo imesafisha uso wa Muhammad bin Salman, muuaji wa Khashoggi Muhamad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia anaongoza vita vya mauaji dhidi ya raia wa Yemen na kukandamiza upinzani wowote wa ndani ya Saudi Arabia, mwisho wa kunukuu. Kuuza silaha ni mojawapo ya sera kuu za kiuchumi na kisiasa za nchi za Magharibi, ambazo kupitia mauzo ya silaha hizo hupata mabilioni ya dola kila mwaka. Silaha hizo zinauziwa zaidi nchi ambazo zimo katika orodha ya wavunjaji wa haki za binadamu. Hivyo katika miaka ya hivi karibuni, na kwa kuendelea vita vya kidhalimu vya Saudia dhidi ya Yemen, Riadh imekuwa miongoni mwa wanunuzi wakubwa silaha kutoka nchi za Ulaya. Kwa hakika, ijapo kuwa nchi za Ulaya na Marekani zinapiga kelele kupitia kauli mbiu zenye hadaa za eti kupinga vita na kuzungumzia amani, lakini kiuhalisia zinashiriki katika jinai za kivita na nchi kama vile Saudi Arabia zilizo na mikataba mikubwa ya silaha na nchi hizo za Ulaya na Magharibi. Janin Wisler, mwanachama mwandamizi wa chama cha kushoto cha Ujerumani, yeye ya anasema kama ninavyomnukuu, kuiusia silaha nchi ambayo inakiuka haki za wanawake na haki za binadamu, kumuua Jamal Khashoggi na kuanzisha vita vya jinai dhidi ya Yemen ni kashfa. Katika miaka ya hivi karibuni, kuakisiwa jinai za muungano wa Saudia huko Yemen na mauaji ya wanawake na watoto katika nchi hiyo kumezusha wimbi la hasira, chuki na maandamano ya umma dhidi ya siasa za serikali za Magharibi. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, yakiwemo yako Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salam, Tanzania. Umesema, nawakumbusha ndugu zetu wa kike huko Iran, mjielewe nafsi zenu. Sitaha yenu ndiyo mila na utamaduni wa Kiislamu na ndio binadamu kuwa kwenu wanawake, na kutakiwa muchunge hijabu si ukandamizaji kama wanavyodai maadui wa Uislamu. Mkijielewa ndiyo bora kwenu umeandika. Tuna kushukuruni nyote, wasikilizaji wapenzi wa, lakini muda unakwenda kwa kasi. Muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika hafla ya pamoja ya wanachuo wahitimu wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi humu nchini kwamba ghasia na machafuko yaliyoshuhudiwa hivi karibuni humu nchini yaliratibiwa na Marekani na utawala ghasibu wa Kizayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislam ya Iran amesisitiza kuwa jumbe za uwakilishi za Iran na Marekani zilibadilishana jumbe zao pambizoni mwa mkutano mkuu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Na miripuko miwili ya kigaidi imetokea leo Jumatatu huko Somalia na kuua watu watano na kujeruhi wengine kadhaa. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi chetu cha akhlaki katika Uislamu, kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo, leo katika historia, na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya arobaini ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia nukta nyingine za kiuchumi za akhlaqi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. <muchos> Katika kipindi kilichopita tulitoa ufafanuzi mfupi kuhusu mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ambao mhimili wake mkuu ni imani juu ya Mwenyezi Mungu. Msingi mwingine muhimu na wenye nafasi maalumu katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ni kuamini maadi yaani kufufuliwa kwa viumbe. Imani ambayo inaipa mlingano na ukadirifu mipango na njia za utekelezaji za kiuchumi. Kwa upande mmoja, Uislamu unaihimiza na kuishajiisha jamii ya wanadamu ifanye bidii na juhudi za kujituma katika nyuga zote za kiuchumi na kuwataka watu wasifanye ajizi ya kuchukua kila hatua kuhakikisha wanajitosheleza na kujitegemea kiuchumi, na kwa upande mwingine unawataka, mbali na kumkumbuka Mwenyezi Mungu, wasighafilike pia na kuikumbuka siku ya kufufuliwa na wawe na yakini kwamba watakaposimamishwa mbele ya Mwenyezi Mungu lazima wataulizwa na kutakiwa wajibu mali, na kila walichokuwa nacho walikipataje na kwa kupitia njia gani, lakini pia walikitumia vipi na kwa nia ipi. Kuwa na mtazamo huu kunamfanya mtu mwenye imani juu ya Mwenyezi Mungu na itikadi ya kufufuliwa asikengeuke njia ya sawa ya kadiri na wastani. Na kwa hivyo, katika jitihada zote anazofanya kwenye shughuli zake za kiuchumi hujichunga, ili kuhakikisha hajiharibii maisha yake ya akhera katika ulimwengu wa baada ya kifo. Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam ameizungumzia nukta hii kwa kusema: Fanya juhudi kwa ajili ya dunia yako kama kwamba utaishi milele na ishughulikie akhera yako kama kwamba utakufa kesho. Qurani tukufu inatupa mtazamo wa kiujumla kuhusu Waislamu kwa kuwatambulisha kuwa ni watu wa umma wa kadiri na wastani wa mambo kama inavyoeleza aya 143 ya Suratul Baqara ya kwamba: na vivyo hivyo tumekufanyeni muwe umma wa wastani, ili muwe mashahidi juu ya watu na mtume awe ni shahidi juu yenu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye mwenendo na sira yake ilichukua ilhamu kutoka kwenye chemchemi ya Qur'an, alikuwa akifuata njia ya kadiri na wastani ya baina ya wakumbatiaji dunia na wanaofikiria akhera pekee. Kwa upande mmoja, alikuwa akihimiza na kuishajiisha jamii kuchapa kazi na kufanya juhudi katika nyuga zote za uzalishaji, biashara na kilimo, na kunufaika na suhula za kimaada, na kwa upande mwingine, alikuwa akiimarisha katika nyoyo za waumini misingi ya imani juu ya Mwenyezi Mungu na ufufuo ili kuhuisha thamani tukufu za kiakhlaki kiutu na kimaanawi sambamba na kukabiliana na kila aina ya upotofu unaokengeuka mkondo wa kadiri na wastani. Inasimuliwa kwamba kundi moja la masahaba wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam waliamua kujijenga na kujitakasa nafsi zao kiroho kwa kufunga mchana, kusimama usiku kwa sala na kuepuka kuchanganyika na wake zao. Umu Salama, mke wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alisikia habari hiyo na kumfikishia Bwana Mtume. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaendea masahaba zake hao na kuwauliza: ni kweli mumejitenga na wake zenu? Mimi ambaye ni mtume wenu sina mwenendo huo, siachi kujishughulisha na kufanya kazi mchana, nachanganyika na watu katika jamii, ninakula kama wanavyokula watu wengine na ninapumzika. Basi yeyote asiyefuata sunna na mwenendo wangu huyo hatokani na mimi. Lakini kinyume na mkabala na kundi hilo la masahaba waliotaka kuishi maisha ya utawa na ambao walilaumiwa na kukemewa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuna kundi jingine la watu walio na mwenendo mbadala na huo, ambao wameghariki na kuzama kwenye dimbwi la kupenda vitu vya kidunia mpaka Mwenyezi Mungu mtukufu aliyeumba ulimwengu kwa msingi wa kadiri na wastani akamwamuru mtume wake huyo mteule kwa kumwambia kama aya mia moja na tatu, mia moja na nne na mia moja na tano za Suratul Kahfu zinavyosema. Sema, je, ni kutajieni wenye hasara mno katika vitendo vyao? Ni wale ambao juhudi yao katika maisha ya dunia imepotea bure nao wanadhani kwamba wanafanya kazi nzuri. Hao ni wale waliozikanusha ishara za mola wao mlezi na kukutana naye, kwa hivyo vitendo vyao vimepotea bure na wala siku ya Kiama hatutawathamini kitu. Katika makamilisho ya maudhui hii, tunafikia hitimisho kwamba katika utamaduni wa akhlaki za kiuchumi za Uislamu, tunatakiwa daima tushike njia ya kadiri na wastani, kwa maana kwamba tusiache kufanya juhudi na kujishughulisha na harakati za kiuchumi tukajikosesha kuishi maisha ya heshima na sharafu, na wakati huo huo tusighafilike na ulimwengu wa baada ya kifo, kwa kughariki kwenye dimbwi la raha na anasa za kupita za dunia, kama kwamba baada ya dunia hii hakuta kuwepo na akhira wala malipo. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ndiye ruwaza na mfano bora wa kuigwa ametuhusia na kututahadharisha na kukengeuka njia na mwenendo wa kadiri na wastani aliposema, si miongoni mwetu sisi yule anayeiacha dunia yake kwa kisingizio cha kushika dini na akaiacha dini yake kwa sababu ya dunia. Kwa hivyo, kwa mtazamo wa Uislamu wa asili, inapasa tunapofanya jitihada na bidii za kujistawisha kiuchumi, tuhakikishe wakati huo huo tunafanya hima na juhudi za kujiandalia mustakbali wetu wa milele katika ulimwengu mwingine, ili kwa kufanya hivyo tuistawishe na kuinawirisha dunia yetu hii ya kupita na vilevile kuiandaa kwa matumaini akhera yetu ya milele. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amewasifu watu wenye sifa na mwenendo huo aliposema: kati ya watu wote mwenye hadhi na daraja ya juu zaidi ni mtu muumini aliye na hima katika mambo yake ya dunia na akhira. Mpendwa msikilizaji, kama tutazishika barabara akhlaqi za kiuchumi za Uislamu kwa kufuata mtazamo na mwelekeo huu tutaweza kunufaika kwa namna bora na dunia ya vitu vya kimaada kwa faida ya akhera yetu. Imamu Ali alayhi salam alimtaalamisha mtu mmoja aliyekuwa akiisema vibaya dunia kwa kumwambia: Dunia ni mahali pa tijara na biashara kwa mawalii na vipenzi vya Mwenyezi Mungu. Dunia ni mahali pa ibada na sujudio la watu wanaompenda Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo kwa kutumia mbawa mbili za imani juu ya Mwenyezi Mungu na kuitakidi kuwepo kwa ufufuo, tutaweza kuwa na maisha ya raha na utulivu ya hapa duniani na tutaweza pia katika ulimwengu wa baada ya kifo kuwa na hadhi ya juu kimaanawi na kuneemeka na raha na starehe za milele na zisizo na mwisho. Na kwa maelezo hayo, basi, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba Sehemu ya 40 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 41 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na atumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyojiri viwanjani na kwenye kumbi za michezo ndani ya siku saba zilizopita, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa futsal. Timu ya taifa ya futsal ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imevuka salama hatua ya makundi na kutinga mzima mzima hatua ya mchujo katika michuano ya kombe la Asia ya mwaka huu 2022 inayotifua mavumbi huko nchini Kuwait. Iran siku ya Jumapili ilitimisha hatua ya makundi kwenye mashindano hayo kwa kuigaragaza Lebanon mabao 9 bila jibu. Timu hiyo ya soka inayochezewa ukumbini ilitamaliki mchezo huo wa Jumapili na kuwafanya Waarabu wa, wa Lebanon waonekane wanagenzi. Mvua ya mabao ya Iran ilifunguliwa na Salar Aghapur kunako dakika ya nane ya mchezo, na kilichofuata baada ya hapo ni kombora baada ya jingine. Ahmad Abasi Jafari ya ke Ili isogee mbele, tukiachana na soka hiyo ya ukumbini, tugeukie sasa soka ya dimbani. Timu ya taifa ya soka ya Iran ilitoshana nguvu na Senegal katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Jumanne iliyopita huko nchini Austria katika mechi hiyo ya kunoa misuli kuelekea kombe la dunia baada ya mwaka huu nchini Qatar, Senegal walitangulia kupata ushindi kunako dakika 55 kupitia goli la kujifunga la Morteze por Aliganji. Hata hivyo, katika dakika 64 ya mchwano mtoka benchi Sardar Azmun alifunga bao la kichwa la kusawazisha mambo. Kabla ya hapo Iran ilibamiza Uruguay bamoja kwa mtungi katika mchano mwingine wa kirafiki, ikiwa katika kambi yake ya mazoezi nchini Austria. Iran inacheza mechi hizi za kirafiki ili kujiandaa kwa mashindano ya Kombe la Dunia, ambapo imeorodheshwa katika kundi la mauti, ikiwa pamoja na Uingereza, Marekani na Wales. Tuachani na kandanda sasa, tutupie jichu mwana riadha mwanariadha nyota wa Kenya, Amos Kipruto aliipaisha nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa kuibuka kidedea katika mbio za London Marathon siku ya Jumapili. Kipruto aliwaonyesha kivumbi mabingwa wa riadha wa patao saba wakiwemo watano wa Ethiopia kwenye mashindano hayo na kukata utepe wa ushindi kwa kutumia saa 2 dakika 4 na sekunde 39. Mara ya mwisho Kenya kutoa taji la London na marathon ilikuwa mwaka 2019, wakati bingwa wa riadha Eliud Kipchoge alipoonyesha umbuji wake. Kipruto alimaliza katika nafasi ya pili katika mbio za Tokyo marathon na mwaka huu kwa kutumia saa 2 dakika 3 na sekunde 13. Aidha, alimaliza watatu katika mbio hizo za Tokyo mwaka 2019 na katika nafasi ya pili kwenye mbio za Berlin mwaka mmoja kabla. Hata hivyo, Jumapili ilikuwa zamu yake ya kutesa na kung'ara, na ushindi wake ulipokewa kwa vifijo na nderemo, na jamaa, marafiki na majirani zake hata kijijini kwake. naona tumefurahi maka wamekuja, tusherekee wote. Tunashukuru Mungu. Amos ni kijana mzuri, kijana ambaye ana bidii, anapenda kila mtu, na sisi tunafuraha kabisa kwa sababu ametuonyesha kwamba tuko Kabongwa na amelete fahari kubwa. Ameletea Kenya, ameletea Kenya mzima, ameletea Kabongwa. Kabongwa oye oye, oh oh oh! Katika mbio hizo za Jumapili, raia wa Ethiopia Leo Gebrasalasi alimaliza wa pili huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Abdi Bashir wa Ubelgiji. Licha ya kung'ara katika safu ya wanaume, lakini Kenya ilipoteza ubingwa wa London Marathon mwaka huu katika kitengo cha kinadada na utawala wa miaka sita baada ya Muethiopia ya Melzef Yehulou kubeba taji kwa kutumia saa 2 dakika 17 na sekunde 25 mjini London. Bingwa mtetezi Joselin Jepkosgey ameridhika na nafasi ya pili kwa kutumia saa 2 dakika 18 na sekunde 07 akifuatiwa na Elimu Magertu kutoka Ethiopia. Kabla ya duruhia 42, Kenya ilikuwa imetawala raundi sita mfululizo za London Marathon katika kitengo cha wanawake kupitia kwa Jemaima samgong mwaka elfu mbili kumi na sita Mary Keitani mwaka elfu mbili kumi na saba Vivian Cheruyot mwaka elfu mbili kumi na nane Brigid Kosgei mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili ishirini na huyo Jepkosgei mwaka jana elfu mbili ishirini na moja Tukiwa bado katika riadha wa Kenya, Ruben Kerio na Magret Hagai walitawala mbio za Kosice Peace Marathon nchini Slovakia, huku Timothy Rono na Beatrice Chepto wakibeba mataji ya Nike Marathon huko nchini Australia siku ya Jumapili. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Shirikisho la soka Afrika CAF limepokonya Guine nafasi ya kuandaa fainali za kombe la mataifa Afrika, Afcon, ya Afrika almaarufu Afcon mwaka 2025. Maamuzi hayo yamejiri kufuatia mkutano wa Ijumaa mjini Conakry kati ya rais wa mpito wa nchi hiyo Mamadi Domboya na rais wa CAF Patrice Motsepe. Baraza hilo la bara lilisema kuwa vifaa vya taifa hilo la Afrika Magharibi vilishindwa kufikia kiwango cha chini kabisa. Mchakato wa kuteua nchi nyingine umeanza. Katika habari ya tanzia, watu wasiopungua 174 walipoteza maisha baada ya mashabiki wa timu hasimu za mpira wa miguu kushambuliana katika uwanja wa soka huko nchini Indonesia. Inaarifiwa kuwa mashabiki wa klabu ya soka ya Arema siku ya Jumamosi waliingia kwa hasira katika uwanja wa soka wa Kanjuruhan jijini Malang baada ya timu yao kuchabangwa mabao matatu kwa mawili na Pesebaya Surabaya, hicho kikiwa kichapo cha kwanza baada ya kupita karibu miongo miwili. Askari polisi walilazimika kuingilia kati kutumia mabomu ya gesi ya kutoa machozi ili kuzima fujo hizo baada ya maafisa wenzao wawili kuuawa kwenye ghasia hizo. Hata hivyo machafuko yalishtadi na ikawa hali ya mshike mshike uwanjani hapo. Waziri wa michezo na vijana wa Indonesia, Zainuddin Amali, ameeleza kusikitishwa kwake na tukio hilo lililopelekea makumi ya watu kuuawa na kujeruhiwa. Shirikisho la soka Indonesia limesimamisha mechi zote za kandanda kwa muda wa wiki moja, sambamba na kuipiga marufuku timu ya Arema FC kwa mwenyeji wa mechi za soka kwa muda wote uliobaki katika msimu huu. Na katika ligi ya EPL nyota wakote mbali Erling Haaland mwenye umri wa miaka 22 aliweka rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza kuwahi kufunga hattrick tatu mfululizo katika ligi kuu ya Uingereza baada ya kuongoza Manchester City kuidhalilisha Manchester United kwa kuizaba mabao 6 kwa matatu katika uwanja wa Etihad hadi aliposhuka dimbani Jumapili. Fuadi huyo raia wa Norway alikuwa akijivunia hattrick nyingine katika ushindi wa mabao 6 kwa mtungi uliosajiliwa na timu yake dhidi ya Nottingham Forest na ule wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Crystal Palace. Sasa ana magoli 17 kutokana na mechi kumi ambazo ameitandazia Mancity waliomsajili kutoka Borusia Dortmund ya Ujerumani muhula huu. Mabao mengine matatu ya Mancity dhidi ya Manu siku ya Jumapili yalifumwa wavuni na Fil Foden, huku wageni wakifungiwa na Antoni do Santos na Anthony Marshall aliyepata mawili City fans, it's the stuff of dreams. Huko ndiko kunaitwa kunyolewa kwa chupa bila maji chini ya kocha Pep Guardiola. Man City sasa wanakamata nafasi ya pili jedwalini kwa alama 20, moja nyuma ya Arsenal wanaoselelea kileleni. Pengo la alama 8 linatamalaki kati ya Man City na Man U ambao wana kiu ya kunogesha soka UEFA msimu ujao. Kwingineko, klabu ya Arsenal ilifunga pengo la alama nne kileleni mwa jedwali la EPL baada ya kuwapepeta watani wao Tottenham Hotspur mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Emirates. Kichapo cha mabao mawili kwa mtungi kutoka kwa West Ham United Jumamosi kilisaza Wolves katika mduara wa vikosi vitatu vya mwisho katika jedwali la EPL kwa alama sita sawa na Crystal Palace waliopigwa na Chelsea mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Selhurst Park, katika pambano jingine la EPL. Kufikia sasa, Wolves wameshinda mechi moja pekee na kupoteza tisa kati ya 15 zilizopita ambapo wamesakata chini ya kocha wao ambaye wamemtimua wame Bruno Lage. Tutakomea hapo kwa leo kutokana na kubanwa na muda, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan na asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 6 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, sawa na Oktoba 3 mwaka 2000 na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 156 iliyopita wawakilishi wa Italia na utawala wa kifalme wa Austria walisaini mkataba wa Viena katika mji unaojulikana kwa jina hilo. Kwa mujibu wa mkataba huo, Austria iliikabidhi Italia jimbo la Venis. Moja kati ya vipengee muhimu vya mkataba wa Viena kilikuwa ni hiki kwamba utawala wa kifalme wa Austria hupigwa marufuku kuingilia maswala ya ndani ya Italia. Mkataba wa Viena ulifungua njia ya kuungana Italia mwaka 1870 miaka 90 kati iliyopita, katika siku kama ya leo Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa nabi Isa alaihi ssalam, Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia, Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya, na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Na katika siku kama ya leo, miaka 44 iliyopita, baada ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu kuzuia kuendesha shughuli za kisiasa na kidini huko Iraq na kwa kuzingatia kuwa utawala wa zamani wa wakati huo wa Iraq ulikuwa ukikabiliana na juhudi na mapambano ya Imamu Khomeini na kuweka vizuizi vikubwa, mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliamua kuondoka Iraq na kuelekea Kuwait. Hata hivyo serikali ya Kuwait ilimzuia Imam kuingia nchini humo ili kulinda uhusiano wake na utawala wa Shah. Kufuatia hatua hiyo, siku kadhaa baadaye, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akaelekea uhamishoni nchini Ufaransa. Itakumbukwa kuwa mienendo na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Baath wa Iraq vilizusha hasira za wananchi wa Iran ambao walikuwa katika siku muhimu za kupambana na utawala dhalimu wa Shah hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya mashariki na Ujerumani ya magharibi, na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja baada ya miaka 45 ya kutengana. Baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi. Nchi mbili za Ujerumani ya Magharibi na ya Mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 kwa kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.