Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif Lam Mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musa ninaekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumamosi, tarehe 20 mfungo tano Swafar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 17 Septemba 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, kama kawaida, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa 40 ya Imam Husein Alaihi Ssalam kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, dua ya arobaini ya Imam Husein, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema safari ya Samarkande ni hatua iliyolenga kuimarisha uhusiano wa kikanda. Mwanachuoni msuni wa Iraq asema tunaona fahari kuwa wenyeji wa mazuari wa Imam Husein alaihi ssalam. Wakuu wa intelijensia wa Uturuki na Siria wakutana Damascus kuandaa mkutano wa viongozi wa juu wa nchi mbili. Na Israeli yapata pigo jingine kwa rais wa Chile kukataa kumpokea balozi mpya wa utawala huo wa Kizayuni. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema safari ya Uzbekistan ilifanyika kwa lengo la kuimarisha sera ya ujirani na kustawisha uhusiano wa kikanda. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo mapema leo baada ya kuwasili nchini akitokea Samarkand. Ayatullah Sayid Ibrahim Raisi aliondoka katika mji mkuu katika mji ki wa kihistoria wa Samarkandi jana jioni kurejea Tehran baada ya ziara siku tatu nchini Uzbekistan aliyofanywa kwa madhumuni ya kukutana rasmi na rais wa nchi hiyo na pia kushiriki katika mkutano wa 22 wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ACO. Pembeni ya mkutano huo Rais Raisi alikutana kufana kufanya mazungumzo na baadhi ya wakuu wa nchi zilizoshiriki katika mkutano huo zikiwemo Kazakhistan, Tajikistan, Pakistan, Rusia, Belarus, China, India na Uturuki, pamoja na katibu mkuu wa jumuia ya ushirikiano ya Shanghai, kukutana na wadau wa kiuchumi na wafanya biashara wa Iran wanaoishi Uzbekistan, kutembelea msikiti wa Ahlulbaiti Rasulullahi sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika mji wa Samarkand na kuhutubia waumini wa msikiti huo, kushiriki katika hafla ya upandaji mmea wa kumbukumbu ya mkutano wa ishirini na mbili wa kilele wa nchi wanachama wa jumuiya ya Shanghai na kutembelea majumui ya uwanja wa Rigistan zilikuwa sehemu ya ratiba ya safari ya siku tatu ya Sayid Ibrahim Raisi nchini Uzbekistan. Mkuu wa jumuiya ya Ahlusunna Waljamaa ya Iraq amesema hivi sasa Waislamu wa Iraq wanaonyesha kivitendo mfano bora kabisa wa ukarimu kwa kuwahudumia kwa moyo mmoja wafanya ziara wa Imam Husein alaihi ssalam, kutoka kila kona ya dunia. Leo Jumamosi, mwezi 20 mfungo tano Safar mwaka 1444 Hijiria, yanafikia kileleni maadhimisho ya 40 ya Imam Husein alaihi ssalam, ambayo kwa Afrika Mashariki ni maarufu kwa jina la Husein Day. Waislamu na hasa wafuasi wa Ahlulbeiti wa, wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wamemiminika kwa mamilioni katika jangwa la Karbala kusini mwa Iraq hivi sasa kwa ajili ya maadhimisho ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Shirika la habari la Fars limemnukuu Sheikh Akhalid Almala, mkuu wa jumuiya ya Ahlusunna Sunna Waljamaa ya Iraq, akielezea hisia zake kutokana na mamilioni ya wafanya ziara wanaotembea kwa miguu katika maadhimisho ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam na kusistiza kuwa kadhia ya Imam Husein alaihi salam imebebwa na hisia kali, na chochote kinachohusiana na Imam Husein ni cha kipekee na kinakuwa na hisia kali kutokana na yaliyotokea kwenye mapambano yake katika jangwa la Karbala mwaka 61 Hijiria. Mwanachuoni huyo mkubwa wa kisunu Iraq pia amesema ni fahari kubwa sana kwetu kuona tunawahudumia wafanya ziara ya Arbaini ya Imam Husein alaihi salam. Siku hizi zote wananchi wa Iraq wamedhihirisha ukarimu wao kwa kiwango cha juu mno na kwa sura ya kipekee, kwa sababu ukarimu unaotokana na mapambano ya Karbala ya Imam Hussein Husein alaihi salam. Shirika la habari la Reuters limezinukuu duru za Siria na Uturuki na kutangaza kuwa Hakan Fidan, mkuu wa shirika la intelijensia la Uturuki, na mwenzake wa Siria Ali Mamluk wamekutana kwa mazungumzo katika mji mkuu wa Siria Damascus ili kuandaa mazingira ya mkutano wa viongozi wa ngazi ya juu zaidi wa nchi mbili mujibu wa shirika la habari la Almayadin, Reuters imezinukuu duru nne za Damascus na Ankara na kutangaza kuwa katika wiki chache zilizopita wakuu wa mashirika ya ujasusi ya Uturuki na Siria wamefanya vikao kadhaa mjini Damascus kwa lengo la kuandaa mazingira ya mikutano ya viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbili. Duru za kieneo zimeripoti kuwa uhusiano wa Uturuki na Siria umeanza kuboreka na unaendelea kupiga hatua ili kufikia kwenye anga ya maelewano. Madai hayo ya shirika la habari la Reuters yametolewa wakati waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mahvud Havusuglo akiwa ametangaza hapo awali kwamba mashirika ya ujasusi uturuki ya Uturuki na Siria yanawasiliana Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki ameeleza pia kwamba alifanya mazungumzo mafupi na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Al Miqdad pembeni ya mkutano wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na siasa za upande wote. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Rais wa Chile amekataa vitambulisho vya balozi mpya wa utawala wa kizayuni wa Israeli nchini humo ikiwa ni kutangaza waziwazi wazi ungaji mkono wake kwa wananchi wanaodhulumiwa Wapalestina. Kabla ya hapo na wakati rais Gabriel Boric Fonto wa Chile alipokuwa anafanya kazi ya kutunga sheria katika bunge la nchi hiyo aliunga mkono mswada wa kususia nchi yake bidhaa zote za utawala wa kizayuni zilizozalishwa kwenye milima ya Golani ya Siria na katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni vilivyojengwa kwenye ardhi za Wapalestina za mwaka 1967. Maazimio ya jamii kima ya kimataifa yanasisitiza kutokuwa halali vitongoji vyote vya kizayuni vilivyojengwa kwenye ardhi walizoporwa wa Palestina. Shirika la habari la Mehr limemnukuu Rais Gabriel Boric wa Chile akilalamikia waziwazi jinai ya wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni ya kumpiga risasi na kumuua shahidi kijana mmoja mdogo Mpalestina kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Amekataa kupotea kupokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Israeli nchini Chile ili kudhihirisha kuchukizwa kwake na jinai za Wazayuni. Hivi karibuni duru za hospitali za Palestina zilitangaza kuwa kijana mmoja mdogo wa miaka 15 wa Kipalestina anayejulikana kwa jina la Udai Saileh ameuawa shahidi kwa kupigwa risasi na wanajeshi madhalimu wa Israel katika kitongoji cha Kafardan huko Jenin, kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, ambaye pia ni mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa nchi hiyo ameonana na katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon na kujadiliana naye masuala ya karibuni kabisa ya kisiasa ya eneo hili. Hayo ameripotiwa na shirika la habari la Fars ambalo limesema Muhammad Abdusalam ameonana na Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, na kujadiliana naye masuala yanayozihusu pande mbili. Ripoti hiyo imesema pande hizo mbili zimezungumza ya mambo mbalimbali mbali, lakini hasa masuala ya kisiasa eneo la Asia Magharibi, hususan matukio ya Yemen. Taarifa pamoja iliyotolewa baada ya mazungumzo hayo imesema masuala kama usitishaji vita nchini Yemen, hali halisi ilivyo nchini humo katika kila upande, na mustakabali wa taifa hilo masikini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu ni miongoni mwa masuala muhimu aliyojadiliana katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon na msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu upinzani wa marais wa Rusia na China dhidi ya ulimwengu wa kambi moja. Rais Vladimir Putin wa Rusia alisema Alhamisi iliyopita katika mazungumzo yake na mwenzake wa China Xi Jinping, yaliyofanyika kando ya mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai huko Samarkand nchini Uzbekistan, kwamba jitihada za kuunda ulimwengu wa kambi moja hazikubaliki. Putin alisema kama ninavyonukuu: Juhudi za kuunda ulimwengu wa kambi moja hivi karibuni zimechukua sura mbaya kabisa na hazikubaliwi kabisa na idadi kubwa ya nchi. Wakati huo huo, rais wa Rusia ametangaza utayarifu wa Moscow kuwa na nafasi kubwa katika kuelekeza dunia kwenye njia ya maendeleo endelevu na chanya. Kwa upande wake rais Xi Jinping wa China amesema dunia inakabiliwa na mabadiliko makubwa ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia. Amesema Jamhuri ya Watu wa China na mshirika wake yaani Rusia iko tayari kuonyesha mfano wa kuigwa wa nchi yenye nguvu lakini inayowajibika na kuwa na nafasi kubwa katika kujenga dunia ambayo inabadilika kwa kasi kuelekea kwenye maendeleo endelevu na chanya. Msisitizo wa marais wa Urusi na China wa kupinga ulimwengu wa kambi moja umetolewa kutokana na kuendelea juhudi za kambi ya magharibi inayoongozwa na Marekani za kutaka kudumisha sheria za kiliberali duniani kwa masilahi ya nchi za magharibi. Mfano wa juhudi hizo za kuendeleza mfumo wa kambi moja ni hatua za Washington na wa washirika wake kuunda miungano mbalimbali mbali ya kijeshi na kiusalama katika eneo la Asia kwenye bahari ya Pasifiki ili kukabiliana na kile kinachoitwa kupanuka kwa ushawishi wa China kama vile muungano wa Quad unaojumuisha nchi za Marekani, Australia, Japan na India, na muungano wa AUKUS unaojumuisha Marekani, Uingereza na Australia. Hii ni pamoja na kuwa dunia inaelekea kwenye mfumo wa kambi nyingi kutokana na mielekeo ya kisiasa, kiuchumi na hata kijeshi na kiusalama katika ngazi ya kimataifa, hasa kutoka kwa mataifa yenye nguvu kama Rusia na China ambayo Washington imeyataja katika hati na nyaraka zake za kiusalama kuwa ni nchi zinazotaka mabadiliko. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov anasema Marekani inatangaza hadharani kwamba inataka kudumisha milele ulimwengu wa kambi moja, ilhali hali imeshika mkondo na mwelekeo kinyume; dunia ina kambi kadhaa. Msimamo wa wazi wa Rasia na China wa kupinga juhudi za Marekani kudumisha mfumo wa kambi moja umeelezwa kukabiliana na misimamo ya rais wa Marekani Joe Biden. Biden ambaye anajua vyema vitendo haribifu vya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump vya kutaka kuendeleza sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja katika masuala ya kimataifa na kudumisha utawala wa Marekani katika mfumo wa dunia, amejaribu kwa kutumia njia nyingine na mara hii chini ya kisingizio cha vita vya Ukraine kuendeleza udhibiti wa Marekani duniani. Biden anaamini kwamba anawajibika kufufua nafasi ya kimataifa ya Marekani katika kipindi cha utawala wake. Kuhusiana na hilo, amesisitiza kuwa Marekani inakusudia kudumisha uwepo wake wa kijeshi katika eneo la indo Pasifiki kwa kuunda miungano mipya na kushikamana na Ulaya katika kampeni dhidi ya Rusia. Hii ina maana kwamba Washington ina nia kuendeleza nafasi yake ya kujifanya polisi wa dunia. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Hada. Assalamu as alaikum wa rahmatullahi wabarakatu, tarehe barakatuh. tarehe 20 ya mwezi wa Safar inajulikana kuwa ni siku ya 40 ya kuuawa shahidi Imam Hussein alayhi ssalam. Kwa mnasaba wa tukio hilo, katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni, tutazungumzia kuhusu siku hiyo na vile vile tutagusia machache kuhusu tukio la Ashura kwa kueleza kisa cha kurejea watu wa nyumba ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mjini Madina baada ya kuachiliwa huru. Endeleeni kuwa pamoja nami basi ahadi mwisho wa kipindi chetu. Baada ya Imamu Husein alaihi ssalam kuwawa shahidi pamoja na masahaba na jamaa zake wapatao 72 katika ardhi ya Karbala mnamo tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijria, wanawake na watoto wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ambao walifuatana na Imamu Husein katika mapambano yake dhidi ya dhalimu Yazid bin Muawiya, walikamatwa mateka na kupelekwa mjini Kufa na kutoka Kufa ahadi Sham kwa Yazid. Ingawa mateka hao wa Ahlulbeiti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam walipatwa na madhila, lakini wakati huo huo walitumia fursa hiyo kuendeleza mapambano aliyoyaanzisha Imam Hussein dhidi ya Yazidi. Bibi Zainab bint Ali bin Abi Talib alayhi alayhimsalam, dada wa Imam Hussein, ndiye aliyeshika bendera ya kufikisha ujumbe wa mashahidi wa Karbala kwa Waislamu wote. Mapambano dhidi ya mtawala Yazidi na ubatilifu na udhalimu wake yaliendelezwa katika sura mbalimbali, na ni kwa njia hiyo mapambano hayo yameendelea hadi leo. Moja kati ya mbinu ya kuendeleza mapambano dhidi ya udhalimu ni kufanya majalisi na hafla za kuomboleza kuwa washahidi Imam Husein alaihi ssalam kwa kusimulia kisa cha hamasa na falsafa ya mapambano hayo kwa upande mmoja na kusimulia jinai kubwa ya kihistoria iliyotendwa na Yazidi na watu wake kwa upande mwingine. Mapambano ya Imam Hussein dhidi ya Yazid yalikuwa na lengo la kuhuisha dini ya Kiislamu, kuondoa udhalimu, kusimamisha uadilifu na kadhalika. Na ni kwa sababu hii, mapambano hayo yameweza kutoa kigezo na ilhamu kwa mapambano yaliyofuatia Tangu zama hizo ahadi zama za sasa, miongoni mwa harakati na mapambano ambayo yalipata ilhamu na kufuata mfano wa mapambano ya Imam Husein alayhi ssalam ni mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Chanzo cha harakati za kimapinduzi dhidi ya utawala wa kidhalimu wa shaha wa Iran kilianzia katika maombolezo ya Imam Husein katika siku za Muharam mwaka 1963 katika maombolezo na maatamu hayo, Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu alisimama katika mimbari na kufichua udhalimu wa Shah. Ama tukirejea katika historia tunaona kwamba wakati watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam walipokuwa wamewekwa mateka huko Sham kwa Yazid, Umu Kulthum au Bibi Zainab binti Ali alaihim assalam alimtumia mjumbe Yazid kumwomba awaruhusu waweke matanga kuomboleza kuwa washahidi Imamu Husein alaihi salam. Yazidi alikubali na akatoa amri Ahlul Beiti wa Mtume wapelekwe Darul Hijara kufanya majilisi yao. Hapo maombolezo yakafanywa hapo kwa muda wa siku saba na kila siku wanawake wa Sham walikuwa wakishiriki katika matam na majilisi hizo. Marwan ibni Hakam ambaye alikuwa miongoni mwa wakuu wa Bani Umaya na ambaye alilaaniwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwendea ya Yazid na akamtahadharisha juu ya hatari ya kukusanyika watu kuomboleza kuwa washahidi Imam Hussein alayhi salam. Alimwambia Yazid, nyoyo za watu wa Sham zimebadilika, na hakuna maslahi kwa utawala wako kuendelea. Kubakisha ahlul baiti hapa Sham ni lazima uandalie safari yao na uwapeleke Madina, kwani ikiwa wataendelea kubaki hapa utawala wako utapotea. Yazid bin Muawiya aliamua kuwarejesha Madina watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Yazid bin Numan bni Bashir aliyekuwa liwali wa mji wa Kufa kabla ya Ibni Ziyad alikabidhiwa jukumu la kuongoza msafara huo kuelekea Madina. Watu <tipedhi> wa msafara wa ahlulbeiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa walipofika kwenye njia panda baina ya Iraq na Madina, walimwomba kiongozi wa msafara awapeleke Karbala. Msafara huo ukafika katika ardhi ya Karbala, mahali alipozikwa Imam Hussein alayhi salam na mashahidi wenzake, tarehe 20 Safar, yani siku 40 ya ushahidi wao. Walipofika hapo kwenye kaburi la Imamu Husein alayhi salam, walikutana na sahaba mtukufu wa Bwana Mtume, Jabir Ibn Abdullah Ansari, ambaye alikuwa kipofu, akiwa amefuatana na watu wengine katika ukoo Mtume wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wote hao walikuwa wamekwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein kwa mnasaba wa arobaini. Hiyo ilikuwa ni arobaini ya kwanza ya Imam Husein, arobaini ambayo kama ashura ina nafasi yake muhimu katika historia na utamaduni wa Kiislamu. Wote waliokwenda hapo kwa ajili ya ziara pamoja na wanawake waliotoka katika vijiji mbalimbali kandokando mwa Karbala walilizana na kuomboleza ushahidi wa Imam Hussein alayhi salam. Bibi Zainab, mjukuu wa mtume, akaingia katika kikundi cha wanawake akajipiga uso na kifua akalia huku akisema, ewe kakaangu, ewe Hussein ewe kipenzi cha Mtume na mwana wa makana mina, ewe mwana wa Fatimatu Zahra, ewe mwana wa Ali Almurtadha. Atiya Aufi aliyekuwa sahaba wa Imamu Ali alaihi ssalam amesimulia haya kuhusu kuzuru kwao kaburi la Imamu Husein siku ya arobaini. Mimi nilifunga safari pamoja na sahaba mtukufu Jabir bin Abdullah kwa madhumuni ya kulizuru kaburi la Husein. Tulipofika Karbala, Jabir aliusogelea mto wa Furati akaoga josho, akavaa shuka moja kama mtu aliyevaa ihramu, akafungua pochi lake na kutoa manukato na kujipaka nayo. Kisha alipokuwa akipiga kila hatua moja alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu, na alipokaribia kaburi takatifu aliniambia uweke mkono wangu juu ya kaburi. Nilipofanya hivyo, alizirai. Nilimrushia Jabir maji kwenye uso wake mpaka akapata fahamu, kisha akasema mara tatu, ya Hussein ya Hussein, ya Hussein! Tena akasema mpenzi asiyemjibu mpenzi wake. Kisha akaongezea kusema, unataka jawabu gani wakati Hussein ameroa wa damu na kichwa chake kimetenganishwa na mwili wake? Jabir akaendelea kusema, mimi ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa manabii na mwana wa mbora wa waumini, nawe ni mwana wa walioshikamana na takwa na kizazi cha uongofu, na watano katika watu wa kisaa, na mwana wa bwana wa mabwana, na mwana wa Fatima, bibi wa wanawake wote. Na kwa nini usiwe hivyo Wakati umelishwa kwa mkono wa Bwana wa mitume wote, na umelelewa katika chumba cha wenye takwa. Umenyonyeshwa kwa titi la imani na ukaachishwa ukiwa umekuwa katika Uislamu, hivyo ukaishi kwa uzuri na ukafariki kwa uzuri, ingawa nyoyo za waumini zimehuzunika kwa kuondoka kwako. Basi amani na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Nami nashuhudia kwamba umepita njia hiyo hiyo aliyoipita ndugu yako Yahya bin Zakaria. Wapenzi wasikilizaji, baada ya wanawake na watoto wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuomboleza kwa siku chache katika ardhi ya Karbala, msafara ukaondoka na kuelekea mjini Madina. Walipokaribia mji wa Madina, Imam Zainul Abidin alaihi ssalam alimuuliza Bashir bin Jadhlam ikiwa anajua kutunga mashairi Bashiri akamwitikia ndiyo. Ndipo Imamu akamwambia hivi sasa, ingia katika mji wa Madina, wape watu habari ya kuwa wa shahidi Abi Abdillahi lHusein na kuwasili kwetu. Bashir alipanda farasi na kwa haraka akaingia katika mji mtukufu wa Madina, na alipofika karibu na msikiti wa Mtume, akasoma kwa sauti kubwa ubeti huu: Enyi watu wa Madina, hapo tena si mahali pa kukaa kwenu. Husein ameuawa na machozi yangu yananichururika. Mwili wake umerowa damu hapo Karbala, na kichwa chake kimetundikwa kwenye mkuki kikizungushwa. Wenyeji wa mji wa Madina waliposikia habari hiyo, wote kwa pamoja wakatoka haraka nje ya mji kwenda kuupokea msafara kutoka Karbala. Msafara wa Ahlulbeit ukaingia katika mji wa Madina siku ya Ijumaa, wakati Imam Huwaljumaa alipokuwa akitoa khutba, akiwasimulia watu juu ya masaibu ya Imamu Husein alayhi ssalam. Watu wa nyumba ya Mtume wakaingia katika msikiti wa Mtume siku hiyo. katika mji wa Madina ilikuwa siku ya huzuni kubwa, kama siku aliyofariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Watu wote walikuwa wakilizana na kuomboleza. Ummu Kulthum dada yake Imam Husein aliingia katika msikiti huku akilia sana, akashika kaburi la Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam huku akisema, wa assalamu alaika, ewe babu yangu, nimekuletea habari ya kuuawa shahidi mwanao. Baada ya hapo Mji mzima wa Madina ukawa katika majonzi, vilio na maombolezo, na majilisi za kuomboleza kuwawa shahidi Imamu Husein alaihi salam zikafanywa, ambapo kila aliyekuwa akimpenda Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akishiriki katika majilisi hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. N y h wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanakujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran umadia sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo, katika nchi za Afrika Mashariki. Ni macho yetu magazetini. Sasa huko Afrika Mashariki jumamosi ya leo ya tarehe 17 Septemba, tukilikunjua jamvi letu kwa kuangazia kwanza magazeti ya Tanzania ambapo gazeti la serikali Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri wa mambo ya ndani Yusuf Masauni, ya mkuu wa jeshi la polisi inspekta mkuu IGP Camillus Wambura, kwa pamoja zikibeba kichwa kikuu cha habari kiama panya rodi. Hiki hapa dondoza habari hiyo: ni wengi watiwa nguvuni wanaonunua mali za wizi kukiona Nipashe pia limevutiwa zaidi na habari hiyo hiyo ambayo limeiakisi kwa kichwa cha maneno sakata panyarodi, Masauni wa Mbura wa kunjua makucha. Hemedi abainisha mwarobaini mmong'onyoko wa maadili, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Zanzibar leo likimnukuu makamu huyo wa pili wa rais wa Zanzibar. Mwananchi kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani serikali yamaliza utata wa samaki. Ni kuhusu madai ya wavuvi kutumia dawa za kuoshea maiti kuhifadhia ya samaki, yatoa ufafanuzi bungeni, huku wadau na wasomi wakitoa angalizo kuhusu kauli zinazoweza kuathiri soko la samaki nchini. Wataalamu wa afya wafunguka, Makamba atangaza msimamo ujenzi bomba la mafuta, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichoandikwa kwa maandishi mekundu juu kabisa ya ukurasa wa mbele wa Mwananchi. Hiyo ndiyo habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na The Citizen on Saturday, na pia Tanzanite ambalo limeakisi kwa kichwa cha maneno serikali yajibu bunge la EU kuhusu bomba la mafuta ecop yasema inafuata sheria na kanuni za kimataifa ikiwemo utunzaji wa mazingira, imelipa fidia wananchi wote ambao maeneo yao yapo kwenye eneo la mradi. Citizen kwa upande wake limeandika Tanzania, Uganda zajibu mapigo kwa EU kuhusu mpango wa mafuta. Na ligeukia sasa Raia Mwema ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, utapeli wa kutisha anayejiita daktari atumia jina la Lukuvi kujipatia mamilioni. Gazeti hilo linamnukuu kamanda wa polisi aliyetajwa kwa jina moja la Maigwa akisema polisi iliokoa zaidi ya shilingi milioni ishirini na moja ambazo tayari baadhi ya vijana walishalipa kama gharama za utayarishaji wa vyeti baada ya mafunzo. Gazeti la Uhuru limeipa uzito wa kwanza habari ya kijamii kwa anwani semayo mfumo wa maisha, tishio kwa watoto, kwa upande wa Tanzania na malizia na Jamvi la Habari ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani fedha za tozo zilivyoifungua Ruvuma, shilingi bilioni 5.362 zasaidia miradi ya maendeleo halmashauri zote nane, imesaidia miradi katika sekta ya afya, elimu na miundombinu, limeandika gazeti hilo. Tuelekee sasa nchini Kenya, ambako toleo la leo la The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari baraza la mawaziri la ruto lachukua mwelekeo. Unganeni au mkose fursa, raila waambia wabunge, ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Standard lina habari nyingine yenye anwani ni kati ya Waiguru na Lenku, mpambano wa uongozi wa baraza la magavana wa kaunti. Nageukia sasa toleo la mtandaoni la Saturday Nation ambalo limepewa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, hakuna ajira kwa wanachama wa upinzani katika serikali yangu, asema Ruto na kufafanua kwamba Rais huyo mpya wa Kenya amesema anataka upinzani makini na madhubuti wa kumsimamia na kumfuatilia utendaji wake. Magazeti ya Kenya ametoa kipaumbele maalumu pia kwa habari inayoambatana na picha inayomwonyesha naibu rais Rigathi Gachagua na kiongozi wa ODM Raila Odinga walipokutana na kufanya mazungumzo mafupi jana katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mombasa. Nation limeutaja huo kuwa ni mkutano wa kushtukiza. Kachagua mwenyewe ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook, tuna heshima kwa raia wetu wakuu, nimeridhia asubuhi ya leo kukutana na aliyekuwa waziri mkuu mheshimiwa Raila Odinga Mombasa. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la mtandaoni la Saturday Monitor limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye kichwa cha maneno Bunge la Uganda la laani lilichokiita msimamo wa kibaguzi wa umoja wa Ulaya kuhusu bomba la mafuta Kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasema, mashambulio ya anga, mafuriko ya wahamisha, magaidi wa Nigeria. Ni asilimia 32 tu ya wagonjwa wanaridhishwa na huduma za afya, ni kichwa kingine hicho cha habari kinachodondoa katika toleo la mtandaoni la Monitor. Leo katika historia leo. Ni Jumamosi, tarehe ya 20 mfungu wa tano, Safar mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe ya 17 Septemba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1383 mia iliyopita kulingana na kalenda hijiria ilifanyika majilisi ya kwanza ya siku ya 40 tangu kuuawa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Husein bin Ali alaihi salam, na watu wa nyumba tukufu ya Mtume ambao waliuawa wa shahidi tarehe kumi Muharam mwaka 61 hijiria. Majilisi ya siku ya 40 hufanyika kila mwaka baada ya kupita siku 40 tangu tarehe ya kumi mwezi Muharram kwa ajili ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume na maswahaba zake watifu ambao walijisabilia roho zao kwa ajili ya kuisha dini ya Mwenyezi Mungu katika ardhi ya Karbala. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, aliaga dunia Emil Ludwig mwandishi wa wasifu wa Kijerumani. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Breslau nchini Ujerumani, ambao leo hii ni sehemu ya ardhi ya Poland. Wakati wa vita vya pili vya dunia Ludwig alikuwa mwandishi wa habari aliyepata nafasi ya kufanya mahojiano na watawala waliokuwa na satwa na ushawishi mkubwa katika zama hizo. Tarehe ya 17 Septemba miaka 62 iliyopita aliuawa Waziri Mkuu wa zamani wa Uturuki Adnan Menderes alizaliwa mwaka 1899 na na kupata elimu katika taaluma ya sheria. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa bado kijana, na alishika hatamu za uongozi nchini Uturuki kama waziri mkuu mwaka 1950 <coughs> Na tarehe ya 26 Shahrivar, miaka 42 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria shamsia, utawala wa zamani wa Iraq ulifuta kwa upande mmoja makubaliano ya mipaka ya mwaka 1975 yaliyojulikana kwa jina la Mkataba wa Algeria kati yake na Iran. Siku hiyo, Sadam, kiongozi wa zamani wa Iraq, aliuchana mkataba huo wa Algeria mbele ya kamera za televisheni akiungwa mkono na madola ya kibeberu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana sherale fadhil wa Dar es Salaam ametuletea ha maoni hapa marefu na ni maoni mazuri sana, kwa faida ya wasikilizaji hususan Waislamu ulimwenguni kote. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anasema anawakumbusha Waislamu wote na, wa na maulamaa wetu wote, kuna haja kubwa sana maulamaa kubeba majukumu ya kuelimisha jamii zetu Uislamu sahihi bila ya ushabiki. Anakumbusha kwa kusema, kuanzia leo tarehe 20 Safar mpaka tarehe 28 Safar, siku ya kumbukumbu kumbu kwa Waislamu wote kuondokewa na Mtume wetu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Anasema ni kukumbushana kifo cha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye ametuletea hii dini ya Uislamu, tuyakumbuke hayo kwa nia safi ya kufumba jicho Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na umma wetu kuingia katika ushabiki ambao umetusahaulisha amri ya Allah na Mtume wake ya umoja wetu sote. Ni maoni mazuri sana na yanafaa kutumika katika baraza la wasikilizaji, kwa sababu muda hapa hautoshi kuyasoma yote. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, namshukuru Bwana Shenal Fadhil. Tutegee sikio kwanza habari za dunia kwa fupi. Rais Ibrahim Raisi amesema safari ya Uzbekistan ilifanyika kwa lengo la kuimarisha sera ya ujirani na kustawisha uhusiano wa kikanda. Mkuu wa jumuiya ya Ahlusunna Waljamaa ya Iraq amesema hivi sasa Waislamu wa Iraq wanaonyesha kivitendo mfano bora kabisa wa ukarimu kwa kuwahudumia kwa moyo mmoja wafanya ziara wa Imam Hussein alaihi salam kutoka kila kona ya dunia. Shirika la habari la Reuters limezinukuu duru za Siria na Uturuki na kutangaza kuwa Hakan Faidan mkuu wa shirika la intelijensia la Uturuki na mwenzake wa Siria Ali Mamluke wamekutana kwa mazungumzo katika mji mkuu wa Siria Damascus ili kuandaa mazingira ya mkutano wa viongozi wa juu zaidi wa nchi mbili. Na rais wa Chile amekataa kupokea vitambulisho vya balozi mpya wa utawala wa kizayuni wa Israeli nchini humo, ikiwa ni kutangaza waziwazi uungaji wazi wazi mkono wake kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia ya, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa subuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.