Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumaa tarehe ya kumi na tisa mfunguo tano sofar mwaka 1444 14, 14, kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe ya kumi na sita Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Asubuhi mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum kuhusiana na masiku haya ya kuelekea arobaini ya Imam Husein alaihissalam, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamate matangazo haya. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kututegea sikio pia mubashara kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga kwa wasikilizaji walioko katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Lindi, Singida na baadhi ya maeneo ya huko nchini Tanzania. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. watu zaidi ya 50 wafariki dunia katika mlipuko wa lori la mafuta katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo. Rais Putin asema kampuni kubwa 80 za Rasia kuelekea nchini Iran wiki ijayo. Afrika CDC yasema janga la Korona bado ni tishio kwa bara la Afrika. na utafiti waonyesha athari wa Marekani wanasema Biden ameligawa taifa. Na sasa ni habari kamili. Rais Vladimir Putin wa Rasi amesema Moscow imefanya kila iwazalo kuhakikisha kuwa Iran inakuwa mwanachama kamili wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai. Rais Putin amesema hayo katika mazungumzo yake na Rais Ibrahim Raisi wa Iran pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya ushirikiano Shanghai nchini Uzbekistan, na kuongeza kuwa washirika wetu ndani ya jumuiya ya Shanghai wanaunga mkono azma ya Iran. Rais wa Rasia amebainisha kuwa ujumbe kutoka Rasia wawakilishwa kampuni kubwa 80 za nchi hiyo utaelekea nchini Irani wiki ijayo. Kadhalika amesema mabadilishano ya kibiashara baina Russia ya Irani na Rasia yaliongezeka kwa asilimia 81 mwaka jana na kwa asilimia 30 ndani ya miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu. Putin ameashiria ushirikiano wa pande mbili wa Mosco na Tehrani na kueleza kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anaunga mkono miradi mingi ya pamoja nchi mbili hizi, na kwamba Rasia inataka uungaji mkono huo uendelee kushuhudiwa. Kwa upande wake, rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaamini kuwa kujiunga Iran na jumuiya ya ushirikiano Shanghai hakutakuwa na manufaa kwa Teherani tu lakini itakuwa ni kwa maslahi ya nchi wanachama wa taasisi hiyo. Rais wa Irani yuko Uzbekistani kwa ziara rasmi ya mazungumzo ya pande mbili na kwa ajili ya kushiriki pia mkutano wa ishirini na mbili wa wakuu wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Tuelekee sasa huko barani Afrika, hasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kali, watu 50 wanaoripotiwa kuaga dunia na wengine wameungua vibaya, wakati lori la mafuta lilipolipuka katika kijiji kimoja magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mlipuko huo ulitokea usiku wa kuamkia jana katika kijiji cha Mbuba umbali wa kilomita 120 magharibi mwa mji mkuu kinshasa hali ya baadhi ya majeruhi ni mbaya sana na kuna uwezekano wa kuongezeka idadi ya vifo zaidi ya watu 50 walifariki dunia pia katika mlipuko wa lori la mafuta katika kijiji hicho hicho mwezi oktoba mwaka 2018 kijiji cha mbuba kinapatikana kwenye barabara kuu rni, yenye shughuli nyingi inayounganisha Kinshasa na bandari za Matadi na Boma. Ni wakati mwafaka wa kuchukua hatua kali na za kijasiri ili kuimarisha kanuni za usafiri hasa kwa bidhaa zinazoweza kuwaka ili kukomesha ajali hizi za mara kwa mara, amesema Gai Bandu, mmoja wa viongozi wa kieneo huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwaka elfu mbili na kumi pia watu wasiopungua mia mbili thelathini walipoteza maisha huko DRC baada ya lori la mafuta kupinduka na kuripuka na baadaye moto wake kusambaa katika makazi ya watu na kumbi za sinema zilizokuwa zimefurika watu waliokuwa wakiangalia fainali za kombe la dunia za mpira wa miguu. Aidha, matukio kama haya yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika mataifa ya magharibi mwa Afrika na kusababisha makumi ya watu kupoteza maisha yao na wengine kupata vilema vya maisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bunge la seneti la Marekani limepasisha mswada wa sheria inayotaka Taiwani kupewa msaada wa kijeshi wa mabilioni ya dola, hatua inayotazamiwa kuighadhibisha China. Kamati ya uhusiano wa nje ya seneti ya Marekani imepasisha mswada huo ambao mbali na kutaka Taiwani kupewa na Washington msaada, msaada wa kijeshi wa dola bilioni 4.5 ndani ya miaka minne ijayo, unataka pia kuangalia upya sera ya China moja. Kadhalika, mswada huo unataka China kueke, kuwekewa vikwazo na Marekani ili kuzuia eti mashambulizi tarajiwa ya kijeshi ya Beijing dhidi ya kisiwa cha Taiwan, ingawaje ya seneta Bob Menendez ambaye anaongoza kamati hiyo baraza la seneti ya Marekani anadai kuwa muswada huo haumaanishi kuwa Marekani inataka vita au kushadidisha taharuki baina yake na China, lakini wadadisi wa mambo na viongozi wa Beijing wana mtazamo tofauti. Iwapo muswada huo utapasishwa na seneti, baraza la wawakilishi, na kisha kuidhinishwa kuwa sheria na Rais Joe Biden, China itawekewa vikwazo vipya vinavyo nuia kuzuia kabisa nchi za dunia kufanya biashara au kuwekeza na Beijing katika masuala nyeti na hasasi ya kiteknolojia kama hifadhi ndogo za tarakilishi na suhula za mawasiliano. Kaimu mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, Africa CDC, amesema ugonjwa wa COVID-19 bado ni tishio kwa nchi za Afrika kwa kuzingatia idadi ndogo ya watu waliopiga chanjo za kukabiliana na maradhi hayo barani humo. Ahmed Guel amesema hayo kujibu swali la mwandishi wa habari aliyemuuliza iwapo anakubaliana na kauli ya shirika la afya duniani kuhusu kuelekea kumalizika janga la korona duniani. Dkt Augwel ameeleza kuwa virusi vingali vinasambaa na kutokana na kiwango kidogo cha ja chanjo, janga hilo lingali na sisi hapa barani Afrika. Amesema ni asilimia 22 tu ya watu wa bara la Afrika pekee ndio waliopata chanjo kamili ya COVID-19 ahadi kufikia sasa, na hilo limechangiwa pakubwa na mataifa makubwa duniani kuhodhi chanjo hizo. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema Jumatano iliyopita kuwa dunia inakaribia mwisho wa mlipuko wa maambukizo ya korona. Amesema idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona wiki iliyopita ndiyo ya chini zaidi tangu miaka miwili iliyopita. na aghalabu ya wapiga kura nchini Marekani wanaamini kuwa rais Joe Biden wa nchi hiyo amewagawa Marekani katika utawala wake badala ya kuwaunganisha. Utafiti uliofanywa na shirika moja unaonyesha kuwa asilimia 58.7 wapiga kura walioshiriki kwenye utafiti huo wanaitikadi kuwa Biden ameligawa taifa hilo huku asilimia 20.6 pekee wakiamini kwamba amewaunganisha na kuwaleta pamoja wananchi wa taifa hilo. Asilimia 92.8 wafuasi wa chama cha Republican walioshirikishwa kwenye utafiti huo wa maoni wanaona kuwa Biden ameshindwa kutekeleza ahadi alizotoa wakati wa kampeni ya kuunganisha Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo unatupia jicho kushadidi ubaguzi dhidi ya Waislamu nchini Uingereza, kielelezo cha chuki dhidi ya Waislamu barani Ulaya. Katika mwendelezo wa ubaguzi dhidi ya wa waislamu wanaoishi nchini Uingereza wa vyombo vya habari vimeripoti wiki hii juu ya kuwekwa mpango wa kupokonywa raia wa nchi hiyo waislamu wanaoishi nchini Uingereza wa na kutangazwa kuwa raia wa daraja la pili. Taasisi ya Mahusiano ya Mbari ya Uingereza imesema sera ya serikali ya Uingereza inaofanya waislamu wa, wa nchi hiyo kuwa raia wa daraja la pili kutokana na sheria zinazoruhusu kupokonywa uraia wa Uingereza. Gazeti la The Guardian la nchini Uingereza limeinukuu taasisi hiyo ikisema katika ripoti yake kwamba sheria ya utaifa na ulinzi wa mipaka inayoruhusu kupokonywa uraia raia wanaostahili kupata uraia wa nchi nyingine, kimsingi inawalenga Waislamu, inaimarisha mizizi ya ubaguzi na kuunda uraia wa daraja ya chini kuliko ule wa Uingereza wengine. Kadhalika, ripoti ya taasisi hiyo imesema sera za serikali ya Uingereza kimsingi zinaolenga Uingereza wenye asili ya Asia kusini ambao wengi wao wanatoka katika jamii ya Kiislamu. Serikali ya kihafidhina nchini Uingereza imedai kuwa watakaopokonywa uraia eti ni wale ambao hatua wanazo zichukua zinatishia usalama wa taifa au endapo atapatikana na hatia ya kutenda jinai kubwa. Hii ni katika hali ambayo wajuzi wa mambo wanaamini kuwa katika utendaji na utekelezaji wa sheria hii kuna vigezo tata na kuna uwezekano mkubwa wa kujichukulia maamuzi na vitendo vya ubaguzi dhidi ya wa Waislamu. Teresa May aliyekuwa waziri wa mambo ndani ya Uingereza mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na sita Desemba mwaka 2013 aliwafutia uraia Waislamu 20 waliokuwa wakiishi nchini humo, hatua ambayo ilikuwa kinyume kabisa na kauli zake za hapo kabla. Hatua hizo za kibaguzi zilikaririwa tena na waziri aliyekuja baada yake, na walengwa katika hilo walikuwa ni Waislamu wa Uingereza wa na sio jamii nyingine. Nukta ya kutafakari hapa ni kwamba kwa raia asili wa Uingereza, suala la uraia ni haki ya wazi na isiyopokonyeka, na wala haina sharti hili wala lile. Lakini hali iko kinyume kabisa kwa Uingereza wengine wa hasa wageni waliozaliwa nchini humo au watu wengine ambao wana uraia wa kuomba, kwani huweza kupokonywa uraia huo wakati wowote. Francis Weber makamu mwenyekiti mtendaji wa taasisi ya mahusiano ya mbari ya Uingereza anasema kwamba ujumbe wa sheria hiyo inayohusiana na kupokonywa uraia tangu mwaka elfu mbili na mbili na utekelezaji wake, ambayo inatumiwa kwa kiasi kikubwa dhidi wa wa ya Waislamu wa Uingereza wenye asili ya Asia Kusini, ni kwamba hawa ni raia, hawa si raia halisi na hawatakuwa hivyo licha ya kuwa na pasi za kusafiria za Uingereza. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati yaitokayangazia leo ni pamoja na Rais wa Iran asisitiza kuimarisha uhusiano na Uzbekistan. Iran yasema mwafaka utapatikana Marekani ikizingatia uhalisia wa mambo. Na wafanya ziara zaidi ya milioni tatu kutoka Iran waelekea Iraq kwa ajili ya ziara ya 40. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi aliwasili katika mji wa Samarkand wa Uzbekistan siku ya Jumatano kwa ajili ya mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai SCO pamoja na mikutano ya pande mbili kando ya mkutano huo. Akiongoza ujumbe wa ngazi za juu, Rais Raisi alikaribishwa katika hafla rasmi na Waziri Mkuu wa Uzbekistan, Abdullah Aripov. Kabla ya kuanza ziara hiyo ya siku tatu, rais wa Iran alisema madhumuni ya ziara yake ni uimarishaji wa sera ya ujirani mwema, muungano, mshikamano na kukuza ushirikiano wa pande kadhaa. Rais Raisi alisisitiza kuwa na hapa namnukuu: katika hatua ya kwanza ya kustawisha sera ya ujirani mwema tuliweza kuimarisha uaminifu wa kisiasa wa pande zote katika eneo, na katika hatua ya pili tunafuatilia nafasi thabiti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na uwepo wake amilifu katika eneo hili. Akizungumzia kuinuliwa hadhi ya Iran kuwa mwanachama wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai katika mkutano wa mwisho wa kilele uliofanyika Tajikistan, rais wa Iran alisema wizara ya mambo ya nje ya Iran E, ilipitia nyaraka hizo ambazo zilifuatwa na ivini ya serikali na zinasubiri taratibu za kisheria . Akizungumza Jumatano mjini Samarkand baada ya mazungumzo na rais wa Uzbekistan, Said Ibrahim Raisia amesema uhusiano kati ya Iran na Uzbekistan ni wa kina, wa kiutamaduni na wa ustaarabu. Kwa hivyo, amesema kile tu ambacho kinazingatiwa uh, ni maendeleo ya Uzbekistan na halikadhalika pia uh, maendeleo ya uhusiano wa nchi zote mbili. Aliongeza kuwa nchi hizi mbili zinaweza kupanua uhusiano katika biashara na uchumi. Akibaini nukta hii, rais wa Iran alisema ho, pishrafta, licha pishrafta, pishrafta, pishrafta. ya kuwepo vikwazo, ustawi mkubwa umeweza kupatikana katika jamhuri ya Kiislamu katika miaka ya karibuni. Taifa letu limefanikiwa kubadilisha vitisho na kuwa fursa. Hii leo tumestawi katika sekta mbalimbali mbali. Na tumepata uwezo na mafanikio makubwa katika Jamhuri ya Kiislamu. Tuko tayari kupanua uhusiano wetu katika nyanja mbalimbali mbali hasa katika sekta za biashara na uchumi. Waziri wa mambo nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa ikiwa Marekani itazingatia uhalisia wa mambo basi makubaliano mazuri imara na ya kudumu yanaweza kufikiwa kwa ungaji mkono wa pande zote katika mazungumzo ya Vienna. Hussein Amir Abdulahian aliyesema hayo mapema wiki hii katika mazungumzo aliyoyafanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo nje wa Nigeria na kueleza kuwa mafanikio ya mazungumzo hayo ya Vienna yatategemea irada ya upande wa pili na utayarifu wa kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa la Iran. Amir Abdulahian aliashiria hatua ya nchi za magharibi ya kutoangalia mambo katika uhalisia wake na kubainisha kuwa Iran inafanya juhudi zake zote kuhakikisha mazungumzo yanaendelea huko Viena na yanafikia makubaliano ya mwisho. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza bayana kuwa lengo la Jamhuri ya Kiislamu Iran ni kuhakikisha kuwa makubaliano yanayofikiwa yanakuwa thabiti na endelevu. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ametilia mkazo kusawishwa uhusiano wa pande mbili katika nyanja zote, akisema hilo ni miongoni mwa mihimili mikuu katika sera za nje za serikali ya Iran. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Geoffrey Oniama, ameashiria irada njema ya kisiasa iliyoonyeshwa na Iran katika kipindi chote cha mazungumzo ya Viena na kusisitiza kuwa nchi yake inaunga mkono kukamilishwa mazungumzo hayo kwa ajili ya kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran, na amesema msingi wa kuimarika uhusiano wa pande mbili wa Iran na Nigeria umetokana na mafungamano ya kihistoria baina ya mataifa haya mawili huku akieleza kuwa anatumai kuwa uhusiano wa kisiasa na kiuchumi baina ya Teheran na Abuja utapanuka na kuimarika zaidi. Kuingene kwa msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taarifa iliyotolewa na troika ya Ulaya inayojumuisha mataifa ya Uingereza, Ujerumani na Ufaransa kuhusiana na mazungumzo ya nuklia JCPOA na kutoa tuhuma dhidi ya Teheran haijengi na ni kinyume kabisa na ni ya njema. Nasser Kanani Chafi amezinasihi nchi hizo tatu za Ulaya akiziambia kwamba badala ya kuingia katika anga ya uharibifu wa kidiplomasia zije na njia ya utatuzi ya kuhitimisha hitilafu za kimtazamo zilizobakia kuhusiana na mazungumzo ya nuklia. Amesema hayo katika radiamali yake kwa taarifa ya madola hayo kuhusiana na mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran na kueleza kwamba inasikitisha kuona kuwa taarifa hiyo inatolewa katika mazingira ambayo kumekuwa na ushirikiano wa kidiplomasia na pande husika zimekuwa zikibadilishana na jumbe na taarifa mbalimbali kwa ajili ya kufikia natija ya mazungumzo ya Viena. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa inasikitisha kuona kwamba Troika ya Ulaya inatoa taarifa isiyo na kipimo na hivyo kufuata njia ya utawala haramu wa Israel ya kusambaratisha mazungumzo, na hapana shaka kuwa endapo mwenendo huu utaendelea, basi madola hayo yanapaswa kubeba dhima na masuulia ya natija ya hili. Akifafanua kuhusu nafasi haribifu ya Israel katika mazungumzo hayo ya nyuklia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, utawala wa kizayuni wa Israel haujawahi kuwa na mwelekeo mzuri katika mazungumzo ya nyuklia. Nafasi ya utawala wa kizayuni daima imekuwa haribifu na hilo liko wazi. Kitu tunachoweza kusema ni kwamba washirika wa, wa mazungumzo ya Vienna wanapaswa kuzingatia maslahi yao ya kitaifa na wasiathiriwe na sera haribifu za utawala wa kizayuni wa Israeli. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amechapisha ripoti yake rasmi kuhusu lazima wa kukomesha vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran. Katika ripoti yake Alina Duhan, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa, amegusia uchunguzi wa athari mbaya za vikwazo nchini Iran. Alina Duhan alikuwa katika safari ya siku kumi na moja hapa nchini Iran iliyokuwa na lengo la kuchunguza athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja na Marekani kwa wananchi wa Iran. Kwa mujibu wa ripoti rasmi ya Duhan baada ya safari yake hiyo nchini Iran, vikwazo hivyo vilipanuka na kuingia katika sekta ya nishati na sekta nyingine muhimu za kiuchumi. Ripota huyo amesema vikwazo dhidi ya sekta ya fedha ya Iran vimeathiri shughuli za benki kuu na benki za kibiashara. na msemaji wa serikali ya Iran amesema zaidi ya wafanya ziara milioni tatu wa Iran hadi sasa wamemiminika katika nchi jirani ya Iraq kushiriki katika kumbukumbu za kila mwaka za Arbaini na hivyo hiyo ni rekodi mpya. Ali Bahadori Jahromi, msemaji wa serikali ya Iran, aliwaambia waandishi wa habari pembezoni mwa kikao cha baraza la mawaziri mjini Teheran siku ya Jumatano kwamba idadi kubwa ya wafanyaziara wa Iran wamesafiri kuelekea Iraq kwa ajili ya maadhimisho ya arobaini mwaka huu. Tumezungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Iran Ahmed Vahidi ili kujua hali katika mpaka wa Iran na Iraq ikoje. Na hii hapa kauli yake. Tunashukuru Mwenyezi Mungu kwamba vituo vyote sita vya mpaka wetu na Iraki viko katika hali nzuri, watu wanaingia na kutoka kwa urahisi hadi sasa watu milioni tatu wameshaingia Iraki na tayari wengine zaidi ya milioni moja wamerejea nyumbani. Zoezi la kuingia na kutoka la wafanya ziara linaendelea vizuri. Inafaa kuashiria kuwa maadhimisho ya 40 au 40 ni mojawapo ya mikusanyiko mikubwa zaidi ya kidini duniani. Siku hii huadhimishwa siku wa 40 baada ya kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imam Husein alaihi ssalam, tarehe 10 Muharam katika siku ya Ashura kila mwaka. Wafanya ziara hasa kutoka Iraq na Iran husafiri njia ndefu kwa miguu hadi Karbala, ambako ndiko kunako haram takatifu ya Imam Husein alaihi ssalam. Siku ya 40 mwaka huu inasadifiana na Septemba 17 au 18. Wafanya ziara hasa kutoka Iraq na Iran husafiri njia ndefu kwa miguu hadi mji mtakatifu wa Karbala, na ziara hii hufanyika takribani kipindi chote cha mwezi wa Safar. namapeza usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu yokuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola. Kwa herini Na mpenzi wa sikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika ya Mashariki. Naanza na, na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda ambalo limeandika kuhusiana na mkasa wa uvamizi wa magenge ya uhalifu dhidi ya hospitali moja huko Busia. Limeandika, kwa mara nyingine tena magenge wahalifu ya uhalifu yamevamia kituo cha afya cha busia nne, kituo cha serikali na kuwaibia wagonjwa wa fedha zao kiasi ambacho hakijabainishwa. Uvamizi huu kwenye kituo cha afya cha pili kwa ukubwa katika mji wa Busia unakuja baada ya mashambulizi matano kama hayo kwenye kituo hicho, ikiwa ni pamoja na visa viwili vya wizi ndani ya kipindi cha miezi minne limeandika pia kuwa watu kadhaa wamepoteza maisha na wengine kuteketezwa vibaya kwa moto wakati lori la mafuta lilipolipuka katika kijiji kimoja magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Daily Monitor limeandika katika habari yake nyingine kuwa asilimia 38 ya Waganda waliojaribu kujiandikisha au kusasisha nambari ya utambulisho ya mlipa kodi mlipakodi, yani TIN namba wametozwa limeandika pia kuwa mtu mmoja amethibitishwa kufariki dunia kufuatia mvua kubwa iliyonyesha ambayo pia imesababisha nyumba kumi na tano na mazao kuharibiwa katika wilaya za Masaka na Buko Mansimbi. Daily Monitor limeandika katika habari nyingine kwamba nchi masikini zaidi duniani zinasema kuwa au uh, zinasisitiza kwamba mkutano ujao wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa usukume mbele mapendekezo ya mfuko wa kufidia mataifa yaliyo hatarini kutokana na uharibifu unaosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi, ambayo kimsingi yanatokana na uchafuzi wa mazingira. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation. Habari eh, kuu katika gazeti eh, ukurasa wa mbele wa gazeti hili inaashiria eh, machaguo magumu katika uga wa kiuchumi anayokabiliwa nayo Rais mpya wa Kenya William Ruto, limeandika eh, kiongozi wa Azimio la Umoja One la Umoja One Kenya Raila Odinga amezungumza ah, hadharani kwa mara ya kwanza jana tangu mahakama ya juu kuidhinisha matokeo ya uchaguzi wa rais kwa kukashifu uamuzi huo akisema haukuwa wa haki. Tuliheshimu mahakama kuu, lakini hatukubaliani na matokeo yao, alisema bwana Odinga. Standard limeandika mgombea urais wa azimio Raila Odinga amesema ni wakati mwafaka kwa nchi hiyo kupitia upya katiba ya Kenya. Odinga amesema hayo akiwa huko Mombasa na kutoa mwito wa mageuzi kwa tume huru ya uchaguzi na mipaka. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili linasema inaumiza lakini ni vizuri kwa nchi kuondoa ruzuku ya mafuta, na William Ruto anaumiza kichwa hivi sasa, huku majina makubwa yakisubiri nafasi na nyadhifa za uwaziri. Kurasa mbele wa Taifa Leo na habari zisemazo Wakenya pabaya, watengenezaji wa, wa bidhaa watoa ilani ya ongezeko la bei ya bidhaa muhimu wakati wowote sasa EPRA yaongeza bei ya mafuta ta dizeli na petroli. EPRA yapandisha gharama ya umeme KRA e, yatoa ilani ya nyongeza ya ushuru kuanzia Oktoba. KAM yasema bei ya vyakula itapanda wakati wote na Raila asema IEBC na mahakama vilimdhulumu asisitiza ah, alipokonywa ushindi wa uraisi katika uchaguzi wa Oktoba 9 kumradhi, ok, Agosti 9. Naitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: panyarodi sasa ni tishio. Kilio kiliyochatua wa bungeni wabunge wakitaka kuwajadili kwa dharura. Serikali yaagizwa kuwa kabili polisi wa mwagwa kuwasaka Operesheni ya kuondoa mifugo bonde la Ihefu kuanza upya. Taasisi imara zitakuza demokrasia, wadau wasema. Rais asema ni wakati wa kuhakikisha demokrasia, maendeleo na haki za binadamu vinashikana. Balozi Limbanga: katiba mpya kwa sasa haiepukiki na maswali ya ibuka. Mazishi ya mtoto anayedaiwa kujipiga risasi na alishika Uhuru. Na habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema, siku ya demokrasia duniani, Tanzania kutanua wigo wa ushirikishwaji wananchi. Serikali afuta ada za mitihani, wananchi wapongeza. Watoto 54 wathibitika kuugua surua, tahadhari yatolewa. Na bunge la itaka serikali iwashughulikia panyarodi, askari 3 mwagwa. da Habari Leo kwa upande wake limeandika katika ukurasa wake wa mbele kauli ya Samia, siku ya demokrasia, polisi watatu wafukuzwa kazi ya Arusha, serikali yachukua hatua, bei za bidhaa Mke ajinyonga akitumiwa kuiba shilingi elfu kumi. Kiongozi wa kanisa kortini akidaiwa kubaka a, mtoto. Bunge na makala wa charuka uhalifu a, panyarodi. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji kwa nasi katika makala yetu ya wiki ambayo leo itatupia jicho mkusanyiko mkubwa wa arobaini ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi wasallam. Ingawa katika dini nyinginezo mikusanyiko mikubwa ya kidini hufanyika kwa sababu mbalimbali mbali, mfano kuomba mvua, msamaha na kuomba toba shukrani na kadhalika. Lakini matembezi ya 40 ya Imamu Hussein yamekuwa tofauti na mikusanyiko mingine ya kidini. Wapenzi wa wasikilizaji, katika kipindi cha sasa, mamilioni ya Waislamu hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa wa wako njiani kuelekea Karbala nchini Iraki kwa ajili ya kuzuru kaburi la mjukuu wa mtukufu huyo, Imamu Husein bin Ali bin Abitalib, katika kile kinachojulikana kama matembezi ya 40. Katika matembezi hayo kila mmoja wao anakuwa kama tone la maji ya bahari kubwa linalovutwa na kuyeyuka katika jitihada za kuelekea kwenye radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Washiriki katika matembezi ya 40 ya Imamu Husein hujihisi kuvutwa na sumaku kali ya Husein inayowasukuma kuelekea kwenye njia nyofu ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wanaenda kwa miguu kumwona imamu wao na kuelewa mateso na masaibu yaliyowapata Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wanataka kujua ni mashaka ya kiwango gani yaliyompata Bibi Zainab Alkubra na Imam Ali bin Husein Assajad, ambao walifika Karbala siku ya 40 baada ya mauaji ya Imam Husein, na baada ya dhiki na mashaka makubwa walijikuta mbele ya kaburi la mtukufu huyo, Hadhrat Abbas, watoto wa familia yake na masahaba waaminifu wa, wa Imamu Husein alaihi ssalam, katika ardhi ya Karbala walilia na kutokwa na machozi kutokana na mashaka waliokumbana nayo katika safari hiyo. Watu wanaoshiriki katika matembezi ya siku ya 40 ya Imamu Husein huenda Karbala ili kushirikiana na Ahlulbaiti wa Mtume katika mashaka yao. Wapenzi wasikilizaji, zaidi ya asilimia 80 ya watu wanafuata dini na imani za kidini duniani. Kila mmoja kati ya dini na madhehebu za kidini ina marasimu, shughuli, mila na desturi zao, na wafuasi wa dini hizo wamebakisha hai dini zao kwa kutekeleza kivitendo taratibu, shughuli na desturi za dini hizo. Tunaweza kusema kwamba moja ya madhihirisho na vielelezo vya dini ni mikusanyiko ya wafuasi wake, ibada, desturi na shughuli mbalimbali zinazotekelezwa na wafuasi wa dini hizo. Miongoni mwa shughuli kubwa za kidini na kiroho katika Uislamu ambayo hufanyika kila mwaka kwa shauku na hamasa ya aina yake ni matembezi haya ya 40 ya Imamu Husein alaihissalam. Matembezi ya 40 ndiyo matembezi makubwa zaidi ya kila mwaka ya kidini na ya hadhara kote duniani. Katika shughuli hiyo, Waislamu na hata wasio Waislamu kutoka nchi mbalimbali mbali za Asia, Ulaya, Afrika, Amerika na hata Australia huelekea Iraki ili kushiriki katika matembezi ya 40 hapo tarehe 20 mwezi wa Safar katika mji wa Karbala. Matembezi ya mamilioni ya watu katika siku ya 40 ya Imamu Husein kutoka Najaf hadi Karbala hufanyika kwa shauku kubwa na aina yake. Katika dini mbalimbali mbali kama vile Ubudha Uhindu, Uzartoshi, Uyahudi, Ukristo na Uislamu kuna mikusanyiko ambayo hufanyika kwa ajili ya shughuli za kidini. Kwa mfano, kila mwaka Wabudha husherehekea mwaka wao mpya kuanzia Aprili 13 hadi 15 huko Thailand, Laos na Myanmar. Katika sherehe hiyo, wafuasi wa dini hiyo husherehekea kuingia kwa msimu wa machipuo na kuomba dua ya kuonyesha mvua. Sehemu moja ya shughuli hiyo ya kidini ni kumwachia huru samaki na ndege wanaoimba kama ishara ya hisani na kufanya wema, na vilevile vile kupeleka mchanga kwenye mahekalu kwa ajili ya kuosha masanamu ya Budha. Sherehe hii huendelea mitaani hadi usiku wa manane, huku watu wakiburudika na kucheza. Shughuli kubwa zaidi na dua na maombi ya Wazartoshti ni ile inayojulikana kwa jina la Gahambar ambayo ni jina la sherehe sita katika nyakati sita za mwaka na hufanyika kwa lengo la msamaha na mshikamano kati ya Wazartoshi. Sherehe hizo huambatana na matukio ya furaha ambapo matajiri na maskini hukutana pamoja, urafiki mpya huanzishwa na migogoro ya zamani hutatuliwa. Katika dini ya Uyahudi, sikukuu muhimu zaidi ya kidini ya Mayahudi huadhimishwa siku ya Yom Kippur. Siku ya Kipur inatambuliwa na Mayahudi kuwa sikukuu takatifu ambayo huadhimishwa kila mwaka siku ya kumi ya mwezi wa Tishrei katika kalenda ya Mayahudi. Sikukuu hii kwa hakika inajulikana kama siku ya toba na kufunga saumu ya kafara na wafuasi wa dini ya Kiyahudi. Katika siku hii, mmoja wa mmoja au kwa pamoja hushiriki katika sala na maombi maalumu. Katika Ukristo, Krismas, siku ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo ndiyo siku ya sherehe na furaha kubwa zaidi inayoambatana na kufanya ibada makanisani. Wakati wa maadhimisho haya ya kidini ya siku kumi na mbili ambayo huanza tarehe 25 Desemba hadi Januari 6, Wakristo huenda kanisani na kuimba nyimbo za kidini. Siku hizi zinahusishwa zaidi na sherehe na mahafali kuliko ibada na na shughuli za kiroho na kidini. Waislamu kwa upande wao wana mikusanyiko kadhaa mikubwa ya kidini na shughuli mbalimbali za umma za ibada ikiwa ni pamoja na hija, umra, idul fitri, idul haji, maulidi ya kuzaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sherehe ya siku ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad, idi ya Ghadiri na kadhalika miongoni mwa mikusanyiko na shughuli kubwa za kidini za Waislamu, hususan wafuasi wa Ahlubaiti wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na Ali zake ni zile zinazoshuhudiwa katika miezi ya mfunguo nne na mfunguo tano, yani Muharam na Safar, kukumbuka harakati ya mapambano adhimu ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na jinsi alivyouawa shahidi akipambana na dhulma na utawala wa kidhalimu. Shughuli hiyo inayoambatana na maombolezo hufanyika katika misikiti, kumbi za masuala ya kitamaduni na kijamii, barabarani na kwenye maeneo ya umma. Matembezi ya siku ya 40 ya Imamu Husein ndiyo kilele cha shughuli hizo za kukumbuka harakati ya Imamu Husein na jinsi alivyosabilia kila kitu kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kubakisha hai dini yake. Ingawa matembezi ya 40 yamekuwa tukio la kimataifa kwa miaka mingi, lakini inasikitisha kwamba kutokana na sababu maalumu za kisiasa yamekuwa yakichujwa na kufumbiwa macho na vyombo na mashirika makubwa ya habari ya kimataifa kutokana na siasa na mbinu za kikoloni. Wapenzi wasikilizaji, miongoni mwa sherehe za kidini zinazofanyika kwa kushirikisha idadi kubwa ya watu duniani ni kumbe mela au kumbamela nchini India. Sherehe na shughuli hii huakisiwa kwa kiwango kikubwa katika vyombo vya habari duniani na kutajwa kuwa mkusanyiko mkubwa zaidi wa kidini. Katika sherehe hiyo, wahindu wakiwa na imani kwamba dhambi zao zitaoshwa huoga kwenye mto wa Ganges na kusherehekea ushindi wa miungu dhidi ya mashetani. Shughuli hii ya kidini hufanyika kila baada ya miaka mitatu katika miji ya Hedarabad, Allahabad, Nashik na Ujain kwa noba na zamu, na kilele cha mjumuiko huo kwa kawaida hushuhudiwa kila baada ya miaka kumi na mbili ambayo hufanyika Haidarabad na kukutanisha pamoja mamilioni ya watu. Mkusanyiko mkubwa zaidi wa Kumbe Mela ni ule ulioripotiwa tarehe 10 Februari mwaka 2013 na na kutajwa kuwa ulikuwa na watu milioni 30 kwa siku moja japokuwa si sahihi hata kidogo kufanya ulinganisho baina ya shughuli ya 40 ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimu ssalam na sherehe za Kumbe Mela za Wahindu, hususan katika suala la kiroho, kauli mbiu na malengo, lakini tunaweza kusema kwamba shughuli ya 40 ya Imam Husein hufanyika kila mwaka ikihudhuriwa na zaidi ya watu milioni 25 na kuwa matembezi makubwa na ya aina yake ya kimataifa. Ingawa katika dini nyingine mikusanyiko ya kidini hufanyika kwa sababu tofauti, kama tulivyosema, kwa ajili ya kuomba mvua msamaha na toba, shukurani na kadhalika. Katika shughuli ya arobaini Waislamu hususan wafuasi wa, wa Ahlulbait hukusanyika kwa ajili ya kuonyesha mapenzi na mshikamano wao na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein alaihi wa wa salam, na kula kiapo cha kuendeleza njia yake ya kupigania haki, kupambana na dhulma na kutetea dini ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Ni kana kwamba Husein alaihi salam anazivuta nyoyo kuelekea kwenye haki na hakika, ili wanadamu wazinduke na kuhuisha maadili ya kibinadamu na ya kiroho. Katika matembezi ya 40 watu wa rangi mbalimbali na mataifa mbalimbali mbali, na hata dini nyinginezo husimama pamoja bega kwa bega katika njia ya upendo ili kufika kwa sayidi na bwana wao Husein alayhi salam. Siri ya mvuto huo imo katika shakhsia ya Imamu Husein na katika kusabilia kwake kila alichokuwa nacho na kujitolea kwake mhanga kwa ajili ya haki na kweli. nam Imamu Husein alaihi salam ameziteka nyoyo za wanadamu wa mataifa mbalimbali kutokana na mantiki yake ya kutetea haki na kusimama kidete kupambana na dhuluma, maasi, upotofu na ukandamizaji. Kwa mantiki hiyo, inatupasa kusisitiza hapa kwamba Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalam, siwa Waislamu peke yao, bali wanadamu wote wanaopenda na kupigania haki, kupinga dhuluma na uonevu, na kuwa tayari kwa ajili ya kutoa kila walicho nacho kwa ajili ya malengo aali na kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 19 Sofara mwaka 1444 Hijria inayosadifiana na Septemba 16 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1273 mia iliyopita, yani tarehe 19 Sofara mwaka 171 Hijria alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja kati ya wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu ya nujumu wa Kirani. Kutokana na hamu yake kubwa ya elimu ya nyota, Abu Mashar alielekea Baghdad na kuanza kusoma elimu ya nujumu. Abu Mashar Balkhi alitumia vyanzo vya lugha za Kiarabu, Kihindi, Kigiriki na Kisiriani kwa ajili ya kupata elimu ya nujumu na kuwa miongoni mwa wanajimu wakubwa katika zama zake. Kazi zake katika taaluma hiyo zilitumiwa kwa karne kadhaa katika ulimwengu wa Kiislamu na Kimagharibi hata baada ya kufariki kwake dunia. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almadhalul Kabir na Almawalidulsaghira. Miaka 286 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Daniel Gabriel Farenheit, mwanahesabati na mwanafizikia wa Kijerumani aliyevumbua kipima joto, yani thermometa, akiwa na umri wa miaka 50. Farenheit alikuwa na fikra ya kubuni kifaa ambacho kingekuwa na uwezo wa kupima kiwango cha joto, na mwaka 1724 mwanafizikia huyo Mjerumani akafanikiwa kutengeneza kipima joto hicho kifaa hicho ambacho kimepewa jina la msomi huyo yani Fahrenheit bado kinatumika hadi leo. Miaka ya 91 iliyopita, mwafaka na siku ya leo, aliuawa Omar al-Mukhtar, kiongozi wa taifa la Libya, katika mapambano ya ukombozi dhidi ya wakoloni wa Italia. Omar Mukhtar, aliyekuwa kiongozi wa kidini alizaliwa mwaka 1859. Mwaka 1895 alielekea Sudan na kushiriki katika harakati za kupambana na ukoloni wa Uingereza. Baada ya kushindwa kwa harakati hizo, Omar Mukhtar alirejea nchini Libya. Mwaka 1911, Wataliano walivamia Libya kwa lengo la kuitawala nchi hiyo. Kiongozi huyo wa kidini aliwahimiza wapiganaji wa makabila ya Libya kusimama kidete na kupambana dhidi ya wavamizi wa kitaliano na kuwasababishia hasara kubwa. Hata hivyo, kwa kutumia askari wengi zaidi na silaha za kisasa, wavamizi hao walimzingira Omar Mukhtar na wenzake na kumkatakata na kisha wakamnyonga katika siku kama ya leo. na katika siku kama ya leo miaka 44, iliyopita zilzala iliyokuwa na ukubwa wa 7.7 kwa kipimo cha rishta ilitikisa eneo la kaskazini mashariki mwa Iran na kuharibu mji wa Tabas na vijiji vya kandokando -kando yake. Watu zaidi ya elfu 25 waliuawa na makumi ya maelfu kujeruhiwa katika mtetemeko huu mkubwa wa ardhi. Zilzala ya Tabas ilitokea sambamba na kupamba moto mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Sha. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza ategenisikia muktasari wa habari za ulimwengu. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema kampuni kubwa 80 za nchi hiyo zinatarajiwa kuwasili hapa Iran wiki ijayo. Watu zaidi ya 50 wamefariki dunia katika mlipuko wa lori la mafuta huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo. Marekani yapiga ngoma vita kwa kuipa Taiwani msaada wa kijeshi. Afrika CDC yasema janga la korona bado ni tishio kwa bara la Afrika. Na utafiti unaonyesha kuwa akthari ya Wamarekani wanasema Biden ameligawa a, taifa hilo tangu waingia madarakani mpenzi msikilizaji muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni salum benderani na kwageni nikikutakia ni asubuhi njema asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.