Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliul Azim kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako izungumze. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkhair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Septemba 14 inayosadifiana na tarehe 17 Safar mwaka 1444 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum na Taban, ni mfululizo wa vipindi kadhaa vitakavyozungumzia falsafa ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya bila kusahau makala fupi ya kila siku yalio katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 903 506 5487. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, tupate vidokezo. Msemaji wa AEOI ya Iran nasema madai ya IAEA kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran hayana msingi wa kisheria. Mapigano yaanza tena Ethiopia kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa TPLF. Na Hamas yataka makubaliano ya Oslo baina ya PLO na Israel yafutiliwe mbali pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa mapigano yameanza tena kati ya vikosi vya jeshi na vya wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limefanya mashambulio ya anga kujibu mashambulizi ya wapiganaji wa TPLF. Wakati huo huo, Getachew Reda, msemaji wa vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, amesema kuhusiana na taarifa hiyo ya serikali ya Adis Ababa kwamba ndege zisizo na rubani za jeshi la Ethiopia zililenga maeneo kadhaa ya mji wa Mekele, makao makuu ya mkoa wa Tigre, na kupelekea kuuawa au kujeruhiwa wapiganaji kadhaa wa harakati hiyo. Tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini, jimbo la Tigre limekumbwa na mivutano ya kisiasa kati ya serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed na viongozi wa eneo hilo ambao wakati fulani waliwahi kuongoza serikali ya Ethiopia. Vita vilivyoshuhudiwa katika eneo hilo hadi sasa vimesababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Katika mwaka mmoja uliopita, vita katika eneo la Tigray nchini Ethiopia vimeenea hadi katika mikoa jirani ya Afara na Amhara. Hayo ya Nigeria, huku jamii ya kimataifa ikiendelea kutoa mwito kwa serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigre kutumia fursa iliyopo kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu na kumaliza vita ambavyo vimevuruga uthabiti nchini humo na kuathiri maeneo ya mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Sudan na Eritrea. Tusalie katika masuala ya vita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema anatiwa wasiwasi wasi na ripoti za kuibuka mapigano mapya baina ya wanajeshi ya ya Guterres, jiwake, Dujarik, wa Jamhuri ya Azerbaijan na Armenia yaliyopelekea kuuawa makumi ya askari wa pande zote mbili. Antonio Guterres kupitia msemaji wake Stefan Dujarik ametoa mwito wa kusitishwa mapigano na uchukuaji wa hatua zitakazoshadidisha hali ya mambo huku akitaka kuanza mazungumzo kati ya serikali za Baku na Yerevan juu ya mzozo ulioibuka. Azerbaijan imesema askari wake 50 wameuawa katika uchokozi mpya wa kiwango cha juu, huku wizara ya ulinzi ya Armenia nayo na ikisema wanajeshi 49 wa nchi hiyo wameuawa katika mapigano hayo mapya katika eneo la mpakani. Ikumbukwe kuwa Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini, jamhuri ya Azerbaijan na Armenia zilikubaliana kusitisha vita na mapigano katika eneo Zinalogombania la Karabakh. Vita kati ya Azerbaijan na Armenia katika eneo zinalozozania la Nagorno Karabakh vilianza tarehe ishirini na saba Septemba mwaka huo, yani elfu mbili na ishirini, na kupelekea kuwa watu kadhaa katika pande zote mbili. Mzozo kati ya nchi mbili hizo wa kugombea eneo hilo la milimani ulianza mwaka 1988 na kusababisha kutokea mapigano ya kijeshi kati ya nchi mbili mnamo mwaka 1992. Matokeo ya mapigano hayo yalikuwa ni eneo hilo la jamhuri ya Azerbaijan na vitongoji vyake vingine saba vya kando kando yake kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya Armenia. Mbali na hayo, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema ombwe la usimamizi ambalo wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA linadai kuwepo katika mpango wa amani wa nyuklia wa Iran halina msingi wowote wa, wa kisheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Behruz Kamal Vande, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amejibu baadhi ya kauli zilizotolewa na Rafael Grossi mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusu shughuli za amani za nyuklia za Iran na kueleza na hapa na nukuu, kusema kwamba kuna ombwe la usimamizi na kuwa ombwe hilo linazidi kuwa kubwa zaidi kila siku, hakuna mashiko yote ya kisheria, kwa sababu yale yasiyofanywa hivi sasa yanahusiana na makubaliano kati ya kundi la tano jumlisha moja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo yamebainishwa kwenye hati ya JCPOA na kutekelezwa upya makubaliano hayo kunaendana na sheria ya hatua ya kistratejia ya uondoaji vikwazo na kulinda maslahi ya taifa la Iran iliyopitishwa na bunge la Iran, ambayo inasisitiza ulazima wa kuondolewa vikwazo na, na pande zote mbili kutekeleza majukumu yao. Kuhusu swala la maeneo matatu yanayodaiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ni kama Alvandi amesema, Iran imetoa mashirikiano kamili kuhusiana na maeneo matatu yanayodaiwa na IAEA, imetuma taarifa na majibu kwa maswala au maswali ya shirika hilo na pia imefanya vikao vya mazungumzo ili kutatua sitofahamu zilizokuwepo. Msemaji wa shirika la nishati atomiki la la Iran ametanabahisha kuwa wakala wa IAEA haupaswi kutoa hukumu na maoni kwa kutegemea nyaraka za uzushi za utawala wa kizoenwa Israel ambazo zimewasilishwa kwa taasisi hiyo kwa malengo maalum ya kisiasa. Na utoaji hukumu aina hiyo unakinzana na msingi wa kutofanya upendeleo na ufanyaji mambo kitaalamu. Hivi karibuni Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, alituhumu Iran katika ripoti yake kwamba eti haitoi ushirikiano kwa wakala huo katika maswala yaliyosalia ya ukaguzi wa mpango wake wa nyuklia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele sambamba na kutimia mwaka wa ishirini na tisa tangu yaliposainiwa makubaliano ya Oslo harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imeitaka mamlaka ya ndani ya Palestina itangaze kufutwa makubaliano hayo ya nakama. Makubaliano ya Oslo yaliitiwa saini tarehe 13 Septemba mwaka 1993 kati ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel na harakati ya ukombozi wa Palestina PLO ambapo iliafikiwa kwamba masuala kama hali ya Beitul Muqadas, wakimbizi wa Palestina, vitongoji vya walezi wa kizayuni maswala ya kiusalama pamoja na kile kinachotajwa kama uainishaji mipaka yangetatuliwa kupitia makubaliano hayo, lakini mazungumzo ya zaidi ya miaka 20 yaliyofanyika baina ya pande hizo mbili hayajawa na matunda yoyote kwa wananchi wa Palestina. Kwa mujibu wa tovuti ya Shahab News, harakati ya Hamas imetoa taarifa ikiashiria kuendelezwa mukawama uliosambaa pande zote za ukingo wa magharibi wa mto Jordan dhidi ya utawala wa kizayuni pamoja na mapambano ya wafungwa wa Kipalestina katika jela za utawala huo ghasibu, na kusisitiza kuwa matukio hayo yanadhihirisha ukweli kwamba mukawama na aina zote na aina zake zote ndilo chaguo kuu la taifa la Palestina kwa ajili ya kuikomboa ardhi hiyo, kupatikana haki ya kurejea wakimbizi na haki ya Wapalestina wa kujiamulia mustakabali wao. Aidha, sambamba na kutimia mwaka wa 29 wa kusainiwa mkataba wa nakama wa Oslo, harakati ya Hamas imeitaka mamlaka ya ndani ya Palestina iyafute makubaliano hayo iliyosaini na utawala wa kizayuni na kusimamisha ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi na Wazayuni. Hamas imesistiza pia ulazima wa mamlaka ya ndani ya Palestina kuchukua hatua za haraka za kutangaza kutotambua utawala wa kizayuni wa Israeli na waziri mkuu wa New Zealand amesema nchi hiyo hatimaye itaacha kuwa chini ya mfumo wa kifalme wa Uingereza na kujitangaza kuwa jamhuri. New Zealand pamoja na nchi zingine kadhaa zilizokoloniwa na Uingereza kama Australia na Canada ingali inatambua mfalme wa Uingereza kama mkuu wake wa nchi, na hadi sasa picha ya malkia wa Uingereza inaendelea kuchapishwa kwenye sarafu na noti za nchi hiyo. Hata hivyo kwa upande wa Austria au Australia kumradhi, serikali ya nchi hiyo imetangaza kuwa baada ya kifo cha Elizabeth wa Pili, picha ya malkia huyo mwenda zake wa Uingereza haitochapishwa tena kwenye noti, na kuanzia sasa picha za shahsia maarufu nchi hiyo ndizo zitakazochapishwa kwenye noti. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amesema New Zealand itamweka pembeni mfalme wa Uingereza kama mkuu wa nchi na itakuwa taifa huru. Akizungumzia uhuru wa nchi za Pasifiki ya Kusini, waziri mkuu wa New Zealand amesema na hapa nanukuu, nina imani hili litatokea katika wahai wangu, lakini si katika mustakabali wa karibu, mwisho wa kunukuu. Na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuendelea mgogoro wa nishati huko barani Ulaya. Nchi za Ulaya ambazo kwa sasa zinakabiliwa na tatizo kubwa la kusambaza gesi na kudhibiti bei ya nishati zinakumbwa na changamoto mbalimbali mbali za kisiasa na kijamii zinazotokana na tatizo hilo. Baadhi ya serikali za Ulaya pia zimetaka kusitishwa mara moja siasa za kuwekewa vikwazo sekta ya mafuta na gesi ya Rasia. Kuhusiana na swala hilo, Keriakas Mitsotakis, waziri mkuu wa Ugiriki, amesema kuwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Rasha vimerejea Ulaya kwenyewe na kuharibu uchumi wa nchi za bara hilo. Kushadidishwa vikwazo vya Ulaya dhidi ya Rasha ambavyo vinatekelezwa kwa mujibu wa siasa za Marekani kuhusu vita vya Ukraine kwa miezi kadhaa sasa kumepelekea kupunguzwa au kusimamishwa kabisa mtiririko wa gesi ya Rasha kwenda nchi za Ulaya. Hali hiyo imeathiri sana uchumi wa nchi hizo, haswa zile zilizo na nguvu kubwa za kiuchumi kama Ujerumani. Kwa hakika ukosefu wa gesi umesababisha kuongezeka pakubwa bei ya mafuta na kuongezeka sana gharama ya uzalishaji umeme na bidhaa pamoja na huduma muhimu huko Ulaya, ambapo baadhi ya viwanda ama vimefilisika au vipo njiani kusambaratika. Hali hiyo imekuwa changamoto kubwa kwa nchi dhaifu za Ulaya kama vile Ugiriki, Italia na za Ulaya Mashariki, kama alivyokiri waziri mkuu wa Ugiriki, nchi za Ulaya Magharibi licha ya kuelewa matokeo mabaya ya vikwazo vya nchi hizo dhidi ya Rusia, lakini hazina nia ya kubadilisha mikakati yao dhidi ya nchi hiyo. Bila shaka, nchi za Ulaya hazina budi ila ya kufuata siasa za Washington kuhusu vita vya Rusia na Ukraine. Kwa kweli, vita vya sasa Ukraine ni vita vya nishati kati ya Marekani na Rusia, ambavyo vinafanyika katika ardhi ya Ulaya. Hii ni katika hali ambayo Marekani kutokana na kunufaika na rasilimali za mafuta na gesi, sio tu kwamba haita au haitotatizika na vita hivyo, bali pia inapata faida kubwa kwa kuongeza mapato yanayotokana na mauzo ya mafuta na gesi nje ya nchi. Rasia, kwa kutafuta wateja wapya wa Asia na kuongeza mauzo ya gesi kutoka nchi kama vile Uchina, imeweza kufidia kwa kiasi kikubwa uharibifu uliosababishwa na nchi za magharibi katika sekta yake ya nishati. Wakati huu huo, kutokana na kuongezeka bei ya mafuta na gesi duniani mapato ya Rasia pia yameongezeka. Vladimir Evin, mkuu wa idara ya huduma za forodha ya shirikisho la Rasia, anasema kuhusu swala hilo kwamba mapa, mapato ya dola ya Rasia yanayotokana na mauzo ya mafuta na gesi yameongezeka mara moja na nusu. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa, Russia ilipata dola bilioni 158 kutokana na mauzo ya nje, yani sita, ya nishati katika miezi sita baada ya kuanza vita vya Ukraine. Hii ni katika hali ambayo nchi za Ulaya zina wasiwasi mkubwa wa kukabiliwa na hali ngumu katika majira ya baridi kali yanayokuja, na hitilafu zinazidi kuongezeka siku baada ya nyingine kati ya wanachama wa umoja wa Ulaya. saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha au plus na toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni utakayotumia katika, au utakayotutumia katika ukumbi wetu huo wa WhatsApp. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia malengo na falsafa ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali alaihi salama. Katika miaka ya hivi karibuni, jamii kubwa ya watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia imekuwa ikielekea katika mji mtakatifu wa Karbala chini ya nara ya Mwenyezi Mungu ampende mwenye kumpenda Husein. Safari hii ya kutembea kwa miguu kutoka katika mji mtakatifu wa Najaf hadi Karbala hufanyika katika siku za kukaribia siku ya arobaini tangu tarehe ya mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, yani tarehe kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria. Matembezi haya pia huambatana na kauli mbiu ya amani na afya. Kauli mbiu hii inatimiza matakwa ya Mwenyezi Mungu Muumba, ambaye amewataka wanadamu wote kuishi pamoja kwa amani na upendo na inaonyesha thamani za kimaadili na kibinadamu kama kuheshimiana, kusaidiana, kulinda haki za kila mmoja wao na kadhalika. La kuvutia zaidi ni kwamba washiriki wa kongamano wa hilo la mamilioni ya watu ni wafuasi wa dini na madhehebu tofauti, wanaodhihirisha upendo wao kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam: Waislamu wa, wa, wa madhehebu zote za Shia na Suni, Wakristo wanaobeba misalaba na hata Mabudha wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein na kuonyesha kwamba Husein si wa madhehebu, dini au kundi fulani, bali ni wa wanadamu wote, kwa sababu aliwakilisha maadili na vigezo vya wanadamu wote. Hapa linajitokeza swali kwamba arobaini ya Imamu Husein ina maana na malengo yepi? Dr Muhammad Ridha Sangari ambaye ni mwandishi na mtafiti wa Iran anasema 40 ina maana ya ukamilifu. Arobaini ya Imamu Husein ni siku ya 40 tangu baada ya mauaji ya mtukufu huyo mwaka 61 hijiria. 40 katika utamaduni wa Kiislamu inawakilisha ukamilifu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipewa utume akiwa na umri wa miaka 40 na baada ya kuwa mtu kamili. Vilevile katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwahidi Nabi Musa alaihi ssalam kukaa mlimani siku thalathini, na alikamilisha siku hizo kwa siku nyingine kumi, zikakamilika siku arobaini. Ziara ya Imamu Huseini alaihi ssalam katika siku ya arobaini, kwa hakika ni nembo na ishara inayotaka kusema kwamba tunapaswa kukamilisha harakati na na kwenda mpaka mwisho na si kuishia njiani. Kawaida ya kudumisha amali na kuiendeleza mpaka mwisho ni kugumu zaidi kuliko kuianzisha. Hivyo kudumu katika imani, katika njia ya haki, na katika jihadi ya nafsi na ya kupigania haki, kuwa thabiti na imara kunaonekana katika matembezi ya ziara ya siku ya 40 ya Imamu Husein bin Ali alaihim ssalama. Tunasoma katika ziara ya arobaini ya mtukufu huyo kwamba alisabilia nafsi yake kwa shabaha ya kung'oa mizizi ya ujinga na ujahili na kutokomeza upotofu uliokuwa umeenea baina ya watu. Kushiriki katika matembezi ya ziara ya arobaini kunatimiza na kuwakilisha maana hiyo. Falsafa ya matembezi ya ziara ya siku ya 40 tangu baada ya kuuliwa shahidi Imam Husein alaihi ssalam inarejea katika karne ya kwanza ya mwaka wa Hijiria. Wanahistoria wanasema mtu wa kwanza aliyezuru kaburi la Imam Husein bin Ali alaihi ssalam alikuwa sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Jabir bin Abdillahi Lansari, radhi za Allah ziwe juu yake ambaye aliwasili Karbala asubuhi katika siku ya 40 baada ya mtukufu huyo kuuliwa shahidi. Siku hiyo hiyo, msafara wa Ahlulbait ukiongozwa na Bibi Zainab na Imama Ali bin Husein Sajjad alayhim assalam, ambao ulikuwa na watu 84 pia uliwasili Karbala na kuanza kuomboleza tena mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume. Atiya Alaufi anasimulia kwamba niliondoka nikiwa pamoja na Jabir bin Abdillah kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein, na tulipofika Karbala, Jabir alielekea kwenye ukingo wa mto Furati na kuoga, kisha akavaa joho lake. Kisha alifungua mkoba wake uliokuwa na uturi na kujipaka. Alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu kwa kila hatua aliyopiga, hadi tulipokaribia kaburi tukufu la Imamu Husein. Atia anaendelea kusimulia kwamba Jabir ambaye wakati huo alikuwa kipofu aliniambia uweke mkono wangu juu ya kaburi la Hussein. Nilifanya hivyo na Jabir akazimia. Nilimwagia maji na akapata tena fahamu, kisha akasema mara tatu, Ewe Hussein, ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa mitume wa Mwenyezi Mungu na mtoto wa Amirul Mu'minin. Wewe ni mtoto wa kizazi cha uongofu na ucha Mungu na mtu wa tano katika watu wa Kisaa, ni mwana wa kinara na kiongozi mkuu, na mtoto wa Fatima, mbora wa wanawake. Kwa nini usiwe hivyo, ilhali ulilishwa chakula kwa mkono wa Sayyidul Mursalin na kukulia katika mapaja ya wachamungu? Ulinyweshwa maziwa ya imani, ukaishi msafi na kuondoka duniani ukiwa msafi. Nyoyo za waumini zimepatwa na simanzi na huzuni, kutokana na kutengana na wewe. Sala na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Umepita katika njia ambako kaka yako Yahya bin Zakaria aliuawa shahidi. Atia anaendelea kusimulia kwamba baada ya hapo, Jabiri bin Abdillahi la Ansari aligeukia kando kando ya kaburi la Imamu Huseini na kusema sala na salamu za Allah ziwe juu ya roho zilizoteremka na kulala kando kando ya Husein. Ninashuhudia kwamba mumesimamisha swala na kutoa zaka, mkaamrisha mema na kukataza maovu, na mkapambana na kupigana jihadi na washirikina. Mmemwabudu Mwenyezi Mungu hadi wakati mnaaga dunia. Na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba tunashirikiana nanyi mashahidi katika njia mliyoingia wakati huu. Nilimwambia Jabir kwamba, lakini sisi hatujafanya lolote. Alisema, ewe Atia, nilimsikia habibi na kipenzi changu mtume wa Mwenyezi Mungu akisema, mtu anayelipenda kundi atafufuliwa na watu wa kundi hilo, na kila mtu anayependa amali na matendo ya kundi fulani huwa mshirika katika matendo yao. Wapenza wasikilizaji, ni vyema kuashiria hapa kwamba ziara ya siku ya arobaini ni makhsusi kwa ajili ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, na haikupokewa kwa ajili ya maasumu mwingine. Mnasaba wa ziara ya arobaini ni siku ya arobaini tangu baada ya mauaji ya kutisha ya Karbala ambapo kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yaani Imamu Husein kilichokuwa kimepelekwa Damaskas huko Shamu kwa mtawala wa Bani Umaya Yazidi bin Muawiya kilirejeshwa Karbala na Imamu Sajjad na kuzikwa tena pamoja na mwili wake mtukufu. Na kisha Jabir na Ahli Baiti wa Mtume wakafanya ziara katika siku hiyo. Msomi mkubwa wa Kiislamu Abu Raihan Biruni ameandika kwamba tarehe ishirini mwezi wa Safar kichwa kitukufu cha Imamu Husein alaihi ssalam kilirejeshwa kwenye mwili wake na kuzikwa pamoja na mwili, na kwa ajili ya siku hiyo imepokewa ziara ya arobaini baada ya sahaba wa mtume mtukufu Jabiri bin Abdillahi al Ansari, maulamaa na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu walikuwa wakitembea kwa miguu kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Hussein bin Ali huko Karbala. Ada hii ya kutembea kwa miguu kuelekea Karbala imeshamiri sana katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa kielelezo cha kuonyesha mapenzi ya waumini kwa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad na kuenzi mapambano yake dhidi ya dhuluma na uonevu, kuonyesha ukakamavu na kutangaza utiifu na azma yetu ya kudumisha mapambano ya kulinda dini ya Uislamu. Matembezi hayo makubwa ya mamilioni ya watu kwa hakika ni kielelezo cha mvuto makhususi wa Imamu Husein unaoendelea kuziathiri nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru kote duniani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei, anasema matembezi hayo ni mwanzo wa mvuto wa sumaku ya Imamu Husein katika siku ya Arobaini, sumaku ambayo ilimvuta Jabir bin Abdillah Lanswari kutoka Madina na kumpeleka Karbala. Hii ndiyo sumaku ambayo ingali nazivuta nyoyo zetu hivi sasa, baada ya kupita karne nyingi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ala ala btidat, dhabih, nihaye. Nihaye. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea machoto magazetini. Idris Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran redio Tehran, asante sana. Anatushukuru pia Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Lakini Shirali Fazel akiwa Dar es Salaam huko huko Tanzania anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa wungwana, tunawapongeza viongozi wa Qatar kwa busara yao wote, kutokubali wazayuni ambao ni magaidi wa kimataifa na taifa hatari duniani. Kutengwa taifa la wazayuni ni ubinadamu uliotukuka, wahuni watengwe tu moni yake Shira Alfazil, huyu akiwa Da. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo, na kama ilivyotarajiwa, akthari ya machapisho ya leo yametanguliza mbele habari za kuapishwa William Samoei Ruto kuwa rais mpya wa tano wa nchi hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa kwa picha ya Ruto akiwa amenyanyua juu upanga wa urais au wengine wanakiita kitara cha kijeshi, ikiwa ni moja ya zana za uongozi alizokabidhiwa jana na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta baada ya kuapishwa. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema radi ya urais. Picha hiyo ya Ruto ndiyo iliyopamba pia kurasa za mbele za magazeti dada ya Nation na Taifa Leo. Nation limeipa habari hiyo kichwa kinachosema Ruto atoa uongozi, huku Taifa lilo likiandika Ruto aanza kazi. Kwa muhtasari ni kuwa Ruto aliapishwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya na amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya ulinzi ya Kenya KDF katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani jijini Nairobi hapo jana. Magazeti hayo kwa namna tofauti, namna tofauti yameeleza namna Ruto anachukua madaraka ya nchi wakati huu ambapo taifa la Kenya linasumbuliwa na matatizo ya kiuchumi na kijamii yaliyosababishwa pakubwa na janga la Korona na vita vya Ukraine. Binafsi Ruto ameahidi kuchukua hatua kadhaa za kuboresha hali ya mambo kama vile kupunguza bei za mbolea ili kupiga jeki ukulima, ambao toban ni uti wa mgongo wa taifa hilo. Rigathi Gachagua aliapishwa pia kuwa naibu rais wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki katika hafla iliyohudhuriwa na marais na viongozi wa serikali kutoka nchi kumi na saba haswa za Afrika. Nation toleo la mtandaoni limechangamkia habari zinazohusiana na uongozi wa Ruto chini ya vichwa vinavyosema maagizo makuu kumi na matatu ya Ruto, siku ya kwanza kama rais; Ruto ateua majaji sita, aahidi kuiongezea idara ya mahakama fedha; na Dangote tajiri zaidi barani Afrika ahudhuria uapisho wa Ruto. Standard ya toleo la intaneti, mambo ni yayo hayo, limeandika kijana wa kijijini au rais wa tano wa Kenya. DP Gashagwa ampa makavu Uhuru juu ya kile alichokitaja kuwa ukandamizaji na serikali kuondoa ruzuku, huku Rais Ruto akikabiliana na mfumko wa bei. Nalo na Taifa Leo limeandika, Rais Ruto awateua majaji sita waliokataliwa na Uhuru. Enzi ya Dkta Ruto yaashiria mwanzo mpya kwa wakazi wa Mlima Kenya, na Azimio wamtaka Ruto atimize ahadi zake kwa Wakenya. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo kurasa za mbele za aghalabu ya matoleo ya leo nchini humo zimepambwa pia na picha na habari zinazofungamana na kuanza kwa urais wa Ruto nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akizungumza na Ruto jijini Nairobi kabla ya kuapishwa. nchi zinakitamani <coughs> kumradhi, nchi zinakitamani tulichofanya asema Ruto, ndio kichwa kilichoambatana na picha ya wawili hao. Katika dondoo zake limeandika ataja uwazi na uhuru wa tume uchaguzi na mahakama, na rais Samia asema Kenya imetoa zawadi ya amani Afrika Mashariki. Gazeti la Wamachinga limepambwa kwa picha ya Ruto akipeana mkono na Samia huku likiandika, Ruto aahidi kupitia njia za rais Samia Kenya Kenya mpya, Rais Samia wapongeza wa Kenya kudumisha amani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru ambalo pia limeandika serikali yamaliza utata haki tendo la ndoa kwa wafungwa. Majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo, Rais Samia asema wa Kenya wameonyesha ukomavu. Habari Leo halikuachwa nyuma, limeipa kipaumbele habari inayosema Samia asifu wa Kenya, uchaguzi wa amani. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Mwigulu azidi kukabwa koo Chadema ataka, wataka ajiuzulu. Na raia mwema pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya Mwigulu chini ya kichwa kinachohoji Dkt. Mwigulu kuchomoka. Dondoo za habari hiyo zinasema panga pangua ya mawaziri yanukia, Dkt. Kimei na Mkenda watajwa hazina. Tuna tamatisha dondoo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika namna urais mpya wa Kenya unavyodhaniwa kuwa kwanza kwa enzi ya Ruto. Uhuru Kenyatta aacha athari mseto. Mbali na hayo ya Kenya, gazeti hilo limeandika pia nakisi kubwa ya bajeti alimaza huduma za serikali. Mama huko Luero afungwa miezi kumi na minane jela kwa kuwatesa wanawe. Askari polisi sita wakamatwa baada ya washukiwa kumi kutoroka seli huko Bukwo. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini teheran ikiwa leo ni jumatano ya septemba 14 mpenzi msikilizaji mwafaka na tarehe 17 safar mwaka 1444 Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Rasia zimeanzisha kituo cha pamoja cha teknolojia kwa ajili ya kuendesha miradi ya pamoja ya ustawi na maendeleo katika uga huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, nchi mbili za Iran na Rasia zina uwezo mkubwa wa kisayansi na kiteknolojia pamoja na ubunifu wa mambo mbalimbali. Hivyo mashirika ya teknolojia ya Iran yameamua kushirikiana na mashirika kama hayo ya nchini Rasia kwa ajili ya kubadilishana uzoefu, kuuziana teknolojia na pia kusafirisha nje bidhaa na huduma za kiteknolojia ambazo ni uvumbuzi wa mara ya kwanza wa nchi hizo mbili ambao haujafanyika sehemu nyingine yoyote ile duniani. Kituo hicho kimefunguliwa katika chuo kikuu cha kiufundi cha St Petersburg huko Russia kwa lengo la kutia kasi maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya nchi mbili hizo. Chuo hicho cha Rusia ni katika vyuo vikuu vya daraja la kwanza duniani na sasa kinasimamia na kuendesha miradi kadhaa ya kitaifa ya teknolojia ya kisasa. Pia kituo hicho cha pamoja cha teknolojia cha Iran na Russia kina uongozi wa kujitegemea na kina kumbi za pamoja kubwa za kuendesha semina na vikao mbalimbali, na kina nafasi ya kuendesha masomo ya pamoja ya teknolojia. Hali kadhalika, kimetengewa nafasi pia ya kuimarisha mashirika ya elimu msingi au knowledge based, pamoja na masuala ya uvumbuzi na ubunifu katika sekta tofauti zenye manufaa kwa mataifa haya mawili na dunia kwa ujumla. Kwa mujibu wa mpango ustawi wa mwaka 2030, sekta ya afya nchini Kenya itazingatia utoaji huduma za kimatibabu kupitia njia za kidijitali. Mkurugenzi wa utoaji huduma za kimatibabu katika wizara ya afya ya Kenya, Daktari Kioko Jackson, anasema Kenya inalenga kutoa huduma bora kwa gharama ya chini na kwa kila mtu katika mpango wake wa ustawi kufikia mwaka 2030. Ikiwa tutaendelea kutumia programu za kidijitali basi, tutaweza kutimiza hata kabla ya mwaka huo kufika, amesema. Katika miaka ya hivi karibuni, matumizi ya programu za kidijitali maarufu kama mHealth yameongezeka nchini Kenya. Hii ni kwa sababu ya upenyezaji wa hali ya juu wa rununu au simu za mkononi na ufikaji wa mtandao. Kwa hivyo mHealth ni mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya kuzingatiwa katika utekelezaji wa mkakati wa afya wa nchi hiyo ulioanza kutekelezwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mfumo wa afya nchini Kenya unaendelea kuimarika huku baadhi ya kaunti e, kati ya kaunti 47 zikikumbatia utoaji huduma za kimatibabu kidijitali. Kitengo cha mHealth e, kwa kushirikiana na chama cha taarifa za afya nchini Kenya Kehia pia kinaongoza katika utekelezaji wa miradi mipya ya kitaifa kama vile uundaji wa programu ya kuhifadhi maelezo ya kibinafsi ya mgonjwa, taarifa kamili kuhusu aina ya ugonjwa anayougua mhusika na kuanzisha mfumo wa uidhinishaji wa mifumo ya taarifa za afya HIS. Baadhi ya idara za afya ambazo zimekumbatia mfumo wa kidijitali ni idara ya kutathmini kiwango cha ugonjwa CCC, ambayo inatumia kompyuta kwa asilimia 88 kutoa huduma; kadhalika idara ya malipo inatumia mfumo wa kidijitali kwa asilimia 26. Hata hivyo, kuna haja kwa hospitali au vituo vya afya kukumbatia mfumo wa kidijitali hasa katika kufuatilia hali ya wagonjwa waliolazwa. Huduma zinazotolewa kupitia programu hizo ni upendekezaji wa tiba na ushirikiano wa mawasiliano ya karibu kati ya mgonjwa na daktari wake. Kadiri simu za rununu na programu mbalimbali za kutolea huduma za kimatibabu zinavyozinduliwa, wengi sasa wameanza kuchangamkia huduma za kimatibabu kidijitali. Lengo la jumla la viwango vya mhealth nchini Kenya ni kuhakikisha muundo, maendeleo na utekelezaji wa masuluhisho ya mhealth yanayoshirikiana, yanayoweza kupanuka na endelevu, ambayo yananufaisha wateja na wahudumu wa afya kwa njia ya umoja na ya kiujumla kwa matokeo bora ya afya. Anaposajiliwa katika programu husika ya kidijitali, baadhi ya maelezo muhimu yanayofaa kujumuishwa ni majina, nambari ya simu, umri, jinsia, y miaka, anakoishi na jina la kituo cha afya husika, kama njia ya kuimarisha sekta hiyo ya utoaji huduma za kimatibabu kidijitali Shirikisho la wahudumu wa afya nchini Kenya liliweza kusaini mkataba wa kushirikiana na shirika la Smart Applications International. Kampuni kubwa ya mtandaoni ya Google imetangaza hivi karibuni kuwa itafungua kituo chake cha kwanza cha kutengeneza bidhaa barani Afrika, kitakachokuwa na makao yake katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kampuni hiyo yenye makao yake mjini Mountain View, California, nchini Marekani inapanga kuwekeza dola bilioni moja katika miaka mitano ijayo, ili kulenga soko la mtandaoni linalokua kwa kasi katika bara la Afrika. Google inataka kupata sehemu kubwa zaidi kwenye soko linalopanuka la watu wanaotumia mtandao barani Afrika, ambao sasa wanatarajia kufikia milioni 800 ifikapo mwaka 2030. Kampuni hiyo inaanzisha kituo chake cha kutengeneza bidhaa jijini Nairobi, ambacho kimepangwa kufunguliwa mwaka 2023 na kitaajiri zaidi ya watu 100. Kampuni hiyo ya teknolojia ya kimataifa ilisema malengo yake ni kufanya habari za ulimwengu zipatikane na watu wote na kubuni bidhaa ambazo zinafanya kazi vyema kwa Waafrika. Wakati huo huo, shirika la Microsoft nalo na pia hivi karibuni liliwekeza nchini Kenya kwa kuzindua kituo kilichogharimu dola milioni 27. na katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya wasichana katika tasnia ya habari na teknolojia ya mawasiliano ICT, muungano wa kimataifa wa mawasiliano ITU umesema fursa na usalama mtandaoni, ambayo ndiyo maudhui ya siku ya mwaka huu, ni ufunguo wa kukiingiza kizazi kijacho cha wasichana katika habari ya mawasiliano. Kwa mujibu wa ITU, maudhui hiyo yanaonyesha nia ya pamoja ya dunia katika kuwawezesha vijana wa, na wasichana hasa, kufaidika kwa usalama kutokana na maisha ya kidijitali. ITU inatambua haja ya kuhakikisha wasichana na wanawake wanafurahia fursa sawa za kujifunza kidijitali, hasa katika nchi zinazoendelea. Kulingana na takwimu za hivi karibuni za ITU, duniani kote, asilimia hamsini na saba ya wanawake ndio wanaotumia intaneti ikilinganishwa na asilimia sitini na mbili asilimi ya, asilimi ya, ya wanaume. Aidha, duniani kote ni asilimia thelathini tu ya wataalamu wa sayansi ya teknolojia na tasnia ya teknolojia ni wanawake ikiwa wanawake hawawezi kufikia mtandao na hawajihisi salama mtandaoni hawawezi kukuza ujuzi muhimu wa kidijitali na kujihusisha katika nafasi ya kidijitali, jambo ambalo linapunguza fursa zao za kuingia katika tasnia za teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM. Doreen Bogdan Martin, mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo ya mawasiliano katika ITU anasema, ulimwenguni kote wasichana na wanawake wanataka kujiunga na mapinduzi ya kidijitali. Tunapoondoa vikwazo vya fursa za ufikiaji na usalama, wanawake na wasichana wanaweza kutoa mchango mkubwa na kuwezeshwa na ICT. Kwa kifupi, teknolojia inahitaji wasichana na wasichana wanaihitaji teknolojia, hivyo amesema. Kwenye siku hii ya wasichana katika ICT, hebu tufanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba kila msichana na kila mwanamke, kila mahali, anapata fursa ya kutumia teknolojia ya kidijitali kustawi, kutimiza ndoto zake na kuwa katika ubora wake. Naye katibu mkuu wa ITU Holinzao katika ujumbe wake wa siku hii anasema, siku ya wasichana katika ICT ni wito wa kuchukua hatua, kuhamasisha kizazi kijacho cha vijana wa kike na wasichana kuingia katika taaluma ya STEM. Natoa wito kwa viongozi wote wa serikali, wafanyabiashara, vyuo vikuu na wengine kufanya kila wawezalo kusaidia vijana wa kike na wasichana na kuwapa nafasi kutimiza ndoto zao. Siku ya kimataifa ya wasichana katika ICT huadhimishwa kila mwaka katika Alhamisi ya mwisho wa mwezi Aprili, na hadi kufikia leo zaidi ya wasichana na wanawake E, laki sita wameshiriki hafla zaidi ya kumi na mbili elfu za wasichana katika ICT katika nchi 95 kote duniani. Naam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wasichana na teknolojia ya habari na mawasiliano, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Safar mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na Septemba 14 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, yaani tarehe 23 shiiata Shahrivar mwaka 1357 t hijiria shamsia kulifanyika maandamano makubwa hapa nchini kuwaenzi mashahidi waliokuwa wameuawa na vibaraka wa Shah siku kadhaa kabla yake. Siku hiyo umati mkubwa wa watu ulimiminika katika makaburi ya Beheshti Zahra mjini Teheran kuwaenzi mashahidi hao. Askari wa utawala wa Shah walikuwa na nia ya kuzuia maandamano hayo, lakini umati mkubwa wa wananchi walioshiriki maandamano ulidumisha malalamiko yao dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, huku wakipiga nara za Irani ni nchi yetu na Khomeini ni kiongozi wetu. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita hati ya jumuiya ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC ilitiwa saini na nchi za Iran, Saudi Arabia, Iraq, Kuwait na Venezuela. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kukabiliana na makampuni makubwa ya mafuta ya nchi za magharibi ambayo yalikuwa yakisimamia ya uvumbuzi, uchimbaji na uuzaji wa bidhaa hiyo kimataifa, na kuainisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa maslahi yao binafsi na kwa madhara ya nchi nyingine zinazozalisha mafuta. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi iliyopita, moja kati ya ajali kubwa za moto ulimwenguni ilitokea katika mji mkuu wa Russia Moscow. Moto huo uliwashwa kwa makusudi. Ilikuwa imepita siku moja tu tangu mji huo uvamiwe na kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya Napoleon Bonaparte, wakati mji huo ulipochomwa moto kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa Moscow, lengo la mtawala huyo lilikuwa kuyafanya majeshi ya Bonaparte yashindwe kustafidi na suhula za mji huo katika kuendelea kubakia mjini Moscow. Moto huo mkubwa uliteketeza na kuharibu kabisa robo tatu ya mji wa Moscow. Na katika siku kama hii ya leo miaka 189 iliyopita alizaliwa Sheikh Abdurrahim Sultanul Qurra Tabrizi Qari mkubwa wa Qurani tukufu na mmoja wa walimu mashuhuri wa taaluma ya qiraa huko Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kujifunza taaluma hiyo kutoka kwa baba yake, Sultanul Qura Tabrizi alifahamiana na, na Sheikh Shamil Dagestan na kushirikiana naye Wakati Sheikh Shamil Daghestani alipoandaa jeshi kwa ajili ya kupambana na Warusi, Sultanul Qura alifanya safari kuelekea Daghestan ili kushiriki katika harakati hiyo. Baadaye alirejea Tabriz na kuanzisha chuo cha kisomo cha Quran, na ni wakati huo ndipo alipopewa laqabu ya Sultanul Qura. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na risala katika elimu ya tajwid. Sultanul Qura pia alifariki dunia mwaka 1336 hijiria katika mji wa Tabriz. muda hunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa mapigano yameanza tena kati ya katia, vikosi vya jeshi na vya wapiganaji wa TPLF huko Tigre. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema anatiwa wasiwasi na ripoti za kuibuka mapigano mapya baina ya wanajeshi jamhuri ya Azerbaijan na Armenia aliopelekea kuoa makumi askari wa pande zote mbili. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema ombwe la usimamizi ambalo wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ya Yael nadai kwamba lipo katika mpango wa amani wa nyuklia wa Iran halina msingi wowote wa, wa kisheria. Na harakati ya Hamas imetoa mwito wa kufutwa makubaliano ya Oslo baina ya PLO na Israel. Tutokomea hapo kwa sasa, mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huo. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan. Fanya miadi nami tena katika matangazo yetu ya hapo mchana. Kwaheri hadi wakati huo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.