Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume nabii aliyeummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao, basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qur'ani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara, 991 Maarifa FM Singida na 991 Maarifa FM Lindi huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 9893565487, na email yetu ni swahili radio IRBR. Mimi ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni mawaidha kuhusu ziara ya Imam Husein alaihi salaam mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Haidar Mshele wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha haki za watoto katika Uislamu, kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kitabu kipya cha fichua hofu ya Trump ya kulipizwa kisasi na Iran kwa mauaji ya kamanda Soleimani. Watu kumi wauawa wa, wa, katika mashambulio kwenye jimbo la Tigray nchini Ethiopia. Miili ya watoto 100 gunduliwa katika kanisa nchini Uingereza na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema diplomasia ndiyo njia bora ya kuwa na ulimwengu bora. Na sasa ni habari kamili. Rais wa zamani wa Marekani Donald L. Trump aliwaambia marafiki zake kabla ya kumalizika muhula wake wa urais kwamba alikuwa akihofia kuwa Iran ingejaribu kumuua ili kulipiza kisasi mauaji ya Lutn General Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepa. Hayo ni kwa mujibu wa kitabu kipya. Lutn General Suleimani aliuliwa shahidi katika shambulio la ndege isiyo na rubani yaani droni ya marekani kwa amri ya moja kwa moja ya Trump karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa Baghdade tarehe 3 Januari 2020. Abu Mahdi al-Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya wapiganaji wa kujitolea ya Iraq ya Hashdu Shaabi na wanajihadi wengine wanane pia waliuliwa shahidi katika hujuma hiyo ya kigaidi ya Marekani. Siku tano baada ya hujuma hiyo ya kigaidi, Irani ambayo iliahidi kulipiza kisasi cha mauaji ya Kamanda Soleimani iliipiga na kuisambaratisha kwa makombora kadhaa kambi ya kijeshi ya Ainul Aswad iliyokuwa ikisimamiwa na Marekani katika mkoa wa Lambar wa magharibi mwa Iraq na kushambulia kambi nyingine ya kijeshi ya Marekani huko Erbil. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha ilisema kuwa shambulio hilo katika kambi ya kijeshi ya Marekani iliyopewa jina la operesheni ya Shahid Suleimani ilikuwa pigo la awali tu na kwamba kisasi cha mauaji ya kamanda huyo hakijamalizika. Kitabu kipya kilichopewa jina la The Divider Trump ni in the White House 2017 2021, ambacho kimepangwa kuchapishwa wiki ijayo kimeeleza kuwa Donald Trump aliwaeleza marafiki zake akiwa katika hafla ya mchapalo yan, cocktail party kwa Florida, huko Florida mwezi Disemba mwaka 2020, kwamba alikuwa akihofia kuwa Iran ingejaribu kumuua, kwa hivyo alipaswa kuelekea Washington kwa ajili ya usalama wake. Waandishi wa kitabu hicho ni Peter Baker na Sudan Glasser. Taarifa kutoka kaskazini mwa Ethiopia zinasema kuwa waasi wasiopungua kumi wa TPLF wanaopigania kujitenga jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia wameuawa sambamba na kuanza mapigano mapya kati ya wanajeshi wa serikali na waasi hao. Mapigano baina ya serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigrei yalianza mwezi Novemba 2020 na mbali na kusababisha ukosefu mkubwa wa usalama yamepelekea watu wengi kuuawa na kujeruhiwa na mamilioni ya wakazi wa jimbo hilo kuishi katika mazingira magumu sana. Mashirika ya kimataifa yanasema kuwa wakazi hao wa kaskazini mwa Ethiopia hivi sasa hawana hata maji salama ya kunywa, hawana chakula na mahitaji yao ya kimsingi kabisa. Zaidi ya hayo, Ethiopia imekumbwa na machafuko ya kikabila katika maeneo mengi ambayo mengi yake yanatokana na malalamiko ya muda mrefu na ugomvi wa kihistoria wa kisiasa. Shirika la habari la IRNA limetangaza leo Jumatano kuwa wanajeshi wa Ethiopia wamefanya mashambulizi mawili pacha ya droni huko Tigrey, huku duru za hospitali zikithibitisha kuuawa watu wasiopungua wa kumi katika mashambulio hayo ya ndege zisizo na rubani. Jana usiku, msemaji wa waswa wa TPLF alisema kuwa jeshi la Ethiopia limetumia ndege zisizo na rubani na kuua na kujeruhi watu wengi katika mji wa Makele ambao ndiyo makao makuu ya jimbo la Tigrei. Harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF waliokuwa ndio watawala wa muda mrefu nchini Ethiopia kwa zaidi ya miaka 30 wamekuwa wakilidhibiti wao jimbo la Tigrei watu wanaokadiriwa milioni mbili na nusu wamekuwa wakimbizi katika maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia tangu vilipoanza vita mwaka mmoja uliopita. Mabaki ya miili ya watoto zaidi ya mia moja yamegunduliwa katika uchimbaji chini ya kanisa huko Wells nchini Uingereza. Ripoti zinasema kuwa theluthi moja ya mabaki ya miili iliyogunduliwa ni ya watoto waliokuwa na umri wa chini ya miaka minne. Ripoti zinasema sababu ya vifo vya idadi hiyo ya watoto na kuzikwa kwao katika kanisa la Church of the Holy Savior bado haijawekwa wazi, lakini uchunguzi wa mabaki na mifupa yao unaonyesha kuwa walikuwa na matunda na majima tobo na majeraha makubwa kwenye miili yao na kusababisha vifo vyao. Inatazamiwa kwamba miili ya maiti wengine mia mbili itagunduliwa katika kanisa hilo. Wanasaikolojia wanachunguza kaburi hilo lililogunduliwa huko Hover Fordwest. Wamekadiria umri wa makaburi haya ya ajabu kuwa ni karibu miaka mia sita iliyopita. Maelezo zaidi kuhusu makaburi hayo ya kustajabisha bajo bado hayajatolewa. Hapo awali, pia makaburi ya halaiki ya maelfu ya watoto yaligunduliwa kwenye maeneo ya kando kando ya makanisa huko Canada na Ireland. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mazungumzo, mashauriano na diplomasia ni nyenzo na njia bora zaidi za kufikia ulimwengu bora na wenye amani. Vita, ikiwa ni pamoja na vita vya Ukraine, mabadiliko ya hali ya hewa, udhaifu wa mfumo wa fedha duniani ukosefu wa usawa, njaa na mgawanyiko ni miongoni mwa changamoto kubwa za kimataifa. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema katika hafla ya ufunguzi wa mkutano mkuu wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba ulimwengu unakodolea macho kikao cha hivi sasa cha Baraza Kuu kwa matarajio kwamba wanachama wake wataweza kupata suluhisho kwa matatizo yanayotokana na changamoto za dunia hivi sasa. Guterres ameongeza kuwa changamoto za kimataifa za kipindi kilichopita bado zingalipo na mchakato wa kuimarisha amani na maendeleo endelevu uko hatarini. Akizungumzia changamoto kama vile vita, mabadiliko ya tabia nchi, udhaifu wa mfumo wa fedha duniani, umaskini, ukosefu wa usawa na njaa, migawanyiko na kutoaminiana, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ili kukabiliana na changamoto za pamoja kunahitajika mshikamano endelevu kati ya nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kwa sababu taasisi hiyo ni nyumba ya ushirikiano. na mkwe wa aliyekuwa Rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu Rais wa hivi sasa wa nchi hiyo Joe Biden kwamba ameshindwa kuzishawishi nchi za Kiarabu zianzishe uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli. Akihutubia mkutano wa kuadhimisha miaka miwili tangu kutiwa saidi makubaliano ya kuanzisha uhusiano kati ya nchi kadhaa za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israeli, Jared Kushner amesema serikali ya rais wa Marekani Joe Biden imeshindwa na kufeli kuzishawishi nchi zaidi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israeli. Kushna ameongeza kwamba wakati wa urais wa Donald Trump kulifanyika mazungumzo ya dhati na nchi nyingine sita ambazo zilitaka kujiunga na makubaliano yaliyobandikwa jina la Abraham Accords mnamo Septemba 15, 2020. Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati na Bahrain zilitia saini makubaliano ya kuanzisha rasmi uhusiano na Israel katika kikao kilichohudhuriwa na Donald Trump. Baadaye kidogo nchi mbili za Moroko na Sudan zilijiunga na makubaliano hayo ambayo yameendelea kupingwa vikali katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema wagonjwa maalumu wa Kiirani, mateka wa vikwazo na uchu wa kisiasa wa Marekani. Alena Dohan, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja dhidi ya haki za binadamu, amewasilisha rasmi ripoti kuhusu athari za vikwazo dhidi ya Iran na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo vimesababisha changamoto kubwa kwa ununuzi wa dawa za matibabu, hususan kwa wagonjwa maalumu na wale wenye maradhi nadra nchini Iran. Alena Dohan alitembelea Teheran katika miezi mitatu ya hivi karibuni kwa mwaliko wa kamisheni ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili kuandaa ripoti kuhusu athari za vikwazo katika nyanja mbalimbali ambapo mbali aliwasilisha ripoti kamili katika uwanja huo. Ripoti hiyo imekuwa na vipengee tofauti na muhimu kuliko vyote ni vile vinavyohusiana na masuala ya afya na matibabu. Wagonjwa nchini Iran, hasa wale wenye magonjwa maalumu, katika miaka kadhaa karibuni wamekabiliwa na matatizo mengi, huku wengi kati yao wakiaga dunia kwa kukosa matibabu yanayohitajika. Vikwazo vya Marekani vimesababisha uhaba mkubwa wa dawa za matibabu hapa nchini, japokuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya uh, uzalishaji wa baadhi ya dawa humu nchini unahitajia ununuzi wa malighafi kutoka nje ambapo vikwazo vimekuwa kizuizi katika uwanja huo. Hii ndio maana ripoti ya ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ikaeleza wazi kwamba kwa sababu ya vikwazo hivyo, usambazaji wa huduma za matibabu haukuwa thabiti nchini Iran tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Zaidi ya hayo mashinikizo makubwa ya kiuchumi yamewaathiri wagonjwa maalumu na wenye maradhi nadra kutokana na vikwazo vya Marekani. Hii ni kwa sababu kushuka pakubwa mauzo ya mafuta ya Iran kumeathiri bajeti ya sekta ya afya, na jambo hilo limezidisha gharama za kuwadhaminia dawa na vifaa vya matibabu wagonjwa mbalimbali, hususan wale wenye maradhi maalumu na nadra suala hilo limeashiriwa pia katika ripoti ya Bi Alena Dohan ambaye amesema kwamba vikwazo vya Marekani vimekuwa na athari kubwa kwa watu wenye maradhi nadra, ikiwa ni pamoja na kuathiri aina mbalimbali mbali za magonjwa saratani, talasemia, ugonjwa wa damu kutoganda, ugonjwa wa mfumo wa neva maarufu kama MS ugonjwa wa kipepeo unaojulikana kitaalamu kwa jina la Epidermolysis bulosa EB, ambao ni ugonjwa nadra sana wa ngozi, ugonjwa wa akili unaowakumba watoto autism, na aina na autism na aina mbalimbali za maradhi ya kisukari yani diabetes. Nukta nyingine katika ripoti ya Duhan ni kuwa baadhi ya wazalishaji dawa wametii kupita kiasi vikwazo vya Marekani, jambo lililosababisha madhara makubwa kwa wagonjwa humu nchini Iran. Ripoti ya ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu taathira hasi za vikwazo vya upande mmoja dhidi ya haki za binadamu imeendelea kubainisha kwamba ijapokuwa matini ya kuidhinisha vikwazo hivyo zinaeleza kuwa dawa na vifaa vya matibabu haviathiriwi, lakini uzalishaji wa huduma hizo kwa Iran umepungua sana kutokana na athari mbaya za vikwazo kwa makampuni ya fedha, biashara, meli na bima. Katika ripoti yake hiyo, Alena Dohan amegusia kwa namna ya kipekee ugonjwa wa kipepeo. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku, ambapo kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo whatsapp yetu ya plus 98 plus 9893565487 yani plus 98965487, na pia kupitia email yetu ya swahili radio at irib mara zote huwa tunasoma maoni yenu moja kwa moja mubashara kupitia matangazo yetu ya nyakati tatu tofauti, ya asubuhi, mchana na usiku. Na baadhi ya maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, huwa tunarusha hewani kwenye kipindi cha baraza la wasikilizaji. Ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com sw. Hapa kupitia whatsapp Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru kama ambavyo Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa nchini Kenya, naye pia ameandika shukran Redio Teheran. Kabla ya kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na sehemu ya pili na ya mwisho hapa ni muhtasari wa habari tulizokuwa nazo katika matangazo yetu usiku huu. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amewaambia marafiki zake kabla ya kumalizika muhula wake wa uraisi kwamba alikuwa akihofia kuwa Iran ingejaribu kumuua ili kulipiza kisasi mauaji ya luteni jenerali Qasem Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Hayo ni kwa mujibu wa kitabu kipya kitakachotoka hivi karibuni. Taarifa kutoka kaskazini mwa Ethiopia zinasema kuwa waasi wasiopungua wa kumi wa TPLF wanaopigania kujitenga jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia wameuawa sambamba na kuanza mapigano mapya kati ya wanajeshi wa serikali na waasi hao. Mabaki ya miili ya watoto zaidi ya mia moja yamegunduliwa katika uchimbaji chini ya kanisa moja huko Wells nchini Uingereza. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mazungumzo, mashauriano na diplomasia ndizo nyenzo na njia bora zaidi za kufikia ulimwengu bora na wenye amani. Naam, wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kwa kutegea sikio mawaidha kuhusu ziara ya Imam Husein alaihi ssalam, yataletwa kwenu na Shekh Haidar Mshele wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya mawidha hayo, tutakuleteni haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Aidha, tutakuwa na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili. wa ala alihi altayibin altahirin wa ba'd toka kuwawa kwa alimamu Alhusein al baada ya kufika siku ya 40 ni kiasi gani nchi ya Iraki mm. inapokea wageni kutoka mataifa kwa ajili tu ya kwenda kumwenzi alimamu Alhusein al alayhi salam, kujifunza kwa ukaribu Naam. kuona ni eneo gani ambalo imamu ndipo alisimamisha vita yale, maeneo hasa ya matukio mm -hmm. imamu alikuwa upande gani? mpaka leo hizi athari zipo na mm -hmm. maeneo yale yamehifadhiwa, mm -hmm. eh, sehemu ambapo al abasi alikatwa mkono wa mm -hmm. kwanza, wa pili mm -hmm. ukienda ukiona ule mto Furati khayyam zile za kina mm -hmm. mama talla Zainabia sasa, mm -hmm. eh, yote ina kupeleka eh, karibu hmm. kuweza kuyajua yale mapinduzi kuyaishi yale mapinduzi hmm. ya alimamu Lhusein, na pale tukaona kwamba athari yake ni hali ya juu kiasi gani. Kila mmoja anaacha kila alichokuwa nacho no. kila mmoja anasahau nyadhifa alizokuwa nazo, nafasi aliyokuwa nayo, yote anaweka pembeni hmm. na wote mnajikuta mko kitu kimoja, mnatembea kwa miguu no. na wanaowalisheni ni wenyeji wa pale no. wa Iraki eh, kwa kadi wawezavyo. Tunajua mm. nchi ya Iraki ni nchi ambayo imekuwa ni mhanga wa vita kwa kipindi kirefu sana no, no. E, mpaka leo hii wanaipigwa vita kwanza na magharibi e, hao. Baada ya kutoka hivyo vinaingia vya magaidi wale watu wa mm. kujitoa muhanga no. kiasi gani wanaua wairaki kila no, siku no. e, baada ya hapo ikaingia Daish no. e, na makundi ya kigaidi mbalimbali ambayo mpaka leo hii yanaitesa mm. ile nchi ya Iraqi no. Lakini pamoja na hivyo no. tumeona wao wana uwezo no. wa kuwahudumia no. wale mazuari wa Limamu Lhusein, si chini ya mazuari milioni ishirini. Hii milioni ishirini tunahitaja tu ni ile kiwango cha kati na kati, yani ni zaidi ya hapo no. kwa mujibu wa takwimu ambazo zinatolewa sasa. Huu uwezo na hii nguvu wanaitolea wapi? mm. pamoja mm. na matatizo na vita ambavyo wanapikini wana uwezo wa kuhudumia watu no, si, hapa hakuna mkono wa serikali no. Hili wanalitolea wapi? nguvu hii wanaitoa wapi? ni kutokana na baraka no, za Alimamu Lhuseini no, alaihi salam, ambapo Mwenyezi Mungu amefanya nini no, anatia mkono wake katika vitu kama vile, ndomaana tukaona haya nyingi nasema waallafa baina qulubihim, kwamba Mwenyezi Mungu ndio sababu ya nyoyo kuwa nini kitu kimoja, sisinatakuwa tutende. Naam. kwa ikhlasi kwa nia safi, tusafiane nia, kisha hapo Mwenyezi Mungu anafanya nini, anatia baraka, kwa sababu hata tufanye tutakavyofanya, kama Mwenyezi Mungu ayatia baraka, manake hakuna maana Ndo maana aya ikiendelea ikisema walau anfakta ma fi lardhi jamia mm. ma allafta baina kulubihim mm. hata kama tukatoa kila tulichokuwa nacho katika hii mm. ardhi no. kama Mwenyezi Mungu hajatia baraka zake manake hakuna chochote kitakacho tendeka Sim. nando hili tunaliona katika Eh, leo hii wa Iraki ile siku ya arobaini ni kiasi gani walivyokuwa ni wakarimu Sahi, na yale mafanikio ambao wanaweza kuwahudumia mazuara Alimamu Alhusaini alaihi salam mm, bila shaka ni kutokana na nini, na ile athari ya uongozi wa kinyoyo Alimamu Alhusaini alaihi salam na mkono wa Mwenyezi Mungu kuwa juu ya wale watu wa Iraki mm, kutokana na mm. kile wanachokifanya mm, kwa sababu ni kitu cha baraka. Mm, ningekuwa ni jambo la ajabu ajabu lasingekuwa la na mafanikio ya namna hiyo mm, kwa sababu katika hii dunia tuchukulia ni nchi gani ambayo tunasema labda ndio wenye uwezo wa kiuchumi? mm. Eh, leo hii katika huu ulimwengu tasema ni mchina no. Lakini huyo mchina ana uwezo wa kutoa ile huduma ambayo inatolewa pale Iraki siku ya arobaini? Walisha mazuari zaidi ya milioni ishirini katika kila sekta no. Kuanzia chakula, malazi, vinywaji vyote ambavyo wanavipata watu pale, hapana. Na hata kama huo uwezo si kwamba uwezo wa kifedha hakuna, upo, lakini huo moyo wa kufanya hivyo, maake tunaongelea pasa ni ule uongozi, e, wa kimoyo. Ule moyo unazo, e, kwa sababu unaweza ukawa unazo, lakini huwezi kuzitoa. Kwa kifupi, wao watafanya kile ndo, e, ndo itakuwa kama ndo chanzo cha wao kupata uchumi <laughs> e, sehemu ya mapato. Kwa manake e, tunaona pia katika baadhi ya maeneo mm. hata leo tukienda katika hija. E, angalia hija kila mwaka mm. kadi inavyokuwa ghali mm. badala kutengenezwa mazingira ya kumpokea mm. huyu Muislamu mm. ambao akafanya juhudi zake maisha mm. yake mm. akajipanga mm. ili tu aende akatekeleza ibada ya hija mm. basi e, kutokee kuwe kwamba kuna urahisisho fulani mm katika kutekeleza ile ibada yake kuanzia gharama zile mm. e, za safari gharama za malazi kule, gharama lakini angalia siku hizi e, kwamba kadri miaka inavyoenda ndivyo hija pesa inakuwa nini nyingi, inakuwa juu. Kama mwaka mm. huu e, ambapo watu wameenda hija mm. e, kiwango cha chini ilikuwa si chini ya dola elfu sita. Hichi ni kiwango cha chini dola elfu sita wako ambao wametoa zaidi hapo, lakini ukiangalia zile za kawaida ni kiwango cha chini kabisa. Unasikia na dola elfu sita nimetoa elfu sita na mia saba hivyo karibia, yani ni sehemu ya uchumi mm. ni sehemu ya kwani kwa lugha nyingine tunaitafsiri ni, ni sehemu ya uchumi mm. nam eh, hali ya kidunia imebadilika no. Katika upande wa kiuchumi no. Lakini pamoja na hivyo, kumetakuwa kuwe na mkono eh, wa serikali ambayo inaitwa ni serikali ya Kiislamu mm. ili kuweza kuwafanyia watu urahisi kwenda hija, sawa sawa, sivyo? Tu kuna mipaka, kadri siku tunapoenda unapangiwa kwamba nchi fulani mwende tu watu fulani hmm. Nchi hii watu, yaani kuna mipaka kabisa watu wanawekewa hmm. Lakini Iraki hemrejea ile siku arobaini, nani anaanawapangia kwamba nchi fulani muje tu watu mia, nchi ile muje hamsini, hii mje mia mbili? Nani anafanya hivyo? Ndio maana watu wanamiminika kutoka kila sehemu ya dunia kadri ya uwezo wao so. Na mtu ni anapambana tu kuweza kupata gharama zile za usafiri no. Akizipata zile basi hawa, mengine yote hayafikiri yote. Akifika kule anaenda kwa matibabu yeah. Yapo, anayapata bure, chakula kuanzia siku ameingia mpaka siku kwa hey. Sababu hata matibabu utasema kama serikali yale matibabu ni vituo vya afya binafsi, mm. naam serikali na ile tu vituo vile vya huduma ya kwanza ambayo imewekwa, lakini mm. kwa maana ya matibabu kuna hata mhospitali ukifika kile kipindi kile Yanaachwa nini? mm. inakuwa ni free, unahudumiwa bure mm. nakumbuka mimi mwaka fulani nilishawahi kwenda basi mm -hmm. kwa bahati mbaya au ni bahati nzuri pia mm -hmm. niliuguliwa na mtoto sa, sa. E, mtoto tukampeleka katika huduma ya kwanza akatibiwa bure lakini hali yake ilizidi kuwa mbaya akapelekwa katika hospitali moja kubwa kabisa inaitwa Fatumatu Zahara iko eneo la Najaf mm. E, basi tulipata matibabu pale ya hali ya juu tukatoka pale nikasema labda kwa uchache zaidi naweza nikaambia ni milioni kumi na mbili tumani lakini, mm, tunatoka tunaambiwa, nyie ni mazuwara ilmamu Husein, mmesha ni huduma safi, umepitiwa ni hospitali ile, ni hospitali zile za bei. Tuliulizia hospitali tukaambia, hospitali ni hospitali like like uh, mm. kubwa mm, na ni kweli ni kubwa na ilikuwa ni ya bei haswa, lakini kutokana kwamba sisi ni mazuwara tulihudumiwa bure kabisa, yani ni wapenzi na ufuasi wa Abdullah wal Imamu l-Husein alayhis salam. Sasa hii inaonesha kwamba si hali ya kawaida, kwa sababu hao watu wa mataifa tunasema yenye uchumi mkubwa nini hawezi kutoa huduma nam, pamoja na, na hizo uchumi waliokuwa nao, maanake huo moyo wa namna hiyo hakuna mm, lakini huu unatoka wapi? Ni kutoka na yale mapinduzi aliyoyafanya Imamu l-Husein, ndo athari yake mpaka leo imebaki mm, sawasawa. So, so, kwa hiyo yeah. hata hili la suala zima la ule umoja wa kinyoyo ambao wanauonyesha watu no. wa Iraki no. E, yale masiku ya arobaini ya alimamu alhusein no. kupitia yale mapinduzi alimamu alhusein no. vipi tunajifunza kujitolea sahi, kuwa tayari kwa kile tulichokuwa nacho, hata kama ni kidogo, kuweza kushea na mwingine no. Kukitumia na mwingine. Haya ni mafunzo makubwa ambayo jamii yetu leo hii tunayahitajia. Ukitizama hii hali ambayo tumeielezea, ule umoja wa kinyoyo ambayo tunautizama no, katika mapinduzi al al no, ya alimamu Alhusein, ambayo athari yake yaleo hii tunaona pia katika watu wa Iraki no. hali ya namna hii si wote wanapenda, hmm. si wote wanavutiwa na hii hali sahi na ndo maana tukaona kwamba katika historia ukirejea ya kuadhimisha no. haya masiku ya Alimamu Lhusein no. mapinduzi yake yamepitia e, katika hatua mbalimbali e, mm. kuna kipindi kilikuwa kipindi cha machungu mm. e, na kilikuwa ni hatari kwa wafuasi wa Ahlulbeiti, kwa vipenzi vya Alimamu Lhusein alaihi salam. Yani, ile tukwenda ku mzuru alimamu Alhusein ilikuwa ni hatari mm. Eh, ni ilikuwa si salama mm. Kwa watu kipindi hicho mm. Mpaka ikafika kipindi hilo hii tunaona athari yake kwamba la imekuwa ni sehemu ya kuhudumiwa mm. Yani mambo yanabadilika sahihi. Naye yamebadilika lakini historia inaonyesha kwamba alimamu lhusein al ilikuwa mtu akitaka kwenda kumzuru, kumtembelea, ilikuwa kuna kipindi unabidi utoe kiungo chako ili uweze kufanya Sali. Hali ya namna hiyo mm. Sio hivyo tu alimamu lhuseini al alaihi ssalam hawakumpiga tu vita, ile kipindi e, akiwa iko hai katika vile viwanja vya karbala mpaka kumua. Hata baada ya kumua, bado anaendelea kupigwa vita mm. eh? liendelea kupigwa vita, yani hata kaburi pia bado watu waendelea kulipiga vita kwa sababu eh, baadhi ya dola kadhaa zilizopita tawala zilizotangulia mara kadhaa wamejaribu no, eh, kuvunja kaburi lake no, eh, hata hiyo haya masiku ya karibuni no, kuna ambao wakijaribu eh, kut, hata kurusha mabomu no, ili kwenda kuvunja ile sehemu tukufu ya Karbala no. e, hasa katika ile dharihi ya alimamu lhuseini al no. alaihi salam. Kwa hiyo utaona pamoja na hii hali ambayo tunaona huu umoja wa kinyoyo ambao alimamu alhuseini no. alaihi ssalam no. e, imekuwa ime ni sababu ya watu kuwa kitu kimoja ile no. siku ya no. arobaini no. e, na kupelekea hata kuwastaajabisha walimwengu no walio e, Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu mm. kiasi kwamba ikawa ni sababu sasa ya kuona kwamba hili ni jambo si la kawaida mm -hmm. na ikawa ni sababu pia ya kupiga vita, yani kumpiga vita Alimamu Husein mm. alaihi salam, kwa njia mbalimbali ambazo mbali mbali mbali zimeweza, e, kutumika, na ndio maana leo hii pia ukitizama katika ulimwengu wa leo hii, hacha yale mashambulizi ya vile vikundi vya takfiri venye No. kukufurisha watu No, no. E, mawahabi yani. No, no. E, zaidi ya hapo pia hata mataifa mengine ambayo yamehisi e, ule umoja labda ni hatari kwao. Sahihi. E, kwa sababu si hali ya kawaida n yani no. watu kuwa na mioyo ya, ya, ya namna ile no kwa sababu hata wao wamejitathimini, wamejikuta hawawezi kufanya kitu cha namna hiyo na, na, pamoja na uchumi waliokuwa nao, lakini huo moyo wa na namna hiyo hawakuweza hawa kuwa nao yani, hawana wala hawataweza kuwa na moyo wa na namna hiyo hmm. Sasa hii ikawa pia ni sababu hata mataifa pia mengine kupiga vita nini kupiga vita Alimamu Lhuseini alaihi. Sasa ukitizama kuna aina kadhaa za baadhi ya mashambulizi ambayo yameelekezwa kwa Alimamu Lhuseini alaihi ssalam nah, hasa kukusudia ile sehemu takatifu kuionyesha, e, na kutaka kuonyesha kwamba ni sehemu ambayo haina huo utukufu ambao inayo, yaani ki kiukweli utukufu unaonekana na hali halisi ni haya maisha tunalengelea ya, ya, ya kipindi hichi nah, hasa zama siku zile za arobaini, naam si hali ya kawaida ile e, ambayo tumeweza kuielezea. Nadhani hata kadri ninavyojaribu kutaka kueleza, kwa nini? kwa sababu mm, ni hali ambayo kwa akili ya kawaida ukiifikiri huwezi kuielewa mm. Yani mpaka uende ufike pale ushuhudie ile tukio na ndo maana mm, e, wengi wanatoka mataifa pia mbalimbali hata si waislamu wanataka kwenda kushuhudia nini kinatendeka pale mm. Wengi sasa miongoni mwa e, vita ambavyo vinapigwa kuelekea e, Haki za watoto katika Uislamu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi na wafuatiliaji wa, wa, wa mfululizo wa vipindi vifupi vifupi vya haki za watoto katika Uislamu. Na katika sehemu hii ya 156 ya, ya mfululizo huu tunaendelea na maudhui yetu hii ya mwisho kabisa ya kujadili haki za watoto katika Uislamu na kulinganisha sheria hizo za Uislamu na sheria zilizotungwa baadaye sana na wanadamu kupitia mikataba na nyaraka za kimataifa kimoja cha sehemu iliyopita ya mfululizo huu tulisema kwamba kwa mujibu wa Uislamu, kusoma na kutafuta ilmu na kila mmoja kwa uchache kuweza kujua kusoma na kuandika ni katika haki za kimsingi za kila mtu, wakiwemo watoto. Hilo ni jukumu la wazazi wawili kuwapa watoto wao elimu japo ya kiwango cha kujua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanasema miongoni mwa haki za mtoto kutoka kwa baba yake ni baba kumpa elimu ya kuweza kusoma na kuandika. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, yumkini moja ya haki kubwa zaidi kwa mtoto ni kutumia vizuri mno haki yake ya kufurahi na kupata raha zake za utotoni. Uislamu umelizingatia pia jambo hilo. Imam Swadiq alaihi ssalam anasema lazima kipindi cha miaka saba ya awali ya umri wa mtoto iwe ni ya uhuru kwa mtoto huyo aweze kucheza na kuchangamsha vilivyo mwili wake na akili yake. Maneno hayo ni kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akisema inabidi kushirikiana na kuwasaidia watoto wadogo katika michezo yao. Mtukufu huyo wa daraja amesema wakati mtu anapokuwa pamoja na watoto inabidi mwendo na vitendo vyake viwe vya kitoto kulingana na watoto wenyewe. Watoto wana nyoyo nyepesi na si sahihi kuwatenza nguvu na kuwakandamiza kutokana na udhaifu wao. Kifungu cha 19 cha mkataba wa haki za watoto kinaziambia nchi wanachama maneno yafuatayo: nchi zote zinapaswa kuchukua hatua za kisheria, kiutekelezaji, kijamii na kielimu kwa ajili ya kulinda haki za watoto mbele ya aina zote za zo ukandamizaji wa kimwili, kisaikolojia na kiroho, na kuzuia kupata madhara mtoto na kutumiwa vibaya udhaifu wao. Lakini dini tukufu ya Kiislamu iliwatangulia wote hao katika kusimamia kwa njia sahihi haki hiyo. Bwana Mtume Bwanamtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, Mwenyezi Mungu hakasirishwi na chochote kwa kiwango cha anavyokasirishwa na kukandamizwa wanawake na watoto. Aidha, mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi ssalam kwenda kumshtakia mwanawe. Imamu Ali alaihi ssalam alisema, usimpige mwanao, bali mtenge na mwonyeshe kwamba tabia yake si nzuri, lakini pia usimtenge kwa muda mrefu. Tumeona hapo kwamba Uislamu umekataza adhabu ya kumpiga mtoto na hata huko kumtenga na kumwonyesha kwamba kitendo alichofanya si kizuri, pia hakupaswi kudumu muda mrefu. Sababu yake ni kwamba kuna uwezekano kutoa adhabu za namna hiyo kunaweza kusababisha madhara makubwa ya kisaikolojia na kihisia ya mtoto, na kwa upande wa pili kunaweza kuandaa mazingira ya kupata pigo kubwa shahsia ya mtoto, kumwondokea nguvu za kujiamini na kuendelea kuwa hivyo hadi mwisho wa umri wake. Kwa maneno mengine ni kuwa kumpiga mtoto na kumtenga kwa muda mrefu kunaweza kumfanya nunda mtoto huyo ikawa malezi yote mengine hayana taathira yoyote kwake. Katika moja ya naswaha zake nyingine, Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, wapendeni watoto wenu na waoneeni huruma na watekelezeeni ahadi mnazowapa. Vilevile amesema, wakati unapomwita mwanao kwa jina lake mwite kwa heshima, mfungulie njia na umpe nafasi ya kukaa pamoja nawe, na usiwe mkali muda wote kwake. Pia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema iwapo mtu atambusu mwanawe, Mwenyezi Mungu humwandikia thawabu mja huyo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia leo. Ni Jumatano, tarehe 17 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na Septemba 14 mwaka 2022 katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita yaani tarehe 23 Shahrivar mwaka 1357 hijiria shamsia kulifanyika maandamano makubwa hapa nchini kuwaenzi mashahidi waliokuwa wameuawa na vibaraka wa Shah siku kadhaa kabla yake. Siku hiyo umati mkubwa wa watu ulimiminika katika makaburi ya Beheshti Zahra mjini Teheran kuwaenzi mashahidi hao. Askari wa utawala wa Shah walikuwa na nia ya kuzuia maandamano hayo kini. Umati mkubwa wa wananchi walioshiriki maandamano ulidumisha malalamiko yao dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, huku wakipiga nara za Irani ni nchi yetu na Khomeini ni kiongozi wetu. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraq, Kuwait na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya nchi za Magharibi ambayo yalikuwa yakisimamia ya uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa, na kuainisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa masilahi yao binafsi na kwa madhara ya nchi nyingine zinazozalisha mafuta. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi iliyopita, moja kati ya ajali kubwa za moto ulimwenguni ilitokea katika mji mkuu wa Russia, Moscow. Moto huo uliwashwa kwa makusudi. Ilikuwa imepita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte, wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa Moscow. Lengo la mtawala huyo lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kustafidi na suhula za mji huo katika kuendelea kubakia mjini Moscow. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji wa Moscow. Na katika siku kama hii ya leo miaka 189 iliyopita alizaliwa Sheikh Abdurrahim Sultanul Qura Tabrizi Qari mkubwa wa Qurani tukufu na mmoja wa walimu mashuhuri wa taaluma ya qiraa huko Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kujifunza taaluma hiyo kutoka kwa baba yake, Sultanul Qura Tabrizi alifahamiana na Sheikh Shamil Dagestan na kushirikiana naye Wakati Sheikh Shamil Dagestani alipoandaa jeshi kwa ajili ya kupambana na Warusi, Sultan ul Qura alifanya safari kuelekea Dagestan ili kushiriki katika harakati hiyo. Baadaye ilirejea Tabriz na kuanzisha chuo cha kisomo cha Quran, na ni wakati huo ndipo alipopewa lakabu ya Sultanul Qura. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na risala katika elimu ya tajwid. Sultanul Qura pia alifariki dunia mwaka 1336 hijiria katika mji wa Tabriz. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50, kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi hadi moja na dakika 50 usiku, kwa saa za Afrika Mashariki.