Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. au wanasema ameizua. Sema basi, leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa ambao uh, utatupia jicho uh, hatua ya mahakama ya India ya kukataa ombi la Waislamu na kuendelea ubaguzi dhidi ya wafuasi wa dini hiyo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutasikiliza kipindi cha m, kipi, wakati huu kinachohusiana na matembezi ya arobaini ya Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kipindi hicho kitakuwa mawaidha atakayoletwa kwenu na Shekhe Haidar Mshele tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, baada ya kipindi hicho maalum na vilevile vile makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana, asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wakanada wamesema kwamba hawataki kuendelea kuwa chini ya ufalme wa Uingereza. Polisi ya Zambia imeanzisha uchunguzi wa mauaji ya watu saba wanaodhaniwa kwamba ni wageni. Kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki kimemaliza shughuli zake bila ya kutoa taarifa ya mwisho Na chama kikuu cha upinzani nchini Tunisia cha Ennahda kimepinga kamata kamata ya wanasiasa hususan makada wa chama hicho. na sasa ni habari kamili. Matokeo ya uchunguzi wa hivi karibuni wa maoni yanaonyesha kwamba idadi kubwa ya wananchi wa Kanada hawataki kuendelea kuwa chini ya makucha ya mfalme wao wa jinabi, yaani Uingereza. Ikumbukwe kwamba malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza alifariki dunia Alhamisi iliyopita akiwa na umri wa miaka 96 kifo cha malkia wa Uingereza ambaye ameitawala nchi hiyo ya Ulaya kinyume na demokrasia kwa muda wa miaka 70 yaani kuanzia mwaka 1952 hadi 2022 kimetoa fursa kwa makoloni mbalimbali mbali ya Uingereza kuongeza harakati zao za kujitoa kwenye makucha ya mkoloni huyo kizee wa Ulaya. Karibu nusu ya kipindi cha umalkia wa Elizabeth wa Pili kilishuhudia mapambano ya mataifa ya dunia ya kujipatia kujipapatua kutoka kwenye ubeberu wa Uingereza. Na alichobakisha nyuma malkia huyo ni urithi mchungu wa ukoloni wa Uingereza wa mamia ya miaka katika mataifa ya kona zote za dunia. Shirika la habari la IRIB limeripoti kwamba matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na taasisi ya Angashreid na kutangazwa Jumanne iliyopita yameonyesha kwamba asilimia kubwa ya wananchi wa Kanada hawataki kuwa chini ya makucha ya mkoloni Mwingereza. Uchunguzi mwingine wa maoni uliofanywa na taasisi ya Legar nao unaonyesha kwamba karibu asilimia 77 ya wananchi wa Kanada wanasema kwamba ufalme wa Uingereza ni ufalme wa wageni ambao hauna uhusiano wowote wa na wananchi wa Kanada. Asilimia 87 ya wakazi wa baadhi ya majimbo ya Kanada wamesema wao hawana uhusiano wowote na ukoo wa kifalme wa Uingereza, si wa karibu wala si wa mbali, na wanashangaa kwa nini nchi yao inaendelea kuwa chini ya utawala wa ufalme huo ambao unatawala kinyume na demokrasia. Jeshi la polisi nchini Zambia limeanzisha uchunguzi wa mauaji ya watu saba ambao wanadhaniwa kwamba ni raia wa kigeni. Maiti za watu hao zimepatikana katika wilaya ya Nankonde ya kaskazini mwa Zambia. Rai Hamunga, msemaji wa jeshi la polisi la Zambia, amesema kwamba maafisa zaidi wa polisi wamepelekwa katika vijiji viwili vya ndani ya wilaya hiyo ambako ndiko ilikookotwa miili ya watu hao waliofanyiwa mauaji ya kutisha ili kusaidiana na maafisa wengine wa upelelezi kusaka wauaji. Msemaji huyo pia amesema katika taarifa yake kwamba uraia wa watu hao haujatambuliwa na kwamba jeshi la polisi limewasiliana na wenzao wa Tanzania ili waweze kushirikiana nao kukabiliana na vitendo kama hivyo vya kihalifu. Ameongeza kwamba uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba wahanga wa mauaji hayo waliuawa maeneo mengine na kwenda kutupwa kwenye vijiji hivyo viwili vya mbali vilivyoko karibu na mpaka wa Zambia na Tanzania. Kwa mujibu wa msemaji huyo wa polisi ya Zambia Ray Hamunga, uchunguzi uliofanyiwa kwenye maiti hao umeonyesha alama kubwa za kukatwakatwa kwa vitu vikali maeneo mbalimbali ya miili ya wahanga hao. Watu hao saba waliouawa na kutupa kwenye vijiji vya ndani vya wilaya ya Nankonde inayopakana na Tanzania wana umri wa baina ya miaka 28 hadi 45. Juzi Jumanne, redio moja ya eneo hilo iliripoti habari ya kutokea mauaji ya kutisha baada ya kupatikana miili hiyo kwenye vijiji viwili vya wilaya. Redio hiyo ilisema miili iliyooza ya watu hao saba ilikuwa imetupwa msituni, na inadhaniwa ni ya raia wa kigeni balozi Mikhail Ivanovich Ulianov wa mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Jeneva huko Austria alieleza jana kwamba vikao au kikao cha bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA kilichojadili mradi wa nyuklia Iran kimemalizika bila ya kutoa taarifa yote. Kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kilifanyika Jumatatu katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Na siku hiyo hiyo ya Jumatatu, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, alidai mbele ya waandishi wa habari kwamba Iran haikutoa majibu katika maeneo matatu yaliyodaiwa na wakala huo. Behruz Kamalvandi msemaji wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran alijibu madai hayo ya Grossi na kusisitiza kwamba kuonekana uchafu fulani tu katika baadhi ya maeneo hauwezi kuwa ushahidi wa kuwekwa mada za nyuklia katika maeneo hayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Balozi Ulianov, mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa alisema kwamba mjadala kuhusu namna ya kusimamiwa mradi wa nyuklia wa Iran pamoja na haki za Jamhuri ya Kiislamu za kujiridhisha iwapo vikwazo dhidi yake vimeondolewa kweli au la, ni miongoni mwa maswala yaliyojadiliwa kwenye kikao cha hivi karibuni ambacho kimemalizika bila ya kufikiwa natija. Mwanadiplomasia huyo maarufu wa Russia ameongeza kwamba hakuna azimio lolote au dhamana yoyote iliyotolewa. Kilichofanyika kwenye kikao cha Jumatatu ni kubadilishana mawazo, amesisitiza Balozi Ulyanov. Hata usiku wa kuamkia jana Jumatano, pia Ulyanov aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba azimio lililotolewa na wakala wa IAEA tarehe 8 Juni mwaka huu lilikuwa la kisiasa na lisilozingatia mambo katika uhalisia wake. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Harakati ya Annahda nchini Tunisia imelaani vikali kile ilichokieleza kuwa ni kukamatwa kiholela kwa watu kadhaa, akiwemo kiongozi wa ngazi za juu wa harakati hiyo Habib Aluz, na kutaka waachiwe huru mara moja. Harakati hiyo imesema katika taarifa yake iliyotolewa jana Jumatano kwamba Aluz, mjumbe wa baraza la shura la harakati hiyo, alikamatwa na watu wasiojulikana bila ya kuzingatia taratibu za kisheria. Harakati hiyo imetaka kukomeshwa kwa kampeni ya kukamatwa kamatwa ovyo watu na kulaani kampeni za vyombo vya habari zenye nia mbaya zilizoanzishwa na baadhi ya pande zinazojulikana kwamba zina chuki dhidi ya harakati ya Annahdha. Chama cha Anahba kimetangaza kwamba kinachoendelea ni jaribio jipya la kupotosha maoni ya umma kutoka kwenye masuala muhimu kama kukwama kwa matarajio na kiwango cha chini cha matumaini miongoni mwa Watunisia na vilevile kushindwa kwa serikali ya sasa iliyotoa madaraka kwa njia ya mapinduzi. Taarifa hiyo imekosoa serikali ya Tunisia ikisema imewazidishia wananchi mzigo mzito kutokana na ongezeko la bei za bidhaa na uhaba wa vyakula kama mkate maji, maziwa, sukari na mafuta na gharama kubwa za shule na vyuo vikuu. Awali, vyombo vya habari vya ndani viliripoti kwamba Habib Aluzi, mbunge wa zamani na mkuu wa chama cha ulinganiaji na mageuzi, alikamatwa Jumatano ya jana katika mji wa Saks na maafisa wa kitengo cha kitaifa cha utafiti na uhalifu wa ugaidi. Shirika la habari la Ujerumani limenukuu chanzo kimoja cha wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia kikisema Aluz alikamatwa katika muktadha wa uchunguzi unaoendelea kuhusu mitandao ya kuwapeleka watu nchini Siria kwa ajili ya kupigana vita. Annahda imekanusha madai ya kuwa na uhusiano wa aina yoyote na faili hilo na imesema kwamba hiyo ni kampeni inayolenga kuchafua jina la chama hicho kikubwa zaidi cha upinzani nchini Tunisia na shirika la hali ya hewa duniani Jumanne wiki hii lilizindua ripoti ya kutisha iliyotolewa na mashirika mengi kuhusu majanga ya hali ya hewa katika maeneo mbalimbali ya dunia, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka katika uwanja huo. Ulimwengu unaendelea kukumbwa na majanga ya hali ya hewa. Ripoti mpya iliyotolewa na mashirika kadhaa ya kuratibiwa na shirika la hali ya hewa duniani WMO imeonyesha kwamba gesi chafu imeongezeka kwa kiwango cha hali ya juu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, hatua za haraka zinahitajika ili kupunguza uzalishaji wa hewa chafu na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa, uh, wenye kichwa cha habari kinachosema mahakama ya India ya kataa ombe la Waislamu, ubaguzi bado unaendelea. Mahakama ya India imekataa ombi la Waislamu la kutupilia mbali shauri la wanawake wa Kihindu la kutoa msikiti wao katika mji wa Banaras. Waislamu wa India huko Banaras, Utar Pradesh, walikuwa wameiomba mahakama kutupilia mbali kesi iliyowasilishwa na wanawake wa Kihindu waliodai kumiliki msikiti wa Waislamu katika mji huo. Hata hivyo, mahakama imekataa ombi la Waislamu hao na kutangaza kwamba itasikiliza kesi hiyo. Mahakama hiyo pia imekubali kusikiliza ombi lililowasilishwa na wanawake wa Kihindu kwa ajili ya kupewa haki ya kuabudu katika msikiti wa Gyanvapi. Kamati ya usimamizi ya msikiti huo ilikuwa imemwomba jaji wa wilaya ya Banaras huko Uttar Pradesh kutupilia mbali ombi la wanawake watano wa Kihindu kuabudu katika msikiti huo. Kamati hiyo iliambia mahakama kwamba msikiti huo uliojengwa takriban miaka 600 iliyopita ni mahala pa ibada wa pa Waislamu. Msimamo wa mahakama ya India wa kukataa ombi la Waislamu la kusimamisha kesi ya madai ya umiliki wa baadhi ya Wahindu kuhusu msikiti wa Gianvapi katika mji wa Banarasi huko kaskazini mwa India unaonyesha kwamba mfumo wa mahakama na serikali ya India unaendelea kufuata sera ya kukanyaga na kupuuza haki za Waislamu walio wachache katika nchi hiyo ya Asia. Historia ya chama tawala cha Baratiya Janata Pati, BJP, nchini India katika kuvunja na kukanyaga matukufu ya kidini ya Waislamu, ikiwa ni pamoja na kushambulia na kuharibu misikiti yao, ni moja ya nukta za giza katika utendaji wa chama hicho kwenye miongo miwili iliyopita. Kilele cha dharau na vitendo viovu vya Wahindu wenye misimamo mikali vya kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu wa India kilishuhudiwa wakati wa utawala wa Narendra Modi, ambaye sasa ni waziri mkuu, katika jimbo la Gujarat mwaka 1992 wakati Waislamu zaidi ya 2000 walipouawa katika shambulio la Wahindu lililoharibu msikiti wa Babri. Kesi ya msikiti wa Babri ilimalizika yapata miaka mitatu iliyopita kwa uamuzi wa kibaguzi uliowapendelea Wahindu na kwa msingi huo ardhi ya msikiti, ya msikiti ulioharibiwa wa Babri walipewa Wahindu kujenga hekalu kwa uamuzi wa Mahakama Kuu ya India. Maulana Arshad Madani, katibu mkuu wa Jamiat Ulamaa ya India anasema hakuna mtu au taasisi yoyote inayoweza kukabidhi sehemu ambayo imekuwa msikiti kwa mamia ya miaka ili kufanywa hekalu. Hivyo hapana shaka yoyote kwamba hukumu iliyotolewa na Mahakama ya juu ya India kuhusiana na swala hilo ni batili na si halali. Katika miaka ya karibuni, sera za ubaguzi za chama tawala nchini India dhidi ya Waislamu zimewahamasisha Wahindu wenye wa misimamo mikali kuzidisha vitendo vya chuki na hujuma dhidi ya wafuasi wa dini hiyo ikiwemo kuharibu maeneo matakatifu na kuzidisha mateso na manyanyaso dhidi ya Waislamu katika miji mbalimbali ya India. Mnamo mwaka wa elfu mbili na ishirini, takriban misikiti sita ilishambuliwa na kuharibiwa na wahindu wenye itikadi kali, na maneno ya chuki ya maafisa wa serikali ya kitaifa ya India dhidi ya Waislamu yamekuwa na nafasi kubwa katika kuchochea jinai na uhalifu huo kuendelea kuharibiwa na kuchomwa moto misikiti, kuzuia sherehe na shughuli za kidini, kupiga marufuku utoaji vibali vya makazi kwa wahamiaji wa Islamu, kufutwa uhuru maalum wa eneo la Kashmir na kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya mashambulizi ya kikatili ya Wahindu wenye itikadi kali dhidi ya Waislamu ni miongoni mwa masuala yaliyochochea zaidi chuki dhidi ya Waislamu nchini India. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi maalum, kipindi cha Muharam ambacho kinazungumzia kwa nini e, watu wanakwenda kuzuru kaburi la Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Kipindi hicho kinaletwa kwenu na Shekh Haidar. Nchi ya Iraki hmm. inapokea wageni kutoka mataifa kwa ajili tu ya kwenda kumwenzi Al Imamu Lhuseini al alahi salam, kujifunza kwa ukaribu no. kuona ni eneo gani ambalo Imamu ndipo alisimamisha vita yale, maeneo hasa ya matukio mm-hmm. Imamu alikuwa upande gani? mpaka leo hizi athari zipo no. na maeneo yale yamehifadhiwa no. Eh, sehemu ambapo al Abbasi alikatoa mkono mm -hmm. wa kwanza wa pili no. Ukienda ukiona ule mto Furati hayam zile za kina no. mam talla Zainabia no. eh, sasa yote inakupeleka eh, karibu mm. kuweza kuyajua yale mapinduzi, kuyaishi yale mapinduzi mm. ya alimamu lhusein na pale tukaona kwamba athari yake ni hali ya juu, ni kiasi gani, kila mmoja anaacha kila alichokuwa nacho no. Kila mmoja anasahau nyadhifa alizokuwa nazo, nafasi alikuwa nayo yote anaweka pembeni mm, na wote mnajikuta mko kitu kimoja, mnatembea kwa miguu no, na wanaowalisheni ni no, wenyeji wa pale, eh, kwa kadi wawezavyo. Tunajua mm, nchi ya Iraki ni nchi ambayo imekuwa ni mhanga wa vita kwa kipindi kirefu sana no, no. Eh, mpaka leo hii wanapigwa vita kwanza na magharibi E, hao baada ya kutoka hivyo vinaingia vya magaidi mm. Wale watu kujitoa muhanga, no. wa kujitoa muhanga kiasi gani wanaua Wairaki kila no. siku no. E, baada ya hapo ikaingia Daesh no. e, na makundi ya kigaidi mbalimbali ambayo mpaka leo hii no. yanaitesa ile nchi ya Iraki no. lakini pamoja na hivyo no. tumeona wao wana uwezo no. wa kuwahudumia no wale mazuwari wa Alimamu Lhusein, si chini ya mazuwari milioni ishirini. Hii milioni ishirini tunahitaja tu ni ile kiwango cha kati na kati no, ni yani. no. zaidi ya hapo no. kwa mujibu wa takwimu ambazo zinatolewa sasa, huu uwezo na hii nguvu wanaitolea wapi? mm -hmm. Pamoja na matatizo na vita ambavyo wanapitia, ni wana uwezo wa kuhudumia watu no, hapa, hakuna mkono wa serikali no. Hili wanalitolea wapi? nguvu hii wanaitoa wapi ni kutokana na baraka Naam. za alimamu al Husaini alaihi salam, ambapo Mwenyezi Mungu amefanya nini anatia Naam. mkono wake katika vitu kama vile nandomana, tukaona aya nyingi nasema waalafa baina kulubihim kwamba Mwenyezi Mungu ndio sababu ya nyoyo kuwa nini kitu kimoja. sisi natakuwa tutende Naam. kwa ikhlasi kwa nia safi Naam. tusafiane nia, nia. kisha hapo Mwenyezi Mungu anafanya nini anatia baraka kwa sababu hata tufanye tutakavyofanya, kama no. Mwenyezimungu ajatia baraka, manake hakuna maana no. maana aya ikiendelea ikisema walau anfakta ma fi lardhi jamia no. ma alafta baina kulubihim no. hata kama tukatoa kila tulichokuwa nacho katika hii no. ardhi no. kama Mwenyezimungu ajatia baraka zake, manake hakuna chochote kitakachotendeka. so. hili tunaliona katika ile siku ya 40 ni kiasi gani walivyokuwa ni wakarimu Sahi, na yale mafanikio ambayo wanaweza kuwahudumia mazuara alimamu Al-Husaini alayhi salam mm, bila shaka ni kutokana na nini, na ile athari ya uongozi wa kinyoyo alimamu Al-Husaini alayhi salam na mkono wa Mwenyezi Mungu kuwa juu ya wale watu wa Iraki mm, kutokana na mm, kile wanachokifanya mm, kwa sababu ni kitu cha baraka mm. ningekuwa ni jambo la ajabu ajabu, lisingekuwa na mafanikio ya namna hiyo, kwa sababu mm, leo hii katika hii dunia tuchukulia ni nchi gani ambayo tunasema labda ndio wenye uwezo wa kiuchumi hmm. Eh, leo hii katika huu ulimwengu utasema ni Mchina na? Lakini huyo Mchina ana uwezo wa kutoa ile huduma ambayo inatolewa pale Iraki siku ya arobaini, ahudumia katika kila sekta zia chakula, malazi, vinywaji vyote ambavyo wanavipata watu pale. Hata, na hata kama huo uwezo si kwamba uwezo wa kifedha hakuna, upo, lakini huo moyo wa kufanya hivyo. Maake tunaongelea pasa ni ule uongozi eh, wa kimoyo ule moyo unazo, na. Eh, kwa sababu unaweza ukawa unazo lakini huwezi kuzitoa. Kwa kifupi wao watafanya kile ndo, e, ndo itakuwa kama ndo chanzo cha wao kupata uchumi sehemu <laughs> eh, ya mapato. Maanake tunaona pia katika baadhi ya maeneo hata leo tukienda katika hija E, angalia hija kila mwaka kadi mm. inavyokuwa ghali mm. badala kutengeneza mazingira ya kumpokea mm. huyu Muislamu mm. ambao kafanya juhudi zake maisha mm. yake mm. akajipanga mm. ili tu aende akatekeleza ibada ya hija mm. basi e, kutokee kuwe kwamba kuna urahisisho fulani mm katika kutekeleza ile ibada yake, kuanzia gharama zile mm. e, za safari, gharama za malazi kule, gharama. Lakini angalia siku hizi e, kwamba kadri miaka inavyoenda ndivyo hije pesa inakuwa nini, ni nyingi, inakuwa juu. Kama mm. mwaka huu e, ambapo watu wameenda hija mm. e, kiwango cha chini ilikuwa si chini ya dola elfu sita. Hichi ni kiwango cha chini, dola elfu sita Pesan. wako ambao wametoa zaidi hapo, lakini ukiangalia zile za kawaida ni kiwango cha chini kabisa tunasikia na dola elfu sita. Nimetoa elfu sita na mia saba hivyo karibia. Yani ni sehemu ya uchumi mm. ni sehemu ya kwani, kwa lugha nyingine tunaitafsiri ni sehemu ya uchumi mm. naam. Eh, hali ya dunia imebadilika katika no. Upande wa kiuchumi no. Lakini pamoja na hivyo, nitakuwa kuwe na mkono eh, wa serikali ambayo inaitwa ni serikali ya Kiislamu yeah. Ili kuweza kuwafanyia watu rahisi kwenda hija, sivyo? so, so. Tu kuna mipaka, kadri siku tunapoenda unapangiwa kwamba nchi fulani mwende, tu watu fulani mm. Nchi hii kuna mipaka kabisa, watu wanaekewa Hmm. Lakini rakmrejea ile siku arobaini nane anawapangia kwamba nchi fulani muje tu watu mia nchi ile muje hamsini hii mje mia mbili nani anafanya hivyo? Ndio maana watu wanamiminika kutoka kila sehemu ya dunia kadri ya uwezo wao, so. na mtu ni anapambana tu kuweza kupata gharama zile za usafiri no. akizipata zile basi, aa mengine yote hayafikirii. Yote akifika kule anaenda, anaenda kwa matibabu bure, yapo, anapata bure chakula kuanzia siku ameingia mpaka siku hey, anatoka kwa sababu hata matibabu utasema kama serikali yale matibabu ni vituo vya afya binafsi mm, naam serikali na ile tu vituo vile vya huduma ya kwanza ambayo imewekwa, lakini mm, kwa maana ya matibabu kuna hata hospitali ukifika kile kipindi kile Yanaachwa nini? Inakuwa ni free unahudumiwa. Nakumbuka mi mwaka fulani nilishawahi kwenda, basi mm -hmm. kwa bahati mbaya au ni bahati nzuri pia mm -hmm. niliuguliwa na mtoto. Sasa, e, mtoto tukampeleka katika huduma ya kwanza akatibiwa bure lakini hali yake ilizidi kuwa mbaya, akapelekwa katika hospitali moja kubwa kabisa inaitwa Fatumatu Zahara mm -hmm. e, basi tulipata matibabu pale ya hali ya juu, tukatoka pale nikasema labda kwa uchache zaidi naweza nikaambia ni milioni kumi na mbili tumani, lakini mm, tunatoka tunaambiwa, nyie ni mazuari a ilmamu Husein mesha tuliulizia hospitali, tukaambia hospitali ni hospitali e, yeah. mm. kubwa mm. na ni kweli ni kubwa na ilikuwa ni ya bei haswa lakini kutokana kwamba sisi ni mazuar tulihudumiwa bure kabisa, yani ni wapenzi na wafuasi wa Abdullah Imamu wa ala Lhuseini alayhi salam. Sasa hii inaonyesha kwamba si hali ya kawaida na, kwa sababu wao tawa mataifa tunasema yenye uchumi mkubwa nini hawezi kutoa huduma na pamoja na, na hizo uchumi waliokuwa nao, maanake huo moyo wa namna hiyo hakuna mm, lakini huu unatoka wapi? Ni kutoka na ile mapinduzi aliyoyafanya limamu Lhusein, ndo athari yake mpaka leo imebaki mm. Sasa kwa yeah. hiyo hata hili la suala so, zima la ule umoja wa kinyoyo ambao wanauonyesha watu no. wa Iraki no. e, yale masiku ya arobaini alimamu alhusein no. kupitia yale mapinduzi alimamu alhusein no. vipi tunajifunza kujitolea, sahi. kuwa tayari kwa kile tulichokuwa nacho, hata kama ni kidogo, kuweza kushea na mwingine no. Kukitumia na mwingine, haya ni mafunzo makubwa ambayo jamii yetu leo hii tunayahitajia. Ukitizama hii hali ambayo tumeielezea, ule umoja wa kinyoyo ambayo tunautizama no. katika mapinduzi ya alimamu al-Husein ambayo no. athari yake ya leo hii tunaona pia katika watu wa Iraki no. hali ya namna hii si wote wanapenda hmm. si wote wanavutiwa na hii hali Sahi. Nandio maana tukaona kwamba katika historia ukirejea ya kuadhimisha no. haya masiku ya alimamu Lhusein no. mapinduzi yake yamepitia e, katika hatua mbalimbali e, mbali. Mm. kuna kipindi kilikuwa kipindi cha machungu mm. e, na kilikuwa ni hatari kwa wafuasi wa Ahlilbeiti, kwa vipenzi vya alimamu Lhusein alaihissalam. Yani, ile tukwenda ku mzuru Alimamu Alhusein ilikuwa mm. eh, ni hatari, ilikuwa si salama mm. kwa watu kipindi hicho mm. mpaka ikafika kipindi hilo hii, tunaona athari yake kwamba la imekuwa ni sehemu ya kuhudumiwa mm. yani mambo yanabadilika sahihi, naye yamebadilika lakini historia inaonyesha kwamba alimamu Alhuseini al ilikuwa mtu akitaka kwenda kumzuru, kumtembelea ilikuwa kuna kipindi unabidi utoe kiungo chako ili uweze kufanya Sari. Hali ya namna hiyo sio hivyo tu, alimamu Alhuseini al alaihi salam hawakumpiga tu vita ile kipindi e, akiwa iko hai katika vile viwanja vya Karbala mpaka kumua. Hata baada ya kumua bado anaendelea kupigwa vita eh? Aliendelea kupigwa vita, yaani hata kaburi pia bado watu waendelea kulipiga vita kwa sababu eh, baadhi ya dola kadhaa zilizopita, tawala zilizotangulia, mara kadhaa wamejaribu no. eh, kuvunja kaburi lake no. eh, hata hiyo haya masiku ya karibuni no. kuna ambao wakijaribu eh, kut, hata kurusha mabomu no. ili kwenda kuvunja ile sehemu tukufu ya Karbala no. E, hasa katika ile dharihi ya alimamu Alhuseini al mm -hmm. alaihi salam. Kwa hiyo utaona pamoja na hii hali ambayo tunaona huu umoja wa kinyoyo ambao alimamu Alhuseini al alaihi mm -hmm. e, ime imekuwa ni sababu ya watu kuwa kitu kimoja ile mm -hmm. siku ya mm -hmm. arobaini mm -hmm. e, na kupelekea hata kuwastaajabisha walimwengu mm -hmm walio e, Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu mm. kiasi kwamba ikawa ni sababu sasa ya kuona kwamba hili ni jambo si la kawaida, mm -hmm. na ikawa ni sababu pia ya kupapiga vita, yaani kumpiga vita alimamu Husein mm. alaihi salam kwa njia mbalimbali ambazo mbali mbali zimeweza e, kutumika, na ndo maana leo hii pia ukitizama katika ulimwengu wa leo hii hacha mm. yale mashambulizi ya vile vikundi vya takfiri venye no. Kukufurisha watu no, no. E, mawahabi yani. no, no. E, zaidi ya hapo pia hata mataifa mengine ambayo yamehisi e, ule umoja labda ni hatari kwao e, kwa sababu si hali ya kawaida n yani. no. Watu kuwa na mioyo ya namna ile kwa sababu hata wao wamejitathimini, wamejikuta hawawezi kufanya kitu cha namna hiyo naam, naam, pamoja na uchumi waliokuwa nao, lakini huo moyo wa namna hiyo hawa hawakuweza kuwa nao yaani, hawana wala hawataweza kuwa na moyo wa namna hiyo hmm. Sasa hii ikawa pia ni sababu hata mataifa pia mengine kupiga vita nini kumpiga vita Alimamu Alhuseini alaihi. Sasa ukitizama, kuna aina kadhaa za baadhi ya mashambulizi ambayo yameelekezwa kwa Alimamu Alhuseini alaihi salaam, naam, hasa kukusudia ile sehemu takatifu kuionesha na kutaka kuonyesha kwamba ni sehemu ambayo eh, haina huo utukufu ambao inayo yaani. Kiukweli utukufu unaonekana na hali halisi ni haya maisha tunalengelea ya, ya, ya kipindi hichi hasa zama siku zile za arobaini si hali ya kawaida ile, e, ambayo tumeweza kuielezea. Nadhani hata kadri ninavyojaribu kutaka kueleza kwa nini? Kwa sababu mm, ni hali ambayo kwa akili ya kawaida ukiifikiri huwezi kuielewa, mm, yani mpaka uende ufike pale ushuhudie, mm, letukio e, na ndio maana wengi wanatoka mataifa pia mbalimbali, hata si waislamu wanataka kwenda kushuhudia nini kinatendeka mm, wengi sasa miongoni mwa e, vita ambavyo vinapigwa kuelekea e, haya maombolezo ya Imam al-Hussein kumuelekea al-Imam al-Hussein kuwelekea wafuasi al-Imam al-Hussein wapenzi wa Imam al-Hussein mishatwayl haram abara wahara irkum sibiya mishatwayl a Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi eh, na uchambuzi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeeleza mjadala au limeendeleza mjadala kuhusu mbinyo wa tozo za miamala nchini Tanzania kwa kichwa cha maneno eh, mchaka mchaka wa tozo ni balaa; vikao vya wataalamu wa wizara, kampuni za simu na benki vyashika kasi kusaka ufumbuzi, wasomi wasisitiza tozo za miamala zinaweza kutikisa uchumi na kuathiri kasi ya maendeleo. Habari nyingine muhimu ya toleo la Mwananchi Alhamisi ya leo ni ile yenye kichwa cha maneno ni mauaji ya kutisha, mume, mke na watoto wao wawili wakutwa wameuawa ndani ya nyumba, mwingine ajinyonga kwa kuzidiwa na madeni. Huku panya rodi zaidi ya kumi wakivamia da na kuua mmoja. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema kitanzi kwa vigogo wa dawa za kulevya, ajali ya ua DED Gunga, dereva wake na utingo, na waliodai kunyang'anywa mali na polisi wamlilia Waziri Masauni. Gazeti la Majira pia limemulika zaidi vifo na mauaji yanayoripotiwa kila uchao nchini Tanzania kwa kichwa cha habari, matukio ya kujiua yatikisa serikali yaanika sababu zake kuwa, na, kuwa ni wivu wa mapenzi, ushirikina na ulevi. Spika Tulia naye ashauri hatua za kuchukuliwa sasa. Majira pia limezungumzia tukio la kuapishwa rais mpya wa Kenya William Ruto na matarajio ya Wakenya kwa serikali yao, kwa kichwa cha maneno, macho na masikio ya Wakenya kwa Ruto. Na gazeti la Nipashe lina habari zenye vichwa vya maneno, ded afariki dunia, ajali ya magari matatu, mauaji ya tikisa, mwalimu aua mke na watoto naye anywa sumu Mwingine ajinyonga kisa vikoba, wafanya biashara walia maumivu ya tozo, wasafirishaji binadamu kuadhibiwa kifungo cha maisha, na ripoti ya CAG yaibua upigaji wa mabilioni mradi wa majitaka nchini. Kenya, gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno ubatizo wa moto huku Ruto akikabiliwa na tatizo la mafuta. Limedokeza kwamba Rais William Ruto alikuwa na siku ya kwanza yenye kazi nyingi ofisini kwake Ikulu, akifanya uh, mikutano na wageni kutoka nje ya nchi na kushuhudia uhapishwaji wa majaji sita ambao mtangulizi wake alikataa kuwapasisha, na kwamba alijadili pia njia za kukabiliana na mtanziko wake mkubwa, yaani gharama kubwa za mafuta. Uh, nani alitaka mwanafunzi wa chuo kikuu Lucy Ngendo afe, ni miongoni mwa habari kuu za toleo la leo uh, la gazeti la Daily Nation eh, inayotupia jicho mauaji ya mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi aliyekutwa amekufa akiwa na majeraha ya kuchomwa kisu shingoni na kifuani na akiwa nusu uchi. Limeandika kwamba wauaji wake walifunika mwili wake kwa zulia kuanzia miguuni hadi kiunoni. Daily Nation limedokeza kwamba wachunguzi wanaamini kwamba aliuawa na mtu ambaye alimfahamu kwa vile inaonekana alimfungulia mlango mshambuliaji kwa hiari yake. Gazeti la Taifa leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno matumaini ya maisha nafuu yafifia, bei ya unga yakosa kushuka wengi walivyotarajia huku petroli ikipanda, hivyo kuongeza gharama za maisha. Limeandika kwamba bei ya pakiti ya kilo mbili ya unga wa mahindi imefikia shilingi mia mbili na kumi. Katika habari nyingine, Taifa Leo limechapisha picha ya shule ya msingi ya Ongenya, eneo la Nyando, Kisumu, baada ya kufurika maji kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha katika sehemu hiyo jana Jumatano. Gazeti hilo pia limeandika kwamba naibu gavana wa kaunti ya Baringo, Charles Kimngok, alifariki dunia jana Jumatano ndani ya ndege ya shirika la ndege Kenya Airways dakika chache kabla ya kupaa kuelekea Mombasa, ambapo alitarajiwa kuungana na wakuu wengine wa kaunti kwa ajili ya kujitambulisha kwa baraza la magavana. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi na wafuatiliaji wa, wa, wa mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu na katika sehemu hii ya 156 ya mfululizo huu tunaendelea na maudhui yetu hii ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu na kulinganisha sheria hizo za Uislamu na sheria zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kupitia mikataba na nyaraka za kimataifa kimoja cha sehemu iliyopita ya mfululizo huo tulisema kwamba kwa mujibu wa Uislamu kusoma na kutafuta ilmu na kila mmoja kwa uchache kuweza kujua kusoma na kuandika ni katika haki za kimsingi za kila mtu, wakiwemo watoto. Hilo ni jukumu la wazazi wawili kuwapa watoto wao elimu japo ya kiwango cha kujua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanasema miongoni mwa haki za mtoto kutoka kwa baba yake ni baba kumpa elimu ya kuweza kusoma na kuandika. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, yumkini, moja ya haki kubwa zaidi kwa mtoto ni kutumia vizuri mno haki yake ya kufurahi na kupata raha zake za utotoni. Uislamu umelizingatia pia jambo hilo. Imam Sadik alaihi ssalam anasema lazima kipindi cha miaka saba ya awali ya umri wa mtoto iwe ni ya uhuru kwa mtoto huyo aweze kucheza na kuchangamsha vilivyo mwili wake na akili yake. Maneno hayo ni kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akisema, inabidi kushirikiana na kuwasaidia watoto wadogo katika michezo yao. Mtukufu huyo wa daraja amesema, wakati mtu anapokuwa pamoja na watoto inabidi mwendo na vitendo vyake viwe vya kitoto kulingana na watoto wenyewe. Watoto wana nyoyo nyepesi na si sahihi kuwatenza nguvu na kuwakandamiza kutokana na udhaifu wao. Kifungu cha 19 cha mkataba wa haki za watoto kinaziambia nchi wanachama maneno yafuatayo: nchi zote zinapaswa kuchukua hatua za kisheria, kiutekelezaji, kijamii na kielimu kwa ajili ya kulinda haki za watoto mbele ya aina zote za ukandamizaji wa kimwili, kisaikolojia na kiroho na kuzuia kupata madhara mtoto na kutumiwa vibaya udhaifu wao. Lakini dini tukufu ya Kiislamu iliwatangulia wote hao katika kusimamia kwa njia sahihi haki hiyo. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, Mwenyezi Mungu hakasirishwi na chochote kwa kiwango cha anavyokasirishwa na kukandamizwa wanawake na watoto. Aidha, mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi ssalaam kwenda kumshtakia mwanawe. Imamu Ali alaihi salam alisema, usimpige mwanao, bali mtenge na mwonyeshe kwamba tabia yake si nzuri, lakini pia usimtenge kwa muda mrefu. Tumeona hapo kwamba Uislamu umekataza adhabu ya kumpiga mtoto, na hata huko kumtenga na kumwonyesha kwamba kitendo alichofanya si kizuri, pia hakupaswi kudumu muda mrefu. Sababu yake ni kwamba kuna uwezekano kutoa adhabu za namna hiyo kunaweza kusababisha madhara makubwa ya kise kisaikolojia na kihisia ya mtoto na kwa upande wa pili, kunaweza kuandaa mazingira ya kupata pigo kubwa shahsia ya mtoto kumwondokea nguvu za kujiamini na kuendelea kuwa hivyo hadi mwisho wa umri wake. Kwa maneno mengine ni kuwa kumpiga mtoto na kumtenga kwa muda mrefu kunaweza kumfanya nunda mtoto huyo ikawa malezi yote mengine hayana taathira yoyote kwake. Katika moja ya naswaha zake nyingine, Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema: wapendeni watoto wenu na waoneeni huruma na watekelezeeni ahadi mnazowapa. Vilevile amesema: wakati unapomwita mwanao kwa jina lake, mwite kwa heshima, mfungulie njia na umpe nafasi ya kukaa pamoja nawe, na usiwe mkali muda wote kwake. Pia bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam amenukuliwa akisema, iwapo mtu atambusu mwanawe, Mwenyezi Mungu humwandikia thawabu mja huyo. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 15 Septemba mwaka elfu mbili na miaka 147 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria, Uwais al Qarani mmoja kati ya tabiina watukufu na wafuasi watiifu wa Imam Ali bin Abitalib alaihi salam aliuawa wa shahidi katika vita vya Sifina. Uwais aliishi katika eneo la Qaran huko Yemen na hakufanikiwa kuonana na Mtume Muhammad w Kutokana na kumuuguza mama yake aliyekuwa mgonjwa. Hata hivyo, mtukufu Mtume daima alikuwa akimtaja kwa wema na kumwombea dua Uwais. Baada ya kufariki dunia Mtume Uwais Alqarani alikuwa miongoni mwa masahaba wa karibu wa Imam Ali bin Abitalib. Alipigana katika vita vya Sifin vilivyotokea kati ya jeshi la Imama Ali Alaihi Ssalam na Muawiya bin Abi Sufyan na akauawa shahidi katika vita hivyo. Haram ya Uwais Alqarani inapatikana katika mji wa Raqa nchini Siria. siku kama ya leo miaka 138 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Alama Mir Hamid Hussein Al Musawi Al Hindi. Alizaliwa mwaka 1246 hijiria nchini India na kupata elimu katika taaluma za fikhi, hadithi, teolojia na elimu nyingine za Kiislamu. Mir Hamid Alhusein alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufunza elimu za kidini na kuandika vitabu. Kitabu muhimu zaidi cha Alama Mir Husein Alhindi ni Abakatul Anwar. Vitabu vingine vya msomi huyo wa Kiislamu ni pamoja na Asfarul Anwar na Shamuulmajalis. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya elimu ya tiba virusi vinavyosababisha ugonjwa hatari wa trakoma au mtoto wa jicho viligunduliwa. Kugunduliwa virusi hivyo kulienda sambamba na njia za kupambana na ugonjwa huo wa mtoto wa jicho, ambapo maelfu ya watu walikuwa wakiwa vipofu katika pembe mbalimbali za dunia kutokana na virusi hivyo. Virusi vya trakoma viligunduliwa na matabibu wawili wa Uingereza. na siku kama ya leo miaka ishirini na tatu iliyopita alifariki dunia kwa maradhi ya moyo Dr Abdul Hussein Zarinkub mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani Dk Abdul Hussein alizaliwa mwaka 1301 Hijria Shamsia katika mji wa Burujerde magharibi mwa Iran. Mwaka 1327 Hijria Shamsia D Zarin Kuba alitunukiwa shahada ya digri katika taaluma ya historia Nabadae, na baadaye akaendelea na masomo yake katika taaluma hiyo na kupata shahada ya udaktari. Mbali na historia, msomi huyo wa Kiirani alipendelea sana masomo ya fasihi ya lugha farsi na irfani ya Kiislamu. Ameandika vitabu na makala nyingi, na moja kati ya vitabu vyake ni kile alichokipa jina la alfajiri ya Uislamu. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Matokeo ya uchunguzi wa hivi karibuni wa maoni yanaonyesha kwamba idadi kubwa ya wananchi wa Kanada hawataki kuendelea kuwa chini ya ufalme. Uh, wajinabi, yani, nchi ya Uingereza ikumbuke kwamba Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza alifariki dunia Alhamisi iliyopita akiwa na umri wa miaka tisini na sita. Jeshi la polisi nchini Zambia limeanzisha uchunguzi wa mauaji ya watu saba ambao wanadhaniwa kuwa ni raia wa kigeni. Maiti za watu hao zimelipatikana katika wilaya ya Nakonde na kaskazini mwa nchi ya Zambia karibu na mpaka wa Tanzania. Balozi Mikhail ina Ivanovich Ulianov wa mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna huko Austria, alisema jana kwamba kikao cha bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kilichojadili mradi wa nyuklia wa Iran kilimalizika bila ya kutolewa taarifa yoyote. Kikao cha bodi ya magavana kilifanyika Jumatatu katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Na siku hiyo hiyo ya Jumatatu, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala huo, alidai mbele ya waandishi wa habari kwamba Iran haikutoa majibu katika maeneo matatu yaliyodaiwa na wakala huo. Hata hivyo, msemaji wa taasisi ya nyuklia ya Iran alijibu madai hayo ya Grossi na kusisitiza kwamba kuonekana uchafu fulani tu katika baadhi ya maeneo hauwezi kuwa ushahidi wa kuwekwa mada za nyuklia katika maeneo hayo. na harakati ya Annahda nchini Tunisia imelaani vikali kile ilichokieleza kuwa ni kukamatwa kiholela kwa watu akiwemo kiongozi wa ngazi za juu wa harakati hiyo Habib Aluze na kutaka na waachiwe huru mara moja. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba mumefaidika na yote tuliyokuandalieni katika matangazo haya. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo yetu asubuhi ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa nineekwageni nikikutakieni siku njema, kwaherini.