Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Lindi, Mtwara, Tanga, Mwanza, Singida na Kigoma, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio atirib ir. Leo ni Jumatatu, mwezi 22 mfungo tano Safari 1444 Hijiria, sawa na tarehe 19 Septemba 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya Uislamu, chaguo langu, macho yetu magazetini, Uislamu na siasa, za kupambana na umaskini, na leo katika historia taban. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Humu studioni ni mimi Ahmed Rashid. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran leo ameelekea New York Marekani kuhudhuria kikao cha baraza kuu la umoja wa mataifa. Shirika la kiislamu la Huis Huseini la Uingereza lavunja rekodi ya dunia ya uchangiaji damu. Aliyekuwa jaji mkuu wa Kenya akosoa Uingereza kuhusu ukatili Magaidi 43 wa Shabab wa uawa katikati ya Somalia. habari kamili. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Ibrahim Raisi leo Jumatatu ameelekea New York, Marekani kuhutubia katika kikao cha 77 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu msimamo wa jamhuri ya Kiislamu juu ya mfumo wenye haki wa kimataifa kupitia ushirikiano wa kiuchumi wa pande kadhaa. Akiongoza ujumbe wa ngazi za juu, rais Raisi atahudhuria mkutano huo wa kila mwaka na kufanya mazungumzo na wakuu wa nchi wanaohudhuria hafla hiyo pamoja na viongozi wengine wa taasisi za kimataifa. Jana Jumapili, rais wa Iran alikutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei aliporejea kutoka mji mkuu wa Uzbekistan wa Samarkand, ambako alihudhuria mkutano wa ishirini na mbili wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai SCO. Raisi aliwasilisha ripoti kuhusu ziara yake ya Uzbekistan na kumfahamisha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu safari yake ijayo ya huko nchini Marekani kwa ajili ya kushiriki katika kikao cha 77 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kufurahishwa kwake na ripoti hiyo na hatua zilizochukuliwa na kumtakia mafanikio mema rais, raisi Shirika moja la kutoa misaada la Kiislamu la Uingereza limevunja rekodi ya dunia kwa idadi kubwa zaidi ya uchangiaji damu katika maabara sita kwa siku moja pekee. Juhudi za rekodi ya dunia ziliongozwa mwezi Agosti na shirika la Kiislamu la kutoa misaada la haki za kijamii linalojulikana kwa jina la Who is Hussein ambalo lilikuwa linajaribu kuhamasisha wafadhili hamsini elfu wa damu katika mabara sita ya dunia. Kampeni ya Global Blood Heroes inayoungwa mkono na huduma ya kitaifa ya afya NHS damu na upandikizaji, inalenga kuhamasisha jamii za makabila madogo, ambapo viwango vya uchangiaji damu ni vya chini. Shirika hilo la hisani pia linafanya kazi na moja ya mashirika makongwe ya uchangiaji damu ya Waislamu nchini Uingereza ijulikanayo kama kampeni ya uchangiaji wa damu ya Imam Hussein. Kama sehemu ya kampeni, vituo vya uchangiaji damu kote Uingereza na vituo vingine vingi katika nchi 27 zikiwemo Argentina, Iraq na Thailand vilikusanya damu kutoka kwa zaidi ya watu 37,000. Michango ilianza katika kituo kimoja huko New Zealand na kumalizikia nchini Marekani. Janga la corona liliathiri sana akiba ya damu duniani kote, Montazer Rai, mkurugenzi wa shirika hilo la kutoa misaada, amesema huku hospitali zikijitahidi kukidhi mahitaji. Wanaojitolea wa Husein ni nani walikusanyika pamoja na kuzindua kampeni yetu ya Global Blood Heroes, alieleza uchangiaji wa damu kama kitendo cha kimataifa cha huruma ambacho kinaweza kuunganisha walimwengu wote ulimwenguni, ni hatua muhimu sana. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aliyekuwa jaji mkuu wa Kenya Willy Mutunga ameishambulia serikali ya Uingereza kwa kitendo cha kikatili na ukosefu wa haki, mwezi mmoja baada ya makabila mawili ya Kenya kuwasilisha kesi dhidi ya serikali ya Uingereza katika mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu kuhusu dhulma za zama za ukoloni. Makabila ya Talai na Kipsigis yalisema katika kesi hiyo kwamba ukandamizaji waliotendewa na wakoloni wa Ingereza ni pamoja na mateso, dhuluma na wizi wa ardhi uliofanywa katika eneo la Kiricho la magharibi mwa Kenya, moja ya maeneo muhimu zaidi ulimwenguni kwa uzalishaji wa chai, ambayo bado aghlabu yake yanamilikiwa na makampuni ya chai ya Uingereza. Makabila hayo yanatafuta dola bilioni mbili pamoja na kuomba msamaha kwa uhalifu huo waliotendewa. Leo baadhi ya makampuni ya chai yaliyostawi zaidi duniani kama vile Unilever, William T, Finlays na Lipton yanamiliki na kulima mashamba hayo ya Kenya na kuendelea kuyatumikia kuzalisha faida kubwa, yamesema makabila hayo ya Kenya. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Aljazira, Mutunga amesema ukienda Kericho watakuambia Waingereza hawakuondoka kamwe. Waingereza wanadaiwa kuzalisha maka, kulazimisha makabila ya Talai na Kipsigis kutoka katika ardhi yao kwenye kaunti ya Kericho ili walowezi wazungu Waingereza waanzishi kilimo cha chai kati ya mwaka 1895 hadi 1963. Hiyo ilisababisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu wa zaidi ya watu nusu milioni. Ukweli ni kwamba Waingereza wanaendelea kupuuza madai hayo ya kimsingi ya kutupilia mbali. Ni kitendo cha... na kutupilia kwao mbali ni kitendo cha ukatili na ukosefu wa haki Amesema Mutunga. Wanamgambo wa 43 wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab wameuliwa na vikosi vya taifa vya jeshi la Somalia, SNA wakati wa operesheni ya usiku kucha iliyoendeshwa katika eneo la wila Aborei wilayani Bulabarte katikati mwa Somalia. Redio ya S NA iliripoti siku ya Jumamosi kuwa operesheni hiyo ya kijeshi ilifanywa katika kijiji cha Aborei baada ya kupokea taarifa ya kijasusi kuhusu maficho ya magaidi hao, imeripoti redio hiyo, kwamba tukio hilo limetokea siku hiyo ya Jumamosi. Wizara ya Habari, Utamaduni na Utalii ya Somalia imesema katika taarifa yake kwamba wanajeshi wa serikali walikabiliana na wanamgambo waliokuwa wakipinga, ku, wakipanga kufanya mashambulizi katika eneo hilo. Vikosi vya jeshi letu vimefanikiwa kuzima shambulizi kali baada ya kupata maelezo kuhusu njama za magaidi hao. Hata hivyo, wanajeshi watano wa SNA wamejeruhiwa wakati wa shambulio hilo, imesema taarifa hiyo iliyotolewa kwa Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Abore ni eneo ambalo wanajeshi wa serikali hivi karibuni walilikomboa kutoka kwa Al-Shabab na ni eneo muhimu linalotumiwa na magaidi wa Al-Shabab kuvuka kutoka maeneo ya mashariki kwenda maeneo mengine ya Somalia. Taarifa hiyo imeongeza kwamba zaidi ya wanamgambo 150 wa Shabab wameuawa katika mashambulizi ya hivi majuzi yaliyofanywa na vikosi vya serikali kwa kushirikiana na jamii ya eneo hilo genge hilo la kigaidi lilitimuliwa mjini Mogadishu mwaka elfu mbili kumi na moja lakini bado lina uwezo wa kufanya mashambulizi yanayolenga maeneo ya serikali, hoteli, mikahawa na maeneo ya umma. Na Aljeria imetangaza kwamba imewaalika viongozi wa Palestina wa harakati za Hamas na Fatah kushiriki katika mazungumzo ya maelewano ya kitaifa mjini Algiers. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kuhusu suala hilo, harakati za Hamas na Fathi zimepokea barua rasmi za mwaliko wa kushiriki katika mazungumzo ya maelewano ya kitaifa ya Palestina. Harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imetoa shukrani zake za dhati kwa Algeria kutokana na azma ya wakuu wa Algeria ya kuhimiza mazungumzo ya maelewano ya kitaifa ya Palestina. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kutochapishwa ripoti ya mateso ya CIA kwa kisingizio cha tishio kwa usalama wa taifa wa Marekani. Ripoti ya baraza la seneti la Marekani kuhusu mpango wa kikatili wa utesaji na kuwahoji washukiwa wa ugaidi wa shirika la ujasusi la Marekani CIA chini ya anwani ya programu ya kuhoji iliyoboreshwa haitochapishwa kwa hivi sasa. Beryl Howell, jaji wa federali wa wilaya ya Columbia, ametoa uamuzi kwamba ripoti hiyo ya mipango ya mateso ya CIA inapaswa kubakishwa kuwa siri. Akiendelea kutoa maoni yake, Jaji Howell amesema ripoti hiyo ina taarifa za siri sana kuhusu sera na taratibu za CIA za kuwashikilia na kuwahoji washukiwa wa ugaidi ambazo zingeweza kuhatarisha usalama wa taifa kama ripoti hiyo ingetolewa. Amedai kuwa wananchi wa Marekani hawana haki ya kupata nyaraka hizo ambazo baadhi yake zilifichuliwa mwaka elfu mbili kumi na nne na seneta wa chama cha Demokrat Diane Feinstein. Diane Feinstein amesema pamoja na kwamba anakubaliana na baadhi ya vipengee vya uamuzi wa jaji Howell, lakini angali anaamini kuwa katika mazingira fulani ripoti kamili inapaswa kutolewa kwa sababu hatua ya serikali ya Marekani ya kuwatesa washukiwa wa ugaidi ilikuwa nukta ya giza katika historia yetu, suala ambalo hatupaswi kuliruhusu litokee tena. Mwaka elfu mbili na tisa seneti ya Marekani iliipa kamati ya intelijensi ya kazi ya utafiti na kuchunguza mamilioni ya nyaraka zinazohusiana na mbinu zinazotumiwa na shirika la kijasusi la Marekani CIA kuwahoji wafungwa wa kisiasa utafiti huo uliendelea hadi mwaka elfu mbili kumi na tatu na hatimaye iliamriwa kuwa matokeo ya utafiti huo yawe yamechapishwa ifikapo Aprili elfu mbili kumi na nne. Hata hivyo, ripoti hiyo hadi hivi sasa haijatolewa. Ripoti hiyo yenye kurasa elfu sita na mia saba ya seneti ya Marekani inaeleza kwa kina kuhusu mbinu mbalimbali za kuatia nguvuni na utesaji wa siri wa shirika la kijasusi la Marekani CIA dhidi ya washukiwa wa ugaidi ambazo zilianza kutumiwa baada ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 katika miji ya New York na Washington huko Marekani. Kwa mujibu wa mpango huo, idadi kubwa ya washukiwa wa kigeni walipelekwa katika vituo vya siri vya CIA vinavyojulikana kwa majina ya magereza nyeusi, nje ya Marekani na mara nyingi walihojiwa kwa mbinu za kikatili. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika makala hii ya Uislamu chaguo langu. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na taasisi ya Brands Futures Group, mwelekeo wa kupenda masuala ya kidini umeongezeka miongoni mwa raia wa nchi za magharibi, hasa katika tabaka la vijana. Ni wazi kwamba katika dunia ya karne ya 21 tunashuhudia uhuishwaji wa dini na athari zake zinaonekana katika nyanja mbalimbali mbali kama vile michezo. Kwa mujibu wa taarifa zilizopo, idadi kubwa ya wana michezo mashuhuri duniani wameikubali dini tukufu ya Kiislamu na hivyo kuwa Waislamu. Wakati tunapozungumza kuhusu wanamichezo waliosilimu, uwanja wa soka unaweza kutupa mifano mizuri. E, katika uga wa soka tunaweza kumtaja Fredi Kanute ambaye ni mcheza soka mashuhuri barani Ulaya, na baada ya kusilimu, anatumia kila fursa kubainisha mapenzi yake makubwa kwa misingi ya maadili bora na itikadi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika kipindi na makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu, tutazungumzia mchezaji huyu mashuhuri wa mpira wa miguu. <muchamma> <Ya mu'mini muchamma> Fredi Kanute ni mcheza soka mwislamu ambaye amechezea vilabu kadhaa vya Ulaya kama Sevilla ya Uhispania. Fredi Kanute mwenye asili ya Mali alizaliwa Disemba 2 mwaka 1977. Baada ya kufanya uchunguzi na utafiti wa kina mwaka 1997 alitambua Uislamu kama njia ya haki na hivyo Akawa Mwislamu. Kanute anashikamana barabara na itikadi za Kiislamu pamoja na kazi yake ya kucheza soka. Anasema Uislamu umemfanya kuwa mtu aliye na lengo maalumu na mwenye kutafakari. Anabainisha zaidi kuhusu hili kwa kusema, kila wakati ninapopata fursa ya faragha huwa ninajishughulisha na ibada Wachezaji wenzangu wanajua mimi ni muislamu na wanaheshimu itikadi yangu. Wengi hushangazwa na ibada zangu, hasa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwani mimi huwa sili wala kunywa chochote, na hivyo huwa wananiuliza maswali mengi kuhusu saumu. Pamoja na hayo, huwa hawanibughudhi na kwa hivyo ninafanya ibada zangu kwa utulivu. Fredi Kanute ambaye anaishi na familia yake katika mji wa Sevia nchini Uhispania anasema kuwa Mwislamu miongoni mwa Wahispania ambao aghlabu ni Wakatoliki wenye taasubi yumkini kukawa ni jambo gumu, lakini anajitahidi kuendelea na maisha yake ya kawaida. Anasema hivi kuhusu swala hili: mimi sijali sana watu wananitazama vipi, na hujitahidi kuendelea na mkondo wa kawaida maishani. Uislamu amenisaidia kuwa hivyo. Uislamu ni njia ambayo ukiifuata utaishi maisha ya mwanadamu wa kawaida na kwa utulivu. Mwanadamu anapaswa kutafakari kuhusu eneo analoishi na awapende jamaa na majirani zake. Nashangaa ni vipi masuala kama ugaidi yanafungamanishwa na Uislamu, kwani Uislamu uko mbali na ugaidi. Mwisho wa kunukuu. Mwaka 2009 mwezi wa Ramadhani uliangukia katika mwezi wa Agasti, na wakati huo ligi ya soka huwa inaanza nchini Uhispania. Kwa kawaida mwezi wa Agasti huwa katika msimu wa joto kali. Hali hii hupelekea wachezaji soka Waislamu barani Ulaya kukabiliwa na changamoto kubwa. Makocha wengi wa soka husema kwamba wachezaji Waislamu ambao katika mwezi wa Ramadhani hujizuia kula na kunywa tokea alfajiri hadi magharibi hawawezi kuwa katika hali nzuri ya kucheza mpira, na hivyo lazima wakae benchi. Changamoto hii baina ya makocha na wachezaji Waislamu huendelea kila mwaka lakini wachezaji Waislamu hawako tayari kulegeza msimamo, bali kila mwaka imani yao huimarika na wao hufunga mwezi wa Ramadhani kwa azma kubwa zaidi. Fredi Kanute ni mcheza soka Mwislamu ambaye kila unapoanza mwezi mtukufu wa Ramadhani hufunga saumu kila siku na hufanya hivyo kwa ushauri wa mtaalamu wa lishe. Kadhia ya mwezi mtukufu wa Ramadhani imetambuliwa na shirikisho la soka Uhispania, lakini bado baadhi ya timu ambazo huwawekea vizingiti wachezaji waislamu zinafanya jitihada za kuvuruga swala hilo. Fredi Kanute aliwahi kuifungia bao timu yake ya zamani Sevilla katika mwezi wa Ramadhani. Anafafanua kuhusu hili kwa kusema nilifunga mabao mawili ili wataalamu wa lishe katika timu yangu waache kunikera na wafahamu kwamba swaumu si kizingiti kwangu, bali hata hunipa motisha ya kung'ara zaidi uwanjani. Swaumu hunipa nguvu na subira na istiqama, na hakuna shaka kwamba kumtii Allah subhanahu wataala hufanya moyo uwe na nguvu pamoja na yaqini, anasema Fredi Kanute. Kuenea imani ya kiislamu miongoni mwa wanamichezo ni jambo ambalo limeibua hisia mbalimbali duniani. Baadhi ya wanamichezo waislamu pia wakiwa uwanjani hutangaza misimamo ya kidini kama vile kuwaunga mkono wa wananchi wa Palestina wanaodhulumiwa na kukandamizwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Suala hili lilipelekea shirikisho la soka duniani FIFA kutoa taarifa na kusema, tokea sasa mchezaji wa timu yoyote au taifa lolote hana haki ya kutekeleza harakati zenye nembo za kidini. Pamoja na hayo, Fredi Kanute katika moja ya mechi alionyesha tisheti aliyokuwa amevaa ndani ya jezi yake ikiwa imeandikwa jina la Palestina kama njia ya kuonyesha uungaji mkono wake kwa watu wa Gaza ambao wakati huo walikuwa chini ya mashambulizi makali ya utawala wa kizayuni wa Israel hapo Januari mwaka elfu mbili na tisa. Shirika la habari la Ufaransa liliandika hivi kuhusu tukio hilo: Fredi Kanute katika mechi baina ya timu yake ya Deportivo alifanikiwa kufunga bao na punde baada ya bao hilo alionyesha tisheti iliyokuwa amevaa ndani ya jezi yake ambayo ilikuwa imeandikwa jina la Palestina kwa lugha kadhaa, kama njia ya kuonyesha mfungamano wake na watu wa Gaza. Hatua yake hiyo ilipelekea atozwe faini ya yuro elfu tatu na kufungiwa mechi tatu. Siku moja baada ya mechi hiyo, Fredi Kanute alisema katika mahojiano na redio ya Ufaransa kwamba niliathiriwa sana baada ya kuona taswira za mauaji ya watu wa Gaza. Kile nilichofanya ni ishara ya kina cha hisia na masikitiko yangu kutokana na maafa ya watu wa Gaza, Wakati ukosefu wa uadilifu mkubwa kama huu unapojiri, kila mtu duniani anapaswa kutekeleza jukumu lake na kujaribu kusitisha uovu huo. Nilijua kitendo changu kingeniletea madhara, yaani kutozwa faini. Mwisho wa kunukuu. Mahmud Alwenein, balozi wa Palestina huko Uhispania, alisifu hatua ya Kanute kuwaunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa, na kusema, nilitazama mechi hiyo Kanute ni Mwislamu. Je, ni Mwislamu yupi anayeweza kuficha hisia zake kuhusu ukosefu wa uadilifu? Hatua ya Kanute ilikuwa muhimu sana. Wanamichezo pia wana haki kama walimwengu wengine kubainisha itikadi zao. Ninayakini kwamba watoto wote wa Palestina wanaopenda soka ya Uhispania wanapongeza hatua hii. Kitendo chake kizuri daima kitakumbukwa na kubakia katika nyoyo za watoto wa Palestina machozi ya watoto wa kipalestina daima yatampa himaya sina shaka kwamba moyo wa kanute daima uko pamoja na wapalestina anamalizia balozi wa palestina katika nchi ya uhispania kwa itikadi ya mcheza soka huyo mwislamu dini tukufu ya kiislamu inamhimiza mwanadamu ajihusisha na michezo na awe na afya bora na wakati huo huo muumini hapaswi kupuuza yanayojiri katika jamii yake. Katika msimu wa soka wa mwaka 2006 2007 Kanute alipinga kuvaa jezi iliyokuwa na nembo ya shirika la wacheza kamari, kwani kuvaa jezi kama hiyo kuna kinzana na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Mwaka 2007 Waislamu katika mji wa Sevia walitakiwa waondoke katika jengo ambalo walikuwa wakilitumia kama msikiti. Kwa sababu ya kushindwa kulipa kodi. Baada ya habari hiyo kumfikia Fredi Kanute, alitoa mchango binafsi wa dola laki saba na kulinunua jengo hilo ili Waislamu wa Sevilla wawe na msikiti wa daima na kutekeleza ibada zao pasina kubughudhiwa. Kwa hakika Fredi Kanute, kwa kitendo chake hicho ambacho kinahimizwa katika mafundisho ya Kiislamu, aliweza kuonyesha itikadi imara ya Kiislamu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Septemba 19, 2022 linakujuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo lina mnukuu katika habari yake ya juu kabisa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar mheshimiwa Othman Masud Othman akisema Zanzibar ina rasilimali zinazohitaji kuendelezwa, ahimiza uwajibikaji viongozi ili kuwanufaisha wananchi. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Zanzibar leo ni ya rais Huseni Ali Hasan Mwinyi akizungumza na ugeni kutoka nchini India, na dondoo ya habari hiyo inasema tunachukua hatua kuimarisha mazingira ya biashara. Habari kuu katika gazeti la Uhuru ina neno moja tu la herufi kubwa lililokolezewa wino ambalo linasema wameumbuka. Moja ya dondoo zake inasema ni waliokuwa wakibeza awamu ya sita katika utekelezaji wa miradi ya kimkakati nchini Tanzania. Gazeti la Majira limeandika Samia afanya kufuru bandari ya Mtwara, serikali yatumia shilingi bilioni 57, upanuzi wa bandari hiyo, vipande 160 vya crane ya kubeba mizigo vya wasili. Habari yake nyingine inasema panyarodi sita wauawa da. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema panyarodi walivyouawa, risasi zatumika tumika kuwakabili mitaani habari zake nyingine zinasema Chadema na wadau wakumbusha katiba mpya, na ndali chako ashtukia upigaji wa mamilioni ya uviko 19. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inazungumzia pia panya rodi. Kwa maneno mawili yaliyokoza limeandika kazi imeanza. Dondoo zake zinasema polisi yatangaza kuua sita wa kundi la panya rodi wakienda kufanya uhalifu, wakazi wa eneo la tukio wasimulia ilivyokuwa, wengine wakosoa. Habari zake nyingine zinasema daraja jipya Wami mbioni kukamilika, na wadau wasema kuna ubaguzi ada ya mitihani. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika serikali yashtukia matamasha ya Royal Tour, Samia ateua wenye viti bodi tano na msajili mahakama, tajiri anayewekeza Tanzania awa namba mbili duniani miradi ya bilioni 5.6 kuboresha elimu Mwanza na watuhumiwa sita panya rodi wa ua wa Dar es Salaam. Kwa huko nchini Kenya, tunaanza na gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni ambalo habari yake kuu inasema manesi wawili wa Kenya wahusika katika kashfa ya afya ya Marekani ya shilingi bilioni 12. Pia limeandika wabunge wa Azimio wa mlaumu Uhuru Kenyatta, mbunge wa Suna Mashariki, Junet Muhamed na wengine, kwa kushindwa Raila Odinga katika uchaguzi mkuu. Chaguzi ndogo zinakaribia, huku Ruto akijipanga kwa ajili ya baraza la mawaziri. Habari yake nyingine inasema ushindani baina ya ndugu Mudavadi na Wetangula, wanapigania nafasi ya tatu katika uongozi. Vilevile limeandika Kenya imerudi kwenye msimamo wake wenye utata kuhusu Sahara Magharibi. Kwa muhtasari, limeandika Kenya imesema haijaacha sera yake ya miongo kadhaa ya kuunga mkono mwito wa Umoja wa Afrika wa haki ya kujitawala na kuwa huru Sahara Magharibi. Kwa upande wake, toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo katika moja ya habari zake lina ripoti ndefu iliyobebwa na kichwa cha maneno, Kenya Kwanza ni piga ua kwa Azimio. Limeandika muungano wa Kenya kwanza wa Rais William Ruto umeendelea kutawala kila upande nchini Kenya baada ya gavana wa Kirinyaga ane Weguru kushinda uwenyekiti wa baraza la magavana COG kwenye uchaguzi wa viongozi uliofanywa jijini Mombasa. Biwaiguru alimshinda gavana wa Kajiado, bwana Joseph ole Lenku wa mrengo wa Azimio wa Raila Odinga. Huko Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni linamzungumzia rais Yoweri Museveni kwa kumwita baba wa Afrika Mashariki mwenye mitazamo tofauti. Limeandika kwa uongozi wake wa miaka 36 nchini Uganda, Museveni amefanya kazi na marais wa nne tofauti wa Kenya akianza na Daniel Arap Moi aliyetawala Kenya tangu mwaka 1978 hadi elfu mbili na mbili, kipindi ambacho muda mwingi kilikuwa cha mfumo wa chama kimoja. Museveni amefanya kazi pia na rais Mwai Kibaki, Uhuru Kenyatta na sasa William Ruto wa Kenya. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nami katika makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Wapendwa wasikilizaji, katika makala ya wiki iliyopita tulizungumzia umuhimu wa ushuru, zaka na khumsi katika uchumi wa Kiislamu. Kipindi chetu cha wiki hii kitatupia jicho mojawapo ya njia zinazotumiwa na Uislamu kupambana na umasikini katika jamii, nayo ni sadaka na mali zinazotolewa na waumini kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mola wao. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Dini ya Kiislamu imewahimiza wafuasi wake kutoa walichonacho kama ibada ya mustahabu na kuimarisha moyo wa ushirikiano na kusaidiana. Hii leo, wataalamu wa masuala ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni wanaamini kuwa mikakati ya kupambana na umasikini na athari zake mbaya haiwezi kufaulu bila ya kuwepo mapambano ya kimsingi ya janga hilo. Katika uwanja huo, moja ya masuala muhimu yanayozingatiwa katika juhudi za kueneza uadilifu, kuondoa ubaguzi na ufukara ni kuimarisha mtangamano, ushirikiano wa kijamii na mahusiano ya kibinadamu. Masuala kama vile ushirikiano, muawana kujitolea na kusameheana huimarisha misingi ya kijamii na kusaidia juhudi za kung'oa mizizi ya umasikini na ufukara. Uislamu umejenga misingi ya sheria zake za kiuchumi juu ya maswala kama hayo. Aya nyingi za Quran tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa Mtume mtukufu wa Uislamu na maimamu watoharifu kutoka katika kizazi chake zimehimiza mno juu ya maswala ya kusaidiana na kushirikiana kwa shabaha ya kuimarisha uchumi na kuondoa umasikini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba vitu kama vile kutoa sadaka, msaada, karadha, wakfu na kadhalika huleta mlingano wa kifedha na utajiri katika jamii. Maswala hayo yote hutambuliwa kuwa ni vielelezo vya kusaidiana na ushirikiano wa kijamii ambao huwa na taathira kubwa katika kupeleka mbele gurudumu la ustawi wa kiuchumi. Imam Jafar Swadik alaihi salamu anasema, waislamu ni ndugu, na kamwe muislamu hamdhulumu ndugu yake wala kumdhalilisha na kumnyima haki zake. Muislamu anapaswa kusaidiana na kushirikiana na ndugu yake muislamu na kuwafariji masikini na wenye haja. Nukta muhimu ya kuzingatiwa katika mali inayotolewa kwa njia ya mustahabu ni kwamba inapaswa kutolewa kwa nia safi na ikhilasi kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mola Muumba. Historia ya Uislamu ina mifano ya watu wengi ambao baadhi yao waligawana mali na milki zao na masikini na fakiri kwa mara kadhaa katika vipindi mbalimbali vya maisha yao. Moja ya mambo mustahabu yenye umuhimu mkubwa katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ni karadha au mkopo unaotolewa kwa wenye haja bila ya riba. Katika mfumo huo, watu wenye uwezo wa kifedha hutoa karadha, sehemu ya mali zao kwenye, kwa wenye haja bila ya kutaka riba na faida. Wenye haja nao hutumia fedha hizo kwa shughuli mbalimbali za uzalishaji na kisha kurejesha rasilimali na mtaji kwa watu hao bila ya kuzidisha faida wala riba juu yake. Kwa hakika karadha huondoa mzunguko wa fedha kati ya watu na matajiri na kuelekeza kwa watu wa tabaka la kipato cha chini. Mfumo huo wa karadha huwapa watu wenye pato la chini fursa ya kustafidi na kutumia suhula na rasilimali zaidi za jamii. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewahimiza Waislam kutoa mkopo wa aina hiyo ya karadha katika aya nyingi za Quran na kuwaahidi watendao hilo thawabu na malipo mema. Kutoa sadaka ni ibada nyingine ya mustahabu iliyopendekezwa na Waislamu kwa ajili ya kuwasaidia wenye haja. Mali ya sadaka hutolewa kwa kundi mahususi la watu ambao hushindwa kulipa madeni yao kutokana na kukosa kazi au kipato cha kutosha. Hapa inatupasa kuelewa kwamba hadithi nyingi za viongozi wa Kiislamu zinasisitiza kwamba kutoa karadha na mkopo usiokuwa na riba kuna thawabu nyingi zaidi ya sadaka. Kwani anayepewa sadaka halazimiki kurejesha kwa mtoaji wake, na kwa sababu hiyo mara nyingine hujitokeza watu wasiokuwa wahitaji halisi na kuchukua sadaka. Katika upande mwingine, karadha au mkopo usiokuwa na riba hutayarisha uwanja mzuri wa kazi, ajira na harakati za kiuchumi katika jamii, ili hali aghalabu sadaka huwa haihamasishi harakati za uchumi wa jamii kutokana na kuwa mpokeaji halazimiki kulipa. Wakfu pia ni moja ya mambo mustahabu ambayo yana nafasi muhimu katika kuondoa umasikini. Wakfu huwa na maana na kusabilia milki au maslahi na matunda yake ili yatumiwe kwa manufaa ya umma kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Kwa mfano, baadhi ya watu hutoa jengo au kusabilia shamba kwa sekta ya elimu au vituo vya utafiti wa kisayansi ili vihudumu kueneza elimu na maarifa. Licha ya hatua hiyo kumletea thawabu na ujira mwenye kutoa wakfu, huhesabiwa kuwa aina fulani ya msaada kwa serikali na wananchi na kupunguza gharama za umma. Wakfu huo pia husaidia kuboresha hali ya watu katika jamii. Mfumo wa uchumi wa Kiislamu umeweka wazi sheria zinazohusiana na wakfu. Sunna hiyo ya kutoa wakfu huimarisha udugu, kuleta aina fulani ya mlingano, kuwasaidia wasiojiweza, kusaidia sekta ya elimu, afya, kuanzisha vituo vya huduma kwa wananchi na kadhalika. Miongoni mwa mustahabati na suna nyingine zinazohimizwa na Uislamu ambazo zinasaidia katika kupunguza umasikini ni mali zinazotolewa kutimiza nadhiri anayotoa mtu kwa jambo fulani au mali anayotoa kwa ajili ya kafara ya jambo mahususi. Mali za nadhiri na kafara zimekuwa na mchango mkubwa katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu. Hii leo mustahabu na wajibu kama hizo za Kiislamu zimekuwa zikitumika katika ujenzi wa maelfu ya skuli, vyuo vikuu, maktaba, hospitali, mabarabara na kadhalika katika nchi mbalimbali mbali za Kiislamu. Maswala hayo yamesisitizwa mno na dini ya Kiislamu kama mojawapo ya njia za kueneza moyo wa udugu na kusaidia kwa upande mmoja, na kuwahimiza wale wenye mali kuwasaidia wenye haja na kustawisha jamii katika upande mwingine. Tarujumi ya aya ya 261 ya Suratu Bakara inawahamasisha Waislamu kutoa mali zao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kwa kusema: mfano wa wanaotoa mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu ni kama punje moja iliyochipuza mashuke saba, katika kila shuke zimo punje mia. Na Mwenyezi Mungu humzidishia mtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mwenye kujua. Wapendwa wasikilizaji, Mbinu nyingine iliyotumiwa na mfumo wa uchumi wa kiislamu kupambana na umasikini ni ile ya kutoa huduma za kijamii. Huduma za jamii ni msingi muhimu katika mfumo wa uchumi wa kiislamu. Wadhifa mkuu wa serikali yoyote ni kuwahami na kuwasaidia wananchi, la sivyo jamii itakabiliwa na matatizo mengi. Serikali pia inapaswa kusimamia masuala ya uchumi katika mfumo wa kiislamu, kwa maana kwamba serikali huwa na mamlaka makubwa ya kudhibiti na kusimamia shughuli za kiuchumi. E, serikali ya Kiislamu inawajibika kuzuia hali ya mparaganyiko katika sekta ya uchumi, kusimamia bei za bidhaa na kupambana na ulanguzi na tabia ya kuhodhi bidhaa ya baadhi ya watu. Hii ni kutokana na kuwa moja ya malengo muhimu ya uchumi wa Kiislamu ni kutayarisha hali bora ya maisha kwa ajili ya umma na na kupunguza ufa na tofauti za kitabaka kadiri inavyowezekana. Serikali ya Kiislamu aidha inawajibika kuwalinda wananchi wake mbele ya matatizo ya ufukara na umasikini. Kwa kawaida, wadhifa huo hutekelezwa katika awamu mbili. Katika awamu ya kwanza, serikali hutayarisha mazingira mazuri, zana na suhula za kutendea kazi kwa wananchi na kuwapa fursa ya kushirikishwa katika shughuli za kiuchumi. Iwapo mtu au watu hawataweza kufanya kazi na kukidhi mahitaji yao ya kimaisha kwa sababu moja au nyingine, baada ya matayarisho hayo, e, serikali itawajibika kuingilia kati tena na kukidhi mahitaji yao kupitia njia ya huduma za jamii na misaada ya kifedha. Katika kutekeleza hayo, serikali inaweza kutumia mali zinazotolewa na wananchi kwa njia ya ibada za mustahabu au mali zinazotolewa na Waislamu kukidhi nadhiri na kafara zao. E, serikali katika mfumo wa Kiislamu inaweza kuweka mipango thabiti na madhubuti ya kutumia mali na fedha kama hizo. Sisi sote tunajua vyema kwamba kuna matukio mengi yanayotokea katika jamii mbalimbali mbali duniani na kusababisha hasara na maafa makubwa. Kwa mfano majanga kama yale ya mafuriko, mitetemeko ya ardhi na kadhalika huvuruga kabisa maisha ya wananchi. Swala hilo huleta udharura wa kuwepo misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathirika. Aidha, kwa kawaida katika jamii mbalimbali huonekana watu wazee wasiokuwa na walinzi au wasimamizi na watu wasiokuwa na kazi. Watu kama hawa huhitajia ulinzi na usimamizi wa taasisi za serikali ambazo zinaweza kutumia mali na fedha zinazotolewa na Waislamu kwa ibada za mustahabu, kutoa huduma kwa waathirika hao. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Uislamu na sera za kupambana na no umasikini. Tukutane tena katika kipindi kijacho. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 22 Safar mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 19 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 115 mia iliyopita mafuta ya petroli ya kutumia makaa ya mawe yalizalishwa kwa mara ya kwanza katika historia ya juhudi za mwanadamu za kupata vyanzo au mada za kuzalisha nishati. Mada hiyo mpya ya kuzalisha joto na nishati ilivumbuliwa na James Young, mwana kemia wa Scotland. Young alifanikiwa kuzalisha nishati hiyo na alikuwa mmiliki wa mgodi wa makaa ya mawe. katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita serikali ya kwanza uhuru iliundwa na viongozi wa mapinduzi nchini algeria harakati za wananchi wa algeria dhidi ya mkoloni mfaransa zilianza mwanzoni mwa novemba 1954 sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi jeshi la ukombozi wa algeria liliundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano hayo. Tarehe 19 Septemba mwaka 1958, serikali ya muda ya Algeria ilitangazwa kuwepo. Hatimaye, kushindwa jeshi la Ufaransa kusambaratisha harakati ya wananchi wa Algeria kulipelekea Algeria ijitangazie uhuru mwaka 1962. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo mji wa Susan Gerd, mmoja kati ya miji ya magharibi mwa Iran, ulikombolewa na wapiganaji shupavu wa jamhuri ya Kiislamu na hivyo kuondoka katika uvamizi wa vikosi vya utawala wa kibaathi wa Iraki. Ushindi huo mkubwa ilikuwa matokeo ya ushirikiano na uratibu wa karibu baina ya vikosi vya jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi. miaka 28 iliyopita katika siku kama hii ya leo wanajeshi elfu ishirini wa Marekani walifanya mashambulizi ya anga na baharini na kuikalia kwa mabavu nchi ndogo ya Haiti inayopatikana katika bahari ya Karibia, huko kusini mwa Marekani. Washington ilidai kwamba imeishambulia Haiti ili imrejeshe madarakani Rais Jean Bertrand Aristide. Mwezi Septemba mwaka 1991 Jenerali Raul Sedras alimpindua Aristid ambaye ndiye kwanza alikuwa uongozini kwa muda wa miezi minane. Baada ya mapinduzi hayo, rais Jean Bertrand Aristid alikimbilia Marekani. Nam, hapa ni Teherani ha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, unasema ni kusalimieni tu nyote wasikilizaji wa Radio Teheran Kimataifa na watangazaji wote wa Radio Teheran wahariri wote. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, jiji ni Mwanza, Tanzania. Bwana Idrisa Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, baada ya kutusalimu unasema shukran, nasi tunasema asante, waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatuh. Bintoha Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, pia umesema asante, nasi pia tunakushukuru. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyidu Ibrahim raisi Leo Jumatatu ameelekea New York, Marekani, kuhutubia katika kikao cha 77 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu juu ya mfumo wenye haki wa kimataifa kupitia ushirikiano wa kiuchumi wa pande kadhaa. Shirika moja la kutoa misaada la kiislamu la Uingereza linalojulikana kwa jina la Hoits Hussein limevunja rekodi ya dunia kwa idadi kubwa zaidi ya uchangiaji damu katika maabara sita kwa siku moja tu. Aliyekuwa jaji mkuu wa Kenya Wili Mutunga ameishambulia serikali ya Uingereza kwa kitendo cha ukatili na ukosefu wa haki mwezi mmoja baada ya makabila mawili ya Kenya kuwasilisha kesi dhidi ya serikali ya Uingereza katika mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu kuhusu dhuluma za zama za ukoloni za Uingereza. Wanamgambo 43 wa genge la kigaidi na ukufurushaji la shababu wameuliwa na vikosi vya jeshi la taifa la Somalia SNA, wakati wa operesheni ya usiku kucha iliyoendeshwa katika eneo la Obere katikati mwa Somalia. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.