Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi, yaani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni, mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo fisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa wasikiliza ya Kiswahili radio Teheran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Jumanne, Septemba ishirini na saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili sawa na Safar thelathini alfu moja mianne arobaini na nne Hijeria. Ni matangazo ya moja kwa moja, wapenda wasikilizaji, ni redio Tehrani hii iliyoko hewani hivi sasa tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam, na tuna wingi wa matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo studioni usiku huu. Tutafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, tutawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao watatupia jicho mkusanyiko wa mamilioni ya watu wa Irani, kufukuzwa wafanya ghasia na umma wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani awe juu yake na kizazi chake. Tutakuwa tutakuwa na kipindi ambacho kitakuwa ni cha kwanza ni ma kitazungumzia hijra ya mtume mtukufu wa Uislamu, na kipindi chetu cha pili kitakuwa ni mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekhe Ayub Rashid akizungumzia akhlaki ya mtukufu mtume mtukufu wa Islam, rehma na amani ya Allah uwe juu yake na kizazi chake. Tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia, tukielekea ukingoni kutamatisha matangazo moja kwa moja, na wakumbusho. Wapenda wasikilizaji, matangazo yanapowafikia katika maeneo mbalimbali ya dunia, tovuti yetu ni pastdaycom sw na whatsapp yetu, nambari yetu ya simu, tuma ujumba wako mfupi kama kawaida tunaotumia kila siku. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio kwanza vichwa vya habari. Magharibi inafanya njama za kufuta matukufu ya Kiislamu na kupandikiza upotofu wake. Kumbukumbu za kuuawa shahidi Imam Ridha alayhi ssalam zafanyika nchini Mauritius. Ukame unaweka watoto wapatao milioni tatu laki sita katika hatari ya kuacha shule katika eneo la pembe Afrika, na Umoja wa Mataifa wataka juhudi zaidi zifanyike kukomesha migogoro huko Sudan Kusini, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Tunaanza na hapa Teherani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameendelea na harakati zake za kidiplomasia pembeni mwa kikao cha 77 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kuonana na kufanya mazungumzo na mawaziri wenzake wa mambo ya nje kuanzia wa mashariki hadi magharibi mwa Asia na kutoka Amerika ya Latini hadi Ulaya na Afrika. Hussein Amir Abdulayan ameonana na mawaziri hao pamoja na maafisa wa umoja wa mataifa mjini New York na kutilia mkazo wa masuala mbalimbali yanayozihusu pande mbili kieneo na kimataifa. Kwenye mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Mauritania, bwana Ismail Walad Sheikh Ahmed, waziri wa mambo mradhi kwenye mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Mauritania bwana Ismail Walad Sheikh Ahmad waziri wa mambo ya nje wa Mauritania amezungumzia njama za madola ya kibeberu za kuingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine ikiwemo Irani na akasema lengo hasa la madola ya Magharibi ni kufuta matukufu ya Kiislamu na kupandikiza upotofu wao. Vilevile amepokea vizuri fikra ya kuweka uhusiano wa kistratejia baina ya Irani na Mauritania ikiwa ni pamoja na kwenye masuala ya elimu ya juu, kilimo, uvuvi na nishati jadidika. Katika mazungumzo haya waziri wa mambo NJ, ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani ameelezea matumaini yake ya kuendelezwa mazungumzo ufuatiliaji na utekelezaji wa maafikiano yanayofikiwa baina ya pande mbili ili nchi hizi mbili ndugu ziweze kuwa na ustawi mkubwa zaidi katika mahusiano yao. Hussein Amir Abdullahian amesistiza pia kwamba jamhuri ya Kiislamu Irani haiweki mipaka yoyote katika ustawishaji wa uhusiano wake na Mauritania. Akiendelea na harakati zake hizo za kidiplomasia, waziri wa mambo ya nje wa Irani ameonana pia na mawaziri wa mambo ya nje wa Belarus, Slovenia, Indonesia, Mali pamoja na mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Syria na naibu wa Antonio Guterres katika maswala ya kibinadamu. Programu maalumu ya kukumbuka siku walipowawa shahidi Imam Ridha alaihi salam zimefanyika nchini Mauritius na kuhudhuriwa na mashehe wawili kutoka Jamhuri ya Kiislamu Irani na kwa uratibu wa ubalozi wa Irani nchini Madagascar na kitengo cha kimataifa cha Haram ya Imam Ridha alaihi ssalam. Mashekhe Mahmud Rizavandi na Mhusina Sadi wameongoza kumbukumbu hizo za kiroho, kiutamaduni na kimanawi huko Mauritius. Ni vyema tukakumbusha hapa kwamba katika siku ya mwisho ya mwezi wa mfungo wa tano Swafar miaka elfu moja mia mbili arobaini iliyopita aliuawa shahidi Imamu Ali bin Musa al Ridha alaihi salam, mmoja wa wajukuu wa Mtume Mtukufu wa Islam, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoarifu. Imam Ridha alayhi salam alizaliwa mwaka 148 hijiria katika mji wa Madina na alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa wa shahidi baba yake yani Imam Musa al-Kadhim alayhi salam. Mwaka 200 hijiria, Maamun Khalifa wa Bani Abbas alimtaka Imam Ridha alayhi salam aelekee kwenye makao ya khalifa huyo katika mji wa Marwi kusini mashariki mwa Turkmenistan ambayo ilikuwa sehemu ya Khurasani kuu ijapokuwa kidhahir Mamun ali kumradhi aram ya Imam Ridha alaihi ssalam iko katika mji wa Mashhad wa kaskazini mashariki mwa Iran, na inavutia mamilioni ya mazuhari na wafanya ziara kila mwaka kutoka kona zote za dunia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Vido Tehan. Karibu watoto milioni nne wako katika hatari wako katika hatari ya kuacha shule kutokana na ukame ulioliathiri eneo la pembe Afrika. Hayo yameelezwa katika taarifa ya umoja wa Mataifa. Umoja huo umesema swala hilo linaweza kupelekea kupotea kwa kizazi shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linakadiria kuwa watoto milioni tatu na laki sita huko Kenya, Somalia na Ethiopia wako katika hatari ya kuacha shule katika misimu minne mtawalia ya ukame na hivyo kuzilemea familia. Aidha, mamilioni ya familia katika nchi hizo tatu za Pembe Afrika hivi sasa zimesukumwa katika ukingo masikini na njaa. Abian Jungu Rana mshauri wa elimu wa shirika la UNICEF katika ukanda wa Mashariki na Kusini mwa bara la Afrika, anasema katika eneo la Pembe Afrika kuna watoto wasiopungua milioni 15 ambao hawaendi shule. Wasiwasi uliopo ni kwamba kutokana na ukame uliopo, watoto wengine milioni 3 na laki sita watashindwa kwenda shule kutokana na kuhama hama na wazazi wao wakielekea katika maeneo tofauti mbali na shule. Watoto wa kinge watoto wa kike ni wahanga wakuu wanaoathiriwa na ukame, ambapo walimu na wanaharakati huko Somaliland wanasema ni mabinti ndio wanaoacha shule kwa kiasi kikubwa kutokana na ukame. Shirika la UNICEF aidha limesema ukosefu wa programu za kulisha chakula wanafunzi mashuleni na wazazi kutokuwa na uwezo wa kumudu mahitaji muhimu kama vile vitabu ni miongoni mwa mambo yanayoongeza uwezekano wa mtoto kuacha shule. Wataalamu wa haki za binadamu walioteuliwa na Umoja Mataifa siku ya Jumatatu walionya kwamba mchakato wa amani huko Sudani Kusini unahitaji kuangaliwa haraka ili kuzuia ghasia kuzidi. Yasmini Soka, mkuu wa tume ya haki za binadamu nchini Sudani Kusini, ametoa mwito huo kwa jamii ya kimataifa na kutaka kuzingatia haraka zaidi ghasia zinazozidi kuongezeka katika kona mbalimbali mbali za Sudani Kusini. Soka amesema wafadhili wakuu wa Sudani Kusini wanaendelea kufuatilia utekelezaji wa makubaliano ya amani na mageuzi katika sekta ya usalama ili kuhakikisha sheria ya kikatiba inapitishwa kabla ya uchaguzi. Soka amesema katika taarifa hiyo kujuba mji mkuu wa Sudani Kusini kwamba iwapo mwito anaotoa utapuuzwa na hakutachukuliwa hatua zozote, basi kuna uwezekano wa kuona mamilioni zaidi ya Wasudani Kusini wakikimbia makazi yao au kuvuka mipaka na kusababisha maafa kwa nchi jirani na kwa mashirika ya misaada wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa pia wamesema pande zinazohusika katika makubaliano ya amani yaliyofufuliwa mwaka elfu mbili kumi na nane nchini Sudani Kusini zilitia saini makubaliano ya kuongezwa muda wa miaka miwili utawala wa mpito na kuahirishwa uchaguzi hadi mwishoni wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Makubaliano ya amani yalijumuisha mchakato wa mashauriano wa kitaifa kuhusu kuanzisha tume ya ukweli mapatano na ujenzi mpya. Mashauriano yalifanyika katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lakini yaliwatenga mamilioni ya wakimbizi ambao walikuwa wamekimbia maeneo yao wakihofia maisha yao na wakazi wa sehemu kubwa ya nchi hiyo wakiwemo wale wa maeneo yanayodhibitiwa na wapinzani. Na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema nchi yake hivi sasa inamiliki makombora ya balistiki ya masafa marefu, suala ambalo limeutia kiwewe utawala wa kizayuni wa Israel. Televisheni ya Almayadin imeripoti habari hiyo na kumnukuu Ali Al Kahum akisistiza kwamba makombora hayo ya balistiki ya masafa marefu yanaweza kufika kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni na yamewatia kiwewe viongozi wa Israeli. Ameongeza kwa kusema sisi tumekubali kusimamisha vita na wavamizi wa Yemen kwa sababu yanatugusa sana masuala ya kibinadamu. Tunaamini kwamba hatua hiyo itapelekea kuacha kuzingirwa Yemen, ingawa madola vamizi yanaendelea kushikilia hatua za kijeshi. Mjumbe huyo wa ofisi ya kisiasa ya harakati Ansarullah ya Yemen pia amesema nchi zinazoshiriki katika muungano wa vamizi unaofanya jinai kubwa dhidi ya wananchi wa Yemen zinawaunga mkono magaidi wa mtandao wa Alqaida. Suala ambalo linazidi kuthibitisha uadui wao kwa taifa hilo la Waislamu. Amesema makubaliano ya kusimamisha vita ni mlango wa kuingilia kwenye utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen, lakini inasikitisha kuona kuwa madola vamizi yanayoongozwa na Saudi Arabia yanafanya njama za kuyatia nguvu magenge ya kigaidi ya Daesh na al Qaida. Hata hivyo, amesema wananchi wa Waislamu wa Yemen wataendelea kusimama kidete kuilinda nchi yao. Ni vyema tuseme hapa kwamba tarehe pili Agosti mwaka huu Umoja wa Mataifa uliongeza muda wa miezi miwili kwa makubaliano ya usimamishaji vita huko Yemen. Makubaliano hayo ya muda yalifikiwa tarehe pili Aprili mwaka huu kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, katika uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema mkusanyiko wa mamilioni ya watu wa Iran, kufukuzwa wafanya ghasia na umma wa Mtume Mtukufu wa Uislamu. Wananchi wa mikoa tofauti ya Irani siku ya Jumapili ambayo ilisadifiana na siku ya kukumbuka kifo cha mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, na mjukuu wake Imam Hassan Mujtaba alaihissalam, walifanya mkusanyiko wa mamilioni ya umma wa mtume wa Mwenyezi Mungu, ambapo walilaani vikali machafuko ya hivi karibuni nchini na pia kuvunjiwa heshima ya Quran tukufu. Wakati huo huo walitangaza wazi uungaji mkono wao mkubwa kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na matukufu ya kidini. Katika siku za hivi karibuni, maeneo mbalimbali mbali ya Irani yameshuhudia ukosefu wa usalama na machafuko yaliyoanzishwa na wafanya ghasia na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, ambao mbali na kudhalilisha thamani za kidini na kitaifa, hususan Quran tukufu na bendera ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, wameua na kujeruhi makumi ya watu. Kidhahiri, wafanya vurugu wametumia kisingizio cha kuwaunga mkono wanawake wa Irani katika maandamano hayo ya fujo lakini walichokifanya kivitendo kinaonyesha kwamba kisingiziwa halisi cha ghasia hizo ni kupinga mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na thamani za kidini, jambo ambalo limethibitishwa wazi na vitendo vyao vya kuchoma moto Qur'an tukufu, misikiti na bendera ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, na pia kutusi mfumo wa kidini unaotawala nchini. Dhana potofu ya wafanya ghasia na waungaji mkono wao wa kigeni kwamba wangeweza kuhadaa watu na kuwafanya washirikiane nao kufikia malengo yao maovu kupitia na ratupu na za uongo kwamba wanaunga mkono haki za wanawake iliambulia patupu, kufuatia mwamko wa wananchi wa Irani, ambao katika kipindi cha miaka 44 iliyopita wamethibitisha mara nyingi kwamba, kwanza, wanatofautisha vizuri kati, kati ya maandamano ya kupigania haki halali na fujo zinazochochewa na magenge ya ghasia na kamwe hawakubaliani na fujo hizo; pili, licha ya kuwepo matatizo na mapungufu fulani, lakini bado wanaunga mkono kwa dhati mfumo wa jamhuri ya Kiislam na matukufu ya kidini; tatu, kukabiliana vikali na kisheria na wafanya ghasia wanaovunjia heshima thamani za kidini na wanaoharibu mali za umma ni takwa kuu la wananchi. Jumapili watu wa Irani walionyesha wazi kuchukizwa kwao na wafanya ghasia na wanaotusi matukufu ya Kiislamu na wakati huo huo kuthibitisha utiifu wao kwa mfumo na thamani za kidini kwa kuandaa mikusanyiko ya mamilioni ya watu katika mikoa wa tofauti. Mikusanyiko hiyo mikubwa imethibitisha kwamba kile ambacho kimekuwa kikifanyika nchini katika siku za karibuni si maandamano ya kutetea eti haki za wanawake bali ni njama ambayo imekuwa ikifanyika dhidi ya mfumo unaotawala nchini na thamani za kidini. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndipo taarifa iliyotolewa na mikusanyiko hiyo mikubwa nchini ikasema kwamba vitendo vinavyovunjia heshima matukufu ya dini na hasa kuchoma moto Quran tukufu, misikiti na bendera ya Iran wa Iran ya Iran, kudhalilishwa vazi la stara la wanawake wa Irani ya Kiislamu, pamoja na kuwa washahidi walinzi kadhaa wa usalama kuna uonyesha uwazi ukubwa wa njama na fitina zinazofanywa na maadui sugu wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba njama hizo za maadui wa kibeberu na wazayuni zinatokana na chuki na uhasama wao mkongwe dhidi ya dini ya Waislamu utukufu na mwamko wa Waislamu. Swala jingine muhimu ni kwamba mikusanyiko hiyo ya mamilioni ya watu wa umma wa Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, imewathibitia maadui, imewathibitishia maadui na wapinzani wa Kiislamu kwamba wananchi wa Irani wanapinga vikali harakati zozote zinazodhoofisha usalama na vikosi vya usalama hapa nchini. Katika siku za karibuni wafanya ghasia wameua shahidi au kujeruhi idadi kubwa ya jeshi la polisi na kufanya juhudi za kuharibu jina zuri la polisi mbele ya fikra za walio wengi nchini. Hata hivyo, mamilioni ya watu wamejitokeza na kushiriki katika mikusanyiko hiyo, ambapo wametangaza hadharani uungaji mkono wao kwa jeshi la polisi, ambalo lina jukumu kubwa la kudhamini usalama ndani ya nchi. Nukta nyingine ni kwamba mamilioni ya watu hiyo juzi waliwasilisha matakwa yao muhimu katika maandamano hayo, ambapo walizitaka taasisi husika na mahakama kuwachukulia hatua kali za kisheria wale wote wanaokiuka sheria na kuharibu mali za umma na za watu binafsi. Kwa hivyo mikusanyiko mikubwa ya mamilioni ya watu katika mikoa na wilaya tofauti za Irani sio tu ilifanyika kwa ajili ya kulaani ghasia hizo bali pia wananchi wametaka viongozi na watekelezaji wa ghasia na kuvunjua heshima matukufu ya kidini wachukuliwe hatua zinazofaa kisheria. Jambo la mwisho ni kwamba moja ya nguzo muhimu za nguvu ya mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ni uungaji mkono wa wananchi, na nguzo hiyo muhimu ilionekana wazi kwa mara nyingine tena katika maandamano na mikusanyiko mikubwa ya wananchi siku ya Jumapili. Na sasa tunawakaribisha wapenda wasikilizaji katika kipindi chetu cha kwanza <tinyo> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu ambacho kitatupia jicho tukio la hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka Makka hadi Madina. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki ya tarehe mosi mfungo sita Rabiulawal ilisadifiana na siku ya hijra ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kutoka Makka na kuhamia Madina na inakumbusha tukio maarufu la Lailatul Mabit, usiku ambao ndani yake Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihim assalam alisabilia nafsi yake kwa kulala katika kitanda cha Mtume wakati mtukufu huyo alipoondoka Maka kuelekea Madina. Wapenzi wa wasikilizaji, kudhihiri kwa Uislamu katika mji wa Maka halikuwa tukio la kuvumilika kwa mabwanyenye na waliokuwa na nguvu na madaraka ambao walihisi kwamba dini hiyo mpya inahatarisha viti na maslahi yao. Mabeberu hao kama walivyo wenzao wa zama hizi, walitumia mbinu zote kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu na kuzima nuru yake, na walitumia mashinikizo yote kuwakandamiza wafuasi wa dini hiyo mpya. Mashaka na mashinikizo haya yalimfanya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam afikirie jinsi ya kuwalinda waumini wa awali wa dini hiyo. Na ndipo ilipokuja fikra ya hijra na kuhama Maka. Wakati wa msimu wa ibada ya hija, Mtume Muhammad alikutana na kufanya mazungumzo na baadhi ya watu wa Yathrib iliyokuja kujulikana baadaye kwa jina la Madinatu Nabii. Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa makini maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, watu hawo walisilimu na kukubali dini ya Mwenyezi Mungu. Kundi hilo la waumini wa kwanza wa Yathrib lilirejea makwao na taratibu idadi ya Waislamu katika mji huo iliongezeka siku baada ya nyingine. Mwaka uliofuata watu 12 wa Yathrib walikwenda tena Maka na kumpa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam baia na mkono wa utiifu katika tukio lililojulikana kama baiatul aqabatil ula. Idadi ya Waislamu wa, wa Yathrib iliongezeka na katika msimu wa ibada ya hija ya mwaka wa 13 baada ya kubaathiwa mtume walifikia watu sabini na tatu. Watu hao walimpa Mtume mkono wa utiifu na kula kiapo cha kumlinda na kumnusuru yeye na masahaba zake kama wanavyozilinda na kuzinusuru familia na jamaa zao. Baada ya makubaliano hayo ya Akaba, waislamu waliokuwa wakidhulumiwa na kuteswa huko Maka walianza kuhamia Yathrib. Mtume aliwaamuru wahamia Yathribu mmoja mmoja na katika makundi kwa kadiri kwamba aghalabu ya Waislamu walihajiri na hakubaki Maka isipokuwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, na idadi ndogo ya masahaba zake pamoja na wazee na vikongwe. Kadiri muda ulivyopita, Yathrib ilibadilika na kuwa kituo na makimbilio ya Waislamu. Suala hilo liliwakasirisha sana viongozi wa kabila la Quraish. Hivyo, wazee wa kabila hilo waliamua kukutana katika eneo la Daru Nadwa kujadili kadhia hiyo. Abu Jahl alikuwa wa kwanza kuzungumza na akatoa pendekezo la kuchagua mtu mmoja wa kwenda kumuua Muhammad. Bwana mwingine alitoa pendekezo la kumkamata mtume na kumfunga jela kifungo cha maisha. Mtu mwingine alitoa pendekezo Muhammad apelekwe uhamishoni. Hata hivyo, mapendekezo hayo yote hayakukubaliwa. Wakati huo, mzee mmoja alijitokeza na kupendekeza kwamba wachague mashujaa kutoka makabila yote kisha watu hao wamshambulie kwa mapanga na kumuua Muhammad akiwa amelala kitandani usiku wa manane. Kwa njia hiyo, makabila yote yatakuwa yameshiriki katika kumuua Muhammad na ukoo wake wa Bani Hashim hautakuwa na uwezo wa kupigana na makabila yote yaliyoshiriki kumwaga damu yake. Kwa msingi huo, Bani Hashim wataridhia kupewa dia. Pendekezo la mzee huyo lilikubaliwa na hadhirina, waliteuliwa watu wa kutekeleza mpango huo, na usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awal ukaainishwa kuwa ndio wakati wa kutekeleza njama hiyo. Usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awal uliwadia, na giza lilikuwa limetanda Maka na nyumbani kwa mtume. Watu arobaini wa walioizingira nyumba ya mtume walikuwa wakichungulia ndani kupitia tundu moja la nyumba hiyo. Mapema alfajiri, walivamia nyumba ya mtume na mapanga yao wakiwa tayari kumkatakata mtukufu huyo hata hivyo, watu hawa 40 kutoka makabila mbalimbali mbali ya Quraysh walipigwa na mshangao baada ya kuona kwamba mtu aliyekuwa amelala kitandani kwa mtume alikuwa Ali bin Abi Talib aliyeamua kujitolea kwa ajili ya kumnusuru mtume na Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, usiku huo unajulikana katika historia kama Lailatul Mabit, yaani usiku wa kulala kwenye kitanda cha mtume. Baada ya kuhamia Yathrib, jina la mji huo lilibadilishwa na kuwa madinatunabii Kuhamia mtume katika mji huo kulikuwa kama upepo mwanana wa kipindi cha machipuo uliohinikiza harufu nzuri ya marashi na kueneza furaha na utanashati baina ya wakazi wote wa, wa mji huo. Tarehe 12 Rabiul Rabiulawal, mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam aliwasili kijiji cha Quba kilichoko karibu na Madina. Baadhi ya vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam na masahaba zake walipokaribia kijiji cha Quba, bwana mmoja Myahudi aliyekuwa juu ya ngome alimwona mtukufu huyo na wenzake kwa mbali, akiwa amevalia nguo nyeupe. Myahudi huyo ambaye alikuwa na habari kwamba Waislamu wa Yathrib Wanamsubiri kwa hamu Muhammad, alisema kwa sauti kubwa kwamba mtu mnayemsubiri amewasili. Baada ya kupata habari hiyo, baadhi ya makundi ya watu wa Yathrib yalikimbilia eneo la Quba kumlaki mtume na masahaba zake waliokuwa wameketi chini ya kivuli cha mtende. Wakazi wa Yathrib walifurahi sana kusikia habari ya kuwasili mtume wa Mwenyezi Mungu katika mji wao, na walitoka nje wakiwa na mavazi ya vita Wanawake kwa wanaume walitoka nje na vifijo na shangwe na kwenda kumlaki mtukufu huyo. Walikuwa wakiimba mashairi na tungo za kumkaribisha mgeni adhimu na wa aina yake. <tune> Watu wa Yathrib walizingira ngamia iliyokuwa imepandwa na Mtume, wakimkaribisha. Vinara wa makabila makubwa ya Yathrib kama makabila ya Bani Salim, Bani Najjar na Bani Khazraj walimwendea mtukufu huyo na kumwomba afikie nyumbani kwao. Hata hivyo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaambia, mpisheni ngamia huyu kwa sababu ameamrishwa wa. Watu walimpisha ngamia wa Mtume ili aainishe wapi mtukufu huyo atafikia. Ngamia huyo alipita vitongoji vya Yathrib kimoja baada ya kingine na kwenda moja kwa moja katika eneo la watu maskini na kando kando ya nyumba ya Abu Ayuba Al Ansari, ambaye alikuwa miongoni mwa watu maskini na mafukara zaidi wa mji wa Madina. Ngamia alipiga magoti ya eneo hilo na mtume akashuka huku akizungukwa na umati mkubwa wa watu. Kila mtu alimwomba afikie nyumbani kwake ili apate sharafu na hadhi ya kuwa mwenyeji wa mtume wa mwenyezi Mungu. Wakati wa shamrashamra hizo, mama yake Abu Ayub alibeba mzigo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuupeleka nyumbani kwake. Mtume ambaye alikuwa bado amezingirwa na watu aliuliza mizigo yake iko wapi? aliambiwa kwamba mama yake Abu Ayub ameichukua nyumbani kwake. Wakati huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema mtu huwa pamoja na mabegi na mizigo yake ya safari. Kwa utaratibu huo Mtume wa Mwenyezi Mungu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub na alibakia hapo hadi msikiti na chumba chake kilipojengwa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliingia nyumbani kwa Abu Ayyuba al-Ansari kama mgeni na kujiepusha kwenda kwenye nyumba za matajiri, vinara na wakuu wa makabila wa Yathrib. Hatua hii ya Mtume ilionyesha msimamo wake wa kijamii. Kitendo hiki, anaendelea kusema Ayatullah Ali Khamenei, cha Mtume kilidhihirisha kwamba shahsia huyu hategemei nguvu ya fedha, hadhi na mafungamano ya kikabila na wala sharafu na nguvu za utawala wa kabila fulani na wala hata kuwa tegemezi kwa kaumu na kabila familia mabwanyenye na mfano wake. Mbele ya nyumba ya Abu Ayubi al Ansari kulikuwepo ardhi iliyoachwa hivi hivi bila ya kutumiwa. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuliza, ardhi hii ni mali ya nani? Aliambiwa kwamba ni mali ya watoto wawili mayatima. Alitoa fedha kwenye kifuko kidogo na kununua ardhi hiyo, kisha alisema, tutajenga msikiti katika ardhi hii kwa maana ya kujenga kituo cha masuala ya kisiasa, kiibada, kijamii na makao ya serikali. Waislamu walianza mara moja kujenga msikiti eneo hilo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinunua ardhi na kujenga msikiti kwa fedha zake mwenyewe na hakusubiri kupewa. Vilevile vile, aliwasimamia watoto hao mayatima na kuwa kama baba yao mzazi, aliwapa haki zao zote. ulipochukuliwa uamuzi wa kujenga msikiti Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa wa kwanza kabisa kuchimba msingi wa ujenzi wa msikiti huo kwa mikono yake mwenyewe. Hakufanya hivyo kirasmi na kimaonyesho tu kama wafanyavyo viongozi wa zama hizi, bali kama mjenzi na mfanyakazi halisi Alichimba na kubeba vifaa vya ujenzi kwa mikono yake hadi akabubujikwa na jasho. Kitendo hicho kiliwahamasisha Waislamu walioamua kujifunga kibwebwe na kujenga msikiti wa Madina katika kipindi kifupi. Kwa harakati hiyo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alionyesha kwamba licha ya nafasi yake adhimu na hadhi yake kubwa baina ya watu, lakini hakuna tofauti baina yake na watu wengine katika masuala ya kijamii. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alihamia Madina kwa ajili ya kuandaa mazingira mazuri zaidi ya kupambana na dhulma iliyokuwa inatawala jamii ya wanadamu katika kipindi hicho na kueneza neno la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hijira hiyo iliweka jiwe la msingi la kuasisiwa mfumo na utawala wa kiislamu utakaokuwa kigezo bora cha kuigwa katika vipindi vyote vya historia ya wanadamu. Hijira hiyo ya mtume ilikuwa sababu ya kubakia hai Uislamu na kuenea dini hiyo ya Mwenyezi Mungu katika maeneo mengine ya dunia. Miongoni mwa matunda muhimu ya hijira ya Mtume ni kupata eneo salama la kuweza kutumia kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kutekeleza maamrisho na mafundisho yake. Kwa msingi huo Qur'ani tukufu inawakemea Waislamu waliobakia katika safu za makafiri na kukubali kudhalilishwa na kudunishwa na kuwapongeza Muhajirina walioacha kila kitu na kuhama makazi na mji wao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Endelea kutegea sikio matangazo Redio Teherani, ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na hicho kilikuwa ni kipindi chetu cha kwanza kilichozungumzia ijira ya mtume mtukufu wa Uislamu. Na sasa tunamkaribisha Shekhe Ayub Rashid azungumzie akhlaki ya mtume mtukufu wa Uislamu. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kuneemesha neema kubwa kubwa na mwenye kuneemesha neema ndogo ndogo, bismillahi rahmani rahim. Tunaanza tukitazama nukta kadhaa ambazo zinaambatana na maisha yake mtukufu huyu aliyeenziwa kutukuzwa na kunyanyuliwa daraja na Mwenyezi Mungu mtukufu Mtume Muhammad ishuke juu yake rehma na amani na juu ya ahli zake watukufu waliotwahirishwa. Baada ya kuhamia mji wa Madina, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa amewaoa wanawake wengine akiwa kama mume, alikuwa ni mume bora. Hakuna mwanamke yoyote katika wake za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyekuja kulalamika kwamba huyu mume tuliokuwa naye anaitwa Muhammad Rasulullah ametutendea baya hili au baya lile. Hakuna lililosajiliwa na historia kosa lolote alolifanya mtume kuwafanyia wake zake, bali kinyume ndo sahihi. Mtume alifanyiwa mambo mengi na baadhi ya wake zake, mpaka Mwenyezi Mungu Mola wake akaingilia kati, kama tunavyoelezwa katika Suratu Tahrim, namna gani baadhi ya wa wake zake walikuwa ni wenye kumtaabisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na siku zote mtume akisema, mbora wenu nyie Waislamu ni mbora wenu kwa jamaa zake, na mimi ni mbora wenu zaidi kwa jamaa zangu. Hivi ndivyo alivyokuwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na ama ukimtazama kama baba, basi alikuwa ni baba mwema sana, ambaye mbali na shughuli zake nyingi alikuwa akikaa na akipata fursa ya kucheza na watoto zake akiwaelekeza namna gani makuzi mazuri yanavyotakiwa kuwa, na si hivyo tu kwa watoto zake, bali hali kadhalika kwa wajukuu zake. Mengi yameelezwa namna gani Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam mara kadhaa akiwa anatoa hutba katika mimbari yake katika Masjidun Nabawi, msikiti wake wa Madina, namna gani aliwahi kuteremka mara kadhaa kutoka katika mimbar kwa ajili ya kumtazama mjukuu wake Alhasan na Alhusein alaihim salam. Huyu ndiye ambaye anayejulikana kama Nabiyurrahma, mtume wa rehma. Ni huyu mtume ambaye aliyekuwa ni baba mwema, lakini hali kadhalika Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa ni mtume mwema, kiongozi mwema kwa watu wote. Alikuwa ni mwenye kuwapatia waumini na hata wasiokuwa waumini fursa yake ya wakati wake wenye thamani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ukimtazama katika ratiba yake ya siku moja tu peke yake, utamkuta alfajiri anapokwenda kuswali, akirudi atakaa kuzungumza na watu mbalimbali, kuwaelekeza maswala yanayoambatana na dini, akiwa ni imamu katika swalatu lfajr, akirudi nyumbani, akiwaelekeza jamaa zake mambo mbalimbali mbali. Si hivyo tu, Mtume kila siku alikuwa mbali mbali na ratiba ya kuwafundisha masahaba zake mafunzo mbalimbali yanayoambatana na Uislamu. Na hali kadhalika, Mtume alikuwa ni mtu ambaye anaswalisha swala zote tano kama imamu na wakati huo huo akipata fursa ya kukaa kuwapokea wageni wanaokuja kumtembelea katika mji wa Madina na akiyashughulikia yote waliokuwa wanayahitajia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama amiri jeshi wa jeshi la Kiislamu, palipokuwa pakitokea yanayohitajia ya kushughulikiwa katika maswala ya amani, alikuwa yuko mstari wa mbele, na kila siku katika ratiba yake alikuwa hakosi kwenda kutembelea makaburi yanayojulikana kama Albaqi yaliyokuwepo katika mji wa Madina ili pawepo mawasiliano baina ya waliokuwa hai na wale waliofariki. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kila siku akiwapitia, kuzungumza nao, kutatua matatizo yao, wake zake waliokuwa wako pamoja naye katika mji wa Madina. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na hayo yote alikuwa ana fursa na mola wake mtukufu akimwabudu kwa stahiki ya ibada, na akikaa usiku katika swala zake qiamu laili akimwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, mpaka hata wake zake wakafikia kusema: ewe Mtume, mbona unajitaabisha hivi na wewe Mwenyezi Mungu ashakusamehe dhambi zako zilizotangulia na zitakazokuja lakini mwenyewe sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema, je, hamuhitajii mimi niwe mja mwenye kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala? Huyu ndiye Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni kutokana na ukweli wake, ni kutokana na tabia zake nzuri, akhlaki zake njema, ni kutokana na maadili yake mazuri, ni kutokana na kuufundisha Uislamu kwa njia nyepesi kabisa, ni kutokana na kufundisha masuala ya kusafisha moyo hali kadhalika na kiwiliwili, mambo ambayo yalikuwa akihitajika zama hizo na yenye kuhitajika sasa hivi. Mtume wetu sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliweza kufikia daraja ya juu, na ndo maana Mwenyezi Mungu akamwenzi, ikawa leo hii kila anapotajwa Allah, basi atatajwa na Rasulullah, atakapotajwa Mwenyezi Mungu atatajwa na mjumbe wake na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametutahadharisha kwamba tunatakiwa anapofariki mtume tuendelee kufata mwendo wake, na haya ndiyo aliyoyasema, yasema katika sura Ali Imran, katika aya ya 144, wama Muhammadun illa rasulun qad khalat min qablihi ar-rusul afa in mata au qutil inqalabtum ala aqabikum wman yanqalib la aqibayhi falan yadhur llah shaia wasayjzi llahu shakirin, na hakuwa Muhammad isipokuwa ni mtume, wamepita kabla yake mitume wengi. Je, akifa au akiuliwa mtarudi nyie kwa visigino vyenu, mtoke katika dini yoyote? Atakayerudi nyuma kwa visigino vyake, yani akatoka katika Uislamu, basi ajue hato mdhuru Mwenyezi Mungu chochote, na Mwenyezi Mungu atakuwa ni mwenye kuwalipa wenye kushukuru. Haya ndiyo tunayotakiwa tuyafanye, tuendelee kubakia katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa imani madhubuti, tuendelee kutekeleza yale aliyotutaka mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tuyatekeleze. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atujalie ziara ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Madina, na atujalie shafa'a ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam siku ya Kiyama. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amlipe kila la kheri mtume wetu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Assalamu alaika ya rasul Allah, assalamu alayka ya habib Allah naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili. Na leo ikiwa ni Jumanne Septemba ishirini na saba elfu mbili na ishirini sawa na Sofari thelathini elfu moja mia nne arobaini hijiria. Na hapa kwa haraka haraka na soma maoni ya yeah, msikilizaji wetu anaitwa Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Anasema ni jambo la kuchekesha huku likihuzunisha. Anasema hawawezi kusalimika na jinai za uzinifu kwa kuwa wametupilia mbali agizo la mwenyezi Mungu. Anasema koa ni sehemu ya maumbile aliyoumba Allah, lakini miungu watu nao wanataka kulizima hilo. Akaandika aibu zitawandama hadi watakapotii sheria ya mwenyezi Mungu na suna za manabii. Ni moni ake Ismaili Khamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana kwa maoni yake. Na msikilizaji wetu Saada Habib wa Tanga, Tanzania, anasema redio Teherani, Mungu awape neema duniani na akhera. Nawe pia. Abdullah Ali Mwakajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante. Nawe shukran kwa kututegea sikio. Na sasa ni makala yetu ya leo, katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 30 mfunguo tano Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 27 Septemba mwaka 2022 Miladia. Katika siku ya mwisho ya mwezi wa Safar miaka 1240 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, aliwa washahidi Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mtukufu huyo alizaliwa mwaka 148 hijiria katika mji wa Madina na alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imam Musa Alkadhimu alaihi al ssalam. Mnamo mwaka 200 hijiria, Mamun khalifa wa Bani Abbas alimtaka Imamu Ridha alaihissalam aelekee kwenye makao ya khalifa huyo yaliyokuwa katika mji wa Marwi, kusini mashariki mwa Turkmenistan, ambayo ilikuwa sehemu ya Khurasani Kuu. Ijapokuwa kidhahiri, Mamun alimfanya Imamu Ridha kuwa mrithi wake, lakini kwa njia hiyo alikusudia kuimarisha zaidi nguvu za utawala wake utukufu na daraja juu ya kielimu na kimaanawi aliyokuwa nayo Imam Ridha alayhi ssalam na ushawishi wake uliokuwa ukiongezeka siku hadi siku ndani ya fikra na nyoyo za watu vilimtia woga na hofu Mamun, na hivyo akaamua kufanya njama za kumpa sumu na kumuua shahidi Imam Ridha alaihi ssalam katika siku kama ya leo. siku kama ya leo miaka 73 iliyopita mji wenye jamii kubwa ya watu wa Beijing ulichaguliwa rasmi kuwa mji mkuu wa China. Mji wa kihistoria wa Beijing unapatikana mashariki mwa nchi hiyo na unahesabiwa kuwa moja ya vituo vikubwa vya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni nchini China. Beijing ilichaguliwa kuwa mji mkuu wa China baada ya Mao Zedong kuchukua madaraka ya nchi na kiongozi wa wakati huo wa China Chiang Kaishek kulazimika kukimbilia Taiwan. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita wapiganaji shujaa wa Iran walifanikiwa wa kuvunja mzingiro wa mji wa Abadan katika operesheni ya haraka na iliyokuwa imeratibiwa vema dhidi ya ngome za jeshi la Saddam. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji wa Iran kufuatia agizo la kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini. Mji wa Abadan ulikuwa umezingirwa na wanajeshi wa Iraqi kwa karibu mwaka mmoja tangu kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa dikteta Saddam dhidi ya Iran. Na tarehe ya 27 Septemba inasadifiana na siku ya kimataifa ya utalii. Utalii ni moja ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Aidha, utalii unaweza kutimia kupitia safari na utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, p o box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.