Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aya ya kwanza hadi ya mwisho Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. itakapokuja nusra ya Mwenyezimungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezimungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, wapendo wa wasikilizaji. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, ambaye kwa mara ya pili nawakaribisha kujiunga nami katika matangazo haya kuanzia mwanzo hadi tamati tukiwa na wengi wa matumaini mtafaidika mtafaidikana yaleyote ambayo tumeweza kuwakusanyia katika meza matangazo mchana huu. Na tunatangazia kutoka katika studio zetu za jam, jam hapa mjini Teherani, tukiwa na mengi mazuri: taarifa ya habari ya kikanda na kimataifa, uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho ombi la kuilazimisha Marekani itimize wajibu wake wa uwenyeji wa Umoja wa Mataifa. Tutakuwa naye tena Sheikh Othman khatibu katika mawedha akizungumzia kuhusiana na mapambano ya Bibi o, Zainab baada ya tukio la Karbala. Tutaletia ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio ya michezo yaliyojiri Afrika na duniani kwa ujumla, bila kusahau makala yetu yaliyo katika historia. Nawakumbusha wale ambao mtapenda kutembelea tovuti yetu ya redio ni parstoday.com/ sw na email yetu kama kawaida, tuma ujumbe wako swahili radio at irib.ir. Tunasikika kupitia redio Maarifa, hiyo ni redio washirika. wapendo wasikilizaji, mara kwa mara tunapenda kuwakumbusha matangazo haya, ni matang yanasikika moja kwa moja na redio washirika. Matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali. Mwanza unayapata matangazo ya redio Tehran kupitia. Mtwara matangazo yanasikika Singida matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Tehrani yanasikika Mwanza na kadhalika. Tunasikika pia kupitia satelaiti, na mnaweza kutupata pia kwa kutumia aplikesheni yetu ya simu ya mkononi, si nyingine bali ni ile IRIB World Service. Wapendwa wasikilizaji, nitakuwa nikisubiri maoni yenu. Tuma ujumbe wako mfupi katika nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, nami nitaurusha mubashara humu studioni kwa manufaa ya wote. Karibuni. Ni saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio sasa, vichwa vya habari. Sudani yachapisha rasimu ya katiba mpya. Amir Abdulayani asema serikali shirikisha makabila yote ni msingi muhimu wa amani Afghanistan. Marekani inataka kudumisha vita huko Ukraine yasema Russia. Na Israeli leo yafanya maniva ya kijeshi katika ghuba ya Haifa kwa kuhofia maonyo ya harakati ya Hezbollah Lebanon. Habari kamili Serikali ya Sudani imechapisha rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo kwa lengo la kuunda mfumo wa kidemokrasia wa mpito ili kukomesha mgogoro uliopo nchini humo. Wanasheria wa Sudani waliwasilisha makala na kala ya rasimu hii hiyo kwa tume ya pande tatu za Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika au na shirika la IGAD. Rasimu hiyo ni muhtasari wa kazi ya kikundi kazi cha kamati ya wanasheria wa Sudan kwa kushirikiana na makundi ya kiraia na wanadiplomasia. Rasimu hiyo imesisitiza udharura wa kuundwa serikali ya kiraia na kutoa mapendekezo ya kuanzishwa baraza kuu la jeshi na baraza la ulinzi na usalama linaloongozwa na makundi ya kiraia, baraza la utawala wa kiraia na baraza la mawaziri lenye mamlaka ya kitaifa. Rasimu ya katiba mpya ya Sudani pia inapendekeza kuunganishwa vikosi vya radi ya mali ya haraka na harakati za wapiganaji wenye silaha katika jeshi la Sudan, na vilevile vile jeshi lijihusishe na shughuli za kibiashara na uwekezaji. Rasimu ya katiba mpya ya Sudani inakuja wakati mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Voka Peres akiwa na wasiwasi wa kupotezwa fursa za kipindi cha mpito cha kidemokrasia na kusambaratika kwa nchi hiyo kufuatia kushindwa kwa juhudi za kufikia mwafaka wa kisiasa ili kumaliza mzozo uliopo Sudan. Sudan ilitumbukia katika machafuko na mgogoro mkubwa tangu mubwa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25 yaliofanywa na mkuu wa jeshi la nchi hiyo Abdulfatah Al Burhan. Jeneral Al Burhan aliwafutilia mbali raia kutoka kwenye serikali kuu, na tangu wakati huo wa Sudani wamekuwa wakiandamana dhidi ya serikali ya kijeshi kudai utawala wa kiraia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuundwa serikali jumuishi ya makabila na kaumu zote huko Afghanistan ni muhimu kwa ajili ya kupatikana amani na utulivu nchini humo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran alieleza hayo jana katika mazungumzo yake kwa njia ya mtandao na Nanaia Mahuta, waziri wa mambo ya nje wa New Zealand. Hussein Amir Abdullayan amesema Iran imepokea zaidi ya wa wakimbizi milioni nne na lakitano wa kiafughani na inatoa huduma mbalimbali mbali kwa jamii hiyo. Ameitolea wito jamii ya kimataifa na nchi rafiki kama New Zealand kutoa msaada katika uwanja huo. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa New Zealand ameipongeza Iran kwa msimamo wake wa kibinadamu wa kuwapokea na kuwapa hifadhi wakimbizi wa, wa Kiafughani, na akasema sera za New Zealand pia zinatilia mkazo udharura wa kurejesha amani nchini Afghanistan na kuwasaidia wakimbizi wa nchi hiyo. Abdulayan na Mahuta wamejadili pia uhusiano wa Tehran na Wellington, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran amekaribisha kuanzishwa kamati ya pamoja ya kiuchumi na kisiasa kati ya nchi mbili, na akaeleza matarajio yake kwamba kamati hiyo itasaidia kukuza uhusiano wa wow. Pande mbili. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Katibu wa baraza la usalama wa taifa la Russia amesema Marekani na mamluki wake wanataka kuendeleza vita kwa muda mrefu huko Ukraine. Jeshi la Russia Februari 24, mwaka huu lilianzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine kufuatia ombi la kupewa msaada viongozi wa maeneo ya Luhanski na Donetski ili kukabiliana na mashambulio huko Ukraine. Katika upande mwingine, nchi za magharibi hasa Marekani zimeshadidisha mashinikizo ya vikwazo kwa Rasia. Pande hizo si tu hazijachukua hatua yoyote ya kuhitimisha vita huko Ukraine, bali zimeendelea kuchochea moto wa vita nchini humo kwa kuipatia serikali ya Kiev silaha nyepesi na nzito Jeshi la Rasha kwa upande wake linaendelea kusonga mbele katika maeneo ya mashariki mwa Ukraine licha ya misaada ya pande zote ya Marekani na nchi za magharibi kwa jeshi la Ukraine. Nikolai Patrushev, katibu wa baraza la usalama wa taifa la Rasha, amesema kiujumla matukio yanayojiri Ukraine hivi sasa yanaonyesha kwamba Marekani na mamluki wake wamekusudia kuendeleza vita huko Ukraine kwa muda mrefu kwa hatua yao ya kuzidisha utumaji silaha na zana za kivita kwa serikali ya Kiev. Afisa ya wa ngazi ya juu wa Rasia amesema malengo ya operesheni maalumu ya kijeshi nchini Ukraine yatatimia licha ya misaada mikubwa ya magharibi kwa utawala wa kinazi wa Kiev. Utawala wa kizayuni wa Israel umetangaza kuwa unafanya maniva ya kijeshi kuanzia ghuba ya Haifa hadi katika mpaka wa baina ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Lebanon wa kuhofia imvari za karibuni za harakati ya Hezbollah ya Lebanon, msemaji wa jeshi la Israel amesema mazoezi haya ya kijeshi yameanza mapema leo katika mpaka wa Lebanon na yatamalizika leo jioni mapema. Septemba 4 mwaka huu jeshi la kizayuni lilitangaza kuanza kwa maneva ya kijeshi ya siku tatu karibu na mpaka wa Lebanon. Maneva haya ya kijeshi yanafanyika huku mvutano ukiongezeka kati ya harakati ya Hezbarlwi na utawala wa Tel Aviv kuhusu hatua ya utawala huo ya kutaka kuchimba mafuta na gesi katika eneo la Karish linalopatikana katika maji ya Lebanon. Tarehe 29 Agosti mwaka huu harakati ya Hezborlwi ya Lebanon ilitahadharisha kuwa inafuatilia kikamilifu meli za utawala wa kizayuni zilizoelekea katika mpaka wa Lebanon na Palestina yanayokaliwa kwa mabavu kwa lengo la kuchimba mafuta na gesi. Israel ilipanga kuchimba gesi katika medani ya Karish. Hata hivyo imeakhirisha zoezi hilo kwa kuhofia indhari za Hizbullah. Asayid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah, alisema mwezi Juni mwaka huu kwamba adui asiruhusiwe kuchimba gesi katika medani ya Karish, na akasisitiza kwamba utawala wa kizayuni hauwezi kulilinda, kuulinda mtambo unaoelea majini na kuendeleza mchakato wa uchimbaji gesi. Na serikali ya Uswisi imetangaza kuwa imepata mahali ambapo itaweza kuzika taka za nyuklia chini ya ardhi kwa mamia ya maelfu ya miaka ijayo. Baada ya tukio la nyuklia katika kinu cha Fukushima huko Japani mwaka elfu mbili kumi na moja, Uswisi iliamua kuzima taratibu vinu vyake vya nyuklia. Hii ni katika hali ambayo baada ya kupungua kwa kiasi kikubwa kwa mauzo ya gesi ya Rusia tangu kuanza vita nchini Ukraini mnamo Februari 24, Uswisi imetaka kuzidishwa uzalishaji wa nishati kutoka katika vinu vya nyuklia pamoja na vyanzo vipya vya usambazaji wa nishati ya gesi na mafuta. Serikali ya Uswisi imetangaza kuwa imepata eneo zuri kaskazini mwa Zurich na karibu na mpaka wa Ujerumani kwa ajili ya kuzika taka zake za nyuklia. Kwa mamia ya maelfu ya miaka ijayo, gharama za eneo hilo kwa ajili ya kuzikia taka hizo za nyuklia kwa angalau miaka elfu mia mbili ijayo imekadiriwa kuwa faranga za Kiswisi bilioni ishirini, sawa na dola bilioni ishirini na milioni mia tisa, na kazi ya uzikaji taka hizo za nyuklia imepangwa kuanza mwaka elfu mbili na hamsini. Kampuni ya kundi la Nagra inayoendesha mradi wa utupaji taka za nyuklia ambayo inahusiana na kampuni zinazoendesha vinu vya nyuklia na serikali ya Uswisi. Baada ya kufanya uchunguzi na tathmini kwa miaka 14 imeeleza kuwa udongo wa eneo hilo unafaa katika uwanja huo ikilinganishwa na maeneo mengine mawili walio yatafiti awali. Kampuni ya Nagra mwishoni mwa mwaka 2024 inatazamia kuomba serikali kibali ili kutekeleza zoezi hilo la kuzika taka kutoka katika vinu vinne vya nguvu za nyuklia huko Uswisi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenda wasikilizaji, na hapa ikiwa ni saa saba dakika kumi sekunde ishirini na sita nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu ombi la kuilazimisha Marekani itimize wajibu wake wa wenyeji wa Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema katika mahojiano kwamba Marekani na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wana wajibu wa kuhakikisha ushiriki wa wawakilishi wote wa nchi wanachama katika mikutano ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unatimia, akikumbusha kwamba Marekani bado haijatoa viza kwa, kwa ujumbe wa Mosco unaotazamiwa kushiriki vikao vya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ana wajibu wa kudhamini ushiriki wa wajumbe wote wa nchi wanachama, ana wajibu wa kuhakikisha kutimia ushiriki wa wajumbe wote katika shughuli za Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na mikutano ya baraza kuu la umoja huo. Vasili Nebenzia, mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, pia alimwomba Guterres wiki iliyopita ahakikishe serikali ya Marekani inatoa viza kwa wakati kwa ujumbe wa Rasia na wanahabari wanaofuatana nao wanaokwenda kushiriki vikao vya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Marekani ina historia ndefu na mbaya sana ya kutotoa huduma za wenyeji wa Umoja wa Mataifa katika jiji la New York, haswa kuhusu utoaji viza kwa maafisa na wanadiplomasia wanaohudumu katika umoja huo, na wakati huo huo kuwawekea vikwazo vya kila aina wanadiplomasia na nchi pinzani au shindani wanaoazimia kutembelea maeneo tofauti ya mji huo. Swala hilo limechochea mara kwa mara malalamiko ya nchi kama vile Rusia, Iran, Cuba na Venezuela, ambazo daima zimekuwa zikikabiliwa na vikwazo vya serikali mbalimbali mbali za Marekani zinazozuia maafisa na wanadiplomasia wao kushiriki mikutano ya Umoja wa Mataifa, hususan vikao vya baraza kuu la umoja huo. Mwezi Septemba 2021 wawakilishi wa kudumu wa Iran, Russia, Siria, Cuba, Venezuela na Nicaragua, katika barua ya pamoja kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, walipinga vikali hatua ya Marekani ya kukiuka makubaliano ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 1977 na kutaka swala hilo litafutiwe ufumbuzi wa kudumu mara moja. Barua hiyo ilisisitiza kwamba Marekani ikiwa nchi mwenyeji bado haitoi viza kwa wakati kwa ajili ya wawakilishi wa nchi hizo sita kushiriki katika shughuli za Umoja wa Mataifa au kufanya kazi katika balozi zao za kudumu, na kwamba ilikuwa inawekea vikwazo vya usafiri na matembezi katika Umoja wa Mataifa. Kwa kutilia maanani kwamba Marekani ni mwenyeji wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa, imekuwa ikitumia vibaya nafasi hiyo kuwanyima visa viza wanadiplomasia na maafisa wakuu wa nchi zinazopinga siasa zake za ubabe ulimwenguni, haswa katika kipindi cha urais wa Donald Trump, misimamo mikali ilichukuliwa dhidi ya wanadiplomasia na maafisa wakuu wa nchi hizo kwa shabaha ya kuzuia uwepo wao au, au kuwawekea vizuizi katika harakati zao mjini Washington. Lengo la hatua hizo za Washington ni kushadidisha mashinikizo dhidi ya nchi hizo na pia kuzuia uwepo wawana diplomasia wao na kuwawekea kila aina ya vikwazo ili kuwazuia kutekeleza majukumu yao. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. ajala Allah taala farajahu sharif. Ndugu zangu Waislamu, Zainab ni ramza lishajaa kuonyesha ushujaa wake alipokuwa nao. Ndugu zangu, tasawwar haya yalofanyika, uyasome uyatasawwar kwamba yale yafanyika mbele yako na wale ni watu wako wafanyiwa yale kisa, utakuwa vipi wewe? Tanhar huwezi kubakia, huwezi hata kuzungumza, kuzungumza uwezi. Lakini hu mwanamke ni mwanamke wa ajabu, na hakutulia hakupumzika mpaka ameweza kwa juhudi yake kuibakisha thaura ya Imam Hussein ikaendelea, na haitosimama maadamu maisha ya kaliko, na thaura ya Imam Hussein itaendelea. Ilikuwa lengo la thaura kwanda ni tahtimi sulta kuangusha utawala, kwa sababu kuangusha utawala ndio yawakilisha, ndio asili ya huria, kwa sababu yabaki yao yote malengo yatakikanayo bila kuna utawala wa sawa sawa hayawezi kupatikana, madamu utawala uko ni huu huu usiofaa, ambao kwamba ndio huo hukumu na kutawala. Kwa hivyo hakuna islahi itakayopatikana ndani ya umma. Kwa hivyo ilikuwa ni lazima utawala wangushwe ndio ipatikane islahi. Na Mtume sallallahu alayhi wasallam atuambia idha vipi utaondoka kwa thaura kutoka kwenye nidhamu ya utawala? Kwa sababu umma ushazoea utawala, umekuya kwa utawala wa Muawiya kwa nyaka aloishi sasa, amekuya Yazid. Kwa hivyo watu washazoea, vipi utasimama kusimamisha thaura? Utaonekana kama wewe nataka kuharibu nidhamu, nataka kuleta fujo, hauwezekani kuondoka kwa, bataka... kwa hivyo ndio Imamu Huseni kama lazima ajitolee muhanga kwa hali ya ukubwa yeye na watu wake wote ahli beiti zake wote. Kwa hivyo ni tadhia ambayo kwamba haina mfano wake katika tarehe ya kibinadamu yakhalfiana na thawra zote zinalopatikana katika dunia hii, kwa sababu thawra yake yalisimama min ajli l-insan ka kulli, kwa ajili ya wanadamu wote. Ikiwa e, ni thawra kwa ajili ya wanadamu wote, kwa hivyo thawra Imamu Hussein khusu wa binadamu wote katika kila zama na kila mahala. Kwa hivyo ndio kaona thawra yake imeweza kukaa kwenye ubinadamu kama zab anaioweza kutawala katika ulimwengu yeye. Vipi aliweza thaura yake kukomboka ikawa imeepukana na kitu kinachoita anania. Thaura yake haikuwa na asili ya ya ubinafsi, haikuwa na kitu ubaguzi wa rangi hakukuana katika thaura yake masala ya ya ukabila. Thaura yake alikuwa ni thaura insania bidaraja ya ula daraja ya kwanza. Kwa hivyo tutampata kila mtu ambao amekuwa yeye ni mahrum, amekosesha haki, amenyanyaswa Amedhulumiwa, mustadhaaf, amefanywa mnyonge, utawaona wote hawa wanasibika na thawra hii, awe karibu awe mbali, sawa awe ni mtu aishi Europa au Amerika au Asia au Afrika, muislamu kwa si muislamu, kwa si muislamu ni thaura ambayo kwamba ya kupambana na ubinafsi, ni thaura iliyokuwa ya kusudia kupatikana adala dhidi ya dhulma, ni thaura ambayo kwamba ya pijania huria kutokuwa kini ya mtu na utumwa kwa mtumwa wa mtu. Kwa hivyo ilikuwa ni sahali umma kuanguka ndani ya utawala usiorahamu usos, usiosikitikia kama utawala wa Yazidi na mfano wake, kwa sababu umma uliweza kufahamishwa dini mafah, mafuhumu ya makosa kwa hivyo Hivyo yahitajia islahi pande zote, islahi dakhili moya, ikiwa ni mafuhumi haya yalivyofahamishwa Uislamu kimakosa, watu wakaufahamu Uislamu kimakosa. Kwa hivyo ilikuwa hakuna, hakuna budi na thaura ya ndani kupambana na nafsi za watu na kudhamini kusie, kusie tena utawala ambao ni fasida kusimama kuwa mwenye kutawala, kutawala kwa islahi, hakuna budi kungoa ufisadi Zote. Hussein, kwa hivyo Imam Hussein alitumia juhudi yake kwa ajili ya kuhakikisha malengo haya, na akawahimiza umma kufanya thawra wakati wakiwa kuna machafu haya na kutaka hukuki ambao ni mashruu zao, kutonya kutomnyamalia dhalim akidhulumu. Lakini malengo ya thawra yalitahaka vipi? yalitahaka vip? yali na Hussein ameua ahli baiti zake wameuawa, ansari zake wameuawa. Hapa ndio tutaliona lidhori la Zainab kwamba hii thawra Imam Hussein alikuwa ura mukaddasa kwa hivyo, yeye ndiye mwenye kuionyesha iweze kuonekana kwa kwa kwa mukaddasa, lakini yalikuwa ikiona pi, ikionekana picha nyingine. Sasa yeye ndiye aionyesha hakika yake ilivyo baada ya kustishhadi Imamu Husaini na watu wake. Kwa hivyo, alisimama kwa zeenaadodi lake kuhakikisha malengo haya, la si yeye haura ya Imam Husaini yangalizikwa kwa mwana yeye kule kule Karbala. Asema mmoja katika Wakristo kwenye kitabu kinachoitwa Thauratul Husain kinachoitwahauralusin yeye alikuwa ndio ametukua ile nafasi ya i'lam media kuitangaza thaura hakika yake ilivyo kinyume cha alikuwa ikizungumzwa na utawala. Kwa hivyo loshi, yeye langaipotea thaura imam Hussein baina kusbani Karbala kwenye ile milima ya Karbala, thaura yangilizikwa hapo na wa tahta tadimi dawla na tini ya tadlil dawla yalikuwa ikipoteza lengo la thaura baka wao wamuonesha Hussein nani, wale mateka ni watu gani kama tutakavyoona. Kwa hivyo dawla wia media yao habari walokuwa wakizitangaza na yule ni utawala kwamba Imamu Husaini ni khariji ametoka kwenye toaa ya utawala, na akisawirishwa wale wanawake mateka kwamba ni watu hawako kwenye mila ya Uislamu, kama hii ndio picha yalikuwa ikipoa wako na ndio kwa picha walikuwa wayao, hususa watu wa kufa wote walikuwa na yaya haya, walirasibishwa ni watu kutoka Turki na Dailam si Waislamu kama. Kwa hivyo ile tadlili, media ina dori kubwa. Kwa hivyo, na wao walikuwa na zombo zao za kutangazia wakati huo. Kwa hivyo, dori la Zainab lilikuwa gumu kwa wapambana na utawala katika kuzirudi zile iftiraat uzuzi walokuwa ukizuliwa wa urongo. Akatukua majukumu haya kwa hali ya juu, akaweza kuzifedhehi nyuso za hawa na akaweza kuionesha haki ilivyo. Aliweza kutekeleza dhori lake la ilamu kwa kihakika kisawa sawa lilivyo. Kwa hivyo pamoja na kwamba yale mambo ambayo kwamba aliyotukua zaidi ya Zainab yalikuwa ni mambo magumu kuyatekeleza kwa wanaume, lakini yeye aliweza kuyatekeleza utawala huu. Kama tunavyojua katika historia, hakuna mtu yoyote alikuwa akiweza kusubutu kuharikisha kutamka lolote kabla ya thawra, alikuwa hakuna mtu asubutuo. Daula ya Banu Umayya yalikuwa imezungukwa na vitisho, ina utakatifu wa kidini, kwa nguo ya kidini ya udanganifu na kutumiwa hadithi muzawara, hadithi za urongo, kuonesha kwa kwamba dola, utawala ule utuiwe kwa sababu ni amri ya Mtume. Hizi zote zilikuwa ni ahadithi za kuvuliwa kwa manufaa ya wale watawala waendelee na machafu yao na wasifanywe thaura. Ilikuwa mujaradi wa mtu kutaya vibaya, kuitaya dola kwa vibaya, kuzingatia hoyo ametoka kwenye dini na astahiki hoyo idamu kuwa. Lakini baada ya kuuawa Imam Hussein damu yake iliyotahara na dori la Zainab na Imamu Sajjad baada ya kuuawa Imam Hussein na halibaiti zake na ansari zake zaliweza kuvumbwa hizi hii kadasa muzayafa kwamba haifai kuguswa ni dola islamia yaliweza kuvundwa zitu hizi na kwa katika kufuatia mipambano ya maneno ambayo kwamba yalotokea baina ya Zainab na Tughut ibn Ziyad na Tughut Yazid. Katika kupambana maneno yake na Yazid moya, katika balokuwa hadhi, yalipokuwa amnasibisha Imam Husaini kuwa Imam ni mrongo, kijana cha mrongo, alimwambia moya, alinuka akamwambia ya Yazid Ataktulu itrata nabiika watusbi dhuriyatahu, vaua kizazi cha mtumi wako kisa na kuwateka dhuria zake. Kisa wanena maneno haya na haya yalitokea kufa vile vile wakati alipopanda Ibnu Ziyad katika mimbar baada ya kufikia kito cha Imamu Huseni kufa, kwa sababu yeye alikuwa aona kwamba kuuawa kwa, kwa Huseni ni nasri ya Mungu wao amepata, Mungu amewapa ushindi, na hivi ndio walikuwa wakiwaambia watu, kwa Mungu amedhihirisha wa ukweli wao na urongo wa Imam Hussein kwamba mauaz ziyana za mitumi wa tatakalamuna bikalami siddiqin na huku mukijifanya ni wakweli, mukizungumza maneno ya wakweli, au tatakalamu lkalamu ala manabiri lmuslimina al, katika kauli nyingine mazungumza maneno hayo kwenye mimbari ya Waislamu. Kwa hivyo ufahamu ukaanda kusambaa kwa umma kwenye ile ile palace ibn Ziyad, kwenye ile ile palace ya Yazid walianda tayari itirab, hali ilibadilika li ya watu kama zile zilio walikuwa tulzoeleza, ikaenda kusambaa ufahamu kwa umma, hakika ikaenda kudhihiri paka kaweza kudhihiri kuweza kulima kuzungumza kilima cha haki mbe ya mtawala jair, ambao haya yalikuwa hakuna subutu. Haya yalisubutika kufanywa baada ya hizi khutuba zalotolewa na Zainab na Imam imamu Sajjad akaanda kuhisi na kufahamu udharura wa kufanya thawra kuifanyia utawala bani Umayya ulikuwa fa thaura kama hii iliweza kutoa kuleta thaurat mutaaddida, ulipasua barabara yaliokuwa ngumu, barabara yaliokuwa na utisho, ikaweza kuvunda lile boma la ukuta wa, wa bloki ukaweza kuvunda hizi, ukaondosha zile tabrirat, zile nyudhuru za urongo ambazo kwamba zaliokuwa zikitolewa zisokuwa na misingi na kunyenyekea na kuwa na hofu zitu hizi zikawe naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaitia macho yetu magazetini na macho yetu magazetini mchana huu, kama tulivyo nukuu baadhi ya magazeti ya Kenya kama vile gazeti la Star ambalo katika habari yake kuu ilihusiana na hafla hii ya uapisho ambayo inafanyika hivi sasa huko nchini Kenya, ambapo iliandika wakati wa Ruto, mwana wa mkulima aliyekwenda shule miguu peku, bila viatu, akalia kiti cha urais. Uhuru Kenyatta ambaye atamkabidhi zana uongozi katika uwanja wa Kasarani mbele ya wananchi. Gazeti hili aidha likaandika, Raila hatoshiriki katika hafla hiyo ya kuapishwa Ruto akisema kuwa matokeo ya uchaguzi hayakuwa wazi. E, Raila Odinga hata hivyo amesema anasikitika kwa kuwa hatoshiriki katika sherehe za kuapishwa rais mteule William Ruto kwa sababu hata, atakuwa yuko nje nchi, huku akiwa pia na majukumu mengine mazito. E, gazeti hilo pia limeandika Uhuru Kenyatta amesema anajivunia na urithi na yale aliyowaachia wa Kenya. Ameeleza hayo jana katika hotuba yake ya mwisho Ikulu jijini Nairobi alipokutana na rais mteule William Ruto. Mashindano ya 38 ya michezo ya mpira katika shule za msingi za taifa Kenya anza tena baada ya kusita kwa miaka miwili kutokana na janga thakili la Uviko 19 na mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule ya upili ya Ndaluni huko Mwingi Magharibi jana Jumatatu alimpiga mwanafunzi mwenzake hadi kufa kufuatia mapigano baina yao. Hizi zikiwa ni baadhi ya habari kutoka gazeti la The Star linalochapishwa Kenya na geukia gazeti la Nation ambayo limetoa uzito mkubwa kwa habari kuhusu kuapishwa rais mteule wa Kenya William Ruto chini ya maneno kuapishwa Ruto, nini cha kutarajia Kasarani hii leo na aidha katiba ya Kenya inaelekeza kwamba rais mteule ataapishwa katika majira ya asubuhi hadi mchana. Gazeti ya Nation pia lina habari inayoji kwamba kwa nini Ruto atafanya kila wezalo kutimiza ahadi zake kwa taifa la mahasla. Nchini Tanzania anaanza na Mwananchi ambapo tunasoma mifumo ya kodi na tozo ni kikwazo. Rais Samia ameeleza ilivyo changamoto kwa wanawake na vijana kuanzisha biashara wakati huo huo, Josi Banda asisitiza umuhimu wa kuyatengenezea fursa makundi hayo. Kwa upande wa afya, imebainika namna ugonjwa wa saratani unavyozidi kuwa tishio kwa maisha ya watoto. Hatimaye Kenyatta na Ruto uso kwa uso, wapisho leo, na matumizi ya madawa zilizokwisha muda zimekuwa janga jipya, na Kimiti asema wananchi waelimishwe juu ya shabaha ya katiba hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti ya Mwananchi. Nipashe ni nikitupia jicho naona lina habari zifuatazo limeandika: uzito uliokithiri ni tishio, wengi wana maradhi, kilio, maumivu, tozo cha Sikika. Samia ampa maelekezo maalumu Mwigulu, e yataka wazi, matumizi yake. Mambo matatu kutikisa bunge, mkutano wa nane wa bunge la kumi na mbili ambao unaanza leo. Na serikali yapewa angalizo, bima ya afya kwa wote bima ya afya kwa wote kwa kuokoa wengi. Wananchi wafurahishwa na kauli ya Samia, wasema ni mwarobaini wa kukosa matibabu na maiti kuzuiliwa mchwali. Hiyo ikiwa niyo habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira, ambapo gazeti hili pia likiwa na habari nyingine zinazosema mataifa ya Afrika yaitwa kufanya wekezaji nchini. Wawekezaji nchi za Afrika wametakiwa kuja kuwekeza nchini kwa kuwa kuna fursa za kutosha kwenye maeneo mbalimbali huko Tanzania, ikiwemo kuongeza thamani kwa mazao ya kilimo cha bustani, ngozi, sekta ya madini, madini na nguo. Rai hiyo ilitolewa jana na Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa ufunguzi wa kongamano la wanawake na vijana wa eneo huru la biashara Afrika. Mkutano huo ulifanyika jijini Dar es Salaam. Kutoka gazeti la Majira pia tunasoma Profesa Mkenda azindua tuzo ya Mwalimu Nyerere na Ruto kushuhudiwa na marais ishirini ya kiapa. Na gazeti la New Times za Rwanda limeandika idara ya hali ya hewa ya nchi hiyo imetahadharisha kuhusu upepo mkali katika wilaya ishirini na tatu nchini humo. Bei za vyakula zimepanda kwa asilimia zipatazo ishirini na tisa huko Rwanda. Hii ni kwa mujibu wa idara ya taifa ya takwimu ya nchi hiyo, ambapo imefafanua kuwa bei za chakula na vinywaji visivyo pombe katika maeneo ya mjini zimeongezeka kwa asilimia 29.2 mwezi Agosti mwaka huu ikilinganishwa na kipindi sawa na hiki mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mmoja. Na rais Paul Kagame awasili Nairobi kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mteule wa Kenya William Ruto. <muchos> Ni saa saba dakika thelathini na mbili, wapendwa wa wasikilizaji, na muda wetu unakwenda kwa kasi sasa. Nakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia, ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti kitaifa na kimataifa ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mtitigo wa uongozi wa soka hapa nchini. Mkufunzi wa zamani wa timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Carlos Queiroz amerejea nchini kwa kishindo na kutaja kikosi cha Iran kitakachochuana mechi mbili za kirafiki karibuni hivi. Kocha huyu mwenye asili ya Ureno anarejea nchini wakati huu ambapo wa timu Melli ya Iran inapasha moto misuli kwa ajili ya fainali za kombe la dunia zitakazopigwa baadaye mwaka huu kule Qatar. Timu hiyo inatazamiwa kuingia kambini Jumatano ya Septemba 14 ndani ya siku chache zijazo Queiroz, anatazamiwa kuwaita kambini wachezaji wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Iran ambao wanapiga soka la kulipwa nje ya nchi. Kurejea keyruj katika timu ya taifa ya soka ya Iran kumeibua maswali mengi kuliko majibu, huku baadhi ya wa wachambuzi wa soka hapa nchini wakikosoa wa uamuzi huo wakisisitiza kuwa huu haukuwa wakati mwafaka wa kufanya maamuzi hayo. Katika kuhalalisha hatua yake, shirikisho la soka la Iran chini ya uongozi mpya wa Mehdi Taj linasisitiza kuwa kocha Dragan Scotchich si chaguo bora la kuiandaa Iran ambayo imepangwa katika kundi la mauti na Marekani, Uingereza na Wales kwenye michuano ya kombe la dunia. Linasema kuwa Keyruj anakifahamu vizuri kikosi chake, kwani alikinoa na kukisomesha kwa miaka minane 8. Wadadisi wa mambo wanasema kuna mwenye mkubwa sana baina ya usimamizi wa soka hapa nchini na mashabiki wa mchezo huo. Mkufunzi huyo Mreno ambaye alikuwa ni suka Misri aliongoza timu ya taifa ya soka ya Iran kutinga kombe la dunia mwaka 2014 na 2018, lakini ilishindwa kujikatia tiketi ya kusogea mbele. Iran inatazamiwa kuchuana na Uruguay Septemba 23 nchini Austria na siku nne baadaye itavaana na Senegal katika mechi mbili za kirafiki za kujiweka kwenye mizani. Futsal. Timu ya taifa ya mchezo wa futsal ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kwa mguu wa kulia mashindano ya ubingwa wa mchezo huo yanayoendelea huko Thailand. Iran iliyegaragaza Finland mabao mawili kwa moja katika mchuano wake wa ufunguzi uliotandazwa Jumapili jijini Bangkok kwenye mashindano hayo ya mabara. Hassan Zada, Hassan Zada still. That is glorious mashindano hayo yalianza Jumapili ya Septemba 11 na yanatazamiwa kumalizika Septemba 16. Mashindano yajayo ya kombe la Asia katika mchezo wa futsal yatafanyika nchini Kuwait. Iran inayoonolewa na Vahid Shamsi ndiyo iliyotoa mataji mengi katika mchezo huo barani Asia. Hapa nazungumzia makombe kumi na mawili, na timu za wanawake na wanaume za chuo kikuu cha kiislamu cha Azad cha Iran zimeibuka katika mashindano ya kibara ya mchezo wa kupiga makasia ya mwaka huu 2022. Timu hizo mbili zimetoa medali 11 za dhahabu na shaba na hivyo kutawazwa mabingwa wa mashindano hayo katika uwanja wa michezo wa Azadi hapa jijini Tehran. Na tukitoka hapa Asia tuelekee bara Afrika. Klabu ya Simba ya Tanzania imeibuka na ushindi wa mabao mawili kwa mtungi ikicheza ugenini katika uwanja wa Bingu uliopo katika jiji la Lilongwe nchini Mali, na sasa itawasubiri wapinzani hao jijini Dar es Salaam katika mchezo wa marudiano. Mabao mawili ya Moses Firi na John Boko aliyeingia kutoka benchi yaliyotosha kuipa ushindi Simba wakati ikichapa risasi Nyasa Big Bullet katika mchezo wa ligi ya mabingwa ya Afrika, mkondo wa kwanza hatua ya awali. Katika mchezo huo wa wikendi, Big Bullet walianza kwa kasi wakitumia dakika takriban tatu kupeleka mashambulizi lakini haya kuleta madhara langoni pa Simba. Dakika 61 Simba walifanya mabadiliko, ikiwatoa Kibu Dennis na Sadio Kanute na nafasi zao kujazwa na Peter Banda na Erasto Nyoni, Nafiri akimpisha John Boko na Saho akimwachia nafasi Okra, pinzani ya Agostin Okra, ilhali wapinzani wakimtoa Frank Willard na kumwingiza Henry Kabichi katika dakika 62. Mabadiliko ya kocha Mgunda aliyoifanya kumwingiza Boko ilizaa matunda baada ya kuipatia bao la pili akiunganisha pasi ya Chama katika dakika 83 na kuwafanya wenyeji kuonekana kuchoka huku mashabiki wao wakibaki wanasonya ana tafakari zaidi ya mtu wa kawaida wakati wa unataka apige ana waza vingine kwingineko. Mshambuliaji wa klabu ya Yanga Fiston Mayele ameanza kufukuzia moto wa kuvunja ufalme wa nyota mkongwe Mrisho Ngasa ambaye ndiye aliweka rekodi ya kufunga hattrick kwa timu za Tanzania kwenye ligi ya mabingwa Afrika. Mayele alifunga mabao matatu hayo kwa mpigo wakati Yanga ikiibuka na ushindi wa mabao manne kwa sifuri kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa katika mechi dhidi ya Zalan FC ya Sudan Kusini katika ligi ya mabingwa. Ishatengwa mpira mrefu mbele kule katika nafasi. Fiston Mayele atafanya nini? Mayele hatrik! Ni Fiston Mayele. Ile kampeni ya kuwapiga kama ngoma inatimia kwenye dakika ya themanini na tisa ya mchezo na tukisalia katika hayo klabu ya soka ya Geita Gold ya Tanzania, Jumapili walirusha karata yao ya kwanza katika michuano ya kimataifa kwenye kombe la shirikisho barani Afrika na kuwavaa Hilal Asahil ya Sudan. Geita Gold ambao walikuwa ugenini katika mechi hiyo ya raundi ya mchujo wa kwanza, mzunguko wa kwanza, walijikuta wanafungwa bo moja kwa mtungi katika uwanja wa Al Hilal jijini Khartoum. Hii ni mara ya kwanza kwa Geita kushiriki michuano ya kombe la shirikisho baada ya kupandishwa daraja na kula meza moja na wakubwa kwenye ligi kuu ya soka ya Tanzania bara msimu wa mwaka 2020/2021. Tusalia katika masuala ya soka, timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania almaarufu Twiga Stars imeambulia ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Namibia na kumaliza katika nafasi ya tatu kwenye michuano ya soka ya nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika, kwa kifupi KOSAFA. Katika michuano hiyo ya kieneo ya wanawake huko nchini Afrika Kusini, Tanzania ilishiriki kama bingwa mtetezi baada ya kulichukua taji hilo mwaka jana. Tanzania ilisajili bao la kwanza kupitia mkwaju wa ikabu uliochongwa na Krista Bahera dakika ya kumi na mbili kabla ya Aisha Juma kuisawazishia Namibia kwa kujifunga mwenyewe dakika 20 wakati anajaribu kuokoa mpira wa krosi iliyopigwa na Zenatha Coleman na kufanya kipindi cha kwanza kimalizike. Mabadiliko ya kipindi cha pili, kuingia kwa Henekia Kasonga, Mwanahamisi Omari na Diana Msewa yalichangia kuongeza kasi kwenye eneo la ushambuliaji la Twiga, na dakika 88 krosi iliyopigwa na Mwanahamisi ilitoa kwenye boksi la Namibia, na katika harakati za kuokoa kapteni Emanaris alijikuta anaweka mpira nyavuni na kuipa Tanzania uongozi ambao ulidumu hadi mchezo unamalizika. Of, of uh, tukiachana na hayo ya Twiga Stars, tutamatishe kwa dondoza hapa na pale, jumuiya ya mashabiki wa soka Uingereza FSA kwa kifupi imetoa mwito wa mashabiki kurejeshwa pesa walizotoa kwa ajili ya kununua tiketi za kushuhudia michuano ya mpira wa miguu, lakini baadaye ikaahirishwa kufuatia kifo cha Malkia Elizabeth wa pili wa nchi hiyo. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo Malcolm Clark, ameataka mashirika na mamlaka zinazosimamia kandanda nchini humo kuhakikisha kuwa mashabiki waliokuwa wamenunua tiketi za kushuhudia mechi mbalimbali mbali nchini humo wanarejeshewa fedha zao. Clark amesema kuna suala zito la kurejeshewa fedha na tiketi za treni walizokata mashabiki mapema kabla ya michuano iliyotazamiwa kupigwa nje ya miji yao. Usimamizi wa soka nchini humo umetangaza kuakhirisha mechi zote kuanzia zile za daraja za chini hadi za ligi kuu ya soka ya Uingereza kwa heshima ya kufariki dunia Malkia Elizabeth. Ifahamike kuwa Malkia Elizabeth alikuwa mlezi wa shirikisho la soka wa Uingereza, FA, ambalo limetangaza kuakhirishwa kwa mechi zote hizo za mpira wa miguu aliaga dunia alhamisi iliyopita akiwa na umri wa miaka 96 trevor sinclair ambaye sasa ni kocha na mtaalamu wa soka aliandika ujumbe kwenye mtandao wa twitter unaosema ubaguzi wa rangi umekithiri nchini uingereza hivyo watu weusi na waasia hawapaswi kuomboleza kifo cha malkia elizabeth mwisho kunukuu mwanasoka huyo zamani mweusi wa uingereza alilazimika kufuta ujumbe huo kufuatia mashambulizi ya wazungu wa mrengo wa kulia watetezi wa ufalme na vyombo vya habari vya Uingereza. Kuingineko, kampeni ya Manchester United kwenye kipute cha ligi ya Europa msimu huu ilianza kwa kichapo cha bao moja kwa mtungi kutoka kwa Real Sociedad ya Uhispania mnamo Alhamisi usiku katika uwanja wa Old Trafford. Mechi hiyo iliidhinishwa baada ya vinara wa shirikisho la soka Uingereza, FA, na shirikisho la soka la bara Ulaya, UEFA, kushauriana na kuafikiana kufuatia kifo cha Malkia Elizabeth. Bao la pekee na la ushindi kwa upande wa Sociedad lilifungwa kupitia penalti na Brais Mendez katika dakika ya 59 baada ya beki Lisandro Martinez kunawa mpira ndani ya kijisanduku. Wakati huu huu, Arsenal wameanza kampeni ya Europa League msimu huu kwa ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya FC Zurich ya Uswisi mnamo Alhamisi usiku. Arsenal waliweka kifua mbele na chipukizi matata raia wa Brazil Marquinhos katika dakika 16 baada ya kushirikiana vilivyo na Edin Ketia. Zurich walisawazisha mambo kupitia kwa penalti iliyojazwa kimiani na Mirlind Kryeziu mwishoni mwa kipindi cha kwanza baada ya Nketia kumwangusha Ola Selseneza ndani ya kijisanduku. Nketia aliwarejesha Arsenal uongozini katika dakika 62 baada ya kukamilisha krosi safi iliyoandalia na Makwinyo. Naarifiwa muda wangu umekwisha, sina la ziada. Asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 16 Safar mwaka 14, 1444 hijiria sawa na tarehe 13 Septemba mwaka 2022, siku kama ya leo, eh, miaka 772 iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme Saint Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kuidhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa Kiislamu wa Misri waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye Saint Louis alikamatwa mateka na Waislamu na kufungwa katika ikulu ya Loken ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho . Miaka 242 iliyopita katika siku kama hii ya leo, lifti au eleveta kwa kimombo ilivumbuliwa. Mvumbuzi wa lifti hiyo ya kwanza alikuwa raia wa Marekani aliyejulikana kwa jina la John Bikbert. Lifti hiyo ilifanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza katika mji wa Chicago. Katika majaribio hayo watu kadhaa waliingia ndani ya lifti hiyo na kwenda juu na chini katika masafa marefu. Lifti ya kwanza ya umeme ilitengenezwa mwaka 1889 na ile ya otomatiki mwaka 1915. Miaka mia moja na mbili iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani uh, mwana mapambano wa kipindi cha kupigania katiba na kukandamizwa harakati ya msomi huyo na wafuasi wake katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Baada ya kupata elimu kwa maulamaa wakubwa Sheikh Khiabani alianza harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na tawala za silsila ya Kajar hapa nchini. Baada ya kusambaratishwa udikteta wa Muhammad Ali Shah Kajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia mwaka 1287 hijiria Shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kwa mwakilishi wao katika bunge la Taifa. Hata hivyo, katika siku kama hii ya leo, Sheikh Khiabani alikamatwa na kuuawa wa shahidi wakati alipokuwa akipambana na vikosi vya serikali ya kifalme. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 29 iliyopita, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na Yizak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel, walisaini mkataba wa mapatano yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya Gaza Jeriko huko Washington nchini Marekani. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na utawala wa kizayuni wa Israel zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala haramu wa Israel. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Serikali ya Sudan imechapisha rasimu ya katiba mpya nchi hiyo kwa lengo la kuunda mfumo wa wa kidemokrasia wa mpito ili kukomesha mgogoro uliopo nchini humo. Wanasheria wa Sudani waliwasilisha nakala ya rasimu hiyo kwa tume ya pande tatu za Umoja Mataifa, Umoja Afrika na shirika la IGAD. Rasimu hiyo ni muhtasari wa kazi ya kikundi kazi cha kamati ya wanasheria wa Sudan kwa kushirikiana na makundi ya kiraia na wanadiplomasia waziri wa mambo ya nje wa iran amir abdollahian amesema kuundwa serikali ya jumuishi ya makabila na kaumu zote huko afghanistan ni muhimu kwa ajili ya kupatikana amani na utulivu nchini humo mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa irani ameyasema hayo jana katika mazungumzo yake kwa njia ya mtandao nabi nanaia mahuta waziri wa mambo ya nje wa new zealand Katibu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia amesema Marekani na mamluki wake wanataka kuendeleza vita kwa muda mrefu huko Ukraine. Jeshi la Rusia Februari 24 mwaka huu lilianzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine kufuatia ombi la kupewa msaada viongozi wa maeneo ya Luhanski na Duneski ili kukabiliana na hujuma huko Ukraine. Utawala wa kizayuni wa Israel umetangaza kuwa unafanya maneva ya kijeshi kuanzia ghuba ya Haifa hadi katika mpaka baina ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Lebanon, ikihofia indhari za karibuni zilizotolewa na harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Na serikali ya Uswisi imetangaza kuwa imepata mahali ambapo itaweza kuzika taka zake za nyuklia chini ya ardhi kwa mamia ya maelfu ya miaka ijayo, baada ya tukio la nyuklia la kinu cha Fukushima huko Japan mwaka 2011 Uswisi iliamua kuzima taratibu vinu vyake vya nyuklia. Wasikilizaji, muhtasari huu unakomea hapa kwa mchana huu. Jina langu ni Smahani Ghanima Muhamed, na washukuru wale wote ambao wamefanikisha matangazo haya kuanzia asubuhi hadi matangazo ya mchana, wasikilizaji ambao wameandamana nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho. Sina la ziada na wageni, nikiwatakia mchana mwema. Kwa herini.