Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran anaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Nasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayozungumzia uongozi katika Uislamu baada ya kuaga dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatiyo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asema mwarubaini wa uvamizi Palestina ni kuitishwa kura ya maoni. Umoja wa Mataifa watahadharisha kuwa Sudan inajongewa na maafa hatari ya kibinadamu. Upinzani waandamana nchini Angola kupinga matokeo ya uchaguzi, wakilalamikia kile walichokiita wizi wa wali kura. Na Mali yaituhumu Ufaransa kwamba imesaliti baada ya kuondoa majeshi yake. Habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema tatizo la uvamizi na mzozo mkongwe katika Asia Magharibi litatatuliwa kwa kutekelezwa ubunifu wa kidemokrasia wa Iran na kuitishwa kura ya maoni huko Palestina. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mkutano wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM uliofanyika pambizoni mwa mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, na kubainisha kuwa kupitia kura ya maoni huko Palestina wakazi wa asili wa ardhi hizo wataainisha aina ya utawala wanaotaka. Abdullahian amesema inasikitisha kwamba kutokana na kimya cha jamii ya kimataifa na kigugumizi cha asasi za haki za binadamu ulimwenguni hii leo Palestina inakabiliwa na hali mbaya. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria masuala kama uvamizi, kukaliwa kwa mabavu ardhi za Wapalestina, mzingiro dhidi yao, uvamizi mauaji na ukandamizaji wa jeshi la utawala ghasibu wa Israel kama mifano ya wazi kabisa ya masaibu yanayowakabili wananchi wa Palestina, huku jamii ya kimataifa ikiwa imeamua kukaa kimya. Aidha amesema utawala wa ubaguzi wa rangi wa Israel unawanyima kabisa Wapalestina haki zao za msingi kama haki ya kuishi na kufanya kazi, na badala yake unawalazimisha wayakimbie makazi yao kutokana na vitendo vya kinyama unavyowafanyia. Abdulahyani ameongeza kuwa kuporwa ardhi za Wapalestina, kubomolewa nyumba zao na kujengwa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi ni sehemu nyingine ya vitendo visivyo vya, vya kibinadamu vinavyofanywa na utawala ghasibu wa Israel huko Palestina. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yametahadharisha kuwa nchi ya Sudan inajongewa na maafa ya kibinadamu. Ripoti ya mashirika hayo inaeleza kuwa Sudan inakabiliwa na maafa ya kibinadamu kwa sababu ya mavuno duni, kupanda kwa bei ya mafuta, ukosefu wa uthabiti wa kisiasa na ukosefu wa misaada ya kifedha. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa karibu theluthi moja ya Sudan yenye takriban watu milioni 45 inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetahadharisha kuwa idadi ya watu wenye njaa huenda ikaongezeka mpaka milioni 18 ifikapo mwisho wa mwezi huu, kama wafadhili hawatajitokeza kutoa fedha ili kuwasaidia wale wanaotaabika kwa uhaba wa chakula. Kwa upande wake Mandeep O'Brien, mwakilishi wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF nchini Sudan, anasema nchi hiyo inakabiliwa na tatizo la utapia mlo pamoja na baa la njaa. O'Brien ameziambia duru za habari kuwa watoto milioni tatu walio na umri wa chini ya miaka mitano wana utapia mlo uliokithiri nchini Sudan. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya kuwa muda wa kutoa misaada ya kuokoa maisha kwa watu milioni kumi na laki 9 walio katika mazingira hatarishi unakwenda kwa kasi. Wanaeleza kuwa ni asilimia 36 tu ya dola bilioni 1.9 za Umoja wa Mataifa zinazohitajika kuwasaidia wananchi hao ndio imetolewa hadi sasa. Maelfu ya wananchi wa Angola wameandamana wakipinga kile walichosema kuwa uchaguzi uliokuwa na dosari wa mwezi uliopita ambao ulikirejesha madarakani chama tawala cha MPLA. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na mabiramu walisikika wakiimba kwa pamoja, wananchi hawako pamoja na MPLA, tunataka waondoke. Waandamanaji hao walikwenda moja kwa moja katika uwanja wa Uhuru ambao kwa kawaida chama cha MPLA hufanya mikutano ya hadhara na hafla za ushindi. Maandamano hayo yalikuwa ya amani, ingawa wachambuzi wa mambo wanahofia kuwa hasira ya kutosha, wanahofia kuna hasira ya kutosha na vijana kukerwa sana na hali ya maisha na kusababisha mambo kuweza kubadilika mara moja na kuwa ghasia. Wengi wao walikuwa miongoni mwa vijana wasio na wasio na ajira ambao wanahisi wameangushwa na MPLA, ambayo baadhi ya wanachama wake wamekuwa mabilionea kutokana na utajiri wa mafuta wa Angola, huku wananchi walio wengi wakiishi katika umasikini. Mahakama ya katiba Angola imetupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 24 yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha MPLA Rais Joao Lorenzo. Kwa mujibu wa matokeo ya tume ya taifa ya uchaguzi CNE, chama tawala kilipata asilimia 51.17 ya kura dhidi ya asilimia 43.95 ya mpinzani mkuu ambaye ni Costa Junior wa chama cha umoja wa kitaifa wa uhuru wa jumla wa Angola, UNITA. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Teheran. Naibu waziri mkuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Ethiopia amesema dunia inakabiliwa na mitihani na changamoto nyingi, ambazo ili kuzitatua panahitajika kuchukuliwa hatua za maana na madhubuti. Demeke Mekonnen Hassen amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa hivi sasa dunia imejikuta ipo njia panda, kuanzia suala la mabadiliko ya tabia nchi, umasikini uliokithiri, migogoro, ugaidi na mivutano ya kimataifa. Aidha, ameeleza kuwa athari za changamoto hizo ni kubwa, kisiasa, kiuchumi na kijamii kwa maendeleo ya watu na dunia, na cha kusikitisha zaidi ni kuwa kiwango cha ushirikiano wa kimataifa hivi sasa hakiko katika nafasi inayostahili kushughulikia changamoto hizo. Naibu waziri mkuu huyo wa Ethiopia amesema bayana kwamba ingawa changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi inaikumba dunia nzima, lakini wanaoathiriwa zaidi ni wale ambao kimsingi hawahusiki katika uzalishaji wa gesi chafu inayochangia tatizo hilo. Mfano wa hilo ni eneo la pembe ya Afrika. Kuhusu kulifanyia mabadiliko baraza la usalama la umoja wa mataifa Waziri huyu wa Ethiopia amesema wakati umefika sasa wa kuhakikisha chombo hicho muhimu cha Umoja wa Mataifa kinakwenda na wakati na hali halisi ya sasa duniani kikiwa jumuishi na chenye usawa. Demeke Mekonnen Hassan amefafanua zaidi kwa kusema kwa mfano, Afrika haina kiti cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, jambo ambalo ni mfano wa wazi wa kutokuwekwa uadilifu katika chombo hicho na ndio maana kilio kikubwa cha Wafrika ni kufanyika mabadiliko katika muundo wa baraza la usalama. Na Kanali Abdulahi Maiga, waziri mkuu wa muda wa Mali, ameituhumu Ufaransa kwamba imelitelekeza taifa hilo la magharibi mwa Afrika na kwamba nchi yake imesalitiwa. Kanali Maiga amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa sabini na saba wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba Mali imesalitiwa baada ya jeshi la Ufaransa kuondoka nchini humo mapema mwaka huu. Maiga ameilaani Ufaransa kwa kile alichokiita uamuzi wa upande mmoja wa kuvihamishia katika nchi jirani ya Naija vikosi vyake vilivyosalia, na kueleza kwamba Ufaransa inajihusisha na ukoloni mamboleo na udhalilishaji. Mabaki ya wanajeshi wa Ufaransa waliondoka nchini Mali katikati ya mwezi uliopita wa Agosti na kuashiria mwisho wa operesheni ya Barkhane katika nchi hiyo ya eneo la Sahel barani Afrika. Mvutano kati ya Ufaransa na Mali ulipamba moto katika miezi ya hivi karibuni baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021 katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, wakati kanali Assimi Goita alipotoa madaraka ya nchi Viongozi wa kijeshi walio madarakani nchini Mali mwezi Agosti 2020 waliamua kusitisha ushirikiano na Ufaransa na sasa wanashirikiana na rusia katika vita dhidi ya magaidi. Hivi karibuni, Mali ililitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuitisha mkutano wa dharura ili kusitisha kile inachokitaja kuwa ni vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Ufaransa kwa kukiuka mamlaka yake na kuunga mkono makundi ya magaidi wa kufurushaji na ujasusi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Utatupia jicho kupungua thamani ya pauni, kudorora uchumi wa Uingereza ikiwa ni katika kuendelea kupanuka mgogoro wa kiuchumi barani Ulaya na athari za mpango wa kiuchumi wa waziri mkuu mpya wa Uingereza Liz Truss, siku ya Jumaa thamani ya pauni ya nchi hiyo ilifikia kiwango chake cha chini kabisa katika kipindi cha miaka 37 iliyopita. Pauni ya Uingereza ilishuka kwa asilimia tatu hadi chini ya dola 1.09 za Marekani na yuro moja nukta moja mbili. Thamani ya sarafu hiyo katika soko la hisa la Uingereza pia ilipungua kutokana na mabadiliko makubwa ya sera za kiuchumi na kifedha za serikali mpya. Uingereza imekuwa ikikabiliwa na mzozo mkubwa wa kiuchumi katika mwaka mmoja uliopita, ingawa nchi zote za Ulaya zinakabiliwa na matatizo ya kiuchumi yaliyosababishwa na janga la ugonjwa wa Covid-19. Lakini Uingereza imekuwa ikikabiliwa na matatizo makubwa zaidi kutokana na ukweli kwamba imekuwa ikikabiliwa na taathira za Brexit na kujitenga kwake rasmi na Umoja wa Ulaya. Matatizo hayo yameongezeka zaidi katika miezi ya karibuni kutokana na nafasi ya nchi hiyo katika vita vya Rusia na Ukraine na msaada wake mkubwa wa kifedha na silaha kwa serikali ya Kiev. Na hasa ikitiliwa maanani kwamba Russia imesimamisha usafirishaji wa gesi kwenda Ulaya. Matokeo ya kupungua mauzo ya gesi ya Russia kwa Ulaya yameongeza gharama ya maisha kwa nchi za bara hilo. Na nchi ambazo zilikuwa zikitegemea sana mali asili za Russia ikiwemo Uingereza zimeathirika zaidi na kupungua kwa mauzo hayo ya gesi, kwa kadiri kwamba kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la The Guardian, ongezeko kubwa la bei ni ya nishati nchini Uingereza limeibua wasiwasi mkubwa nchini humo hasa kwa wafanyabiashara na watumiaji. Maafisa wa nishati wa Uingereza wametangaza kuwa bei ya nishati itaongezeka kwa asilimia 80 mwezi Oktoba hadi wastani wa pauni 3549 kwa mwaka katika kile ambacho wataalamu wanasema ni mfano wa hivi karibuni wa matatizo ya ughali wa maisha katika nchi hiyo ya Ulaya. Naim Aslam mtaalamu katika taasisi ya Ava Trade anasema kuhusu suala hilo kwamba wasiwasi juu ya kupanda gharama ya maisha nchini Uingereza umedhoofisha sana thamani ya pauni dhidi ya dola. Kuongezeka pakubwa gharama ya maisha nchini Uingereza kumeiweka nchi hiyo katika hali mbaya zaidi ya kiuchumi katika nusu karne iliyopita. Hii ni katika hali ambayo hakuna matarajio yoyote ya kuboreka hali hiyo. Maafisa rasmi wa nchi hiyo pia wanatahadharisha juu ya kuharibika zaidi hali ya mambo. Kwa mujibu wa ripoti zilizochapishwa, kabla ya kuanza vita vya Rusia na Ukraine ilitabiriwa kuwa kiwango cha mfumuko wa bei kingefikia asilimia mbili tu, licha ya mashinikizo yaliyosababishwa na Brexit na janga la Korona. Lakini sasa, kulingana na takwimu za kituo cha takwimu cha kitaifa cha Uingereza, mfumuko wa bei tayari umefikia asilimia kumi nukta moja na unatarajiwa kufikia asilimia 22 mwakani. Gordon Brown, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba zaidi ya asilimia 70 ya Waingereza wanaochukulia umasikini, kutokuwepo usawa wa kijamii na mfumuko wa bei kuwa wasiwasi mkubwa zaidi unaowakabili maishani na ikiwa mpango wa mabilioni ya pauni wa serikali mpya ya Uingereza hautatekelezwa vizuri kuna uwezekano wa watoto wengine milioni tano nchini kujiunga na safu ya watu masikini na watu wengi zaidi nchini wataenda kwenye mabenki ya chakula ili kupokea mlo mmoja wa chakula cha msaada. Serikali ya Uingereza imeahidi kubakisha gharama za nishati za familia katika kiwango cha pauni elfu mbili mia tano kwa wastani katika kipindi cha miaka miwili ijayo, suala ambalo hata kama litafanikiwa halitatatua matatizo ya sehemu kubwa ya familia za Waingereza na hivyo kuzidisha tu pengo lililoko kati ya matabaka matajiri na masikini nchini humo. Hali hiyo imechochea malalamiko na ukosoaji wa kijamii nchini Uingereza. Jarida la The Economist liliandika katika ripoti yake ya hivi karibuni kuhusiana na suala hilo kwamba hali ya kiuchumi nchini Uingereza ni mgogoro wa muda mrefu ambao umezidishwa na kujiondoa nchi hiyo katika umoja wa Ulaya. Uingereza sasa imenasa katika kinamasi cha miaka 15. Inataka kujionyesha kama soko lenye nguvu na huria, lakini wakati huo huo uchumi wake umebaki nyuma ya nchi nyingi tajiri duniani. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu uongozi katika Uislamu baada ya kutawafu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mzungumzaji ni almarhum Sheikh Abdullahi Nasir wa Mombasa, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. <mulia> miaka sitini na tatu walioishi. Kwa hivyo akiondoka, nani ataendelea? Bwana Mtume sallallahu alaihi wa salam alikuwa ametagua mtu wa kushika mahali pake akiondoka, na baada ya yeye na baada ya mwingine. Aliusia kabla hajafariki kwamba Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam ndiye atakayeshikilia uongozi wa Waislamu baada ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuondoka, na baada ya yeye itakuwa ni Imam Hasan, na baada ya Imam Hasan ni Imam Husein mpaka watimie viongozi kumi na mbili kama alivyohusia yeye mwenyewe katika ahadithi zake ambazo zimo katika vitabu vya madhhabi yote kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema baandamizi wake watakuwa ni kumi na mbili na wote watakuwa ni Makureishi. Tangu wakti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, kulikuwa na majaribio ya kumziba nafasi hii, kumzuia Imamu Ali alaihi ssalam asishikilie mahali pa wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alipotaka kuandika wasia ambao amesema tukifuata wasia huo hatutapotea baada yake namna gani ilizuiwa asiletewe vile vifaa vya kuandikia wasia, kwa kisingizio kwamba alikuwa homa imemzidi sana hajui yasemalo, ameanza kuweweseka na kupiswa. Alivyosimama mahali petwapo Ghadir Khum na akatangaza kwamba yoyote yule ambaye amkubali yeye Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam kwamba ndiye mwenye kumtawalia ya mambo yake basi na Imamu Ali alaihi salam ndiye mwenye kumtawalia ya mambo yake, kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ameusia ame kwamba akiondoka yeye atuachia vitu viwili ambavyo tushikamana navyo hatutapotea: kimoja ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, ya pili ni watu wa nyumbani kwake, yani itrati Ahlabaiti. Tukawaeleza namnagani katika mizani ya hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Hadithi hii ya Kitab llahi wa itrati ahla baiti ina uzito zaidi kuliko hadithi ya Kitab llahi wa sunnati, lakini imetangazwa zaidi Kitab llahi wa sunnati kuliko Kitaba llahi wa itrati ahla baiti. Na tukaonyesha kwamba Kitab llahi wa sunnati ni hadithi ambayo haina mashiko kwa sababu ya wapokezi wake waliomo lakini hata kama tutaichukua kwamba ni kitabu Allahi wa sunnati, kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ameatuachia kitabu cha Mwenyezi Mungu na sunna yake. Katika jumla ya suna za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ni hiyo ya kusema kwamba nimewachia kitabu cha Mwenyezi Mungu na itrati ahla baiti katika sun, katika jumla ya sunna ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ni hiyo ya kusema mankuntu maulahu fa hadha aliyun maulahu. Katika jumla ya suna za Bwana Mtume sallallahu alaihi waal wa ni ile isemayo alkhulafau min baadi ithna ashar, wa kulluhum min Quraish. Zote hizi ni sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, lakini hazikutiliwa nguvu huku kwetu kama tutakavyoona baadaye sababu za kutotiliwa nguvu. Sasa hayo tulisema ni wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam yuhai. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam ni binadamu ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alisema kwa kuwa utakuja wakati atafariki. Amesema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wama jaalna libasharin min qablika lkhuld afa imitta fa humul khalidun, hatukumjalia kiumbe chochote kabla yako wewe kuishi milele. Basi afa imitta, ikiwa wewe Muhammadi utakufa, fa humul khalidun, wao ndio watabakia milele. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu alikuwa ameshaonesha, aya ya Qurani imeshuka ya kuonesha kwamba Basi je, akiifa Muhammad sallallahu alayhi wa sallam au kutil au akiuliwa, inqalabtum ala aqabikum, mtarudi nyuma kwa visigino vyenu, yani mtarudi kwenye ukafiri. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala auliza Muhammad akifa, basi ndio dini itakwisha nayo au dini itaendelea? Wa man yanqalib ala aqibai na, yoyote akeerudi nyuma kwa visigino vyake, falan yadhurra llaha shay'a, hata mdhuru Mwenyezi Mungu chochote. Wasayajzillahu shakirin, na Mwenyezi Mungu atawalipa wale wenye kushukuru wale wenye kuendelea na dini ya Mwenyezi Mungu hata baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kuondoka duniani. Kwa hivyo, aya kama hizi zilikuwa za watayarisha Waislamu kwamba utakuja wakati Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam hatakuwa na sisi, na ndiyo sababu ikawa kabla ya kuondoka yeye afanye mpango wa nani ataendelea kutuongoza. wa sasa Mtume sallallahu alaihi wa sallam ulifika wakati akafariki dunia, aliugua, na ulipofika wakati wake akafariki. Sasa <todicata> haya yote aliyoyasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala nyuma, alipokufa bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam, nini ilikuwa matokeo yake? Alipofariki walikuweko waliokubali kwamba mtume sallallahu alaihi wa sallam amefariki, na wako waliokataa kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam amefariki, wakasema kwamba haiwezekani Muhammadi kufa. Muhammadi kama Nabii Musa ilivyokuwa amekwenda kukutana na Mola wake tu katika mikati, atarejea, hakufa na wakawa wakali. Akasema huyu bwana kwamba yoyote atakayethubutu kusema kwamba Muhammad amefariki ntamkata kichwa chake. Yoyote atakayesema kwamba Muhammad amefariki ntamkata kichwa chake. Hakuna asemaye Muhammad amefariki ila mnafiki. Hakuna asemaye Muhammad amefariki ila mnafiki. Muislamu hawezi kusema Muhammad amefariki. Wakati huo akifa bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam, khalifa Abu Bakar alikuwa hayuko, alikuwa mahali pamoja paitwa pa Sunh, kiasi cha maili tatu kutoka Madina. Huku Umar bin al-Khattab aranda kusema kwamba yoyote atakayesema Muhammad amefariki ntamkata kichwa chake, hasemi Muhammad amefariki ila mnafik. Lakini kina Imam Ali na jamaa wengine wanaojua wajua kwamba amefariki bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam, mpaka Abubakar akaja. Alipokuja, akaingia ndani akamwangalia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam, akayakinisha kwamba amefariki. Akatoka akaja akasimama, akasema, yoyote ambaye alikuwa akimwabudu Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu yu hai, yoyote aliyekuwa akimwabudu Muhammad, Muhammad amekufa. Kisha akasoma hii aya niliyoisoma, wama muhammadun illa rasul qad khalat min qablihi rusul Kwa hivyo ule moto wa kuranda na kutaka kukata watu vitwa ukawa umzimuliwa na kusomwa aya hii, yaani kana kwamba yeye alikuwa ameisahau aya hii, amekuja kumbushwa na Abubakar. Sasa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam ishathubutu kwamba amefariki. Ni Muhammadi Rasulullah, mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye Waislamu wampenda sana na wako tayari kutoa roho zao kufidia maisha ya bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam. Hakuna mwisilamu ambaye wakti kama ule hatakuwa na huzni. Sasa kawaida, anapokufa mtu unayempenda, liko jambo jengine lolote linalokushughulisha zaidi ya kushughulika kumtayarisha, kumpeleka aendako? Wewe ukifiliwa na mtu umpendaye, babako, mamaako, mke wako, mume wako wewe una akili nyingine yoyote zaidi ya yule maiti? Lakini bwana Mtume sallallahu alayhi wasallam amekaa pale kitandani, ameshafariki. Kina Imama Ali alayhi ssalam washughulika na kumtayarisha bwana Mtume sallallahu alayhi wasallam, watu wengine wako katika nyumba waangalia namna ya kumchagua nani atakayeshikilia uongozi wa Waislamu, wakiwemo katika hao kwa sababu wasema walisikia kuwa waislamu wengine wamekutana maanswar, kwamba wasema sasa, Muhammad ameshafariki na Muhammad alikuwa katika Muhajirin na sisi ndio tuliowanusuru Muhajirin. Kwa hivyo sasa ameondoka Muhammad, tunataka sisi kushikilia uongozi wa Islamu. Kwa hivyo akaja Umar akamwita Abubakar, lakini hakumwita Imam Ali alayhi salam akamwita wakenda kule Sakifa kwenda kutagua nani atashika uongozi wa waislamu sasa. Mtume sallallahu alayhi wa sallam amefariki, lakini kitu kimoja ambacho chaelezwa sana ni fikra wanaopawa Waislamu kwamba uchaguzi huu haukuwa na upinzani na kwamba uchaguzi huu ulikuwa ni hur, kulikuwa na free and fair election wanaopaa waislamu Waislamu wakielezwa huelezwa kwamba alipofariki Bwana Mtume sallallahu alaihi wa aali wasallam, waislamu wenyewe wakaamua kwamba atakayeongoza sasa ni Abubakar, kisha wakaamua ataongoza Umar, kisha wakaamua ataongoza Uthman, kisha wakaamua ataongoza Ali. Ndivyo tunavyoambiwa, lakini tunaposoma vitabu twaona haikuwa hivyo kuna watu ambao wa walikuwa wakikumbuka maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam ya kwamba nikiondoka mimi, Ali ndiye atakayekuwa kiongozi. Ni juzi tu Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam katika Ghadir Khum amesimama akatangaza, na hadithi kadha wa kadha, karamu ya Ashira wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, watu waikumbuka, na mahali kadha wa kadha ambapo Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam wamesema amerudia mara kadhaa kadha wa kadha, na watu wako ambao walikuwa wakikumbuka maneno yale. Kwa hivyo wakati ule watu wamekutana, sio kwamba kulikuwa sauti moja, palitokea kutokubaliana, na wakapatikana watu ambao walikataa kumbai Abubakar. Kwa hivyo fikira ya kwamba hakukuwa na upinzani si fikira ya kweli. Fikra ya kwamba hakukutumika nguvu si fikra ya kweli. Fikra ya kwamba hamna maswahaba wakubwa wakubwa waliopinga si fikra ya kweli. Moja katika hadithi zilizomo katika Bukhari kitabu al-Hudud yaelezwa, na anaeleza ni Umar bin al-Khattab. yeye Umar bin al-Khattab ndiye anayeeleza haya nitakayowaambia, kama yalivyo katika sahihi Bukhari katika kitabu lhududi, aeleza kwamba walipokutana katika Saqifa Bani Saida palitokea vurugu, watu kila mmoja kuvuta upande wake. Mmoja katika watu waliokuwa wamesimama sana kupinga alikuwa ni bwana alikuwa akiitwa Saad bin Ubada, Umar bin Khattab. Bukhari yasema qala umar thumma nazauna ala saadin hatta qala qailuhum qataltum saada bin ubada fakultu qatala llahu saada. Haya maneno yasema kwamba saidna Umar aeleza kwamba baada lile vurugu vurugu kutokea na Saad bin Ubada alikuwa ni mtu mzima tena, wakati huo asema tukam, kanyaga kanyaga, tukamtolea maneno makali na kumkanyaga kanyaga, mpaka mtu mmoja akasema mwamuua Saadi bin Ubada. Kuonekana lile vurugu vurugu, na ni mtu mzima alikuwa hana afya nzuri na mgonjwa wakati ule, akaanguka ikawapatokee kumkanyaga kanyaga, lakini kwa maneno ya Umar bin Khattab kwamba kisha tukamkanyaga Saadi bin Ubada. Si mimi semaye, mi nanukuu tu maneno yaliyotajwa na wanaomkubali Umar mmoja mtu akasema kwamba mamuuanyi Saad bin Ubada fakultu Umar asema nkasema, qatala llahu saada, mwana mwenyezi Mungu kumuua Saadi, yani nafe Saadi Mungu wamuwe. Sasa maneno haya moja kwa moja kwanza yatuonesha kwamba uchaguzi haukwenda kwa amani, palitokea vurugu. Kwa hivyo, bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam akiondoka, ametuachia aya hii ya waalamu, mpaka akiondoka yeye duniani Mwenyezi Mungu hakuteremsha aya nyingine ya kufuta waalamu. Kwa hivyo akiondoka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam waalamuu, baadhi ya wafanyakazi kwa sababu hatuwezi kuizuia isifanye kazi kama haijakatazwa na na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, shati ishuke aya nyingine ya kusema sasa hakuna tena kuwapa khumsi hawa watu, lakini mpaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam akifariki dunia hakushuka aya ya kuzuia khumsi. Kwa hivyo ina maana yale ambayo yalikuwa yakitolewa khums na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam wakati wa uhai wake, yataendelea kwa sababu wale wenye damu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam walikuwa waendelea. Alikufa ni mtume tu peke yake, jamaa zake hawakufa. Sasa hawa jamaa zake watapawa nini ikiwa hakuna khums? Kufa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam, khalifa wa kwanza akatukua hatwa ya kuiondoa khums, ikawa hakuna khums Suala ambayo Muislamu afaa kuiuliza, khalifa aweza kuvunja amri ya Mungu? Kwa sababu waalamu, ni aya ya Mwenyezi Mungu, haikushuka aya nyingine ya kuifuta. Waalamu, Mtume hakuifuta. Nani mwingine asiyekuwa Mtume awezaye kuifuta? Na akiwa ameifuta, ameifuta kwa amri ya nani? Kwa ruhusa ya nani? Kwa ushahidi gani? Na Mwenyezimungu asema wa ma kana limuminin wala muminatin idha kadha llahu wa rasuluhu amran an yakuna lahum lkhiyaratu min amri, jambo limeshakatwa na Mwenyezimungu subhanahu wa taala na mtume wake. Hakuna mtu mwingine awezaye kuingia kati. Sasa suala ya kujibiwa ni rahisi: ni Abu Bakar kama khalifa kwa mujibu wa sharia ya Kiislamu ana uwezo gani wa kuondoa kitu kilichowekwa na Mwenyezimungu subhanahu wa taala? Kwa nini iwe ni dhambi kubwa kuuliza swali hili leo, ikiwa Mwenyezi Mungu amesema sadaka ni haramu kwa masharifu, zaka ni haramu kwa masharifu, lakini tuwaona masharifu wala zaka wala sadaka, kile ambacho kimeharamishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni nani ambaye atakuwa jukumu la kuwafanya masharifu wale sadaka, kwa sababu hawawezi kukaa na ndaa, walio maskini hawawezi kukaa na ndaa, walichowekewa na Mungu kimeondolewa, wakiomba twatoa kwa ridhaa yetu kwa furaha kwa kumpenda Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. Ukipenda koa, penda na kilichomo ndani. Wampenda Mtume tu, dhuria zake huwapendi, wampendaje? Shati wampendee na dhuria zake. Bwana ndio na Mtume naye akikesha, ukikutana naye atacheka na wewe, lakini umewakamua umewatia kwenye kona, bandhi kitabu wazunguka na mararuraru, chakula ncha matata matata, mpaka wakazungue mpaka wafanye, kisha mwawapiga kelele kwa kuwa wafanya mambo yao. Kwanini wasifanye, na walichowekewa na Mungu mumwazuilia. Sasa hii ilikuwa ni hatua moja ya kuwadhiki ahlubaiti kiuchumi, kwa sababu watakuwa sasa hawana kama ambavyo wale walio wakubali wao wakawafuata wao. Waliwekewa amri kwamba wasipawe. Muawiya alitoa amri, kila shiat Ali katika zile senti zitolewazo za dola ya kiislamu kupawa raia, wale shiat Ali wasipawe kata, Majina yao futa katika register, ikawa kila mtu ambaye ajulikana kwa kuwa huyu ni Shia Ali, futa kumkamua hizi siku hizi, hatuzioni sisi dola hizi. Watu ukamuliwa, mtu akabanwa, akapelekewa barua moja tu akaambiwa, vee, miaka kumi ulikuwa hulipi income tax, sasa wadaiwa income tax yako ni hii pamoja na interest. Ukamwangalia mtu sasa anavyotaratamba, yuenda mbio, hajui la kufanya, maanake aona ile nyumba yake ya karata yaanguka. Alikuwa mikito, mijigari mikubwa mikubwa, mikufu mingi mingi katika mikono, masuti mazuri mazuri, mara aona amletwa barua income tax. Adaiwa sasa aona na hii ihi income tax nikilipa yote mimi sina tena kitu, ninakuicha ufalme wote sasa utafanyaje? Lazima kapige magoti, lazima asifu sasa. Sasa ilikuwa ni ile economic strangulation ya Ahlu Bayt. Sosi yao moja ni ya hii khums, funga khums wakafungiwa khums. Ya pili hatua ile tukuliwa ni walichoatiwa, pia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam amemwatia Bibi Fatima Fadak ardhi kifika aambiwa, na Fadak huwezi kupawa, kwa sababu mimi nimemkea Mtume sallallahu alaihi wa sallam akisema kwamba sisi mitume haturithiwi, tulichokiacha ni sadaka. Sisi mitume haturithiwi, tulichokiwata ni sadaka. Mtume huyo huyo ndiye aliyesema hata ukitaka kutoa wasia wa kutoa ile mirathi yako isizidi thuluthi moja. Kuwaacha watu wako wana nafasi ni bora kuliko kuwaacha waomba kisha yeye mwenyewe amwache binti yake aombe, baada ya kuwa anzuiliwa kuomba? Umemsikia nani maneno haya? Mimi baba yangu hakuniambia. Kama ilikuwa mimi sifai kupokea kitu hiki, baba yangu angeniambia, yeye mtume angeniambia yeye mwenyewe, binti yangu, kaa ukijua mi nikiondoka upati kitu hakunambia mbia mimi, mimi mume wangu Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa karibu naye mno na, na mwanafunzi wake mkubwa naye pia hakuambiwa. Maswahaba wengine wote hakuna aliambiwa hadithi hii. Umpokea wewe peke yako, hakuna sahaba mwengine alisikia. Bibi Fatima auliza Abu Bakar, wewe Bakar habari hii mtume alikwambia wewe peke yako? Umar hakusikia? Athmani hakusikia? Ali hakusikia? Sahaba mwingine yoyote wewe tu ulimpokea? Jambo zito kama hili, mtu mmoja tu mtume akwambie wewe tu, kwa kuwa mimi hisfadaksi yangu? Bibi Fatima akakasirika, akateta sana, akatoa hujja zake, akatoa ushahidi wa aya za Qur'ani kwamba mitume warithiwa, akatoa ushahidi wa kwamba kila mtu lazima arithiwe na akakasirika. Na katika hasira zile hakusema na Abu Bakar mpaka akafa Bibi Fatima. Na alipokufa, kabla hajakufa, akahusia kwamba akizikwa, Abu Bakar asiambiwe, bala asihudhurie mazishi yake. Fatima huyu ni yule ambaye Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam asema, Fatima bad'atun minni, Fatima ni pande, ni sehemu yangu mimi ya mwili. Lolote linalomfurahisha Fatima, mwenye kumfurahisha Fatima amemfurahisha mimi, na lenye kumuudhi Fatima limeniudhi mimi. Limfurahisha lo Fatima limemfurahisha Mtume sallallahu alaihi wasallam, limuudhi lo Fatima limemuudhi bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. Sasa Bibi Fatima ameshaudhika, kuudhika kiasi cha kufunga mdomo asiseme na Abu Bakar, kiasi cha kuhusia mazishi yake asiyaone na Imam Ali akahakikisha Abu Bakar hajui hakuona, akazikwa usiku. Sasa hii hadithi ya Mtume tutaiweka hapa Leo ni Jumapili tarehe 28 Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na Septemba 25 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Safar mwaka wa 11 Hijiria, alifariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akiwa na umri wa miaka 63. Kutokana na kuwa na tabia ya ukweli na uaminifu tangu alipokuwa na umri mdogo, Mtume Muhammad alipata umashuhuri kwa jina la Muhammadi Mwaminifu akiwa na umri wa miaka 40 Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimteua kuwa mtume wake ili aweze kuwalingania watu ibada ya Mungu mmoja na kuondoa ukabila, dhuluma na ujinga. Watu wa dini, madhehebu na mirengo tofauti na hata wale wasiokuwa na dini kabisa wamesema mengi kuhusu shakhsia adhimu ya Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mwandishi wa Ulaya Stanley Lane Pool ameandika kwamba mtume Muhammad alipendwa na watu wote na kila aliyemwona, na kwamba hajawahi kuona wala hata mwona tena mtu mithili yake. Katika siku kama ya leo miaka 1394 iliyopita aliuawa shahidi Imam Hasan bin Ali bin Abi Talib Almujtaba alaihim ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Imam Hasan ni mtoto wa bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abitalib alayhim assalam, na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya Mtume kuhamia mjini Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzoni mwa umri wake pamoja na babu yake Mtume Muhammad, ambapo aliweza kunufaika na mafunzo na maarifa ya dini tukufu ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo. Imam Hasan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 37 baada ya kuuawa shahidi baba Imam Ali alayhi salam. Baada ya kuuawa shahidi Imam Ali, Waislamu walimpa baia na mkono wa utiifu Imam Hassan kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Hata hivyo, baada tu ya kuteuliwa kwenye nafasi hiyo alikabiliwa na njama pamoja na ukwamishaji hasa kutoka kwa Muawiya bin Abi Sufyan. Hatimaye Imamu Hasan aliandaa jeshi aliloachiwa na baba yake kwa ajili ya kumkabili Muawiya, ingawa mwovu huyo yaani Muawiya alitumia hila za kila namna kuwanunua wafuasi na wapiganaji wa Imamu hatimaye walimkimbia na kumwacha peke yake mjukuu huyo wa Mtume wa Allah subhanahu wa taala. Imam Hasan aliuawa shahidi siku kama ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin Abi Sufian. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita iliasisiwa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Jumuiya hiyo ni ya pili kwa ukubwa baada ya Umoja wa Mataifa kwa kuwa na nchi wanachama 57 katika mabara zaidi ya manne. Jumuiya hiyo inahesabiwa kuwa sauti ya ulimwengu wa Kiislamu yenye jukumu la kulinda maslahi ya Waislamu, kueneza moyo wa amani na kuratibu masuala ya Waislamu. OIC iliundwa katika mkutano wa kihistoria uliofanyika Rabati nchini Moroko tarehe 25 Septemba mwaka 1969, kama jibu la hatua ya wazayuni wa Israeli ya kuchoma moto msikiti wa Al-Aqsa huko Baitul Muqaddas. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema tatizo la uvamizi na mzozo mkongwe katika Asia Magharibi litatatuliwa kwa kutekelezwa ubunifu wa kidemokrasia wa Iran na kuitishwa kura ya maoni huko Palestina. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yametahadharisha kuwa nchi ya Sudan inajongewa na maafa ya kibinadamu. Maelfu ya wananchi wa Angola wameandamana wakipinga kile walichosema uchaguzi uliokuwa na dosari wa mwezi uliopita ambao ulikirejesha madarakani chama tawala cha MPLA. Naibu waziri mkuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Ethiopia, Demeke Mekonnen Hassen, amesema dunia inakabiliwa na mitihani na changamoto nyingi ambazo ili kuzitatua panahitajika kuchukuliwa hatua za maana na madhubuti na kanali Abdulahi Maega, waziri mkuu wa muda wa Mali, ameituhumu Ufaransa kwamba imelitelekeza taifa hilo la magharibi mwa Afrika na kwamba nchi yake imesalitiwa. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikisema alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.