Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib.ir. Ama leo ni Jumatatu tarehe ya mfunguo tano Safar uh, mwaka elfu moja mianne na arobaini na nne uh, kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ya ishirini na sita Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladi. ya asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na mawaidha maalum ya eh, yatakayoletwa kwenu na almarhum Sheikh Abdullahi Nasir, na baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Balozi wa Uingereza na Norway waitwa wizara mambo ya nje ya Iran. Idadi ya vifo vya ebola Uganda yafikia 21 huku maambukizo zaidi yakiripotiwa. Pakistani yapinga tena wazo la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. na wananchi wa Ireland huwaonyesha mshikamano na kuunga mkono kwa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Balozi wa Uingereza mjini Tehran ameitwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kutokana na propaganda za kiwadui zinazofanywa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vya serikali ya Uingereza. Mkurugenzi mkuu wa Ulaya Magharibi katika wizara ya mambo ya nje ya Iran amemtaka balozi wa Uingereza mjini Tehran Simon Shercliff afike wizara ya mambo ya nje kutokana na propaganda za kiwadui zinazofanywa dhidi ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran na vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vya serikali ya Uingereza, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Katika mkutano huo, balozi wa Uingereza amekabidhiwa hati ya malalamiko makali ya Iran dhidi ya serikali ya nchi yake inayosimamia vyombo vya habari ambavyo matangazo yao ya siku za karibuni yamejikita katika kufanya uchochezi na kuhamasisha fujo na uenezaji machafuko ndani ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa Ulaya Magharibi katika wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa suala hilo linachukuliwa kuwa ni sawa na kuingilia masuala ndani ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sawa na kuchukua hatua dhidi ya mamlaka ya kitaifa nchi Balozi wa Uingereza hapa mjini Teheran amesema atayafikisha malalamiko hayo London bila kuchelewa. Wakati huo huo, balozi wa Norwe mjini Teheran naye pia ameitwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kulalamikia misimamo ya spika wa bunge la nchi hiyo ya kuingilia masuala ndani ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sigvald Haug ameitwa wizara ya mambo ya nje kutokana na misimamo ya kuuingiliaji ya Masuudi Gharakhani, spika wa bunge la Norway, kuhusiana na matukio yanayojiri nchini Iran hivi sasa, wakati wananchi wengi wa Iran wameguswa na kusikitishwa na kifo cha Mahsa Amini, na hivi sasa wanasubiri kutangazwa matokeo uchunguzi wa sababu ya kifo chake. Imefanyika mikusanyiko ya malalamiko na upinzani katika baadhi ya miji ukiwemo wa Tehran, ambayo imesababisha uharibifu wa mali za umma. Katika ghasia hizo, magari ya utoaji huduma ya kubeba wagonjwa na zimamoto nayo pia hayajasalimika na mashambulio ya kuzusha machafuko na uvurugaji amani kiasi kwamba hadi sasa mafundi kadhaa wa kada ya tiba na watoaji huduma za misaada wamejeruhiwa na kulazwa hospitalini na magari 21 ya kubebea wagonjwa yameharibiwa. Tukitoka hapa nchini tuelekee huko Afrika Mashariki ambapo idadi ya watu walioaga dunia nchini Uganda kwa maradhi hatari ya ebola imeongezeka na kufikia ishirini na moja huku kukiweko na taarifa za kuenea kwa kasi maambukizo ya maradhi hayo. Taarifa kutoka nchini Uganda zinasema kuwa miji mingine kadhaa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki imeripoti kesi za maambukizo ya Ebola na kuzua wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi. Serikali imetoa agizo kwa mamlaka husika, hasa Wizara ya Afya kuchukua hatua za kuudhibiti ugonjwa huo sambamba na hatua zaidi za tahadhari kama kuwafuatilia watu waliokutana na wagonjwa maradhi hayo. Wakati huo huo, mataifa ya Afrika Mashariki kama Kenya na Tanzania yametangaza tena umakini na kuchukua tahadhari katika mipaka yake na Uganda kuhakikisha kuwa virusi hivyo havisambai na kuingia katika mataifa yao. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola mara ya mwisho ulitokea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo ulianza Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu moja na mia nane. Ebola ni ugonjwa wa hatari ambao unaweza kusababisha kifo na hupata binadamu na nyani. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Pakistani kwa mara nyingine tena imepinga wazo la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kufuatia uchochezi wa baadhi ya tawala za kiarabu zenye fikira mgando za kutaka ifuate mkondo huo. Hadi hivi sasa Pakistan haijautambua utawala haramu wa kizayuni wa Israel na daima imekuwa ikisisitiza kwamba kuwaunga mkono wananchi madhulumi wa Palestina dhidi ya utawala huo wa ghasibu ni msingi na dira inayoainisha siasa na sera zake za nje. Serikali ya Islamabad kila mara imekuwa ikisisitiza kuwa serikali na wananchi wa Pakistani wataendelea kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na mapambano yao ya kupata haki ya kujitawala pamoja na kujiamulia mustakabali wao. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, Bilawal Bhutto Zardari, amekanusha kuwa na nia kuwa na nia nchi yake ya kuanzisha aina yeyote ile ya uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kwamba msimamo wa Pakistani kuhusu suala la Palestina uko wazi kabisa na haujabadilika. Zardari amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari pambizoni mwa mkutano mkuu wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan ameongeza kuwa katika taarifa iliyotoa Alhamisi iliyopita, ofisi yake ilikanusha tuhuma ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na ikasisitiza kuwa masuala kama hayo hayana uhusiano wote na serikali ya Islamabad. Kabla ya hapo vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vilidai kuwa mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja maafisa wa Pakistani walifanya safari katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwa lengo la kufanikisha mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel lakini serikali ya Islamabad imekanusha vikali kufanya safari hiyo. Wakati huo huo, wananchi wa Ireland wamebeba na kupeperusha bendera ya Palestina mbele ya wanasoka wa timu ya taifa ya utawala wa kizayuni wa Israel kuonyesha mshikamano na ungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina. Ireland ni moja ya nchi za Ulaya ambazo zimekuwa zikishuhudia mara kwa mara harakati za kuonyesha mshikamano na ungaji mkono kwa kadhia Palestina. Eh, hivi karibuni waziri mkuu wa Ireland Micheal Martin alikosoa harakati haramu za utawala wa kizayuni zinazohusiana na upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kusema kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi unavuruga uhusiano wa kijiografia wa vitongoji hivyo na Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehre, mashabiki wa soka nchini Ireland wamekusanyika mbele ya kambi ya timu ya soka utawala wa kizayuni ya Israel ya vijana chini ya umri wa miaka 21 na na kupeperusha bendera ya Palestina. Timu ya soka utawala haramu wa Israel ilikuwa imeelekea Ireland kushiriki mechi za hatua ya awali ya michuano kutafuta bingwa wa mataifa ya Ulaya. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewatolea mwito wa Italiano Wazee, watoto, zaidi, wazae watoto zaidi na kuwapokea wahamiaji wanaoingia katika nchi hiyo ya Bara Ulaya. Papa alitoa wito huo jana mwishoni mwa kongamano la makanisa ambalo kufanyika kwake kumesadifiana na kufanyika uchaguzi mkuu wa Italia. Katika ujumbe aliotoa kwenye kongamano hilo, kiongozi wa kanisa Katoliki amezungumzia pia kadhia wahajiri ambayo ni moja ya ajenda kuu za kampeni za uchaguzi unaofanyika nchini humo. Katika kongamano hilo la makanisa lililofanyika kwenye eneo la wazi katika mji wa Matera, kusini mwa Italia, si Papa Francis wala wenyeji wake, waandaaji wa kongamano waliogusia suala la uchaguzi katika hotuba zao, ingawa mkutano wa maaskofu wa Italia hapo awali ulikuwa umewahimiza Waitaliano kujitokeza kupiga kura katika uchaguzi ambao unaweza kupelekea Italia kuongozwa na serikali ya kwanza ya mrengo wa kulia wenye misimamo mikali tangu vita vipili vya dunia. Akizungumza mwishoni mwa ibada maalum, Papa Francis aliwahimiza Waitaliano kuzaa watoto zaidi. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki amesema nataka niombe Italia wazaliane zaidi, wawe na watoto zaidi. Italia ni moja ya nchi zenye kiwango cha chini zaidi cha watoto wanaozaliwa duniani, na Papa Francis amekuwa akieleza mara kwa mara kusikitishwa na kile alichokiita msimu wa baridi wa idadi ya watu. Katika kampeni za uchaguzi, kiongozi wa mrengo wa kulia Giorgia Meloni, ambaye amefanya kampeni kwa kauli mbiu Mungu, familia na nchi, ametoa mwito kwa Waitaliano kubadili mwelekeo wao wa idadi ya watu huku akitangaza kutoa motisha zaidi za kifedha kwa wanandoa kwa ajili ya kuzaa watoto zaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho ukosoaji wa waziri mkuu wa Pakistan kuhusu kuenezwa chuki dhidi ya Waislamu. waziri mkuu wa pakistan ametaka kukomeshwa mara moja chuki dhidi ya uislamu na waislamu hasa nchini india shahbaz sharif waziri mkuu wa pakistan amesema katika kikao cha sabini na saba cha baraza kuu la umoja wa mataifa mjini New York marekani kwamba chuki dhidi ya waislamu limekuwa suala la kimataifa na kwamba mfano wa wazi zaidi katika uwanja huo ni yale yaliyowapata waislamu wa India katika eneo la Kashmir. Sharifu ameongeza wa kwamba watu wa Kashmir wanapaswa kuruhusiwa kujainishia mustakbali na hatima yao. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, waziri mkuu wa Pakistan amesema nchi yangu inakabiliwa na maafa makubwa yanayotokana na hali ya hewa na kipaumbele cha serikali kwa sasa ni kutoa misaada ya kitaifa kwa mamilioni ya wahanga wa mafuriko. Maneno ya waziri mkuu wa Pakistani kuhusiana na onyo la kuenea chuki dhidi ya Uislamu ndio wasiwasi muhimu zaidi wa Waislamu katika ngazi ya kimataifa kwa sasa, ikizingatiwa kuwa hali hiyo imesababisha ongezeko la kutisha la vitendo vya ukatili dhidi ya umma wa kiislamu katika nchi mbalimbali. Tangu mashambulio ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja nchini Marekani, serikali ya nchi hiyo na washirika wake wa magharibi kwa kisingizio cha kuhusika Alqaida na Taliban katika mashambulio hayo, walianzisha hujuma na serikali za chuki dhidi ya Uislamu kwa shabaha ya kuwashinikiza katika nchi tofauti na hasa za magharibi. Katika kipindi cha miongo miwili iliyopita serikali ya Marekani imekuwa ikitumia visingizio tofauti na kuyanasibisha makundi ya kigaidi na Uislamu kwa lengo la kueneza chuki na vitendo vya mabavu dhidi ya wa wafuasi wa dini hii. Matamshi ya Shahbazi Sharif, waziri mkuu wa Pakistan, ya kukosoa siasa za nchi za magharibi katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa yanaonyesha kuwa nchi za Kiislamu zimekasirishwa sana na kuendelea siasa hizo na kulichukulia baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuwa fursa nzuri ya kubainishwa hofu na wasiwasi mkubwa walionao Waislamu kuhusu matokeo ya kuenezwa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu katika ngazi za kimataifa. Katika miaka hivi karibuni moja ya hatua zilizozidisha chuki dhidi ya Uislamu ni uamuzi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwa kupiga marufuku safari za raia wa nchi tano za Kiislamu kwenda Marekani, jambo ambalo lilichochea fikra za chuki dhidi ya Uislamu na kupata nguvu magenge ya chuki dhidi ya jamii ya Waislamu. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa siku ya leo. Bismillahi rrahmani rrahim tashikilia uongozi wa Waislamu wakaacha kina Imam Ali alayhi salam, wameshughulika kuzika bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam. Na kuntabiha, kuna fikra inayotolewa kwamba utaguzi uliofanyika baada ya bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam ulikwenda vizuri kwa amani na hakukuwa na vurugu yoyote, kwamba maneno haya si kweli ikiwa ya yasemwa yasemwa, lakini vitabu vyote vya historia vinavyoeleza kiswa cha safifa cha kuonesha kwamba palitokea kutoelewana baina ya wale waliokuwepo na wakakutana na mpaka mmoja katika viongozi wakubwa wakamswaa alikuwa mzima akaanguka na kukanyagwa, na ilikosemwa kwamba mamuuwa ulubwana ukayimbiwa kwamba kwa kwa nape mwana matufa vile vile watu si wote walikubali katika katriba. Jambo lingine muhimu, ambalo a, kitu ambacho kilikuwa kipya ni kwamba kwa kawaida, akiwa na Mtume sallallahu alaihi wa sallam, popote walipokuwa na jambo la kuamuliwa na Waislamu, Waislamu walikuwa wakiwa msikitini mambo yao wakiyafanya msikitini. Kwa hiyo ni swali la kuuliza kwa nini masuala haya tunetagua ateketika mahali pa Mtume sallallahu alayhi wasallam yasifanywe msikitini, vazivazi yakafanwa mahali kama Satifa ambapo ni ukumbi mdogo wa kuingia watu wacace? Hilo ni suala ambayo vilevile yataka tujiulize, lakini baada ya hayo tuangalie mambo yalivyokwenda baada ya kude ambaye ni mansaa na alikuwa ni mtendaji mkubwa katika ile drama iliyokuwepo pale. Khalifa alieleza na haya ni maneno aliyoeleza, baada ya kipindi cha Khalifa kwa miaka, alisema kwamba huku kuchaguliwa kwa Abu Bakar kulikuwa ni ghafla na kulitimia, kulifaulu, na ilikuwa ni shari ambayo Mwenyezi Mungu amekinga kana walalldhi bayaahu wala yule ambaye ametagua tafiratan anyuktala kasiye. Akaulia haya maneno asema Umar bin Khattab, baada ya kueleza kwamba mambo yenyewe yamekwenda kabla kabla ghafla, na asema haya maneno yango katika kitabu cha bubaya, katika kitabu hulugu. Kisha kabla ya Umar kusema maneno haya, twaelezwa kwamba pale palipotokea vurugu na hitilafu za Sakifa mpaka Answar wakasema basi kufanya uamuzi atagule viongozi kwetu na viongozi kwenu, yaani kwa Answar na Muhajirini na Answar wakaeleza wao wenyewe katika tarikh ya Kiislamu wamefanya mambo gani. Twaelezwa kama ilivyo katika Bukhari kwamba abu alisema kuwambia Answar lakini jambo hili la uongozi wa Waislamu halitajulikana kwa yoyote mwingine ila kwa kabila hili la Kureshi, kwa sababu wao ndio wabora wa Waarabu na kwa nasabu na kwa nyumba. kwayo Abubakar hapa asema kwamba hafai kuongoza asiyekuwa Mwarabu katika Makureshi. Na Umar naye baada ya kukubali kwamba mambo yalikwenda kwa ghafla ya alisema kuwa baada ya ule utabuzi wa ubaka usifanywe tena jambo bila ya kushauriwa Waislamu, yaani asitokee tena mwingine ikawa atatanguliwa ashike uongozi wa Waislamu bila ya mashauri. Kwa hiyo mambo yalikuwa kafa kama tujuwatu, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam alikufa siku ya Jumatatu baada ya kupita adhuhuri na akazikwa ni Jumanne aasiri sasa, wanaotueleza katika vitabu vya tarikh na vya hadithi ta watuambia haya, watu walishughulika na kumtabua Abubakar. Baada ya Abubakar kutawaliwa watu akaja wakashughulika na mazishi ya bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam siku ya Jumanne. Yani bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam ameaziwa kina Imam Ali tangu Jumatatu mpaka saa hizo siku ya Jumanne. Usulul Ghaba juzu ya kwanza ukurasa wa 34 na Musnad Ahmad juzu ya 6 ukurasa wa 240. Asema Bibi Aisha, hatukujua sisi kwamba mtume amezikwa mpaka tuliposikia sauti za miko, yani spell na shock, tuliposikia sauti za miko usiku, yani wa Jumanne. Hakuwa na habari kama mtume na bali ukiangalia Kanzul Ummal juzuu ya tatu ukurasa 140 wameainia wazi kwamba wa inna abadaka wa umar lam yashhada dafna nabi, Abu Bakar na Umar hawakuhudhuria hawakushuhudia mazishi ya Mtume. Haya si maneno ninayosema mimi, ninawatajia kukosea mimi, nawaambia kwa Kiswahili tu. Sasa haya ni muhimu yaelewe vizuri sana katika kukielewa kisana namna gani, kwa nini Imam Hussein alayhi salam akauliwa namna alivyouliwa. Hii ni background, ni khalfia ya mambo yalivyokuwa. Sitaki kutia taarifa zaidi. Kuna mambo yataka maelezo, kuna mambo hayahitaji maelezo. Ukishaelezwa wewe imekuwa hivi basi, ukishaambiwa kwamba mtu azikwa mkewe hajui azikwa, na mtu wenyewe ni Mtume wa Mwenyezi na mke ni mke ambaye aiwa ni kipenzi na wale ambao wasifiwa kwamba ndio walikuwa watu wako karibu mno na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa salam. Kwanza, wakati aoshwa hawakushughulika na kumuosha, walikuwa wapigania vyeo. Kisha wakati wa kumzika hawakuhudhuria kwenye mazishi, lakini wampenda. Sasa haya nataji tembezo unutuguzi sasa hakubokaashatabuliwa ashakaa shatawala amfika karibu na kufariki, akaona kwamba yeye sasa karibu ataondoka, ni bora awahusiye Waislamu ni nani atashikilia uongozi wa Waislamu yeye akiondoka. Sasa hapa tusimame kidogo. Bwana Mtume sallallahu alayhi waali wasallam hakuona dharura, hakuona umuhimu wa kuhusia nani ashike uongozi akiondoka, lakini Abubakar lakini Abubakar anaona pana dharura na hikma ya kutaka ahusie nani ashike mahali pake, yeye akiondoka. Kwa hivyo akamwita Uthman, yeye amfanyie imla dictation, aanike kama tulivyoeleza. Akamzungumzia, mimi nausia kwamba nikiondoka mahala pangu ashike. Hakuwahi kumaliza kutaja lile jina, pale pale akazimia Uthman akatia jina la Umar bin Khattab. Wakati Abu Bakar amesimia, alipozungukana akamwambia, hebu nisomee umeandika nini? Uthman akamsomea, fakabara Abu Bakar. Abu Bakar akapiga takbir, akapiga takbir alipokwisha somewa akapiga takbir. Waqala akasema kumwambia Uthman, araka hitta an yakhtalifa an-nas in talal la la, la ssat amwambia, nadhani nadhani wewe. Amwambia, u nadhani kwa kitendo chako hiki cha kutia jina la mtu hapa, uliogopa wewe kwamba watu huenda wakastarifiana, pakatokea mkorogo, lau roho yangu ingetoka. Qala watimibi qala al na jazakallahu khairan anil islam wa hizimungu wakujazi feu sasa. Hiki kisa kilichotendeka nawez kwanza, upande mmoja twaambiwa kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam aliondoka nunyani akiwa hakusia nani atashika uongozi wa Waislamu. Kwa hivyo la kufanana na Waisilamu ni kwenda vilevile alivyokwenda Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, alivyofanya Bwana Mtume ni kheri hafanyi jambo ila lina maana. Lakini wale walioshika uongozi kwa kuwa mtume hakuhusia wao, wakaona la vasipe kabla ya kuhusia, kana kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa hajui lenye manfaa, alikufa akatuata ovyo ovyo. Lakini bwana Abubakari akaona hapana, vya sawa ni kuhusia nani achike mahali mosi. Pili, twakuvuka kwamba bwana mtume sallallahu alaihi alipokuwa ameshikika alitaka kuhusia, akasema bali karatasi na kalamu arabie maneno ambayo yakifuatwa hatutapotea tena. Huyu huyu ambaye yeye atatanguliwa kwa kutiwa jina lake, wakati anayehusia amezimia, yani Umar bin Khattab, yeye akasema la, msimleteni ni karatasi na kalamu kwa sababu huyo mtu waweseka anshafishwa ugonjwa umemzidi hajui yasemalo. Sasa yule alikuwa ni mgonjwa. Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam alikuwa ni mgonjwa, ana homa, lakini hakupotewa na fahamu. Alikuwa na fahamu zake, kiasi cha kwamba walipoanza kufanya fujo pale akawafukuza. Kwa hiyo, alikuwa kaelewa vizuri sana, kwa kuwa sasa hawa watu wafanya fujo, akawambia tokani. Kwa hiyo, Bwana Mtume sallallahu alehi wasallam hakuzimia lakini shauri alilotaka kulitoa na Mtume sallallahu alaihi wasallam likaambiwa halibali, lakini na Abu Bakar amezimia na akizungukana, kauli yake itakubaliwa. Sasa ukilinganisha mawili haya, uamuzi na na kuwatia wenyewe, kisha msisahau kwamba sasa hivi hapa tumesoma maneno ya Umar wenyewe aliposema kwamba, faman bayaa rajulan ala ghairi mashuratin min almuslimin Umar, sasa yale maneno ya kwamba lazima tuwapite mshawara yamekwenda wapi? Yamesahauliwa kama ilivyosahauliwa basi ya bwana mtume sallallahu alaihi wasallam. Hilo mosi. Kisha tukiangalia yake yeye mwenyewe wakati ulipowadia, yeye Umar ametanguliwa, kinyume na fikra aliyoitoa yeye kwamba watu wasitanguliwe bila kushauriana, akapita na yeye akatawala kawa khalifa. Lakini baada ya yeye kushika ukhalifa na yeye ukafika wakati wa kuwa atakwenda mbele za haki, baada ya kufanywa jaribio la kumuua, na akawa dharba ile ishamlewesha, na yeye akaona atoe wasia. Wakati ule majeraha yashampata, tunavyoelezwa na wanahistoria kwamba baadhi ya watu walikwenda wakamshauri kwamba kwa nini niudaguyi mtu na wewe wa kushika mahala pako? Akasema, lau kana Abu rubaida ldarah hay yanasbl, lau kana huyu Abu rubaida ibnul jarrah angekuwa yuko hai, nisema ajaguliwe yeye wa khalifa. fa inshallah ni rabbi, mola wangu, ikiwa atakujaniuliza kuntu, mtamjibu Nam, wapenzi wa sikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yanayozungumzia matukio baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ameletwa kwenu na almarhum Sheikh Abdullahi Nasir wa aliyekuwa akiishi huko nchini Kenya. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amrehemu na mwongezee katika amali zake, e kheri na kheri na kheri, insha Allah. Karibuni sasa kuregia sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe 26 Septemba inaanzia huko nchini Tanzania, na ukurasa mkuu wa gazeti Majira una habari zisemazo, bodaboda achinjwa mbele ya mke wake ni, na pamoja, pamoja na watoto wake wa changa E chanzo cha mauaji bado ya kitendawili. Wananchi walaani wasema ni unyama uliokithiri. NMB yashinda tena tuzo ya benki bora. Wadau kujadili mapitio sera ya elimu na mitaala. Mzee wa upako wa mkubali Samia. Na habari ya mazungumzo ya rais wa Zanzibar na ujumbe wa uongozi wa Pan African Youth Union katika ikulu ya Zanzibar imeakisiwa pia na gazeti hili la Majira. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa habari leo zinasema: mia sita arobaini wapata ufadhili wa masomo wa Samia ni wale waliofanya vizuri katika masomo ya sayansi. Dereva wa bodaboda achinjwa mkewe akishuhudia. La haula. Kinana aungwa mkono kiongozi kuitwa mheshimiwa. Haya, Moto wa ua watoto wanne wa familia moja, subhanallah. Serikali na wadau kujifungia siku tatu mitaala ya elimu. Wanaotelekeza maeneo kunyang'anywa. Na shilingi bilioni nne kufundisha vijana kufuga kibiashara. Ukurasa wa mbele wa Raia Mwema na bari zisemazo sakata NCCR Mageuzi, kuna mkono wa mtu Mbatia na wenzake wazuiwa kukutana na wanahabari hotelini. e da walani zuio wa la mahakama kupuuzwa, wajipanga kivingine. Mauaji ya kutisha, bodaboda avamiwa, achinjwa kitandani mbele ya mkewe na mtoto mchanga. Mfadhili kindakindaki CCM akatwa. Mchungaji adaiwa kula kondoo wake, atuhumiwa kutorosha mke wa muumini. Haya, ah, duniani kuna mambo. askofu afunguka na NMB yashinda tuzo ya benki bora. Tena Mwananchi kwa upande wake, baadhi ya habari zake katika ukurasa wake mkuu zinasema: polisi washikilia kumi na tano mauaji ya wafugaji; sheria ya uchawi ilivyogawa wanasheria; Mbatia, mkutano wa NCCR umeingilia mahakama; wadau waungana na familia kutaka uchunguzi uliouawa na polisi vishoka wakithiri ofisi za umma, ni wale wanaowezesha huduma za haraka, TRA, uhamiaji na ardhi. Wachambuzi wataja urasimu, rushwa na uzembe kuwa sababu, na padre anadaiwa kunajisi kupelekwa kortini. Muda wote haya akiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, habari inayodondoa katika gazeti la Daily Monitor inasema idadi ebola ya vifo vya Ebola yaongezeka na kufikia 21 eh, hiyo ni kwa mujibu wa Wizara ya Afya. Limeandika, polisi katika wilaya ya Buikwe wanachunguza hali na mazingira ambayo mlinzi binafsi anayehusishwa na shirika la ulinzi la ulinzi la AI A1 Security Systems Limited alijipiga uh, risasi na kujiua siku ya Jumamosi. Aidha limeandika vyama vikuu vya upinzani vya Uganda, NUP na FDC huenda visiwakilishwa katika bunge la Afrika Mashariki. Kiongozi wa upinzani bungeni Matias Mpuga alitangaza uh, kwamba uh, N UP haitashiriki mchakato aliodai kuwa uligeuzwa na chama tawala cha, matawala, cha uh, NRM kuamila Daily Monitor. Kadhalika limeandika pande zinazohusika katika uchimbaji na uzalishaji wa mafuta Uganda ziko katika hatua za mwisho za kuweka hadharani mikataba ya kugawana uzalishaji inahitimishia huko nchini Kenya. Matoleo karibu yote magazeti ya leo ya nchi hiyo imetawaliwa na habari ya kung'ara mwanariadha mashuhuri wa nchi hiyo Eliud Kipchoge katika mbio za marathon za Berlin, Ujerumani. Standard limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba bingwa mara mbili wa mbio za marathon za Olimpic Eliud Kipchoge jana Jumapili alivunja rekodi ya dunia katika marathon baada ya kuweka rekodi mpya nchini Ujerumani. Baadhi ya magazeti yanaripoti kwamba rekodi hiyo ni yake mwenyewe, kwa hiyo amevunja rekodi yake. Kipchoge alishinda mbio hizo kwa muda wa saa mbili dakika moja na sekunde tisa na kuweka rekodi mpya katika mbio za Berlin Marathon. Kuhusiana na habari hiyo, Taifa Leo limeandika Kipchoge aendelea kuvuma. Aidha limeandika Ruto atakasa Ikulu, rais mpya afanye ibada maalum ya utakaso. Makao aalika wahubiri Ikulu kwa ibada maalum kabla ya kuanza rasmi kutumia makao hayo ambayo ndiyo ya kiongozi wa taifa. Gavana ataka kaunti zuie Ebola. Watu saba walazwa eh, kwa kula eh, mzoga wa ngamia huko Meru. La. Na ebola ya uwa zaidi nchini Uganda, serikali yasema maambukizo pia yameenea katika wilaya tofauti. Kuhusiana na habari ya kung'ara Eliud Kipchoge katika mashindano ya marathon ya Berlin, Daily Nation limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho mvunja rekodi. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema wakenya milioni tatu na laki moja na wanatabika kwa njaa. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 29 Safar mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 2022. Katika siku kama ya leo tarehe 29 Safar, miaka 158 iliyopita alifariki dunia Mulla Husein Ali Twisirkani msomi na alimu mkubwa wa Kiislamu katika mkoa wa Isfahan katikati mwa Iran. Alikuwa msomi mwenye maoni na mhakiki na alibobea sana katika elimu na taaluma za fiqhi na usulul fiqh. Tuisirkani alijishughulisha na kufundisha na kulea wanafunzi kwa miaka mingi. Kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu ni Kashfulasrar chenye juzuu kumi na moja. Vitabu vingine vya mwana zuoni huyo ni usulul aqaid na makarimul akhlaq. Siku kama ya leo miaka 112 na iliyopita nchi ya New Zealand iliyoko mashariki mwa Australia ilipata uhuru. Visiwa vya New Zealand vilikoloniwa na Uingereza mwaka 1769 na, na karne ya 19 ilishuhudia ukoloni dhidi ya nchi hiyo ukishadidi, sambamba na wimbi kubwa la wahajiri wa Kiingereza waliokuwa wakielekea katika nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 62, iliyopita inayosadifiana na tarehe 26 Septemba 1960, makamu wa rais wa Marekani Richard Nixon na seneta John F Kennedy uh, walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakiwania kiti cha kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Katika siku kama hii ya leo miaka kumi iliyopita Maya Nasri, mwandishi wa habari Mkristo wa kanali ya televisheni ya Press ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliuawa mjini Damascus nchini Siria wakati alipokuwa akitayarisha ripoti kwa ajili ya televisheni hiyo. Maya Nasri alizaliwa tarehe 30 Julai mwaka 1979 nchini Siria na kuhitimu masomo katika chuo kikuu cha Kaplan kilichoko New York huko Marekani. Nasri alikuwa pamoja na mkurugenzi wa televisheni ya Press nchini Siria, Hussein Murtadha, na walishambuliwa kwa kupigwa risasi mbili kichwani na mle shabaha wa wapinzani wa serikali ya Damascus wakijitayarisha kutoa ripoti ya matukio ya Siria. Mwenzake Maya yani Hussein Murtadha alijeruhiwa katika shambulizi hilo na katika siku kama ya leo miaka 139 iliyopita alizaliwa Thomas Stan Eliot, mshairi na mwana fasihi mashuhuri wa Uingereza. Malinga huyo ambaye ni mashuhuri kwa jina la St Eliot, alitoa nudhumu yake ya kwanza ya mashairi mwaka 1922 iliyokuwa na jina la The Westland na kupata umashuhuri mkubwa. Mwana fasihi huyo wa Uingereza aliaga dunia mwaka 1965. Katika safu ya maoni ya wasikilizaji, wasikilizaji wetu nashika maoni yake Abdullah Saidi Shumbi anasema assalamu alaikum, nami naitikia waalaikum ssalam. Anasema mimi ni Abdullah Saidi toka Singida Tanzania, Nduguti. Anasema nawaombea Wairani washikamane pamoja ili kushinda maadui wa magharibi. Kwa kweli namwombaga Mungu aje awadhalilishe wa magharibi mpaka na vizazi vyao. Asante sana Abdullah Saidi Shumbi kutoka hapo nduguti Singida, Tanzania kwa maoni yako. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Kama ambavyo msikilizaji sugu wa Gilgil -gil Kenya naye anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali ya mbali. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Mabalozi wa u, Uingereza na Norway wameitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Irani na kukabidhiwa malalamiko kutokana na uchochezi ambao umekuwa ukiendelea kufanywa na vyombo vya habari vya eh, magharibi kuhusiana na matukio hapa nchini. Idadi ya vifo vya Ebola huko nchini Uganda imeongezeka na kufikia watu ishirini na moja huku maambukizo zaidi ya kiripotiwa. Pakistani imepinga tena wazo la kuwa anzishwa la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Wananchi wa Ireland waonyesha mshikamano na uungaji mkono wao kwa Palestina. Na papa Francis, uh, uh, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amewataka Waitaliano wazaliane kwa wingi na wawapokee wahajiri hajiri. Mukhtasari huwa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.