Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika 10 kwa saa za Afrika mashariki sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Parstoday.com sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumatano tarehe 24 mfungo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe 21 Septemba elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandaliani kipindi cha sibtaini katika Quran na hadithi ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya sayansi na teknolojia mpya, makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema haiwezekani kufikia makubaliano bila faili la Iran katika IAEA kufungwa. Wapalestina wapinga mitaala inayolazimishwa na Israeli katika shule za al-Quds. Uganda yatangaza mlipuko wa Ebola ya virusi aina ya Sudan. na OIC atahadharisha kuhusu ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema haiwezekani kufikia makubaliano ya nyuklia bila faili la Iran katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kufungwa. Akaongeza kwamba Ulaya inapaswa ionyeshe kivitendo kuwa sera zake hazina mfungamano na Marekani. Sayyid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, siku ya Jumatatu aliondoka Tehran kuelekea New York kwa ajili ya kushiriki kikao cha 77 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Ayatullah Sayyid Ibrahim Raisi amesema katika mazungumzo na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuwa Iran iko tayari kufikia makubaliano ya kiuadilifu thabiti na endelevu, akabainisha kuwa sharti la kufikiwa makubaliano hayo ni Tehran kupatiwa dhamana za uhakika na kufungwa mafaili yanayohusiana na na shughuli zake za nyuklia. Katika mazungumzo hayo Yatullah Raisi ameashiria kujitoa Marekani katika mapatano ya JCPOA na pia kutotekeleza nchi za Ulaya ahadi zao za kuhakikisha Iran inanufaika kutokana na mapatano hayo, na akaongezea kwa kusema, kutokana na hatua ya upande mmoja wa Marekani ya kujiondoa katika makubaliano na hasara zilizosababishwa na hatua hiyo, takwa la Jamhuri ya Kiislamu la kupatiwa dhamana zenye uhakika linakubalika kikamilifu kiakili na kimantiki katika mazungumzo hayo rais emmanuel macron wa faransa alitoa mapendekezo kadhaa kwa ajili ya mazungumzo yanayoendelea hivi sasa na akakiri kwa kusema ni ukweli kwamba wakati iaea ilitangaza kuwa iran ilitekeleza majukumu yake kikamilifu mwaka 2018 marekani ilijitoa katika jcpoa na pande za Ulaya nazo pia hazikuweza kutimiza ahadi zao kuhusu kufaidika Iran na manufaa ya kiuchumi ya makubaliano ya JCPOA. Shekhe mkuu wa Palestina, Shekhe Krima Sabri, amesema anaunga mkono maandamano ya Al Quds inayokaliwa kwa mabavu, ambayo yameitishwa kupinga mitaala ya elimu ambayo inalazimishwa na utawala haramu wa Israel katika shule za Wapalestina. Wazazi na wanafunzi wa Palestina mjini al Quds wana haki ya kuchagua mitaala inayoafikiana na imani dini, kanuni na mila zao, amesisitiza Shekh Ikrima Sabri, mkuu wa kamati kuu ya kiislamu ya Baitul Muqaddas. Shekh Sabri ameongeza kuwa wanafunzi na familia zao wametumia mgomo huo kueleza kukataa kwao mitaala ya Israel na kutangaza kwamba wanashikilia ule mtaala wa Palestina. Imamu huyo mkongwe alitoa wito kwa vyombo vya habari na mashirika ya Palestina na kimataifa kutetea haki ya Wapalestina ya kuamua juu ya mitaala yao wenyewe. Takriban shule 150 za Wapalestina huko mashariki ya al Quds Jumatatu zilifunga milango yao kupinga majaribio ya utawala wa Israel ya kuhakiki vitabu hivyo na kulazimisha mitaala ya Kiisraeli madarasani. Uganda imetangaza mlipuko wa Ebola katika wilaya ya Mubende katikati mwa nchi hiyo baada ya taasisi ya utafiti wa virusi nchini humo kuthibitisha kuwa kifo cha mwanamume mmoja kimesababishwa na ugonjwa huo wa Ebola wa aina ya virusi kutoka Sudan au Ebola Sudan. Taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Ulimwenguni kanda ya Afrika iliyotolewa jumaane mjini Brazzaville Congo na Kampala Uganda inasema uchunguzi ulitokana pia na vifo vya watu sita wilayani humo mwezi uliopita, na sasa kuna wagonjwa wengine wanane wanaoshukiwa kuwa na ugonjwa huo. Hii ni mara ya kwanza kwa zaidi ya muongo mmoja Uganda kupata aina hiyo ya Ebola, amesema Daktari Mashidi Somweti mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika akisema, tunashirikiana kwa karibu na mamlaka za kitaifa za afya ya Uganda ili kuchunguza chanzo cha mlipuko huu, na wakati huo huo tunasaidia harakati za kusambaza hatua za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Amesema ni jambo linalotia moyo kwamba Uganda si ngeni katika hatua fanisi za kudhibiti Ebola. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ethiopia imetangaza kuwa waasi wa Tigrei wameua karibu watu 3600 katika majimbo ya kaskazini kati ya Septemba na Septemba 2021 na Januari 2022. Kamati ya mawaziri iliyochapisha ripoti hiyo iliundwa mwaka jana baada ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu na tume ya haki za binadamu ya Ethiopia katika uchunguzi wa pamoja kulaumu pande zote zinazozozana kwa ukiukaji wa haki. Vita vilianza tena kaskazini mwa Ethiopia kati ya vikosi vya serikali na waasi wa Tigrei mnamo Agosti 24, na kuendeleza mzozo wa takriban miaka miwili ambao tayari umeua maelfu na mamilioni ya wengine kuyahama makazi yao. Matumaini ya mazungumzo ya amani kati ya waasi wanaojulikana kama Tigray People's Liberation Front, kwa kifupi TPLF, na serikali ya Ethiopia inayoongozwa na Waziri Mkuu Abiy Ahmed yalitoa nguvu mapema mwaka huu baada ya waasi hao kusema wako tayari kusitisha mapigano na kushiriki katika mazungumzo yaliyoongozwa na Umoja wa Afrika. Kulingana na ripoti hiyo, TPLF iliua raia elfu tatu mia tano na tisini na nane katika majimbo ya mkoa wa Amhara na Afar. Na katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC Husen Ibrahim Taha ameelezea wasiwasi wa jumuiya hiyo kuhusiana na kuongezeka kwa chuki dhidi ya Uislamu katika baadhi ya nchi za Ulaya. Kikundi cha mawasiliano kuhusu Waislamu barani Ulaya cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kimefanya mkutano wa wazi mjini New York kando ya kikao cha 77 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ukiongozwa na katibu mkuu wa OIC. Mkutano huo ulifanyika kwa ombi la serikali ya Uturuki. Katibu mkuu wa OIC Hussein Ibrahim Taha katika taarifa yake ameeleza wasiwasi wa OIC kuhusiana na kukithiri chuki dhidi ya Uislamu katika baadhi ya nchi za Ulaya na kutoa wito wa kufanyika juhudi zaidi za kuimarisha ushirikishwaji na mazungumzo ili kukuza maelewano baina ya tamaduni kustahamiliana na kuheshimiana. Mkutano huo ulitathmini hali ya jumla ya Waislamu barani Ulaya tangu mkutano wa mwisho wa kikundi cha mawasiliano uliofanyika tarehe 22 Machi 2022 mjini Islamabad, Pakistan. Mkutano huo umeeleza wasiwasi wake mkubwa juu ya ongezeko la kutia hofu la chuki dhidi ya Uislamu, chuki dhidi ya Waislamu, chuki dhidi ya Uislamu au Islamofobia, matamshi ya chuki na misimamo mikali ya mrengo wa kulia na mwenendo wa matukio ya ukatili dhidi ya Uislamu Islamu katika baadhi ya nchi za Ulaya unaochochewa na matamshi ya chuki na ubaguzi ulioenea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu malalamiko ya Wapalestina dhidi ya kuyahudisha mfumo wa elimu wa Quds. Shule za Palestina katika mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu zimeanzisha mgomo jumuishi kwa ajili ya kulalamikia sera za elimu za utawala ghasibu wa Israel pamoja na mpango mchafu wa utawala huo wa kuziyahudisha shule za Kipalestina. Moja ya mikakati michafu ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina ni kufuta utambulisho wao. Strategia hiyo ya Israel imekuwa ikitekelezwa katika kalibu ya kuharibu na kubomoa nyumba za Wapalestina, ujenzi wa, wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi, kuendelea kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kubadilisha utambulisho wa kidini wa wananchi wa Palestina ambao ni Uislamu. Katika miaka ya hivi karibuni na ukiungwa mkono na Marekani, utawala ghasibu wa Israel uliitangaza Kuds kuwa eti mji mkuu wake. Hivi sasa pia Israeli inafanya njama za kuliweka eneo hilo pia katika vitabu vya masomo vya Wapalestina wanaoishi Beitul Muqaddas, na hivyo kuutambulisha mji huo kama mji mkuu wa Israel. Mmoja ya vitabu vya masomo ambacho kimeandaliwa kwa ajili ya mwaka mpya wa masomo, ndani yake wa Zayuni wameutambulisha mji wa Quds katika vitabu vya Kiarabu kuwa mji mkuu na mji mkubwa zaidi wa Israel. Hatua hii kwa hakika inakinzana wazi na ukweli wa historia na bila shaka imechukuliwa katika fremu ya mwendelezo wa kuziyahudisha ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Fauka ya hayo, katika vitabu hivyo vya masomo vya Wapalestina wa, wa Kuts, utawala vamizi wa Israeli umechukua hatua ya kufuta taarifa, nembo na alama za kihistoria na kidini za Wapalestina, na badala yake kuzipachika nembo za Kiyahudi. Si hayo tu bali katika vitabu hivyo vipya vya masomo kumefanyika njama za kuzipigia debe na kuzitambulisha sherehe na maadhimisho ya Kiyahudi, huku nembo na athari za Kiislamu, Kiarabu na Kikristo zikiporwa na kufumbiwa macho. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli wamepiga marufuku kufanyika shughuli yoyote ya kitaifa kama vile kutundika bendera ya Palestina katika shule za Palestina au kufundisha wimbo wa taifa wa Palestina katika skuli hizo. Lengo kuu la hatua hizi za Wazayuni ni kufuta utambulisho wa Kipalestina na badala yake kuufanya mfumo wa kielimu wa skuli za Wapalestina kuwa ni wa Kiyahudi. Kwa maneno mengine, ni kuwa utawala wa kibaguzi wa Israeli sanjari na kubadilisha utambulisho katika kalibu ya sera zake za kivamizi unafanya kila uwezalo kuyaingiza mabadiliko hayo katika mfumo wa elimu na vitabu vya masomo na hivyo kuyafanya hayo kuwa sehemu ya utamaduni wa Wapalestina. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndiyo maana harakati na makundi ya kisiasa ya Palestina huko Quds yametoa taarifa yakilalamikia sera bandia na haramu za kielimu za utawala dhalimu wa Israel za kutaka kuchomeka na kuingiza kwa nguvu mambo ya kiyahudi katika vitabu vya masomo vya Wapalestina huko Quds. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sip 20. Sip 20. Katika Qurani na hadithi. Assalamu alaykum mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka mjini Tehran, na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho huzungumzia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa, wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao si wengine bali ni maimamu al hasan na al husein alayhim assalam ambao aliwapenda sana mtume mtukufu na kuwahusia waislamu pia wawapende na kuwalinda dhidi ya madhara na mabaya yote karibu Ndugu msikilizaji, maisha ya Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa sallam yalijaa mafunzo, hekima yenye manufaa, na wakati huo huo kuwa hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake humu duniani. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha ya mtukufu huyo ni ishara inayoongoza kwenye haki na kutahadharisha dhidi ya batil. Maisha ya Mtume Mtukufu yalithibitisha na kutenganisha ukweli na batili, kiasi kwamba kila mtu aliangamia baada ya hapo alifanya hivyo kutokana na kiburi na ukaidi wake mwenyewe, na sio kwamba hakuwa anajua ukweli uko wapi. Aliongoka na kufuata njia sahihi kutokana na matendo yake, bila shaka alifanya hivyo kutokana na chaguo lake mwenyewe baada ya kubainishiwa ukweli na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na watu wa nyumba yake tukufu alaihimusalam. Miongoni mwa mambo aliyoyabainisha wazi na katika matukio na sehemu kadhaa, ni kuhusiana na swala zima la uimamu na maimamu watoharifu ambao waliainishwa kuchukua nafasi ya Mtume mtukufu baada ya mtukufu huyo kuondoka duniani. Mtume alitabiri uonevu na mateso ambayo wangeapitia watukufu hao kutokana na kusalitiwa na Waislamu na watawala waovu wa wakati huo, na kuwataka watu wa wanusuru na kuwatetea kutokana na dhuluma ambayo wangeelekezewa na watawala pamoja na maadui wao ambao hawakujali mafundisho ya dini wala maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam. Lakini je, umma uliyasikia mawaidha na nasaha hizo za mtukufu mtume sallallahu alaihi wa sallam, au ulizipuza na kisha kuamua kwa dhulumu watu wa nyumba yake tukufu, haki na vyo vyao ambavyo waliainishiwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake asiyetamka kutokana na matamanio, bali huwa ni wahi wa mbinguni. Si hilo tu bali, waovu katika umma huo waliamua kwenda mbali zaidi na kuchukua hatua ya kuwatesa na hatimaye kuwaua kikatili. Mtume mtukufu alibashiri na kutahadharisha juu ya jambo hilo kwa kusema, hakuna nabii wala wasii ambaye hakuwa washahidi. Ama kuhusu maimamu wawili Alhasan na Alhusein alayhim assalam al kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinaashiria kuwa wako shahidi, miongoni mwazo ikiwa ni ile hadithi iliyopokelewa na kunukuliwa na Sayid bin Taus katika kitabu chake cha Iqbal ala Allah bilamal ambapo baada ya kunukuu hadithi hiyo ndefu kuhusiana na tukio la Mubahala aliyokuwa nao Mtume na Wakristo wa Najran, inasemekana kwamba katika baadhi ya maneno aliyoyasema Nabi Isa alaihi salam kuhusu Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam ni kuwa kizazi chake kitatokana na swadika mbarikiwa, yani Khadija alaihi salam, ambaye hatamzalia binti ambaye naye hatazaa watoto wawili ambao watakuwa mabwana na ambao watauwa washahidi. Naam. Kizazi cha Ahmad kitatokana na wawili hao. Naye Shekh Majlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar hadithi kutoka kwa Imamu Ali Amiru lmuminin alaihi ssalam, kwamba alisema siku moja tulikuwa mbele ya Mtume, naye akawa ametutazama na kuanza ame kulia. Nikamuuliza, ni kitu gani kinachokuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akajibu, ninalia kutokana na kile watakachokufanyieni baada yangu. Nikauliza, ni kitu gani hicho ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema, ninalia kutokana na upanga utakaopigwa wewe kichwani, kofi atakayopigwa Fatima kwenye shavu, jeraha atakalopata Hassan kwenye paja, pamoja na kunyesha sumu na mauaji atakayofanyiwa Hussein. Katika hali hiyo watu wote waliokuwa nyumbani hapo wakawa wanalia. Sayid Hashim Al Bahrani anasema katika tafsiri yake ya Al Burhan, katika kutafsiri kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema na, na tulipochukua agano lenu kuwa hamtamwaga damu zenu wala hamtatoana majumbani mwenu, nanyi mkakubali, nanyi mnashuhudia, kisha nyinyi kwa nyinyi mnauana na mnawatoa baadhi yenu majumbani kwao mkisaidiana kwa dhambi na uadui, Suratul Baqara aya ya 84 hadi 85, kwamba aya hizi ziliteremka katika kukosoa na kuwakaripia Mayahudi ambao walivunja ahadi na agano lao na Mwenyezi Mungu, walikiuka amri ya Mwenyezi Mungu, wakamkadhibisha Mtume sallallahu alaihi wa sallam na kisha kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu aliwaambia masahaba zake, enyi masahaba zangu, je, nikufahamisheni mayahudi wa umma wangu ambao ni sawa na wao? Wakajibu, ndiyo ewe mtume, mtume alihi wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam akasema: kaumu katika Bani Umayya watadai kuwa wao ni katika umma wangu, wanadhani kwamba wao ni katika mila yangu, wanaua wabora wa kizazi changu, wema wa ukoo wangu na kizazi cha binti yangu, wanabadilisha sheria yangu na kuwacha suna yangu, wanawaua wana wangu wawili Hasan na Husein kama babu zao Mayahudi walivyowaua Zakaria na Yahya. Jueni kwamba Mwenyezi Mungu anawalaani kama alivyowalaani huko nyuma na kama anavyosema katika Qurani. Kabla ya kuwadia Kiama, Mahdi wa umma wa Kiislamu na anayetokana na kizazi cha Husein na Madhulum atawaua na kuwatumbukiza kwenye Jahannam pamoja na mabaki ya dhuria wao na hivyo kulipiza kisasi cha babu yake Al Husein na siku ya Kiama watapata adhabu kali zaidi na majaaliwa mabaya. Na tunaendelea kuzungumzia mambo aliyoyasema Mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa sallam, ambayo ni moja ya dalili za kutumwa kwake humu duniani ili kuwarifisha maimamu kwa wanadamu na kuwajulisha kwamba watu wa nyumba yake alaihi musalam, wanastahiki kutiiwa, kufuatwa, kunusuriwa na kuheshimiwa, na si kwamba wavunjiwe heshima na mwishowe kuuawa kinyama. Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amal hadithi ndefu ambapo Ibnu Abbas amesema, siku moja Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alikuwa miketi, ambapo alifika hapo Hasan na alipomwona alianza kulia, kisha akamwambia njoo kwangu mwanangu, akaendelea kumkumbatia hadi alipomketisha kwenye mguu wake wa kulia. Kisha akaja Hussein na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo kwangu mwanangu, akaendelea kumkumbatia mpaka akamketisha kwenye mguu wake wa kushoto. Kisha akaja Fatima na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo kwangu, ewe binti yangu akamketisha mbele yake, kisha akafika mbele yake Amirulmuminin Ali na alipomwona alilia, kisha akamwambia, njoo karibia kwangu, ewe ndugu yangu. Aliendelea kumshikilia hadi alipomketisha upande wake wa kulia. Kisha Ibnu Abbas anasema kuwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwatabiria Ali masahaba zake mambo ambayo yangewafika Ahlubeit wake mmoja baada ya mwingine Kutokana na dhulma, mateso na mauaji ambayo yangewafika. Moja ya mambo aliyosema yalitamkwa na mtume sallallahu alayhi wa sallam ni kwamba alisema, ama al-Hasan, yeye ni mwanangu anayetokana nami, ni kiburudisho cha macho yangu, nuru na tunda la moyo wangu, ni bwana wa vijana wa peponi na hoja ya Mwenyezi Mungu kwa umma. Amri yake ni amri yangu na kauli yake ni kauli yangu anayemfuata huwa ni katika mimi na anayemwasi huwa si katika mimi. Ninapomtazama huwa ninakumbuka yatakayomfika kutokana na madhila atakayofanyiwa baada yangu, atafanyiwa hayo yote hadi atakapouawa kwa sumu kidhuluma na kiwadui. Hapo malaika na mbingu zote zitalia, kila kitu kitamlilia wakiwemo ndege wa angani na samaki wa baharini. Hivyo kila anayelia kwa ajili yake, macho yake hayatopofuka katika siku ambayo macho yatapufuka, na mwenye kuhuzunika kwa ajili yake, moyo wake hautohuzunika katika siku ambayo nyoyo zitahuzunika, na atakayemzuru, yaani kaburi lake, miguu yake itakuwa thabit katika siku ambayo miguu mingine itakuwa inateleza. Ama al-Husein na hadithi bado ni ya Mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa sallam anatokana nami, naye ni mtoto na mwanangu ni mbora wa viumbe baada ya ndugu yake, naye ni imamu wa Waislamu, msimamizi wa waumini, khalifa wa mola wa walimwengu, msaidizi wa wanaomba msaada, pango la wanaomba msaada, hoja ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake wote, na ni bwana wa vijana wa peponi na mlango wa kunusurika umma Amri yake ni amri yangu na utiifu kwake ni utiifu kwangu. Anayemfuata ni katika mimi na anayemwasi si katika mimi. Ninapomuona hukumbuka yale yatakayomfika baada yangu, ni kana kwamba amefika kwangu kuomba hifadhi na asipewe hifadhi hiyo wala kunusuriwa. Akiwa usingizini ninamkumbatia kifuani na kumwamuru wasafiri kutoka mahali pa hijra yangu na kumpa bishara njema ya kuwawa shahidi. Hivyo anaondoka hapo kuelekea katika ardhi ambako atauawa, ardhi ya huzuni, msiba, mauaji na maangamizi. Kundi la Waislamu litamsaidia ambapo hao watakuwa miongoni mwa mabwana wamashahidi wa, wa umma wangu siku ya iyama. Nikana kwamba ninamtazama jinsi alivyopigwa mshale na kuanguka chini kutoka kwenye farasi wake, kisha anakatwa kichwa kama kondoo dume aliyedhulumiwa. Kisha Mtume mwenye wa mwenyezimngu w akalia na wale waliokuwa karibu naye wakalia kwa sauti kubwa, kisha akainuka na kusema: ewe mola wangu, ninakushtakia wewe yatakayowafikia ahlubeit wangu baada yangu. Kisha akaingia nyumbani kwake, na hadi hapo ndo tunafika tamati ya sehemu ya 48 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. za wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Ni jamvi la macho yetu magazetini, katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano ya tarehe 21 Septemba, linakujuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo mengi ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kufutwa tozo za miamala. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika serikali yafuta tozo ya bana matumizi wabunge wasomi wapongeza washauri iongeze wigo walipa kodi. Wamachinga limeandika sakata tozo, kilio cha wananchi cha leta matunda. Moja ya dondoo zake zinasema serikali yafuta tozo kwa baadhi ya maeneo muhimu kwa wananchi, ikiwemo miamala ya kibenki kwenda mitandao ya simu pande zote. Afrika Leo limeakisi habari hiyo kwa anwani, serikali yamaliza utata yafuta tozo za miamala na kutangaza kubana matumizi, semina matamasha na misafara ya viongozi kufyekwa. Kinyume na magazeti hayo niliyoashiria, Mwananchi limezungumzia kadhia tozo kwa lugha tata, likiandika makali ya tozo, kicheko kilio. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti hilo limetoa kipaumbele li maalum pia kwa habari yenye kichwa cha maneno Chadema yaipa masharti manane, CCM yajiandaa kwa mikutano. Aidha limeandika ubunge wa EALA waipasua wacaf. Kama Mwananchi, Raia Mwema nalo pia limezungumzia habari ya tozo kwa lugha a hasi likiandika, tozo ngoma bado mbichi baadhi ya wananchi wataka zifutwe zote, wabunge CCM wamsubiri Mwigulu. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani madiwani Moshi kwenye kashfa, wadaiwa kuunda mtandao wa kula rushwa, kuruhusu ujenzi holela, mmea atajwa. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya habari, Philip Mpango anguruma, UN ahimiza mataifa kujitolea kuwekeza kwenye elimu na Chadema ya tishia yatangaza mikutano ya hadhara mde na wenzake kumi na wanane wang'oke bungeni. Majira lina habari ya kijamii yenye kutoa mguso isemayo, wananchi Katavi watakiwa kulinda waume wake zao. Nipashe kwa upande wake limemnukuu mufti mkuu wa Tanzania, Shekh Abubakar Zuberi bin Ali, na kuandika, mufti Zuberi achukizwa na tabia wastaafu kuchanganya waumini na kwa upande wa Tanzania namalizia na, na Zanzibar Leo ambalo pamoja na habari nyingine limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Dkta Mwinyi ateua viongozi Tume ya Utumishi Mji Mkongwe. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa kwa picha kubwa ya mgombea urais aliyeshindwa Raila Odinga na kichwa kikuu cha habari kisemacho jinsi Raila alivyoshindwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina kichwa cha habari kinachohusiana na hicho kisemacho yafichuliwa: jinsi mawaziri waandamizi, makatibu wa kudumu na msaidizi wa Raila walivyovuruga mpango wa uchaguzi wa Azimio. Afisa mmoja wa muungano wa Azimio aliyeongea kwa sharti la kutotajwa jina lake amesema baada ya mawakala wa kusimamia uchaguzi kuchaguliwa kupewa mafunzo na kulipwa malipo tayari kwa uchaguzi, ghafla na kukaribia siku ya uchaguzi, afisa mmoja mwandamizi aliibuka na orodha mpya mawakala, na huo ukawa ndio mwanzo wa kuvurugika kila kitu na kutibua tena juhudi za Raila za kuingia Ikulu. Standard pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo na kutoa kipaumbele pia maalum kwa habari yenye anwani Kenya yachukua tahadhari kubwa juu ya mripuko wa Ebola. Taifa Leo kwa upande wake limepozitoa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wabunge waanza ulafi. The Star pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, lakini kwa mtazamo mwingine likiandika umiza kichwa kwa Ruto baada ya wa wabunge kutaka malipo zaidi na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Vision ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, orodha za udahili Makerere Kyambogo za tolewa. Aidha limeandika Ebola yathibitishwa Mubende, mmoja afariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Eala uteuzi wa wagombea wakamilika. Kwa upande wa Monita, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa uzito wa kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mripuko wa Ebola, habari iliyopewa kipaumbele maalum katika toleo la mtandaoni na kichwa cha maneno kesi ya utangulizi ya wabunge wa NUP yashindwa tena kufanyika baada ya kesi kupata jaji mpya. Monita limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kimataifa yenye anwani UN yatahadharisha kuhusu mazingira yasiyoridhisha ya msimu wa baridi kali huku hali ya vita na hali ya hewa zikizidi kuwa mbaya. Upenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika. aina mbalimbali za hali ya hewa na jiografia katika ardhi ya Iran ni nukta ambayo imeifanya nchi hii kuwa moja ya nchi zinazovutia katika uwanja wa kilimo cha spishi nyingi za mimea ya dawa au mitishamba. Kwa kweli Iran ina idadi kubwa ya spishi asili za mimea ambayo inaweza kutumika kama dawa. Hivi karibuni moja ya kampuni zilizoko katika bustani ya sayansi na teknolojia ya chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif jijini Tehran imefuata wazo la kuchimba, kusindika na kubadilisha mimea ya asili ya Iran kuwa bidhaa zenye thamani kwa kuzingatia teknolojia ya kisasa kabisa. Matokeo ya juhudi hii ya miaka mingi ni bidhaa nyingi kama vile dawa za mimea ya asili zisizo na kemikali yoyote. Aidha, mimea hii ina matumizi mengine mengi katika sekta mbalimbali, na sasa ni moja ya bidhaa muhimu zinazouzwa nje ya nchi. Kwa mujibu wa Bisamia Mirsadeki, mkurugenzi mkuu wa shirika la Conard Hubs ambalo msingi wake ni elimu au knowledge based, kiashiria muhimu cha kutofautisha kampuni hii na kampuni zinazofanana za ndani na hata za nje ya nchi ni matumizi ya teknolojia ya hali ya juu ya upandaji mimea ya dawa, na anasema ni teknolojia ya kipekee ambayo kampuni za ndani na nje ya nchi hazina. Aidha, anasema teknolojia hii imewawezesha kupata mafuta safi kutoka mimea mbalimbali mbali. Kwa mujibu wa mkurugenzi huyu mkuu wa shirika hili, lengo kuu la kampuni hii ni kufaidika na uwezo mkubwa wa mimea yenye harufu nzuri inayozalishwa nchini kwa njia ya ya, ya, ya uh, viwanda mbalimbali mbali. Lakini pamoja na umuhimu wa soko la ndani, kutokana na ubora wa juu wa bidhaa, kampuni hii imepata vyeti kutoka vituo vinavyotambulika vya kimataifa, na hivyo bidhaa za shirika hili zinauzwa kwenye masoko ya kimataifa. Hayo najiri wakati ambao hivi karibuni kamusi ya kitiba ya Medical Subjects Headings MeSH imeongeza tiba ya Kiajemi au tiba ya Kiirani kama moja ya misamiati yake. Ya wale wanaotafuta makala vitabu au taarifa zingine zote za kitiba kujumuishwa tiba ya Kiajemi e, katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran, amesema Arman Zargaran e, afisa mwandamizi katika wizara ya afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita, idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha tiba ya Kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Amehitaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Hal kadhalika ameashiria ushirikiano wa karibu baina ya Iran na Shirika la Afya Duniani katika ilmu ya utafiti, huku akisisitiza hata uh, kuwa kuna haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya kiirani katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni pamoja na Muhammad bin Zakaria al-Razi ambaye wa magharibi wanamuita Rhazes na vile vile Abu Alisina ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya nzuri na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea 30000 ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna spishi e eh, elfu nane ya mimea ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa ni eh, anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya bora. Nchini Tanzania, katibu mkuu wa wizara ya elimu, sayansi na teknolojia Profesa James Mdoe amesema mapitio ya mitaala yanayoendelea yatazingatia mahitaji ya wakati hasa kwenye sayansi na teknolojia. Profesa Mdoe alibainisha hayo Septemba 6 mwaka huu wakati wa hafla ya kuwaunganisha wanafunzi wa Tanzania na wanaanga wa China walio anga za juu kuzungumzia mafanikio walioyapata ya kupeleka vyombo anga za juu. Amesema serikali ya Tanzania inaendelea na mapitio ya mitaala na sera ya elimu, na kwamba shughuli hiyo ikikamilika, itazingatia mahitaji ya wakati huu wa mapinduzi ya nne, ambayo masisitizo makubwa yako kwenye sayansi na teknolojia. Profesa Mdoe, ambaye alikuwa mgeni maalum kwenye hafla hiyo, alisema shughuli hii imekuja wakati muafaka tukihamasisha wanafunzi kukumbatia sayansi, teknolojia na ubunifu. Halikadhalika, amesisitiza kwamba mabadiliko ya mitaala yatazingatia mada ambazo zinakwenda na wakati ili Tanzania isibaki nyuma katika maendeleo ya sayansi na teknolojia inayozidi kukua kwa kasi duniani. Na wanasayansi kwa muda mrefu wamekuwa wakifahamu kuwa mabadiliko ya viwango vya joto huathiri matukio ya mshtuko wa moyo, walakini utafiti mwingi uliofanywa hadi sasa unaonyesha kwamba mabadiliko ya hali joto hutofautiana sana. Sasa timu ya watafiti imechunguza jinsi viwango vidogo vya joto vya hali ya hewa ya kitropiki vinavyoathiri matukio ya aina mahususi ya myocardial infaction neno la kimatibabu la mshtuko wa moyo . Utafiti huo umefanyika Singapore, nchi iliyo katika eneo la kitropiki. Halikadhalika, nchi kadhaa za Afrika hasa ukanda wa Afrika mashariki pia ziko kwenye ukanda wa kitropiki, na hivyo utafiti huu unaweza kutumika katika nchi hizo. Watafiti wanasema matokeo hayo yaliyochapishwa katika jarida liitwalo Science of the Total Environment yanaweza kuwa na athari ya kiafya kwa watu ndani ya miji ya nchi za kitropiki. Profesa Marcus Ong, mkurugenzi wa huduma za afya na mpango wa utafiti katika shule ya matibabu ya Duke NUS ambaye ni mwandishi mwenza wa ripoti hiyo, anasema kwa kutumia miaka kumi ya deta iliyokusanywa kitaifa Singapore, walipata ushahidi wenye nguvu unaoonyesha kwamba kushuka kwa nyuzi joto mmoja kuliongeza hatari ya aina ya mshtuko wa moyo katika idadi ya watu asilimia kumi na mbili. Anasema kuwa zaidi ya hayo, watu walio na umri wa miaka 65 na zaidi walionekana kuwa hatarini zaidi kwa asilimia 20, eh, hivi kwa kiwango cha baridi zaidi ikilinganishwa na vijana. Utafiti huo ambao ulifanywa kwa ushirikiano na wakala wa kitaifa wa mazingira Singapore ulichambua rekodi za wagonjwa wa moyo Singapore. Watafiti walikuwa wakitafuta hasa watu ambao walipata mshtuko wa moyo usio wa ST segment elevation myocardial infarction au NSTEMI. Viwango vya baridi vya mazingira vilihusishwa na ongezeko la hatari ya aina hiyo ya mshtuko wa moyo hadi siku kumi baada ya kushuka kwa joto. Utafiti wetu uligundua kuwa hata katika eneo lenye joto la kiasi duniani, hali joto ya baridi zaidi huongeza hatari ya mshtuko wa moyo, alisema Dr Andrew Ho, mmoja wa waandishi wa kwanza utafiti huo. Idara ya madawa ya dharura ya hospitali kuu ya Singapore inasema hii inaboresha uelewa wetu uh, kuwa kupotoka, uh, kutoka kwa hali ya joto ambayo mtu amezoea uh, kunaweza kusababisha mkazo mbaya wa mwili, sambamba na tafiti zetu za hapo awali zilionyesha kuwa wazee wanaathiriwa zaidi na dhiki ya mazingira, ikiwa e, ni pamoja na uchafuzi wa hewa, na tuligundua kuwa baadhi ya ushahidi kwamba kundi hili la watu lilikuwa katika hatari kubwa ya mshtuko wa moyo katika maeneo yenye baridi. Naye daktari Joel Aik, mtaalamu wa magonjwa ya mazingira na mwandishi mwandamizi mwenza wa utafiti, ambaye pia ni profesa msaidizi, anasema tofauti za kila siku za hali ya hewa zina uwezo wa kusababisha matukio ya ugonjwa wa moyo na mishipa kwa watu walio katika hatari, na athari maalum kwa watu wanaozeeka wa Singapore katika muktadha wa mabadiliko ya hali ya hewa matokeo haya yanaangazia sababu ya hatari ya wasiwasi mkubwa wa afya ya umma Nawapenzi wasikilizaji eh, kwa taarifa hiyo ya utafiti kuhusu namna ambavyo ongezeko la baridi linavyopelekea watu kupata mshtuko wa moyo katika maeneo ya tropiki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Septemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1059 iliyopita, Sahib bin Abad, mwana fasihi maarufu na msomi wa Kiislamu wa kizazi cha Dailami, alifariki dunia. Sahib alikuwa mwandishi hodari na mtu mwenye hadhi na shuhuri sana katika zama zake. Licha ya kwamba alikuwa waziri katika serikali ya kizazi cha Dailami, lakini alikuwa mtu mnyenyekevu na mwema kwa watu wa chini yake. Sahib bin Abad ameandika vitabu vingi na maarufu zaidi ni kile cha Almuhit chenye juzu saba. Siku kama ya leo miaka 190 iliyopita aliaga dunia. Sir Walter Scott, mwandishi wa riwaya, mshairi na mwana historia mahiri wa Uskochi, alizaliwa tarehe 15 Agasti mwaka 1771 na baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya sheria alifanya kazi ya uwakili kwa muda wa miaka 14. Hata hivyo, Sir Scott alikuwa na shauku kubwa uh, na masuala ya fasihi ya lugha na ndiko alikojikita zaidi katika maisha yake. Siku kama ya leo miaka 113 iliyopita alizaliwa Dkt Osagiefo Kwame Nkrumah, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Nkuruma mwaka 1966. Wakati Dkt. Nkuruma alipokuwa safarini nchini China, Jenerali Joseph Ankra alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali yake. Mwana mapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa uhamishoni nchini Romania. Kwame Nkrumah alikuwa na nafasi muhimu katika kuasisi jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM, pamoja na umoja wa nchi huru za Kiafrika, OAU na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kwamba ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa vikali sheria hiyo, wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa na tangazo la kimataifa la haki za binadamu zinazosisitiza kwamba kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuwageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya bwana Hussein Marando ambaye anasema yeye yuko safarini Moshi huko nchini Tanzania, na pia Yahya Ali aliyeko mkoani Tanga huko huko Tanzania. Hussein Marando yeye anasema, anajitambulisha kwanza, alafu anasema niko Kimanga Pangani Tanga, lakini anasema sasa yuko safarini Moshi, sijui kama ndio mpaka sasa au ni kwa mujibu wa alivyojitambulisha hapa juu. Lakini anasema nawapongeza sana watangazaji mahiri wa redio Tehran na ninawapata vizuri kupitia maarifa redio. Mwenyezi Mungu awabariki sana. Nawe pia Bwana Husein, Mungu akubariki na akupe kila la kheri na shukran. Naye Bwana Yahya Ali wa Tanga huko huko Tanzania anasema nchi za Afrika zinapaswa kufuata nyendo za Rasia au Urusi ili ziweze kupata maendeleo na kuondokana na ukoloni wa nchi za magharibi. Na kabla ya kukwa geni kutoka hapa studio, tegeni sikio yo. Kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema haiwezekani kufikia makubaliano ya nyuklia bila faili la Iran katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kufungwa, na akaongeza kwamba Ulaya inapaswa ionyeshe kivitendo kuwa sera zake hazina mfungamano na Marekani. Uganda imetangaza mlipuko wa Ebola katika wilaya ya Mubende katikati mwa nchi hiyo baada ya taasisi ya utafiti wa virusi nchini humo kuthibitisha kuwa kifo cha mwanaume mmoja kimesababishwa na ugonjwa huo wa Ebola wa aina ya virusi kutoka Sudan au Ebola Sudan. Shekhe mkuu wa Palestina Ikrima Sabri amesema anaunga mkono maandamano ya Al Quds inayokaliwa kwa mabavu ambayo ameitishwa kupinga mitaala ya elimu ambayo inalazimishwa na utawala haramu wa Israel katika shule za Wapalestina. Na katibu mkuu wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC, Hussein Brahim Taha, ameelezea wasiwasi wa jumuia hiyo kuhusiana na kuongezeka kwa chuki dhidi ya Uislamu katika baadhi ya nchi za Ulaya. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.