Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapena msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya e, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni e, mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe nne Uh, mwezi Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria Kamaria sawa na Oktoba mosi elfu mbili ishirini na mbili Miladia. Na wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni uh, katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo tutakuwa na makala ya darsa ya Quran itafuatiwa na uchambuzi wa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na mawaidha kwa mnasaba wa mwezi huu wa Rabiul Awal, mwezi ambao Waislamu duniani wanakumbuka uh, kuzaliwa Bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Baada ya mawaidha hayo ya mwezi huo, uh, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenza usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi eh, ya Kiislamu wa IRGC eneo la Sistan na Baluchistan hapa Iran auawa na magaidi. Kiongozi wa jeshi la Burkina Faso Damiba aondolewa madarakani na wanajeshi wenzake, na Rais Putin wa Rasia atiyesaini mikataba ya kujiunga na Rasia mikoa ya zamani ya Ukraine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kitengo cha usalama cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika mkoa wa kusini mashariki wa Sistan na Baluchistan ameua washahidi katika makabiliano na wapinga mapinduzi ambao walifiatua risasi karibu na msikiti katika mji mkuu wa mkoa huo Zahedan. Kufuatia shambulio hilo la kigaidi kwenye kituo cha polisi cha Zahedan mapema siku ya Ijumaa, kundi la watu wenye silaha lilikusanyika karibu na msikiti wa Maki na kuanza kufiatua risasi, jambo ambalo lili fanya vikosi vya usalama kufika mara moja kwenye eneo la tukio. Kamanda wa kitengo cha usalama cha ARGC katika mkoa huo Alimusawi alijeruhiwa kwa risasi kifuani na kupelekwa hospitalini. Hata hivyo, alipoteza maisha alipokuwa akipata matibabu. Gavana wa eneo la Sistan na Baluchistan, Hussein Mudares Hiabani, amesema takribani watu 19 wakiwemo maafisa wa polisi waliuawa na 20 kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi katika kituo cha polisi eneo hilo. Alisema uh, wapiganaji kadhaa wenye mafungamano na makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga ambao utambulisho wao uko wazi walivamia kituo cha polisi na kurusha mawe na kufyatua risasi, jambo ambalo lilikabiliwa na jibu la polisi. Magaidi hao pia waliteketeza gari la zimamoto, kituo cha matibabu ya dharura na benki, miongoni mwa maeneo mengine ya umma jijini humo, lakini majaribio yao ya kuendelea na ghasia ya yalishindikana kufuatia kuwepo kwa vikosi vya usalama. Katika taarifa Kundi la kigaidi la jeishudhulm limedai kuhusika na shambulio hilo huko Zahedan. Hayo yanajiri wakati ambao wizara ya usalama ya Iran imetangaza kuwa uh, Marekani na Uingereza zinachochea moja kwa moja ghasia na hujuma uh, katika uh, Uh, maeneo mbalimbali ya Iran katika siku za hivi karibuni. Taarifa ya wizara ya usalama ya Iran imesema tayari idadi kubwa ya watu wamekamatwa wakiwemo magaidi wakufurishaji na wapinga mapinduzi ambao wamekuwa wakichochea ghasia hizo kwa ushirikiano na madola hayo mawili ya Magharibi ambayo pia yanapata himaya ya utawala wa kizawini wa Israel na utawala wa kifalme wa Saudi Arabia. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo kapteni katika jeshi la Burkina Faso Ibrahim Traore amemwondoa madarakani kiongozi wa kijeshi Paul Henry Damiba, kuivunja serikali na kusimamisha katiba na hati ya serikali ya mpito. Katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa ya Ijumaa jioni Traore alisema kwamba kundi la maafisa waliamua kumwondoa madarakani Damiba kutokana na kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na ghasia na hujuma za kigaidi zinazozidi kuwa mbaya nchini humo. Hii ni mara ya pili kwa jeshi kufanya mapinduzi ndani ya miezi minane kwa taifa hilo la Afrika Magharibi. Damiba alinyakua mamlaka katika mapinduzi ya Januari ambayo yalimpindua rais wa zamani Roch Kabore, pia kutokana na hali mbaya ya ukosefu wa usalama. Burkina Faso imekuwa ikijitahidi eh, kuzuia makundi ya waasi yakiwemo yale yanayohusishwa ya na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Daesh au ISIS. Huku asilimia 40 ya Burkina Faso ikiwa nje ya udhibiti wa serikali, kumeshuhudiwa hali ya kutoridhika na hatua zinazochukuliwa na serikali kukabiliana na magaidi na waasi. Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imelaani vikali mapinduzi hayo ya siku ya Jumaa nchini Burkina Faso, ikisema kwamba yalikuwa katika wakati usiofaa ambapo maendeleo yalikuwa yakifanywa kuelekea kurejea E, kwa utaratibu wa kikatiba. Katika taarifa iliyosambazwa kwenye mtandao ya kijamii ECOWAS imebainisha upinzani wake kwa unyakuzi wowote au udumishaji wa mamlaka kwa njia zisizo za kikatiba. siku ya Ijumaa, Traore alitangaza kwamba mipaka ya nchi itafungwa kwa muda usiojulikana na kwamba shughuli zote za kisiasa na mashirika ya kiraia pia zimesitishwa. Amri ya kutotoka nje kutoka saa tatu usiku hadi saa 11 alfajiri pia imetangazwa. Mashambulizi ya kigaidi yameongezeka sana tangu mwezi Machi nchini Burkina Faso, licha ya ahadi ya serikali ya kijeshi iliyonyakua madaraka Januari kufanya usalama kuwa kipaumbele chake kikuu. Tuelekee sasa nchini Tanzania, ambapo mahakama ya kikanda siku ya Ijumaa iliamua kwamba uamuzi wa serikali ya Tanzania wa kuzingira ardhi kwa ajili ya ulinzi wa wanyamapori ulikuwa wa kisheria, na hivyo kutoa pigo kwa wafugaji wa Kimasai ambao walikuwa wamepinga hatua hiyo. Jamii ya wahamiaji wa Loliondo, wilaya kaskazini ya Ngorongoro, wanaishutumu serikali kwa kujaribu kuwalazimisha kuondoka kwenye ardhi za mababu zao ili eh, kuwezesha uh, sekta ya utalii na uwindaji halali kuendelea katika eneo hilo bila matatizo, lakini serikali imekataa shutuma hizo, ikisisitiza kuwa inataka kulinda kilomita mraba elfu moja na mia tano za eneo hilo kutokana na shughuli za kibinadamu. Baada ya kuahirishwa mara kadhaa, mahakama ya Afrika Mashariki yenye makao yake makuu huko Arusha jijini nchini Tanzania iliunga mkono uamuzi wa serikali ya muungano wa Tanzania. Wakili wa Wamasai Esamnaro amewaambia waandishi habari kwamba kwa bahati mbaya, mahakama ilitoa uamuzi dhidi yetu. Wamasai walikuwa wameiomba mahakama ikomeshe kufukuzwa, kukamatwa, kuwekwa kizuizini au kuteswa kwa wanachama wao na kudai shilingi bilioni moja za Kitanzania kita kama fidia. Jopo la majaji watatu lilisema hakuna fidia pia itakayotolewa. Waliamua kwamba hakukuwa na hasara ya mali na hakuna hata mmoja wa watu waliojeruhiwa wakati uh, wa kufukuzwa. Lakini Wamasai wanadai kuwa uh, walikuwa uh, wamedhulumiwa. Mawakili wa Wamasai hao sasa wamesema huenda wakakata rufaa mvutano umeongezeka katika miezi ya hivi karibuni, huku mapigano makali yakizuka mwezi Juni huko Loliondo, kati ya polisi na waandamanaji wa Kimasai. Zaidi ya waandamanaji ishirini na mbili wa Kimasai walishtakiwa kwa mauaji kutokana na kifo cha polisi katika makabiliano hayo. Kihistoria, Tanzania imeruhusu jamii za kiasili kama vile Wamasai kuishi ndani ya baadhi ya hifadhi za taifa ikiwemo eneo la hifadhi ya Ngorongoro, eneo la urithi wa dunia wa UNESCO, lakini mamlaka zinasema idadi ya wakazi sasa imeongezeka na inavamia makazi ya wanyamapori, na ili ilianza kuwahamisha wafugaji kutoka Ngorongoro mwezi Juni na kuita uhamiaji huo au uhamishaji huo kuwa ni wa hiari. Tuelekee sasa barani Ulaya, ambapo Rais Vladimir Putin wa Russia ametia saini mikataba ya kujumuisha mikoa minne ya zamani ya Ukraine katika shirikisho la Russia. Sherehe ya Ijumaa iliashiria kuanza kwa mchakato rasmi wa mikoa hiyo kuwa sehemu ya Russia. Wakuu wa Jamhuri ya Watu wa Donetsk na Lugansk, katika eneo la Donbas, Denis Pushilin na Leonid Pashetnik, pamoja na viongozi wa maeneo ya Kherson na Zaporogie, Vladimir Saldo na Evgeni Balitski, walitia saini hati hizo pamoja na Putin. Hatua hiyo inafuata maombi rasmi ya Jamhuri ya Watu wa Donetsk na Lugansk pamoja na mikoa hiyo miwili ya Kusini mwa Ukraine ambayo ilikuwa imetangaza uhuru kujiunga na rasia. Akizungumza baada ya hafla ya kutia saini mikataba hiyo Rais Vladimir Putin wa rasia amesema kujumuishwa kwa mikoa ya Donetsk, Lugansk, Kherson na Zaporizhzhia kuna kunarekebisha dhuluma za kihistoria za ukoloni wa madola ya magharibi. Aliongeza kuwa kwa kutambua hiari ya wakazi wa maeneo hayo manne, rasia imewakumbatia watu wanaoshiriki E, historia na utamaduni wake na kurekebisha baadhi ya dhuluma zilizofanywa na Umoja wa Kisovieti. Ameongeza kuwa Ukraine ilikusudia kuwakandamiza wazungumzaji wa Kirusi ndani ya mipaka yake na hivyo kuwafanya wakumbane na hatima ile ile ambayo wakoloni wa magharibi wanataka kuitumia kueneza satua yao ya kibeberu duniani Rush. uh, rais wa Russia amedokeza pia kuwa nchi za magharibi zimekuwa zikisema kwa karne nyingi kwamba zinaleta uhuru na demokrasia kwa mataifa mengine katika hali ambayo madai hayo si ya kweli na ni hadaa tupu. Amebaini kwamba badala ya kuleta demokrasia madola ya magharibi yameeneza ukandamizaji na kuwapokonya watu uhuru na kuwafanya kuwa watumwa na mashirika ya kiraia ya Kiislamu yameshutumu nchi za Ulaya kwa kukandamiza jamii za Kiislamu na hivyo kuzusha hali ya wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu au islamofobia inayofadhiliwa na serikali. Ufaransa, Denmark na Austria zimetajwa kuwa miongoni mwa nchi zinazotekeleza sera ambazo wanaharakati wanasema zinachangia kukandamiza kimfumo jumuiya za kiraia za Kiislamu. Wakihutubia kikao cha shirika la usalama na ushirikiano wa Ulaya huko wa waso Alhamisi, Lamiz Nasri, meneja wa mradi katika kituo cha haki za waislamu nchini Denmark, amesema chuki dhidi ya wa Waislamu inaenea kote Ulaya na amezitaka serikali kulinda raia wao Waislamu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Sasa ni wakati, wakati sikiyo, wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu indhari ya Umoja wa Mataifa kwa wanamgambo wa Taliban. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Afghanistan amekosoa vikali hatua ya wanamgambo wa Taliban na wanaotawala eh, nchini Afghanistan ya kutochukua hatua ya kuboresha haki za watu katika nchi hiyo, hususan haki ya mabanati na wanawake, na kuonya kuwa yamkini ya subira ya jamii ya kimataifa kuhusiana na utendaji wa wanamgambo hao ikafika kikomo. Marcus Podzel, mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Afghanistan, anasema kwamba uh, eh, hali hiyo inazidi kuwa mbaya. Na ametoa tamko hilo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Afghanistan na kueleza bayana kwamba mibinyo inayoongezeka dhidi ya haki za wanawake inaonyesha kuwa kundi la Taliban linapuuza jamii ya watu wanaounda zaidi ya asilimia hamsini nchini Afghanistan na inaonekana kuwa kundi hilo linataka kukabiliwa na hatari ya kutengwa kimataifa. Porzel ameongeza kuwa yamkini subira ya akthari ya wajumbe wa jumuiya za kimataifa kuhusiana na mkakati wa kuamiliana na Taliban ikafika tamati. Afisa huyo Umoja wa Mataifa amekumbusha kuwa katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita kumeshuhudiwa mabadiliko machache sana ambayo ni chanya, huku matukio uh, hasi yakiwa mengi katika utawala wa Taliban. Hatua ya kundi la wanamgambo wa Taliban ya kutotekeleza ahadi zake katika masuala mbalimbali, likiwemo swala la kuheshimu haki za mtu binafsi na za kijamii za wanawake, hususan haki yao ya kusoma na kufanya kazi, sambamba na kuunda serikali jumuishi, ni miongoni mwa masuala ambayo yanaifanya jamii ya kimataifa ielekeze ukosoaji wake kwa serikali ya Taliban ambayo iko madarakani kwa zaidi ya mwaka, mwaka mmoja sasa. Katika miezi ya hivi karibuni, serikali ya Taliban imetoa ahadi mara kadhaa kwamba itatambua rasmi haki za wanawake nchini Afghanistan na kuandaa mazingira ya mabanati na wanawake kusoma na kufanya kazi. Na tangu wanamgambo wa Taliban waliposhika tena hatamu za uongozi huku Afghanistan Agosti mwaka jana, shule za wasichana zimefungwa na hivyo kupelekea maelfu ya wanafunzi wa kike katika majimbo mbalimbali ya mbali nchi hiyo kukosa fursa ya kuendelea na masomo. Jamii ya kimataifa imetangaza na kuweka wazi kwamba moja ya vigezo muhimu kabisa vya kuitambua rasmi serikali ya Taliban nchini Afghanistan ni kuunda serikali jumuishi na kuheshimu haki na uhuru wa wanawake na kwamba kuendelea siasa za kubanabana jamii ya wanawake ni jambo ambalo litapelekea kuongezeka hali ya kutokuwa na imani na Taliban na hivyo kuwekwa azma zaidi ya kutoshirikiana na kundi hilo. Nikutokana na sababu hiyo, ndio maana mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Afghanistan akatahadharisha kwamba yamkini subira jamii ya kimataifa kuhusiana na kushirikiana na Taliban ikafika tamati kutokana na Taliban, maju, eh, na Taliban kutotekeleza ahadi zake za majukumu yake mkabala wa wananchi wa Afghanistan. Kwa sasa kuna mtazamo huu kwamba kuendelea mwenendo huu kutapelekea kuongezeka mibinyo ya kiuchumi dhidi ya nchi hiyo. Katika mazingira kama haya, misaada ya kimataifa kwa Afghanistan na kinyume na matarajio ya Taliban itapungua siku baada ya siku. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 925 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 Na wote watakuwa na daraja zao mbalimbali mbali kwa walioyatenda na ili awalipe kwa vitendo vyao na wala hawatadhulumiwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia makundi mawili ya watu, la kwanza ni la wanaomwamini Allah na kuwafanyia wema na ihsani wazazi wao na la pili ni la wanaokanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kutojali kuchunga haki za wazazi. Aya hii tuliyosoma inasema siku ya Kiama Mwenyezi Mungu Mtukufu atawalipa watu wa kila moja kati ya makundi hayo mawili malipo ya thawabu au adhabu kulingana na amali zao na daraja za malipo yao zitatafautiana kwa kuzingatia nia na utendaji wao. Kisha aya inaendelea kutilia mkazo wa uadilifu wa Allah subhanahu wa ta'ala katika mfumo wa utoaji malipo kwa waja na kueleza kwamba kila mtu atapata malipo kamili ya amali zake na hakuna atakayedhulumiwa kwa kunyimwa hata chembe ya haki yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba majaaliwa na hatima ya kila mtu hapa duniani na huko akhera iko mikononi mwa mtu mwenyewe, na nafasi atakayokuwa nayo mtu siku ya kiyama itatokana na nia na amali zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kupita kwa muda na zama hakutayafanya matendo na amali za mtu zifutike na kutoweka, kwani asili ya kila amali na athari zake zimehifadhiwa kwenye daftari la amali za mja, na siku ya kiyama itadhihirika hakika yake kwa ukamilifu, na ndiyo utakuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu iendeleza darsa yetu kwa aya ya 20 ambayo inasema: Na siku watakapowekwa mbele ya moto waliokufuru, waambiwe nyinyi: mlitwaa vitu vyenu vizuri katika uhai wa duniani na mkastareheshwa navyo, basi leo ndiyo mnalipwa adhabu ya fedheha kwa mlivyokuwa mkitakabari katika ardhi bila ya haki na kwa sababu mlikuwa mkifanya ufuska. Rehma, ukarimu na uraufu wa Allah subhanahu wataala kwa waja wake hapa duniani unajumuisha makundi yote mawili ya watu, yaani waumini na makafiri. Na yeye mola hawanyimi neema zake za kimaada na za vitu vya dunia hata wanaomkufuru na wanaomshirikisha pia. Tuliyosoma inasema: Makafiri na wafanya maovu walijistarehesha kiasi cha kutosha kwa neema za Mwenyezi Mungu na raha za kimada hapa duniani na hawakunyimwa chochote walichotaka kufanya. Lakini siku ya kiyama ambayo ni siku ya malipo, rehma zisizo na ukomo za Allah subhanahu wa ta'ala zitawahusu waja safi na wema peke yao. Ni jambo la yakini kwamba wale ambao hapa duniani walisimama kuipiga vita haki na hawakuwa tayari kuikubali na kuifuata kutokana na inadi, ukaidi na kiburi watafikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kunufaika na neema za Mwenyezi Mungu hapa duniani hakushurutishwi na kumwamini ye Mola. Riziki ni kitu ambacho Allah subhanahu wataala amewakadiria viumbe wake wote wakiwemo wanadamu. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kujigamba na kutakabari kunamwelekeza mtu kwenye ufasiki na uovu na kumkengeusha na njia ya haki. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba udhalili na unyonge siku ya Kiama ni adhabu itakayowafika watu waliokuwa wakitakabari hapa duniani kwa kujiona wana nguvu, utukufu na hadhi ya juu kuliko wenzao. Subhanallah. Namtaje ndugu wa kina Adi alipowaonya watu wake kwenye vilima vya mchanga na kwa yakini waonyaji wengi walitokea kabla yake na baada yake, kuwaambia msimwabudu isipokuwa Mwenyezi Mungu, hakika mimi nakuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Qaluu ajitana litafikana an alihatina fa'tina bima ta'iduna in kunta min as-sadiqin, wakasema o oh, umetujia ili ututenge mbali na miungu yetu, basi tuletee hayo unayotuahidi, ikiwa wewe ni miongoni mwa wasemao kweli. Qala innama l-ilmu inda llahi wa ublighukum ma ursiltu bihi walakinni arakum qauman tajhalun, Akasema hakika ujuzi uko kwa Mwenyezi Mungu tu. Mimi nakufikishieni niliyotumwa lakini nakuoneni kuwa Nyinyi ni watu mnaofanya ujinga. Aya hizi zinazungumzia kisa cha Nabii Hud na kaumu yake ya Adi na kueleza kwamba Hud alayhi salam, kama walivyokuwa mitume wengine wa Mwenyezi Mungu, aliwaonya na kuwatahadharisha watu wake na shirki, kuabudu masanamu na kufanya mambo maovu na machafu lakini badala ya watu wake kutafakari na kuyatia akilini maneno yake, kwa kuacha kuabudu miungu bandia na mienendo yao miovu, walimtaka mtume wao huyo awateremshie papa hapa duniani adhabu anayowaahidi kuwa itawafika kwa kuikataa haki walitoa dai hilo kwa Nabii Hud, ilhali utoaji adhabu uko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na mitume hawana mamlaka wala nafasi yoyote katika uteremshaji na utoaji adhabu, iwe hapa duniani au huko akhira. Kwa sababu hiyo, Nabii Hud aliwajibu watu wake kwa kuwaambia hilo mnalotaka nikufanyieni haliko kwenye mamlaka yangu. Allah subahanahu wa taala ndiye mwenye ujuzi wa hilo. Mimi nina jukumu la kufikisha wito wa maamrisho ya Mwenyezi Mungu tu na kukulinganieni tauhidi, yaani kumwabudu yeye mola pekee wa haki. Mimi siwezi kukulazimisheni muyakubali maneno yangu wala sina uwezo wa kumpa adhabu mtu yeyote. Chanzo cha huu kaidi wenu na kuikataa haki ni ujinga na ujahili, ambao ndio unaokufanyeni msiifahamu na kuiamini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza ambalo walikuwa nalo mitume kwa kaumu zao za watu washirikina na waovu lilikuwa ni kuwapa maonyo ili wazinduke na kuelewa hatari ya wanayoyafanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa lengo na mwongozo mkuu wa mitume wote katika kila zama za historia ulikuwa mmoja, nao ni la ilaha illallah, yaani kumwabudu mola pekee wa haki na kujiepusha na kila aina ya shirki na ukafiri. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tuelewe kwamba ikiwa mtu atakuwa na imani ya kujiri kwa kiama atarekebisha mwenendo na matendo yake hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatubainishia kuwa jukumu la mitume lilikuwa ni kufikisha risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu, si kuwalazimisha watu waabudu kwa nguvu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba taasubu na ukereketwa usio na msingi juu ya mila desturi, na imani za kikaumu na kikabila ni ishara ya ujinga aliyo nao mtu, ambao humfanya aselelee kwenye hali hiyo na kushindwa kuitambua haki na ukweli. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 925 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah Atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nae msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran, na baada ya kusikiliza darsa ya Quran ni wakati sasa wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapisha leo Afrika Mashariki. Namna tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu wa leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia ashtuka vumbi la Kongo, ataka utatuzi e, e, wa suala la nguvu za kiume. Habari kamili iko katika ukurasa uh, wa pili. Gazeti la Uhuru limekolezea wino mweusi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho Rais Samia ataka utafiti vijana kukosa nguvu. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akitia saini mikataba ya usimamiaji wa shughuli za lishe katika ukumbi wa halmashauri ya jiji la Dodoma uh, huko mjini humo hiyo jana katika ukurasa wa michezo, gazeti la Uhuru lina kichwa cha habari kisemacho rasmi, ngumi kurejea Zanzibar. Mchezo huo ulipigwa marufuku tangu mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Gazeti hilo limeandika kuwa waziri wa habari, sanaa, utamaduni na michezo uh, ametabia uh, Maulid Mwita alitangaza uamuzi huo ambao unatokana na maoni ya wananchi mbalimbali na baadaye kupata baraka za baraza la mawaziri wa serikali ya mapinduzi Zanzibar. Gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho homa ya panda mkeka, maDC wengi matumbo joto, wakihofia mkeka mpya. Mwananchi pia lina habari semayo kuwa mikoa ya Tanzania inajipanga kukabiliana na ugonjwa wa Ebola baada ya kuripotiwa katika nchi jirani ya Uganda. Serikali ya Tanzania imetangaza kuwa hakuna mgonjwa wa Ebola katika nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, tukiachana na magazeti ya Tanzania, sasa tu yatupia jicho magazeti ya Kenya, na awali kabisa na liangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musyoka akihutubia waandishi habari jana, ambapo amekosoa hotuba aliotoa Rais William Ruto bungeni Alhamisi Septemba 29. Kero la kiongozi huyo wa Waipa kwa rais kwanza ni kuhusu utani alofanya kuhusu hatua ya aliyekuwa rais Uhuru Kenyatta kuungana na Raila Odinga katika uchaguzi mkuu uliopita. Amemshauri kuonyesha heshima kwa Uhuru, akisema alipeana mamlaka kwa njia ya amani baada ya uchaguzi wa Agosti. Kiongozi huyo wa Wiper pia amesema wakati wa kampeni umeshamalizika, na hivyo Rais Ruto sasa anafaa kuhakikisha anatafuta suluhu la kupanda kwa gharama ya maisha. Katika toleo lake la intaneti gazeti la Saturday Nation limeipa umuhimu habari semayo kuwa jeshi limetangaza kuchukua madaraka huko Burkina Faso, uh, kwa kumwondoa uh, madarakani kiongozi wa kijeshi aliokuwepo. Gazeti la Saturday Nation pia lina habari semayo kuwa kumekuwepo na ongezeko la mashambulizi ya fisi dhidi ya wanadamu katika eneo la kati mwa Kenya. Sababu imetajwa kuwa ni hatua ya wanadamu kujenga katika maeneo ya wanyama. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa kutafanyika mabadiliko makubwa katika mtaala wa elimu unaozingatia umahiri, yaani CBC. Tayari Rais William Ruto ameshaunda jopo kazi la kukagua, kutathmini au kuongoza utekelezwaji wa CBC. Gazeti la Standard pia lina habari semayo kuwa alikuwa mbunge wa Gatundu Kusini, Moses Kuria, ametoa makataa ya siku 21 kwa msajili wa vyama vya kisiasa kuvunja chama chake kinachojulikana kama chama cha kazi. Kuria alitaarifu msajili wa vyama vya kisiasa Anderutu, kwamba chama chake kitajiunga sasa na kile cha Rais William Ruto cha United Democratic Alliance UDA. Kawira ni miongoni mwa viongozi waliounga mkono azma ya Ruto kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Gazeti la Listal lina habari sema ya kuwa gavana wa Meru Kawira Mwangaza amemteua mume wake kuwa mlezi wa huduma ya vijana katika kaunti ya Meru. Tunaelekea sasa nchini Uganda na kuliangazia gazeti la New Vision ambalo limeipa muhimu habari sema yakuwa rais Yoweri Museveni ametoa amri ya kukabiliana na uhalifu nchini humo. Na huko nchini Rwanda gazeti la The New Times lina habari kuhusu operesheni za jeshi la Rwanda katika kukabiliana na magaidi huko Cabo Delgado nchini Msumbiji. La ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu nam barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteeni mawaidha yatakaleta kwenu na Shekh Hemedi Jalala kuhusiana na mwezi huu wa kukumbuka, uh, uzawa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni. la kalbashar wa nuran hayara alafkara dhuhuruhu wa bahar. Kiumbe huyu ambaye mpaka leo bado dunia haijamtambua, ndiye kiumbe pekee ambaye ursila rahmatan lilalamin, ametumwa ni rahma kwa viumbe wote. Arrasulu yajma'una tahta kalimati tawhid, Mtume anatukusanya Waislamu wote chini ya mwamvuli wa kalima ya la ilaha illa Allah Muhammadur Rasulullah, wawe ni mashia wawe ni masuni, wote wanajifaharisha ya kwamba wako chini ya mwamvuli wa la ilaha illa Allah Muhammadur Rasulullah. Kwa hivyo tuwe ni mashafii tuwe ni mahambali tuwe ni mahanafi tuwe ni mamaliki tuwe ni maibadhi tuwe ni zaidiya, lakini sote hakuna shaka ya kwamba neno la ilaha illa Allah ndiyo nembo ya madhehebu hizo zote nilizozitaja. Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika maneno maarufu anasema la ilaha illa llahu hisni waman dakhala hisni amina min adhabi la ilaha illa Allah ni ngome yangu. Na yoyote mwenye kuingia chini ya bendera ya la ilaha illa Allah amesalimika na adhabu yangu. Hadithi hii ambayo ni mutawatir. Hadithi hii ambayo imepokewa na magurupu ya watu wengi ambayo haina shaka. Inasema yoyote mwenye kuingia chini ya mwamvuli wa la ilaha illa Allah amina min adhabi. Amesalimika na adhabu yangu. Si busara kwa baadhi ya watu wanaodai ya kwamba ni Waislamu kugawa pepo katika dunia hii tuliyokuwa nayo, fulani ni wapeponi, fulani ni wamotoni, fulani haingii peponi, fulani ni Muislamu, fulani si Muislamu. La ilaha illa Allahu hisni waman dakhala hisni amina min adhabi. iwe ni tariqatu Naqshbandia, iwe ni tariqatu Ba'alawi, iwe ni tariqatu Raziqia, Uwaisia, Tijania, yawe ni madhehebu mingine yote, fahari yao ni kwamba wana kitu kinachoitwa la ilaha illa Allah muhammadun rasulullah. Kama huo ndio mwamvuli wetu na kama Mtume anawakusanya waislamu wote kwenye mwamvuli huo, kwa nini waislamu tugombane? Kwa nini waislamu tuvutane? Kwa nini waislamu tukufurishane? Bali nataka niwaelezeni ya kwamba nyinyi ambao Mtume amewakusanya chini ya mwamvuli wa la ilaha illa Allah rasulullah yajma'una. Leo ni Jumamosi, tarehe 4 mfungo 6 Rabiul Awal 1444 hijiria mwafaka na tarehe 1 Oktoba 2022 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 258 iliyopita, na alifariki dunia huko Karbala Iraki faqihi, mpokezi wa hadithi, muhakiki na mwandishi maarufu wa Kiislamu katika karne ya 12 hijiria, Shekhe Yusuf Baharani. Alijifunza elimu ya msingi kwa baba yake na baadaye alielekea Bahrain na Makka kwa ajili ya kupata elimu ya juu. Baadaye alielekea katika mji wa Fasa kusini mwa Iran, ambako alianza kufundisha na kuandika vitabu. Wakati huo alianza kuandika kitabu chake kikubwa zaidi cha fiqhi kinachoitwa Al Adaikun Nadhira. Mwanazoni huyo ameandika vitabu 30 katika taaluma mbalimbali <tip> Miaka 73 iliyopita katika siku kama ya leo, kuasisiwa kwa jamhuri ya watu wa China kulitangazwa rasmi na Mao Setung akachaguliwa kuwa rais wa jamhuri hiyo. Nchi ya China yenye ustaarabu mkongwe ilikuwa chini ya udhibiti wa madola ya Ulaya kuanzia mwishoni mwa karne ya 16. Mara kadhaa kadhaa, Wachina walianzisha vita dhidi ya mkoloni haswa Mwingereza ili kuikomboa nchi yao, lakini hawakufanikiwa mwaka mapinduzi yaliyoongozwa na Sun Yat-sen dhidi ya mfumo wa utawala wa kifalme yalizaa matunda na kiongozi huyo akachaguliwa kuwa rais wa China. Katika siku kama ya leo miaka 62 iliyopita nchi ya Nigeria ilipata uhuru. Wareno waliwasili Nigeria katika karne ya 15 na mkoloni Mwingereza naye akawasili katika nchi hiyo katika karne ya 16. Katika karne ya 17 ardhi ya Nigeria iligeuzwa na kuwa moja ya vituo muhimu vya biashara ya utumwa. Mwishoni mwa karne ya 19, vikosi vya majeshi ya Uingereza vilidhibiti kikamilifu ardhi ya Nigeria mwaka 1914 Uingereza iliziunganisha nchi mbili za Nigeria kaskazini na kusini zilizokuwa chini ya udhibiti wake na kuunda koloni moja kwa jina la Nigeria. Miaka 40 baadaye, nchi hiyo ikajitangazia kuwa na utawala wa ndani. Hatimaye, baada ya kupitia misukosuko mingi, Nigeria ikajipatia uhuru katika siku kama ya leo. na tarehe mosi Oktoba ni siku ya wazee duniani. Siku hii ilitengwa kwa ajili ya kuwakarimu na kuwaenzi watu wa tabaka hilo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba hapa nchini Irani, na kutokana na mabadiliko yaliyotokea baada ya mapinduzi ya Kiislamu na utamaduni wa Kiislamu unaotawala hapa nchini, wazee na watu wazima wanapewa nafasi ya juu ndani ya familia na katika jamii. na wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa kitengo cha usalama cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, katika mkoa wa kusini mashariki wa Sistan na Baluchistan ameuawa shahidi katika makabiliano na wapinga mapinduzi ambao walifyatua risasi karibu na msikili katika mji mkuu wa mkoa huo Zahedan. Na kabla ya hapo pia, takribani watu kumi na tisa wakiwemo maafisa wa polisi waliuawa na wengine kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi katika kituo cha polisi eneo hilo. Hayo najiri wakati ambao wizara ya usalama ya Iran imetangaza kuwa Marekani na Uingereza zimehusika moja kwa moja katika kuchochea ghasia za hivi karibuni nchini Iran kwa kushirikiana na utawala wa Kizayuni wa Israel na utawala wa Saudia. Serikali za Ulaya zimetuhumiwa kuwa zinaunga mkono rasmi chuki dhidi ya Uislamu. Rais Vladimir Putin wa Rusia ametia saini mkataba wa kujiunga na Rusia mikoa minne ya Ukraine katika sherehe iliyofanyika mjini Moscow hiyo jana. Wamasai wa Tanzania katika eneo la Loliondo wamepoteza kesi ya kutaka wabakie katika ardhi hiyo. Kesi hiyo walikuwa wamewasilisha katika mahakama ya jumuiya ya Afrika mashariki huko Arusha na kiongozi wa jeshi la Burkina Faso Damiba, ameondolewa madarakani na wanajeshi. Na mapenzi msikilizaji, la ziada ya sasina kutoka hapa Tehrani la kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi e, wakati huu mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.