Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa zalika dinul qayyim. Sadaka Allahul aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo, wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. bismillahi rahmani rahim assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu wapenzi wasikilizaji mimi ni mubarak henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni yategemea ulipo ya idhaa ya idha kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa tehran katika studio zetu hizi za jam, jam na tuliowaandaliani wapenzi wasikilizaji e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo apeza usikilizaji, itaandamana na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na vipindi vya sipten katika kitabu na suna. Baada ya hapo ni makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kisha tutakuwa na kasida. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na utaweza kunufaika na tuliyokuandalieni wakati huu, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com slash sw na pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 991 Singida, pia Maarifa FM ya 1053 Tanga. Huko Lindi tunapatikana kupitia Maarifa FM 991. Mwanza ni Maarifa FM 19. Huko Kigoma ni Maarifa FM 997 na kwa wasikilizaji wetu walioko kule Mtwara, mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1. Wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa ya habari za dunia eh, tutaweza uh, uh, kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa, na baada ya mdo, mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran usiku, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema vikwazo, ugaidi na vita vya umwagaji damu ndiyo matunda ya siasa za upande mmoja zinazopigiwa debe na Marekani. Utawala wa kizaini wa Israel watiwa kiwewe na ndege zisizo na rubani au droni za Iran, na Rasia yasema imeamua kuzipa nchi za bara la Afrika mbolea ya bure au bila malipo. Karibuni, na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye yuko huko mjini New York Marekani kwa ajili ya kuhutubia mkutano mkuu wa sabini na saba wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa amesema matunda ya siasa na misimamo ya upande mmoja ya madola ya kibeberu haswa Marekani ni kuongezeka ugaidi na vita vya umwagaji wa damu katika maeneo mbalimbali ya ulimwenguni. Televisheni ya Press TV memnukuu Rais Ibrahim Raisi akiyasema hayo mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kuwa kuna matatizo kadhaa makubwa yanayo ukabili ulimwengu hivi sasa ambayo yote yanatokana na siasa za baadhi ya madola ya kibeberu za kujilumbukizia eh, eh, kila kitu upande wao. Alipoulizwa kuhusu masuala ambayo atahutubia katika ziara yake hiyo na kwenye hotuba yake katika mkutano mkuu wa baraza kula Umoja wa Mataifa, Rais amesema atatumia fursa hiyo kutoa ufafanuzi kuhusu misimamo na mitazamo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Hali kadhalika, amesema Umoja wa Mataifa unapaswa kuwa chombo cha mataifa yote na haupaswi kuwa chombo cha serikali zenye nguvu tu duniani. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amezungumzia suala la vikwazo vya kidhuluma na vya upande mmoja ilivyowekewa Iran na kusisitiza kuwa vikwazo vinatumiwa kama silaha mikononi mwa madola ya ya kibeberu ambayo yana uraibu wa kuyawekea vikwazo mataifa mengine. Matamshi hayo ya rais yametolewa wakati anatarajiwa kulihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, huku vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran vikiwa vimeongezeka. Eh, vikwazo hivyo vilirejeshwa na Marekani dhidi ya Iran baada ya Marekani kujitoa uh, kwenye makubaliano ya kihistoria ya nuklia ya mwaka 2015 kati ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na, na madola sita makubwa duniani, mapatano ambayo yanajulikana kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji au JCPOA. Chombo kimoja cha habari cha utawala wa kizayuni wa Israel kimeelezea kuingiwa na hofu kubwa utawala huo kutokana na kuimarika teknolojia ya ndege za kivita zisizo na rubani au drone za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya hivi karibuni, na kugeuka kuwa uh, teknolojia ambayo uh, ni muhimu sana ya kujihami taifa hili la Kiislamu. Gazeti la Kizayuni la Jerusalem Post limeandika hayo katika toleo lake la leo la Jumanne na kuongeza kuwa kujiimarisha Iran eh, katika sekta ya ndege zisizo na rubani au drone zikiwemo zinazoweza kushambulia kwa kujiripua aina ya kamikaze kumeongeza uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran katika pande tofauti, na hilo ni tishio kwa usalama wa utawala wa Kizayuni wa Israeli. Maendeleo ya droni hizo za jamhuri ya kiislami ya Iran muda um, wote ni makubwa kiasi kwamba ndege hizo zisizo na rubani za Iran, hasa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, zimeonyesha uwezo wake mkubwa katika medani mbalimbali, mbali za mapambano, za uchunguzi, za kugundua maficho ya adui na za kushambulia. Vita vilivyotokea kwenye eneo la Asia Magharibi katika kipindi hicho vimezipa uwanja droni za Iran kuonyesha uwezo wake wa kipekee mbele ya walimwengu. Ripoti ya gazeti hilo la kizayuni la Jerusalem Post imeongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inawapa waitifaki wake ndege hizo zisizo na rubani na kuwaimarisha kijeshi waitifaki wake uh, katika uh, suala ambalo limetajwa kuwa ni hatari kwa Israel. Wataalamu na makamanda wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli wamekuwa wakikiri mara kwa mara kwamba jamhuri ya kiislami ya Iran ina uwezo mkubwa wa makombora na ndege zisizo na rubani. Moja ya mkakati mkuu wa jamhuri ya Kiislami ya Iran ni kuhakikisha kuwa adui hafikirii kabisa kulivamia kijeshi taifa hili. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Shirika moja la kuzalisha mbolea la Rasia limeamua kuzipa mbolea ya bure au bila malipo nchi za bara la Afrika ili kukabiliana na janga la njaa lililokumba maeneo mbalimbali ya bara hilo. Shirika la habari la Fars la hapa Iran limemnukuu Dmitri Konayev, mkurugenzi mwandamizi wa utendaji wa shirika la R chem la kuzalisha mbolea la Rasia akisema hayo katika jukwaa la chakula la Innofood lililofanyika mjini Sochi huko Russia na kuongeza kuwa hali ya chakula duniani leo, uh, kwa kweli ni mbaya. Amesema inasikitisha kuona bara la Afrika limekumbwa na njaa na ongezeko la umasikini na, uh, bado hali hiyo inaendelea. Hali kadhalika amesisitiza kuwa, na hapa hapanamnukulu uh, shirika la Uralchem linaguswa na masuala ya kibinadamu na liko tayari hata kuzipa mbolea ya bure nchi za Afrika kwani ni, ni kwa njia hiyo tu ndipo nchi za Afrika zitaweza kukabiliana na janga la njaa. Shirika letu ni sehemu ya uh, mnyororo wa uzalishaji chakula duniani. Afisa huyo angaza jua, shirika hilo hilo la la kuzalisha mbolea la rasia pia amesema uh, shirika hilo halina wasiwasi wowote kuhusu usalama wa chakula ndani ya rasia kwani nchi hiyo ina mbolea ya kutosha na ina akiba nyingine ya ziada ambayo inaweza kuisafirisha nje kwa kiwango kikubwa bila ya kukumbwa na nakisi yoyote. Kumbuka kuwa mwezi Julai mwaka huu Russia iliruhusu chakula cha nafaka cha Ukraine kusafirishwa nje ya nchi hiyo, ambapo meli ya kwanza ya nafaka kwa ajili ya bara la Afrika kutokea nchini Ukraine ilikuwa ni ile iliyoelekea nchini Djibouti kwa ajili ya watu wa Ethiopia tokea Rusia ianzishe operesheni yake ya kijeshi huko nchini Ukraine na kufuatia hatua ya nchi za magharibi kuiwekea Rusia vikwazo eh, eh, hali ya ukosefu wa chakula na mbolea imeyakumba eh, maeneo yote ya dunia. Rusia inazilaumu nchi za magharibi kwa kusababisha hali hiyo, ukosefu wa chakula na mbolea duniani, kutokana na vikwazo hivyo ambavyo uh, havijaidhuru rasia kama ilivyotarajiwa, bali wanaopata madhara ni watu wa maeneo mengine duniani, hasa nchi masikini kama zile za bara la Afrika. Tuelekee sasa huko nchini Sudan, ambapo wataalamu wa shirika la afya duniani na wale wa UNICEF nawa vituo vingine vya kimataifa vya kudhibiti na kuzuia magonjwa wamesema kuwa mlipuko wa ugonjwa wa polio umedhibitiwa hivi sasa nchini humo. Ilikuwa imetangazwa kuwa majimbo 15 kati ya 18, kwamba mlipuko mpya wa ugonjwa wa polio nchini Sudan ulisababishwa na virusi vya ugonjwa huo vinavyotokana na chanjo aina ya CVDPV2 iliyoingizwa nchini humo kutoka Chad na kupelekea kupooza watoto hamsini na nane wa Sudan. Tangazo la wataalamu hao limekuja baada ya mapitio ya mtandaoni na ya ndani ya nchi kuhusu jitihada za Sudan za kupambana na mlipuko wa ugonjwa uh, huo kwa kushirikiana na timu ya wataalamu uh, wa kutokomeza polio, afya ya umma duniani, magonjwa ya mlipuko na usimamizi wa chanjo. Na tumalizie huko nchini Chad ambapo Waziri wa muda wa mambo ya nje wa Chad, Mahamat Zene Sherif, amesema ameamua kujiuzulu kwa sababu ya kutokubaliana na serikali ya kijeshi inaoongoza nchi hiyo wakti huu ambapo inajaribu kufungua mazungumzo na waasi na kumaliza utawala wa kijeshi. Akumbua kuwa Mahamat Zene Sherif ameshikilia kazi kadhaa muhimu na alikuwa waziri wa mambo ya nje mara mbili wa Chad, kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira. Kujiuzulu kwa Sherif kumekuja siku ya Jumatatu wakati mazungumzo yaliyoanzishwa na kiongozi wa serikali ya kijeshi huko Cha Jenerali Muhamad Idris Debi Itno yakiendelea katika mji mkuu wa Qatar Doha na makundi mbalimbali ya waasi na upinzani. Mazungumzo hayo yanalenga kuandaa njia ya kufanyika uchaguzi mwingine baada ya jeshi kunyakua mamlaka mwaka jana. Sherif alisema katika barua yake kwa kwa baraza la mawaziri na kwa rais, barua ambayo ilikuwa imewekwa pia kwenye ukurasa wake wa Twitter uh, kuwa kwa miezi kadhaa sasa, dhamira yangu na nia yangu ya kutumikia nchi yangu imetatizwa na mipango na hatua za serikali pamoja na baadhi ya wajumbe wa baraza lako la mawaziri, zilizofanywa bila ya mimi kujua na kwa maagizo yako. Ingawa hakugusia moja kwa moja mazungumzo yanayoendelea nchini Qatar, lakini Sherifa amesema hali hiyo imeipokonya idara yake mamlaka yake na kumweka katika jukumu zito. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamira. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa na uchambuzi wetu wa leo wapenzi usikilizaji, una kichwa cha maneno kisemacho: vikwazo, ugaidi, vita na umwagaji damu ni matokeo ya uchukuaji maamuzi ya upande mmoja, uh, unaofanywa na madola ya kibeberu hasa Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi adhuhuri ya jana Jumatatu aliwasili katika mji wa New York akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Iran kwa minajili ya kushiriki katika mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Akizungumza na waandishi habari punde baada ya kuwasili hapo mjini New York, rais alibainisha ratiba yake hiyo katika Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba Umoja wa Mataifa haupaswi kuwa ni taasisi ya madola makubwa. Aidha amesisitiza kuwa vikwazo, ugaidi, vita na umwangaji damu ni matokeo ya uchukuaji maamuzi ya upande mmoja, swala la uchukuaji maamuzi ya upande mmoja ambapo katika zama za leo Marekani ndio dhihirisho uh, lake daima limekuwa likikosolewa na mataifa pinzani na yanayokosoa siasa na hatua hizo za Marekani katika fremu ya sera hizo za upande mmoja. Na katika kipindi cha miongo miwili ya hivi karibuni, Marekani imeanzisha vita kadhaa katika eneo la Asia ya magharibi au mashariki ya kati, katika nchi kama vile Iraq na Afghanistan, na hali kadhalika imekuwa na uingiliaji wa mambo huko Siria kwa maslahi ya makundi ya kigaidi, lengo likiwa ni kuiondoa madarakani serikali halali ya Damascus inayoongozwa na Rais Bashar al Assad. Na wakati huo huo Marekani pia imekuwa ikiandaa uwanja wa kuzusha machafuko na ukosefu wa usalama katika eneo uh, sambamba na kuuhami ugaidi. Vita vilivyoanzishwa na serikali vamizi ya Marekani vimesababisha kuoa mamia ya maelfu ya watu katika eneo la Asia Magharibi na wakati huo huo himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa ugaidi, hususan kwa makundi ya kigaidi na kitakifiri kama vile Daesh au ISIS umepelekea kutokea jinai ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika mataifa ya Siria na Iraq na hatua iliyofuata huko nchini Afghanistan. Kama alivyosema Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ni kuwa ugaidi na uungaji mkono unaotolewa kwa makundi ya kigaidi hii leo umepelekea kutokea wimbi kubwa la wakimbizi duniani. Marekani sasa uh, katika kipindi uh, cha urais wa Donald Trump uh, ilichukua uh, mkondo mpana zaidi wa kuchukua maamuzi ya upande mmoja yasiyo ya kisheria na ya kidhalimu dhidi ya mataifa mengine ya dunia, hususan nchi zilizo na misimamo ya kujitegemea na ambazo hazikubali kuburuzwa. Sera hizo za Marekani hazikupelekea kutokea tu makabiliano ya kisiasa na kibiashara baina yake na washindani wake kama vile China na Rasia eh, na kadhalika, bali ziliibua mzozo baina ya Marekani na washirika wake barani Ulaya. Nukta muhimu hapa ni hii kwamba Marekani katika kipindi cha utawala wa sasa wa Rais Joe Biden ambaye alichukua mamlaka baada ya kuondoka madarakani Trump pia sio tu kwamba haijaacha utendaji huu wa uchukuaji maamuzi ya upande mmoja bali imekuwa ikingang'ania kuendeleza sera hizo hizo, hizo zilizofeli za Trump. Mfano wa wazi wa hilo ni sisitizo la Marekani kwa kinara wa kambi ya Magharibi katika hatua zinazochukuliwa dhidi ya Russia kwa kisingizio cha vita huko nchini Ukrania, suala ambalo limekuwa uh, mjadala mkubwa kuhusiana na uchukuaji maamuzi upande mmoja wa Marekani ni vikwazo vyake vya upande mmoja visivyo vya kisheria na vya kidhalimu dhidi ya nchi nyingine. Hivi sasa Marekani inahesabiwa kuwa nchi inayoongoza duniani kwa kuyawekea vikwazo mataifa mengine. Licha ya kuwa Marekani ikifanya hivyo kwa visingizio mbalimbali, kama vya kisiasa, kibiashara, kiusalama au hata maswala ya haki za binadamu, hususan uh, inalenga mataifa ambayo uh, ni washindani wake lakini hiyo ni sababu ya kidhahiri tu, kwani ukweli wa mambo ni kuwa Marekani hufanya hivyo ili kufuatilia malengo yake binafsi. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, e, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, mubashara kutoka hapa Tehran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo haya, na kwanza kabisa tunaanza na na kipindi cha Sibtein katika kitabu na suna. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya mapya katika ulimwengu wa sayansi, tiba na teknolojia na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia na kasida kabla ya kufunga matangazo, na nawatakieni usikilizaji mwema. Karibuni sasa kutusikiliza katika Qurani na Hadithi. Assalamu alaykum, mpenzi msikilizaji wa idhaya ya Kiswahili, Sauti ya ki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka mjini Tehran, na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtin katika Qurani na Hadithi, ambacho huzungumzia fadhila na sifa za wajukuu wawili wa mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wasalam, ambao si wengine bali ni maimamu Al Hasan na Al Husein alaihim assalam, ambao aliwapenda sana mtume mtukufu na kuwahusia Waislamu pia wawapende na kuwalinda dhidi ya madhara na mabaya yote. Karibu. ndugu msikilizaji, maisha ya mtukufu mtume sallallahu alaihi wa sallam yalijaa mafunzo, hekima yenye manufaa na wakati huo huo kuwa hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake humu duniani. Hii ni kutokana na ukweli kwamba maisha ya mtukufu huyo ni ishara inayoongoza kwenye haki na kutahadharisha dhidi ya batil. Maisha ya mtume mtukufu yalithibitisha na kutenganisha ukweli na batili, kiasi kwamba kila mtu aliangamia baada ya hapo, alifanya hivyo kutokana na kiburi na ukaidi wake mwenyewe, na sio kwamba hakuwa anajua ukweli uko wapi. Aliongoka na kufuata njia sahihi kutokana na matendo yake, bila shaka alifanya hivyo kutokana na chaguo lake mwenyewe baada ya kubainishiwa ukweli na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam na watu wa nyumba yake tukufu alaihimssalam. Miongoni mwa mambo aliyoyabainisha wazi na katika matukio na sehemu kadhaa, ni kuhusiana na suala zima la uimamu na maimamu watoharifu ambao waliainishwa kuchukua nafasi ya mtume mtukufu baada ya mtukufu huyo kuondoka duniani. Mtume alitabiri uonevu na mateso ambayo wangeapitia watukufu hao kutokana na kusalitiwa na Waislamu na watawala waovu wa wakati huo, na kuwataka watu wa wanusuru na kuwatetea kutokana na dhulma ambayo wangeelekezewa na watawala pamoja na maadui wao ambao hawakujali mafundisho ya dini wala maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam. Lakini je, umma uliyasikia mawaidha na nasaha hizo za mtukufu mtume sallallahu alaihi wa sallam, au ulizipuuza na kisha kuamua kwa dhulumu watu wa nyumba yake tukufu, haki na vyo vyao ambavyo waliainishiwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake asiyetamka kutokana na matamanio, bali huwa ni wahi wa mbinguni? Si hilo tu, bali waovu katika umma huo waliamua kwenda mbali zaidi na kuchukua hatua ya kuwatesa na hatimaye kuwaua kikatili. Mtume mtukufu alibashiri na kutahadharisha juu ya jambo hilo kwa kusema: hakuna nabii wala wasii ambaye hakuwa washahidi. Ama kuhusu maimamu wawili Alhasan na Alhusein alaihim assalam, kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinaashiria kuwa wako shahidi, miongoni mwazo ikiwa ni ile hadithi iliyopokelewa na kunukuliwa na Sayid bin Taus katika kitabu chake cha Iqbal ala llah bilamal ambapo baada ya kunukuu hadithi hiyo ndefu kuhusiana na tukio la mubahala aliyokuwa nao mtume na Wakristo wa Najran, inasemekana kwamba katika baadhi ya maneno aliyoyasema Nabi Isa alaihi salam kuhusu Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni kuwa kizazi chake kitatokana na swadika mbarikiwa, yani Khadija alaihi ssalam, ambaye hatamzalia binti ambaye naye hatazaa watoto wawili ambao watakuwa mabwana na ambao watauwa washahidi. Naam, kizazi cha Ahmad kitatokana na wawili hao. Naye Shekh Majlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar hadithi kutoka kwa Imam Ali Amirul Muminin alaihi ssalam, kwamba alisema, siku moja tulikuwa mbele ya Mtume, naye akawa ametutazama na kuanza ame kulia. Nikamuuliza, ni kitu gani kinachokuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akajibu, ninalia kutokana na kile watakachokufanyieni baada yangu. Nikauliza, ni kitu gani hicho ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema, ninalia kutokana na upanga utakaopigwa wewe kichwani, kofi atakayopigwa Fatima kwenye shavu, jeraha atakalopata Hasan kwenye paja, pamoja na kunyesha sumu na mauaji atakayofanyiwa Husein. Katika hali hiyo watu wote waliokuwa nyumbani hapo wakawa wanalia. Sayid Hashim Al Bahrani anasema katika tafsiri yake ya Al Burhan, katika kutafsiri kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema: na tulipochukua agano lenu kuwa hamtamwaga damu zenu, wala hamtatoana majumbani mwenu, nanyi mkakubali, nanyi mnashuhudia. Kisha nyinyi kwa nyinyi mnauana na mnawatoa baadhi yenu majumbani kwao mkisaidiana kwa dhambi na uadui. Suratul Baqara, aya ya 84 hadi 85, kwamba aya hizi ziliteremka katika kukosoa na kuwakaripia mayahudi ambao walivunja ahadi na agano lao na Mwenyezi Mungu, walikiuka amri ya Mwenyezi Mungu, wakamkadhibisha mtume sallallahu alaihi wa sallam, na kisha kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu aliwaambia masahaba zake, enyi masahaba zangu, Je, nikufahamisheni mayahudi wa umma wangu ambao ni sawa na wao? Wakajibu, ndiyo ewe mtume, mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa sallam akasema, kaumu katika bani umaya watadai kuwa wao ni katika umma wangu, wanadhani kwamba wao ni katika mila yangu, wanaua wabora wa kizazi changu, wema wa ukoo wangu na kizazi cha binti yangu wanabadilisha sheria yangu na kuwacha sunna yangu, wanawaua wana wangu wawili Hasan na Husein kama babu zao Mayahudi walivyowaua Zakaria na Yahya. Jueni kwamba Mwenyezi Mungu anawalaani kama alivyowalaani huko nyuma na kama anavyosema katika Qurani kabla ya kuwadia Kiama, Mahdi wa umma wa Kiislamu na anayetokana na kizazi cha Husein na madhulum atawaua na kuwatumbukiza kwenye jahannam pamoja na mabaki ya dhuria wao, na hivyo kulipiza kisasi cha babu yake Al Hussein. Na siku ya Kiama watapata adhabu kali zaidi na majaliwa mabaya. Na tunaendelea kuzungumzia mambo aliyoyasema Mtume mtukufu salallahu alaihi waalihi wasallam ambayo ni moja ya dalili za kutumwa kwake humu duniani ili kuwarifisha maimamu kwa wanadamu na kuwajulisha kwamba watu wa nyumba yake alaihimusalam wanastahiki kutuiwa, kufuatwa, kunusuriwa na kuheshimiwa na si kwamba wavunjiwe heshima na mwishowe kuuawa kinyama. Shekh Saduk ananukuu katika kitabu chake cha Amal hadithi ndefu, ambapo Ibnu Abbas amesema siku moja Mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa ameketi, ambapo alifika hapo Hasan, na alipomwona alianza kulia, kisha akamwambia njoo kwangu mwanangu, akaendelea kumkumbatia hadi alipomketisha kwenye mguu wake wa kulia. Kisha akaja Husein, na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo kwangu mwanangu, akaendelea kumkumbatia mpaka akamketisha kwenye mguu wake wa kushoto. Kisha akaja Fatima na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo kwangu, ewe binti yangu, akamketisha mbele yake. Kisha akafika mbele yake Amirul Muminin Ali na alipomwona alilia, kisha akamwambia njoo karibia kwangu, ewe ndugu yangu, aliendelea kumshikilia hadi alipomketisha upande wake wa kulia. Kisha Ibnu Abbas anasema kuwa Mtume sallallahu alaihi wasallam aliwatabiria masahaba zake mambo ambayo yangewafika ahlubeitu wake mmoja baada ya mwingine, kutokana na dhulma, mateso na mauaji ambayo yangewafika. Moja ya mambo aliyosema yalitamkwa na Mtume sallallahu alaihi wasallam ni kwamba alisema, ama Al Hasan, yeye ni mwanangu Anayetokana nami ni kiburudisho cha macho yangu, nuru na tunda la moyo wangu, ni bwana wa vijana wa peponi na hoja ya Mwenyezi Mungu kwa umma. Amri yake ni amri yangu, na kauli yake ni kauli yangu. Anayemfuata huwa ni katika mimi, na anayemwasi huwa si katika mimi. Ninapomtazama huwa ninakumbuka yatakayomfika kutokana na madhila atakayofanyiwa baada yangu, atafanyiwa hayo yote hadi atakapouawa kwa sumu kidhuluma na kiuadui. Hapo malaika na mbingu zote zitalia, kila kitu kitamlilia, wakiwemo ndege wa angani na samaki wa baharini. Hivyo kila anayelia kwa ajili yake macho yake hayatopofuka katika siku ambayo macho yatapofuka, na mwenye kuhuzunika kwa ajili yake moyo wake hautohuzunika katika siku ambayo nyoyo zitahuzunika, na atakayemzuru, yaani kaburi lake, miguu yake itakuwa thabiti katika siku ambayo miguu mingine itakuwa inateleza. Ama Alhusein, na hadithi bado ni ya Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa sallam, anatokana nami, naye ni mtoto na mwanangu, ni mbora wa viumbe baada ya ndugu yake, naye ni imamu wa Waislamu, msimamizi wa waumini, khalifa wa mola wa walimwengu, msaidizi wa wanaomba msaada, pango la wanaomba msaada, hoja ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake wote, na ni bwana wa vijana wa peponi na mlango wa kunusurika umma. Amri yake ni amri yangu, na utiifu kwake ni utiifu kwangu. Anayemfuata ni katika mimi, na anayemwasi si katika mimi. Ninapomwona hukumbuka yale yatakayomfika baada yangu, ni kana kwamba amefika kwangu kuomba hifadhi na asipewe hifadhi hiyo wala kunusuriwa. Akiwa usingizini ninamkumbatia kifuani na kumwamuru wasafiri kutoka mahali pa hijira yangu na kumpa bishara njema ya kuuawa shahiri. Hivyo anaondoka hapo kuelekea katika ardhi ambako atauawa, ardhi ya huzuni, msiba, mauaji na maangamizi. Kundi la Waislamu litamsaidia, ambapo hao watakuwa miongoni mwa mabwana wa mashahidi wa umma wangu siku ya Kiyama. Nikana kwamba ninamtazama jinsi alivyopigwa mshale na kuanguka chini kutoka kwenye farasi wake, kisha anakatwa kichwa kama kondoo dume aliyedhulumiwa. Kisha mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam akalia na wale waliokuwa karibu naye wakalia kwa sauti kubwa, kisha akainuka na kusema: ewe mola wangu, ninakushtakia wewe yatakayowafikia ahlu baiti wangu baada yangu. Kisha akaingia nyumbani kwake. Na hadi hapo ndo tunafika tamati ya sehemu ya 48 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika. Aina mbalimbali mbali za hali ya hewa na jiografia katika ardhi ya Iran ni nukta ambayo imeifanya nchi hii kuwa moja ya nchi zinazovutia katika uwanja wa kilimo cha spishi nyingi za mimea ya dawa au mitishamba. Kwa kweli, Iran ina idadi kubwa ya spishi asili za mimea ambayo inaweza kutumika kama dawa. Hivi karibuni moja ya kampuni zilizoko katika bustani ya sayansi na teknolojia ya chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif jijini Tehran imefuata wazo la kuchimba, kusindika na kubadilisha mimea ya asili ya Iran kuwa bidhaa zenye thamani kwa kuzingatia teknolojia ya kisasa kabisa. Matokeo ya juhudi hii ya miaka mingi ni bidhaa nyingi kama vile dawa za mimea ya asili zisizo na kemikali yoyote. Aidha, mimea hii ina matumizi mengine mengi katika sekta mbalimbali, na sasa ni moja ya bidhaa muhimu zinazouzwa nje ya nchi. Kwa mujibu wa Bi Samia Mirsadeki, mkurugenzi mkuu wa shirika la Conard Hubs ambalo msingi wake ni elimu au knowledge based, kiashiria muhimu cha kutofautisha kampuni hii na kampuni zinazofanana za ndani na hata za nje ya nchi ni matumizi ya teknolojia ya hali ya juu ya upandaji mimea ya dawa na anasema ni teknolojia ya kipekee ambayo kampuni za ndani na nje ya nchi hazina. Aidha, anasema teknolojia hii imewawezesha kupata mafuta safi kutoka mimea mbalimbali mbali. Kwa mujibu wa mkurugenzi huyu mkuu wa shirika hili, lengo kuu la kampuni hii ni kufaidika na uwezo mkubwa wa mimea yenye harufu nzuri inayozalishwa nchini kwa njia ya, ya uh, viwanda mbalimbali mbali. Lakini pamoja na umuhimu wa soko la ndani, kutokana na ubora wa juu wa bidhaa, kampuni hii imepata vyeti kutoka vituo vinavyotambulika vya kimataifa, na hivyo bidhaa za shirika hili zinauzwa kwenye masoko ya kimataifa. Hayo najiri wakati ambao hivi karibuni kamusi ya kitiba ya Medical Subjects Headings MeSH imeongeza tiba ya Kiajemi au tiba ya Kiirani kama moja ya misamiati yake. Ya wale wanaotafuta makala vitabu au taarifa zingine zote za kitiba kujumuishwa tiba ya Kiajemi e, katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran, amesema Arman Zargaran, e, afisa mwandamizi katika wizara ya afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita, idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha tiba ya Kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Ameitaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Hal kadhalika ameashiria ushirikiano wa karibu baina ya Iran na shirika la afya duniani katika ilmu ya utafiti, huku akisisitiza hata uh, kuwa kuna haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya Kiirani katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya Kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni pamoja na Muhammad bin Zakaria Arrazi ambaye wa magharibi wanamuita Razes na vile vile Abu Alisina ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avicina. Tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya nzuri na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea 30,000 ya tiba za jadi, ambapo nchini Iran pekee kuna spishi elfu nane eh, ya mimea ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa ni anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya bora. Nchini Tanzania, katibu mkuu wa wizara ya elimu, sayansi na teknolojia Profesa James Mdoe amesema mapitio ya mitaala yanayoendelea yatazingatia mahitaji ya wakati, hasa kwenye sayansi na teknolojia. Profesa Mdoe alibainisha hayo Septemba 6 mwaka huu wakati wa hafla ya kuwaunganisha wanafunzi wa Tanzania na wanaanga wa China walio anga za juu kuzungumzia mafanikio walioyapata ya kupeleka vyombo anga za juu. Amesema serikali ya Tanzania inaendelea na mapitio ya mitaala na sera ya elimu na kwamba shughuli hiyo ikikamilika, itazingatia mahitaji ya wakati huu wa mapinduzi ya nne ambayo masisitizo makubwa yako kwenye sayansi na teknolojia. Profesa Mdoe ambaye alikuwa mgeni maalum kwenye hafla hiyo alisema shughuli hii imekuja wakati muafaka, tukihamasisha wanafunzi kukumbatia sayansi, teknolojia na ubunifu. Halikadhalika, amesisitiza kwamba mabadiliko ya mitaala yatazingatia mada ambazo zinakwenda na wakati ili Tanzania isibaki nyuma katika maendeleo ya sayansi na teknolojia inayozidi kukua kwa kasi duniani. na wanasayansi kwa muda mrefu wamekuwa wakifahamu kuwa mabadiliko ya viwango vya joto huathiri matukio ya mshtuko wa moyo. Walakini utafiti mwingi uliofanywa hadi sasa unaonyesha kwamba mabadiliko ya hali joto hutofautiana sana. Sasa timu ya watafiti imechunguza jinsi viwango vidogo vya joto vya hali ya hewa ya kitropiki vinavyoathiri matukio ya aina mahususi ya myocardial infarction neno la kimatibabu la mshtuko wa moyo. Utafiti huo umefanyika Singapore, nchi iliyo katika eneo la kitropiki. Halikadhalika, nchi kadhaa za Afrika, hasa ukanda wa Afrika Mashariki, pia ziko kwenye ukanda wa kitropiki, na hivyo utafiti huu unaweza kutumika katika nchi hizo. Watafiti wanasema matokeo hayo yaliyochapishwa katika jarida liitwalo Science of the Total Environment yanaweza kuwa na athari ya kiafya kwa watu ndani ya miji ya nchi za kitropiki. Profesa Marcus Ong, mkurugenzi wa huduma za afya na mpango wa utafiti katika shule ya matibabu ya Duke NUS ambaye ni mwandishi mwenza wa ripoti hiyo, anasema kwa kutumia miaka kumi ya deta iliyokusanywa kitaifa Singapore, walipata ushahidi wenye nguvu unaoonyesha kwamba kushuka kwa nyuzi joto moja kuliongeza hatari ya aina ya mshtuko wa moyo katika idadi ya watu asilimia kumi na mbili. Anasema kuwa zaidi ya hayo, watu walio na umri wa miaka 65 na zaidi walionekana kuwa hatarini zaidi kwa asilimia 20, eh, hivi kwa kiwango cha baridi zaidi ikilinganishwa na vijana. Utafiti huo ambao ulifanywa kwa ushirikiano na wakala wa kitaifa wa mazingira Singapore ulichambua rekodi za wagonjwa wa moyo Singapore. Watafiti walikuwa wakitafuta hasa watu ambao walipata mshtuko wa moyo usio wa ST segment elevation myocardial infarction au NSTEMI, viwango vya viwa baridi vya mazingira vilihusishwa na ongezeko la hatari ya aina hiyo ya mshtuko wa moyo hadi siku kumi baada ya kushuka kwa joto. Utafiti wetu uligundua kuwa hata katika eneo lenye joto la kiasi duniani hali joto ya baridi zaidi huongeza hatari ya mshtuko wa moyo, alisema Dr Andrew Hall, mmoja wa waandishi wa kwanza wa utafiti huo idara ya madawa ya dharura ya hospitali kuu ya Singapore, inasema hii inaboresha uelewa wetu, uh, kuwa kupotoka uh, kutoka kwa hali ya joto ambayo mtu amezoea, uh, kunaweza kusababisha mkazo mbaya wa mwili. Sambamba na tafiti zetu za hapo awali zilionyesha kuwa wazee wanaathiriwa zaidi na dhiki ya mazingira, ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa hewa, na tuligundua kuwa baadhi ya ushahidi kwamba kundi hili la watu lilikuwa katika hatari kubwa ya mshtuko wa moyo katika maeneo yenye baridi. Naye daktari Joel Eik, mtaalamu wa magonjwa ya mazingira na mwandishi mwandamizi mwenza wa utafiti, ambaye pia ni profesa msaidizi, anasema tofauti za kila siku za hali ya hewa zina uwezo wa kusababisha matukio ya ugonjwa wa moyo na mishipa kwa watu walio katika hatari, na athari maalum kwa watu wanaozeeka wa Singapore katika muktadha wa mabadiliko ya hali ya hewa. Matokeo haya yanaangazia sababu ya hatari ya wasiwasi mkubwa wa afya ya umma. Naam, wapenzi wasikilizaji, eh, kwa taarifa hiyo ya utafiti kuhusu namna ambavyo ongezeko la baridi linavyopelekea watu kupata mshtuko wa moyo katika maeneo ya tropiki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 23 Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 20 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita lilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Brans, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na ya kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafirishaji kote duniani. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa na mtaalamu wa fikhi wa Kiislamu, Sheikh Muhammad Bakir Agha Najafi Esfahani. Sheikh Agha Najafi alizaliwa mwaka 1234 hijiria nchini Iran, na baada ya kusoma elimu mbalimbali za kidini mjini Esfahan, alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo yake. Baada ya kurejea nchini akitokea Najaf, msomi huyo aliweka makazi yake mjini Isfahan na kujikita katika kufundisha na kulea wanafunzi sambamba na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na Lubulfiqh na Lubulusul. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Jean Bedel Bokassa, dikteta wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati, aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Bokassa alizaliwa mwaka 1922 na kusomea nchini Ufaransa. Alikuwa shabiki mkubwa wa Napoleon Bonaparte na Charles de Gaulle, viongozi wawili wa zamani wa Ufaransa. Alichukua madaraka ya jamhuri ya Afrika kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Daco wakati Bokasa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Jean Bedel Bokasa alitawala nchi hiyo kwa mfumo wa kiimla na kwa kipindi cha miaka 13, na kusimamia moja kwa moja wizara 14 kati ya wizara 16 za nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. na siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini Afghanistan, Burhanuddin Rabbani. Rabbani alizaliwa tarehe 20 Septemba mwaka 1940. Alikuwa kiongozi wa chama cha jumuiya ya Kiislamu na rais rasmi wa kwanza wa utawala wa Mujahidina huko Afghanistan. Hadi mwishoni mwa maisha yake, Burhanuddin Rabbani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo, Hamed Karzai. Ndiyo, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.