Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. jina la Allah mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Ni wakati mwingine tena wa kuonanyi, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia. bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, kwa mara nyingine tena tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, nikiwa na wengi matumaini. Mtakuwa nami hadi tamati ya vipindi mchana huu. Naanza na habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho hotuba ya Biden katika Umoja wa Mataifa na lawama zisizo na msingi kuhusu masuala mbalimbali. Tutakuwa na mawedha, ikiwa ni kipindi maalum tumeandalia na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia. Mpendwa msikilizaji wa, wa Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili na mfuatiliaji wa tovuti yetu ya parstoday.com sw, na napenda kuukumbusha na kukwambia kwamba unaweza kutuma maoni yako, ujumba wako mfupi, tumia simu yetu ya mkononi, nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 9893565487 na pia swahili ya radio irib.or.ir. Hiyo ni email ama barua pepe yetu. Unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti na orodha kamili ya frekuensi zetu inapatikana katika tovuti yetu ya pastoday.com/sw/radio/frequencies. Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM, redio washirika. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa majira ya hapa Tehran, na bila ya kupoteza muda, tegea sikio vichwa vya habari mchana huu. Raisi Ibrahimu wa Raisi aondoka New York na kurejea Tehran. Marais wa Congo na Rwanda wakutana New York kujadili mvutano baina yao. Viongozi wa magharibi mwa Afrika wakubaliana kuiwekea Guine vikwazo vya hatua kwa hatua na wanamgambo 27 wa kundi la Al-Shababu wauawa katika shambulio la anga katikati mwa Somalia. Karibuni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani leo Ijumaa ameondoka jijini New York wa Marekani na akielekea hapa Tehrani baada ya kushiriki katika mkutano 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Raisi Saidi Ibrahim Raisi Leo ameondoka New York na kurejea Teherani baada ya kushiriki na kuhutubia katika mkutano wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kuhudhuria pia katika vikao kuhusu mabadiliko ya kielimu katika shirika la UNESCO na kukutana na kuzungumza na baadhi ya viongozi wa dini, wataalamu na wachambuzi wa siasa za nje wa Marekani, baada ya kukutana na maafisa wa ngazi ya juu wa vyombo vya habari vya Marekani, kuhojiwa na vyombo mbalimbali vya habari na kuzungumza pia na Wairani wanaoishi Marekani rais wa jamhuri ya kiislamu iran aidha kwa mara ya kwanza ameshiriki katika mkutano wa sabini na saba wa viongozi wa baraza kuu la umoja mataifa huko New York kuonekana kwa, kwa mara ya kwanza rais wa iran katika baraza kuu la umoja mataifa kulikwenda sambamba na ubunifu maalumu na kupandisha taswira ya luteni jenerali kasim suleimani swala ambalo lilibadilika haraka na kuwa habari muhimu ili kwa mara nyingine tena dunia iweze kushuhudia jinai hiyo ya marekani na nia ya iran katika kufuatilia jinai hiyo Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesistiza pia katika ujumbe wake mkuu aliotoa kuhusu uadilifu na kupinga dhuluma na ukandamizaji, na ukandamizaji kutolea mfano masuala maswala ya haki za binadamu, ugaidi na kadhia ya nyuklia. Amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani ikiwa katika njia ya ya kulinda uhuru wake itafanikisha malengo yake yote licha ya gharama zote katika miongo minne iliyopita, na kwamba itaendeleza njia yake hiyo. Rais Ibrahim Raisi alipata fursa pia ya kukutana na kuzungumza kwa nyakati tofauti na viongozi mbalimbali mbali, na shahsia wa kimataifa huko New York akiwemo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wenzake kutoka Ufaransa na Rwanda walikutana Jumatano na kujadiliana mvutano uliozuka katika miezi ya hivi karibuni kati ya mataifa hayo mawili ya katikati mwa Afrika. Mazungumzo hayo yamefanyika pambizoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo Emmanuel Macron rais wa Ufaransa alimwalika rais wa Rwanda Paul Kagame kwa chakula cha mchana na mwenzake wa Congo Felix Tshisekedi ambaye siku moja kabla alikuwa ameshitumu Kigali kwa kuunga mkono mashambulio ya waasi nchini mwake. Ofisi ya rais wa Ufaransa imesema katika taarifa yake kwamba viongozi hao watatu kwa pamoja walibainisha wasiwasi wao kuhusu kuzuka upya ghasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hiyo imesema Kagame na Tshisekedi wamekubaliana juu ya haja ya kuondoa waasi wa, wa kundi la M 23 kutoka mji wa kimkakati wa Bunagana kwenye mpaka wa Uganda. Katika hotuba yake mbele ya, baraza kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne, Chisekedi aliishitumu vikali Rwanda, aliishitumu vikali Rwanda kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi yake, na alisema Rwanda imetoa msaada mkubwa kwa kundi la waasi la M23 wanaofanya mashambulio dhidi ya wananchi na maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Lakini katika hotuba yake ya siku ya Jumatano, rais Paul Kagame alitoa wito wa utulivu akisema kuna haja ya dharura ya kutafuta utatuzi wa kisiasa na kushughulikia chanzo cha ukosefu wa utulivu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Pia alisema kulaumiana hakuwezi kutatua matatizo. Changamoto hizi haziwezi kuzuilika, lakini na suluhu nayo inaweza kupatikana. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wanamgambo 27 wa kundi la kigaidi la Shababu nchini Somalia wameuawa wameuawa katika shambulio la anga lililotekelezwa katika mkoa wa kati wa Hiran ambako jeshi la Somalia na majeshi ya itifaki yalianzisha operesheni dhidi ya, ya kundi hilo mwezi uliopita. Itakumbuka kuwa Marekani pia imekuwa ikitekeleza mashambulio ya anga nchini Somalia dhidi ya wanamgambo wa Shababu wenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida kwa miaka kadhaa sasa. Huko mkoani Hiran, wakazi wa eneo hilo wanasema wanamgambo wa Shababu wamekuwa wakichoma nyumba zao, wakivunja visima vya maji na kuua raia, mambo yaliyowasukuma wenyeji wa mkoa huo kuendesha mapambano dhidi ya kundi hilo kwa kushirikiana na serikali kuu ya Mogadishu. Wanamgambo hawa wa Shababu, ambao wanasema lengo lao ni kuipindua serikali kuu ya Mogadishu inayoungwa mkono na nchi za Magharibi, waliuawa wakati wakitekeleza hujuma dhidi ya askari jeshi wa serikali karibu na Buulobade, mji unaopatikana umbali wa kilomita mia mbili kaskazini mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kamandi ya Marekani na Africa, AFRICOM kwa kifupi, imeripoti kuwa mashambulio haya ya kujihami yameliwezesha jeshi la taifa la Somalia na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini humo, ATMIS, kuchukua hatua na kuendeleza operesheni za kusambaratisha na mgambo hao huko Hiran, katikati mwa Somalia. Kwa upande wake, wanaharakati wa haki za binadamu wamekuwa wakilaumu Marekani kwa kuendesha operesheni za siri huko Somalia, na hivyo kutatiza swala la kutambuliwa idadi kamili ya raia wanaouawa katika ujuma na mashambulio nchini humo. Viongozi wa nchi za magharibi mwa Afrika jana walikuwa na kikao cha dharura ambapo wamekutana pambizoni mwa mkutano 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, huko New York, Marekani, na kukubaliana kuliwekea baraza la kijeshi la uongozi la Gini vikwazo vya taratibu baada ya kushindwa kuainisha tarehe ya kurejea nchi hiyo katika utawala wa kiraia. Kwa ufupi, kikao hicho cha dharura cha viongozi wa magharibi mwa afrika huko New York kilifikia makubaliano kuhusu vikwazo vya taratibu kwa shaksia wenye mfungamano na baraza la kijeshi Kogine, ambao hivi sasa hivi karibuni watatajwa wazi na jumuiya ya ECOWAS. Jumuiya ya ECOWAS, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita imekabiliana na matukio mtawalia ya mapinduzi ya kijeshi katika ukanda huo. Mali ilikumbwa na mapinduzi ya kijeshi mara mbili mnamo Agosti mwaka juzi wa elfu mbili na ishirini na mwezi Mei mwaka jana, kisha ikafatuwa na Gini mwezi Septemba mwaka jana na Burkina Faso mwezi Januari. Jumuiya ya ECOWAS ilioondolea vikwazo baraza la kijeshi la nchi hiyo baada ya kukubali kuainisha mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na nne kama tarehe ya kurejea nchi hiyo katika utawala wa kiraia. Pamoja na hayo lakini, Mali na Gini zimezuiwa kushiriki katika taasisi za jumuiya ya ECOWAS. Na vyombo vya habari vya Kiarabu vimetangaza habari ya kutekelezwa operesheni ya kufa shahidi dhidi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni huko Ramallah. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni kwa visingizio mbalimbali kila uchao huwaua shahidi, kuwajeruhi na kuwatia nguvuni raia wa Palestina wasiona hatia, ambapo katika kujibu jinai hizo za Israel Wapalestina pia hutekeleza operesheni dhidi ya makasibu wa Zayuni. Jana jioni, Mpalestina mmoja amewashambulia kwa kisu wazayuni kadhaa na kuwajeruhi wanane kati yao katika eneo karibu na mji wa Ramallah. Televisheni ya Almayadini pia imetangaza al kuwa raia aliyetekeleza operesheni hiyo tajwa dhidi ya wazayuni amekufa shahidi. Hadi sasa hakuna taarifa iliyotolewa kuhusu hali ya wazayuni hao wanane waliojeruhiwa kwa kisu huko Ramallah. Aidha, kabla ya operesheni hiyo ya kujitolea muhanga, duru za habari ziliarifu kuhusu kutekeleza operesheni nyingine dhidi ya wanajeshi wa kizayuni kusini mwa mji wa Nablus, ambapo katika operesheni hiyo mwanajeshi mmoja wa jeshi la Israel amejeruhiwa karibu na eneo la Hawara. Hali ya mambo katika ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu hasa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika masiku ya karibuni imechukua sura maalumu, ambapo wana mapambano wa Palestina wamekuwa wakitoa jibu kwa jinai zinazohesabika zisizohesabika za wazayuni kwa kustafidi na njia zote wanazoweza, jambo lililoibua changamoto kwa maghasibu wa kizayuni. Viongozi wa utawala wa kizayuni wamezidi kuingiwa na wahaka na kukumbwa na wasiwasi kufuatia kupamba moto mapambano ya silaha ya makundi ya mukawama ya Palestina hususan katika miji miwili ya Nablus na Jenin ambayo inatambulika kama kitovu cha mapambano huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hii ni kwa sababu viongozi hawa wa kizayuni walikuwa wakihofia tu mukawama wa Palestina huko Ghaza, yaani upande wa kusini, lakini hivi sasa mapambano katika ukingo wa magharibi yamekuwa yani ya changamoto kubwa kwa watawala wa Israel ambapo hali ya kisiasa inayolegalega sasa inashuhudiwa huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa utakaohusu hotuba ya Biden katika Umoja wa Mataifa na lawama zisizo na msingi kuhusu masuala mbalimbali katika hotuba yake kwenye Baraza Kuu la 77 la Umoja wa Mataifa. Siku ya Jumatano, Rais Joe Biden wa Marekani aliashiria maswala mbalimbali mbali, na akafafanua msimamo wa Washington kuhusu maswala hayo. Moja ya maswala aliyozungumzia ni swala la haki za binadamu na hali yake katika sehemu mbalimbali za dunia zikiwemo Iran, Afghanistan na Myanmar. Wabiden amedai kuwa nchi yake daima itatetea haki za binadamu ndani ya Marekani na katika pembe za mbali kabisa duniani. Amesisitiza katika hotuba hiyo kwamba Marekani itaendelea kutetea haki ya watu wote kubainisha malalamiko yao kwa njia ya amani. Madai ya Biden kuhusu haki za binadamu yametolewa katika hali ambayo Marekani ni mojawapo ya wavunjaji wakubwa wa haki za binadamu duniani, licha ya nara zinazopigwa na serikali ya Marekani kuhusu kuheshimiwa haki za binadamu lakini kulindwa haki za mtu binafsi na za kijamii na kutetewa uhuru na haki za uraia katika nchi hiyo. Lakini utendaji wa serikali ya Marekani kuhusu masuala mbalimbali kama vile unyanyasaji, unyama na ubaguzi wanaotendewa wakazi asili walio wachache, watu weusi, mwamala wa kikatili dhidi ya wahamiaji, ikiwa ni pamoja na kuwatenganisha watoto na wazazi wao, ukatili usio na kikomo wa polisi wa Marekani dhidi ya wa watu wasio weupe, hali ya wafungwa, ukiukaji wa wa sheria za faragha na kesi nyingine nyingi. Yote hayo ni mambo yanayothibitisha wazi uongo wa madai yanayotolewa na utawala wa Washington kuhusu swala zima la eti kutetea haki za binadamu. Vahid Jalalzade, mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya bunge la Iran, anazungumzia kesi za ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na, na Marekani, ambapo amesema idadi ya watu wa Marekani ni asilimia tano tu ya watu wote duniani. Lakini asilimia 25 ya, ya wafungwa wote duniani wanapatikana katika magereza ya nchi hiyo. Vitendo vya mabavu na ukandamizaji unaofanywa dhidi ya Walatino, wanawake, watu weusi na matabaka mengine ya jamii hushuhudiwa nchini humo kila siku. Lakini Marekani inafumbia macho jambo hilo na inadai kwamba ni mtetezi wa haki za binadamu duniani. Wakati huo huo, Washington ina rekodi mbaya sana nje ya Marekani kupitia operesheni za kijeshi na mashambulizi ya uhalifu wa kivita inazotekeleza katika nchi nyingi kama vile Vietnam, Afghanistan, Iraq na Siria, na kuanzisha magereza yenye sifa mbaya kama vile gereza la Guantanamo, na wanyanyasaji na mateso ya kibinadamu yanayofanyika kwenye magereza hayo dhidi ya watuhumiwa wa uhalifu, jambo ambalo linaonyesha wazi uongo wa madai ya Marekani kuhusu swala la kutetea haki za binadamu. Swala jingine ambalo rais wa Marekani alilizungumzia kwa kina katika hotuba yake hiyo ni kuikosoa Rusia kwa kuishambulia Ukraine. Katika sehemu ya hotuba yake alidai kwamba Moscow imekiuka bila aibu hati ya Umoja wa Mataifa na kulenga msingi ulioasisi umoja huo, huku akikosoa uamuzi wa Rasia wa kuandaa kura ya maoni kwa ajili ya kuunganishwa maeneo inayoyadhibiti huko Ukraine na ardhi yake. Biden amesema ya eh, Kremlin inakusudia kukiuka haki ya Ukraine ya kuwepo kama nchi huru. Na ameitaka jamii ya kimataifa isimame imara katika kuiunga mkono nchi ya Ukraine dhidi ya uchokozi wa kigeni. Rais wa Marekani pia amesisitiza juu ya kuwajibishwa Russia kuhusiana na uhalifu wowote wa, wa kivita unaoweza kutokea huko Ukraine. Biden amekosoa uvamizi wa Russia nchini Ukraine bila kujali rekodi ya Marekani yenyewe ya uingiliaji wake ulioandamana na umwagaji damu na maafa katika sehemu zingine za ulimwengu katika miaka ya 80 80 iliyopita. Wakati wa vita baridi Marekani ilihusika na uvamizi na mashambulizi mbalimbali mbali, muhimu zaidi ikiwa ni vita vya Vietnam. Katika zama za baada ya vita baridi, baada ya Septemba 11 2001, Marekani ilishambulia Afganistan kwa kisingizio cha mapambano ya kimataifa dhidi ya ugaidi na Iraki kwa kisingizio cha kuwa nchi hiyo ina silaha za maangamizi makubwa na kuwa maelfu ya watu wasio na hatia. Baada ya hapo utawala wa Barack Obama tokea mwaka 2011 uliosaidia kwa hali na mali makundi ya kigaidi huko Syria na kwa kutoa misaada mikubwa ya kifedha na silaha kwa makundi hayo, na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ambavyo vilipelekea mamia kwa maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha. Ni saa sita dakika 16 sekunde na 15 kwa wakati wa hapa Tehrana, na sasa anakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Safar. Mwezi wa Safar ni katika ile miezi ambayo Mashia bado wapo kwenye huzuni, bali huzuni kwa Mashia na kwa Waislamu kiujumla inazidi kuendelea, bali imeongezeka kuliko ilivyokuwa Muharram. Mwezi huu wa Safar ni mwezi ambao ukirudi katika historia hakuna tukio hata moja la furaha kwa Ahlulbayt. Hakuna tukio hata moja linaloonyesha kuna jambo zuri lililotokea Ahlulbayt ndani ya mwezi huu, mwezi safar, unapouangalia haraka haraka, kwanza umeanza Tukio la kwanza linalohesabika katika historia ni tukio la vita vya Siffin. Vita alivyopigana al imamu Ali na Muawiya ndio tukio la kwanza tunaloanza kuliona katika mwezi huu, mwezi huu wa Safari, katika tukio ambalo tutalikuta katika mwezi huu, kuna matukio makuu matatu ambayo ni matukio makubwa zaidi kwa Waislamu, na hakuna matukio kama hayo. Tukio la kwanza kubwa tunaliona ndani ya mwezi huu wa Safar ni kifo cha Alimam Almujtaba alaihi ssalam. Alimam Almujtaba amefariki mwaka wa hamsini katika mwezi wa Safar tukio jingine ni kifo cha alimamu Ridha, naye amefariki ndani ya mwezi huu wa Safar na tukio kubwa kuliko matukio yote ni tukio la kifo cha bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Allahumma salli ala, ambaye amefariki katika mwezi ishirini na nane Safar so mwaka wa kumi na moja na kuna matukio mengine madogo madogo, lakini hayo yote pia yanahusiana na, na jambo la msiba. Utaangalia utakuta msiba wa Ammar bin Yasir, amari sahaba huyu ambaye ndiyo sahaba wa kwanza alianza kufanya takia, takia tunayoambiwa na Al-Imam Sadiq mtu ambaye hana takia hana dini, takia ambayo imekuwa ndio shiar ya imani. Ammar bin Yasir alificha imani yake na kudhihirisha ukafiri baada ya kuona baba yake na mama yake wameuawa. Ammar bin Yasir ambaye bwana mtume alimwambia, taktuluka alfiatul baghiya utauawa na kundi ovu. Huyu Amar ameuawa katika mwezi Safar. Tukio lingine ni tukio la Salmanu Alfarisi, kifo cha Salmanu Alfarisi. Salmanu Alfarisi ambaye, Salmanu, Salman Alfarisi, Salmanu Alfarisi ambaye anaambiwa Salman minna ahlilbeit, Salman aliyekuwa akitengwa baada ya kuwa anaonekana ni mtu ambali aliyetoka Irani, Sio mtu, sio Mkuraishi, sio Muhashim ahlilbeit. Wakamwambia Salmanu lmuhammadi, Salmani akaitwa ni Salmani anayetokana na Muhammad, Salmani minna ahlilbeit. Naye amepata shahada ndani ya mwezi wa Safar. Tukio jingine tutalikuta ni tukio la kifo Katika matukio yanayotajwa ndani ya mwezi huu ni tukio la kifo cha binti ya al-Imam al-Hussein ambaye ni Rukayya, ambaye alifariki Sham, kama ilivyoelezwa, alifariki baada ya kuletewa kifo cha babake, baada ya kuletewa, afwan, kichwa cha babake, akaweza kufariki eh, mda ule na kuzikwa Sham mpaka leo hii kaburi lake lipo Sham. Katika matukio yanayotajwa ndani ya mwezi huu ni tuki, tukio la kifo cha mama yake Nabiyullah Isa alayhi salam Sayyida Maryam, naye amefariki ndani ya mwezi huu. Mwezi Safar ni mwezi ulamaul akhlaqi na ulamau nujum wanauita ni mwezi shahru nuhus, mwezi wa nuksi, mwezi wa mabalaa, mwezi ambao hauna kheri ndani yake, mwezi ambao mashakil na matatizo ni mengi sana. Ndani ya mwezi huu ibtilaati ni nyingi. Ndani ya mwezi huu mambo mengi ya mafanikio hayawezi yakaenda ndani ya mwezi huu. Kwa mwezi Safar ni katika miezi ambayo eh, ni nuhu, kuna nuhus miezi ya nuksi. Idha sahha tabiri kwamba mwezi huu hakuna baraka ndani yake, hakuna kheri ndani yake, mambo yote unayofanya ni mambo ambayo hayana kheri ndani yake, kwa kuwa ni mwezi una nuksi na miezi ya nuksi kwa wataalamu wanasema, mambo mengine, hakuna jambo linaloweza kutimia ndani ya mwezi huu. Lakini sasa ndani ya mwezi huu, kwa kuwa ni mwezi wenye nuksi, mwezi wenye mabalaa na matatizo, mwezi ambao changamoto ni nyingi ndani ya mwezi huu, kwa kuwa ni mwezi ambao umegubikwa na huzuni na matukio makubwa makubwa ya kuwauzi na kuwakera Ahlul Bayt, kuna mambo ya kuyafanya ili kuepukana na mabalaa na matatizo hayo, Maulama wanaelekeza mambo muhimu ya kuyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar, ili kufanikisha mambo yako, ili mambo yako yawe ni ya baraka, yawe ni ya, ya kheri unapoyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar. Jambo la kwanza la kulifanya ni assadaka as, jambo litakalokulinda na mabalaa na nuksi za mwezi huu ni kuwa ni mtoa sadaka. Kwa nini? Kwa sababu anasema Bwana Mtume, as-sadaqatu tadfau lbalaa, sadaka inaondosha mabalaa, sadaka inakulinda na mabalaa. as-sadaqatu tadfau mita taswi, sadaka inakuepusha usikumbane na kifo kibaya ulikuwa umepangiwa utakufa kifo kibaya ima ni kwa kupata ajali, au ni kwa kuchoma moto, au ni kwa kuangukia sehemu yoyote ile. Kwa kutoa sadaka ndani mwezi huu hautokumbwa na jambo hilo. Kwa hiyo sadaka inakuepusha na mambo mabaya, inakuweka mbali na mitihani na changamoto za hapa na pale za kimaisha. Isitosha hivyo, sadaka ina mambo mengi, kwani sadaka inaelezwa As-sadaqatu tuzidu fil umr. Sadaka, unapotoa sadaka inakufanya uongeze umri wako wa kuishi ulikuwa ni wa kuishi miaka ishirini. Kwa kutoa sadaka unaweza ukaongezewe miaka ishirini mingine. Sadaka ina nafasi kubwa ya kubadilisha maisha ya binadamu. Sadaka inaweza ikakufanya usiumwe maradhi almudmira maradhi ambayo hayana tiba. Kupitia sadaka, unaweza ukaepuka na mambo hayo. Kwa hiyo, jambo la kwanza la kulifanya ndani ya mwezi wa Safar ili kuwa mbali na mabalaa na matatizo ya mwezi huu ni kutoa sadaka. Jambo la pili ni al ikthari min al ad'iya, kuwa ni mwingi wa kuomba dua. Hakuna kitu unachokifanya ila isipokuwa unamtanguliza Mungu. Hakuna kitu unachokifanya ila isipokuwa unaomba dua. Na ndio pale mnaona katika dua nyepesi tu ya kuzisoma ni alistiadha albasmala. Kitu chochote ukianze bismillahi rrahmani rrahim, unaamka bismillahi rrahmani rrahim. Kitu chochote unachotaka kukifanya kianze kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwani jambo lolote ambalo halitofanywa bila ya kuanza na jina la Mwenyezi Mungu, jambo hilo lilikuwa halina baraka. Kwa ili kujilinda na mabalaa ya mwezi huu ni ukithirisha al adaya, kwani inaelezwa kutoka Bwana Mtume akisema, adduau silahul mu'min, dua ndiyo silaha pekee ya muumini muumini, mu'mini haihitaji abebe kisu bastora, abebe dababa na kitu kingine chochote kile muumini na mtosha kuwa na dua, adduau silahul mumin. Wewe unaposoma dua, huhitaji ubebe kisu, huhitaji ubebe silaha yoyote ile. Dua kwako wewe ni silaha tosha. Adduau wa amudu ddini, dua ndiyo nguzo ya dini. Hakuna kitu utakifanya, hakuna imani bila ya kuwa na dua. Sasa hivi naamini asilimia mia mimi ni Muislamu lakini hapo hapo ni lazima umwombe Mungu, umwombe Mungu akuthibitishie ile imani yako, aifanye imani yako ndio imani inayotakiwa. Unaweza ukawa ni Muislamu hali ya kuwa sio Uislamu unaotakiwa, unamwomba Mungu akupe mwongozo na irshadat ili uweze kuwa ni Muislamu wa ule Uislamu unaotakiwa. Aduau nuru baina samawati wal ard, ndio nuru iliyoko mbinguni na ardhini. Dua kwani, inaelezwa Bwana Mtume katika watu waliokuwa wakiongoza kwa dua ni Bwana Mtume. Hakuna kitu alikifanya Bwana Mtume ile isipokuwa alisoma dua. Ndio pale inapoelezwa alikuwa anapoinuka ile akishuka kwenye godoro lake kharra sajidan, anaenda moja kwa moja ana sujudu kushukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa ameamka salama. Anapopanda kitandani, anapotaka kulala, anamwomba Mungu na kumshukuru Mungu kuwa ameishi amebaki salama, ni mzima wa afya mpaka anarudi tena kulala, na anamwaga Mwenyezi Mungu, kwani akilala anaweza asiamke tena. katika mambo muhimu ya kuyafanya ndani ya mwezi huu ni al-ikthari min al-adaya kuomba dua mara komara kwa mara, kwani mwezi huu ni mwezi ambao umeuliza ulimwengu, hakuna kiumbe kilicholia aku, hakuna kiumbe ambacho hakijalia ndani ya mwezi huu. Ni mwezi uliozidiwa na miezi yote, baada ya kuondokewa na rahmatan lil alamin kiumbe bora zaidi ambako kwenye ulimwengu huu hakuna kiumbe kama hicho. Mwenyezi Mungu akikisifu kiumbe hichi akisema, ni basharun la kal bashar, ni kiumbe, ni mwanadamu lakini sio kama mwanadamu. Mimi na wewe ni kiumbe, lakini sio kama kiumbe mnakikuta. Moja ya mashairi moja ya washairi akikisifu kiumbe hichi akiambia Eh, khulikta mubaraan ka annaka khulikta kama tasha, wewe Muhammad wewe umeumbwa kwenye ukamilifu kama vile ni wewe ndio ulikuo kitaka uumbwe vipi. Yani almathal, mtu anapotaka kujenga nyumba, anapokuja fundi anamtafuta injinia na kumchorea ramani ya nyumba anayotaka, staili ya nyumba anayotaka Mshahidi anamwambia Muhamadi, umeumbwa ni kama vile ulikaa ukachora picha alafu ukajitaka wewe uumbwe vipi, kama vile yule aliyo mbele ya saluni, mbele ya kinyozi, anataka kinyozi amchonge vipi. Na wewe ndivyo ulivyoumbwa, kwa staili hiyo. Kiumbe hichi kiliondoka ndani ya mwezi huu, mwezi wa Safar falidha mwezi huu ni mwezi wa nuhusi, mwezi wa mabalaa. Tukithirishe dua na tukithirishe kurudi kwa Mwenyezi Mungu ili tuweze kusalimika na matatizo na mabalaa mbalimbali ndani ya mwezi huu. Nasalu llaha tabaraka wa taala ayarzukana shafaata lhusain wa shafaata muhammadin wa ali muhammad, na tuwe ni katika wafuasi wa ahli lbeit Bilfail, kwa kuwa ni wale tunaofata walioyataka ahli albayt. Tuwe ni wale tunayemuua Yazid kwa vitendo na kumuisha Huseni kwa vitendo, tusiwe ni wale wanayemuua Husein kwa maneno na kumuua kwa vitendo. Lazima tujiweke, tujulikane tuko upande gani, ima ni tunamuua Husein au naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Wapendwa wasikilizaji, popote pale mnapotegea sikio, nawakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw, na matangazo haya yanasikika kupitia redio ya shirika ni maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika maeneo mbalimbali. Wapendwa wasikilizaji, kama tunavyosema kila siku, katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania na vilevile vile katika maeneo ya nchi jirani. Wasikilizaji wa redio Teherani, tunaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini mchana huu. Kwanza kabisa kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi ni kutoka Tanzania na lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo inayosema Maswali tele kujinyonga mahabusu, ni matukio katika baadhi ya vituo vya polisi, wanaharakati waoje, inawezekanaje? DCI afafanua. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi vilevile limeandika, benki na mitandao zipo tayari kujadili punguzo la makato. Kampuni za simu na benki zimesema ziko tayari kufanya mazungumzo na serikali ili kuangalia namna wanavyoweza kupunguza tozo za miamala ya kutuma na kutoa fedha. Kiswahili chapewa kisogo bungeni. Uchaguzi wa bunge EALA, yani bunge la afrika Mashariki. Mtoto wa miaka 15 aliyeolewa ajeruhiwa kwa kipigo. Na polisi yaua watu watatu kwa risasi. Watu watatu wameuawa kwa kupigwa risasi na polisi wilayani Serengeti, mkoa wa Mara, wakituhumiwa kujihusisha na vitendo vya ujambazi. Gazeti la Nipashe kwa upande wake likaandika utafiti wa baini usugu ARV kwa wajawazito. ACT e Wazalendo yapinga azimio la Umoja wa Ulaya bomba la mafuta. Msukuma wavunja mbavu wa bunge kwa Kiingereza. Kampuni simu yaeleza magumu ya tozo. Kampuni ya simu za mkononi ya Vodacom imeeleza magumu iliyopitia kutokana na kuanzishwa kwa tozo za miamala ya kielektroniki ikiwamo kupungua kwa wateja wa Mpesa na kusababisha kushuka kwa mapato na mtuhumiwa wa utapeli afariki chini ya ulinzi akipata e, tiba. Gazeti la serikali la Habari Leo Jumaa hii limesheheni habari mbalimbali mbali, miongoni mwake zikiwa ni hizi ninazozidondoa sasa hivi e, Samia asema Watanzania wekezeni Msumbiji. Tanzania yapata bilioni thelathini na tano kuokoa wajawazito. e, serikali kuchangia bilioni mbili nukta tatu Global Fund. Kijana adakwa na kilo mia hamsini na tano za bangi kwenye rava4. Wabunge tisa wa bunge la mashariki mwa afrika wapatikana. Serikali yaungwa mkono yaungwa mkono tozo. Wafanyabiashara wasomi waeleza umuhimu kimaendeleo. Vodacom yasema kuzipunguza ni kusaidia wananchi. na bilioni ishirini kufikisha maji bandari ya Kwara na nikirejea tena katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo la Habari Leo utaona kuna picha kinayomonyesha Rais Samia Suluhu Hasan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akiweka shada la maua katika eneo la kumbukumbu kumbu ya mashujaa wa Msumbiji mjini Maputo hapo juzi, katika kuwakumbuka mashujaa hawa akiwemo rais wa kwanza wa, wa nchi hiyo Samora Machel. Kutoka gazeti la Raia Mwema hii leo tunasoma E, trilioni mia tatu sitini za makiniki ya utata: mpina aibana serikali bungeni kwa kupokea bilioni mia saba tu badala ya matrilioni. Aidha, kuna habari nyingine ya kusikitisha na kuhuzunisha inayosema: ukatili na unyama, apigwa na mumewe akining'inizwa mtini miguu juu, ni binti wa miaka kumi na tano akituhumiwa kumwaga dawa Mswada wa sheria za fedha wapita ni habari nyingine inayodondoa kutoka gazeti la Raia Mwema, ambapo imeelezwa kwamba bunge limepitisha mswada wa marekebisho ya sheria mbalimbali za fedha kwa mwaka 2022 wenye lengo la kurekebisha sheria. Aidha limeandika wanaume watelekeza familia kwa njaa. Wanaume katika kijiji cha Kambi ya Chokaa na Isinyai, na vijiji jirani na eneo hilo wametelekeza familia zao kutokana na njaa uchaguzi CCM sarakasi tupu, zinatajwa kuwepo sarakasi tupu, wagombea wadaiwa kuanza rafu za rushwa na kuchapana na wabunge. Bunge wa Afrika Mashariki wapatikana, msukuma avunja mbavu wenzake. Kwa nchini Kenya, naanza na gazeti la The Star ambalo limeandika mbunge wa Embakasi Mashariki Babu Wino amekilaumu chama cha ODM kwa kile alichokitaja kama usaliti na uhujumu. amesema baadhi ya vijana katika chama hicho wamekuwa kikiunga mkono bila ufanisi lakini hawajazawadiwa ipasavyo. Miguna hatimaye atangaza tarehe ya kurudi Kenya ni habari nyingine. Wakili huyo kwa mara ya kwanza alifukuzwa Kenya Februari 6 mwaka 2018 na kisha Machi 29 mwaka huo huo. Wakili Miguna amesema ataondoka Toronto, Canada tarehe 24 mwezi ujao. Miguna jana alipokea pasi yake mpya Miguna jana alipokea pasi yake mpya baada ya kutolewa maagizo na rais William Ruto wa Kenya. Wakulima Kenya wamehakikishiwa kupewa mbolea ya kutosha, mbolea ya gharama nafuu na yenye ubora watakazotumia katika msimu wa mvua kubwa mwaka ujao. Nabii Meri Nyakang'o ambaye ni mdhibiti wa bajeti wa serikali amewasilisha ripoti ambayo inaeleza kwamba wabunge wa mabaraza ya kaunti wametumia shilingi bilioni mbili kujilipa marupurupu ya, yao ya vikao katika mwaka wa fedha uliopita. Gazeti la Standard kwa upande wake likaandika, juhudi za bunge la kumi na tatu za kushinikiza tume ya mishahara na marupurupu kurejesha marupurupu kwa wabunge katika vikao vya mashauriano zimegonga mwamba. Umoja Ulaya wa Ulaya waahidi msaada wa kijeshi kwa Ukraine huku mmoja huo ukifikiria kuiwekea Russia vikwazo vipya. Na rais Ruto anapaswa kuwajibika ipasavyo kuliko mtangulizi wake Uhuru Kenyatta ili kuwathibitishia kinyume chake wale wote wanaomkosoa. Na New Times la Rwanda nalo ndio linatufungia macho yetu magazetini likiwa na habari hizi ambazo nimeweza kuwadondolea. Rais Paul Kagame wa Rwanda jana alikutana na Raymond Chambers, balozi wa Shirika la Afya Duniani WHO kuhusu mkakati wa kimataifa ambapo pande mbili zilijadiliana kuhusu maeneo wanayoweza kushirikiana na thamani ya mapato ya uuzaji nje. Mauzo ya Rwanda imeongezeka kwa asilimia 37.2 katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu. Hii imechochewa na shughuli za uzalishaji wa ndani na ufunguaji mipaka ili kufufua uchumi wa nchi hiyo. na sasa tunawaletea makala yetu ya mwisho ambayo itatuhitimishia matangazo ya leo, katika historia leo. Katika historia Leo ni Jumaa, tarehe 26 Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Miaka 347 iliyopita katika siku kama ya leo, Valentin Constant, mwandishi na mwana fasihi wa Kifaransa, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 72. Alizaliwa mwaka 1603 katika familia iliyokuwa na shauku kubwa na taaluma ya fasihi, na kwa msingi huo ndipo, alipokuwa katika rika la ujana, Valentin akawa na mapenzi na taaluma ya fasihi na taratibu wakaanza kujihusisha na taaluma hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 120 iliyopita, sawa na tarehe mosi Meher mwaka 1281 Hijiria Shamsia alizaliwa Ayatullahiludhma Sayid Ruhullah Almusawi al, al Khumaini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khumeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu, aliuawa shahidi Imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khumeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo hususan Ayatullah Abdul Karim Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa ya kupambana na utawala dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullah Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imamu aliendeleza mapambano dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha miaka kumi na tano na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah. Baadaye Imamu Ruhollah Khomeini aliasisi jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapo mwaka 1979. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita, Saudi Arabia iliasisiwa na Abdul Aziz bin Saud, akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijazi ni mahala alipotokea mtume wa Uislamu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abbasia mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali Saud za kutaka kuiongoza Saudi Arabia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya 20. Na katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita aliaga dunia Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili wa Austria. Sigmund alizaliwa mwaka 1856. Daktari huyo alifanya utafiti na kuchunguza matatizo mbalimbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa sababu hiyo, anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia. Shukran Amir Ibrahim kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani leo Ijumaa ameondoka jijini New York wa Marekani na kuelekea hapa Teherani baada ya kushiriki katika mkutano wa sabini na saba wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Raisi Saidi Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameondoka New York na kurejea hapa Teherani baada ya kushiriki na kuhutubia katika mkutano wa sabini na saba wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa na kuhudhuria pia katika vikao kuhusu mabadiliko ya kielimu katika shirika la UNESCO na kukutana na kuzungumza na baadhi ya viongozi wa dini, wataalamu na wachambuzi wa siasa za nje za Marekani, viongozi mbalimbali akiwemo katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wenzake kutoka Ufaransa na Rwanda walikutana Jumatano na kujadiliana mvutano uliozuka katika miezi ya hivi karibuni kati ya mataifa hayo mawili ya katikati mwa Afrika, yaani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda na wanamgambo 27 wa kundi la kigaidi la Al Shabaab la Somalia wameuawa katika shambulio la anga lililofanywa katika mkoa wa kati wa Iran huko Somalia, ambako jeshi la Somalia na majeshi wa itifaki yalianzisha operesheni dhidi ya kundi hilo mwezi uliopita. Sina la ziada wapendwa wasikilizaji, na washukuruni wote ambao mmekuwa nami kuanzia asubuhi mpaka mchana huu. Nawatakia mchana mwema, kwaherini.