Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo nikiwatangazia moja kwa moja mubashar kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran na leo ikiwa ni Jumanne ya Septemba ishirini elfu mbili sawa na tarehe ishirini na tatu Safar alfu moja mianne na arobaini na nne hijiria. Tunamshukuru mola Muumba mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya Rabbil amin. Na hatujawasahau wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua, tunamuomba Mwenyezi Mungu awape shifa na wapone haraka. Wapenzi wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na msisitizo mwingine wa Iran wakuwa tayari kubadilishana wafungwa na Marekani. Tutakuwa na mawaidha ambayo yataletwa kwenu na She Abdurazak akizungumzia Quran na utamaduni. Macho yetu magazetini yako pale pale, na tutakuwa tukidondoa baadhi ya vichwa muhimu ama habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutawaletea makala yetu ya leo katika historia, tukielekea ukingoni kutamatisha matangazo. Nambari yetu ya WhatsApp kama kawaida, wapendwa wasikilizaji, tumekuwa tukiwasomea. Tumia, tuma ujumbe wako mfupi, karibuni. <mimitra> Saa inaonyesha kutimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wasema elimu ni jibu la amani na usalama duniani. Harakati ya Mnadha yasema rais wa Tunisia anawahadaa wananchi. Maandamano makubwa yafanyika Uingereza yakitaka kukombolewa Palestina, na BCHR yasema hali ya kibinadamu katika gereza kuu la Jau Bahrain ni mbaya. Pamoja na habari nyingine, karibuni habari kamili. Antonio Guterres katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema iwapo angepatiwa fursa ya kuchagua kitu kimoja ili kuboresha hali ya dunia hivi sasa, ikiwemo amani na usalama, kitu hicho kingekuwa ni elimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa kama ningetakiwa kuchagua kitu kimoja kuimarisha hali ya dunia, amani na usalama, kuimarisha uelewa wa tabia ya nchi na hatua kwa tabia ya nchi, chaguo langu lingekuwa elimu. Amesema anapoangalia chochote ambacho kingalipunguza ukosefu wa usawa duniani kitu hicho ni elimu. Kwa hiyo mkutano wa viongozi kuhusu marekebisho ya elimu ni wakati wa kuhamasisha jamii nzima ya kimataifa kufanya nchi kutambua kuwa lazima ziwekeze zaidi kwenye elimu. Aidha, Guterres amesema mkutano huo ufanyike, ufanywe nchi, ufanye nchi zilizoendelea zitambue wajibu wao na taasisi za kifedha kusaidia nchi zinazoendelea ili ziwezeke ziwekeze katika elimu. Alipoulizwa ni marekebisho yapi makubwa ya kimuundo ambayo angalipenda kufanya wakati wa uongozi wake, katibu mkuu amesema cha msingi ni kuona kila nchi inatekeleza ajenda ya pamoja, ambayo ni msururu wa miradi ikiwa na mawazo yote yenye lengo la kuhakikisha Umoja wa Mataifa ni fanisi, na wakati huo huo ushirikiano wa kimataifa unakuwa watija na kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwa sasa inaonekana wapitisha maamuzi katika baadhi ya nchi hawatoi kipaumbele kutokana na changamoto nyingine duniani ikiwemo vita vya Ukraina. Harakati Ahnodha ya Tunisia imemtuhumu rais wa nchi hiyo Kais Saidi kwamba akiwa na lengo la kukabiliana na wapinzani nchini humo amelifanya swala la hadaa kama ndio wenzo wa kufikia malengo yake. Chama cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa nchini Tunisia cha Nahdha kimetangaza msimamo huo baada ya kiongozi wake Rashid Ghanushi na afisa mwingine mwandamizi wa chama hicho Ali Royah kuitwa na polisi na kusailiwa. Duru za kiita jinsia zinasema viongozi hao wameitwa na kusailiwa kuhusiana na faili la uchunguzi unaoendelea kuhusu mitandao ya kuwapeleka watu nchini Siria kwa ajili ya kupigana. Taarifa ya chama cha Kiislamu cha Anadha ya Tunisia kimesisitiza kuwa hatua kama hizo ni mipango ni mipango wa Rais Kais Saidi wa kuwahadaa watu ambao, kimsingi mipango ambayo inalenga kukabiliana na wimbi la upinzani dhidi yake. Awali, kabla ya kusailiwa viongozi hao, harakati ya Mahdha ilikanusha madai ya kuwa na uhusiano wa aina yoyote na faili hilo, na ikasema kwamba hiyo ni kampeni inayolenga kuchafua jina la chama hicho kikubwa zaidi cha upinzani huko Tunisia. Hatua za rais Kais Saidi za kunyakua madaraka ya nchi zilizofikia kilele kwa katiba mpya iliyopitishwa kwa kura ya maoni mnamo mwezi Julai na ambayo ilisusiwa na akthari ya Watunisia. Wapinzani wanasema hatua hiyo ni sawa na kurejea kwenye utawala wa kiimla katika nchi pekee yenye demokrasia iliyotokana na vuguvugu la machipuo ya kiarabu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Makumi ya watu wameandamana nchini Uingereza wakilalamikia jinai za utawala wa kizawini wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, ambapo wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa raia hao. Ripoti zinasema makumi ya wanachama makundi na asasi za kiraia zinazopinga vita wameandamana katika miji miwili ya Brighton na Belfast nchini in Uingereza, ambapo sambamba na kupiga nara za kuilaani Israel wametoa mwito wa kukombolewa Palestina, wakiwa wamebeba mabango na maberamu yenye jumbe mbalimbali. Waandamanaji hawa wamesema kuna haja kwa serikali ya Uingereza kushinikiza utawala wa ghasibu wa Israel ili ukomeshe hatua zake zilizo kinyume cha sheria. Maandamano hayo yamefanyika katika hali ambayo katika miezi ya hivi karibuni miji mbalimbali ya Uingereza imekuwa ikishuhudia maandamano na malalamiko makubwa dhidi ya jinai na mauaji yanayofanywa kila uchao na utawala wa dhalimu wa Israel huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa Kizayuni katika maeneo ya Palestina hususan katika msikiti wa Al-Aqsa vimeongezeka mno. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Utawala wa Kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu unadhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kwa kuyazayonisha maeneo hayo, na unahakikisha unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Kituo cha haki za binadamu cha Bahrain BCHR kimetangaza kuwa hali ya wafungwa wanaoshikiliwa katika gereza la Jao nchini humo ni mbaya sana. Taarifa ya kituo cha haki za binadamu cha Bahrain imetoa wito wa kukomeshwa vitendo vya mateso dhidi ya wafungwa hao hiyo, na kuachiliwa. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kusikitishwa na vitendo visivyo vya kibinadamu wanavyofanyiwa wafungwa na maafisa wa magereza, kama vile kuteswa ili wakiri na kukubali makosa ambayo kimsingi hawakuyafanya kwa mujibu wa kituo hicho cha haki za binadamu cha Bahrain, BCHR, ni kwamba Bahrain inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wafungwa wa kisiasa miongoni mwa nchi zote za Kiarabu. Mamlaka za Bahrain zimewatia mbaroni watu zaidi ya elfu kumi na tano kutokana na misimamo yao ya kisiasa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Hasasi za kutetea haki za binadamu zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na ukandamizaji mkubwa unaofanywa nchini Bahrain na vyombo vya usalama dhidi ya raia na kutaka kukomesha vitendo hivyo. Utawala huo wa kiimla umekuwa ukikandamiza wapinzani tangu ulipotumia mkono wa chuma mwaka elfu mbili kumi na moja kwa msaada wa utawala wa Saudi Arabia kupambana na maandamano ya umma ya kupigania mageuzi ya kidemokrasia Mbali na adhabu za vifungo, utawala wa Ali Khalifa umewafutia uraia pia mamia ya Wabahrain katika kesi bandia zilizoendeshwa kwa umati na mahakama za utawala huo. Na ikulu ya Russia Kremlin jana Jumatatu ilizitaja kuwa ni za uongo tuhuma zilizotolewa na Ukraini kwamba wanajeshi wa Russia wamefanya jinai dhidi ya wanajeshi na raia wa kawaida katika mji wa Izium mashariki mwa Ukraine. Viongozi wa Ukraini wamedai kwamba ishara na viashiria vya vya kutumiwa mabavu vimeonekana katika nusu ya miili iliyotolewa katika karibu makaburi ya umati 450 yaliyogunduliwa karibu na mji wa Izium ambayo hivi karibuni ulikombolewa kutoka mikononi mwa wanajeshi wa Russia. Waitifaki wa Magharibi na serikali ya Kiev pia wameeleza kushtushwa na kugunduliwa makaburi hayo ya umati na kuituhumu Russia juu ya uwezekano wa nchi hiyo kutekeleza jinai hizo za kivita. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu wa Russia Kremlin, amezitaja tuhuma hizo zilizoelekezwa kwa nchi yake kwamba ni za uongo na akasema Russia bila shaka itatilia mkazo kupatikana ukweli kuhusu kadhia hiyo, na kwamba tuhuma hizi za Kiev dhidi ya Moscow kuhusu Izyum zinafanana na matamshi yaliyotolewa kwa nyuma na Ukraine kuhusu Bucha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Nawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji popote matangazo yanapofikia kujiunga nasi katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: msisitizo mwingine wa Iran wa kuwa tayari kubadilishana wafungwa na Marekani. Nasri Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, hivi karibuni alitembelea shirika la habari la ISNA ambapo pamoja na mambo mengine alifanyiwa mahojiano maalum na shirika hilo dogo lililopo jijini Tehran. Moja ya maswali aliyoulizwa ni katika mambo yanayojadiliwa pembeni ya mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ni mabadilishano ya wafungwa kati ya Iran na Marekani. Kwa vile inavyoonekana, kwa kiwango fulani matumaini ya kufufuliwa JCPOA yameshafifia, swala hilo la kubadilishana wafungwa baina ya Iran na Marekani litakuwaje? Au na hilo pia limeshaondolewa? msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani alieleza kuhusiana na swala hilo kwamba tulipotangaza kuwa swala la kubadilishano wa wafungwa alina uhusiano wowote na mchakato wa JCPOA, maana yake ni kwamba kwa uwepo au kutokuwepo JCPOA sisi tuko tayari kutatua swala la wafungwa, kwa kuwa ni kadhia ya kibinadamu. Sasa hivi uamuzi pia wa serikali ya Marekani ni kutekeleza mabadilishano hayo au la. Anani alifafanua zaidi kwa kusema sisi tulitangaza hapo kabla kwamba tuko tayari kubadilishana wafungwa na tungali tuna utayari huo. Kuhusiana na suala hili yamefanyika mazungumzo kupitia njia tofauti, na pande mbili zimefikia makubaliano yanayohitajika, na hivi sasa uamuzi ni wa serikali ya Marekani kutekeleza makubaliano hayo au la. Sisi tuko tayari kutekeleza makubaliano hayo. Iran imetangaza tena kuwa iko tayari kubadilishana wafungwa na Marekani kutokana na kuwepo idadi kadhaa ya wafungwa katika magereza ya nchi hizo mbili wanaoshikiliwa kwa sababu na kwa tuhuma mbalimbali. Marekani imedai mara kadhaa kwamba iko tayari kubadilishana wafungwa, lakini kila wakati imekwepa kufanya hivyo kwa kisingizio hiki na kile. Wafungwa ambao Jamhuri ya Kisamu Iran inataka waachiwe huru wameshtakiwa na kuhukumiwa kwa tuhuma zinazohusiana na ukiukaji vikwazo ilivyowekewa Irani na Marekani. Kwa upande mwingine, kuna idadi kadhaa ya watu wenye uraia wa Irani na Marekani ambao wamefungwa jela Iran kwa makosa mbalimbali na ambao Irani haiutambui uraia wao wa kigeni. Hapo awali na katika kuendesha vita vya kisaikolojia dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani, baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vilidai kwamba Teheran inajaribu kuhusisha swala la kuachiwa huru wafungwa na kupigwa hatua au kufikia natija mazungumzo ya Viena ya uondoaji vikwazo, ile hali Iran ilishatangaza mara kadhaa kwamba swala hilo halina uhusiano wote na mazungumzo ya JCPOA na kwamba Tehran imejipanga kikamilifu kutekeleza zoezi la kubadilishana wafungwa. Katika mkutano wake na waandishi wa habari aliyofanya tarehe Agasti 17 Agosti, Kanaani alisema jamhuri ya kisamu Irani bila ya kuhusisha na JCPOA imeitangazia mara kadhaa Marekani utayari wake wa kushughulikia swala la wafungwa kwa kupitia njia mbalimbali. Sambamba na kuashiria mazungumzo yasiyo moja kwa moja yaliyofanyika kati ya nchi mbili kuhusiana na kubadilishana wafungwa, Kanaani aliongeza kwamba Iran imeshatangaza mara kadhaa kuwa iko tayari kutekeleza haraka makubaliano yaliyopo kuhusu wafungwa. Lakini mkabala wake serikali ya Joe Biden imeonyesha misimamo inayokinzana kuhusu swala hilo. Marekani imeituhumu Teherani kwamba inatekeleza sera ya ushikiliaji mateka na kutafuta kikomboleo kwa mabavu kuhusiana na kufungwa jela baadhi ya wa wairani wenye uraia wa kigeni, ilhali uhalifu na makosa yaliyofanywa na watu hao umebainishwa wazi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema, waidha aradna an nuhlika karyatan, tukitaka kuangamiza mji, kwamba huu mji sasa umefikia mahala tunataka kuuangamiza. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, aya hii na mambo mengi ya kujadili, hawezi kutaka kuangamiza mji kwa sababu tu ametaka, lazima iwe mji ule unastahili kuadhibiwa. Yaani Mungu hauadhibu mji mpaka uwe unastahili kuadhibiwa, kama ambavyo Mwenyezi Mungu hawezi kuupandisha mji akaunyanyua au nchi mpaka nchi ile istahiki kunyanyuliwa. Kwa hivyo kuna kustahili na kustahiki. Ikistahili kudhalilishwa na kuangamizwa, itaangamizwa ile miji, ikistahiki kunyanyuliwa na kukweza, itanyanyuliwa, na hiyo ni kanuni ya Mwenyezi Mungu. Anayetengeneza sababu za kuwa juu na kujenga heshima ni wewe mwenyewe. Mungu yeye anakusindikiza kule ulipokhiari wewe, umekhiari njia hii Mungu anakusindikiza kwa lugha nyingine anakupa asbabu za kufikia kule unapo? Unapotaka, ikiwa ni kwa kheri, utafikia katika kheri, ikiwa ni kwa shari, utafikia kwenye shari. Na ndo tukasema wakati fulani kwamba hii kanuni ya usababishi ni rahisi sana kueleweka kwa sababu ndio maisha yetu ya kila siku. Umekusudia kwenda Kisongo, unakwenda njia hii, sio? Lakini huwezi ukasema kwamba namtegemea Mwenyezi Mungu mimi na nnamwamini Mwenyezi Mungu na mimi ni mcha Mungu na mimi ninataka kwenda Kisongo ukapitia uka njia hii ukasema nitafika kwa sababu namwamini Mwenyezi Mungu, utafika na taban, kila unapoongeza spidi ndio kila ambavyo unapotea zaidi, sio sio kwamba unafika Kisongo kwa sababu kanuni ni hizo, na ni kanuni ya kiakili kabisa. Kanuni hii inakusanya muislamu na, na asiyekuwa mwislamu mradi ametekeleza ule utaratibu. Sasa Mungu akitaka kuadhibu watu anasema hivi amarna mutrafiha, huwa tunawaamrisha wale waovu wa, wa mji ule. Fafasaku fiha, kisha wakafanya uharibifu. Fahaqa alaiha alqaul, wakishafanya uharibifu ile kauli. Fahaqa alaiha alqaul, wakathibitikiwa na kauli ya adhabu, yani ile kauli ya adhabu. Sasa itakuwa ni nistahili yao, nistahili yao, wanastahili kwa sababu Mungu hafanyi ila mpaka watakapostahili. Lakini amewaamrisha Mungu kwamba wafanye maovu? Neno amarna, sio kwamba Mungu ametoa amri fanyeni maovu, ili ni waadhibu, kwa sababu inna Allah yaamuru bil adli wal ihsan, hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na wema, wa itaidhil qurba wayanha anil fahshai wal munkari wal baghi, ya anakataza maovu, anaamrisha mema. wama umiru illa liyabudu llaha mukhlisina lahu din. Kwa hivyo nini maana ya kwamba tunawaamrisha waovu wa, wa mji ule ili wakishafanya uharibifu sasa mji ule uwe unastahili kuadhibiwa kisha tuuadhibu? Maana yake ni kwamba tunawaachia asbabu za maovu ambayo wao wanayataka tangu wapo Yani zile njia za kuyaendea maovu tunawafungulia, zile kanuni tulizoziweka za kusababisha maovu zinakuwa wazi, wakiyaendea wanastahili adhabu baada ya hapo. Si kama tunaelewa. Lakini katika kulielewa hili zaidi tutizame hadithi, nimeona kama hadithi hii inaweza kutafsiri zaidi maana hiyo. Hadithi mashuhuri tunaifahamu sote, Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam anawaambia Waislamu, anawaambia hivi Latakmurunna bilmarufi, nyiye mtaendelea kuwa mnaamrisha mema. Kusabu, kwa sababu kuamrisha mema kunaizuia jamii kuendelea kuingia katika maovu, yani ni, ni hirizi ni hifadhi. Kama hakuna kuamrisha mema, maanake ni kwamba jamii yoyote atakapoenda katika maovu akaharibu, hakuna anayemwambia usifanyi, sio, hakuna anayemzuia. Sasa ina maana kwamba jamii inaelekea katika maangamizi. Sasa Mungu anasema kupitia Mtume, la tamurunna bilmarufi, mtaendelea kuwa mnaamrisha mema wala tanhauna anil munkar, na mtaendelea kuwa mnakataza maovu. Kisha anasema au, yani ikiwa hamtofanya hayo, hamtoamrisha mema, hamtokataza maovu, la yusallitanna llahu alaikum, Mungu atakutawalisheni, yani atamtawalisha juu yenu. La yusallita la yusallitanna allahu alaikum shirarakum, Mungu atawatawalisha juu yenu wale wa ovu wenu, yani yule mtu muovu kabisa, ndio atatawalishwa, ndio atakuwa mtawala, ndio yale amarna mutrafia hasio yule muovu ndo atakuwa sasa ametawalishwa, lakini alisababisha nani? Ni nyie jamii, kuwa hamkuamrisha mema, hamkukataza maovu, mlifungua njia wenyewe. kwa Mungu anasema kwamba atawatawalishieni yule muovu wenu, shirara kum, yani yule muovu kabisa anajulikana, fulani ni muovu. Sasa huyu ndio Mungu atamweka pale, lakini alisababisha nani? Sio Mungu, ni kanuni ambazo zipo. Nyie mnaweza kuamua asiwe fala yasumunakum suu aladhab, kisha atakuadhibuni adhabu mbaya. Manake atakudhuruni, atakufanyeni mambo ambayo yana madhara. Mkishapata mambo yenye madhara, sasa mtaanza kurealize kwamba du, uh, mambo mbona yako hivi? Ni wapi tumeharibikiwa? Wakati huo sasa mnataka kumwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu tayari mko katika hali mbaya sio Mungu. Mba Mungu anasema kupitia mtume anasema hivi, ikishakuwa hali kama hiyo: thumma yaduu khiyarukum fala yustajabu lahum, kisha wale wema wenu wataanza kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu awaondolee shari hiyo, kisha hamtoitikiwa zile dua. Mungu hatoitikia japokuwa wanaomba ni ni, khiyarukum ni wema wenu ni wazuri wenu, lakini dua yenu haitokubaliwa. Kisha Mwenyezi Mungu kupitia mtume anasema hivi mema, awl, la ta'murunna bil ma'ruf wa la tanhauna 'anil munkar, mtaendelea kuamrisha mema mtaendelea kukataza maovu au la yab'athanna Allahu 'alaykum man la yarhamu saghirakum wa la yuqiru kabira la, kama hamtoamrisha mema na kukataza maovu Mwenyezi Mungu anasema atamtuma kumtuma si lazima amtoe mbinguni, yaani yule aliyokuwa baina yenu, kwa sababu hata mtume alikuwa baina ya watu wa Maka alitumwa, sio, yaani atamtuma katika nyie mtu anasema ambaye hawaonei huruma wadogo wenu wala haheshimu wakubwa wenu. Tumelewana mpaka hapo sasa? Nini maana ya ile aya hiyo? Ndio maana yake, kwamba maangamizi ya ustaarabu wa watu yanatokana na vitendo vya watu wenyewe pale watakapoamua kuwa hawaamrishi mema hawakatazi maovu watakuwa wamefungua milango ya shari mungu atawatawalishia mtu muovu ambaye atawafikisha mahala adhabu ya mungu sio lazima ishuke kama mvua pindi anaposema fahaqa alaiha lqaulu kwamba watathibitikiwa na kauli ya adhabu sio lazima adhabu ya mungu iwe itashuka au ni ukelele kama walivyofanywa wengine Adhabu ya Mungu ni yale maisha yenu tu, kwa sababu waswahili wanasema fimbo ya Mungu haina sauti. Kwa hivyo adhabu ya Mungu si lazima ishuke kama mvua, si lazima iwe ni ukelele na sauti asikia, au pawepo na tetemeko au mafuriko. Inawezekana kabisa yale maisha yako na dhiki unayoipata kuwa ni adhabu tosha kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hakika umma wowote ule unabaki kwa akhlaqi zake, kwa maadili yake, ndicho kinachoubeba ule umma. Ikiwa yale maadili yametoweka na wao watatoweka. Sasa, maadili ni nini? Maadili ni utu, maadili ni wanadamu. Yani wewe huwezi kuyatafuta maadili kwa wanyama, wala kwa wadudu, wala kwa ndege, na kile kinachofanyika kwao ni kitu cha maumbile, hawana namna ya kukiuka. Maadili huitwa maadili pale mtu anapoweza kufanya kinyume chake, anaweza kufanya hivyo au asifanye hivyo, na hapo ndipo pana kiini cha, cha ustaarabu. Kwa hivyo kiini cha ustaarabu kiko katika maadili ya ya mwanadamu, kule kusema hili halifai, hili linafaa. Akikosa hilo basi anaporomoka sawasawa, ikiwa mwanadamu yule ni jamii, ni umma au ni mtu binafsi. Hata wewe unaweza kuporomoka kwa maadili. Ndio leo hii mtu anaweza kwenda kushtaki kwa kusema nimevunjiwa heshima, nimevunjiwa heshima yangu, nimetukanwa, nimedhalilishwa, nimetamkiwa mambo ambayo sistahiki si kufanyiwa hivyo. Kwa hivyo heshima yangu imevunjwa. Maanake ni kwamba mwanadamu anahitajia heshima, anahitajia aonekane kwamba ana utu, hapendi kuonekana kwamba hana utu, kwa sababu hiko ndo kitu kinachomtofautisha baina ya mwanadamu na na vilimwengu visivyokuwa walimwengu. Kwa hivyo ukilipima hilo la, la Ibn Khaldun utaliona katika maisha ya mwanadamu lina ukweli kiasi kikubwa sana. Sasa kwa nini staarabu zinaanguka? Ni vitu gani vinachangia zianguke? Suali, so, la kabla ya hapo ni vitu gani vinachangia staarabu zikuwe? Hili tumelizungumza, liko katika zile nguzo za ustaarabu. Kama wanadamu huanza kuishi maisha ya kijamii kwanza, wakachukuana, wakaishi maisha ya kijamii, wakawa na sheria, wakawa na kanuni, wakaendelea katika sanaa mbalimbali, ikiwemo sanaa ya lugha, wakawa na namna za kuzungumza za Kistaarabu, lakini wakawa na itikadi au ideolojia inayowabeba. Haya mambo yanasababisha ustaarabu tumeyaelezea tulipoelezea nguzo enge, za, za ustaarabu, lakini mambo yanayosababisha ustaarabu uanguke binafsi unaweza ukayafikiria, lakini namba na moja ni hilo tulosema, kuporomoka kwa maadili ya watu. Sasa wakiwa ni Waislamu wasiwe ni Waislamu, maadili yakiporomoka na ustaarabu unaporomoka. Una, una katizame sasa katika nchi zetu hizi, tizama pwani yetu ustaarabu upo haupo? Kwa lugha nyingine maadili yapo hayapo? unaweza ukapima ukasema, hawa waswahili sasa wako katika ustaarabu au ustaarabu wa jana ulikuwa ni bora kuliko wa leo? Kwa hiyo tunasema kwamba kwa hali hii wanaendelea kuporomoka Waislamu. Tujipime, tusitizame wengine, tujipime wenyewe kwamba maadili yapo baina ya wa Waislamu. Nchi za Waislamu duniani zinaweza kusifika kwamba ni nchi za watu wenye heshima, wenye utu, wenye maadili? Tujipime sisi wenyewe katika katika jamii yetu hii kwamba, je, swala inaweza kutukataza maovu? Je, walevi Waislamu wako kiasi gani? Kuna bwana mmoja akizungumza kwamba ni mfanyabiashara wa ulevi, kwamba mwezi wa Ramadhani hakuna biashara, yani ule ulevi, mwezi wa Ramadhani hakuna biashara yake. Sasa so, unajiuliza ni kwamba ni wasiokuwa Waislamu wameamua me, wa wasilewe Ramadhani, au Waislamu wenyewe ni wateja wazuri, lakini kwa kuwa wamebakiwa na chembe chembe za dini yao mwezi wa Ramadhani, basi wanaogopa kulewa mwezi wa Ramadhani, basi angalau Ramadhani wanajizuia kisha wengine wanalalamika hakuna biashara. Na ajabu ya waislamu kwenye pombe, sijui kwa nini. Kwa sababu Mwislamu yuko tayari asile nguruwe kwa namna yoyote ile, hata kama haswali, lakini pombe ni kitu cha kawaida, wanakunywa pombe, wanakwenda klabu za usiku. Starehe zote baada ya Ramadhani utaona zimeibuka na Waislamu ni wahusika wakubwa. Uzinifu baina ya wa Waislamu, nani anaweza kusema hakuna? Uwizi, utapeli, ulaghai na tabia nyingine zote madawa ya kulevya katizame vijana wetu, kuanzia bangi na hayo mengine mabaya. Familia zetu, hatuzungumzi mtu mtu mwingine, familia familia zetu, kuna mtu familia yake haijaathirika na madawa ya kulevya? Kuanzia haya tunaosema sigara kubwa mpaka yale ambayo ni ya hatari zaidi ya kujidunga, wapo katika familia zetu, sio? Sasa kuna maovu gani ambayo sisi hatuna? Alafu tunataka tuwe juu kwa namna gani? Yoyote atakayefikia mahala akaporomoka kimaadili, lazima vile vile kijamii kistaarabu atakuwa ameporomoka. Sawa sawa, ni mtu mmoja mmoja au ni umma, ni jamii. Kwa hivyo maadili yakikosekana yanaifanya jamii poromoke, kwa sababu hakuna, tumewahi kusema hakuna starehe, hakuna, hakuna kitu kinachogharimu watu kama starehe, na starehe huwa inawapeleka watu wakaacha kufikiria mambo ya msingi. Yaani, ukitawaliwa sana na starehe, huna muda wa kufikiria mambo ya msingi. Tumeona mwaka elfu mbili na mbili pale Ramallah, Palestina Mayahudi walipoteka mji wa Ramallah Walichokifanya, walichukua stesheni za TV wakaanza kurusha picha za ngono, kuwavunja mapalestina kusimama kupambana, kwa sababu ikiwa akili yako inafikiria starehe tu, itafikiria maendeleo saa ngapi? Ukiwa ofisini unafikiria starehe, ukiwa una drive una starehe, ukiwa umelala starehe, ukiwa katika kazi zote unafikiria stare..., nafasi ya kufikiria kubuni mambo ya maendeleo inakuwa hakuna. Kwa hiyo umma uliobobea katika starehe hauwezi kunyanyuka utaanguka tu, na starehe zikifikia mahala pa ura, uraibu, mtu akawa na addiction. Sasa mtu yule ndo amekwisha. Katizame duniani, wasanii wangapi na watu wangapi maarufu waliokuwa matajiri wakubwa, kisha wakaingia katika starehe wakafilisika. Na mifano iko hai, hatutaki kutaja, sio? alikuwa ni mwanamuziki maarufu sana, vyombo vya habari vinataja utajiri wake na mali yake. Alikuwa ni mchezaji mpira mzuri sana maarufu duniani, akawa tajiri mkubwa, mnawafahamu wale, akaingia katika uraibu, namna alivyoporomoka. Alikuwa mwanandondi mashuhuri sana, akakusanya mali nyingi, kisha akaingia katika starehe, namna alivyoondoka maskini. Sasa starehe zinatia umaskini, zinamfundisha mtu kutumia zaidi kuliko kuzalisha katika hali ya kawaida Umma ukifikia mahala sasa, masurufu yake makubwa yakawa katika mambo ya starehe. Ufaransa imepitia historia hiyo, ikawa watu wake hata ukiwataka wewe waonyeshe starehe ndo utawapata kwa sababu wamebobea katika starehe, hawajui ila starehe tu. Wale hawawezi kuamka na hawawezi kuendelea. Kwa hivyo, hii ni hatua ya kwanza kwamba ikiwa umma umebobea katika starehe na umepoteza maadili ule ustaarabu, lazima utaanguka. Nukta ya pili ni yale ya mapambano ya ndani kwa ndani baina ya watu wa jamii husika, na hili litizame kuanzia staarabu ya Wababeli, ya Warumi na hata ya Waislamu, kwa wa kwamba Waislamu walipokuwa Spain kule Ulaya, namna walivogawana, namna makundi ya Waislamu na uadui baina yao yalivyokuwa, lazima umma uanguke. Ibn Battuta katika mambo anaosimulia ni kwamba alipokwenda Makka mwanake alikuwa ni mtu traveler alikuwa ni mtu rahala rahalun. Alipofika Maka wakati wa swala, anasimulia kwamba palikuwa na jamaa nne. Si ile Alkaaba ina pembe nne, kwa kuwa na jamaa nne. Wakati wa swala, jamaa ya kwanza maliki ndo imamu, alafu mashafi wana jamaa yao, mahambali wana jamaa yao, na mahanafi wana jamaa yao. Wakati wa swala ni ule ule, lakini kuna salatul jamaa ngapi? Nne, kwa kuwa al-Kaaba ni ile aliyokuwa kaskazini kusini na pande zote zile, anaelekea al-Kaaba. Sasa wakagawana zile kuta nne, kwamba kila ukuta unaimamu, unatizama madhhabu yako ni yepi, unaswali jamaa yako pale. Alafu umma huo unahitajia uwe umeendelea katika hali kama hiyo, hakuna ile trust hata ya kuswali nyuma ya mwingine. Umma wa Kiislamu ulipitia hatua hiyo, ukaanguka. Ukitizama wenzetu kama hawa Warumi, ulitokea mahala, wakagawanyika wakaanza kupigana wenyewe kwa wenyewe. Waislamu walipokuwa Spain, inafikia mahala katika mji aliokuwa yeye ni gavana anatangaza kwamba yeye sasa ni mtawala huru, hataki kuingiliwa. Yani, si kuna magavana katika kila mji au mikoa, kisha kuna central government ambayo inawasimamia wote, dola ya Waislamu inafikia mahala anasema sasa, mimi kuanzia sasa hii sipeleki kodi wala siwajibiki kwenu, huu ni utawala unaojitegemea. Anajitenga na wengine, pakawepo na vidola vidogo vidogo na mamlaka ndogo ndogo kiasi kwamba yule adui wa nje akirudi nyuma, anawakuteni nyie dhaifu, na ile dola yenyewe inakuwa haijaridhika nyie kujitenga, inaamua kupambana na nyie vile vile. Katizameni, kwa mfano shirikisho la Sovieti limeanguka kwa kila mmoja kuamua kwamba mimi bwana sitaki, wakajitenga hao vi, nchi vile kina stani wale wengi wakajitenga, urusi ikabaki ni hiyo urusi tunayojua leo hii. Marekani, zile states zote zikiamua kuamka tu kuanza kudai, japo kuna wanaopigania pigania kwamba sisi tunataka kuwa huru, sheria hii hatuipendi, ikifikia mahala, japokuwa baadhi yao wana sheria zao peke yao pasina sheria za za jumla, lakini zile states zikianza kuibuka, kila mmoja akataka awe huru, kutakuwa na united states tena? Lazima itaanguka, sio kwa hivyo ikiwa hakuna umoja baina yenu, hakuna kuvumiliana, kila mmoja anataka kuwa huru na asiingiliwe na mwingine, asishirikiane na mwingine staarabu nyingi zimeanguka kupitia njia hiyo. Na umma wa Kiislamu utizame kwamba ikiwa tumewekeana mipaka kwamba hakuna kuingiliana, hakuna hata kushirikiana katika mambo ambayo kiasli tunashirikiana, yaani kiasli mambo hayo hayana mushkila. Lakini tutoke nje ya umma wa Kiislamu, umma wa mwanadamu unashirikiana katika ustaarabu. Tumesema ustaarabu huu ni ustaarabu wa nini? Wa mwanadamu kuna mambo ya kistaarabu ambayo sisi sote hatutofautiani. Angalau basi tukubali kwamba katika jambo hili ubinadamu unatuunganisha. Hapa hakuna haja ya kutengana. Utamwita we kafiri, unakula nguruwe, unakunywa pombe, basi hauna kheri yoyote? La, kuna mambo ambayo ni ya kheri ambayo tunaweza kushirikiana na mtu huyu. Kuna mambo ambayo tunaweza kuishi pamoja sisi kama wanadamu. Tunaweza tukafanya biashara. Biashara ni makubaliano, unauza, unanunua. Hakuna athari ya kidini, na ndio baadhi ya wanadini walipokosea, wakamwita mtu kwa kuwa mkafiri, mlevi, mtu wa motoni, kwa hivyo wakafunga milango. Huo sio Uislamu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mambo ambayo aliyachukua kwa wengine ni mbinu hata za vita, kwamba huyu Salmanu al-Farisi ametoka kule kwa Wajemi. Wajemi si Waislamu, lakini leo hii ni Mwislamu, anaishi na Waislamu. Umefikia wakati wa vita Waislamu wanapigana na maadui zao. Salmanu Al-Farisi anamwambia Bwana Mtume, sisi kule kwetu tulikuwa tukivamiwa katika miji yetu, hivi tulikuwa tukichimba mahandaki, yaani tunachimba mahandaki kuzunguka mji, inakuwa ndio ngome. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salam hakusema kwamba nyie kule mlikuwa ni mushrikuna na ni mbinu za kikafiri, msizilete huku katika Uislamu. Mtume hakusema hayo. Mtume alikubali, na waislamu wakaamrishwa kwa ushauri ule na vita vyenyewe vikaitwa kwamba ni vita vya Khandak kwa sababu wa ushauri wa mtu ambaye hakuwa Mwislamu, wakati wanatekeleza hayo kwa sababu hili jambo hili ni ubunifu wa kibinadamu, ni mikakati ya kivita, ni jambo ambalo linaashiria ustaarabu wa watu katika vita. Kwaiyo likapokelewa lile, na mengine mengi ambayo katika Uislamu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyachukua kwa wengine akayatekeleza na baadaye yakavalishwa vazi la kiislamu yakawa ni ya Kiislamu. Kasomeni muone kwamba hata wajapani waliibuka vipi. Watu wamesafiri wakalipiwa na nchi, wakaenda kujifunza tu kwamba wenzetu wamewezaje kutengeneza mashine, kwa sababu ugunduzi wa mashine ilikuwa ni hatua kubwa sana katika maendeleo ya mwanadamu, katika ustaarabu wake. Mashine ile itasukuma gari au itasukuma chombo gani chochote, kile ni kwenye gari, ni kwenye kiwanda, au ni kwenye nyumba ili mradi ni mashine ambayo inazalisha nguvu fulani. Mwanadamu alipoweza kuzalisha mashine, kutengeneza mashine, ilikuwa ni hatua kubwa sana kuelekea maendeleo. Sasa hawa wanasema kwamba tunatofautiana nini? Wameweza kugundua mashine, ili na sisi tuweze kupambana nao, tuwe sawasawa sawa, lazima tujue namna na ya kutengeneza mashine. Nchi zilisafirisha watu, mtu amekwenda kusoma kujua tu namna gani ya kutengeneza mashine, anarudi katika nchi yake, rais wa nchi ndio anampokea anapewa heshima zote katika Ikulu. Huko nyuma ya Ikulu ndio anapewa eneo la kuendeleza ile shughuli nyuma ya Ikulu, kwa sababu ya kuheshimu kwamba ustaarabu wa wengine na ugunduzi wa wengine unaweza kutusaidia sisi. Anapewa himaya zote, analindwa, kwamba ni hazina, kwa sababu huyu mtu aliokwenda akasoma, leo akitoweka wa tumepoteza. Nyi hamjaona kwa nini Israeli imekuwa ikiua mara kwa mara wale wataalamu wa nyuklia wa Irani? Unafikiri kwa nini nawaua? Inawaua kwa sababu katika mabongo yao wanamiliki teknolojia. Lakini je wamezalisha wao? Wamekwenda wamesoma Urusi, wamekwenda wamesoma pale, wamekusanya huku na kule, alifu na be na nini, wakatengeneza alfabeti kamili. Sio sasa, kwa kuwa wamesoma, wana uwezo ule kwa kusoma kwa wengine. Serikali inawalinda inatizama kila wanapokwenda, kwa sababu wanaamini kwamba hikitu kitu ulichokipata kwa wale ni siri ambayo inaweza kutusaidia tukawa katika levo yao. Huwezi ukafikia mahala ukakataa kuiga mambo ya wengine. Waislamu wana historia ya kukataa ya wengine. Katika dola ya Uturuki, ilifikia mahala baadhi ya Waislamu wametengeneza vyombo vya kuweza kufatilia sayari mbalimbali na kutizama. Anakuja mtawala anadai kwamba anajua uislamu sana, anawambia hii ni unajimu tu, kama unajimu wingine. Anaamrisha vyombo vyote vivunjwe kwa kuamini kwamba huu ni unajimu, kama unajimu mwingine. Kwa hiyo sisi tuna wajibu wa kuiga kwa wengine. Uumaashukrani sana Sheh Abdurrazaki kutoka Tanzania kwa mawaidha kwa haya kuhusiana na Qurani na ustaarabu wa binadamu, na sasa nakaribisha wapenda upenda wasikilizaji katika macho yetu magazetini Wasikilizaji wa, wa redio Tehrani, tunaanza uchambuzi wa macho yetu wa magazetini asubuhi hii kwa kujielekeza kwanza nchini Tanzania, ambapo tunaanza kuangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo operesheni mpya polisi wageukia wanunuzi wa mali za wizi, ni wale waliotajwa na watuhumiwa mia thelathini na tano wanaodaiwa kuwa ni panya road hiyo ikiwa ni habari kuu kutoka gazeti la Mwananchi. Vilevile tunasoma bei za nafaka, kilio kwa wafugaji kuku, mwalimu afungwa maisha kwa ulawiti, e panga pangua ya shikakasi TPA, kigogo polisi adaiwa kutorosha walionaswa na mali za shilingi bilioni mbili nukta mbili na kikosi kazi cha Rais samia cha mtia hofu Profesa Lipumba gazeti la serikali la habari leo likaandika samia na viongozi mia tano wa dunia wa mzika malikia elizabeth wa pili mazishi yake yatajwa kuwa ya karne majaliwa aagiza mabalozi kusaka masoko u imepotoshwa bomba la mafuta kigogo polisi matatani kuachia watuhumiwa kumi na tisa daraja la john pombe magufuli kukuza uchumi kanda ya ziwa na mpango aita Watanzania wa diaspora kuwekeza. Habari kuu, wapendwa wasikilizaji, ninayodondoa hivi sasa kutoka gazeti ya Nipashe ni hii inayosema: moto wawashwa kwa Panya Road, mikakati saba kwa kabili ya sukwa. Gazeti ya Nipashe vile vile likaandika mkurugenzi mwingine wa PSSF PS matatani matumizi milioni mia mbili Samia ashiriki maziko Malkia Elizabeth, aomba kuhesabu watu kwa dola milioni tano, kesi ya kupinga tozo kunguruma Mahakama Kuu, sababu mtihani la saba kufanyika Septemba, na kuku sasa wadimika sokoni, Nipashe. Ndio hayo ambayo baadhi yake nimewasomea wapendwa wasikilizaji, naelekea katika gazeti la Uhuru ambapo limetoa kipaumbele kwa habari inayosema serikali yatumia shilingi bilioni mia tisa na tatu uwezeshaji kiuchumi, zimetumika katika mwaka wa fedha ulioisha, zawanufaisha watu wapatao milioni 5 na laki 9. Pia serikali yatoa shilingi bilioni mia moja ishirini nukta sita kwa kaya milioni 1 na laki mbili katika mpango wa TASAF bara na Zanzibar ni mwendelezo wa dhamira ya Rais Samia kuwawezesha wananchi kiuchumi, hiyo ikiwa ni habari kuu. Gazeti la Uhuru vilevile limeandika, Rais Dkt. Mwinyi aeleza faida ujio wa madaktari wa Israeli. Waliua askari nao kunyongwa hadi kufa watu watano, wakiwemo wanne waliokamatwa kwa tuhuma za kuwaua askari polisi wawili wa kituo cha polisi Usoke wilayani Urambo wamehukumiwa kunyongwa. Maagizo yamejaliwa kwa mabalozi wapya. Rais Samia ashiriki maziko ya malkia Chongolo, asema miaka hamsini ya manufaa CCM na CPV na vita dhidi ya ugaidi ya shikakasi nchini Kenya. Gazeti ya Star lina habari kuu inayosema Uhuru alikuwa akitumia Ikulu kiasi cha shilingi milioni 4 kila siku kwa miezi kumi na mbili. Matumizi ya mstaafu huyo yalikuwa yakiongezeka pale alipokuwa mwenyeji wa mikutano ya wa kisiasa iliyokuwa ikifanyika hapo gazeti la Star vile vile likaandika wabunge Kenya waliobwagwa katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu sasa wamejielekeza kuwania kiti cha spika wa kaunti nchini humo. E, Murang'a, Kericho, Kisumu, Siaya, Machakos na Turkana ni baadhi ya mabunge ya kaunti ambayo yanatarajiwa kufanya vikao vyao vya kwanza Jumanne hii katika uwanja huo. Gazeti hili aidha likaandika miili mitatu zaidi imetolewa kutoka mto Yala. Mkurugenzi mtendaji wa Aki Afrika Hussein Khalid amesema wakazi wanaendelea kuopoa wa miili zaidi kutoka mtoni. Miili hiyo mitatu imetolewa kutoka mto Yala karibu na eneo moja ambapo miili mingine zaidi ya 30 ilipatikana ikiwa imetupwa karibu na maporomoko ya Ndano. Vilevile limeandika vile mahakama yatupilia mbali mashtaka dhidi ya watu wawili waliokuwa wakiwalaghai wa Kenya kupitia ukurasa bandia wa Facebook wa Bi Margaret Kenyatta mke wa rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta. Gazeti ya Nation la nchini Kenya leo Jumanne limepambwa kwa habari zisemazo familia za kumbwa na majonzi kufuatia ndugu zao watatu kutoweka. Wawili kati ya wanaume hawa watatu wanaaminika kuchukuliwa na watu waliojitambulisha kama maafisa wa polisi. Aliroba wa UDM amewasilisha shauri mahakamani kwa ajili ya kujiondoa katika muungano wa Azimio wa Raila Odinga. Aa, namna Uhuru na Ruto walivyotumia shilingi milioni 579 kwa ajili ya safari katika kipindi cha miezi mitatu kuelekea uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti mwaka huu kwa Kenya. Na New Times limeandika Malkia Elizabeth wa pili azikwa. Uingereza na dunia jana zilimwaga Malkia Elizabeth wa pili katika marasimu ya mazishi yaliyohudhuriwa na viongozi wa dunia kutoka pembe mbalimbali mbali. Na Eh, Malkia Elizabeth hapumzishwa katika nyumba yake ya milele huko Windsor Castle katika jiji la London. Jean Chantal Ujeneza, naibu inspekta mkuu wa polisi ya Rwanda anayesimamia masuala ya utawala na utumishi, jana alihudhuria mahafali ya wetimu wa kozi ya msingi ya polisi huko Msumbiji. Na jumuiya ya wachimba madini Rwanda yaazimia kulinda mazingira nchini humo. Naendelea kuchegea sikio matangazo haya, na sasa tunaletea makala yetu fupi ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 Safar mwaka 1444 Hijiria sawa na tarehe 20 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 191 iliyopita, lilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Brans, raia wa Uingereza. Hii leo, mabasi bora na ya kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafirishaji kote duniani. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa na mtaalamu wa fiqhi wa Kiislamu, Sheikh Muhammad Baqir Agha Najafi Esfahani. Sheikh Agha Najafi alizaliwa mwaka 1234 hijiria nchini Iran na baada ya kusoma elimu mbalimbali za kidini mjini Esfahan alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo yake. Baada ya kurejea nchini akitokea Najaf, msomi huyo aliweka makazi yake mjini Isfahan na kujikita katika kufundisha na kulea wanafunzi sambamba na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na Lubul fiqh na Lubul usul. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Jean Bedel Bokassa, dikteta wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati, aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Bokassa alizaliwa mwaka 1922 na kusomea nchini Ufaransa. Alikuwa shabiki mkubwa wa Napoleon Bonaparte na Charles de Gaulle, viongozi wawili wa zamani wa Ufaransa. Alichukua madaraka ya jamhuri ya Afrika kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Daco wakati Bokasa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Jean Bedel Bokasa alitawala nchi hiyo kwa mfumo wa kiimla na kwa kipindi cha miaka 13 na kusimamia moja kwa moja wizara 14 kati ya wizara 16 za nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini Afghanistan, Burhanuddin Rabbani. Rabbani alizaliwa tarehe 20 Septemba mwaka 1940 alikuwa kiongozi wa chama cha jumuiya ya kiislamu na rais rasmi wa kwanza wa utawala wa mujahidina huko Afghanistan hadi mwishoni mwa maisha yake Burhanuddin Rabbani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Hamid Karzai Shukran Amir Ibrahim Rutajengwa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema iwapo angepatiwa fursa ya kuchagua kitu kimoja ili kuboresha hali ya dunia hivi sasa, ikiwemo amani na usalama, kitu hicho kingekuwa ni elimu. Harakati ya Nahdha ya Tunisia amemtuhumu rais wa nchi hiyo Kais Said kwamba akiwa na lengo la kukabiliana na wapinzani nchini humo amelifanya suala la hada kama ndio uwezo wa kufikia malengo yake. Makumi ya watu wameandamana Uingereza wakilalamikia jinai za utawala wa, wa, wa kizayuni wa Israeli dhidi ya wa wananchi madhulumu wa Palestina, ambapo wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa Wapalestina. Na kituo cha haki za binadamu cha Bahrain, BCHR, kimetangaza kuwa hali ya wafungwa wanaoshikiliwa katika gereza la Jou nchini humo ni mbaya sana. Taarifa ya kituo cha haki za binadamu cha Bahrain imetoa wito wa kukomeshwa vitendo vya mateso dhidi ya wafungwa hao na kuachiwa huru haraka iwezekanavyo. Wapendwa wasikilizaji, muhtasari huu unakomea hapa nao unatukamilishia matangazo yetu haya kwa asubuhi hii kutoka Idhaa ya Kiswahili Radio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina la ziada. Aidha natoa shukrani zangu kwa wote waliofanikisha matangazo haya na vilevile watangazaji wetu waliokuwa nasi hadi tamati kuanzia mwanzo wa matangazo. Sina la ziada, nawatakia asubuhi njema, santeni kwa kuwa nami, kwa herini.