Ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ya Jumapili hii ya usiku ni Asmahani Ghanima Muhamed, na kama ilivyo ada na desturi nawakaribisha hadi mwisho wa matangazo kweni nami kutegea sikio yaleyote ambayo tumejaliwa tu kuandalia usiku huu tafungua ta, kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tutatupia jicho matokeo ya kustaajabisha ya uchaguzi wa bunge la Kuwaiti, wafungwa watoka jela na kuingia bungeni. Vipindi tutaanza na Uislamu chaguo langu, tutakuwa na Uislamu na sera za kupambana na umasikini na makala yetu ya leo katika historia Mpendwa msikilizaji wa redio wa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, na mfuatiliaji wa tovuti yetu ya pastoday.com/sw popote pale ulipo, na kukumbusha kutuma ujumba wako mfupi, nambari yetu ya simu ni alama kujumlisha 989035065487. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu na kuzirusha mubashara studioni. Email barua pepe yetu swahili radio at IRIB ir. Vilevile unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti. Orodha kamili ya frekwensi zetu inapatikana katika tovuti yetu. Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi, ikimaanisha ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM nchini humo. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, Tanga utaweza kutuni 105.3, mkoani Lindi ni katika 91.1. Idhaa ya Kiswahili inapatikana Mwanza ni katika 101.9, Kigoma tuni 97.7, Mtwara 104.1, na Singida katika 99 Nukta moja muda si mrefu mtakuwa nami mubashara katika taarifa ya habari za ulimwengu imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran Kwanza, tegea sikio, vichwa vya habari usiku huu. Rais wa Irani asema njama za maadui za kuitenga nchi hii zimefeli. Mkutano wa kimataifa wa mshikamano na watoto na vijana wa Kipalestina wafanyika hapa Tehran. Ubalozi wa Ufaransa nchini Bukina Faso washambuliwa, Paris inatuhumiwa kumficha kanali Damiba. Na chama cha mrengo wa kushoto cha Ujerumani chakosoa hatua ya Berlin ya kuiuzia silaha Saudi Arabia. Karibu habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amezungumzia njama za karibuni za maadui za kutaka kutoa pigo kwa nchi hii na akasema njama za maadui hao za kutaka Irani itengwe zimegonga mwamba. Katika siku za karibuni wafanya fujo na waibua ghasia walikusanyika katika mitaa ya baadhi ya miji ya Irani na kuanza kuharibu mali za umma kwa kuchochewa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi na zinazopinga mapinduzi ya Kiislamu kwa kisingizio cha kifo cha Masa Amini. Wafanya fujo hao walikuwa wakichoma moto magari, pikipiki, mabenki na kuwashambulia askari usalama, lengo likiwa ni kuzusha hofu na wasiwasi wasi katika jamii. Rais Said Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, amelitaja lengo la adui la kuratibu njama mpya dhidi ya Irani kuwa ni katika kuzuia maendeleo ya, ya nchi hii na akaongeza kwamba adui ameingia katika medani kwa lengo la kuitenga Irani katika hali ambayo nchi hii iko katika mapambano ya kutatua matatizo ya kiuchumi na kujiwisha upya ili kuwa na mahudhurio makubwa zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia na kimataifa. Hata hivyo njama zote hizo zimefeli maaribiaisa uh, raisi, raisi ameashiria makelele ya vyombo vya habari vya magharibi dhidi ya Irani na vigezo vya unduma kuili vya nchi hizo na akasema ijapokuwa swala la kuaga dunia maasa amini linafuatiliwa kikamilifu na kwa umakini na viongozi wote wamesisitiza swala hilo, lakini adui anajaribu kupotosha Afrika za walio wengi kwa kuratibu hatua mbalimbali kupitia vyombo vya habari, huku kundi la mabinti wa kiafugani wakiuliwa na makundi wa kigaidi, ya kigaidi yanayopewa himaya na kuungwa mkono kwa hali na mali na Marekani, huku nchi hizo zinazodai kutetea haki za binadamu zikinyamaza kimya bila ya kuchukua hatua yoyote. Mbele ya mahoji hayo Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amehoji kwamba je, katika mazingira kama haya kweli madai ya nchi za magharibi ya kufuatilia haki za binadamu na haki za wanawake yanakubalika? Mkutano wa tano wa kimataifa wa mshikamano na watoto na vijana wa Kipalestina umefanyika Tehrani. Mkutano huo unafanyika katika kukumbuka mauaji ya Muhamad Adura kijana wa Kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka kumi na mbili aliyepigwa risasi na mwanajeshi wa Israel mwaka elfu mbili mbele ya macho ya baba yake umma na kamera za mashirika ya habari na kuuliwa kishahidi alipokuwa amejificha nyuma ya baba yake ili kujikinga na risasi za askari wa Kizayuni. Mkutano huo wa tano wa kimataifa wa kuonesha mshikamano na watoto na vijana wa Kipalestina katika kumbukumbu ya mauaji ya shahidi Muhammad Adura umefanyika mjini Tehran ukihudhuriwa na wawakilishi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, wanaharakati wa kimataifa wa masuala ya Palestina, pamoja na wanafunzi wa vyuo vikuu wa kanda ya nchi za mukawama wa Kiislamu. Akihutubia mkutano huo wa kimataifa, Said Mujtaba Abtahi, katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono intifada wa Palestina ameashiria kwamba miaka ishirini na mbili imepita tangu kuuawa shahidi Muhammad Adura na kwamba tangu wakati huo mukawama na mapambano ya Palestina yamekuwa na rangi na mwelekeo tofauti thai amesistiza. kuwa baada ya kuuawa shahidi Muhammad Adura, gharama za kuiunga mkono Israel ziliongezeka kwa Marekani na madola ya Magharibi kwa ujumla, na utawala wa kizayuni wa Israel umeshindwa katika vita vingi licha ya uungaji mkono wa madola hayo. Katibu mkuu wa Mkutano wa Kimataifa wa Kuunga Mkono Intifadha ya Palestina amesisitiza kuwa vijana wa Kipalestina ndio watawala wa baadaye wa ardhi hiyo, na kwamba kutokana na kizazi kipya kilichozaliwa katika nchi za mukawama kumeibuka milingano mipya katika eneo la magharibi mwa Asia, na hii leo umefika wakati wa ushindi wa muhimili wa mapambano katika nyanja zote za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ubalozi wa Ufaransa nchini Burkina Faso umeshambuliwa baada ya Paris kushutumiwa kwamba imempa hifadhi kamanda wa jeshi la Burkina Faso luteni canal Paul Henry Damiba aliyeng'olewa madarakani. Waandamanaji waliokuwa na hasira wa Burkina Faso walivamia ubalozi wa Ufaransa huko Wagadugu jana Jumamosi baada ya Ufaransa kushutumiwa kwamba imempa hifadhi mkuu wa jeshi la Bukina Faso, Paul Henry Sandugu, Damiba. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imekanusha tuhuma za kuhusika katika machafuko ya sasa huko Bukina Faso na imelaani shambulio lililolenga ubalozi wa nchi hiyo mjini Wagadugu. Taarifa ya wizara hiyo imesema kwamba Paul Henry Sandugu hayupo kwenye kambi ya kijeshi ya Ufaransa au balozi wa nchi hiyo huko Burkina Faso. Hata hivyo, kundi la jeshi lililofanya mapinduzi linasema luteni kanali Paul Henry Damiba aliyepinduliwa amejificha katika kambi ya jeshi la Ufaransa katika eneo la Camboensini mjini Wagadugu, na kwamba anapanga kufanya shambulio dhidi ya wafanya mapinduzi kutoka eneo hilo. Jumaa jioni, kapteni katika jeshi la Burkina Faso Ibrahim Traore alitangaza kumwondoa madarakani mtawala wa kijeshi Paul Henry Damiba, kuivunja serikali na kusimamisha utekelezaji wa katiba na hati ya serikali ya mpito. Katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa, Traore alisema kwamba kundi la askari limeamua kumwondoa madarakani Damiba kwa kushindwa kukabiliana nagasya, na ghasia na hujuma za kigaidi zinazozidi kuwa mbaya huko Burkina Faso. Chama cha mrengo wa kushoto cha Ujerumani kimekosoa vikali hatua ya serikali mpya ya muungano ya nchi hiyo ya kutoa leseni ya kuuza silaha kwa serikali ya Saudi Arabia. Jenni Wisram, mkuu wa chama cha kushoto cha Ujerumani, ametangaza kwamba idhini ya serikali mpya ya muungano ya Ujerumani ya mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia ni kitendo kichafu, ni kitendo cha kutowajibika na ni kashfa. Sevim Dagdelen e, mtaalamu wa mambo ya nje wa chama cha mrengo wa kushoto cha Ujerumani na ambaye pia ni mkuu wa kamati ya mahusiano ya nje ya chama hicho katika bunge kuu la nchi hiyo, Bundestag, amekosoa vikali utoaji wa leseni ya kuuza silaha kwa Saudi Arabia na kukitaja kitendo hicho kuwa ni uhalifu. Ni baada ya serikali mpya ya muungano ya Ujerumani kuanza tena usafirishaji wa siri wa silaha kwa Saudi Arabia. Vyombo vya Ujerumani vikiwemo Spiegel na shirika la habari la DPA vimetangaza kwamba serikali mpya ya nchi hiyo imeidhinisha kandarasi mpya za kusafirisha tena silaha kwa Saudi Arabia. Haya yanajiri licha ya kuwa hapo awali Berlin ilipiga marufuku uuzaji wa silaha kwa Riah kutokana na mashambulizi ya Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen na mauaji ya Jamal Kashokji, mwandishi habari mkosoaji wa Saudia, kwa mujibu wa vyombo vya habari va Ujerumani. Ripoti kuhusu uamuzi wa, wa serikali ya Berlin wa kuiuzia tena silaha Saudi Arabia zilifichuliwa baada ya kansela wa Ujerumani Olaf Scholz kuzitembelea nchi za Saudi Arabia, Umoja wa falme za Kiarabu na Qatar. Saudi Arabia inatumia silaha za nchi za magharibi kuua watoto, kuua wanawake na raia wasio na hatia huko Yemen na hadi sasa maelfu ya watu wameuawa na mamilioni wengine wamelazimika kuwa wakimbizi ndani ya nje na nje ya nchi hiyo. Na takribani wapiga kura milioni mia moja sitini na tano wa Brazil wamepiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa rais, wakati kura za maoni zinaonyesha kuwa kiongozi wa mrengo wa kushoto wa Brazil Louis Inacio Lula da Silva anaongoza kwa kishindo dhidi ya rais anayeondoka wa mrengo wa kulia Ja Bolsonaro, na kuna uwezekano akapata ushindi wa wazi katika raundi ya kwanza. Kura mbili za maoni zilizochapishwa mapema leo zilionyesha kuwa Lula da Silva ana wingi wa kura halali na anaweza kushinda uchaguzi katika duru ya kwanza swala so, ambalo litaepusha uchaguzi mgumu wa marudio mnamo Oktoba thelathini ikiwa hakuna mgombea yoyote kati ya kumi na moja atakayepata zaidi ya asilimia hamsini ya kura, wagombea wawili ambao watapata kura nyingi watashiriki duru ya pili ya uchaguzi. Kabla ya uchaguzi wa leo, Lula na Bolsonaro walirushiana tuhuma za ufisadi katika mjadala wao wa mwisho, huku rais Bolsonaro akimtaja mpinzani wake wa mrengo wa kushoto Luis Inacio Lula da Silva kuwa ni mkuu wa genge la uhalifu lililoendesha serikali ya wezi kati ya mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na kumi. Kwa upande wake, Lula da Silva alimtaja Bolsonaro kuwa ni kidhabi asiye na aibu ambaye serikali yake ilificha ufisadi katika ununuzi wa chanjo wakati wa janga la Covid 19 ambalo liligharimu maisha ya zaidi ya Wabrazili laki sita na elfu themanini. Mamlaka ya kitaifa ya uchaguzi ya Brazil imealika idadi isiyokuwa ya kawaida ya waangalizi kima wa kimataifa kwenye uchaguzi wa mwaka huu kwa sababu ya mashambulizi ya Bolsonaro dhidi ya mfumo wa upigaji kura na uwezekano wa kutokea migogoro. Inafaa kukumbusha kwamba uchaguzi wa wa leo utaamua ikiwa rais wa zamani ambaye ambaye alikuwa gerezani kwa tuhuma za ufisadi au mtu wa mrengo wa kulia ambaye ameshambulia mfumo wa kupiga kura wa nchi hiyo na kutishia kupinga matokeo ya uchaguzi atarejea madarakani au la. Rais huyo wa sasa wa Brazil aliwahi kunukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba Mwenyezi Mungu peke yake ndiye anayeweza kumwondoa madarakani, swala ambalo limezusha wasiwasi kwamba yumkini akapinga matokeo ya uchaguzi na kung'angania madaraka. Swala hilo linawafanya wachambuzi wa masuala ya Brazil kuamini kwamba mgombea huyo wa chama cha Liberal anaweza kuiga mfano wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alipokataa kukiri kushindwa katika uchaguzi wa rais mwaka 2020. Msimamo huo wa Trump uliwafanya wafuasi wake wavamie Congress mnamo Januari 6, 2021 katika juhudi za kuwazuia wanachama wake kuidhinisha matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyoonyesha ushindi wa rais wa sasa wa Joe Biden. Watu kadhaa waliuawa katika hujuma hiyo ya wafuasi wa Trump dhidi ya jengo la Congress. Tukio hilo lilitambuliwa kuwa hatari zaidi kwa demokrasia ya Marekani na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. <mucho> Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu matokeo ya kustaajabisha ya uchaguzi wa bunge la Kuwait: wafungwa watoka jela, waingia bungeni. Matokeo ya uchaguzi wa bunge la Kuwait yamewashangaza wengi. Wapinzani wamepata viti vingi, nafasi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Kishia nayo imeimarika kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, na wafungwa wawili wametoka jela na kuingia bungeni. Baraza la Shura ya Taifa, yani bunge la Kuwait lilianzishwa tarehe 23 mwezi Januari mwaka 1963. Uchaguzi wa karibuni kabisa wa bunge la Kuwait ni ule uliofanyika Alhamisi ya tarehe ishirini na tisa Septemba katika majimbo matano ya uchaguzi. Uchaguzi huo ulikuwa wa kumi na saba wa bunge la Kuwait na wapili tangu alipoingia madarakani amir wa hivi sasa wa nchi hiyo Nawaf Al Ahmad Al Jaberi Al Sobah. Nawaf Al Sobah aliingia madarakani mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini huko Kuwaiti. Kipindi cha kila bunge nchini Kuwait ni miaka minne, lakini bunge lililopita lililoanza mwezi Disemba elfu mbili na ishirini, yaani miezi mitatu tu tangu kuingia madarakani ya amiri mpya, na wafasoba, limehudumu kwa muda wa miezi ishirini tu kabla ya kuvunjwa na amiri huyo kutokana na mzozo uliotokea baina ya bunge na serikali. Tofauti na mabunge ya nchi nyingine za Kiarabu bunge la Kuwait lina nguvu na taathira katika maamuzi ya nchi. Bunge la Kuwait lina nguvu za kutunga sheria na kusimamia vilivyo sheria hizo, kiasi kwamba kila mbunge ana nguvu za kikatiba za kumwita bungeni waziri mkuu au waziri yoyote wa serikali kwa ajili ya kusailiwa. Mswada wa kumuita waziri mkuu au waziri yoyote yule wa serikali ufikishwa kwa amiri wa Kuwaiti na kuna uwezekano wakati huo hata baraza lima zima la mawaziri likavunjwa kiujumla. Bunge la Kuwaiti lina umuhimu mkubwa katika muundo wa wa utawala wa nchi hiyo katika uchaguzi wa siku ya yani, Alhamisi, tarehe ishirini na tisa Septemba, wagombea 313 walichuana kwenye majimbo matano wakiwemo wanawake ishirini na mbili kwa ajili ya kuwania viti hamsini vya bunge. Watu laki saba na 95,920 ndiyo waliotimiza masharti ya kupiga kura. Televisheni al ya Aljazira ya Katal ilitoa uchambuzi kuhusu matokeo ya uchaguzi wa bunge hilo na kusema matokeo hayo hayakutarajiwa, ni ya kustaajabisha na ni ya kushangaza katika pande kadhaa. Mosi, wapinzani wamepata asilimia 60 ya viti bungeni na wabunge 30 wa kambi hiyo ya upinzani wameingia bungeni, akiwemo Ahmad Asadun, spika wa zamani wa bunge la Kuwait. Pili, waislamu wa, wa madhehebu ya kishia wamefanikiwa kupata viti kumi, ushindi ambao haujawahi kushuhudiwa katika historia ya Kuwait. Katika chaguzi za mabunge ya 15 na 16 ya Kuwait, mashia walipata viti sita tu vya bunge. Tatu, wabunge wagombea wa wawili waliokuwa wamefungwa kwa ajili ya kutumikia kifungo cha miaka miwili jela wameshinda katika uchaguzi na hivyo wametoka jela na kuingia bungeni. Wanawake ambao katika bunge lililopita hawakupata hata kiti kimoja mara hii wamepata viti viwili. tano. Ni wabunge wawili tu wa mrengo wa kisalafi ndio waliofanikiwa kuingia bungeni katika uchaguzi huo mpya. Na sita. Ni wabunge ishirini na tatu tu wa bunge lililopita ndio walioweza kutetea viti vyao, na wabunge ishirini na saba waliobakia wote ni wapya. Pamoja na hayo lakini kuna mambo yanayofanana baina ya bunge hili jipya na bunge lililopita. Bunge lililopita lilikuwa na mabadiliko ya asilimia 60, kuliko la kabla yake, yaani bunge la kumi na tano. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani ya upendo wa wasikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Uislamu chago langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wa msikilizaji, ingawa tunaendelea kushuhudia ongezeko kubwa la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi, lakini katika upande wa pili, wimbi la kuutaka Uislamu nalo ni kubwa na haliwezi kuzuiwa. Kwa mfano, gazeti la Limon la Ufaransa katika moja ya makala zake liliandika kuwa pamoja na kuwepo juhudi nyingi za makundi ya Mayahudi wenye misimamo mikali na vyama vya mrengo wa kulia nchini Ufaransa kujaribu kuwawekea vizingiti Waislamu nchini humo, lakini takwimu zinaonyesha kuwa Wafaransa asili wa nchi hiyo wanavutiwa mno na Uislamu. Aidha, gazeti hilo liliongeza kuwa Qurani tukufu ndicho kitabu maarufu zaidi na kinachouzwa kwa wingi nchini Ufaransa. Gazeti hilo limeongeza kuwa mwandishi habari mfaransa alienda katika maduka ya kuuza vitabu akitaka kununua Qurani Tukufu, lakini alishangaa kusikia nakala zote za Qurani zilikuwa zimeshauzwa. Daktari Cedric Rero alikuwa kasisi wa kanisa la Orthodox nchini Ufaransa. Aidha, ni mjuzi wa masuala ya muziki, mbali na kuwa mwandishi riwaya na mwanaharakati katika uga wa mashairi na fasihi. Ameandika vitabu kadhaa katika uga huo wa fasihi. Karibu miaka saba iliyopita Cedric aliikubali dini ya Kiislamu na kusilimu katika hatua iliyowashangaza wengi. Baada ya kusilimu, alichagua jina la Ahmad Ali. Katika kipindi cha leo cha Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia mfaransa huyo aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Cedric alikuwa akifanya kazi katika kituo kimoja cha utafiti kuhusu Ukristo. Akiwa hapo alifanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali na hatimaye akasilimu. Kuhusu swala hili anafafanua hivi: Kutokana na kuwa mimi nilikuwa nikifanya kazi katika kituo cha utafiti wa Ukristo, nilipaswa kusoma vitabu vitakatifu vya dini nyinginezo. Wakati nilipoisoma tarjama ya Qurani nilihisi kuwa yamkini tarjama hiyo haikutoa haki kwa matini ya Kiarabu na hivyo nikaamua kujifunza Kiarabu ili niweze kuisoma Qurani kwa lugha yake asili na hivyo niimarishe ujuzi wangu. Hii ilikuwa fursa yangu ya kuanza kuujua Uislamu, na baada ya kupata yakini kuwa dini hii ndiyo ya haki niliamua kusilimu taban. Nchini Ufaransa, kwa muda wa karne mbili zilizopita Kumekuwepo na taswira potofu kuhusu Uislamu kuwa ni dini ya kivita, lakini katika miongo ya hivi karibuni tumeshuhudia ongezeko la wasiokuwa Waislamu wakitaka kuujua Uislamu. Katika upande mwingine, vyombo vya habari vya kimagharibi vinaendelea kutoa taswira potofu kuhusu Uislamu na kuinasibisha dini hii tukufu na ugaidi. Swala hilo limepelekea Wafaransa wengi kuanza kushuku vyombo vya habari vya nchi yao na hivyo kulazimika kutafuta ukweli kuhusu Uislamu. Kwa hivyo mimi, baada ya kutambua ukweli kuhusu Uislamu, nilifikia natija kuwa dini hii ndiyo njia ya haki maishani. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta za kipekee za Qurani tukufu ni maajabu yake, kiasi kwamba baadhi ya mushirikina katika zama za awali kudhihiri Uislamu hawakuthubutu kuisikiliza Qurani ikisomwa. Hii ni kwa sababu waliogopa kuwa yamkini washawishike na miujiza ya Qurani. Lakini pamoja na hali hiyo Waliosikia maneno ya Qur'ani tukufu waliathirika sana. Ibn Hisham, mwanahistoria maarufu Muislamu aliyezaliwa karne ya pili Hijria, anaandika hivi: nguvu za taathira ya Qur'ani zilikuwa kubwa kiasi kwamba makafiri wengi wa Kikuraishi walikuwa wakikusanyika kwa siri pembeni mwa Alqaba wakati wa usiku wa manane, ili ilipowadia alfajiri, waweze kusikia sauti yenye mvuto ya qiraa ya Qur'an tukufu. Hali hii iliendelea kwa muda mrefu, anasema Ibn Hisham. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa aya za Kurani tukufu baada ya kupita zaidi ya miaka elfu moja mia nne zingali zinaendelea kuvutia nyoyo za wanadamu wengi. Bwana Beller, mtaalamu maarufu wa masuala ya mashariki kutoka Ujerumani, anasema hivi: maneno ya Qurani ndiyo maneno fasaha zaidi katika lugha ya Kiarabu. Usulubu na balagha yake inavutia sana fikra za watu. Kwa hakika Qur'ani ina mawaidha ambayo hivi karibuni yatawabainikia ya wote. Kila ambaye atafuata vizuri kitabu hiki atakuwa na maisha bora na yenye utulivu. Msomi mfaransa aliyesilimu Daktari Cedric naye pia baada ya kusoma na kusikia aya za Qur'ani aliweza kuvutiwa sana na hapo kuweza kuufahamu Uislamu kikamilifu. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: pamoja na kuwa nilikuwa mtawa na hivyo nilikuwa nikisoma vitabu vitakatifu vya kidini, lakini hata mara moja nilikuwa sijawahi kupata hisia ya mvuto wa kina wa kimapinduzi. Lakini wakati nilipotizama matini ya Kiarabu ya Qurani na kuisoma, nilihisi mwamko wa kimapinduzi katika moyo wangu. Mwamko huu ulinipelekea nifanye utafiti zaidi kuhusu Uislamu, na hiyo ikawa cheche ya kwanza iliyonipelekea hatimaye nisilimu. Nilikuwa na rafiki yangu Mwislamu kutoka Jordan ambaye alinihimiza sana kusoma vitabu vya kitaalamu kuhusu Uislamu. Kadiri nilivyosoma umaanawi wangu ulizidi kuimarika. Niliendeleza utafiti wangu wa kina, na hivi sasa mimi nimepata utulivu wa kiroho na kimaanawi ambao siwezi kufafanua kwa maneno Luther. Oh, a... wapenzi wasikilizaji, Imam Ali alaihi salam ni mwanadamu ambaye anapongezwa na kutambuliwa kwa taadhima na wanafikira wote wasio na taasubi wawe waislamu au wasio waislamu. Shibli Shumail ni mwanafikra mwarabu mkristo ambaye anasema hivi kuhusu shahsia ya Imam Ali alaihi salam: Imam Ali bin Abi Talib ni mkubwa wa wakubwa ni shakhsia wa aina yake ambaye hajawahi kuonekana mashariki au magharibi, siku za nyuma au leo. Msomi mfaransa Cedric Riro, ambaye sasa anaitwa Ahmad Ali baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na kisha kusilimu, hatimaye alivutiwa na madhehebu ya Kishia anasema mvuto huu ulitokana na shahsia adhimu ya hadrat Imam Ali alaihi salam. Anafafanua kuhusu hili kwa kusema Madhehebu ya kishia yana nukta mbili ambazo ya zinayafanya yawe katika nafasi ya juu. Nukta ya kwanza ni shakhsia Imamali alaihi salam, ambaye kwa hakika ni kielelezo cha nuru ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Nukta ya pili katika ushia ni hadithi zenye itibari na isnadi sahihi kabisa na zilizojaa maana. Kwa hakika hadithi hizi zimeufanya ushia uwe na thamani kubwa Nukta hizi ndizo zilizonipelekea kuelekea katika ushia. Ninaamini kuwa madhehebu ya kishia yameweza kueneza sayansi ya kiislamu katika maeneo yote ya dunia na kuwalia wasomi na wanazuoni wakubwa wa kiislamu. Hakuna shaka kuwa maulamaa wa kishia wameandika vitabu vyenye uzito mkubwa sana. Mfaransa huyo aliyesilimu alizaliwa na kulelewa katika familia yenye itikadi za Kikristo, na hivyo awali, aliposilimu alificha imani yake. Anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema awali, niliposilimu sikutangaza wazi imani yangu, kwani nilihofia kukumbana na upinzani mkali sana lakini. Baadaye, katika mijumuiko ya kifamilia, marafiki, au katika dhifa, kila wakati nilipopewa vyakula ambavyo ni haramu katika Uislamu nilikataa kuvila. Wakati huo, baba na marafiki zangu walikuwa wakiniambia kwa mzaha, kwani wewe ni Muislamu ndio ukatae kula chakula hiki? Nami nilikuwa nikiwajibu kwa yakini kamili kuwa ndio, mimi ni mwislamu. Sikuwalazimisha kufuata dini yangu, na hatua kwa hatua walikubali ukweli kuwa mimi ni mwislamu, ingawa hili lilikuwa gumu sana kwao. Wapenzi msikilizaji, hivi sasa Mfaransa huyu aliyesilimu anajishughulisha katika kueneza Uislamu kwa njia mbalimbali, kama vile kupitia sanaa ya muziki. Anasema sasa anatunga nyimbo kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na nyimbo zenyewe zina maana ya kina na zinaashiria namna Qur'ani ilivyoleta taathira katika maisha yake. Shukran sana Mubaraka Henia kwa kipindi hicho. Nasoma hapa maoni ya msikilizaji wetu uh, Ali Hamisa Hasani kutoka Zanzibar. Yeye ameandika shukrani kwa habari zenu za uhakika mnazoturushia. Shukran sana nawe. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni, anatuambia habari za mchana, ni Jarigaba Johnson Wachipinga Manikaland. Sisi za huku za usiku, sijui wako Zimbabwe. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Abdullah Saidi Shumbi kutoka Tanzania, ameandika Natoka Tanzania, Singida, Nduguti. Naendelea kuwaombea ndugu zangu wa Iran, Mungu awatie nguvu, mbaki na msimamo wenu wa kuilinda nchi yenu, inshaallah. Shukran sana. Na hapa maoni na malizia kwa kutoka kwa msikilizaji wetu huyu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: na wakumbusha ndugu zetu wa kike Iran, mjielewe nafsi zenu staha yenu ni mila na utamaduni wa ubinadamu. Akaandika, ukike unachezewa na wahuni kwa kuwadanganya, hati hijabu ni kuwakandamiza. Akasema, mkijielewa ubora wenu katika maumbile ya wanadamu, nafikiri mtajifaharisha na jamii inayo waheshimuni. Vilevile akaandika, leo ni siku ya kumkumbuka Mahatma Gandhi Jamii ya Wahindi ni kujielewa, kuheshimiana baina ya wanadamu ni maadili, ustaarabu wa Wahindi. Anasema akaandika, dhuluma maonevu baina ya wanadamu ni kujipandikizia tabia ya kinyama na kusaliti ustaarabu wa Wahindi. Shukran sana Sharal Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nakaribisha kipindi kinachofuatia, Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nami katika sehemu ya nane na ya mwisho ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Katika makala yetu iliyopita, tulizungumzia mbinu nyingine iliyotumiwa na mfumo wa uchumi wa Kiislamu katika kupiga vita umasikini. Tulisema kuwa dini ya Kiislamu imewahimiza wafuasi wake kutoa walichonacho kama ibada ya mustahabu na kuimarisha moyo wa ushirikiano na kusaidiana. Hii leo wataalamu wa masuala ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni wanaamini kuwa mikakati ya kupambana na umasikini na athari zake mbaya haiwezi kufaulu bila ya kuwepo mapambano ya kimsingi ya janga hilo. Katika uwanja huo, moja ya maswala muhimu yanayozingatiwa katika juhudi za kueneza uadilifu, kuondoa ubaguzi na ufukara ni kuimarisha mtangamano na ushirikiano wa kijamii na mahusiano ya kibinadamu vilevile vile aya nyingi za Kurani tukufu na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume na maimamu wa toharifu katika kizazi chake zimehimiza mno juu ya maswala ya kusaidiana na kushirikiana kwa shabaha ya kuimarisha uchumi na kuondoa umasikini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba vitu kama vile kutoa sadaka, msaada, karadha au mkopo usiokuwa na riba, wakfu na kadhalika huleta mlingano wa kifedha katika jamii. Maswala hayo yote kutambuliwa kuwa ni vielelezo vya kusaidiana na ushirikiano wa kijamii ambao huwa na taathira kubwa katika kupeleka mbele gurudumu la ustawi wa kiuchumi. Karibuni kwa nami hadi mwisho wa kipindi. Aidha, tuliashiria kuwa nukta muhimu ya kuzingatiwa katika mali inayotolewa kwa njia ya mustahabu ni kwamba inapaswa kutolewa kwa nia safi na ikhilasi kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mola Muumba. Katika makala hiyo pia tulisema kwamba miongoni mwa masuala mengine yanayohimizwa na Uislamu ambayo husaidia katika kupunguza umasikini ni mali zinazotolewa kutimiza nadhiri anayotoa mtu kwa jambo fulani au mali anayotoa kwa ajili ya kafara ya jambo mahususi. Mali za nadhiri na kafara zimekuwa na mchango mkubwa katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu. Hii leo mustahabu na wajibu kama hizo za Kiislamu zimekuwa zikitumika katika ujenzi wa maelfu ya skuli, vyuo vikuu, maktaba, hospitali, mabarabara na kadhalika katika nchi mbalimbali mbali za Kiislamu. Maswala hayo yamesisitizwa mno na dini ya Kiislamu kama mojawapo ya njia za kueneza moyo wa udugu na kusaidia. Makala yetu ya leo itaendelea kutazama mbinu zilizotumiwa na Waislamu kupambana na umasikini. Kama tulivyosema katika makala ya wiki iliyopita, Uislamu pia umehimiza juu ya udharura wa huduma za jamii kama mojawapo ya njia za kukabiliana na umasikini. Sisi sote tunajua vyema kwamba kuna matukio mengi yanayotokea katika jamii mbalimbali mbali duniani na kusababisha hasara na maafa makubwa. Kwa mfano, majanga kama yale ya ya mafuriko, mitetemeko ya ardhi na kadhalika huvuruga kabisa maisha ya wananchi. Swala hilo huleta udharura wa kuwepo misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathirika. Aidha, kwa kawaida katika jamii mbalimbali huonekana watu wazee wasiokuwa na walinzi au wasimamizi na na watu na watu wasiokuwa na kazi. Watu kama hawa huhitajia ulinzi na usimamizi wa taasisi za serikali ambazo zinaweza kutumia mali na fedha zinazotolewa na Waislam katika ibada za mustahabu kutoa huduma kwa waathirika hao. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba majukumu ya serikali katika kutoa huduma za kijamii hayahusiani na wananchi Waislam peke yao bali serikali inapaswa kuwahudumia pia wasiokuwa waislamu wanaoishi chini ya mamlaka yake. Kwa mfano, siku moja Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alimwona mzee mmoja kipofu aliyekuwa akiombaomba mitaani. Imamu aliwauliza watu waliokuwa karibu yake kuhusu maisha ya mzee huyo na historia yake. Aliambiwa y ya, Amirul Muminin, huyu mzee ni Mkristo na amekuwa akifanya kazi hadi miaka ya karibuni lakini tangu alipopofuka hakuwa tena na uwezo wa kufanya kazi na kudhamini mahitaji yake ya kila siku ya maisha. Kwa msingi huo amelazimika kuwa ombaomba kwa ajili ya kudhamini mahitaji yake. Baada ya kusikiliza kisa hicho, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alisikitika mno na akasema, mlimtumikisha na kumfanyisha kazi mzee huyu wakati wote alipokuwa na nguvu za kufanya kazi, na sasa mnakataa kumpa mali ya kujikimu kutoka katika hazina ya dola baada ya kupoteza uwezo na nguvu. Kisha Imamu aliamuru mzee huyo Mkristo apewe kiwango cha fedha kutoka hazina ya dola la Kiislamu kila mwezi. Kwa utaratibu huo tunaona jinsi serikali ya Kiislamu inavyowajibika kutayarisha mazingira ya maisha bora na ya heshima kwa wananchi wote wanaoishi chini ya mamlaka yake. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kiuchumi pia wanaamini kwamba iwapo mfumo wa uchumi wa Kiislamu utatekelezwa ipasavyo basi mahitaji ya watoto wasiokuwa na wasimamizi, watoto yatima, wagonjwa, wasiojiweza, masikini na wenye haja yatakidhiwa kwa njia ya bora zaidi kuliko mashirika ya bima na mifumo ya huduma za jamii ya hivi sasa. Hapa tunapaswa kuashiria kwamba swala la kukidhi mahitaji ya dharura ya matabaka ya watu masikini katika jamii si wadhifa wa, wa serikali peke yake, bali ni jukumu linalowahusu waislamu wote kwa ujumla. Imenukuliwa kwamba mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah uye juu yake na kizazi chake, amesema: si Muislamu mtu anayelala akiwa ameshiba huku jirani yake akiwa na njaa. Katika sehemu hii, tunaonelea bora kupitia kwa haraka haraka yale yote tuliyozungumzia katika makala zilizopita. Kama tunavyojua, Uislamu unaotambua umasikini kuwa ni kizuizi cha kufikia ukamilifu wa kifikra na kiakili na kimaadili katika upande mmoja mfumo wa kiuchumi wa kiislamu unasisitiza juu ya udharura wa kuzidishwa uwezo wa uzalishaji katika jamii kwa shabaha ya kujitosheleza katika medani ya uchumi, na katika upande mwingine unatilia mkazo muhimu umuhimu wa ugavi sahihi wa mapato na kuboresha hali ya maisha ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi mfumo huo wa kiuchumi aidha, umeainisha na kuweka wazi malengo ya serikali katika sekta hiyo, ambayo ni pamoja na kusimamisha uadilifu wa kijamii na kiuchumi, kukata utegemezi wa kiuchumi kwa madola ya kigeni, kuimarisha thamani na masuala ya kiroho na kimaanawi, kuondoa masikini na kuboresha hali ya wananchi kimaisha. Mali katika mfumo wa wa wa uchumi wa kiislamu ni chombo na wenzo tu wa kuboresha maisha ya wananchi kwani iwapo utajiri utagawanywa kwa njia sahihi na za kiadilifu katika jamii, basi maisha ya jamii na ya watu binafsi pia huboreka, jambo ambalo hupelekea kuwepo mahusiano sahihi na bora. Sababu ya umasikini na ufukara katika mtazamo wa uchumi wa Kiislamu si uhaba wa mali asili na vyanzo vya utajiri, kwani kwa mujibu wa mtazamo wa dini hiyo Mwenyezi Mungu ameumba mali asili na vyanzo vinavyotosha kukidhi mahitaji ya mwanadamu bali dhulma, uonevu na tabia ya baadhi ya watu kupenda kuhodhi kila kitu ndivyo vinavyowazuia wanadamu walio wengi kustafidi na kutumia mali asili na utajiri wa neema za Mola Mumba. Nukta nyingine inayopaswa kuzingatiwa hapa ni kwamba wanadamu hutofautiana katika kustafidi na kutumia mali asili na neema za dunia kutokana na hitirafu zao katika uwezo wa kifikra na kimwili. Sababu nyingine za umasikini na ufukara kwa baadhi ya watu ni zile zinazotokana na migogoro ya kiuchumi au maafa ya ya kimaumbile kama vile mafuriko na mitetemeko ya ardhi. Aidha, hatuwezi kupuuza masuala kama vile uzembe wa baadhi ya watawala, ukosefu wa ajira na kiwango cha chini cha elimu katika kuzidisha ufukara na umasikini katika jamii mbalimbali mbali. Kwa kuzingatia hayo yote Uislamu umeweka sera na njia mbalimbali mbali za kuweza kukabiliana na maswala hayo, ambazo baadhi ya sera hizo zinalenga kuzuia umasikini na nyingine zinahusiana na namna ya kutibu na kuondoa balaa hilo. Mfumo wa kiuchumi wa Uislamu aidha umetilia mkazo sana juu ya udharura wa kuwepo tadibiri na uendeshaji sahihi wa vyanzo vya utajiri na maliasili. Aya ya tano ya Suratu Nisa inaashiria jambo hilo kwa kusema kwamba watu wasiokuwa na utaalamu wala maarifa hawapaswi kusimamia uendeshaji wa masuala ya kifedha na kiuchumi katika jamii, kwani jambo hilo hupelekea kutokomezwa mali asili na kuzidisha umasikini. Aidha, Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, anasema, ukosefu wa tadibiri na uendeshaji mzuri ndio ufunguo wa umasikini na ufukara. Uislamu pia umeweka mfumo madhubuti wa kodi na kukusanya mapato ambayo yanaweza kutumiwa kuondoa umasikini katika jamii. Mfumo huo wa kodi na ushuru umegawanywa katika sehemu mbili. kwanza ni kodi za awali kama vile Zaka na Khumsi, na pili ni kodi na ushuru unaowekwa na serikali ya Kiislamu kwa kuzingatia hali na mazingira ya jamii husika. Kodi na ushuru kama huo hutumiwa kuondoa umasikini na ufukara kwa sharti kwamba ukusanywa kwa uadilifu na kugawanywa pia kwa uadilifu. Kwa utaratibu huo tumeona jinsi mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ulivyoweka mipango na sera maalumu za kukabiliana na umasikini kwa kuzingatia uadilifu. Vilevile hapana shaka kwamba iwapo uadilifu utazingatiwa kama ulivyoainishwa na dini ya Kiislamu, dhulma, ukosefu wa usawa na ubaguzi wa aina mbalimbali unaoshuhudiwa leo duniani utatoweka. Mwishoni mwa makala hii, hatuna budi kunukua hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Imam Jafar Swadik alaihi ssalam, ambaye amesema iwapo uadilifu utatekelezwa miongoni mwa watu, basi mahitaji yao yote yatakidhiwa. Na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hichi ambayo ni sehemu yetu ya mwisho. Tuna taraji kuwa amenufaika kuanzia mwanzo hadi tamati ya makala hizi nane. Nawatakia kila la heri maishani na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe tano mfungo sita, Rabiu la Awal 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe pili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama leo miaka mia nane thelathini na tano iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Sulahu Dini Ayubi, kamanda mwanamapambano wa Kiislamu. Awamu ya kwanza ya vita vya msalaba baina ya wa Wakristo na Waislamu vilianza mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita ambapo miaka minne baadaye majeshi ya msalaba mwekundu yalishambulia mji wa Baitul Muqaddas na kukalia kwa mabavu. Wanajeshi wa msalaba walifanya uporaji na kuwaua kikatili maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wasio na hatia wa ardhi hiyo. Hata hivyo mwaka elfu moja mia moja themanini na saba baada ya Salahuddin Ayubi kudhibiti Syria, Lebanon na Misri, aliuzingira mji wa Baitul Muqaddas. Awali aliwatumia ujumbe wa wavamizi akiwaeleza heshima maalumu walionayo kwa mji huo na kutotaka kufanya umwagaji damu katika eneo hilo na kuwataka wavamizi hao waondoke katika mji huo na hata akawadhaminia usalama mali zao. Hata hivyo, watu wa msalaba walikataa na hivyo kupelekea kuibuka vita na mji huo kukombolewa na Waislamu katika siku kama ya leo wakiongozwa na kamanda Salahudin Ayubi miaka 153 iliyopita. Katika siku kama ya leo alizaliwa Mahatma Gandhi, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru nchini India, katika moja ya vijiji vya jimbo la Gujarat. Mwaka elfu moja mia nane tisini na moja miladia Gandhi alirejea kutoka nchini Uingereza na kuishi mjini Mumbai. Mwaka elfu moja mia nane tisini na tatu miladia Mahatma Gandhi alielekea mjini Kwazulu Natal nchini Afrika Kusini. Akiwa nchini humo alishuhudia ubaguzi wa rangi wa jamii ya wa wachache ndani ya taifa hilo. Mwaka elfu moja mia tisa kumi na saba miladia na baada ya kurejea nchini kwake alipata umashuhuri mkubwa, na miaka michache baada ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia, yaani akiwa na umri wa miaka thelathini na tatu, aliongoza mapambano kwa ajili ya kuwaokoa watu wake sanjari na kupigania uhuru wa India kutoka mikononi mwa Uingereza, ambapo hatimaye na baada ya kuvumilia matatizo mengi akiwa na shakhsia tofauti kama vile Jawaharlal Nehru akafanikiwa kulipatia uhuru taifa hilo hapo mwaka 1947. Tarehe pili Oktoba, miaka 118 iliyopita alizaliwa Graham Greene, mwandishi wa Uingereza. Mwandishi huyo aliakisi matendo mema na mabaya katika athari zake na aliandika kwenye kitabu chake kinachoitwa Nguvu na Utukufu kwamba subira uvumilivu na mateso ni njia ya okovu. Graham Greene ameacha vitabu vingi, na baadhi ni kile alichomkipa jina la Mtu Watatu, Utawala Unaotisha na Muuaji wa Kukodishwa. Mwandishi huyo Mwingereza alifariki dunia mwaka 1991 na miaka 176 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe tano Rabiul Awal 1268 hijiria, kilifunguliwa chuo kikuu cha kwanza cha Kiirani kwa mtindo wa kisasa. Chuo hicho kilichojulikana kwa jina la Darulfunun kilianza kutoa mafunzo katika zama za ufalme wa Nasiruddini Shah Kajar. Lengo la kuanzisha chuo hicho lilikuwa kustawisha sayansi na elimu ya kisasa hapa nchini. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amezungumzia njama za karibuni za maadui za kutaka kutoa pigo kwa nchi hii, na akasema njama za maadui za kutaka Irani itengwe zimegonga mwamba. Mkutano wa tano wa kimataifa wa mshikamano na watoto na vijana wa Kipalestina umefanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huu unafanyika katika kukumbuka mauaji ya Muhammad Addora, kijana wa Kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka kumi na mbili aliyepigwa risasi na mwanajeshi wa Israel mwaka elfu mbili mbele ya macho ya baba yake umma, na kamera za mashirika ya habari, na akawa shahidi alipokuwa amejificha nyuma ya baba yake ili kujikinga na risasi za askari wa Kizayuni. Ubalozi wa Ufaransa nchini Bukina Faso umeshambuliwa baada ya Paris kushutumiwa kwamba imempa hifadhi kamanda wa jeshi la Bukina Faso Luteni Kanali Paolo Henry Damiba aliyeng'olewa madarakani na chama cha mrengo wa kushoto cha Ujerumani kimekosoa vikali hatua ya serikali mpya ya muungano ya nchi hiyo ya kutoa leseni ya kuuza silaha kwa serikali ya Saudi Arabia. Jenin Wisla, mkuu wa chama cha kushoto cha Ujerumani, ametangaza kwamba idhini ya serikali mpya ya muungano ya Ujerumani ya kuiuzia silaha Saudi Arabia ni kitendo kichafu, kitendo cha kutowajibika na ni kashfa. Wapendwa w wasikilizaji, muhtasari huu unakomea hapa na unatuhitimishia matangazo yetu ya usiku wa leo Jumapili ni Oktoba 2, 2022 sawa na tarehe tano Rabiulawal 1444 Hijiria. Kwaherini.