Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wala l l kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo haya ya mchana. Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na kusikika katika mji huo, tunasikika katika miji mingine kama Singida, Lindi, Mtwara, Kigoma na vilevile vile kule Mwanza. Kwa hiyo unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu, na makala ya leo katika historia, bila kusahau dira ya macho yetu magazetini J mtakuwa nami. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya ambayo tutahitimisha kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Maadhimisho ya wiki ya kujihame kutakatifu yaanza hapa nchini Irani kwa magwaride ya vikosi vya jeshi. Rais wa Rwanda hutaka Umoja wa Mataifa uache michezo yake ya kutoa lawama tu, na Tanzania na Msumbiji zatiliana saini makubaliano ya ulinzi na usalama katika safari ya Samia Suluhu Hassan katika nchi hiyo. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Maadhimisho ya miaka 42 ya wiki ya kujihami kutakatifu nchini Iran yameanza leo asubuhi katika jiji la Tehran na miji mingine ya taifa hili. Maadhimisho haya yameanza kwa mbwembwe za aina yake, ambapo mapema leo asubuhi vikosi tofauti vya jeshi la Iran vimepiga magwaride hapa jijini Tehran na katika miji mingine ya Iran. Mjini Teherani, maadhimisho haya yanafanyika jirani na haram ya Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo viongozi wa serikali na makamanda mbalimbali wa ngazi ya juu wa jeshi wanashiriki katika maadhimisho haya muhimu katika historia ya Iran. Katika kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tarehe 31 Shahrivar, inayosadifiana na tarehe 22 Septemba, ni siku vilipoanza vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Saddam dhidi ya Iran, ambapo huanza maadhimisho yaliyopewa jina la wiki ya kujihami kutakatifu. Itakumbukwa kuwa katika vita vya miaka minane vilivyoanza mwaka 1980 hadi 88 dhidi ya Iran, jeshi la utawala wa Baath wa Sadam liliungwa mkono kwa hali na mali na madola ya kiistikbari na kupatiwa misaada chungu nzima na nchi za kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi. Hata hivyo, licha ya mbinyo na vizuizi vya kila upande Iran iliweza kwa azma thabiti kusimama imara na kukabiliana na ubabe na utumiaji mabavu wa madola makubwa ya dunia yaliyokuwa yakiunga mkono utawala vamizi wa dikteta Saddam. Na sasa tutupie jicho habari ya kimataifa ya WHO. Shirika la afya duniani limetangaza kuwa mamilioni ya watu hufariki dunia kila mwaka katika pembe mbalimbali za dunia kutokana na maradhi yasiyoambukiza ambayo kimsingi inawezekana kuyazuia. Ripoti ya WHO inasema magonjwa yasiyoambukiza kama saratani, kisukari na matatizo ya moyo yamechangia asilimia 74 ya vifo vyote duniani na kushauri kuwa kupambana na maradhi hayo kunaweza kunusuru maisha ya mamilioni ya watu. Ripoti hiyo inaeleza kuwa magonjwa hayo ambayo kimsingi yanaepukika kwa kubadilisha mtindo maisha yanaua watu milioni 41 kila mwaka katika maeneo mbalimbali duniani huku milioni 17 miongoni mwao wakiwa na umri wa chini wa miaka 70. Kadhalika, shirika la afya duniani linasema katika ripoti hiyo kwamba hivi sasa magonjwa ya moyo, kisukari na saratani ambayo kimsingi hayaambukizi yanaua watu wengi duniani kuliko maradhi ya kuambukiza. Aidha, ripoti hiyo inaeleza kuwa kinyume kabisa na dhana ya watu wengi, magonjwa hayo siyo tatizo kubwa tu katika nchi tajiri na zilizoendelea, na kubainisha kuwa asilimia themanini na sita vifo vya watu wenye umri mdogo hutokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Wataalamu wa masuala ya afya wanasema kuwa inawezekana kuzuia vifo hivyo vya mamilioni ya watu kwa kubadilisha mtindo wa maisha, hasa suala zima la aina ya vyakula anavyokula mtu pamoja na kuzingatia suala la kufanya mazoezi. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee huko Afrika Mashariki, ambapo serikali za Tanzania na Msumbiji zimetiliana saini makubaliano ya eneo la usalama na ulinzi pamoja na eneo la utafutaji na uokoaji kwa nia kuendelea kulinda mipaka baina ya nchi hizo mbili. Makubaliano hayo yametiwa saini katika ikulu ya Msumbiji jijini Maputo wakati Rais Samia Suluhu Hassan akiwa katika ziara ya kiserikali ya siku tatu nchini humo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema ushirikiano wa kudumisha amani na utulivu, kwa sababu Tanzania na Msumbiji katika eneo hili wanashirikiana na ni muhimu kuhakikisha kuna kuweko na ulinzi na usalama na tulianza tangu miaka ya 1980 na kuhakikisha tunapambana dhidi ya magaidi na aina yote uharamia, kama alivyosema Rais Filipe Nyusi. Kupitia mahusiano haya tumeweza kutiliana saini eneo la usalama na ulinzi na utafutaji na uokoaji, ambapo hii ni hatua muhimu katika kusonga mbele, amesema Mama Samia Suluh Hasan. Kwa upande wake Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji amesema ili kupambana na ugaidi lazima uwepo ushirikiano, na ili kufanikisha ni lazima zifuate taratibu za kisheria kwa kuwepo kwa mikataba. Rais Nyusi ameongeza kuwa mikataba hiyo inagusa mambo mengi, likiwemo suala la madawa kulevya, usafirishaji wa binadamu na mambo yanayoendana na haya, eneo la biashara ambapo kumekuwepo na mdororo katika nchi ya Msumbiji ambayo imekuwa ikipitia katika kipindi na wakati mgumu yakiwemo mabadiliko ya hali ya hewa. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameutaka Umoja wa Mataifa kutafuta suluhisho na ufumbuzi wa matatizo ya ukosefu wa amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika Ka hotuba yake kwa viongozi katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Rais Kagame ameushutumu umoja huo kwa kutumia michezo ya kutoa lawama badala, baada ya kushindwa kutafuta suluhu ya ukosefu wa usalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Rwanda ameuambia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea mjini New York, Marekani, kwamba matatizo ya usalama yanayoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ya kisiasa na kwamba yanahitaji utatuzi wa kisiasa. Kagame amehutubia mkutano huo saa chache baada ya nchi yake kutumiwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kwamba imekuwa ikihatarisha usalama wa DRC. Rais Kagame hakuzungumzia sana shutuma zilizoelekezwa dhidi ya nchi yake na badala yake ameangazia namna matatizo yanayoukumba ulimwengu kwa ujumla na yanavyoweza kupatiwa ufumbuzi. Rais wa Rwanda amesema kwamba kulaumiana na kutuumiana kuhusu matatizo yanayoikabili dunia siyo hatua ambayo itasuluhisha matatizo yanayoukumba ulimwengu hivi sasa. Awali Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi aliyeshutumu Rwanda kwa uchokozi wa wazi na kurudia tuhuma hizo alipokuwa akihutubia Umoja wa Mataifa. Na serikali ya Ethiopia imekataa ripoti ya tume ya Umoja wa Mataifa na kuielezea kuwa isiyo kamili, isiyo na msingi na isiyo na uthibitisho na ina nia ya kuihujumu Adis Ababa. Taarifa ya serikali ya Ethiopia imeiponda na kuikosoa vikali ripoti hiyo a tume ya Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba imetawaliwa na matashi ya kisiasa na haina ukweli wote ule ndani yake. Serikali ya Ethiopia imetangaza msimamo huo baada ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa kuinyoshea kidole cha lawama serikali ya Adis Ababa, wakisema kuwa inahusika na vitendo vya uhalifu wa kivita. Wachunguzi hawa wa Umoja Mataifa wanasema wanaamini kwamba serikali ya Ethiopia inahusika na visa vya uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu katika jimbo la Tigre la kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Katika ripoti yake, tume ya wataalamu wa haki za binadamu nchini Ethiopia iliangazia kile ilichokiita taarifa za kuaminika za so mauaji makubwa yanayofanywa na jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia, ambayo yaliwalenga wanaume na wavulana wa Tigray walio katika umri wa kupigana. Ripoti hiyo inasema ukiukaji wa haki za binadamu umefanywa na pande zote. Vita vilivyoshuhudiwa katika eneo hilo hadi hivi sasa vimesababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao unatupia jicho sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu la kuendelea njia ya mapambano dhidi ya maadui. Akizungumza hivi karibuni katika sherehe ya kuwaenzi maveterani wa vita vya kujitetea kutakatifu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba ilithibitika wazi katika kipindi cha ja vita vya kujitetea kutakatifu kwamba ulinzi wa nchi na kuzuia vitisho vya adui hakutimii kwa kusalimu amri, bali kwa kusimama imara na kudumisha mapambano. Ikiwa ni katika mkesha wa maadhimisho ya wiki ya kujitetea kutakatifu, maveterani wa vita, makamanda na wapiganaji wa vita vya kujitetea kutakatifu na familia za mashahidi walikutana siku ya wa Jumatano asubuhi na Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ukumbi wa Huseinia ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika maadhimisho hayo Ayatollahi Sayid Ali Khamenei alisema kwamba vita hivyo vilisababishwa na sera za kistratejia za mabeberu za kuchochea uadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na taifa la Iran na kuongeza kuwa licha ya uungaji mkono mkubwa na upande zote wa mataifa yenye nguvu duniani kwa Sadamu mwenye tamaa na uchu wa madaraka lakini vita hivyo viligeuka kutoka kuwa tishio la uhakika na kubwa na kuwa fursa kubwa, kwa msingi wa vipengele vitatu vya nguvu ya kihamasa ya mapinduzi, uongozi athirifu wa Imam, na sifa za kipekee za taifa shupavu la Iran. Ufafanuzi sahihi na wakina wa kipindi hicho cha hamasa na cha kusisimua cha historia ya Iran bila shaka utakidhaminia kizazi kipya cha vijana wetu kudumishwa mafanikio ya mapinduzi haya. Kwa hakika vita ambavyo vilianzishwa na madola yenye kiburi duniani kupitia utawala wa dikteta Saddam dhidi ya mfumo mchanga wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran tarehe 22 Septemba mwaka 1980 vilikuwa na malengo kadhaa ambayo yalikuwa ni ndoto ya kuuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, kugawanywa Iran na kuzuia usambaji wa ujumbe wa mapinduzi katika nchi zilizokuwa chini ya udhibiti wa madola kibeberu. Mapinduzi ya taifa la Iran hayakuwa tu kushindwa kwa mfumo tegemezi na mbovu na pigo la muda tu kwa Marekani na madola mengine yenye kiburi, bali yalikuwa tishio kwa utawala wa mfumo mzima ubeberu duniani. Na kwa msingi huo, madola yenye kiburi ya magharibi na mashariki, yakiwa yanalielewa vema hilo, yaliamua kulitwisha taifa la Irani vita hivyo kupitia dikteta Sadam, ikiwa ndio kwanza ilikuwa imepata ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Iran haikuwa tayari kuingia kwenye vita hivyo haribifu na hatari kwa usalama wake. Zana za kivita na vikosi vya jeshi la Iran vilihitajia ukarabati mkubwa, na maadui ambao waliona maslahi yao yakiwa hatarini walikuwa wakitafuta kila fursa kuchochea machafuko nchini. Baada ya maadui kushindwa kufikia malengo yao kwa njia hiyo waliamua kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran kupitia utawala wa Bathi wa Iraq ambao waliendelea kuunga mkono kwa silaha, kifedha na kisiasa katika kipindi chote cha vita vya kulazimishwa dhidi ya taifa la Iran. Mfano wa wazi wa uungaji mkono huo usio na kifani wa madola mashariki na magharibi kwa Sadam ulionekana wazi pale Marekani na Umoja wa Kisovieti ambazo wakati huo zilikuwa katika vita baridi baada ya vita vikuu vya pili vya dunia lakini pamoja na hayo, ziliamua kuweka kando tofauti na uasama wao huo na kumpa Sadamu kila aina msaada aliyo uhitaji wa silaha, fedha na siasa, kwa ajili ya kupambana na Iran. Lakini pamoja na hayo, wananchi wa Iran ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Khomeini na kwa mapambano ya dhati, sio tu waliwashinda maadui zao, bali pia waliacha mafanikio ya kipekee katika mfumo wa utamaduni wa mapambano mafanikio ambayo ni mfano wa kudumu kwa taifa la Irani na umma mzima wa Uislamu katika uwanja wa kutetea thamani za kimaadili na kukabiliana na vitisho vya maadui. Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo hatutorefusha maneno, baada ya tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu, tabaan baada ya hiki kiburudisho kifupi. Moja kwa moja tunaanza na maoni yake bwana Aswale Twaha Saidi wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Mwenyewe anajiita Tipwatipwa la Chumbageni. Yeye anazungumzia habari iliyorushwa hewani na Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, ikimnukuu mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel, ambaye alilalamika kwamba maghala ya silaha ya nchi za Ulaya yanazidi kupungua kutokana na silaha nyingi kupelekwa Ukraine na kutoingia kwenye maghala hayo silaha za kutosha za kujaza nafasi ya silaha zinazotoka sasa. Bwana Saleh Twaha anasema, Rasia kazi iendelee, Ulaya na Marekani zitaelewa tu. Kupungua akiba ya silaha kwenye maghala ya nchi za Ulaya kutokana na hatua ya nchi hizo kupeleka silaha hizo Ukraine ili kuisaidia kijeshi dhidi ya Rasia ni hatua ya pili ya anguko na kuporomoka au kushindwa mpango kazi wa nchi hizo za Ulaya kuidhoofisha Russia. Ni mimi tipwa tipwa jijini Tanga wachumbageni Tanzania. Kuhusu habari hiyo, mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ameandika Russia, viva Russia, ongezea mbinyo zaidi dhidi ya wote wanayoiunga mkono serikali ya udalali ya Ukraine. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ni kibaraka wa magharibi, acha awagharimu Akaandika, Russia aongezea mbinyo wa kituo cha anga za mbali kuiondosha Marekani na nchi za Ulaya. Umoja wa Ulaya mtaipata zaidi, kwani Russia si mchezo, ni mziki mzito, na bado si uhaba wa silaha tu, bali kiuchumi pia. Ulaya inaathirika pakubwa na bado kimaendeleo. Baada ya hapo, anatoa mifano akisema mfano nchini Iraq na athari za madhara ya nchi za magharibi baada ya kuivamia nchi hiyo zikiongozwa na Marekani. Kusema kweli, Marekani sehemu yoyote ile ikikusaidia, lazima itaacha madhara tu. Leo tunaziona Iraq, Libya, hivi punde Ukraine nayo itasaga meno, ingawa hata sasa hivi tayari inasaga meno pia. Ameandika demokrasia ya Marekani kwenyewe mpaka sasa iko hatarini. Akasema Marekani imepotea katika mizani ya demokrasia. Viongozi wengi kama kina Joe Biden ni madalali wa makampuni ya silaha, hivyo waingi hapo madarakani kuhakikisha silaha zinapata masoko kwa kuanzisha vita mbalimbali mbali duniani. Akaandika, tunaiona Kongo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Ukraine, na karibuni hivi Taiwan, yote ni kusaka mauzo ya silaha na kandarasi za ujenzi baada ya vita. Tumalizie ya maoni yake hayo kwa leo kuhusu ziara ya waziri wa afya wa serikali ya Taliban ya Afghanistan hapa nchini Iran, ambapo ameandika wa waziri wa afya wa Afghanistan kufanya ziara nchini Iran. Mimi nina uhakika kwamba Iran itaendelea kuwasaidia ndugu zao wa Afghani. Iran imepiga hatua kubwa katika huduma za afya, matibabu, utengenezaji wa dawa na kadhalika. Iran inajitegemea kwa utengenezaji wa dawa wa ndani na nane akaandika, Iran ni mfano bora sana wa kujifunza taifa lolote lile kujitawala. Pia utoaji huduma za afya ni za kiwango kikubwa sana nchini Iran. Afghanistani, tunawataka mjifunze vyema ziara hiyo nchini Iran ili mwahudumie wananchi wenu. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu Kipale Msibulemela kutoka eneo la Kirumba, Mwanza, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kuhusu hasara zinazoendelea kupata nchi za magharibi kwa kung'ang'ania kwao kiubishi kukabiliana na Russia. Kwamba kweli viongozi wa nchi za Ulaya ni wapumbavu wa hali ya juu sana. Mtaiwekeaje Russia vikwazo vya nishati, wakati gesi yenu mnawategemea Russia? Enyi viongozi wa nchi za Ulaya, msitumike kwa maslahi ya viongozi wa Marekani. Viongozi wa Marekani ni magaidi na ni wezo wa kimataifa, anasema. Inasikitisha pia kuona Umoja wa Mataifa nao ni taasisi ya kutumwa na viongozi wa Marekani wanaohatarisha usalama wa dunia nzima. Katika maoni yake mwingine, anasema kuwa na mahusiano na wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu na ni khiana kwa ndugu zetu wa Palestina. Ameandika, wazayuni na uzayuni ni maafa katika dunia yetu, na ni dunia ya kukosa usalama wa uhakika. Nchi zote zenye mahusiano na wapumbavu wazayuni ni kujianika katika kutothamini haki za binadamu za wanaadamu wenzetu, kama vile Wapalestina, Waislamu wa huko Myanmar, India na kokote wanadamu wenzetu wanakoteseka. Vilevile ameandika, kwa kweli ni aibu kwa taasisi kama Umoja wa Mataifa hauzichukuli hatua zozote serikali kama Myanmar na wazayuni kwa dhuluma zao dhidi ya raia na watu wasio na hatia. Umoja wa Mataifa hauna maana ya kuwepo, ameandika. Na sababu yake anasema, wanajidanganya na wanatudanganya, hata wasimamizi wa usalama duniani ni wapumbavu tu, ameandika, na wanatufanya na sisi kuwa wapumbavu. Nam, ni maoni yake makali hayo, bwana Sherali Fadhlu wa Dar es Salaam, Tanzania. kilichoko hewani wapendwa wasikilizaji ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kinachokujeni moja kwa moja kutoka hapa jijini tehran sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ziko njia mbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo whatsapp yetu ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia nambari hiyo kututumia ujumbe mfupi sms nasi tutayarusha maoni yenu kupitia ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji , bali hata mnaweza kutupigia simu kupitia nambari hiyo ya alama ya kujumlisha 9 8 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7, ama mtandao wetu wa intaneti kwa ajili ya kufaidika na vitu mbalimbali zikiwemo habari, uchambuzi wa kisiasa, makala za maandishi, sauti, video na pia hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran ni pars today com sw. Hapa mwanabaraza Imamu Sefu Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ametutumia maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaykum warahmatullahi wa barakatu, ndugu zangu watangazaji wa redio Iran Teheran, ndugu zangu wasikilizaji wapendwa, popote pale katika ulimwengu huu mnaifuatilia na kuisikiliza idhaa hii ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, bila shaka wote hamjambo. Na washukuru sana na wapenda sana. Tunamuomba mwenyezi Mungu subhanahu wataala atupe mshikamano na atupe fahamu nzuri ya kuelewa mambo kufuatilia na kusikiliza ukweli na ambavyo si ya kweli, ya ukweli tukayafata, na ya uongo porojo porojo tukaitupilia mbali. Nashukuru sana kwa idhaa yetu hii, alhamdulillahi. E, inatupa matumaini mazuri wa kupata habari njema. Hata ukizungumza mbele za watu ukamwambia mwenzako kuna hiki na hiki, umesikia inakuwa hakutatokea tena mabadiliko, inakuwa ni hakika sawasawa. Hili ni jambo tunalifurahia sana, ndugu zangu. Tunaona mara nyingi sana kuona Israeli ameua mamia kwa mamia ya Wapalestina wanateswa mbele ya watu, dunia ikaa kimya. Hili jambo kwa kweli linanishangaza mimi kuona Anayetuendelezea kipindi chetu sasa ni Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, nchini Kenya, ambaye ameandika: kumbe mambo ni hayo, Kanada na Uingereza pia nao wamo katika kusafirisha wasichana kujiunga na magaidi wa Daesh. La haula! Kisha watu hawa hawa wanajitokeza kimasomaso, kuutangazia ulimwengu eti wanalinda na kutetea haki za wasichana na haki za wanawake. Lo! Watu hawa ni hatari kwa usalama wa dunia nzima. Vyereje kwenda kuwasomba wana wa watu na kuwapelekea magaidi? Tena mimi naona sio kwamba wamewatokomeza wasichana hao ili kwenda kupigana, bali ni kuwapeleka tu wende wakawastareheshe magaidi hao, ili kuwapumbaza, wazidi kupoteza fahamu kwa maovu yao wanayoyafanya. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Hapa pana maoni ambayo yanasema, nakupateni vizuri hapo Teheran. Ni mimi Said Kasim Ngapona kutoka Singida, Tanzania. Ni kweli kabisa, natupata kama ilivyo unavyoelewa. E, redio wa shirika Maarifa FM imepanua wigo wake wa matangazo katika mikoa mbalimbali ya Tanzania ukiwemo mkoa wa Singida. Msikilizaji mwingine bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, baada kutusalimu ya kutusalimu, yeye ameandika naipa hongera sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uwezo iliyonao kwa sasa kuweza kumdhibiti Marekani na meli zake. Huo ni uchokozi. Kwa nini zisiende eneo lake? Anatafuta nini kama si uchokozi? Akaandika tena na mshauri rais wa Irani, zikija tena meli za wamarekani ziripueni tu, kwisha. Pia ameandika, natuma salamu hizi nikiwa barabarani, natoka Dar es Salaam nikielekea Lubumbashi. Nafurahi sana Urusi wanavyowanyosha wa magharibi. Hiyo inaitwa komoa, ni kukomoe Ukimwaga ugali na mwaga mboga, ikimaanisha ukiniwekea vikwazo na kunyimeni huduma muhimu ya nishati ya gesi. Vilevile vile anasema, cha msingi wa ombe po wao hao wa magharibi na nchi za Ulaya ndio waathirika kwenye maswala yote haya. Yeye mrusi hana shida. Hivi hawamwelewi huyo Putin? Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye wakati anatuandikia maoni haya alikuwa yuko safarini kutoka Dar es Salaam kuelekea Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunamwombea kila la heri maishani bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, baada ya kutueleza kuwa yuko safarini kuelekea Lubumbashi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitokea Dar es Salaam, Tanzania, na baada ya kumaliza shughuli zake mjini Lubumbashi, na wakati yuko safarini kurejea Tanzania alituandikia tena akisema mimi Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, natuma salamu nikiwa nimeanza safari yangu ya kutoka Lubumbashi kurudi nyumbani Tanzania. Kila nilipo, siwezi kuyakosa matangazo yenu. Hongera sana kwa kutuhabarisha habari za uhakika bila ya kupendelea. Watu wangelijua ukweli wa redio Teherani, anasema, wasingesikiliza redio za Magharibi ambazo zimejaa uongo mwingi na kupotosha ukweli lakini hapa radio Teherani tunastafidi uzuri sana pia. Ameandika, nampa salamu Kim Jong Un, kiongozi wa Korea Kaskazini, kwa kujiimarisha kijeshi na kutokubali kuburuzwa na nchi za magharibi. Huyu jamaa mimi huwa namwelewa sana misimamo yake. Tena namwomba wakimsogelea tu hawa wa Marekani awachape sana mpaka washike adabu na wajue kuwa hii dunia si ya kwao. Naam. Inafurahisha sana kuona idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran ina wasikilizaji ngangari kiasi hiki. Kwa hakika, tunamshukuru sana bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Tuna uhakika kuwa ameshafika nchini Tanzania hivi sasa, na tunamwambia kila la kheri maishani. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani. Studioni kama mnavyojua ni yule ule Asmahani Kanima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid. Namo ifuatao sasa ni Dira ya Macho Yetu Magazetini. Dira ya machetu magazetini Alhamisi ya leo tarehe 22 Septemba inaanzia huko nchini Tanzania. Ukurasa wa mbele wa gazeti Majira una habari zisemazo, Rais Samia na Rais Nyusi wa Msumbiji kuimarisha usalama, wasaini makubaliano ya eneo la usalama na ulinzi pamoja na eneo la utafutaji na uokoaji kuendelea kulinda mipaka. Aidha, kuna picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan akiwa amesimama na mwenyeji wake Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji wakati wimbo wa taifa wa Tanzania ukipigwa katika mapokezi rasmi yaliyofanyika katika ikulu ya Maputo nchini Msumbiji Jumatano ya jana. Rais Samia yuko nchini humo kwa ziara rasmi ya siku tatu kwa kuashiria tu Majaliwa: viashiria vyote vya uhalifu vidhibitiwe. Balozi Rupia kuzikwa Ijumaa. Na bilioni mia moja kujenga vyuo wilaya 62 nchini. Nikiachana na gazeti Majira, sasa nalishika Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na ukurasa wa mbele una vichwa vya habari visemavyo: Balozi Rupia kuzikwa kesho da. Serikali yapokea maoni zaidi kuhusu tozo. Tanzania na Msumbiji kuongeza biashara. Wizara ya taja mika ya mikakati ya kudhibiti ebola nchini. Majaliwa aagiza watendaji kulinda amani, asema panya rod wamedhibitiwa. Na milioni 356 kupeleka maji kwa wananchi 2427 Simiyu. Nikitupia pia jicho ukurasa mkuu wa Nipashe nakutana na habari na hizi: bunge la agiza benki simu zibanwe Wizara yafafanua kuhusu msamaha miamala ya elfu thelathini. Tanzania na Msumbiji kupambana na ugaidi. Wafugaji kuku walia udumavu wa vifaranga na mifugo yafa kwa ukosefu wa malisho. Haya yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, naanza na gazeti la Daily Monitor na baadhi ya habari zake zinasema, kumi na moja wawekwa karantini kufuatia maradhi ya Ebola, huku vifo vikiongezeka nchini Uganda. Chama cha upinzani cha NUP cha Bobi Wine chaunga mkono hatua Umoja Ulaya kucheleweshwa mradi wa bomba la mafuta. Magonjwa siyo ya kuambukiza kama vile ya moyo, saratani na kisukari yanachangia asilimia 74 ya vifo duniani, na kwamba kukabiliana na mambo hatarishi katika uga huo kunaweza kuokoa mamilioni ya maisha. Hayo yamo katika ripoti ya shirika la afya duniani. Ripoti hiyo inaeleza kuwa magonjwa yasiyoambukiza, ambayo aghalabu yake inawezekana kuyazuia na kukabiliana nayo na ambayo athari zake yanasababishwa na mtindo wa maisha au mazingira mabaya ya maisha, kwa mwaka huwa watu milioni Kadhalika, Deli Monita limeangazia hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo katika mkutano wa baraza kuula Umoja Mataifa, ambapo ameishambulia na kuituhumu Rwanda kwamba inaunga mkono makundi ya wasi. Aidha, limeandika wamiliki wa magari ya usafiri jana walipandisha bendera nyekundu na kuwataka wasafiri kuwa waangalifu, saa chache baada ya serikali kuthibitisha kuzuka kwa ugonjwa wa virusi vya Ebola. Naitumishia huko nchini Kenya. Habari inaidondoa katika gazeti la Daily Nation inasema, endapo mapendekezo mapya ya wizara ya afya yatapasishwa, watoto wadogo wenye saratani, muda si mrefu, wataanza kuhudhuria tiba kemikali isiyo na mpaka kwa mujibu wa mapendekezo hayo ambayo tayari yamewasilishwa kwa mfuko wa taifa wa bima ya afya kwa ajili ya utekelezaji, yanalenga kuwa watoto wenye saratani wapate tiba kemikali zaidi ya ukomo wa sasa wa vikao sita vilivyoainishwa na mfuko huo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa za gazeti la Standard inasema rais William Ruto amependekeza kuongezwa kwa ushirikiano wa kibiashara kati ya Marekani na Kenya, akisema anatazamia kuanzisha uhusiano mpya. na ushirikiano wa kimkakati na jumuiya ya wafanyabiashara wa Marekani ili kuimarisha mageuzi ya kiuchumi na kijamii ya Kenya. Rais Ruto alisema Kenya iko tayari kwa uwekezaji baada ya kuonyesha ukomavu wake wa kidemokrasia katika chaguzi za hivi karibuni. Rais Ruto amesema hayo alipokuwa akizungumza mjini New York, Marekani, katika mkutano wa ngazi ya juu wa kibiashara katika nchi hiyo. limeandika pia kuwa Kenya itaanza kuwachunguza wasafiri na madereva malori katika maeneo yote mpaka ya mpakani kufuatia mlipuko wa Ebola katika nchi jirani ya Uganda. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema Raila aanza kushuka bei nyumbani, ushawishi wa kinara wa ODM eneo la Nyanza wadidimia, huku nyota waasi wake ikianza kung'ara. Zogo IEBC ikimfuta kazi naibu wa afisa mkuu, na azimio waipa tume hiyo saa 48 mrejesha afisa aliyefutwa hapo jana. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, sehemu hii ya 157 ya mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu ndiyo ya mwisho kabisa katika mfululizo wa maudhui zote za makala hii leo, insha allah tutatia nanga rasmi kwenye safari yetu ndefu ya kukuleteni sehemu 157 fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwa kweli, tumesema mambo mengi sana kuhusu msimamo wa Uislamu juu ya wajibu wa kulindwa haki zote za kila mtoto, kuanzia hata kabla ya kuzaliwa mtoto mwenyewe. Naam, kwa taufiki ya Allah tumesema yote hayo na kwa taufiki yake Allah, leo ndiyo tunatia nanga. Ni matumaini yangu mtakuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii ya mwisho kabisa ya makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kama tulivyokuwa tunasema takriban katika kila sehemu ya makala hii kwamba dini tukufu ya Kiislamu iliwatangulia viumbe wote katika kuisimamia kwa njia sahihi haki ya mtoto. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, Mwenyezi Mungu hakasirishwi na chochote kwa kiwango cha anavyokasirishwa na kukandamizwa wanawake na watoto. Aidha, mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kumshtakia tabia za mwanawe. Imamu Ali alisema, usimpige mwanao, bali mtenge na muonyeshe kuwa tabia yake si nzuri, lakini pia usimtenge kwa muda mrefu. Aidha, katika moja ya naswaha zake nyingi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam amenukuliwa akisema, wapendeni watoto wenu na waoneeni huruma na watekelezeni ahadi mnazoapa. Vilevile amesema, wakati unapomwita mwanao kwa jina lake mwite kwa heshima, mfungulie njia na umpe nafasi ya kukaa pamoja nawe, na usiwe mkali muda wote kwake. Pia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema iwapo mtu atambusu mwanawe, Mwenyezi Mungu humwandikia thawabu mja wake huyo. Naam, dini tukufu ya Kiislamu imelipa mazingatio maalumu na ya kipekee suala la kulindwa mahitaji ya kiroho, kiakili, kimaanawi na kimwili ya mtoto. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana kuwatendea wema watoto kuwaheshimu na kuwathamini ni katika haki za kimsingi kabisa za watoto wanazotakiwa kuzipata kutoka kwa wazazi wao. Cha kutilia mkazo zaidi hapa ni kwamba wajibu wa kulindwa haki za mtoto ulihimizwa na kuwekewa mikakati maalumu na dini tukufu ya Kiislamu katika wakati ambapo hakukuwa na taasisi yoyote wala mkataba wowote wa kimataifa uliokuwa hata umefikiriwa kuanzishwa kwa ajili ya kuweka misingi ya kulinda haki za watoto. Lakini dini tukufu ya Kiislamu tangu kale kabisa iliweka mikakati maalumu ya kutodhulumiwa mtoto, tena kwa kuzingatia kwa kina mahitaji ya kimsingi ya kimwili, kiroho, kinafsi na kisaikolojia ya mtoto. Uislamu umeweka mikakati yote hiyo madhubuti kwa ajili ya kuhakikisha kuwa mtoto analelewa na kukulia katika mazingira bora kabisa kwenye nyuga na pande zote, ili jamii ya mwanadamu iweze kuwa na watu wa maana sana wa kuweza kuendeleza kizazi cha mwanadamu kinachomtambua Muumba na kutii maamrisho yake. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa, ndiyo tumekamilisha mfululizo wa makala nyingi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwa hakika katika sehemu hizi 157 za mfululizo huu tumesema mambo mengi sana, na ni vigumu kwa kweli hata kutoa muhtasari wa tuliosema kwani ni mengi sana. Ni matumaini yetu mtakuwa mmenufaika vya kutosha. Tunamwomba Allah tujalie kuwa miongoni mwa wanaosikiliza maneno na kufuata yaliyo bora. Muda wote huu ulikuwa nami Ahmed Rashid, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia leo ni Alhamisi, tarehe 25 Safar mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 22 Septemba mwaka 2000 na ishirini na mbili, siku kama ya leo miaka elfu moja mia sita themanini na tano iliyopita, sawa na tarehe ishirini na mbili Septemba mwaka mia tatu thelathini na saba, vilianza vita vya miaka kumi na tatu kati ya Irani na Roma katika utawala wa Shapur wa pili au Dhulaktaf wa silsila ya utawala wa Sasani ambavyo katika historia vilifahamika kama vita vya duru ya kwanza. Vita vya duru ya pili vilianza mwaka 359 ambapo katika duru zote Wairani waliibuka na ushindi. Katika duru ya kwanza, ambapo vita hivyo viliendelea kwa kipindi cha miaka kadhaa hadi mwaka 350 Waroma walipoteza kila kitu walichokuwa wakikidhibiti, eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterania na mfalme wao aliuawa katika duru ya pili ya vita hivyo. Katika siku kama hii ya leo, miaka 194 iliyopita, Shaka Zulu, kiongozi na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Zulu nchini Afrika Kusini, aliuawa na ndugu zake wawili wa kambo. Shaka aliliongoza kabila kubwa la Zulu tangu mwaka 1815 na na katika kipindi kifupi aliweza kuyaweka chini ya uongozi wake maeneo mengi ya Afrika Kusini. Baada ya kuuawa Shaka, kaka yake mmoja alichukua hatamu za uongozi na kuanzia mwaka 1830 hadi 1839 akapigana na wahamiaji wa Kiholanzi waliojulikana kwa jina la Boers. Hatimaye serikali ya Shaka ilipata pigo kutoka kwa Uingereza mwaka 1880 na kugawanyika katika serikali kadhaa zisizokuwa na mamlaka kamili. Tarehe 22 Septemba, miaka 62, iliyopita nchi ya Mali iliyoko kaskazini magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Karibu miaka elfu mbili iliyopita nchi ya Mali ilikuwa na utamaduni mkubwa na uliong'aa. Hata hivyo nchi hiyo tangu karne ya 18 hadi 19 ilikuwa moja ya tawala za ufalme wa Sudan baada ya Moroko kutoa baadhi ya maeneo yaliyokuwa chini ya utawala wa Sudan, ikiwemo Mali. Tawala mbalimbali mbali za kikabila nchini Mali zilifanikiwa kuingia madarakani. Satwa na ushawishi wa Ufaransa nchini Mali ulianza kwenye karne ya 19, na hadi kufikia mwaka 1898 nchi hiyo ilikuwa chini ya usimamizi wa Ufaransa. Hata hivyo, Mali ambayo ilikuwa ikiitwa Sudani ya Ufaransa, mwaka 1958 ilianza kujitawala na mwaka 1960 ikapata uhuru kamili. Na siku kama hii ya leo miaka 42 iliyopita majeshi ya dikteta wa zamani wa Iraki, Saddam Hussein, yalianza mashambulio makubwa ya anga na nchi kavu dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hivyo vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Irani vikawa vimeanza. Jeshi la Iraq lilikuwa limefanya uvamizi na mashambulizi kadhaa katika maeneo ya mpakani ya Iran miezi kadhaa nyuma. Magari ya deraya na vikosi kumi na mbili vya jeshi la nchi kavu la Iraq viliyashambulia maeneo ya mipakani kusini magharibi mwa Iran. Pambano makali ya wananchi wa Iran yaliwalazimisha askari wa Saddam kurejea nyuma hadi kwenye mipaka inayotambuliwa kimataifa. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegenisikia mktasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya Ethiopia imepuuza ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu ukatili katika jimbo la Tigray. Rais wa Rwanda utaka Umoja wa Mataifa uwache michezo yake ya lawama. Tanzania na Msumbiji za tiliana saini makubaliano ya ulinzi na usalama na maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu Irani yaanza kwa magwaridi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tunaifikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.