Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, natumai tumaye umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Oktoba pili mwafaka na tarehe tano Rabiul Awal au kipindi Rabiul Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati Asubuhi yalio mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha kuarifisha wanazuoni wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu, bila kusahau Afrika wiki hii na makala fupi ya kila siku yalio katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 903506 tano nne nane saba. Navuta pumzi na baada ya muda usokwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate vichwa vya baadhi ya habari tulizo nazo asubuhi ya leo. Sayyid Nasrullah asema Iran ni nchi thabiti na haitotikiswa na matukio ya sasa. WHO yatahadharisha kwamba kipindupindu kinaongezeka kote duniani. Na Russia yasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amevuka mipaka ya mamlaka yake, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran hivi sasa ina nguvu na uthabiti kuliko wakati wote ule, na kwamba taifa hili litavuka salama mtihani wa sasa kutokana na hekima ya viongozi wake. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, alisema hayo jana Jumamosi ambapo wameashiria ghasia na machafuko ya hivi karibuni kote Iran, yaliyosababishwa na kifo cha mwanamke wa kiirani Mahsa Amini aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na miwili. Sayid Nasrullah amebainisha kuwa licha ya makelele na propaganda za Wamagharibi, lakini Iran imeahidi kufanya uchunguzi wa kifo cha mwanamke huyo. Amesema wa Magharibi wakiongozwa na Marekani wameendelea kuwachochea wananchi wa Iran kufanya ghasia na maandamano yenye uharibifu ili kufuatilia malengo yake au malengo yao ya kishetani na kupanda mbegu za chuki miongoni mwa Irani. Watu 21 waliuawa huku wengine zaidi ya 20 wakijeruhiwa katika vitendo vya kigaidi vilivyofanyika juzi ya Ijumaa katika kivuli cha maandamano hayo katika mji wa Zahedan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchistan kusini mwa Iran. Katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon ameashiria unduma kuwili wa, wa magharibi na kueleza kuwa zaidi ya raia 50 waliuawa wa juzi ya Ijumaa katika shambulio la kigaidi lililolenga kituo cha kielimu cha Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan, lakini hakuna magharibi aliyepaza sauti kulani unyama huo. Nasrullah amesema maafisa wa serikali ya Marekani wanafahamu kuwa Iran ni nchi yenye nguvu na uwezo mkubwa na haiwezi kushindwa kwa kutwika vita, na kwa msingi huo wameamua kuchochea machafuko hapa nchini. Ameongeza kuwa magharibi wanajaribu kukuza fujo zinazoshuhudiwa hapa nchini katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu imepitia vipindi vizito zaidi huko nyuma. Huku haya yakiarifiwa, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva amesisitiza kuwa mauaji ya kizazi katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu imekuwa sera ya kudumu na ya makusudi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Ali Bahreini, balozi mpya na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, amesema katika kikao cha baraza la haki za binadamu kuhusiana na ukiukwaji wa haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwamba Wapalestina bado wanakabiliana na ukiukwaji mkubwa zaidi wa muda mrefu wa haki za binadamu na wako chini ya udhibiti wa mfumo wa kibaguzi wa apartheid ya kijeshi. Bahrain ameongeza kuwa utumiaji nguvu za kijeshi kwa ajili ya kuwa Wapalestina, unyanyasaji, mauaji ya kizazi, upanuzi wa vitongoji haramu vya walowezi, na adhabu za umati vimekuwa mbinu ya kudumu na sera ya ukandamizaji wa makusudi utawala wa kizayuni tangu mwanzo mwa kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Palestina. Bahrain amesema baadhi ya nchi zimekuwa na mienendo ya kinafik na zinajigamba kuwa vinara wa kutetea haki za binadamu ilhali zinaendelea kunyamazia kimya kimya uhalifu unaofanyika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi umoja Geneva, ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva ameongeza kuwa nchi hizo kwa hakika ni washirika katika kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu na zinapaswa kuwajibishwa sambamba na wahusika wa ubaguzi warangi, wa rangi wa apartheid unaofanywa na utawala huo huko Palestina. Tugeukia sasa masuala ya afya. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba baada ya miaka ya kupungua, visa vya kipindupindu vinaongezeka ulimwenguni. Shirika la afya duniani limesema ongezeko la wagonjwa wa kipindupindu ulimwenguni linatia wasiwasi wasi mkubwa. Philippe Badoza mkuu wa kitengo cha magonjwa ya kipindupindu na kuhara cha WHO ameuambia mkutano wa waandishi wa habari katika ofisi za Umoja wa Mataifa huko Jiniva kwamba kumeshuhudiwa kasi ya ongezeko la ugonjwa wa kipindupindu na kwa kipimo kikubwa zaidi. Kesi za maambukizi ya kipindu ki, ya kipindupindu zimeripotiwa katika nchi zisizopungua 26 katika miezi tisa ya mwaka huu pekee. Badoza amesema na hapa nanukuu, kuna wasiwasi mkubwa zaidi wa maambukizi ya kipindupindu huko kusini mwa Afrika bara Hindi, Afghanistan, Bangladesh, Pakistan, Nepal na nchi jirani, na hali hii inaweza kuenea katika nchi nyingine zilizoathirika kama vile Lebanon. Kiwango cha vifo vilivyosababishwa na kipindupindu barani Afrika pia kimefikia asilimia tatu, takwimu ambazo ni kubwa sana zikilinganishwa na miaka ya nyuma. Mkuu wa kitengo cha magonjwa ya kipindupindu na kuhara cha WHO anasema athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa kama mafuriko, tofani, ukame na kadhalika, zimesababisha ukosefu wa maji safi na salama na kutayarisha mazingira ya kuibuka maradhi ya kipindupindu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia ametangaza kuwa kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba matokeo ya kura ya maoni ya maeneo mapya hayatakuwa halali na ya kisheria imevuka mipaka ya mamlaka yake. Maria Zakharova ameashiria kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuhusu swala la kujiunga maeneo mapya na Russia na akasema, mashambulizi ya moja kwa moja ya Guterres dhidi ya haki za kimsingi au haki ya kimsingi ya watu wa mikoa ya Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporisia huko Ukraine ya kujiamulia mambo yao ni mfano mwingine wa unafiki na misimamo ya kinduma kuwili. Zakharova ameongeza kuwa ni jambo lisilokubalika kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekuwa chombo cha propaganda na mashinikizo dhidi ya nchi wanachama wakati anapaswa kuwa mwakilishi wa wanachama wote kwa kuzingatia mkataba wa Umoja wa Mataifa. Matamshi ya msemaji wa wizara Russia ya mambo ya nje wa Rasia yanafuatia kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliyesema Alhamisi iliyopita katika taarifa yake kuhusu kura ya maoni iliyofanyika katika mikoa ya Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporizia kwamba uamuzi wowote wa wa kujiunga maeneo hayo na Rasia hautakuwa na tija na unapaswa kulaaniwa. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Sanada limetangaza kuwa kumeshuhudiwa ongezeko la kukamatwa wakosoaji na hukumu za kikatili na kidhalimu nchini Saudi Arabia katika kipindi cha hivi karibuni. Saudi Arabia, hususan baada ya kuteuliwa Muhammad bin Salman kuwa mrithi wa kiti cha ufalme, imechukua hatua kali dhidi ya waandishi wa habari na wanaharakati wa masuala ya kiraia na imewatia mbaroni makumi ya maulama wanawafalme waandishi washairi na wanaharakati wa kidini kwa kisingizio cha kutishia usalama wa nchi hiyo na kwa hukumu baadhi yao vifungo na kunyongwa. Kwa mujibu wa tovuti ya Saudilix, shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad limetangaza Saudiia kwa utawala wa Saudia unaendelea kuwashikilia wanaharakati sambamba na kutumia mwaka wa tano wa wimbi la kamatakamata -kamata ya kidhalim iliyoanza Septemba mwaka 2017 ambayo ililenga kundi la walinganiaji wa Kiislamu na wanaharakati. Shirika la haki za binadamu la Sanad limeongeza kuwa Malik Adharwish, ambaye alioachiwa huru chini ya mwezi mmoja uliopita kutoka jela za Saudia, amekamatwa tena na vyombo vyosalama, vya usalama vya nchi hiyo. Limeongeza kuwa mwanaharakati Sami Al Amiri, mkazi wa Makka, pia amekamatwa kwa sababu tu ya kuandika shairi ambalo limezungumzia swala la Palestina na baadhi ya matukio ya kisiasa shirika la kutetea haki za binadamu la Sanada limetoa mwito wa kuheshimiwa uhuru sheria na kuachiwa uhuru wafungwa wa, wa kisiasa wanaoshikiliwa katika korokoro za Saudia bila ya hatia yoyote. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mashambulizi ya IRGC dhidi ya ngome za magaidi huko Kurdistan ya Iraq. Jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC limetekeleza duru mpya ya mashambulizi dhidi ya ngome na maficho ya magaidi kufuatia kuongezeka hujuma na harakati dhidi ya Iran za magaidi waliopo katika eneo la Kurdistan huko Iraq. Eneo la Kurdistan ya Iraq kijiografia liko jirani na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Eneo hilo limegeuzwa na kuwa mahala pa harakati za makundi ya kigaidi na yale yanayotaka kujitenga na Iran. Kwa upande mwingine, katika miaka ya karibuni utawala wa kizayuni umezidisha harakati zake za, za kuwepo na kujipenyeza katika eneo la Kurdistan huko Iraq. Kwa maneno mengine ni kwamba maadui wawili wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yani makundi ya kigaidi na utawala wa kizayuni yamejizatiti katika eneo la Kurdistan huko Iraq, huku yakiendesha harakati dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hali hiyo imefanya Iran ifuatilie kwa karibu zaidi yanayojiri katika eneo hilo la Kurdistan. Licha ya jamhuri ya kiislamu kuitanabahisha mara kadhaa serikali ya eneo la Erbil na kuitaka ishughulikia changamoto za kiusalama zinazotishia amani ya Iran, lakini hadi sasa serikali hiyo ya eneo la Kurdistan haijatoa jibu lolote la kutuliza dagadaga daga na wasiwasi wa kiusalama iliyonao Iran. Sambamba na hayo, baadhi ya matukio yanayojiri ndani ya Iran pia yanageuzwa na kutumiwa kama fursa ya kuendeshea harakati na hujuma za makundi ya kigaidi yanayoipinga Iran yenye makao makao yao huko Kurdistan ya Iraq. Makundi ya kigaidi kama Komle na Pijak ambayo yamejimarisha pakubwa katika eneo la Kurdistan na vile vile yamejipenyeza ndani ya Iran yanahusika katika kuzusha fujo na machafuko hapa nchini. Kwa mujibu wa baadhi ya ripoti, katika machafuko yaliyotokea katika siku za karibuni hapa nchini Iran, magenge hayo ya kigaidi yenye makao yao Kurdistan ya Iraq yalihamasisha wafuasi wao ndani ya Iran, ambapo mbali na kuingiza silaha pia yalishiriki katika mpango wa kufanya mauaji na kuharibu mali za umma humu nchini mbali na kufanya hujuma zote hizo, makundi hayo ya kigaidi hutoa mafunzo pia kwa vikundi vya wafanya fujo ndani ya eneo la Kurdistan. Na baada ya kupatiwa mafunzo, wanachama wa vikundi hivyo huingia Iran na kuvuruga usalama wa taifa, hususan katika maeneo ya mpakani mwa Iran. Harakati za magaidi wenye makao yao huko Kurdistan, yakiwemo makundi ya Kumle na Pejak, hazija katika katika maeneo au hazija jikita katika maeneo ya mpakani tu mwa Iran ambayo wakazi wake ni Wakurdi, bali zimeelekezwa pia hata katika maeneo ya katikati na kaskazini mwa nchi. Wafuasi wa makundi hayo waliojipenyeza ndani ya Iran wamekitumia kivuli cha maandamano ya malalamiko nchini ili mbali na kuzusha fujo na machafuko, kuwachochea pia wananchi wasimame dhidi ya mfumo wa utawala. Kwa kuzingatia hali hiyo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limeanzisha duru mpya ya mashambulio dhidi ya magenge hayo ya kigaidi yaliyoko katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Hii ni Redio Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayid Abdullah Shubar, mmoja wa maulamaa mahiri wa kishia aliyeishi katika karne ya 13 hijiria. Tulisema kuwa Sayid Abdullah Shubar alizaliwa mwaka 1188 hijiria katika mji wa Najaf, Iraq. Baba yake, yani Sayid Muhammad Ridha, alikuwa miongoni mwa wasomi, maulama na wachamungu wa tajika mjini Najaf, ambapo watu walimpa lakabu ya Sahibu Adawat Almustajaba, kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 ya mfululizo huu kitangazia maisha ya msomi na alimu mwingine wa Kishia, yani Mulla Ahmad Naraqi, mashuhuri zaidi kwa jina la Fadhil Naraqi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Ahmad alizaliwa mwaka 1185 Hijria huko Narak, mmoja wa viunga vya mji wa kihistoria wa Kashan nchini Iran. Baba yake ambaye ni Mulla Mahdi Naraki alikuwa mashuhuri kwa lakabu ya Muhaqiq Naraki, na alikuwa mwanahisabati mahiri na mwana falsafa mweledi. Mulla Ahmad Naraqi alikuwa mahiri mno katika ka elimu za nujumu, fiqhi, usul, hadithi, ilmu rijal, fasihi na mashairi. Aidha alizingatia mno uhakiki na uvumbuzi wa wasomi wa Magharibi. Alianza kusoma kwa baba yake akiwa na umri mdogo na kunufaika mno na masomo ya mzazi wake huyo. Alipofikisha umri wa miaka 20, Ahmad Naraqi alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf ambapo lengo la kugura huko lilikuwa ni kutafuta elimu. Akiwa mjini Najaf alihudhuria darsa na masomo ya Alama Wahid Bahbahani. Baada ya kuwaga dunia Bahbahani, Ahmad Naraqi alifunga safari na kurejea katika eneo lilozaliwa baada ya miaka minne kupita tangu kuaga dunia mwalimu wake, Ahmad Naraki alimpoteza baba yake pia, aliyefariki dunia mwaka 1209 Hijria, na hivyo kukosa neema ya kuwa pamoja na baba. Kumpoteza baba yake ambaye alikuwa amemsogeza mwanawe hatua kwa hatua katika elimu ya khalaki lilikuwa pigo kubwa mno kwa Ahmad Naraki. Kwa mara nyingine tena, alifunga safari na kuelekea Najaf na kuhudhuria masomo ya waalimu wa tajika na mashuhuri katika zama hizo kama alama Bahrul Ulum na alama Kashiful Ghita ambao tumezungumzia kwa mapana na marefu historia na maisha yao katika vipindi vyetu vilivyotangulia. Katika kipindi hicho Ahmad Naraqi alifanikiwa kufikia daraja za juu kielimu na kuwa na nadharia katika elimu kama fikhi, usul, teolojia, akhlaqi, mashairi, irfani, falsafa, mantiki geometri, na kadhalika baada ya kukamilisha masomo yake Alirejea mahali alipozaliwa. Aliuchagua mji wa kihistoria wa Kashan kuwa makazi yake, na kwa kuwa alikuwa na nafasi muafaka ya kielimu na mafanikio mazuri baina ya wananchi, alifikia daraja ya umarja, na kama alivyokuwa baba yake, naye akachukua jukumu la uongozi wa kidini na kisiasa wa watu katika zama hizo. Daima Mulla Ahmad Naraki alikuwa akifikiria ustawi na maendeleo ya watu wastadhafu na wanyonge, na alijitokeza katika nyakati tofauti kwa ajili ya kuwatetea watu madhulumu. Ahmad Naraki alikuwa na mapenzi maalumu baina ya watu, licha ya kuwa watawala pia walikuwa wakimpa heshima maalum, lakini katu hakunyamazia kimya dhuluma ya vyombo vya utawala Imekuja katika vitabu vya historia kwamba watawala waliokuwa wakipelekwa Kashan baada ya kuteuliwa na mtawala wakati huo wa Iran, Fatih Ali Shaha Kajar, walikuwa wakiamiliana kidhuluma na kimabavu na watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana Ahmad Naraki alikuwa akijitokeza na kusimama kidete dhidi yao na hata mara kadhaa alimtimua na kumfukuza kutoka katika mji wa Kashan mtawala aliyekuwa ametumwa na mfalme Fathali Shah Kajar. Kusimama kidete huku kwa Ahmad Naraki mbele ya dhulma na kuwatimua watawala waliokuwa wameteuliwa na mfalme kwenda kutawala katika mji wa Kashan kulimkasirisha sana Fathali Shah Kajar. Kwa muktadha huo, alimu huyo aliitwa na mfalme katika mji mkuu Teheran, ambapo mfalme alimhutubu kwa lugha kali na yenye ghadhabu akimtuhumu kwamba anakwamisha masuala ya utawala na uongozi. Ahmad Naraki, ambaye alishuhudia kung'ang'ania mfalme msimamo wake wa kidhuluma, alikunja mikono ya nguo yake na kunyosha mikono mbinguni na kumwambia Mwenyezi Mungu: ewe Mwenyezi Mungu, mtawala huyu dhalimu umemweka atawale watu, na mimi nimefanya juhudi za kuondoa dhuluma hii, lakini dhalimu huyu amenikasirikia. Kwa hakika mula Ahmad Naraki alitaka kumwombea laana mfalme huyo. Mfalme ambaye alikuwa akifahamu vema nguvu ya imani na imani thabiti ya mwana zoni huyu mkubwa wa kishia aliingiwa na hofu na woga. Aliamka kutoka katika kiti chake cha ufalme na kuelekea upande wa Ahmad Naraki Akiwa na hali ya uoga na kuchanganyikiwa, aliishika mikono ya mula Ahmad Naraki na akamsihi na kumtafadhalisha asimwombe laana kwa Allah. Baada ya hapo kukafanyika mashauriano, na baada ya mula Ahmad Naraki kuafiki, akatumwa katika mji wa Kashan mtawala mwingine stahiki. Wapenzi wasikilizaji, kupitia tukio hilo la kihistoria, tunaweza kufahamu jinsi Mulla Ahmad Naraki alivyokuwa na ushawishi na nguvu miongoni mwa watu na kwamba Fath Ali Shaha Kajar, licha ya kiburi na jeuri yote aliyokuwa nayo, alikuwa akikiri wazi daraja ya kimaanawi ya Mulla Ahmad, na alikuwa akimwamini na ndiyo maana akamwomba na kumtafadhalisha kwamba asimwombelana mmoja ya uga ambao fadhili Naraki amefanya uhakiki na utafiti ni masuala yanayohusiana na mafunzo na malezi. Msomi huyu ana nadharia na mitazamo muhimu na mizuri katika uwanja huu ambapo wahakiki waliokuja baada yake walimsifu na kumthamini mno kutokana na nadharia hizi. Kwa mtazamo wa alimu huyu mafunzo na malezi yana umuhimu maalum katika maisha ya watu, na msingi wake muhimu zaidi ni kuitukuza nafsi. Kama tutataka kubainisha kwa maneno mepesi zaidi maana ya iza na utukufu wa nafsi, tunapaswa kusema kuwa ni mtu kujiheshimu na kujithamini yeye mwenyewe. Kama mtu atakuwa na mtazamo huu ndani ya nafsi yake, ataratibu na kuvifanya vitendo vyake viendane na utambuzi huu, na hivyo hatakuwa tayari kufanya mambo machafu na yasiyofaa. Ahmad Naraki ambaye ni mmoja wa waalimu wa Shekhe Murtadha Ansari, msomi mwingine mahiri wa Kishia, kama walivyokuwa wanazuoni wengine, naye hakuwa nyuma pia katika uandishi wa vitabu. Alimu huyu ameandika vitabu takriban 30 katika uga wa mashairi, fiqhi, usulul fiqhi, akhlaqi na isabati. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni miraju saada ambacho kinazungumzia masuala ya akhlaqi na maadili. Walengwa kitabu hiki ni watu wa kawaida pia na sio maulama na wahakiki tu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika kipindi kijacho ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu. Basi hadi tutakapokutana tena, wakati huo ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho matoleo ya leo ya Tanzania. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Tanzania Daima inahusu sakata la mauaji ya Serengeti na inaanwani semayo lisu amtwisha zigo rais Samia. Jambo la habari limetoa kipaumbele kwa habari inayofungamana na masuala hayo chini ya anwani isemayo wanaharakati, wanaharakati wa loliondo wabwagwa mahakamani. Linaendelea kuandika kuwa wanaharakati hao wana ni wale waliokimbia mahakama ya afrika mashariki kuzuia serikali isiweke alama Loliondo, lakini mahakama imetupilia mbali pingamizi lao. Habari nyingine katika au habari nyingine iliyopewa kipaumbele katika gazeti hilo zina vichwa vinavyosema mambo yaliyompa Samia tuzo kimataifa, Majaliwa anataka wadau kuhamasishwa kuchangia huduma za afya, na daktari mtanzania afya Uganda kwa Ebola. Habari hii ya tanzia imetengewa nafasi ya kwanza na Nipashe Jumapili ambalo limeandika daktari mtanzania afa Ebola Uganda. Habari nyingine zinasema watumishi TANESCO mbaroni tuhma hutapeli luku milioni kumi, UN yatoa tuzo mbili kwa Samia na CHADEMA yataka viti maalum vya wazee bungeni. Gazeti la Mwananchi limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kinachosema maumivu katakata kata umeme. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika, ni mgao wa umeme ndilo swali linalowaumiza vichwa wateja wengi wa TANESCO kutokana na kukatika mara kwa mara kwa umeme. Hadi saa kumi na mbili katika baadhi ya maeneo. NGOs kushirikiana na serikali kufungua fursa zaidi. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwanahabari ambalo pia limeandika Waziri Biteko akiingia kifua wananchi Ngara na Rais Samia atangazwa mshindi tuzo ya amani. Tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Kenya na tuanze na gazeti la Sunday Standard ambalo limetanguliza mbele habari inayohusu mikakati ya Rais William Ruto ya kujiimarisha kisiasa kwa kutumia teuzi za maafisa mbalimbali mbali wa serikali yake. Pia limepa uzito habari inayoeleza sababu za Kenya kufuatilia kwa makini kesi ya Felician Kabuga, mtuhumiwa wa mauaji ya kimbari ya Rwanda iliyoanza juzi huko ICC. Toleo la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka mamia ya wanafunzi wakosa kwenda shule kwa makali ya njaa katika eneo la Ukambani DP Rigadhi Kashagwa aliyekoroga kwa kushinikiza kuhushwa mfumo tata wa shamba na kimataifa. Watu 129 waga dunia kwenye mkanyagano wa mashabiki wa soka huko Indonesia. Habari zinazopamba toleo la mtandaoni la The Star zina anwani zisemazo hospitali ya ikabidhi EACC ardhi iliyonyakuliwa, mwili wa mwanamke aliyekufa maji huko Canada awasili Kenya na raia, Raila kumradhia aeleza sababu za kumwachia Ruto uongozi bila vita. Sunday Nation pamoja na mambo mengine limeandika Msheru akabiliwa na mawimbi mazito kwa kumteua bosi mpya wa mamlaka ya ICT, namna wabunge walivyofeli kubana upigaji msasa wa mawaziri walioteuliwa, chuo kikuu cha Nairobi chafuta kozi kumi na kieneo viongozi wa laani mapinduzi ya Bukina Faso. Tunatamatisha nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor, toleo la mtandaoni. Habari iliyopewa kipaumbele na toleo lake la mtandaoni ni kuhusu mapinduzi hayo ya kijeshi huko Bukina Faso. Limeipa habari hiyo kichwa kilichobeba maneno jeshi la Bukina la pinga madai ya mapinduzi, lasema ni mgogoro wa ndani. Pia limeandika mfumuko wa bei wafuta nyongeza ya mshahara, wafanyakazi saba wa afya waambukizwa Ebola na kimataifa, maelfu ya Wairaqi waadhimisha mwaka wa tatu wa maandamano ya nchi nzima. Imegonga saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 9035065487 na kariri, alama ya kujumlisha au plus 98 903506 ala Afrika wiki hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika Mashariki zachukua tahadhari za kukabiliana na msambaa wa Ebola, mapinduzi ya kijeshi dhidi ya mapinduzi ya kijeshi yaripotiwa Burkina Faso, na vikwazo vya Marekani vya zuia kupelekwa misaada ya kibinadamu nchini Somalia pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari za mlipuko wa Ebola, ugonjwa ambao umeibua taharuki katika kanda ya Afrika Mashariki. Idadi ya watu walioaga dunia nchini Uganda kwa maradhi hayo hatari imeongezeka na kufikia 24 wakati huo ambapo kuna taarifa za kuenea kwa kasi maambukizo ya maradhi hayo nchini humo. Maambukizi ya hivi karibuni nchini Uganda yalizuka katika wilaya ya Mubende katikati mwa nchi karibu kilomita 150 magharibi mwa mji mkuu Kampala, na tangu wakati huo yameenea katika wilaya mbili zaidi. Makumi ya watu wameripotiwa kuambukizwa maradhi hayo. Licha ya msambao huo, lakini Rais Yoweri Museveni wa Uganda ameondoa wasiwasi kwa umma uliodhani kwamba angetangaza hatua za karantini katika hatua za kudhibiti mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola katika nchi hiyo. Akihutubia taifa, kiongozi huyo ameeleza kuwa hapana haja ya kuweka vizuizi, kwa sababu ameona pana urahisi kudhibiti maambukizi ya Ebola ikilinganishwa na maambukizi ya virusi vya Korona. Huku hayo yakiarifiwa, maafisa wa afya katika mji wa Busia, Kenya, wa Busia magharibi ya Kenya wamezidisha jitihada za kuwapima na kufuatilia kesi za maambukizi ya ugonjwa wa Ebola ikiwa ni katika juhudi za kuzuia msambao wa virusi vya ugonjwa huo katika maeneo ya mpakani wamesema kuwa kila mtu anayepita katika eneo la mpaka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Sudan Kusini na Uganda kuelekea nchini Kenya sasa lazima afanyiwe uchunguzi kwenye kivuko cha mpakani. Hata hivyo, maafisa wa mpakani wamesema kuwa hawajabaini mtu mwenye maambukizi licha ya kwamba hadi sasa wamewapima watu zaidi ya elfu tano tangu kuripotiwa kesi ya kwanza ya Ebola huko Uganda wiki mbili zilizopita. Mkenya aliyeshukiwa kuwa na maradhi hayo akitokea Uganda amewekwa karantini pamoja na watu waliotangamana naye. Maafisa wa serikali ya kaunti ya Busia wameonya juu ya kueneza taarifa za upotoshaji kuhusu maradhi ya Ebola. Uh, ana shida uh, anakula vizuri na hakuna dalili zingine other than kuwa na wengine Uh, traces, ya, ya blood, uh, in the urine. Kwa hivyo nataka tuondoe hofu miongoni mwa wananchi na watu wa social media wawe kidogo wawajibike wasiwe wanasambaza uh, kila kila habari bila kwanza ijathibitishwa kwa sababu wana, wanasusha hofu isiyo na, na, na maana. Hali kadhalika katika nchi jirani ya Tanzania waziri wa afya wa nchi hiyo Umi Mwalimu anasisitiza kuwa taifa hilo halijasajili ugonjwa wa Ebola kufikia sasa huku akiyaweka maeneo matano yanayopakana na Uganda katika hali ya tahadhari. Waziri Umi Mwalimu amesema taarifa za hadi saa nne usiku tarehe ishirini na nane Septemba Uganda wameripoti wagonjwa hamsini vifo ni ishirini na nne ambayo ni asilimia arobaini na nane Mheshimiwa Rais, ugonjwa huu hautokei mara kwa mara, lakini ukitokea, madhara yake ni makubwa, vifo ni angalau asilimia arobaini mpaka thamanini. Kwa hiyo ni endelee tumetoa maelekezo kwa mikoa, wilaya, wakuu wa mikoa ni wajibu wenu kuhakikisha mnaandaa au mna update mipango yenu ya dharura ya kupambana na ugonjwa huu. Mimi naamini kabisa tukijipanga vizuri Ebola haiwezi kuingia nchini kwetu. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii imetangaza habari ya kutokomezwa ugonjwa huu wa Ebola mashariki mwa nchi. Katika taarifa ya siku ya Jumanne, waziri wa afya wa DRC Jean Jacques Mbungani Mbanda amesema kuwa mripuko wa sasa wa virusi vya Ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini umemalizika. Hadi sasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa na miripuko 15 ya Ebola tangu mwaka 1976 ambapo kati ya hiyo saba imekumba nchi hiyo tangu mwaka 2018. na sasa tutupie jicho kile kinachotajwa kuwa mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa kijeshi huko nchini Burkina Faso. Kapteni katika jeshi la Burkina Faso Ibrahim Traore ametangaza kumuondoa madarakani kiongozi wa kijeshi Paul Henri Damiba, kuivunja serikali na kusimamisha katiba na hati ya serikali ya mpito. Katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa Ijumaa jioni, Traore alisema kwamba kundi la askari waliamua kuondoa madarakani Damiba pamoja na maafisa wengine kutokana na kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na ghasia na hujuma za kigaidi zinazozidi kuwa mbaya nchini humo. Hii ni mara ya pili kwa jeshi kufanya mapinduzi ndani ya miezi minane katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Habari kutoka mji mkuu wa Burkina Faso Wagadugu zinasema kwamba wanajeshi wako mitaani na milio ya risasi ilisikika Ijumaa karibu na kambi kuu ya kijeshi na maeneo ya makazi ya raia jijini hapo. Mripuko mkubwa pia ulisikika Ijumaa karibu na ikulu ya rais na wanajeshi wamewekwa kwenye tahadhari kubwa. Ghasia zimeendelea nchini Burkina Faso tangu Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba alipotoa madaraka katika mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Januari na kumwangusha kiongozi aliyechaguliwa na wananchi Rock Mark Christian Kabore. Tuelekee sasa kule ICC ambapo wiki hii Felician Kabuga anayetuhumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda ameripotiwa kukataa kuhudhuria ufunguzi wa kesi dhidi yake katika mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC ya huko mjini Hague nchini Uholanzi. Hayo yalisemwa na majaji wa mahkama hiyo ambao hata hivyo, wamesisitiza kuwa kesi dhidi ya Kabuga anayekabiliwa na mashtaka matatu ya mauaji ya kimbari itaendelea kusikilizwa kuanzia Alhamisi hii licha ya kutokuwepo kwake mahakamani rashid s rashid mwendesha mashtaka wa icc ameashiria miaka 28 baada ya matukio ya mauaji ya kimbari na kueleza kuwa kesi hii ina lengo la kumbebesha dhima felician kabuga kutokana na nafasi yake katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 the charges against kabuga reflects his status as a wealthy and well connected political insider. In support of the genocide, Kabuga did not need to wield a rifle or a machete at a roadblock. Rather, he supplied weapons in bulk and facilitated the training that prepared the Interahamwe to use them. Hapo awali majaji wa ICC walisema kuwa Kabuga ataruhusiwa kuhudhuria vikao hivyo kwa njia ya video kama italazimika kufanya hivyo kwa sababu ya hali yake ya kia kiafya. Kabuga alikamatwa tarehe 16 Mei mwaka elfu mbili na ishirini katika kitongoji kimoja mjini paris huko nchini ufaransa baada ya kukaa mafichoni kwa miaka 25 anatumiwa kusaidia kuunda kundi la wanamgambo wa intarahamwe ambalo lilihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ya yaliyosababisha vifo zaidi ya watu laki nane kulingana na umoja wa mataifa wakati huo huo rais na mtawala wa zamani wa kijeshi wa guine musa dadis kamara na wenzake kumi wamefikishwa mahakamani wakikabiliwa na kesi ya mauaji yaliyofanyika katika uwanja wa michezo mjini Conakry hapo mwaka 2009 na na ubakaji mkubwa uliofanywa na vikosi vya usalama vya nchi hiyo. Watuhumiwa hao 11 wanakabiliwa na mashtaka ya kuhusika na mauaji ya zaidi ya watu 150 na ubakaji wa wanawake zaidi ya 100 katika mji mkuu Conakry, kulingana na ripoti ya tume ya kitaifa iliyopewa mamlaka na Umoja wa Mataifa. Aidha, mapema wiki hii kamanda wa zamani wa waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati amedai hana hatia wakati wa kuanza kesi ya jinai za kivita dhidi yake katika mahakama ya ICC huko The Hague. Mahamad Said Abdulkani mwenye umri wa miaka hamsini na miwili anayedaiwa kuwa mwanachama wa kundi la Seleka huko katika jamhuri ya Afrika ya Kati anatuhumiwa kuwatesa wafuasi wa upinzani wakati nchi ilipokuwa inatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na tatu. Jumatatu hii mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan aliwaambia majaji kwamba Said amekana mashtaka dhidi yake na hiyo ni haki yake ya kisheria. Na shirika moja la kibinadamu limesema kwamba vikwazo vya Marekani vya kupambana na ugaidi vimekwamisha shughuli za kuwafikishia wananchi wa Somalia misaada ya kibinadamu. Mjumbe mwandamizi wa shirika hilo ambaye hakutaka kutaja jina lake ameliambia shirika la habari la BBC kwamba ingawaje wamefanikiwa kukusanya fedha walizohitaji na hata zaidi, lakini wameshindwa kuwafikishia wananchi wa Somalia misaada ya kibinadamu kutokana na sheria eti ya kupambana na ugaidi ya Marekani. Afisa mwingine kutoka shirika jingine tofauti la misaada ya kibinadamu ambaye pia hakutaja jina lake ameashiria namna vikwazo hivyo vya Marekani vinavyozuia kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa wasomali wanaohitaji na kubainisha kuwa na hapa nanukuu, hatuwezi kupiga hatua hata moja mbele, mwisho wa kunukuu. Marekani kwa upande wake inadai kuwa inafahamu hali mbaya kibina ya kibinadamu inayoikabili nchi hiyo ya pembe ya Afrika na kwamba sheria zake za kupambana na ugaidi nchini Somalia hazilengi kukwamisha misaada ya kibinadamu. Haya yanajiri wakati huu ambapo umoja wa mataifa umeonya kuwa watu milioni 8 wanakabiliwa na baa la njaa nchini Somalia, huku laki mbili na kumi na tatu elfu miongoni mwao wakiwa katika hatari ya kufa njaa. Na kwa habari hiyo kutoka pembe ya Afrika, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Husen Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano mfungo sita, Rabiul Awwal 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe pili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, mila, dia. Siku kama leo miaka mia nane thelathini na tano iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Salahudini Ayubi, kamanda mwanamapambano wa Kiislamu. Awamu ya kwanza ya vita vya msalaba baina ya Wakristo na Waislamu vilianza mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita ambapo miaka minne baadaye majeshi ya msalaba mwekundu yalishambulia mji wa Baitul Muqaddas na kukalia kwa mabavu. Wanajeshi wa msalaba walifanya uporaji na kuwaua kikatili maelfu ya wanawake wanaume na watoto wasio na hatia wa ardhi hiyo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia moja themanini na saba baada ya Salahuddin Ayubi kudhibiti Siria, Lebanon na Misri, aliuzingira mji wa Baitul Muqadas. Awali aliwatumia ujumbe wa wavamizi akiwaeleza heshima maalumu walionayo kwa mji huo na kutotaka kufanya umwagaji damu katika eneo hilo na kuwataka wavamizi hao waondoke katika mji huo na hata akawadhaminia usalama wa mali zao. Hata hivyo, watu wa msalaba walikataa na hivyo kupelekea kuibuka vita na mji huo kukombolewa na Waislamu katika siku kama ya leo wakiongozwa na kamanda Salahuddin Ayubi miaka 153 mia iliyopita. Katika siku kama leo alizaliwa Mahatma Gandhi, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru nchini India, katika moja ya vijiji vya jimbo la Gujarat mwaka 1891 miladia. Gandi alirejea kutoka nchini Uingereza na kuishi mjini Mumbai mwaka elfu moja mia nane tisini na tatu miladia. Mahatma Gandi alielekea mjini Kwazulu Natal nchini Afrika Kusini. Akiwa nchini humo alishuhudia ubaguzi wa rangi wa jamii ya wachache ndani ya taifa hilo. Mwaka elfu moja mia tisa kumi na saba miladia, na baada ya kurejea nchini kwake alipata umashuhuri mkubwa na miaka michache baada ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia, yaani akiwa na umri wa miaka thelathini na tatu, aliongoza mapambano kwa ajili ya kuwaokoa watu wake sanjari na kupigania uhuru wa India kutoka mikononi mwa Uingereza, ambapo hatimaye na baada ya kuvumilia matatizo mengi akiwa na shakhsia tofauti kama vile Jawahar Nehru akafanikiwa kulipatia uhuru taifa hilo hapo mwaka 1947 tarehe pili Oktoba. miaka 118 iliyopita alizaliwa Graham Greene, mwandishi wa Uingereza. Mwandishi huyo aliakisi matendo mema na mabaya katika athari zake, na aliandika kwenye kitabu chake kinachoitwa Nguvu na Utukufu kwamba Subira, uvumilivu na mateso ni njia ya okovu. Graham Greene ameacha vitabu vingi na baadhi ni kile alichomkipa jina la mtu watatu, utawala unaotisha na muuaji wa kukodishwa. Mwandishi huyo Mwingereza alifariki dunia mwaka 1991 na miaka 176 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 5 Rabiul Awwal 1268 Hijiria, kilifunguliwa chuo kikuu cha kwanza cha Kiirani kwa mtindo wa kisasa. Chuo hicho kilichojulikana kwa jina la Darul Funun kilianza kutoa mafunzo katika zama za ufalme wa Nasiruddin Shah Kajar. Lengo la kuanzisha chuo hicho lilikuwa kustawisha sayansi na elimu ya kisasa hapa nchini. Hii ni Redio Teheran. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji. Maoni yako, insha Allah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana. Kwa sasa ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ina nguvu na uthabiti kuliko wakati wote ule, na kwamba taifa hili litavuka salama mtihani wa sasa kutokana na hekima ya viongozi wake. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva amesisitiza kuwa mauaji ya kizazi katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu imekuwa sera ya kudumu na ya makusudi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Shirika la Afya Duniani limeonya kwamba baada ya miaka ya kupungua, visa vya kipindupindu vinaongezeka ulimwenguni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zakharova ametangaza kuwa kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwamba matokeo ya kura ya maoni ya maeneo mapya hayatakuwa halali na ya kisheria imevuka mipaka ya mamlaka yake. na shirika la kutetea haki za binadamu la Sanade limetangaza kuwa kumeshuhudiwa ongezeko la kukamatwa wakosoaji na hukumu za kikatili na kidhalimu nchini Saudi Arabia katika kipindi cha hivi karibuni. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Insha Allah, kama nilivyokuahidi, nitayasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo, jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.