Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Tu Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, Hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com SW, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, ambapo kwenye mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa, Mwanza 99.7, Kigoma 99.1 singida na vilevile tisini na tisa nukta moja lindi na mia moja na nne nukta moja Mtwara. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, mekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, udondozi wa baadhi ya matoleo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ataka kukomeshwa vitisho vya nyuklia. Padri wa kanisa Katoliki Tanzania afikishwa mahakamani kwa mashtaka ya ubakaji. Kongo Brazaville yapaza sauti kutaka Afrika ipatiwe kiti cha kudumu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amesema utawala haramu wa Israel unatumia vibaya udhaifu ambao umeugubika ulimwengu wa Kiarabu, na hivyo kuudhibiti mji wa Baitul Muqaddas na msikiti mtakatifu Al-Aqsa. Dkt. Mahmud Azahari ameeleza kuwa hujuma na uvamizi na wa wanajeshi na walowezi wa Kiyahudi dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa ni sera zinazotekelezwa na wavamizi katika kivuli cha himaya ya Mayahudi katika ulimwengu wa Kiarabu, ulimwengu wa Magharibi na kutumia vibaya udhaifu wa kusikitisha unaoonyeshwa na madola ya Kiarabu. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa chama cha Hamas amesisitiza kuwa njia pekee ya kukabiliana na hujuma na jinai za utawala dhalimu wa Israel ni mukawama na mapambano. Tangu jana Jumatatu, walowezi wa Kiyahudi wameshadidisha hujuma na uvamizi wao dhidi ya msikiti wa Al Akswa kwa kisingizio cha kuanza mwaka mpya wa Kiyahudi. Wakati huo huo, wizara za mashauri ya kigeni za Kuwait na Qatar zimetoa taarifa kwenye kati tofauti zikilani hujuma na uvamizi huo. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Kuwait imesema kuwa hatua ya wazayuni ya kuvamia msikiti huo ni kuyavunjia heshima wazi na bayana maeneo matakatifu na ni ukiukaji wa wazi wa maazimio ya Umoja wa Mataifa, hati ya mkataba wa Jineva na mkataba wa haki za binadamu. Kwa upande wake, wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar sambamba na kulaani hujuma na uvamizi huo imesema njama za wazayuni zilizoratibiwa huko Quds zitapelekea kutokea mlipuko na kuanza tena machafuko. Qatar imetaka jamii ya kimataifa kuingilia kati matukio yanayojiri hivi sasa huko Quds. Tukitoka mashariki ya kati sasa, tunaelekea huko Afrika Mashariki ambapo nchini Tanzania padri wa kanisa Katoliki kaskazini mwa nchi hiyo amefikishwa mahakamani na kusomewa mashtaka ya ubakaji. Sostenes Bahati Soka, padri wa kanisa Katoliki jimbo la Moshi mkoani Kilimanjaro, amefikishwa mahakamani kwa tuhuma za ubakaji na kudhalilisha watoto kingono watoto hao ni wanafunzi wa kuanzia darasa la sita hadi kidato cha kwanza waliokuwa wakihudhuria mafundisho ya komunio ya kwanza na kipaimara. Kesi ya kwanza ilisomwa jana mbele ya hakimu mkazi mfawidhi Salome Mshasha, ambapo padri anakabiliwa na shtaka moja la kumbaka mtoto wa miaka kumi na mbili mshtakiwa huyo mwenye umri wa miaka 41 amekaa na shtaka hilo, huku wakili wa serikali Kasim Nasr akisema upelelezi umekamilika, na hakimu Salome ameahirisha kesi hiyo hadi Oktoba 10 mwezi ujao, ambapo atafikishwa na kusomewa maelezo ya awali. Katika kesi nyingine, mbele ya hakimu mfawidhi wa wilaya Erastofili, mshtakiwa huyo amesomewa shtaka moja la ubakaji wa mtoto Katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu Tanzania, Padri Charles Kitima, amesema kuwa kanisa litatoa ushirikiano ili kuhakikisha haki inapatikana katika kesi hiyo. Katika miaka hivi karibuni kumeripotiwa matukio mengi ya vitendo vya kunajisi na kubaka watoto vinavyofanywa na makasisi na mapadri wa Kanisa Katoliki hususan huko barani Ulaya. Mwezi Oktoba mwaka jana, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alisema mlolongo wa matukio wa ya unyanyasaji wa kingono yaliyoripotiwa kufanywa na makasisi dhidi ya watoto wadogo ni fedheha kubwa kwa kanisa hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamanda wa zamani wa waasi katika Jamhuri ya Afrika Kati amedai hana hatia wakati wa kuanza kesi ya jinai za kivita dhidi yake Jumatatu ya jana katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake The Hegi, Uholanzi. Mahmad Saide Abdulkani mwenye umri wa miaka 52 anayedaiwa kuwa mwanachama wa kundi la Seleka Uh, huko katika jamhuri ya Afrika ya kati anatumiwa kuwatesa wafuasi wa upinzani wakati nchi ilipokuwa inatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan amewaambia uh, majaji kwamba Mahmad Said amekana mashtaka dhidi yake na hiyo ni haki yake kisheria. Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati kwa mara ya kwanza ilitumbukia katika mgogoro mkubwa kuwahi kuathiri nchi hiyo tangu ipate uhuru baada ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Francois Bozize kupinduliwa madarakani na waasi wa kundi la Seleka mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kupinduliwa Bozize kuliibua wimbi la machafuko na mapigano kati ya kundi la Anti Balaka na lile la Seleka. Kundi la kikristo la Anti Balaka linadaiwa kuhusika na hujuma mbalimbali mbali nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, kama mauaji ya umati dhidi ya wa Waislamu, kuchoma moto misikiti na kushambulia makazi ya raia. Jamhuri ya Kongo Brazzaville imesema ni ajabu ya kwamba Afrika ambayo ushiriki wake katika masuala ya kimataifa ni dhahiri, lakini bado haijapatiwa nafasi ya kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kauli hiyo ya Kongo Brazzaville imetolewa na waziri wake wa mashauri ya kigeni Jean Claude Gakosso, wakati akihutubia mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapo jana. Bwana Gasoko amesema kufanyika marekebisho katika muundo wa baraza la usalama yamesalia kuwa ni maudhui na mjadala usio na mwisho na ambao kila uchao unatokomea pasi na kupatikana na tija. Waziri huyo wa jamhuri ya Congo Brazzaville amesema katika sehemu nyingine ya hotuba yake hiyo kwamba kuendelea kukwepa wazo la kujumuisha nchi mbili za Afrika kama wajumbe wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni sawa na kuchagua kwa utashi kuwekea sifa mbaya chombo chetu adhimu. Hoja ya kuwepo haja ya kubadilisha muundo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo kwa sasa lina wanachama watano wa kudumu na kum, kumi wasio wa kudumu iliwasilishwa kwa mara ya kwanza mwaka 1985. Tangu wakati huo hadi sasa, suala hilo limeshajadiliwa mara kadhaa. Hata hivyo, bado haujapatikana muwafaka wowote kuhusiana na suala hilo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kukomeshwa vitisho vya nyuklia na badala yake watu wajitolee kwa ajili ya kudumisha amani duniani. Antonio Guterres amesema hayo alipokuwa akizungumza katika hafla ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya kutokomeza kabisa silaha za nyuklia, hafla iliyofanyika huko hafla iliyofanyika huku mkutano wa kila mwaka baraza kuu la Umoja wa Mataifa ukifikia tamati. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema silaha za nyuklia ndizo nguvu za uharibifu zaidi kuwahi kuundwa. Hazileti usalama wote, ni mauaji na machafuko tu. Kuondolewa kwazo kungekuwa zawadi kuu tunayoweza kutoa kwa vizazi vijavyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho mkusanyiko wa mamilioni ya watu wa Iran, kufukuzwa wafanya ghasia na umma wa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wananchi wa mikoa tofauti ya Iran siku ya Jumapili ambayo ilisadifiana na siku ya kukumbuka kifo cha mtukufu Mtume rehma na amani ziwe juu yake pamoja na Ali zake na mjukuu wake Imam Hasan almushtaba alaihi ssalam walifanya mkusanyiko wa mamilioni ya umma wa Mtume Mungu, wa Mwenyezi Mungu ambapo walilaani vikali machafuko ya hivi karibuni nchini na pia kuvunjiwa heshima Qurani tukufu. Wakati huo huo, walitangaza wazi uungaji mkono wao mkubwa kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na matukufu ya kidini. Katika siku za hivi karibuni, maeneo mbalimbali ya Iran yameshuhudia ukosefu wa usalama na machafuko yaliyoanzishwa na wafanya ghasia na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao mbali na kudhalilisha thamani za kidini na kitaifa hususan Qurani tukufu na bendera ya Kiislamu ya, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameuwa na kujeruhi makumi ya watu. Kidhahiri, wafanya vurugu wametumia kisingizio cha kuwaunga mkono wanawake wa Iran katika maandamano hayo ya fujo lakini walichokifanya kivitendo kinaonyesha kwamba kisingizio halisi cha ghasia hizo ni kupinga mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na thamani za kidini, jambo ambalo limethibitishwa wazi na vitendo vyao vya kuchoma moto Qurani tukufu, misikiti na bendera ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na pia kutusi mfumo wa kidini unaotawala hapa nchini. Dhana potofu yawafanya ghasia na waungaji mkono wao wa kigeni kwamba wangeweza kuhadaa watu na kuwafanya washirikiane nao kufikia malengo yao maovu kupitia nara tupu na za uongo kwamba wanaunga mkono haki za wanawake iliambulia patupu, kufuatia mwamko wa wananchi wa Iran ambao katika kipindi cha miaka 44 iliyopita wamethibitisha mara nyingi kwamba, kwanza wanatofautisha vizuri kati ya maandamano ya kupigania haki halali na fujo zinazochochewa na magenge ya ghasia na kamwe hawakubali hawakubaliani na fujo hizo. Pili, licha ya kuwepo matatizo na mapungufu fulani, lakini bado wanaunga mkono kwa dhati mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na matukufu ya kidini. Tatu, kukabiliana vikali na kisheria na wafanya ghasia wanaovunjia heshima thamani za kidini na wanaoharibu mali za umma ni takwa kuu la wananchi. Jumapili, watu wa Iran walionyesha wazi kuchukizwa kwao na wafanya ghasia na wanaotusi matukufu ya Kiislamu, na wakati huo huo kuuthibitisha utiifu wao kwa mfumo na thamani za kidini kwa kuandaa mikusanyiko mamilioni ya watu katika mikoa tofauti. Mikusanyiko hiyo mikubwa imethibitisha kuwa kile ambacho kimekuwa kikifanyika nchini katika siku za karibuni si maandamano ya kutetea eti haki za wanawake, bali ni njama ambayo imekuwa ikifanyika dhidi ya mfumo unaotawala nchini na thamani za kidini. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndipo taarifa iliyotolewa na mikusanyiko mkus, hiyo mikubwa nchini ikasema kwamba vitendo vinavyovunjia heshima matukufu ya dini na hasa kuchomwa moto Qurani tukufu, misikiti na bendera ya Iran kudhalilishwa vazi la stara la wanawake wa Iran ya Kiislamu pamoja na kuuawa shahidi walinzi kadhaa wa usalama kunaonyesha wazi ukubwa wa njama na fitina zinazofanywa na maadui sugu wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Taarifa hiyo iliendelea kusema kuwa njama hizo za maadui wa kibeberu na wazayuni zinatokana na chuki na uhasama wao mkongwe dhidi ya dini ya Uislamu, utukufu na mwamko wa Islamu. Suala jingine ya muhimu ni kwamba mikusanyiko hiyo ya mamilioni ya watu wa umma wa mtume wa Mwenyezi Mungu Imewathibitishia maadui na upinzani wa kiislamu kuwa wananchi wa Iran wanapinga vikali harakati zozote zinazodhoofisha usalama na vikosi vya usalama hapa nchini Tehran. Mpenzi msikilizaji idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayokujieni kwa mnasaba kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam, mawaidha ambayo yanaletwa kwenu na Ustadh Taki Zakaria waqum hapa Iran. Ndugu Waislamu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kwa leo tunao mnasaba unaohusiana na shahada ya imamu wetu wa nane Imamu Ali bin Musa al Ridha alaihi ssalam, ambaye ni katika kizazi kitukufu cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Nnayotaka kuyazungumza katika mnasaba huu ni mafunzo kutoka kwa imamu wetu wa nane Ali bin Musa Aridha. Kwa hiyo sehemu yangu ya kwanza katika mnasaba huu itahusiana na wajibu wa kuwapenda Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, na sehemu ya pili tutamaliza kwa kutizama ile lifestyle au mtindo wa maisha ambao anatufundisha Imamu wetu Ali bina Musa Ridha kuwa nao daima katika maisha yetu. Kama tunavyofahamu ndugu zangu Waislamu, Ali bin Musa Ridha, hakuna shaka kwamba ni miongoni mwa wale watu ambao kuwapenda ni wajibu katika Uislamu ni miongoni mwa wale watu ambao hata katika swala yako kuwataja ni wajibu, kwa sababu usipowataja swala yako itakuwa ni batil. Sawasawa uwe ni mwislamu wa madhehebu yoyote ili uliyoishikilia, ni wajibu kuwataja Ahlulbeiti alaihimu salatu wassalam, ni wajibu kumtaja Imamu Ridha alaihi salam, ni wajibu kuwataja Ahlulbeiti wote wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa ujumla. wa kuwataja ahlulbeiti alayhimu salatu wassalam katika swala yako. Hapa tunamzungumzia ni shakhsia ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala yeye mwenyewe katika Qur'ani, ndiye aliyewatukuza ahlulbeiti alayhim salatu wassalam na akawajibisha umma wa Kiislamu na watu wote kuwapenda ahlulbeiti alayhim salatu wassalam, na kuwapenda kwetu ahlulbeiti alayhim salatu wassalam ni kuwapenda kwa kudhihirisha kwa kudhihirisha mapenzi yako kwa watu wa kizazi kitukufu cha Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo usiogope kuonyesha mapenzi yako kwa watu watukufu wa kizazi kitukufu cha mtukufu Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa kuogopa kwamba labda ukiwapenda ahlulbeiti alaihim salatu wassalam basi watu watakuona kwamba wewe pengine wewe umekuwa ni mfuasi wa Ahlulbeit alayhimu salatu wassalam, pengine wewe umekuwa ni Shia ithna asharia. Kwa hiyo usiogope kuwapenda Ahlulbeit kwa, Ahlul kwa kuchelea kwamba watu watakuita kwamba wewe umekuwa ni Shia. Kwa sababu gani? Kwa sababu wewe ni mwislamu. Maadamu wewe ni mwislamu, kuwapenda Ahlulbeiti alayhimu salatu wassalam ni wajibu kwa Waislamu wote pasina kujali madhehebu zao. Inakutosha wewe kuwa ni Mwislamu ambaye unaiamini Qurani tukufu, kuwapenda Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, na ukatambua ya kwamba Qurani hii unayoiamini inawajibisha kuwapenda Ahlulbeit alaihim salatu wassalam na kama tunavyosoma katika historia, maswahaba ambao Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaongoa, akawatoa katika zile zama za kijahilia, na wakapata mwanga wa Uislamu, wakapata nuru ya Uislamu, wale ambao walikuwa na mali zao, walifikia hatua wakamwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba tunashukuru sana, umetutoa katika giza la upotevu, tunashukuru sana umetupa mwangaza. Sasa wakataka wampe Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam sehemu ya mali zao kama ishara ya kumshukuru kwa kuwatoa katika zile zama za kijahilia, na hapa ndipo ilipoteremka aya hii, bismillahi rrahmani rrahim, qul la asalkum alaihi ajran illa lmawaddata fi lqurba ya kwamba sema, sikuombeni ujira wowote katika hii risala anayoileta Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, katika huu ujumbe wa Allah aliotufikishia mpaka leo hii sisi tukawa ni Waislamu. Allah anamwambia kwamba waambia hao waja wangu, ya kwamba sikuombeni malipo yoyote katika hii kazi niliyoifanya ya kukufikishieni ujumbe wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, illa almawaddata fil qurba, isipokuwa kuwapenda watu wa nyumbani kwangu, isipokuwa kuwapenda itra wangu, isipokuwa kuwapenda ahlul baiti wangu, isipokuwa kuwapenda wale watu wa karibu na mimi, vipenzi vyangu, ambao ndo huyu miongoni mwao tunayomzungumzia katika sehemu hii tukikumbuka kifo chake cha kishahidi Ali bin Musa Ridha, katika wajukuu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, Muhammad ibn Idris maarufu kwa jina la Imam Shafi, yeye hakuwa katika wafuasi wa Ahlulbeit, hakuwa ni Shia Ithna Asharia, lakini alikuwa na mapenzi makubwa ya kuwapenda Ahlulbeit alaihim salatu wa wassalam. Katika turathi zake ana maneno mazuri akiwazungumzia Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, ikidhihirisha ya kwamba si lazima wewe uwe ni mfuasi wa Ahlulbeiti ndo uwapende Ahlulbeiti, bali ukiwa katika madhehebu yako yoyote ile itakayokuwa, madamu wewe ni Mwislamu, basi watakiwa kuonyesha mapenzi yako kwa Ahlul Bayt wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam. Lakini watu walimwona Al-Imam Shafi ya kwamba, wakamtuhumu kwamba amefanya kosa kuwapenda Ahlul Bayt, amefanya kosa kudhihirisha mapenzi yake kwa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam. Hivyo wakamtuhumu wakamwambia, wewe umekuwashia. Lakini Imam Shafi aliwajibu watu hao kwa mashairi yaliyokuwa mazuri kabisa, na kama tunavyofahamu Imam Shafi alikuwa ni mzuri wa mashairi ae, mashairi yake akiwasifu Ahlulbeiti alaihim salatu wasalam ni mashairi yenye thamani kubwa sana, kiasi kwamba hakuna hata dhahabu ya aina yoyote unayoifahamu yenye thamani Nenda popote katika ile miamba ya ganda la dunia, tafuta madhahabu yoyote unayoyafahamu, hayataweza kuyafikia mashairi haya ya Alimamu Shafi, na akiwajibu wale watu ambao walikuwa wanamwona kwamba ni kosa yeye kudhihirisha mapenzi yake kwa Ahlubeiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika kuwajibu Imamu Shafi alisema: ya Ahlabeiti Rasulillah hubukum faradhun Minallahi fi lqurani anzala, ya kwamba enyi ahlu beiti wa Bwana Mtume, katika kuwapenda nyinyi ni fardh katika Qurani imeteremka. Mwenyezi Mungu amewajibisha ndani ya Qurani tukufu, fardhun minallahi fi lqurani anzala na akasema kafakum min adhimi lqadri annakum man lam yusalli alaikum la salata lahu, ya kwamba inakutosheni kuonyesha adhama yenu inakutosheni kuonyesha daraja yenu inakutosheni kuonyesha hadhi yenu mliyokuwa nayo katika umma wa Kiislamu, ya kwamba yeyote mwenye kuswali na akaswali swala yake na asikutajeni katika swala, basi huyo mtu hana swala, swala yake itakuwa ni batili na hii ni adhama kubwa ambayo wanaipata na wanapewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na wewe ni mja wa Allah, basi unatakiwa kuonyesha mapenzi yako kwa Ahlubeiti, Rasulillah, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na Imam Shafi anasema katika maneno yake, ambapo alienda kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, alienda kufanya ibada ya Hija, lakini e, katika historia yake inasema kwamba hakupanda mlima wowote na wala hakushuka bonde lolote ispokuwa alikuwa akilia na akitoa machozi akibubujikwa na machozi na huku akiyasema mashairi haya kuhusiana na ahlu beiti Rasulillah, sallallahu alaihi wa alihi wasalama, akisema alu nabiyi dhariati wahum ilayhi wasilati arju bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati, akisema kwamba alu rasul alu nabiy Watu wa kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ahlu beiti wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, itra wa bwana mtume dhariati, ya kwamba ni kigezo changu, ni kisingizio changu, ni hoja yangu. Wahumu ilaihi wasilati, hawa ahlu beiti ndiyo njia yangu ya kumfikia bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo Imam Shafi anatambua ya kwamba ili umfikie bwana mtume, ili uwe karibu na bwana mtume, ili mtume akupende, ili uipate shafaa siku ya kiyama ya bwana mtume sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasalama, basi lazima uwapende ahlul baiti wake. Imamu Shafii anatwambia na kwamba wahumu ilaihi wasilati ahlul baiti hawa kuelekea kwa Mtume ndio njia yangu mimi kuelekea kwa Bwana Mtume. Lakini kitu kingine anachokisema, alimamu Shafi anasema, arju bihim uta gadan biyadi lyamini sahifati, natarajia kupitia hawa kizazi cha Bwana Mtume, Mwenyezi Mungu siku ya kiyama aweze kunipatia sahifa yangu Daftari langu kwa mkono wa kulia, ikiwa ni ishara ya kwamba kwa hakika mimi nitaingia katika pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na Al-Imam Shafi anasema ili nipewe daftari langu katika mkono wa kulia siku ya kiyama, natakiwa kuwapenda Ahlul Baiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, arju bihim uta gadan biyadil yamini sahifati. Lakini Qur'ani kuhusu sahifa ya mkono wa kulia inasemaje? Bismillahi rahmani rahim faama man utiya kitabahu biyaminihi fayaqulu ha umqrau kitabia. Siku ya kiyama, Mwenyezi Mungu anasema ama yule atakayepewa kitabu kwa mkono wa kulia atakuwa na furaha kubwa na atashika kile kitabu chake na kumtafuta kila mtu akisema, ha umqrau kitabia, sasa njooni nasomeni kitabu changu. Nimepata kitabu changu kwa mkono wa kulia. Kisha, inasema, inni dhanantu anni mulakin hisabia. Baada ya kupewa kitabu chako kwa mkono wa kulia utasema siku ya kiyama, au atasema yeyote atakayepata bahati hii ya kwamba hakika mimi nilijua ya kwamba nitakutana na hisabu yangu. Mapenzi yangu niliyoonyesha kwa Ahlul Bait, nilijua siku ya kiyama nitakuja kuiona faida yake. Mapenzi yangu ya kuhuisha minasaba ya Ahlul Bait alayhi salatu wassalam nilifahamu kwamba siku ya kiama nitakuja kuyajua yale mazuri yaliyokuwemo ndani ya kitabu changu inayohusiana na hizo amali zangu zilizokuwa njema. Mapenzi yako ya kukaa na kuwasikiliza habari zinazohusiana na watu watukufu wa kizazi, wa kizazi cha Bwana Mtume siku ya kiyama, Mwenyezi Mungu anasema utakuja kukutana nayo, fahuwa fi ishatin radhia, mtu huyo siku ya kiama atakuwa katika maisha ya kuridhia. Nasema fi jannatin alia Mwenyezi Mungu atamweka katika pepo ya juu, atamweka katika bustani iliyokuwa ni ya juu, kutufu ha dania. Sasa katika hiyo pepo unayoingia, Allah anasema matunda yake yako karibu sana. E, kila tunda utakalolipata ndani ya pepo ya Allah subhanahu wataala utalipata Kulu washirabu hanian mabima aslaftum filayami lkhalia ya kwamba kuleni na kunyweni tena kwa furaha e, kutokana na yale ambayo mliyatanguliza katika e, masiku yaliyopita. Kwa hiyo hii ni Imam Shafi anatamani siku ya Kiama apewe kitabu chake kwa mkono wa kulia ili aya hizi ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala azizungumzia sehemu hizi aweze kupata neema zake ambazo Allah anatuahidi katika hii sehemu. Na ndio maana al-Imam Shafi utaona akimzungumzia, al-Imamul Hussein akimwomboleza al kifo chake, akimzungumzia al-Imam Ali bin Abi Talib, watu wakimtuhumu al kumpenda al-Imam Ali, yeye anasema mimi sijali wewe hata kama utaniita Shia, mfuasi wa Ahlulbeiti, madamu mimi namtawalisha yule mtu ambaye ni khairu imami, namtawalisha yule mtu ambaye ni kiongozi aliyekuwa ni bora. Kwa hiyo sahifa ya maisha yake, historia yake, Alimamu Shafi ni mtu wa kuwapenda Ahlubeiti wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na sisi tunajifunza mengi juu ya kuwapenda ahlubeiti wa Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Katika sehemu yangu ya pili ya maudhui yangu, ni kuhusiana na ile lifestyle ambayo tunaisoma kutoka kwa alimamu Ali bn Musa Ridha. Mtindo wa maisha, namna gani unatakiwa kuishi katika maisha ya kidunia. Mwanadamu ni lazima katika maisha yake aishi katika ule mtindo mzuri wa maisha yanayokubaliwa na Uislamu. Kwa maana kwa maisha yako unayoishi, mtindo wake uwe unatokana na ile falsafa ya Kiislamu, kwa maana kwamba unatakiwa uwe ni mwenye kuishi maisha yanayokuelekeza katika kuitilia maanani akhera yako, katika kuikumbuka akhera yako. Usiiweke dunia katika moyo wako, bali uishi katika moyo wa dunia, uitoe dunia katika moyo wako na uingie katika moyo wa dunia. Namna hiyo utakuwa umeweza kuikumbuka akhera yako. Na hapa tunaposema mtindo mzuri wa maisha ambao tunausoma kutoka kwa Alimamu Ali bin Musa Aridha, ni wewe daima kuhakikisha unakuwa na sifa iliyokuwa ni bora katika maisha yako. Kwa maana Imamu Ali bin Musa Aridha anatufundisha ya kwamba mwanadamu hususan Mwislamu anatakiwa siku zote aishi maisha ya kijamii kwa tabia njema, aishi maisha ya kijamii kwa kuwa na muamala mzuri na watu, aishi maisha ya kijamii kwa kutenda mema na mazuri na wema kwa watu. Ni kwa nini mwanadamu anatakiwa kijamii kuishi maisha yaliyokuwa ni bora, kwani swala haitoshi na kufu, atende wema kwa watu? Ni kwa sababu ya kwamba mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala haitoshi kuwa ni mja wa Allah subhanahu wataala kupitia kuswali tuna kufunga, bali pia unatakiwa kuwa na matendo yaliyokuwa ni mazuri, matendo yaliyokuwa ni mema kwa waja wa Allah subhanahu wa taala, kama ambavyo aya tukufu za Allah subhanahu wataala zimesisitiza juu ya kuwa na mtindo mzuri wa maisha, muamala mzuri na watu, na hadithi tukufu za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Al-Imamu Ali bin Musa aridha anaulizwa swali kuhusiana na waja bora wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wana sifa gani? Yaani, ili niwe ni mja bora wa Allah natakiwa niwe na sifa gani? Alimamu Ali bin Musa aridha anajibu swali hili akisema waja bora mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala ni wale ambao kila wakati ni wenye kutenda matendo yaliyokuwa ni mazuri, lakini baada ya kutenda matendo mazuri, wanayafurahia yale matendo mazuri waliyoyatenda, kama ambavyo wafuasi wa shetani wakitenda matendo maovu hufurahia yale matendo maovu waliyoyatenda kumfurahisha shetani. Basi wewe, kwa sababu ni mfasi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mfasi wa Qurani Tukufu unatakiwa daima ukatende matendo mazuri na ukayafurahie yale matendo mazuri unayoyatenda. Na Alimamu Riza anasema tena, sifa nyingine ya waja waliokuwa bora kuliko watu wengine wowote wa ni wale ambao wanapotenda jambo baya, basi haraka hufanya istighfar Eh, humuomba msamaha Allah subhanahu wataala. Na anasema Alimamu Ali bin Musa Arridha, ni wale watu ambao wakati wowote pindi wanapopata jambo jema, pindi wanapopata neema, pindi Mwenyezi Mungu anapowapa riziki, pindi wanapokutana na jambo zuri kutoka kwa mtu, basi huwa ni wenye kushukuru, kumshukuru Allah subhanahu wataala na kuwashukuru waja wa Allah subhanahu wataala, shukuru lkhaliq walmakhluq, ni katika sifa bora zinakufanya wewe uwe ni mja uliyekuwa bora kuliko watu wote mbele ya Allah subhanahu wataala. Na wakati wowote wa Alimamu Ridha anasema, wanapopata mitihani, wanapopata mabalaa ya milipuko ya magonjwa, basi huwa ni watu wenye subira na huwa ni watu wenye uvumilivu wakati tamaa kutokana na ya yale masaibu mbalimbali yanayowakuta, Imamu Ali bin Musa Ridha anasema hao ni waja bora wa Allah subhanahu wataala, na anasema wakati wowote wanapokasirika, basi huwa ni wenye kusamehe. Qurani inasema asulhu khairun, kufanya sulhu, mazungumzo ya mapatano na watu ni kheri lakini wewe unakwenda kinyume na hayo. Kwa hiyo, Alimamu Ridha anasema wanapofanya, wakati wowote wakakasirika au wakakasirishwa na mtu, haraka huwa ni wenye kusamehe. Kwa hiyo, namna hii ndivyo Alimamu Ali bin Musa Aridha anavyotufunza. Kwa hiyo, haya hii ni sehemu tu ndogo ambayo e, nimefanikiwa kuinukuu kutoka kwa alimamu Ali bin Musa Aridha akitusisitiza ya kwamba tunatakiwa kuishi vizuri katika maisha ya kijamii Mtindo wetu wa maisha uwe ni ule ambao ulikuwa ni bora unaorudhiwa na dini tukufu ya Kiislam. Maisha yetu kwa hakika, yakiwa katika hali hii, yatakuwa ni sawa na maisha ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Zaidi tuzingatie kuwasaidia wale watu wasiokuwa na uwezo kwa sababu hakuna msaada uliokuwa ni bora, hakuna sadaka iliyokuwa ni bora isipokuwa ni ile sadaka yako ambayo inatizama, ni mtu gani mwenye shida, ni msaidie, mwenye tatizo, ni mtatulie tatizo lakin. Na Alimamu Ali bin Musa Ridha katika hadithi anasema: aunuka lidhaifi min afdhali sadaka, yani msaada wako kwa mtu asiyekuwa na uwezo ni sadaka iliyokuwa ni bora zaidi. Na sadaka ndugu zangu Waislamu, iliyokuwa ni bora zaidi ni ile sadaka ambayo unaitoa na unadhamiria kumtatulia mtu shida yake na iondoke mara moja. ma tukaddimu li anfusikum, kile mnachokitanguliza kwa ajili ya nafsi zenu. tajiduhu inda Allah, mtakikuta mbele ya Allah subhanahu wa taala, wa sallallahu ala muhammadin wa alihi atayibin atahirin almasumin. Wayakum, wayakum, wayakum, naam hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo wa kukumbuka siku walio wa shahidi Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam mawaidha ambayo yameletwa kwenu na ustadh Taqi Zakaria wa Qum hapa nchini Iran. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na redio Tehran. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu leo mchana. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi au dira ya macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini Jumanne ya leo inaanzia huko nchini Kenya na ukurasa mkuu wa Taifa leo umepambwa kwa habari zisemazo bingwa mpya wa kuteleza. Kwa wiki mbili tangu alipoapishwa naibu rais e, Gachagua ametoa kauli za kukanganya kuhusu sera za utawala mpya, wa kuwaazimio watimuliwa. Kuna picha pia inayomwonyesha dereva bodaboda akiwa amepakia abiria wanne na yeye akiwa ni watano na kuambatanisha picha hiyo na kichwa cha habari kisemacho kuhatarisha maisha. bei za juu za tatiza wakulima, walia kulemewa na bei za bidhaa, uh, vifaa vya kilimo na KCPE zoezi la mtihani wa kitaifa. Ukurasa mkuu wa Daily Nation una kichwa cha habari kisemacho ni vipi Ruto alishinda, kisha linatoa takwimu za ushindi wake wa asilimia 50.49 katika kinyang'anyiro cha urais ambapo alimbwaga Raila Odinga. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti la... La Daily Nation inasema taasisi za elimu ya msingi zilianza kufunguliwa jana kwa muula wa mwisho, kuashiria mwisho mpango wa miaka miwili wa masomo yaliyokuwa na safari ndefu na mazingira magumu, ambapo umekuwa na changamoto nyingi. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti hili vinasema: wakili Paul Gicheru afariki dunia, kuongezwa juhudi za kukabiliana na mashambulio ya mauaji ya majambazi, na mwisho wa ghamu na huzuni baada ya mke kumuua mumewe na kisha kujiua kwa kujinyonga. Habari inayodondoa katika gazeti la The Star inasema William Ruto, rais mpya wa Kenya, amewaonya maafisa wa serikali dhidi ya kuuza au kuiba chakula cha msaada kilichokusudiwa Wakenya wanaokabiliwa na bala njaa. Haya yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, Mwananchi limeandika padri Soka Kortin akidaiwa kubaka asomewa mashtaka katika kesi tatu tofauti za kubaka watoto watatu. Akana upelelezi wa kamilika ashindwa masharti ya dhamana apelekwa gereza la Karanga. Pombe ni hatari kwa homa ya ini mapya. Sakata la kinambatia kimombo cha wabunge kinavyoakisi mianya ya elimu nchini. Saratani yashtua, mikakati yawekwa na benki ya Standard ya yatetea ujenzi wa bomba la mafuta. Ukurasa wa mbele wa gazeti Jamhuri umetawaliwa kwa vichwa vya habari visemavyo: sigara hatari yaingia ya nchini, yadaiwa kuwa dawa ya magonjwa mbalimbali, wavutaji waweweseka, wasema ni mihadarati. Sakata la polisi kuwa undani wake huu hapa, binti asema walipomchukua baba polisi mmoja alitusihi tusilia, akasema baba atarudi salama. Mradi wa maendeleo unavyoipaisha Tanapa. Tana na Maweni yajivunia seti ya tiba kwa msaada wa Moi. Majira kwa upande wake, baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinasema Samia na rekodi mpya. Msumbiji ahitimisha kilio cha wananchi wa nchi hiyo. Mabalozi waanika faida za ziara yake milango yote ya fursa sasa kufunguka zaidi. Halmashauri zinatakiwa kutoa kazi za usafi kwa wakandarasi wenye sifa. Wanne mbaroni mauaji ya bodaboda, na padri kizimbani akidaiwa kubaka. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Nipashe na kutana na habari zisemazo mbaroni kwa tuma za uzushi wa kifyo, kifo cha Mwakembe. Padri kizimbani, mahakama mahakama mbili kesi tatu zafunguliwa dhidi yake, ni anayetumiwa kunajisi watoto. Upelelezi kesi ya ole Sabaya ngoma mbichi. Waziri ataja siri ya ongezeko la watalii. Baba jela maisha kwa kumnajisi mwanawe. La haula, masharti wasio na uwezo, bima afya kwa wote yaja na ziara, Rais Samia Msumbiji yaleta neema na hitimishia nchini Uganda. Na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na Daily Monitor inahusiana na ugonjwa wa Ebola, limeandika serikali imetangaza kuwa watu waliokufa kwa maradhi ya Ebola nchini humo wamefikia 23. Daily Monitor limeandika pia kuwa limeandika pia kuhusiana na mkasa wa moto katika shule moja na kutupasha kwamba mamlaka husika katika mji wa Masaka zinachunguza chanzo cha moto uliozuka Jumatatu asubuhi na kuharibu mali ya mamilioni ya shilingi katika shule ya sekondari ya wazazi ya Masaka. Moto huo ulizuka saa kumi na mbili asubuhi. Daily Monitor limeandika pia kuwa mahakama kuu imeamua kuwa ni kinyume cha sheria kwa wakopeshaji wa pesa wasio na kibali au leseni kutoza riba ya mkopo. Jaji Ester Nambayo, mnamo Septemba 20 aliona kuwa wakopeshaji wa pesa bila leseni chini ya sheria e, ndogo za fedha na wakopeshaji pesa elfu mbili na kumi na sita hawawezi kuwashtaki wakopaji kwa kukiuka makubaliano. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema mpelelezi katika kesi ambayo wafuasi wa chama cha upinzani cha NUP cha Bobi Wine wanatuhumiwa kukutwa na mada za milipuko kinyume cha sheria ameitaka mahakama kuwanyima dhamana watuhumiwa hao. Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe ya 30 mfunguo tano Safar mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe ya 27 Septemba mwaka 2022 miladi. Katika siku ya mwisho ya mwezi wa Safar miaka 1240 iliyopita, kulingana na kalenda hijiria, aliwa washahidi Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Mtukufu huyo alizaliwa mwaka 148 hijiria katika mji wa Madina na alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam. Mnamo mwaka 200 hijiria, Mamun khalifa wa Bani Abbas alimtaka Imamu Ridha alayhi ssalam aelekee kwenye makao ya khalifa huyo yaliyokuwa katika mji wa Marwi kusini mashariki mwa Turkmenistan ambayo ilikuwa sehemu ya Khurasani kuu. Ijapokuwa kidhahiri Mamun alimfanya Imam Ridha kuwa mrithi wake, lakini kwa njia hiyo alikusudia kuimarisha zaidi nguvu za utawala wake. Utukufu na daraja ya juu ya kielimu na kimaanawi aliyokuwa nayo Imam Ridha alaihi ssalam, na ushawishi wake uliokuwa ukiongezeka siku hadi siku ndani ya fikra na nyoyo za watu vilimtia woga na hofu Mamun na hivyo akaamua wa kufanya njama za kumpa sumu na kumuua shahidi Imam Ridha alaihi ssalam. Katika siku kama ya leo, siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, mji wenye jamii kubwa ya watu wa Beijing Ulichaguliwa rasmi kuwa mji mkuu wa China. Mji wa kihistoria wa Beijing unapatikana mashariki mwa nchi hiyo na unahesabiwa kuwa moja ya vituo vikubwa vya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni nchini China. Beijing ilichaguliwa kuwa mji mkuu wa China baada ya Mao Tse-tung kuchukua madaraka ya nchi na kiongozi wa wakati huo wa China Chiang Kai-shek kulazimika kukimbilia Taiwan. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, wapiganaji shujaa wa Iran walifanikiwa wa kuvunja mzingiro wa mji wa Abadan katika operesheni ya haraka na iliyokuwa imeratibiwa vema dhidi ya ngome za jeshi la Sadam. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji wa Iran kufuatia agizo la kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini. Mji wa Abadan ulikuwa umezingirwa na wanajeshi wa Iraqi kwa karibu mwaka mmoja tangu kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa dikteta Saddam dhidi ya Iran. na tarehe ya 27 Septemba inasadifiana na siku ya kimataifa ya utalii. Utalii ni moja ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Aidha, utalii unaweza kutimia kupitia safari na utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. Funga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu eh, Dr. Mahmud Zahari, mjumbe mwandamizi wa harakati, wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, amesema Israeli inatumia vibaya udhaifu ambao umeugubika ulimwengu wa Kiarabu na hivyo kudhibiti mji wa Beitul Muqadas na msikiti mtakatifu wa Al Aqsa. Padri mmoja wa kanisa Katoliki kaskazini mwa Tanzania amefikishwa mahakamani na kusomewa mashtaka ya ubakaji. Ni Sostenes Bahati Soka, ambaye ni padri wa kanisa Katoliki jimbo la Moshi, mkoani Kilimanjaro, ambaye jana alifikishwa mahakamani kwa tuhuma za ubakaji na kudhalilisha watoto kingono. Kamanda wa zamani wa waasi katika Jamhuri ya Afrika Kati, Mahmad Said Abdul Kani, amedai hana hatia wakati wa kuanza kesi ya jinai za kivita dhidi yake katika Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC, yenye makao yake the Hague, Uholanzi. Jamhuri ya, ya Congo Brazzaville imesema kuwa ni ajabu kwamba Afrika ambayo ushiriki wake katika masuala ya kimataifa ni dhahiri, lakini bado haijapatiwa nafasi ya kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoa mwito wa kukomeshwa vitisho vya nyuklia na badala yake watu wajitolee kwa ajili ya kudumisha amani duniani. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kwa geni, nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini.