Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran e. Na wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e, Jumamosi hii e, ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya siku ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam, yataletwa kwenu na Ustad Abdul uh, Ghani Uthman khatib wa na huko nchini Kenya. Baada ya hapo, pia tutakuwa na makala nyingine kuhusiana na siku hii ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku yaleo katika historia, na kisha tuta uh, Uh, waliteni eh, kasida. Wapenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale mlipo duniani eh, kupitia tovuti yetu ya pars.com/sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, uh, mnaweza kutupata pia kupitia uh, redio mshirika ambayo ni e, Maarifa FM inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga. Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Lindi. Huko Mwanza unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja nukta tisa na wasikilizaji wetu walioko Kigoma wanatupata mubashara kupitia Maarifa FM 99.7 FM, ambapo huko Mtwara pia tunapatikana kupitia Maarifa FM 141, na Singida unaweza kuipata Maarifa FM kupitia 99.1 FM. Baada ya mdoso mrefu wa upenza usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema, maandamano au matembezi ya arubaini ni ishara ya irada ya Mwenyezi Mungu kuinua juu bendera ya Uislamu. Kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrallah asema macho na makombora yetu yameelekezwa kwenye medani ya gesi ya Karish, na wanasayansi wapata uelewa mkubwa zaidi juu ya jinsi uchafuzi wa hewa unavyochangia ukuaji wa saratani. Karibuni. Na sasa wapenzi wa usikilizaji, ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja tukio la kimuujiza la maandamano na matembezi ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam kuwa ni ishara ya irada ya Mwenyezi Mungu ya kunyanyua juu bendera ya Uislamu ya Ahlulbeit au watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema leo hapa mjini Teheran katika shughuli ya maombolezo ya wanafunzi wa vuo vikuu kwa mnasaba wa 40 ya Imam Hussein Alayhi Salam, na kuongeza kwamba tukio la kimuujiza la matembezi ya 40 haliwezi kutekelezwa kwa sera na tadibiri yoyote ya kibinadamu, na kwa tukio hilo mkono wa Mwenyezi Mungu unaotoa ishara njema kwamba njia iliyo mbele yetu iko wazi na inaweza kupitika. Ayatula Said Ali Khamenei amesema nyoyo safi na zenye imani za vijana ndiyo sababu kuu ya uh, kuongeza ubora wa dua na mawaidha na kuongezeka hidaya ya Mwenyezi Mungu. Na akasema shughuli ya 40, Imam Hussein Alayhi Salam, ambayo ni bendera ya juu ya bwana wa mashahidi, mwaka huu imefanyika kwa ufanisi zaidi na imekuwa kubwa zaidi kuliko kipindi kingine chochote cha historia. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amewahusia vijana kuthamini ujana wao na kuvipa kipaumbele maalum vikao na makundi yanayojihusisha ya na, na shughuli ya kukumbuka mauaji ya Imam Hussein Alahissalam na akaongeza kwamba makundi hayo pia yanapaswa kubakisha hai kumbukumbu ya, kumbu kumbu ya Ahlulbeit na kuwa kitovu na msingi wa kueleza haki na ukweli. Ayatullah Khamenei ameashiria njama zinazoendelea kufanywa na watu wenye nia mbaya na maharamia wanaoipindisha haki na kweli kuhusu matukio muhimu kama vile maandamano yenye hamasa kubwa ya arobaini Imam Hussein alahi salam, na amewakumbusha watu wote kutekeleza wajibu wao katika uwanja huo. Kiongozi mwadhamu amesema sentensi mbili muhimu na za milele za Qurani Tukufu, yaani himizo la kuhusiana haki na lile linalohimiza kuwa na subira daima, hasa katika kipindi cha sasa ni mwongozo wa msingi. Kwingineko, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaja arobaini Imamu Husein Alahi Salam kuwa ni muujiza wa Mwenyezi Mungu na moja ya ma madhihirisho na vielelezo vya umoja wa Waislamu na akasisitiza kwamba Ashura ingali hai na itaendelea kuwa hai. Said Ibrahim Raisi ameongeza kuwa arobaini ya Imam Husein Alahi Salam inaonyesha umoja na mshikamano wa Waislamu na kuongeza kuwa arobaini pia ni dhihirisho la mukawama la Kiislamu na mapambano ya Kiislamu na inaonyesha kwamba Ashura bado iko hai na itabakia hai. Ikumbuka kuwa leo Jumamosi, tarehe ishini Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria Kamaria, sawa na Septemba 17 elfu mbili ishirini na mbili ni siku ya arobaini tangu baada ya maadhimisho ya kuuawa shahidi Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam na masahaba zake waaminifu. Uh, katika uh, siku ya tarehe kumi uh, Ashura. Katika siku hii ya leo, mamilioni ya Waislamu pande zote za dunia ikiwemo jamhuri ya Kiislamu ya Iran wako katika mji mtakatifu wa Karbala ulioko kusini mwa Iraq kuhudhuria shughuli hiyo ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrallah amesema leo Jumamosi kwamba macho na makombora ya harakati hiyo yameelekezwa kwenye medani ya gesi ya Karish amba, eneo ambalo linazozaniwa baina ya Lebanon na utawala haramu wa Israeli. Said Hassan Asrela amesema katika hotuba yake kwa njia ya televisheni kuwa haiwezekani kuruhusu uchimbaji wa mafuta na gesi kutoka kwenye medani ya Karish kabla ya Lebanon kupata matakwa yake halali. Amesema tunafuatilia mwenendo wa mazungumzo ya kuainisha mipaka ya bahari na kuongeza kuwa, uh, kwetu mstari mwekundu usiopaswa kuvukwa ni mwanzo wa uchimbaji wa mafuta eh, na gesi kutoka medani ya Karish. Ameendelea kubaini kuwa lengo la harakati ya Hezbollah ni kuhakikisha Lebanon inaweza kuchimba mafuta na gesi, na gesi na kwamba faili hilo halihusiani na faili jingine lolote lile. Utawala wa ghasibu wa Israeli unadai kuwa eneo lote la Karish liko katika eneo lake lililoghusubiwa uh, la kipekee la kiuchumi, wakati Lebanon inasisitiza kuwa medani hiyo ni katika sehemu ya maji inayozozaniwa. Eneo hili lina futi za ujazo trilioni mia mbili na tatu za gesi na utawala wa kizayuni wa Israeli unataka kulidhibiti na kuwa muuzaji wa gesi badala ya mtumiaji tu wa nishati hiyo na kulitumia kama nyenzo ya kisiasa na kiuchumi katika fremu ya sera zake za kupenda kujitanua. Awali katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebnan alisema hatua za Israel katika eneo la machimbo ya gesi ya Karish ni ukiukwaji wa mamlaka ya nchi hiyo, na akaeleza bayana kuwa hakuna shaka yoyote, mukawama unao uwezo wa kijeshi na kiusalama wa kumzuia adui mzayuni asichimbe mafuta na gesi katika eneo hilo. Mapema mwezi Juni, utawala wa kizaini wa Israel ulivuka mpaka wa baharini wa Lebnan na kuweka jukwaa la gesi katika bahari ya Mediterania, ukipanga kulitumia jukwaa hilo kuchimba mafuta na gesi eneo la machimbo ya gesi la Karishi lililopo kwenye maji ya ardhi ya Lebanon. Tuelekee sasa huko nchini Uingereza, ambapo utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi ya Francis Crick huko London, mji mkuu wa Uingereza, umeongeza kwa kiasi kikubwa uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi uchafuzi wa hewa unavyoathiri ongezeko la maradhi ya saratani. Taasisi ya Francis Crick ya London imetangaza kwamba matokeo ya utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi hiyo yameleta mageuzi katika ujuzi na uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi ya kujitokea na kukua uvimbe wa saratani, na swala hilo linaweza kufungua njia ya kuzuia maradhi hayo. Kulingana na taasisi hiyo ya Francis Crick, utafiti huo mpya pia umesaidia kuelewa vyema uhusiano kati ya uchafuzi wa hewa na kuundika kwa uvimbe wa saratani. Matokeo ya utafiti huo yanaonyesha pia kuwa ubora wa hewa unaendelea kuzorota duniani kote, na kwamba viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa unaotokana na kemikali na chembe chembe ndogo vinachangia matatizo ya kupumua na vifo vinavyoweza kuzuilika duniani kote. Mamilioni ya watu hupoteza maisha duniani kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza mwaka elfu mbili kumi na mbili uh, pekee watu bilioni saba walifariki duniani kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Ripoti hiyo ya WHO ilisema kuwa kanda ya Asia ya mashariki kusini, pamoja na Pasifiki magharibi zimekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uchafuzi wa hewa ndani ya makazi na hata nje ya makazi ya watu na kwamba tatizo hilo linazihusu nchi tajiri na masikini. Kwingineko, umoja wa ma, mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya amani mashariki ya kati ameelezea wasiwasi wake kuhusu hali ya ukingo wa magharibi huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ili kufikia malengo yao ya kujitanua zaidi, Wazayuni wamekuwa wakifanya mashambulizi ya kila siku kwenye maeneo tofauti ya Palestina na kuwakamata uh, pamoja na kuwajeruhi au kuwa washahidi wa Palestina kwa madai ya uongo. Vikosi vya wanapambano wa Palestina vinajibu jinai za utawala wa kizayuni kwa kutekeleza operesheni maalum. Mratibu maalumu wa Umoja wa Mataifa wa amani ya Asia Magharibi, Tor Wennesland, ameeleza wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa hali ya usalama katika ukingo wa magharibi na amesisitiza kwamba kuendelezwa kwa, kwa ghasia na machafuko hakutokuwa na mshindi. Wennesland amesema kuwa ghasia na utumiaji mabavu vinaendeleza mgogoro na vinapaswa kusitishwa haraka iwezekanavyo. Katika siku chache zilizopita, ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zimeshuhudia kushadidi kwa harakati za mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni na wachambuzi wengi wa mambo wanayaona matukio hayo kuwa ni ishara ya intifadha ya tatu. Kwa sasa utawala wa kizayuni wa Israeli una woga mkubwa wa kuvurugika hali ya mambo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na unafanya kila wezare wa kudhibiti hali ya eneo hilo. Na uh, Alexander Gisenberg mkurugenzi wa taasisi ya utafiti ya Gamaleya, yani mzalishaji wa chanjo ya Sputnik, ametabiri kwamba aina mpya ya virusi vya korona yenye nguvu na kuambukiza kuliko Omicron yamkini ikaibuka baada ya Afrika Kusini. Takwimu za hivi karibuni za kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona na idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa Covid 19 au korona duniani zinaonyesha kuwa hadi sasa zaidi ya watu milioni eh, 616 wameambukizwa ugonjwa huo na milioni 6 uh, na laki tano wamepoteza maisha kutokana na virusi hivyo. Alexander Gensburg anasema idadi kubwa ya watu hawa hawana kinga na bado haiwezekani kusema ni vipi aina hiyo mpya ya korona itakavyokuwa nchini Afrika Kusini. Aina hiyo itachukua nafasi e, ya aina ya sasa ya korona na kuenea kwa kasi zaidi kuliko Omicron. Mwanasayansi huyo amesema uwezo wa kubadilika wa virusi vya korona ni mkubwa sana, na kirusi hicho hakitotoweka hivi karibuni. Matamshi hayo yanakuja baada ya, ya mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Uh, Dr. Tedros Adhanom kusema hivi karibuni kwamba dunia inakaribia mwisho wa korona, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu hatua za upande mmoja za Marekani. Lengo ni kuyabakisha nyuma kimaendeleo mataifa ya dunia. Mkutano wa 22 wa wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai SCO umefanyika nchini Uzbekistan na jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekubaliwa na kuwa mwanachama rasmi wa jumuiya hiyo. Rais Said Ibrahim raisi wa jamhuri ya ya Iran Jumatano iliyopita alielekea nchini Uzbekistan na akiongoza ujumbe wangazi juu wa Tehran kuwa minajil ya kushiriki katika mkutano huo. Katika siku ya kwanza mkutano huo, pande mbili za Tehran na Tashkent zilitiliana saini E, hati 17 za ushirikiano nyaraka za Iran kukubaliwa kuwa mwanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai zilitiwa saini na Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, katika siku ya kwanza ya mkutano huo. Akiwa nchini Uzbekistan, rais wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo pia na baadhi ya wakuu wa nchi zilizoshiriki katika mkutano huo zikiwemo Kazakistan, Tajikistan, Pakistan, Rusia, Belarus, China, India na Uturuki pamoja na katibu mkuu wa jumuia ya ushirikiano ya, ya Shangai kukutana na wadau wa kiuchumi na wafanyabiashara wa Iran wanaoishi Uzbekistan, kutembelea msikiti wa Ahlulbeit Rasulullah saa katika mji wa Samarkand na kuhutubia waumini wa msikiti huo, kushiriki katika hafla ya upandaji mmea wa kumbukumbu kumbu ya mkutano wa 22 wa kilele wa nchi wanachama wa, wa jumuia ya Shangai. Na kutembelea majumui ya uwanja wa Registan zilikuwa sehemu ya ratiba uh, ya safari ya siku tatu ya Rais Said Ibrahim Raisi nchini Uzbekistan. Rais Raisi alisisitiza katika mkutano huo kwamba hatua ya upande mmoja au hatua za upande mmoja za Marekani zinalenga kuyarejesha nyuma kiustawi na kimaendeleo mataifa ya dunia. Katika hali ambayo filhali ulimwengu wa magharibi unakabiliwa na migogoro mbalimbali mbali ya kisiasa na kiuchumi, madola makubwa na yenye taathira katika eneo la Asia ya magharibi yanafanya hima ya kuimarisha uhusiano wao na kuwa na mitazamo mimoja katika masala mbalimbali mbali. Mataifa ya Iran, Russia na China yana nafasi muhimu mno katika uga huu na mchango usio na mithili katika kuunda pande kadhaa zenye mitazamo mimoja. Ukweli wa mambo ni kwamba uwezo wa mataifa haya matatu katika ushirikiano wa pande tatu na hali kadhalika katika kalibu ya mikataba ya jumuiya kama vile ya Shanghai na BRICS ni mambo ambayo yanaweza kuongeza nguvu zao siku za usoni. E, na, na ni jambo ambalo madola ya magharibi ikiwa Marekani yana likiri wazi kwa mfano katika safari yake huko nchini Saudi Arabia, rais Joe Biden wa Marekani alisema kuwa Marekani itabakia katika eneo la Asia ili kuzuia kupanuka na kuimarika nafasi ya Rusia, China na Iran katika eneo. Ni wadhi kwamba hii leo mtazamo wa pamoja uh, wa kieneo na wapande kadhaa mkabala wa hatua za upande mmoja imeonyesha vigezo vya mafanikio zaidi katika uh, masuala kama vile jumuiya ya nchi za mashariki mwa Asia, jumuiya ushirikiano wa kiuchumi ya e, eko na jumuiya ya ushirikiano ya Shangai. Na hivyo tunaona kwamba kiigizo cha ushirikiano wa kikanda na wapande kadhaa unaozingatia ujirani mwema kimefanikiwa zaidi katika uga wa kiuchumi, ushirikiano wa kiutamaduni, kisiasa na kijamii. Hii ni kutokana na kuwa kikawaida, mataifa jirani na ya kieneo yana mambo mengi yanayoshirikiana, eh hivyo kwa muktadha huo, yanaweza kudhamini maslahi yao zaidi, na hilo linaandaa uwanja wa ushirikiano katika nyuga na nyanja mbalimbali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia, hususan katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na katika karibu ya sera zake za kigeni zenye uwiano sambamba na kutilia mkazo suala la kutoa kipaumbele kwa majirani zake, imekuwa ikifuatilia pia siasa za kikanda na kushiriki kikamilifu katika jumuia na asasi za kieneo na zile za nje ya eneo kama vile jumuiya ya Shanghai na pia ile ya BRICS inayozileta pamoja Brazil, Russia, India, e, e, China na Afrika Kusini. Mikataba miwili ya kistrategia na China na Russia pia ni mifano mingine miwili ambayo inaweza kutathminiwa e, katika uga huu. Kuhusiana na hilo, safari ya Rais Ibrahim Rais huko Samarkand, Uzbekistan na kuanza rasmi wanachama wa Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni muendelezo wa njia ile ile ya diplomasia ya serikali ya Iran haswa kwa kutilia maanani kwamba uwepo wa soko lenye thamani ya dola trilioni ishirini la nchi wanachama wa jumuiya hiyo ni jambo linaloweza kuwa na nafasi ya kimsingi katika uchumi wa Iran. Mara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo wapenzi wasikilizaji, leo tumewaandalia ni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hii ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam, na ni mawaidha ambayo ataletwa kwenu na ustadh Abdul Ghani Othman Khatib. Yeye ye, ni kutoka nchini Kenya na pia baada ya hapo tutakuwa pia na makala nyingine e, e kuhusiana na siku hii hii ya 40 nayo itaashiria athari za 40 Imam Hussein alayhi salam. Baada ya makala hii, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na makala hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na kasida pia kwa mnasaba huu. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kusikiliza na kunufaika. Mimi ni Mubarak Kenya na sasa nawakaribisha kusikiliza Bismillahi Rahmani Rahim, alhamdu lillahi rabbil alamin, wasallallahu ala Muhammadin wa alihi twahirin. Shubha ambayo inaonyesha kwa kwa nini Imam Hussein alaihi salam atoke na kutoka kwake ni kwa maana ni kama amejiua mwenyewe, au je, tukitaka kuieleza zaidi, je, hii kutoka kwa Imam Hussein tunaweza tukaifasiri vipi, kiakili, kimantiki au kidalili za kisheria mpaka kumwonyesha huyu anaidai haya, kwa kuwa bwana la Alimamu Lhusein alaihi salam hakujiangamiza mwenyewe. Neno yake mwenyewe Alimamu Lhusein, ambaye ameyanukuu kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi, na Mtume anaonyesha kwa kuwa, ikiwa hakimu ni ana sifa hizi, basi ni wewe ni lazima utoke, usipotoka, basi unastahiki kuwekwa pale panapokufaa yani, na maana ni kwenye moto wa jahanna. Na mbali ya zile aya za Qurani ambazo zimekuja mfano katika Suratul Mujadala, Surat Lmujadala, Suratul Muntahana, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema: audhu billahi minash shaitani rajim alam tara ila ladhina tawallau qauman ghadiba llahu alaihim ma hum minkum wala minhum wayahlifuna ala lkadhibi wahum yaalamun. Katika suratul Mumtahina inasema kad yaisu min alakhira mm. kama yaisa lkufaru min ashabi lqubur. Kwa sababu hawa watu ambao wamekasirikiwa na Mwenyezi Mungu ni watu aina gani? mm -hmm. Ni hawa watu ambao wao hata hisabu za akhira hawana. oh, nah. Ahsanta, kwa maana wao wanaona hawa waliokufa mm. au mababu zao waliouliwa Badri na Uhudi na Hunaini mm. na kwengineko wanaona kwa kuwa wale mababu zao wamedhulumiwa na wakishaondoka ndio wameondoka, sisi hmm. takaa tuwalipizie kisasi hmm. Sasa Imam Hussein salamullahi alayhi kutoka ni kutokana na nini? Kwanza maneno yake aliyonukuu kutoka kwa mtume ameonyesha wazi kwa, kwa mtume anataka tufanye nini, a kupambana na hawa watu qad yaisu minal akhirah qad ghadiba Allahu alayhim hmm. hmm. Mwenyezi Mungu amewakasirikia kwa hiyo hizi ni aya za Qur'ani na maneno ya Al-Imam alimamu lhusein alaihi ssalam aliyonukuu kutoka kwa mtume mm. Kuna na baadhi ya hadithi ambazo pia zimenukuliwa kutoka kwa mtume, pia zipo kwenye masadiri ya mm. e, ndugu zetu masunni mm. katika Sunan Ibn Majah, Sunan Al-Kubra lin-Nasa'i, lkubra linasai Al-Baihaqi mm. mm. hizi na ni hadithi wamezisahihisha kina Allama al Albani al wamezisahihisha, na wengineo pia wamezisahihisha hizi hadithi. Zinasema, mfano hadithi ya kwanza inasema, nitajaribu eh, kuzifupisha inna min a'dhamil jihad kalimata adlin Mm. inda sultani jair mm. Pale pale alivyosema Imam Huseni kwa kuwa Yazid mm. ni sultan jair na Mtume salallahu alaihi wa alihi, ni hadithi iliyopokewa kutoka kwa Mtume inna min a'dhamil jihad, na nyingine inasema inna min afdhalil jihad kalima ta'adlin inda sultani jair mm. Kwa hiyo kalima, kwa sababu wao hata ile hadithi man raa minkum almunkara mm. ambao hii hadithi pia iko kwenye masadiri za ahli sunna mwenye kuona jambo la munkari na asilikanye asilikataze, ah, ima kwa kuzungumza au kwa, kwa vitendo au kwa kulichukia na kuchukia. Mtume asema adhwaful iman. Asante, kwa maana hii ndo kalima mm, kwa sababu kalima inakwenda kwenye daraja mm, sawa sawa kwa kalima, kalima kwa ulimi mm, kalima kwa vitendo, kwa maana wewe unakataza kwa vitendo hmm, au kwa hii maana tatu, hizi tatu ambazo tumezisema. Kwa hiyo ndo hapa mtume sallallahu alaihi wa alihi anasema afdalul jihad au min a'zamil jihad, na hizi zote zipo katika masadiri ahli sunna, na pia hii ya tatu ndo inasema mtume sallallahu alaihi wa alihi um hey, ni hadithi mrefu pia, tunajaribu yeah, yeah, kuzifupisha yeah, yeah. nafsi biyadi walladhi nafsi biyadi la ta'muranna bil ma'ruf wa la tanhauna 'anil munkar aw la yushikanna Allahu an yab'atha 'alaykum 'iqaban minhu Mm. Ndo ile Mwenyezi Mungu amweke panapo mstahiki. Kwa sababu gani? amefumbia macho hmm, ule uovu unaotekelezwa na, na wawakilishi wa shetani kad ghadhiba llahu alaihim, mm. Mwenyezi Mungu amewakasirikia. mm. Sasa wewe utakapo kuwa huyu mtu amekasirikiwa na Mwenyezi Mungu na wewe ukampa kiapo cha utiifu, kisha ukadai kwa kuwa kutoka kwenye taa yake ni umetoka kwenye taa ya Mwenyezi Mungu, au umekuwa ni mtu ghadir kama wenyewe anavyosema, mvujaji kiapo usioeleweka, mtu ambaye si mwaminifu na mtu wanadai kwa kuwa atapewa bendera ya kuwaongoza wale watu wasiokuwa waaminifu siku ya kiyama kuelekea kwenye moto wa jahanna, bali Mwenyezi mbali Mwenyezi Mungu mwenyewe alayhim vipi? Kisha wewe niambie aasfa kutoka kwenye a yake au ni lazima mimi nimtii? Kwa hiyo hizi ni, ni hadithi ambazo zimepokewa kutoka kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi, mbali na zile aya ambazo tumezisoma. Kwa hiyo na hatari ya hili jambo eh? Ndio kama alivyoashiria hii hadithi kwa hmm. maana iwapo hatutoingia katika kukataza Mwenyezi Mungu asema atatuteremshia adhabu hmm. Na adhabu inapokuja sio kwamba mm. itamshika mtu mmoja mm. mtego wa panya huo ahsanta mm. itaenea watu wote mm. kwa hiyo hii ndo athari ile mbovu. Kwa maana au la yushikanna llahu an yabatha alaikum iqaba minhu mm. thumma tadunahu fala yustajaba lakum. Kwa maana tukishafikia hali kama hii, kunyamazia ule uovu na ule ubaya na yale machafu na zile haramu kugeuzwa kuwa halali na halali kugeuzwa kuwa haramu kwa maana kusimamishwa ile bendera ya Uislamu wa Banu Umayya hmm. Na sisi tukaamua kunyamaza na, basi hatari tutateremshiwa adhabu na, na, na tusipoteremshiwa adhabu basi hata dua zetu. Ha, ha, na. Baada ya kunukuu maneno ya Imam Al-Hussein alayhi salam, ambayo ameanukuu kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa ali, na baadhi ya riwaya pia ambazo zote zimepokewa kutoka kwa vitabu vya ndugu mm -hmm. zetu masunni. Sasa nitajaribu kuingia katika misingi ya kifiqhi, tuangalie kwa kuwa, je, Imam Huseini kutoka kwake inaitwa kwa kuwa amejiua au hakujiua. Msingi mm -hmm. wa kwanza ni wa kuamrishana mema na kukataza maovu, al-amru bil ma'ruf wa nahyi anil munkar. Kwa huu msingi, je, mtu anapotaka kutoka kufanya jambo, je, kuna ulazima ajue kwa kuwa mimi hili jambo halituniingiza kwenye madhara au hakuna ulazima au, je, mimi hata nikijua kwa hili jambo litani, kuna madhara ndani yake, je, mm. ni mpaka ajue uzito wa lile jambo au la? yeah. kwa sababu kama tunavyojua yeah. kuna hadithi chungu mzima zimekuja yeah. mfano zinasema kwa kuwa mtu akiuliwa yeah. katika kujitetea nafsi yake yeah. amekufa shahidi katika kuitetea familia yake amekufa shahidi, shahidi, katika kulinda mali yake amekufa shahidi, shahidi. Hmm. Sasa, je, anapoingia katika kutetea vitu kama hivi hmm. Ni lazima ajue kwa kwa mimi sitokuwa hatarini au au la hmm. Kwa maana mimi nikijua hapa ni, hata nikiamua kujitetea siwezi, basi inamishe kichwa chini amalizwe hmm. Au la ajitetee ajitetee kwa maana ya kujitetea hmm. E, hapa kuna baadhi ya maulama wasema ni lazima, wengine wasema hakuna ulazima, lakini wacha tutaingia zaidi inshallah, tujaribu kui, kuisherehesha, kwa sababu ni moja katika misingi muhimu sana ya Uislamu kuamrisha na mema na kukataza maovu. Kuna hadithi ambayo imepokewa hapa kutoka kwenye baadhi ya vitabu vya ahli sunna wal jamaa, pia mimi nitainuku kutoka Sunan al Kubra li ya Bayhaqi. Hi hadithi yasema: e, falamma fa'alu ban, banu Israil mm. Walikuwa wakiamrishana mema hmm. Kisha ma, wakichoka baadhi, sio wote hmm. Wakichoshwa. Sasa baada ya kuchoshwa hmm. wao ikawa kile kile chakula cha wale watu waovu na nini pia, na wao wanafaidika, wanafaidika nacho. Naam, wanaona wengine wanaacha, na sisi tu, na sisi tule, tule. Ndipo hapa wasema Na wao, hamkikatazi, hamkikatazi, hmm. Hapa ndio Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwalaani akawateremshia adhabu luina ladhina kafaru hmm. Kwa maana hii adhabu imeteremshwa hali ya kuwa kuna baadhi pia walikuwa waki wakitekeleza, lakini wao pia wali walichoshwa njiani, au pengine sio kwa maana ya kuchoshwa, kwa maana na wao pia waliona kuna kuna maslahi hawa watu, pengine kama alivyokuwa wakifanya Muawiya, sio? Akitoa naninaonasisana sisi tunapata, wacha tu tufaidike nacho mm. Sasa, kwa hiyo hii inaonyesha umuhimu wa hii huu msingi wa kuamrisha na mema na kukataza na maovu. Ndio hapa, kisha ikaja hii hadithi inasema, thumma qala kalla wallahi la ta'muranna bil ma'ruf wa la tanhaunna 'anil munkar wa la ta'khudhunna ala yadi ldhalimi wa la ta'turannahu ala al-haqq atra wala taksurannahu ala lhaqi kasra. Kwa maana hii hadithi na ni hadithi ambayo imepokea kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa ali, inatutaka kwa kuwa sisi tuamrishane mema na kukatazana maovu, na mema na maovu kuna daraja. Kwa maana yule mwovu anapofikia kwenye kile kilele cha uovu wake, sisi ni lazima pia na sisi tuangalie ile daraja ya kuweza kupambana nao, na ndo maana baadhi ya maulama wanasema kwa kuwa ule uovu wa Yazidi ulifikia kilele, kwa maana ilikuwa hakuna njia ya kuweza kukataza mpaka kwa shahada ya Imamul Hussein alayhi salam, na ile shahada ndio iliamsha zile dhamira za baadhi ya, ya watu, na ndio maana baada ya kuuliwa shahidi al-Imamul Hussein alayhi salam na watoto wake na watoto wa ndugu zake na maswahaba zake kulitokea e, thaura chungu mzima ambazo ilikuwa baada yake, kwa sababu gani zile dhamira mm. ziliweza kuamka? Kwa sababu zilikuwa zimekufa mm. kwa sababu gani? Wao walichukulia kuko hii al-amru bil maruf wa nahyi anil munkar ni kulingana na daraja ya ule uovu unaofanyika. Kwa maana, huu uovu madamu umefika kiwango hiki, basi ni lazima yule anayetoka pia naye achukue kiwango kikubwa cha kuweza kupambana nao, kupambana nao. Mm. Lakini sio kwa maana kuangalia kwa kuwa je, mimi nikiwa nitatoka basi nitarudi salama au sirudi? Mm. lau kama ingekuwa haya ni kweli, basi mtu kwenda jihadi pia mm. asingekwenda kwa sababu unapokwenda jihadi ni mawili, ema urudi salama ama urudi bila kichwa. Ahsant ah, mm. kwa hiyo hii ndio ndio nini ikaonyesha kwa umuhimu wa msingi wa al-amru bil ma'ruf wa nahyi wa, wa mm. anil munkar. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Umetoa muhanga nafsi yako karibu bala, ukatuacha wachanga baba, ukaondoka. Ukatuacha wachanga baba, ukaondoka. Baba yu wapi? Aliasghar, kipenzi changu, baba yu wapi? Aliasghar, kipenzi changu ila nime Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia athari za shughuli hiyo ya mkutano mkubwa na wa aina yake wa matembezi ya 40 ya kukumbuka kujitolea kwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, Imam bin Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimassalam. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalia. Katika miaka ya, katika ya hivi karibuni, marasimu na shughuli ya matembezi ya 40 ya Imam Imamu Hussein alaihi salam yamekuwa miadi ya maashiki na wapenzi wa mtukufu huyo na watu huru kutoka maeneo mbalimbali ya dunia ambako wote kwa pamoja huishi katika msafara wa Husein na kupata ibra na mafunzo ya mashahidi wa Karbala. Katika shughuli hiyo ya arobaini ya Imamu Husein, maashiki hao hujifunza mengi kuhusu mtindo wa maisha wa Kiislamu, utangamano muawa na upendo na udugu wa Kiislamu, umoja na mshikamano wa kisiasa na kijamii na kadhalika. Kwa hakika, tunaweza kusema kwamba shughuli hiyo ya arobaini ya Imamu Husein ni darsa na shule ambako washiriki hujifunza mengi na kupata tajiriba ya aina yake. Wapenzi wa wasikilizaji, dini daima, na katika vipindi vyote vya historia, imekuwa chanzo na chemchemi muhimu inayoipa utambulisho na maana dunia iliyochafuka na kuporomoka kimaadili. Tofauti na fikra za baadhi ya watu wanaodhani kwamba dini imefutika na kutoweka katika jamii ya mwanadamu ikiwa ni matokeo ya usasa na dunia ya leo, dini imekuwa chemchemi inayowapa utambulisho wa wanadamu wengi kama Waislamu, Wakristo, mabudha na Wahindu. Hii leo wanafikra wengi wanaamini kwamba mafundisho ya dini yana uwezo mkubwa wa kisiasa wa kukusanya pamoja idadi kubwa ya wanadamu kwa na kwamba ni nguzo kubwa ya umoja na mshikamano baina ya watu wa jamii. Swala hili linaonekana vizuri zaidi katika matembezi ya tarehe 20 Safar ya mamilioni ya maashiki na wapenzi wa Husein katika shughuli ya 40, mkusanyiko mkubwa zaidi wa wanadamu katika mahala pamoja katika siku ya arobaini ya Imamu Husein ambao una sifa zake mahsusi ukiwajumuisha wanaume na wanawake wenye azma na maashiki wa Husein, hudhihirisha sura safi ya mshikamano wa Kiislamu kwa walimwengu. Watu wanaoshuhudia picha hiyo ya mamilioni ya maashiki wanaokusanyika sehemu moja katika imani na masuala ya kiroho hupata hamu kubwa ya kutaka kujua hakika ya mapambano ya Karbala, sababu na malengo yake na jambo hilo kwa upande wake hutayarisha uwanja mzuri wa kung'aa zaidi nyota ya Uislamu halisi kote duniani na kubatilisha Uislamu wa Kimarekani na wa makundi ya kitakfiri na kiwahabi ambayo hayajui isipokuwa kumwaga damu za watu wasio na hatia tena kwa kutumia jina safi la dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Matembezi ya siku ya arobaini huimarisha zaidi imani na itikadi za Kiislamu. Inatupasa pia kusema hapa kwamba miongoni mwa sababu zinazowafanya wazazi na familia kushiriki katika shughuli hiyo wakiandamana na watoto wao, licha ya mashaka makubwa ya safari ndefu ya kuelekea Karbala huko Iraki, ni kutaka kuimarisha itikadi za kidini na kiislamu katika nyoyo za watoto hao na kuwafunza maana ya kujisabilia kwa ajili ya matukufu na katika njia ya Mwenyezi Mungu. Katika zama hizi ambapo mabarobaro na vijana wengi wanaathiriwa na itikadi fikra, na mtindo wa maisha usio wa Kiislamu na usiojali thamani za kibinadamu na kidini, matembezi na shughuli ya arobaini ya Imamu Husein alayhi ssalam yanaweza kuwapa utambulisho na mwelekeo sahihi vijana hawa wenye kiu ya kutaka kujua haki na kweli. Haya ni miongoni mwa matunda muhimu sana na yenye thamani kubwa ya matembezi ya arobaini. Hujatul Islam Panahian anasema, katika matembezi na shughuli nzima ya tarehe 20 Safar unaweza kushuhudia vyema rasilimali kubwa ya kijamii inayowawezesha waumini kuvunja mzingiro wa ubeberu na kuwapa hisi za iza umoja na mshikamano wa kidini, sawa kabisa na inavyoshuhudiwa katika ibada ya hija inayowapa mahujaji utambulisho wa kiislamu na kudhihirisha umoja na mshikamano wao. Arobaini ya Imamu Huseini alaihi ssalamu pia hudhihirisha picha kubwa ya mfungamano, udugu, upendo, ukakamavu na azma ya kutetea dini na matukufu yake. Katika upande wa mtu binafsi, pia matembezi ya arobaini ya mamilioni ya waumini kutoka Najaf kuelekea Karbala kwa miguu ni fursa ya mtu kuzama katika nafsi yake na kuchukua hatua za kutakasa nafsi na kufuata nyayo za bwana wa mashahidi na kinara wa vijana wa peponi Yani Imamu Husein alaihi ssalam. Kwani wakati muumini anapokuwa njiani na kujitenga kabisa na dunia kwa ajili ya kumzuru bwana wake hupatwa na aina fulani ya hisi ya kuondokewa na mzigo mzito unaochosha mabega yake, na hisi hii ni miongoni mwa alama na dalili za kusafishwa na kufutiwa madhambi. Hisi za aina hii humwinua juu mwenye nayo katika upande wa masuala ya kiroho na kimaadili na kuathiri mienendo na mahusiano yake na binadamu wenzake katika upande wa kimalezi. Pia safari ya arobaini ya mtu anayekwenda kumzuru Imamu Husein alaihi ssalam humfunza muumini huyo mtindo wa maisha unaopata ilhamu katika sira, maisha na mienendo ya mtukufu huyo. Katika safari na matembezi hayo, Imamu Husein alaihi ssalam huwa mbele ya msafara wa waumini hao wanaoiga na kufuata nyayo zake za kujisabilia kwa ajili ya Allah kupendana katika njia ya Mwenyezi Mungu, kusabilia mali, watoto na ahli kwa ajili ya kupata radhi za Mola Mlezi, kupigania haki na uadilifu na kupambana na madhalimu na kadhalika. Aina hii ya mtindo wa maisha haipatikani sehemu nyingine isipokuwa katika skuli na madrasa ya mawalii wa Mwenyezi Mungu kama Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi salaam. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema, marasimu ya arobaini hudhihirisha upendo mwawana na mshikamano wa aina yake. Muumini wa Nigeria aliyeshiriki katika shughuli ya arobaini, na Abdussamad Muhammad, anasimulia kwamba baada ya kutembea masafa marefu Nilihisi kuchoka na nikaketi chini kwa ajili ya kupumzika. Alikuja mtu mmoja na kusimama mbele yangu. Niliamua kusogea pembeni kidogo ili nisimkere na kumuudhi muumini huyo ambaye pia alikuwa katika matembezi ya arobaini. Bwana yule alinifuata tena na kusimama mbele yangu. Nilishangazwa na mwenendo wake huo na kutaka kujua sababu yake. Jibu la bwana yule kwa hakika lilinishangaza na kunifanya nione haya. Alisema, nimesimama mbele yako ili ni kukinga na jua kali na usipate udhia. Miongoni mwa madhihirisho ya matembezi ya siku ya arobaini ya Imamu Husein ni nidhamu ya hali ya juu inayotawala shughuli hiyo na kuheshimiwa kwa sheria na maadili ya Kiislamu. Licha ya shughuli hiyo kushirikisha zaidi ya watu, lakini hutaona isipokuwa watu wanaotembea wakimdhukuru Mwenyezi Mungu, kumsalia mtume na ali zake watoharifu na kutoa huduma kwa wenzao katika safari yote ya kutembea kwa miguu wakitoka Najaf kuelekea Karbala huku wakisema labaika ya Husein. Matembezi ya siku ya 40 ya kukumbuka harakati ya mapambano ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na jinsi mtukufu huyo na watu wengine wa nyumba ya mtume walivyouawa kinyama katika mapambano ya Karbala vinaonyesha kwamba wanadamu bado wana kiu kubwa ya masuala ya kiroho na mafundisho ya dini tofauti na fikra za kisekulari zinazojaribu kuondoa masuala ya kiroho na dini katika jamii ya leo. Vilevile, shughuli hiyo ya arobaini ya Imam Hussein inaonesha uwezo mkubwa wa dini, thamani na mafundisho yake wa kuweza kujenga umoja, mshikamano, kueneza hali ya mwawana upendo na kushirikiana baina ya wanadamu wa mataifa, rangi na mbari tofauti chini ya bendera ya La ilaha illallah, Muhammadun Leo katika historia leo. Ni Jumamosi, tarehe ya 20 mfungu wa tano Safar mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe ya 17 Septemba mwaka 2022 Miladia. siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita kulingana na kalenda hijiria, ilifanyika majilisi ya kwanza ya siku ya 40 tangu kuuawa shahidi mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imam Husein bin Ali alaihi salam, na watu wa nyumba tukufu ya mtume ambao waliuawa wa shahidi tarehe kumi Muharam mwaka 61 hijiria. Majilisi ya siku ya 40 hufanyika kila mwaka baada ya kupita siku 40 tangu tarehe ya kumi mwezi Muharram kwa ajili ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume na maswahaba zake watifu ambao walijisabilia roho zao kwa ajili ya kuisha dini ya Mwenyezi Mungu katika ardhi ya Karbala. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, aliaga dunia Emil Ludwig, mwandishi na na wa wasifu wa Kijerumani. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Breslau nchini Ujerumani ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Wakati wa vita vya pili vya dunia, Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na satwa na ushawishi mkubwa katika zama hizo. Tarehe ya 17 Septemba miaka 62 iliyopita aliuawa waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Adnan Menderes. Alizaliwa mwaka 1899 na, na, na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana, na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950. na tarehe ya 26 Shahrivar miaka 42 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria Shamsia, utawala wa zamani wa Iraqi ulifuta kwa upande mmoja makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975 yaliyojulikana kwa jina la mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo Sadam, kiongozi wa zamani wa Iraqi, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera za televisheni akiungwa mkono na madola ya kibeberu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 mkwaju 6767 67, tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.