Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam. Kisha nasema, mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji, ni wakati mwingine tena na kutana nanyi katika matangazo haya ya mchana, ni kutoka katika studio zetu za Jam Jam hapa mjini Tehran, nikiwa na wingi wa matumaini mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo mchana huu. Kuna mengi mazuri tumeandalia kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa, uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na msisitizo mwingine wa Irani wa kuwa tayari kubadilishana wafungwa na Marekani. Vipindi tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shekhe Abdurazaki akizungumzia kuhusu ubinadamu, ustaarabu, swala la tamaduni, Qurani na ustaarabu wa mwanadamu. Tegeni sikio, kipindi kilichojaa manufaa tele. Tutakuwa na macho yetu magazetini. Ni kidondoa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki bila kusahau makala yetu ya leo katika historia. Msikilizaji, na mfuatiliaji wa tovuti yetu ya pasttoday.com/sw usiache kupitia hapo, kuna vipindi, makala zilizojaa maarifa tele. Email yetu ama barua pepe ni swahiliradio at irib.ir Nambari yetu ya wasapo kutuma ujumbe wako mfupi SMS ni alama kujumlisha 989035065487. Tumia aplikesheni yetu kwa wale wa simu za mkononi ya IRIB word service kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko Tanzania ni kupitia Redio Maarifa FM yenye makao yake Tanga ni katika masafa ya mia moja na tano nukta tatu. Mkoani Lindi utapata matangazo ya idhaa ya Kiswahili katika tisini na tisa nukta moja. Mwanza utatupata katika mia moja nukta tisa. Kigoma katika tisini na saba nukta saba. Mtwara 104.1 na Singida 99.1. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa nawasomeeni vichwa vya habari mchana huu. Ulianov asema si Irani pekee iliyosababisha hali iliyopo katika mazungumzo ya JCPOA. mazungumzo ya kuondoa vikwazo, ajenda kuu ya mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Qatar mjini new York. Wapalestina wana haki ya kujilinda asema mwakilishi wa wazayuni katika bunge la Neset na mamluki wa Imarati wazidisha utekaji nyara Yemen, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na ya Rasia. Mwakilishi wa Rasia katika mazungumzo ya Viena amejibu tuhuma mpya za mkuu wa sera za nje wa umoja wa Ulaya dhidi ya thide, Irani kwamba kutopiga hatua mazungumzo ya Viena na kutofikiwa na tija ya kupatikana mwafaka juu ya makubaliano ya nyuklia ni kwa sababu ya mgogoro wa ndani ya Marekani. Joseph Borrell amedai kuwa hakuna njia bora zaidi ya rasimu aliyoipendekeza yeye kwa ajili ya kufikia mapatano ya nyuklia na akaeleza kuwa majibu yaliyotolewa na Tehrani hayajasaidia kufikiwa mapatano. Borrell amebainisha hayo katika jitihada za kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran. Mikhail Ulyanov, mwakilishi wa kudumu wa Russia katika taasisi za kimataifa huko Vienna, jana usiku aliandika katika ukosa wake wa Twitter kwamba iwapo mazungumzo ya nyuklia ya Vienna yatagonga mwamba, haiwezekani kuibebesha Iran pekee lawama kama mkosa katika uwanja huo. Ulianov amesisitiza kuwa hata kama mazungumzo ya Vienna yatakwama, hiyo itakuwa imesababishwa na sababu mbalimbali mbali na si uadilifu kuelekeza makosa yote kwa Iran kuhusu swala hilo. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Qatar wamezungumzia swala la kuondolewa vikwazo katika fremu ya vikao vya Viena. Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani jana hadhuhuri, kwa wakati wa new York, aliwasili katika uwanja wa ndege wa John F. Kennedy kwa lengo la kuhudhuria kikao cha 77 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Rais Raisi aliwasili New York akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Iran. Katika ziara hiyo, rais wa Iran ameongozana na waziri wa mambo ya nje Husein Amir Abdulayan, Ghulamu Hussein Ismaili mkuu wa ofisi ya rais, Muhammad Jamshidi naibu mkuu wa maswala ya kisiasa wa ofisi ya rais, Ali Bakhiri naibu waziri wa mambo ya nje na Vahidi Jalali Zade mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu Iran yani bunge. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amekutana na kufanya mazungumzo na baadhi ya viongozi wa nchi mbalimbali duniani, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Qatar pambizoni mwa vikao vya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amekutana na kufanya mazungumzo na Sheikh Mohammed bin Abdulrahman Al Thani, naibu waziri wa mkuu na, na, na, na ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar pambizoni mwa kikao cha 77 baraza kuu la Umoja Mataifa. Kati ya maswala yaliyojadiliwa na pande hizo mbili ni kuhusu uhusiano, ushirikiano wa nchi mbili za Iran na Qatar na swala la mapatano ya JCPOA. Mnaendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mwakilishi wa bunge la utawala wa kizayuni Nesat amekiri kwamba Wapalestina wanaowafyatulia risasi wanajeshi wa utawala huo si magaidi na kwamba wana haki ya kujilinda kwa mujibu wa sheria za Umoja Mataifa. Wanajeshi wa Israel na walowezi wa kizayuni kila uchao uwaua shahidi kuwajeruhi na kuatia nguvuni wananchi madhulumu wa Palestina kwa visingizio mbalimbali. Katika kujibu jinaa hizo za Wazayuni, raia wa Palestina pia hutekeleza operesheni za kimukawama kuwalenga maghasibu wa baadhi ya wazayuni wanapinga sera za wa ukandamizaji na za mabavu zinazotekelezwa na jeshi la utawala huo wa ghasibu, licha ya mrengo wa kulia wenye misimamo mikali wa kizayuni kutekeleza sheria kali za kijeshi katika mitaa ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuliruhusu jeshi la utawala huo kuchukua hatua kali za kiusalama ili kuwakandamiza vikali wa Palestina na eti kujibu mashambulizi ya karibuni ya kujitolea muhanga ya raia wa Palestina. Ofa ksf mwakilishi katika bunge la utawala wa Israel amesema, kwa mujibu wa tafsiri iliyokubalika katika ngazi ya kimataifa na kama ilivyobainishwa wazi na Umoja wa Mataifa, raia ambao ardhi zao zimeghusubiwa wana haki ya kutumia silaha na kupambana na uvamizi. Zaidi ya operesheni za kimukaa 1700 zimetekelezwa na Wapalestina dhidi ya wazayuni tokea mwanzo wa mwaka huu hadi tarehe sita mwezi huu wa Septemba. Viongozi wa utawala wa kizayuni wamezidi kuingiwa na wahaka na kukumbwa na wasiwasi kufuatia kupamba moto mapambano ya silaha ya makundi ya mukawama ya Palestina, hususan katika miji miwili ya Nablus na, na Jenin ambayo inatambulika kama kitovu cha mapambano katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hii ni kwa sababu awali viongozi hawa wa kizayuni walikuwa wakihofia tu mkama wa Palestina huko Ghaza, yaani upande wa kusini, lakini hivi sasa mapambano katika ukingo wa magharibi yamekuwa changamoto kubwa kwa watawala wa Israel, ambapo hali ya kisasa ya kisiasa inayolegalega sasa inashuhudiwa huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, yani Israel vitendo vya utekaji nyara vinavyofanywa na wanamgambo mamluki wa muungano wa falme za kiarabu huko Yemen vimeongezeka. Saudi Arabia, huku ukiunga mkono kwa hali na mali na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa, Machi 2015 iliivamia kijeshi Yemen na kuiweka nchi hiyo na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, anga na nchi kavu, ambapo kufuatia uvamizi huo Wayemeni zaidi ya elfu kumi na sita wameuliwa na makumi ya maelfu wamejeruhiwa katika vita nchini humo na mamilioni wengine wamekuwa wakimbizi. Wanamgambo wa mamluki wanaoungwa mkono na serikali Imarati katika mkoa wa Aden jana Jumatatu waliwateka nyara watu wawili wenyeji wa wilaya ya Ib mkoani humo. Aidha, mamluki hao wa Imarati Jumanne iliyopita walivamia hoteli moja na kuwateka nyara watu kumi na moja wakazi wa mji wa Tis ambao walikuwa wameelekea Aden kufuatilia pasi zao za kusafiria. Vitendo vya utekaji nyara vinavyofanywa na mamluki wanaopata himaya kutoka Imarati vimeongezeka katika siku za karibuni katika mikoa ya kaskazini mwa Yemen. Muungano wa Kitaifa wa Vyama vya Siasa vya Yemen pia ulibainisha wasiwasi wake kuhusu kushtadi kwa wimbi la utekaji nyara na ukosefu wa usalama katika mji wa Aden kusini mwa Yemen na kutekwa nyara wanazuoni wa kidini. Ujumbe huo wanazuoni wa Yemen pia umesisitiza kuwa utekaji nyara raia na kuzusha hofu miongoni mwa watu wasio na hatia ni kinyume cha thamani za Kiislamu na maadili ya jamii ya Kiislamu ya yeah, Yemen. Na weledi wa maswala ya kiuchumi wametahadharisha kuwa kupungua kwa mauzo ya gesi ya Rusia kwa Italia kumesababisha watu laki tano kukosa ajira nchini Italia usambazaji wa gesi ya Rusia kuelekea barani Ulaya umepungua kwa kiasi kikubwa sasa kutokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow baada ya Rusia kuanzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine. Nchi za Ulaya siku zote kwa sababu na visingizio mbalimbali zimekuwa zikifanya kila ziwezalo kupunguza utegemezi wao kwa gesi asilia kutoka Russia. hata hivyo imekuwa vigumu kufikia lengo hilo, kwani hadi sasa Rusia inadhamini karibu asilimia 40 ya gesi inayotumiwa na nchi za Ulaya. Shirikisho la jumuiya za viwanda nchini Italia limetangaza kuwa nchi hiyo ipo katika hatari. katika hatari ya kushuhudia watu laki nane elfu themanini na mbili wakipoteza ajira kutokana na mgogoro wa nishati na taathira hasi za kuporomoka uchumi. Wataalamu hawa wa masuala ya uchumi wanasema iwapo Rasia itasitisha kikamilifu kusafirisha gesi barani Ulaya hadi kufikia mwezi Agosti mwaka huu, basi Italia itakabiliwa na uhaba wa gesi kwa mita za ujazo zipatazo bilioni 64. Ununuaji gesi wa Italia kutoka nje ulipungua kwa asilimia 25 mwezi Julai mwaka huu kutokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia. Hii ni katika hali ambayo Rusia kwa siku kadhaa sasa imesimamisha kusambaza gesi kuelekea Ulaya kupitia bomba la Nord Stream 1 kutokana na matatizo ya kiufundi, na katika hatua ya hivi karibuni pia imesimamisha asilimia 20 iliyosalia ya kusambaza gesi yake barani Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa, wapendwa wasikilizaji, ambao ni utahusiana na msisitizo mwingine wa Irani wakuwa tayari kubadilishana wafungwa na Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran, Nasiri Kanani, hivi karibuni alitembelea shirika la habari la ISNA ambapo pamoja na mambo mengine alifanyiwa maojano maalumu na ripota wa shirika hilo lililopo jijini Teheran. Moja ya maswali aliyoulizwa ni katika mambo yanayojadiliwa pembeni ya mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ni mabadilishano ya wafungwa kati ya Iran na Marekani. Kwa vile inavyoonekana kwa kiwango fulani matumaini ya kufufuliwa JCPOA yameshafifia, swala hilo la kubadilishana wafungwa baina ya Iran na Marekani litakuwaje au na hilo pia limeshaondolewa? Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani alieleza kuhusiana na swala hilo kwamba tulipotangaza kuwa swala la kubadilishana wafungwa halina uhusiano wowote na mchakato wa JCPOA maana yake ni kwamba kwa kuwepo au kutokuwepo JCPOA, sisi tuko tayari kutatua swala la wafungwa kwa kuwa ni kadhia ya kibinadamu. Sasa hivi uamuzi pia, uamuzi ni wa serikali ya Marekani kutekeleza mabadilishano hayo au la. Iran imetangaza tena kuwa iko tayari kubadilishana wafungwa na Marekani kutokana na kuwepo idadi kadhaa ya wafungwa katika magereza ya nchi hizo mbili wanaoshikiliwa kwa sababu na kwa tuhuma mbalimbali. Marekani imedai mara kadhaa kwamba iko tayari kubadilishana wafungwa, lakini kila wakati imekwepa kufanya hivyo kwa kisingizio hiki na kile. Wafungwa ambao Jamhuri ya Kiislamu Iran inataka wachue uhuru wameshtakiwa na kuhukumiwa kwa tuhuma zinazohusiana na ukiukaji vikwazo ilivyowekewa Irani na Marekani. Kwa upande mwingine, kuna idadi kadhaa ya watu wenye uraia wa Irani na Marekani ambao wamefungwa jela Irani kwa makosa mbalimbali na ambao Irani haiutambui uraia wao wa kigeni. Hapo awali na katika kuendesha vita vya kisaikolojia dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani, baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vilidai kwamba Teheran inajaribu kuhusisha swala la kuachua huru wafungwa na kupigwa hatua au kufikia natija mazungumzo ya Viena ya uondoaji vikwazo ilhali Iran ishatangaza mara kadhaa kwamba swala hilo halina uhusiano wowote na mazungumzo ya JCPOA na kwamba Tehran imejipanga kikamilifu kutekeleza zoezi la kubadilishana wafungwa. Katika mkutano wake na waandishi wa habari aliofanya tarehe Agosti tarehe 17 Agasti, Kaanani alisema jamhuri ya Kiislamu Iran, bila kuhusisha na JCPOA, imeitangazia mara kadhaa Marekani utayari wake wa kushughulikia swala la wafungwa kwa kupitia njia mbalimbali mbali. Sambamba na kuashiria mazungumzo yasiyo moja kwa moja yaliyofanyika kati ya nchi mbili kuhusiana na kubadilishana wafungwa, Kanani aliongezea kuwa Iran imeshatangaza mara kadhaa kuwa iko tayari kutekeleza haraka makubaliano yaliyopo kuhusu wafungwa, lakini mkabala wake, serikali ya Biden imeonyesha misimamo inayokinzana juu ya swala hilo. Marekani imeituhumu Teherani kwamba inatekeleza sera ya ushikiliaji mateka na kutafuta kikombo leo kwa mabavu kuhusiana na kufungwa jela baadhi ya wa Wairani wenye uraia wa kigeni ilhali uhalifu na makosa yaliyofanywa na watu hao umebainishwa wazi. Mnamo katikati ya mwezi uliopita Agasti, Robert Malley, mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Iran, aliituhumu Irani kwa kile alichodai kutumia vibaya kama silaha ya kisiasa kile alichokiita kuwapa kifungo kisicho cha uadilifu raia wa Marekani na hii ni katika hali ambayo Marekani imewafunga jela raia kadhaa wa Irani kwa kisingizio cha kukiuka vikwazo au kujaribu kusafirisha bidhaa au vifaa ambavyo Irani imesusiwa kuuziwa, huku ripoti zikionyesha kuwa raia hao hawatendewi inavyostahiki na wanakabiliwa na hali na mazingira magumu katika magereza ya Marekani wanakoshikiliwa. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa Tehrani. Na sasa na mpisha shehe wetu shehe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema, waidha aradna an nuhlika karyatan, tukitaka kuangamiza mji, kwamba huu mji sasa umefikia mahala tunataka kuuangamiza. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, aya hii, na mambo mengi ya kujadili. Hawezi kutaka kuangamiza mji kwa sababu tu ametaka, lazima iwe mji ule unastahili kuadhibiwa. Yani Mungu hauadhibu mji mpaka uwe unastahili kuadhibiwa, kama ambavyo Mwenyezi Mungu hawezi kuupandisha mji akaunyanyua au nchi mpaka nchi ile istahiki kunyanyuliwa. Kwa hivyo kuna kustahili na kustahiki. Ikistahili kudhalilishwa na kuangamizwa, itaangamizwa ile miji, ikistahiki kunyanyuliwa na kukweza, itanyanyuliwa, na hiyo ni kanuni ya Mwenyezi Mungu. Anayetengeneza sababu za kuwa juu na kujenga heshima ni wewe mwenyewe. Mungu yeye anakusindikiza kule ulipokhiari wewe, umekhiari njia hii Mungu anakusindikiza, kwa lugha nyingine, anakupa asbabu za kufikia kule unapo unapotaka. Ikiwa ni kwa kheri, utafikia katika kheri; ikiwa ni kwa shari, utafikia kwenye shari. Na ndo tukasema wakati fulani kwamba hii kanuni ya usababishi ni rahisi sana kueleweka, kwa sababu ndiyo maisha yetu ya kila siku. Umekusudia kwenda Kisongo, unakwenda njia hii, sio lakini? huwezi ukasema kwamba namtegemea Mwenyezi Mungu mimi na nnamwamini Mwenyezi Mungu na mimi ni mcha Mungu na mimi ninataka kwenda Kisongo, ukapitia uka njia hii, ukasema nitafika kwa sababu namwamini mwenyezi Mungu, utafika? na taban, kila unapoongeza spidi ndio kila ambavyo unapotea zaidi, sio sio kwamba unafika Kisongo, kwa sababu kanuni ni hizo, na ni kanuni ya kiakili kabisa. Kanuni hii inakusanya muislamu na asiyekuwa mwislamu, mradi ametekeleza ule utaratibu. Sasa mungu akitaka kuadhibu watu anasema hivi amarna mutrafiha fiha, huwa tunawaamrisha wale waovu wa, wa mji ule fafasaku fiha, kisha wakafanya uharibifu fahaqa alaiha lqaulu, wakishafanya uharibifu ile kauli fahaqa alaiha lqaulu, wakathibitikiwa na kauli ya adhabu, yani ile kauli ya adhabu. Sasa itakuwa ni nistahili yao, nistahili yao, wanastahili kwa sababu Mungu hafanyi ila mpaka watakapostahili. Lakini amewaamrisha Mungu kwamba wafanye maovu? Neno amarna sio kwamba Mungu ametoa amri fanyeni maovu ili ni waadhibu, kwa sababu inna llaha yaamuru bil adli walihsani, hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na wema wa itaidhil qurba wa yanha anil fahshai wal munkari wal baghi, yanakataza maovu, anaamrisha mema. Wama umiru illa liyabudu llaha mukhlisina lahu lahu din. Kwa hivyo nini maana ya kwamba tunawaamrisha waovu wa, wa mji ule, ili wakishafanya uharibifu sasa mji ule uwe unastahili kuadhibiwa kisha tuuadhibu? Maana yake ni kwamba tunawaachia asbabu za maovu ambayo wao wanayataka tangu wapo Yaani zile njia za kuyaendea maovu tunawafungulia, zile kanuni tulizoziweka za kusababisha maovu zinakuwa wazi, wakiyaendea wanastahili adhabu baada ya hapo, si kama tunaelewana. Lakini katika kulielewa hili zaidi, tutizame hadithi. Nimeona kama hadithi hii inaweza kutafsiri zaidi maana hiyo. Hadithi mashuhuri tunayefahamu sote, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anawaambia Waislamu, anawaambia hivi Latakmurunna bilmarufi, nyie mtaendelea kuwa mnaamrisha mema. Kusabu, kwa sababu kuamrisha mema kunaizuia jamii kuendelea kuingia katika maovu, yani ni, ni hirizi ni hifadhi. Kama hakuna kuamrisha mema, maanake ni kwamba jamii yoyote atakapoenda katika maovu akaharibu, hakuna anayemwambia usifanye, sio hakuna anayemzuia sasa, ina maana kwamba jamii inaelekea katika maangamizi. Sasa Mungu anasema kupitia Mtume, latakmurunna bilmarufi, mtaendelea kuwa mnaamrisha mema wala tanhauna anil munkar na mtaendelea kuwa mnakataza maovu. Kisha anasema au, yani ikiwa hamtofanya hayo, hamtoamrisha mema, hamtokataza maovu, la yusalitana llahu alaikum, Mungu atakutawalisheni, yani atamtawalisha juu yenu. La yusalitana yusallita llahu alaikum shirarakum, Mungu atawatawalisha juu yenu wale wa ovu wenu, yani yule mtu muovu kabisa ndio atatawalishwa, ndio amarna mutrafia hasio, yule muovu ndo atakuwa sasa ametawalishwa. Lakini alisababisha nani? Ni nyie jamii, kuwa hamkuamrisha mema, hamkukataza maovu, mlifungua njia wenyewe. Kwa hiyo Mungu anasema kwamba atawatawalishieni yule muovu wenu, shirara kum, yani yule muovu kabisa anajulikana, fulani ni muovu. Sasa huyu ndio Mungu atamweka pale. Lakini alisababisha nani? Sio Mungu, ni kanuni ambazo zipo, nyie mnaweza kuamua asiwe falasumun nakum su al-adhab, kisha atakuadhibuni adhabu mbaya. Manake atakudhuruni atakufanyeni mambo ambayo yana madhara. Mkishapata mambo yenye madhara, sasa mtaanza ku realize kwamba, du mambo, mbona yako hivi? Ni wapi tumeharibikiwa? Wakati huo sasa mnataka kumwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kwa sababu tayari mko katika hali mbaya, sio Mungu. Anasema kupitia mtume, anasema hivi ikishakuwa hali kama hiyo, thumma yad'u khiyarukum Fala yustajabu lahum, kisha wale wema wenu wataanza kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu awaondolee shari hiyo, kisha hamtoitikiwa zile dua. Mungu hatoitikia japokuwa wanaomba ni ni khiarukum, ni wema wenu, ni wazuri wenu, lakini dua yenu haitokubaliwa. Kisha Mwenyezi Mungu kupitia mtume anasema hivi latamurunna bilmarufi wala tanhauna ani lmunkar, mtaendelea kuamrisha mema, mtaendelea kukataza maovu au la yabathanna Allahu alaykum man la yarhamu saghirakum wala yuwaqqiru kabira la, kama hamtu amrisha mema na kukataza maovu, Mnyezi Mungu anasema atamtuma. Kumtuma si lazima amtoe mbinguni, yani yule aliyokuwa baina yenu, kwa sababu hata Mtume alikuwa baina ya watu wa Maka alitumwa, sio yani, atamtuma katika nyie mtu anasema, ambaye hawaonei huruma wadogo wenu wala haheshimu wakubwa wenu. Tumelewana mpaka hapo sasa. Nini maana ya ile aya hiyo? Ndo maana yake kwamba maangamizi ya ustaarabu wa watu yanatokana na vitendo vya watu wenyewe. Pale watakapoamua kuwa hawaamrishi mema, hawakatazi maovu, watakuwa wamefungua milango ya shari. Mungu atawatawalishia mtu muovu ambaye atawafikisha mahala. Adhabu ya Mungu sio lazima ishuke kama mvua, pindi anaposema fahaqqa alaiha alqaulu kwamba watathibitikiwa na kauli ya adhabu. Sio lazima adhabu ya Mungu iwe itashuka au ni ukelele kama walivyofanywa wengine, adhabu ya Mungu ni yale maisha yenu tu, kwa sababu waswahili wanasema fimbo ya Mungu haina sauti. Kwa hivyo adhabu ya Mungu si lazima ishuke kama mvua, si lazima iwe ni ukelele na sauti tusikia, au pawepo na tetemeko au mafuriko. Inawezekana kabisa yale maisha yako na dhiki unayoipata kuwa ni adhabu tosha kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hakika umma wowote ule unabaki kwa akhlaki zake, kwa maadili yake, ndicho kinachoubeba ule umma. Ikiwa yale maadili yametoweka, na wao watatoweka. Sasa maadili ni nini? Maadili ni utu, maadili ni wanadamu. Yaani, we huwezi kuyatafuta maadili kwa wanyama, wala kwa wadudu, wala kwa ndege, na kile kinachofanyika kwao ni kitu cha maumbile, hawana namna ya kukiuka Maadili huitwa maadili pale mtu anapoweza kufanya kinyume chake, anaweza kufanya hivyo au asifanye hivyo, na hapo ndipo pana kiini cha cha ustaarabu. Kwa hivyo kiini cha ustaarabu, ustaarabu kiko katika maadili ya, ya mwanadamu, kule kusema hili halifai hili linafaa. Akikosa hilo basi anaporomoka sawasawa, ikiwa mwanadamu yule ni jamii ni umma au ni mtu binafsi. Hata wewe unaweza kuporomoka kwa maadili, ndio leo hii mtu anaweza kwenda kushtaki kwa kusema nimevunjiwa heshima nimevunjiwa heshima yangu, nimetukanwa, nimedhalilishwa, nimetamkiwa mambo ambayo sistahiki si kufanyiwa hivyo, kwa hivyo heshima yangu imevunjwa. Maanake ni kwamba mwanadamu anahitajia heshima, anahitajia aonekane kwamba ana utu, hapendi kuonekana kwa kwamba hana utu, kwa sababu hiko ndo kitu kinachomtofautisha baina ya mwanadamu na na vilimwengu visivyokuwa walimwengu ukilipima hilo a la la Ibni Khaldun utaliona katika maisha ya mwanadamu lina ukweli kiasi kikubwa sana. Sasa kwa nini staarabu zinaanguka? Ni vitu gani vinachangia zianguke? suali so, la kabla ya hapo, ni vitu gani vinachangia staarabu zikuwe? Hili tumelizungumza liko katika zile nguzo za ustaarabu, kama wanadamu huanza kuishi maisha ya kijamii kwanza, wakachukuana wakaishi maisha ya kijamii, wakawa na sheria, wakawa na kanuni wakaendelea katika sanaa mbalimbali mbali, ikiwemo sanaa ya lugha, wakawa na namna za kuzungumza za kistaarabu, lakini wakawa na itikadi au ideolojia inayowabeba. Haya mambo yanayosababisha ustaarabu tumeaelezea tulipoelezea nguzo za za ustaarabu. Lakini mambo yanayosababisha ustaarabu uanguke, binafsi unaweza ukayafikiria, lakini namba na moja ni hilo tuliosema kuporomoka kwa maadili ya watu. Sasa wakiwa ni Waislamu wasiwe ni Waislamu, maadili yakiporomoka na ustaarabu una- unaporomoka. Katizame sasa katika nchi zetu hizi, tizama pwani yetu, ustaarabu upo haupo? Kwa lugha nyingine maadili yapo au hayapo? Unaweza ukapima ukasema, hawa Waswahili sasa wako katika ustaarabu, au ustaarabu wa jana ulikuwa ni bora kuliko wa leo? Kwa hiyo tunasema kwamba kwa hali hii wanaendelea kuporomoka Waislamu. Tujipime, tusitizame wengine, tujipime wenyewe kwamba maadili yapo baina ya po, Waislamu nchi za Waislamu duniani zinaweza kusifika kwamba ni nchi za watu wenye heshma, wenye utu, wenye maadili. Tujipime sisi wenyewe katika katika jamii yetu hii kwamba, je, swala inaweza kutukataza maovu? Je, walevi Waislamu wako kiasi gani? Kuna bwana mmoja akizungumza kwamba ni mfanyabiashara wa ulevi kwamba mwezi wa Ramadhani hakuna biashara, yaani ule ulevi mwezi wa Ramadhani hakuna biashara yake. Sasa so, unajiuliza ni kwamba ni wasiokuwa Waislamu wame, wameamua wasilewe Ramadhani au Waislamu wenyewe ni wateja wazuri? Lakini kwa kuwa wamebakiwa na chembe chembe za dini yao mwezi wa Ramadhani, basi wanaogopa kulewa mwezi wa Ramadhani, basi angalau Ramadhani wanajizuia, kisha wengine wanalalamika hakuna biashara. Na ajabu ya Waislamu kwenye pombe, sijui kwa nini. Kwa sababu Muislamu yuko tayari asile nguruwe kwa namna yoyote ile, hata kama haswali, lakini pombe ni kitu cha kawaida, wanakunywa pombe, wanakwenda klabu za usiku Starehe zote baada ya Ramadhani utaona zimeibuka na Waislamu ni wahusika wakubwa. Uzinifu baina ya wa Waislamu, nani anaweza kusema hakuna? Wizi, utapeli, ulaghai na tabia nyingine zote, madawa ya kulevya, katizame vijana wetu, kuanzia bangi na hayo mengine mabaya. Familia zetu, hatuzungumzi mtu mwingine, familia zetu, kuna mtu familia yake haijaathirika ya na madawa ya kulevya, kuanzia haya tunaosema sigara kubwa mpaka yale ambayo ni ya hatari zaidi ya kujidunga, wapo katika familia zetu, sio? Sasa kuna maovu gani ambayo sisi hatuna, alafu tunataka tuwe juu kwa namna gani? Yoyote atakayefikia mahala akaporomoka kimaadili, lazima vilevile, kijamii, kistaarabu, atakuwa ameporomoka. Sawasawa ni mtu mmoja mmoja, au ni umma, ni jamii. Kwa hiyo maadili yakikosekana yanaifanya jamii iporomoke, kwa sababu hakuna tumewahi kusema hakuna starehe, hakuna hakuna kitu kinachogharimu watu kama starehe, na starehe huwa inawapeleka watu wakaacha kufikiria mambo ya msingi yaani, ukitawaliwa sana na starehe huna muda wa kufikiria mambo ya msingi. Tumeona mwaka elfu mbili na mbili pale Ramallah, Palestina, Mayahudi walipoteka mji wa Ramallah, walichokifanya walichukua stesheni za TV wakaanza kurusha picha za ngono, kuwavunja mapalestina kusimama kupambana, kwa sababu ikiwa akili yako inafikiria starehe tu, itafikiria maendeleo saa ngapi? Ukiwa ofisini unafikiria starehe, ukiwa una drive, una starehe, ukiwa umelala starehe, ukiwa katika kazi zote unafikiria stare... nafasi ya kufikiria kubuni mambo ya maendeleo inakuwa hakuna. Kwa hivyo umma uliobobea katika starehe hauwezi kunyanyuka, utaanguka tu, na starehe zikifikia mahala pa uraibu mtu akawa na addiction, sasa mtu yule ndo amekwisha. Katizame duniani, wasanii wangapi na watu wangapi maarufu waliokuwa matajiri wakubwa kisha wakaingia katika starehe wakafilisika, na mifano iko hai, hatutaki kutaja. Sio alikuwa ni mwanamuziki maarufu sana, vyombo vya habari vinataja utajiri wake na mali yake. Alikuwa ni mchezaji mpira mzuri sana maarufu duniani, akawa tajiri mkubwa, mnawafahamu wale, akaingia katika uraibu, namna alivyoporomoka. Alikuwa mwanandondi mashuhuri sana, akakusanya mali nyingi kisha akaingia katika starehe, namna alivyo, alivyoondoka maskini. Sasa starehe zinatia umaskini, zinamfundisha mtu kutumia zaidi kuliko kuzalisha. katika hali ya kawaida umma ukifikia mahala, sasa masurufu yake makubwa yakawa katika mambo ya starehe. Ufaransa imepitia historia hiyo, ikawa watu wake, hata ukiwataka wewe waonyeshe starehe, ndio utawapata kwa sababu wamebobea katika starehe, hawajui ila starehe tu. Wale hawawezi kuamka na hawawezi kuendelea. Kwa hivyo hii ni hatua ya kwanza, kwamba ikiwa umma umebobea katika starehe na umepoteza maadili, ule ustaarabu lazima utaanguka. Nukta ya pili ni yale mapambano ya ndani kwa ndani baina ya watu wa jamii husika, na hili litizame kuanzia staarabu ya Wababeli, ya Warumi na hata ya Waislamu, kwamba Waislamu walipokuwa Speini kule Ulaya, namna walivyogawana, namna makundi ya Waislamu na uadui baina yao yalivyokuwa lazima umma uanguke. Ibn Batuta katika mambo anaosimulia ni kwamba alipokwenda Maka, manake alikuwa ni mtu traveler. Alikuwa ni mtu rahala rahalun, alipofika Maka wakati wa swala anasimulia kwamba palikuwa na jamaa nne. Si ile Alkaba ina pembe nne? kwa kuwa na jamaa nne wakati wa swala, jamaa ya kwanza Maliki ndo imamu, alafu Mashafii wana jamaa yao, Mahambali wana jamaa yao, na Mahanafi wana jamaa yao wakati wa swala ni ule ule, lakini kuna salatu aljamaa ngapi? Nne. Kwa kuwa Alkaba ni ile aliyokuwa kaskazini kusini na pande zote zile, anaelekea Alkaba. Sasa wakagawana zile kuta nne, kwamba kila ukuta una imamu, unatizama madhhabu yako ni yepi, unaswali jamaa yako pale. Alafu umma huo unahitajia uwe umeendelea katika hali kama hiyo, hakuna ile trusti hata ya kuswali nyuma ya mwingine. Umma wa Kiislamu ulipitia hatua hiyo, ukaanguka. ukitizama Wenzetu kama hawa Warumi, ilitokea mahala wakagawanyika wakaanza kupigana wenyewe kwa wenyewe. Waislamu walipokuwa Spain, inafikia mahala katika mji aliyokuwa yeye ni gavana, anatangaza kwamba yeye sasa ni mtawala huru, hataki kuingiliwa. Yani, si kuna magavana katika kila miji au mikoa, kisha kuna central government ambayo inawasimamia wote. Dola ya waislamu inafikia mahala, anasema sasa, mimi kuanzia sasa hii sipeleki kodi wala siwajibiki kwenu, huu ni utawala unaojitegemea Anajitenga na wengine, pakawepo na vidola vidogo vidogo na mamlaka ndogo ndogo, kiasi kwamba yule adui wa nje akirudi nyuma anawakuteni nyiye ndhaifu, na ile dola yenyewe inakuwa haijaridhika nyie kujitenga, inaamua kupambana na nyie vilevile. Katizameni kwa mfano, shirikisho la Sovieti limeanguka kwa kila mmoja kuamua kwamba, bwana, mimi bwana, sitaki wakajitenga hao vi, nchi vile kina stani stani wale wengi wakajitenga, Urusi ikabaki ni hiyo Urusi tunayojua leo hii. Marekani zile states zote zikiamua kuamka tu kuanza kudai, japo kuna wanaopigania pigania kwamba si tunataka kuwa huru, sheria hii hatuipendi, ikifikia mahala, japokuwa baadhi yao wana sheria zao peke yao, pasina sheria za za jumla, lakini zile states zikianza kuibuka, kila mmoja akataka awe huru, kutakuwa na United States tena lazima itaanguka, sio? Kwa hivyo ikiwa hakuna umoja baina yenu, hakuna kuvumiliana, kila mmoja anataka kuwa huru na asiingiliwe, na mwingine asishirikiane na mwingine, staarabu nyingi zimeanguka kupitia njia hiyo. Na umma wa Kiislamu utizame, kwamba ikiwa tumewekeana mipaka kwamba hakuna kuingiliana, hakuna hata kushirikiana katika mambo ambayo kiasli tunashirikiana, yani kiasli mambo hayo hayana mushkila lakini tutoke nje ya umma wa Kiislamu. Umma wa mwanadamu unashirikiana katika ustaarabu. Tumesema ustaarabu huu ni ustaarabu wa nini? Wa mwanadamu. Kuna mambo ya kistaarabu ambayo sisi sote hatutofautiani, angalau basi tukubali kwamba katika jambo hili ubinadamu unatuunganisha. Hapa hakuna haja ya kutengana. Utamuita we kafiri, unakula nguruwe, unakunywa pombe, basi hauna kheri yoyote. La, kuna mambo ambayo ni ya kheri ambayo tunaweza kushirikiana na mtu huyu, kuna mambo ambayo tunaweza kuishi pamoja. Sisi kama wanadamu tunaweza tukafanya biashara. Biashara ni makubaliano, unauza, unanunua, hakuna athari ya kidini. Na ndio baadhi ya wanadini walipokosea, wakamwita mtu kwa kuwa mkafiri, mlevi, mtu wa motoni, kwa hivyo wakafunga milango. Huo sio Uislamu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mambo ambayo aliyachukua kwa wengine ni mbinu hata za vita, kwamba huyu Salmanu al-Farisi ametoka kule kwa Wajemi. Waajemi si Waislamu, lakini leo hii yeye ni Mwislamu, anaishi na Waislamu. Umefikia wakati wa vita, Waislamu wanapigana na maadui zao. Salmanu al-Farisi anamwambia Bwana Mtume, sisi kule kwetu tulikuwa tukivamiwa katika miji yetu, hivi tulikuwa tukichimba mahandaki. Yaani, tunachimba mahandaki kuzunguka mji inakuwa ndiyo ngome. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam hakusema kwamba nyie kule mlikuwa ni mushrikuna na ni mbinu za kikafiri msizilete huku katika Uislamu. Mtume hakusema hayo. Mtume alikubali na Waislamu wakaamrishwa kwa ushauri ule, na vita vyenyewe vikaitwa kwamba ni vita vya Khandaq, kwa sababu wa ushauri wa mtu ambaye hakuwa Mwislamu wakati wanatekeleza hayo, kwa sababu hili jambo hili ni ubunifu wa kibinadamu, ni mikakati ya kivita ni jambo ambalo linaashiria ustaarabu wa watu katika vita, kwayo likapokelewa lile na mengine mengi ambayo katika Uislamu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyachukua kwa wengine akayatekeleza, na baadaye akavalishwa vazi la Kiislamu yakawa ya ni ya Kiislamu. Kasomeni muone kwamba hata Wajapani waliibuka vipi. Watu wamesafiri wakalipiwa na nchi, wakaenda kujifunza tu kwamba wenzetu wamewezaji kutengeneza mashine, kwa sababu ugunduzi wa mashine ilikuwa ni hatua kubwa sana katika maendeleo ya mwanadamu katika ustaarabu wake. Mashine ile itasukuma gari au itasukuma chombo gani chochote, kile ni kwenye gari, ni kwenye kiwanda, au ni kwenye nyumba, ili mradi ni mashine ambayo inazalisha nguvu fulani. Mwanadamu alipoweza kuzalisha mashine, kutengeneza mashine, ilikuwa ni hatua kubwa sana kuelekea maendeleo. Sasa hawa wanasema kwamba hawa, waama, tunatofautiana nini? Wameweza kugundua mashine, ili na sisi tuweze kupambana nao, tuwe sawasawa, sawa, lazima tujue namna ya kutengeneza mashine. Nchi zilisafirisha watu, mtu amekwenda kusoma kujua tu namna gani ya kutengeneza mashine, anarudi katika nchi yake, rais wa nchi ndio anampokea anapewa heshima zote katika Ikulu. Huko nyuma ya Ikulu ndio anapewa eneo la kuendeleza ile shughuli, nyuma ya Ikulu, kwa sababu ya kuheshimu kwamba ustaarabu wa wengine na ugunduzi wa wengine unaweza kutusaidia sisi. Anapewa himaya zote, analindwa kwamba ni hazina kwa sababu huyu mtu aliyokwenda akasoma leo akitoweka, tumepoteza nyi. Hamjaona kwa nini Israeli imekuwa ikiua mara kwa mara wale wataalamu wa nyuklia wa Irani? Unafikiri kwa nini inawaua? Inawaua kwa sababu katika mabongo yao wanamiliki teknolojia. Lakini je, wamezalisha wao? wamekwenda wamesoma Urusi, wamekwenda wamesoma pale, wamekusanya huku na kule, alifu na be na nini, wakatengeneza alfabeti kamili. Sio sasa? Kwa kuwa wamesoma wana uwezo ule, kwa kusoma kwa wengine, serikali inawalinda inatizama kila wanapokwenda, kwa sababu wanaamini kwamba hiki kitu tulichokipata kwa wale ni siri ambayo inaweza kutusaidia tukawa katika levo yao. Kwa hiyo uwezo ukafikia mahala, ukakataa kuiga mambo ya wengine. Waislamu wana historia ya kukataa ya wengine. Katika dola ya Uturuki ilifikia mahala baadhi ya Waislamu wametengeneza vyombo vya kuweza kufatilia sayari mbalimbali mbali na kutizama. Anakuja mtawala, anadai kwamba anajua Uislamu sana, anawaambia hii ni unajimu tu kama unajimu mwingine, anaamrisha vyombo vyote vivunjwe, kwa kuamini kwamba huu ni unajimu kama unajimu mwingine. Kwa hiyo sisi tuna wajibu wa kuiga kwa wengine, na kwamba tuchukue yale ambayo ni ya kistaarabu ya kibinadamu, ili yaweze kuleta ustaarabu wetu. Tunamshukuru sana Sheikh Abdurrazak kutoka Tanzania, akizungumzia mada hiyo kuhusiana na Qurani na ustaarabu wa mwanadamu. Shukran sana, na sasa ni macho yetu magazetini. Wapendwa wasikilizaji, najiunga nanyi tena katika uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya leo magazetini, katika baadhi ya nchi Kenya, nikimaanisha Rwanda na Tanzania, na ninaanza kutupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina habari yake kuu katika ukurasa wa mwanzo inayosomeka operesheni mpya polisi wageukia wanunuzi wa mali za wizi, ni wale waliotajwa na watuhumiwa 135 wanaodaiwa panya rodi. Hiyo ikiwa ni habari kuu kutoka gazeti ya Mwananchi. Vilevile vile tunasoma bei za nafaka, kilio kwa wafugaji kuku, mwalimu afungwa maisha kwa ulawiti, panga pangua ya shikakasi TPA, kigogo polisi adaiwa kutorosha ulionaswa na mali za shilingi bilioni 2.2, na kikosi kazi cha rais Samia chamtia hofu Profesa Lipumba. Gazeti la serikali la Habari Leo nalo lina habari zinazosema Samia na viongozi mia tano wa dunia wamzika malikia Elizabeth wa pili, mazishi yake yatajwa kuwa ya karne. Majaliwa aagiza mabalozi kusaka masoko u, imepotoshwa bomba la mafuta ni habari nyingine hiyo. Kigogo polisi matatani kuachia watuhumiwa 19, daraja la John Pombe Magufuli kukuza uchumi kanda ya Ziwa na Mpango aita watanzania wa diaspora kuwekeza. Wapendwa wasikilizaji, habari kuu ninayodondoa sasa kutoka gazeti ya Nipashe ni hii inayosema moto wa washwa kwa panyarodi mikakati saba kuwa kabili ya sukwa. Nipashe vilevile vile likaandika mkurugenzi mwingine wa PSSF matatani, matumizi milioni zipatazo mia mbili. Samia ashiriki maziko malkia Elizabeth, aomba kuhesabu watu kwa dola milioni tano, ni habari nyingine hiyo kesi ya kupinga tozo kunguruma mahakama kuu, nayo ni nyingine. Sababu mtihani darasa saba kufanyika Septemba na kuku sasa waadimika sokoni, ni habari baadhi ya habari kutoka gazeti ya Nipashe Jumanne ya leo. Na nikiachana na Nipashe sasa, anajielekeza katika gazeti la Uhuru ambalo limetoa kipaumbele kwa habari inayosomeka hivi: serikali yatumia shilingi bilioni 193 uwezeshaji kiuchumi, zimetumika katika mwaka wa fedha ulioisha zatajwa kuwanufaisha watu milioni mia, miu, milioni tano na laki tisa. E, pia yatoa shilingi bilioni mia moja ishirini nukta sita kwa kaya milioni mia moja nukta mbili katika mpango kwa kaya milioni moja nukta mbili katika mpango wa TASAF bara na Zanzibar. Ni mwendelezo wa dhamira ya Rais Samia kuwawezesha wananchi kiuchumi hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la uhuru vilevile limeendelea kuandika rais dkt mwinyi aeleza faida ujio wa madaktari wa israel walioua askari nao kunyongwa hadi kufa nchini kenya naanza na gazeti la vista ambalo jumanne hii lina habari kuu inayosema uhuru alikuwa akitumia ikulu kiasi cha shilingi milioni nne kila siku kwa miezi kumi na mbili matumizi ya mstaafu huyo yalikuwa yakiongezeka pale alipokuwa akiwa ah, mwenyeji na kusimamia mikutano ya kisiasa iliyokuwa ikifanyika Ikulu hapo. The Star vilevile likaandika, wabunge Kenya waliobwagwa katika uchaguzi mkuu wa Agosti sasa wamejielekeza kuwania kiti cha spika katika kaunti nchini humo. Murang'a, Kiricho, Kisumu, Siaya, Machakos na Turkana ni baadhi ya mabunge ya kaunti ambayo yanatarajiwa kufanya vikao vyao kuanzia Jumanne hii. Katika uwanja huo, gazeti hili pia likaandika, miili mitatu zaidi imetolewa katika mto Yala. Mkurugenzi mtendaji wa Haki Afrika, Hussein Khalid, amesema wakazi wanaendelea kuopoa wa miili zaidi ya watu kutoka mtoni. Miili hiyo mitatu imetolewa katika Mto Yala karibu na eneo moja ambapo miili mingine zaidi ya thelathini ilipatikana ikiwa imetupwa karibu na maporomoko ya Ndanu mwanzoni mwa mwaka huu. Na mahakama ya tupilia mbali mashtaka dhidi ya watu wawili waliokuwa wakiwalaghai wa Kenya kupitia ukurasa bandia wa Facebook wa Margaret Kenyatta, mke wa rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta. Nation limepambwa kwa habari zisemazo. Familia za kumbwa na majonzi kufuatia ndugu zao watatu kutoweka. Wawili kati ya wanaume hao watatu wanaaminika kuchukuliwa na watu waliojitambulisha kama maafisa wa polisi. Ali Roba wa UDM amewasilisha shauri mahakamani ili kujiondoa katika muungano wa azimio wa Raila Odinga. Namna Uhuru na Ruto walivyotumia shilingi milioni 579 kwa ajili ya safari katika kipindi cha miezi mitatu kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu kwa Kenya. Imeelezwa kuwa Rutu na Uhuru walizidisha maradufu matumizi ya fedha za serikali katika safari za watajwa kwa muda wa miezi mitatu hadi Juni mwaka huu wakati kulipopamba moto kampeni za uchaguzi mkuu huko Kenya. Na new times limeandika, Uingereza na dunia jana zilimwaga malkia Elizabeth wa pili katika marasimu ya mazishi yaliyohudhuriwa na viongozi wa dunia kutoka pembe mbalimbali. Malkia Elizabeth alipumzishwa katika nyumba yake ya milele huko Windsor Castle katika jiji la London na Jean Chantal Ujeneza, naibu inspekta mkuu wa polisi ya Rwanda anayesimamia masuala ya utawala na utumishi, jana alihudhuria mahafali ya wahitimu wa kozi ya msingi ya polisi nchini Msumbiji. Na jumuiya ya wachimba madini Rwanda yaazimia kulinda mazingira nchini humo. kwa wow, haraka haraka, hapa najikita katika kusoma maoni ya wa wasikilizaji wetu. Naona wamejitahidi kutuma, na muda wanakwenda kwa kasi. Naanza na maoni yake nani hapa, wapendwa wasikilizaji, Yahya Huseini Muhamedi Sheba, Mombasa, Kenya, ambaye yeye katika maoni yake haya ana ujumbe mrefu lakini nasoma kwa kifupi. Anasema ukweli wanaojua, lakini basi tu ni utitiriri, ni utiriri na ini walizonazo wazayuni. Eti sasa mwakilishi wa bunge la Wazayuni amekubali kuwa Wapalestina wana haki ya kujitetea. Anasema hatutaki hadithi za kiabunuwasi hapa. Ukweli ni kwamba Wapalestina wamepokonywa ardhi zao na rasilimali zao. Nimefupisha ujumbe wake Yahya Hassan Muhammed Shebe kutoka Mombasa, Mombasa Kenya, ambaye tunamshukuru sana. Leo katika historia Leo ni Jumanne, tarehe 23 Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 20 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 191 mia iliyopita lilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Brans, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na ya kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafirishaji kote duniani. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa na mtaalamu wa fiqhi wa Kiislamu, Sheikh Muhammad Baqir Agha Najafi Esfahani. Sheikh Agha Najafi alizaliwa mwaka 1234 hijiria nchini Iran, na baada ya kusoma elimu mbalimbali za kidini mjini Esfahan alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo yake. Baada ya kurejea nchini akitokea Najaf, msomi huyo aliweka makazi yake mjini Isfahan na kujikita katika kufundisha na kulea wanafunzi sambamba na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na Lubul Fiqh na Lubul Usul. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Jean Bedel Bokassa, dikteta wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati, aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Bokassa alizaliwa mwaka 1922 na kusomea nchini Ufaransa. Alikuwa shabiki mkubwa wa Napoleon Bonaparte na Charles de Gaulle, viongozi wawili wa zamani wa Ufaransa. Alichukua madaraka ya Jamhuri ya Afrika Kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Dako wakati Bokasa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Jean Bedel Bokasa alitawala nchi hiyo kwa mfumo wa kiimla na kwa kipindi cha miaka 13 na kusimamia moja kwa moja wizara 14 kati ya wizara 16 za nchi hiyo ya katikati kati mwa Afrika. na siku kama ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini Afghanistan, Burhanuddin Rabbani. Rabbani alizaliwa tarehe 20 Septemba mwaka elfu moja mia tisa na arobaini Alikuwa kiongozi wa chama cha jumuiya ya Kiislamu na rais rasmi wa kwanza wa utawala wa mujahidina huko Afghanistan. Hadi mwishoni mwa maisha yake, Burhanuddin Rabbani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Hamed Karzai na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na Qatar wamezungumzia swala la kuondolewa vikwazo katika fremu ya vikao vya eh, Viena. Mwakilishi wa Rasia katika mazungumzo ya Viena pia amejibu tuhuma mpya za mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran Joseph Bolel kwamba kutopiga hatua mazungumzo ya Viena na kutofikiwa na natija kupatikana mwafaka juu ya makubaliano ya nyuklia ni kwa sababu ya mgogoro wa ndani ya Marekani. Na mwakilishi wa bunge la utawala wa kizayuni Neset amekiri kuwa Wapalestina wanaowafyatulia risasi wanajeshi wa utawala huo si magaidi, na kwamba wana haki ya kujilinda kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Mataifa. Muhtasari wetu unaishia hapa kwa mchana huu, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Tukutane tena kesho, panapo majalio yake Mola Muumba. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <tune>