Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, as sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 30 mfunguo tano Swafar mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 27 Septemba mwaka 2022 miladia. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mkoa huo na katika miji mingine ya Kigoma, Mwanza, Mtwara, Singida na vilevile vile kule Lindi, ambapo wakati huu unaweza kutupata mubashara kabisa, mpenzi msikilizaji. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuata ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Asia asema taifa la Palestina litapata ushindi katika vita vyake na utawala wa Israeli. Viwa vijeshi vya vamia mashamba mahindi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran asema wanaowekea dawa vikwazo vipi wana wasiwasi kuhusu haki za binadamu nchini Iran. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na na masuala ya kisiasa amesisitiza kuwa wale wote wanaoziwekea dawa vikwazo iweje wana wasiwasi kuhusu haki za binadamu hapa nchini. Viongozi wa Umoja wa Ulaya siku zote wamekuwa kimya, huku wakiunga mkono sera za ikulu ya Marekani, white House, kuhusu taathira za vikwazo vya maisha ya raia wa Iran viongozi hao wa Ulaya aidha wamedhihirisha na kuwaunga mkono wa zusha fujo na machafuko yaliyoshuhudiwa siku kadhaa zilizopita hapa nchini na kudai kuwa vikwazo dhidi ya Iran vitekelezwe. Ali Bakiri Kani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, anahusika na, na masuala ya kisiasa, amesisitiza kuhusu vigezo vya unduma kwili vinavyotumiwa na Umoja wa Ulaya kuhusu haki za binadamu na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba nchi za Ulaya ambazo zinakataa kuiuzia Irani dawa mbalimbali za matibabu na hivyo kusababisha vifo vya watoto wasio na hatia hapa nchini, kwa namna ipi zinaweza kutiwa wasiwasi na suala la haki za binadamu nchini Iran. Bakri Kani jana Jumatatu alituma ujumbe katika mtandao wake wa Twitter akisema kuwa kukaa kimya na kutowajibika ipasavyo Umoja wa Ulaya mkabala wa vikwazo vya upande mmoja na haramu vya Marekani na wakati huo huo kukiukwa pakubwa haki za binadamu za wananchi wasio na hatia wa Iran kulikoashiriwa katika ripoti ya ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kunaonyesha mienendo na vigezo vya unduma kwili vya taasisi hiyo ya Ulaya kuhusu masuala ya haki za binadamu. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran anahusika na, na masuala ya kisiasa. Aidha ameongeza kuwa nchi za Ulaya ambazo zinakataa hata kuiuzia Irani dawa na vifaa mahususi vya kupunguza makali na maumivu kwa watoto wanaogua ugonjwa wa ngozi wa kipepeo, na hivyo kusababisha kuwaga dunia watoto hao wasio na hatia haziwezi kutiwa wasiwasi wasi na hali ya haki za binadamu hapa nchini Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema taifa la Palestina ndilo litakaloibuka na ushindi katika vita na utawala ghasibu wa Israel. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya Hamas amesisitiza kuwa himaya uungaji mkono mukawama na kusimama kidete taifa la Palestina ni mambo ambayo mwisho wa siku yatalifanya ya taifa hili liibuke na ushindi mbele ya utawala vamizi wa Israel unaungwa mkono kwa hali na mali na madola magharibi. Kiongozi huyo Hamas ameeleza kuwa chaguo pekee la kuikomboa Palestina na kuiondoa katika makucha ya wazayuni wa mwagaji damu ni kudumisha mukawama na mapambano dhidi ya maadui hao wanaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Wito huo unatolewa sambamba na kushadidi hujuma na uvamizi wa walowezi wa Kiyahudi dhidi ya msikiti wa al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Hujuma hizo aidha zinakwenda sambamba na kuimarishwa ulinzi na usalama sanjari na kuanza maadhimisho ya sikukuu za Kiyahudi. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan katika msikiti wa Al Akswa, vimeshuhudiwa kuongezeka mno. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Magharibi na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamazia kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanajeshi ghasibu wa utawala wa kizayuni wamemshambulia na kumvamia Abu Bakar Ashimi, mzee mwenyeji wa mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu, aliye na umri wa miaka 65, ambaye alikuwa na lengo la kuingia katika msikiti mtukufu wa Al Aksa. Wanajeshi wa Israeli kila uchao huwashambulia raia wa Palestina, kuwa uwashahidi, kuwajeruhi na kuwatia nguvuni kwa visingizio mbalimbali. Watu walioshuhudia tukio hilo wameeleza kuwa wanajeshi wa kizayuni walimpiga mzee Abubakar Ashimi na kumburuta chini. Ashimi amemweleza ripota wa Iran Press akiwa katika kituo cha matibabu alikolazwa huko Quds kwamba, tuko tayari kujitolea maisha na watoto katika njia ya msikiti wa Al Akswa. Mzee Abubakar Ashimi kwa miaka kadhaa sasa amekuwa akitembea kuelekea msikiti wa Al Akswa akitokea katika eneo la Ika katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hii si mara ya kwanza kwa mzee huyo Mpalestina kulengwa na mashambulizi ya wazayuni maghasibu. Hata hivyo, mashambulizi hayo hayakumzuia kwenda katika msikiti wa Al Akswa, na kila mara anapoelekea huko huwa na ari zaidi. Wakulima wa zao la mahindi wanalia katika eneo la Nyiragongo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya viwavi jeshi kuvamia mashamba yao na kuyaharibu. Mashamba haya ya mahindi ambayo yanamilikiwa na jamii ya Munguiko yamekumbwa na uvamizi wa viwavi jeshi, ambapo madhara yameripotiwa kuwa makubwa. Wadudu hao hushambulia majani na mashina ya mimea mahindi, hivyo basi hushindwa kukua au kufikia hatua ya kuchanua maua. Ni viwavi jeshi wanaoshambulia mashamba yetu, wanatokea wakati wote, iwe ni katika msimu wa kiangazi au msimu wa mvua, ameeleza mkulima ambaye shamba lake limeharibiwa. Itakumbukwa kuwa katika miezi ya karibuni Viwavijeshi walivamia mashamba mahindi huko Uganda, Zambia, Kenya na nchi nyinginezo barani Afrika. Jatot Mateso, ambaye ni mtaalamu wa kilimo, anasema kuwa wadudu hao asili yao ni Amerika Kaskazini. Minyoo hao husababisha uharibifu mkubwa katika mashamba na unaweza kupunguza uzalishaji wa kilimo kwa zaidi ya asilimia sitini. Taathira za uvamizi wa viwavi jeshi zinaonekana katika masoko huko Goma ambapo bei ya mahindi imepanda kwa kiasi kikubwa kutokana na kupungua uzalishaji ulioathiriwa na wadudu hao. na kundi la wanaume na wanawake waliokuwa na silaha walipigana usiku wa kuamkia jana Jumatatu katika mji wa Zawiya magharibi mwa Libya na kusababisha vifo vya watu watano. Watu wengine 13 walijeruhiwa katika mapigano hayo. Taarifa hizi ni kwa mujibu wa duru za usalama na huduma za afya. Mapigano hayo yaliyohusisha silaha nzito yalijiri baina ya makundi mawili yenye mfungamano rasmi na wizara ya ulinzi na mambo ya ndani za Libya, katikati mwa kati mji wa Zawia, umbali wa kilomita 40 kutoka mji mkuu Tripoli. Idara ya huduma kwa wagonjwa wa Libya imearifu kuwa watu watano waliuawa, akiwemo binti mdogo wa miaka kumi. Watu kumi na tatu walijeruhiwa kwenye mapigano hayo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, hufuata sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: kuongezeka maradufu bajeti ya kijeshi ya Uingereza, kushiriki London kwenye chokochoko -choko za kijeshi za Washington. <tune> Licha ya Uingereza kukumbwa na mgogoro wa kiuchumi baada ya janga la korona na kupungua thamani ya sarafu ya nchi hiyo, lakini London imeamua kuongeza maradufu bajeti yake ya matumizi makubwa ya kijeshi. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace alisema juzi Jumapili kwamba nchi hiyo ya Ulaya imeamua kuongeza maradufu matumizi yake ya kijeshi kwa sababu ya vita vya Ukraine. Alisema London itaongeza pound bilioni 52 sawa na dola bilioni 56.5 za Kimarekani kwa ajili ya kujiimarisha kijeshi. Mpango huo unaendana na kauli mbiu ya uchaguzi wa waziri mkuu mpya wa Uingereza Liz Truss. Wakati wa kampeni za kupigania kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa Uingereza, Truss alisema ataongeza bajeti ya kijeshi ya nchi hiyo na kuhakikisha kuwa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini bajeti hiyo inafikia pauni bilioni mia moja Aidha, katika hotuba yake kwenye kikao cha sabini na tatu kumradhi, cha sabini na saba cha baraza kuu la Umoja Mataifa, waziri mkuu wa Uingereza alisema ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini atahakikisha kuwa asilimia tatu ya pato la uzalishaji wa mali ghafi ya Uingereza linakwenda kwenye matumizi ya kijeshi. Vilevile amesimamisha mpango wa waziri mkuu aliyepita Uingereza Boris Johnson wa kupunguza wanajeshi elfu tisa mia tano kutoka kwenye vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo. Waziri wa Ulinzi wa Uingereza amedai kuwa nchi hiyo imezoea kuwa na upungufu wa bajeti yake ya kijeshi kwa miaka 30 hadi 40, lakini sasa inabidi izoee kuwa na utamaduni mwingine wa kijeshi. Inaonekana wazi kwamba kuongezwa maradufu bajeti ya kijeshi ya Uingereza, licha ya jamii ya nchi hiyo kuishi kwenye mgogoro mkubwa wa kiuchumi hivi sasa, ni katika juhudi za London za kuwa pamoja na Marekani katika chokochoko zake za kijeshi huko barani Ulaya na katika maeneo mengine ya dunia pia, ni kujaribu kuonyesha kuwa Uingereza bado ina nguvu na ushawishi wa kijeshi licha ya kujitoa katika Umoja wa Ulaya. Aidha, inaonekana wazi kuwa London imo katika kukabiliana na madola mengine yenye nguvu na haitaki kubaki nyuma katika siasa za Ulaya kuhusu nchi kama Rasia na China. Baada ya kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya miaka miwili iliyopita, muda wote Uingereza imekuwa kwenye mchakato wa kujipanga upya na kulinda nafasi yake barani Ulaya na duniani kwa ujumla. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na London katika uwanja huo ni kuanza kutumia manuari mpya mbili za kubeba ndege. Hata hatua yake hii ya kuongeza maradufu bajeti yake ya kijeshi inahesabiwa kuwa imechukuliwa katika uwanja huo huo. Kitendo cha London cha kujiunga na muungano wa AUKUS unaundwa na Marekani na, na Australia kwa ajili ya kukabiliana na kile kinachodaiwa kujitanua China pia kinahesabiwa kuwa ni katika mchakato huo huo wa Uingereza kujipanga upya baada ya kujitoa katika umoja wa Ulaya. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayokujieni kwa mnasaba wa leo wa kukumbuka siku aliyouawa washahidi Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mawaidha ambayo yanaletwa kwenu na samahati Shekh Taqi Zakaria waqum hapa Iran. arju bihim uta ghadan biyad lyamini sahifati. Ndugu Waislamu, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatu. Kwa leo tunao mnasaba unahusiana na shahada ya imamu wetu wa nane, Imamu Ali bin Musa al Ridha alayhi salam, ambaye ni katika kizazi kitukufu cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Nayotaka kuyazungumza katika mnasaba huu ni mafunzo kutoka kwa imamu wetu wa nane Ali bin Musa Aridha. Kwa hiyo sehemu yangu ya kwanza katika mnasaba huu itahusiana na wajibu wa kuwapenda Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, na sehemu ya pili tutamaliza kwa kutizama ile lifestyle au mtindo wa maisha ambao anatufundisha imamu wetu Ali bin Musa Ridha kuwa nao daima katika maisha yetu. Kama tunavyofahamu ndugu zangu Waislamu, Ali bin Musa Ridha, hakuna shaka kwamba ni miongoni mwa wale watu ambao kuwapenda ni wajibu katika Uislamu ni miongoni mwa wale watu ambao hata katika swala yako kuwataja ni wajibu, kwa sababu usipowataja swala yako itakuwa ni batil. Sawasawa uwe ni mwislamu wa madhehebu yoyote ili uliyoishikilia, ni wajibu kuwataja Ahlulbeiti alayhim salatu wassalam, ni wajibu kumtaja Imamu Ridha alayhi salam, ni wajibu kuwataja Ahlulbeiti wote wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama kwa ujumla. kwa kuwataja Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam katika swala yako. Hapa tunamzungumzia ni shakhsia ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala yeye mwenyewe katika Qurani ndiye aliyewatukuza Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam na akawajibisha umma wa Kiislamu na watu wote kuwapenda Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, na kuwapenda kwetu Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam ni kuwapenda kwa kudhihirisha, kwa kudhihirisha mapenzi yako kwa watu wa kizazi kitukufu cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo usiogope kuonyesha mapenzi yako kwa watu watukufu wa kizazi kitukufu cha mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa kuogopa kwamba labda ukiwapenda Ahlulbeiti alaihim ssalatu wassalam basi watu watakuona kwamba wewe pengine, wewe umekuwa ni mfasi wa ahlulbeiti alayhim salatu wassalam, pengine wewe umekuwa ni Shia Ithnaasharia. Kwa hiyo usiogope kuwapenda ahlulbeit kwa Ahlul kwa kuchelea kwamba watu watakuita kwamba wewe umekuwa ni Shia. Kwa sababu gani? Kwa sababu wewe ni Mwislam, madamu wewe ni Mwislamu, kuwapenda ahlulbeiti alayhim salatu wassalam ni wajibu kwa Waislamu wote pasina kujali madhehebu zao inakutosha wewe kuwa ni mwislamu ambaye unaiamini Qurani tukufu, kuwapenda ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, na ukatambua ya kwamba Qurani hii unayoiamini inawajibisha kuwapenda ahlulbeiti alaihim salatu wassalam na kama tunavyosoma katika historia, masahaba ambao Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama aliwaongoa akawatoa katika zile zama za kijahilia na wakapata mwanga wa Uislamu, wakapata nuru ya Uislamu. Wale ambao walikuwa na mali zao walifikia hatua wakamwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba tunashukuru sana, umetutoa katika giza la upotevu Tunashukuru sana umetupa mwangaza. Sasa wakataka wampe Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa wasallam sehemu ya mali zao kama ishara ya kumshukuru kwa kuwatoa katika zile zama za kijahilia, na hapa ndipo ilipoteremka aya hii, bismillahi rrahmani rrahim, kul la asalkum alaihi ajran illa lmawaddata fi lqurba ya kwamba sema, sikuombeni ujira wowote katika hii risala anayoileta Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, katika huu ujumbe wa Allah aliotufikishia mpaka leo hii sisi tukawa ni Waislamu. Allah anamwambia kwamba waambie hao waja wangu ya kwamba sikuombeni malipo yoyote katika hii kazi niliyoifanya ya kukufikishieni ujumbe wa Allah subhanahu wataala, illa lmawaddata fi lqurba, isipokuwa kuwapenda watu wa nyumbani kwangu Isipokuwa kuwapenda itra wangu, isipokuwa kuwapenda ahlulbeiti wangu, isipokuwa kuwapenda wale watu wa karibu na mimi, vipenzi vyangu, ambao ndio huyu miongoni mwao tunayemzungumzia katika sehemu hii, tukikumbuka kifo chake cha kishahidi Ali bin Musa Ridha. Katika wajukuu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Muhammad ibn Idris maarufu kwa jina la Imam Shafi, yeye hakuwa katika wafuasi wa Ahlulbeit, hakuwa ni Shia ithna asharia, lakini alikuwa na mapenzi makubwa ya kuwapenda Ahlulbeit alayhim salatu wassalam. Katika turathi zake ana maneno mazuri akiwazungumzia Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, ikidhihirisha ya kwamba si lazima wewe uwe ni mfasi wa Ahlulbeiti ndo wapende Ahlulbeiti bali ukiwa katika madhehebu yako yoyote ile itakayokuwa, madamu wewe ni mwislamu basi watakiwa kuonyesha mapenzi yako kwa ahlul Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam. Lakini watu walimwona Alimam Shafi ya kwamba wakamtuhumu kwamba amefanya kosa kuwapenda ahlulbeit, amefanya kosa kudhihirisha mapenzi yake kwa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam. Hivyo wakamtuhumu, wakamwambia wewe umekuwa Shia, lakini Imam Shafi aliwajibu watu hao kwa mashairi yaliyokuwa mazuri kabisa, na kama tunavyofahamu, Imam Shafi alikuwa ni mzuri wa mashairi. Ae, mashairi yake akiwasifu Ahlulbeiti alaihim salatu wasalam ni mashairi yenye thamani kubwa sana, kiasi kwamba hakuna hata dhahabu ya aina yoyote unayoifahamu yenye thamani nenda popote katika ile miamba ya ganda la dunia, tafuta madhahabu yoyote unayoyafahamu, hayataweza kuyafikia mashairi haya ya Alimamu Shafi, na akiwajibu wale watu ambao walikuwa wanamwona kwamba ni kosa yeye kudhihirisha mapenzi yake kwa Ahlul Baiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika kuwajibu Imamu Shafi alisema: ya ahlul baiti rasulillah, hubbukum faradhun minallahi fi lqurani anzala, ya kwamba enyi ahlu beiti wa Bwana Mtume, katika kuwapenda nyinyi ni fardh katika Qurani imeteremka. Mwenyezi Mungu amewajibisha ndani ya Qurani tukufu, fardhun min allahi fi lqurani anzala. Na akasema kafakum min adhimi lqadri annakum man lam yusalli alaikum la salata lahu, ya kwamba inakutosheni kuonyesha adhama yenu, inakutosheni kuonyesha daraja yenu, inakutosheni kuonyesha hadhi yenu mliokuwa nayo katika umma wa Kiislamu, ya kwamba yeyote mwenye kuswali na akaswali swala yake na asikutajeni katika swala, basi huyo mtu hana swala, swala yake itakuwa ni batili, na hii ni adhama kubwa ambayo wanaipata na wanapewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na wewe ni mja wa Allah, basi unatakiwa kuonyesha mapenzi yako kwa Ahlul Bait Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na Imam Shafi anasema katika maneno yake, ambapo alienda kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, alienda kufanya ibada ya Hija, lakini e, katika historia yake inasema kwamba hakupanda mlima wowote na wala hakushuka bonde lolote, ispokuwa alikuwa akilia na akitoa machozi akibubujikwa na machozi na huku akiyasema mashahiri haya kuhusiana na Ahlu Beite, alihi wa alihi sw akisema: alu nabiyi dhariati wahum ilaihi wasilati arju bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati akisema kwamba rasul rasullu nabiy watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa Ahlu Beiti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa itra wa Bwana Mtume dhariati, ya kwamba ni kigezo changu, ni kisingizio changu, ni hoja yangu. Wahumu ilaihi wasilati, hawa Ahlulbeiti ndiyo njia yangu ya kumfikia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa kwa Imam Shafi anatambua ya kwamba ili umfikie Bwana Mtume, ili uwe karibu na Bwana Mtume, ili Mtume akupende, ili uipate shafaa siku ya kiyama ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, basi lazima wapende ahlul baiti wake. Imamu Shafi anatwambia na kwamba wahumu ilaihi wasilati ahlul baiti hawa kuelekea kwa mtume ndo njia yangu mimi kuelekea kwa bwana mtume. Lakini kitu kingine anachokisema Alimamu Shafi anasema arju bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati, natarajia kupitia hawa kizazi cha bwana mtume, Mwenyezi Mungu siku ya kiyama aweze kunipatia sahifa yangu daftari langu kwa mkono wa kulia, ikiwa ni ishara ya kwamba kwa hakika mimi nitaingia katika pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na Al-Imam Shafi anasema, ili nipewe daftari langu katika mkono wa kulia siku ya kiyama natakiwa kuwapenda ahlubeiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, arju bihim uta ghadan biyadil yamini sahifati. Lakini Qur'ani kuhusu sahifa ya mkono wa kulia inasemaje? Bismillahir Rahmanir Rahim, fa amma man utiya kitabahu biyaminihi fayaqulu ha umukrau kitabia. Siku ya kiyama Mwenyezi Mungu anasema, ama yule atakayepewa kitabu kwa mkono wa kulia atakuwa na furaha kubwa, na atashika kile kitabu chake na kumtafuta kila mtu akisema, ha umukrau kitabia, Sasa njooni nasomeni kitabu changu, nimepata kitabu changu kwa mkono wa kulia. Kisha inasema inni dhanantu anni mulaqin hisabia. Baada ya kupewa kitabu chako kwa mkono wa kulia, utasema siku ya kiyama, au atasema yeyote atakayepata bahati hii ya kwamba, hakika mimi nilijua ya kwamba nitakutana na hesabu yangu. Mapenzi yangu niliyoonyesha kwa ahlul bait, nilijua siku ya kiyama nitakuja kuiona faida yake. Mapenzi yangu ya kuhuisha minasaba ya ahlul bait alayhi salatu wassalam, nilifahamu kwamba siku ya kiama nitakuja kuyajua yale mazuri yaliyokuwemo ndani ya kitabu changu, inayohusiana na hizo amali zangu zilizokuwa njema. Mapenzi yako ya kukaa na kuwasikiliza habari zinazohusiana na watu watukufu wa kizazi cha Bwana Mtume, siku ya kiama Mwenyezi Mungu anasema utakuja kukutana nayo, fa huwa fi aishatin radhia, mtu huyo siku ya kiyama atakuwa katika maisha ya kuridhia. Nasema fi jannatin alia, Mwenyezi Mungu atamweka katika pepo ya juu, atamweka katika bustani iliyokuwa ni ya juu, kutufu hadania. Sasa katika hiyo pepo unayoingia, Allah anasema matunda yake yako karibu sana. E, kila tunda utakalolipata ndani ya pepo ya Allah subhanahu wataala utalipata kulu washrabu hanian ma bima aslaftum fi layami lkhalia, ya kwamba kuleni na kunyweni tena kwa furaha e, kutokana na yale ambayo mliyatanguliza katika e, masiku yaliyopita. Kwa hiyo hii ni Imam Shafi anatamani siku ya kiama apewe kitabu chake kwa mkono wa kulia ili aya hizi ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala azizungumzia sehemu hizi aweze kupata neema zake ambazo Allah anatuahidi katika hii sehemu. Na ndio maana alimamu Shafi utaona akimzungumzia al alimamu lhusein al akimwomboleza kifo chake, akimzungumzia alimamu Ali bin Abi Talib, watu wakimtuhumu kumpenda alimamu Ali, yeye anasema mimi sijali wewe hata kama utaniita Shia, mfuasi wa Ahlulbeiti, madamu mimi namtawalisha yule mtu ambaye ni khairu imami, namtawalisha yule mtu ambaye ni kiongozi aliyekuwa ni bora. Kwa hiyo sahifa ya maisha yake, historia yake, alimam Shafi, ni mtu wa kuwapenda ahlul beiti wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na sisi tunajifunza mengi juu ya kuwapenda ahlubeiti wa Bwana mtume salallahu alaihi wa alihi wasalama. Katika sehemu yangu ya pili ya maudhui yangu ni kuhusiana na ile lifestyle ambayo tunaisoma kutoka kwa alimamu Ali bin Musa Ridha, mtindo wa maisha, namna gani unatakiwa kuishi katika maisha ya kidunia. Mwanadamu ni lazima katika maisha yake aishi katika ule mtindo mzuri wa maisha yanayokubaliwa na Uislamu. Kwa maana kwa maisha yako unayoishi, mtindo wake uwe unatokana na ile falsafa ya Kiislamu. Kwa maana kwamba unatakiwa uwe ni mwenye kuishi maisha yanayokuelekeza katika kuitilia maanani akhera yako, katika kuikumbuka akhera yako. Usiiweke dunia katika moyo wako, bali uishi katika moyo wa dunia, uitoe dunia katika moyo wako na uingie katika moyo wa dunia. Namna hiyo utakuwa umeweza kuikumbuka akhera yako. Na hapa tunaposema mtindo mzuri wa maisha ambao tunausoma kutoka kwa Alimamu Ali bin Musa Aridha, ni wewe daima kuhakikisha unakuwa na sifa iliyokuwa ni bora katika maisha yako. Kwa maana Imamu Ali bin Musa Aridha anatufundisha ya kwamba mwanadamu hususan Mwislamu anatakiwa siku zote aishi maisha ya kijamii kwa tabia njema, aishi maisha ya kijamii kwa kuwa na muamala mzuri na watu, aishi maisha ya kijamii kwa kutenda mema na mazuri na wema kwa watu. Ni kwa nini mwanadamu anatakiwa kijamii kuishi maisha yaliyokuwa ni bora? Kwani swala haitoshi na kufu, atende wema kwa watu? Ni kwa sababu ya kwamba mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala haitoshi kuwa ni mja wa Allah subhanahu wataala kupitia kuswali tuna kufunga, bali pia unatakiwa kuwa na matendo yaliyokuwa ni mazuri, matendo yaliyokuwa ni mema kwa waja wa Allah subhanahu wa taala, kama ambavyo aya tukufu za Allah subhanahu wataala zimesisitiza juu ya kuwa na mtindo mzuri wa maisha, muamala mzuri na watu, na hadithi tukufu za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Al Imamu Ali bin Musa Aridha anaulizwa swali kuhusiana na waja bora wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wana sifa gani? Yaani, ili niwe ni mja bora wa Allah natakiwa niwe na sifa gani? Alimam Ali bin Musa Aridha anajibu swali hili akisema waja bora mbele ya Allah subhanahu wataala ni wale ambao kila wakati ni wenye kutenda matendo yaliyokuwa ni mazuri, lakini baada ya kutenda matendo mazuri, wanayafurahia yale matendo mazuri waliyoyatenda, kama ambavyo wafuasi wa shetani wakitenda matendo maovu hufurahia yale matendo maovu waliyoyatenda kumfurahisha shetani. Basi wewe kwa sababu ni mfuasi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama, mfuasi wa Qurani tukufu Unatakiwa daima ukatende matendo mazuri na ukayafurahia yale matendo mazuri unayoyatenda. Na Alimamu Ridha anasema tena, sifa nyingine ya waja waliokuwa bora kuliko watu wengine wowote ni wale ambao wanapotenda jambo baya, basi haraka hufanya istighfar, eh, humwomba msamaha Allah subhanahu wataala. Na anasema alimamu ali bin musa aridha ni wale watu ambao wakati wowote wa pindi wanapopata jambo jema pindi wanapopata neema pindi mwenyezi mungu anapowapa rizki pindi wanapokutana na jambo zuri kutoka kwa mtu basi huwa ni wenye kushukuru kumshukuru allah subhanahu wataala na kuwashukuru waja wa allah subhanahu wataala shukrul khaliq wal makhluq ni katika sifa bora zinakufanya wewe uwe ni mja uliyekuwa bora kuliko watu wote mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na wakati wowote, al-Imam Ridha anasema, wanapopata mitihani, wanapopata mabalaa ya milipuko ya magonjwa, basi huwa ni watu wenye subira na huwa ni watu wenye uvumilivu, hawakati tamaa kutokana na ya yale masaibu mbalimbali yanayowakuta. Imamu Ali bin Musa Ridha anasema hao ni waja bora wa Allah Subhanahu wataala, na anasema wakati wowote wanapokasirika basi huwa ni wenye kusamehe. Qurani inasema asulhu khairun, kufanya sulhu, mazungumzo ya mapatano na watu ni heri, lakini wewe unakwenda kinyume na hayo. Kwa hiyo, Alimamu Ridha anasema wanapofanya wakati wowote wakakasirika au wakakasirishwa na mtu, haraka huwa ni wenye kusamehe. kwa hiyo namna hii ndivyo Alimamu Ali bin Musa Aridha anavyotufunza. Kwa hiyo haya, hii ni sehemu tu ndogo ambayo e, nimefanikiwa kuinukuu kutoka kwa Alimamu Ali bin Musa Aridha akitusisitiza ya kwamba tunatakiwa kuishi vizuri katika maisha ya kijamii, mtindo wetu wa maisha uwe ni ule ambao ulikuwa ni bora unaorudhiwa na dini tukufu ya Kiislamu. Maisha yetu kwa hakika, yakiwa katika hali hii, yatakuwa ni sawa na maisha ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa zaidi tuzingatie kuwasaidia wale watu wasiokuwa na uwezo kwa sababu hakuna msaada uliokuwa ni bora, hakuna sadaka iliyokuwa ni bora isipokuwa ni ile sadaka yako ambayo inatizama, ni mtu gani mwenye shida, ni msaidie; mwenye tatizo, ni mtatulie tatizo. Lakini na alimamu Ali bin Musa Ridha katika hadithi anasema aunuka lidhaifi min afdhali sadaka, yani msaada wako kwa mtu asiyekuwa na uwezo ni sadaka iliyokuwa ni bora zaidi. Na sadaka, ndugu zangu Waislamu, iliyokuwa ni bora zaidi ni ile sadaka ambayo unaitoa na unadhamiria kumtatulia mtu shida yake na iondoke mara moja. Ma tukadimu li anfusikum, kile mnachokitanguliza kwa ajili ya nafsi zenu, tajiduhu inda llah, mtakikuta mbele ya Allah subhanahu wa taala. Wasallallahu ala muhammadin wa alihi atayibin atahirin almasumin Naam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoua washahidi Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam, mawaidha ambayo yameletwa kwenu na samahatul Ustadh Taqi Zakaria wa Qum hapa Iran na tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na redio Tehran. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumanne ya leo tarehe ya 27 Septemba inaanzia huko nchini Kenya na ukurasa mkuu wa Taifa leo umepambwa kwa habari zisemazo bingwa mpya wa kuteleza kwa wiki mbili tangu alipoapishwa naibu rais Gachagua, ametoa kauli za kukanganya kuhusu sera za utawala mpya, wakuu wa azimio watimuliwa. Aidha, kuna picha inayomwonyesha dereva bodaboda boda akiwa amepakia abiria wanne na yeye watano, na kuambatanisha picha hiyo na kichwa cha habari kisemacho kuhatarisha maisha. Bei za juu za tatiza, wakulima walia kulemewa na bei za vifaa vya kilimo na KCPE zoezi la mtihani wa kitaifa. Ukurasa mkuu wa Daily Nation una kichwa cha habari kisemacho ni vipi Ruto alishinda? Kisha linatoa takwimu za ushindi wake wa asilimia 50.49 katika kinyang'anyiro cha urais ambapo alimshinda mpinzani wake mkuu Raila Odinga. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti la Daily Nation inasema taasisi za elimu ya msingi zilianza kufunguliwa jana kwa muhula wa mwisho wa masomo wa elfu mbili na ishirini na mbili kuashiria mwisho wa mpango wa miaka miwili wa masomo yaliyokuwa na safari ndefu na mazingira magumu ambao umekuwa na changamoto nyingi. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti hili vinasema: mwanasheria Paul Gicheru afariki dunia, kuongezwa juhudi za kukabiliana na mashambulio ya mauaji ya majambazi, na mwisho wa ghamu na huzuni baada ya mke kumuua mumewe na kisha kujiua yeye mwenyewe kwa kujinyonga la haula. Habari inayodondoa katika gazeti la The Star inasema rais William Ruto amewaonya maafisa wa serikali dhidi ya kuuza au kuiba chakula cha msaada kilichokusudiwa wakenya wanaokabiliwa na baa la njaa. Rais Ruto amesema serikali itashirikiana na mashirika yasiyo ya kiserikali na viongozi ili kuhakikisha chakula na maji vinawafikia wakenya wengi wanaohitaji. Haya haa yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, Mwananchi limeandika Padri soka, kortini, akidaiwa kubaka asomewa mashtaka katika kesi tatu tofauti za kubaka watoto watatu, akana upelelezi wa kamilika, ashindwa masharti ya dhamana, apelekwa gereza la Karanga. Pombe ni hatari kwa homa ya ini mapya. Sakata la kina eh, Mbatia. Kimombo cha wabunge kinavyoakisi mianya ya elimu nchini. Saratani yashtua. Mikakati yawekwa na benki mikakati yawekwa na benki ya ya Standard yatetea ujenzi wa bomba la mafuta. Ukurasa wa mbele wa gazeti Jamhuri umetawaliwa kwa vichwa vya habari visemavyo: sigara hatari yaingia nchini, yadaiwa kuwa dawa ya magonjwa mbalimbali. Wavutaji waweseka, wasema ni mihadarati. Sakata la polisi kuwa undani wake huwa hapa. Binti asema walipomchukua baba, polisi mmoja alitusihi tusilia, akasema baba atarudi salama. Mradi wa maendeleo unavyoipaisha Tanapa na Maweni yajivunia seti ya tiba kwa msaada wa Moi. Majira kwa upande wake, baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinasema Samia na rekodi mpya Msumbiji ahitimisha kilio cha wananchi wa nchi hiyo. Mabalozi waanika faida za ziara yake, milango yote ya fursa sasa kufunguka zaidi. y halmashauri zinatakiwa kutoa kazi za usafi kwa wakandarasi wenye sifa. Naitimishia huko nchini Uganda, na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Daily Monitor inahusiana na ugonjwa wa Ebola. Limeandika serikali imetangaza kuwa watu waliokufa kwa maradhi ya Ebola nchini humo wamefikia ishirini na tatu. Kadhalika, Daily Monitor limeandika kuhusiana na mkasa wa moto katika shule moja kwa kutupasha kwamba mamlaka husika katika mji wa Masaka zinachunguza chanzo cha moto uliozuka siku ya Jumatatu asubuhi na kuharibu mali ya mamilioni ya shilingi katika shule ya sekondari ya wa wazazi ya Masaka. Moto huo ulizuka saa kumi na mbili asubuhi. Daily Monitor limeandika pia kuwa mahakama kuu imeamua kuwa ni kinyume cha sheria kwa wakopeshaji wa pesa wasio na leseni kutoza riba ya mkopo. Independent kwa upande wake, limeandika mpelelezi katika kesi ambayo wafuasi wa chama cha upinzani cha NUP wanatuhumiwa kukutwa na mada za milipuko kinyume cha sheria ameitaka mahakama kuwanyima dhamana watuhumiwa hao. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe ya 30 mfunguo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, sawa na tarehe ya ishirini na saba Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Katika siku ya mwisho ya mwezi wa Safar, miaka 1240 iliyopita, kulingana na kalenda Hijria, aliwa washahidi wa Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Mtukufu huyo alizaliwa mwaka 148 hijiria katika mji wa Madina na alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake yaani Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam. Mnamo mwaka 200 hijiria, Mamun khalifa wa Bani Abbas Alimtaka Imamu Ridha alaihi salam aelekee kwenye makao ya khalifa huyo yaliyokuwa katika mji wa Marwi kusini mashariki mwa Turkmenistan, ambayo ilikuwa sehemu ya Khurasani Kuu. Ijapokuwa kidhahiri Maamun alimfanya Imamu Ridha kuwa mrithi wake, lakini kwa njia hiyo alikusudia kuimarisha zaidi nguvu za utawala wake utukufu na daraja ya juu ya kielimu na kimaanawi aliyokuwa nayo imam ridha alaihi ssalam na ushawishi wake uliokuwa ukiongezeka siku hadi siku ndani ya fikra na nyoyo za watu vilimtia woga na hofu mamun na hivyo akaamua kufanya njama za kumpa sumu na kumuua shahidi imam ridha alaihi ssalaam katika siku kama ya leo siku kama ya leo miaka 73 iliyopita mji wenye jamii kubwa ya watu wa Beijing ulichaguliwa rasmi kuwa mji mkuu wa China. Mji wa kihistoria wa Beijing unapatikana mashariki mwa nchi hiyo na unahesabiwa kuwa moja ya vituo vikubwa vya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni nchini China. Beijing ilichaguliwa kuwa mji mkuu wa China baada ya Mao Tsetung kuchukua madaraka ya nchi na kiongozi wakati huo China Chiang Kaishek kulazimika kukimbilia Taiwan. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita wapiganaji shujaa wa Iran walifanikiwa wa kuvunja mzingiro wa mji wa Abadan katika operesheni ya haraka na iliyokuwa imeratibiwa vema dhidi ya ngome za jeshi la Saddam. Operesheni hiyo ilitekelezwa na wapiganaji wa Iran kufuatia agizo la kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini. Mji wa Abadan ulikuwa umezingirwa na wanajeshi wa Iraqi kwa karibu mwaka mmoja tangu kuanza vita vya kulazimishwa vya utawala wa dikteta Saddam dhidi ya Iran. Na tarehe ya 27 Septemba inasadifiana na siku ya kimataifa ya utalii. Utalii ni moja ya sekta muhimu za mabadilishano ya kiutamaduni baina ya watu wa mataifa mbalimbali. Aidha, utalii unaweza kutimia kupitia safari na utalii wa ndani na nje ya nchi kwa madhumuni tofauti. na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Iran imesema wanaowekea dawa vikwazo vipi wana wasiwasi kuhusu haki za binadamu hapa nchini. Hamas yasema taifa la Palestina litapata ushindi katika vita vyake na utawala haramu wa Israel. Na viwa vijeshi vyavamia mashamba mahindi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakia ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana ya 50 usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.