Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, as sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani ya intenet ni pastoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM huko Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Lindi na vilevile vile Singida. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makau yake katika jiji la Tanga. Ama katika meza ya matangazo ya redio Teherani, ya usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Alhaji Kadhim Abbas wa e, Tanga e, Tanzania. Tutakuwa pia kama kawaida na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo haya. Saa moja na nusu usiku hapa Tehran na moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Sala Ijumaa Teherani asema adui anachochea machafuko, huku maandamano kulaani fujo yakifanyika kote nchini leo. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania asema COVID-19 imekuwa fundisho kwa Tanzania na Afrika kwa ujumla. Na wahajiri zaidi ya 150 wanusurika kifo ada ya kutelekezwa kwenye kontena huko nchini Mexico. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari hapa nchini. Wananchi wa Tehran na wa maeneo mengine yote ya Iran leo baada ya sala ya Ijumaa wameshiriki kwa wingi katika maandamano makubwa ya kulaani magenge ya wanaofanya fujo, kuchoma mali za umma, kuvunjia heshima matukufu ya kidini na kijamii ya wananchi wa Iran. Wakati wananchi wengi wa Iran wakiwa wameguswa na kusikitishwa na kifo cha Mahsa Amini na hivi sasa wanasubiri kutangazwa rasmi matokeo uchunguzi wa sababu ya kifo chake, imefanyika mikusanyiko ya malalamiko na upinzani katika baadhi ya miji ukiwemo wa Tehran, ambayo imesababisha uharibifu wa mali za umma, ijapokuwa idadi ya wanaofanya fujo ni ndogo, na licha ya kwamba wafanya fujo hao ni wale wale wenye historia kushiriki katika maandamano ya fujo kila anapotokea. Lakini vyombo vya habari vya maadui wa taifa la Iran vinakuza kupindukia matukio hayo na kudai kuwa wahalifu hao wanawakilisha wananchi wa Iran. Kabla ya kuanza maandamano ya kulaani fujo hizo hapa Tehran, Sayid Ahmad Khatami alikuwa amesema kwenye hotuba za sala Ijumaa kwamba kufariki dunia ya mwananchi yoyote ni jambo la kusikitisha na inabidi kuipa mkono wa pole familia ya marehemu. Amesema viongozi wote wa ngazi za juu humu nchini wamechukua hatua za kufuatilia kifo hicho na hilo linaonyesha ni kiasi gani viongozi hao wana huruma na wananchi wao. Kadhalika, amesema kwa muda mrefu adui wa taifa la Iran alikuwa anatafuta fursa ya kuchochea machafuko, lakini alikuwa ameshindwa kufanya hivyo. Aidha, Ahmad Khatami amesema kisingizio kilichotumiwa na wafanyafujo hao ni cha ajabu sana, hasa kutokana na kuwa viongozi wakuu humu nchini wako mstari wa mbele kushughulikia kifo cha Mahsa Amini na hakuna sababu yoyote ya kufanya vurugu. Baada ya hotuba hiyo, wananchi wana mapinduzi wa Teherani na jamhuri ya kiislamu ya Iran wamefanya maandamano hayo makubwa kote nchini ili kuwaonyesha maadui kuwa wahalifu hao hawawakilishi hata asilimia ndogo tu ya wananchi wa taifa hili la Kiislamu. Aidha, leo na kabla sala ijumaa hapa Teheran kumefanyika kumbukumbu ya kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuuawa shahidi Imam Hasan al Mushtaba alaihi salam na Imam Ridha alaihi salam, na, na wametangaza sira zao kwa walifu wanaoharibu mali za umma na kuvunjia heshima matukufu ya kidini na kijamii ya wananchi wa Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kitendo cha utawala wa kibaguzwa Israel na kutoka kwenye ukumbi wa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa wakati rais wa Iran alipokuwa anahutubia hakiusaidii kitu utawala huo pandikizi. Nasser Kanani Chafi amesema hayo leo kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter, na kueleza kuwa ukweli ni kwamba Palestina, kutoka baharini hadi mtoni, ni mali ya wa wakazi wa asili wa ardhi hizo takatifu. Msemaji huyo wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Teherani inaamini kwamba aridhi zote za Palestina ni nchi moja. Pia amesema utatuzi wa kadhia ya Palestina ni kufanyika kura ya maoni itakayowashirikisha wakazi wote wa asili wa aridhi hiyo, wawe Waislamu au Wakristo au Mayahudi, kwa ajili ya kuamua mustakabali wa nchi yao. Kwa zaidi ya miaka sabini sasa Wazayuni wanazikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kufanya kila aina ya jinai dhidi ya wananchi hao madhulumu. Katika kipindi chote cha tangu kuzivamia ardhi za Palestina, Wazayuni wamefanya na wanaendelea kufanya jinai za kutisha mno na unyama mkubwa kupindukia wa kupindukia dhidi ya Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imesimama juu ya msingi wa mafundisho ya Kiislamu imekuwa ikisisitiza mno wajibu wa kusaidiwa kwa hali na mali wananchi wa Palestina pamoja na makundi ya ukombozi wa, wa ardhi hizo takatifu. Taifa la Irani limegharamika na linaendelea kugharamika sana kwa msimamo wake huo usiotetereka. Ikumbukwe kuwa Palestina ni kadhia Waislamu wote duniani, hasa kutokana na kuweko huko maeneo yao matakatifu kama msikiti wa Al Akswa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Palestina ni kadhia kila mwanadamu mwenye hisia za kiutu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukitoka hapa Iran, sasa tuelekee huko Afrika Mashariki. Tanzania imesema kuwa janga la ugonjwa wa covid-19 limetoa mafunzo lukuki ikiwemo jinsi gani ya kushughulikia majanga ya jai ya kiafya sambamba na kujenga uwezo wa kitaifa na kikanda wa kuzalisha dawa, vifaa vya matibabu na chanjo dhidi ya magonjwa hayo. Yameelezwa na Dkt. Philip Mpango, makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, katika hotuba yake kwenye mkutano wa 77 wa baraza kuu la umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa sambamba na hilo suala la Afrika kuwa limenguliwa kwenye upataji wa chanjo lilipatia msisitizo umuhimu wa nchi za Afrika kushirikiana kuzalisha na kukuza majawabu ya kiasili kupitia tafiti za pamoja na kisayansi za kitabibu. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameeleza kuwa janga la Korona limeibua umuhimu wa kuwekeza zaidi kwenye elimu ya afya ya umma hususan elimu ya kinga kwa kujenga uwezo wa mwili wa mtu kujikinga kwa kufanya mazoezi ya mwili, lishe bora na mifumo ya maisha. Aidha, ameongeza kuwa ingawa usaidizi wa kimataifa wa Afrika katika kukabilia, katika kukabili kusambaa kwa COVID-19 kwa kupatia vifaa vya uchunguzi, dawa, fedha na chanjo ulichelewa, lakini ulikuwa muhimu katika kushinda vita dhidi ya janga hilo. Kadhalika, Dk Mpango amesema katika sehemu nyingine ya hotuba yake kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba kwa sasa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaendelea na kampeni ya chanjo, na hadi tarehe 11 mwezi huu wa Septemba, asilimia 60.56 ya watu wanaopaswa kupatiwa chanjo dhidi ya COVID-19 walisha chanjo na kupatiwa chanjo hiyo. Makamu wa rais wa Tanzania amegusia pia suala linalotakiwa hivi sasa la nchi kuhama kutoka nishati kisukuku na kuelekea katika nishati salama, akisema serikali yake inapongeza hatua zote zinazochukuliwa kudhibiti uharibifu wa mazingira. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonana na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Norway na kuzungumza naye kuhusu njia za kuondolewa vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa na jamhuri ilivyowekewa na jamhuri ya kiislamu ya Iran baada ya Marekani kujitoa kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Hussein Amir Abdollahian amemwambia waziri mwenzake wa Norway b Aniken Hotefield kwamba kama Marekani itaonyesha nia njema basi bado kuna nafasi ya kufikiwa makubaliano mapya kuhusu mapatano ya nyuklia. Mazungumzo ya kuiondolea Irani vikwazo haramu yaliendelea vizuri kutokana na ubunifu wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu lakini nchi za magharibi na hasa serikali ya Joe Biden na Marekani zinakwamisha mara kwa mara mazungumzo hayo, wakati ni serikali iliyopita Marekani ndiyo iliyovunja sheria kwa kujitoa bila sababu kwenye mapatano ya JCPOA na kuirejeshea Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa makubaliano hayo ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesema katika mazungumzo hayo yaliyofanyika pambizoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, kwamba juhudi za kuyafufua makubaliano ya JCPOA zinaendelea. Ama kuhusu uhusiano wa Teherani na Oslo, Amir Abdulahian amesema kuna haja ya kuendelea mawasiliano baina ya pande hizi mbili kwa ajili ya kuchora njia iliyo wazi ya kuimarisha ushirikiano wa pande mbili kadiri inavyowezekana na katika nyuga zote. Ama kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Norwe amesema kutiliwa mkazo masuala yanayoweza kuimarisha ushirikiano wa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni jambo muhimu sana. Anniken Huitfeldt amesema kuna wajibu wa kutatuliwa haraka masuala yanayokwamisha juhudi za kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na polisi nchini Mexico wamesema kuwa wamegundua lori moja la kubeba makontena ambalo limekuwa limetelekezwa ambalo lilikuwa limetelekezwa pembeni mwa barabara moja kuu likiwa na wahajiri haramu 153. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, polisi wa jimbo la Chiapas la kusini mwa Mexico wamesema kontena hilo na lori lake lilikuwa na raia 144 wa Guatemala, raia sita wa Nikaragua na raia watatu wa el Salvador. Lori hilo lilikuwa na namba ya Mexico City na lilikuwa limetelekezwa katika barabara kuu ya federali ya kusini mwa Mexico. Wahajiri hao haramu wamepatikana wakiwa katika hali mbaya sana, na kama si jeshi la polisi lisingeligundua lori hilo kuna uwezekano mkubwa wote wangepoteza maisha. Waajiri hao waliookolewa na jeshi la polisi la Mexico walikuwa wanaelekea kwenye mpaka wa Marekani, wamepewa misaada ya matibabu na kisaikolojia na baadaye kukabidhiwa kwa maafisa wa uhamiaji wa Mexico. Zaidi ya wahajiri milioni mbili waliingia Marekani mwezi uliopita Oktoba kwa kutumia njia za panya kwenye mpaka mrefu wa Marekani na Mexico. Idadi hiyo wahajiri walioingia Marekani kimagendo imevunja rekodi ya mwaka uliopita wa wakati huu wa urais wa Joe, Joe Biden huko nchini Marekani. Wimbi hilo kubwa la uhamiaji haramu limewaweka kwenye wakati mgumu viongozi wa nchi mbili za Mexico na Marekani, na hasa viongozi wa majimbo mpakani, na inaonyesha wazi kwamba hawana uwezo wa kudhibiti wimbi hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho hotuba ya Joe Biden katika Umoja wa Mataifa na lawama zisizo na msingi kuhusu masuala mbalimbali Katika hotuba yake kwenye baraza kuu la 77 la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano, rais Joe Biden wa Marekani aliashiria masuala mbalimbali na kufafanua msimamo wa Washington kuhusu masuala hayo. Moja ya masuala aliyozungumzia ni suala la haki za binadamu na hali yake katika sehemu mbalimbali za dunia zikiwemo Iran, Afghanistan na Myanmar. Biden amedai kuwa nchi yake daima itatetea haki za binadamu ndani ya Marekani na katika pembe za mbali mbali kabisa za dunia. Amesisitiza katika hotuba hiyo kwamba Marekani itaendelea kutetea haki ya watu wote na kubainisha malalamiko yao kwa njia ya amani. Madai ya Biden kuhusu haki za binadamu yametolewa katika hali ambayo Marekani ni mojawapo ya wavunjaji wakubwa wa haki za binadamu ulimwenguni, licha ya nara zinazopigwa na serikali ya Marekani na viongozi wake kuhusu kuheshimiwa haki za binadamu, kulindwa haki za mtu binafsi na za kijamii, kutetewa uhuru na haki za uraia katika nchi hiyo lakini utendaji wa serikali ya Marekani kuhusu masuala mbalimbali kama vile unyanyasaji, unyama na ubaguzi wanaotendewa wakazi asili walio wachache, watu weusi, mwamala wa kikatili dhidi ya wahamiaji, ikiwa ni pamoja na kuwatenganisha watoto na wazazi wao, ukatili usio na kikomo wa polisi wa Marekani dhidi ya watu wasio weupe, wa hali ya wafungwa ukiukaji wa sheria za faragha na kesi nyingine nyingi. Yote hayo ni mambo yanayothibitisha wazi urongo wa madai yanayotolewa na watawala wa Washington kuhusu suala zima la eti kutetea haki za binadamu. Vahid Jalal Zade, mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya bunge la Iran, anazungumzia kesi za ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na Marekani na kusema idadi ya watu wa Marekani ni asilimia tano tu ya watu wote duniani, lakini asilimia ishirini na tano ya wafungwa wote duniani wanapatikana katika magereza ya nchi hiyo. Vitendo vya mabavu na ukandamizaji unaofanywa dhidi ya Walatino, wanawake, watu wenye asili ya Afrika na matabaka mengine ya jamii hushuhudiwa nchini humo kila siku, lakini Marekani imetia pamba masikioni na inafumbia macho jambo hilo na kudai kwamba eti ni mtetezi wa haki za binadamu duniani. Wakati huo huo, Washington ina rekodi mbaya sana nje ya Marekani kupitia operesheni za kijeshi na mashambulizi ya uhalifu wa kivita inazozitekeleza katika nchi nyingi kama vile Vietnam, Afghanistan, Iraq na Siria, na kuanzisha magereza yenye sifa mbaya kama vile gereza la Guantanamo, na unyanyasaji na mateso kibina ya kibinadamu yanayofanyika kwenye magereza hayo dhidi ya watumiwa uhalifu, jambo ambalo linaonyesha wazi urongo wa madai ya Marekani kuhusu suala la kutetea haki za binadamu. Suala jingine ambalo rais wa Marekani alilizungumzia kwa kina katika hotuba yake hiyo ni kuikosoa Rasia kwa kuishambulia Ukraine. Katika sehemu ya hotuba yake, Biden alidai ya kuwa Moscow imekiuka bila aibu hati ya Umoja wa Mataifa na kulenga msingi ulioasisiwa na umoja huo, huku akikosoa uamuzi wa Rasia wa, wa, wa kuandaa kura maoni kwa ajili ya kuunganishwa maeneo inayo yadhibiti huko Ukraine na aridhi yake Biden amesema ya kuwa Kremlin inakusudia kukiuka haki ya Ukraine ya kuwepo kama nchi huru na kuitaka jamii ya kimataifa isimame imara katika kuiunga mkono Ukraine dhidi ya uchokozi wa kigeni. Rais wa Marekani pia amesisitiza juu ya kuwajibishwa Russia kuhusiana na uhalifu wowote wa wa kivita unaoweza kutokea nchini Ukraine. Biden amekosoa uvamizi wa Rusia nchini Ukraine bila kujali rekodi ya Marekani yenyewe ya uingiliaji wake ulioandamana na mauaji, umwagaji damu na maafa katika sehemu zingine za ulimwengu katika miaka 80 iliyopita. Wakati wa vita baridi, Marekani ilihusika na uvamizi na mashambulizi mbalimbali, huku mbali muhimu zaidi ikiwa ni vita vya Vietnam. Katika zama za baada ya vita baridi baada ya Septemba 11 mwaka 2001, Marekani ilishambulia Afghanistan kwa kisingizio cha mapambano ya kimataifa dhidi ya ugaidi, na baada ya Iraqi kwa kisingizio cha kuwa na silaha za maangamizi makubwa na kuua maelfu ya watu wasio na hatia. Yote baada ya hapo, utawala wa Barack Obama tokea mwaka 2011, uliyesaidia kwa hali na mali makundi ya kigaidi nchini Siria na kwa kutoa misaada mikubwa ya kifedha vifaa na silaha kwa makundi hayo ulisababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ambavyo vilipelekea mamia kwa maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha. Aidha, Washington imeendeleza mashambulizi ya ndege zisizo na rubani, yaani drone, tangu uongozi wa George W Bush kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, ambayo imesababisha vifo vya maelfu ya wa watu katika sehemu mbalimbali za dunia. Kwa kuzingatia hayo, rais wa Marekani akiwa kiongozi wa nchi ambayo imekuwa ikichochea zaidi vita na umwagaji damu duniani, sasa amejipa haki ya kudai kutetea haki za Ukraine na kuikosoa Russia kuhusu suala hilo. Hii ni katika hali ambayo Marekani na wa washirika wake wa Ulaya ndio wahusika wakuu wa kuendelea kupanuka vita vya Ukraine kwa kuipa nchi hiyo mabilioni ya dola za misaada ya kijeshi pamoja na kisilaha. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Sheikh Alhaj Kadhim Abbas wa huko nchini Tanzania, na baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. ambacho ni kumbukumbu kumbu ya kifo cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa. Mimi kwa muda huu mfupi nitaweza kuelezea yanayohusiana na kifo cha Bwana Mtume Muhammad. So kama tunavyojua kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallama alizaliwa kwamba sote kama Waislam hususan eh, katika mwambao wetu wa Afrika Mashariki naam, naam, naam. Tunaona kwamba kuna kitu ambacho kinaitwa maulidi ya bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na insha allah katika mwezi wa Rabiul Awwal, nadhani mara nyingi kuanzia ile tarehe kumi na moja hata kabla ya tarehe kumi na moja na kumi na mbili eh, kwa upande wa ndugu zetu Ahlu Sunna wal Jamaa, kwa sababu ya itikadi kwamba bwana mtume alizaliwa tarehe kumi na mbili, japokuwa upande wa wafuasi wa madhhabi ya ahl kwa hiyo tunaona kitu ambacho kinaitwa maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, lakini hatuoni kitu ambacho kinaitwa kumbukumbu kumbu ya kifo cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Sasa hii inakuwa ni kama imtias kwamba ni, ni sifa maalum ya wafuasi wa madhehebu ya ahlalbeiti. Ah, wafuasi wa madhehebu ya ahlalbeiti ndo ambao wanakumbuka mazazi ya bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama na vile vile wanawafundisha waislamu na kuwafahamisha waislamu siku aliyokufa aliyo bwana mtume bwana mtume sallallahu alaihi wasallam. Kwa hiyo kwa kweli, kwa msikilizaji na mtazamaji, nadhani kuna hali fulani kwamba anaihisi kuipata katika kipindi hiki kwa, kwa, kwa sababu kwa sababu si si kawaida ya ya madhehebu zingine kukumbuka wafati ama kifo cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo wafuasi wa madhehebu ya ahlalbeiti ni kama wanakutangazia wewe msikilizaji kwamba bwana mtume alizaliwa. Hatuko kuzungumza ya siku ya kuzaliwa, naam. Lakini bwana mtume alizaliwa na yapo ya kuzungumzia katika siku ya mazazi yake, so si ndio? Lakini huyo bwana mtume aliyezaliwa alikufa na yapo ya kuzungumzia katika, katika siku, siku ya kufa kwake. Kwa hiyo kila sehemu yapo ya kuzungumza. Sasa inshaallah mimi nitazungumza yanayohusiana na nini, na kifo cha. Lakini kuna nukta nyingine lazima niiweke wazi kwamba Bwana Mtume alipozaliwa pale ni mwanzo, lakini alipokufa ni mwisho. Ina maana tunaangalia natija ya yale aliyoyafanya na wale wafuasi wake eh? kwa hiyo kifo cha Bwana Mtume ndicho ambacho kitakupa taswira nzima ya kazi ya nani, ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Kama kuna sehemu aliweza labda Uh, kukwaruzana na masohaba labda ile siku tutazungumza. Kama kuna sehemu kwamba kuna jambo fulani lilitokea siku ya wafati au kifo cha bwana mtume, ndo siku ya kuweza kuyazungumza hayo. Ama siku ya mazazi ya bwana mtume ni kuelezea kazaliwa Maka, kakulia Maka, imefikia kipindi fulani. Kwa hiyo tunazungumzia yale ya mwanzo, lakini Sote tufahamu kwamba Bwana Mtume alikuwa ana sehemu mbili. Bwana Mtume ni mwanadamu katika wanadamu, sindio? Naam, lakini ni mwanadamu ambaye kuna kitu kimezidi yeye. Ana sifa ya kuwa ni nani? Ni mtume, ni mtume Rasulullah. Sasa bila shaka kwa vile ni mwanadamu Atafanya nini? Atakufa. Kullu nafsi dhaiqatul mauti, kwamba kila nafsi itaonja mauti. Kwa hiyo hii janibi ya kibinadamu ya Bwana Mtume lazima ionje nini? Ionje mm -hmm, mauti. Isipokuwa kwamba kuna janibu ambayo haitoonja mauti. Janibu au upande ambao hautoonja mauti ni nini? ni ile sifa ya Bwana Mtume. Bwana Mtume atakufa, sifa ya kuwa ni mjumbe na yale aliyotufundisha yatafanya nini? Yatabaki, yatabaki, yatabaki ah, sindio? Ah, kwa hiyo ndiyo maana tukiingia katika aya, Mwenyezi Mungu si Subhanahu wa Ta'ala anaelezea haya kwamba wama Muhammadun illa rasulun ana dhati ya upande kama wa binadamu na ana dhati nyingine ya upande hii. Hii ni sifa ni sifa, sasa ya upande ya kwamba ni, ni nani ni mtume, mtume. mtume na. Sasa ndo anasema kwamba wamepita mitume wengi, kabla yake eh, kad khalat min qablihi rusul, kabla yake wamepita mitume kwa maana walifanya nini, walikufa. Lakini sifa ya kwamba ni mitume na kazi waliyoifanya ilifanya nini ipo, ipo. Aha. Sasa bwana mtume hapa, Mwenyezi Mungu anasema kama atakufa, afa imat, kama atafanya nini atakufa, atakufa. Maana yake hapa bwana mtume atafanya nini atakufa au kutila au akafanya nini akauawa. Maana kuna kufa kifo cha kawaida, lakini kuna kufa kifo cha kufanya nini cha kuuliwa. Sasa hayo yote Mwenyezi Mungu anataka awaambie Waislamu na maswahaba kwamba huyu bwana mtuma atafanya nini atakufa ama atauliwa. Eh, sasa swali linakuja, ukija kwa Waislamu wenzetu ukawauliza kwamba lini bwana mtume alikufa, ni mtihani wow. Lakini Qurani imeshaelezea kwa sababu hapa maudhuu ni nani, wama Muhammadun, hapa jina la Muhammadi limetajwa, wama Muhammadun illa rasulun. Kwa hiyo hapa kwamba Mwenyezi Mungu anaelezea kwamba bwana mtume atafanya nini, ndio maana nikasema mwanzo kwamba wafuasi wa madhhebu ya Ahlalbeiti mashia ndio ambao sasa wanajua siku hii na wanawatangazia Waislamu kwamba siku waliokufa bwana mtume ni, ni siku fulani na siku yenyewe ni tarehe gani? Ni tarehe ishirini na nane. Na nane. Aya hii, ni tarehe gani ishirini na nane ya mwezi wa Safar. Aya hii tabani ni ndefu kuielezea, na muda nadhani hautoshi, lakini aya hii imeteremka katika vita vya Uhudi, katika vita vya Uhudi eh, ambavyo tabani ni katika vita ambavyo ilikuwa kali sana kwa Waislamu. Vita hivi ni vita ambavyo udogo Waislamu wa walizidiwa nguvu na makafiri. Sasa natoba ndisituelezea kiundani zaidi kwa nini walizidiwa nguvu, ilikuwa kuwaje, lakini mwisho kwamba Waislamu walikimbia, yani walikimbia vita, masahaba wakakimbia. Sasa na kwa nini walikimbia kwa sababu kuna kafiri mmoja yeye, alikuwa anamtafuta bwana mtume, anataka amuue bwana bwa mtume. Mtume sasa akajitahidi kurusha aliyoyarusha mawe, mishare na nini, anamtafuta bwana mtume, lakini kuna sahaba mmoja ambaye anaitwa Mus'ab bin Umeir ambaye alikuwa na mkinga bwana mtume. Sasa ile mishare iliyokuwa inamwendea bwana mtume yule Musab bn Umeir akawa na ikinga na mwisho akafa, akafa kishahidi katika vita vile. Sasa yule kafiri akapiga kelele kwamba Muhamadi amefanya nini? Ame, nimemmaliza nimemuua Muhamadi nimemmaliza. lakini, lakini kiukweli aliyofariki ni Musab bn Umeir, si bwana mtume, si mtume. Nam, nam, nam. Kwa sababu yule kafira aliyekuwa anataka kumuua bwana mtume, kila akijaribu ina maana masahaba wanamkinga bwana bwana mtume Salamu. Lakini sasa yeye alipomuua yule aliyekuwa amemkinga bwana mtume akadhani amemuua bwana mtume, mtume. Akapiga makelele na kutangaza kwamba Muhamadi nimemmaliza. Sasa waislamu wote waliposikia kwamba Muhamadi amekufa, masahaba walisikia kwamba Muhamadi amekufa, wakakimbia Zisa, hakuna njia hakuna, hakuna, hakuna nyingine sasa ya kuifanya. Huyu Muhamadi ndiye aliyeleta nini? Kwa sababu kile tulichokaa tunakitegemea mlinzi wetu ambaye ni ameshaondoka ni Muhamadi. Naam, unaona kwamba yeye ndiye kaleta Uislamu, ndiye alikuwa anatufundisha kila kitu. Sasa amekufa, ina maana hakuna haja ya nini ya kubaki tena, hakuna haja ya dini, si ndio? Hakuna haja ya Uislamu. Sasa aya hii Mwenyezi Mungu wakaiteremsha, lakini aya hii inawakemea wale ambao walifanya nini? Walikindia, eh, kuonyesha kwamba Bwana Mtume Muhammad, na ndio maana nikasema kwamba Bwana Mtume ana janibu ngapi? Mbili, ana janibu mbili, kwamba ni mwanadamu ambaye anaweza kufa, lakini risala haiwezi kafanya nini Ika, Ika Ika... bado, itabaki vile vile. Sindiyo? Sasa hili ni tangazo la Mwenyezi Mungu kwamba huyu Muhammad atafanya nini? Atakufa, lakini aliyoyaleta lazima fanya tufanye nini? Tushikamane, tushika nayo na yabakie, si kwamba mtume amekufa. Amekataza pombe, watu wanywe pombe; amekataza zina, watu wazini; amekataza kadha ile halali ndio maana bwana mtume akasema, eh, ile halalu Muhammadi Ila la yawmil qiyama, na haramu Muhammadi ila yaumil qiyama, si ndio? Sawa, yupo au hayupo? Hayupo. Sasa aya hii inatuambia kwamba mtume atakufa, na ndio maana swali nikauliza. Qurani iko wazi, mtume atakufa, na bila shaka alikufa na kutaja kifo cha Bwana mtume kuna ibra, lazima hiyo siku tufanye nini? Tuikumbuke, okay. Ukiwauliza Waislamu wenzetu kwamba mtume alikufa tarehe gani, wanaijua? hakuna anaijua. Kwa sababu gani? ukijua haya kwamba Bwana mtume alikufa, ndo sasa itabidi ushikamane na risala, maana yake risala yake haikufanya nini? na itaendelea, haikufa, haikufa Kuwepo. Sasa siku ya kuyazungumzia bwana mtume ni siku ya kushikamana na nini, na risala dala. Lakini je, siku ya kufa bwana mtume watu walishikamana na risala? Watu walishikamana na yale ya Kiislamu au ndio siku ambayo walifanya nini? Waliachana, waliachana na, na yale na ya na Kiislamu, na dalili ya kwamba sasa hivi tumebaki na waislamu walioachana wa na yale ya kiislamu ni kwamba ukiwauliza siku ya kufa bwana mtume ni ipi hawajui, hawajui, hawajui. Sasa hapa hi, ha, hapa Mwenyezi Mungu aliposema kwamba afaimata, kama huyu atakufa, hii ni istifhamu inkari eh? au kutila au akauliwa, kama huyu bwana mtume atakufa au akauliwa, itakuwa ni sababu ya nini ya kurudi nyuma ha? inamana ina maana ni, ni, ni, kama, ni, ni, ala ni kama swali tunaulizwa hivi, je, akifa kama atakufa bwana mtume ama akauliwa bwana mtume, je hii ndio itakuwa sababu ya sisi kurudi nyuma, ina maana kule tulikotoka katika ujahilia, ama vipi tutaendelea na risala alilokuja nalo bwana mtume, japokuwa mwenyezi Mungu haulizi kwa sababu anayeuliza ni yule ambaye hajui, eh, anayeuliza Inamana... anataka kujua Inamana. Sasa Mwenyezi Mungu haulizi, ukiona Mwenyezi Mungu ile inakuwa ima istifhamu inkari kwamba anakipinga hicho ambacho mlikifanya, eh, au Mwenyezi Mungu anathibitisha hilo kwamba umeilifanya au utaifanya. Sasa hapa Mwenyezi Mungu anathibitisha kwamba bwana mtume atakufa, hilo halina shaka. Yeah. Lakini vile vile ana hapa ni kama Mwenyezi Mungu anataka kutuonyesha kwamba si kumtume akifa si, hii hapa katika vita vya Uhud hakufa nah, nah. Na yakatokea aliyotokea nah. Watu wakakimbia na kukimbia vita ni toba nini, nini, ni haramu kwa nah, mjibu wa sheria za Kiislamu kwa sababu jihadi ni jambo ambalo limefanya huu Uislamu kutufikia hapa ulipo so, si ndio sasa Mwenyezi Mungu vile vile hapa naashiria kwamba siku ambayo Bwana Mtume atakufa kuna mambo ambayo yatatokea. Sasa shekhe wangu, Shekhe Abdul Ali, hayo mambo yalitokea alipokufa Bwana Mtume au hayakutokea? Ndio sasa, ndio tujue kwamba namna ya kuweza kuifahamu Qur'ani na aya za Mwenyezi Mungu, kwamba kuna vitu Mwenyezi Mungu anaviashiria eh, kwamba vitatokea, lazima tufanye nini kwa hiyo haya ni kwamba yatatokea ya, kwamba kuna watu watarudi, inqalabtum ala aqabikum yani mtageuka na kubakia au na kurudi aqab. Aqab ni jamu ya nini, kama hapa na nini? Aqab kwamba aqab maana yake nyuma. Nyuma ni nini? kwamba kurudi katika zama za ujahilia, kwa sababu kabla ya uislamu yaani nyuma ya Uislamu au kabla ya Uislamu kulikuwa na kitu gani? na, ni ujahilia ujahili. sasa kwa, je, ndo tutakuja ku, ku, kuangalia kiundani zaidi alipokufa mtume watu walirudi katika ujahilia au hawakurudi? na, eh? Na. Sasa na Mwenyezimungu anasema atakayerudi katika ujahilia basi hakuna malipo yake isipokuwa ni nini? hapa aliposema kwamba kwamba wasayajezillahu shakirin, ina ina maana yule ambaye anashukuru. Kwa sababu huu uislamu ni neema, shekhe wangu. Uislamu kuwa muislamu ni nini? ni neema. Ukiachilia kwamba ni nini ni dini ni uislamu kwamba ambao ni neema, ni ule uislamu wa vitendo ha? sio uislamu wa maneno kama sasa hivi <laughs> sasa hivi hivi imekuwa mtu ni kusema kwamba mimi ni muislamu lakini hatekelezi ahadi, anakula rushwa, ni muongo, ni mbea, eh, mnafiki na kadhalika, lakini bado anajipamba na nini na kwamba si ya ya uislamu. Ni nini ni muislamu? Sasa huyu huu uislamu wake una nini? Atabaki na ni uislamu jina, si ndio eh? Lakini anayejua kwamba uislamu, uislamu ni neema, tabani, ukiangalia Bwana Mtume alipokuja akawakuta wanadamu katika hali ambayo ni ya maajabu akawatoa aya zinasema, minadhulumati ila, ila ila nuru kwamba Bwana Mtume alikuja katika zama ambazo watu walikuwa wanaishi katika dhulma akawaweka katika, katika, katika nini katika nuru. Sasa Uislamu ni nuru, atakayekubali Uislamu kwamba ni nuru na akatekeleza yale ya Uislamu akawa mwislamu wa uhakika. Mwenyezi Mungu anasema waseje zilahu ashakirin sindio, kinyume chake Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu vile atafanya nini? Atapata malipo yake kutokana na nini? <laughs> kifo cha Bwana Mtume, lazima tuangalie, ashakirina ni nani? Waghairi shakirina ni nini? Ni akina nani? Kwa sababu gani? Anasema kwamba eh, inqalabtum ala aqabikum lakini anasema wa man yaqalb ala aqbaihi falan yadhurra Allah, hawezi kumdhuru Mwenyezi Mungu na chochote unaona. Kwa hiyo sasa, hapa, shekhe wangu, ndio kuna mambo ambayo tutaweza kuelezea kiundani zaidi na ayu ipasavyo. Leo ni Jumaa tarehe 26 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Miaka 347 mia iliyopita katika siku kama ya leo, Valentin Constant, mwandishi na mwana fasihi wa Kifaransa, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 72. Alizaliwa mwaka 1603 katika familia iliyokuwa na shauku kubwa na taaluma ya fasihi, na kwa msingi huo a, ndipo alipokuwa katika rika la ujana, Valentin akawa na mapenzi na taaluma ya fasihi na taratibu wakaanza kujihusisha na taaluma hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 120 iliyopita, sawa na tarehe mosi Meher mwaka 1281 hijiria shamsia Alizaliwa Ayatullahi Aludhma Sayid Ruhullah Almusawi al, al Khumaini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khumeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu, aliuawa shahidi imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khumeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo hususan Ayatullah Abdul Karim Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa ya kupambana na utawala dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullah Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampelekea uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imamu aliendeleza mapambano dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha miaka kumi na tano na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah. Baadaye Imamu Ruhullah Khomeini aliasisi jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapo mwaka 1979. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita Saudi Arabia iliasisiwa na Abdul Aziz bin Saud akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijazi ni mahala alipotokea mtume wa uislamu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abbasia mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye Nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali Saud za kutaka kuiongoza Saudi Arabia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya 20. Na katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita aliaga dunia Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili wa Austria. Sigmund alizaliwa mwaka 1856. Daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa sababu hiyo, anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.