Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Wapendwa wasikilizaji, nina wingi wa matumaini kuwa mtaandamana nami hadi tamati ya matangazo. Leo ni Jumatatu, Septemba ishirini na sita elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tisa Safar alfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai, amin ya rabil alamin Msikilizaji wa Redio Teherani popote pale matangazo yanapokufikia, na wewe mfuatiliaji tovuti yetu ni parstoday.com sw, na barua pepe yetu ama email swahiliradio irib.ir, na nambari yetu ya simu ya mkononi alama kujumlisha 98 9035065487 Kutupata pia unaweza kutusikiliza katika satellite kupitia masafa yetu. Vilevile vile tunapatikana kupitia masafa mafupi, na orodha kamili za frekuensi yetu inapatikana katika tovuti yetu. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. kanania chafia sehemu, wanaojifanya watetezi wa haki za wananchi wa Irani wakomeshe vikwazo vyao vya miongo kadhaa. Sasa watu 13 wa uawa 21 wajeruhiwa katika shambulio la risasi nchini Rusia. Makubaliano rasmi yafikiwa Iraki katika muungano wa uundaji wa serikali. Na rais wa Venezuela asema vikwazo ni jinai dhidi ya binadamu, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema wanaojidai kutetea haki za wananchi wa Irani wanapaswa waweke kando nara zao hizo za uongo na zilizochakaa na badala yake wahitimishe vikwazo vya kidhalimu na vilivyo dhidi ya ubinadamu walivyoliwekea taifa la Irani kwa miongo kadhaa. Nasr Kanaani Chafie, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, amekosoa mielekeo ya kindumakuwili ya Marekani na magharibi kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu Irani, na akaandika katika ukurasa wake wa Instagram kwamba mwelekeo wa maadui kuhusiana na Irani daima umekuwa ukichanganyika na unafiki na utumiaji vipimo vya undumakuwili. Na akafafanua kwa kusema, katika machafuko ya hivi karibuni viongozi wa kisiasa wa Marekani na baadhi yao wa Ulaya, vyombo vyao vya habari, na vilevile vyombo vile vya vio habari vyenye uadui vya lugha ya Kifasi vinavyoungwa mkono na nchi za Magharibi havijaacha kufanya kila viwezalo ili kuwaunga mkono wafanyafujo na wavurugaji usalama wa taifa la Iran lakini mkabala wake, vyombo hivyo vimepuuza au hata kudogosha mahudhurio ya mamilioni wananchi wa Iran katika mabarabara — kumradhi, katika mabarabara na medani za nchi katika kuunga mkono mfumo na nchi yao na kupinga vikali fujo na machafuko. Siku chache zilizopita, kanan chafa alijibu ujumbe wa twitter wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika ukurasa wake wa Twitter, kwa kuandika marekani ambayo ina rekodi ya kuaibisha ya haki za binadamu ndani na nje ya nchi vipi inajipa uthubutu wa kujifanya iko juu kimaadili na kutoa nasaha kwa ulimwengu blinken inampasa akumbuke kuwa yeye ni waziri wa mambo ya nje wa nchi ambayo ndani ya muda wa miezi tisa pekee polisi wake wamewapiga risasi na kuwaua watu 730 wengi wao ni wamarekani weusi katika upande mwingine, naye Joseph Borel mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya ametoa matamshi ya uingiliaji masuala ya ndani ya Irani kwa kusema kwamba umoja huo unachunguza machaguo mbalimbali kutoa jibu kuhusiana na matukio yanayojiri Iran. Borel amesema sambamba na kukaribia kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya, umoja huo utaendelea kufikiria machaguo yote iliyonayo kwa ajili ya kuchukua hatua kuhusiana na kifo cha Mahsa Amini na namna vyombo vya usalama vya Iran vinavyokabiliana na maandamano yaliyoibuka baada ya kifo cha msichana huyo siku ya Alhamisi ya tarehe 15 Septemba. Mahsa Amini alipelekwa kwenye kituo kimoja cha polisi hapa mjini Tehran kwa ajili ya kupatiwa maelezo na na mafunzo, lakini akapata tatizo la moyo na kukimbizwa hospitalini mara moja kwa ushirikiano wa polisi na kitengo cha huduma za dharura, lakini kwa bahati mbaya akafariki dunia. Polisi ya Russia imetangaza kuwa watu 13 wameuawa na wengine 21 wamejeruhiwa katika shambulio la ufuatiwaji risasi lililotokea kwenye skuli moja kusini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farsi, polisi ya mji wa Izeviski ulioko katika jamhuri ya Udmurtia kusini mwa Russia imetangaza kwamba shambulio hilo la ufuatiwaji risasi limetokea leo katika skuli moja ya mji huo. Gavana wa Udmurtia Alexander Bechalov amesema mshambuliaji kwanza alimuua mlinzi wa skuli na baada ya kufanya mauaji akajiua mwenyewe. Inasemekana mhusika wa shambulio hilo alikuwa amevalia fulana nyeusi yenye nembo za Kinazi, ingawa hadi sasa utambulisho wake haujafahamika na sababu ya kufanya shambulio katika skuli hiyo bado haijajulikana. Kamati ya uchunguzi ya Russia imetangaza kwamba watu wasiopungua nane miongoni mwa waliouawa ni wanafunzi wa skuli hiyo ya mji wa Izuski. Kamati hiyo imesema walinzi wawili na walimu kadhaa pia waliuawa katika shambulio lililopelekea kujeruhiwa pia watu 21 wakiwemo watoto kumi na nne. Polisi ya rasia imetangaza kupatikana mwili wa mshambuliaji wa sukuli hiyo ambaye inavyoonekana alichukua hatua ya kujiua. Mamlaka husika zimesema kwamba uchunguzi wa tukio hilo ungali unaendelea. Izuski ni mji mkuu wa Jamhuri ya Udmushia katika shirikisho la Rasia ambapo watu wapatao laki sita na elfu thelathini wanaishi katika mji huo. Mji huo uko karibu na milima ya Ural inayotenganisha mabara ya Ulaya na Asia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya vuguvugu la Hekima ya Kitaifa la Iraki ametangaza kwamba makubaliano rasmi yamefikiwa kati ya Masuni, Mashia na Wakurdi juu ya kuunda muungano unaojulikana kama uundaji wa serikali. Kwa mujibu wa Al Sumaria News, Afad Al-Shamari, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya vuguvugu vugu la hekima ya kitaifa la Iraki, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba makubaliano rasmi ya kuunda muungano wa uundaji wa serikali yametiwa saini na vama vya muungano huo unaojumuisha mfumo uratibu wa uratibu, chama cha kidemokrasia cha Kurdistan, muungano wa kitaifa wa Kurdistan, muungano wa Alsiyada Babilon na muungano wa Azma. Kwa mujibu wa kipengele kimojawapo cha makubaliano ya muungano wa uundaji wa serikali, mgombea wa muungano huo kwa ajili ya nafasi ya waziri mkuu wa Iraki na Mohammed Shia Al Sudani. Wanachama wa muungano wa uundaji wa serikali wamekubaliana pia juu ya kutofanya mazungumzo yoyote na harakati ya Sadre kwa sababu harakati hiyo imelikataa pendekezo la kufanya mazungumzo. Muungano huo umeainisha tarehe 27 Septemba kuwa ndio siku ya kwanza tena shughuli za bunge la Iraki na ukaainisha pia, ukabainisha kwamba sheria ya uchaguzi itaandikwa upya na uchaguzi utafanyika mwaka mmoja baada ya hapo. Uchaguzi wa mapema wa bunge la Iraki ulifanyika Oktoba kumi mwaka jana, lakini licha ya kupita miezi kumi na moja tangu ulipofanyika uchaguzi huo, hadi sasa makundi, vyama vya siasa pamoja na mirengo iliyoko bungeni haijaweza kuunda serikali mpya kutokana na tofauti za kisiasa zilizoko baina yao. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema vita vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya nchi yake ni jinai dhidi ya binadamu na ametabiri kuundwa ulimwengu wa kambi kadhaa kwa mchango wa Irani, Russia na China. Hali mbaya sana ya kiuchumi iliyosababishwa na vikwazo vya Marekani imeathiri vibaya sana katika miaka ya hivi karibuni uchumi wa Venezuela, ambayo ni nchi yenye utajiri mkubwa zaidi katika eneo la Amerika Kusini kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Maduro amekosoa vikali kuendelezwa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Venezuela katika barua yake kwa mkutano wa 77 baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambayo imesomwa na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Carlos Faria. Katika barua yake hiyo, rais wa Venezuela amelaani kutekelezwa vikwazo haramu 913 dhidi ya nchi yake na kusisitiza kwa kusema hatua za mabavu na za upande mmoja zinazoandamana na ukoseshaji na uchokozi wa kimfumo zina bayabana maisha na haki za pamoja za nchi yangu na zinazidisha mateso ya watu. Na kwa sababu hiyo, hatusiti kulaani vitendo hivi vya kidhalimu ambavyo ni sawa na jinai dhidi ya binadamu. Rais wa Venezuela amekadiria hasara iliyosababishwa na vikazo vikwazo vya miaka ya karibuni vya Magharibi dhidi ya nchi yake kwa kuwa ni takriban dola bilioni 150, na akazikosoa Ulaya na Marekani kwa kuiba tani 31 za dhahabu zilizowekwa katika benki ya Uingereza zenye thamani ya dola bilioni moja nukta tatu. Barua ya Nicolas Maduro imeeleza kuwa pamoja na uhasama na wadui wote huo waliofanyiwa Wananchi wa Venezuela hawajasalimu amri bali wamejitengenezea njia ya kuimarisha amani ya kijamii, kuboresha uchumi wao na kuimarisha demokrasia. Na Rais Yoon Suk Yeol wa Korea Kusini amesema ripoti za vyombo vya habari kuhusu matamshi aliyotoa wakati wa safari yake mjini New York si sahihi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari rais wa Korea Kusini amesikika katika mkanda wa video akiwaita wabunge wa, wa Marekani wapumbavu na kusema wanaweza kumwaibisha rais wa nchi hiyo Joe Biden kwa kutoidhinisha ufadhili wa fedha kwa ajili ya mipango ya afya duniani. Tarujumi nyingine iliyotolewa na televisheni ya MBC ya Marekani inadai rais wa Korea Kusini alisema ikiwa wana haramu hawa katika bunge hawataidhinisha, maskini rais wa Marekani Joe Biden ataonekana baya sana. Katika mkutano wake wa hivi karibuni, rais wa Korea Kusini, Joe Biden alimwahidi Yun Sukiol kwamba serikali ya Marekani, ikiwa itaidhinishiwa na bunge la nchi hiyo, itachangia dola bilioni sita kwa operesheni za kimataifa za kupambana na ukimwi, malaria na kifua kikuu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters, rais wa Korea Kusini alisema taarifa za uongo za vyombo vya habari kuhusu matamshi yake pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa zilipangwa kuharibu uhusiano kati ya Seoul na Washington. Ofisi ya rais wa Korea Kusini imejaribu kudhibiti suala hilo kwa kusema kwamba Yun hakuwa akimaanisha viongozi waliochaguliwa wa Marekani. Msemaji wa serikali ya Korea Kusini amesema Yun Sekul Hakumtaja Biden kwa jina na kwamba neno alilotumia pengine linafanana kifonetic na Biden, lakini mkuu wa chama cha upinzani nchini Korea Kusini cha kidemokrasia amesema hoja zilizotolewa na ofisi ya rais hazina msingi na kwamba wanachofanya viongozi wa Seoul ni kujaribu kujinasua kwenye kinamasi cha janga la kidiplomasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ufuatao sasa, wapendwa wasikilizaji, ni uchambuzi wa, wa kisiasa utakohusu kombora jipya la Korea Kaskazini na kiwingu kizito cha vita kusini mashariki mwa Asia. Hatua ya Korea Kaskazini ya kufanyia majaribio kombora lake jipya kuelekea upande wa bahari ya Japan imepokewa kwa hisia kali na nchi mbili za Japan na Korea Kusini. Waziri mkuu wa Japani, Fumio Kishida, alikuwa ametangaza hali ya tahadhari kwa wizara na idara zote za nchi hiyo kabla ya kufanyiwa majaribio kombora jipya la Korea Kaskazini Jumapili tarehe 25 Septemba, yaani muda mfupi kabla ya Korea Kaskazini kufanyia majaribio kombora lake jipya. Kishida alisema kuwa ameamua kutangaza tahadhari maalumu kwa wizara na idara za serikali ya nchi hiyo kama njia ya kuimarisha usalama wa vyombo vya baharini angani vya kiraia vya eneo hilo. Pia alisema hiyo ni katika mwendelezo wa kutoa taarifa za haraka na za kuaminika kwa jamii, ili iwe rahisi kukabiliana na hali yoyote itakayojitokeza. Vilevile, ofisi ya waziri mkuu wa Japani imeunda kamati maalum ya mgogoro yenye jukumu la kukusanya, kuchambua na kutoa taarifa kwa ajili ya kukabiliana na hali iliyojitokeza Kumradhi, kukabiliana na hali iliyojitokeza baada ya jaribio la kombora jipya la Korea Kaskazini. Jeshi la Korea Kusini nalo mapema Jumapili asubuhi lilitangaza kuwa jirani yetu wa kaskazini amefatua kombora lisilojulikana la balistiki kuelekea upande wa bahari ya Mashariki, yaani bahari ya Japan. Tangu tarehe 24 mwezi Septemba, viongozi wa Korea Kusini walikuwa wametangaza kwamba wameiweka nchi katika hali ya tahadhari kutokana na kuwekwa taarifa kwamba Korea Kaskazini ina nia ya kufanyia majaribio kombora la balestiki kutoka kwenye nyambizi. Wakati huo huo, afisa mmoja wa kijeshi wa Korea Kusini alisema, tunazifuatilia kwa karibu harakati za taasisi za makombora za Korea Kaskazini na tumejiandaa kukabiliana na hali yoyote itakayojitokeza. Korea Kaskazini imefanyia majaribio kombora lake la masafa mafupi kuelekea upande wa bahari ya Japan, katika hali ambayo madola ya kibeberu na hasa Marekani nayo yamezidisha uchochezi wao kwenye maeneo yenye hali tete na mzozo ya kusini mashariki mwa Asia. Kijumla ni kwamba Korea Kaskazini inaonyesha kivitendo kuwa imejiandaa vilivyo kukabiliana na hali yoyote dhidi yake hasa kutokana na uchochezi unaofanywa na, na madola ya kistikibari kwa kuwatumia waitifaki wao wa kusini mashariki mwa Asia kama vile Korea Kusini na Japan. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa Korea Kaskazini imefanya majaribio yasiyopungua 18 ya silaha zake huku sehemu kubwa ya majaribio hayo ikiwa ni kufyatua makombora yake ya balistiki. Majaribio hayo yanaonesha kuongezeka idadi ya silaha za nyuklia na makombora ya nchi hiyo. Hii ni kusema kuwa mbali na kutia nanga manuari nyingi za Marekani katika eneo la kusini mashariki mwa Asia, lakini moja ya hatua za kichochezi za nchi za magharibi hasa Marekani katika eneo hilo hatari ni kufanya maneva ya kijeshi katika fukwe za Japan na Korea Kusini. Kuweko manuari za kivita za Marekani katika eneo tete na lenye mizozo la kusini mashariki mwa Asia kuna maana kwamba tawala zenye fikra za magharibi za nchi za eneo hilo zinasubiri fursa tu ya kuingia vitani na Korea Kaskazini. Inaonekana wazi pia kwamba nchi mbili za Marekani na China zimeamua kuzitumia nchi nyingine kama chambo cha ja kuongezeana mashinikizo Washington na Beijing, hususan kwa vile China inahesabiwa kuwa ni mwitifaki wa Russia katika eneo la kusini mashariki mwa Asia huku nchi kama Japan na Korea kusini zikiwa waitifaki wa karibu wa Marekani. Alakuli hal, ni vyema tuseme hapa kwamba Korea Kaskazini imefanyia majaribio kombora lake jipya la masafa mafupi la balistiki siku chache tu baada ya Marekani kupeleka manuara yake kubwa ya kubebea ndege za kifi, za kivita katika fukwe za Korea Kusini kwa ajili ya kile kilichodaiwa na dola hilo ya kibeberu kuwa ni kufanya luteka ya kwa pamoja ya kijeshi na Korea Kusini. Korea Kaskazini imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba inaimarisha na kutia nguvu uwezo wake wa kijeshi kadiri inavyoweza kutokana na hatua za kichochezi za Marekani katika eneo hili na hatua yake ya kufanya mazoezi ya mara kwa mara ya kijeshi na vibaraka wake karibu na mipaka ya Korea Kaskazini. Ama kwa upande wao, wataalamu mbalimbali wa masuala ya kijeshi wanasema Marekani na waitifaki wake wameingiwa na wasiwasi na uoga mkubwa kutokana na majaribio ya mara kwa mara ya silaha mpya za Korea Kaskazini. E, swala ambalo ni ushahidi tosha kwamba Pyongyang ina silaha nyingi zisizojulikana zikiwemo za nyuklia za kuweza kukabiliana na maadui zake. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tihani. Na sasa namkaribisha shekhe wetu She Abdulmajid Nasir akizungumzia kutoka Cum kuhusiana na shahada ya Imam Ridha alaihi ssalam. kuzungumza machache kuhusiana na munasaba tulokuwa nao mbele yetu, hasa munasaba wa shahada ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam. Kwa munasaba huu, tumeona ni bora au ni vema tukazungumzia baadhi ya nukta muhimu zinazohusiana na imamu huyu, hata kama si kwa sura ya mubashara, lakini kwa nafasi yake, e, ni vema tukaiweka wazi, lakini kwa munasaba huo pia tukakumbushana maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, lakini pia maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama na mafunzo yake kwa umma wa Kiislamu. Munasaba huu wa shahada ya Imamu Ali ibn Musa Ridha kwa upande mmoja, ni munasaba mzuri wa kuweza kukumbushana Waislamu kama Waislamu, nini Qur'ani imetuagiza na kutufundisha kuwaelekea watu hawa, lakini nini mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama pia ametufundisha na kutuelekeza na kutuhusia kama umma kuhusiana na watu kama hawa, lakini, ni uhalisi, hawa watu wanabeba anwani gani katika umma kiasi ambacho Qurani imewazungumzia, sunna za mtume na mafunzo ya mtume yamewazungumzia? Wanabeba anwani gani? Na je, Waislamu na waumini wafuasi wa, wa, wa Qurani wafuasi wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia waliyapokea vipi mafunzo ya Qurani na mafunzo ya mtume Kuwaelekea watu hawa. Yawezekana Waislamu wakaipokea Qurani kama Qurani ilivyosema au mafunzo ya mtume kama mtume alivyofundisha na kuelekeza kuwaelekea hawa, lakini je, tunapoirudi katika maisha ya wanadamu ya Waislamu na waumini, je, tunakuta kwamba waumini na Waislamu walifuata maelekezo na mwenendo na mafunzo na maelekezo waliopewa na Qurani na sunna ya mtume kuwaelekea watu hawa. Haya ni masuali ambayo inabidi yajibiwe ima kupitia Qur'ani tukufu ambacho ni kitabu cha Mwenyezi Mungu au kupitia maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hivyo leo, pamoja na kwamba ni kumbukumbu kumbu ya shahada au kufa shahidi kwa Imamu Ali ibn Musa Ridha lakini nimeona nukta muhimu ambayo twaweza kufaidika nayo katika kumbukumbu kumbu hii, basi ni kuyajibu maswali haya ambayo nimejaribu kuyaashiria kabla hatujaingia ndani ya mazungumzo na kutoa ufafanuzi kuhusiana na lile ninalokusudia kulifikisha kwenu, enye wasikilizaji na Waislamu wa tukufu. E, nitaanza kwanza kwa kutaja kwa muhtasari munasaba wa shahidi huyu au shahsia hii tukufu ambayo tunakumbuka shahada yake na kifo chake, Ali ibn Musa Ridha ni mmoja kati ya maimamu kumi na mbili walotajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba Ukifika muda wake atakuwa ni miongoni mwa viongozi wakubwa wa umma wa Kiislamu. Kwa hivyo huyu ni moja ya ima, imamu tulioachiwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika wale maimamu kumi na mbili kama ilivyokuwa maarufu katika ile hadithi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambapo alituhusia ya kwamba ninakuachieni au watakuja, watatawala katika umma huu baada yangu ya bimaana, makhalifa baada ya Mtume, makhalifa kumi na mbili waliotajwa na Mtume. Huyu ni mmoja wao, Ali ibn Musa Ridha. Leo tukitaja na kukumbuka shahada yake na kifo chake, nitataja kwa mukhtasari kuhusiana na tarikhi kwa, kwa sababu waumini wanafuatilia, Waislamu wanafahamu lakini si mbaya nikaweza kukumbusha kabla sijaingia katika kiini cha mazungumzo. Jina lake kwa ujumla ni Ali ibnu Musa Ridha, Ali ibn Musa Ridha. Kwa upande wa wafuasi wa ahli albayti alayhi wassalam na kwa upande wa mashia ni imamu wa nane, ni khalifa wa nane kati ya makhalifa wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alo usia na kuelekeza kwamba ndiyo watakaosimamia umma watakaosimamia dini watakaosimamia mafunzo ya Uislamu. Kwa upande wa mashia huyo ni imamu wa nane, ama kwa upande wa Waislamu wengine huyu anahesabika ni kwamba ni katika ahlulbeiti wa mtume, ni katika vijukuu vya mtume, na hapa ndipo tunakuta kwamba huu pia upikinzani kwamba Shakhsia ni hii moja iliyoarifishwa na mtume, lakini Waislamu wamegawanyika kuhusiana na shakhsia hii. Baadhi ya wa Waislamu wanaamini kwamba ni imamu wao na ni imamu wa nane, lakini wengine, anwani hii hawampi, hawaitambui. Wanatambua wao wanatambua kwamba huyu ni katika vijukuu vya mtume, ni miongoni mwa maulamaa wa zama za mtume, za ezama, za umma wa Kiislamu baada ya mtume kwa hiyo E, akabakia na anwani hiyo ya Ahlul Baiti na kwamba ni moja ma wanazuoni wa umma wa Kiislamu. Hapa pia ni mengi ya kuyazungumza, na mengi wasikilizaji washayasikia au tumeyasikia. Sasa kwa upande wa wafuasi wa Ahlul Baiti, yani mashia ifna sharia, Ali ibn Musa Ridha ni imamu wanane baada ya baba yake Musa al-Kadhim alayhi salam na tutafafanua imamu wa kama ilivyo katika mafunzo ya Mtume kwamba imamu wa kwanza katika masilsila ya maimamu hawa kumi na mbili na makhalifa baada ya Mtume, wale makhalifa wa haki baada ya Mtume kumi na mbili wa kwanza wao ni Ali ibn Abi Talib alayhi salam, kama riwaya na hadithi zinavyoeleza waziwazi. Huyo wa kwanza. Ama wa pili ni imamu Hasan ibn Ali Kwa hivyo imamu huyu ni katika maimamu wa imamu huyu ni miongoni mwa imamu wa umma huu ambaye nafasi yake ni imamu wa nane. Tunapokuja kuhusiana na kumbukumbu -kumbu ya kifo chake tunaporudi katika historia ya Kiislamu au katika vitabu vya maulamaa nahasa kwa upande wa madhhabia ya imamia na madhhabia ya shia ithna asharia tunakuta kwamba eh, kuna tofauti na ikhtilafu kati ya maulama kuhusiana na siku ya eh, shahada yake ama kuzaliwa. Takriban kama itifaq ni kwamba amezaliwa katika mwezi kama huu, mwezi wa Dhulqada eh, tarehe 11 hii ndio ambayo e, imeelezwa kwamba amezaliwa tarehe 11 mwezi Dhulqaada mwaka 148, e, katika mji wa Madina e, Almunawara. Ama kuhusiana na e, kifo chake na shahada yake, wana historia imetofautiana, wanahistoria wametofautiana, lakini maulamaa pia wa kiislamu lakini pia kwa madhhabi ahlilbeit wametofautiana tarehe ya kwanza ambayo maulamaa wengi wamezungumzia ya shahada ya imamu ali bn musa ridha eh, ni kwamba amefariki katika mwishoni mwa mwezi wa safar kama ambavyo wengi wameeleza muimma mwaka mia mbili na mbili au mwaka mia mbili na tatu kuna ikhtilafu pia kwa hiyo kuna ikhtilafu katika tarehe ya kufariki kwake. Baadhi wamesema ame mwishoni mwa mwezi wa Safari ima mwaka miambili na tatu, na mbili au miambili na tatu. Hiyo ni ya kwanza, lakini baadhi pia, tarehe ya pili, na hii ni maulama, hii ya kwanza ni maulama wengi pia ambayo wameiwe e, itilia nguvu tarehe hiyo ya mwezi wa Safari, lakini tarehe nyingine E, ni kwamba ni tarehe 23 ya mwezi huu wa Dhulqada, kwani e, baadhi ya maulamaa pia wamesema e, Imam Ali ibn Musa Ridha amefariki tarehe 23 katika mwezi huu huu wa Dhulqada. Kwa munasaba huu, ndio hivi leo tunazungumza pamoja, ndugu wasikilizaji, ili kujaribu kukumbuka yale muhimu ambayo yanaigusa shakhsia ya hii tukufu kwa hivyo basi e, upande wa shahada ya Imamu Ali ibn Musa Ridha ni kwamba shahada yake e, katika historia kuna tofauti. Ima baadhi wamechukua tarehe ya kwamba mwishoni mwa mwezi wa Safar, lakini pia wengine wamechukua tarehe ya kwamba ni tarehe ishirini na tatu ya mwezi wa Dhulqada, lakini pia kuna akwali zingine, kuna kauli zingine ambazo pia baadhi ya mfano inasema kwamba baadhi wanasema alifariki katika mwezi wa Ramadhan. Sasa katika kauli hizi zima, kila alim au mwanazuoni kuna kauli ambayo anaipa nguvu kulingana na dalili, na dalili au baadhi ya qaraini zilizopo eh, kuhusiana na nini eh, na, na historia halisi au dalili au na sanadi anazozitegemea katika kuipa nguvu kauli moja na kutoipa nguvu kauli nyingine, kulingana na e, historia ilivyokuja, lakini riwaya pia zilivyoeleza na matukio mazima e, katika maisha ya Imamu Ali ibn Musa ar-Ridha. Ama imamu huyu e, wapi amezikwa e, hapa pia e, ni kwamba kulingana na historia kama tulivyoona, kuzaliwa kwake ni katika mji wa Madina na aliishi katika mji wa Madina, lakini kutokana na matukio mbalimbali mbali ya kihistoria yaliyojitokeza katika maisha yake na katika zama zake, ni kwamba alilazimika kuhama kutoka katika mji wa Madina na kuja katika e, nchi ya Khorasan ambayo ni Irani ya hivi leo. E, kwa hivyo e, na alipo, alichukuliwa kwa nguvu na mtawala wa zama ambaye alikuwa ni e, e, e, Maamun kutoka Madina, akaja akamleta katika nchi ya Khorasan e, na hivyo akaishi pale kwa muda, hatimaye kifo chake kikamkuta a, katika nchi ya Iran au Khorasani e, katika zama hizo, na hivi leo kaburi lake ni maarufu katika nchi ya Irani, katika mji wa Mashhad, ndipo ambapo kaburi lake lipo na watu huenda kufanya nini, e, kumzuru katika e, mji huo. Kwa hivyo hiyo ni mukhtasari kuhusiana na nini, kuhusiana na Imamu Ridha na wapi amezikwa na kuhusiana na historia fupi ya shahada yake Imamu Ali ibn Musa Ridha, tukimzungumzia kwanza kwa upande wa mjina, kama tulivyoona nafasi ni imoja ya, imam, ya im, ni imamu wanane kati ya maimamu wa madhhab ya Imamia, lakini tunasema kiuhalisia ni khalifa wanane kati ya wale mahalifa kumi na mbili walioelezwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba ndiyo makhalifa wa haki wanaopaswa kufuatwa na umma, lakini ndiyo e, maulamaa halisi wa umma huu wanaopaswa kusimamia dini, itikadi za watu e, hukumu za Kiislamu, maadili ya Kiislamu lakini pia mwenendo mzima wa dini ya Kiislamu kuhifadhi Qur'ani na sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo eh, imamu huyu kwa ujumla ni ana sifa nyingi kama ambavyo eh, eh, riwaya mbalimbali zimeeleza na kama ambavyo hadithi mbalimbali mbali kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini kutoka kwa imamu maimamu waliomtangulia pia e, zinaeleza lakini pia historia yake ya kimaisha, e, ni fadhila nyingi au ni sifa nyingi alizokuwa nazo. Miongoni mwa majina ambayo ni mashuhuri nayo, kama jina lake la kwanza ni Ali Ibn Musa, Ali Ibn Musa Ridha Ibn Musa, yaani ni Ali mtoto wa imamu Musa Alkadhim. E, ama miongoni mwa lakabu zake majina yake aliyokuwa mashuhuri mojawapo ni Ridha e, Asabir e, Alwafi na lililokuwa mashuhuri ni Aridha. Kwa hiyo ndo nasema Ali ibn Musa Aridha, hili ni jina ambalo ni mashuhuri au sifa iliyokuwa mashuhuri ya imamu huyu. Sasa baada ya kumfahamu Imamu Ali ibn Musa Aridha, sasa ntaanzia hapa kuingia katika ile nukta muhimu ambayo nitapenda kuizungumzia kuhusiana na imamu huyu Nukta yenyewe ni kwamba huyu imamu kama nilivyoeleza, anafahamika kama imamu wanane kati ya maimamu wa Ahlul Bait, imamu wanane kati ya maimamu wa madhhab ya Shia Ithna Asharia, ni khalifa wanane kati kati ya makhalifa kumi na mbili walioelezwa na Mtume, na kwamba ndio Mtume aliotuachia umma wa Kiislamu tuweze kufuata nyendo, nyendo zao kufuata ahkamu zao, mafunzo yao na maelekezo yao. Lakini la kustajabisha ni kwamba, na suali la kujiuliza, kwa nini imamu kama huyu na mtu kama huyu, pamoja na mafunzo ya mtume kuelekeza umma na Waislamu kwamba wamfanye kwamba ni khalifa na imamu na alimu mwanazuoni na kiongozi wao katika zama zake kwa nini umma wa kiislamu umegawanyika baadhi wakimtambua kwa anwani hizo tulizozieleza, lakini wengine wasimtambue kwa anwani hizo? Siri yake ni nini? chanzo chake ni nini? na ni yapi mafunzo ya mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam wa kuelekea e, suala hili? Au ni majibu yapi ambayo mtume katuachia kuhusiana na masuali haya? Leo katika historia leo ni Jumatatu tarehe 29 Safar mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 2022. Katika siku kama ya leo tarehe 29 Safar, miaka 158 iliyopita alifariki dunia Mulla Hussein Ali Twisirkani, msomi na alimu mkubwa wa Kiislamu katika mkoa wa Isfahan katikati kati mwa Iran. Alikuwa msomi mwenye maoni na mhakiki na alibobea sana katika elimu na taaluma za fiqhi na usulul fiqhi. Tui sirikani alijishughulisha na kufundisha na kulea wanafunzi kwa miaka mingi. Kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu ni Kashful Asrar chenye juzuu kumi na moja. Vitabu vingine vya mwanazuoni huyo ni Usululaqaid na Makarimulakhlaq siku kama ya leo miaka mia moja na kumi na mbili iliyopita nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769 na na karne ya 19 ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi, sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka sitini na mbili iliyopita, inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1960, makamu wa rais wa Marekani Richard Nixon na seneta John F Kennedy uh, walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakiwania kiti cha kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Katika siku kama hii ya leo miaka kumi iliyopita, Maya Nasri, mwandishi wa habari mkristo wa kanali ya televisheni ya Press ya jamhuri ya kiislamu ya Iran aliuawa mjini Damascus nchini Siria wakati alipokuwa akitayarisha ripoti kwa ajili ya televisheni hiyo. Maya Nasri alizaliwa tarehe 30 Julai mwaka 1979 nchini Siria na kuhitimu masomo katika chuo kikuu cha Kaplan kilichoko New York huko Marekani. Nasri alikuwa pamoja na mkurugenzi wa televisheni ya Press nchini Siria Hussein Murtadha na walishambuliwa kwa kupigwa risasi mbili kichwani na shabaha wa wapinzani wa serikali ya Damascus wakijitayarisha kutoa ripoti ya matukio ya Siria. Mwenzake Maya yaani, Hussein Murtadha, alijeruhiwa katika shambulizi hilo na katika siku kama ya leo miaka 139 iliyopita alizaliwa Thomas Stan Eliot, mshairi na mwanafasihi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la St Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Westland na kupata umashuhuri mkubwa. Mwanafasihi huyo wa Uingereza aliaga dunia mwaka 1965. sana na watu 13 wameuawa na wengine 21 wamejeruhiwa katika shambulio la ufuatiaji risasi lililotokea kwenye skuli moja kusini mwa nchi hiyo. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya vuguvugu la hekima la kitaifa Iraki ya Iraki ametangaza kuwa makubaliano rasmi yamefikiwa kati ya masuni, mashia na wakurdi juu ya kuunda muungano unaojulikana kama uundaji wa serikali nchini humo. Rais Nicolas Maduro Venezuela amesema vita vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya nchi yake ya ni jinai dhidi ya binadamu na ametabiri kuundwa ulimwengu wa kambi kadhaa kwa mchango wa Iran, Rusia na China na rais Yun Sukyol wa Korea Kusini amesema ripoti za vyombo vya habari kuhusu matamshi yaliyotoa wakati wa safari yake mjini New York Marekani si sahihi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, rais wa Korea Kusini amesikika katika mkanda wa video akiwaita wabunge wa Marekani wapumbavu na kusema wanaweza kumwaibisha rais wa nchi hiyo Joe Biden kwa kutoidhinisha ufadhili wa fedha kwa ajili ya mipango ya afya duniani. Tarajumu nyingine iliyotolewa na televisheni ya MBC ya marekani inadai rais wa Korea Kusini alisema ikiwa wanaharamu hawa katika bunge hawataidhinisha maskini rais wa Marekani Joe Biden ataonekana mbaya sana katika mkutano wake wa hivi karibuni na rais wa Korea Kusini. Rais wa Marekani Joe Biden alimwahidi Yoon Suk Yeol kwamba serikali ya Washington, ikiwa itaidhinishiwa na bunge la nchi hiyo itachangia dola zipatazo bilioni sita kwa operesheni za kimataifa za kupambana na ukimwi, malaria na kifua kikuu. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <mulia>