Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema mshikamano wa kitaifa, hitajio la kimkakati la leo la jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi kinachozungumzia juhudi za maulamaa wa madhehebu ya Shia katika dini ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima, kipindi cha Afrika wiki hii. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipande kidogo uh, au kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa moja na nusu kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la walinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limeapa kutoa jibu kali kwa mamluki waliofanya mauaji ya kigaidi katika mji wa Zahedan. Daktari Mtanzania ameaga dunia kwa Ebola katika nchi jirani ya Uganda. Kiwango cha vijana wanaojitoa uhai nchini Marekani kimeongezeka kwamba kimeripotiwa kwamba kimeongezeka. Na Nikaragua imeamua kukata uhusiano wake na Uholanzi na kumzuia balozi wa Marekani kuingia nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, limetoa taarifa ya kulaani shambulio la kigaidi lililopelekea makumi ya watu kuuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mji wa Zahedan mkoani Sistani na Baluchistan kusini mwa Iran. Kambi ya kijeshi ya Salman ya IRGC imesema katika taarifa iliyotolewa leo Jumamosi kwamba jeshi hilo litatoa jibu kali kwa magaidi waliohusika katika fujo na ghasia za umwagaji wa damu zilizoshuhudiwa hiyo jana katika mji wa Zahedan. Taarifa hiyo imeongeza kwamba vikosi vya Sepah vitashirikiana na vikosi vingine vya usalama sera za na intelijensia kutoa jibu kali kwa mamluki waliohusika na ghasia hizo, kwa lengo la kupanda mbegu za chuki na kufanya jinai. Gavana wa mkoa wa Sistani na Baluchistani kusini mwa Iran, Hussein Modares Khiabani, amesema watu 21 waliuawa huku wengine zaidi ya 20 wakijeruhiwa katika vitendo hivyo vya kigaidi kwenye mji wa Zahedan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchistan. Amesema wapiganaji kadhaa wenye mafungamano na makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga, ambao utambulisho wao uko wazi, walivamia kituo cha polisi na kurusha mawe na kufyatua risasi, jambo lililokabiliwa na jibu la polisi. Kamanda wa kitengo cha usalama cha IRGC katika mkoa huo Ali Musavi ni miongoni mwa watu waliouawa katika makabiliano na wapiganaji hao walioshambulia mji wa Zahedan na vilevile vile msikiti wa eneo hilo. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Iran ameonya kwamba ghasia na machafuko ni fursa nzuri kwa magaidi na mamluki kuhatarisha usalama na umoja wa wananchi wa Iran. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter, Ali Bahadori Jahromi, sambamba na kutoa mkono wa pole kufuatia kuuawa shahidi maafisa wa usalama na raia wakazi wa Zahedan, amesisitiza kwamba ustawi wa taifa azizi la Iran umejengeka katika kivuli cha usalama. Wizara ya usalama ya Iran imesema Marekani na Uingereza zilichochea ghasia zilizoshuhudiwa hivi karibuni hapa nchini Iran. Raia wa kigeni walionaswa wakichochea ghasia ya Iran wana uraia wa nchi tisa zikiwemo Ujerumani, Poland, Italia, Ufaransa, Uholanzi na Sweden. Raisi Ibrahim Raisi wa Iran ametoa mwito wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na China katika nyuga tofauti. Said Ibrahim Raisi ametoa wito huo katika ujumbe aliomtumia Rais wa Jamhuri ya Watu wa China Xi Jinping kwa mnasaba wa siku ya taifa iliyoadhimishwa leo Oktoba mosi nchini Uchina. Katika ujumbe wake rais wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu na China kama mataifa mawili yanayopinga ubeberu na uingiliaji wa mambo yao ya ndani zina fursa nyingi za kupanua uhusiano na ushirikiano wao. Said Raisi ameeleza kwamba hakuna shaka irada ya kisiasa ya nchi hizi mbili ya kutekeleza hati ya ushirikiano wa kistratejia inaweka wazi azma ya Tehran na Beijing ya kufikia maslahi ya pande mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema dunia ya leo inakabiliwa na changamoto tele, na ili kupatia ufumbuzi matatizo hayo kuna haja ya kuimarisha ushirikiano wa mataifa huru na kutafuta suluhisho la pamoja la kimataifa. Miaka 73 iliyopita, katika siku kama ya leo Kuasisiwa kwa Jamhuri ya Watu wa China kulitangazwa rasmi na Mao Tsetung akachaguliwa kuwa rais wa jamhuri hiyo kufuatia ushindi wa chama cha kikomunisti mnamo Oktoba mwaka 1949. Siku hii inatambuliwa kama siku ya taifa ya Jamhuri ya Watu wa China. Daktari mmoja raia wa Tanzania aliyekuwa akifanya kazi nchini Uganda ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola hayo yametangazwa leo Jumamosi na Dk Jane Runga Seng, waziri wa afya wa Uganda, ambaye ameeleza kwamba hiki ndicho kifo cha kwanza cha daktari na mfanyakazi wa afya wa pili kupoteza maisha kwa maradhi hayo katika mlipuko wa sasa wa ugonjwa wa Ebola. Amesema Dk Muhammad Ali aligunduliwa kuwa ameambukizwa ugonjwa huo mnamo Septemba 26 na ameaga dunia alfajiri ya leo akitibiwa katika hospitali ya rufaa ya Fort Portal nchini humo. Chama cha madaktari wa upasuaji Uganda kimethibitisha pia uh, d Muhammad Ali Mtanzania aliyekuwa na umri wa miaka 37 ameaga dunia kwa maradhi ya Ebola, ingawaji hakijaeleza namna alivyoambukizwa virusi hivyo. Chama hicho kimesema raia huyo wa Tanzania alikuwa amesomea shahada ya uzamili katika fani ya upasuaji kwenye chuo kikuu cha kimataifa cha Kampala. Idadi ya watu walioaga dunia nchini Uganda kwa maradhi hayo hatari imeripotiwa kuongezeka na kufikia 24 wakati huu ambapo kuna taarifa za kuenea kwa kasi maambukizi ya maradhi hayo nchini Uganda. Licha ya msambao huo, Rais Yoweri Museveni wa Uganda ameondoa wasiwasi kwa umma unaodhani kwamba angetangaza hatua ya karantini katika hatua za kudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa ebola nchini Uganda. Nchi za kanda ya Afrika Mashariki hususan zinazopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimechukua hatua za tahadhari za kukabiliana na msambao wa Ebola. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Idadi ya wananchi wa Marekani hususan vijana wanaojitoa uhai imeongezeka kwa kiwango cha kutisha. Takwimu mpya zilizotolewa Ijumaa na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani, CDC, zinaonyesha kwamba idadi ya wa wamarekani wanaojiua iliongezeka kutoka 46,000 mwaka 2020 hadi 47,650 mwaka jana. Ongezeko hilo la mwaka jana linaashiria mwisho wa miaka miwili ya kunakiliwa kiwango kidogo cha wamarekani kujitoa uhai. CDC inasema kwamba aghlabu ya kesi za kujitoa uhai zilishuhudiwa mwaka jana zilizoshuhudiwa mwaka jana ni miongoni mwa vijana wa kiume waliokuwa na umri wa kati ya miaka 15 na 24. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Marekani kimesema kujitoa uhai ndio sababu kuu ya pili ya vifo miongoni mwa vijana wenye umri wa baina ya miaka 10 na 34 nchini Marekani. Mwenendo huo wa kujitoa uhai haushuhudiwi tu miongoni mwa raia wa Marekani, lakini pia miongoni mwa maafisa usalama wa nchi hiyo. Ripoti ya karibuni ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inaonyesha kwamba zaidi ya maveterani elfu 45 wa jeshi la Marekani, au watu waliohudumu katika jeshi katika kipindi cha miaka sita iliyopita, wamejitoa uhai. Inaarifiwa kwamba kwa wastani wanajeshi ishirini wa marekani hujitoa uhai kila siku suala, so linaloonyesha kwamba idadi ya wanajeshi wanaopoteza maisha yao kwa kujiua ni kubwa zaidi kuliko wanajeshi wa Marekani waliouawa katika vita vya Iraki na Afghanistan. na Nikaragua imetangaza kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na Uholanzi muda mfupi baada ya kumzuia balozi wa Marekani kuingia nchini humo kutokana na kile ilichokitaja kuwa ni uingiliaji wa mambo ya ndani ya nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Nikaragua imesema serikali ya Managua ambayo inakabiliwa na uingiliaji wa kila mara na misimamo ya ukoloni mamboleo ya ufalme wa Ubelgiji imeamua kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na serikali ya Udachi. Rais Daniel Ortega wa Nikaragua amegusia suala hilo na kusema wale wanaokuja kuwavunjia heshima watu wetu na ardhi yetu hawapaswi kuruhusiwa tena kuja hapa nchini, na hatutaki kuwa na uhusiano na wale wanaoingilia masuala ya ndani ya nchi yetu, kumradhi. Huku akizungumza kwa ghadhabu, Rais Daniel Ortega amesema balozi huyo alikuja kuzungumza na Wanikaragua kana kwamba Nikaragua ni koloni la Uholanzi. Rais Ortega alikuwa anamrejelea Christine Pirene, balozi wa Uholanzi kwa nchi hiyo ya Amerika ya Kati, ambayo ofisi yake ipo katikati katika nchi jirani ya Kosta Rica. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mshikamano wa kitaifa na hitajio la kimkakati la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kile jamii inachohitajia sana hivi sasa ni umoja na mshikamano wa kitaifa, kwa sababu maadui wanaolenga mshikamano wetu wa kitaifa. Said Ibrahim Raisi Jumatano usiku alizungumza mubashara na wananchi kupitia televisheni na kubainisha namna adui anavyofanya hila za kila aina za kuibua mifarakano na kuvuruga umoja wa kitaifa hapa nchini, na kuongeza kwamba hii leo wananchi wote wa Iran wako macho, na strategia yetu muhimu zaidi ni kulinda mshikamano na umoja huo wa kitaifa. Hatupaswi kivyovyote vile kutoa mwanya kwa adui kuvuruga mshikamano na umoja wetu wa kitaifa, amesisitiza Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pia amesema baadhi ya mauaji yanayofanywa na adui yanalenga kuvuruga umoja na mshikamano huo wa kitaifa. Kwa msingi huo, hii leo suala la mshikamano na umoja wa kitaifa ni jambo lenye umuhimu mkubwa na msingi wa taifa, jambo ambalo linapaswa kutiliwa mkazo, ili adui yashindwe, kama ilivyokuwa siku zote. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha wazi haya, ambapo katika siku kadhaa za karibuni baadhi ya maeneo ya Iran yalikumbwa na ghasia na machafuko. Ghasia na fujo hizo ziliibuka kwa kisingizio cha kuwawa binti wa kiirani kwa jina la Mahsa Amini. Hata hivyo maadui wa Iran ya kiislamu walitumia suala hilo kama fursa ya kuibua mifarakano na migawanyiko katika jamii. Vilevile maadui walijaribu kila wawezalo kugombanisha mfumo na makabila na matabaka tofauti na wananchi wakiwemo wanafunzi, wasanii, wanariadha, walimu na wafanyakazi. Njama hizo za karibuni za maadui za kuibua mifarakano na migawanyiko na kutaka kutoa pigo kwa umoja wa kitaifa nchini Iran ziligonga mwamba na kufeli, kufuatia juhudi za askari usalama na pia kuwa macho wananchi wa Iran. Hata hivyo, matukio yote hayo kwa mara nyingine tena yamedhihirisha udharura wa kulindwa mshikamano wa wananchi Umoja wa kitaifa ni msingi na mhimili mkuu wa kudumishwa umoja, utulivu wa kisiasa na maendeleo ya jamii, na iwapo masuala hayo haya yatayumba, basi sera zote za kiuchumi na kijamii zitasimama na hivyo kukwamisha maendeleo katika jamii. Vilevile, wakati huu ambapo serikali na wananchi wa Iran wanakabiliwa na mashinikizo makali ya kisiasa na vikwazo vya kiuchumi vya Marekani Suala la kulinda umoja na mshikamano wa kitaifa lina umuhimu mkubwa, kwa sababu ni kwa kudumishwa umoja na mshikamano huo ndipo itawezekana kuendesha mapambano na mukawama na kuendeleza njia ya maendeleo katika jamii. Pamoja na hayo, inatupasa kuashiria hapa kwamba kanuni na sheria za nchi zinatoa mwanya na kuruhusu watu wote kukosoa, kuandamana kwa amani na kadhalika madhali masuala hayo hayavurugi amani na kuhatarisha usalama wa taifa. Kiongozi mwadham wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesisitiza swala hilo mara kadhaa na kusema, kujitawala na kuwa huru ni kauli kuu mbili za mapinduzi na uhuru umedhaminiwa hapa nchini. Ndiyo baadhi ya watu hawatendi haki, lakini wanatumia uhuru uliopo na kusema uongo kwamba hakuna uhuru hapa nchini. Redio za kigeni zina akisi na kutangaza propaganda na yale yanayosemwa na watu hao maadui. Hii sivyo ilivyo. Hii leo hapa nchini kuna uhuru wa kifikra, uhuru wa kujieleza, uhuru wa kushiriki katika uchaguzi na kadhalika. Unaendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayid Abdullah Shubar, mmoja wa maulamaa mahiri wa kishia aliyeishi katika karne ya kumi na tatu hijiria. Tulisema kuwa Sayid Abdullah Shubar alizaliwa mwaka 1188 hijiria katika mji wa Najaf, Iraq. Baba yake yaani Sayid Muhammad Ridha, alikuwa miongoni mwa wasomi, maulama na wachamungu watajika mjini Najaf, ambapo watu walimpa lakabu ya Swahibu adawat almustajaba, kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 ya mfululizo huu kitaangazia maisha ya msomi na alimu mwingine wa Kishia, yaani Mulla Ahmad Naraqi, mashuhuri zaidi kwa jina la Fadhil Naraqi. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Ahmad alizaliwa mwaka 1185 na hijiria huko Naraq, mmoja wa viunga vya mji wa kihistoria wa Kashan nchini Iran. Baba yake ambaye ni Mulla Mahdi Naraqi alikuwa mashuhuri kwa lakabu ya Muhaqiq Naraqi, na alikuwa mwanahisabati mahiri na mwana falsafa mweledi. Mula Ahmad Naraki alikuwa mahiri mno katika elimu za nujumu, fikhi, usul, hadithi, ilmu rijal, fasihi na mashairi. Aidha, alizingatia mno uhakiki na uvumbuzi wa wasomi wa Magharibi. Alianza kusoma kwa baba yake akiwa na umri mdogo, na kunufaika mno na masomo ya mzazi wake huyo. Alipofikisha umri wa miaka ishirini, Ahmad Naraki alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf ambapo lengo la kugura huko lilikuwa ni kutafuta elimu. Akiwa mjini Najaf, alihudhuria darsa na masomo ya Alama Wahid Bahbahani. Baada ya kuaga dunia Bahbahani, Ahmad Naraqi alifunga safari na kurejea katika eneo alilozaliwa. Baada ya miaka minne kupita tangu kuaga dunia mwalimu wake Ahmad Naraki alimpoteza baba yake pia aliyefariki dunia mwaka 1209 Hijiria, na hivyo kukosa neema ya kuwa pamoja na baba. Kumpoteza baba yake ambaye alikuwa amemsogeza mwanawe hatua kwa hatua katika elimu ya khalaki, lilikuwa pigo kubwa mno kwa Ahmad Naraki. Kwa mara nyingine tena alifunga safari na kuelekea Najaf na kuhudhuria masomo ya waalimu watajika na mashuhuri katika zama hizo kama alama Bahrululum na alama Kashifu Lghita, ambao tumezungumzia kwa mapana na marefu historia na maisha yao katika vipindi vyetu vilivyotangulia. Katika kipindi hicho Ahmad Naraki alifanikiwa kufikia daraja za juu kielimu na kuwa na nadharia katika elimu kama fikhi, usul, teolojia, akhlaqi, mashairi, irfani, falsafa, mantiki geometri, na kadhalika. Baada ya kukamilisha masomo yake alirejea mahali alipozaliwa. Aliuchagua mji wa kihistoria wa Kashan kuwa makazi yake, na kwa kuwa alikuwa na nafasi mwafaka ya kielimu na mafanikio mazuri baina ya wananchi, alifikia daraja ya umarja, na kama alivyokuwa baba yake, naye akachukua jukumu la uongozi wa kidini na kisiasa wa watu katika zama hizo. Daima Mulla Ahmad Naraki alikuwa akifikiria ustawi na maendeleo ya watu wastadhaafu na wanyonge, na alijitokeza katika nyakati tofauti kwa ajili ya kuwatetea watu madhulumu. Ahmad Naraki alikuwa na mapenzi maalumu baina ya watu, licha ya kuwa watawala pia walikuwa wakimpa heshima maalum, lakini katu hakunyamazia kimya dhuluma ya vyombo vya utawala. Imekuja katika vitabu vya historia kwamba watawala waliokuwa wakipelekwa Kashan baada ya kuteuliwa na mtawala wakati huo wa Iran, Fatih Ali Shah Kajar, walikuwa wakiamiliana kidhulma na kimabavu na watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana Ahmad Naraki alikuwa akijitokeza na kusimama kidete dhidi yao na hata mara kadhaa alimtimua na kumfukuza kutoka katika mji wa Kashan mtawala aliyekuwa ametumwa na mfalme Fathali Shah Kajar. Kusimama kidete huku kwa Ahmad Naraki mbele ya dhulma na kuwatimua watawala waliokuwa wameteuliwa na mfalme kwenda kutawala katika mji wa Kashan kulimkasirisha sana Fathali Shah Kajar. Kwa muktadha huo, alimu huyo aliitwa na mfalme katika mji mkuu Teheran, ambapo mfalme alimhutubu kwa lugha kali na yenye ghadhabu akimtuhumu kwamba anakwamisha masuala ya utawala na uongozi. Ahmad Naraki, ambaye alishuhudia kung'ang'ania mfalme msimamo wake wa kidhuluma, alikunja mikono ya nguo yake na kunyosha mikono mbinguni na kumwambia Mwenyezi Mungu: ewe Mwenyezi Mungu, mtawala huyu dhalimu umemweka atawale watu, na mimi nimefanya juhudi za kuondoa dhuluma hii, lakini dhalimu huyu amenikasirikia. Kwa hakika, mula Ahmad Naraki alitaka kumwombea laana mfalme huyo. Mfalme ambaye alikuwa akifahamu vema nguvu ya imani na imani thabiti ya mwana zoni huyu mkubwa wa kishia aliingiwa na hofu na uoga. Aliamka kutoka katika kiti chake cha ufalme na kuelekea upande wa Ahmad Naraki. Akiwa na hali ya uoga na kuchanganyikiwa, aliishika mikono ya mula Ahmad Naraki na akamsihi na kumtafadhalisha asimwombe laana kwa Allah. Baada ya hapo kukafanyika mashauriano, na baada ya mula Ahmad Naraki kuwafiki, akatumwa katika mji wa Kashan mtawala mwingine stahiki. Wapenzi wasikilizaji, kupitia tukio hilo la kihistoria, tunaweza kufahamu jinsi Mulla Ahmad Naraki alivyokuwa na ushawishi na nguvu miongoni mwa watu na kwamba Fatih Ali Shaha Kajar, licha ya kiburi na jeuri yote aliyokuwa nayo, alikuwa akikiri wazi daraja ya kimaanawi ya Mulla Ahmad na alikuwa akimwamini na ndiyo maana akamwomba na kumtafadhalisha kwamba asimwombee laana. Mmoja ya uga ambao Fadhl Naraki amefanya uhakiki na utafiti ni masuala yanayohusiana na mafunzo na malezi. Msomi huyu ana nadharia na mitazamo muhimu na mizuri katika uwanja huu ambapo wahakiki waliokuja baada yake walimsifu na kumthamini mno kutokana na nadharia hizi. Kwa mtazamo wa alimu huyu, mafunzo na malezi yana umuhimu maalum katika maisha ya watu na msingi wake muhimu zaidi ni kuitukuza nafsi. Kama tutataka kubainisha kwa maneno mepesi zaidi maana ya iza na utukufu wa nafsi, tunapaswa kusema kuwa ni mtu kujiheshimu na kujithamini yeye mwenyewe. Kama mtu atakuwa na mtazamo huu ndani ya nafsi yake, ataratibu na kuvifanya vitendo vyake viendane vya na utambuzi huu na hivyo hatukuwa tayari kufanya mambo machafu na yasiyofaa. Ahmad Naraki, ambaye ni mmoja wa walimu wa Shekhe Murtadha Ansari, msomi mwingine mahiri wa Kishia, kama walivyokuwa wanazuoni wengine, naye hakuwa nyuma pia katika uandishi wa vitabu. Alimu huyu ameandika vitabu takriban 30 katika uga wa mashairi, fiqhi, usulul fiqhi, akhlaqi na isabati. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni miiraju saada, ambacho kinazungumzia masuala ya akhlaqi na maadili. Walengwa kitabu hiki ni watu wa kawaida pia, na sio maulama na wahakiki tu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika kipindi kijacho ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu. Basi hadi tutakapokutana tena, wakati huo ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii . Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika Mashariki zachukua tahadhari za kukabiliana na msambao wa Ebola Mapinduzi ya kijeshi dhidi ya mapinduzi ya kijeshi yaripotiwa Burkina Faso na vikwazo vya Marekani vyazuia kupelekwa misaada ya kibinadamu nchini Somalia pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari za mlipuko wa Ebola, ugonjwa ambao umeibua taharuki katika kanda ya Afrika Mashariki. Idadi ya watu walioaga dunia nchini Uganda kwa maradhi hayo hatari imeongezeka na kufikia 24. Wakati huo ambapo kuna taarifa za kuenea kwa kasi maambukizo ya maradhi hayo nchini humo. Maambukizi ya hivi karibuni nchini Uganda yalizuka katika wilaya ya Mubende katikati mwa nchi, karibu kilomita 150 magharibi mwa mji mkuu Kampala, na tangu wakati huo yameenea katika wilaya mbili zaidi. Makumi ya watu wameripotiwa kuambukizwa maradhi hayo. Licha ya msambao huo, lakini Rais Yoweri Museveni wa Uganda ameundoa wasiwasi kwa umma uliodhani kwamba angetangaza hatua za karantini katika hatua za kudhibiti mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola katika nchi hiyo. Akihutubia taifa, kiongozi huyo ameeleza kuwa hapana haja ya kuweka vizuizi kwa sababu ameona pana urahisi kudhibiti maambukizi ya Ebola ikilinganishwa na maambukizi ya virusi vya korona. Huku hayo yakiarifiwa, maafisa wa afya katika mji wa Busia, Kenya, wa Busia magharibi mwa Kenya wamezidisha jitihada za kuwapima na kufuatilia kesi za maambukizi ya ugonjwa wa Ebola ikiwa ni katika juhudi za kuzuia msambao wa virusi vya ugonjwa huo katika maeneo ya mpakani. Wamesema kuwa kila mtu anayepita katika eneo la mpaka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Sudan Kusini na Uganda kuelekea nchini Kenya sasa lazima afanyiwe uchunguzi kwenye kivuko cha mpakani. Hata hivyo maafisa wa mpakani wamesema kuwa hawajabaini mtu mwenye maambukizi licha ya kwamba hadi sasa wamewapima watu zaidi ya elfu tano tangu kuripotiwa kesi ya kwanza ya Ebola huko Uganda wiki mbili zilizopita. Mkenya aliyeshukiwa kuwa na maradhi hayo akitokea Uganda amewekwa karantini pamoja na watu waliotangamana naye. Maafisa wa serikali ya kaunti ya Busia wameonya juu ya kueneza taarifa za upotoshaji kuhusu maradhi ya Ebola. Hana uh, shida, anakula uh, vizuri na hakuna dalili zingine other than kuwa na pengine uh, traces, ya, ya blood, uh, in the urine. Kwa hivyo nataka tuondoe hofu miongoni mwa wananchi, na watu wa social media wawe kidogo wawajibike, wasiwe wanasambaza uh, kila kila habari bila kwanza ijathibitishwa, kwa sababu wanasusha, wana hofu isiyo na, na, na maana. Hali kadhalika katika nchi jirani ya Tanzania, waziri wa afya wa nchi hiyo Umi Mwalimu anasistiza kuwa taifa hilo halijasajili ugonjwa wa Ebola kufikia sasa, huku akiaweka maeneo matano yanayopakana na Uganda katika hali ya tahadhari. Waziri Umi Mwalimu amesema taarifa za hadi saa nne usiku tarehe ishirini na nane Septemba, Uganda wameripoti wagonjwa hamsini vifo ni ishirini na nne ambayo ni asilimia arobaini na nane Mheshimiwa Rais ugonjwa huu hautokei mara kwa mara lakini ukitokea madhara yake ni makubwa vifo ni angalau asilimia arobaini mpaka thamanini kwa hiyo niendelee tumetoa maelekezo kwa mikoa wilaya wakuu wa mikoa ni wajibu wenu kuhakikisha mnaandaa au mna update mipango yenu ya dharura ya kupambana na ugonjwa huu mimi naamini kabisa tukijipanga vizuri Ebola haiwezi kuingia nchini kwetu. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii imetangaza habari ya kutokomezwa ugonjwa huo wa Ebola mashariki mwa nchi. Katika taarifa ya siku ya Jumanne, waziri wa afya wa DRC Jean Jacques Mbungani Mbanda amesema kuwa mripuko wa sasa wa virusi vya Ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini umemalizika. Hadi sasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa na miripuko 15 ya ebola tangu mwaka 1976, ambapo kati ya hiyo saba imekumba nchi hiyo tangu mwaka 2018. Na, na sasa tutupie jicho kile kinachotajwa kuwa mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa kijeshi huko nchini Burkina Faso. Kapteni katika jeshi la Burkina Faso Ibrahim Traore ametangaza kumwondoa madarakani kiongozi wa kijeshi Paul Henry Damiba, kuivunja serikali na kusimamisha katiba na hati ya serikali ya mpito. Katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya Taifa Ijumaa jioni, Traore alisema kwamba kundi la askari waliamua kuondoa madarakani Damiba pamoja na maafisa wengine kutokana na kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na ghasia na hujuma za kigaidi zinazozidi kuwa mbaya nchini humo. Hii ni mara ya pili kwa jeshi kufanya mapinduzi ndani ya miezi minane katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Habari kutoka mji mkuu wa Burkina Faso Wagadugu zinasema kwamba wanajeshi wako mitaani na milio ya risasi ilisikika Ijumaa karibu na kambi kuu ya kijeshi na maeneo ya makazi ya raia jijini hapo. Mlipuko mkubwa pia ulisikika Ijumaa karibu na ikulu ya rais, na wanajeshi wamewekwa kwenye tahadhari kubwa. <coughs> Ghasia zimeendelea nchini Burkina Faso tangu luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba alipotoa madaraka katika mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Januari na kumwangusha kiongozi aliyechaguliwa na wananchi Rock Mark Christian Kabore. Tuelekee sasa kule ICC ambapo wiki hii Felicien Kabuga anayetuhumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda ameripotiwa kukataa kuhudhuria ufunguzi wa kesi dhidi yake katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ya huko mjini Hague nchini Uholanzi. Hayo yalisemwa na majaji wa mahakama hiyo ambao hata hivyo wamesisitiza kuwa kesi dhidi ya Kabuga anayekabiliwa na mashtaka matatu ya mauaji ya kimbari itaendelea kusikilizwa kuanzia Alhamisi hii licha ya kutokuwepo kwake mahakamani. Rashid S Rashid, mwendesha mashtaka wa ICC, ameashiria miaka 28 baada ya matukio ya mauaji ya kimbari na kueleza kuwa kesi hii ina lengo la kumbebesha dhima Felician Kabuga kutokana na nafasi yake katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Kabuga In support of the genocide Kabuga did not need to wield a rifle or a machete at a roadblock. Rather, he supplied weapons in bulk and facilitated the training that prepared the Interahamwe to use them. Hapo awali majaji wa ICC walisema kuwa Kabuga ataruhusiwa kuhudhuria vikao hivyo kwa njia ya video kama italazimika kufanya hivyo kwa sababu ya hali yake ya kiafya. Kabuga alikamatwa tarehe kumi na sita Mei mwaka elfu mbili na ishirini katika kitongoji kimoja mjini paris huko nchini ufaransa baada ya kukaa mafichoni kwa miaka 25 anatumiwa kusaidia kuunda kundi la wanamgambo wa intarahamwe ambalo lilihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ya yaliyosababisha vifo zaidi ya watu laki nane kulingana na umoja wa mataifa wakati huo huo rais na mtawala wa zamani wa kijeshi wa guine musa dadis kamara na wenzake kumi wamefikishwa mahakamani wakikabiliwa na kesi ya mauaji yaliyofanyika katika uwanja wa michezo mjini Conakry hapo mwaka 2009 na, na ubakaji mkubwa uliofanywa na vikosi vya usalama vya nchi hiyo. Watuhumiwa hao 11 wanakabiliwa na mashtaka ya kuhusika na mauaji ya zaidi ya watu 150 na ubakaji wa wanawake zaidi ya 100 katika mji mkuu Conakry, kulingana na ripoti ya tume ya kitaifa iliyopewa mamlaka na Umoja wa Mataifa. Aidha, mapema wiki hii kamanda wa zamani wa waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati amedai hana hatia wakati wa kuanza kesi ya jinai za kivita dhidi yake katika mahakama ya ICC huko The Hague. Mahamad Said Abdul Kani mwenye umri wa miaka hamsini na miwili anayedaiwa kuwa mwanachama wa kundi la Seleka huko katika jamhuri ya Afrika ya Kati anatuhumiwa kuwatesa wafuasi wa upinzani wakati nchi ilipokuwa inatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na tatu. Jumatatu hii mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan aliwaambia majaji kwamba Said amekana mashtaka dhidi yake na hiyo ni haki yake ya kisheria. na shirika moja la kibinadamu limesema kwamba vikwazo vya Marekani vya kupambana na ugaidi vimekwamisha shughuli za kuwafikishia wananchi wa Somalia misaada ya kibinadamu. Mjumbe mwandamizi wa shirika hilo ambaye hakutaka kutaja jina lake ameliambia shirika la habari la BBC kwamba ingawaje wamefanikiwa kukusanya fedha walizohitaji na hata zaidi, lakini wameshindwa kuwafikishia wananchi wa Somalia misaada ya kibinadamu kutokana na sheria eti ya kupambana na ugaidi ya Marekani. Afisa mwingine kutoka shirika jingine tofauti la misaada ya kibinadamu ambaye pia hakutaja jina lake ameashiria namna vikwazo hivyo vya Marekani vinavyozuia kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa wasomali wanaohitaji na kubainisha kuwa na hapa nanukuu, hatuwezi kupiga hatua hata moja mbele, mwisho wa kunukuu. Marekani kwa upande wake inadai kuwa inafahamu hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili nchi hiyo ya pembe Afrika na kwamba sheria zake za kupambana na ugaidi nchini Somalia hazilengi kukwamisha misaada ya kibinadamu. Haya yanajiri wakati huu ambapo wa Umoja wa Mataifa umeonya kuwa watu milioni nane wanakabiliwa na baa la njaa nchini Somalia, huku laki mbili na kumi na tatu elfu miongoni mwao wakiwa katika hatari ya kufa njaa. Na kwa habari hiyo kutoka pembe ya Afrika, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 4 mfungo sita Rabiul Awwal 1444 hijeria, mwafaka na tarehe mosi Oktoba 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 258 iliyopita, na alifariki dunia huko Karbala Iraki, faqihi mpokezi wa hadithi, muhakiki na mwandishi maarufu wa Kiislamu katika karne ya kumi na mbili Hijiria, Sheikh Yusuf Baharani alijifunza elimu ya msingi kwa baba yake, na baadaye alielekea Bahrain na Makka kwa ajili ya kupata elimu ya juu. Baadaye alielekea katika mji wa Fasa kusini mwa Iran, ambako alianza kufundisha na kuandika vitabu. Wakati huo alianza kuandika kitabu chake kikubwa zaidi cha fiqhi kinachoitwa Al Adai kun Nadhira. Mwanazuoni huyo ameandika vitabu thelathini katika taaluma mbalimbali mbali. Miaka sabini na tatu iliyopita katika siku kama ya leo, kuasisiwa kwa jamhuri ya watu wa China kulitangazwa rasmi na Mao Zedong akachaguliwa kuwa rais wa jamhuri hiyo. Nchi ya China yenye ustaarabu mkongwe ilikuwa chini ya udhibiti wa madola ya Ulaya kuanzia mwishoni mwa karne ya 16. Mara kadhaa Wachina walianzisha vita dhidi ya mkoloni, haswa Mwingereza, ili kuikomboa nchi yao, lakini hawakufanikiwa. Mwaka 1912 mapinduzi yaliyoongozwa na Sun Yatsen dhidi ya sen, mfumo wa utawala wa kifalme yalizaa matunda na kiongozi huyo akachaguliwa kuwa rais wa China. Katika siku kama ya leo miaka 62 iliyopita nchi ya Nigeria ilipata uhuru. Wareno waliwasili Nigeria katika karne ya 15 na mkoloni mwingereza naye akawasili katika nchi hiyo katika karne ya 16. Katika karne ya 17 ardhi ya Nigeria iligeuzwa na kuwa moja ya vituo muhimu vya biashara ya utumwa. Mwishoni mwa karne ya 19 vikosi vya majeshi ya Uingereza vilidhibiti kikamilifu ardhi ya Nigeria mwaka 1914 Uingereza iliziunganisha nchi mbili za Nigeria kaskazini na kusini zilizokuwa chini ya udhibiti wake na kuunda koloni moja kwa jina la Nigeria. Miaka 40 baadaye, nchi hiyo ikajitangazia kuwa na utawala wa ndani. Hatimaye, baada ya kupitia misukosuko mingi, Nigeria ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. Na tarehe mosi Oktoba ni siku ya wazee duniani. Siku hii ilitengwa kwa ajili ya kuwakarimu na kuwaenzi watu wa tabaka hilo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba hapa nchini Irani, na kutokana na mabadiliko yaliyotokea baada ya mapinduzi ya Kiislamu na utamaduni wa Kiislamu unaotawala hapa nchini, wazee na watu wazima wanapewa nafasi ya juu ndani ya familia na katika jamii. A idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, limetoa taarifa likilaani shambulio la kigaidi lililopelekea kuuawa makumi ya watu na wengine wengi kujeruhiwa katika mji wa Zahedan mkoani Sistani na Baluchistan kusini mwa Iran. Kambi ya jeshi la IRGC imesema katika taarifa yake ya leo Jumamosi kwamba jeshi hilo litatoa jibu kali kwa magaidi waliohusika katika fujo na ghasia za umwagaji wa damu zilizoshuhudiwa hiyo jana katika mji wa Zahedan taarifa hiyo imeongeza kwamba vikosi vya Sepah vitashirikiana na vikosi vingine vya usalama, sera na intelijensia kutoa jibu kali kwa mamluki waliohusika na ghasia hizo kwa lengo la kupanda mbegu za chuki na kutenda jinai. Rais Ibrahim Raisi wa Iran ametoa wito wa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya watu wa China katika nyanja mbalimbali. Said Ibrahim Raisi ametoa tamko hilo katika ujumbe aliomtumia mwenzake wa China rais uh, Xi Jinping kwa mnasaba wa siku ya taifa iliyoadhimishwa leo Oktoba mosi nchini Uchina. Katika ujumbe huo rais wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu na China kama mataifa mawili yanayopinga ubeberu na uingiliaji wa mambo yao ya ndani yana fursa nyingi za kupanua uhusiano na ushirikiano baina ya pande mbili. Daktari mmoja raia wa Tanzania aliyekuwa akifanya kazi nchini Uganda ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola. Haya yametangazwa leo Jumamosi na Dr Jane Ruth Aseng, waziri wa afya wa Uganda, ambaye ameeleza kwamba hiki ndicho kifo cha kwanza cha daktari na mfanyakazi wa afya wa pili kupoteza maisha kwa maradhi hayo katika mlipuko wa sasa wa ugonjwa wa Ebola. Amesema Dr Mohamed Ali Amegu aligunduliwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola Septemba 26 na ameaga dunia alfajiri ya leo akitibiwa katika hospitali ya rufaa ya Fort Portal nchini Uganda. Na takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya wananchi wa Marekani hususan vijana wanaojitoa uhai imeongezeka kwa kiwango cha kutisha takwimu zilizotolewa na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Marekani CDC zinaonyesha kwamba idadi ya wa Wamarekani wanaojiua iliongezeka kutoka 46,000 mwaka 2020 hadi 47,650 mwaka jana. Na huu wapenzi wasikilizaji, eh, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwishoni mwa matangazo haya na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni kila la heri. Kwa herini.