Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao, kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short wave, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kitakachozungumzia falsafa ya arobaini ya Imam Hussein alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. William Ruto aapishwa kuwa rais wa tano wa Jamhuri ya Kenya. Imeelezwa kuwa watu milioni 50 wanaishi katika utumwa mamboleo duniani. Qatar yakataa ombi la kuanzishwa ubalozi wa Israeli mjini Doha kwa ajili ya kombe la dunia. na ripoti yaeleza kwamba tishio la janga la kizazi la tishia Sudan kutokana na watoto wengi kushindwa kwenda shule. Na sasa ni habari kamili. William Samoei Ruto ameapishwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi ya nchi hiyo KDF. William rais William Ruto amekula kiapo cha kulitumikia taifa leo Jumanne, katika hafla zilizofanyika katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani jijini Nairobi. Watu zaidi ya elfu sitini wameruhusiwa kuingia katika uwanja huo kushuhudia historia mpya ya uongozi ikiandikwa nchini humo. Shughuli ya kumwapisha Ruto imeongozwa na msajili mkuu wa idara ya mahakama Anne Amadi mbele ya jaji mkuu ambaye pia ni rais wa mahakama ya juu martha koome dr ruto amekabidhiwa zana za uongozi ikiwemo nakala ya katiba na kitara cha urais huku pia rigathi gachagua akiapishwa kuwa naibu rais wa nchi hiyo afrika mashariki marais na wakuu wa serikali na nchi mbalimbali hususan wakieneo wakiwemo marais yoweri museveni wa uganda samia suluhu hassan wa tanzania Paul Kagame wa Rwanda na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed miongoni mwa wengine. Ruto alimshinda waziri mkuu wa zamani Raila Odinga katika uchaguzi wa Agosti 9 katika kinyang'anyiro cha kumrithi Uhuru Kenyatta ambaye amemaliza mihula miwili ya uongozi. Odinga alipinga ushindi wa Ruto katika mahakama ya juu ya Kenya, lakini jopo la majaji saba wa mahakama hiyo liliidhinisha matokeo hayo yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka, IEBC. Ruto anachukua madaraka ya nchi wakati huu ambapo taifa la Kenya linasumbuliwa na matatizo ya kiuchumi na kijamii yaliyosababishwa pakubwa na janga la korona na vita vya Ukraine. Watu wasiopungua wa milioni 50 walikuwa wakiishi katika utumwa mamboleo hadi kufikia mwaka jana 2021. Ripoti ya hivi karibuni ya makadirio ya utumwa huo duniani ambayo imetolewa na shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO, wakfu wa Walk Free na shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM inaonyesha kuwa ndoa na kazi za kulazimishwa zimeongezeka sana katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Idadi hiyo ni ongezeko la watu milioni 10 ikilinganishwa na makadirio ya kimataifa ya mwaka 2016. Ripoti hiyo inafafanua kwa kueleza kwamba kati ya watu hao milioni 28 walikuwa katika kazi ya kulazimishwa na milioni 22 wakiwa katika ndoa za lazima. Guy Ryder mkurugenzi mkuu wa shirika la kazi la Umoja wa Mataifa amenukuliwa akisema kwa masikitiko kwamba inashangaza kuwa hali ya utumwa wa kisasa haibadiliki. Hakuna kinachoweza kuhalalisha kuendelea kwa ukiukwaji huu wa kimsingi wa haki za binadamu. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa wafanyakazi wahamiaji wana uwezekano mkubwa zaidi ya mara tatu kuwa katika kazi za kulazimishwa kuliko wafanyakazi wasio wahamiaji. Kadhalika, ripoti hiyo inabainisha kwamba utumwa wa mamboleo unatokea karibu katika kila nchi duniani na unachochewa na misingi ya kikabila na kiutamaduni. Zaidi ya nusu ya kazi zote za kulazimishwa na robo ya ndoa zote za kulazimishwa zinaweza kupatikana katika nchi zenye kipato cha juu au cha kati. Serikali ya Qatar imetangaza kukataa ombi la utawala haramu wa Israel la kuanzishwa ubalozi mdogo wa muda wa Israeli mjini Doha katika kipindi cha kufanyika fainali za soka za kombe la dunia. Vyombo vya habari vya utawala wa ghasibu wa Israel hivi karibuni viliripoti kuwa kumekuweko mazungumzo baina ya viongozi wa utawala huo na wenzao wa Qatar kwa ajili ya kufunguliwa ubalozi mdogo wa muda wa Israel ambao utakuwa maalumu tu katika kipindi cha ja kufanyika mashindano ya soka ya kombe la dunia. Hata hivyo, duru za Israel zinasema viongozi wa Qatar wamepinga na kukataa ombi hilo ambalo kwa mujibu wa viongozi wa Tel Aviv lililenga kufungua ubalozi wake mdogo wa muda mjini Doha kwa ajili ya kushughulikia masuala mbalimbali mbali ya mashabiki wa Israel ambao wataelekea nchini humo kwa ajili ya kushuhudia mashindano hayo. Baadhi ya duru za utawala ghasibu wa Israel zimetangaza kuwa mazungumzo baina ya pande mbili kuhusiana na kadhia hiyo yangali yanaendelea, ingawa viongozi wa Qatar hawaonyeshi kulipokea vizuri ombi hilo la Israel. Makumi ya maelfu ya mashabiki wa soka wa Zayuni wanatarajiwa kuwa miongoni mwa mashabiki mbalimbali mbali wa soka ulimwenguni watakaoelekea Qatar kwa ajili ya kushuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia. Mechi za hatua ya makundi za kombe la soka la dunia la Qatar 2022 zitafanyika kuanzia Novemba 20 hadi Disemba 2. Hatua ya timu 16 itaanza Disemba 3 hadi 6. Robo fainali itafanyika Disemba 9 na 10, nusu fainali tarehe 13 na 14 za mwezi huo, na fainali ya mashindano hayo itafanyika tarehe 18 Disemba. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mashirika mawili ya kimataifa ya misaada yameonya kuwa takriban watoto milioni saba ambao ni sawa na theluthi moja ya watoto nchini Sudan hawakujiandikisha shuleni na hivyo kukosa fursa ya kusoma, jambo ambalo linatishia kutokea janga la kizazi. Katika taarifa yao ya pamoja, shirika la Save the Children na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF yamesema mtoto mmoja kati ya watoto watatu wa umri wa kwenda shule haendi shule nchini Sudan. Aidha taarifa mashirika hayo ya kimataifa imeeleza kuwa elimu ya watoto wengine milioni 12 itatatizika sana kutokana na uhaba wa walimu na hali ya miundombinu sehemu nyingine ya taarifa ya Save the Children na UNICEF imetoa mwito wa kufunguliwa upya shule na utoaji wa fursa za elimu mbadala kwa watoto ambao wamekosa masomo kwa miaka mingi vinginevyo shida ya kusoma nchini Sudan itakuwa janga la kizazi afisa wa shirika la Save the Children nchini Sudan Arshad Malik amesema kutokuwa juhudi kutokuweko juhudi kabambe za kushughulikia masuala haya muhimu kutasababisha wasichana na wavulana wengi zaidi kupoteza utoto wao kutokana na kushindwa kusoma na badala yake kujihusisha na kazi, ndoa na ukiukwaji mwingine wa haki. Kwa upande wake mwakilishi wa UNICEF nchini Sudan Mandip O'Brien, amesema hakuna nchi inayoweza kubeba mzigo wa watu kutokuwa na maarifa ya kusoma na kuandika kwa theluthi moja ya watoto wake walio na umri wa kwenda shule. Elimu sio tu kwamba ni haki ya kila mtu, bali pia ni mshipa wa maisha. Na jamii ya kimataifa imetoa mwito kwa serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigray kutumia fursa iliyopo kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu na kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa karibu miaka miwili sasa. Mwito huo umetolewa baada ya wanamgambo wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF, kutangaza kuwa wako tayari kushiriki kwenye mchakato wa amani na serikali ya Ethiopia chini ya upatanishi wa Umoja wa Afrika. Awali waasi hao walikuwa wamesema hawapo tayari kushiriki kwenye mazungumzo hayo chini ya Umoja wa Afrika na badala yake walitaka Kenya isimamie mchakato huo. Asasi na jumuia mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa zimeendelea kuzitaka pande ya simu nchini Ethiopia kutumia fursa ya mazungumzo ili kuhitimisha uhasama baina yao. Kumekuwa na mashinikizo ya kidiplomasia kwa pande hizo mbili kusitisha vita na kuja kwenye meza ya mazungumzo kufuatia maelfu ya watu kupoteza maisha na mamilioni ya wengine kuyakimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Jimbo la Tigrei limekumbwa na hitilafu na mivutano ya kisiasa kati ya serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed na viongozi wa eneo hilo ambao wakati fulani waliongoza serikali ya Ethiopia. Vita vilivyoshuhudiwa katika eneo hilo hadi sasa vimesababisha kuuliwa makumi ya maelfu ya watu na kupelekea mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Mashirika mbalimbali mbali ya misaada yamekuwa yakitahadharisha kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo la Tigre huko Ethiopia kiujumla ikikabiliwa na uhaba wa chakula. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utahusu ombi la kuitaka Marekani itimize wajibu wake wa uwenyeji wa Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema katika mahojiano kwamba Marekani na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, wana wajibu wa kuhakikisha ushiriki wa wawakilishi wote wa nchi wanachama katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unatimia. Akikumbusha kwamba Marekani bado haijatoa visa kwa ujumbe wa Moscow unaotazamiwa kushiriki vikao vya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ana wajibu wa kudhamini ushiriki wa wajumbe wote wa nchi wanachama, ana wajibu wa kuhakikisha kutimia ushiriki wa wajumbe wote katika shughuli za Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na mikutano ya Baraza Kuu la umoja huo. Vasili Nebenzia, mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika Umoja wa Mataifa, pia alimwomba Guterres wiki iliyopita hakikishe serikali ya Marekani inatoa viza kwa wakati kwa ujumbe wa Urusi na wanahabari wanaofuatana nao wanaokwenda kushiriki vikao vya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Marekani ina historia ndefu na mbaya sana ya kutotoa huduma za uwenyeji wa Umoja wa Mataifa katika jiji la New York, hasa kuhusu utoaji viza kwa maafisa na wanadiplomasia wanaohudumu katika umoja huo. Na wakati huo huo kuwawekea vikwazo vya kila aina wanadiplomasia wa nchi pinzani au shindani wanaoazimia kutembelea maeneo tofauti ya mji huo. Suala so, hilo limechochea mara kwa mara malalamiko ya nchi kama Russia, Iran, Cuba na Venezuela ambazo daima zimekuwa zikikabiliwa na vikwazo vya serikali mbalimbali za Marekani zinazozuia maafisa na wanadiplomasia wao kushiriki mikutano ya Umoja wa Mataifa hususan vikao vya baraza kuu la umoja huo mwezi Septemba mwaka 2021, wawakilishi wa kudumu wa Iran, Russia, Siria, Cuba, Venezuela na Nikaragua, katika barua ya pa pamoja kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa walipinga vikali hatua ya Marekani ya kukiuka makubaliano ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 1947 na kutaka suala hilo litafutiwa ufumbuzi wa kudumu mara moja. Barua hiyo ilisisitiza kwamba Marekani ikiwa nchi mwenyeji bado haitoi visa kwa wakati kwa ajili ya wakilishi wa, wa nchi hizo sita kushiriki katika shughuli za Umoja wa Mataifa au kufanya kazi katika balozi zao za kudumu, na kwamba ilikuwa inawekea vikwazo vya usafiri na matembezi katika Umoja wa Mataifa kwa kutilia maanani kuwa Marekani ni mwenyeji wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa, imekuwa ikitumia vibaya nafasi hiyo kuwanyima viza wanadiplomasia na maafisa wakuu wa nchi zinazopinga siasa zake za ubabe ulimwenguni, hasa katika kipindi cha urais wa Donald Trump. Misimamo mikali ilichukuliwa dhidi ya wana diplomasia na maafisa wakuu wa nchi hizo kwa shabaha ya kuzuia uwepo wao au kuwawekea vizuizi katika harakati zao mjini Washington. Lengo la hatua hizo za Marekani ni kushadidisha mashinikizo dhidi ya nchi hizo na pia kuzuia uwepo wa wanadiplomasia wao na kuwawekea kila aina ya vikwazo ili kuwazuia wasitekeleze majukumu yao. Akizungumzia vikwazo hivyo vya Marekani, Muhammad Reza Marandi, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema vikwazo hivi ni kinyume na ahadi ambazo Marekani imezitoa kuhusu Umoja wa Mataifa. Hii ni katika hali ambayo Umoja wa Mataifa hauko chini ya udhibiti wa Marekani, bali imepewa tu fursa ya uwenyeji wa taasisi hiyo muhimu ya kimataifa. Kabla ya hapo na kutokana na masimamo ya kiuadui ya utawala wa Trump dhidi ya wanadiplomasia wa Iran na uwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa na pia kuwekewa vikwazo mbalimbali wanadiplomasia wa Rusia wanaoazimia kwenda Marekani kwa ajili ya kushiriki vikao vya Umoja wa Mataifa, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mnamo tarehe 18 Disemba mwaka 2019 lilipitisha azimio kwa kauli moja likilaani hatua ya Marekani ya kutotoa viza kwa wanadiplomasia wa Rusia na kuitaka serikali ya Washington kuwaondolea wanadiplomasia wa Iran vizuizi vya kuingia nchini humo. Kwa mujibu wa makubaliano ya mwaka 1947 kati ya Umoja wa Mataifa na Marekani, nchi hiyo ikiwa mwenyeji wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa haipaswi kuwawekea vikwazo vya usafiri maafisa wa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa wanaopanga kushiriki katika shughuli za taasisi hiyo wala kuwawekea vizingiti wanapokuwa njiani kutoka makao hayo kuelekea ofisi zao za uwakilishi wa kudumu au kinyume chake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia malengo na falsafa ya arobaini ya Imamu Husein bin Ali alaihi assalam <tip> Katika miaka ya hivi karibuni jamii kubwa ya watu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia imekuwa ikielekea katika mji mtakatifu wa Karbala chini ya nara ya Mwenyezi Mungu ampende mwenye kumpenda Husein. Safari hii ya kutembea kwa miguu kutoka katika mji mtakatifu wa Najaf hadi Karbala hufanyika katika siku za kukaribia siku ya arobaini tangu tarehe ya mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, yani tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria. Matembezi haya pia huambatana na kauli mbiu ya amani na afya. Kauli mbiu hii inatimiza matakwa ya Mwenyezi Mungu muumba, ambaye amewataka wanadamu wote kuishi pamoja kwa amani na upendo na inaonyesha thamani za kimaadili na kibinadamu kama kuheshimiana, kusaidiana, kulinda haki za kila mmoja wao na kadhalika. La kuvutia zaidi ni kwamba washiriki wa kongamano wa hilo la mamilioni ya watu ni wafuasi wa dini na madhehebu tofauti wanaodhihirisha upendo wao kwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Waislamu wa, wa, wa madhehebu zote za Shia na Suni, Wakristo wanaobeba misalaba na hata mabudha wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein, na kuonyesha kwamba Husein si wa madhehebu, dini au kundi fulani, bali ni wa wanadamu wote, kwa sababu aliwakilisha maadili na vigezo vya wanadamu wote. Hapa linajitokeza swali kwamba arobaini ya Imamu Husein ina maana na malengo yepi? D Muhammad Ridha Sangari, ambaye ni mwandishi na mtafiti wa Iran, anasema 40 ina maana ya ukamilifu. 40 ya Imamu Husein ni siku ya 40 tangu baada ya mauaji ya mtukufu huyo mwaka 61 Hijiria. 40 katika utamaduni wa Kiislamu inawakilisha ukamilifu. Mtume Muhamad waalihi wasallam alipewa utume akiwa na umri wa miaka 40 na baada ya kuwa mtu kamili. Vilevile katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwahidi Nabi Musa alaihi ssalam kukaa mlimani siku thalathini, na alikamilisha siku hizo kwa siku nyingine kumi, zikakamilika siku arobaini. Ziara ya Imamu Huseini alaihi ssalam katika siku ya arobaini kwa hakika ni nembo na ishara inayotaka kusema kwamba tunapaswa kukamilisha harakati na na kwenda mpaka mwisho na si kuishia njiani. Kawaida ya kudumisha amali na kuiendeleza mpaka mwisho ni kugumu zaidi kuliko kuianzisha. Hivyo kudumu katika imani, katika njia ya haki na katika jihadi ya nafsi na ya kupigania haki, kuwa thabiti na imara kunaonekana katika matembezi ya ziara ya siku ya 40 ya Imamu Husein bin Ali alaihimas salama. Tunasoma katika ziara ya arobaini ya mtukufu huyo kwamba alisabilia nafsi yake kwa shabaha ya kung'oa mizizi ya ujinga na ujahili na kutokomeza upotofu uliokuwa umeenea baina ya watu. Kushiriki katika matembezi ya ziara ya arobaini kunatimiza na kuwakilisha maana hiyo. Falsafa ya matembezi ya ziara ya siku ya 40 tangu baada ya kuuliwa shahidi Imamu Husein alayhi ssalam inarejea katika karne ya kwanza ya mwaka wa Hijiria. Wanahistoria wanasema mtu wa kwanza aliyezuru kaburi la Imamu Husein bin Ali alayhi ssalam alikuwa sahaba wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Jabir bin Abdillahil Ansari, radhi za Allah ziwe juu yake ambaye aliwasili Karbala asubuhi katika siku ya 40 baada ya mtukufu huyo kuuliwa shahidi. Siku hiyo hiyo, msafara wa Ahlulbaiti ukiongozwa na Bibi Zainab na Imamu Ali bin Husein Sajjad alayhim assalam, ambao ulikuwa na watu 84 pia uliwasili Karbala na kuanza kuomboleza tena mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume. Atiya Alaufi anasimulia kwamba niliondoka nikiwa pamoja na Jabir bin Abdillah kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein, na tulipofika Karbala, Jabir alielekea kwenye ukingo wa mto Furati na kuoga, kisha akavaa joho lake. Kisha alifungua mkoba wake uliokuwa na uturi na kujipaka. Alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu kwa kila hatua aliyopiga, hadi tulipokaribia kaburi tukufu la Imamu Husein. Atia anaendelea kusimulia kwamba Jabir ambaye wakati huo alikuwa kipofu aliniambia, uweke mkono wangu juu ya kaburi la Hussein. Nilifanya hivyo na Jabir akazimia. Nilimmwagia maji na akapata tena fahamu, kisha akasema mara tatu, Ewe Hussein, ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa mitume wa Mwenyezi Mungu na mtoto wa Amirul Mu'minin. Wewe ni mtoto wa kizazi cha uongofu na ucha Mungu na mtu wa tano katika watu wa kisaa ni mwana wa kinara na kiongozi mkuu na mtoto wa Fatima, mbora wa wanawake. Kwa nini usiwe hivyo, ilhali ulilishwa chakula kwa mkono wa Sayyidul Mursalin na kukulia katika mapaja ya wachamungu? Ulinyweshwa maziwa ya imani, ukaishi msafi na kuondoka duniani ukiwa msafi. Nyoyo za waumini zimepatwa na simanzi na huzuni kutokana na kutengana na wewe. Sala na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Umepita katika njia ambako kaka yako Yahya bin Zakaria aliuawa shahidi. Atiya anaendelea kusimulia kwamba baada ya hapo Jabiri bin Abdillahi la Ansari aligeukia kando kando ya kaburi la Imamu Huseini na kusema Sala na salamu za Allah ziwe juu ya roho zilizoteremka na kulala kando kando ya Husein. Ninashuhudia kwamba mumesimamisha swala na kutoa zaka, mkaamrisha mema na kukataza maovu, na mkapambana na kupigana jihadi na washirikina. Mmemwabudu Mwenyezi Mungu hadi wakati mnaaga dunia. Na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemtuma Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwamba Tunashirikiana nanyi mashahidi katika njia mliyoingia wakati huu. Nilimwambia Jabir kwamba lakini sisi hatujafanya lolote. Alisema, ewe Atia, nilimsikia habibi na kipenzi changu mtume wa Mwenyezi Mungu akisema, mtu anayelipenda kundi atafufuliwa na watu wa kundi hilo, na kila mtu anayependa amali na matendo ya kundi fulani huwa mshirika katika matendo yao. Wapenzi wasikilizaji, ni vyema kuashiria hapa kwamba ziara ya siku ya arobaini ni mahsusi kwa ajili ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, na haikupokewa kwa ajili ya maasumu mwingine. Mnasaba wa ziara ya arobaini ni siku ya arobaini tangu baada ya mauaji ya kutisha ya Karbala ambapo kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yaani Imamu Husein, kilichokuwa kimepelekwa Damaskas huko Sham kwa mtawala wa Bani Umaya Yazidi bin Muawiya, kilirejeshwa Karbala na Imamu Sajjad na kuzikwa tena pamoja na mwili wake mtukufu, na kisha Jabir na Ahli Baiti wa Mtume wakafanya ziara katika siku hiyo. Msomi mkubwa wa Kiislamu Abu Raihan Biruni ameandika kwamba tarehe 20 mwezi wa Safar, kichwa kitukufu cha Imamu Husein alayhi ssalam kilirejeshwa kwenye mwili wake na kuzikwa pamoja na mwili, na kwa ajili ya siku hiyo imepokewa ziara ya arobaini baada ya sahaba wa mtume mtukufu Jabiri bin Abdillahi Lansari, maulamaa na wanazuoni wakubwa wa Kiislamu walikuwa wakitembea kwa miguu kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein bin Ali huko Karbala. Ada hii ya kutembea kwa miguu kuelekea Karbala imeshamiri sana katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa kielelezo cha kuonyesha mapenzi ya waumini kwa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad na kuenzi mapambano yake dhidi ya dhuluma na uonevu, kuonyesha ukakamavu na kutangaza utiifu na azma yetu ya kudumisha mapambano ya kulinda dini ya Uislamu. Matembezi hayo makubwa ya mamilioni ya watu kwa hakika ni kielelezo cha mvuto makhususi wa Imamu Husein unaoendelea kuziathiri nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru kote duniani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei, anasema matembezi hayo ni mwanzo wa mvuto wa sumaku ya Imamu Husein katika siku ya Arobaini, sumaku ambayo Ilimvuta Jabir bin Abdillahi Lanswari kutoka Madina na kumpeleka Karbala. Hii ndiyo sumaku ambayo ingali inazivuta nyoyo zetu hivi sasa, baada ya kupita karne nyingi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Rasia zimeanzisha kituo cha pamoja cha teknolojia kwa ajili ya kuendesha miradi ya pamoja ya ustawi na maendeleo katika uga huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, nchi mbili za Iran na Rasia zina uwezo mkubwa wa kisayansi na kiteknolojia, pamoja na ubunifu wa mambo mbalimbali. Hivyo mashirika ya teknolojia ya Iran yameamua kushirikiana na mashirika kama hayo ya nchini Rasia kwa ajili ya kubadilishana uzoefu kuhusiana teknolojia na pia y kusafirisha nje bidhaa na huduma za kiteknolojia ambazo ni uvumbuzi wa mara ya kwanza wa nchi hizo mbili ambao haujafanyika sehemu nyingine yoyote ile duniani. Kituo hicho kimefunguliwa katika chuo kikuu cha kiufundi cha St Petersburg huko Russia kwa lengo la kutia kasi maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya nchi mbili hizo. Chuo hicho cha Russia ni katika vyuo vikuu vya daraja la kwanza duniani na sasa kinasimamia na kuendesha miradi kadhaa ya kitaifa ya teknolojia ya kisasa. Pia kituo hicho cha pamoja cha teknolojia cha Iran na Russia kina uongozi wa kujitegemea na kina kumbi za pamoja kubwa za kuendesha semina na vikao mbalimbali na kina nafasi ya kuendesha masomo ya pamoja ya teknolojia halikadhalika, kimetengewa nafasi pia ya kuimarisha mashirika ya elimu msingi au knowledge based, pamoja na masuala ya uvumbuzi na ubunifu katika sekta tofauti zenye manufaa kwa mataifa haya mawili na dunia kwa ujumla. Kwa mujibu wa mpango wa ustawi wa mwaka 2030 sekta ya afya nchini Kenya itazingatia utoaji huduma za kimatibabu kupitia njia za kidijitali mkurugenzi wa utoaji huduma za kimatibabu katika wizara ya afya ya Kenya, Daktari Kioko Jackson, anasema Kenya inalenga kutoa huduma bora kwa gharama ya chini na kwa kila mtu katika mpango wake wa ustawi kufikia mwaka 2030. Ikiwa tutaendelea kutumia programu za kidijitali basi tutaweza kutimiza hata kabla ya mwaka huo kufika, amesema. Katika miaka ya hivi karibuni matumizi ya programu za kidijitali maarufu kama mHealth yameongezeka nchini Kenya. Hii ni kwa sababu ya upenyezaji wa hali ya juu wa rununu au simu za mkononi na ufikaji wa mtandao. Kwa hivyo mHealth ni mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya kuzingatiwa katika utekelezaji wa mkakati wa afya wa nchi hiyo ulioanza kutekelezwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mfumo wa afya nchini Kenya unaendelea kuimarika huku baadhi ya kaunti e, kati ya kaunti arobaini na saba zikikumbatia utoaji huduma za kimatibabu kidijitali. Kitengo cha mHealth e, kwa kushirikiana na chama cha taarifa za afya nchini Kenya KEHIA pia kinaongoza katika utekelezaji wa miradi mipya ya kitaifa kama vile uundaji wa programu ya kuhifadhi maelezo ya kibinafsi ya mgonjwa, taarifa kamili kuhusu aina ya ugonjwa anayougua mhusika na kuanzisha mfumo wa uidhinishaji wa mifumo ya taarifa za afya HIS. Baadhi ya idara za afya ambazo zimekumbatia mfumo wa kidijitali ni idara ya kutathmini kiwango cha ugonjwa CCC, ambayo inatumia kompyuta kwa asilimia 88 kutoa huduma; kadhalika idara ya malipo inatumia mfumo wa kidijitali kwa asilimia 26. Hata hivyo, kuna haja kwa hospitali au vituo vya afya kukumbatia mfumo wa kidijitali hasa katika kufuatilia hali ya wagonjwa waliolazwa. Huduma zinazotolewa kupitia programu hizo ni upendekezaji wa tiba na ushirikiano wa mawasiliano ya karibu kati ya mgonjwa na daktari wake. Kadiri simu za rununu na programu mbalimbali za kutolea huduma za kimatibabu zinavyozinduliwa, wengi sasa wameanza kuchangamkia huduma za kimatibabu kidijitali. Lengo la jumla la viwango vya mhealth nchini Kenya ni kuhakikisha muundo, maendeleo na utekelezaji wa masuluhisho ya mhealth yanayoshirikiana yanayoweza kupanuka na endelevu ambayo yananufaisha wateja na wahudumu wa afya kwa njia ya umoja na ya kiujumla kwa matokeo bora ya afya anaposajiliwa katika programu husika ya kidijitali baadhi ya maelezo muhimu yanayofaa kujumuishwa ni majina nambari ya simu umri jinsia miaka anakoishi na jina la kituo cha afya husika kama njia ya kuimarisha sekta hiyo ya utoaji huduma za kimatibabu kidijitali shirikisho la wahudumu wa afya nchini Kenya liliweza kusaini mkataba wa kushirikiana na shirika la Smart Applications International. Kampuni kubwa ya mtandaoni ya Google imetangaza hivi karibuni kuwa itafungua kituo chake cha kwanza cha kutengeneza bidhaa barani Afrika, kitakachokuwa na makao yake katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kampuni hiyo yenye makao yake mjini mountain View, California, nchini Marekani inapanga kuwekeza dola bilioni moja katika miaka mitano ijayo, ili kulenga soko la mtandaoni linalokuwa kwa kasi katika bara la Afrika. Google inataka kupata sehemu kubwa zaidi kwenye soko linalopanuka la watu wanaotumia mtandao barani Afrika, ambao sasa wanatarajia kufikia milioni 800 ifikapo mwaka 2030. Kampuni hiyo inaanzisha kituo chake cha kutengeneza bidhaa jijini Nairobi, ambacho kimepangwa kufunguliwa mwaka 2023 na kitaajiri zaidi ya watu 100. Kampuni hiyo ya teknolojia ya kimataifa ilisema malengo yake ni kufanya habari za ulimwengu zipatikane na watu wote na kubuni bidhaa ambazo zinafanya kazi vyema kwa Waafrika. Wakati huo huo, shirika la Microsoft nalo na pia hivi karibuni liliwekeza nchini Kenya kwa kuzindua kituo kilichogharimu dola milioni 27. Na katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya wasichana katika tasnia ya habari na teknolojia ya mawasiliano ICT, muungano wa kimataifa wa mawasiliano ITU umesema fursa na usalama mtandaoni, ambayo ndio maudhui ya siku ya mwaka huu, ni ufunguo wa kukiingiza kizazi kijacho cha wasichana katika habari na teknolojia ya mawasiliano. Kwa mujibu wa ITU, maudhui hiyo yanaonyesha nia ya pamoja ya dunia katika kuwawezesha vijana wa, na wasichana hasa kufaidika kwa usalama kutokana na maisha ya kidijitali. ITU inatambua haja ya kuhakikisha wasichana na wanawake wanafurahia fursa sawa za kujifunza kidijitali, hasa katika nchi zinazoendelea. Kulingana na takwimu za hivi karibuni za ITU, duniani kote, asilimia 57 ya wanawake ndio wanaotumia intaneti ikilinganishwa na asilimia 62 ya wanaume. Aidha, duniani kote ni asilimia 30 tu ya wataalamu wa sayansi ya teknolojia na tasnia ya teknolojia ni wanawake. Ikiwa wanawake hawawezi kufikia mtandao na hawajihisi salama mtandaoni, hawawezi kukuza ujuzi muhimu wa kidijitali na kujihusisha katika nafasi ya kidijitali, jambo ambalo linapunguza fursa zao za kuingia katika tasnia za teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM. Doreen Bogdan-Martin mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo ya mawasiliano katika ITU anasema, ulimwenguni kote wasichana na wanawake wanataka kujiunga na mapinduzi ya kidijitali. tunapoondoa vikwazo vya fursa za ufikiaji na usalama, wanawake na wasichana wanaweza kutoa mchango mkubwa na kuwezeshwa na ICT. Kwa kifupi teknolojia inahitaji wasichana na wasichana wanaihitaji teknolojia, hivyo amesema. Kwenye siku hii ya wasichana katika ICT, hebu tufanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba kila msichana na kila mwanamke, kila mahali anapata fursa ya kutumia teknolojia ya kidijitali kustawi, kutimiza ndoto zake na kuwa katika ubora wake. Naye katibu mkuu wa ITU Holinzao katika ujumbe wake wa siku hii anasema, siku ya wasichana katika ICT ni wito wa kuchukua hatua kuhamasisha kizazi kijacho cha vijana wa kike na wasichana kuingia katika taaluma ya STEM na toa wito kwa viongozi wote wa serikali, wafanyabiashara, vyuo vikuu na wengine kufanya kila wawezalo kusaidia vijana wa kike na wasichana na kuwapa nafasi kutimiza ndoto zao. Siku ya kimataifa ya wasichana katika ICT huadhimishwa kila mwaka katika Alhamisi ya mwisho wa mwezi Aprili, na hadi kufikia leo zaidi ya wasichana na wanawake E, laki sita wameshiriki hafla zaidi ya kumi na mbili elfu za wasichana katika ICT katika nchi 95 kote duniani. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wasichana na teknolojia ya habari na mawasiliano, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 16 Safar mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 13 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo eh, miaka 772 iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya Msalaba kati ya Wakristo na Waislamu Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme St Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kuidhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu wa Misri waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye St Louis alikamatwa mateka na Waislamu na kufungwa katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho . Miaka 242 iliyopita katika siku kama hii ya leo, lifti au eleveta kwa kimombo ilivumbuliwa. Mvumbuzi wa lifti hiyo ya kwanza alikuwa raia wa Marekani aliyejulikana kwa jina la John lifti hiyo ilifanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza katika mji wa Chicago. Katika majaribio hayo, watu kadhaa waliingia ndani ya lifti hiyo na kwenda juu na chini katika masafa marefu. Lifti ya kwanza ya umeme ilitengenezwa mwaka 1889 na ile ya otomatiki mwaka 1915. Miaka mia moja na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, uh, mwana mapambano wa kipindi cha kupigania katiba na kukandamizwa harakati ya msomi huyo na wafuasi wake katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. baada ya kupata elimu kwa maulamaa wakubwa Sheikh Khiabani alianza harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na tawala za silsila ya Kajar hapa nchini, baada ya kusambaratishwa udikteta wa Muhammad Ali shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia mwaka 1287 hijiria shamsia. Wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kwa mwakilishi wao katika bunge la taifa. Hata hivyo katika siku kama hii ya leo Sheikh Khiabani alikamatwa na kuuawa wa shahidi wakati alipokuwa akipambana na vikosi vya serikali ya kifalme na katika siku kama hii ya leo miaka 29 iliyopita kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na Yizak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel walisaini mkataba wa mapatano yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya Gaza Jeriko huko Washington nchini Marekani. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na utawala wa kizayuni wa Israel zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala haramu wa Israel. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. William Samuel Ruto ameapishwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya, KDF rais william ruto amekula kiapo cha kulitumikia taifa leo jumane katika hafla zilizofanyika katika uwanja wa kimataifa wa kasarani jijini nairobi watu wasiopungua milioni 50 walikuwa wakiishi katika utumwa mambo leo hadi kufikia mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja ripoti ya hivi karibuni ya makadirio ya utumwa huo duniani ambayo imetolewa na shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO, wakfu wa Walk Free na shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM linaonyesha kuwa, inaonyesha kuwa ndoa na kazi za kulazimishwa zimeongezeka sana katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Serikali ya Qatar imetangaza kukataa ombi la utawala haramu wa Israeli la kuanzishwa ubalozi mdogo wa muda wa Israeli mjini Doha katika kipindi cha kufanyika fainali za soka za kombe la dunia. Mashirika mawili ya kimataifa ya misaada yameonya kuwa takriban watoto milioni saba ambao ni sawa na theluthi moja ya watoto wote nchini Sudan hawakujiandikisha shuleni na hivyo kukosa fursa ya kusoma, jambo ambalo linatishia kutokea janga la kizazi na jamii ya kimataifa imetoa mwito kwa serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigrei kutumia fursa iliyopo kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu na kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa karibu miaka miwili sasa. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikisema alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com SW. Kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, p o. box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni, kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tune>