Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika satellite na internet pamoja na aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga 101.9 Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara 99.1, Singida pamoja na 99.1. Lakini huko Lindi nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Marifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Aa, katika meza ya matangazo ya Radio Tehran usiku wa leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Doktor Shekh Abdulrazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, akizungumzia Quran na ustaarabu wa mwanadamu. Tutakuwa pia na makala Leo katika Historia, na kama kawaida tutakuwa tukielekea mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo Imetimia saa mbili na nusu hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu wa Iran asema hana mpango wa kukutana na rais wa Marekani katika safari yake huko New York kushiriki mkutano mkuu wa baraza la umoja Mataifa. Antonio Guterres asema Afrika ni sehemu muhimu ya biashara na uwekezaji duniani mataifa wasema Israeli imebomoa majengo 44 ya Wapalestina katika kipindi cha wiki mbili. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, amesema hana mpango wa kukutana na rais wa Marekani Joe Biden kando ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Raisi amesema hayo leo kabla ya kuondoka Tehran kuelekea New York ambako atatoa hotuba katika kikao cha 77 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa baada ya wiki hii. Hakuna mpango wa mazungumzo au mikutano na watawala wa Marekani wakati wa safari, rais alisema, akipuuza uvumi kwa mara ya pili tangu wiki iliyopita kuhusu mkutano na Biden. Pamoja na hayo, rais amesema safari yake hiyo itajumuisha mikutano tofauti na viongozi wa baadhi ya nchi. Akirejelea hutuba yake atakayotoa katika baraza kuu la umoja wa Mataifa, Ibrahim Raisi amesema atatetea haki za watu wa Irani kwa uwazi na kuangazia vitendo vya ukandamizaji vinavyoongozwa na Marekani dhidi yao. Ameonyesha matumaini kwamba safari hiyo itakuwa na matunda kwa nchi na mfumo wetu na mataifa ya Kiislamu yanayokandamizwa duniani. Awali rais Ibrahim Raisi alisema wakati wa mahojiano na kipindi cha dakika 60 cha CBS News, News, kwamba hana mpango wa kukutana au kuzungumza na Biden na kuongeza kuwa siamini kuwa na mkutano au mazungumzo naye itakuwa na manufaa. Na haya yamejiri wakati teheran bado inasubiri majibu kutoka Washington kuhusu maoni ya hivi punde ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu rasimu ya mapendekezo ya Umoja wa Ulaya ya kufufua mapatano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano yanayojulikana rasmi kama Mpango Kamili wa Pamoja wa Utekelezaji, kwa kifupi JCPOA. Chini ya utawala wa Rais wa zamani Donald Trump, Marekani ilijiondoa kwa upande mmoja katika mkataba huo wa kihistoria mwaka elfu mbili na kumi na nane na kurejesha vikwazo chini ya kampeni inayoitwa shinikizo la juu licha ya Irani kufuata kikamilifu makubaliano hayo. Wanaharakati wa hali ya hewa safi kutoka nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara wamemkosoa vikali mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya tabia nchi John Kerry kwa kutoa ahadi za uongo kuhusu kusaidiwa bara la Afrika kukabiliana na athari mbaya za uchafuzi wa hali ya hewa. Wanaharakati hao wamesema Kerry ambaye alihutubia kikao cha 18 cha mkutano wa mawaziri wa Afrika kuhusu mazingira uliofanyika Septemba 13 hadi 16 huko Dakar, mji mkuu wa Senegal, alionekana kutojali matatizo watu wanaoishi katika mazingira magumu katika bara hilo linalobeba mzigo mkubwa wa msukosuko wa hali ya hewa, pamoja na kuwa linachangia sehemu ndogo sana ya uchafuzi huo. Mithika Mwenda, mkurugenzi mtendaji wa muungano wa uadilifu na haki katika mabadiliko ya tabia nchi Afrika wenye makao yake jijini Nairobi, Kenya, amekosoa ah, hotuba Kerry na kusema kwamba ilikuwa na mapungufu ambapo ah, Marekani na Magharibi hazijatekeleza majukumu yao kuhusu azma ya Afrika ya kutumia nishati kijani. Kwa mujibu wa Mwenda, mataifa makubwa Magharibi bado hayajatimiza ahadi zao za kusaidia Afrika kukabiliana na msukosuko wa mabadiliko ya tabia mchi unaozidi kuongezeka, ambao umezidisha umasikini, kukosekana usawa, migogoro, pamoja na milipuko ya magonjwa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, Afrika huchangia asilimia mbili hadi tatu tu ya uchafuzi wa mazingira ya dunia, lakini bara hilo limeathirika zaidi na uchafuzi wa mazingira katika nchi tajiri kiviwanda. Kati ya athari za uchafuzi wa mazingira duniani ni ukame, mafuriko, kuongezeka maji baharini, mambo ambayo yamesababisha nchi za Afrika matatizo makubwa. Kwa msingi huo, nchi za magharibi zinapaswa kuzisaidia nchi za Afrika kukabiliana na athari za uchafuzi wa mazingira, lakini hazifanyi hivyo naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee huko magharibi mwa Afrika ambapo mamia raia wanaija, wa Naija wameandamana katika barabara za mji mkuu Niame kupinga uwe, uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi hiyo. Wakati wa maandamano hayo ambayo yaliandaliwa na mashirika ya kiraia yanayofanya kazi chini ya mwavuli wa vuguvugu la M62 waliandamana wa kutoka Toumo Square hadi Bunge la Kitaifa. Waandamanaji waliokuwa na hasira walikuwa wakipiga wakipinga gharama ya maisha huku pia wakitoa nara dhidi ya jeshi la Ufaransa lililoko nchini Naija, wakiwa wamebeba bendera za Rasia. Waandamanaji hao pia walishikilia mabango yaliyosema jeshi la Ufaransa liondoke. Mwezi Agosti mwaka huu Ufaransa iliwaondoa wanajeshi wake wa mwisho kutoka Mali na hivyo kumaliza operesheni ya Barkhane nchini humo. Baada ya kuondoka Mali, Ufaransa kisha ilifanya Niger kuwa kitovu kipya cha wanajeshi wake na hivyo wakajiunga na wanajeshi wake wengine elfu moja walioko Niame, mji mkuu wa Niger. Baada ya operesheni Serval ambayo ilizinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu, Barhana ilikuwa mpango wa pili wa kijeshi wa Ufaransa katika Sahel, eneo barani Afrika ambalo linajumuisha Mali, Niger, Mauritania, Senegal, Guinea, Burkina Faso, Chade, Nigeria pamoja na Cameroon. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Afrika ni sehemu muhimu ya biashara duniani na eneo kubwa la uwekezaji. Guterres amesema hayo kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa wakati wa uzinduzi wa mpango wa kimataifa wa kuimarisha biashara barani Afrika, Global African Business, wenye lengo la kuchagiza fursa za kibiashara na kukwamua bara hilo kiuchumi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Afrika ya sasa haishikiki na haizuiliki kwa kuwa ina mambo mengi ya kuchangia kila sekta ya uchumi. Afrika inakua kuanzia uzalishaji, kilimo, huduma hadi fedha. Amesema vijana katika bara hilo ni nguvu kazi chipukizi na soko kubwa la watumizi na biashara, na kwamba eneo la biashara huru barani Afrika litachochea uwekezaji na fursa za biashara. Hata hivyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema mwelekeo chanya wa Afrika unakwamishwa na majanga pamoja na changamoto ambazo bara hilo halijasababisha, kuanzia COVID-19 na majanga ya tabia nchi hadi vita vya vi Ukraine, kuanzia kuongezeka kwa pengo la ukosefu wa usawa, janga la ongezeko la gharama za maisha, na kurudi nyuma kwa maendeleo katika kufanikisha na kufikia malengo ya maendeleo endelevu amesema katibu mkuu, bila kusahau mfumo wa fedha duniani ambao umesema umeundwa kwa makusudi ili kuikwamisha Afrika, na hivyo lazima mfumo huo ufanyiwe marekebisho ya kimsingi. Kadhalika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema lakini sasa umekutana pamoja, kwa sababu wanafahamu wakati umefika wa kuchukua hatua kwa kuzingatia simulizi mpya. Guteres amesema Afrika ni eneo lililosheheni fursa nyingi na rasilimali, huku na wake vijana na Waafrika walio ughaibuni nao wakijumuishwa katika harakati za kuleta mabadiliko chana ya kiuchumi barani Afrika. Kadhalika amesema kwa kuongozwa na ajenda elfu mbili na thelathini ya maendeleo endelevu na ajenda elfu mbili na sitini na tatu ya muungano wa Afrika, mabadiliko hayo chanya yatafikiwa bila shaka. Aidha, ametaja maamuzi ya kijasiri ambayo yataweka SDGC katika kitovu cha miundo ya kibiashara akitolea mfano mbalimbali mbali wa mafuta ya kisukuku na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa utawala ghasibu wa Israel umebomoa majengo 44 wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo ikiwa ni mwendelezo wa siasa zake za unyakuzi wa ardhi za Palestina kinyume cha sheria. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema mamlaka za Israel katika kipindi cha wiki mbili zimevamia na kubomoa majengo 44 ya Wapalestina katika eneo la Kut inayokaliwa kwa mabavu na eneo C si, la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa kisingizio cha ukosefu wa vibali vya ujenzi. Ripoti hiyo ilisisitiza kuwa kati ya majengo 44 takriban majengo 35 yapo eneo la area C. 19 kati ya hayo yameharibiwa bila onyo. OCHA pia imethibitisha kwamba utawala wa Israel ulibomoa nyumba 11 za wapalestina kwa sababu za adhabu tangu mwanzo wa mwaka ikilinganishwa na tatu za mwaka elfu mbili na ishirini na moja na saba za mwaka elfu mbili na ishirini ikiashiria tabia ya utawala ghasibu wa Israel ya kuharibu nyumba na kubomoa nyumba za Wapalestina wanaodaiwa kuhusika na operesheni dhidi ya Israel. Ripoti hiyo imesisitiza kwamba ubomoaji wa adhabu ni aina ya adhabu ya pamoja, jambo ambalo ni kinyume cha sheria kwa mujibu wa sheria za kimataifa utawala wa israel ulikalia kwa mabavu ardhi ya palestina ya ukingo magharibi wa mto jordan ikiwemo alquds mashariki katika vita vilivyoungwa mkono na nchi za magharibi mwaka 1967 tangu pale eneo hilo likiwa na mamia wa makazi haramu ambayo imekuja kuwahifadhi mamia maelfu ya walowezi wa israel na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho sisitizo la Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon juu ya ulazima wa kuendeleza mukawama wa kukabiliana na utawala dhalimu wa Israel. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lubnan, amesema mukawama ndiyo njia pekee ya kukabiliana na adui mzayuni. Nasrullah amesema hayo katika hotuba aliyotoa siku ya Jumamosi kwa mnasaba wa arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Hotuba siku ya Jumamosi ya Sayid Hasan Nasrullah iliangazia mambo kadhaa lakini moja ya nukta aliyoitilia mkazo ilikuwa ni jinai za utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kwamba mkawama ndiyo njia pekee ya kukabiliana na jinai za adui huyo. Nukta ya mwanzo aliyoiashiria samahat Sayyid Hasan Nasrullah kuhusiana na suala hilo ilikuwa ni jinai ya Sabra na Shatila. Katika jinai hiyo iliyofanywa miaka 40 iliyopita tawala wa kizayuni uliwashambulia wakimbizi wa Palestina na wananchi wa Lebanon, ambapo mbali na Wapalestina elfu tatu na mia tano wa Lebanon elfu moja na mia tisa pia waliwa washahidi katika jinai hiyo. Kwa maelezo ya Samahat Nasrullah, jinai ya Sabra na Shatila ni jinai kubwa ya kinyama na ya kutisha zaidi kuwahi kufanywa katika historia ya mapambano kati ya Waarabu na utawala wa kizayuni, na kwamba Wazayuni na Walebanon waliohusika na jinai hiyo bado hawajaadhibiwa hadi sasa. Kwa hivyo, moja ya sababu za kuendelezwa jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina na hata Walebanon ni kwamba kwa upande mmoja utawala huo wa kizayuni haukuadhibiwa wala kuchukuliwa hatua yoyote kwa kufanya jinai hiyo ya kutisha zaidi, na kwa upande mwingine wahaini na wasaliti wa ndani ya Lebanon nao pia si tu hawakuadhibiwa kwa kushirikiana na, na utawala huo, lakini wangali wako kwenye ulingo wa siasa za Lebanon wakiungwa mkono na wazayuni na waungaji mkono wao wa Magharibi, na ndio kusema kuwa maadamu hiyo ndiyo hali inayoendelea kutawala jinai za utawala wa kizayuni hazitakomeshwa wala nchi kama Lebanon haitaweza kuwa na uthabiti wa kisiasa na kiusalama. Nukta nyingine muhimu katika hotuba ya Sayyid Hassan Nasrallah ni kwamba Marekani sio tu haiziungi mkono nchi za Lebanon na Palestina, bali kimsingi ni kwamba dhamana na mahakikisho inayotoa Washington ya kuziunga mkono nchi hizo na kukomesha jinai za wazayuni si ya kuaminika wala kutegemewa. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Hizbullah, kukubali hakikisho na dhamana inayotoa Marekani ni sawa na kujipeleka machinjioni. Akifafanua zaidi nukta hiyo Sayyid Hasan Nasurullah amesema yeyote anayekubali dhamana na mahakikisho yanayotolewa na Marekani ni sawa na mtu anayekubali kuwapeleka wanaume, wanawake na watoto wake machinjioni kuchinjwa. Kimsingi ni kwamba siasa na sera za Marekani ndio sababu kuu ya kuendelea jinai za Wazayuni, hususan dhidi ya Wapalestina Mwamala wa karne ambao ulibuniwa na kutekelezwa na serikali iliyopita Marekani iliyokuwa ikiongozwa na Donald Trump ni miongoni mwa sera iliyoonyesha wazi kuwa lengo lake lilikuwa ni kukidhi maslahi ya utawala huo ghasibu na kukandamiza maslahi ya Wafalastini na ukachochea zaidi kushadidishwa ukatili na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina. Baada ya kutekelezwa mpango huo wa kibaguzi wa mwamala wa karne utawala wa kizayuni umeweza kuendeleza kwa wepesi zaidi na bila hofu yoyote mipango na njama zake dhidi ya Wapalestina. Ama nukta ya kistratejia na kiini cha hotuba ya Seyidi Nasrullah 1740 ya Imamu Husein alaihi ssalamu ni kwamba kuendelea jinai za utawala dhalimu wa Israel na sera za uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo zimethibitisha kuwa mukawama ndio njia pekee ya kukabiliana na utawala huo unaokalia kwa mabavu mji wa Beitl Muaddas na kwamba mazungumzo sio tu hayatakuwa na manufaa yeyote kwa Wapalestina, lakini pia yatawafanya wapoteze nyenzo za kuwapa nguvu na uwezo, ukiwemo umoja na mshikamano wao. Kuhusiana na hilo, Nasrullah amesisitizia kwa kusema, wananchi wa Palestina sasa wamefikia natija a uhakika kwamba mazungumzo hayana faida yoyote na chaguo pekee lililopo mbele yao ni mukawama na mapambano. Sasa hivi mwamko, ari na hamasa ya mukawama wa Palestina zimeenea katika maeneo yote ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, na haiko kwa watu wa ukanda wa Gaza pekee. Kwa mtazamo wa Seidi Hasan Nasrallah, kusambaa wimbi la mukawama miongoni mwa wananchi wote wa Palestina ni jambo ambalo adui hakulitarajia. Ni sawa na kusema kwamba adui alifanya makosa kimahesabu na sasa amenasa kwenye kinamasi. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegia sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Daktari Sheikh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Subhana man khalaqa al insana min alaqin, wa aqaba laylata al layla bil ghasaqi, ya bahjata shamsi duni udti min falaqin wa ala alihi atayibin atahirin wa ashabihi alghurri almayamina wa baad, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala anasema waidha aradna an nuhlika qaryata, tukitaka kuangamiza mji, kwamba huu mji sasa umefikia mahala tunataka kuuangamiza. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, aya hii, na mambo mengi ya kujadili. Hawezi kutaka kuangamiza mji kwa sababu tu ametaka, lazima iwe mji ule unastahili kuadhibiwa, yani Mungu hauadhibu mji mpaka uwe unastahili kuadhibiwa, kama ambavyo Mwenyezi Mungu hawezi kuupandisha mji akaunyanyua, au nchi mpaka nchi ile istahiki kunyanyuliwa. Kwa hivyo kuna kustahili na kustahiki Ikistahili kudhalilishwa na kuangamizwa itaangamizwa. Ile miji ikistahiki kunyanyuliwa na kukwezwa itanyanyuliwa, na hiyo ni kanuni ya Mwenyezi Mungu. Anayetengeneza sababu za kuwa juu na kujenga heshima ni wewe mwenyewe. Mungu yeye anakusindikiza kule ulipohiari wewe, umehiari njia hii Mungu anakusindikiza, kwa lugha nyingine, anakupa asbabu za kufikia kule unapo? unapotaka ikiwa ni kwa kheri, utafikia katika kheri. Ikiwa ni kwa shari, utafikia kwenye shari. Na ndo tukasema wakati fulani kwamba hii kanuni ya usababishi ni rahisi sana kueleweka, kwa sababu ndio maisha yetu ya kila siku. Umekusudia kwenda Kisongo, unakwenda njia hii, sio? lakini huwezi ukasema kwamba namtegemea Mwenyezi Mungu mimi na namwamini Mwenyezi Mungu na, na mimi mnyezi ni mcha Mungu na mimi ninataka kwenda Kisongo ukapitia uka njia hii ukasema nitafika kwa sababu namwamini mwenyezi Mungu, utafika? na taban, kila unapoongeza spidi ndio kila ambavyo unapotea zaidi, sio sio kwamba unafika Kisongo, kwa sababu kanuni ni hizo, na ni kanuni ya kiakili kabisa. Kanuni hii inakusanya muislamu na asiyekuwa muislamu, mradi ametekeleza ule utaratibu. Sasa Mungu akitaka kuadhibu watu anasema hivi amarna mutrafiha, huwa tunawaamrisha wale waovu wa, wa mji ule. Fafasaku fiha, kisha wakafanya uharibifu. Fahaqa alaiha alqaul, wakishafanya uharibifu ile kauli. Fahaqa alaiha alqaul, wakathibitikiwa na kauli ya adhabu, yani ile kauli ya adhabu. Sasa itakuwa ni nistahili yao, nistahili yao, wanastahili kwa sababu Mungu hafanyi ila mpaka watakapostahili. Lakini amewaamrisha Mungu kwamba wafanye maovu? Neno amarna sio kwamba Mungu ametoa amri fanyini maovu ili ni waadhibu, kwa sababu innallaha yaamuru biladili walihsani, hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na wema, wa itaidhilqurba wayanha anil fahshai wal munkar wal baghi ya, anakataza maovu, anaamrisha mema. Wama umiru illa liyabudu llaha mukhlisina lahu din. Kwa hivyo nini maana ya kwamba tunawaamrisha waovu wa, wa mji ule ili wakishafanya uharibifu sasa mji ule uwe unastahili kuadhibiwa kisha tuuadhibu? Maana yake ni kwamba tunawaachia asbabu za maovu ambayo wao wanayataka tangu wapo Yaani zile njia za kuyaendea maovu tunawafungulia. Zile kanuni tulizoziweka za kusababisha maovu zinakuwa wazi. Wakiyaendea wanastahili adhabu baada ya hapo. Si kama tunaelewa. Lakini katika kulielewa hili zaidi tutizame hadithi. Nimeona kama hadithi hii inaweza kutafsiri zaidi maana hiyo. Hadithi mashuhuri tunaifahamu sote. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anawaambia Waislamu, anawaambia hivi, Latamurunna bilmarufi, nyiye mtaendelea kuwa mnaamrisha mema. Kusabu, kwa sababu kuamrisha mema kunaizuia jamii kuendelea kuingia katika maovu, yani ni, ni hirizi ni hifadhi. Kama hakuna kuamrisha mema, maanake ni kwamba jamii yoyote atakapoenda katika maovu akaharibu, hakuna anayemwambia usifanyi, sio hakuna anayemzuia sasa. Ina maana kwamba jamii inaelekea katika maangamizi. Sasa Mungu anasema kupitia Mtume, latamurunna bilmarufi, mtaendelea kuwa mnaamrisha mema wala tanhauna ani lmunkar, na mtaendelea kuwa mnakataza maovu. Kisha anasema au, yani ikiwa hamtofanya hayo, hamtoamrisha mema, hamtokataza maovu, la yusalitanna llahu alaikum, Mungu atakutawalisheni, yani atamtawalisha juu yenu. La yusalita la yusalitanna llahu alaikum shirarakum, Mungu atawatawalisha juu yenu wale wa ovu wenu, yule yani, mtu muovu kabisa ndio atatawalishwa, ndio atakuwa mtawala, ndio yale amarna mutrafi hasio, yule muovu ndo atakuwa sasa ametawalishwa, lakini alisababisha nani? Ni nyie jamii, kuwa hamkuamrisha mema, hamkukataza maovu, mlifungua njia wenyewe. Kwa Mungu anasema kwamba atawatawalishieni yule muovu wenu, shirara kum, yani yule muovu kabisa anajulikana, fulani ni muovu. Sasa huyu ndio Mungu atamweka pale, lakini alisababisha nani? Sio Mungu, ni kanuni ambazo zipo. Nyie mnaweza kuamua asiwe fala yasumunakum su aladhab, kisha atakuadhibuni adhabu mbaya. Maanake atakudhuruni, atakufanyeni mambo ambayo yana madhara. Mkishapata mambo yenye madhara, sasa mtaanza ku realize kwamba, du mambo, mbona yako hivi? Ni wapi tumeharibikiwa? Wakati huo sasa mnataka kumwelekea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu tayari mko katika hali mbaya, sio Mungu. Anasema kupitia mtume, anasema hivi ikishakuwa hali kama hiyo, thumma yad'u khiyarukum Fala yustajabu. Lahum. kisha wale wema wenu wataanza kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu awaondolee shari hiyo kisha hamtoitikiwa zile dua Mungu hatoitikia japokuwa wanaomba ni ni khiarukum ni wema wenu ni wazuri wenu lakini dua yenu haitokubaliwa kisha Mwenyezi Mungu kupitia mtume anasema hivi latamurunna bilmarufi wala tanhauna anil munkar mtaendelea kuamrisha mema mtaendelea kukataza maovu Aul la yab'athanna Allahu alaykum man la yarhamu saghirakum wala yuwaqqiru kabira, la kama hamtoamrisha mema na kukataza maovu, Mwenyezi Mungu anasema atamtuma. Kumtuma si lazima amtoe mbinguni, yaani yule aliyokuwa baina yenu, kwa sababu hata mtume alikuwa baina ya watu wa Maka alitumwa sio, yaani atamtuma katika nyie, mtu anasema ambaye hawaonei huruma wadogo wenu wala haheshimu wakubwa wenu. Tumeelewana mpaka hapo sasa. Nini maana ya ile aya hiyo? Ndo maana yake kwamba maangamizi ya ustaarabu wa watu yanatokana na vitendo vya watu wenyewe. Pale watakapoamua kuwa hawaamrishi mema, hawakatazi maovu, watakuwa wamefungua milango ya shari. Mungu atawatawalishia mtu mwovu ambaye atawafikisha mahala. Adhabu ya Mungu sio lazima ishuke kama mvua, pindi anaposema fahaa alaiha lqaulu kwamba watathibitikiwa na kauli ya adhabu. Sio lazima adhabu ya Mungu iwe itashuka au ni ukelele kama walivyofanywa wengine. Adhabu ya Mungu ni yale maisha yenu tu, kwa sababu Waswahili wanasema fimbo ya Mungu haina sauti. Kwa hivyo adhabu ya Mungu si lazima ishuke kama mvua, si lazima iwe ni ukelele na sauti asikia, au pawepo na tetemeko au mafuriko. Inawezekana kabisa yale maisha yako na dhiki unayoipata kuwa ni adhabu tosha kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hakika umma wowote ule unabaki kwa akhlaki zake, kwa maadili yake, ndicho kinachoubeba ule umma. Ikiwa yale maadili yametoweka, na wao watatoweka. Sasa maadili ni nini? Maadili ni utu, maadili ni wanadamu. Yaani we huwezi kuyatafuta maadili kwa wanyama, wala kwa wadudu, wala kwa ndege, na kile kinachofanyika kwao ni kitu cha maumbile, hawana namna ya kukiuka Maadili huitwa maadili pale mtu anapoweza kufanya kinyume chake, anaweza kufanya hivyo au asifanye hivyo, na hapo ndipo pana kiini cha, cha ustaarabu. Kwa hivyo kiini cha ustaarabu kiko katika maadili ya, ya mwanadamu, kule kusema hili halifai, hili linafaa. Akikosa hilo basi anaporomoka sawasawa, ikiwa mwanadamu yule ni jamii, ni umma au ni mtu binafsi. Hata wewe unaweza kuporomoka kwa maadili. Ndio leo hii mtu anaweza kwenda kushtaki kwa kusema nimevunjiwa heshima, nimevunjiwa heshima yangu, nimetukanwa, nimedhalilishwa, nimetamkiwa mambo ambayo si sistahiki kufanyiwa hivyo. Kwa hivyo heshima yangu imevunjwa. Maanake ni kwamba mwanadamu anahitajia heshima, anahitajia aonekani kwamba ana utu, hapendi kuonekana kwa kwamba hana utu, kwa sababu hiko ndo kitu kinachomtofautisha baina ya mwanadamu na, na vilimwengu visivyokuwa walimwengu kwa hivyo ukilipima hilo la, la Ibni Khaldun utaliona katika maisha ya mwanadamu lina ukweli kiasi kikubwa sana. Sasa kwa nini staarabu zinaanguka? Ni vitu gani vinachangia zianguke? Suali so, la kabla ya hapo, ni vitu gani vinachangia staarabu zikuwe? Hili tumelizungumza liko katika zile nguzo za ustaarabu. Kama wanadamu huanza kuishi maisha ya kijamii kwanza, wakachukuana wakaishi maisha ya kijamii, wakawa na sheria, wakawa na kanuni wakaendelea katika sanaa mbalimbali mbali, ikiwemo sanaa ya lugha, wakawa na namna za kuzungumza za kistaarabu, lakini wakawa na itikadi au ideolojia inayowabeba haya. Mambo yanayosababisha ustaarabu tumeyaelezea tulipoelezea nguzo enge, za za ustaarabu. Lakini mambo yanayosababisha ustaarabu uanguke, binafsi unaweza ukayafikiria, lakini namba na moja ni hilo tuliosema kuporomoka kwa maadili ya watu. Sasa wakiwa ni Waislamu wasiwe ni Waislamu maadili yakiporomoka, na ustaarabu una- unaporomoka. Katizame sasa katika nchi zetu hizi, tizama pwani yetu, ustaarabu upo haupo? Kwa lugha nyingine, maadili yapo au hayapo? Unaweza ukapimwa ukasema, hawa waswahili sasa wako katika ustaarabu, au ustaarabu wa jana ulikuwa ni bora kuliko wa leo? Kwa hiyo tunasema kwamba kwa hali hii wanaendelea kuporomoka. Waislamu, tujipime, tusitizame wengine, tujipime wenyewe kwamba maadili yapo baina ya Waislamu, nchi za Waislamu duniani zinaweza kusifika kwamba ni nchi za watu wenye heshma, wenye utu, wenye maadili. Tujipime sisi wenyewe katika katika jamii yetu hii kwamba, je, swala inaweza kutukataza maovu? Je, walevi Waislamu wako kiasi gani? Kuna bwana mmoja akizungumza kwamba ni mfanyabiashara wa ulevi kwamba mwezi wa Ramadhani hakuna biashara, yani ule ulevi mwezi wa Ramadhani hakuna biashara yake. Sasa so, unajiuliza ni kwamba ni wasiokuwa Waislamu wame, wameamua wasilewe Ramadhani au Waislamu wenyewe ni wateja wazuri? Lakini kwa kuwa wamebakiwa na chembe chembe za dini yao mwezi wa Ramadhani, basi wanaogopa kulewa mwezi wa Ramadhani, basi angalau Ramadhani wanajizuia, kisha wengine wanalalamika hakuna biashara. Na ajabu ya Waislamu kwenye pombe, sijui kwa nini, kwa sababu Muislamu yuko tayari asile nguruwe kwa namna yoyote ile, hata kama haswali, lakini pombe ni kitu cha kawaida, wanakunywa pombe, wanakwenda klabu za usiku starehe zote baada ya Ramadhani utaona zimeibuka na Waislamu ni wahusika wakubwa. Uzinifu baina ya wa Waislamu, nani anaweza kusema hakuna? Wizi, utapeli, ulaghai na tabia nyingine zote, madaa ya kulevya, katizame vijana wetu, kuanzia bangi na hayo mengine mabaya. Familia zetu, hatuzungumzi mtu mwingine, familia zetu. Kuna mtu familia yake haijaathirika ya na madaa kulevya, kuanzia haya tunayosema sigara kubwa mpaka yale ambayo ni ya hatari zaidi ya kujidunga, wapo katika familia zetu. Sio sasa, kuna maovu gani ambayo sisi hatuna, alafu tunataka tuwe juu kwa namna gani? Yoyote atakayefikia mahala akaporomoka kimaadili, lazima vile vile kijamii, kistaarabu atakuwa ameporomoka. Sawa sawa, ni mtu mmoja mmoja, au ni umma, ni jamii. Kwa hivyo, maadili yakikosekana yanaifanya jamii iporomoke kwa sababu hakuna tumewahi kusema hakuna starehe, hakuna hakuna kitu kinachogharimu watu kama starehe, na starehe huwa inawapeleka watu wakaacha kufikiria mambo ya msingi. Yaani, ukitawaliwa sana na starehe, huna muda wa kufikiria mambo ya msingi. Tumeona mwaka elfu mbili na mbili pale Ramallah, Palestina, Mayahudi walipoteka mji wa Ramallah, walichokifanya walichukua stesheni za TV wakaanza kurusha picha za ngono, kuwavunja mapalestina kusimama kupambana, kwa sababu ikiwa akili yako inafikiria starehe tu, itafikiria maendeleo saa ngapi? Ukiwa ofisini unafikiria starehe, ukiwa una drive una starehe, ukiwa umelala starehe, ukiwa katika kazi zote unafikiria, nafasi ya kufikiria kubuni mambo ya maendeleo inakuwa hakuna. Kwa hiyo umma uliobobea katika starehe hauwezi kunyanyuka, utaanguka tu. Na starehe zikifikia mahala pa ura uraibu Mtu akawa na addiction, sasa mtu yule ndo amekwisha. Katizame duniani wasanii wangapi na watu wangapi maarufu waliokuwa matajiri wakubwa, kisha wakaingia katika starehe wakafilisika, na mifano iko hai, hatutaki kutaja. Sio alikuwa ni mwanamuziki maarufu sana, vyombo vya habari vinataja utajiri wake na mali yake. Alikuwa ni mchezaji mpira mzuri sana maarufu duniani, akawa tajiri mkubwa, mnawafahamu wale, akaingia katika uraibu, namna alivyoporomoka. Alikuwa mwanandondi mashuhuri sana, akakusanya mali nyingi kisha akaingia katika starehe, namna alivyoondoka maskini. Sasa starehe zinatia umaskini, zinamfundisha mtu kutumia zaidi kuliko kuzalisha. Katika hali ya kawaida, umma ukifikia mahala, sasa masurufu yake makubwa yakawa katika mambo ya starehe. Ufaransa imepitia historia hiyo, ikawa watu wake, hata ukiwataka wewe waonyeshe starehe, ndio utawapata, kwa sababu wamebobea katika starehe, hawajui ila starehe tu. Wale hawawezi kuamka na hawawezi kuendelea. Kwa hivyo hii ni hatua ya kwanza, kwamba ikiwa umma umebobea katika starehe na umepoteza maadili, ule ustaarabu lazima utaanguka. Nukta ya pili ni yale mapambano ya ndani kwa ndani baina ya watu wa jamii husika, na hili litizame kuanzia ustaarabu ya Wababeli, ya Warumi na hata ya Waislamu, kwamba waislamu walipokuwa Spaini kule Ulaya, namna walivyogawana, namna makundi ya waislamu na uadui baina yao yalivyokuwa lazima umma uanguke. Ibn Batuta, katika mambo anaosimulia ni kwamba alipokwenda Makka, manake alikuwa ni mtu traveler. alikuwa ni mtu rahala rahalun, alipofika Makka wakati wa swala anasimulia kwamba palikuwa na jamaa nne, si ile alkaaba ina pembe nne kwa kuwa na jamaa nne. Wakati wa swala, jamaa ya kwanza maliki ndo imamu, alafu mashafii wana jamaa yao, mahambali wana jamaa yao, na mahanafi wana jamaa yao wakati wa swala ni ule ule, lakini kuna salatu ljamaa ngapi? Nne. Kwa kuwa Alkaba ni ile aliyokuwa kaskazini kusini, na pande zote zile anaelekea Alkaba. Sasa wakagawana zile kuta nne, kwamba kila ukuta una imamu, unatizama madhhabu yako ni yepi, unaswali jamaa yako pale. Alafu umma huo unahitajia uwe umeendelea katika hali kama hiyo, hakuna ile trust hata ya kuswali nyuma ya mwingine. Umma wa kiislamu ulipitia hatua hiyo ukaanguka. ukitizama wenzetu kama hawa Warumi ilitokea mahala, wakagawanyika wakaanza kupigana wenyewe kwa wenyewe. Waislamu walipokuwa Spain, inafikia mahala katika mji aliyokuwa yeye ni governor, anatangaza kwamba yeye sasa ni mtawala huru, hataki kuingiliwa. Yani siku na magavana katika kila miji au mikoa, kisha kuna central government ambayo inawasimamia wote. Dola ya Waislamu inafikia mahala, anasema sasa, mimi kuanzia sasa, so hivi sipeleki kodi wala siwajibiki kwenu, huu ni utawala unaojitegemea anajitenga na wengine, pakawepo na vidola vidogo vidogo na mamlaka ndogo ndogo, kiasi kwamba yule adui wa nje akirudi nyuma anawakuteni nyiye ndhaifu, na ile dola yenyewe inakuwa haijaridhika nyie kujitenga, inaamua kupambana na nyie vilevile. Katizameni kwa mfano, shirikisho la Sovieti limeanguka kwa kila mmoja kuamua kwamba mimi bwana staki wakajitenga hao vi, nchi vile kina stani stani wale wengi wakajitenga, Urusi ikabaki ni hiyo Urusi tunayojua leo hii. Marekani zile states zote zikiamua kuamka tu kuanza kudai, japo kuna wanaopigania pigania kwamba sisi tunataka kuwa huru, sheria hii hatuipendi, ikifikia mahala, japokuwa baadhi yao wana sheria zao peke yao pasi na sheria za za jumla, lakini zile states zikianza kuibuka, kila mmoja akataka awe huru, kutakuwa na united states tena? Lazima itaanguka, sio? Kwa hivyo ikiwa hakuna umoja baina yenu, hakuna kuvumiliana, kila mmoja anataka kuwa huru na asiingiliwe na mwingine, asishirikiane na mwingine, staarabu nyingi zimeanguka kupitia njia hiyo. Na umma wa Kiislamu utizame kwamba ikiwa tumewekeana mipaka kwamba hakuna kuingiliana, hakuna hata kushirikiana katika mambo ambayo kiasli tunashirikiana, yani kiasli mambo hayo hayana mushkila, lakini tutoke nje ya umma wa Kiislamu, umma wa mwanadamu unashirikiana katika ustaarabu. Tumesema ustaarabu huu ni ustaarabu wa nini? Wa mwanadamu. Kuna mambo ya kistaarabu ambayo sisi sote hatutofautiani, angalau basi tukubali kwamba katika jambo hili ubinadamu unatuunganisha hapa. Hakuna haja ya kutengana. Utamwita we kafiri, unakula nguruwe, unakunywa pombe, basi hauna kheri yoyote. La, kuna mambo ambayo ni ya kheri ambayo tunaweza kushirikiana na mtu huyu. Kuna mambo ambayo tunaweza kuishi pamoja sisi kama wanadamu tunaweza tukafanya biashara. Biashara ni makubaliano, unauza, unanunua, hakuna athari ya kidini. Na ndio baadhi ya wanadini walipokosea, wakamwita mtu kwa kuwa mkafiri, mlevi, mtu wa motoni, kwa hivyo wakafunga milango. Huo sio Uislamu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika mambo ambayo aliyachukua kwa wengine ni mbinu hata za vita, kwamba huyu Salmanu Lfarisi ametoka kule kwa Wajemi, Waajemi si Waislamu, lakini leo hii yeye ni Mwislamu anaishi na Waislamu. Umefikia wakati wa vita, Waislamu wanapigana na maadui zao. Salmanu Lfarisi anamwambia Bwana Mtume, sisi kule kwetu tulikuwa tukivamiwa katika miji yetu hivi, tulikuwa tukichimba mahandaki, yaani, tunachimba mahandaki kuzunguka mji, inakuwa ndiyo ngome. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakusema kwamba nyie kule mlikuwa ni mushirikuna na ni mbinu za kikafiri Msizilete huku katika Uislamu. Mtume hakusema hayo. Mtume alikubali na waislamu wakaamrishwa kwa ushauri ule, na vita vyenyewe vikaitwa kwamba ni vita vya Khandak kwa sababu wa ushauri wa mtu ambaye hakuwa Mwislamu, um, wakati wanatekeleza hayo, kwa sababu hili jambo hili ni ubunifu wa kibinadamu, ni mikakati ya kivita, ni jambo ambalo linaashiria ustaarabu wa watu katika vita, kwayo likapokelewa lile na mengine mengi ambayo katika uislamu mtume aliyachukua kwa wengine akayatekeleza, na baadaye yakavalishwa vazi la Kiislamu, yakawa ni ya Kiislamu. Kasomeni muone kwamba hata Wajapani waliibuka vipi. Watu wamesafiri wakalipiwa na nchi wakaenda kujifunza tu kwamba wenzetu wamewezaji kutengeneza mashine, kwa sababu ugunduzi wa mashine ilikuwa ni hatua kubwa sana katika maendeleo ya mwanadamu katika ustaarabu wake. Mashine ile itasukuma gari au itasukuma chombo gani chochote, kile ni kwenye gari, ni kwenye kiwanda au ni kwenye nyumba ili mradi ni mashine ambayo inazalisha nguvu fulani. Mwanadamu alipoweza kuzalisha mashine, kutengeneza mashine, ilikuwa ni hatua kubwa sana kuelekea maendeleo. Sasa hawa wanasema kwamba hawa, tunatofautiana nini? Wameweza kugundua mashine, ili na sisi tuweze kupambana nao, tuwe sawasawa, sawa, lazima tujue namna na ya kutengeneza mashine. Nchi zilisafirisha watu, mtu amekwenda kusoma, kujua tu namna gani ya kutengeneza mashine, anarudi katika nchi yake, rais wa nchi ndio anampokea anapewa heshima zote katika Ikulu, huko nyuma ya Ikulu ndio anapewa eneo la kuendeleza ile shughuli, nyuma ya Ikulu, kwa sababu ya kuheshimu kwamba ustaarabu wa wengine na ugunduzi wa wengine unaweza kutusaidia sisi. Anapewa himaya zote, analindwa kwamba ni hazina, kwa sababu huyu mtu aliokwenda akasoma, leo akitoweka, tumepoteza. Nyie hamjaona kwa nini Israeli imekuwa ikiua mara kwa mara wale wataalamu wa nyuklia wa Irani? Unafikiri kwa nini inawaua? Inawaua kwa sababu katika mabongo yao wanamiliki teknolojia, lakini je, wamezalisha wao? Wamekwenda wamesoma Urusi, wamekwenda wamesoma pale, wamekusanya huku na kule, alifu na be na nini, wakatengeneza alfabeti kamili. Sio sasa, kwa kuwa wamesoma wana uwezo ule kwa kusoma kwa wengine, serikali inawalinda inatizama kila wanapokwenda, kwa sababu wanaamini kwamba hii kitu ulichokipata kwa wale ni siri ambayo inaweza kutusaidia tukawa katika levo yao. Kwa hiyo huwezi ukafikia mahala ukakataa kuiga mambo ya wengine. Waislamu wana historia ya kukataa ya wengine. Katika dola ya Uturuki ilifikia mahala, baadhi ya waislamu wametengeneza vyombo vya kuweza kufatilia sayari mbalimbali na kutizama, anakuja mtawala anadai kwamba anajua uislamu sana, anawambia hii ni unajimu tu unajimu, unajimu, kama unajimu wingine, anaamrisha vyombo vyote vivunjwe, kwa kuamini kwamba huu ni unajimu kama unajimu mwingine. Kwa hiyo sisi tuna wajibu wa kuiga kwa wengine. Leo ni Jumatatu, tarehe 22 Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 19 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 115 na iliyopita mafuta ya petroli ya kutumia makaa ya mawe yalizalishwa kwa mara ya kwanza, katika historia ya juhudi za mwanadamu za kupata vyanzo au mada za kuzalisha nishati. Mada hiyo mpya ya kuzalisha joto na nishati ilivumbuliwa na James Young, mwana kemia wa Scotland. Young alifanikiwa kuzalisha nishati hiyo na alikuwa mmiliki wa mgodi wa makaa ya mawe. Katika siku kama ya leo miaka 68 iliyopita serikali ya kwanza uhuru iliundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria. Harakati za wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni Mfaransa zilianza mwanzoni mwa Novemba 1954. Sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi, jeshi la ukombozi wa Algeria liliundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano hayo. Tarehe 19 Septemba mwaka 1958, serikali ya muda ya Algeria ilitangazwa kuwepo. Hatimaye kushindwa jeshi la Ufaransa kusambaratisha harakati ya wananchi wa Algeria kulipelekea Algeria ijitangazie uhuru mwaka 1962. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo mji wa Susangerd, mmoja kati ya miji ya magharibi mwa Iran, ulikombolewa na wapiganaji shupavu wa Jamhuri ya Kiislamu na hivyo kuondoka katika uvamizi wa vikosi vya utawala wa Kibaathi wa Iraki. Ushindi huo mkubwa ilikuwa matokeo ya ushirikiano na uratibu wa karibu baina ya vikosi vya jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi. miaka 28 iliyopita katika siku kama hii ya leo wanajeshi 20000 wa Marekani walifanya mashambulizi ya anga na baharini na kuikalia kwa mabavu nchi ndogo ya Haiti inayopatikana katika bahari ya Karibia, huko kusini mwa Marekani. Washington ilidai kwamba imeishambulia Haiti ili imrejeshe madarakani rais Jean Bertrand Aristide. Mwezi Septemba mwaka 1991, jenerali Raul Sedras alimpindua Aristide ambaye ndiye kwanza alikuwa uongozini kwa muda wa miezi minane. Baada ya mapinduzi hayo, rais Jean Bertrand Aristide alikimbilia Marekani. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.