Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana al -ali -al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema: kujiunga na Russia majimbo manne ya Ukraine, nembo nyingine ya kufeli kwa magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuletea ni kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na baadhi ya dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Magazeti ya Afrika Mashariki yatafuatiwa na kipindi cha sera za Uislamu katika kupambana na umaskini tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni katika matangazo yetu ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imetoa wito wa kufanyika mabadilishano ya madaraka kwa njia ya amani nchini Burkina Faso. Waziri <muchilio> wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani amesema si busara kwa Ukraini kujiunga na jumuiya ya NATO. <muchilio> Rasia imetangaza kwamba nchi za magharibi zimehusika katika hujuma dhidi ya mabomba ya gesi ya Nord Stream, na msemaji wa jeshi la Yemen amesema jeshi la nchi hiyo liko tayari kwa hatua yoyote, iwapo nchi vamizi hazitafikia makubaliano ya kusitisha vita katika nchi ya Yemen. Na sasa ni habari kamili. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa wito wa kuwepo makabidhiano ya amani ya madaraka nchini Burkina Faso. Katika taarifa yake, OIC imelaani mapinduzi ya kijeshi na mtindo wa kuondoa madarakani serikali kwa kutumia mabavu nchini Burkina Faso. Taarifa iliyotolewa na sekretarieti ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetangaza kwamba mapinduzi yaliyofanyika nchini Burkina Faso yametokea wakati jamii ya kimataifa ikiwa ni pamoja na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu inaunga mkono wa makabidhiano ya madaraka kwa amani na vilevile mwenendo wa kisiasa ambao ungepelekea kufanyika uchaguzi huru wa wazi na wa kiadilifu. Taarifa ya sekretarieti ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imeeleza kwamba jumuiya hiyo inatoa wito wa utulivu, mazungumzo na uwajibikaji ili kuweza kutimizwa matakwa ya wananchi wa Burkina Faso katika nyanja za usalama, amani, umoja wa ardhi ya nchi hiyo na kurejeshwa utawala wa sheria. Ijumaa iliyopita kapteni katika jeshi la Burkina Faso Ibrahim Traore alitangaza kumwondoa madarakani mtawala wa kijeshi Paul Henri Damiba, kuivunja serikali na kusimamisha katiba na hati ya serikali ya mpito. Mapinduzi hayo yalikuwa ya pili ya kijeshi katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja, ambapo Damiba alichukua mamlaka baada ya kumpindua aliyekuwa rais wa nchi hiyo Rok Kabore mwezi Januari mwaka huu. Burkina Faso ni mwanachama katika jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Henry Kissinger, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, amezitaja juhudi za Washington za kutaka kuiunganisha Ukraine katika jumuiya ya NATO baada ya kuanguka kwa umoja wa Kisovyeti kuwa ni za kipumbafu. Kissinger amesema katika baraza la washauri la Marekani la Baraza la Mahusiano ya Kigeni kwamba Washington ilijaribu kuwachukua wanachama wote wa zamani wa umoja wa Kisovyeti chini ya mwavuli wake baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin. Kwa mujibu wa Kissinger, kwa mtazamo wa Rasia, Marekani ilijaribu kuliunganisha eneo lote la sovyeti ya zamani katika mfumo wa kimkakati chini ya uongozi wa Washington. Mwanadiplomasia huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 99 ameongeza kwamba hali hiyo kimsingi imeharibu ukanda wa usalama wa kihistoria wa Rasia. Kwa hiyo kujaribu kuivuta Ukraine katika shirika la NATO haikuwa sera ya busara ya Marekani. Kizi nja ameendelea kudai kwamba hajui iwapo amani na rais wa Rasia inawezekana, lakini amesisitiza kwamba nchi za magharibi zinapaswa kutafuta fursa ya mpango utakaoihakikishia uhuru nchi ya Ukraine na kuiweka katika mfumo wa Ulaya. Waziri wa zamani wa mambo wa ya nje wa Marekani amesema kwamba nchi za magharibi na Rasia zinapaswa kuingia katika mazungumzo na kuongeza kwamba katika mazingira ya sasa ya nyuklia mazungumzo yanaweza kuwa njia bora zaidi kuliko maamuzi ya uwanja wa vita. Awali Henry Kissinger pia alitoa alionya kwamba Marekani iko ukingoni kuingia kwenye vita na nchi za Rusia na Uchina juu ya maswala ambayo tunayaibua sisi wenyewe wa magharibi. Mkuu wa idara ya intelijensia ya nje ya Urusi amesema kwamba nchi za magharibi zimeshiriki katika ulipuaji wa hivi karibuni wa mabomba ya kusafirisha gesi ya Urusi ya Nord Stream. Sergei Naryshkin ameeleza kwamba ana ushahidi juu ya kuwepo mkono wa nchi za magharibi katika kulipua mabomba ya kusafirisha gesi ya Nord Stream nambari moja na nambari mbili. Hujuma hizo zilizotekelezwa kwa wakati mmoja tarehe 26 mwezi Septemba dhidi ya mabomba ya gesi ya Nord Stream zimesababisha kupungua kwa nguvu ya kusafirisha gesi na kuvuja gesi katika bahari ya Baltic. Rais Vladimir Putin wa Russia Ijumaa iliyopita alieleza kwamba Marekani na washirika wake wamebadili sera zao kutoka kwenye kuweka vikwazo na kujikita katika kuharibu miundombinu ya nishati. Kufuatia matamshi hayo ya Putin, Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, alitangaza kwamba hujuma iliyotekelezwa katika bomba la gesi la Nord Stream nambari moja ni ugaidi wa kiserikali. Mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rusia tayari ameanza uchunguzi kuhusu suala hilo kitengo kinachosimamia mabomba ya gesi ya Nord Stream aidha kimetangaza kwamba mfumo wa usambazaji umerekodi kupungua sana kwa nguvu za kusambaza gesi kwenye eneo A katika bomba la Nord Stream nambari mbili. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kupamba moto na kupanuka intifadha ya wananchi na mapambano ya silaha ya wana mapambano wa kipalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kumeulazimisha utawala wa Kizayuni wa Israel kuhamishia zana zake nzito za, za kijeshi kaskazini mwa eneo hilo. Viongozi wa utawala wa Kizayuni katika miezi miwili ya karibuni hasa baada ya jeshi la utawala huo kufanya mashambulizi ya siku tatu ukanda wa Gaza wamekuwa wakikabiliwa na ongezeko la operesheni za wana mapambano wenye silaha na wananchi wa Palestina katika eneo la ukingo wa magharibi. Wana mapambano wa Palestina wiki iliyopita walifanya operesheni 27 dhidi ya wanajeshi na walowezi wa Kizayuni katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi. Tovuti ya gazeti la Kizayuni la Jerusalem Post pia imeripoti kwamba wizara ya vita ya utawala wa Kizayuni jana Jumapili ilitangaza kwamba itafanya maneva ya kijeshi huko kaskazini mwa ukingo wa Magharibi, na kwamba sasa jeshi linahamishia katika eneo hilo zana zake nzito za kivita kwa ajili ya kukabiliana na wana mapambano wa Kipalestina. Gazeti hilo la kizayuni limeongeza kwamba Israel imeratibu muda mrefu maneva hayo ya kijeshi ili kuficha udhaifu na kushindwa jeshi la utawala huo katika kukabiliana na mapambano ya Palestina hususan katika miezi ya hivi karibuni. Na msemaji wa jeshi la Yemen ameonya juu ya kukaribia mwisho wa usitishaji vita na kutangaza kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo viko tayari kwa hatua yoyote, na kwamba dhima yatakayotokea katika siku za usoni itabebwa na wale wanaopuuza maonyo hayo. Brigedia Jenerali Yahya Sari ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba baada ya kutoa onyo kwa makampuni yote ya usafirishaji wa baharini yanayopeleka bidhaa kwenye nchi zilizoivamia Yemen na makampuni ya mafuta ya kigeni na ya ndani, jeshi la Yemen pia linayataka makampuni hayo kuzingatia maonyo na maelekezo yake. Saria ameongeza kwamba jeshi la Yemen litatekeleza maamuzi yake iwapo hakutafikiwa makubaliano yanayokidhi matakwa ya, ya kisheria ya taifa la Yemen. Baada ya kumalizika muhula wa usitishaji wa vita, Brigedia Generali Sari amesisitiza kwamba jeshi la Yemen liko tayari kwa hatua yoyote na jukumu la kupuuzwa maonyo na maagizo yaliyotolewa na jeshi hilo katika siku zijazo litabebwa na makampuni hayo ya usafirishaji. Matamshi ya msemaji wa jeshi la Yemen yametolewa baada ya mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen kutangaza jana Jumapili kwamba hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa ya kurefusha muda wa usitishaji vita, na kusema kwamba anaendelea kufanya mazungumzo na pande zote zinazohusika ili kufikiwa makubaliano ya haraka usitishaji vita nchini Yemen, ambao umekuwa ukikiukwa mara kwa mara na muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ulirefushwa kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa hadi Oktoba pili. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kujiunga na Rusia majimbo manne ya Ukraine nembo nyingine ya kufeli sera za Magharibi. Siku ya Ijumaa tarehe 30 Septemba, rais Vladimir Putin wa Rasia alitia saini hati ya kujiunga na Rasia majimbo manne ya Ukraine katika sherehe zilizohudhuriwa na wakuu wa majimbo hayo. Katika sherehe hizo Putin alisema kwamba wananchi wa majimbo ya Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporoske wamefanya maamuzi ya wazi na ya kidemokrasia ya kuamua kujiunga na ardhi ya Rasia na kwamba Ukrain ina wajibu wa kuheshimu maamuzi ya wananchi. Ni kwa kuheshimu matakwa ya wananchi hao tu ndipo amani na usalama utakapopatikana. Rais Vladimir Putin pia alisema, tunautaka utawala wa Kiev uache vita mara moja na uje kwenye meza ya mazungumzo. Russia iko tayari kufanya mazungumzo na Ukrain, lakini katika upande wa pili, Rais Volodymyr Zelenski wa Ukrain alisema Kievu kamwe haiwezi kufanya mazungumzo na Rasia maadamu Vladimir Putin bado ni rais wa nchi hiyo. Kujiunga rasmi na Rasia, majimbo hayo manne ni tukio muhimu sana katika vita vinavyoendelea huko Ukraine ambavyo sasa vimeshaingia kwenye mwezi wake wa nane, japokuwa mwishoni mwa mwezi Februari mwaka huu Rasia ilitambua rasmi uamuzi wa kujitenga majimbo mawili ya Donetski na Lohansk na iliamua kuanzisha operesheni maalum ya kijeshi ya kuwahami wananchi wa majimbo hayo wanaozungumza Kirusi, lakini kuendelea vita kumebadilisha malengo na shabaha zilizotangazwa hapo awali na serikali ya Moscow. Warasia walianzisha mashambulizi yao katika maeneo ya kusini mashariki na mashariki na kaskazini mwa Ukraine, lakini baada ya kushindwa medani ya kaskazini waliamua kuelekeza, baada ya kushindwa medani ya, ya kaskazini, waliamua kuelekeza zaidi nguvu zao kwenye maeneo mawili ya mashariki na kusini mashariki mwa Ukraine na kuteka mikoa minne ya eneo hilo. Baadaye likaja suala la kuitishwa kura ya maoni kwenye majimbo hayo manne ya kuamua kujiunga na ardhi ya Russia au kubakia ndani ya Ukraine, ambapo wananchi wa majimbo hayo manne wameamua kurudi katika ardhi mama ya Rasia. Ama nukta muhimu zaidi katika vita vya Ukrain ni kufeli nchi za magharibi hasa Marekani kuizuia Rasia kufanikisha malengo yake ya kuiingia vitani huko Ukrain. Hadi hivi sasa, wa magharibi wameshatumia zaidi ya dola bilioni 25 kwa ajili ya kuirundikia silaha Ukrain. Silaha hizo ni za mashambulizi ya ardhini na angani; ni makombora, mizinga, magari ya deraya droni na kila aina ya silaha walioweza kumpa Volodymyr Zelensky wamempa, lakini wameshindwa. Tamaa ya Marekani na jeshi la nchi za magharibi la NATO ni kwamba serikali ya Ukraine ingeliweza kuleta mabadiliko katika vita na kuilazimisha Moscow kurudi nyuma na kuachana na malengo yake, lakini Russia ilijikita zaidi katika kukamilisha udhibiti wake wa majimbo hayo manne, malengo ambayo yanaonekana wazi kwamba ndilo hasa lengo la Russia la kuingia vitani huko Ukraine. Serikali ya Moscow imefanikiwa kutekeleza malengo hayo, huko Marekani na NATO zikishindwa kufanya chochote. Majibu yaliyotolewa na wamagharibi kuhusu kujiunga na Russia majimbo ya Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporozhye pia ni jambo la kuliwekea alama nzito ya swali. Katibu mkuu wa NATO amesema hawawezi kutambua rasmi kujitenga majimbo hayo manne katika. Wakati huo huo, amesema NATO haitoingia vitani moja kwa moja, bali itaendelea tu kuipatia silaha serikali ya Ukraine. Matamshi hayo yanatolewa katika hali ambayo kabla ya majimbo hayo manne kujiunga na Russia, muda wote katibu mkuu huyo wa NATO alikuwa anatoa vitisho vikali dhidi ya Russia. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uislamu chaguo langu. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, ingawa tunaendelea kushuhudia ongezeko kubwa la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi, lakini katika upande wa pili, wimbi la kutaka Uislamu nalo ni kubwa na haliwezi kuzuiwa. Kwa mfano gazeti la Limon la Ufaransa katika moja ya makala zake liliandika kuwa pamoja na kuwepo juhudi nyingi za makundi ya Mayahudi wenye misimamo mikali na vyama vya mrengo wa kulia nchini Ufaransa kujaribu kuwawekea vizingiti Waislamu nchini humo, lakini takwimu zinaonyesha kuwa Wafaransa asili wa nchi hiyo wanavutiwa mno na Uislamu. Aidha gazeti hilo liliongeza kuwa Qurani tukufu ndicho kitabu maarufu zaidi na kinachouzwa kwa wingi nchini Ufaransa. Gazeti hilo limeongeza kuwa mwandishi habari Mfaransa alienda katika maduka ya kuuza vitabu akitaka kununua Kurani Tukufu, lakini alishangaa kusikia nakala zote za Kurani zilikuwa zimeshauzwa. Daktari Cedric Riro alikuwa kasisi wa kanisa la Orthodox nchini Ufaransa. Aidha ni mjuzi wa masuala ya muziki, mbali na kuwa mwandishi riwaya na mwanaharakati katika uga wa mashairi na fasihi. Ameandika vitabu kadhaa katika uga huo wa fasihi. Karibu miaka saba iliyopita Cedric aliikubali dini ya Kiislamu na kusilimu katika hatua iliyowashangaza wengi. Baada ya kusilimu, alichagua jina la Ahmad Ali. Katika kipindi cha leo cha Uislamu chaguo Langu, tutamwangazia mfaransa huyo aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Cedric alikuwa akifanya kazi katika kituo kimoja cha utafiti kuhusu Ukristo. Akiwa hapo, alifanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali na hatimaye akasilimu. Kuhusu swala hili, anafafanua hivi: kutokana na kuwa mimi nilikuwa nikifanya kazi katika kituo cha utafiti wa Ukristo, nilipaswa kusoma vitabu vitakatifu vya dini nyinginezo wakati nilipoisoma tarjama ya Qurani nilihisi kuwa yamkini tarjama hiyo haikutoa haki kwa matini ya Kiarabu na hivyo nikaamua kujifunza Kiarabu ili niweze kuisoma Qurani kwa lugha yake asili na hivyo niimarishe ujuzi wangu. Hii ilikuwa fursa yangu ya kuanza kuujua Uislamu, na baada ya kupata yakini kuwa dini hii ndiyo ya haki niliamua kusilimu. Taban nchini Ufaransa kwa muda wa karne mbili zilizopita. Kumekuwepo na taswira potofu kuhusu Uislamu kuwa ni dini ya kivita, lakini katika miongo ya hivi karibuni tumeshuhudia ongezeko la wasiokuwa Waislamu wakitaka kujua Uislamu. Katika upande mwingine, vyombo vya habari vya kimagharibi vinaendelea kutoa taswira potofu kuhusu Uislamu na kuinasibisha dini hii tukufu na ugaidi. Swala hilo limepelekea Wafaransa wengi kuanza kushuku vyombo vya habari vya nchi yao na hivyo kulazimika kutafuta ukweli kuhusu Uislamu. Kwa hivyo mimi, baada ya kutambua ukweli kuhusu Uislamu, nilifikia natija kuwa dini hii ndiyo njia ya haki maishani. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta za kipekee za Qurani tukufu ni maajabu yake, kiasi kwamba baadhi ya mushirikina katika zama za awali kudhihiri Uislamu hawakuthubutu kuisikiliza Qurani ikisomwa. Hii ni kwa sababu waliogopa kuwa yamkini washawishike na miujiza ya Qurani. Lakini pamoja na hali hiyo Waliosikia maneno ya Qurani tukufu waliathirika sana. Ibn Hisham, mwanahistoria maarufu Muislamu aliyezaliwa karne ya pili Hijria, anaandika hivi: nguvu za taathira ya Qurani zilikuwa kubwa kiasi kwamba makafiri wengi wa Kikuraishi walikuwa wakikusanyika kwa siri pembeni mwa Alqaba wakati wa usiku wa manane, ili ilipowadia ilipowalia alfajiri waweze kusikia sauti yenye mvuto ya qiraa ya, ya Qurani tukufu. Hali hii iliendelea kwa muda mrefu, anasema Ibn Hisham. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa aya za Qurani tukufu, baada ya kupita zaidi ya miaka elfu moja mia nne zingali zinaendelea kuvutia nyoyo za wanaadamu wengi. Bwana Beler, mtaalamu maarufu wa masuala ya mashariki kutoka Ujerumani, anasema hivi, maneno ya Qurani ndiyo maneno fasaha zaidi katika lugha ya Kiarabu. Usulubu na balagha yake inavutia sana fikra za watu. Kwa hakika Qurani ina mawaidha ambayo hivi karibuni yatawabainikia ya wote. Kila ambaye atafuata vizuri kitabu hiki atakuwa na maisha bora na yenye utulivu. Msomi mfaransa aliyesilimu Daktari Cedric naye pia baada ya kusoma na kusikia aya za Qurani aliweza kuvutiwa sana na hapo kuweza kufahamu Uislamu kikamilifu. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: pamoja na kuwa nilikuwa mtawa na hivyo nilikuwa nikisoma vitabu vitakatifu vya kidini, lakini hata mara moja nilikuwa sijawahi kupata hisia ya mvuto wa kina wa kimapinduzi. Lakini wakati nilipotizama matini ya Kiarabu ya Qurani na kuisoma, nilihisi mwamko wa kimapinduzi katika moyo wangu. Mwamko huu ulinipelekea nifanye utafiti zaidi kuhusu Uislamu, na hiyo ikawa cheche ya kwanza iliyonipelekea hatimaye nisilimu. Nilikuwa na rafiki yangu Mwislamu kutoka Jordan ambaye alinihimiza sana kusoma vitabu vya kitaalamu kuhusu Uislamu. Kadiri nilivyosoma umaanawi wangu ulizidi kuimarika. Niliendeleza utafiti wangu wa kina, na hivi sasa mimi nimepata utulivu wa kiroho na kimaanawi ambao siwezi kufafanua kwa maneno. Luther, Wapenzi msikilizaji, Imam Ali alaihi ssalam ni mwanadamu ambaye anapongezwa na kutambuliwa kwa taadhima <todicata> na wanafikra wote wasio na taasubi, wawe waislamu au wasio waislamu. Shibli Shumail ni mwanafikra mwarabu mkristo ambaye anasema hivi kuhusu shaksiya ya Imam Ali alayhi salam: Imam Ali bin Abi Talib ni mkubwa wa wakubwa, ni shaksia wa aina yake ambaye hajawahi kuonekana mashariki au magharibi siku za nyuma au leo. Msomi Mfaransa Cedric Riro, ambaye sasa anaitwa Ahmad Ali baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na kisha kusilimu, hatimaye alivutiwa na madhehebu ya Kishia. Anasema mvuto huu ulitokana na shakhsia adhimu ya Hadrat Imam Ali alaihi salam. Anafafanua kuhusu hili kwa kusema, madhehebu ya Kishia yana nukta mbili ambazo zinayafanya yawe katika nafasi ya juu. Nukta ya kwanza ni shakhsia Imam Ali alayhi salam, ambaye kwa hakika ni kielelezo cha nuru ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nukta ya pili katika ushia ni hadithi zenye itibari na isnadi sahihi kabisa na zilizojaa maana. Kwa hakika hadithi hizi zimeufanya ushia uwe na thamani kubwa. Nukta hizi ndizo zilizonipelekea kuelekea katika ushia. Ninaamini kuwa madhehebu ya kishia yameweza kueneza sayansi ya Kiislamu katika maeneo yote ya dunia na kuwalea wasomi na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu. Hakuna shaka kuwa maulamaa wa kishia wameandika vitabu vyenye uzito mkubwa sana. Mfaransa huyo aliyesilimu alizaliwa na kulelewa katika familia yenye itikadi za Kikristo, na hivyo awali aliposilimu alificha imani yake. Anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema: Awali niliposilimu sikutangaza wazi imani yangu, kwani nilihofia kukumbana na upinzani mkali sana lakini, baadaye, katika mijumuiko ya kifamilia, marafiki au katika dhifa, kila wakati nilipopewa vyakula ambavyo ni haramu katika Uislamu, nilikataa kuvila. Wakati huo baba na marafiki zangu walikuwa wakiniambia kwa mzaha, kwani wewe ni Muislamu ndio ukatae kula chakula hiki? Nami nilikuwa nikiwajibu kwa yakini kamili kuwa ndiyo, mimi ni Muislamu. Sikuwalazimisha kufuata dini yangu, na hatua kwa hatua walikubali ukweli kuwa mimi ni Mwislamu, ingawa hili lilikuwa gumu sana kwao. Wapenzi msikilizaji, hivi sasa Mfaransa huyu aliyesilimu anajishughulisha katika kueneza Uislamu kwa njia mbalimbali, kama vile kupitia sanaa ya muziki. Anasema sasa anatunga nyimbo kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu, na nyimbo zenyewe zina maana ya kina na zinaashiria namna Kurani ilivyoleta taathira katika maisha yake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa mu Afrika <mulia> nam wapenzi wasikilizaji, ni uh, wakati mwingine wa kuwa nanyi katika dakika chache za kukudundulieni uh, machache kati ya yaliyoandikwa na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho uh, magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika tatizo la kupanda bei za vyakula nchini humo, kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno, upandaji bei vyakula maumivu wakulima na wafanya biashara waeleza sababu nyuma ya pazia, serikali yatoa kauli, yazungumzia wanunuzi kutoka nje ya nchi. Mwananchi pia limeandika habari ya maziko ya daktari mtanzania aliyefariki dunia majuzi majuzi huko Uganda kutokana na ugonjwa wa Ebola chini ya kichwa cha habari, ndugu washiriki mazishi ya dokta kwa njia ya video. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba safari ya mwisho ya maisha ya daktari mtanzania Muhammad Ali aliyefariki dunia nchini Uganda kwa ugonjwa wa Ebola ilihitimishwa jana baada ya kufanyika maziko ambayo yalihudhuriwa na familia yake kwa njia ya mtandao. Mwanamke jela maisha kwa kumbaka mvulana, na familia yaibua maswali tata, mauaji Serengeti, ni baadhi ya habari muhimu zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la mwananchi gazeti la raia mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno uraisi ccm vita ngumu ambacho uh, kinaambatana na picha ya rais samia suluhu hassan akinena jambo kichwa hicho cha habari kinabwagizwa kwa maneno yanayosomeka Uchaguzi wa ndani wadaiwa kutumika kupanga makundi ya uongozi ujao, vigogo wanyeokana da huku CCM wakisisitiza Samia tena 2025. Habari uh, za msako wa polisi dhidi ya wanachama wa genge la panyarodi na tozo za miamala zinaonekana kupewa kipaumbele uh, katika toleo la leo la gazeti la Raia Mwema. Panyarodi giza nene, kinasema kichwa cha habari hiyo uh, na kuongeza kwamba operesheni ya kuwakabili ya kumbwa na tuhuma za mauaji. Baadhi ya viongozi wa mitaa wadaiwa kuitumia kujinufaisha binafsi. Kamanda Misime asema, hatutarudi nyuma kukabiliana na uhalifu. Toleo la leo la Raia Mwema pia limeandika makala yenye kichwa cha maneno pombe husababisha magonjwa mia mbili. Habari hiyo ipo ukurasa wa pili wa Raia Mwema na gazeti la Nipashe limeandika kwamba kwa wino wa kukoleza habari yenye kichwa cha maneno kibano vigogo wasukaji kesi, serikali yaandaa orodha ya taasisi na watendaji wanaoitia hasara mamilioni. Vichwa vya habari nyingine za Nipashe vinasomeka Mwinyi atangaza mageuzi CCM, wachumi waona jambo uh, kuhu, kwa Samia kuhusu Samia vyuoni, na majaliwa ataka mkakati wa NMB uwe endelevu. Na katika upande wa michezo gazeti la Machinga limeandika habari ya ushindi wa Simba Sports Club kwa kichwa cha maneno Simba yajikita kileleni baada ya kuilaza Dodoma Jiji eh, mabao matatu kwa sifuri. Wa Machinga Spoti pia limeandika habari ya kusikitisha ya kifo au vifo vya makumi ya mashabiki wa soka huko Indonesia kutokana na mkanyagano. Jamvi la Habari pia limeipa umuhimu habari hiyo ya kusikitisha ya vifo vya mashabiki wa mpira wa miguu huko Indonesia kwa kichwa cha maneno mchezo wa dabi waua mashabiki 174. Habari ya kipigo cha mbwa koko uh, walichopewa mashetani wekundu jana kwenye ligi kuu ya Uingereza pia inaonekana karibu katika kurasa zote za michezo za magazeti ya leo nchini Tanzania. Mwana spoti limeipa kichwa cha habari, United yapigwa kama ngoma Habari leo limeiandika kwa kichwa cha kinachosema Man City yaidhalilisha United, na gazeti la Uhuru limemulika mechi hiyo iliyomalizika kwa Man United kuzabwa mabao sita kwa tatu kwa kichwa cha maneno Man City yaipiga Man United kibabe. Nchini Kenya, gazeti la Standard limeandika habari enye, e, zenye vichwa vya maneno: salamu za Rais Ruto hadi Homa Bay katika safari ya kwanza Nyanza, wasichana wetu nchini Saudi Arabia hawana nidhamu, hatuna makosa mashirika yanadai, ili kuendeleza Kenya mbele Ruto anafaa kung'oa utaratibu wa zamani, na marekebisho yanazidi kupamba moto Nyanza huku Ruto akilenga kambi ya Raila nini kinachofuata kwa mayatima wa Raila? Ndiyo kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele toleo la leo gazeti la Daily Nation. Habari hiyo inaambatana na picha za wanasiasa wakiongozwa na Charity Ngilu, Hassan Joho na Peter Munya. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa uh, kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Ruto arusha au arushia wafuasi wa Raila minofu. Atoa ahadi za miradi katika ngome ya aliyekuwa mpinzani wake, Agasti 9. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema vita dhidi ya Ebola maeneo ya ziwa Victoria, kaunti za maeneo hayo zahamasisha si jamii kuhusu gonjwa hilo. Kibarua cha Raila kulinda ufuasi gusil Rais Ruto aonekana kutoa ngome hiyo kupitia teuzi za baraza la mawaziri, na Wakenya watawala mashindano ya mbio London. Na gazeti la New Times la Rwanda haraka haraka, uh, limeandika kwamba raia wa Rwanda wanaosafirisha bidhaa katika mataifa ya Ulaya wanapata hasara kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu za yuro na pauni ya Uingereza. Gazeti hilo limemnukuu mwenyekiti wa chama cha wasafirishaji wa kilimo cha bustani cha Rwanda, Robert Rukundo, akisema hali hiyo inakuja wakati eh, tuna masuala ya tozo kubwa za mizigo na gharama kubwa ya mafuta ambayo pia imeongeza gharama za uendeshaji. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu na sera za kupambana na umaskini kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya nane na ya mwisho ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Katika makala yetu iliyopita, tulizungumzia mbinu nyingine iliyotumiwa na mfumo wa uchumi wa Kiislamu katika kupiga vita umasikini. Tulisema kuwa dini ya Kiislamu imewahimiza wafuasi wake kutoa walichonacho kama ibada ya mustahabu na kuimarisha moyo wa ushirikiano na kusaidiana. Hii leo wataalamu wa masuala ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni wanaamini kuwa mikakati ya kupambana na umasikini na athari zake mbaya haiwezi kufaulu bila ya kuwepo mapambano ya kimsingi ya janga hilo. Katika uwanja huo, moja ya masuala muhimu yanayozingatiwa katika juhudi za kueneza uadilifu, kuondoa ubaguzi na ufukara ni kuimarisha mtangamano na ushirikiano wa kijamii na mahusiano ya kibinadamu. Vilevile vile aya nyingi za Kurani tukufu na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake zimehimiza mno juu ya masuala ya kusaidiana na kushirikiana kwa shabaha ya kuimarisha uchumi na kuondoa umasikini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba vitu kama vile kutoa sadaka, msaada, karadha au mkopo usiokuwa na riba, wakfu na kadhalika huleta mlingano wa kifedha katika jamii. Maswala hayo yote hutambuliwa kuwa ni vielelezo vya kusaidiana na ushirikiano wa kijamii ambao huwa na taathira kubwa katika kupeleka mbele gurudumu la ustawi wa kiuchumi. Karibuni kwa nami hadi mwisho wa kipindi. Aidha, tuliashiria kuwa nukta muhimu ya kuzingatiwa katika mali inayotolewa kwa njia ya mustahabu ni kwamba inapaswa kutolewa kwa nia safi na ikhilasi kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mola Muumba. Katika makala hiyo pia tulisema kwamba miongoni mwa masuala mengine yanayohimizwa ya na Uislamu ambayo husaidia katika kupunguza umasikini ni mali zinazotolewa kutimiza nadhiri anayotoa mtu kwa jambo fulani au mali anayotoa kwa ajili ya kafara ya jambo mahususi. Mali za nadhiri na kafara zimekuwa na mchango mkubwa katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu. Hii leo mustahabu na wajibu kama hizo za Kiislamu zimekuwa zikitumika katika ujenzi wa maelfu ya skuli, vyuo vikuu, maktaba, hospitali, mabarabara na kadhalika katika nchi mbalimbali mbali za Kiislamu. Maswala hayo yamesisitizwa mno na dini ya Kiislamu kama mojawapo ya njia za kueneza moyo wa udugu na kusaidia. Makala yetu ya leo itaendelea kutazama mbinu zilizotumiwa na Waislamu kupambana na umasikini. Kama tulivyosema katika makala ya wiki iliyopita, Uislamu pia umehimiza juu ya udharura wa huduma za jamii kama mojawapo ya njia za kukabiliana na umasikini. Sisi sote tunajua vyema kwamba kuna matukio mengi yanayotokea katika jamii mbalimbali mbali duniani na kusababisha hasara na maafa makubwa. Kwa mfano, majanga kama yale ya mafuriko, mitetemeko ya ardhi na kadhalika huvuruga kabisa maisha ya wananchi. Swala hilo huleta udharura wa kuwepo misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathirika. Aidha, kwa kawaida katika jamii mbalimbali huonekana watu wazee wasiokuwa na walinzi au wasimamizi, na watu watu wasiokuwa na kazi. Watu kama hawa huhitajia ulinzi na usimamizi wa taasisi za serikali ambazo zinaweza kutumia mali na fedha zinazotolewa na Waislam katika ibada za mustahabu kutoa huduma kwa waathirika hao. Hata hivyo hivo, inatupasa kuelewa kwamba majukumu ya serikali katika kutoa huduma za kijamii hayahusiani na wananchi Waislam peke yao, bali serikali inapaswa kuwahudumia pia wasiokuwa Waislamu wanaoishi chini ya mamlaka yake. Kwa mfano, siku moja Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam alimwona mzee mmoja kipofu aliyekuwa akiombaomba mitaani. Imamu aliwauliza watu waliokuwa karibu yake kuhusu maisha ya mzee huyo na historia yake. Aliambiwa, ya Amirul Muminin, huyu mzee ni Mkristo na amekuwa akifanya kazi hadi miaka ya karibuni lakini tangu alipopofuka hakuwa tena na uwezo wa kufanya kazi na kudhamini mahitaji yake ya kila siku ya maisha. Kwa msingi huo, amelazimika kuwa ombaomba kwa ajili ya kudhamini mahitaji yake. Baada ya kusikiliza kisa hicho, Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam Alisikitika mno na akasema, mlimtumikisha na kumfanyisha kazi mzee huyu wakati wote alipokuwa na nguvu za kufanya kazi, na sasa mnakataa kumpa mali ya kujikimu kutoka katika hazina ya dola baada ya kupoteza uwezo na nguvu. Kisha Imamu aliamuru mzee huyo Mkristo apewe kiwango cha fedha kutoka hazina ya dola la Kiislamu kila mwezi. Kwa utaratibu huo tunaona jinsi serikali ya Kiislamu inavyowajibika kutayarisha mazingira ya maisha bora na ya heshima kwa wananchi wote wanaoishi chini ya mamlaka yake. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kiuchumi pia wanaamini kwamba iwapo mfumo wa uchumi wa Kiislamu utatekelezwa ipasavyo, basi mahitaji ya watoto wasiokuwa na wasimamizi, watoto yatima, wagonjwa wasiojiweza, masikini na wenye haja yatakidhiwa kwa njia bora zaidi kuliko mashirika ya bima na mifumo ya huduma za jamii ya hivi sasa. Hapa tunapaswa kuashiria kwamba swala la kukidhi mahitaji ya dharura ya matabaka ya watu masikini katika jamii si wadhifa wa serikali peke yake, bali ni jukumu linalowahusu Waislamu wote kwa ujumla. Imenukuliwa kwamba mtume mtukufu, Mtume Muhamadi, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, amesema: si muislamu mtu anayelala akiwa ameshiba huku jirani yake akiwa na Katika sehemu hii tunaonelea bora kupitia kwa haraka haraka yale yaleyote tuliyozungumzia katika makala zilizopita. Kama tunavyojua, Uislamu unaotambua umasikini kuwa ni kizuizi cha kufikia ukamilifu wa kifikra na kiakili na kimaadili. Katika upande mmoja, mfumo wa kiuchumi wa Kiislamu unasisitiza juu ya udharura wa kuzidishwa uwezo wa uzalishaji katika jamii kwa shabaha ya kujitosheleza katika medani ya uchumi, na katika upande mwingine unatilia mkazo muhimu wa ugavi sahihi wa mapato na kuboresha hali ya maisha ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi. Mfumo huo wa kiuchumi aidha, umeainisha na kuweka wazi malengo ya serikali katika sekta hiyo, ambayo ni pamoja na kusimamisha uadilifu wa kijamii na kiuchumi, kukata utegemezi wa kiuchumi kwa madola ya kigeni, kuimarisha thamani na masuala ya kiroho na kimaanawi, kuondoa masikini na kuboresha hali ya wananchi kimaisha. Mali katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu ni chombo na wenzo tu wa kuboresha maisha ya wananchi, kwani iwapo utajiri utagawanywa kwa njia sahihi na za kiadilifu katika jamii, basi maisha ya jamii na ya watu binafsi pia huboreka, jambo ambalo hupelekea kuwepo mahusiano sahihi na bora. Sababu ya umasikini na ufukara katika mtazamo wa uchumi wa Kiislamu si uhaba wa mali asili na vyanzo vya utajiri, kwani kwa mujibu wa mtazamo wa dini hiyo Mwenyezimungu ameumba mali asili na vyanzo vinavyotosha kukidhi mahitaji ya mwanadamu bali dhulma, uonevu na tabia ya baadhi ya watu kupenda kuhodhi kila kitu ndivyo vinavyowazuia wanadamu walio wengi kustafidi na kutumia maliasili na utajiri wa neema za Mola Mumba. Nukta nyingine inayopaswa kuzingatiwa hapa ni kwamba wanadamu hutofautiana katika kustafidi na kutumia maliasili na neema za dunia kutokana na hitilafu zao katika uwezo wa kifikra na kimwili. Sababu nyingine za umasikini na ufukara kwa baadhi ya watu ni zile zinazotokana na migogoro ya kiuchumi au maafa ya, ya kimaumbile kama vile mafuriko na mitetemeko ya ardhi. Aidha, hatuwezi kupuuza masuala kama vile uzembe wa baadhi ya watawala, ukosefu wa ajira na kiwango cha chini cha elimu katika kuzidisha ufukara na umasikini katika jamii mbalimbali mbali. Kwa kuzingatia hayo yote Uislamu umeweka sera na njia mbalimbali mbali za kuweza kukabiliana na maswala hayo, ambazo baadhi ya sera hizo zinalenga kuzuia umasikini na nyingine zinahusiana na namna ya kutibu na kuondoa balaa hilo. Mfumo wa kiuchumi wa Uislamu aidha umetilia mkazo sana juu ya udharura wa kuwepo tadibiri na uendeshaji sahihi wa vyanzo vya utajiri na maliasili. Aya tano ya 5 ya Suratu Nisaa inaashiria jambo hilo kwa kusema kwamba watu wasiokuwa na utaalamu wala maarifa hawapaswi kusimamia uendeshaji wa masuala ya kifedha na kiuchumi katika jamii, kwani jambo hilo hupelekea kutokomezwa mali asili na kuzidisha umasikini. Aidha, Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalaamu anasema, ukosefu wa tadbiri na uendeshaji mzuri ndio ufunguo wa umasikini na ufukara. Uislamu pia umeweka mfumo madhubuti wa kodi na kukusanya mapato ambayo yanaweza kutumiwa kuondoa umasikini katika jamii. Mfumo huo wa kodi na ushuru umegawanywa katika sehemu mbili: kwanza ni kodi za awali kama vile Zaka na Khumsi, na pili ni kodi na ushuru unaowekwa na serikali ya Kiislamu kwa kuzingatia hali na mazingira ya jamii husika. Kodi na ushuru kama huo hutumiwa kuondoa umasikini na ufukara kwa sharti kwamba ukusanywe kwa uadilifu na kugawanywa pia kwa uadilifu. Kwa utaratibu huo, tumeona jinsi mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ulivyoweka mipango na sera maalumu za kukabiliana na umasikini kwa kuzingatia uadilifu. Vilevile, hapana shaka kwamba iwapo uadilifu utazingatiwa kama ulivyoainishwa na dini ya Kiislamu, dhulma, ukosefu wa usawa na ubaguzi wa aina mbalimbali unaoshuhudiwa leo duniani utatoweka. Mwishoni mwa makala hii, hatuna budi kunukua hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Imam Jafar Swadik alaihi ssalam, ambaye amesema, iwapo uadilifu utatekelezwa miongoni mwa watu, basi mahitaji yao yote yatakidhiwa. Na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hichi, ambayo ni sehemu yetu ya mwisho. Tuna taraji kuwa amenufaika kuanzia mwanzo hadi tamati ya makala hizi nane. Nawatakia kila la kheri maishani na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe sita mfungu sita Rabiul Awal, mwaka 1444 Hijria, sawa na Oktoba 3 mwaka elfu mbili na 22 miladia. Siku kama leo miaka 156 iliyopita, wawakilishi wa Italia na utawala wa kifalme wa Austria walisaini mkataba wa Viena katika mji unaojulikana kwa jina hilo. Kwa mujibu wa mkataba huo, Austria iliikabidhi Italia jimbo la Venis. Moja kati ya vipengee muhimu vya mkataba wa Viena kilikuwa ni hiki kwamba utawala wa kifalme wa Austria upigwe marufuku kuingilia masuala ya ndani ya Italia. Mkataba wa Viena ulifungua njia ya kuungana Italia mwaka 1870 miaka 90 iliyopita, katika siku kama ya leo, Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam, Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umayya, na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita baada ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu kuzuia kuendesha shughuli za kisiasa na kidini huko Iraq na kwa kuzingatia kwa utawala wa zamani wa wakati huo wa Iraq ulikuwa ukikabiliana na juhudi na mapambano ya Imamu Khomeini na kuweka vizuizi vikubwa, mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliamua kuondoka Iraq na kuelekea Kuwait. Hata hivyo serikali ya Kuwait ilimzuia Imam kuingia nchini humo ili kulinda uhusiano wake na utawala wa shah. Kufuatia hatua hiyo, siku kadhaa baadaye, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akaelekea uhamishoni nchini Ufaransa. Itakumbukwa kuwa mienendo na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Baath wa Iraq vilizusha hasira za wananchi wa Iran ambao walikuwa katika siku muhimu za kupambana na utawala dhalimu wa shah hapa nchini. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa wito wa kuwepo makabidhiano ya amani ya madaraka nchini Burkina Faso baada ya mapinduzi yaliyofanywa na kapteni wa jeshi la nchi hiyo Ibrahim Traure. Henry Kissinger, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, amezitaja juhudi za Washington za kutaka kuiunganisha Ukraine na jumuiya ya NATO baada ya kuanguka umoja wa Kisovieti kuwa ni za kipumbafu. Kissinger amesema katika baraza la washauri wa Marekani uh, kwamba Washington ilijaribu kuwachukua wanachama wote wa zamani wa umoja wa Sovieti chini ya mwavuli wake baada ya kuvunjwa ukuta wa Berlin. Mkuu wa idara ya intelijensia ya nje ya Rusia amesema kwamba nchi za Magharibi zimeshiriki katika ulipuaji wa hivi karibuni wa mabomba ya kusafirisha gesi ya Rusia ya Nord Stream. Na kupamba moto na kupanuka intifadha ya wananchi wa Palestina dhidi ya maghasibu wa Zayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kumeulazimisha utawala wa kizayuni kuhamishia zana na silaha nzito za kijeshi katika maeneo hayo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wahabari, wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi, na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekutakia ni siku njema, kwaherini.