Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu al-Aliyyu al-Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Qur'ani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa mara nyingine tena leo Alhamisi Septemba ishirini na mbili, ambayo ni sawa na Safar ishirini na tano elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, wapendwa wasikilizaji, kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kujalia kila baraka tele na neema teletele. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa wenzetu, wako majumbani wanaugua, wako mahospitalini wamelazwa kwa masiku teletele, awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Amina. Wapendwa wasikilizaji, tafungua matangazo kwa taarifa ya habari na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu ni huu utakaohusu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuendelea njia ya mapambano dhidi ya maadui na vipindi. Kwa upande wa vipindi tumeandalia kipindi maalum ambacho kitakuwa ni mamawaidha kutoka kwa Sheikh Shafi Siraji kutoka Tanzania. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia kama ilivyo ada na desturi na bila kupoteza muda, na wakumbusha tuma nambari yako, tuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 989035065487, namaanisha ujumbe, maoni, mapendekezo, SMS, tumia nambari yetu ya kawaida tovuti yetu ya redio pastoday com sw na anwani yetu ya email ama barua pepe swahili radio at irib.ir. Kumbuka mpendo wa msikilizaji, matangazo haya yanasikika kupitia Maarifa FM Radio kwa shirika Tanga, Tanzania. Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza na kukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Rais wa Iran katika mkutano na rais wa Finland asema wa Magharibi wanaonduma kwili kuhusu haki za binadamu. Iran yazindua kombora la balistiki la Ridhuan katika wiki ya kujihami kutakatifu. Waafrika Kusini wataka Uingereza irejeshe almasi iliyoporwa iliyo katika fimbo ya Malkia. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zaendelea operesheni za pamoja zaendeleza operesheni za pamoja za kijeshi mashariki mwa Kongo. Karibuni. Habari kamili. Rais Ibrahim, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, amekutana na raisi wa Finlandi, Sauli ni Nisto, na akasema undumakuwili wa madola ya magharibi katika masuala ya haki za binadamu ni ukiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu. Katika mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini New York, pembezoni mwa kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Rais rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuhusu sera ya Teherani ya kustawisha uhusiano na nchi zote rafiki ikiwemo Finlanda. Rais amefafanua kuhusu kadhia ya nyuklia ya Irani na akasema kwa kuzingatia kwamba Marekani na nchi za Ulaya zilizo katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA zina historia ndefu ya kukiuka ahadi zao, leo hakuna nchi yoyote duniani inayoweza kusema Irani haitumii mantiki wakati inapotaka dhamana kuwa nchi za magharibi hazitakiuka tena ahadi zao katika mapatano ya nyuklia. Rais wa Irani aidha amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Irani ni vya kidhalimu na kinyume cha sheria, na akaongeza kwamba vikwazo ni mwendelezo wa sera za uvamizi wa kijeshi kwa lengo la kulazimisha nchi zenye mitazamo huru kufuata matakwa ya madola ya kibeberu. Hata hivyo, amesema vikwazo havijaweza kuizuia Jamhuri ya Kiislamu Irani kustawi. Raisi Ibrahim Raisi vilevile vile, amesema jamhuri ya Kiislamu Irani inalipa kipaumbele swala la kutetea haki za binadamu. Kombora la balistiki la nchikavu kwa nchikavu lijulikanalo kama Ridwan la kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limezinduliwa katika gwaride la maadhimisho ya miaka arobaini na mbili ya wiki ya kujihami kutakatifu nchini Iran ambalo limefanyika katika haram takatifu ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mjini Tehran. Kombora la Ridhwan lina uwezo wa kulenga shabaha umbali wa kilomita 1400 na ni moja ya makombora ya kisasa kabisa ya IRGC. Kombora la Ridhwani limezinduliwa kwa mara ya kwanza kabisa katika gwarida hilo la leo. Maadhimisho ya miaka 42 ya wiki ya kujihami kutakatifu nchini Iran yameanza leo asubuhi katika jiji na miji mingine hapa Teherani na katika miji mingine ya Iran. Maadhimisho haya yameanza kwa mbwembwe za aina yake, ambapo mapema leo asubuhi vikosi tofauti vya jeshi la Iran vimepiga magwaride hapa jijini Tehran na katika miji mingine ya Iran. Mjini Tehrani, maadhimisho haya yamefanyika jirani na haram Imam Ruhollah Komeni, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu Irani, ambapo viongozi wa serikali na, na makamanda mbalimbali mbali wa ngazi za juu wa jeshi wameshiriki katika maadhimisho haya muhimu katika historia ya Iran. Ikumbuke kuwa siku kama yaleo miaka 42 iliyopita majeshi ya dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein yalianza kufanya mashambulio makubwa ya anga na nchi kavu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani na hivyo vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Irani vikawa vimeanza. Operesheni za Irani za kukabiliana na uvamizi huo wa Sadam ni maarufu kama kujihami kutakatifu. Akizungumza katika garide ambalo limefanyika mjini Tehran, mkuu wa kamandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu Irani meja jenerali Muhamed Bakhri amesema kujihami kutakatifu kulionyesha ustahiki na fadhila za taifa la Iran ambalo pamoja na kuwepo hujuma ya maadui waliokuwa wakipata himaya ya uistikibari wa kimataifa, taifa la Iran liliweza kusimama kidete. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wito umeongezeka nchini Afrika Kusini kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza kwa ajili ya kurejeshwa kwa almasi ya kipekee iliyoporwa na wakoloni wa Uingereza nchini humo. Raia wa Afrika Kusini wanadai kurejeshwa kwa almasi hiyo ambayo ni maarufu kama Nyota Kubwa ya Afrika, ambayo iko pamoja na vito vingine katika mnara wa London. Wananchi wa Afrika Kusini wanasema kwamba jiwe hilo la thamani almasi kubwa zaidi isiyo na rangi duniani ambayo imewekwa kwenye fimbo ya kifalme ambayo ilikuwa mali ya malkia, ni kito cha kitamaduni ambacho kilikamatwa na wanajeshi wa kikoloni wa Uingereza wakati huo na kuhamishiwa London. Hata hivyo, almasi na fimbo yake ni kati ya vitu vya thamani zaidi katika hazina ya kifalme ya Uingereza, na yamkini wakuu wa London watakaidi matakwa ya kurejeshwa almasi hiyo. Kwa ukubwa wake na usahihi wa kiufundi nyota, kubwa ya Afrika pia inajulikana kama kali na diamond na ni aina yake duniani. Jiwe hilo la vito lenye umbo la pia, ambalo lina uzito wa gramu zipatazo 26.5 nukta, na lina pande 74 na uwazi wa ajabu linadhaniwa kuwa na thamani ya soko ya angalau dola milioni mia nne. Almasi hiyo iliporwa kutoka Afrika Kusini mwaka elfu moja mia tisa na tano na ilitunukiwa Mfalme Edward wa Saba na serikali ya koloni ya Transvaal ya Uingereza. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda Zimerefusha kwa miezi miwili operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa dhidi ya waasi wa Allied Democratic Forces ADF, mashariki mwa nchi hiyo, jeshi la Kongo limesema hapo jana. Uamuzi huo ulifikiwa wakati wa mkutano wa pili wa mawaziri mbili wa nchi hizo mbili uliofanyika katika mji mkuu wa Kongo, Kinshasa, kwa ajili ya kutathmini hali ya mambo. Operesheni hizo katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri zilianzishwa mwishoni mwa mwaka jana kufuatia shambulio la mara tatu la bomo la kujitoa muhanga katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, ambapo watu saba waliuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa. Mwezi Juni, Jumuiya ya Afrika Mashariki iliidhinisha kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha kijeshi ili kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku kukiwa na ukosefu wa usalama na kuenea ghasia. Ripoti zinasema kwamba baada ya mkutano wa mawaziri wa ulinzi kutoka Congo na Uganda, imependekezwa kurefusha operesheni hizo kwa muda wa miezi miwili ikisubiri kutumwa kwa jeshi la kikanda la Jumuia ya Afrika na kujumuishwa jeshi la Uganda katika jeshi la kikanda. Mnamo Septemba 8 makubaliano ya hadhi ya kikosi cha kikanda cha Jumuia ya Afrika Mashariki yalitiwa saini mjini Kinshasa. Kundi la ADF ambalo limetokea Uganda limekuwa likiendesha ugaidi mashariki mwa Kongo kwa zaidi ya miongo miwili. Operesheni za kijeshi zilizoanzishwa na vikosi vya Kongo na Uganda, hata hivyo, hazijafanikiwa kuboresha hali ya usalama. Shambulizi la hivi punde lilitokea Jumanne wakati washukiwa wa ADF walipochoma malori matano kwenye barabara ya Komanda Mambasa katika jimbo la Ituri na kumuua dereva wa lori wa Somalia, kulingana na vyanzo vya habari. Magari hayo yalikuwa yakielekea Kisangani kutoka Bunia, mji mkuu wa jimbo la Ituri. Wakati huo huo, akihutubia Jumanne kwenye baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Antoine Shisekedi ametuhumu Rwanda hadharani kwamba imevamia ardhi ya nchi hiyo. Shisekedi amesema licha ya nia njema ya serikali yake na mkono wa amani ulioonyeshwa na rais wa Congo lakini shukrani za baadhi ya majirani zimekuwa ni kuunga mkono makundi wa ya waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Aidha amekariri madai ya kuishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa kundi la M23 wanaopigana mashariki mwa nchi hiyo madai ambayo Rwanda tayari imeakanusha. Kwa upande wake Rais Paul Kagame wa Rwanda ameutaka Umoja wa Mataifa kutafuta suluhisho na ufumbuzi wa ukosefu wa amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na rasilimali za benki za Kiislamu barani Afrika zinatarajiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka kumi ijayo kutokana na idadi kubwa ya Waislamu barani humo. Shirika la taarifa za kifedha la Moody's Investors Service limebaini haya katika ripoti mpya. Kuna uwezekano mkubwa wa kukua katika sekta hii, kutokana na idadi kubwa ya Waislamu barani Afrika na mtaji mdogo wa kuanzisha biashara, amesema Mick Kabea, makamu wa rais na mchambuzi mwandamizi wa Moody's kwa mujibu wa baadhi ya takwimu idadi ya waislamu barani afrika inafikia watu milioni 530 karibu asilimia 40 wa ya idadi ya afrika huko afrika kaskazini idadi ya waislamu ni zaidi ya asilimia 90 karibu na viwango vya nchi za ghuba wajemi idadi ya watu barani afrika wasio na benki hasa wale waliojiondoa katika mfumo wa kawaida kwa sababu ya imani zao za kidini wanawasilisha hifadhi na vitega uchumi visivyoweza visi kutumika hata hivyo, changamoto zinazoendelea zitazuia ukuaji wa benki za kiislamu katika kipindi cha miezi 12 hadi 19 ijayo. Kuongezeka kwa ushindani miongoni mwa benki za kawaida barani Afrika kunaleta mazingira magumu katika benki za Kiislamu. Aidha, taratibu za kisheria, udhibiti na kodi kwa mfumo wa fedha wa kiislamu katika bara zima ziko katika hatua za awali za maendeleo. Rasilimali za benki za Kiislamu barani Afrika zilijumuisha asilimia mbili tu ya kimataifa na chini ya asilimia kumi ya jumla ya mali zote za benki za ndani katika nchi nyingi za Kiafrika kufikia Disemba mwaka uliopita. Hii ni licha ya kwa kwamba bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara lina karibu asilimia kumi na tano ya idadi ya Waislamu duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuendelea njia ya mapambano dhidi ya maadui. Akizungumza hivi karibuni katika sherehe ya kuwaenzi maveterani wa vita vya kujihami kutakatifu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba ilithibitika wazi katika kipindi cha vita vya kujihami kutakatifu kwamba ulinzi wa nchi na kuzuia vitisho vya adui hakutimii kwa kusalimu amri, bali kwa kusimama imara na kudumisha mapambano. Ikiwa ni katika mkesha wa maadhimisho ya wiki ya kujitetea kutakatifu maveterani wa vita makamanda na wapiganaji wa vita va kujitetea kutakatifu na familia za mashahidi walikutana siku ya Jumatano asubuhi na Ayatollah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislam, katika ukumbi wa huseinia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika maadhimisho hayo, Ayatollah Khamenei alisema kwamba vita hivyo vilisababishwa na sera za kistratejia za mabeberu za kuchochea uadui dhidi ya Jamhuri ya Kislamu na taifa la Iran, ambapo aliongeza: licha ya uungaji mkono mkubwa na wapande zote wa mataifa yenye nguvu duniani kwa Sadam mwenye tamaa na uchu wa madaraka, lakini vita hivyo viligeuka kutoka kuwa tishio la uhakika na kuwa fursa kubwa kwa msingi wa vipengee vitatu vya nguvu ya kihamasa ya mapinduzi kumradhi Alisema, lakini vita hivyo viligeuka kutoka kuwa tishio la uhakika na kubwa na kuwa fursa kubwa kwa msingi wa vipengee vitatu vya nguvu ya kihamasa ya mapinduzi, uongozi athirifu wa Imam na sifa za kipekee za taifa shupavu la Iran. Ufafanuzi sahihi na wakina wa kipindi hicho cha hamasa na cha kusimamua cha historia ya Irani bila shaka utakidhaminia kizazi kipya cha vijana wetu hudumishwa mafanikio ya mapinduzi. Kwa hakika, vita ambavyo vilianzishwa na madola yenye kiburi duniani kupitia utawala wa Saddam dhidi ya mfumo mchanga wa jamhuri ya Kiislamu Irani tarehe 22 Septemba mwaka 1980 vilikuwa na malengo kadhaa ambayo yalikuwa ni ndoto ya kuangushwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kugawanywa Irani na kuzuia usambaaji wa ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu katika nchi zilizokuwa chini ya udhibiti wa madola ya kibeberu. Mapinduzi ya taifa la Iran hayakuwa tu kushindwa kwa mfumo wa tegemezi na mbovu na pigo la muda tu kwa Marekani na madola mengine yenye kiburi, bali yalikuwa tishio kwa utawala wa mfumo mzima wa ubeberu duniani. Na kwa msingi huo, madola yenye kiburi ya magharibi na mashariki, yakiwa yanalielewa vyema hilo, yaliamua kulitwisha taifa la Irani vita hivyo kupitia dikteta Sadam, ikiwa ndio kwanza ilikuwa imepata ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Irani haikuwa tayari, haikuwa tayari kuingia kwenye vita hivyo haribifu na hatari kwa usalama wake. Zana za kivita na vikosi vya jeshi la Irani vilihitajia ukarabati mkubwa, na maadui ambao waliona maslahi yao yakiwa hatarini walikuwa wakitafuta kila fursa ya ya kuchochea machafuko nchini. Baada ya madui kushindwa kufikia malengo yao kwa njia hiyo, waliamua kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran kupitia utawala wa Bath wa wa Iraq, ambao waliendelea kuunga mkono kwa silaha, kifedha na kisiasa katika kipindi chote cha vita vya kulazimishwa dhidi ya taifa la Iran. mfano wa wazi uungaji mkono huo usio na kifani wa madola ya mashariki na magharibi kwa Sadam ulionekana wazi pale Marekani na Umoja wa Kisovieti, ambazo wakati huo zilikuwa katika vita baridi baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, lakini pamoja na hayo ziliamua kuweka kando tofauti na uwasama wao huo, na kumpa Saddam kila aina ya msaada aliyohitaji wa silaha, fedha na siasa, kwa ajili ya kupambana na Iran. Pamoja na hayo lakini, wananchi wa Iran ya Kiislam chini ya uongozi wa Imam Khomeini na kwa mapambano ya dhati, sio tu waliwashinda maadui zao, bali pia waliacha mafanikio ya kipekee katika mfumo wa utamaduni wa mapambano, mafanikio ambayo ni mfano wa kudumu kwa taifa la Iran na umma mzima wa Uislamu katika uwanja wa kutetea thamani za kimaadili na kukabiliana na vitisho vya maadui. Mafanikio mengine ya kujitetea kutakatifu ni kusimamishwa dola la jamhuri ya Kiislamu Iran katika uga wa kimataifa. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kufuatia kujitetea huko kutakatifu, maadui walitambua kwamba mfumo wa Kiislamu wa Iran hauwezi kupinduliwa kupitia mashambulizi ya kijeshi. Kuzuia hujuma ya adui, kujitosheleza katika nyanja tofauti, na mkakati wa kutegemea zana za kivita zilizotengenezwa ndani ya nchi katika sekta ya ulinzi, ni miongoni mwa mafanikio mengine ya kujitetea huko kutakatifu. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja a idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa namkaribisha Shekhe Shafisi Raji kutoka Tanzania, India. Safar. Mwezi wa Safar ni katika ile miezi ambayo mashia bado wapo kwenye huzuni, bali huzuni kwa mashia na kwa Waislamu kiujumla inazidi kuendelea, bali imeongezeka kuliko ilivyokuwa Muharram. Mwezi huu wa Safar ni mwezi ambao ukirudi katika historia hakuna tukio hata moja la furaha kwa Ahlulbayt, hakuna tukio hata moja linaloonyesha kuna jambo zuri lililotokea Ahlulbayt ndani ya mwezi huu. Mwezi Safar unapouangalia haraka haraka, kwanza umeanza. Tukio la kwanza linalohesabika katika historia ni tukio la vita vya Siffin. Vita alivyopigana Al Imamu Ali na Muawiya. Ndio tukio la kwanza tunaloanza kuliona katika mwezi huu mwezi huu wa Safari. Katika tukio ambalo tutalikuta katika mwezi huu kuna matukio makuu matatu ambayo ni matukio makubwa zaidi kwa Waislamu na hakuna matukio kama hayo. Tukio la kwanza kubwa tunaliona ndani ya mwezi huu wa Safar ni kifo cha alimam almujtaba, alayhi salam. Alimam almujtaba amefariki al al mwaka wa hamsini katika mwezi wa Safari tukio jingine ni kifo cha Alimamu Ridha, naye amefariki ndani ya mwezi huu wa Safari na tukio kubwa kuliko matukio yote ni tukio la kifo cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambaye amefariki katika mwezi ishirini na nane Safar mwaka wa kumi na moja. Na kuna matukio mengine madogo madogo, lakini hayo yote pia yanahusiana na, na jambo la msiba. Utaangalia utakuta msiba wa Ammar bin Yasir Amari, sahaba huyu ambaye ndiyo sahaba wa kwanza alianza kufanya takia takia, tunayoambiwa na Al-Imam Sadiq Mtu ambaye hana takia hana dini, takia ambayo imekuwa ndio shiar ya imani. Ammar bin Yasir alificha imani yake na kudhihirisha ukafiri baada ya kuona baba yake na mama yake wameuawa. Ammar bin Yasir ambaye bwana Mtume alimwambia taktuluka alfiatul baghiya utauawa na kundi ovu. Huyo Amar ameuawa katika mwezi Safar. Tukio lingine ni tukio la Salmanu Alfarisi, kifo cha Salmanu Alfarisi. Salmanu Alfarisi ambaye, Salman Alfarisi, Salmanu Alfarisi ambaye anaambiwa salmanu minna ahli albayt, Salman aliyekuwa akitengwa baada ya kuwa anaonekana ni mtu ambaye aliyotoka Irani Sio mtu, siyo mkuraishi, siyo mhashim ahlul bait. Wakamwambia Salmanul Muhammadi, Salmani akaitwa ni Salmani anayetokana na Muhammad, Salmani minna ahlul bait. Naye amepata shahada ndani ya mwezi wa Safari. Tukio jingine tutalikuta ni tukio la kifo Katika matukio yanayotajwa ndani ya mwezi huu ni tukio la kifo cha binti ya al-Imam al-Hussein ambaye ni Rukayya, ambaye alifariki Sham, kama ilivyoelezwa. Alifariki baada ya kuletewa kifo cha babake, baada ya kuletewa, afwan, kichwa cha baba wake akaweza kufariki eh, mda ule na kuzikwa Sham mpaka leo hii kaburi lake lipo Sham. Katika matukio yanayotajwa ndani ya mwezi huu ni tuki, tukio la kifo cha mama yake Nabiullahi Isa alayhi salam Sayida Maryam naye amefariki ndani ya mwezi huu. Mwezi Safar ni mwezi ulamaul akhlaqi na ulamau nujum wanauita ni mwezi shahru nuhus, mwezi wa nuksi, mwezi wa mabalaa, mwezi ambao hauna kheri ndani yake, mwezi ambao mashakil na matatizo ni mengi sana ndani ya mwezi huu, ibtilaat ni nyingi ndani ya mwezi huu, mambo mengi ya mafanikio hayawezi yakaenda ndani ya mwezi huu, kwa mwezi Safar ni katika miezi ambayo eh, ni nuhu, kuna nuhusi miezi ya nuksi. Idha saha tabiri kwamba mwezi huu hakuna baraka ndani yake, hakuna kheri ndani yake, mambo yote unayofanya ni mambo ambayo hayana kheri ndani yake, kwa kuwa ni mwezi una nuksi na miezi ya nuksi kwa wataalamu wanasema, mambo mengine, hakuna jambo linaloweza kutimia ndani ya mwezi huu. Lakini sasa ndani ya mwezi huu, kwa kuwa ni mwezi wenye nuksi, mwezi wenye mabalaa na matatizo, mwezi ambao changamoto ni nyingi ndani ya mwezi huu, kwa kuwa ni mwezi ambao umegubikwa na huzuni na matukio makubwa makubwa ya kuwauzi na kuwakera Ahlul Bait, kuna mambo ya kuyafanya ili kuepukana na mabalaa na matatizo hayo, maulamaa wanaelekeza mambo muhimu ya kuyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar, ili kufanikisha mambo yako, ili mambo yako yawe ni ya baraka, yawe ni ya, ya khairi unapoyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar. Jambo la kwanza la kulifanya ni as-sadaqa, jambo litakalokulinda na mabalaa na nuksi za mwezi huu ni kuwa ni mtoa sadaka. Kwa nini? Kwa sababu anasema Bwana Mtume, as-sadaqatu tadfau lbalaa, sadaka inaondosha mabalaa, sadaka inakulinda na mabalaa. As-sadaqatu tadfau mita tasui, sadaka inakuepusha usikumbane na kifo kibaya ulikuwa umepangiwa utakufa kifo kibaya ima ni kwa kupata ajali, au ni kwa kuchoma moto, au ni kwa kuangukia sehemu yoyote ile. Kwa kutoa sadaka ndani mwezi huu hautokumbwa na jambo hilo. Kwa hiyo sadaka inakuepusha na mambo mabaya, inakuweka mbali na mitihani na changamoto za hapa na pale za kimaisha. Isitosha hivyo, sadaka ina mambo mengi, kwani sadaka inaelezwa As-sadaqatu tuzidu fil umr, sadaka. Unapotoa sadaka inakufanya uongeze umri wako wa kuishi. Ulikuwa ni wa kuishi miaka ishirini, kwa kutoa sadaka unaweza ukaongezea miaka ishirini mingine. Sadaka ina nafasi kubwa ya kubadilisha maisha ya binadamu. Sadaka inaweza ikakufanya usiumwe maradhi almudmira maradhi ambayo hayana tiba. Kupitia sadaka, unaweza ukaepuka na mambo hayo. Kwa hiyo, jambo la kwanza la kulifanya ndani ya mwezi wa Safar ili kuwa mbali na mabalaa na matatizo ya mwezi huu ni kutoa sadaka. Jambo la pili ni al ikthari min al ad'iya, kuwa ni mwingi wa kuomba dua. Hakuna kitu unachokifanya ila isipokuwa unamtanguliza Mungu. Hakuna kitu unachokifanya ila isipokuwa unaomba dua, na ndio pale mnaona katika dua nyepesi tu ya kuzisoma ni al-istia, al-basmala. kitu chochote ukianze, bismillahirrahmanirrahim. Unaamka, bismillahirrahmanirrahim. Kitu chochote unachotaka kukifanya kianze kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwani jambo lolote ambalo halitofanywa bila ya kuanza na jina la Mwenyezi Mungu, jambo hilo lilikuwa halina baraka. Kwa ili kujilinda na mabalaa ya mwezi huu ni ukithirisha al adaya, kwani inaelezwa kutoka Bwana Mtume akisema adduau silahul mu'min, dua ndiyo silaha pekee ya muumini. Muumini haihitaji abebe kisu bastora, abebe dababa na kitu kingine chochote kile Muumini na mtosha kuwa na dua Ad-du'a, silahul mu'min. Wewe unaposoma dua huhitaji ubebe kisu, huhitaji ubebe silaha yoyote ile. Dua kwako wewe ni silaha tosha. Ad-du'a wa amududdini, dua ndiyo nguzo ya dini. Hakuna kitu utakifanya hakuna imani bila ya kuwa na dua. Sasa hivi unaamini asilimia mia mimi ni Muislamu, lakini hapo hapo ni lazima umwombe Mungu, umwombe Mungu akuthibitishie ile imani yako, aifanye imani yako ndio imani inayotakiwa. Unaweza ukawa ni Muislamu hali ya kuwa sio Uislamu unaotakiwa, unamwomba Mungu akupe mwongozo na irshadat ili uweze kuwa ni Muislamu wa ule Uislamu unaotakiwa adau nuru baina samawati wal ard ndio nuru iliyoko mbinguni na ardhini dua kwani inaelezwa bwana mtume katika watu waliokuwa wakiongoza kwa dua ni bwana mtume hakuna kitu alikifanya bwana mtume ile isipokuwa alisoma dua Ndio pale inapoelezwa alikuwa anapoinuka ile akishuka kwenye godoro lake, kharra sajidan, anaenda moja kwa moja anasujudu kushukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa ameamka salama. Anapopanda kitandani, anapotaka kulala, anamwomba Mungu na kumshukuru Mungu kuwa ameishi amebaki salama, ni mzima wa afya mpaka anarudi tena kulala, na anamwaga Mwenyezi Mungu, kwani akilala anaweza asiamke tena. Katika mambo muhimu ya kuyafanya ndani ya mwezi huu ni al-ikthari min al-adaya, kuomba dua mara kwa mara, kwa mara, kwani mwezi huu ni mwezi ambao umeuliza ulimwengu. Hakuna kiumbe kilicholia aku, hakuna kiumbe ambacho hakijalia ndani ya mwezi huu. Ni mwezi uliozidiwa na miezi yote, baada ya kuondokewa na rahmatan lil alamin, kiumbe bora zaidi ambako kwenye ulimwengu huu hakuna kiumbe kama hicho. Mwenyezi Mungu akikisifu kiumbe hichi akisema, ni basharun la kal bashar, ni kiumbe, ni mwanadamu lakini sio kama mwanadamu. Mimi na wewe ni kiumbe, lakini sio kama kiumbe. Ndio mnakikuta moja ya mashairi, moja wa washairi akikisifu kiumbe hichi akiambia Eh, khulikta mubaraan kaannaka khulikta kama tasha, we Muhammadi, wewe umeumbwa kwenye ukamilifu kama vile ni wewe ndio uliko kitaka uumbwe vipi. Yani almathal, mtu anapotaka kujenga nyumba, anapokuja fundi, anamtafuta injinia na kumchorea ramani ya nyumba anayotaka, staili ya nyumba anayotaka mshahidi anamwambia Muhammad umeumbwa, ni kama vile ulikaa ukachora picha alafu ukajitaka wewe uumbwe vipi, kama vile yule aliyo mbele ya saluni, mbele ya kinyozi, anataka kinyozi amchonge vipi. Na wewe ndivyo ulivyoumbwa, kwa staili hiyo. Kiumbe hichi kiliondoka ndani ya mwezi huu, mwezi wa safar falidha mwezi huu ni mwezi wa nuhusi, mwezi wa mabalaa. Tukithirishe dua na tukithirishe kurudi kwa Mwenyezi Mungu ili tuweze kusalimika na matatizo na mabalaa mbalimbali mbali. Ndani ya mwezi huu nasalullaha tabaraka wa taala, an yarzukana shafaat al Husain wa shafata muhammadin wa ali muhammad, na tuwe ni katika wafuasi wa ahli al bayt Bilfail kwa kuwa ni wale tunaofata walioyataka ahli albayt. Tuwe ni wale tunayemuua Yazid kwa vitendo na kumuisha Huseni kwa vitendo. Tusiwe ni wale wanayemuua Husein kwa maneno na kumuua kwa vitendo. Lazima tujiweke, tujulikane tuko upande gani, ima tunamuua Husein au Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 25 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka elfu moja mia sita themanini na tano iliyopita sawa na tarehe ishirini na mbili Septemba mwaka mia tatu thelathini na saba vilianza vita vya miaka kumi na tatu kati ya Irani na Roma katika utawala wa Shapuri wa pili au Dhulaktaf wa silsila ya utawala wa Sasani ambavyo katika historia vilifahamika kama vita vya duru ya kwanza. Vita vya duru ya pili vilianza mwaka 359, ambapo katika duru zote Wairani waliibuka na ushindi katika duru ya kwanza, ambapo vita hivyo viliendelea kwa kipindi cha miaka kadhaa hadi mwaka 350, Waroma walipoteza kila kitu walichokuwa wakikidhibiti eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterania, na mfalme wao aliuawa. Katika duru ya pili ya vita hivyo. Katika siku kama hii ya leo miaka 194 iliyopita Shaka Zulu, kiongozi na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Zulu nchini Afrika Kusini, aliuawa na ndugu zake wawili wa kambo. Shaka aliliongoza kabila kubwa la Zulu tangu mwaka 1815 na, na katika kipindi kifupi aliweza kuyaweka chini ya uongozi wake maeneo mengi ya Afrika Kusini. Baada ya kuuawa Shaka, kaka yake mmoja alichukua hatamu za uongozi na kwa Kuanzia mwaka 1830 hadi 1839 akapigana na wahamiaji wa Kiholanzi waliojulikana kwa jina la Boers. Hatimaye serikali ya Shaka ilipata pigo kutoka kwa Uingereza mwaka 1880 na kugawanyika katika serikali kadhaa zisizokuwa na mamlaka kamili. Tarehe 22 Septemba, miaka 62 iliyopita, nchi ya Mali iliyoko kaskazini magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Karibu miaka elfu mbili iliyopita, nchi ya Mali ilikuwa na utamaduni mkubwa na uliong'aa. Hata hivyo nchi hiyo tangu karne ya 18 hadi 19 ilikuwa moja ya tawala za ufalme wa Sudan baada ya Moroko kutoa baadhi ya maeneo yaliyokuwa chini ya utawala wa Sudan ikiwemo Mali. Tawala mbalimbali mbali za kikabila nchini Mali zilifanikiwa kuingia madarakani satwa. Na ushawishi wa Ufaransa nchini Mali ulianza kwenye karne ya 19, na hadi kufikia mwaka 1898, nchi hiyo ilikuwa chini ya usimamizi wa Ufaransa. Hata hivyo, Mali ambayo ilikuwa ikiitwa Sudani ya Ufaransa, mwaka 1958 ilianza kujitawala na mwaka 1960 ikapata uhuru kamili na siku kama hii ya leo miaka 42 iliyopita majeshi ya dikteta wa zamani wa Iraki Saddam Hussein yalianza mashambulio makubwa ya anga na nchi kavu dhidi ya ardhi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hivyo vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Irani vikawa vimeanza. Jeshi la Iraq lilikuwa limefanya uvamizi na mashambulizi kadhaa katika maeneo ya mpakani ya Iran miezi kadhaa nyuma. Magari ya deraya na vikosi kumi na mbili vya jeshi la nchi nchi kavu la Iraq viliyashambulia maeneo ya mipakani kusini magharibi mwa Iran. Pambano makali ya wananchi wa Iran yaliwalazimisha askari wa Sadam kurejea nyuma hadi kwenye mipaka inayotambuliwa kimataifa hii Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kisamu Irani amekutana na rais wa Finland Sauli Ninisto na kusema undumakuwili wa madola magharibi katika masuala ya haki za binadamu ni ukiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu. Kombora la balistiki la nchi kavu kwa nchi kavu lijulikanalo kama Ridhwani la kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limezinduliwa katika gwaride la maadhimisho ya miaka 42 ya wiki ya kujihami kutakatifu nchini Iran ambalo limefanyika katika haram takatifu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mjini Tehran. Rasilimali za benki za Kiislamu barani Afrika zinatarajiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka kumi ijayo kutokana na idadi kubwa ya Waislamu barani humo. Shirika la taarifa za kifedha la Moody's Investors Service limebaini hayo katika ripoti yake mpya. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zimerefusha kwa miezi miwili operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa dhidi ya waasi wa Allied Democratic Forces ADF, mashariki mwa Kongo. Hayo yameelezwa mapema wiki hii na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Uamuzi huo ulifikiwa wakati wa mkutano wa pili wa mawaziri wa nchi hizo mbili uliofanyika Kinshasa kwa ajili ya kutathmini hali ya mambo. Na hadi hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa usiku huu leo Alhamisi. Jina langu Asmahani Ghanima Muhamed, tukutane kesho katika matangazo yetu ya yes asubuhi. Asanteni kwa kuwa nami.