Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti Masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ambayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muktasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema waziri mwenzake wa Iraq alikuwa amebeba salamu za Marekani kwa Tehran. Watu wasiopungua 20 wauawa katika shambulio la kigaidi la mripuko wa bomu Kabul, Afghanistan. Maelfu ya Wasudan waandamana katika miji kadhaa dhidi ya utawala wa kijeshi na Korea Kaskazini yajiwekea rekodi ya kufyatua makombora ya balistiki mara tatu ndani ya wiki moja. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika kipindi cha miezi iliyopita, baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi kadhaa wamekuwa wakifikisha jumbe za Marekani kwa Iran na kinyume chake na akaongeza kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein naye pia alikuwa amebeba ujumbe wa salamu za Marekani kwa Iran. Katika mahojiano na shirika la habari la IRNA am Hussein Amir Abdullah yan amezungumzia pia mazungumzo ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yaliyofanyika pembeni ya mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na kubainisha kuwa katika mazungumzo hayo Macron kwanza alitaka kusikia mtazamo wa Iran kupitia ngazi ya juu ya rais, na pili kubainisha rai na mawazo yake ambayo alihisi anaweza kusaidia kupiga hatua na kufikia makubaliano kuhusu mazungumzo ya uondoaji vikwazo haramu ilivyowekewa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema baada ya kutafakari, upande wa Marekani ulitoa maoni yake baada ya siku nane hadi tisa. Na katika baadhi ya masuala ambayo Iran ndiyo inayohusika zaidi, Marekani ilitoa maoni yanayoweza kutolewa tafsiri na kiwango fulani yenye utata, yenye kuzusha utata katika hati ya mwafaka. Amir Abdulahian amesistiza kuwa Iran ina nia ya dhati ya kufikia makubaliano na haitaacha kufanya kila juhudi ili kuweza kufikia makubaliano mazuri, madhubuti na endelevu, wala haitaondoka kwenye meza ya mazungumzo na kwamba ni upande wa Marekani ambao inapaswa uonyeshe kama unao ujasiri unaohitajika kwa ajili ya kuchukua uamuzi. Watu wasiopungua ishirini wameuawa katika shambulio la kigaidi la mlipuko wa bomu uliotokea mapema leo katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul. Katika miezi na wiki zilizopita Afghanistan imeshuhudia miripuko na mashambulizi ya kigaidi katika maeneo tofauti ya nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Kabul, yaliyolenga misikiti ya Mazar Sharif na Kunduz, ambayo imesababisha mamia watu kuuawa na kujeruhiwa. Kundi la kigaidi la Daesh au ISIS limekiri kuhusika na mashambulio mengi miongoni mwa hayo, kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Aljazira duru za Afghanistan zimetangaza kuwa watu wengine 35 wamejeruhiwa kutokana na shambulio hilo la kigaidi la mripuko wa bomu uliotokea katika kituo kimoja cha mafunzo ya elimu magharibi mwa Kabul. Ripoti hiyo ya Al Jazira imeongeza kuwa baada ya mripuko huo, milio ya risasi ilisikika pia katika kituo hicho cha mafunzo. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa na hadi sasa hakuna mtu au kikundi kilichodai kuhusika na shambulio hilo. Ijumaa iliyopita, pia watu wanne waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika shambulio la kigaidi la mripuko wa bomu uliotokea karibu na lango la kuingilia msikiti wa eneo la Wazir Akbar Khan mjini Kabul. Kutokea miripuko ya kigaidi katika mikoa tofauti Afghanistan kunaonyesha kuwa Kinyume na madai ya serikali ya mpito ya Taliban, serikali hiyo haijaweza kudhamini usalama unaohitajika katika mji wa Kabul na miji mingine ya nchi hiyo. Maelfu ya watu wameandamana katika miji tofauti ya Sudan kupinga utawala wa kijeshi nchini humo. Asubuhi ya Oktoba 25 mwaka jana, waziri mkuu Abdullah Hamduk na wanasiasa wengi wa Sudan walikamatwa na kuwekwa kizuizini, kisha Hamduk akaachiliwa siku iliyofuata. Mnamo tarehe 21 Novemba, jeshi lililonyakua madaraka kupitia mapinduzi lilifikia makubaliano na waziri mkuu wa serikali iliyovunjwa, Abdullah Hamduk, juu ya kumrejesha kiongozi huyo kwenye nafasi yake. Kwa mujibu wa gazeti la Alkudsul Arabi, maelfu ya watu waliandamana hapo jana katika miji kadhaa ya Sudan wakitangaza upinzani wao kwa utawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo, wananchi katika mji mkuu Khartum walikusudia kuandamana hadi ikulu ya rais, lakini walizuiliwa na polisi na vikosi vya usalama. Ripoti ya Alquds Alarabi imeongeza kuwa vikosi vya usalama vilijaribu kuwatawanya waandamanaji kwa kurusha mabomu ya machozi, risasi za moto, mabomu ya sauti, pamoja na magari ya umwagaji ga maji. Vyanzo vya ndani viliripoti kuwa waandamanaji kadhaa walijeruhiwa katika maandamano hayo ya Khartum. Maandamano ya kupinga uingiliaji wa jeshi katika masuala ya serikali ya kiraia yamekuwa yakifanyika karibu kila siku katika mikoa mbalimbali ya Sudan tangu Oktoba mwaka jana. Kwa mujibu wa ripoti zilizochapishwa kwenye vyombo vya habari vya Sudan, makubaliano yamefikiwa wa kati ya wajumbe wa kijeshi wa baraza tawala na waziri mkuu wa zamani, na kwamba Hamduk ataunda serikali kwa mashauriano na makundi yote ya kisiasa isipokuwa chama cha Kongres ya Taifa ambacho ndicho kilichokuweko madarakani wakati wa utawala wa rais wa zamani Omar Hassan al Bashir. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Spika wa bunge la Iraq amesema uungaji mkono wa Marekani kwa Iraq zaidi ni wa vyombo vya habari kuliko wa kiuhalisia na kwamba uthabiti wa Iraqi si kipaumbele cha Washington kwa sasa. Baada ya kupita takriban miezi miwili, kikao cha bunge la Iraq kilifanyika siku ya Jumatano na wajumbe wa bunge hilo hawakukubali kujiuzulu kwa spika Muhammad Alhalbusi na hivyo Alhalbusi akabaki katika nafasi ya uspika wa bunge la nchi hiyo, kwa mujibu wa kituo cha habari cha Al Arabia. Spika wa bunge la Iraqi amesema mazungumzo ya kuunda serikali ya nchi hiyo yalianza siku chache zilizopita na kwamba muungano wa pande tatu za Asiada, chama cha kidemokrasia cha Kurdistan na mrengo wa Sadr umehitimisha suala la wabunge wa mrengo huo kujiondoa bungeni. Al, Alhalbusi amebainisha kuwa hakuna anayeweza kuipuuza harakati ya Sadr na kusisitiza umuhimu wa kuanza tena vikao vya bunge na akasema kujiuzulu kwake ni suala la binafsi na kwamba ni jambo la lazima kuwepo mrengo tawala na mrengo wa upinzani nchini humo. Pamoja na hayo, spika wa bunge la Iraq amesema inapasa pande zote zianze mazungumzo bila kuwekeana masharti na kutozihamishia nje ya bunge tofauti zao za kisiasa. Uchaguzi wa mapema wa bunge la Iraq ulifanyika Oktoba mbili mwaka elfu mbili ishirini na moja, lakini licha ya kupita miezi 11 tangu ulipofanyika uchaguzi huo hadi sasa makundi, vyama vya siasa pamoja na mirengo iliyoko bungeni haijaweza kuunda serikali mpya kutokana na tofauti za kisiasa zilizoko baina yao. na Korea Kaskazini imefyatua kombora la balistiki kwa mara ya tatu ndani ya wiki moja mara baada ya kumalizika ziara ya makamu wa rais wa Marekani, Kamala Harris nchini Korea Kusini. Korea Kaskazini ambayo kila mara inaituhumu Marekani na washirika wake wa kikanda kwamba wanafanya vitendo vya uchochezi na vya kuzusha mivutano katika peninsula ya Korea ilikuwa tayari imerusha makombora matatu ya masafa mafupi ya balistiki kuanzia Jumapili asubuhi ahadi Jumatano. Ufyatuaji wa makombora hayo ulienda sambamba na mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Marekani na Korea Kusini na safari ya Harris katika eneo hilo. Shirika la habari la Yonhap liliripoti jana likinukuu kamandi ya vikosi vya majeshi ya Korea Kusini ikieleza kwamba Korea Kaskazini imefyatua kombora jingine la balestiki. Kombora hilo ambalo halijatolewa maelezo kamili, limerushwa kuelekea bahari ya Mashariki. Jeshi la Korea Kusini limetoa taarifa ambayo, mbali na kuripoti habari hiyo limefafanua kuwa kombora la balistiki la Korea Kaskazini lilirushwa saa chache baada ya kumalizika ziara ya Kamala Harris, makamu wa rais wa Marekani, na katika siku ya mwisho ya mazoezi ya pamoja ya majini ya Seul na Washington. Marekani ilikuwa imetuma Korea Kusini ili kushiriki kwenye luteka hiyo manuari yake ya kubebea ndege ya USS Ronald Reagan iliyoko pwani ya Japan. Harris ambaye aliwasili Seoul jana asubuhi alikutana na kuzungumza na rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol, na kutembelea pia eneo lisilo la kijeshi la uzio unaotenganisha Korea mbili. Hadi sasa Korea Kaskazini imeshafanya majaribio sita ya nyuklia, na kwa mtazamo wa shirika wa kikanda wa Washington, si baidi Pyongyang ikafanya jaribio jingine la saba la nyuklia katika muda mfupi ujao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kuimarishwa nafasi ya watoto wa mfalme Salman katika utawala wa kiukoo wa Saudi Arabia. Mfalme wa Saudi Arabia amemteua Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme na mwanawe, kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Pia Mfalme Salman amemteua mwanawe mwingine Khalid bin Salman kuwa waziri wa ulinzi. Mabadiliko hayo yaliyofanyika katika safu ya juu ya utawala wa Saudia yanajumuisha nukta kadhaa za kuzingatiwa. Kwanza ni kwamba katika mabadiliko hayo nafasi ya watoto wa mfalme Salman imeongezeka katika muundo wa madaraka wa Saudia. Muhammad bin Salman ambaye ni mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ameteuliwa kuwa waziri mkuu na mkuu wa baraza la mawaziri, nafasi ambayo hapo awali ilikuwa ikishikiliwa na mfalme wa nchi hiyo na inahesabiwa kuwa wadhifa wa juu zaidi katika muundo wa madaraka nchini Saudi Arabia. Vilevile, Khalid bin Salman ameteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa Saudia, nafasi ambayo awali ilikuwa ikishikiliwa na Muhammad bin Salman. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa mabadiliko hayo, nafasi ya watoto wa Abdulaziz madarakani imepungua na Saudi Arabia sasa imekamatwa sawa sawa na watoto wa mfalme Salman. Mabadiliko hayo yamefanyika kwa mujibu wa matakwa ya Muhammad bin Salman. Katika miaka saba iliyopita Bin salman alikwea kwa kasi ya kupindukia ngazi za madaraka ya juu ya Saudia, kiasi ambacho ni nadra sana kushuhudiwa kwa mtu yoyote mwingine nchini humo. Alikuwa waziri wa ulinzi akiwa na umri wa miaka 30 na naibu mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia akiwa na umri wa miaka 31. Bin salman aliteuliwa na baba yake kuwa mrithi kamili wa ufalme akiwa na umri wa miaka 32. Sasa amechukua nafasi na cheo cha juu zaidi cha waziri mkuu na kusimamia baraza la mawaziri. Hii ina maana kwamba uzee wa mfalme Salman ambaye ana umri wa miaka 87 umefungua njia ya kutimizwa uchu wa madaraka wa Muhammad bin Salman na kuhamishiwa madaraka kwa watoto wa Salman. Kuhusu mabadiliko hayo mapya, mmoja wa maafisa wa serikali ya Saudia anasema Nafasi mpya ya Muhammad bin Salman kama mkuu wa baraza la mawaziri inaendana na mchakato wa kumpa majukumu ya kifalme ikiwa ni pamoja na kumwakilisha mfalme katika safari za nje na kuongoza mikutano ya kilele inayoandaliwa na Saudia. Katika upande mwingine, wachunguzi wa mambo wanasema si sadfa kwamba Muhammad bin Salman kuteuliwa kuwa waziri mkuu chini ya wiki moja kabla ya tarehe ya kutolewa uamuzi wa utawala wa Marekani kuhusu iwapo anastahili kinga ya kutopandishwa kizimbani katika kesi ya mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashokji, kinga ambayo inatolewa kwa wafalme na mawaziri wakuu pekee. Katika mkondo huo huo, gazeti la Guardian la Uingereza limeripoti kuwa kuteuliwa Muhammad bin Salman kuwa waziri mkuu ni hatua ambayo wataalamu wanasema itamlinda mwana mfalme huyo na kesi ya mauaji ya Khashokji. Bin Salman, kwa upande mwingine amewafutilia mbali wapinzani wake wa ndani mmoja baada ya mwingine. Kwa maneno mengine ni kuwa katika kipindi cha miaka saba iliyopita, Bin Salman hakubakisha mshindani yoyote mkubwa ndani ya familia ya Al Saud ambaye anaweza kuwa tishio kwa jitihada zake za kukalia kiti cha ufalme wa nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. kupatikana maradhi haya ambayo yaufanya moyo uwe mgumu, moyo ambao wakosa zile hisia za kibinadamu kama huruma, sikitiko, huzuni na kadhalika. Tiba yake sasa kwa aliyopatikana na maradhi haya au kinga kwa anayetaka asipatikane na maradhi haya, vipi atajikinga kabla ya kujitibu? Wanazuoni kupitia Qurani wametaja mambo kadha wa kadha, zaidi ya mambo kumi ambayo yaweza kutumika kama kinga au yaweza kutumika kama tiba pia. Jambo la kwanza, ambalo ni kawaida ya kitu chochote, ni marifatullah. Muislamu wajibu wake wa kwanza kabla kusali kuswali, kabla ya kufunga, kabla ya kutoa zaka, kabla ya kuzungumzia ibadat, na hata kabla ya kuzungumzia akhlaq, kitu cha kwanza ni marifatullah, ni kumfahamu Mwenyezi Mungu, ni kumwelewa Mwenyezi Mungu. Na haya niliyazungumza pia katika kupambana na maradhi lghafla, na huu ni msingi utakuwepo katika kila maradhi. Ndiyo kitu cha kwanza tunataka tukijenge, na ninapozungumza masala ya maarifatullah na maanisha kwa maana ya maarifa mapana yanayozungumzwa na wanazuoni na yalivyozungumzwa na Qurani. Jaribu ndugu yangu, isome ayatul kursi mathalan, uangalie Mwenyezi Mungu anavyojieleza yeye ni nani, ili mumuyue kwa misingi ile. Ajieleza kupitia sifa zake, natuambia: Allahu la ilaha illa huwal hayyul qayyum, sio Ukienda katika aya mbalimbali zinazozungumzia Mwenyezi Mungu utakuta zazungumzia sifatullah, kwa sababu sisi hatuwezi kumuyua Mwenyezi Mungu dhata dhati yake, hatumwelewi, kwa sababu zombo za maarifa tulizo nazo sisi za kihisia na hata za kiakili ni duni sana kufikia upeo wa ukamilifu wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kufikia upeo wa jamali hii na kamali hii na jalali ni ngumu. Ndia rahisi kwa watu wa kawaida katika kumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni kupitia sifa zake, ambazo sifa hizi twaziona katika maisha yetu, twaishi nazo athari za sifa. Mathalan, wewe unapotaka kumwelewa Mwenyezi Mungu kupitia sifa ya Ar-Razzaq, athari ya sifa ya Ar-Razzaq waziishi wewe binafsi katika maisha yako, waona kaifa yarzukuka Allah subhanahu wa ta'ala, vipi? Anapokupa afya, anavokupa oksijen, anavokupa uhai, anavokupa mpaka mwisho, zile ataat zipoa za Mwenyezi Mungu zinaopitia mlango wa Razzaq waziona. Unapozungumzia mathalan sifa ya Rahman Arrahim, sifa ya rahma waona athari za rahma katika maisha yako, Mwenyezi Mungu anavyokurahamu, Mwenyezi Mungu anavyowarahamu wanyonge, wanyama wakadhalika, ukifuatilia sifa baada ya sifa. Sasa tunapojenga maarifa yetu na Mwenyezi Mungu, na zikawa sifa zake ni hadhir mbea mato yetu hapa, napenda sana tu tuwe wa makini sana katika maisha yetu. Kitu kibaya kwa mwanadamu ni kukubali mambo muhimu katika maisha yako yabadilike yawe mazoea. Mazoea si mazuri, kwa sababu mazoea huenda yakakunyima ufahamu wa kuyafahamu yale mambo maarifatullah, namna mtu leo atakavyokuwa jabari, namna mtu leo atakavyokuwa ajivunia Akirudi katika sifa za Mwenyezi Mungu mwenye na kumfahamu Mwenyezi Mungu na akajifahamu, kwamba huwa Allah wa ana alabd, akaifahamu ile aya, Mwenyezi Mungu atuambia, Allahu huwal ghani wa antumul fuqara, Mungu peke yake ndiye mkwasi ambaye hategemei chochote, nyinyi mwanzo mpaka mwisho ni fuqara. Pili, katika dawa kubwa au kinga kubwa inaoweza kutulinda na maradhi ya kasawa ni annadharu fi ayati llah, kuangalia alama na ishara za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ibada hii min alasaf imekosekana katika maisha ya Waislamu, ghariba aje katika ibada kubwa, ibada aliosifiwa nayo nabii Ibrahim. Nabii Ibrahim alikiketi usiku akiangalia mbingu akiangalia nyota akiangalia mwezi akiangalia utendakazi wa Mwenyezi Mungu peke yake ni katika ibada hii. na Mwenyezi Mungu akamsifu nayo na akatuonesha, kupitia ibada ile aliweza kufikia katika istintajat aqaidia muhima, alifika kwenye matokeo kiitikadi muhimu, pale aliponena, alipoona nyota akanena hadha rabbi, falamma afala, alipoona mwezi akanena hadha rabbi. Ile yote ilikuwa ni natija ya annadharu fi ayatillah, kufikiri. Ibada ya akili ni kuitumia, ifikiri, ipike, ikague ichambue na ifike kwenye natija, na ndiyo mukaambiwa tafakkuru saa khairu min ibadati sana, kufikiri saa moya ni bora kuliko kuabudu mwaka mzima. Yani wewasali mwaka mzima, thawabu za kufikiri saa moya yatosha. Na mengi yanayotukumba leo sisi katika maisha yetu, sababu yake kubwa la nufakir kitu kikubwa ambacho waislamu leo wana matatizo ni kwamba la yufakirun. Na ndio ule Bengorion, katika waasisi wa dola ya kizayuni, ana maneno maarufu yanukuliwa leo katika kila mahala. Tabani yeye awazungumza Waarabu, lakini ukiwazungumza Waarabu wawazungumza Waislamu. Anena alarabu la yaqraun, maneno maarufu haya, wa idha qarauu la yafhamun. Sema Waarabu shida yao wasomi na wanaposoma hawafahamu, wala hawazingatii, kwa sababu chombo cha akili kimefungwa katika utendakazi wake wa kufikiri, wa kusoma, wa kuchambua, wa kukagua. Na ndio utakuta Mwenyezi Mungu mara kwa mara ametuambia katika Qur'ani, quli ndhuru madha fi samawati wal ard, angalieni. An-nadhar ndio inakusudia mimi, an-nadharu an fi ayati llah undhuru Afala yandhuruna ila alibili kaifa khuliqat wa ila samai kaifa rufiat, mpaka mwisho. Anadhar na nadhar si nadhari ya mato. Ndipo pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anapowasifu wale wanaotumia chombo hiki cha kufikiri Akanena, aladhina yatafakaruna fi khalqi lsamawati walard. Wanafika kwenye natija gani? Rabbana ma khalaqta hadha batila subhanaka faqina adhaba lnar. Wale wanaofikiri katika mbingu na ardhi na maumbile lazima iwafikishe kwenye natija ya kumkubali Mungu subhanahu Ta'ala. Kukubali kunamuumba rabbana ma khalaqta hadha batila. Moja katika sababu ya tatu ambayo ni tiba ama ni kinga ya kujilinda na maradhu lhasawa ni mahusiano yetu na Qurani. Hiki kitabu cha Qurani ni kitabu hidaya, kitabu cha uongofu, lakini pia Mwenyezimngu ametuambia fihi shifa rahma, kinatuingiza rahma. Unaposhika Qurani ukaisoma Moya katika kazi ya Qurani, unapoisoma ama unapoisikiliza, ya ulainisha moyo wa mwanadamu, ya ufanya uwe na rahma, ya upokonya sifa zote ngumu zinazo, zi ambazo hazikubaliani na ubinadamu. Sikilize Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asemaje katika Qurani, Allahu nazzala ahsana lhadithi kitaban mutashabihan mathaniya takhshairu minhu juludu lladhina yakhshauna rabbahum thumma talinu juluduhum wa qulubuhum ila dhikri llah. Asema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ndiye aloiteremsha mazungumzo mazuri zaidi haya ya Qurani, aya zake zinazofanana nyoyo husisimka, ngozi husisimka Wakati ukiisoma hii Qurani za nani? Za wale ambao wamcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, baada ya kusisimka, thumma talinu na lini, ndio kinyume cha kasawa, wala kunta fadhlan ghalidha alqalbi, ndio pale fa bima rahmatin min Allah linta lahum, ambiwa mtume wewe, hukuwa na kasawa kwa sababu wewe una tabia ya nini? Ya ulaini, ndio Mwenyezi Mungu atuambia thumma talinu juluduhum wa kulubuhum, sio ngozi zao peke yao. Katika aya nyingine, Mwenyezimungu atuambia lau anzalna hadha lquran jabali la jabalin la raaitahu khashian mutasaddian min khashyati llah. Hii Qurani lau itasomewa jabali, jiwe ambalo ndio ovu katika kasawa. Mwenyezimungu amefananisha nyoyo za kasawa na jiwe, fahiya hiya kalhijara, sio litamumunyuka aya nyingine, Mwenyezi Mungu atuambia, wanunazilu min alqurani ma huwa shifaaun wa rahmatun lilmu'minina wala yazidu dhalimina illa khasara. Tunateremsha kwenye Qurani pozo, tiba na rahma kwa nani? Kwa wale waumini na wale ambao hawataki kuikubali haiwazidishi isipokuwa ni kuhasirika. Wendelee. Mwisho, nataka nimalize na aya hii. Katika sababu hii Mwenyezi Mungu anatuambia katika Suratu Yunus, ya ayyuha nasu qad jaatkum mawidhatun min rabbikum washifaun lima fi lsuduri wa hudan wa rahmatun lilmuminin, enyi watu, imewailia nyinyi mawaedha. Mawaedha nini, ma waedha? Ma waedha nini? Mawaedha ni maneno ya ulaini yamezotangamanishwa na kuhofisha au kubashiri. Wadhi ni maneno laini yanaomfanya mwenye kuambiwa akuhisi, kwanza, wewe wamhurumia, yani wewe unazungumza na yeye min mauqii rahma, wazungumza na yeye kumhurumia, kumpenda, kumsikitikia, huku ukimuonesha kwamba jambo analolifanya si zuri, lina matokeo mabaya au ukimuonesha jambo analoliwata ni zuri, ni lazima alifanye, lina matokeo mazuri. Yani limetanganya ndani yake tahwifu na nini na targhib, ima wamuonesha natija ya moto a wamwonyesha natija pep, lakini bila kumtisha. Ndio maana ya mawaedha, na ndio wengi mara nyingi sisi twatanganya, twenda kumwaedhea mtu, tukishtuka twamtukana mtu, twamshambulia mtu. Na ndio Lukmani alivyokuwa akizungumza na alikimwambia, mwaniawa mwenyezimuatambiy id qala lukmanu libnihi wa huwa yaidhuhu sio, yaamuruhu sio, yundhiruhu wa huwa yaidhuhu, alikuwa akimwedhea na dalili ya kuwa alikuwa akimwedhea, ndio utamwona alili ikikariri neno mwanangu kipendi ele buneya mara kwa mara, akimwita akitaka kumwonesha kwamba twazungumza ni baba na mwana, na katika mlango wa kukuhurumia na kukupenda na kukutakia la kheri. Sasa Qur'ani katika asalibu Mwenyezi Mungu atuambia, imekuja ni mawaedha, na mawaedha hulainisha nyoyo bila shaka kisha akatwambia ni shifa. Kisha akatwambia ni huda, ni uongofu. Kisha akatwambia ni rahma, na zote hizi ni mchango ambao wachangia katika kulainisha moyo. Na ndio utakuta ndugu zangu, tumewekewa hizi barnamiji. Mwenyezimungu subhanahu wa taala, siku ya Juma, ameondosha rakaa mbili katika dhuhuri, tuka tuswali rakaa nne Rakaa mbili zimeondoshwa, badala yake kumewekwa khutba mbili. Na moya katika malengo ya khutba za juma, moya katika malengo ni alal aqali, waumini kila wiki wapate mawaedha kwa sababu hizi nyoyo zikitoedhewa zitakufa zitaingiwa zitasusuaa. Na ndiyo katika wasia wa Imam Ali aliomuusia mwanawe Alhasani bin Ali alayhim assalam, alimwambia bunayya, ahyi qalbaka bil maw'idha. Ukitaka kuuhuwisha moyo wako upeleke kwenye mawaidha, tafuta mtu akuwedhee, usiketi mwezi mzima Hujasikia kitu kabisa, huitwa mawaidha, si kwa shekhe msikitini, si kwa mzazi nyumbani, si kwa mzee mtaani, hakuingii kitu katika sikio, huwa nkuliwa mawaidha matatizo. Ahyi qalbaka bilmauidha. Hata wale waketio kwenye majukwaa kuwa kuwaedhea watu kama sisi, hatari moya ni kwamba wewe hukosa wakati wa kuketi akuedhee wewe mtu, matatizo, na ndio utakuta baadhi ya ulamaa ukisoma tarehe zao, walikia mkuu wa mashekhe wadogo wao wa elimu mpaka wali mashekhe, wakiwaambia nitapanda iye mimbar mbe yako akimwambia panda unisomee, utoe mawaedha, akijizoweza kusikiza mawaedha, na hili halikuandwa na wao, ndio mtumi sallallahu alayhi wa sallam alivyokuwa akifanya. Nimewasomea siku moja hadithi nyuma, mtume alimwita Abdallah bin Masud. Abdallah bin Masud katika masahaba wa Bwana Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, alikuwa ni qari mzuri, somaji mzuri wa Quran, sauti yake mzuri. Mtumi sallallahu alayhi wa sallam akamwambia, iqra alayya lquran, Abdallah bin Masudi, ndo keti unisomee mimi Qur'an somea mtumi aloteremshiwa ayiyuwao kinyume nyume, amwambia naam, nisomea. Qala Abdullah bin Mas'ud asema, qultu ya rasul Allah aqra'u alayka wa alayka unzila, mimi nikusomea wewe qur'ani na qur'ani umeteremshiwa wewe. Qala naam, nisomea inni ashtahi an asmaahu min ghairi, mimi nimetamani nisikie ikisoma Qurani kwa kwasekuwa mimi pia nitaka mtu anisomee nisome. Atufundisha nini Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam? Abdullah bin Mas'ud asema, nikamsomea Suratu Nisa nilipoisoma Suratu Nisa nikaendelea mpaka nikafika kwenye aya ya 41, namoya inenao fa kaifa idha jina min kuli ummatin bishahidin wajina bika ala haulai shahida, vipi siku hiyo ya qiama tutakapokuweta kila umma na shahidi wao, na tukakuweta wewe Muhammadi ndiye shahidi wa umma huu. Abdullah bin Masud asema niliinua kitwa changu kumwangalia uso wake nikauona uso wake umetota kwa matozi yalikuwa amsomea hamwangalii lakini alipofika kwenye aya hii Abdullah bin Masud asema rafaha turasi niliinua uso wangu nikamwangalia uso wake asema faraaitu dumuahu tasil nikaona matozi yake humiminika Hili ni katika ile kuulelea moyo, al iktharu min dhikri llah, kuzidisha mara kwa mara kumtaya Mwenyezi Mungu, yasaidia kukupa kinga ya maradhi ya nyoyo. kwa kuwakimbilia wanazuoni kwa nini katika majalisi zao, hata kama ni kwenda kwa maondo. Yani, hata kama huwezi kutembea, ni mzee utakwenda kama kijana mtoto, atambao wala ujathwan ala rakbi, hata kama ni kwenda kwa maondo. kwa nini Fa inna Allaha yuhyi alquluba almayta bi nuril hikma, Mwenyezi Mungu huhuisha nyoyo zilizokufa kwa nuru ya hikma na elimu inayotembea katika majalisi zile. Haya ni maneno ambayo tunataka tuyatilie akilini. Mwisho nimalize nukta hii ya kinga na tiba, ziyaratul qubur. Moja katika falsafa ya kuzuru makaburi, mi unena mara nyingi, sisi huzijadili zitu kwa mitazamo ya makosa. Sisi tumeng'ang'ana katika mjadala ambao wajulikana kwenu, thawabu, umsikilia maiti azimsikilii, waweza kumsomea, huwezi kumsomea, waweza kadhaa, lakini yule ashakufa, wewe ulioko hai ndio mlengwa zaidi, kabla ya yule aliyokufa. Mwenyezimungu anapotwambia sisi, ama Uislamu unapotwambia sisi, twende tukazuru makaburi, lengo la kwanda si yule maiti. Lengo la kwanda ni si sisi tulio hai tunapokwenda kuzuru makaburi kwa sababu unapoliona kaburi unapongia pale tu makaburini, pale maziarani, mazingira hubadilika, maswali mingi yatakuijia. Utamwona huyu fulani ana nyumba kumi, huyu alikuwa akiangatwa kwenye mabega, huyu sijui alikuwa na kadhaa, wote walele mto mmoya. Fitorabi ni darsa kubwa, kabla haya ya mtu yoyote kukuedhea, ukenda tu we ukaketi pale katika maziara, ukayaangalia na ukawakumbuka wale walioko ndani. Lo, ni darasa. Hakuna darasa zaidi ya hiyo. Ka hadithi aliyopokea wasema kuntu na nahaitukum an ziyarati lquburi fazuruha fa innaha tudhakkirukum lmaut, nilikuwa nimewakataza kuzuru makaburi, sasa nawaambia nendeni mkazuru. Kwa nini? Hakunena muwasomee sana wala nini, hayo ni mambo mbali, sitaki kunena. Huyapinga mwayaunga, lakini angala mtume amerakizi wapi? fa inna maut yale makaburi mkiyaona yawakumbusha na nyinyi kwamba kuna kufa. Hili ni suala muhimu sana. Kuketi na wanyonge, kutangamana na watu dhaifu, maskini ni moja ambayo inachangia kulainisha moyo, na ndio utakuta hadithi zimetwambia, ukipishana na yatima hata kama huna cha kumsaidia, basi angalau mpapasi kitwa chake, basi pitisha mkono tu kwenye kitwa chake muoneshe ile rahma na hanan, na hilo lasaidia kiasi kikubwa sana katika masala ya kulainisha moyo. Wapenzi wa sikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Sayidi Abdarusa Ta Alawi wa Lamu Kenya, na mawaidha hayo maalum. Bado mko nasi katika matangazo yetu leo mchana, yanaokujeni kutoka hapa mjini Tehran, na sasa umewadia <coughs> wakati <coughs> wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Tunaanzia nchini Tanzania na gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno, Rais Samia ataka haki kwa wananchi, asema ipo haja mawakili wa serikali watoe elimu ili kupunguza mrundiko mahabusu. Tanzania kunufaika na dola milioni mia moja za mfuko wa uwekezaji kutoka Japan ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Jiji. Nalo pia limemnukuu rais wa Tanzania akisema kesi za wawekezaji zisikilizwe kabla ya kufika mahakamani. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya balozi wa muungano wa Ulaya nchini Tanzania ikibeba kichwa cha habari kilichookolezwa wino mweusi kisemacho sakata ujenzi bomba la mafuta balozi EU akata mzizi wa fitina, asema kauli katika bunge la Ulaya ni za kisiasa, hazizuii mradi kuendeleza, agusia uhuru wa nchi husika. Padri anayedaiwa kubaka apata pigo jipya kanisani. Tanzania Leo kwa upande wake na gazeti hilo la Mwananchi limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari yenye kichwa cha maneno padri anayedaiwa kubaka apata pigo jipya kanisani Tanzania Leo. Pamoja na habari nyingine, lina habari ya mkasa wa kusikitisha ya mama mjamzito aliyebakwa hadi kufa mkoani Iringa. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mama huyo alivamiwa nyumbani kwake usiku na kufanyiwa unyama huo mikataba yote aipitie mwanasheria mkuu, ni agizo la rais Samia kudhibiti makubaliano yasiyo na tija, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru. Nipashe limevutiwa na habari ya kijamii ambayo kwa kweli si nzuri, yenye anwani magonjwa ya moyo sasa janga zito, takwimu kwa siku mwezi zatisha, janabi abainisha mzigo, gharama za matibabu. Majira limeakisi habari kuhusu maagizo aliyotoa Rais Samia kwenye hotuba ya uzinduzi wa chama cha mawakili, likiandika nondo tano za Rais Samia kwa mawakili: ni wale wa serikali, asema ni jeshi kubwa la kulinda uchumi, atoa maelekezo kuhusiana na mashauri ya wawekezaji na wananchi. Kwa upande wa Tanzania, anamalizia na Raia Mwema, ambalo kichwa chake kikuu cha habari ni cha muundo wa tashbihi kisemacho, rais ang'atwa sikio, likimkusudia Samia Suluhu Hasan na kufafanua kwa kuandika, ni kuhusu mauaji yanayoendelea nchini, aambiwa asipochukua hatua unamalizia wewe. Tena mpenzi msikilizaji, gazeti hilo limetoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani uchaguzi wa CCM hatari mgombea adai UVCCM wanatumiwa kama kondomo, ni baada ya uraia kutiliwa shaka kuenguliwa kugombea. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya hotuba aliyotoa rais William Ruto wakati wa ufunguzi wa bunge la 13 taban kwa sura na mitazamo tofauti lakini yote ikijikita katika suala la uchumi. mabadiliko makubwa ya Ruto kuupa msukumo uchumi uliodhoofika, ndivyo lilivyoandika Standard. Nation kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa anwani, Ruto atoa amri ya kupunguzwa matumizi kwa shilingi bilioni mia tatu. Taifa Leo kwa upande wake limeandika Ruto abomoa bajeti ya uhuru. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linazungumzia hatua nyingine iliyochukuliwa na serikali mpya ya Kenya ili kusaidia wananchi wa kipato cha chini kwa kuandika, Fuliza, Ruto sasa aokoa mahasla, riba ikipungua. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika ni afueni kwa Wakenya wanaotegemea mkopo wa simu wa Fuliza baada ya kampuni ya Safaricom ikishirikiana na serikali ya Rais William Ruto kupunguza riba kwa asilimia 50 kuanzia Oktoba. Gazeti la Star limenukuu kauli ya rais wa Kenya katika hotuba yake bungeni akisema ya mpango wangu mkuu wa kuibadilisha Kenya. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno skuli elfu kumi na mbili zinauzwa kutokana na mikopo. Ni baada ya mabenki kukataa kurefusha muhula wa mwisho wa ulipaji. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kingine cha habari, Museveni awashauri walionufaika na fedha za emyoga kutunza mapato yao. Vision limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za wabunge wanane watakaoiwakilisha Uganda katika bunge la Afrika mashariki EALA. Na kwa upande wa Monita, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anuani, ODM ya Raila ndicho chama tajiri zaidi nchini Kenya, kikiwa na pato la takriban shilingi bilioni kumi. Vichwa vingine vya habari vilivyoakisiwa na toleo la mtandaoni la Monitor ni pamoja na madaktari watano wa Uganda wapata ebola na polisi yamkamata baba kwa kumbaka binti yake wa miaka saba. Ni Teheran, wapenzi wasikilizaji, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe tatu mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 30 Septemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, yani tarehe nane Mehr, ni maarufu hapa nchini Iran kama siku ya kumwenzi Maulana Jalaluddin Balkhi, maarufu kwa jina la Maulavi. Maulana Jalaluddin alizaliwa mwaka 604 Hijria Kamaria katika mji wa Balkh uliokuwa moja kati ya miji ya Iran ya kipindi hicho. Maulavi alikuwa gwiji wa mashairi na malenga mwenye uwezo na kipaji kikubwa katika karne ya saba hijria. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaluddin Balkhi ni kitabu cha mashairi cha Masnavi Maanavi. Tarehe tatu Rabiul Awal miaka elfu moja na tatu iliyopita alifariki dunia mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abulala al Maari alizaliwa mwaka 363 hijiria katika Siria ya sasa na baadaye alielekea Baghdad kwa ajili ya kukamilisha elimu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu utotoni, lakini Abulala alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalat Lghufran na Alamal. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, yaani tarehe 30 mwezi Septemba mwaka 1966, nchi ya Botswana ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Botswana ilianza kukoloniwa na Uingereza mwaka 1885 miladia. Harakati za wananchi wa Botswana za kuikomboa nchi yao zilishtadi tangu mwaka 1920 na kupelekea kupatikana uhuru wa nchi hiyo mwaka 1966. Nchi ya Botswana iko kusini mwa bara la Afrika ikipakana na Afrika Kusini, Zimbabwe na Namibia. na leo tarehe 30 Septemba ni siku ya kimataifa ya viziwi. Lengo la siku hii kupewa jina hilo ni kutaka kuimarisha utamaduni wa kuwa na mawasiliano na watu wenye ulemavu huo, kustawisha maarifa ya lugha ya ishara, na kuwazindua wanasiasa na watu wa kawaida kuhusu matatizo ya watu wa tabaka hilo. Nam mpenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema katika kipindi cha miezi iliyopita, baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi kadhaa wamekuwa wakifikisha jumbe za Marekani kwa Iran na kinyume chake, na akaongeza kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein naye pia alikuwa amebeba ujumbe wa salamu za Marekani kwa Iran na watu wasiopungua ishirini wameuawa wa katika shambulio la kigaidi la mripuko wa bomu uliotokea mapema leo katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Na kwa muktasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni Abdul Fatah Musa, sina la ziada ghaidi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni Ijumaa njema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ata ya rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.