Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran, aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu, Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104 .1 Maarifa FM Mtwara 99.1 Maarifa FM Lindi na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 98 903506547 na email yetu ni swahili radio atiribir. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa usiku wa leo tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba 40 wa maadhimisho ya arobaini Imam Husein alaihi ssalam. Tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Aidha tutakuwa na maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteani taarifa ya habari za ulimwengu Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teherani asema mukawama wa Palestina na Yemen ni mwendelezo wa mapambano ya Ashura ya Imam Husein alaihi ssalam. Rais Raisi asema Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katu haitolegeza msimamo mbele ya ubabe wa Marekani. Sheria mpya ya uchaguzi iliyotungwa na Rais wa Tunisia yadhoofisha vyama of vya siasa. na kuna uwezekano wa vifo kuongezeka kwa asilimia 60 duniani kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Ama sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesisitiza kuwa mukawama wa Palestina na Yemen ni mwendelezo wa mapambano ya Ashura katika jangwa la Karbala mwaka 61 hijiria. Hujjatul Islam Sayid Muhammad Hasan Abu Turabi Fard amesema hayo kwenye hutuba za ibada hiyo ya kisiasa na kimaanawi iliyosaliwa katika chuo kikuu cha Teheran, na huku akizungumzia kufikia kileleni 40 ya Imamu Husein alaihi ssalam huko Iraqi kesho Jumamosi, na falsafa ya mapambano ya Imamu Husein alaihi ssalam ya kupambana na dhulma, ubeberu na udikteta. Amesema kutotetereka wapiganaji jihadi wa Yemen na Palestina na nchi nyingine katika mapambano yao dhidi ya dhuluma, ubeberu na uistikbari leo hii ni mwendelezo wa mapambano hayo ya Imamu Husein alahissalam dhidi ya watawala madhalimu na madikteta. Vile vile amezungumzia jinsi wananchi wa Iraq wanavyoonyesha ukarimu mkubwa kwa wafanyaziara ya 40 ya Imam Hussein alahi ssalam sasa hivi, na kuongeza kuwa ukarimu tunaoushuhudia Iraq hivi sasa kwa kweli ni jambo la kujivunia. Khatibu huyo wa muda wa sala ya Ijumaa Tehran pia amesema arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam ni nembo ya kudhihirisha mapenzi makubwa wapenzi wa uadilifu na ubinadamu duniani kwa mpendwa wa wapigania uhuru na ukombozi kote ulimwenguni, yani Imam Husein alaihi ssalam. Ameongeza kuwa inabidi uzoefu uliopatikana katika kusimamia na kuendesha kwa ufanisi wa hali ya juu arobaini ya mwaka huu ya Imam Husein alahissalam utumiwe vizuri kwa ajili ya kuimarisha umoja na mshikamano katika umma mzima wa Kiislamu na hususan kati ya mataifa mawili ya Iran na Iraq. Rais Ibrahim Raisi amesema mashirikiano ya, ya kistratejia ya Iran na China ni ishara ya irada ziliyo nayo nchi mbili ya kustawisha uhusiano wao katika pande zote, na akasisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haitolegeza msimamo mbele ya ubabe wa Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Shi Jinping wa China pembeni ya mkutano wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai uliofanyika Samarkand, Uzbekistan, ambapo viongozi wa nchi hizo mbili wamejadili na kupitisha maamuzi juu ya masuala muhimu zaidi yanayohusiana na uhusiano wa pande mbili kwa lengo la kukuza ushirikiano wa kiuchumi. Mbali na kutoa pongezi kwa rais na wananchi wa China kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya taifa ya nchi hiyo, Rais Raisi amepongeza pia Misimamo mizuri ya Beijing katika mchakato wa kufanikisha wanachama wa Iran kwenye jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai na amekaribisha pia mchango chanya uliotolewa na China kwa ajili ya wanachama wa Iran katika jumuiya ya BRICS. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa licha ya uadui wote inaofanywa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijawahi katu kukwama na haitakwama na imeweza kuendelea kufuata njia yake ya kujiletea maendeleo na ustawi. Katika mkutano huo, Saidi Ibrahim Raisi ameutaja mpango wa ushirikiano kamili wa kimkakati baina ya Iran na China kuwa ni nembo na ishara ya nia ziliyo nayo nchi hizo mbili ya kustawisha uhusiano wa pande zote na akasema, kuna fursa na uwezo mkubwa katika nyanja za mafuta na nishati, usafirishaji, kilimo, biashara na uwekezaji na wa kuwezesha kukuzwa na kustawishwa zaidi uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizi mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha ameashiria jinsi Marekani na nchi za Ulaya zilivyohalifu kutekeleza ahadi na jukumu lao la kuondosha vikwazo, na akasisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haitolegeza msimamo mbele ya ubabe wa Marekani. Rais wa Tunisia ametangaza sheria ya uchaguzi ambayo imepunguza na kudhoofisha nafasi ya vyama vya siasa katika bunge lililofanyiwa mageuzi ambalo litakuwa na mamlaka machache chini ya katiba mpya iliyopitishwa mwezi Julai. Chini ya sheria hiyo mpya, wapiga kura watachagua wagombea binafsi katika uchaguzi wa Disemba 17 badala ya kuchagua orodha ya chama kimoja Mabadiliko ambayo yatadhoofisha ushawishi wa vyama. Mabadiliko hayo ya upande mmoja ndiyo ya karibuni zaidi kufanywa na rais Kais Saidi katika mfumo wa kisiasa wa Tunisia tangu ahodhi madaraka ya nchi Julai 2021, hatua ambayo wapinzani wake wameiita mapinduzi dhidi ya demokrasia yanayolenga kuanzisha utawala wa mtu mmoja. Tunapitia hatua mpya katika historia ya Tunisia kuelekea mamlaka kamili ya wananchi baada ya chaguzi za uongo zilizopita, alisema Kais Saied siku ya Alhamisi katika mkutano na wa baraza la mawaziri. Alidai kuwa vyama vya siasa havijatengwa na kwamba shutuma kama hizo ni uongo na uzushi. Hata hivyo, vyama vikuu vya siasa nchini Tunisia tayari vimeikata sheria hiyo vikisema vitasusia uchaguzi wowote chini ya katiba mpya iliyotungwa na Rais Saide ambayo imepanua mno mamlaka yake na kuondoa utaratibu wa kusimamia na kudhibiti hatua za rais. Ahmed Najib Chebi, mkuu wa harakati ya uokovu wa kitaifa chombo kinachowakilisha vyama vikuu vya upinzani nchini Tunisia, ikiwa ni pamoja na chama ja cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa cha Nahdha, alisema wiki iliyopita kwamba chaguzi zitafanyika chini ya usimamizi wa chombo ambacho hakina sifa ya kutoegemea upande wowote na kinatii kikamilifu mamlaka tawala. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jarida la kisayansi la Lancet limetangaza kwamba upo uwezekano wa kuongezeka mara sita vifo vya watu kutokana na hali ya mabadiliko ya tabia nchi ya sayari ya dunia kufikia mwishoni mwa karne hii. Hali ya mabadiliko ya tabia nchi ya sayari ya dunia inasababisha ongezeko kubwa la joto la hewa na mabadiliko ya tabia nchi, na tafiti za kisayansi zinaonyesha kuwa hali ya joto isiyo ya kawaida katika nyakati za usiku inaweza kuongeza mara sita hatari ya kutokea vifo katika siku zijazo. Shirika la habari la utangazaji la Iran na IRIB limeripoti kwamba jarida la kisayansi la Lancet limeandika katika ripoti yake kwamba kundi la wataalamu limechunguza takwimu za vifo vinavyotokana na joto kali katika nchi 28 ya katika miji 28 ya China, Korea Kusini na Japan kati ya mwaka 1980 hadi 2015. Kulingana na ripoti hiyo, data hizo zimepanuliwa kwa kukadiria uwepo wa aina mbili za hali ya hewa inayotokana na kupungua wa vichafuzi vya kaboni na kwamba utumiaji wa makadirio hayo ya aina mbili umesaidia kufanya makisio yaliyoonyesha kuongezeka mara sita vifo vya watu katika kipindi cha kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita hadi elfu mbili na mia moja. Wataalamu wanasema kiwango cha wastani wa mikesha ya joto kali kwa mwaka katika miji hiyo 28 ya Asia Mashariki kitakaribia maradufu ifikapo mwaka 2090. Wakati huo huo, imeelezwa kuwa hatari ya kifo inaweza ikasababishwa na kuvurugika utaratibu wa kawaida wa kulala kutokana na mikesha ya joto kali na watafiti wanasema kutokana na joto la hewa la ulimwengu mzima ambalo linaweza kuvuruga fiziolojia ya usingizi, idadi ya vifo duniani inaweza kuongezeka kwa asilimia 60 hadi mwisho wa karne ya hivi sasa. Ukosefu wa usingizi unaweza kuharibu mfumo wa kinga ya mwili na kusababisha maradhi sugu ya uvimbe na kuongezeka pia hatari ya magonjwa ya moyo na mishipa. Na Rais wa zamani wa Marekani Donald L. Trump ametishia kwamba yatatokea matatizo makubwa ndani ya Marekani ikiwa atashtakiwa na kupatikana na hatia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Business Insider, Trump ameeleza katika mahojiano ya redio kuhusu uwezekano wa yeye kushtakiwa na kuhukumiwa kwamba sidhani kama Wamarekani wataliunga mkono hilo. Rais huyo wa zamani wa Marekani ameongeza kwa kusema, tuna matatizo katika nchi hii ambayo huenda hadi sasa hatujawahi kuona mfano wake. Trump ametoa matamshi hayo wakiwa wamepita zaidi ya mwezi mmoja tangu maafisa wa polisi ya upelelezi ya Marekani FBI kufanya upekuzi kwenye nyumba yake ya Mara Lago na kugundua nyaraka za siri zaidi ya mia moja ikiwa ni sehemu ya uchunguzi inayofanya kuhusu tuhuma zinazomkabili rais huyo wa zamani wa Marekani za kukutwa na nyaraka za siri za serikali. Baada ya kutangazwa habari kuhusu upekuzi uliofanywa na FBI kwenye makazi ya Trump mjini Florida, ulienezwa uvumi mwingi na makundi ya wahafidhina na wafuasi wake wa kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya Marekani. Katika hotuba yake ya hivi majuzi, Trump alitahadharisha kuwa Marekani iko katika hali ya hatari na kwamba wa Marekani hawategemewi kusimama dhidi ya udanganyifu mwingine. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Na, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema ushindi wa mrengo wenye misimamo mikali katika uchaguzi wa Uswidi, onyo kwa Ulaya. Muungano mpya wa kisiasa ulioanzishwa kati ya vuguvugu vugu la mrengo wa kulia wa wastani na wa mrengo mkali wa kulia nchini Uswidi umeshinda uchaguzi wa bunge kwa tofauti ndogo na kuiondoa madarakani serikali ya mrengo wa kushoto ya Uswidi baada ya miaka minane. Waziri mkuu wa Uswidi Magdalena Andersson Jumatano iliyopita, mwishoni mwa siku ya mwisho ya kuhesabu kura katika uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili alikubali kushindwa kwa kambi yake na ushindi wa muungano wenye misimamo ya wastani wa kihafidhina na kujiusulu wadhifa wake. Kwa mujibu wa matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo, muungano wa mrengo wa kulia na mrengo wa kulia wenye misimamo mikali unaoongozwa na mhafidhina Ulf Kristersson umeshinda viti 176 katika bunge hilo na kupata wingi wa viti. Kwa upande mwingine kambi ya kushoto inayoongozwa na Anderson kivitendo imepoteza haki ya kuunda serikali baada ya kupata viti 173 na kuwa nguvu ya pili ya kisiasa katika bunge la Uswidi. Kambi ya kisiasa ya mrengo wa kulia inaundwa na muungano wa vyama vitatu vya mrengo wa kulia na chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Sweden Democrats. Ushindi wa mrengo wa kulia na mageuzi mapya ya kisiasa nchini Uswidi ni ya kipekee na ya kihistoria, kwa sababu kamwe serikali tawala nchini humo haijawahi kuhitaji kuungwa mkono na chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Sweden Democrats. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka mwelekeo wa umma kwa chama hicho sambamba na ongezeko la nguvu na ushawishi wa harakati na mirengo ya kulia barani Ulaya, chama cha Sweden Democrats kimeibuka na ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge wa nchi hiyo kwa kupata asilimia 20.6 ya kura na sasa ni chama cha pili cha kisiasa baada ya chama cha mielekeo ya wastani cha kihafidhina. Chama cha Sweden Democrats ambacho miaka 20 iliyopita kilipata asilimia moja tu ya kura katika uchaguzi, kwenye uchaguzi mkuu wa 2010 kwa mara ya kwanza kilipitisha akidi ya uchaguzi ya asilimia nne na kufanikiwa kuingia Riksdag, chombo cha kitaifa cha kutunga sheria ambacho ndicho chombo cha juu zaidi cha kufanya maamuzi nchini Uswidi. Jimmy Akesson, kiongozi wa chama cha Sweden Democrats chenye ajenda ya kupinga uhamiaji na kuunga mkono taifa, aliahidi kuiweka Sweden mbele baada ya kutangazwa na ushindi wa chama chake katika uchaguzi huo. Mafanikio ya vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia katika uchaguzi wa Uswidi, ambayo yalishuhudiwa pia katika uchaguzi wa Ujerumani, kwa mara nyingine tena yametoa tahadhari kwa viongozi wa umma wa Umoja wa Ulaya na viongozi wa nchi za bara hilo. Kwa hakika moja ya masuala muhimu zaidi barani Ulaya katika upande wa kisiasa na kijamii ni ongezeko la mielekeo ya utaifa ambayo kielelezo chake ni kuongezeka uwepo na ushawishi wa vuguvugu na vyama vyenye siasa kali vya mrengo wa kulia. Naam, hapa ni Teherani a Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema shukran. Bwana Hashim Hakizimana wa Bujumbura, Burundi naye anasema asante sana. Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema asante sana Redio Teherani. Nyote tunakushukuruni pia. Tuna maoni marefu hapa kutoka kwako kwa bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania tutatumia katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa, kwani muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Shafi Said wa Kigoma Tanzania umeandika ah, rais, raisi usilegeze msimamo kabisa, hilo taifa la Iran ndilo taifa tunalolitegemea kuwatetea Waislamu na Uislamu. Ni mimi Shafi Saidi wa Kigoma Tanzania. Naam, asante na bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania pia tunakushukuru. Bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, tunakushukuru ni nyote. Muda wetu nakwenda kwa kasi. Kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu usiku huu, ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika habari zetu za dunia. Hatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesisitiza kuwa mukawama wa Palestina na Yemen ni mwendelezo wa mapambano ya Ashura ya Imam Husein alaihi salam katika jangwa la Karbala mwaka 61 Hijiria. Rais Ibrahim Raisi amesema mashirikiano ya kistratejia ya Iran na China ni ishara ya irada zilio nayo nchi mbili ya kustawisha uhusiano wao katika pande zote. Rais wa Tunisia ametangaza sheria ya uchaguzi ambayo imepunguza na kudhoofisha nafasi ya vyama vya siasa katika bunge na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ametishia kwamba yatatokea matatizo makubwa ndani ya Marekani ikiwa atashtakiwa na kupatikana na hatia. Hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kuhusiana na 40 ya Imam Hussein alaihi salaam. Baada ya hapo, tutakuwa na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi na hadi mwisho wa matangazo haya. Sadati fanafuza wallahi fauza azima. Haya masiku tuliyokuwa nayo ni masiku ya huzuni, ni masiku ya masikitiko, ni masiku ya kilio kwa wanadamu wote kwa ujumla, japokuwa huzuni hii na kilio hiki kinakuwa ni kikubwa zaidi kwa wapenzi wa Bwana Mtume na halubeiti zake salawatullahi wasalamu alayhim ajmain. Kilo ukiikumbuka Karbala na tukio zima liliotokea Karbala, unalia, unahuzunika, unasikitika, ukawakumbuka waliochukuliwa mateka, waliotembezwa katika mji mpaka mji, hawana viatu, hawana mavazi, hawana chakula, hawana maji. Ukitazama msafara ule namna ulivyo msafara wa watu waliofungwa na kamba, wako kama vile mnavyoona picha za watumwa walivyokuwa wakifungwa. Hiyo ni familia ya Bwana Mtume imefungwa namna hiyo, wako katika mstari wa aina hiyo, wakiingizwa katika mji wa Kufa, wakitembezwa katika miji mbalimbali, kisha wapelekwe katika mji wa Shamu. Wakiwa katika mazingira hayo, ukiwakumbuka na wewe ni mpenzi wa Zainab, ukiwakumbuka na wewe ni mpenzi wa Alimamu Lhuseini alayhi salam, ukiwakumbuka na wewe ni mpenzi wa Mtume Muhammadun sallallahu alaihi wa alihi wa salama, hautokuwa na furaha hata kidogo. Utajiuliza familia hii ilifanya kosa gani mpaka wateso namna hii? Ni nini kikubwa walichokifanya? Hata kama ni adui mnayepigana naye katika vita, hauwezi ukamtesa namna hiyo na kisha ukikumbuka namna kichwa cha Ali Imamu Hussein na mashuhada namna kilivyokuwa kimebebwa, na baadhi ya wanahistoria wanatuambia kichwa kile kilikuwa kimebebwa, na kisha watu wanarushiana, yani wanakichezea, wanarushiana kama vile mpira kichwa kile, na kikianguka chini katika mchanga wanafurahi, wanakiburuza katika ule mchanga, alafu wanakibeba tena, wanaanza kurushiana na huku msafara ukisonga mbele ili kwenda kupewa zawadi walizoahidiwa na Yazid Ibn Muawiya. Huyo ni mjukuu wa Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye Bwana Mtume amemzungumza katika maneno chungu mzima, na kila mmoja alifahamu hayo aliyazungumza mtukufu wa daraja, mtume wetu Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Wallahi, ukikumbuka matukio ya aina hiyo, hauwezi ukawa na furaha utakuwa umejawa na huzuni, utasikitika. Familia ya Bwana Mtume, familia ambayo ilikuwa inatakiwa ibebwe, watu walikuwa wanatakiwa waiheshimu, waitunze na waende waulize masuala yao mbalimbali, mbali ya kidini na mambo yao ya kimaisha, wapate maelekezo na mafunzo kutoka kwa mjukuu wa Bwana Mtume, leo wanamuua. Historia inatwambia hata walipofikishwa katika mji wa Sham, huyu Yazidi bnu Muawiya huyu malouni alitoa dawa katika nchi tofauti tofauti ili na wao washiriki katika sherehe ile ya kuwapokea mateka na kupokea vile vichwa na kwenda kumpongeza Yazidi kuwa amewashinda maadui wa dini ya Kiislamu. Waliitwa watu wakubwa wakubwa wa dini tofauti tofauti katika nchi tofauti. Hata alienda mwakilishi wa Roma, naye aliingia katika mji wa Sham, lakini hajui kilichotokea. Akafika pale akamkuta Yazidi akiwa ya analichezea au Yazidi akiwa ya nakichezea kichwa cha alimamu al-Husaini, alaihi ssalam, na wakati ule amekaa na mvinyo, anakunywa na watu wake, na anawaambia kunyweni mvinyo huu, hakika mvinyo huu una baraka nyingi sana, na baraka zake, mimi ndio wa kwanza kuanza kunywa mvinyo huu mbele ya kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisha anachukua kifimbo chake alichokuwa nacho anakichokonoa na kukichoma kichwa cha alimamu Al Huseini, na huku anakunywa mvinyo ule na anawaambia watu wake wafurahi. Huyu mwakilishi kutoka Roma alipoingia anaona mandhari yale, watu wanafurahi na vichwa viko kwa mbali. Anaona watoto na wanawake wamejikunyata, hawako katika hali nzuri, watoto ambao wanavuja damu katika mili yao, watoto ambao wamejaa katika nyuso zao wamejaa majivu watoto ambao wamenyongonyea ile ngozi, huwezi kumtambua Zainab, huwezi kumtambua Ruqaya, huwezi kumtambua Umkulthum, huwezi kumtambua Imamu Zainu Labidina, la huwezi kumtambua Imamu Lbakir, wakiwa wamejikunyata hawana hamu, wamelia mpaka wamechoka. Allahu akbar! Huyu mwakilishi wa Roma anatizama pande mbili hizi, pande ya Yazidi wamezidi kulewa na vichwa vimewekwa pale na wanakichezea Alikuwa ni mdadisi yeye, akauliza kabla ya kuingia katika furaha, na mimi niendelee kufurahi na kumpongeza Yazidi kwa ushindi aliyoupata, nataka kuuliza hawa ni wakina nani hawa ambao wameshindwa? Akaambiwa na mmoja wa wale waliokuwepo pale, na huku anazungumza katika lugha ya kilevi kabisa, akamwambia, hili ni jeshi la Khawarij, hili ni jeshi baya ambalo limehalifu uongozi, ukhalifa na khalifa amewaua. Naam, ni wakina nani wameuliwa? Ndio, ni wakina nani hawa? Akaendelea kuwambia, akamwambia kuwa hiki ni kichwa cha Husein, Huseini baba yake ni nani? Ni Aliy bn Abitalib. Na mama yake ni nani? Akatajiwa mama yake ni Fatimatu Zahra, umu lmasaibu, salawatullahi wasalamuhu alaiha. Fatimatu Zahra ni mtoto wa nani? Anauliza huyu mwakilishi kutoka Roma, Fatima ni mtoto wa nani? Akaambiwa ni mtoto wa Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Alipotajiwa namna hii, yule mwakilishi akaanza kujipiga katika kichwa chake, anasema mnalaana gani nyinyi? Huyu ni mjukuu wa Mtume, mama yake ni Fatima. Fatima mtoto wa Mtume ni wajuzijuzi. Akasimamisha majlisi ile, akasimamisha furaha ya Yazidi ya kunywa mvinyo na kuchezea kichwa cha Alimamu Alhusein akaanza kuwapa kisa kifupi, akawaambia mimi mnayeniona hapa, niliyotumwa kuwa mwakilishi, mimi naheshimiwa sana na jamii yangu, wananitukuza sana jamii yangu kule Roma. Ni nini? Akasema babu zangu mimi wanatokana na kizazi cha nabiullahi Daudi alaihi ssalam, mtume wa zamani sana anaelezea. Lakini kila nikipita mimi nikikanyaga kama sijavaa viatu, nikikanyaga kwa unyayo ardhini, watu wanakuja kuchukua mchanga ili wakatabaruk. Kuna unyayo wangu niliyokanyaga mimi, wananiheshimu kwa sababu ni mjukuu ambaye anatokana na Nabiullahi Daud wa muda mrefu. Kisha akaendelea kuwaambia, akawaambia, kuna kisiwa kiko maeneo ya Jaziratu Larabia, hicho kisiwa kuna makanisa yako mengi sana katika kisiwa kile na pale kuna kanisa moja limejengwa kwa dhahabu, ni kanisa zuri, limerembwa vizuri, watu wanalitukuza sana. Kisa cha kujengwa kanisa kile au kanisa lile, anawambia katika sehemu ile alikufa punda, punda ambaye alikuwa akibebwa au punda ambaye alikuwa akimbeba Nabiullahi Isa salawatullahi wasalamu alehi, punda yule alienda kufia kule. Kitendo cha punda yule kufa pale wale watu wanaemheshimu na kumtukuza Nabiullahi Isa wakajenga kanisa, limejengwa kwa dhahabu, watu wanaenda ziara kila wakati, halikaukiwi na watu kanisa lile, wakitukuza tu, wakimtukuza tu yule punda aliyokuwa kipandwa na Nabiullahi Isa. Leo nyinyi ambaye mnajiita ni Waislamu, Mnamuua mjukuu wa Mtume, na baina yenu nyinyi na Mtume Muhammadu sallallahu alaihi wa alihi wasalama, hata karne haijafika. Na tofauti baina yangu mimi babu yangu mimi na kwenda mpaka kwa nabiullahi Daud na yule punda ni makarne na makarne, lakini nyinyi hamjatofautishwa isipokuwa ni Fatima na Mtume Muhammadu sallallahu alaihi wa alihi wasalama kwa masafa haya madogo mnafanya mauaji ya aina hii. Wallahi, hii sio dini ya Muhammadun. Anawaambia, hii sio dini ya Muhammad. Akawa anatoa maelezo makali sana katika jeshi lile na katika ukumbi ule wa Yazid ibn Muawiya. Yazid akaona huyu atawaharibia starehe yao na furaha yao, ikabidi ashikwe, wakamshika kwa lengo la kumuua, lakini kabla ya kumuua akatoa maneno tena, akawaambia mimi nashukuru sana kabla hamjaniua mimi katika usiku huu nimemuona mtume wenu Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akiniambia na mimi nitakuwa ni shahidi katika siku hii ya leo nitakuwa na Ali Imamul Husain salawatullahi wa salamu alayhi na pale pale akatamka shahada mbili ashhadu an la ilaha illa Allah wa ashhadu anna Muhammadan rasulullah akauliwa na Yazidi hapo akiwa ndani ya ikulu ya Yazidi bin Muawiya. Hiyo ndiyo huzuni ambayo ilikuwa imetanda, na ndiyo huzuni tuliyokuwa nayo. Na ndiyo maana tunapokaa katika masiku haya, haya ni masiku ya kuwakumbuka mateka wale, ni masiku ya kuwasindikiza mateka wale wakiwa katika huzuni kubwa, na sisi tukiwa pamoja nayo, ni masiku ya mapenzi, ni masiku ya uelewano, ni masiku ya dua, ni masiku ya kumlilia Alimamu Lhusein al alaihi ssalam. Ni katika masiku mazito sana yaliyotajwa na riwaya za Ahlu Beiti Rasulillah sala llahu alaihi wa alihi wa salama, na ikawa ziara hii ina thawabu nyingi, ina thawabu nyingi ziara hii. Ndio maana ukiona, ukisikiliza matukio yanayotokea leo katika ardhi ya Karbala, leo hii mazuar wakienda kumzuru Alimamu Lhusein al atabaki Imamu Lhuseini alaihi salam, kama alivyozungumza au kama ilivyozungumzwa ya kuwa kadhaba lmaut walHusain mukhalladu kullama aklada zamanu tajaddada. Ya kuwa liimamu Lhusein mauti imesema uongo kwake yeye, kila inapokuja zama utajo wake unajirudia upya kila inapokuja zama. Walianza maadui kuzuia hiyo lakini amebaki alimamu lhuseini alaih salam, ataendelea kutajwa mpaka siku ya Kiyama. Na ndio maana tukasema kullu yaumin ashura wa kullu ardhin karbala, itabaki kila siku ni ashura, kila siku ni imamu lhusein alaihi salam, na kila ardhi ni ardhi ya Karbala, ni ardhi ya huzuni, ni ardhi ya kulia ni ardhi ya kusimamisha haqi na uadilifu, salawatullahi wa salamuhu alayhi. Nasi hapa tukaiambatanisha siku hii tukufu ya Alimamu Lhusain alayhi salam, siku ya Zainab, siku ya Umu Kulthum, siku ya Imamu Zainu labidin alayhi salam, kwa ajili ya kuwakumbuka wazee wetu, waumini, wana wanaharakati, anatambia ma lakum la taatuna qabra lhusain Hakika katika kaburi la alimamu Lhusein kuna malaika elfu nne wako katika kaburi lile, na wanamlilia alimamu Lhusein mpaka siku ya Kiyama. Na maneno mengine, wanawaombea msamaha na makhfira na wanaombea kile liliyokuwa la kheri kwa wafuasi wa Ahlulbaiti ambao wanakwenda katika kaburi la alimamu Lhusein, alayhi afdal lsalatu wassalam. janna hakika, katika kaburi la alimam lhusein al alayhi salam kuna pepo pale. Ile turba yake ni pepo ya mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Waina karbala ardhil janna, haya ni maneno ya bwana mtume na anamweleza Jabir. Karbala ni pepo. Ukimzuru unakutana na malaika alfu nne katika kaburi lile, wako pale tu hawaondoki, na ndio maana ziara ambayo haina utata. Watu wanakwenda wanakwenda wanakwenda kwa wingi kabisa, toka wakati ule mpaka siku ya Kiyama, akitembelewa Alimamu Lhusein salawatullahi wa salamuhu alayhi. Kisha akaongeza tena Alimamu Sadiq alayhi ssalam, akisema itu qabra lhuseini fi kulli sana marra, nendeni katika kaburi la Alimamu Lhusein japokuwa mara moja katika mwaka Ma ata qabri al-Husain bin Ali makrubin qad illa faraja Allah kurbatahu wa qada hajatahu Subhanallah, yoyote ambaye anamzuru al-Imamu al-Husein alayhis salam, awe na shida za aina gani, awe na matatizo makubwa kiasi gani, Mwenyezi Mungu anamwondolea shida zake, haja zake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamtimizia. Haya masiku, ni masiku ambayo yamejaa huzuni Emtwendeni pamoja katika msafara huu ambao wamebeba wagonjwa, msafara uliobeba watoto, msafara uliombeba mwanamume mgonjwa Imamu Zainul Abidin na watoto wale na wanawake ambao hawajiwezi waliofungwa kamba, mstari mmoja kama vile watumwa wakitembezwa katika mji. Msafara huu ulipofika katika mji wa Halab, mji wa Halab ni miongoni mwa mikoa iliyoko katika mji wa Sham. Kulikuwa na mke wa Imamu Al-Hussein alayhi salaam ambaye alikuwa ni mjamzito, masiku ya kujifungua yameshakaribia. Amefika katika maeneo yale, wamefungwa minyororo ya aina hiyo, wakitembezwa, hawana vyakula, hawana maji, ni majeraha matupu waliokuwa nayo. Walipokuwa katika sehemu ile, bwana, mke huyu alishindwa kuhimili msafara ule, alishindwa kutembea. Subhanallah, mwanamke huyu inasemekana alianguka chini. Alipodondoka pale, Zainabu ambaye ndiye alikuwa mlezi Umul Masaibu, hebu mkumbukeni Zainabu, huyu mama aliyobeba matatizo yote kuanzia Karbala, akihangaika usiku na mchana watoto wale, baada ya kuchomwa mahema msafara ule, mwanamke huyu namna alivyokuwa na, na Zainabu na Umu Kuluthum ikabidi washuke ili kwenda kumsaidia msafara wa mateka wa familia bwana Mtume. Ukawa unalio unapiga makelele, makelele yakawa ni makubwa sana. Omar ibn Saad akapewa taarifa kuwa msafara umesimama. umesimama kwa sababu gani akauliza, wakaambiwa, mke wa Imamu Alhuseini alah ssalam amedondoka chini na hali yake ni mbaya. Hawakuwa na haya hata ile, labda mke akiwa katika ile hali asiyokuwa na sitara ambaye ameuliwa mumewe, watoto wake wanaume wale, hata wangekaa kando mbali. Wakaenda wakawatoa wakina Zainab, wao ndio waanze kushughulika na hayo mambo. Hao ni waislamu hao jamani! Ndio maana tunaposema tuko na msafara huu wa mateka, tunasikitika kwa matukio haya. Sasa walipojaribu kumnyanyua ili aondoke, kwa sababu hamu yao ni wafike kwa Yazidi, wakapewe zawadi zile walizoahidiwa wanaona mwanamke huyu anawachelewesha. Nini kilichofanyika pale? Wakina Shimri wakina Harmala kina Omar bin Saad na malaaini wengine wote waliokuwepo pale, walichokifanya ni kuona kuwa huyu mama anatuchelewesha zawadi zetu ambazo tumeahidiwa, lakini kilichofanyika ni kuanza kumpiga mateke yule mwanamke. Baadhi ya wanahistoria wanatueleza vile, wakawa wanamburuza, ili mradi waondoke, wanamburuza mama akiwa katika uchungu wa kujifungua, unafikiri atakuwa na hali ya kujiweza namna gani? Wanamburuza mwanamke yule, matokeo yake, kilichotokea katika eneo lile ni mimba ya mtoto mdogo aliyokuwa amembeba katika tumbo lake, ambaye Imamu Husein alah salam alishamuita kuwa ni Muhsin, na kuna sehemu ya kuzuru, japokuwa wale maadui wamebomoabomoa wa wa maeneo yale, akiitwa Muhsin, wameibomoabomoa wa wa sana maeneo ya Halab, lakini kaburi lake lipo na watu walikuwa wanafanya ziara katika eneo lile. Muhsin, jina aliyolitaja alimamu Lhusein kumrudishia mdogo wake aliyouliwa kutoka katika tumbo la mama yake Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu alaiha. Mtoto yule akadondoka pale na wakamfukia katika jangwa lile maeneo ya Halab wakaachwa pale kisha mama yule aendelee kuburuzwa vile vile, bila msaada wa aina yoyote, hakupata msaada. Ni mke wa Imamu Hussein, hana dhambi, hana kosa. Tunapowalilia hawa, tunawalilia kwa sababu ya masikitiko, kwa huzuni ya aina hii, watu wasiokuwa na madhambi, wasiokuwa na makosa. Kisha akaburuzwa yule mama, wakaenda mpaka wakafika katika maeneo ya Baalabak, huu ni mji vile vile huko maeneo ya Sham. Hapo ndipo walipowekwa katika kijumba kibovu familia ya Bwana, kijumba ambacho katika riwaya ni kijumba ambacho hakijafunikwa juu chana, jua linawapiga wakiwa katika eneo lile, usiku baridi yote na wamalizikia pale nini. Wamewekwa pale ili mji wa Shamu uendelee kupambwa na watu wote wapewe taarifa ili watoke kuja kuwapokea na kufurahia na kuwazomea familia ya Bwana Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Hapa katika kijumba hiki kibovu waliwekwa kwa muda wa siku tatu Balabak, usiku na mchana. Wakiwa pale, mji ukawa wamepambwa vizuri kabisa. Hata mmoja katika masahaba wa Bwana Mtume ambaye hakuwa na taarifa na tukio liliyotokea, alikuwa kipita zake Anaona mji wa Shamu umepambwa, anawauliza wenyeji, anawambia jamani, je, nyinyi mna idi nyingine ambayo hatuifahamu sisi katika Uislamu? Wakawambia wewe unaelekea, we ni mgeni. Akawambia ndio, mimi ni mgeni. Wakamweleza kuhusiana na mauaji yaliyotokea Karbala na mateka wale ambao wanaingizwa ili watu waweze kufurahia kwa haraka haraka, baada ya siku tatu zile. Hapa ndio kuna masaibu makubwa kwa ahlubaiti Rasulillah, familia ilipotolewa katika mji ule wa Baalabak na katika kijumba kile. Sasa wanaingizwa katika mji wa Sham, lakini kabla ya kuingizwa katika ikulu ya Yazidi, wakiwa wanatembezwa tembezwa katika vichochoro vile, hapa Imamu Zainul Abidina alayhi salam anaelezea masaibu mazito yaliyowapata pale. Miongoni mwa maswaibu walishushwa katika vipandwa vile, alafu wakafungwa vizuri minyororo, wakawa kama vile watumwa. Sasa wanatembea na vichwa vya mashuhada vikiwa vimewekwa katika mafungu mafungu. Kichwa cha Al Imamu Husein Alahi Ssalam kiliwekwa karibu na Zainab. Kichwa cha Abulfadl Abbas kiliwekwa katika upande alipokuwa Umu Kuluthum na wakina Sukeina, wakina Ali Al Akbar, vichwa vyao vikawekwa karibu na kwa watoto wakina Rukaiya na watoto wengine waliokuwepo pale. Alafu wamefungwa minyororo, familia inaingizwa, alafu watu wamejipanga barabarani, na Yazidi alishasema kila mwenye chochote atoke nacho. Ukiwa na fimbo toka nayo, ukiwa na matakataka majalala, mauchafu ya vyakula vya wanyama uliochinja toka nayo ah. Wakatoka mwanaswara na mayahudi ambao walikuwa na chuki na ahlubeiti rasulillah hasa wale ambao waliokuwepo katika Mayahudi waliokuwa na chuki na familia ya Bwana Mtume Muhammadu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakiwa barabarani wamejipanga, kila mmoja. Hapa ndio anasema wallahi, tulitonyeshwa vidonda vyetu, tulitonyeshwa maumivu makubwa tuliyoyapata familia ya Bwana Mtume. Kila mmoja wakifika pale, yule aliyokuwa na fimbo anawapiga, yule ambaye alikuwa na upanga wake anawapiga, hata yule aliyokuwa na amebeba jiwe anawarushia wakitembezwa katika miji huku wanaburuzwa. Tizama wale watoto walikuwa wanatembeaje? wakina Ruqaiya anatembezwa, ule mji ni mkubwa, kuna masafa marefu. watoto wadogo kama Ruqaiya alikuwa na miaka mitatu, ikizidi sana tunaambiwa walikuwa na miaka minne. wali mtoto wa alimamu al-Husein alayhi salam, kipenzi cha alimamu Husein, huyu mtoto atembezwa. urefu wa gari ni masaa mawili na nusu mpaka matatu. Leo mtoto wa miaka mitatu anatembezwa namna hii kwa miguu, umewahi kuona wapi? Wanemtembeza, wanasema Allahu Akbar, wanatamka shahada, wanaswali, labda wanafunga, wamebeba Qur'an, wanapigwa. Vitoto vidogo hivi, watoto ambao walikuwa wamekatwa masikio yao, wengine wamekatwa miguu, wengine wana vidonda, wengine wamechomwa na mahema na mishale, wana majeraha, hawajala, hawajapata dawa, wako katika mazingira gani? Ubinadamu gani huu? Ubinadamu gani kwa familia ya Bwana Mtume waliofanyiwa Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.