Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: wagonjwa maalumu wa Kiirani, mateka wa vikwazo na uchu wa kisiasa wa Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi cha siku hizi za kukaribia ziara ya arobaini ya Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam huko Karbala nchini Iraq. Kipindi hicho ni mawaidhi atakayoletwa kwenu na Ustadh Haidar Mshele. Baada ya kipindi hicho, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu na makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema mwisho wa maambukizi ya korona yame mekaribia. Saudi Arabia imelaumiwa kwa kuwahukumu wanazuoni wa, wa Kiislamu vifungo vya muda mrefu jela. Ivory Coast imetaka kufanyike mkutano wa ECOWAS kujadili mzozo wa kidiplomasia wa nchi hiyo na Mali. Na waziri wa ulinzi wa Yemen amesema uporaji wa mali za nchi hiyo unaofanywa na Saudi Arabia na washirika wake hautanyamaziwa kimya. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO amesema kwamba dunia inakaribia mwisho wa mlipuko wa maambukizi ya korona. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa kuhusu kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona na idadi ya vifo vinavyotokana na ugonjwa wa COVID-19 duniani hadi sasa watu milioni mia sita kumi na tano laki tano na elfu tatu mia nane na mbili na wameambukizwa ugonjwa huo na milioni sita laki tano na ishirini na tatu elfu na mia mbili sitini na tatu wameaga dunia kutokana na korona. Wiki iliyopita Umoja wa Mataifa ulionya katika ripoti kwamba umri wa kuishi, elimu na kiwango cha ubora wa maisha duniani vimerudi nyuma miaka mitano kutokana na mripuko wa COVID 19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom amesema idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona wiki iliyopita ndiyo ya chini zaidi tangu miaka miwili iliyopita. Adhanom ameongeza kwamba mstari wa kumalizika korona umeanza kuonekana, lakini kama ilivyo katika mbio za marathon, kuona mstari wa mwisho hakuna maana ya kuacha kukimbia na kusimama, bali inabidi tufanye juhudi zaidi kufikia mstari huo wa mwisho. La kusikitisha ni kwamba takwimu zinasema ni asilimia 21 tu ya watu katika nchi za kipato cha chini ndio waliopata chanjo ya korona. Miongoni mwa mabara ya dunia, Afrika ina kiwango cha chini cha chanjo ya korona na asilimia 28 tu ya wakazi wake ndio waliopata angalau dozi moja ya chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Jumuiya 16 za Kiislamu duniani zimetoa tamko la kulaani hukumu kali za vifungo jela dhidi ya walinganiaji wa Kiislamu nchini Saudi Arabia zilizotolewa hivi karibuni na mamlaka ya mahakama ya nchi hiyo. Ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Saudi Arabia si suala geni na lina mizizi katika historia ya utawala wa ukoo wa Ali Saud, lakini suala hilo limeshadidi zaidi katika kipindi cha sasa, hasa katika ufalme wa Salman bin Abdulaziz na mrithi wa taji la ufalme Muhammad bin Salman kutokana na matendo ya ukandamizaji na kuwafutilia mbali wapinzani. Katika wiki zilizopita mfumo wa mahakama wa Saudi Arabia ulitoa hukumu ya vifungo vya muda mrefu jela kwa wahubiri kadhaa wa Kiislamu na kuongeza adhabu ya Shekh Nasir Al Umari kutoka miaka kumi hadi 30. Vilevile Shekh Abdurahman Al Mahmud amehukumiwa kifungo cha miaka 25 jela, Shekh Isam Al Uwad miaka 27 na Shekh Ibrahim Aldawishi miaka 15 jela. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kwamba taarifa ya pamoja ya jumuiya za kiislamu duniani kote imesema kutolewa kwa hukumu za muda mrefu jela dhidi ya wanazuoni na wahubiri wa kiislamu nchini Saudi Arabia kunaweza kuwa utangulizi wa kutolewa hukumu ya kifo dhidi ya msomi na mwanazuoni mkubwa Salman al Auda na vilevile Awadh bin Muhammad al Qarani na Ali al Umari na wahubiri wengine wa kiislamu huko Saudi Arabia. Taarifa hiyo ya pamoja ya jumuiya kumi na sita za Kiislamu duniani imesema badala ya kuwaheshimu wasomi na wahubiri wa kidini uh, ambao wengi wao ni wazee, Saudi Arabia inawafunga na kuwatesa. Jumuiya hizo za Kiislamu zimesisitiza kwamba hukumu hizo za kidhalimu zimetolewa kwa kuzingatia uongo, dhana zisizo na mashiko na vinyongo vya mfumo unaotawala na mahakama za Saudi Arabia. Ivory Coast imetuhumu Mali kuwa ina imetuhumu Mali kwa kuidai fidia na kuamiliana na wanajeshi wake 46 kama wahalifu baada ya kuwatia nguvuni huko Bamako. Serikali ya Ivory Coast imewaomba viongozi wa jumuiya ya ECOWAS kujadili hali hiyo ya mgogoro kati yake na nchi jirani ya Mali haraka iwezekanavyo. Wanajeshi wanaoongoza nchi ya Mali wiki iliyopita walifungamanisha wa kuachiwa huru wanajeshi wa Ivory Coast na kurejeshwa nchini raia wa Mali wanaoishi huko Ivory Coast, sharti ambalo limetajwa na baraza la serikali la usalama wa taifa nchini Ivory Coast kuwa ni sawa na fidia isiyokubalika. Serikali ya Ivory Coast imekariri wito wake wa kuachiwa huru mara moja wanajeshi wake na kutilia mkazo wa udharura wa kufanyika kikao cha viongozi wa jumuia ya ECOWAS haraka iwezekanavyo ili kujadili mvutano huo wa kidiplomasia. Limeongeza kwamba matukio yanayoendelea hivi sasa kati ya Ivory Coast na Mali yanaweza kuathiri amani ya na utulivu magharibi mwa Afrika. Mali na Ivory Coast zilitumbukia katika mzozo wa kidiplomasia Julai kumi mwaka huu baada ya maafisa wa Mali kuwatia nguvuni wa wanajeshi 46 wa Ivory Coast mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Bamako. Serikali ya Mali inayoongozwa na wanajeshi ilisema kwamba wanajeshi hao wa Ivory Coast hawakuwa na nyaraka zozote za kuwaarifisha wakati walipowasili nchini Mali na kwamba iliwatambua kama mamluki. Wanajeshi hao walitumiwa kujaribu kuvuruga usalama na amani ya Mali na kisha wakawekwa mbaroni, ilisema taarifa ya serikali ya Bamako. Serikali ya Ivory Coast kwa upande wake ilisema kwamba wanajeshi hao walikwenda Mali kwa ajili ya shughuli za kawaida za kuunga mkono na kukisaidia kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maseneta wa Marekani wamewasilisha muswada kwa lengo la kuitambua Rasia kama taifa linalounga mkono ugaidi. Hatua hiyo ya maseneta wa Marekani inakuja miezi kadhaa baada kuanza ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi ya Rasia nchini Ukraine, ambapo Marekani inaiunga mkono kwa hali na mali serikali ya Kiev. Serikali ya Ukrain imeiomba mara kwa mara Marekani iitambue Rasia kuwa ni nchi mfadhili wa ugaidi. Lakini utawala wa rais Joe Biden umepinga swala hilo. Maseneta wa chama cha Democratic na wale wa Republican nchini Marekani waliwasilisha muswada jana Jumatano unaotaka Rasia itambuliwe kama mfadhili wa ugaidi. Seneta wa chama cha Republican nchini Marekani Lindsey Graham ambaye ni miongoni mwa vinara wa muswada huo amesema kwamba kutambuliwa Rasia kama mfadhili wa ugaidi kunatuma ujumbe wa uungaji mkono mkubwa kwa Ukraine na pia kwa washirika wengine wa Washington na vilevile kutaruhusu kushtakiwa Russia katika mahakama za Marekani na kuiwekea vikwazo kwa hatua yake ya kuanzisha vita huko Ukraine. Shirika la habari la Reuters limeandika kwamba bado haijabainika ni lini mswada huo utapigiwa kura au iwapo utapigiwa kura kabisa au la. Upande wake rais wa Marekani Joe Biden amekataa kuitangaza Rasia kuwa nchi mfadhili wa ugaidi, na msemaji wa ikulu ya White House Karin Jean Pierre amesema kutangazwa Rasia kuwa ni nchi inayounga mkono ugaidi kunaweza kuwa na taathira mbaya kwa usafirishaji wa chakula kimataifa. Rasia kwa upande wake imeonya kwamba jambo kama hilo litakuwa na maana ya kuvunjika kabisa uhusiano kati ya Washington na Moscow. Na waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ameashiria njama za muungano wa vita wa Saudi Arabia za kupora utajiri wa nchi hiyo na kusisitiza kwamba operesheni ya uporaji wa mali ya Yemen haitapita bila jibu. Yemen ni moja ya nchi ambazo zina mapato ya nishati ingawa ndogo, na vyanzo vya nishati vya Yemen viko katika majimbo ya kusini kama vile Shabwa na Hadhramaut, majimbo ya kaskazini kama Marib na Aljawf na baadhi ya majimbo ya mashariki. Hivi karibuni mafuta na gesi ya mkoa wa Shabwa huko Yemen yamekuwa yakiporwa na nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu na Ufaransa. Mnamo Julai mwaka huu meli ya mafuta ya Imarati ilipakua mapipa laki nne ya mafuta yasiyosafishwa yenye thamani ya zaidi ya dola milioni 43 kutoka bandari ya Razum katika jimbo la Shabwa. Kabla ya hapo zaidi ya mapipa milioni mbili ya mafuta ghafi yenye thamani ya takriban zaidi ya dola milioni 270 yaliporwa kutoka bandari ya Ashahar katika mkoa wa Hadhramaut nchini Yemen. Muhamed Nasir Al Ataf, waziri wa ulinzi wa Serikali ya Uokovu wa Kitaifa ya Yemen, amesema kwamba hatua ya muungano wa vita ya Saudi Arabia ya kutoheshimu usitishaji wa vita ni kielelezo cha azma ya ukoloni wa nchi za magharibi ya kupora mali za Yemen na kufafanua kwamba sanaa inaelewa vyema mipango na njama za wavamizi za kupora rasilimali na mafuta na gesi ya Yemen. Al-Atafi ameongeza kwamba uporaji wa mali ya Yemen hautapita bila jibu na vita vya ukombozi na uhuru vinaendelea hadi wavamizi hao watakapotimuliwa kikamilifu. Na huu wapenzi w wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho wagonjwa maalum wa Iran, matakwa au mateka wa vikwazo na uchu wa kisiasa wa Marekani. Alena Dohan na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja dhidi ya haki za binadamu amewasilisha rasmi ripoti kuhusu athari za vikwazo vya nchi za Magharibi, hususan Marekani dhidi ya Iran na kusisitiza kwamba vikwazo hivyo vimesababisha changamoto kubwa kwa ununuzi wa dawa za matibabu, hususan kwa wagonjwa maalumu na wale wenye maradhi nadra nchini Iran. Dohan alitembelea Teheran katika miezi mitatu ya hivi karibuni kwa mwaliko wa kamisheni ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ili kuandaa ripoti kuhusu athari za vikwazo katika nyanja mbalimbali, ambapo aliwasilisha ripoti kamili katika uwanja huo. Ripoti hiyo imeashiria vipengee tofauti, na muhimu kuliko vyote ni vile vinavyohusiana na masuala ya afya na matibabu. Wagonjwa nchini Iran, hasa wale wenye magonjwa maalumu, katika miaka kadhaa ya karibuni, wamekabiliwa na matatizo mengi, huku wengi kati yao wakiaga dunia kwa kukosa matibabu yanayohitajika. Vikwazo vya Marekani vimesababisha uhaba mkubwa wa dawa za matibabu hapa nchini. Japokuwa jamhuri ya Kiislamu Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya tiba, lakini uzalishaji wa baadhi ya dawa unahitajia ununuzi wa malighafi kutoka nje ambapo vikwazo vimekuwa kizuizi kikubwa katika uwanja huo. Ndiyo maana ripota maalum wa Umoja wa Mataifa akaeleza wazi kwamba kwa sababu ya vikwazo hivyo usambazaji wa huduma za matibabu haukuwa thabiti nchini Iran tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Zaidi ya hayo mashinikizo makubwa ya kiuchumi yamewaathiri wagonjwa maalumu na wenye maradhi nadra hapa nchini kutokana na vikwazo vya Marekani. Hii ni kwa sababu kushuka pakubwa kwa mauzo ya mafuta ya Iran kumeathiri bajeti ya sekta ya afya, na jambo hilo limezidisha gharama za kuwadhaminia dawa na vifaa matibabu wagonjwa mbalimbali, hususan wale wenye maradhi maalumu na nadra. Swala hili limeashiriwa pia katika ripoti ya Bi Alena Dohan, ambaye amesema vikwazo vya Marekani vimekuwa na athari kubwa kwa watu wenye maradhi nadra ikiwa ni pamoja na kuathiri aina mbalimbali za magonjwa ya saratani, talasemia, ugonjwa wa damu kutoganda, ugonjwa wa mfumo wa neva maarufu kama MS, ugonjwa wa kipepeo unaojulikana kitaalamu kwa jina la epidolisis bulosa EB, ambao ni ugonjwa nadra sana wa ngozi na ugonjwa wa akili unaowakumba watoto na vilevile vile aina mbalimbali za maradhi ya kisukari nukta nyingine katika ripoti ya duhan ni kwamba baadhi ya wazalishaji wa dawa wametii kupita kiasi vikwazo vya marekani jambo lililosababisha madhara makubwa kwa wagonjwa nchini iran ripoti ya ripota maalum wa umoja wa mataifa kuhusu taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja imeendelea kusema kwamba japokuwa matini ya kuidhinishwa vikwazo hivyo zinaeleza kwamba dawa na vifaa vya matibabu haviathiriwi, lakini uwasilishaji wa huduma hizo kwa Irani umepungua sana kutokana na athari mbaya za vikwazo kwa makampuni ya kifedha, biashara, meli na bima na ukwamishaji katika miamala ya malipo ya kimataifa nje ya nchi. Katika ripoti yake Alena Dohan amegusia kwa namna ya kipekee ugonjwa wa kipepeo. Ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa alitembelea kituo cha kutoa huduma za kitiba kwa wagonjwa wa maradhi ya kipepeo hapa nchini. Ugonjwa huo ni maradhi nadra ya ngozi yanayompa mtu yanayompata mtu yakiambatana na idadi ya matatizo mengi ya kiafya yasiyopona na yanayohusiana na maumivu na mateso makali tangu kuzaliwa huku kukiwa na uwezekano wa kuaga dunia kwa mgonjwa. Mateso ya wagonjwa wa maradhi haya nadra yanaweza kupunguzwa kwa kutumia bandeji za kufunga vidonda zinazotengenezwa na kampuni pekee ya madawa nchini Sweden. Kituo hicho cha utaalamu cha kutoa huduma za kitiba kwa wagonjwa wa maradhi ya kipepeo kilikabiliwa na matatizo mengi katika uga wa vifaa tiba, hasa bandeji kufuatia uamuzi wa kampuni hiyo ya Sweden wa kusitisha utumaji wa shehena za dawa na bandeji za matibabu nchini Iran kwa kuogopa vikwazo vya Marekani. Vikwazo hivyo vya Marekani kwa sekta ya afya na tiba kwa wagonjwa wa Iran havikusita hata wakati wa janga la corona, ambapo ilikuwa vigumu hata kudhamini mahitaji ya barakoa na dawa kwa wagonjwa wa COVID-19. Tunaweza kusema kwamba vikwazo vya Marekani imewafanya wagonjwa wa Kiirani wenye maradhi nadra na ya kipekee kama yale ya kipepeo kwa wahanga wa malengo na uchu wa kisiasa wa serikali ya Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha 40 ya Imam Husein kinacholetwa kwenu na Ustadh Haidar Mshele. nchi ya Iraki mm. inapokea wageni kutoka mataifa kwa ajili tu ya kwenda kumwenzi Alimamu Alhuseini al alahissalam, no. kujifunza kwa ukaribu no. kuona ni eneo gani ambalo Imamu ndipo alisimamisha vita yale, maeneo hasa ya matukio mm. Imamu alikuwa upande gani, mpaka leo hizi athari zipo no. na maeneo yale yamehifadhiwa no. eh, sehemu ambapo al Abasi alikatwa mkono wa no. kwanza wa pili ukienda ukiona ule mto Furati hayam zile za kina mamatalla Zainabia. E, sasa yote hey, na kupeleka e, karibu hmm, kuweza kuyajua yale mapinduzi, kuyaishi yale mapinduzi hmm, ya alimamu Alhusein, na pale tukaona kwamba athari yake ni hali ya juu, ni kiasi gani, kila mmoja anaacha kila alichokuwa nacho kila mmoja anasahau nyadhifa alizokuwa nazo, nafasi alikuwa nayo yote anaweka pembeni. mm. Moja, migu, no. na wote mnajikuta mko kitu kimoja, mnatembea kwa miguu na wanaowalisheni ni wenyeji wa pale wa Iraki no, eh, kwa kadri wawezavyo. tunajua no. nchi ya Iraki ni nchi ambayo imekuwa ni mhanga wa vita kwa kipindi kirefu sana no, no. Eh, mpaka leo hii wanapigwa vita kwanza na magharibi hao baada ya kutoka hivyo vinaingia vya magaidi mm. wale watu kujitoa, muhanga, no. wa kujitoa muhanga kiasi gani wanaua Wairaki kila no. siku no. eh, baada ya hapo ikaingia Daish no. eh. na makundi ya kigaidi mbalimbali ambayo mpaka leo hii no. yanaitesa ile nchi ya Iraki no. lakini pamoja na hivyo no. tumeona wao wana uwezo no. wa kuwahudumia no wale mazuwari wa alimamu Lhusein, si chini ya mazuwari milioni ishirini. Hii milioni ishirini tunaitaja tu ni ile kiwango cha kati na kati no, ni yani. no. zaidi ya hapo no. kwa mujibu wa takwimu ambazo zinatolewa sasa. Huu uwezo na hii nguvu wanaitolea wapi? mm -hmm. pamoja na mm -hmm. matatizo na vita ambavyo wanakini, wana uwezo wa kuhudumia watu no. Hapa hakuna mkono wa serikali no. hili wanalitolea wapi? nguvu hii wanaitoa wapi ni kutokana na baraka Naam. za Alimamu Lhuseini alaihi salam, ambapo Mwenyezi Mungu amefanya nini? Anatia Naam. mkono wake katika vitu kama vile. Ndio maana tukaona aya nyingi nasema, waalafa baina kulubihim, kwamba Mwenyezi Mungu ndio sababu ya nyoyo kuwa nini? Kitu kimoja. sisi natakuwa tutende Naam. kwa ikhlasi, kwa nia safi, tusafiane nia, kisha hapo Mwenyezi Mungu anafanya nini? anatia baraka kwa sababu hata tufanye tutakavyofanya, kama yeah. Mwenyezi Mungu hajatia baraka, manake hakuna maana no. Ndo maana aya ikiendelea ikisema walau anfakta ma fi lardhi jamia mm. ma allafta baina kulubihim mm. hata kama tukatoa kila tulichokuwa nacho katika mm. hii ardhi no. kama Mwenyezi Mungu hajatia baraka zake, manake hakuna chochote kitakachotendeka <laughs> na ndo hili tunaliona katika Eh, leo hii wa Iraki ile siku ya arobaini ni kiasi gani walivyokuwa ni wakarimu. Sahil. Na yale mafanikio ambayo wanaweza kuwahudumia mazuara alimamu alHuseini alaihi ssalam, mm. bila shaka ni kutokana na nini na ile athari ya uongozi wa kinyoyo wa alimamu lhuseini alaihi salam, na mkono wa mwenyezimungu kuwa juu ya wale watu wairaki, no, no, kutokana, no. na kile wanachokifanya, no. kwa sababu ni kitu cha baraka no. ningekuwa ni jambo la ajabu ajabu, lasingekuwa la na mafanikio ya namna hiyo, kwa sababu no. leo hii katika hii dunia tuchukulie ni nchi gani ambayo tunasema labda ndio wenye uwezo wa kiuchumi no. Eh, leo hii katika huu ulimwengu tasema ni mchina no lakini huyo mchini ana uwezo wa kutoa ile huduma ambayo inatolewa pale Iraki siku ya arobaini, Mazuari, Yenu, katika kila sekta ya chakula malazi, vinywaji vyote ambavyo wanavipata watu pale. Hapana na hata kama huo uwezo, si kwamba uwezo wa kifedha hakuna, upo, lakini huo moyo wa kufanya hivyo. Maake tunaongelea hapa sasa ni ule uongozi, eh, wa kimoyo, ule moyo, kwa sababu unaweza ukawa unazo lakini huwezi kuzitoa. Eh, kwa kifupi wao watafanya kile, ndo, e, ndo itakuwa kama ndo chanzo cha wao kupata uchumi, ndo sehemu ya mapato. Manake tunaona pia katika baadhi ya maeneo mm, hata leo tukienda katika hija Angalia hija kila mwaka mm. kadi inavyokuwa ghali mm. badala kutengeneza mazingira ya kumpokea mm. huyu Muislamu mm. ambao akafanya juhudi zake maisha mm. yake mm. akajipanga mm. ili tu enda akatekeleza ibada ya hija mm. basi kutokee kuwe kwamba kuna urahisisho fulani mm katika kutekeleza ile ibada yake, kuanzia gharama zile mm. e, za safari gharama za malazi kule gharama. Lakini angalia siku hizi e, kwamba kadri miaka inavyoenda ndivyo hije pesa inakuwa nini, ni nyingi inakuwa iko juu. Kama mm. mwaka huu e, ambapo watu wameenda hija mm. e, kiwango cha chini ilikuwa si chini ya dola elfu sita hichi ni kiwango cha chini. Dola elfu sita wako ambao wametoa zaidi hapo, lakini ukiangalia zile za kawaida ni kiwango cha chini kabisa. Unasikia na dola elfu sita nimetoa elfu sita na mia saba hivyo elifisita... karibia, yaani ni sehemu ya uchumi, ni sehemu ya kwani, kwa lugha ya nyingine tunaitafsiri ni sehemu ya ya uchumi. Naam. Eh, hali ya kidunia imebadilika no. Katika upande wa kiuchumi no. Lakini pamoja na hivyo, kumetakuwa kuwe na mkono eh, wa serikali ambayo inaitwa ni serikali ya Kiislamu mm. Ili kuweza kuwafanyia watu urahisi kwenda hija, sawa sawa, sivyo? Tu kuna mipaka, kadri siku tunapoenda unapangiwa kwamba nchi fulani mwende tu watu fulani hmm, nchi hii watu yani kuna mipaka kabisa, watu wanawekewa hmm. Lakini Iraki mrejee ile siku arobaini na nane anawapangia ana kwamba nchi fulani muje tu watu mia nchi ile muje hamsini hii mje mia mbili Nani anafanya hivyo? Ndio maana watu wanamiminika kutoka kila sehemu ya dunia kadri ya uwezo wao so. Na mtu ni anapambana tu kuweza kupata gharama zile za usafiri no. Akizipata zile basi hao mengine yote hayafikiri na, yote akifika kule, anaenda kwa matibabu bure, yapo anapata bure chakula kuanzia siku ameingia mpaka siku anatoka kwa sababu hey, hata matibabu utasema kama serikali yale ya matibabu ni vituo vya afya binafsi mm, naam serikali na ile tu vituo vile vya huduma ya kwanza ambayo imewekwa, lakini mm, kwa maana ya matibabu kuna hata mhospitali ukifika kile kipindi kile yanaachwa nini naam inakuwa ni free, unahudumiwa bure. Nakumbuka mimi mm. mwaka fulani nilishawahi kwenda basi mm. kwa bahati mbaya au ni bahati nzuri pia mm. niliuguliwa na mtoto sa, sa. E, mtoto tukampeleka katika huduma ya kwanza akatibiwa bure, lakini hali yake ilizidi kuwa mbaya, akapelekwa katika hospitali moja kubwa kabisa inaitwa Fatumatu Zahara mm. E, basi tulipata matibabu pale hali ya juu, tukatoka pale, nikasema labda kwa uchache la zaidi naweza nkaambia, mm. ni milioni kumi na mbili tumani, lakini tunatoka tunaambiwa, nyie ni mazuari Ilmamu Husein mmesha. Tuliulizia hospitali tukaambia hospitali ni hospitali kubwa mm. na ni kweli ni kubwa, na ilikuwa ni ya bei haswa, lakini kutokana kwamba sisi ni mazuari Tulihudumiwa bure kabisa, yani ni wapenzi na, na wafuasi wa Abdullah wal Imamu al-Huseini alayhi salam. Sasa hii inaonyesha kwamba si hali ya kawaida na, kwa sababu wao tawa mataifa tunasema yenye uchumi mkubwa nini, hawezi kutoa huduma nam, pamoja na hizo uchumi waliokuwa nao, maanake huo moyo wa namna hiyo hakuna mm, lakini huu unatoka wapi? Ni kutoka na le mapinduzi aliyoyafanya Imamu al-Huseini, ndo athari yake mpaka leo imebaki mm, sawasawa so, so, kwa hiyo yeah, hata hili la suala zima la ule umoja wa kinyoyo ambao wanauonyesha watu no, wa Iraki no, e, yale masiku ya arobaini ya alimamu Alhusein no, kupitia yale mapinduzi ya alimamu Alhusein no, vipi tunajifunza kujitolea sahihi. Kuwa tayari kwa kile tulichokuwa nacho, hata kama ni kidogo kuweza kushea na mwingine no kukitumia na mwingine. Haya ni mafunzo makubwa ambayo jamii yetu leo hii tunayahitajia. Ukitizama hii hali ambayo tumeielezea, ule umoja wa kinyoyo ambayo tunautizama no, katika mapinduzi ya Alimamu Alhusein al ambayo no, athari yake leo hii tunaona pia katika watu wa Iraki no, hali ya namna hii si wote wanapenda. Hmm, si wote wanavutiwa na hii hali na ndio maana tukaona kwamba katika historia ukirejea ya kuadhimisha no. haya masiku ya Alimamu Lhusein al no. mapinduzi yake yamepitia katika hatua mbalimbali e, mbali. Mm. Kuna kipindi kilikuwa kipindi cha machungu mm. e, na kilikuwa ni hatari kwa wafuasi wa Ahlulbeiti kwa vipenzi vya Alimamu Alhuseini alaihi ssalam. Yani, ile tu kwenda kumzuru alimamu Lhusein ilikuwa ni hatari mm. Eh, ilikuwa si salama mm. kwa watu kipindi hicho mm. mpaka ikafika kipindi hilo hii tunaona athari yake kwamba la imekuwa ni sehemu ya kuhudumiwa mm. Yani, mambo yanabadilika, sahihi, naye yamebadilika lakini historia inaonyesha kwamba Alimamu Lhusein al ilikuwa mtu, akitaka kwenda kumzuru kumtembelea, ilikuwa kuna kipindi unabidi utoe kiungo chako ili uweze kufanya Sari. Hali ya namna hiyo sio hivyo tu, Alimamu Lhuseini al alaihi salam hawakumpiga tu vita ile kipindi e, akiwa iko hai katika vile viwanja vya Karbala mpaka kumua, hata baada ya kumua bado anaendelea kupigwa vita hmm. eh? aliendelea kupigwa vita, yani hata kaburi pia bado watu waendelea kulipiga vita kwa sababu eh, baadhi ya dola kadhaa zilizopita, tawala zilizotangulia mara kadhaa wamejaribu no. eh, kuvunja kaburi lake no. eh, hata haya masiku ya karibuni no. kuna ambao wakijaribu eh, kut, hata kurusha mabomu no. ili kwenda kuvunja ile sehemu tukufu ya Karbala no. E, hasa katika ile dharihi ya Alimamu Lhuseini al mm. alaihisalam. Kwa hiyo utaona pamoja na hii hali ambayo tunaona huu umoja wa kinyoyo ambao Alimamu Alhuseini alaihi ssalam mm. e, ime imekuwa ni sababu ya watu kuwa kitu kimoja ile no. siku ya no. arobaini no. e, na kupelekea hata kuwastaajabisha walimwengu mm walio eh, Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu mm. kiasi kwamba ikawa ni sababu sasa ya kuona kwamba hili ni jambo si la kawaida mm -hmm. Na ikawa ni sababu pia ya kupapiga vita yani, kumpiga vita Alimamu Husein mm. alaihi salam kwa njia mbalimbali ambazo zimeweza eh, kutumika na ndo maana leo hii pia ukitizama, katika ulimwengu wa leo hii hacha yale mashambulizi ya vile vikundi vya takfiri venye no. Kukufurisha watu no, no. E, mawahabi yani. no, no. E, zaidi ya hapo pia hata mataifa mengine ambayo yamehisi e, ule umoja labda ni hatari kwao e, kwa sababu si hali ya kawaida n yani no. Watu kuwa na mioyo ya, ya, ya namna ile no. Kwa sababu hata wao wamejitathimini wamejikuta hawawezi kufanya kitu cha namna ile no, no pamoja na uchumi waliokuwa nao, lakini huo moyo wa namna hiyo hawakuweza hawa kuwa nao, yani hawana wala hawataweza kuwa na moyo wa namna hiyo. Sasa mm. hii ikawa pia ni sababu hata mataifa pia mengine kupiga vita nini, kumpiga vita Alimamu Alhusaini al alaihi. Sasa ukitizama kuna aina kadhaa za baadhi ya mashambulizi ambayo yameelekezwa kwa Alimamu Alhusaini al alaihi mm. al salam, hasa kukusudia ile sehemu takatifu kuionyesha na kutaka kuonesha kwamba ni sehemu ambayo E, haina huo utukufu no. ambao inayo, yani. mm. kiukweli, utukufu unaonekana na mm. hali halisi ni haya maisha tunalengelea ya, ya, ya kipindi hichi hasa no. zama siku zile za arobaini no. si hali ya kawaida ile, e, ambayo tumeweza kuielezea, nadhani hata kadi navyojaribu kutaka kueleza. Kwa nini? Kwa sababu mm. ni hali ambayo kwa akili ya kawaida ukiifikiri huwezi kuielewa. mm. yani mpaka uende ufike pale ushuhudie mm. tukio na ndio maana wengi wanatoka mataifa pia mbalimbali, hata si waislamu wanataka kwenda kushuhudia nini kinatendeka. Wengi sasa, miongoni mwa vita ambavyo vinapigwa kuelekea haya maombolezo ya alimamu Lhusein, kumwelekea alimamu Lhusein, kuelekea wafuasi wa alimamu Lhusein, wapenzi wa alimamu Lhusein, mshatwaiya lharam abrau harayirkum sibii Haki za watoto katika Uislamu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi na wafuatiliaji wa, wa, wa mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu. Na katika sehemu hii ya 156 ya mfululizo huu tunaendelea na maudhui yetu hii ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu na kulinganisha sheria hizo za Uislamu na sheria zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kupitia mikataba na nyaraka za kimataifa. Kimoja cha sehemu iliyopita ya mfululizo huo, tulisema kwamba kwa mujibu wa Uislamu kusoma na kutafuta ilmu na kila mmoja kwa uchache kuweza kujua kusoma na kuandika ni katika haki za kimsingi za kila mtu wakiwemo watoto. Hilo ni jukumu la wazazi wawili kuwapa watoto wao elimu japo ya kiwango cha kujua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanasema miongoni mwa haki za mtoto kutoka kwa baba yake ni baba kumpa elimu ya kuweza kusoma na kuandika. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, yumkini, moja ya haki kubwa zaidi kwa mtoto ni kutumia vizuri mno haki yake ya kufurahi na kupata raha zake za utotoni. Uislamu umelizingatia pia jambo hilo. Imam Sadik alaihi ssalam anasema lazima kipindi cha miaka saba ya awali ya umri wa mtoto iwe ni ya uhuru kwa mtoto huyo aweze kucheza na kuchangamsha vilivyo mwili wake na akili yake maneno hayo ni kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akisema inabidi kushirikiana na kuwasaidia watoto wadogo katika michezo yao. Mtukufu huyo wa daraja amesema wakati mtu anapokuwa pamoja na watoto inabidi mwendo na vitendo vyake viwe vya kitoto kulingana na watoto wenyewe. Watoto wana nyoyo nyepesi na si sahihi kuwatenza nguvu na kuwakandamiza kutokana na udhaifu wao. Kifungu cha kumi na tisa cha mkataba wa haki za watoto kinaziambia nchi wanachama maneno yafuatayo: nchi zote zinapaswa kuchukua hatua za kisheria, kiutekelezaji, kijamii na kielimu kwa ajili ya kulinda haki za watoto mbele ya aina zote za ukandamizaji wa kimwili, kisaikolojia na kiroho na kuzuia kupata madhara mtoto na kutumiwa vibaya udhaifu wao. Lakini dini tukufu ya Kiislamu iliwatangulia wote hao katika kusimamia kwa njia sahihi haki hiyo. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, Mwenyezi Mungu hakasirishwi na chochote kwa kiwango cha anavyokasirishwa na kukandamizwa wanawake na watoto. Aidha, mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi salamu kwenda kumshtakia mwanawe. Imamu Ali alaihi salam alisema, usimpige mwanao bali mtenge na mwonyeshe kwamba tabia yake si nzuri, lakini pia usimtenge kwa muda mrefu. Tumeona hapo kwamba Uislamu umekataza adhabu ya kumpiga mtoto na hata huko kumtenga na kumwonyesha kwamba kitendo alichofanya si kizuri, pia hakupaswi kudumu muda mrefu. Sababu yake ni kwamba kuna uwezekano kutoa adhabu za namna hiyo kunaweza kusababisha madhara makubwa ya kisaikolojia na kihisia ya mtoto, na kwa upande wa pili kunaweza kuandaa mazingira ya kupata pigo kubwa shahsia ya mtoto kumwondokea nguvu za kujiamini na kuendelea kuwa hivyo hadi mwisho wa umri wake. Kwa maneno mengine, ni kuwa kumpiga mtoto na kumtenga kwa muda mrefu kunaweza kumfanya nunda mtoto huyo, ikawa malezi yote mengine hayana taathira yoyote kwake. Katika moja ya nasaha zake nyingine, Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, wapendeni watoto wenu na waoneeni huruma na watekelezeni ahadi mnazowapa. Vilevile amesema Wakati unapomwita mwanao kwa jina lake, mwite kwa heshima, mfungulie njia na umpe nafasi ya kukaa pamoja nawe, na usiwe mkali muda wote kwake. Pia Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi waalihi wasallam amenukuliwa akisema, iwapo mtu atambusu mwanawe, Mwenyezi Mungu humwandikia thawabu mja huyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Safar mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 15 Septemba mwaka 2000 22 miaka 1407 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria, Uwais al Qarani, mmoja kati ya tabiina watukufu na wafuasi watiifu, wa tiifu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, aliuawa wa shahidi katika vita vya Sefina. Uwais aliishi katika eneo la Qaran huko Yemen, na hakufanikiwa kuonana na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na kumuuguza mama yake aliyekuwa mgonjwa. Hata hivyo, mtukufu Mtume daima alikuwa akimtaja kwa wema na kumwombea dua. Uwais baada ya kufariki dunia mtume Uwais Alqarani alikuwa miongoni mwa masahaba wa karibu wa Imam Ali bin abi Talib. Alipigana katika vita vya Sifin vilivyotokea kati ya jeshi la Imama Ali alayhi salam na Muawiya bin abi Sufyan na akauawa shahidi katika vita hivyo. Haram ya Uwais Alqarani inapatikana katika mji wa Raqa nchini Siria. Siku kama ya leo miaka 138 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Alama Mir Hamid Hussein Al Musawi Al Hindi. Alizaliwa mwaka 1246 Hijiria nchini India na kupata elimu katika taaluma za fikhi, hadithi, teolojia na elimu nyingine za Kiislamu. Mir Hamid Alhusein alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufunza elimu za kidini na kuandika vitabu. Kitabu muhimu zaidi cha alama Mir Husein Alhindi ni Abakatul Anwar. Vitabu vingine vya msomi huyo wa Kiislamu ni pamoja na Asfarul Anwar na Shamuul Majalis. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya elimu ya tiba virusi vinavyosababisha ugonjwa hatari wa trakoma au mtoto wa jicho viligunduliwa. Kugunduliwa virusi hivyo kulienda sambamba na njia za kupambana na ugonjwa huo wa mtoto wa jicho, ambapo maelfu ya watu walikuwa wakiwa vipofu katika pembe mbalimbali za dunia kutokana na virusi hivyo. Virusi vya trakoma viligunduliwa na matabibu wawili wa Uingereza. na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita, alifariki dunia kwa maradhi ya moyo Daktari Abdul Hussein Zarinkub mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani Dk Abdul Husseini alizaliwa mwaka 1301 hijria shamsia katika mji wa Burujerd magharibi mwa Iran. Mwaka 1327 hijria shamsia Dk Zarin Kuba alitunukiwa shahada ya digri katika taaluma ya historia Nabadae na baadaye akaendelea na masomo yake katika taaluma hiyo na kupata shahada ya udaktari. Mbali na historia, msomi huyo wa Kiirani alipendelea sana masomo ya fasihi ya lugha ya Farsi na irfani ya Kiislamu. Ameandika vitabu na makala nyingi, na moja kati ya vitabu vyake ni kile alichokipa jina la alfajiri ya Uislamu. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na uh, sasa hebu tutupie jicho kwa haraka uh, baadhi ya Uh, yaliyoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Gazeti la Mwananchi huko Tanzania limeendeleza mjadala juu ya mbinyo wa tozo kwa kichwa cha maneno mchaka mchaka wa tozo ni balaa vikao vya wataalamu wa wizara kampuni za simu na benki vyashika kasi kusaka ufumbuzi. Wasomi wasisitiza tozo za miamala zinaweza kutikisa uchumi na kuathiri kasi ya maendeleo. Habari nyingine muhimu ya toleo la Mwananchi leo Alhamisi ni ile yenye kichwa cha maneno eh, ni mauaji ya kutisha. Mume mke na watoto wao wawili wakutwa wa wameuawa ndani ya nyumba mwingine ajinyonga kwa kuzidiwa na madeni, huku panya rodi zaidi ya kumi wakivamia da na kuua mmoja. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema kitanzi kwa vigogo wa dawa za kulevya, ajali ya ua DED Igunga, dereva wake na utingo, na waliodai kunyang'anywa mali na polisi wamlilia Waziri Masauni. Gazeti la Majira pia limemulika zaidi vifo vya na mauaji yanayoripotiwa kukithiri nchini Tanzania, kwa kichwa cha habari matukio ya kujiua yatikisa serikali, yaanika sababu, yatikisa serikali, yaanika sababu, uh, serikali, sababu uh, kuwa ni wivu wa mapenzi, ushirikina na ulevi. Spika Tulia naye ashauri hatua za kuchukuliwa. Sasa Majira pia limezungumzia tukio la kuapishwa rais mpya wa Kenya, William Ruto, na matarajio ya Wakenya kwa serikali yao kwa kichwa cha maneno, macho na masikio ya Wakenya kwa Ruto. Gazeti la Nipashe lina habari zenye vichwa vya maneno, DD afariki dunia ajali ya magari matatu, mauaji ya tikisa, mwalimu aua mke na watoto naye anywa sumu, mwingine ajinyonga kisa vikoba wafanya biashara walia maumivu ya tozo, wasafirishaji binadamu kuadhibiwa kifungo cha maisha na ripoti ya CAG yaibua upigaji wa mabilioni mradi wa maji taka. Nchini Kenya, magazeti hususan lile la Daily Nation limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno ubatizo wa moto, huku Ruto akikabiliwa na tatizo la mafuta gazeti hilo limedokeza kwamba rais William Ruto alikuwa na siku ya kwanza yenye kazi nyingi ofisini kwake Ikulu, akifanya mikutano na wageni kutoka nje ya nchi na kushuhudia kuapishwa kwa majaji sita ambao mtangulizi wake alikataa kuwapasisha, na kwamba alijadili pia jinsi ya kukabiliana na mtanziko wake mkubwa, yani, gharama kubwa za mafuta. Nani alitaka mwanafunzi wa chuo kikuu Lusi Ngendo afe? ni miongoni mwa habari kuu za toleo la leo gazeti la Daily Nation, ambayo inatupia jicho mauaji ya mwanafunzi huyo wa chuo kikuu cha Nairobi aliyekutwa amekufa akiwa na majeraha ya kuchomwa kisu shingoni na kifuani na akiwa nusu uchi limeandika kwamba wauaji wake walifunika mwili wake kwa zulia kuanzia miguuni hadi kiunoni Daily Nation, limedokeza kwamba a, wachunguzi wanaamini kwamba aliuawa na mtu ambaye alimfahamu kwa vile inaonekana alimfungulia mlango mshambuliaji kwa hiari yake. Na gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, matumaini ya maisha nafuu yafifia, bei ya unga yakosa kushuka wengi walivyotarajia, huku petroli ikipanda, hivyo kuongezeka gharama za maisha. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema dunia inakaribia mwisho wa mlipuko wa virusi vya korona. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa kuhusu kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona na idadi ya vifo vinavyotokana na ugonjwa wa COVID 19 hadi sasa watu milioni mia sita kumi na tano, laki tano na elfu tatu mia nane na mbili wameambukizwa virusi vya korona duniani na milioni sita, laki tano na ishirini na tatu elfu na mia mbili sitini na tatu wameaga dunia. Maseneta wa Marekani wamewasilisha muswada kwa lengo la kuitambua Russia kama taifa linalounga mkono ugaidi. Hatua hiyo ya maseneta ya Marekani inakuja miezi kadhaa baada ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi ya Russia nchini Ukraine ambako Marekani inaiunga mkono na kuisaidia kwa hali na mali serikali ya Kiev. Shirika la habari la Reuters limeandika kwamba bado haijabainika ni lini mswada huo utapigiwa kura au iwapo utapigiwa kura kabisa au la. Ivory Coast imeituhumu Mali kwa kudai fidia na kuamiliana na wanajeshi wake 46 kama wahalifu baada ya kuwatia mbaroni. Serikali ya Ivory Coast imewaomba viongozi wa jumuiya ECOWAS kujadili swala hilo na mgogoro uliopo kati yake na nchi jirani ya Mali. Na jumuiya 16 za Kiislamu duniani zimetoa tamko la kulaani hukumu kali ya vifungo jela dhidi ya wasomi na walinganiaji wa Kiislamu nchini Saudi Arabia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu wote waliokuandalieni matangazo yetu ya mchana, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwaherini.