Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha? Ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao, kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ya matokeo ya kustaajabisha ya uchaguzi wa bunge la Kuwait. Wafungwe, wafungwa watoka jela na kuingia bungeni. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo Langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Uislamu na sera za kupambana na umaskini, na vilevile makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. <tune> Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi wa mapinduzi Burkina Faso akubali masharti ya kujiuzulu Paul Henri Damiba. Makumi ya maiti zagunduliwa katika kaburi la umati huko Sirte nchini Libya. Uchaguzi wa rais Brazil waingia duru ya pili, rais wa sasa Bolsonaro kutoana kijasho na Lula da Silva. na wasichana wa Kiislamu nchini Ufaransa watumia mitandao ya kijamii kuwahamasisha wenzao kuvaa hijabu mashuleni. Habari kamili. Kiongozi wa mapinduzi mapya nchini Burkina Faso ambaye ametangaza kuvunja serikali ya kijeshi ya nchi hiyo na kufutwa kazi kwa Paul Henry De Amiba amekubali kujiuzulu kwa kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo kwa mujibu wa maafikiano yaliyotangazwa kwenye mkutano wa waandishi wa habari kapteni wa jeshi la Burkina Faso Ibrahim Traore amekubali masharti saba ikiwa ni pamoja na kudhamini usalama wa damiba na wanajeshi wanaomuunga mkono kutekeleza ahadi zilizotolewa kwa jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi ECOWAS na kurejesha utawala wa kikatiba ifikapo Julai 2024 Wakati huo huo, mwanafamilia wa kiongozi wa kijeshi aliyeondolewa madarakani nchini Burkina Faso, Paul Henry Damiba, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kiongozi huyo aliondoka nchini humo jana Jumapili. Tofauti na migawanyiko katika jeshi la Burkina Faso iliongezeka baada ya idadi kubwa ya wanajeshi kuomba msaada wa Rusia ili kudhoofisha ushawishi wa Ufaransa nchini humo. Mapinduzi ya Ijumaa iliyopita nchini Burkina Faso yalikuwa ya pili ya kijeshi katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja, ambapo Damiba alichukua mamlaka baada ya kumpindua aliyekuwa rais wa nchi hiyo Rok Kabore mwezi Januari mwaka huu. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Burkina Faso imesema Traore ataendelea kuongoza kipindi cha mpito hadi rais wa kijeshi au kiraia atakapoteuliwa kwa ajili ya serikali ijayo ya mpito katika wiki kadhaa zijazo. Mamlaka ya Libya imetangaza kwamba kumepatikana miili ya 42 ambayo haikutambuliwa katika kaburi la pamoja huko Sirt, makao makuu ya zamani ya kundi la kigaidi la Daesh. Kundi la kigaidi la Daesh lilikuwa limeufanya mji wa Sirt nchini Libya kuwa makao yake makuu kati ya mwaka elfu na 2016 magaidi wa kundi hilo waliulinda vikali mji huo kwa kutumia mbinu za msituni, lakini mwishoni mwa mwaka 2016 walishindwa na vikosi vya jeshi vinavyounga mkono serikali. Mamlaka ya Libya ilitangaza jana Jumapili kwamba miili hiyo ya watu 42 iligunduliwa huko Sirte, makao makuu ya zamani ya kundi la ISIS, kilomita 450 mashariki mwa Tripoli kwamba wameanza kuchunguza sampuli za mifupa ya miili hiyo kwa ajili ya uchunguzi wa vinasaba DNA. Mnamo Oktoba mwaka 2017, miili 21 ya Wakristo wa Kikopti waliouawa na Daesh mwaka 2015 iligunduliwa pia kwenye kaburi la pamoja karibu na mji huo wa Sirte. Hivi majuzi, mwishoni mwa mwezi Agasti, pia makaburi mawili ya halaiki yenye miili 7 na 8 mtawalia yaligunduliwa katika yadi ya hospitali ya Sirte. Tangu kupinduliwa na kuuliwa Muamari Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja, Libya bado inatawaliwa na ukosefu wa amani na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochochewa na uingiliaji wa madola ya kigeni. Uchaguzi wa rais nchini Brazil umeingia duru ya pili baada ya wagombea kushindwa kupata nusu ya kura za wananchi. Katika kinyang'anyiro hicho kilichofanyika jana, Inacio Lula da Silva, mwanasiasa mkongwe wa Brazil mwenye umri wa miaka 76 na rais wa zamani wa nchi hiyo, amepata asilimia 47.9 ya kura, yaani karibu kura milioni 55.5, na Jair Bolsonaro, rais wa sasa wa nchi hiyo, amepata asilimia 43.7 ya kura, yani kura milioni 50.5 katika uchaguzi nyeti na muhimu zaidi wa rais wa Brazil katika miongo mitatu iliyopita wanasiasa hao wote wawili wa hawakufanikiwa kupata idadi inayohitajika ya kura ili kushinda duru ya kwanza. Duru ya pili na ngumu ya uchaguzi huo itafanyika mwezi wa Oktoba tarehe 30. Karibu wapiga kura milioni 165 wa Brazil walikamilisha masharti ya kupiga kura jana Jumapili wakati kura za maoni zilionyesha kwamba kiongozi wa mrengo wa kushoto wa Brazil, Luiz Inacio Lula da Silva, alikuwa akiongoza kwa kishindo dhidi ya raisi anayeondoka wa mrengo wa kulia, Jair Bolsonaro. Kabla ya uchaguzi wa jana, Lula na Bolsonaro walirushiana tuhuma za ufisadi katika mdahalo wa mwisho, huku rais Bolsonaro akimtaja mpinzani wake wa mrengo wa kushoto Da Silva kuwa ni mkuu wa genge la wahalifu lililoendesha serikali ya wezi kati ya mwaka 2003 na 2010. Kwa upande wake Lula alimtaja Bolsonaro kuwa ni kidhabi asiye na aibu ambaye serikali yake ilificha ufisadi katika ununuzi wa chanjo wakati wa janga la COVID-19 ambalo liligharimu maisha ya zaidi ya Wabrazili laki 6 na 8 elfu naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Wasichana wanaovaa vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, nchini Ufaransa wamezidisha kampeni ya kuwahamasisha wenzao kuvaa vazi hilo la Kiislamu. Waislamu hao walio wachache wa Ufaransa daima wamekuwa wakikabiliwa na suala la vazi la hijabu na vikwazo kwa, kwa wanawake wenye vazi hilo la staha kwa kuzingatia sheria za kilaiki zinazotawala nchi hiyo. Mwaka 2011 Ufaransa ilipiga marufuku vazi la mwanamke wa Kiislamu hijabu kwa kupitisha sheria iliyokosolewa na watetezi wa haki za binadamu, na baada ya hapo nchi nyingine za Ulaya kama Denmark, Austria, Uholanzi na Bulgaria zilifuata mkondo na kupitisha sheria kama hizo. Shirika, serikali ya Ufaransa pia iliwasilisha sheria inayokataza kuwepo kwa dini katika shule za nchi hiyo, jambo ambalo limezidisha mivutano ya kidini nchini Ufaransa. Kwa kuzingatia hali hiyo, wasichana wadogo wa Kifaransa waliovaa hijabu wanatumia mtandao wa kijamii wa TikTok kujaribu kutatua matatizo yanayohusiana na marufuku ya vazi la hijabu la Kiislamu mashuleni na kuhimiza zaidi kupuuzwa sheria ya mwaka 2024 inayopiga marufuku vazi la hijabu katika shule za Ufaransa. Wasichana waliovalia vazi la hijabu wa Ufaransa wanawahimiza wasichana wenzao kuvaa vazi la staha la kidini na hata kutekeleza ibada ya swala kwa siri katika taasisi za elimu kwa kuweka machapisho kwenye mtandao wa kijamii wa TikTok. Waziri wa elimu wa Ufaransa Pap Ndiaye alitangaza siku ya Jumamosi iliyopita kwamba ripoti za ukiukwaji wa sheria ya 2004 inayokataza vazi la hijabu zimeongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa shule katika shule za Ufaransa, akisema kwamba ukiukwaji mwingi wa sheria hiyo unasababishwa na kuvaa nguo kama vile abaya au baibui ambako kunaonekana kuongezeka. Utafiti uliofanywa na taasisi ya IFOP Unaonyesha kwamba asilimia 57 ya walimu walio na chini ya umri wa miaka 30 nchini Ufaransa wanaunga mkono vazi la hijabu miongoni mwa wanafunzi katika shule za nchi hiyo. Na uwezekano wa Hillary Clinton kugombea kwa mara ya tatu katika uchaguzi wa rais wa Marekani umeongezeka zaidi. Hillary Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, aliyekuwa mpinzani wa kidemokrati wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka 2016 awali alisema katika mahojiano na Financial Times kwamba Marekani iko kwenye ukingo wa kupoteza demokrasia na kwamba suala hilo litakuwa la kuogofya zaidi katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2024, kwa kutilia maanani wagombea waliopo kwa sasa. Msaidizi wa zamani wa Bill Clinton Dick Morris alisema katika mahojiano na redio kuhusu uwezekano wa Hillary Clinton kugombea tena kwamba anajiandaa kuingia katika uchaguzi wa 2024 kama chaguo la wastani la Wanademokrasia, akiashiria kauli za hivi karibuni za Hillary Clinton kwamba Wamarekani hawaamini mipaka iliyo wazi. Morris amesema kila siku kunajitokeza dalili zaidi za uamuzi wa Hillary kushiriki katika uchaguzi ujao wa rais kama mgombea wa wastani. Msaidizi huyo wa zamani wa Bill Clinton amesema kuna uwezekano wa chama cha de Democrats kumpendelea Hillary Clinton kuliko rais wa sasa wa Marekani Joe Biden kwa sababu ya hofu ya kushindwa, na kuongeza kwamba wademokrati wanaona kuwa uwezekano wa kushinda mgombea mwenye misimamo ya wastani ni mkubwa zaidi katika uchaguzi ujao. Itakumbukwa kwamba Hillary Clinton aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani wakati wa utawala wa Barack Obama alizomewa kama mhalifu wa kivita alipoingia chuo kikuu cha Queen katika mji mkuu wa Ireland ya kaskazini. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani pia amekiri katika kitabu chake cha machaguo magumu au hard choices kwamba kundi la kigaidi la daesh liliundwa na Marekani yenyewe. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaozungumzia matokeo kustaajabisha ya uchaguzi wa bunge la Kuwait, wafungwa watoka jela na kuingia bungeni. Matokeo ya uchaguzi wa bunge la Kuwait yamewashangaza watu wengi. Wapinzani wamepata viti vingi. Nafasi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nayo imeimarika kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, na wafungwa wawili wametoka jela na kuingia bungeni. Baraza la Shura ya Taifa, yani bunge la Kuwait lilianzishwa tarehe 23 Januari 1963. Uchaguzi wa karibuni kabisa wa bunge la Kuwait ni ule uliofanyika Alhamisi tarehe 29 Septemba katika majimbo matano ya uchaguzi. Uchaguzi huo ulikuwa wa 17 wa bunge la Kuwait na wa pili tangu alipoingia madarakani amiri wa sasa wa nchi hiyo, Nawaf Al Ahmadi Jabir Assabah. Nawaf Al Sabah aliingia madarakani mwezi Septemba mwaka 2020. Huko Kuwait, kipindi cha kila bunge nchini Kuwait ni miaka minne lakini bunge lililopita lililoanza mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini yaani miezi mitatu tu tangu kuingia madarakani amiri mpya na Wafa Sabah limehudumu kwa muda wa miezi ishirini tu kabla ya kuvunjwa na amiri huyo kutokana na mzozo uliotokea baina ya bunge na serikali. Tofauti na mabunge ya nchi nyingine za Kiarabu, bunge la Kuwait lina nguvu na taathira katika maamuzi ya nchi. Bunge la Kuwait lina nguvu za kutunga sheria na kusimamia vilivyo sheria hizo kiasi kwamba kila mbunge ana nguvu za kikatiba za kumwita bungeni waziri mkuu au waziri yoyote wa serikali kwa ajili ya kusailiwa. Muswada wa kumwita waziri mkuu au waziri yoyote yule wa serikali hufikishwa kwa amiri wa Kuwait na kuwa na uwezekano, wakati huo hata baraza zima la mawaziri likavunjwa. Kiujumla, bunge la Kuwait lina umuhimu mkubwa katika muundo wa utawala wa nchi hiyo. Katika uchaguzi wa siku ya Alhamisi tarehe 29 Septemba, wagombea 313 walichuana kwenye majimbo matano wakiwemo wanawake 22 kwa ajili ya kuwania viti 50 vya bunge. Watu laki 795,920 ndio waliotimiza masharti ya kupiga kura. Televisheni Al Jazira ya Qatar ilitoa uchambuzi kuhusu matokeo ya uchaguzi wa bunge hilo, na kusema kwamba matokeo hayo hayakutarajiwa, ni ya kustaajabisha na ni ya kushangaza kwa pande kadhaa. Mosi ni kwamba wapinzani wamepata asilimia 60 ya viti bungeni, na wabunge 30 wa kambi hiyo ya upinzani wameingia bungeni, wakiwemo Ahmad Asadun, spika wa zamani wa bunge la Kuwaiti. Pili, Waislamu wa madhehebu ya shia wamefanikiwa kupata viti kumi, ushindi ambao haujawahi kushuhudiwa katika historia ya Kuwait. Katika uchaguzi wa mabunge ya 15 na 16 ya Kuwait, Waislamu wa madhehebu ya shia walipata viti sita tu vya bunge. Tatu, wagombea wawili waliokuwa wamefungwa kwa ajili ya kutumikia kifungo cha miaka miwili jela wameshinda katika uchaguzi na hivyo wametoka jela na kuingia moja kwa moja bungeni. Nne, wanawake ambao katika bunge lililopita hawakupata hata kiti kimoja mara hii wamepata viti viwili. Tano, ni wabunge wawili tu wa mrengo wa, wa kisalafi ndio waliofanikiwa kuingia bungeni katika uchaguzi mpya. Na sita, ni wabunge 23 wa bunge lililopita ndio walioweza kutetea viti vyao, na wabunge 27 waliobakia wote ni wapya katika bunge la Kuwait. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uislamu chago langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji. Ingawa tunaendelea kushuhudia ongezeko kubwa la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi, lakini katika upande wa pili, wimbi la kuutaka Uislamu nalo ni kubwa na haliwezi kuzuiwa. Kwa mfano, gazeti la Limon la Ufaransa katika moja ya makala zake liliandika kuwa pamoja na kuwepo juhudi nyingi za makundi ya Mayahudi wenye misimamo mikali na vyama vya mrengo wa kulia nchini Ufaransa kujaribu kuwawekea vizingiti Waislamu nchini humo, lakini takwimu zinaonyesha kuwa Wafaransa asili wa nchi hiyo wanavutiwa mno na Uislamu. Aidha, gazeti hilo liliongeza kuwa Qurani tukufu ndicho kitabu maarufu zaidi na kinachouzwa kwa wingi nchini Ufaransa. Gazeti hilo limeongeza kuwa mwandishi habari Mfaransa alienda katika maduka ya kuuza vitabu akitaka kununua Qurani tukufu, lakini alishangaa kusikia nakala zote za Qurani zilikuwa zimeshauzwa. Daktari Cedric Rero alikuwa kasisi wa kanisa la Orthodox nchini Ufaransa. Aidha ni mjuzi wa masuala ya muziki, mbali na kuwa mwandishi riwaya na mwanaharakati katika uga wa mashairi na fasihi. Ameandika vitabu kadhaa katika uga huo wa fasihi. Karibu miaka saba iliyopita Cedric aliikubali dini ya Kiislamu na kusilimu katika hatua iliyowashangaza wengi. Baada ya kusilimu, alichagua jina la Ahmad Ali. Katika kipindi cha leo cha Uislamu chaguo Langu, tutamwangazia mfaransa huyo aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Cedrick alikuwa akifanya kazi katika kituo kimoja cha utafiti kuhusu Ukristo. Akiwa hapo alifanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali na hatimaye ya kasilimu. Kuhusu swala hili anafafanua hivi: Kutokana na kuwa mimi nilikuwa nikifanya kazi katika kituo cha utafiti wa Ukristo, nilipaswa kusoma vitabu vitakatifu vya dini nyinginezo. Wakati nilipoisoma tarjama ya Qur'ani nilihisi kuwa yamkini tarjama hiyo haikutoa haki kwa matini ya Kiarabu na hivyo nikaamua kujifunza Kiarabu ili niweze kuisoma Qur'ani kwa lugha yake asili na hivyo niimarishe ujuzi wangu. Hii ilikuwa fursa yangu ya kuanza kuujua Uislamu na baada ya kupata yakini kuwa dini hii ndiyo ya haki niliamua kusilimu. Taban nchini Ufaransa kwa muda wa karne mbili zilizopita Kumekuwepo na taswira potofu kuhusu Uislamu kuwa ni dini ya kivita, lakini katika miongo ya hivi karibuni tumeshuhudia ongezeko la wasiokuwa Waislamu wakitaka kuujua Uislamu. Katika upande mwingine, vyombo vya habari vya kimagharibi vinaendelea kutoa taswira potofu kuhusu Uislamu na kuinasibisha dini hii tukufu na ugaidi. Swala hilo limepelekea Wafaransa wengi kuanza kushuku vyombo vya habari vya nchi yao, na hivyo kulazimika kutafuta ukweli kuhusu Uislamu. Kwa hivyo mimi, baada ya kutambua kweli kuhusu Uislamu, nilifikia natija kuwa dini hii ndiyo njia ya haki maishani. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta za kipekee za Qurani tukufu ni maajabu yake, kiasi kwamba baadhi ya mushirikina katika zama za awali kudhihiri Uislamu hawakuthubutu kuisikiliza Qurani ikisomwa. Hii ni kwa sababu waliogopa kuwa yamkini washawishike na miujiza ya Qurani, lakini pamoja na hali hiyo Waliosikia maneno ya Qurani tukufu waliathirika sana. Ibn Hisham, mwanahistoria maarufu Muislamu aliyezaliwa karne ya pili Hijiria, anaandika hivi: nguvu za taathira ya Qurani zilikuwa kubwa kiasi kwamba makafiri wengi wa Kikuraishi walikuwa wakikusanyika kwa siri pembeni mwa Alqaba wakati wa usiku wa manane ili ane ilipowadia alfajiri waweze kusikia sauti yenye mvuto ya qiraa ya Qurani tukufu kwa muda mrefu, anasema Ibn Hisham. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa aya za Qurani tukufu baada ya kupita zaidi ya miaka elfu moja mia nne zingali zinaendelea kuvutia nyoyo za wanadamu wengi. Bwana Beller, mtaalamu maarufu wa masuala ya Mashariki kutoka Ujerumani, anasema hivi, maneno ya Qurani ndiyo maneno fasaha zaidi katika lugha ya Kiarabu. Usulubu na balagha yake inavutia sana fikra za watu. Kwa hakika Qurani ina mawaidha ambayo hivi karibuni yatawabainikia wote. Kila ambaye atafuata vizuri kitabu hiki atakuwa na maisha bora na yenye utulivu. Msomi Mfaransa aliyesilimu Daktari Cedric naye pia, baada ya kusoma na kusikia aya za Qurani, aliweza kuvutiwa sana na hapo kuweza kufahamu Uislamu kikamilifu. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: pamoja na kuwa nilikuwa mtawa na hivyo nilikuwa nikisoma vitabu vitakatifu vya kidini, lakini hata mara moja nilikuwa sijawahi kupata hisia ya mvuto wa kina wa kimapinduzi. Lakini wakati nilipotazama matini ya Kiarabu ya Qur'ani na kuisoma, nilihisi mwamko wa kimapinduzi katika moyo wangu. Mwamko huu ulinipelekea nifanye utafiti zaidi kuhusu Uislamu, na hiyo ikawa cheche ya kwanza iliyonipelekea hatimaye nisilimu. Nilikuwa na rafiki yangu Mwislamu kutoka Jordan, ambaye alinihimiza sana kusoma vitabu vya kitaalamu kuhusu Uislamu. Kadiri nilivyosoma umaanawi wangu ulizidi kuimarika. Niliendeleza utafiti wangu wa kina, na hivi sasa mimi nimepata utulivu wa kiroho na kimaanawi ambao siwezi kufafanua kwa maneno. Oh, wapenzi wasikilizaji, Imam Ali alayhi salam ni mwanadamu ambaye anapongezwa na kutambuliwa kwa taadhima na wanafikra wote wasio na taasubi, wawe waislamu au wasio Waislamu. Shibli Shumayil ni mwanafikra mwarabu mkristo ambaye anasema hivi kuhusu shakhsia ya Imam Ali alayhi salam. Imam Ali bin Abi Talib ni mkubwa wa wakubwa, ni shaksia wa aina yake ambaye hajawahi kuonekana mashariki au magharibi, siku za nyuma au leo. Msomi Mfaransa Cedric Riro ambaye sasa anaitwa Ahmad Ali baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na kisha kusilimu, hatimaye alivutiwa na madhehebu ya Kishia. Anasema mvuto huu ulitokana na shaksia adhimu ya Hadhrat Imam Ali alayhi salam. Anafafanua kuhusu hili kwa kusema, madhehebu ya Kishia yana nukta mbili ambazo ya zinayafanya yawe katika nafasi ya juu. Nukta ya kwanza ni shakhsia Imam Ali alaihi salam, ambaye kwa hakika ni kielelezo cha nuru ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nukta ya pili katika Ushia ni hadithi zenye itibari na isnadi sahihi kabisa na zilizojaa maana. Kwa hakika hadithi hizi zimeufanya Ushia uwe na thamani kubwa. Nukta hizi ndizo zilizonipelekea kuelekea katika ushia. Ninaamini kuwa madhehebu ya kishia yameweza kueneza sayansi ya kiislamu katika maeneo yote ya dunia na kuwalea wasomi na wanazuoni wakubwa wa kiislamu. Hakuna shaka kuwa maulamaa wa kishia wameandika vitabu vyenye uzito mkubwa sana. Mfaransa huyu aliyesilimu alizaliwa na kulelewa katika familia yenye itikadi za Kikristo, na hivyo awali aliposilimu alificha imani yake. Anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema awali niliposilimu sikutangaza wazi imani yangu, kwani nilihofia kukumbana na upinzani mkali sana lakini, baadaye katika mijumuiko ya kifamilia, marafiki au katika dhifa, kila wakati nilipopewa vyakula ambavyo ni haramu katika Uislamu, nilikataa kuvila. Wakati huo, baba na marafiki zangu walikuwa wakiniambia kwa mzaha, kwani wewe ni Muislamu ndio ukatae kula chakula hiki? Nami nilikuwa nikiwajibu kwa yakini kamili kuwa ndio, mimi ni mwislamu. Sikuwalazimisha kufuata dini yangu, na hatua kwa hatua walikubali ukweli kuwa mimi ni mwislamu, ingawa hili lilikuwa gumu sana kwao. Wapenzi msikilizaji, hivi sasa Mfaransa huyu aliyesilimu anajishughulisha katika kueneza Uislamu kwa njia mbalimbali, kama vile kupitia sanaa ya muziki. Anasema sasa anatunga nyimbo kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na nyimbo zenyewe zina maana ya kina na zinaashiria namna Qur'ani ilivyoleta taathira katika maisha yake. Sikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <mulia> Tunaanza dondoo za magazeti ya leo kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika tatizo la kupanda bei za vyakula nchini humo, kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno, upandaji bei vyakula, maumivu; wakulima na wafanya biashara waeleza sababu nyuma ya pazia; serikali yatoa kauli, yazungumzia wanunuzi kutoka nje. Mwananchi pia limeandika habari ya maziko ya daktari Mtanzania aliyefariki dunia majuzi huko Uganda kutokana na ugonjwa wa ebola chini ya kichwa cha habari ndugu washiriki mazishi ya dokta uh, kwa njia ya video. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba safari ya mwisho ya maisha ya daktari Mtanzania Muhamadi Ali aliyefariki dunia nchini Uganda kwa ugonjwa wa ebola ilihitimishwa jana baada ya kufanyika maziko ambayo yalihudhuriwa na familia yake kwa njia ya mtandao. Mwanamke jela maisha kwa kumbaka mvulana, na familia yaibua maswali tata, mauaji Serengeti, ni baadhi ya habari muhimu zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi. Gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno uraisi CCM vita ngumu ambacho kinaambatana na picha ya rais Samia Suluhu Hassan akinena jambo. Kichwa hicho cha habari kinabwagizwa kwa maneno yanayosema uchaguzi wa ndani wadaiwa kutumika kupanga makundi ya uongozi ujao, vigogo wanyukana da, huku CCM wakisisitiza Samia tena 2025. Habari za msako wa polisi dhidi ya wanachama wa genge la panyarodi na tozo za miamala zinazoonekana zinaonekana kupewa kipaumbele pia katika toleo la leo la Raia Mwema. Panyarodi giza nene, kinasema kichwa cha mojawapo ya habari hizo na kuongeza kwamba operesheni ya kuwakabili ya kumbwa na tuhuma za mauaji. Baadhi ya vigogo au viongozi wa mitaa wadaiwa kutumia, kuitumia kujinufaisha binafsi. Toleo la Raia Mwema pia limeandika makala kuhusu uh, yenye kichwa cha maneno kinachosema pombe husababisha magonjwa mia mbili. Habari hiyo ipo ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Gazeti la Nipashe limeiandika kwa wino wa kukoleza habari yenye kichwa cha maneno kibano vigogo wasukaji kesi, serikali yaandaa orodha ya taasisi na watendaji wanaoitia hasara mamilioni. Vichwa vya habari nyingine za Nipashe vinasema Mwinyi atangaza mageuzi CCM, wachumi waona jambo ufadhili wa Samia vioni, na Majaliwa ataka mkakati wa NMB uendelevu na katika upande wa michezo, gazeti la Machinga limeandika habari ya ushindi wa Simba Sports Club kwa kichwa cha maneno Simba yajikita kileleni baada ya kuilaza Dodoma jiji mabao matatu kwa sifuri. Wa Machinga Sport pia limeandika habari ya kusikitisha ya vifo vya makumi ya mashabiki wa soka huko Indonesia kutokana na mkanyagano. Jamvi la habari pia limeipa umuhimu habari hiyo ya kusikitisha ya vifo vya mashabiki wa mpira wa miguu nchini in Indonesia, kwa kichwa cha maneno mchezo adabi wa dabi waua mashabiki 174. Habari ya kipigo cha mbwakoko walichopewa jana mashetani wekundu kwenye ligi kuu ya Uingereza pia inaonekana karibu katika kurasa zote za michezo za magazeti magazeti ya leo ya Tanzania. Mwanaspoti limeipa kichwa cha habari united yapigwa kama ngoma, habari leo limeiandika chini ya anwani inayosema mancity yaidhalilisha united, na gazeti la Uhuru limemulika mechi hiyo iliyomalizika kwa Man United kuzabwa mabao sita kwa tatu kwa kichwa cha maneno mancity yapiga Man United kibabe. Nchini Kenya, gazeti la Standard limeandika habari zenye vichwa vya maneno uh, salamu za Rais Ruto hadi Homa Bay katika safari ya kwanza Nyanza, wasichana wetu nchini Saudi Arabia hawana nidhamu, hatuna makosa mashirika yanadai, ili kuendeleza Kenya Ruto anafaa kung'oa utaratibu wa zamani, na marekebisho yanazidi kupamba moto Nyanza huku Ruto akilenga kambi za Raila. Nini kinachofuata kwa mayatima wa Raila ndivyo kinavyohoji kichwa cha habari kuu, ukurasa wa kwanza, toleo la leo gazeti la Daily Nation. Habari hiyo inaambatana na picha ya wanasiasa wakiongozwa na Charity Ngilu, Hassan Joho na Peter Munya. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Ruto arushia wafuasi wa Raila minofu Atoa ahadi za miradi katika ngome ya aliyekuwa mpinzani wake Agasti 9. Vichwa vya habari nyingine Taifa Leo vinasema: vita dhidi ya Ebola maeneo ya ziwa Victoria, kaunti za maeneo hayo za hamasisha jamii kuhusu gonjwa hilo. Kibarua cha Raila kulinda ufuasi Gusii, Rais Ruto aonekana kutoa ngome hiyo kupitia teuzi za baraza la mawaziri, na Wakenya watawala mashindano ya mbio Mjini London na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba raia wa nchi hiyo wanaosafirisha bidhaa katika mataifa ya Ulaya wanapata hasara kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu za yuro na pauni ya Uingereza. Gazeti hilo limemnukuu mwenyekiti wa chama cha wasafirishaji wa mazao ya kilimo cha bustani huko Rwanda, Robert Rukundo akisema hali hii inakuja wakati kuna masuala ya tozo kubwa za mizigo na gharama kubwa ya mafuta ambayo pia imeongeza gharama za uendeshaji. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ejemhur, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa, karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu na sera za kupambana na umaskini, na makala ya leo katika historia. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya nane na ya mwisho ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Katika makala yetu iliyopita, tulizungumzia mbinu nyingine iliyotumiwa na mfumo wa uchumi wa Kiislamu katika kupiga vita umasikini. Tulisema kuwa dini ya Kiislamu imewahimiza wafuasi wake kutoa walichonacho kama ibada ya mustahabu na kuimarisha moyo wa ushirikiano na kusaidiana. Hii leo wataalamu wa masuala ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni wanaamini kuwa mikakati ya kupambana na umasikini na athari zake mbaya haiwezi kufaulu bila ya kuwepo mapambano ya kimsingi ya janga hilo. Katika uwanja huo, moja ya masuala muhimu yanayozingatiwa katika juhudi za kueneza uadilifu, kuondoa ubaguzi na ufukara ni kuimarisha mtangamano na ushirikiano wa kijamii na mahusiano ya kibinadamu. Vile vile aya nyingi za Kurani tukufu na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake zimehimiza mno juu ya maswala ya kusaidiana na kushirikiana kwa shabaha ya kuimarisha uchumi na kuondoa umasikini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba vitu kama vile kutoa sadaka, msaada, karadha au mkopo usio na riba, wakfu na kadhalika huleta mlingano wa kifedha katika jamii masuala hayo yote hutambuliwa kuwa ni vielelezo vya kusaidiana na ushirikiano wa kijamii ambao huwa na taathira kubwa katika kupeleka mbele gurudumu la ustawi wa kiuchumi. Karibuni kwa nami hadi mwisho wa kipindi. Aidha, tuliashiria kuwa nukta muhimu ya kuzingatiwa katika mali inayotolewa kwa njia ya mustahabu ni kwamba inapaswa kutolewa kwa nia safi na ikhilasi kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mola Muumba. Katika makala hiyo pia tulisema kwamba miongoni mwa masuala mengine yanayohimizwa na Uislamu ambayo husaidia katika kupunguza umasikini ni mali zinazotolewa kutimiza nadhiri anayotoa mtu kwa jambo fulani, au mali anayotoa kwa ajili ya kafara ya jambo mahususi. Mali za nadhiri na kafara zimekuwa na mchango mkubwa katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu. Hii leo mustahabu na wajibu kama hizo za Kiislamu zimekuwa zikitumika katika ujenzi wa maelfu ya skuli, vyuo vikuu, maktaba, hospitali, mabarabara na kadhalika katika nchi mbalimbali mbali za Kiislamu. Maswala hayo yamesisitizwa mno na dini ya Kiislamu kama mojawapo ya njia za kueneza moyo wa udugu na kusaidia Makala yetu ya leo itaendelea kutazama mbinu zilizotumiwa na Waislamu kupambana na umasikini. Kama tulivyosema katika makala ya wiki iliyopita, Uislamu pia umehimiza juu ya udharura wa huduma za jamii kama mojawapo ya njia za kukabiliana na umasikini. Sisi sote tunajua vyema kwamba kuna matukio mengi yanayotokea katika jamii mbalimbali mbali duniani na kusababisha hasara na maafa makubwa. Kwa mfano, majanga kama yale ya mafuriko, mitetemeko ya ardhi na kadhalika huvuruga kabisa maisha ya wananchi. Swala hilo huleta udharura wa kuwepo misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathirika. Aidha, kwa kawaida katika jamii mbalimbali huonekana watu wazee wasiokuwa na walinzi au wasimamizi na watu wasiokuwa na kazi. Watu kama hawa huhitajia ulinzi na usimamizi wa taasisi za serikali ambazo zinaweza kutumia mali na fedha zinazotolewa na waislamu katika ibada za mustahabu kutoa huduma kwa waathirika hao. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba majukumu ya serikali katika kutoa huduma za kijamii hayahusiani na wananchi waislamu peke yao, bali serikali inapaswa kuwahudumia pia wasiokuwa waislamu wanaoishi chini ya mamlaka yake. Kwa mfano, siku moja Imamu Ali bin Abi Talib alahisalam alimwona mzee mmoja kipofu aliyekuwa akiombaomba mitaani. Imamu aliwauliza watu waliokuwa karibu yake kuhusu maisha ya mzee huyo na historia yake. Aliyeambiwa ya Amirulmuminin, huyu mzee ni Mkristo na amekuwa akifanya kazi hadi miaka ya karibuni, lakini tangu alipopofuka hakuwa tena na uwezo wa kufanya kazi na kudhamini mahitaji yake ya kila siku ya maisha. Kwa msingi huo amelazimika kuwa ombaomba kwa ajili ya kudhamini mahitaji yake. Baada ya kusikiliza kisa hicho, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam Alisikitika mno na akasema, mlimtumikisha na kumfanyisha kazi mzee huyu wakati wote alipokuwa na nguvu za kufanya kazi, na sasa mnakataa kumpa mali ya kujikimu kutoka katika hazina ya dola baada ya kupoteza uwezo na nguvu. Kisha Imamu aliamuru mzee huyo Mkristo apewe kiwango cha fedha kutoka hazina ya dola la Kiislamu kila mwezi. Kwa utaratibu huo tunaona jinsi serikali ya kiislamu inavyowajibika kutayarisha mazingira ya maisha bora na ya heshima kwa wananchi wote wanaoishi chini ya mamlaka yake. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kiuchumi pia wanaamini kwamba iwapo mfumo wa uchumi wa kiislamu utatekelezwa ipasavyo, basi mahitaji ya watoto wasiokuwa na wasimamizi, watoto yatima, wagonjwa wasiojiweza, masikini na wenye haja yatakidhiwa kwa njia bora zaidi ya ya ya bima na mifumo ya huduma za jamii. Hivi sasa hapa, tunapaswa kuashiria kwamba swala la kukivi mahitaji ya dharura ya matabaka ya watu masikini katika jamii si wadhifa wa serikali peke yake, bali ni jukumu linalowahusu waislamu wote kwa ujumla. Imenukuliwa kwamba mtume mtume mtukufu, mtume na ya Allah yake kizazi chake, amesema: si muislamu mtu anayelala akiwa ameshiba huku jirani yake akiwa na njaa. Katika sehemu hii tunaonelea bora kupitia kwa haraka haraka yale yote tuliyozungumzia katika makala zilizopita. Kama tunavyojua, Uislamu unaotambua umasikini kuwa ni kizuizi cha kufikia ukamilifu wa kifikra na kiakili na kimaadili. Katika upande mmoja mfumo wa kiuchumi wa kiislamu unasisitiza juu ya udharura wa kuzidishwa uwezo wa uzalishaji katika jamii kwa shabaha ya kujitosheleza katika medani ya uchumi, na katika upande mwingine unatilia mkazo muhimu wa ugavi sahihi wa mapato na kuboresha hali ya maisha ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi. Mfumo huo wa kiuchumi aidha, umeainisha na kuweka wazi malengo ya serikali katika sekta hiyo, ambayo ni pamoja na kusimamisha uadilifu wa kijamii na kiuchumi, kukata utegemezi wa kiuchumi kwa madola ya kigeni, kuimarisha thamani na masuala ya kiroho na kimaanawi, kuondoa masikini na kuboresha hali ya wananchi kimaisha. Mali katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu ni chombo na wenzo tu wa kuboresha maisha ya wananchi kwani iwapo utajiri utagawanywa kwa njia sahihi na za kiadilifu katika jamii, basi maisha ya jamii na ya watu binafsi pia huboreka, jambo ambalo hupelekea kuwepo mahusiano sahihi na bora. Sababu ya umasikini na ufukara katika mtazamo wa uchumi wa Kiislamu si uhaba wa maliasili na vyanzo vya utajiri, kwani kwa mujibu wa mtazamo wa dini hiyo Mwenyezi Mungu ameumba mali asili na vyanzo vinavyotosha kukidhi mahitaji ya mwanadamu, bali dhuluma, uonevu na tabia ya baadhi ya watu kupenda kuhodhi kila kitu ndivyo vinavyowazuia wanadamu walio wengi kustafidi na kutumia mali asili na utajiri wa neema za mola mumba. Nukta nyingine inayopaswa kuzingatiwa hapa ni kwamba wanadamu hutofautiana katika kustafidi na kutumia mali asili na neema za dunia kutokana na hitilafu zao katika uwezo wa kifikra na kimwili. Sababu nyingine za umasikini na ufukara kwa baadhi ya watu ni zile zinazotokana na migogoro ya kiuchumi au maafa ya kimaumbile kama vile mafuriko na mitetemeko ya ardhi. Aidha, hatuwezi kupuuza masuala kama vile uzembe wa wa baadhi ya watawala, ukosefu wa ajira na kiwango cha chini cha elimu katika kuzidisha ufukara na umasikini katika jamii mbalimbali mbali. Kwa kuzingatia hayo yote Uislamu umeweka sera na njia mbalimbali mbali za kuweza kukabiliana na masuala hayo, ambazo baadhi ya sera hizo zinalenga kuzuia umasikini na nyingine zinahusiana na namna ya kutibu na kuondoa balaa hilo. Mfumo wa kiuchumi wa Uislamu aidha umetilia mkazo sana juu ya udharura wa kuwepo tadibiri na uendeshaji sahihi wa vyanzo vya utajiri na maliasili. Aya ya tano ya Suratu Nisa inaashiria jambo hilo kwa kusema kwamba watu wasiokuwa na utaalamu wala maarifa hawapaswi kusimamia uendeshaji wa masuala ya kifedha na kiuchumi katika jamii, kwani jambo hilo hupelekea kutokomezwa mali asili na kuzidisha umasikini. Aidha Imamu Ali bin Abitalib alaihi salaam anasema, ukosefu wa tadbiri na uendeshaji mzuri ndio ufunguo wa umasikini na ufukara. Uislamu pia umeweka mfumo madhubuti wa kodi na kukusanya mapato ambayo yanaweza kutumiwa kuondoa umasikini katika jamii. Mfumo huo wa kodi na ushuru umegawanywa katika sehemu mbili: kwanza ni kodi za awali kama vile zaka na humsi, na pili ni kodi na ushuru unaowekwa na serikali ya kiislamu kwa kuzingatia hali na mazingira ya jamii husika. Kodi na ushuru kama huo hutumiwa kuondoa umasikini na ufukara kwa sharti kwamba ukusanyi kwa uadilifu na kugawanywa pia kwa uadilifu. Kwa utaratibu huo, tumeona jinsi mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ulivyoweka mipango na sera maalumu za kukabiliana na umasikini kwa kuzingatia uadilifu. Vilevile hapana shaka kwamba iwapo uadilifu utazingatiwa kama ulivyoainishwa na dini ya Kiislamu, dhulma, ukosefu wa usawa na ubaguzi wa aina mbalimbali unaoshuhudiwa leo duniani utatoweka. Mwishoni mwa makala hii, hatuna budi kunukua hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Imam Jafar Swadiq alaihi ssalam, ambaye amesema iwapo uadilifu utatekelezwa miongoni mwa watu, basi mahitaji yao yote yatakidhiwa. Na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hichi ambayo ni sehemu yetu ya mwisho. Tuna taraji kuwa amenufaika kuanzia mwanzo hadi tamati ya makala hizi nane. Nawatakia kila la heri maishani na kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 6 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 hijria sawa na Oktoba 3 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 156 iliyopita wawakilishi wa Italia na utawala wa kifalme wa Austria walisaini mkataba wa Vienna katika mji unaojulikana kwa jina hilo. Kwa mujibu wa mkataba huo, Austria ilikabidhi Italia jimbo la Venice. Moja kati ya vipengee muhimu vya mkataba wa Viena kilikuwa ni hiki kwamba utawala wa kifalme wa Austria hupigwa marufuku kuingilia masuala ya ndani ya Italia. Mkataba wa Viena ulifungua njia ya kuungana Italia mwaka 1870. Miaka 90 iliyopita katika siku kama ya leo, Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam. Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia. Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita baada ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu kuzuia kuendesha shughuli za kisiasa na kidini huko Iraq na kwa kuzingatia kuwa utawala wa zamani wa wakati huo wa Iraq ulikuwa ukikabiliana na juhudi na mapambano ya Imamu Khomeini na kuweka vizuizi vikubwa, mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliamua kuondoka Iraq na kuelekea Kuwait. Hata hivyo, serikali ya Kuwait ilimzuia Imamu kuingia nchini humo ili kulinda uhusiano wake na utawala wa Shah. Kufuatia hatua hiyo, siku kadhaa baadaye Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akaelekea uhamishoni nchini Ufaransa. Itakumbukwa kuwa mienendo na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Baath wa Iraq vilizusha hasira za wananchi wa Iran ambao walikuwa katika siku muhimu za kupambana na utawala dhalimu wa Shah hapa nchini. na siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya mashariki na Ujerumani ya magharibi na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja baada ya miaka 45 kutengana, ya kutengana. Baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi. Nchi mbili za Ujerumani ya magharibi na ya mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 kwa kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi wa mapinduzi mapya nchini Burkina Faso ambaye alikuwa ametangaza kuvunja serikali ya kijeshi ya nchi hiyo na kufutwa kazi kwa aliyekuwa mtawala wa nchi hiyo Paul Henry Demiba amekubali kujiuzulu kwa mtawala huyo. Mamlaka ya Libya imetangaza kupatikana kwa miili ya 42 ambayo haikutambuliwa katika kaburi la pamoja huko Sirte, makao makuu ya zamani ya kundi la kigaidi la Daesh. Kundi la kigaidi la Daesh, ISIS lilikuwa limeufanya mji wa Sirte huko Libya kuwa makao yake makuu kati ya mwaka 2015 na 2016. Uchaguzi wa rais wa Brazil umeingia duru ya pili baada wagombe ya wagombea kushindwa kupata nusu ya kura zote za wananchi katika kinyang'anyiro hicho kilichofanyika jana. Sasa rais wa sasa uh, wa nchi hiyo Jair uh, Bolsonaro atachuana na rais wa zamani wa nchi hiyo Luis Inacio da Silva katika duru ya pili ya uchaguzi huo. Na wasichana wanaovaa vazi la staha la mwanamke wa kiislamu hijabu, nchini Ufaransa, wameanzisha kampeni kubwa ya kuwahamasisha wenzao kuvaa vazi la kiislamu la hijabu mashuleni kupitia mitandao ya kijamii. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwaherini.