Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Al Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano A'udhu billahi minash shaitani r-rajim Bismillahi <tune> jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio tengenekewa wataka watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuafikia dalili zilizowazi za kukataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.com/sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida na bila kusahau pia 99.1 kule Lindi. Huko nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha maalum yatakayojadili matukio baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari wa sera za kigeni ya Umoja wa Ulaya awaunga mkono wafanya fujo nchini Iran. Maulamaa wa Gaza waandamana kulaani hujuma za wazayuni dhidi ya msikiti wa al Aksa. Umoja wa Mataifa wataka wanajeshi wa Sudani wakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. a sema mtu mmoja katika kila watu watano anakabiliwa na hatari ya njaa barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa sera za kigeni Umoja wa Ulaya ametangaza kuyaunga mkono makundi machache ya wananchi wa Iran wanaofanya fujo na kuharibu mali za umma na za watu binafsi kwa madai ya kulalamikia kifo cha Mahsa Amini, binti wa Kiirani aliyeaga dunia hivi karibuni. Joseph Borel ametoa madai hayo sambamba na kukaribia kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni ya Umoja Ulaya chenye lengo eti la kujadili machaguo yote kwa ajili ya kuonyesha redi ya mali kuhusiana na kifo cha Mahsa Amini na namna vyombo vya usalama vya Irani vilivyoamiliana naye. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya hakuashiria kabisa vitendo vya kinyama vya uharibifu wa mali za umma na za watu binafsi vinavyofanywa na upinzani hao wachache wanaozusha fujo na machafuko, na badala yake amesema Umoja huo unaamini kuwa kutumia nguvu kupita kiasi kuna kufanywa na vyombo vya usalama vya Iran ndiko kulikoongeza idadi ya wahanga wa maandamano nchini Iran. Wakati wananchi wengi wa Iran wameguswa na kusikitishwa na kifo cha Mahsa Amini na hivi sasa wanasubiri kutangazwa matokeo ya uchunguzi wa sababu ya kifo chake, imefanyika mikusanyiko ya malalamiko na upinzani katika baadhi ya miji ukiwemo wa Tehran ambayo imesababisha uharibifu wa mali za watu katika ghasia hizo, magari ya utoaji huduma ya kubeba wagonjwa na zimamoto nayo pia hayajasalimika na mashambulio ya wazusha machafuko na uvurugaji amani, kiasi kwamba hadi sasa mafundi kadhaa wa kada ya tiba na watoaji huduma za misaada wamejeruhiwa wa na kulazwa hospitalini huku magari 61 ya kubebea wagonjwa yakiwa yameharibiwa. Hadi sasa maulama na makhatibu wa misikiti huko Gaza, Palestina inayokaliwa kwa mabavu, wameandamana na kulani hujuma na uvamizi mtawaliwa wa Zayuni dhidi ya msikiti mtakatifu al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Waandamanaji hawa wameutaka ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu kujitokeza na kukabiliana na hujuma na uvamizi wa zayuni dhidi ya msikiti huo mkongwe na wa kihistoria. Hasan Aljuju, mkuu wa baraza la sheria, ameiambia kanali ya televisheni Alalam kwamba hatua yetu ya kushiriki katika maandamano haya inalenga kupaza sauti zetu na kuwaambia maulamaa wa Kiislamu, watu huru duniani, na walimwengu wote kwa ujumla kwamba Kudsi iko hatarini. Haya yanajiri katika hali ambayo juzi mamia walowezi wa kizayuni walivamia tena msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu. Walowezi wa kizayuni wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi la Israel kila mara wamekuwa wakivamia msikiti huo, ambapo baada ya kuingia katika eneo la ndani la msikiti huo mtakatifu husikika wakipiga kipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu na kufanya vitendo vya kuchochea hisia za Waislamu. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo hivyo vimechukua mkondo mpana zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri amesema bara la Afrika linakabiliwa na tatizo kubwa kabisa la chakula na kwamba Cairo iko tayari kushirikiana na jamii ya kimataifa kwa ajili ya kuanzisha kituo cha kuhifadhi na kugawa bidhaa za chakula na nafaka. Sameh Hassan Shukuri ameongeza kuwa mtu mmoja katika kila watu watano anakabiliwa na hatari ya njaa barani Afrika. Kadhalika, waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa Misri amesisitiza kuwa mgogoro wa usalama wa chakula ndio mgogoro mkubwa zaidi unaolikabili bara la Afrika na ulimwengu mzima kwa ujumla hivi sasa. Shukuri ameeleza kuwa chimbuko la mgogoro na tatizo hili la uhaba wa chakula ni kushindwa jamii ya kimataifa kufikia malengo ya ustawi wa kudumu. hivi karibuni zaidi ya asasi mia mbili za kiraia zilitoa mwito kuchukuliwa hatua kwa ajili ya kukabiliana na janga la njaa ulimwenguni ambalo linazidi kuongezeka siku baada ya siku. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa wanajeshi wanaotawala nchini Sudan wanapaswa kukabidhi hatamu za uongozi kwa utawala wa kiraia. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoa msisitizo huo katika mazungumzo yake na Jenerali Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa baraza tawala la Sudan, walipokutana pambizoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Guteres amesisitiza katika mazungumzo yake na mtawala huyo wa kijeshi wa Sudani kwamba watawala wa kijeshi wanapaswa kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonyesha wasiwasi wake mkubwa alionao kutokana na kuendelea mgogoro wa kisiasa nchini Sudan sambamba na kushadiri mgogoro wa kiuchumi na hali mbaya ya kibinadamu. Kadhalika amesema kuna haja ya kufikiwa makubaliano ya kisiasa Sudan ambaye yatakuwa jumuishi na ambaye yatapelekea kurejeshwa utawala na madaraka ya nchi mikononi mwa raia. Kwa upande wake Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan, amekaa na tuhuma dhidi yake kwamba alifanya mapinduzi ya kijeshi na kudai kwamba hatua alizochukua eti zinalenga kusafisha njia ya kipindi cha mpito na akaahidi kukabidhi madaraka ya nchi kwa serikali itakayoingia madarakani kupitia njia ya uchaguzi. Sudani ilitumbukia kwenye lindi la machafuko na mapigano kati ya jeshi na raia wanaopinga utawala wa kijeshi tangu wanajeshi walipofanya mapinduzi Oktoba 25, mwaka jana, licha wanajeshi kuahidi kwamba watakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia, lakini wananchi wanaopinga nchi hiyo kutawaliwa na jeshi wanataka majeren, majenerali wa jeshi wang'atuke madarakani na nchi hiyo kuongozwa katika kipindi cha mpito na utawala wa kiraia kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia na mamia ya wananchi wa Tunisia wameandamana usiku wa kuamkia leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, kulalamikia kuongezeka umasikini, mfumuko wa bei na uhaba wa baadhi ya vyakula. Maandamano hayo yamezidisha kuishinikiza serikali ya rais Kais Saied wakati huu nchi hiyo ikikumbwa na mzozo mkubwa wa kiuchumi na kisiasa. Tunisia inahitaji kufufua fedha zake za umma huku malalamiko yakiongezeka kutokana na mfumuko wa bei unaoendelea kwa karibu asilimia tisa na uhaba wa bidhaa nyingi za vyakula madukani kwa sababu nchi hiyo haina uwezo tena wa kulipia baadhi ya bidhaa kutoka nje. Taifa hilo la Afrika Kaskazini pia liko katikati ya mzozo mkali wa kisiasa tangu Rais Kais Said achukua udhibiti wa mamlaka ya utendaji mwaka jana na kulivunja bunge katika hatua ambayo wapinzani wake waliita kuwa ni hatua ya mapinduzi. Katika wilaya masikini ya Dur Heiche katika mji mkuu, baadhi ya wa waandamanaji waliinua mikate juu, wengine waliimba Kais said yuko wapi? Vijana wenye hasira walichoma magurudumu waandamanaji waliimba kazi, uhuru na heshima ya kitaifa, na hatuwezi kuunga mkono upandaji bei wa kichaa. Sukari iko wapi? Uhaba wa chakula unazidi kuwa mbaya nchini Tunisia, huku maduka yakiwa matupu kutokana na ukosefu wa bidhaa, mbali na bei kupanda mno. Wananchi wengi wa Tunisia hulazimika kutumia saa nyingi wakitembea huku na kule hutafuta sukari, maziwa, siagi, mafuta kupikia na mchele. Video iliyoenea katika mitandao ya kijamii inawaonyesha idadi kadhaa ya wateja wakihangaika kushindania kilo moja ya sukari katika soko moja na kuzua mtafaruku mkubwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho ukosoaji wa waziri mkuu wa Pakistani kuhusu kuenezwa chuki dhidi ya wa Waislamu. Waziri mkuu wa Pakistani ametaka kukomeshwa mara moja chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, hasa nchini India. Shahabaz Sharif, waziri mkuu wa Pakistani, amesema katika kikao cha 77 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, kwamba chuki dhidi ya Uislamu limekuwa suala la kimataifa, na kwamba mfano wa wazi zaidi katika uwanja huo ni yale aliyopata Waislamu wa India katika eneo la Kashmir. Sharifu ameongeza wa kwamba watu wa Kashmir wanapaswa kuruhusiwa kujiainishia mustakabali na hatima yao. Katika sehemu nyingine ya hutuba yake, waziri mkuu wa Pakistani amesema, nchi yangu inakabiliwa na maafa makubwa yanayotokana na hali ya hewa na kipaumbele cha serikali kwa sasa ni kutoa misaada ya kitaifa kwa mamilioni ya wahanga wa mafuriko. Maneno ya waziri mkuu wa Pakistani kuhusiana na onyo la kuenea chuki dhidi ya Uislamu ndio wasiwasi muhimu zaidi ya wa Waislamu katika ngazi ya kimataifa kwa sasa, ikizingatiwa e kuwa hali hiyo imesababisha ongezeko la kutisha la vitendo vya ukatili dhidi ya umma wa Kiislamu katika nchi mbalimbali duniani. Tangu mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani, serikali ya nchi hiyo na washirika wake wa Magharibi, kwa kisingizio cha kuhusika mtandao wa Alqaida na wanamgambo wa Taliban katika mashambulizi hayo, walianzisha hujuma na sera kali za chuki dhidi ya Uislamu kwa shabaha ya kuwashinikiza katika nchi tofauti na hasa za Magharibi. Katika kipindi cha miongo miwili iliyopita serikali ya Marekani imekuwa ikitumia visingizio tofauti na kuyanasibisha makundi ya kigaidi na dini ya Uislamu kwa lengo la kueneza chuki na vitendo vya mabavu dhidi ya wafuasi wa dini hii. Matamshi ya Shahbaz Sharif, waziri mkuu wa Pakistan, ya kukosoa siasa za nchi za Magharibi katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa yanaonyesha kuwa nchi za Kiislamu zimekasirishwa sana na kuendelea siasa hizo na kulichukulia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa fursa nzuri ya kubainishwa hofu na wasiwasi mkubwa walionao Waislamu kuhusu matokeo ya kuenezwa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu katika ngazi za kimataifa. Hii ni Redio Tehran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio, mawaidha maalum yanayojadili matukio ya baada ya kuaga dunia y Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, maidha ambayo yanaletwa kwenu na marhum Sheikh Abdullahi Nasir aliyekuwa akiishi huko nchini Kenya. bismillahi rahmani rahim walishughulika zaidi na kutaguana nani atashikilia uongozi wa Waislamu, wakawaacha kina Imamu Ali alaihi salam wameshughulika kuzika anagosha bwana Mtume ana kutabii. Kuna fikra inayotolewa kwamba utaguzi uliofanyika baada ya bwana Mtume sallallahu alaihi wali wasallam ulikwenda vizuri kwa amali na hakukuwa na vurugu yoyote, kwamba maneno haya si kweli lekewa yasemwa yasemwa, lakini vitabu vyote vya historia vinavyoeleza viswa cha satifa cha kuonesha kwamba palitokea kutoelewana baina ya wale waliokuwepo vale, na wakakutana na mpaka mmoja katika viongozi wakubwa wa kamswaa alikuwa mzima akaanguka na kukanyagwa, na iliposemwa kwamba mamuua ulubwana ukaimira kwamba navye mwana wakufa. Vile vile watu si wote walikubali arubaka katika katiba. Jambo lingine muhimu ambalo takakimu ambacho kilikuwa ni kipya ni kwamba, kwa kawaida akemwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, popote walipokuwa na jambo la kuamuliwa na Waislamu, Waislamu walikuwa wakikwa msikitini mambo yao kwa hiyo ni swali la kuuliza, kwa nini masuala haya tuntagua atakesika mahali kwa mtume sallallahu alaihi wasalam, yasifanywe msikitini, vazivazi yatafanywa mahali kama Satifa ambapo ni ukumi mdogo wa kuingia watu wachache. Hilo ni suala ambalo vilevile yataka tujiulize, lakini baada dana ule wa Sakifa ambaye ni mausala na alikuwa ni mtendaji mkubwa katika ile drama iliyokuwepo pale Sakifa, alieleza na haya ni maneno aliyoeleza baada ya kipindi cha kisakifa kwa miaka. Alisema kwamba huku kuchaguliwa kwa Abubakar kulikuwa ni ghafla na kulitimia kulifaulu, na ilikuwa ni shari ambayo Mwenyezi Mungu ameikinga akaulia haya ni maneno asema Omar ibn Khattab, baada ya kueleza kwamba mambo yenyewe yamekwenda ghafla ghafla, na asema haya maneno yangu, katika kitabu cha Bukhari, katika kitabu zulugu. Kisha kabla ya Umar kusema maneno haya, waelezwa kwamba pale palipotokea vurugu na khilafu sakifa, mpaka Ansar wakasema basi kufanya uamuzi Waarabu kwa nasabu na kwa nyumba. Kwa hiyo Abubakar hapa asema kwamba hafai kuongoza asiyekuwa Mwarabu katika maporesha, na Umar naye baada ya kukubali kwamba mambo yalikwenda kwa ghafula, alisema kuwa baada ya ule uteuzi wa Abubakar usifanywe tena jambo bila ya kushauriwa Waislamu, yaani asitokee tena mwingine ikawa atatangulia ashike uongozi wa Uislamu bila ya mashauri. Kwa hiyo mambo yalikuwa ghafla, kama tujuwake bwana mtume sallallahu alaihi wasallam alikufa siku ya Jumaa zao baada ya kupita adhuhuri, na akazikwa ni Jumanne baada ya alasiri. Sasa wanaotueleza katika vitabu vya tarikh na hadithi hadithi watuambia haya, watu walishughulika na kumtagua Abu Bakar. Baada ya Abu Bakar kutaguliwa watu wakaja wakashuhulika na mazishi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam kwa imani. Yaani Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam ameajiwa kina Imam Ali tangu Jumatatu mpaka saa hizo siku ya Jumanne, kisha watu wakaja watuambia ya tarehe, thumma dakhala an-nas yusalluna alayhi, wakaingia ba watu kumfalia tena kumsalia Bwana Mtume ni mtoto wa khalifa wa kwanza Abu Bakar. Sisi hatukuwepo alipokufa mtume sallallahu alaihi wasallam, twategemea kuelezwa na waliokuwepo, na katika jumla ya watu ambao watajua vizuri sana habari ya bwana mtume sallallahu alaihi wasallam bn ni mke wake. Mke ndiye kwenye habari nyingi. Sasa Bibi Aisha amenakiliwa katika Ibn Hisham juzuu ya kwanza ukurasa wa 34 na Musnad Ahmad juzuu ya sita ukurasa wa 240, asema bibi Aisha: hatukujua sisi kwamba mtume amezikwa mpaka tuliposikia sauti za miko, yani spai na shobo. Tuliposikia sauti za miko usiku wa Jumanne, yani bibi Aisha hakuwa na habari kama mtume azikwa. na engiaat bal ukiangalia Kanzul Ummal juzuu ya tatu ukurasa 140, wameainia wazi kwamba wa inna ababakar wa umar lam yashhada dafna nabi, Abu Bakar na Umar hawakuhudhuria, hawakushuhudia mazishi ya Mtume. Haya si maneno ninayosema mimi, ninawatajia yakkosenu mimi, namwambia kwa Kiswahili tu. Sasa haya ni muhimu yelewe vizuri sana katika kukielewa kisana, namna gani, kwa nini Imamu Huseini alayhi salam akauliwa namna alivyouliwa. Hii ni background, ni khalfia ya mambo yalivyokuwa. Sitaki kutia taarifa zaidi. Kuna mambo yataka maelezo, kuna mambo hayahitaji maelezo. Ukishaelezwa wewe imekuwa hivi, basi. Ukishaambiwa kwamba mtu azikwa mkewe hajui azikwa, na mtu wenyewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu ni mke ambaye anajua ni kipenzi, na wale ambao wasifiwa kwamba ndio walikuwa watu wako karibu mno na bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. Kwanza, wakati aoshwa hawakushughulika na kumuosha, walikuwa wapigania vyeo, kisha wapumzika, hawakuhudhuria kwenye mazishi, lakini wampenda. Sasa hayanatale kuna ukomenti. Turudi sasa akubokashatabuliwa ashakaa shatawala anfika karibu na kufariji akaona kwamba yeye sasa karibu ataondoka, ni bora awahusie Waislamu ni nani atashikilia uongozi wa Waislamu yeye akiondoka. Sasa hapa kusimami kidogo, Bwana Mtume sala alaihi al waiwsalam hakuona dharura, hakuona umuhimu kuhusia nani ashike uongozi akiondoka, lakini Abubakar aona pana dharura ya kuhusia nani ashike uongozi akiondoka. Ndivyo tuambiwa kwamba mtume sallallahu alaihi wasallam hakuhusia, lakini tumeonesha ushahidi ya kwamba mtume sallallahu alaihi wasallam alihusia, lakini wasia wake haukupigiwa maanani. Lakini tatabikishika kauli hii ya kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wasallam hakuona hikma ya kuhusia nani ashikilie akiondoka, lakini Abubakara anaona pana dharura na hikma ya kutaka ahusie nani ashike mahali pake yeye akiondoka. Kwa hivyo, akamwita Osman yeye amfanyie imla dictation, aandike kama tulivyoeleza. Akamzungumzia kwamba mimi nahusia kwamba nikiondoka mahala pangu ashike. Hakuwahi kumaliza kutaja lile jina pale pale akazimia Osman. La la la, nafsi ni ghashiyati amwambia, nadhani wewe Abu Bakar amwambia Uthman, nadhani kwa kitendo chako hiki cha kutia jina la mtu hapa, uliogopa wewe kwamba watu huenda wakastalifiana, pakatokea mkorogo. Lao roho yangu ingetoka, ninazimia mimi, nazimia. Na'am, jazaka Allahu khairan 'anil islam jizi mgu wakujazi kheri. Sasa hiki kisa kilivotendeka nawe, kwanza upande mmoja twaambira kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam aliondoka duniani akiwa hakuusia nani atashika uongozi wa Waisilamu. Kwa hivyo la kufanya na Waisilamu ni kwenda vile vile alivyokwenda bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam, alilofanya bwana mtume ni kheri hafani jambo ila lina maana. Lakini wale walioshika uongozi kwa kuwa Mtume hakuhusia wao, wakaona la wasipe kabla ya kuhusia, kana kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa hajui lenye manufaa, alikufa akatuata ovyo ovyo. Lakini Bwana Abubakari akaona habani vya sawa ni kuhusia nani ashike mahali. Mosi, pili, twakumbuka kwamba kuge Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam alipokuwa ameshikika alitaka kuhusia, akasema bali karatasi na kalamu awamie maneno ambayo yakifuatwa hatutapotea tena. Huyu huyu ambaye yeye atatanguliwa kwa kutiwa jina lake wakati anayehusia amezimia, yani Umar bin Khattab, yeye akasema la, msimleteni ni karatasi huyu na kalamu kwa sababu huyo mtu wawesheka anshapiswa ugonjwa umemzidi, hajui hayuyesemalo. Sasa yule alikuwa ni mgonjwa, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa ni mgonjwa, ana homa, lakini hakupotewe na fahamu, alikuwa na fahamu zake, kiasi cha kwamba walipoanza kufanya fujo pale akawafukuza. Kwa hiyo, alikuwa aelewa vizuri sana kwa kuwa sasa hawa watu wafanya fujo, akawambia tokani. Kwa hiyo, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam hakuzimia lakini shauri alilotaka kulitowa na Mtume sallallahu alaihi wasallam, likaambiwa halibali, lakini na Abubakar amezimia na akizimukana, kauli yake itakubaliwa. Sasa ukilinganisha mawili haya, uamuzi na kuwatia wewe mwenyewe, kisha msisahau kwamba sasa hivi hapa tumesoma maneno ya Umar mwenyewe aliposema kwamba famanbayaa rajulan ala ghairi mashurati min almuslimin au ni Umar ni Abu Bakar, alikuwa amdagua Umar. Sasa yale maneno ya kwamba lazima tuwapite kwa mshawara yamekwenda wapi? Yamesahauliwa kama ilivyosauliwa rasia kwa bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. wa hilo mosi. Kisha tukiangalia yake yeye mwenyewe, wakati ulipowadia, yeye Umar ametanguliwa, kinyume na fikra aliyoitoa yeye kwamba watu wasitanguliwe bila kushauriana akapita na yeye akatawala, akawa khalifa. Lakini baada ya yeye kushika ukhalifa na yeye ukafika wakati wa kuwa atakwenda mbele za haki, baada ya kufanya jaribio la kumuua na akawa barba ile ishamlewesha, na yeye akaona atoe wasia, wakti ule majeraha yashampata, tunavyoelezwa na wanahistoria kwamba baadhi ya watu walikwenda wakamshauri kwamba kwa nini nimudaguyi mtu na wewe wa kushika mahala pako? Akasema, lau kana Abu Rubaida bin Ljarah hai yadaspasla, lau kama huyu Abu Rubaida ibnu Ljarah angekuwa yuko hai, nisema achaguliwe yeye kuwa khalifa. Fa insala ni rabbi, mola wangu, ikiwa atakujaniuliza watu wawili hawa Abu Ubaida kale kula idaia vangekuwa hai ilo shauri ulilonipa la kumtagua wa kushikilia mahali ningemtagua mmoja ikahaa. Kwa sababu hizi li suala sasa, kwanza ni kwamba yale mashauri najombadao ikiwa asema lastakhlaftu, ningemtagua kuwa khalifa utamtakuaje wewe na wewe uchasema kwamba mambo yenu kwa kushauriana, suala yatakao kisha Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na marhum Shekh Abdullahi Nasir. Tunamwomba Allah subhanahu wa taala amrehemu na amwongeze kheri katika fungu la kheri alizozifanya hapa duniani. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuata usasa, ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Kenya, ambapo karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya kung'ara mwanariadha mashuhuri wa nchi hiyo Eliud Kipchoge katika mbio za marathon za Berlin, Ujerumani. Standard limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba bingwa mara mbili wa mbio za marathon za Olympic Eliud Kipchoge jana Jumapili alivunja rekodi ya dunia katika marathon baada ya kuweka rekodi mpya nchini Ujerumani. Kipchoge alishinda mbio hizo kwa muda wa masaa mawili dakika moja na sekunde sifuri tisa na kuweka rekodi mpya katika mbio za Berlin Marathon. Kuhusiana na habari hiyo, Taifa Leo limeandika kip, kipchoge aendelea kuvuma. Aidha limeandika Ruto atakasa Ikulu. Rais mpya afanye ibada maalum ya utakaso wa makao alika wahubiri Ikulu kwa ibada maalum kabla ya kuanza rasmi kutumia makao hayo ambayo ndiyo ya kiongozi wa taifa. Gavana taka kaunti izuie Ebola, watu saba walazwa kwa kula mzoga wa ngamia huko Meru. Na Ebola yeua zaidi nchini Uganda, serikali yasema maambukizo pia yameenea katika wilaya tofauti. Kuhusiana na habari ya kung'ara Eliud Kipchoge katika mashindano ya marathon ya Berlin, Daily Nation limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho mvunja rekodi Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili la Daily Nations inasema wakenya milioni 3.1 wanatabika kwa njaa, asema Rais Ruto na Eliud Kipchoge avunja tena rekodi ya marathon uh, Berlin, Ujerumani. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea huko nchini Tanzania. Ukurasa mkuu wa gazeti Majira una habari zisemazo bodaboda achinjwa mbele ya mke wake, ni pamoja na mtoto wake mchanga chanzo cha mauaji bado ni kitendawili. Wananchi walaani wasema ni unyama uliokithiri. NMB yashinda tena tuzo ya benki bora. Wadau kujadili mapitio ya sera ya elimu na mitaala. Mzee wa upako amkubali Samia. Na habari ya mazungumzo ya rais wa Zanzibar na ujumbe wa uongozi wa Pan African Youth Union katika ikulu ya Zanzibar imeakisiwa pia na gazeti hili la Majira baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, zinasema 640 wapata ufadhili wa masomo wa Samia, ni waliofanya vizuri masomo ya sayansi. Dereva bodaboda achinjwa, mkewe akishuhudia. La haula. Kinana aungwa mkono kiongozi kuitwa mheshimiwa aya na moto wa ua wa, watoto wanne wa familia moja subhanallah. Serikali na wadau kujifungia siku tatu mitaala elimu. Wanaotelekeza maeneo kunyang'anywa. na shilingi bilioni nne kufundisha vijana kufuga kibiashara. Hayo ndio mambo kurasa wa mbele wa Raia Mwema una habari zisemazo sakata NCCR mageuzi kuna mkono wa mtu. E, manake mambo amekuwa mazito. Mbatia na wenzake wazuiwa kukutana na wanahabari hotelini. e, da walani zuio la mahakama kupuzwa, wajipanga kivingine. Mauaji ya kutisha, bodaboda avamiwa, achinjwa kitandani mbele ya mkewe na mtoto mchanga. Hano, mfadhili kindakindaki CCM wakatwa. Mchungaji adaiwa kula kondoo wake, atumiwa kutorosha mke wa muumini hatari askofu afunguka, na NMB yashinda tuzo ya benki bora tena. Mwananchi kwa upande wake, baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu zinasema: polisi washikilia watu kumi na tano, mauaji ya wafugaji; sheria ya uchawi ilivyogawa na sheria mbatia; mkutano wa CC, NCCR mageuzi umeingilia mahakama; wadau waungana na familia kutoka kutaka uchunguzi waliouawa na polisi. Naitimishia huko nchini Uganda, habari inayodondoa katika gazeti la Daily Monitor nasema idadi ya vifo vya Ebola imeongezeka na kufikia 21. Hiyo ni kwa mujibu wa wizara ya afya. Limeandika pia polisi katika wilaya ya Buikwe wanachunguza hali na mazingira ambayo mlinzi binafsi anayehusishwa na shirika la ulinzi la A1 Security Systems Limited alijipiga risasi na kujiua siku ya Jumamosi. Aidha limeandika vyama vikuu vya upinzani vya, vya Uganda, NUP na FDC huenda visiwakilishwe katika bunge la Afrika Mashariki, a la kiongozi wa upinzani bungeni Bwana Matias Mpuga alitangaza kwamba NUP haitashiriki mchakato aliodai kuwa uligeuzwa na chama tawala cha NRM kuwa ni mila na desturi. Siasa za Uganda hizo. Daily Monitor kadhalika limeandika pande zinazohusika katika uchimbaji na uzalishaji wa mafuta ya Uganda ziko katika hatua za mwisho za kuweka hadharani mikataba ya kugawa uzalishaji. Mamlaka za serikali zilizo karibu na suala hilo zimefichua habari. Inayodondoa katika gazeti la Independent inasema baadhi ya mawakili wametofautiana na Rais Museveni kuhusu kauli yake ya kuhoji uhuru wa mahakama. Habari kuu katika gazeti la New Vision inasema ufadhili wa vyuo vikuu vya umma kubadilika. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo haya. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 29 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 2022. Katika siku kama ya leo, tarehe 29 Safar miaka 158 iliyopita, alifariki dunia Mulla Husein Ali Twisirkani, msomi na alimu mkubwa wa Kiislamu katika mkoa wa Isfahan katikati mwa Iran. Alikuwa msomi mwenye maoni na mhakiki na alibobea sana katika elimu na taaluma za fiqhi na usulul fiqhi. Tuisirkani alijishughulisha na kufundisha na kulea wanafunzi kwa miaka mingi. Kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu ni Kashfulasrar chenye juzuu 11. Vitabu vingine vya mwanazuoni huyo ni Usululaqaid na Makarimulakhlaq. Siku kama ya leo miaka mia moja na kumi na mbili iliyopita nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769 na, na karne ya 19 ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi, sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. siku kama ya leo miaka 62 iliyopita inayosadifiana na tarehe 26 septemba 1960 makamu wa rais wa marekani richard nixon na seneta john f kennedy uh, walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakiwania kiti cha kuingia ikulu ya white house john kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo Katika siku kama hii ya leo miaka kumi iliyopita Maya Nasri, mwandishi wa habari Mkristo wa kanali ya televisheni ya Press ya jamhuri ya kiislamu ya Iran aliuawa mjini Damascus nchini Siria wakati alipokuwa akitayarisha ripoti kwa ajili ya televisheni hiyo. Maya Nasri alizaliwa tarehe 30 Julai mwaka 1979 nchini Siria na kuhitimu masomo katika chuo kikuu cha Kaplan kilichoko New York huko Marekani. Nasri alikuwa pamoja na mkurugenzi wa televisheni ya Press nchini Siria Husein Murtadha, na walishambuliwa kwa kupigwa risasi mbili kichwani na mle shabaha wa wapinzani wa serikali ya Damascus wakijitayarisha kutoa ripoti ya matukio ya Syria. Mwenzake Maya, yani Hussein Murtadha, alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Na katika siku kama ya leo miaka 139 iliyopita alizaliwa Thomas Stan Eliot, mshairi na mwana fasihi mashuhuri wa Uingereza. Malenga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la St Eliot alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Westland na kupata umashuhuri mkubwa. Mwana fasihi huyo wa Uingereza aliaga dunia mwaka 1965. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwanza, tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Josep Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ametangaza kuyaunga mkono makundi machache ya wananchi wa Iran wanaofanya fujo na kuharibu mali za umma na za watu binafsi kwa madai ya kulalamikia kifo cha Mahsa Amini, binti wa Kiirani aliyeaga dunia hivi karibuni maulama na makhatibu wa misikiti huko Gaza, Palestina inayokaliwa kwa mabavu, wameandamana na kulani hujuma na uvamizi mtawalia wa Zayuni dhidi ya msikiti mtakatifu al Aksa wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Misri imetangaza kuwa mtu mmoja katika kila watu watano anakabiliwa na hatari ya njaa barani Afrika. Katibu ka Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa wanajeshi wa utawala nchini Sudan wanapaswa kukabidhi hatamu za uongozi kwa utawala wa kiraia. Na mamia ya wananchi wa Tunis wameandamana usiku wa kuamkia leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis kulalamikia kuongezeka umasikini, mfumuko wa bei na uhaba wa baadhi ya vyakula. Utasari huu wa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo haya mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa Teheran na laziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.