Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, ambapo kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu Bwana Afshari mimi ni Ahmed Rashid na kukaribisheni katika matangazo yetu haya ambayo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia redio hiyo ya maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp na yetu ya plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio a kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baadaye. Tutakuwa na darsa ya Qurani. Darsa ya Qurani itafuatiwa na mawaidha maalum mafupi kutoka kwa Shehe Me Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na maudhui yake itakuwa ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa anatuunganisha baada ya mawaidha hayo tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kaswida taban. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa usikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Khatibu wa swala ya ijumaa Teheran yapongeza kipigo cha sepa dhidi ya ngome za magaidi huko Iraq. Hamas yasema jinai za Israeli dhidi ya watoto wa Kipalestina ni ukatili. Milio ya risasi nzito yasikika, wanajeshi waingia mitaani katika mji mkuu wa Burkina Faso. Na Rais Putin wa Russia asema wa magharibi wanataka kufanya mapinduzi ya rangi katika nchi mbalimbali. Habari kamili Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amepongeza hatua ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ya kushambulia ngome za magaidi wanaotaka kujitenga huko kaskazini mwa Iraq na kusema usalama wa Iran hauwezi kufumbiwa macho hata kidogo. Hujjatul Islam wal Muslimin Muhammad Javad Haja al-Akbari amesema katika hotuba za swala ya Ijumaa ya wiki hii mjini Tehran kwamba tunashukuru kwa dhati mashambulio yaliyofanywa na Sepah dhidi ya magaidi wanaotaka kujitenga kaskazini mwa Iraq. Usalama wa nchi hii hauwezi kuchezewa, na makundi haya yanafanya kila aina ya ufisadi dhidi ya usalama wa Iran katika vituo vyao 50 hadi 60 kwenye eneo la kaskazini mwa Iraq. Itakumbukwa kuwa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah vimeanzisha duru mpya ya mashambulio dhidi ya ngome na maficho ya magaidi kwa kutumia makombora ya balestiki kaskazini mwa Iraq. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, jeshi la Sepa limetumia makombora 360 yenye kupiga shabaha kwa ustadi mkubwa katika operesheni hizo dhidi ya ngome na maficho ya magaidi kwa kutumia makombora ya balestiki na droni katika eneo la Kurdistan kaskazini mwa Iraq. Amesema ngome 42 za magaidi hao, baadhi zikiwa zimepishana kwa umbali wa kilomita 4 zimesambaratishwa na kuharibiwa kikamilifu na makombora hayo ya balestiki na droni za Iran. Kuhusu matukio ya hivi karibuni humu nchini na njama za maadui za wafanya ghasia, Hajal Akbari amesema kwa kutumia hazina kubwa ya kipindi cha kujihami kutakatifu tunaweza kueneza mafundisho ya kujilinda kwa kasi na njia bora zaidi. Khatibu wa swala ya ijumaa Teheran amepongeza mahudhurio makubwa ya wananchi kwenye maandamano ya umma wa Muhammad Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wasalam na kuyataja kuwa yametengeneza hamasa mpya katika kipindi kigumu. Amesema taifa la Iran linamjua vyema adui na limetanguliza mbele maslahi ya nchi na kujitenga na safu za maadui kwa hamasa kubwa ya tarehe 3 mwezi huu wa Mehre, yani tarehe 25 Septemba. Amesema katika mikusanyiko na maandamano hayo makubwa wananchi wa Iran walitilia mkazo umoja wao na kutoa mwito wa kupewa adhabu kali wafanya fujo na wale wanaoanzisha fitna humu nchini kwa niaba ya madola ya kigeni. Amesisitiza kuwa wananchi wanatarajia kuona mfumo maha wa mahakama ukiwashughulikia kisheria wahusika wa ghasia na machafuko hayo. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran pia amesema wananchi wamelipongeza jeshi la polisi na juhudi zake za kuhakikisha usalama wa nchi na wanatoa mwito kuchunguzwa sababu ya kifo cha Masamini. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teheran pia amekemea vikali hujuma dhidi ya vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu na kutoa mwito kwa bunge na vyombo vya kutunga sheria kuweka sheria kali za kulinda vazi hilo la mwanamke wa Kiislamu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imekashifu jinai za Israeli dhidi ya watoto wa Kipalestina na kusema zinatokana na tabia ya ukatili wa kisadism. Kauli hiyo ya Hamasi imetolewa kufuatia mauaji ya kikatili ya mtoto wa Kipalestina mikononi mwa askari wa utawala wa kigaidi wa Israel. Rayan Yaser Suleiman aliyekuwa na umri wa miaka saba tu amefariki dunia katika mji wa Taku karibu na mji wa Beit Laham katika sehemu ya kusini ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na Israeli. Mapema jana Alhamisi, Rayan alipoteza maisha wakati yeye na wanafunzi wenzake walipokuwa wakikimbizwa vikali na wanajeshi wa Israeli walipokuwa wakirudi nyumbani kutoka shuleni. Taarifa ya Wizara ya Afya, mamlaka ndani ya Palestina yenye makao yake ukingo wa magharibi wa mto Jordan imesema mtoto huyo amefariki dunia baada ya kuanguka kutoka mahali pa juu wakati alipokuwa akikimbizwa na wanajeshi wa Israeli waliokuwa wamejizatiti kwa silaha. Ikizungumzia tukio hilo, Hamas imesisitiza kwamba uhalifu wa jeshi la Israeli dhidi ya watoto wa Kipalestina, watu ardhi na matukufu yao hautaipatia Israeli usalama. Taarifa ya Hamas imeongeza kuwa ukatili huo mbaya unazidisha nguvu ya mukawama na mapambano ya wapalestina ya kutetea ardhi na haki za wapalestina hadi Palestina itakapongombolewa kikamilifu. Likiwa nukuu wa hudumu wa afya katika hospitali ya serikali ya Beit Jala ambapo Rayan alitangazwa kuwa amefariki dunia, shirika rasmi la habari la Wafaa la Palestina limesema: Mapigo ya moyo ya mtoto huyo yalisimama alipokuwa akikimbizwa na wanajeshi wa Israeli. Naendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Habari kutoka mji mkuu wa Burkina Faso zinasema kwamba wanajeshi wako mitaani na milio ya risasi imesikika karibu na kambi kuu ya kijeshi na maeneo ya makazi ya raia kwenye mji mkuu wa Gadugu. Mripuko mkubwa pia umesikika leo Ijumaa karibu na ikulu ya rais na wanajeshi wamewekwa kwenye tahadhari kubwa. Wanajeshi wameonekana kwenye njia kuu inayoelekea ikulu ya rais na kwenye majengo ya utawala na kituo cha televisheni cha taifa ambacho kimesitisha matangazo. Waandishi wa habari wamesema pazia jeusi ndilo lililotanda kwenye televisheni ya taifa likiwa na ujumbe unaosema hakuna mawimbi ya video. Barabara kuu kadhaa mjini Wagadugu zimefungwa na wanajeshi. Msemaji wa serikali ya kijeshi iliyonyakua madaraka mwezi Januari mwaka huu hakuweza kupatikana ili kutoa maelezo kuhusu kinachoendelea. Haijajulikana kama hilo lilikuwa ni jaribio la mapinduzi ya Ulaya, lakini dalili zote zinaonyesha kutokea mapinduzi mengine ya kijeshi yaliyoikumba nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwa mara kadhaa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Ghasia zimeendelea nchini Burkina Faso tangu Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damba alipotoa madaraka katika mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Januari mwaka huu na kumwangusha kiongozi aliyechaguliwa na wananchi Roch Marc Christian Kabore. Matukio ya leo Ijumaa yamekuja siku mbili baada ya serikali ya Burkina Faso kusema kuwa wanajeshi 11 wameuawa na raia 50 hawajulikani walipo baada ya watu wenye silaha kushambulia msafara wa magari 150 uliokuwa na wanajeshi waliokuwa wanapeleka vifaa katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo. Kwenye taarifa yake siku ya Jumanne, serikali ya Burkina Faso ilisema shambulio hilo lilifanyika Jumatatu katika wilaya ya Gaskinde ya mkoa wa Sum wa kaskazini mwa nchi hiyo. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema kwamba nchi za magharibi zinataka kuanzisha mapinduzi ya rangi na kuu umwaga mito ya damu za watu katika nchi mbalimbali. Putin ametoa matamshi hayo kupitia mawasiliano ya video na wakuu wa mashirika ya upelelezi ya Jumuiya ya Madola Huru. Rais wa Urusi amesema tunajua kwamba nchi za magharibi zinapanga mikakati ya kuchochea migogoro mipya katika eneo la Jumuiya ya Madola Huru. Putin ameongeza kwamba inatosha kuangalia kinachoendelea kati ya Russia na Ukraine, kinachoendelea kwenye mipaka ya baadhi ya nchi za Jumuiya ya Madola Huru. Hakika haya yote ni matokeo ya kuanguka kwa Umoja wa Kisovieti. Putin amekumbusha kwamba baadhi ya nchi za Magharibi zimebakia katika kipindi kilichopita na zinajaribu kutekeleza sera zao za kuzua matatizo na migogoro mipya katika nyanja zote kuanzia uhusiano wa kimataifa hadi uchumi hata utamaduni na michezo. Matamshi hayo ya rais Vladimir Putin wa Rusia yametolewa huku ikulu ya Kremlin ikitangaza kwamba leo rais wa nchi hiyo ametoa dikrii akitambua rasmi uhuru wa mikoa ya Zaporozie na Kherson ya Ukraine. Siku za hivi karibuni kumefanyika kura ya maoni katika mikoa minne ya wanaozungumza lugha ya Kirusi ambayo ni Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporizhzhia. Matokeo ya kura hizo za maoni yanaonyesha kwamba asilimia kubwa ya wakazi wa maeneo hayo wameamua kujitenga na Ukraine na kujiunga na ardhi mama ya Russia na mwandishi mmoja wa vitabu na mtayarishaji filamu wa Zimbabwe Tsitsi Dangarembga ametozwa faini na kuhukumiwa kifungo cha miezi sita jela, baada ya mahakama kumpata na hatia ya kuchochea ghasia za umma wakati wa maandamano ya kupinga serikali mwaka 2020. Dangarembga amehukumiwa pamoja na rafiki yake na mwandamanaji mwenzake Julie Barnes ambaye pia amepatikana na hatia. Wawili hao wametozwa faini ya dola sabini elfu za Zimbabwe, sawa na dola 193 za Kimarekani na kupewa adhabu ya kifungo ambayo ina maana kwamba watakuwa huru iwapo hawatatenda kosa kama hilo katika miaka mitano ijayo. Mkosoaji mkubwa wa serikali ya rais Emerson Mnangagwa yaani Dangarembga amekuwa akipigania kwa miaka mingi kupambana na ufisadi na kutoa mwito wa marekebisho. Amesisitiza wakati wa kesi yake kwamba Wazimbabwe wana haki ya kufanya maandamano. Na huu ndio mwisho wa taarifa a habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: mkwamo mpya wa kisiasa Lebanon baada ya bunge kushindwa kumchagua rais. Kikao cha kwanza cha bunge la Lebanon kilichoitishwa kwa ajili ya kumchagua rais mpya wa nchi hiyo kilimalizika Alhamisi ya jana bila ya kuwa na natija. Kipindi cha uongozi wa miaka sita cha rais wa hivi sasa Michel Aoun kinamalizika tarehe 31 ya mwezi ujao wa Oktoba. Bunge la Lebanon linapaswa kumchagua rais mpya mwezi mmoja kabla ya kumalizika kipindi cha uongozi wa rais aliyeko madarakani. Bunge la Lebanon lina wabunge 128 na ili mgombea wa kiti cha urais atangazwe kuwa mshindi, anapaswa kupata thuluthi mbili ya kura. Aidha, kwa mujibu wa katiba, rais wa nchi anapaswa kuchaguliwa kutoka miongoni mwa Wakristo wa Kristo, Kimaroni. Kufanyika kikao cha kwanza cha bunge la Lebanon kuna beba risala na jumbe mbili muhimu. Ujumbe wa kwanza ni idadi ya wabunge waliohudhuria kikao cha kwanza cha bunge hilo. Wabunge 122 kati ya wabunge wote 128 wa bunge la Lebanon walihudhuria kikao cha jana na kushiriki katika zoezi la kupiga kura. Mahudhurio ya idadi hii kubwa ya wabunge katika kikao hicho ni ithibati tosha kwamba makundi na mirengo ya kisiasa nchini humo yanakipa umuhimu cheo cha urais. Ujumbe mwingine ni kwamba kuna hitilafu nyingi baina ya makundi na mirengo ya kisiasa nchini Lebanon kuhusiana na nani anayepaswa kuwa rais mpya, ambaye atarithi mikoba ya rais Michel Aoun anayemaliza muda wake. Wabunge 63 kati ya wabunge 122 waliohudhuria kikao cha jana walirejesha karatasi za kura zikiwa nyeupe, na hawakuwa tayari kumpigia kura mgombea yeyote kati ya wagombea waliojitokeza kuwania kiti hicho. Michel Moawad alishika nafasi ya kwanza katika kinyang'anyiro hicho akipata kura 36 kati ya 122 za wabunge waliohudhuria kikao hicho huku Salim Aide akiambulia kura 11 na na kura 12 zilibatilika. Inaonekana kwamba sababu kuu ya wabunge 63 kurejesha karatasi zao za kupigia kura zikiwa nyeupe inarejea katika mchakato wa kuarifishwa wagombea ambao mfungamano wao ni nchi ya Lebanon. Said Hashim Safiuddin, mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah Lebanon, amesema kuwa baadhi wanakosea, kwani kila kunapokuwepo uchaguzi au mpango wa kuiokoa Lebanon, wao hufuatilia suala la kudhamini maslahi ya Marekani. Hizbullah haitoruhusu na haitokubali wananchi wa Lebanon kutwishwa rais ambaye atakuwa kikaragosi na mwanasesere wa dola vamizi na la kibeberu la Marekani amesema wajuzi wa mambo wanaamini kwamba baada ya kikao cha kwanza cha bunge kushindwa kumchagua rais hapo jana inaonekana wazi Lebanon inajongewa na mkwamo mpya wa kisiasa Uchaguzi wa bunge ulifanyika Mei mwaka huu na Najib Mikati akateuliwa kuwa waziri mkuu na kupewa jukumu la kuunda serikali. Hata hivyo, imepita miezi minne na hadi sasa hajafanikiwa kuunda serikali mpya. Hitilafu na mizozo baina ya Rais Michel Aoun na waziri mkuu Najib Mikati inatajwa kuwa sababu na kiini halisi cha kutoundwa hadi hivi sasa serikali mpya ya nchi hiyo. Filhal wakati Lebanon kwa mara kadhaa sasa inakabwa na jinamizi la kushindwa kuunda serikali pamoja na baraza la mawaziri, huenda ikatumbukia katika mgogoro mwingine mpya wa kushindwa kumchagua rais. Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umeandika na muda wetu, lakini unakwenda kwa kazi sana, nitasoma baadhi tu. Umeandika Rais Vladimir Putin umemwita rais wetu wa dunia, na saha zako zinatufikia vilivyo, tuko bega kwa bega na wewe. Umeandika mwito wangu, marais wa Afrika wapasishe mara moja ununuzi wa mafuta ya bei che ya Rusia. Hapa maoni yako mengine unasema, Lebanon inaponzwa na viongozi wa kisiasa ambao ni vibaraka. Ni kipala MC Bulemela huyu wa Kirumba Mwanza Tanzania. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania umesema shukran, nasi pia tunakushukuru. Ni vyema sasa, wapenzi wasikilizaji, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya hapa mjini Teheran iliyosaliwa leo amepongeza hatua ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa kwa kushambulia ngome za magaidi wanaotaka kujitenga huko kaskazini mwa Iraq na kusema usalama wa Iran hauwezi kufumbiwa macho hata kidogo. Harakati ya mapambano ya kisehemu ya Palestina Hamasi imekashifu jinai za Israeli dhidi ya watoto wa Kipalestina amesema zinatokana na tabia za ukatili. Habari kutoka mji mkuu wa Burkina Faso zinasema kwamba wanajeshi wameingia mitaa nna milio ya mitana, miliwa, risasi imesikika karibu na kambi kuu ya jeshi na maeneo ya makazi ya raia kwenye mji mkuu wa Gadugu. Naam. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha mafupi kutoka kwa Shehe Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, chini ya kichwa cha maneno Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam anatuunganisha. Baada ya hapo, tutakuleteeni leo katika historia na itafuatiwa na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 925 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 na wote watakuwa na daraja zao mbalimbali mbali kwa walioyatenda na ili awalipe kwa vitendo vyao na wala hawatadhulumiwa. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia makundi mawili ya watu. La kwanza ni la wanao mwamini Allah na kuwafanyia wema na ihsani wazazi wao na la pili ni la wanaokanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kutojali kuchunga haki za wazazi. Aya hii tuliyosoma inasema siku ya Kiama Mwenyezi Mungu mtukufu atawalipa watu wa kila moja kati ya makundi hayo mawili malipo ya thawabu au adhabu kulingana na amali zao na daraja za malipo yao zitatofautiana kwa kuzingatia nia na utendaji wao. Kisha aya inaendelea kutilia mkazo wa uadilifu wa Allah subhanahu wa ta'ala katika mfumo wa utoaji malipo kwa waja, na kueleza kwamba kila mtu atapata malipo kamili ya amali zake na hakuna atakayedhulumiwa kwa kunyimwa hata chembe ya haki yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba majaaliwa na hatima ya kila mtu hapa duniani na huko akhera iko mikononi mwa mtu mwenyewe, na nafasi atakayokuwa nayo mtu siku ya Kiama itatokana na nia na amali zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kupita kwa muda na zama hakutayafanya matendo na amali za mtu zifutike na kutoweka, kwani asili ya kila amali na athari zake zimehifadhiwa kwenye daftari la amali za mja, na siku ya Kiama itadhihirika hakika yake kwa ukamilifu, na ndiyo utakuwa msingi wa malipo ya thawabu au adhabu atakayolipwa mtu siku hiyo. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 20 ambayo inasema: Na siku watakapowekwa mbele ya moto waliokufuru, waambiwe nyinyi, mlitwaa vitu vyenu vizuri katika uhai wa duniani na mkastareheshwa navyo, basi leo ndio mnalipwa adhabu ya fedheha kwa mlivyokuwa mkitakabari katika ardhi bila ya haki na kwa sababu mlikuwa mkifanya ufuska. Rehma, ukarimu na uraufu wa Allah subhanahu wataala kwa waja wake hapa duniani unajumuisha makundi yote mawili ya watu, yaani waumini na makafiri. Na yeye mola hawanyimi neema zake za kimaada na za vitu vya dunia hata wanaomkufuru na wanaomshirikisha. Pia tuliosoma inasema: Makafiri na wafanya maovu walijistarehesha kiasi cha kutosha kwa neema za Mwenyezi Mungu na raha za kimaada hapa duniani na hawakunyimwa chochote walichotaka kufanya, lakini siku ya Kiyama, ambayo ni siku ya malipo, rehma zisizo na ukomo za Allah Subhanahu wa Ta'ala zitawahusu waja safi na wema peke yao. Ni jambo la yakini kwamba wale ambao hapa duniani walisimama kuipiga vita haki na hawakuwa tayari kuikubali na kuifuata kutokana na inadi, ukaidi na kiburi watafikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kunufaika na neema za Mwenyezi Mungu hapa duniani hakushurutishwi na kumwamini ye Mola. Riziki ni kitu ambacho Allah subhanahu wa taala amewakadiria viumbe wake wote, wakiwemo wanadamu. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kujigamba na kutakabari kunamwelekeza mtu kwenye ufasiki na uovu na kumkengeusha na njia ya haki. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba udhalili na unyonge siku ya Kiama ni adhabu itakayowafika watu waliokuwa wakitakabari hapa duniani kwa kujiona wana nguvu, utukufu na hadhi ya juu kuliko wenzao. Subhanallah. Namtaje ndugu wa Kinaadi alipowaonya watu wake kwenye vilima vya mchanga na kwa yakini waonyaji wengi walitokea kabla yake na baada yake, kuwaambia msimwabudu isipokuwa Mwenyezi Mungu, hakika mimi nakuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Qaalu ajitana litafikana an alihatina fatina bima taiduna in kunta mina assadiqin, wakasema: oh, umetujia ili ututenge mbali na miungu yetu, basi tuletee hayo unayotuahidi ikiwa wewe ni miongoni mwa wasemao kweli. Qala innamal ilm inda llahi wa ublighukum ma ursiltu bihi walakinni arakum qauman tajhalun, akasema hakika ujuzi uko kwa Mwenyezi Mungu tu. Mimi nakufikishieni niliyotumwa, lakini nakuoneni kuwa Nyinyi ni watu mnaofanya ujinga. Aya hizi zinazungumzia kisa cha Nabii Hud na kaumu yake ya Adi na kueleza kwamba Hud, alayhi salam, kama walivyokuwa mitume wengine wa Mwenyezi Mungu, aliwaonya na kuwatahadharisha watu wake na shirki, kuabudu masanamu na kufanya mambo maovu na machafu lakini badala ya watu wake kutafakari na kuyatia akilini maneno yake kwa kuacha kuabudu miungu bandia na mienendo yao miovu, walimtaka mtume wao huyo awateremshie papa hapa duniani adhabu anayowaahidi kuwa itawafika kwa kuikataa haki. Walitoa dai hilo kwa nabii Hud, ilihali utoaji adhabu uko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na mitume hawana mamlaka wala nafasi yoyote katika uteremshaji na utoaji adhabu, iwe hapa duniani au huko akhira. Kwa sababu hiyo, nabii Hud aliwajibu watu wake kwa kuwaambia hilo mnalotaka nikufanyieni haliko kwenye mamlaka yangu. Allah subhanahu wataala ndiye mwenye ujuzi wa hilo. Mimi nina jukumu la kufikisha wito wa maamrisho ya Mwenyezi Mungu tu na kukulinganieni tauhidi, yani kumwabudu yeye mola pekee wa haki. Mimi siwezi kukulazimisheni muyakubali maneno yangu wala sina uwezo wa kumpa adhabu mtu yeyote. Chanzo cha huu kaidi wenu na kuikataa haki ni ujinga na ujahili ambao ndio unaokufanyeni msiifahamu na kuiamini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza ambalo walikuwa nalo mitume kwa kaumu zao za watu washirikina na waovu lilikuwa ni kuwapa maonyo ili wazinduke na kuelewa hatari ya wanayoyafanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa lengo na mwongozo mkuu wa mitume wote katika kila zama za historia ulikuwa mmoja, nao ni la ilaha illallah, yaani kumwabudu mola pekee wa haki na kujiepusha na kila aina ya shirki na ukafiri. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba ikiwa mtu atakuwa na imani ya kujiri kwa kiama, atarekebisha mwenendo na matendo yake hapa duniani. wa Aidha, aya hizi zinatubainishia kuwa jukumu la mitume lilikuwa ni kufikisha risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu, si kuwalazimisha watu waabudu kwa nguvu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba taasubu na ukereketwa usio na msingi juu ya mila desturi, na imani za kikaumu na kikabila ni ishara ya ujinga aliyo nao mtu, ambao humfanya aselelee kwenye hali hiyo na kushindwa kuitambua haki na ukweli. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 925 ya atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, arrasulu yajmauna sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye leo hii malengo makubwa ni kumwenzi na kumkumbuka mtume wa mwisho huyu, mwanadamu huyu aliyekamilika, mwanadamu ambaye Anatukusanya waislamu wote chini ya mwamvuli wa kalima ya la ilaha illa Allah muhammadun rasulullah, wawe ni mashia wawe ni masuni, wote wanajifaharisha ya kwamba wako chini ya mwamvuli wa la ilaha illa Allah muhammadur rasulullah. Kwa hivyo tuwe ni mashafii, tuwe ni mahambali tuwe ni mahanafi tuwe ni mamaliki tuwe ni maibadhi tuwe ni zaidia lakini, sote hakuna shaka ya kwamba neno la ilaha illa Allah ndiyo nembo ya madhehebu hizo zote nilizozitaja. Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika maneno maarufu anasema la ilaha illa Allah hisni wa man dakhala hisni amina min adhabi, la ilaha illa Allah ni ngome yangu na yoyote mwenye kuingia chini ya bendera ya la ilaha illa Allah amesalimika na adhabu yangu. Hadithi hii ambayo ni mutawatir, hadithi hii ambayo imepokewa na magurupu ya watu wengi ambayo haina shaka inasema yoyote mwenye kuingia chini ya mwamvuli wa la ilaha illa Allah, amina min adhabi, amesalimika na adhabu yangu. Si busara kwa baadhi ya watu wanaodai ya kwamba ni waislamu kugawa pepo katika dunia hii tuliyokuwa nayo: fulani ni wa peponi, fulani ni wa motoni, fulani haingii peponi, fulani ni muislamu, fulani si muislamu. fahari yao ni kwamba wana kitu kinachoitwa la ilaha illallah, muhammadun allah muhammadun rasulullah. Kama huo ndio mwamvuli wetu na kama Mtume anawakusanya Waislamu wote kwenye mwamvuli huo, kwa nini Waislamu tugombane? Kwa nini Waislamu tuvutane? Kwa nini Waislamu tukufurishane? Bali nataka niwaelezeni ya kwamba nyinyi ambao Mtume amewakusanya Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tatu mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 30 Septemba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya hijria shamsia, yaani tarehe nane Mehr ni maarufu hapa nchini Iran kama siku ya kumwenzi Maulana Jalaludin Balkhi, maarufu kwa jina la Maulavi. Maulana Jalaludin alizaliwa mwaka 64 hijria kamaria katika mji wa Balkh uliokuwa moja kati ya miji ya Iran ya kipindi hicho. Maulavi alikuwa gwiji wa mashairi na malenga mwenye uwezo na kipaji kikubwa katika karne ya saba hijria. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaludin Balkhi ni kitabu cha mashairi Tarehe tatu Rabiul Awwal miaka 1003 iliyopita alifariki dunia mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abul Ala Al-Ma'arri. Alizaliwa mwaka 363 hijria katika Siria ya sasa, na baadaye alielekea Baghdad kwa ajili ya kukamilisha elimu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu utotoni, lakini Abul Ala alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatul Ghufran na Al Amal. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, yaani tarehe 30 mwezi Septemba mwaka 1966 nchi ya Botswana ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Botswana ilianza kukoloniwa na Uingereza mwaka 1885 miladia. Harakati za wananchi wa Botswana za kuikomboa nchi yao zilishtadi tangu mwaka 1920 na kupelekea kupatikana uhuru wa nchi hiyo mwaka 1966. Nchi ya Botswana iko kusini mwa bara la Afrika ikipakana na Afrika Kusini, Zimbabwe na Namibia. na leo tarehe 30 Septemba ni siku ya kimataifa ya viziwi. Lengo la siku hii kupewa jina hilo ni kutaka kuimarisha utamaduni wa kuwa na mawasiliano na watu wenye ulemavu huo, kustawisha maarifa ya lugha ya ishara na kuwazindua wanasiasa na watu wa kawaida kuhusu matatizo ya watu wa tabaka hilo. Rabbi na hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.