Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. kwa jina la allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na vinamsujudia mwenyezi mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia nao hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa na mwenyezi mungu amesema msifanye waungu wawili hakika yeye ni mola mmoja tu basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara, Lindi na Kigoma kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 Email yetu ni swahili radio atirib ir. Na leo ni Jumapili, mwezi 28 mfunguo tano safari 1444 hijiria, sawa na tarehe 25 Septemba 2022 miladia. Leo inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya siku alipofariki dunia bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na kila mpenda haki duniani kwa kukumbuka siku alipofariki dunia bwana Mtume. Kwa leo, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na mawaidha kutoka kwa Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na siku ya kukumbuka alipofariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini tu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kanani Chafi asema kwanza ni habari muhimu ambapo Kanani Shafi asema Iran haitasita hata kidoga, kidogo kutoa jibu kwa uchokozi wowote ule. Taasisi ya kimataifa ya Kudsi yasema Msikiti wa Al-Aqsa unakabiliwa na hatari kubwa. Mafuriko mabaya yafunga mgodi wa Canada nchini Burkina Faso Am asema Iran iliwasaidia wananchi wa Lebanon, lakini marekani inawaadhibu. Habari kamili. Msemaji wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran haitosita hata kidogo kutoa jibu kwa uchokozi wote ule. Nasser Kanani Chafi amesema hayo katika ujumbe wake kwenye ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twitter katika kujibu yale yaliyotamkwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala ghasibu wa Israeli na kubainisha kwamba waziri mkuu wa utawala wa kigaidi nambari moja duniani alitumia jukwaa la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kueneza chuki na kuwatishia watu wa Iran akimwiga mtangulizi wake aliyeshindwa na kugonga mwamba katika mipango yake michafu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa huu ndio mtindo na mbinu ya Wazayuni na washirika wao ya kuwatisha walimwengu na kisha kutaka wapewe kitu ambacho kimsingi si haki yao. Taasisi ya kimataifa ya Kuds imetahadharisha kuhusiana na hatari zinazo ukabili msikiti Wal Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kuwataka maulamaa wa umma wa Kiislamu kujitokeza na kukabiliana na njama za maadui dhidi ya eneo hilo takatifu. Taarifa iliyotolewa na taasisi hiyo imetahadharisha kuwa msikiti mtakatifu al Al-Aqsa unakabiliwa na hatari na njama nyingi tofauti kama uvamizi wa kila mara wa walowezi wa Kizayuni, uchimbaji mashimo na njia za chini kwa chini kuelekea katika msikiti huo na mipango michafu dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa kama kubadilisha utambulisho wake wa asili au njama za kutaka kuubomoa msikiti huo. Taasisi ya kimataifa ya Kursi imesisitiza kuwa maulamaa wa umma wa Kiislamu wanapaswa kujitokeza na kukabiliana na njama hizo chafu za wazayuni dhidi ya msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. Indhari hiyo imetolewa katika hali ambayo walowezi wa kizayuni wamekuwa wakiuvamia mara kwa mara msikiti wa Al Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Inaelezwa kuwa zaidi ya watu milioni 37 katika eneo la pembe ya Afrika wanataabika na baa la njaa ambalo limechangiwa na ukame mbaya sana ambao umekuwa takriban umeua takriban wanyama milioni tisa. Hayo yamo kwenye ripoti ya mashirika ya misaada ya kibinadamu ambayo yametahadharisha kwamba hali ni mbaya sana na kuna uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu. Wajuzi wa mambo wanasema kuwa yakichangiwa na matokeo ya janga la uviko 19 na vita vya Rusia nchini Ukraine, hali ya njaa ulimwenguni inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Mashirika mbalimbali mbali ya misaada ya kibinadamu yamekuwa ya yakitoa ripoti mara kwa mara na kutahadharisha kuhusiana na hali mbaya ya ukosefu wa chakula hususan katika eneo la pembe ya Afrika na Sahel Afrika. Hivi karibuni zaidi ya asasi mia mbili za kiraia zilitoa mwito wa kuchukuliwa hatua kwa ajili ya kukabiliana na janga la njaa ulimwenguni ambalo linazidi kuongezeka siku baada ya siku. Ripoti zinaeleza kuwa watu wapatao milioni 345 wanataabika na baa la njaa katika maeneo mbalimbali ya dunia, idadi ambayo ni maradufu ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kampuni ya Trevali ya Canada inayomiliki mgodi wa Perkoa wa kuchimba madini ya zinki nchini Burkina Faso umesema kuwa umeamua kufunga mgodi huo kufuatia mafuriko mabaya yaliyosababisha vifo vya wafanyakazi wanane. Wachimba migodi hao wanane walizama katika njia za chini ya ardhi za mgodi huo ulioko kwenye jimbo la Sanguye baada ya mvua kubwa isiyotarajiwa ya wakati wa kiangazi kunyesha katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Mgodi huo ni mkubwa sana kiasi kwamba unahesabiwa kuwa ni miongoni mwa milki tatu kuu za shirika kubwa la Trevali la Canada, licha ya kuwekwa kwake nje ya nchi hiyo ya Magharibi. Mgodi huo wa Perkoa unaendeshwa na taasisi ya Nantu Mining ya shirika la Travel la Canada. Taasisi hiyo imekuwa ikifanya juhudi za kukarabati mgodi huo bila mafanikio kwa kile kinachodaiwa ni ukosefu wa fedha, licha ya kwamba dola la Magharibi la Canada linaingiza fedha nyingi sana kutoka kwenye mgodi huo wa barani Afrika. Diti Musa Palinfo Mkurugenzi wa taasisi ya Nantu Mining amesema fedha zilizopo ni kidogo na hazitoshi kukamilisha ukarabati wa mgodi huo. Pia amesema fedha zilizopo hazitoshi pia kugharamia malipo ya kufukuzwa kazi wafanyakazi walioachishwa kazi kwa lazima. Hii ni katika hali ambayo Canada imefaidika mno na madini ya zinki ya mgodi huo lakini sasa inadai haina fedha za kukarabati mgodi huo wala kuwalipa wafanyakazi. Wiki iliyopita mahakama moja nchini Burkina Faso ilitoa hukumu dhidi ya watendaji wawili wa kampuni hiyo ya Canada baada ya kuwapata na hatia ya kusababisha vifo vya wafanyakazi wanane wa mgodi huo. na naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema kuwa Iran ilikuwa pamoja na wananchi wa nchi hiyo katika matatizo na masaibu na iliwasaidia, lakini Marekani inawaadhibu. Sheikh Naim Kasim ameashiria uadui wa Marekani kwa taifa la Lebanon na kusisitiza kwamba katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliharakisha kuwasaidia wananchi wa Lebanon, serikali ya Marekani imeendelea kuwazingira na kuwatesa wananchi wa nchi hiyo. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah, Lebanon amebainisha kuwa Iran itatekeleza ahadi yake ya kutuma tani laki sita za nishati ya mafuta huko Lebanon na kilichobakia hivi sasa ni kutekelezwa tu baadhi ya mambo na serikali ya Beirut ili ahadi hiyo ifanyiwe kazi. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hizbullah ya Lebanon ameishambulia Marekani kutokana na kutoheshimu ahadi zake na kueleza kwamba lengo la Washington ni kutoa huduma kwa utawala haramu wa Israeli na ndiyo maana imeendelea kufanya mzingiro dhidi ya Lebanon. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah, Lebanon, amesisitiza kuwa wananchi wa nchi hiyo katu hawatosalimu amri mbele ya matakwa haramu ya Marekani. Kadhalika, Sheikh Naim Qasim amesema kuwa wanaoifuata serikali ya Marekani wanapaswa kufahamu kwamba inachofikiria Washington siku zote ni maslahi yake na maslahi ya utawala haramu wa Israele na si kitu kingine, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema upinzani wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la marafiki wa kutetea haki hati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya vikwazo vya upande mmoja. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la marafiki wa kutetea hati ya Umoja wa Mataifa wamedhihirisha upinzani wao dhidi ya vikwazo vya upande mmoja na kusisitiza juu ya kuheshimiwa mamlaka ardhi na kujitawala nchi huru. Mawaziri hao wamesisitiza hilo katika mkutano wao uliofanyika kando ya kikao cha 77 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa Septemba 22 huko New York Marekani. Katika kikao hicho Reza Najafi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran anayeshughulikia masuala ya sheria za kimataifa amesisitiza juu ya kuzingatiwa kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa na kupinga vikwazo vya upande mmoja na visivyo halali vya Marekani dhidi ya Iran. Kundi la marafiki wa kutetea hati ya Umoja wa Mataifa linalojumuisha nchi 19 ikiwemo Iran liliundwa mwaka uliopita 2021 kwa ajili ya kukabiliana na ukiukwaji wa mara kwa mara wa kanuni na hati ya Umoja wa Mataifa unaofanywa na nchi za magharibi na haja ya kuzingatiwa kanuni hizo. Taarifa ya mwisho ya mkutano huo iliangazia kupingwa vikwazo vya upande mmoja na athari mbaya za vikwazo hivyo katika kuzidisha njaa, umaskini na uhaba wa chakula duniani pia ilisisitizia haja ya kuheshimiwa mamlaka za nchi, umoja wa ardhi, kujitawala nchi huru, kuheshimiwa na kutekelezwa kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa, na vilevile vile kuonyesha mfungamano na nchi zinazokabiliwa na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. Suala la vikwazo vya upande mmoja vinavyotekelezwa na kambi ya magharibi hususan Marekani dhidi ya nchi pinzani au zinazopinga ubeberu wa magharibi limepata umuhimu maradufu katika miaka ya hivi karibuni. Mifano miwili muhimu ya suala hilo ni kampeni ya mashinikizo ya juu zaidi iliyotumiwa na utawala wa Trump dhidi ya Iran baada ya Marekani kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mwezi Mei 2018 na ambayo bado inatekelezwa na utawala wa Joe Biden, pamoja na utekelezaji wa vikwazo vikubwa zaidi vya upande mmoja vya kambi ya magharibi dhidi ya Russia kwa kisingizio cha mashambulizi ya nchi hiyo dhidi ya Ukraine. <tune> Nam, hapa ni Taherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha mpisha Shehe Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawedha kuhusiana na siku aliyofariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akimlilia baba yake kwa msiba mkubwa huu uliowakumba Waislamu, msiba na kifo cha mtume wao Mtume Muhammad. Sinto msahau Fatima alipokuwa analia, anamuhuzunikia baba yake. Sinto msahau alipokuwa analia, huku wanasema, ya walidi daka lfadau bina, ewe baba yetu, ewe baba yangu mazingira yamekuwa magumu kwetu sisi ulipoondoka tu duniani, balaa na matatizo yakatujia yakaanza kuzidi. Baada yako baba kuondoka duniani kumetokea mambo lau ngeliyaona kwa macho yako mawili usingeamini kama yangetokea. inna faqadnaka faqda lardi wabilaha wahtala qaumuka fashahaduhum faqad nakabu nahu akhaka aliyan an khilafati wa shaykhatai min inadan minhum nasabu. Baba, tumekukosa hatuko na wewe amani imetuondoka. Kile cheo ulichomchagua ndugu yako Ali, cheo kile hakupewa wala nafasi ile hakuikalia. Baba, kad kunta lilkhalqi nuran yustadau bi alaika tanzilu min dhil izzati lkutubu. Baba ulikuwa ni nuru wakati uko hai, Qurani na vitabu vilikuwa vinashuka kwako, lakini baada ya kuondoka kwako duniani hayo yote yamekatika. wa kana jibrilu bilayati yunisuna fakad madaita madat fakullu lkhairi muhtajibu. Jibrili alikuwa anakuja, tunamuona, tunafarijika lakini kutoka umeondoka duniani Jibrili hajitena. Inna lillahi wa inna ilayhi rajiun sayalamu alladhina dhalamu ala Muhammadin ayya munqalabin yanqalibun wal aqibatu lilmuttaqina wala udwana illa ala dhalimin sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye tunakumbuka kifo chake na kufa kwake, kuna mengi ya kujifunza kutoka kwa mtu huyu. Kwanza ni mambo yanayohusiana katika uhai wake, fi hayati, katika uhai wa mtume. Wote uhai wake ulijaa mambo mengi muhimu, lakini machache ambayo hatutoyasahau katika maisha yake, aliyoyafunza, aliyoyaelekeza, aliyoyasimamia kwa kiasi kikubwa mno na kwa nguvu kubwa mno. Moja lilikuwa ni jambo la umoja kati ya Waislamu wakati alipokuwa Maka, mtume alikokoteza umoja, alivyotengeneza undugu kati ya Muhajirina wenyewe kwa wenyewe. Alipokwenda Madina, bado akaukokoteza na kuufunza umoja. siku hii ya leo Siku ya kukumbuka kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, moja ya somo kubwa linalotakikana Waislamu walisome kwa ndani na walipitie kwa kina ni mwenendo huu wa Mtume wakati wa uhai wake, alivyolitilia umuhimu jambo la umoja kati yake yeye na wafuasi wake au kati ya Waislamu. Hatutosahau maneno ya Mungu aliposema ndani ya Qur'ani ya kwamba jambo la umoja kati ya Waislamu ni neema, wadhkuruu ni'mata Allahi alaikum, nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyokuwa kwenu. Hili ni jambo la kwanza muhimu la kukumbuka katika maisha yake, lakini jambo ya, la pili ambalo halitosahauliwa katika maisha ya mtume ni pale alipohama Madina, bali kabla ya maka alivyolikokoteza jambo la watu wenye dini tofauti, watu wenye fikira tofauti, watu wenye madhehebu tofauti, kukaa kitu kimoja. Akatengeneza agreement akatengeneza makubaliano ya kukaa vizuri ndani ya ardhi ya Madina, kati ya Waislamu na Mayahudi, kati ya Waislamu na Wakristo, kati ya Waislamu na watu wanaoitwa Ahlulkitabu. Naamini ya kwamba siku hii ya kukumbuka kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, somo hili la pili ni somo linahitajika la kuenziwa namna gani mtume kabla ya kuondoka kwake duniani na katika maisha yake, vipi alikuwa na pupa na hari kubwa, kwamba watu wenye dini tofauti wanaweza kukaa pamoja, wakapendana, wakashirikiana, wakashikamana na wakakaa vizuri katika mahala pamoja na katika nchi moja lakini jambo la tatu la kujifunza katika uhai wa mtume mwenyewe wakati yuko hai ni mapenzi yake kwa mji wa makka mpaka ikafikia mahala mwenyezi mungu akautaja mji huu katika sehemu tofauti ndani ya quran si akautaja tu bali na mtume naye akautaja mji huu wa makka. la uksimu bihadha lbalad na hapa kwa mji wa Maka, ummul qura, ni mji wa Makka. Mtume anaondoka Maka, anaonyesha mapenzi yake anavyoipenda Maka. Mtume alipoingia Madina akakaa Madina akaonyesha mapenzi yake ya Madina, bali akafikia mahala akaibadilisha jina Madina akaiita madinatun munawaratun, Madina yenye nuru, Madina inayozagaa, Madina inayofurahisha, Madina inayotia nuru na kutoa mwanga. Hili ni somo linatufunza umuhimu wa mtu kupenda mji wake, wa mtu kupenda nchi yake, ya mtu kupenda mahala anapoishi na mahala atakapozikwa. Kwa hivyo somo la tatu muhimu la kulisoma wakati wa maisha ya Mtume ni uzalendo. Wanakosea na hawatambui Uislamu wale wanaosema uzalendo halina mahusiano na Uislamu, la, bali uzalendo ni aini ya Uislamu, hubbul watani minal iman. Lakini la nne la kujifunza katika maisha ya mtume sallallahu alaihi wa ali, wakati yuko Maka na wakati yuko Madina, ni jambo la kuenzi amani, ni jambo la kuenzi upendo, ni jambo la kuenzi mshikamano, ni jambo la kuenzi watu kukaa vizuri. Haya yalikuwa mafunzo yake ya mara nyingi, na nnakumbuka aliposhiriki kikao cha amani, kikao cha kulinda watu wa maka waishi salama, akiwa na umri wa miaka ishirini na tano. Na akatamani ya kwamba kama nitaitiwa vikao kama hivi basi nitaweza kushiriki katika vikao hivyo. Jambo la kukaa vizuri, jambo la utulivu ni somo lisomeshwe katika madrasa zetu, ni somo lisomeshwe katika vyuo vyetu, ni jambo la kuhubiriwa kwenye mimbari zetu, na ni muhimu. Viongozi wa dini ya Kiislamu wakawa mstari wa kwanza kwenye kuhubiri amani, kwenye kuhubiri mshikamano, kwenye kuhubiri upendo. Na jambo la mwisho la kulisoma katika uhai wa mtume ni jambo la kurudi kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala, ni jambo la kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wa taala, ni jambo la kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala. Na mtume, ukiangalia marhala nyingine alizoishi, ukija katika hijjatul wadaa, hija yake ya mwisho, moja katika makokotezo yalikuwa ni makokotezo ya masomo haya matano. Sinto sahau aliposimama mbele za masahaba akatamka maneno yake maarufu, anawaambia wafuasi wake, la tarjiu badi kufara yadribu badakum riqaba bad, msije mkarudi mkawa makafiri mnapigana wenyewe kwa wenyewe mnachinjana wenyewe kwa wenyewe. Bado Mtume yuko katika hija ya mwisho, anatilia mkazo mafunzo hayo hayo ya kukaa kwa amani, ya kukaa vizuri, na ya kupenda mahala pako ulipozaliwa au nchi yako. Na alipokuja Ghadir Khum, wakati wa kumtangaza amiril muuminina Ali, akamtangaza akaacha wasia. Katika wasia aliyouacha ni kukamatana na kitabu na kizazi cha Mtume. Kitabu ambacho tumeachiwa kimejaa mafunzo haya matano niliyoyasema kitabu cha Qurani kimejaa watu wakae vizuri, kimejaa watu wapendane, kimejaa kupinga vita na unyanyasaji na kila aina ambayo ni jambo halipendezi katika dini ya Uislamu au katika maisha ya wanadamu. Sintosahau baada ya kurudi kwake Madina waka, baada ya hijjatu lwada, mafunzo haya haya ndiyo alikuwa akiyatilia mkazo na sintosahau wakati alipokuwa kwenye kitanda chake cha kifo Akaweka mambo yake vizuri, akaweka taratibu zote sawasawa, akawaelekeza watu kwamba wapi warudi baada ya yeye kuondoka duniani. Maradhi yakawa yamemkumba Mtume, afya yake ikawa ya imeanza kusambaratika. Aliporudi Madina, ikashuka suratu Nasri, idha jaa nasrullahi walfathu, ikamshukia sura hiyo ilipomshukia baadhi ya masahaba wakalia. Kwa nini? Kwa sababu wakijua ya kwamba Mtume tena hana muda wa kuishi hapa duniani. Na kweli maradhi yakaanza kummiliki mwili wake Mtume yule aliyekuwa na nguvu, Mtume yule aliyekuwa shujaa, udhaifu ukaanza kummiliki katika mwili wake, akafikia mahala kichwa kilivyokuwa kinamuuma akafikia mahala anataka kwenda kuzungumza na masahaba wake, akashindwa kutembea. Mtume akabidi ya yakamatwa mikono miwili, anapelekwa msikitini kuzungumza na waumini. Mtume akajitahidi kila ambacho alikuwa anataka kukiweka wazi kwa watu akajitahidi kukisema. Halali akaizungumza, haramu akaizungumza, hakuna halali na haramu ambayo aliiacha ila mtume aliweza kuisema akaagiza apewe karatasi na kalamu, ili aandike wasia ambao watu wakikamatana na wasia huo hawatopotea milele. Lakini kwa bahati mbaya hakuweza kupewa karatasi na kalamu na kuandika wasia ule. Wakati yuko kwenye kitanda chake ambacho amefariki ndani yake, katika mambo aliyoyasema, aliukamata mkono wa Ali akaunyanyua akatamka mbele za watu wakisema, aliyun maa alquran walquranu maa ali, Ali yuko pamoja na Quran na Qurani iko pamoja na Ali. Yaduru maahu kaifa madar, popote ambapo ipo Qurani basi hapo yupo Ali, popote ambapo yupo Ali basi ipo Quran. Ali haiwezekani hata siku moja ende kinyume na Quran. Mtume sallallahu alaihi alihi wa alihi wasallam, maradhi yakazidi kumtamalaki, yakazidi kuenea katika mwili wake. Masahaba wakawa mara kwa mara wanamtembelea. Alii pamoja na wanawe hawatoki nyumbani kwake. katika moja ya vikao walipoona hali ya mtume ndiyo imezidi kuwa mbaya, wakaanza kumuuliza mtume awaeleze baadhi ya mambo. Amari Bni Yasir akamuuliza mtume sallallahu alayhi wa ale, ya rasul Allah, man yughasiluka minna idha kana dhalika mink, ya rasul Allah, nani atakukosha kama wewe utaondoka duniani hivi tunavyokuona. Tunakuona ya kwamba masiku yako yamemalizika, muda si mrefu utaondoka duniani nani atakukosha ya rasul Allah baada ya kuondoka duniani? Mtume akawajibu masahaba, akawaambia dhaka Aliyu bin abi Talib. Atakayenikosha ni Aliyu bin abi talib liannahu la yahumu biudwin min adai illa aanathu lmalaika la dhalik. Atakayenikosha ni Ali, na wala Ali asisumbuke, atakuwa na gurupu la malaika akisaidiana nalo kwenye kunikosha mimi. Ali anasema nilipomkosha mtume nilikuwa nnasikia sauti za malaika wakipiga tasbihi wakipiga tahalili, lakini nilikuwa siwaoni. Ali anasema nilikuwa nikimkosha mtume, nikimbadilisha mtume, anabadilika kwa wepesi kabisa. Kwa nini? Kwa sababu malaika walikuwa wakinisaidia alipomkosha mtume Ali akamwangalia mtume, anapendeza kama vile alivyokuwa yuko hai, nuru yake bado ile ile. Mtume Ali akamwambia mtume, tibta hayyan wa tibta mayita, ewe ya Rasulallah, umekuwa unapendeza wakati uko hai na baada ya kuondoka duniani vile vile unapendeza. Basi tukumbuke mbele za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Waqala li aliyin, mtume akamwambia Ali, ya ali idha anamitu fastakli sita qurabin min mai biiri ghars faghasilni wakafinni wahannitni. Mtume akamwambia Ali, Ali, mimi ntakapokufa nenda kwenye kisima kinachoitwa biiru wars, nenda kachote maji ndoo sita, ndoo sita hizo ndio zitumie kwenye kunikoshea mimi. Na kweli Ali akafanya hivyo baada ya kufariki Mtume. Masahaba wakamuuliza Mtume, fima kafanuka qala fi thiyabi hadhi allati alaya. Mtume akawaambia, sanda yangu, naomba mniweke sandani kwenye nguo hizi ambazo ndizo ninazotumia kuzivaa na kuswalia, au niwekeni sandani kwenye nguo inayotoka Yaman, au kwenye nguo nyeupe inayotoka Masri. Qala kaifa salatu alaik. Wakamuuliza masahaba, je, tukuswalie vipi we ndio ulikuwa imamu ukipita mbele kuwaswalisha watu wote. Baada ya wewe kuondoka duniani, nani atapita mbele kuwa imamu wa kuswalisha wewe? Masahaba walipouliza neno hilo, fartajat lardu bilbukaa, ardhi na viumbe vingine vikalia kwa kusikia msiba wa mtume. Faqala lahum mahalan, mtume akasema tulieni. Afallahu ankum, Mungu wawasamehe. Idha ghusilt, pindi ntakapokoshwa na mkatiwa sandani, basi niwekeni kando kando, niwekeni kwenye janaenza langu na mniweke kando kando ya kaburi langu. Alafu naomba mtoke nyote muda wa lisali moja, mniache peke yangu. Mtu wa kwanza atakeeni swalia atakuwa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alafu atakeeni swalia wa pili watakuwa ni malaika, na malaika wa kwanza kushuka atakuwa ni Jibrili Kesha ni Israfil, kesha ni Mikail, kesha ni malaika wa mauti, akiwa na gurupu kubwa lililokuja kuniswalia. Baada ya hapo, ingieni kuniswalia gurupu kwa gurupu, wasalimu taslima, na mnipe salamu waliyabdaa bilsalati alaya ladna la faladna. Na aanze kuniswalia wale watu wangu wa karibu, kesha watu wa karibu, baada ya hapo wanawake, baada ya hapo watoto wadogo, na baada ya hapo ndipo mnizike. Masahaba wakamuuliza Mtume, faman yudkhiluka kabraka ya rasul Allah, ewe Mtume, nani atakubeba akuingize kaburini? akina nani waingie kaburini? qala ala adna fala adna, ni ndugu zangu. Baada ya ndugu zangu, kila aliyekuwa karibu na mimi zaidi, ndiyo ana haki ya kushika mwili wangu kuingia kaburini kwangu, nikiwa pamoja na gurupu la malaika la taraunahum nyinyi hamuwaoni lakini, wao wanawaoneni, wamekuja kuniweka ndani ya kaburi. Baada ya kusemano hayo, Mtume akawaambia qumu faaddu anni ila man waraikum, ondokeni wapeni hizi habari watu ambao hawajafika hapa. Baada ya hapo, Mtume akawakusanya Answar akawausia akawaambia, Answar nyinyi mtakumbana na balaa na matatizo baada ya mimi kuondoka duniani kubwa, na waombeni msubiri. Akawausia muhajirun baada ya hapo akawahusia watu wote, akawahusia watu wa nyumbani wake kwa ujumla, akawa anawahusia mtu mmoja baada ya mwingine. Baada ya hapo akaingia nyumbani kwa Ummu Salama. Ummu Salama alipomwona Mtume akamwambia, mali ewe Mtume, mbona na kuona rangi yako imebadilika? Mbona siyo yule Mtume anayependeza rangi nyeupe ya kupita kiasi? Kuna lipi ambalo limetokea? Mtume akamwambia Ummu Salama, Hizo ni ishara za kifo, hutomuona tena. Lan tara lan tasma bada hadha lyaum saut muhammadin abada, kuanzia siku hii ya leo hutoisikia tena sauti ya mtume, hutoisikia tena sauti ya Muhammad. Baada ya hapo, akhadha nabiyu biyadi Fatima, mtume akauchukua mkono wa Fatima, wa akhadha biyadi Ali, akauchukua mkono wa Ali akaiweka pamoja, akawakamata mtume akawaangalia Fatima na Ali. Alipowaangalia mtume akashindwa kuvumilia, akawa analia. Fatima na Ali walipomwona mtume analia, na wao wakalia Hasan na Huseini wakaja kumwangalia babu yao, wakampata babu yao Mtume analia, mama yao Fatima analia, alia analia. Hasani na Huseini walishindwa kuvumilia, na wao wakawa wanalia, bukaan shadida, kilio kikali. Fatima akamwambia Mtume, ya Rasulallah, kilio chako kimenifanya moyo wangu vunjike, vunjike. Kilio chako kimenifanya maini yangu yakatike, katike. Ewe bwana wa mitume, ewe bwana wa manabii, ewe amin mwaminifu wa Mungu na mtume, ewe kipenzi cha mwenyezi Mungu na mtume, man li waladayya ba'daka ya Rasul Allah, wanangu nani atawaangalia, ewe mtume baada ya wewe kuondoka duniani? Man li waladayya ba'dak Walidhullin yanzilu bi ba'dak, nani atakuwa na mimi na matatizo yatakayonikumba baada ya wewe baba kuondoka duniani. Man lialiyin akhik, nani atakuwa na Ali baba baada ya wewe kuondoka duniani. Thumma rafaa nabiyu rasahu ilaihim, Mtume akawa anawaangalia na mkono wa Fatima huko katika mkono wake, akachukua mkono wa Fatima na mkono wa Ali akaiweka pamoja, alafu akamwambia Ali, ya Ali ya aba lhasan wadiata llah wa wadiata rasulihi indak, na kukabidhi Zahra na kukabidhi Fatima, ni amana hii nnakupa, ni amana hii nakukabidhi, wirudishe amana hii ikiwa salama salmini. Lakini ndugu zangu, wafuasi wa Zahara, wafuasi wa Mtume, Je, yeah, Ali amana hii aliirudisha salama salimini? La, alimrudisha Zahara aliyekuwa na alama za bakora kwenye mgongo wake? Alimrudisha Zahara aliyeangusha au aliyemporomosha mtoto wake Muhsin? Alimrudisha Zahara aliyeshambuliwa? fahfadhillaha wahfadhni fiha muhafidhi, Mungu kwa hii amana ninayokupa, kwa hii amana ninayokukabidhi wa innaka lafailun hadha ya Ali, wailun liman zalamaha minna. Uhakika Ali utaichunga amana. Baada ya hapo, Mtume akamkumbatia Zahara. Hasan na Husaini wakaja wakajitupa kwenye kifua cha Mtume. Ali akataka amwondoe Hasan na Husein, akamwambia Ali waache, daahuma ala sadri ashumuhuma. Waache mimi nitaka niwabusu ko ni shehemin jalala wa Dar es Salaam Tanzania, na mawaidha kuhusiana na kumbukumbu ya kumbu kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Karibuni sasa uh, kutegea sikio macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili, Septemba 25, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele habari iliyopewa umuhimu pia na magazeti kadhaa ya leo ya nchi hiyo limeandika: polisi wasema kama umeibiwa njoo uchukue mali yako. Habari hiyo imepewa kipaumbele pia na gazeti la Mzalendo chini ya kichwa cha maneno safisha safisha ya polisi. Habari Leo limeandika panya road wazidi ihibitiwa walioibiwa waitwa kuchukua mali zao polisi daima limeandika walioporwa na panya waitwa wakachukua mali zao polisi ama habari kuu katika gazeti la mwananchi imeakisiwa kwa neno moja tu la herufi zilizokoza limeandika inatisha dondoo za habari hiyo zinasema mbaroni akidaiwa kubaka na kulawiti watoto zaidi ya kumi wazazi wafunguka mkuu wa mkoa atoa maagizo polisi. Askofu wa sita pia limeandika mshikemshike, uchaguzi wa UVCCM wilaya, ujenzi wa bandari ya Bagamoyo kuanza mwakani, Warioba awaibua viongozi wa dini, Nambatia afukuzwa NCCR mageuzi. Katika habari yake nyingine, gazeti la Mzalendo limeandika Geita, Simiu na Songe yamwaga fursa za madini na mazao ya kilimo. Habari kuu katika gazeti la Habari leo Jumapili inasema uchumi wa paa wavuka makadirio ya robo mwaka, utalii, kilimo na madini vyachangia. TPA yajiandaa kwa ujenzi wa bandari ya Bagamoyo, na NCCR mageuzi ya mtimu wa Mbatia yachagua viongozi wapya. Habari nyingine katika gazeti la Nipashe zinasema serikali yapata mbinu za kuzuia mauaji, watu 33,000 wafa kila mwezi kwa moshi wa kuni, mgogoro wa NCCR wahamia Takukuru. Ama kwenye ripoti yake maadumu limeandika hatari iliyojificha kwa uchokonoaji masikio. Nalo gazeti la Wamachinga limeandika Bashungwa, jiandaeni na pochi la mama awaagiza wakuu wa mikoa nchini Tanzania kuanza maandalizi ya operesheni ya madarasa mapya elfu nane ni kwa ajili ya wanafunzi wanaomaliza darasa la saba na kujiunga na kidato cha kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Pia limeandika Majaliwa kumwakilisha rais Samia mazishi ya Shinzo Abe nchini Japan, na watuhumiwa vitendo vya uhalifu 167 wakamatwa na silaha za maangamizi da. Kwa upande wake gazeti la Sunday Nation la huko nchini Kenya limeandika katika toleo lake la leo la mtandaoni habari nyingi ikiwemo hii inayomnukuu rais William Ruto akisema hizi ndizo sababu zilizonifanya nimteue rais mstaafu Uhuru Kenyatta aendelee na juhudi zake za kuleta amani katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Pia limeandika maelfu ya watu waandamana nchini Angola kulalamikia matokeo ya uchaguzi. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kibarua kwa Ruto kutuliza ulafi bungeni. Rais William Ruto siku ya Alhamisi ya wiki ijayo atajaribu kutuliza mashinikizo ya wabunge ya kurejeshewa marupurupu yaliyoondolewa na tume ya mishahara SRC. Dr. Ruto atafika katika majengo ya bunge kutoa hotuba yake ya kwanza kwa kikao cha pamoja cha bunge la Taifa na Seneti kabla ya mabunge hayo kuanza shughuli rasmi. Hotuba hiyo ya Ruto itatolewa siku chache baada ya mwenyekiti wa SRC Lin Megithe kuwavunja moyo wabunge kwa kukataa kabisa kuwarejeshea marupurupu hayo. Habari yake nyingine inasema hofu ya tanda, huku Ebola ikichechamaa nchini Uganda. Kiujumla ni kwamba tahadhari hizo zimechukuliwa baada ya kuongezeka vifo vinavyotokana na ugonjwa wa Ebola nchini Uganda. Tunaelekea huko Uganda pia, miongoni mwa habari zilizo akisiwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor ni hii inayosema wasiwasi waongezeka kutokana na ajenda za rais wa Kenya William Ruto. Sababu ya jambo hilo kwa mujibu wa gazeti hilo ni kwamba sura mpya zitachukua madaraka nchini Kenya na bila shaka siasa na misimamo yao pia itabadilika. Pia limeandika ugonjwa wa Ebola, serikali ya Uganda imeshindwa kupata funzo kutokana na wimbi lililopita la ugonjwa huo. Aidha linahoji kwa kuandika, nini kitatokea iwapo Putin atatumia silaha za nyuklia nchini Ukraini. <tune> Swahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 28 Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na Septemba 25 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, siku kama ya leo, miaka 1433 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Safar mwaka wa 11 Hijiria alifariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa na umri wa miaka sitini na tatu. Kutokana na kuwa na tabia ya ukweli na uaminifu tangu alipokuwa na umri mdogo, Mtume Muhammad alipata umashuhuri kwa jina la Muhammadi Mwaminifu. Akiwa na umri wa miaka 40 Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimteua kuwa mtume wake ili aweze kuwalingania watu ibada ya Mungu mmoja na kuondoa ukabila, dhulma na ujinga. Watu wa dini, madhehebu na mirengo tofauti na hata wale wasiokuwa na dini kabisa wamesema mengi kuhusu shakhsia adhimu ya Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mwandishi wa Ulaya Stanley Lane Pool ameandika kwamba mtume Muhammad alipendwa na watu wote na kila aliyemwona, na kwamba hajawahi kuona wala hatamuona tena mtu mithili yake. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu tisini na nne iliyopita aliuawa shahidi Imam Hasan bin Ali bin Abitalib Almujtaba alaihim ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa Imam Hasan ni mtoto wa Bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abitalib alaihim ssalam, na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya mtume kuhamia mjini Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzoni mwa umri wake pamoja na babu yake Mtume Muhammad, ambapo aliweza kunufaika na mafunzo na maarifa ya dini tukufu ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo. Imam Hasan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 37 baada ya kuuawa shahidi baba yake Imamu Ali alaihi ssalam baada ya kuuawa shahidi Imam Ali, Waislamu walimpa baya na mkono wa utiifu Imam Hasan kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Hata hivyo, baada tu ya kuteuliwa kwenye nafasi hiyo alikabiliwa na njama pamoja na ukwamishaji, hasa kutoka kwa Muawiya bin Abi Sufyan. Hatimaye Imamu Hasan aliandaa jeshi aliloachiwa na baba yake kwa ajili ya kumkabili Muawiya, ingawa mwovu huyo, yani Muawiya, alitumia hila za kila namna kuwanunua wafuasi na wapiganaji wa imamu hatimaye walimkimbia na kumwacha peke yake. Mjukuu huyo wa Mtume wa Allah subhanahu wataala, Imam Hasan, aliuawa shahidi siku kama ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin Abi Sufyan. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita iliasisiwa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Jumuiya hiyo ni ya pili kwa ukubwa baada ya Umoja wa Mataifa kwa kuwa na nchi wanachama 57 katika mabara zaidi ya manne. Jumuiya hiyo inahesabiwa kuwa sauti ya ulimwengu wa Kiislamu yenye jukumu la kulinda masilahi ya Waislamu, kueneza moyo wa amani na kuratibu masuala ya Waislamu. OIC iliundwa katika mkutano wa kihistoria uliofanyika Rabati nchini Moroko tarehe 25 Septemba mwaka 1969 kama jibu la hatua ya wazayuni wa israel ya kuchoma moto msikiti wa al aksa huko baitul muqaddas nam hapa ni teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran bwana sherali fazl wa dar es salaam tanzania umeandika ghasia tulizoziona iran zinaonyesha ni wahuni wachache waliotumwa na maadui wa taifa hilo hakika rais wa iran amesema vizuri sana amesema maandamano ya amani ya kuelezena kwa kiustaarabu ndiyo utamaduni wa wananchi wa Iran. Maneno hayo ni sahihi kabisa, lakini machafuko ni ugaidi na upumbavu. Anasema kuna haja kubwa sana maulamaa, wazazi, walimu kuelimisha jamii kwa bidii kubwa zaidi, ili jamii ya Wairan iwe mfano mwema wa kusimama kidete katika kujitegemea na kulinda mafundisho ya Uislamu. Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, umesema shukran Redio Teheran. Nasi pia tuna kushukuru Bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, umeandika Jamhuri ya Kiislamia Irani, msiogope vitisho vya aina yoyote dhidi ya utawala huo haramu wa Israeli na Marekani. Wao wanategemea nyuklia halafu wanamzuia Irani asiwe na silaha za nyuklia ingawa wa Iran wanasema kabisa kwamba lengo lao si kumiliki silaha za nyuklia, bali ni kutumia sila ni kutumia uh, teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani kama matibabu na kilimo na kadhalika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran haito sita hata kidogo kutoa jibu kwa uchokozi wowote ule. Taasisi ya kimataifa ya Kuds imetahadharisha kuhusiana na hatari zinazoukabili msikiti wa Al Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kuwataka maulamaa wa umma wa Kiislamu kujitokeza na kupambana na njama za maadui dhidi ya eneo hilo takatifu. Imeelezwa kuwa zaidi ya watu milioni 37 katika eneo la pembe ya Afrika wanataabika kwa baa la njaa. Kampuni ya Trevali ya Canada inayomiliki mgodi wa Parokeo wa kuchimba madini ya zinki nchini Burkina Faso umesema kuwa umeamua kufunga mgodi huo kufuatia mafuriko mabaya kuwahi kushuhudiwa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.