Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeiteremsha Quran katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema popote pale ulipo. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Septemba 14 mwafaka na tarehe 17 Sofara mwaka 1444 Hijria. Jina langu ni Hussein Hasan. Mpenzi msikilizaji, natumai tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo. Mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum kinachohusu falsafa ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi na vilevile kupitia satelaiti, intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara, 99.1 Singida na vile vile 99.1 Lindi. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha u plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Ni saa saba juu ya alama dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema mwafaka utapatikana Marekani ikizingatia uhalisia wa mambo. Maandamano dhidi ya ufalme wa Uingereza wafanyika huko Scotland. Na Marekani kuiwekea vikwazo China ili kuzuia kuvamiwa Taiwan pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa ikiwa Marekani itazingatia uhalisia wa mambo basi makubaliano mazuri, imara na ya kudumu yanaweza kufikiwa kwa uungaji mkono wa pande zote katika mazungumzo ya Vienna. Hussein Amir Abdollahian amesema hayo mapema leo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Nigeria na kueleza kuwa mafanikio ya mazungumzo hayo ya Vienna yatategemea irada ya upande wa pili na utayarifu wa kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa la Iran. Amir Abdullahian ameashiria hatua ya nchi za Magharibi ya kutoangalia mambo katika uhalisia wake na kubainisha kuwa Iran inafanya juhudi zake zote kuhakikisha mazungumzo yanaendelea huko Vienna na yanafikia makubaliano ya mwisho. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameelezea bana kuwa lengo la jamhuri ya kiislamu ya Iran ni kuhakikisha kwa makubaliano yanayofikiwa yanakuwa thabiti na endelevu. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ametilia mkazo kustawishwa uhusiano wa pande mbili katika nyanja zote, akisema hilo ni miongoni mwa mihimili mikuu katika sera za nje za serikali ya Teheran. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Geoffrey Onyama, ameashiria irada njema ya kisiasa iliyooneshwa na Iran katika kipindi chote cha mazungumzo ya Viena na kusisitiza kuwa nchi yake inaunga mkono kukamilishwa mazungumzo hayo kwa ajili ya kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran. Amesema msingi wa kuimarika uhusiano wa pande mbili wa Iran na Nigeria umetokana na mafungamano ya kihistoria baina ya mataifa haya mawili huku akieleza kuwa anatumai kuwa uhusiano wa kisiasa na kiuchumi baina ya Teheran na Abuja utapanuka na kuimarika zaidi. Jeshi katili la utawala wa kizaini wa Israel limewaua shahidi vijana wawili wa Kipalestina kwa kuwapiga risasi huko kaskazini mwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Jeshi la Israel limesema katika taarifa kuwa Wapalestina hao wawili wameuawa mapema leo katika kituo cha upekuzi wa usalama karibu na kijiji cha Jalama huko kaskazini mwa jiji la Jenin katika eneo la ukingo wa magharibi. Taarifa hiyo imedai kuwa wanajeshi wa brigedi ya Nahal waliwazingira wawili hao na kujaribu kuwakamata, lakini eti walilazimika kuwapiga risasi wakijibu ufyatuaji wa risasi uliofanywa na Wapalestina hao. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti kuwa vijana hao wa Kipalestina waliouawa shahidi na wazayuni ni Ahmed Abed na Abdurahman Abeid kutoka kijiji cha Kafrudan karibu na Jenin. Haya yanajiri baada ya harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina, Hamas, kutoa taarifa kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa kumi na saba wa kutimuliwa wazayuni kutoka ukanda wa wa Ghaza, ikisisitiza kuendelezwa mapambano ya Wapalestina hadi malengo yao ya mwisho yatakapofikiwa. Gazeti la kizayuni la Jerusalem Post limedai kuwa mwanajeshi wa Israel ameuawa pia katika makabiliano hayo ya risasi baina ya wanajeshi wa Israel na vijana hao wa Kipalestina mapema leo Jumatano, huko kaskazini mwa jiji la Jenin. Katika hatua nyingine, kwa mara nyingine tena maandamano makubwa yameshuhudiwa katika mji mkuu wa Scotland, Edinburgh, kupinga mfumo wa kifalme wa Uingereza. Waandamanaji hao wanaopinga ufalme wa Uingereza walikusanyika katika kanisa la Cathedral jijini Edinburg ambako mwili wa malkia Elizabeth wa pili aliaga dunia hivi karibuni umelazwa. Walioshiriki maandamano hayo walikuwa wamebeba mabango na karatasi tupu ambazo hazina maneno yoyote kuunga mkono haki yao ya kuandamana baada ya watu kadhaa kukamatwa wakushiriki maandamano ya aina hiyo baada ya kifo cha Elizabeth wa pili. Maandamano ya kupinga ufalme yamefanyika katika nchi nyingi za jumuiya ya madola kama vile baadhi ya nchi za Caribbean na pasifiki kusini, Australia, New Zealand na Canada, na mamlaka ya nchi hizo zinatathmini msimamo wa kutambua mfalme Charles watatu kama kiongozi mkuu wa nchi hiyo au wa nchi zao au kujitenga na Uingereza na kuwa nchi zenye mfumo wa jamhuri. Haya yanajiri huku waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern akisema New Zealand itamweka pembeni mfalme wa Uingereza kama mkuu wa nchi na itakuwa taifa huru. Wabunge wa Scotland, akiwemo Joanna Cherry, wamekosoa kamata kamata hiyo inayofanywa na vyombo vya usalama vya wa Uingereza, wakisisitiza kuwa haki ya kuandamana ina umuhimu mkubwa kwa demokrasia yetu na inapaswa kuruhusiwa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, kituo cha haki za binadamu cha Bahrain kimesema Bahrain inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wafungwa wa kisiasa miongoni mwa nchi zote za Kiarabu. Taarifa ya asasi hiyo ya kutetea haki za binadamu Bahrein imesema vyombo vya usalama vya utawala wa Manama vinawashikilia wafungwa wa kisiasa zaidi ya 45 katika jela mbalimbali mbali za nchi hiyo. Kituo cha haki za binadamu cha Bahrain kimeeleza kuwa mamlaka za Bahrein zimewatia mbaroni watu zaidi ya 15,000 kutokana na misimamo yao ya kisiasa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Asasi za kutetea haki za binadamu zimetahadharisha kuhusiana na ukandamizaji mkubwa unaofanywa nchini Bahrain na vyombo vya usalama dhidi ya raia na kutaka kukomeshwa vitendo hivyo. Mara kwa mara wananchi wa Bahrein wamekuwa wakiandamana na kuonga mkono wafungwa wa kisiasa wa nchi hiyo na kutoa mwito wa kuachiliwa huru wafungwa hao wanaoshikiliwa katika magereza ya utawala wa kifalme wa Ali Khalifa. Utawala huo wa kimla umekuwa ukikandamiza wapinzani tangu ulipotumia mkono wa chuma mwaka elfu mbili kumi na moja kwa msaada wa utawala wa Saudi Arabia kupambana na maandamano ya umma ya kupigania mageuzi ya kidemokrasia. Mbali na adhabu za vifungo, utawala wa Al Khalifa umewafutia uraia pia mamia ya Wabahrain katika kesi bandia zilizoendeshwa kwa umati na mahakama za utawala huo. na Marekani imeripotiwa kuwa inatafakari kuiwekea China vikwazo ili kuzuia eti mashambulizi tarajiwa ya kijeshi ya Beijing dhidi ya kisiwa cha Taiwan. Shirika la habari la Reuters limenukuu vyanzo vilivyo karibu na kadhia hiyo na kueleza kuwa Marekani na Umoja wa Ulaya zinatathmini swala la kuiwekea China vikwazo ili kuizuia kutoa Taipei kwa nguvu. Tayari nchi hizo za Magharibi zimeiwekea China vikwazo shadidi, na katika mpango huo mpya zinataka kupanua mashinikizo hayo ya kiuchumi na kuzuia kabisa nchi za dunia kufanya biashara au kuwekeza na Beijing katika masuala hasasi ya kiteknolojia kama hifadhi ndogo za tarakilishi au microchip kwa kimombo na suhula za mawasiliano. Serikali ya Beijing inasisitiza kuwa Taipei sharti iunganishwe na ardhi kuu ya China hata kama ni kwa kutumia nguvu za kijeshi. Beijing imekuwa ikisisitiza kuwa kisiwa cha Taiwan ni sehemu ya ardhi kuu ya China na imeshaionya Marekani mara kadhaa kwamba haitakuwa tayari kufanya maridhiano yoyote juu ya swala la Taiwan na itatoa jibu kali kwa chokochoko zozote zitakazofanywa juu ya swala hilo. Hivi karibuni Marekani ilipeleka meli zake mbili za kivita kwenye lango bahari la Taiwan katika safari ya kwanza ya kichokozi tangu ziara yenye utata ya spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi huko Taiwan. Aidha, siku chache zilizopita China ilikosoa vikali mpango mpya wa serikali ya Marekani wa kuiuzia Taiwan silaha zenye thamani ya dola bilioni moja nukta moja ikisisitiza kuwa mawasiliano yote ya kijeshi na Taipei ni ukiukaji wa kanuni ya China moja. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstudio.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho, kuendelea mgogoro wa nishati huko barani Ulaya. Nchi za Ulaya ambazo kwa sasa zinakabiliwa na tatizo kubwa la kusambaza gesi na kudhibiti bei ya nishati zinakumbwa na changamoto mbalimbali mbali za kisiasa na kijamii zinazotokana na tatizo hilo. Baadhi ya serikali za Ulaya pia zimetaka kusitishwa mara moja siasa za kuwekewa vikwazo sekta ya mafuta na gesi ya Russia. Kuhusiana na swala hilo, Kiriakaz, Misotakis, waziri mkuu wa Ugiriki, amesema kuwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya rasia vimerejea Ulaya kwenyewe na kuharibu uchumi wa nchi za bara hilo. Kushadidishwa vikwazo vya Ulaya dhidi ya rasia ambavyo vinatekelezwa kwa mujibu wa siasa za Marekani kuhusu vita vya vi Ukraine kwa miezi kadhaa sasa kumepelekea kupunguzwa au kusimamishwa kabisa mtiririko wa gesi ya rasia kwenda nchi za Ulaya. Hali hiyo imeathiri sana uchumi wa nchi hizo hasa zile zilizo na nguvu kubwa za kiuchumi kama Ujerumani. Kwa hakika ukosefu wa gesi umesababisha kuongezeka pakubwa bei ya mafuta na kuongeza sana gharama ya uzalishaji uzalishaji umeme na bidhaa pamoja na huduma muhimu huko Ulaya, ambapo baadhi ya viwanda ama vimesifilisika au viko njiani kusambaratika. Hali hiyo imekuwa changamoto kubwa kwa nchi dhaifu za Ulaya kama vile Ugiriki, Italia na za Ulaya Mashariki, kama alivyokiri waziri mkuu wa Ugiriki. Nchi za Ulaya Magharibi, licha ya kuelewa matokeo mabaya ya vikwazo vya nchi hizo dhidi ya Rasia, lakini hazina nia ya kubadilisha mikakati yao dhidi ya nchi hiyo. Bila shaka, nchi za Ulaya hazina budi ila kufuata siasa za Washington kuhusu vita vya Rasia na Ukraine. Kwa kweli vita vya sasa Ukraine ni vita vya nishati kati ya Marekani na Rasia ambavyo vinafanyika katika ardhi ya Ulaya. Hii ni katika hali ambayo Marekani, kutokana na kunufaika na rasilimali za mafuta na gesi, sio tu kwamba haitatatizika na vita hivyo, bali pia inapata faida kubwa kwa kuongeza mapato yanayotokana na mauzo ya mafuta na gesi nje ya nchi. Rasia, kwa kutafuta wateja wapya wa Asia na kuongezea mauzo ya gesi kutoka nchi kama vile Uchina imeweza kufidia kwa kiasi kikubwa uharibifu uliosababishwa na nchi za magharibi katika sekta yake ya nishati. Wakati huo huo, kutokana na kuongezeka bei ya mafuta na gesi duniani, mapato ya rasha pia yameongezeka. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano, nne, nane, saba na muda si muda nitasoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Arobaini ya Imam Husein alayhi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia malengo na falsafa ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam <tip> Katika miaka ya hivi karibuni jamii kubwa ya watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia imekuwa ikielekea katika mji mtakatifu wa Karbala chini ya nara ya Mwenyezi Mungu ampende mwenye kumpenda Husein. Safari hii ya kutembea kwa miguu kutoka katika mji mtakatifu wa Najaf hadi Karbala hufanyika katika siku za kukaribia siku ya arobaini tangu tarehe ya mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imamu Husein bin Ali alaihi salaam, yani tarehe kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria. Matembezi haya pia huambatana na kauli mbiu ya amani na afya. Kauli mbiu hii inatimiza matakwa ya Mwenyezi Mungu muumba ambaye amewataka wanadamu wote kuishi pamoja kwa amani na upendo na inaonyesha thamani za kimaadili na kibinadamu kama kuheshimiana, kusaidiana, kulinda haki za kila mmoja wao na kadhalika. La kuvutia zaidi ni kwamba washiriki wa kongamano wa hilo la mamilioni ya watu ni wafuasi wa dini na madhehebu tofauti, wanaodhihirisha upendo wao kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam: Waislamu wa, wa, wa madhehebu zote za Shia na Suni, Wakristo wanaobeba misalaba na hata Mabudha wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein na kuonyesha kwamba Husein si wa madhehebu, dini au kundi fulani, bali ni wa wanadamu wote, kwa sababu aliwakilisha maadili na vigezo vya wanadamu wote. Hapa linajitokeza swali kwamba arobaini ya Imamu Husein ina maana na malengo yepi? Dr Muhammad Ridha Sangari ambaye ni mwandishi na mtafiti wa Iran anasema 40 ina maana ya ukamilifu. Arobaini ya Imamu Husein ni siku ya 40 tangu baada ya mauaji ya mtukufu huyo mwaka 61 Hijiria. 40 katika utamaduni wa Kiislamu inawakilisha ukamilifu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam alipewa utume akiwa na umri wa miaka 40 na baada ya kuwa mtu kamili. Vilevile katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwahidi Nabi Musa alaihi ssalam kukaa mlimani siku thalathini na alikamilisha siku hizo kwa siku nyingine kumi zikakamilika siku arobaini. Ziara ya Imamu Husein alaihi ssalam katika siku ya arobaini kwa hakika ni nembo na ishara inayotaka kusema kwamba tunapaswa kukamilisha harakati na na kwenda mpaka mwisho na si kuishia njiani. Kawaida ya kudumisha amali na kuiendeleza mpaka mwisho ni kugumu zaidi kuliko kuianzisha. Hivyo kudumu katika imani, katika njia ya haki na katika jihadi ya nafsi na ya kupigania haki, kuwa thabiti na imara kunaonekana katika matembezi ya ziara ya siku ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali alaihim ssalama. Tunasoma katika ziara ya arobaini ya mtukufu huyo kwamba alisabilia nafsi yake kwa shabaha ya kung'oa mizizi ya ujinga na ujahili na kutokomeza upotofu uliokuwa umeenea baina ya watu. Kushiriki katika matembezi ya ziara ya arobaini kunatimiza na kuwakilisha maana hiyo. Falsafa ya matembezi ya ziara ya siku ya 40 tangu baada ya kuuliwa shahidi Imam Hussein alayhi ssalam inarejea katika karne ya kwanza ya mwaka wa Hijiria. Wanahistoria wanasema mtu wa kwanza aliyezuru kaburi la Imam Husein bin Ali alayhi ssalam alikuwa sahaba wa Mtume sallallahu alihi wasallam wa Jabir bin Abdillahi Lansari, radhi za Allah ziwe juu yake ambaye aliwasili Karbala asubuhi katika siku ya 40 baada ya mtukufu huyo kuuliwa shahidi. Siku hiyo hiyo, msafara wa Ahlulbaiti ukiongozwa na Bibi Zainab na Imamu Ali bin Husein Sajjad alayhim assalam, ambao ulikuwa na watu 84, pia uliwasili Karbala na kuanza kuomboleza tena mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume. Atiya Alaufi anasimulia kwamba niliondoka nikiwa pamoja na Jabir bin Abdillah kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein, na tulipofika Karbala, Jabir alielekea kwenye ukingo wa mto Furati na kuoga, kisha akavaa joho lake. Kisha alifungua mkoba wake uliokuwa na uturi na kujipaka. Alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu kwa kila hatua aliyopiga, hadi tulipokaribia kaburi tukufu la Imamu Husein. Atia anaendelea kusimulia kwamba Jabir ambaye wakati huo alikuwa kipofu aliniambia, uweke mkono wangu juu ya kaburi la Husein. Nilifanya hivyo, na Jabir akazimia. Nilimmwagia maji na akapata tena fahamu, kisha akasema mara tatu: ewe Husein, ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa mitume wa Mwenyezi Mungu na mtoto wa Amirul Muminin. Wewe ni mtoto wa kizazi cha uongofu na ucha Mungu na mtu wa tano katika watu wa kisaa ni mwana wa kinara na kiongozi mkuu na mtoto wa Fatima mbora wa wanawake. Kwa nini usiwe hivyo, ilhali ulilishwa chakula kwa mkono wa Sayyidul Mursalin na kukulia katika mapaja ya wachamungu? Ulinyweshwa maziwa ya imani, ukaishi msafi na kuondoka duniani ukiwa msafi. Nyoyo za waumini zimepatwa na simanzi na huzuni kutokana na kutengana na wewe. Sala na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Umepita katika njia ambako kaka yako Yahya bin Zakaria aliuawa shahidi. Atiya anaendelea kusimulia kwamba baada ya hapo Jabir bin Abdillahi la Ansari aligeukia kando kando ya kaburi la Imamu Huseini na kusema Sala na salamu za Allah ziwe juu ya roho zilizoteremka na kulala kando kando ya Husein. Ninashuhudia kwamba mumesimamisha swala na kutoa zaka, mkaamrisha mema na kukataza maovu, na mkapambana na kupigana jihadi na washirikina. Mmemwabudu Mwenyezi Mungu hadi wakati mnaaga dunia. Na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba tunashirikiana nanyi mashahidi katika njia mliyoingia. Wakati huu nilimwambia Jabir kwamba lakini sisi hatujafanya lolote. Alisema, ewe Atia, nilimsikia habibi na kipenzi changu Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema, mtu anayelipenda kundi atafufuliwa na watu wa kundi hilo, na kila mtu anayependa amali na matendo ya kundi fulani huwa mshirika katika matendo yao. Wapenzi wasikilizaji, ni vyema kuashiria hapa kwamba ziara ya siku ya arobaini ni mahsusi kwa ajili ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam, na haikupokewa kwa ajili ya maasumu mwingine. Mnasaba wa ziara ya arobaini ni siku ya arobaini tangu baada ya mauaji ya kutisha ya Karbala ambapo kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Imamu Husein kilichokuwa kimepelekwa Damaskas huko Sham kwa mtawala wa Bani Umaya Yazidi bin Muawiya kilirejeshwa Karbala na Imam Sajad na kuzikwa tena pamoja na mwili wake mtukufu na kisha Jabir na Ahli Baiti wa Mtume wakafanya ziara katika siku hiyo. Msomi mkubwa wa Kiislamu Abu Raihan Biruni ameandika kwamba tarehe ishirini mwezi wa Safar kichwa kitukufu cha Imamu Husein alayhi ssalam kilirejeshwa kwenye mwili wake na kuzikwa pamoja na mwili na kwa ajili ya siku hiyo, imepokewa ziara ya arobaini. Baada ya sahaba wa Mtume mtukufu Jabiri bin Abdillahi Lansari Ansari, maulamaa na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu walikuwa wakitembea kwa miguu kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein bin Ali huko Karbala. Ada hii ya kutembea kwa miguu kuelekea Karbala imeshamiri sana katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa kielelezo cha kuonyesha mapenzi ya waumini kwa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad na kuenzi mapambano yake dhidi ya dhuluma na uonevu, kuonyesha ukakamavu na kutangaza utiifu na azma yetu ya kudumisha mapambano ya kulinda dini ya Uislamu. Matembezi hayo makubwa ya mamilioni ya watu kwa hakika ni kielelezo cha mvuto makhususi wa Imamu Husein unaoendelea kuziathiri nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru kote duniani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei, anasema matembezi hayo ni mwanzo wa mvuto wa sumaku ya Imamu Husein katika siku ya arobaini, sumaku ambayo Ilimvuta Jabir bin abdillahi Lanswari kutoka Madina na kumpeleka Karbala. Hii ndiyo sumaku ambayo ingali inazivuta nyoyo zetu hivi sasa, baada ya kupita karne nyingi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. wa kutoka mtaa wa madina tuzahara huko Tanga Tanzania, anasema anazungumzia, kadhia ya Palestina na Israel anasema, kwa nini sisi Waislamu hatuitetei Palestina au tuwaoga? Aya prof hapo anahoji akiwa Tanga Tanzania. Ben Toha Al Junaid wa Bumbuini Zanzibar ya, hana mingi anatushukuru kwa habari ameandika, ahsante kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu, na kama ilivyotarajiwa, akthari ya machapisho ya machapisho ya leo yametanguliza mbele habari za kuapishwa William Samoei Ruto kuwa rais mpya wa tano wa nchi hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa kwa picha ya Ruto akiwa amenyanyua juu upanga wa urais, au baadhi wanakiita kitara cha kijeshi, ikiwa ni moja ya zana za uongozi alizokabidhiwa hiyo jana na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta baada ya kuapishwa. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema radi ya urais. Picha hiyo ya Ruto ndio iliyopamba pia kurasa za mbele za magazeti dada ya Daily Nation na Taifa Leo. Nation limepa habari hiyo kichwa kinachosema Ruto atoa uongozi, huku Taifa Leo likiandika Ruto aanza kazi. Kwa muhtasari ni kuwa Ruto aliapishwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya KDF katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani jijini Nairobi toba hiyo jana. Magazeti hayo kwa namna tofauti ameeleza namna Ruto anachukua madaraka ya nchi wakati huu ambapo taifa la Kenya linasumbuliwa na matatizo ya kiuchumi na kijamii. Binafsi ameahidi kuchukua hatua kadhaa za kuboresha hali ya mambo kama vile kupunguza bei za mbolea ili kupiga jeki ukulima ambao ni uti wa mgongo wa, wa taifa hilo. Rigathi Gachagua aliapishwa pia kuwa naibu rais wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki katika hafla iliyohudhuriwa na marais na viongozi wa serikali kutoka nchi 17, hususan za Afrika. Nation toleo la mtandaoni limechangamkia habari zinazohusiana na uongozi wa Ruto chini ya vichwa vinavyosema maagizo makuu kumi na matatu ya Ruto siku ya kwanza kama rais Ruto ateua majaji sita, aahidi kuongezea idara ya mahakama fedha. Na Dangote tajiri zaidi barani Afrika ahudhuria uapisho wa, wa Ruto. Standard toleo la intaneti mambo ni yayo hayo limeandika, kijana wa kijijini awa rais wa tano wa Kenya. Dipi Gachagua ampa makavu Uhuru juu ya kile alichokitaja kuwa ukandamizaji na serikali kuondoa ruzuku, huku rais Ruto akikabiliana na mfumko wa bei nalo Taifa Leo limeandika Rais Ruto awateua majaji sita waliokataliwa na Uhuru. Enzi ya Dr Ruto yaashiria mwanzo mpya kwa wakazi wa mlima Kenya na Azimio wa mtaka Ruto atimize ahadi zake kwa Wakenya. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu katika nchi ya jirani ya Tanzania, ambapo kurasa za mbele za ghalabu ya matoleo yaliyo nchini humo zimepambwa pia kwa picha na habari zinazofungamana na kuanza kwa urais wa Ruto huko nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizungumza na Ruto huko jijini Nairobi, kabla ya Ruto mwenyewe kuapishwa. Nchi zina kitamani tulichofanya asema Ruto, ndio kichwa kilichoambatana na picha ya wawili hao katika gazeti la Mwananchi. Katika dondoo zake limeandika Ataja uwazi na uhuru wa tume uchaguzi na mahakama na rais Samia sema Kenya imetoa zawadi ya amani Afrika Mashariki. Gazeti la Wamachinga limepambwa kwa picha ya Ruto akipeana mkono na Samia, huku likiandika Ruto ahidi kupitia njia za rais Samia. Kenya mpya, rais Samia awapongeza wa Kenya kudumisha amani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru, ambalo pia limeandika serikali yamaliza utata haki tendo la ndoa kwa wafungwa. Majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo Rais Samia asema wakenya wameonyesha ukomavu. Habari Leo halikuachwa nyuma, limeipa kipaumbele habari inayosema Samia asifu wa Kenya uchaguzi wa amani. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Mwigulu azidi kukabwa koo, Chadema ataka juzulu, na Raia Mwema pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo cheni ya kichwa kinachohoji Dk Mwigulu kuchomoka dondoo za habari hiyo zinasema panga pangua ya mawaziri ya nukia Daktari Kimei na Mkenda watajwa. Tuna tamatisha dondo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika namna urais mpya wa Kenya unavyodhaniwa kuwa kuanza kwa enzi ya Ruto. Uhuru Kenyatta aacha athari mseto. Mbali na hayo ya Kenya, gazeti hilo limeandika na kesi kubwa ya bajeti yalemaza huduma za serikali mama huko Luero, Afungwa miezi kumi na minane jela kwa kuwatesa wanawe, na askari polisi sita wakamatwa baada ya washukiwa kumi kutoroka seli huko Bukwo. Hii ni redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Rasia zimeanzisha kituo cha pamoja cha teknolojia kwa ajili ya kuendesha miradi ya pamoja ya ustawi na maendeleo katika uga huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, nchi mbili za Iran na Rasia zina uwezo mkubwa wa kisayansi na kiteknolojia pamoja na ubunifu wa mambo mbalimbali. Hivyo, mashirika ya teknolojia ya Iran yameamua kushirikiana na mashirika kama hayo ya nchini Rasia kwa ajili ya kubadilishana uzoefu kuhusiana teknolojia na pia ya kusafirisha nje bidhaa na huduma za kiteknolojia ambazo ni uvumbuzi wa mara ya kwanza wa nchi hizo mbili ambao haujafanyika sehemu nyingine yoyote ile duniani. Kituo hicho kimefunguliwa katika chuo kikuu cha kiufundi cha St Petersburg huko Russia kwa lengo la kutia kasi maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya nchi mbili hizo. Chuo hicho cha Russia ni katika vyuo vikuu vya daraja la kwanza duniani na sasa kinasimamia na kuendesha miradi kadhaa ya kitaifa ya teknolojia ya kisasa. Pia kituo hicho cha pamoja cha teknolojia cha Iran na Russia kina uongozi wa kujitegemea. Na kina kumbi za pamoja kubwa za kuendesha semina na vikao mbalimbali, na kina nafasi ya kuendesha masomo ya pamoja ya teknolojia halikadhalika, kimetengewa nafasi pia ya kuimarisha mashirika ya elimu msingi au knowledge based, pamoja na maswala ya uvumbuzi na ubunifu katika sekta tofauti zenye manufaa kwa mataifa haya mawili na dunia kwa ujumla. kwa mujibu wa mpango wa ustawi wa mwaka 2030 sekta ya afya nchini kenya itazingatia utoaji huduma za kimatibabu kupitia njia za kidijitali mkurugenzi wa utoaji huduma za kimatibabu katika wizara ya afya ya kenya daktari kioko jackson anasema kenya inalenga kutoa huduma bora kwa gharama ya chini na kwa kila mtu katika mpango wake wa ustawi kufikia mwaka 2030 ikiwa tutaendelea kutumia programu za kidijitali basi, tutaweza kutimiza hata kabla ya mwaka huo kufika, amesema. Katika miaka ya hivi karibuni matumizi ya programu za kidijitali maarufu kama mhealth yameongezeka nchini Kenya. Hii ni kwa sababu ya upenyezaji wa hali ya juu wa rununu au simu za mkononi na ufikaji wa mtandao. Kwa hivyo mhealth ni mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya kuzingatiwa katika utekelezaji wa mkakati wa afya wa nchi hiyo ulioanza kutekelezwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mfumo wa afya nchini Kenya unaendelea kuimarika huku baadhi ya kaunti eh, kati ya kaunti arobaini na saba zikikumbatia utoaji huduma za kimatibabu kidijitali. Kitengo cha mHealth eh, kwa kushirikiana na chama cha taarifa za afya nchini Kenya, KEHIA, pia kinaongoza katika utekelezaji wa miradi mipya ya kitaifa kama vile uundaji wa programu ya kuhifadhi maelezo ya kibinafsi ya mgonjwa, taarifa kamili kuhusu aina ya ugonjwa anayougua mhusika na kuanzisha mfumo wa uidhinishaji wa mifumo ya taarifa za afya HIS. Baadhi ya idara za afya ambazo zimekumbatia mfumo wa kidijitali ni idara ya kutathmini kiwango cha ugonjwa CCC, ambayo inatumia kompyuta kwa asilimia 88 kutoa huduma; kadhalika idara ya malipo inatumia mfumo wa kidijitali kwa asilimia 26. Hata hivyo, kuna haja kwa hospitali au vituo vya afya kukumbatia mfumo wa kidijitali hasa katika kufuatilia hali ya wagonjwa waliolazwa. Huduma zinazotolewa kupitia programu hizo ni upendekezaji wa tiba na ushirikiano wa mawasiliano ya karibu kati ya mgonjwa na daktari wake. Kadiri simu za rununu na programu mbalimbali za kutolea huduma za kimatibabu zinavyozinduliwa, wengi sasa wameanza kuchangamkia huduma za kimatibabu kidijitali. Lengo la jumla la viwango vya mHealth nchini Kenya ni kuhakikisha muundo, maendeleo na utekelezaji wa masuluhisho ya mHealth yanayoshirikiana yanaweza kupanuka na endelevu, ambayo yananufaisha wateja na wahudumu wa afya kwa njia ya umoja na ya kiujumla kwa matokeo bora ya afya. Anaposajiliwa katika programu husika ya kidijitali, baadhi ya maelezo muhimu yanayofaa kujumuishwa ni majina, nambari ya simu, umri, jinsia, ya miaka, anakoishi na jina la kituo cha afya husika. Kama njia ya kuimarisha sekta hiyo ya utoaji huduma za kimatibabu kidijitali, Shirikisho la wahudumu wa afya nchini Kenya liliweza kusaini mkataba wa kushirikiana na shirika la Smart Applications International. Kampuni kubwa ya mtandaoni ya Google imetangaza hivi karibuni kuwa itafungua kituo chake cha kwanza cha kutengeneza bidhaa barani Afrika, kitakachokuwa na makao yake katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kampuni hiyo yenye makao yake mjini Mountain View, California, nchini Marekani inapanga kuwekeza dola bilioni moja katika miaka mitano ijayo, ili kulenga soko la mtandaoni linalokuwa kwa kasi katika bara la Afrika. Google inataka kupata sehemu kubwa zaidi kwenye soko linalopanuka la watu wanaotumia mtandao barani Afrika, ambao sasa wanatarajia kufikia milioni 800 ifikapo mwaka 2030. Kampuni hiyo inaanzisha kituo chake cha kutengeneza bidhaa jijini Nairobi, ambacho kimepangwa kufunguliwa mwaka 2023 na kitaajiri zaidi ya watu 100. Kampuni hiyo ya teknolojia ya kimataifa ilisema malengo yake ni kufanya habari za ulimwengu zipatikane na watu wote na kubuni bidhaa ambazo zinafanya kazi vyema kwa Waafrika. Wakati huo huo, shirika la Microsoft nalo na pia hivi karibuni liliwekeza nchini Kenya kwa kuzindua kituo kilichogharimu dola milioni 27. Na katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya wasichana katika tasnia ya habari na teknolojia ya mawasiliano ICT, muungano wa kimataifa wa mawasiliano ITU umesema fursa na usalama mtandaoni, ambayo ndiyo maudhui ya siku ya mwaka huu, ni ufunguo wa kukiingiza kizazi kijacho cha wasichana katika habari na teknolojia ya mawasiliano kwa mujibu wa ITU, maudhui hiyo yanaonyesha nia ya pamoja ya dunia katika kuwawezesha vijana wa, na wasichana haswa kufaidika kwa usalama kutokana na maisha ya kidijitali. ITU inatambua haja ya kuhakikisha wasichana na wanawake wanafurahia fursa sawa za kujifunza kidijitali, hasa katika nchi zinazoendelea. Kulingana na takwimu za hivi karibuni za ITU, duniani kote, asilimia 57 ya wanawake ndio wanaotumia intaneti ikilinganishwa na asilimia 62, asilimi ya, asilimi ya, ya wanaume. Na aidha duniani kote ni asilimia thelathini tu ya wataalamu wa sayansi ya teknolojia na tasni ya teknolojia ni wanawake. Ikiwa wanawake hawawezi kufikia mtandao na hawajihisi salama mtandaoni, hawawezi kukuza ujuzi muhimu wa kidijitali na kujihusisha katika nafasi ya kidijitali, jambo ambalo linapunguza fursa zao za kuingia katika tasnia za teknolojia uhandisi, na hisabati au STEM. Doreen Bogdan-Martin, mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo ya mawasiliano katika ITU anasema, ulimwenguni kote wasichana na wanawake wanataka kujiunga na mapinduzi ya kidijitali. Tunapoondoa vikwazo vya fursa za ufikiaji na usalama, wanawake na wasichana wanaweza kutoa mchango mkubwa na kuwezeshwa na ICT. Kwa kifupi, teknolojia inahitaji wasichana na wasichana wanaihitaji teknolojia, hivyo amesema. Kwenye siku hii ya wasichana katika ICT, hebu tufanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba kila msichana na kila mwanamke, kila mahali, anapata fursa ya kutumia teknolojia ya kidijitali kustawi, kutimiza ndoto zake na kuwa katika ubora wake. Naye katibu mkuu wa ITU Holinzao katika ujumbe wake wa siku hii anasema, siku ya wasichana katika ICT ni wito wa kuchukua hatua, kuhamasisha kizazi kijacho cha vijana wa kike na wasichana kuingia katika taaluma ya STEM. Natoa wito kwa viongozi wote wa serikali, wafanyabiashara, vyuo vikuu na wengine kufanya kila wawezalo kusaidia vijana wa kike na wasichana na kuwapa nafasi kutimiza ndoto zao. Siku ya kimataifa ya wasichana katika ICT huadhimishwa kila mwaka katika Alhamisi ya mwisho wa mwezi Aprili, na hadi kufikia leo zaidi ya wasichana na wanawake E, laki sita wameshiriki hafla zaidi ya kumi na mbili elfu za wasichana katika ICT katika nchi 95 kote duniani. Naam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wasichana na teknolojia ya habari na mawasiliano, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 17 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na, na Septemba 14 mwaka 2000 na 22. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, yaani tarehe 23 Shahrivar mwaka 1357 hijiri ya shamsia kulifanyika maandamano makubwa hapa nchini kuwaenzi mashahidi waliokuwa wameuawa na vibaraka wa shah siku kadhaa kabla yake. Siku hiyo umati mkubwa wa watu ulimiminika katika makaburi ya Beheshti Zahra mjini Tehran kuwaenzi mashahidi hao. Askari wa utawala wa shah walikuwa na nia ya kuzuia maandamano hayo, lakini umati mkubwa wa wananchi walioshiriki maandamano ulidumisha malalamiko yao dhidi ya utawala wa kidikteta wa shah, huku wakipiga nara za Irani ni nchi yetu na Khomeini ni kiongozi wetu. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraq, Kuwait na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya nchi za Magharibi ambayo yalikuwa yakisimamia ya uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa na kuainisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa masilahi yao binafsi na kwa madhara ya nchi nyingine zinazozalisha mafuta. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi iliyopita moja kati ya ajali kubwa za moto ulimwenguni ilitokea katika mji mkuu wa Russia Moscow. Moto huo uliwashwa kwa makusudi. Ilikuwa imepita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte, wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa Moscow. Lengo la mtawala huyo lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kustafidi na suhula za mji huo katika kuendelea kubakia mjini Moscow. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji wa Moscow. Na katika siku kama hii ya leo miaka 189 iliyopita alizaliwa Sheikh Abdurrahim Sultanul Qura Tabrizi qari mkubwa wa Qur'ani tukufu na mmoja wa walimu mashuhuri wa taaluma ya qira huko Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kujifunza taaluma hiyo kutoka kwa baba yake, Sultan Lqura Tabrizi alifahamiana na, na Shekh Shamil Dagestan na kushirikiana naye wakati Shekh Shamil Dagestani alipoandaa jeshi kwa ajili ya kupambana na Warusi. Sultan Lqura alifanya safari kuelekea Dagestan ili kushiriki katika harakati hiyo. Baadaye ilirejea Tabriz na kuanzisha chuo cha kisomo cha Quran, na ni wakati huo ndipo alipopewa lakabu ya Sultanul Qura. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na risala katika elimu ya tajwid. Uh, Sultanul Qura pia alifariki dunia mwaka 1336 hijiria katika mji wa Tabriz. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, ni ruhusu ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesistiza kuwa ikiwa Marekani itazingatia uhalisia wa mambo, basi makubaliano mazuri, imara na ya kudumu yanaweza kufikiwa kwa uungaji mkono wa pande zote katika mazungumzo ya Viena. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo mapema leo katika mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Nigeria na kueleza kuwa mafanikio ya mazungumzo hayo ya Viena yatategemea irada ya upande wa pili na utayarifu wa kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa la Iran. Jeshi katili la utawala wa kizawini wa Israel limewaua washahidi vijana wawili wa Kipalestina kwa kuwapiga risasi huko kaskazini mwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, linalokaliwa kwa mabavu kwa mara nyingine tena. Maandamano makubwa yameshuhudiwa katika mji mkuu wa Scotland, Edinburgh, kupinga mfumo wa kifalme wa Uingereza. Kituo cha haki za binadamu cha Bahrain kimesema nchi hiyo ya kiarabu inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wafungwa wa kisiasa miongoni mwa nchi zote za Uarabuni. na Marekani imeripotiwa kuwa ina tafakari kuiwekea China vikwazo ili kuizuia au kuzuia eti mashambulizi tarajiwa ya kijeshi ya Beijing dhidi ya Taiwan. Shirika la habari la Reuters limenukuu vyanzo vilivyo karibu na kadhia hiyo na kueleza kuwa Marekani na Umoja wa Ulaya zinatathmini swala la kuiwekea China vikwazo ili kuizuia kutoa Taipei kwa nguvu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji nakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo. Uh, na, nakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kuyasoma kwa sasa mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, yatasomwa insha allah katika matangazo yetu ya usiku na hata hapo kesho insha allah. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante ah, na kwaheri. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.