Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza mpaka ya tisa. a'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim wailul likul Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia fm radio, Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu ambayo itafuatiwa na kipindi cha Sibtaini katika Quran na hadithi. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Imeelezwa kuwa mikusanyiko ya upinzani katika baadhi ya miji na vyuo vikuu imechochewa na vyombo vya habari vya nje na mamluki walioandaliwa kabla. Mkuu wa operesheni za jeshi la DRC dhidi ya waasi wa M23 wakamatwa. Rusia yasema kuipelekea silaha Ukraine hakukubaliki na Marekani na Kanada zapeleka manuari zao kwenye lango bahari la Taiwan. Sasa ni habari kamili. Wakati wananchi wengi wa Iran wameguswa na kusikitishwa na kifo cha Mahsa Amini na hivi sasa wanasubiri kutangazwa matokeo ya uchunguzi wa sababu ya kifo chake Imefanyika mikusanyiko ya malalamiko na upinzani katika baadhi ya miji ukiwemo wa Teheran ambayo imesababisha uharibifu wa mali za umma mnamo Alhamisi iliyopita ya tarehe 15 Septemba na kufuatia kutangazwa habari ya kubadilika ghafla hali ya kiafya ya kijana mmoja wa kike. Idara ya habari ya jeshi la polisi mjini Tehran ilitangaza kuwa Mahsa Amini alipelekwa kituo kimoja cha polisi hapa Tehran kwa ajili ya kupatiwa maelezo na mafunzo, lakini akapata tatizo la moyo na kukimbizwa hospitali mara moja kwa ushirikiano wa polisi na kitengo cha huduma za dharura, lakini kwa bahati mbaya alifariki dunia. Kufuatia tukio hilo la kusikitisha, rais Ibrahim Raisi alimwamuru waziri wa mambo ya ndani Ahmad Wahidi ahakikishe unafanyika uchunguzi makini na waharaka haraka kubaini sababu na taarifa kamili za kadhia hiyo na kutolewa ripoti za matokeo ya uchunguzi huo. Mkuu wa idara ya mahkama ya Iran aliyehakikishia familia ya marehemu Mahsa Amini kuwa baada ya kutolewa taarifa za maabara matokeo ya uchunguzi uliofanywa yatatangazwa bila kusita. Naye mwanasheria mkuu wa Tehran mradhi, naye mwendesha mashtaka mkuu wa Tehran alitangaza kuwa jopo maalumu limeundwa la uhakiki wa masuala ya kitiba ya kadhia hiyo. Sambamba na hayo, spika wa bunge Muhammad Bakir Ghalibof naye pia aliagiza kamati ya mambo ya ndani na mabaraza ya miji ya bunge ifanye uchunguzi kuhusu kifo cha Mahsa Amini. Katika hali ambayo mamlaka zote husika za jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimetaka uchunguzi kamili ufanyike kuhusu kifo cha Mahsa Amini, lakini kama ilivyozoeleka huko nyuma, kwa uchochezi wa vyombo vya habari vya kigeni na mamluki wa ndani walioandaliwa Mikusanyiko ilianza katika baadhi ya miji ya Iran. Mjini Mashhad, afisa mmoja wa polisi alichomwa moto na watu wanaoshukiwa kuwa na lengo maalumu, huku watu wengine waliokuwa wakiandamana wakijaribu mara moja kuzima nguo zake zilizokuwa zikiungua. Katika mji wa Rasht, kaskazini mwa Iran, baadhi ya wafanya ghasia walichoma moto msikiti, jambo ambalo halihusiani na utamaduni wa watu wa Iran. Na kuashiria kuwepo kwa watu waliopangwa katika mikusanyiko hiyo, ziara moja la watu wa kizazi cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa limechomwa moto pia. Katika mji wa Hamedan, katika maeneo kadhaa, askari polisi kadhaa walipigwa na wafanya fujo na machafuko, ambapo hali za baadhi yao ni mbaya. Kuivunjia heshima bendera ya Iran, kushambulia na kuharibu magari ya kubebea wagonjwa na kuwashambulia wanawake waliovalia vazi la staha la hijabu ni baadhi ya masuala ambayo yameonyesha wazi zaidi kuwa harakati hizo hazina uhusiano na maombolezo ya kifo cha Mahsa Amini. Katika matangazo yao ya vyombo vya habari vya uchocheaji ghasia na hatua dhidi ya Iran, chombo cha habari cha utawala wa Saudi Arabia cha Iran International na BBC Farsi yenye uhusiano na serikali ya Uingereza vinaendesha harakati za kuhamasisha machafuko hayo. Nazo baadhi ya chaneli za habari zenye mfungamano na wanafiki zimekuwa zikirusha video za uchomaji moto na kupigwa na kutusiwa askari polisi pamoja na wanawake waliovaa hijabu na kuwachochea washiriki katika mikusanyiko hiyo kushamirisha vitendo hivyo. Ifahamike kuwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mnamo mwaka 1979 zaidi ya watu 17,000 wakiwemo raia na viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameuawa shahidi katika hujuma na mashambulio ya genge la munafiki na MKO na makundi mengine ya kigaidi. Afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliyeongoza operesheni za kijeshi dhidi ya kundi la waasi la M23 mashariki mwa nchi hiyo amekamatwa na kufungwa jela. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kongo, vikieleza kwamba kamanda huyo anashutumiwa kwa kile kilichotajwa kuwa ni kuhusika na uhaini wa hali ya juu. Kulingana na vyombo vya habari ambavyo vimewanukuu ndugu wa Luteni Jenerali Filemon Yav Irung pamoja na vyanzo vya usalama, afisa huyo alipelekwa tangu Jumaatatu jioni huko Makala, gereza kuu la Kinshasa. Afisa mmoja wa jeshi ambaye hakutaka kutajwa jina lake amevithibitishia vyombo vya habari kukamatwa kwa Luteni Jenerali Yav bila kutoa maelezo yote juu ya sababu inayowezekana kuwa ni ya kukamatwa kwake. Akiulizwa kuhusu kukamatwa kwa afisa huyo wa ngazi ya juu katika jeshi la DRC, jenerali leo richard Kasongo, msemaji wa majeshi ya DRC FARDC, hakuwa tayari kujibu chochote. Philemon Yav, kamanda wa kanda ya tatu ya ulinzi ambayo inajumuisha eneo lote la mashariki na kaskazini mashariki, mashariki mwa DRC, alichukua jukumu la kusimamia operesheni za kijeshi katika mkoa wa Kivu Kaskazini dhidi ya kundi la waasi la M 23 katikati ya mwezi Julai, alikuwa amechukua nafasi ya jenerali Constantin Dima, gavana wa kijeshi wa mkoa huo. Kundi la M 23 au Movement of March 23 ni kundi la waasi wa zamani ambao wengi wao anatoka kabila la Watutsi, lililoshindwa mwaka 2023 ambalo lilichukua silaha tena mwishoni mwa mwaka jana likishutumu serikali ya Kinshasa kuwa haikuheshimu makubaliano kuhusu kuwarejesha baadhi ya wapiganaji wake katika maisha ya kiraia na kuwaingiza wengine katika vikosi vya ulinzi na usalama. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaishutumu Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi hilo la waasi, madai ambayo Kigali inayakanusha. Kwa muda wa miezi mitatu, waasi wa M23 wameshikilia mji wa Bunagana, eneo muhimu katika eneo la Rushuru kwenye mpaka wa pamoja wa Kongo DR na Uganda. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema katika mkutano na balozi wa Ufaransa mjini Moscow kwamba kuipelekea silaha Ukraine ni jambo lisilokubalika. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Ufaransa, Alexander Grushko naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema katika mkutano na Pierre Levi, balozi wa Ufaransa huko Mosco kuhusu upelekaji wa silaha nchini Ukraine kwamba utawala wa Kiev hutumia silaha hizo kushambulia taasisi za miji na miundombinu, kulingana na taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Rusia. Grushko na Levi pia walijadili hatua wa zilizopigwa katika utekelezaji wa makubaliano ya usafirishaji nafaka na matatizo yanayohusiana na jinsi ya kutoa hakikisho la usalama wa chakula. Katika mkutano na balozi wa Ufaransa, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia alisisitiza haja ya kuondolewa vikwazo haramu walivyowekewa wazalishaji wa nafaka na mbolea za kemikali nchini Rusia, na vilevile kuondolewa vizuizi vya kusambaza bidhaa kwenye masoko ya nchi zinazoendelea ili kuzuia matokeo hasi na mabaya ya kibinadamu. Hivi karibuni rais Vladimir Putin wa Rusia alitangaza kuwa nafaka nyingi zinazosafirishwa kutoka bandari za Ukrain zinapelekwa Ulaya badala ya kupelekwa katika nchi masikini na zenye uhitaji, na akautuhumu Umoja wa Ulaya kwamba umezuia tani laki tatu za mbolea za kemikali za Rusia kuingizwa katika nchi nyingi masikini duniani. Vita kati ya Rusia na Ukraine vilianza Februari 24 huku nchi za Ulaya na Marekani zikichochea na kukoleza moto wa vita na mapigano nchini humo kwa kuzidisha mashinikizo ya vikwazo dhidi ya Russia na kuipatia Kiev kila aina ya silaha nyepesi na nzito. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Equatorial Guinea imetangaza kufuta adhabu ya kifo miaka minane baada ya adhabu ya mwisho kutekelezwa nchini humo. Uamuzi wa kusitisha adhabu hiyo umetangazwa na rais Teodoro Obiang baada ya kutia saini sheria mpya za kukabiliana na makosa ya jinai nchini humo. Hatua hiyo imepongezwa na wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo kufuatia nchi hiyo Afrika ya kati kuwa na rekodi mbaya ya haki za binadamu tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Rais Obiang mwenye umri wa miaka themanini ambaye amekaa madarakani kwa miaka arobaini na tatu sasa, aliahidi kuondoa adhabu hiyo baada ya mtu wa mwisho w kupewa adhabu hiyo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Makamu wa rais Teodoro Nguema Obiang Mangu, Mtoto wa rais huyo amesema hatua iliyochukuliwa na baba yake ni ya kihistoria na sasa itaanza kutekelezwa baada ya siku tisini. Equatorial Guine au Guine Kweta inaungana na mataifa mengine ishirini Afrika ambayo yameondoa adhabu hiyo, lakini mengine zaidi ya thelathini bado yanaitekeleza. Marekani na Kanada na zimeendeleza sera zao za kuingilia masuala ya Taiwan kwa kupeleka meli za kivita kwenye lango bahari la Taiwan. Shirika la habari la IRNA limeripoti leo kuwa Marekani na Kanada zimetuma manuari zao kwenye lango bahari la Taiwan, ambayo ni sehemu nyeti na hasasi zaidi duniani. Jeshi la wanamaji la Marekani limetangaza katika taarifa kuwa meli ya kivita ya nchi hiyo ya USS Higgins iliyo na makombora ya kuongozwa kutoka mbali, ikiandamana na manuari ya jeshi la wanamaji ya Canada ya HMCS Vancouver aina ya Halifax, jana zilipita na kuvuka lango bahari la Taiwan. Eh, hii ni mara ya tatu katika muda wa wiki tatu zilizopita, Marekani kutuma meli zake za kivita kupitia lango bahari la Taiwan. Rais wa Marekani Joe Biden alisema hivi majuzi katika mahojiano na chaneli ya televisheni ya CBS kwamba endapo China itakishambulia kisiwa cha Taiwan, majeshi ya Marekani yatakihami kisiwa hicho. Hivi karibuni mswada ulipitishwa katika bunge la Marekani, ambapo kwa mujibu wa mswada huo, Washington itaipatia Taiwan msaada wa kwanza wa moja kwa moja wa kijeshi. Kabla ya kupitishwa mswada huo katika bunge la Marekani, Washington ilikuwa tayari imetangaza kuiuzia Taiwan silaha zenye thamani ya dola bilioni 1.1 na zana za kisasa za kijeshi na ulinzi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Siptaini katika Quran na hadithi Sibtain, katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka mjini Teheran, na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtain katika Qur'ani na Hadithi ambacho huzungumzia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wasalam ambao si wengine bali ni maimamu Al Hasan na Al Husein alaihim wassalam, ambao aliwapenda sana mtume mtukufu na kuwahusia Waislamu pia wawapende na kuwalinda dhidi ya madhara na mabaya yote. Karibu, Ndugu msikilizaji, maisha ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam yalijaa mafunzo, hekima yenye manufaa, na wakati huo huo kuwa hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake humu duniani. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha ya mtukufu huyo ni ishara inayoongoza kwenye haki na kutahadharisha dhidi ya batil. Maisha ya mtume mtukufu yalithibitisha na kutenganisha ukweli na batili, kiasi kwamba kila mtu aliangamia baada ya hapo, alifanya hivyo kutokana na kiburi na ukaidi wake mwenyewe, na sio kwamba hakuwa anajua ukweli uko wapi. Aliongoka na kufuata njia sahihi kutokana na matendo yake, bila shaka alifanya hivyo kutokana na chaguo lake mwenyewe, baada ya kubainishiwa ukweli na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam na watu wa nyumba yake tukufu alaihimussalam. Miongoni mwa mambo aliyoyabainisha wazi na katika matukio na sehemu kadhaa, ni kuhusiana na swala zima la uimamu na maimamu watoharifu ambao waliainishwa kuchukua nafasi ya mtume mtukufu baada ya mtukufu huyo kuondoka duniani. Mtume alitabiri uonevu na mateso ambayo wangeapitia watukufu hao kutokana na kusalitiwa na Waislamu na watawala waovu wa wakati huo, na kuwataka watu wa wanusuru na kuwatetea kutokana na dhuluma ambayo wangeelekezewa na watawala pamoja na maadui wao ambao hawakujali mafundisho ya dini wala maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Lakini je, umma uliyasikia mawaidha na nasaha hizo za mtukufu mtume sallallahu alaihi wa sallam au ulizipuuza, na kisha kuamua kuwadhulumu watu wa nyumba yake tukufu, haki na vyo vyao ambavyo waliainishiwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake asiyetamka kutokana na matamanio, bali huwa ni wahi wa mbinguni. Si hilo tu, bali waovu katika umma huo waliamua kwenda mbali zaidi na kuchukua hatua ya kuwatesa na hatimaye kuwaua kikatili. Mtume mtukufu alibashiri na kutahadharisha juu ya jambo hilo kwa kusema, hakuna nabii wala wasii ambaye hakuwa washahidi. Ama kuhusu maimamu wawili Alhasan na Alhusein alayhim assalam al kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinaashiria kuwa wako shahidi, miongoni mwazo ikiwa ni ile hadithi iliyopokelewa na kunukuliwa na Sayyid bin Tawus katika kitabu chake cha Iqbal ala llah bil A'mal ambapo baada ya kunukuu hadithi hiyo ndefu kuhusiana na tukio la mubahala aliyokuwa nao Mtume na Wakristo wa Najran. Inasemekana kwamba katika baadhi ya maneno aliyoyasema Nabi Isa alaihi salam kuhusu Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam ni kuwa kizazi chake kitatokana na swadika mbarikiwa, yani Khadija alaihi salam, ambaye hatamzalia binti, ambaye naye hatazaa watoto wawili ambao watakuwa mabwana na ambao watauawa washahidi. Naam, Kizazi cha Ahmad kitatokana na wawili hao. Naye Shekh Majlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar hadithi kutoka kwa Imamu Ali Amirul Muminin alaihi ssalam kwamba alisema: siku moja tulikuwa mbele ya Mtume, naye akawa ametutazama na kuanza ame kulia. Nikamuuliza, ni kitu gani kinachokuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akajibu, ninalia kutokana na kile watakachokufanyieni baada yangu. Nikauliza, ni kitu gani hicho ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema, ninalia kutokana na upanga utakaopigwa wewe kichwani, kofi atakayopigwa Fatima kwenye shavu, jeraha atakalopata Hasan kwenye paja, pamoja na kunyesha sumu na mauaji atakayofanyiwa Husein. Katika hali hiyo watu wote waliokuwa nyumbani hapo wakawa wanalia. Sayid Hashim al Bahrani anasema katika tafsiri yake ya Al Burhan, katika kutafsiri kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema: na na tulipochukua agano lenu kuwa hamtamwaga damu zenu wala hamtatoana majumbani mwenu, nanyi mkakubali, nanyi mnashuhudia. Kisha nyinyi kwa nyinyi mnauana na mnawatoa baadhi yenu majumbani kwao mkisaidiana kwa dhambi na uadui, Suratul Baqara aya ya 84 hadi 85, kwamba aya hizi ziliteremka katika kukosoa na kuwakaripia Mayahudi ambao walivunja ahadi na agano lao na Mwenyezi Mungu, walikiuka amri ya Mwenyezi Mungu, wakamkadhibisha mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam na kisha kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu aliwaambia masahaba zake, enyi masahaba zangu, je nikufahamisheni mayahudi wa umma wangu ambao ni sawa na wao? Wakajibu, ndiyo, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam akasema, kaumu katika Bani Umayya watadai kuwa wao ni katika umma wangu, wanadhani kwamba wao ni katika mila yangu, wanaua wabora wa kizazi changu, wema wa ukoo wangu na kizazi cha binti yangu, wanabadilisha sheria yangu na kuacha sunna yangu, wanawaua wana wangu wawili Hasan na Husein kama babu zao Mayahudi walivyowaua Zakaria na Yahya. Jueni kwamba Mwenyezi Mungu anawalaani kama alivyowalaani huko nyuma na kama anavyosema katika Qurani. Kabla ya kuwadia Kiama, Mahdi wa umma wa Kiislamu na anayetokana na kizazi cha Husein na Madhulum atawaua na kuwatumbukiza kwenye Jahannam pamoja na mabaki ya dhuria wao, na hivyo kulipiza kisasi cha babu yake Al Husein na siku ya Kiama watapata adhabu kali zaidi na majaaliwa mabaya. Na tunaendelea kuzungumzia mambo aliyoyasema Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, ambayo ni moja ya dalili za kutumwa kwake humu duniani ili kuarifisha maimamu kwa wanadamu na kuwajulisha kwamba watu wa nyumba yake alaihi musalam, wanastahiki kutoiwa kufuatwa kunusuriwa na kuheshimiwa, na si kwamba wavunjiwe heshima na mwishowe kuuawa kinyama. Sheikh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amal hadithi ndefu ambapo Ibnu Abbas amesema, siku moja Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, alikuwa miketi ambapo alifika hapo Hasan na alipomwona alianza kulia, kisha akamwambia, njoo kwangu mwanangu. Akaendelea kumkumbatia hadi alipomketisha kwenye mguu wake wa kulia. Kisha akaja Hussein na alipomwona alilia, kisha akamwambia, njoo kwangu mwanangu. Akaendelea kumkumbatia mpaka akamketisha kwenye mguu wake wa kushoto. Kisha akaja Fatima na alipomwona alilia, kisha akamwambia, njoo kwangu ewe binti yangu akamketisha mbele yake kisha akafika mbele yake Amirul Muminin Ali na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo karibia kwangu ewe ndugu yangu, aliendelea kumshikilia hadi alipomketisha upande wake wa kulia. Kisha Ibnu Abbas anasema kuwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwatabiria Ali masahaba zake mambo ambayo yangewafika Ahlul Baiti wake mmoja baada ya mwingine kutokana na dhulma, mateso na mauaji ambayo yangewafika. Moja ya mambo aliyosema yalitamkwa na Mtume sallallahu alaihi wali wasalam ni kwamba alisema, ama Alhasan yeye ni mwanangu anayetokana nami, ni kiburudisho cha macho yangu, nuru na tunda la moyo wangu, ni bwana wa vijana wa peponi na hoja ya Mwenyezi Mungu kwa umma, amri yake ni amri yangu na kauli yake ni kauli yangu anayemfuata huwa ni katika mimi na anayemuasi huwa si katika mimi. Ninapomtazama huwa ninakumbuka yatakayomfika kutokana na madhila atakayofanyiwa baada yangu, atafanyiwa hayo yote hadi atakapouawa kwa sumu kidhuluma na kiuadui. Hapo malaika na mbingu zote zitalia, kila kitu kitamlilia, wakiwemo ndege wa angani na samaki wa baharini. Hivyo kila anayelia kwa ajili yake, macho yake hayatopufuka katika siku ambayo macho yatapofuka, na mwenye kuhuzunika kwa ajili yake moyo wake hautohuzunika katika siku ambayo nyoyo zitahuzunika, na atakayemzuru yani kaburi lake, miguu yake itakuwa thabit katika siku ambayo miguu mingine itakuwa inateleza. Ama Al Husein, na hadithi bado ni ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, anatokana nami, naye ni mtoto na mwanangu ni mbora wa viumbe baada ya ndugu yake, naye ni imamu wa Waislamu, msimamizi wa waumini, khalifa wa mola wa walimwengu, msaidizi wa wanaomba msaada, pango la wanaomba msaada, hoja ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake wote, na ni bwana wa vijana wa peponi na mlango wa kunusurika umma. Amri yake ni amri yangu na utiifu kwake ni utiifu kwangu. Anayemfuata ni katika mimi na anayemwasi si katika mimi. Ninapomuona hukumbuka yale yatakayomfika baada yangu, ni kana kwamba amefika kwangu kuomba hifadhi na asipewe hifadhi hiyo wala kunusuriwa. akiwa usingizini ninamkumbatia kifuani na kumwamuru wasafiri kutoka mahali pa hijira yangu na kumpa bishara njema ya kuuawa shahidi. Hivyo anaondoka hapo kuelekea katika ardhi ambako atauawa, ardhi ya huzuni, msiba, mauaji na maangamizi. Kundi la Waislamu litamsaidia, ambapo hao watakuwa miongoni mwa mabwana wa mashahidi wa umma wangu siku ya Kiama. Ni kana kwamba ninamtazama jinsi alivyopigwa mshale na kuanguka chini kutoka kwenye farasi wake, kisha anakatwa kichwa kama kondoo dume aliyedhulumiwa. Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa aalihi wasalam akalia, na wale waliokuwa karibu naye wakalia kwa sauti kubwa. Kisha akainuka na kusema, ewe Mola wangu ninakushtakia wewe yatakayowafikia ahlubeit wangu baada yangu. Kisha akaingia nyumbani kwake, na hadi hapo ndo tunafika tamati ya sehemu ya 48 ya kipindi hiki cha Sibtein katika Qurani na Hadithi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Humwadia sasa wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini <mulia> Mchana huu tunaanzia huko Tanzania, ambako matoleo mengi ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kufutwa tozo za miamala. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika, serikali yafuta tozo ya bana matumizi, wabunge wasomi wapongeza, washauri iongeze wigo walipa kodi. Wa machinga limeandika, sakata tozo kilio cha wananchi cha leta matunda moja ya dondo zake zinasema serikali yafuta tozo kwa baadhi ya maeneo muhimu kwa wananchi ikiwemo miamala ya kibenki kwenda mitandao ya simu pande zote. Afrika Leo limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno serikali yamaliza utata, yafuta tozo za miamala na kutangaza kubana matumizi, semina, matamasha na misafara ya viongozi kufyekwa lakini kinyume na magazeti hayo niliyoashiria, Mwananchi limezungumzia kadhia ya tozo kwa lugha tata, likiandika makali ya tozo, kicheko kilio. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, Chadema yaipa masharti manane, CCM yajiandaa kwa mikutano. Aidha, limeandika ubunge wa EALA waipasua CUF kama Mwananchi, Raia Mwema nalo pia limezungumzia habari ya tozo kwa lugha hasi likiandika, tozo ngoma bado mbichi, baadhi ya wananchi wataka zifutwe zote, wabunge CCM wamsubiri Mwigulu. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani madiwani Moshi kwenye kashfa, wadaiwa kuunda mtandao wa kula rushwa, kuruhusu ujenzi holela, meya atajwa. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya habari: Philip Mpango anguruma, UN ahimiza mataifa kujitolea kuwekeza kwenye elimu, na Chadema ya tishia, yatangaza mikutano ya hadhara, mdee na wenzake kumi na wanane wang'oke bungeni. Majira lina habari ya kijamii yenye kutoa mguso isemayo, wananchi Katavi watakiwa kulinda waume wake zao. Nipashe kwa upande wake limemnukuu mufti mkuu wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubeir bin Ali, likiandika Mufti Zubeiri achukizwa na tabia wastaafu kuchanganya waumini. Na kwa upande wa Tanzania namalizia na, na Zanzibar Leo, ambalo pamoja na habari nyingine limeipa kipaumbele maalum habari yenye kichwa cha maneno Daktari Mwinyi ateua viongozi tume ya utumishi Mji Mkongwe. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa kwa picha kubwa ya mgombea urais aliyeshindwa Raila Odinga na kichwa kikuu cha habari kisemacho, jinsi Raila alivyoshindwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina kichwa cha habari kinachohusiana na hicho kisemacho, yafichuliwa jinsi mawaziri waandamizi makatibu wa kudumu na msaidizi wa Raila walivyovuruga mpango wa uchaguzi wa Azimio. Afisa mmoja wa muungano wa Azimio aliongea kwa sharti la kutotajwa jina lake, amesema baada ya mawakala wa kusimamia uchaguzi kuchaguliwa, kupewa mafunzo na kulipwa malipo tayari kwa ajili ya uchaguzi, ghafla na kukaribia siku ya uchaguzi, afisa mmoja wa mwandamizi aliibuka na orodha mpya mawakala, na huo ukawa ndio mwanzo wa kuvurugika kila kitu na kutibua tena juhudi za Raila za kuingia Ikulu. Standard pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo na kuipa kipaumbele maalum habari nyingine yenye anwani Kenya yachukua tahadhari kubwa juu ya mlipuko wa Ebola. Taifa Leo kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wabunge waanza ulafi. The Star pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, lakini kwa mtazamo mwingine, likiandika umiza kichwa kwa Ruto baada ya wabunge kutaka malipo zaidi. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Vision ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari Orodha za udahili Makerere, Kyambogo zatolewa. Aidha limeandika Ebola yathibitishwa Mubende, mmoja afariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa umuhimu maalum habari yenye anwani Eala uteuzi wa wagombea wakamilika. Na kwa upande wa Monitor, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno mripuko wa Ebola. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum katika toleo la mtandaoni na Monitor ina kichwa cha maneno kesi ya utangulizi ya wabunge wa nup yashindwa tena kufanyika baada ya kesi hiyo kupata hakimu mpya monita limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya kimataifa yenye anwani un yatahadharisha kuhusu mazingira yasiyoridhisha ya msimu wa baridi huku hali ya vita na hali ya hewa zikizidi kuwa mbaya <muchas> penzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika. Aina mbalimbali za hali ya hewa na jiografia katika ardhi ya Iran ni nukta ambayo imeifanya nchi hii kuwa moja ya nchi zinazovutia katika uwanja wa kilimo cha spishi nyingi za mimea ya dawa au mitishamba. Kwa kweli Iran ina idadi kubwa ya spishi asili za mimea ambayo inaweza kutumika kama dawa. Hivi karibuni, moja ya kampuni zilizoko katika bustani ya sayansi na teknolojia ya Chuo Kikuu cha Teknolojia cha Sharif jijini Tehran imefuata wazo la kuchimba, kusindika na kubadilisha mimea ya asili ya Iran kuwa bidhaa zenye thamani kwa kuzingatia teknolojia ya kisasa kabisa. Matokeo ya juhudi hii ya miaka mingi ni bidhaa nyingi kama vile dawa za mimea ya asili zisizo na kemikali yoyote. Aidha, mimea hii ina matumizi mengine mengi katika sekta mbalimbali, na sasa ni moja ya bidhaa muhimu zinazouzwa nje ya nchi. Kwa mujibu wa Bi Samia Mirsadeki, mkurugenzi mkuu wa shirika la Conard Hubs, ambalo msingi wake ni elimu au knowledge based, kiashiria muhimu cha kutofautisha kampuni hii na kampuni zinazofanana za ndani na hata za nje ya nchi ni matumizi ya teknolojia ya hali ya juu ya upandaji mimea ya dawa, na anasema ni teknolojia ya kipekee ambayo kampuni za ndani na nje ya nchi hazina. Aidha, anasema teknolojia hii imewawezesha kupata mafuta safi kutoka mimea mbalimbali mbali. kwa mujibu wa mkurugenzi huyu mkuu wa shirika hili, lengo kuu la kampuni hii ni kufaidika na uwezo mkubwa wa mimea yenye harufu nzuri inayozalishwa nchini kwa njia ya, ya uh, viwanda mbalimbali mbali lakini pamoja na umuhimu wa soko la ndani, kutokana na ubora wa juu wa bidhaa, kampuni hii imepata vyeti kutoka vituo vinavyotambulika vya kimataifa na hivyo bidhaa za shirika hili e, zinauzwa kwenye masoko ya kimataifa. Hayo anajiri wakati ambao hivi karibuni kamusi ya kitiba ya Medical Subjects Headings mesh imeongeza tiba ya, -E ya Kiajemi au tiba ya Kiirani kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu au taarifa zingine zote za kitiba. Kujumuishwa tiba ya Kiajemi e, katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran, amesema Arman Zargaran, e, afisa mwandamizi katika Wizara ya Afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita, idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika Wizara ya Afya ilianza jitihada za kuhakikisha tiba ya Kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Amehitaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Hal kadhalika ameashiria ushirikiano wa karibu baina ya Iran na shirika la afya duniani katika ilmu ya utafiti huku akisisitiza hata uh, kuwa kuna haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya kiirani katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni pamoja na Muhammad bin Zakaria al-Razi ambaye wa magharibi wanamuita Rhazes na vilevile Abualisina ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya nzuri na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea 30000 ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna spishi elfu eh, nane ya mimea ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa ni anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya bora. Nchini Tanzania, katibu mkuu wa wizara ya elimu, sayansi na teknolojia profesa James Mdoe amesema mapitio ya mitaala yanayoendelea yatazingatia mahitaji ya wakati, hasa kwenye sayansi na teknolojia. Profesa Mdoe alibainisha hayo Septemba 6 mwaka huu, wakati wa hafla ya kuwaunganisha wanafunzi wa Tanzania na wanaanga wa China walio anga za juu kuzungumzia mafanikio walioyapata ya kupeleka vyombo anga za juu. Amesema serikali ya Tanzania inaendelea na mapitio ya mitaala na sera ya elimu na kwamba shughuli hiyo ikikamilika, itazingatia mahitaji ya wakati huu wa mapinduzi ya nne ambayo masisitizo makubwa yako kwenye sayansi na teknolojia. Profesa Mdoe, ambaye alikuwa mgeni maalum kwenye hafla hiyo, alisema shughuli hii imekuja wakati mwafaka tukihamasisha wanafunzi kukumbatia sayansi, teknolojia na ubunifu. Hali kadhalika amesisitiza kwamba mabadiliko ya mitaala yatazingatia mada ambazo zinakwenda na wakati, ili Tanzania isibaki nyuma katika maendeleo ya sayansi na teknolojia inayozidi kukua kwa kasi duniani. na wanasayansi kwa muda mrefu wamekuwa wakifahamu kuwa mabadiliko ya viwango vya joto huathiri matukio ya mshtuko wa moyo. Walakini utafiti mwingi uliofanywa hadi sasa unaonyesha kwamba mabadiliko ya hali joto hutofautiana sana. Sasa timu ya watafiti imechunguza jinsi viwango vidogo vya joto vya hali ya hewa ya kitropiki vinavyoathiri matukio ya aina mahususi ya myocardial infarction neno la kimatibabu la mshtuko wa moyo. Utafiti huo umefanyika Singapore, nchi iliyo katika eneo la kitropiki. Hali kadhalika, nchi kadhaa za Afrika hasa ukanda wa Afrika mashariki pia ziko kwenye ukanda wa kitropiki, na hivyo utafiti huu unaweza kutumika katika nchi hizo. Watafiti wanasema matokeo hayo yaliyochapishwa katika jarida liitwalo Science of the Total Environment yanaweza kuwa na athari ya kiafya kwa watu ndani ya miji ya nchi za kitropiki. Profesa Marcus Ong, mkurugenzi wa huduma za afya na mpango wa utafiti katika shule ya matibabu ya Duke NUS, ambaye ni mwandishi mwenza wa ripoti hiyo, anasema kwa kutumia miaka kumi ya data iliyokusanywa kitaifa Singapore, walipata ushahidi wenye nguvu unaoonyesha kwamba kushuka kwa nyuzi joto mmoja kuliongeza hatari ya aina ya mshtuko wa moyo katika idadi ya watu asilimia 12. Anasema kuwa zaidi ya hayo, watu walio na umri wa miaka 65 na zaidi walionekana kuwa hatarini zaidi kwa asilimia 20 eh, hivi kwa kiwango cha baridi zaidi ikilinganishwa na vijana. Utafiti huo ambao ulifanywa kwa ushirikiano na wakala wa kitaifa wa mazingira Singapore ulichambua rekodi za wagonjwa wa moyo Singapore. Watafiti walikuwa wakitafuta hasa watu ambao walipata mshtuko wa moyo usio wa ST segment elevation myocardial infarction au NSTEMI. Viwango vya baridi vya mazingira vilihusishwa na ongezeko la hatari ya aina hiyo ya mshtuko wa moyo hadi siku kumi baada ya kushuka kwa joto. Utafiti wetu uligundua kuwa hata katika eneo lenye joto la kiasi duniani hali joto ya baridi zaidi huongeza hatari ya mshtuko wa moyo, alisema Dr. Andrew Hall, mmoja wa waandishi wa kwanza utafiti huo. Idara ya madawa ya dharura ya hospitali kuu ya Singapore inasema hii inaboresha uelewa wetu, uh, kuwa kupotoka uh, kutoka kwa hali ya joto ambayo mtu amezoea uh, kunaweza kusababisha mkazo mbaya wa mwili. Sambamba na tafiti zetu za hapo awali zilionyesha kuwa wazee wanaathiriwa zaidi na dhiki ya mazingira, ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa hewa, na tuligundua kuwa baadhi ya ushahidi kwamba kundi hili la watu lilikuwa katika hatari kubwa ya mshtuko wa moyo katika maeneo yenye baridi. Naye daktari Joel Eick mtaalamu wa magonjwa ya mazingira na mwandishi mwandamizi mwenza wa utafiti, ambaye pia ni profesa msaidizi, anasema tofauti za kila siku za hali ya hewa zina uwezo wa kusababisha matukio ya ugonjwa wa moyo na mishipa kwa watu walio katika hatari, na athari maalum kwa watu wanaozeeka wa Singapore katika muktadha wa mabadiliko ya hali ya hewa matokeo haya yanaangazia sababu ya hatari ya wasiwasi wasi mkubwa wa afya ya umma naam. Wapenzi wasikilizaji, eh, kwa taarifa hiyo ya utafiti kuhusu namna ambavyo ongezeko la baridi linavyopelekea watu kupata mshtuko wa moyo katika maeneo ya tropiki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, kwa herimu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Septemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1059 na iliyopita, Sahib bin Abad mwana fasihi maarufu na msomi wa Kiislamu wa kizazi cha Dailami alifariki dunia. Sahib alikuwa mwandishi hodari na mtu mwenye hadhi na mashuhuri sana katika zama zake. Licha ya kwamba alikuwa waziri katika serikali ya kizazi cha Dailami, lakini alikuwa mtu mnyenyekevu na mwema kwa watu wa chini yake. Sahib bin Abad ameandika vitabu vingi na maarufu zaidi ni kile cha Almuhit chenye juzuu saba. Siku kama ya leo miaka 190 mia iliyopita aliaga dunia Sir Walter Scott, mwandishi wa riwaya, mshairi na mwana historia mahiri wa Uskochi. Alizaliwa tarehe 15 Agasti mwaka 1771, na baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya sheria, alifanya kazi ya uwakili kwa muda wa miaka 14. Hata hivyo, Sir Scott alikuwa na shauku kubwa aa, na masuala ya fasihi ya lugha na ndiko alikojikita zaidi katika maisha yake. Siku kama ya leo miaka 113 iliyopita alizaliwa Dkt. Osagyefo Kwame Nkrumah mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Nkuruma. Mwaka 1966 wakati Dkt. Nkuruma alipokuwa safarini nchini China, Jenerali Joseph Ankra alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali yake. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Kwame Nkuruma alikuwa na nafasi muhimu katika kuasisi jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM pamoja na Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kwamba ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vik na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa wa vikali sheria hiyo, wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa na tangazo la kimataifa la haki za binadamu zinazosisitiza kwamba kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliyeongoza operesheni za kijeshi dhidi ya kundi la waasi la M23 mashariki mwa nchi hiyo amekamatwa na kufungwa jela. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kongo, vikieleza kwamba kamanda huyo anashutumiwa kwa kile kilichotajwa kuwa ni kuhusika na uhaini wa hali ya juu, kulingana na vyombo vya habari ambavyo vimewanukuu ndugu wa Luteni Jenerali Filemon Yavairung pamoja na vyanzo vya usalama, afisa huyo alipelekwa tangu Jumatatu jioni huko Makala, gereza kuu la Kinshasa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema katika mkutano na balozi wa Ufaransa mjini Moscow kwamba kuipelekea silaha Ukraine ni jambo lisilokubalika, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Ufaransa. Alexander Groshko Waziri, naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi amesema katika mkutano wake na Pierre Levy, balozi wa Ufaransa huko Moscow, kuhusu upelekaji wa silaha nchini Ukraine kwamba utawala wa Kiev hutumia silaha hizo kushambulia taasisi za miji na miundombinu. Equatorial Guinea imetangaza kufuta adhabu ya kifo miaka minane baada ya adhabu ya mwisho kutekelezwa nchini humo. Uamuzi wa kusitisha adhabu hiyo umetangazwa na rais Teodoro Biang baada ya kutia saini sheria mpya za kukabiliana na makosa ya jinai nchini humo. na Marekani na Kanada zimeendeleza sera zao za kuingilia masuala ya Taiwan kwa kupeleka meli za kivita kwenye lango bahari la Taiwan na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema, ahsanteni na kwaherini.