Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemwabudu Wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii Jumanne Septemba kumi na tatu elfu mbili na inayosadifiana na Sofar 16 1444 Hijria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezimungu mwala muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tumeandalia ule unaosema kuendelea juhudi za Irani za kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Yemen. Tutakuwa naye pia shekhe wetu Othman khatibu wa Lam, Kenya, akizungumzia mawaidha haya kuhusiana na mapambano ya Bibi Zainab baada ya tukio la Karbala nchini Iraki. Tutawaletea ulimwengu wa michezo, ikiwa ni kipindi kinachokwenda katika siku kama hii kwa wiki, na macho yetu magazetini, tukidondoa baadhi ya habari muhimu, ama vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, nikimaanisha Kenya, Tanzania na Rwanda. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji, ujumbe mfupi SMS, tuma katika nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 989035065487 na tovuti yetu. Kwako wewe mpendwa msikilizaji mfuatiliaji, unaweza ukaingia katika tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Nawakumbusha matangazo haya mbali ni katika satelit, inteneti na aplikashen ya simu za mkononi ya IRB World Service. Mnaweza kutusikiza pia kupitia masafa FM nchini Tanzania kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni kwa nami. Imetimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa tegea sikio vichwa vya habari. Kanani Ani asema Irani inaunga mkono kuendelezwa mchakato wa kusitisha mapigano huko Yemen. Cairo yaitahadharisha Tel Aviv kuhusu hali ya mambo katika ukingo wa Magharibi. Serikali ya Misri yatuhumiwa kwa kuyakwamisha makundi ya kutetea mazingira. Kashfa za ngono na wizi za wazayuni za tikisa nchini Moroko na katika Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono kuendelezwa na kuimarishwa mchakato wa kusitisha mapigano nchini Yemen. Nasir Kanani ameashiria matukio ya karibuni na akasema Iran inaafiki kuendelezwa na kuimarishwa mwenendo wa kusitisha vita huko Yemen, na kwamba kinachoweza kusaidia kuimarika kwa mwenendo huo wa usitishaji vita ni kuondoa mzingiro na kuwadhaminia ya mahitaji yao wananchi wa Yemen walio chini ya mzingiro. Kuhusu matukio ya karibuni huko Afghanistan, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia amesema jamhuri ya Kiislamu siku zote imekuwa ikipokea idadi kubwa ya wakimbizi wa Kiafghani, na kwa miaka kadhaa sasa Irani ni mwenyeji wa mamilioni ya wakimbizi wa nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesisitiza kuwa Iran ipo tayari kufanya mazungumzo na nchi jirani na rafiki katika ukanda huu hivyo utekelezaji wa sera zisizofaa katika mkondo wa mazungumzo hausaidi lolote. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia amezungumzia mkutano wa Shangai huko Samarkand na wanachama wa kudumu wa Irani katika jumuiya hiyo, na akasema hatua za kiutendaji zimechukuliwa kwa ajili ya wanachama wa Irani katika jumuiya hiyo. Kanani amesema jamhuri ya kiislamu Irani ikiwa ni nchi muhimu katika eneo la magharibi mwaisha ina rasilimali muhimu za nishati na uwezo wa kiuchumi na kutokana na kuwepo kwake katika njia ya korido ya kaskazini kusini, Iran inaweza kwenda sambamba na malengo muhimu ya jumuiya ya ushirikiano wa Shangai. Cairo imeitahadharisha Tel Avivi kuhusu kustadi mashambulio ya utawala huo katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na uwezekano wa kushindwa kudhibiti hali hiyo. Maafisa husika wa Misri wamekosoa hatua ya utawala wa kizayuni ya Israel ya kuendeleza mashambulizi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kutahadharisha juu ya uwezekano wa kuongezeka mivutano katika eneo hilo. Kairo aidha imetahadharisha kuwa kama hali ya sasa itaendelea huko ukingo wa magharibi, Israel itakumbwa na kipindi sawa na kile ilichokabiliana nacho, yaani cha milipuko na ghasia za kisiasa, baada ya Abu Mazin, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, kujiuzulu. Baada ya Cairo kutoa indhari hiyo, gazeti la kizayuni la Haaretz pia limeandika kwamba Israel inafanya mkakati wa kuzidhibiti idara za usalama za Palestina kwa madai ya kuzuia kuongezeka hali ya mvutano katika ukingo wa magharibi, ili kutekeleza operesheni zake za kuatia nguvuni wanaharakati na Wapalestina wenye silaha katika eneo hilo, hususan katika miji ya Jenin na Nablus. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni jana asubuhi walivamia maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuatia nguvuni wa Palestina ishirini na mbili akiwemo mwandishi habari mmoja na wengine kadhaa waliokuwa wameachiwa huru na utawala huo haramu. Maeneo makuu ya kamata kamata ya kiholela inayofanywa na utawala wa Israel dhidi ya wapalestina ni miji ya Alkhalili, Baitlaham, Nablus, Jenini, Ramallah na Kuds inayokaliwa Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza kuwa serikali ya Misri imepunguza kwa kiasi kikubwa uwezo wa makundi na taasisi za kulinda mazingira za nchi hiyo katika kutekeleza sera huru, kutetea na kutekeleza majukumu yao muhimu ya kutunza na kulinda mazingira na mandhari asilia ya nchi. Human Rights Watch limesema vizuizi vyote hivyo vinakiuka haki za uhuru wa kijamii na wa kijumuiya, na wakati huo huo vinatishia uwezo wa Misri wa kutekeleza ahadi na majukumu yake ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, katika wakati huo ambapo nchi hiyo inajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi uliopangwa kufanyika Novemba mwaka huu huko Sharm El Sheikh. Richard Pier House, mkurugenzi wa mazingira wa shirika la Human Rights Watch, amesema serikali ya Misri imeweka vizuizi na ukwamishaji wa kiholela katika uga wa ufadhili, utafiti na usajili, masuala ambayo yamedhoofisha makundi na taasisi za mazingira nchini humo na kuwalazimisha baadhi ya wanaharakati kwenda uhamishoni na wengine kuachana na majukumu yao muhimu. Serikali ya Cairo inapaswa kuondoa mara moja vikwazo vikali kwa mashirika huru yasiyo ya kiserikali ikiwa ni pamoja na mashirika ya mazingira nchini. Mwezi Juni mwaka huu Human Rights Watch liliwahoji wanaharakati, wasomi, wanasayansi na waandishi habari kumi na tatu wanaojihusisha na masuala ya mazingira huko Misri, ambapo wamehusika katika kukuza, kutetea na kuchunguza hatua mbalimbali zinazopaswa kuchukuliwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Shaksia hao waliohojiwa waliweka wazi kuhusu kupungua kwa kiasi kikubwa kwa anga ya mazingira huru na shughuli zinazohusiana na ufuatiliaji wa ulindaji mazingira na hali ya hewa tangu rais wa nchi hiyo Abdul Fatah Sisi aingia madarakani huko Misri mwaka elfu mbili na kumi na nne. Huku ripoti kuhusu kashfa ya kingono ya balozi wa Israel mjini Rabat huko Moroko ikiendelea kutikisa wizara ya mashauri ya kigeni ya utawala wa Kizayuni. Imewarejesha Israel wanadiplomasia wawili kutoka Moroko na Imarati. Gazeti la Ashako la Lausat limefichua kuwa wizara ya mambo ya nje ya utawala wa Kizayuni imewarejesha Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, David Govrin mkuu wa ujumbe wa kidiplomasia wa utawala huo huko Moroko na mwanadiplomasia wa ubalozi wa Tel Aviv huko Abu Dhabi, mji mkuu wa muungano wa falme za Kiarabu, kutokana na kukabiliwa na kashfa za kutenda uhalifu. Al Sharq Al Ausat limeripoti kuwa uhalifu huo ni kashfa kubwa ya kidiplomasia na chanzo cha aibu kwa wizara ya mambo ya nje ya Israel. Jumamosi iliyopita mamia ya wananchi wa Moroko walifanya maandamano wa kulaani utovu wa kimaadili wa balozi wa utawala haramu wa Israeli mjini Rabat. Baada ya vyombo vya habari kufichua kwamba balozi wa Israeli mjini Rabat amehusika na udhalilishaji wa kingono wa wanawake wa nchi hiyo. Waandamanaji hao walichoma moto bendera za utawala haramu wa Israel na kutoa wito wa kufungwa balozi wa Israel mjini Rabat. Ripoti kutoka Moroko zinasema kuwa balozi huyo wa Israeli anakabiliwa na tuhuma kadhaa za kuwatumia vibaya wanawake, kuwabaka na kuwanyanyasa kingono. Ripoti ya gazeti la Sharq Al Awsat pia imesema mwanadiplomasia mwandamizi wa ubalozi wa Tel Aviv huko Abudhabi ametuhumiwa kuiba zawadi ya thamani ya dola alfu sita iliyotumwa kwa ubalozi wa utawala huo. Mwanadiplomasia huyo pia amerudishwa Israel na taasisi ya mahusiano ya mbari ya Uingereza, The Institute of Race Relations imesema sera ya serikali ya Uingereza inawafanya Waislamu wa, wa nchi hiyo kuwa raia wa daraja la pili kutokana na sheria zinazoruhusu kupokonywa uraia wa Uingereza. Gazeti la nchi hiyo la The Guardian limenukuu taasisi hiyo ikisema katika ripoti yake iliyotolewa Jumapili kwamba sheria ya utaifa na ulinzi wa mipaka inayoruhusu kupokonywa uraia raia wanaostahili kupata uraia wa nchi nyingine, kimsingi inawalenga Waislamu, inaimarisha mizizi ya ubaguzi na kuunda uraia wa wa daraja ya chini kuliko ule wa Uingereza wengine. Ripoti ya taasisi hiyo imesema sera za serikali ya Uingereza kimsingi zinawalenga Waingereza wenye asili ya Asia kusini ambao wengi wao wanatoka katika jamii ya Kiislamu. Gazeti hilo limemnukuu Francis Weber, makamu wa rais mtendaji wa taasisi hiyo, akisema ujumbe wa sheria hiyo inayohusiana na kupokonywa uraia tangu mwaka 2002 na utekelezaji wake ambayo inatumiwa kwa kiasi kikubwa dhidi ya Waislamu wa Uingereza wa wenye asili ya Aisha kusini ni kwamba hawa si raia halisi na hawatakuwa hivyo licha ya kwamba licha ya kuwa na pasi za kusafiria za Uingereza. Weber ameongeza kuwa ingawa raia wa Uingereza ambaye hana utaifa mwingine anaweza kufanya uhalifu mbaya zaidi bila ya kuhatarisha haki yake ya kubaki Mwingereza, lakini hakuna raia Waingereza kati ya wale wanaoweza kupata uraia wa nchi nyingine wanaokadiriwa kufikia milioni sita anayeweza kujiamini kwamba atabakia na uraia wake. Wakati huo huo, maelfu ya watu wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo London kulaani mauaji ya mtu mmoja mwenye asili ya Afrika yaliyofanywa na askari polisi wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, kutegea sikio uchambuzi huu wa kisiasa utakaohusu kuendelea juhudi za Iran za kupatia ufumbuzi mgogoro wa Yemen. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema katika mazungumzo yake na mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen kwamba Jamhuri ya Kiislamu daima itaendeleza himaya na uungaji mkono wake kwa irada na matakwa ya wananchi wa Yemen. Hussein Amir Abdullayan sambamba na kusisitiza katika mazungumzo yake hayo na Muhammad Abdusalam, msemaji wa harakati ya Ansarullah na ambaye pia ni mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya ukova wa kitaifa ya Yemen kwamba Tehran inaunga mkono kuongezwa muda wa usitishaji vita, ameeleza bayana kuwa huo ni utangulizi ni utangulizi wa kurejeshwa amani ya kudumu na kuonyesha matumaini kwamba kwa kuondolewa kikamilifu mzingiro wa Yemen, e, faili la masuala ya kibinadamu la nchi hiyo litapata faraja na aweni. Kwa upande wake Muhamadi Abdusalam sanjari na kukosoa kutekelezwa nusu nusu usitishaji vita na vilevile ukiukaji ahadi wa upande wa pili. Amesema kuna haja na udharura kutekelezwa maswala ya kibinadamu kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la amani. Kuondolewa mzingiro usio wa kibinadamu dhidi ya wananchi wa Yemen, kutekelezwa usitishaji vita na kusimamishwa vita ni miongoni mwa mambo ambayo yamekuwa yakipigiwa upatu na Jamhuri ya Kiislamu Irani tangu Saudi Arabia na washirika wake walipoanzisha hujuma na mashambulio ya kijeshi dhidi ya Yemen Machi 2015. Ukweli wa mambo ni kwamba Irani ilikuwa nchi ya kwanza kabisa ambayo tangu vita hivyo vilipoanza imekuwa ikitilia mkazo wajibu wa kutatuliwa mgogoro wa Yemen kwa njia ya mazungumzo, na daima imekuwa ikisema mgogoro huo kamwe hauwezi kutatuliwa kwa mtutu wa bunduki kupendekeza mpango wenye vipengee kadhaa unaojumuisha kusitishwa vita haraka iwezekanavyo, kuharakishwa upelekaji misaada ya kibinadamu, kuondolewa mzingiro, mazungumzo baina ya makundi yote ya Yemen na kuundwa serikali jumuishi ya kitaifa ni miongoni mwa hatua za Tehran zinazolenga kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Yemen. Aidha, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imekuwa ikifuatilia swala la kufanya mazungumzo na mataifa mengine ya dunia sambamba na kufuatilia kadhia ya Yemen katika asasi na majukwaa ya kimataifa ukiwemo Umoja Mataifa, na imekuwa ikisisitiza kwamba usitishaji vita tu pekee hautoshi kwa ajili ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa Yemen. Hii ni kwa sababu kuna hatua nyingine za ziada hususan kuondolewa mzingiro, ambazo zinapaswa kuchukuliwa ili kuweko uwezekano wa kufikishwa misaada ya awali na ya dharura kwa minaajili ya kukidhi mahitaji ya kimsingi ya wananchi hao katika hali ambayo wananchi wa Yemen wanataabika kutokana na kuhitajia pakubwa bidhaa za chakula na nishati ya mafuta. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na utawala wa vamizi wa Saudi Arabia umeendelea kuiba mamilioni ya mapipa ya mafuta ya Yemen sambamba na kushikilia na kukwamisha uingiaji wa meli za mafuta katika Yemen ambayo kimsingi inahitajia pakubwa bidhaa hiyo. naendelea kutegea sikio matangazo haya ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran, wapendwa wasikilizaji. Na sasa namkaribisha eh, Shekhe Othman khatibu wa Lamu, Kenya, katika maweza haya akizungumzia mapambano ya Bibi Zainab baada ya tukio la Ashuranataltshah. ajjal Allahu ta'ala farajahu sharif. Ndugu zangu Waislamu, Zainab ni ramza ya shujaa kuonyesha ushujaa wake alipokuwa nao. Ndugu zangu tasawwar, haya yalofanyika, uyasome uyatasawwar kwamba yale yafanyika mbele yako na wale ni watu wako wafanyiwa yale, kisa utakuwa vipi wewe? Tanhar, huwezi kubakia, huwezi hata kuzungumza, huwezi. Lakini hu mwanamke ni mwanamke ajab, wa ajabu na hakutulia hakupumzika, mpaka ameweza kwa juhudi yake kuibakisha thaura ya Imam Hussein ikaendelea na haitosimama, maadamu maisha ya kaliko na thaura ya Imam Hussein itaendelea. Ilikuwa lengo la thaura ni tahtimi sulta kuuangusha utawala kwa sababu kuuangusha utawala ndio yawakilisha, ndio ndiyo asili ya huria kwa sababu yabakia oyote malengo ya baki yao yote malengo yatakikanayo bila kuna utawala wa sawasawa hayawezi kupatikana. Madamu utawala uko ni huu huu usiofaa ambao kwamba ndio huo hukumu na kutawala, kwa hivyo hakuna islahi itakayopatikana ndani ya umma. Kwa hivyo ilikuwa ni lazima utawala wangushwe ndio ipatikane islahi, na Mtume s atuambia idha utaondoka kwa thaura kutoka kwenye nidhamu ya utawala, kwa sababu umma ushazoea. Utawala umekuwa kwa utawala wa Muawiya kwa nyaka aloishi sasa, amekuwa sa Yazid. Kwa hivyo watu washazoea Vipi utasimama kusimamisha thaura, utaonekana kama wewe unataka kuharibu nidhamu, unataka kuleta fujo, unataka... Hauwezekani kuondoka. kwa hivyo ndio Imamu Husaini ikawa ni lazima katika thaura yake hii nyoyo za ubinadamu kama namna zilivyoweza kutawala katika ulimwengu. Yeye vipi aliweza thaura yake kukomboka ikawa imeepukana na kitu kinachoita anania. Thaura yake haikuwa na asili ya ni ya ubinadamu, haikuwa na kitu ubaguzi wa rangi hakukuwa na katika thaura yake masala ya ya ukabila. Thaura yake ilikuwa ni thaura insania bidaraja ya ula daraja ya kwanza. Kwa hivyo tutampa kila mtu ambao amekuwa yeye ni mahrum, amekosesha haki, amenyanyaswa, amedhulumiwa, mustadhaf, amefanywa mnyonge. Utawaona wote hawa wanasibika na thawra hii, ave karibu, ave mbali, sawa ave ni mtu aishi Oropa au Amerika au Asia au Afrika, muislamu kwa si muislamu ni thaura ambayo kwamba ya kupambana na ubinafsi, ni thaura iliyokuwa la kusudia kupatikana adala dhidi ya dhulma, ni thaura ambayo kwamba ya pigania huria kutokuwa chini ya mtu na utumwa wa, kwa mtumwa wa mtu. Kwa hivyo ilikuwa ni sahali umma kuanguka ndani ya utawala usiorahamu usos, usiosikitikia kama utawala wa Yazidi na mfano wake, kwa sababu umma uliweza kufahamishwa dini mafah, mafuhumu ya makosa kwa Haya, na akawahimiza umma kufanya thaura wakati wakiwa kuna machafu haya, na kuteka haki ambao ni mashrui zao, kutonya kutomnyamalia dhalim akidhulumu. Lakini malengo ya thaura yalitahakika vipi? Yalitahakika na Husaini, ameuawa ahli baiti zake wameuawa, ansari zake wameuawa. Hapa ndio tutaliona lidori la Zena kwamba hii thaura Imam Husaini alikuwa ni thaura muqadasa, kwa hivyo yeye ndiye mwenye kuionyesha iweze iwez hakika yake ilivyo, kinyume chalikuwa ikizungumzwa na utawala. Kwa hivyo loshi yeye langalipotea thaura ya Imam Hussein, baina kusbani Karbala kwenye ile milima ya Karbala, thaura yangelizikwa hapo, wa tahta tadimi dawla na tini ya tadlili dawla, yalikuwa ikipoteza lengo la thaura baka wao wamuonesha Hussein nani, wale mateka ni watu gani, kama tutakapoona. Kwa hivyo dawla amawia media yao, habari walokuwa wakizitangaza na tawala kwamba Imamu Huseni ni khariji ametoka kwenye taa ya utawala, na akisawirisha wale wanawake mateka kwamba ni watu hawako kwenye mila ya Uislamu. Kama hii ndio picha yalikuwa ikipoa wapo na ndio kwa picha walokuwa wao hao, hususan watu wa kufa wote walokuwa na yayua haya walirasibishwa ni watu kutoka Turki na Dailam, si Waislamu kama. Kwa hivyo ile tadhlil media ina dori kubwa. Kwa hivyo na wao walikuwa na zao za kutangazia wakati huo, kwa hivyo dori la alikuwa gumu kwa sababu wapambana na utawala katika kuzirudi zile iftiraati uzuzi waliokuwa ukizuliwa wa urongo, akatukua majukumu haya kwa hali ya juu, akaweza kuzifedhehi nyuso za hawa na akaweza kuionesha haki ilivyo. Aliweza kutekeleza dori lake la ilamu kwa kihakika kisawasawa lilivyo. Kwa hivyo pamoja na kwamba yale mambo ambayo kwamba aliyotukua zaidi ya, ya Zainab yalikuwa ni mambo magumu kuyatekeleza kwa wanaume, lakini yeye aliweza kuyatekeleza. Utawala huu kama tunavyojua katika historia, hakuna mtu yeyote alikuwa akiweza kusubutu kuharakisha kutamka lolote kabla ya thawra, alikuwa hakuna mtu asubutuo daula ya Banu Umaya. Yalikuwa imezungukwa na vitisho, ina utakatifu wa kidini, kwa nguo ya kidini ya udanganyifu na kutumiwa hadithi muzawara hadithi za urongo kuonesha kwa kwamba dola utawala ule utuiwe kwa sababu ni amri ya Mtume. Hizi zote zilikuwa ni ahadithi za kuvuliwa kwa manufaa ya wale watawala waendelee na machafu yao na wasifanywe thaura. Ilikuwa mujarradi wa mtu kutaya vibaya, kuitaya dola kwa vibaya, kuzingatiwa huyo ametoka kwenye dini na astahiki huyo idam kuuawa. Lakini baada ya kuuawa Imam Hussein damu yake iliyotohara na dori la Zainab na Imamu Sajjad ya kuwawa Imam Hussein na halibaiti zake na ansari zake zaliweza kuvundwa hizi hii kadasa muzayafa kwamba dola haifai kuguswa, ni dola islamia yaliweza kuvundwa zitu hizi, na kwa katika kufuatia mipambano ya maneno ambayo kwamba yalotokea baina ya Zainab na Taghut ibn Ziyad na Taghut Yazid, katika kupambana maneno yake na Yazid moya, katika walokuwa hadhi yalipokuwa amnasibisha Imam Hussein kuwa ni mrongo cha mrongo, alimwambia moya. Aliinuka akamwambia ya Yazid Ataktulu itrata nabiika watusbi dhuriyatahu, vaua kizazi cha mtumi wako kisa na kuwateka dhuria zake kisa weaina maneno haya na haya, alitokea kufa vilevile, wakati alipopanda Ibn Ziyad katika mimbar, baada ya kufikia kitwa cha Imamu Huseni kufa, kwa sababu yeye alikuwa aona kwamba kuuawa kwa, kwa Huseni ni nasri ya Mungu wao amepata, Mungu amewapa ushindi, na hivi ndio alikuwa wakiwaambia watu kwa Mungu amedhihirisha wa ukweli wao na urongo wa Imamu Huseni Kwenye ile palace Ibn Ziyad kwenye ile palace ile palace ya Yazid kwalianda tayari itirab, hali ilibadilika ya watu kama zile zilio ziliyowlua tlzaeleza. Ikaanza kusambaa ufahamu kwa umma hakika, ikaanza kudhihiri mpaka wakaweza kudhihiri kuweza kulima kuzungumza kilima cha haki mbele ya mtawala jair, ambao haya yalikuwa hakuna subutu. Haya yalisubutika kufanywa baada ya hizi khutuba zilizotolewa na Zainab na Imam Sajjad, wakaanda kuhisi na kufahamu udharura wa kufanya thaura kuifanyia utawala wa Bani Umayya ulikuwa fasi. Thaura kama hii iliweza kutoa kuleta thaurat mutaaddida, ulipasua barabara yaliokuwa ngumu, barabara yaliokuwa na utisho, ikaweza kuvunda lile boma la ukuta wa wa bloki wa, wa ukaweza kuvunda hizi, ukaondosha zile tabrirat, zile nyudhuru za urongo ambazo kwamba zaliokuwa zikitolewa zisokuwa na Shukran sana. Tunashukuru Shekhe Othman Khatibu kutoka Lamu, Kenya kwa mawaidha hayo, na sasa nawakaribisha katika macho yetu magazetini. Wasikilizaji wa redio Tehran, tunaanza uchambuzi huu wa magazeti ya leo, kwanza kwa kujielekeza nchini Kenya ambapo karibu magazeti yote yametozidwa katika hafla ama sherehe ya kuapishwa rais mteule wa Kenya William Ruto. Aa, gazeti la Star lina habari kuu isemayo wakati wa Ruto, mwana wa mkulima aliyekwenda shule migupeko bila viatu akalia kiti cha urais. Uhuru Kenyatta hatamkabidhi zana za uongozi katika uwanja wa Kasarani mbele ya umati mkubwa wa wananchi hii leo. Gazeti hili pia limeandika Raila hatoshiriki katika hafla ya kuapishwa Ruto akisema matokeo ya uchaguzi hayakuwa wazi. Raila Odinga hata hivyo amesema anasikitika kwa kuwa hatakuwepo katika sherehe za kuapishwa rais mteule kwa sababu atakuwa nje ya nchi huku akiwa pia na majukumu mengine mazito. Uhuru Kenyatta amesema anajivunia na urithi na yale aliyowaachia Wakenya. Ameeleza hayo jana katika hotuba yake ya mwisho ikulu jijini Nairobi alipokutana na rais mteule William Ruto. Aidha, gazeti hili limeandika mashindano ya 38 ya michezo ya mpira katika shule za msingi za taifa Kenya yaanza tena baada ya kusita kwa miaka miwili kutokana na janga hatari la uviko, uviko kumi na tisa. Na mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule ya upili Andaluni Mwingi Magharibi jana Jumatatu alimpiga mwanafunzi mwenzake hadi kufa kufuatia mapigano baina yao, na hizi zikiwa ni baadhi ya habari kutoka gazeti la The Star linalochapishwa nchini Kenya. Sasa naliangazia gazeti la Nation ambalo limetoa uzito mkubwa kwa habari kuhusu kuapishwa rais mteule wa Kenya William Ruto chini ya kichwa cha maneno kisemacho, kuapishwa Ruto, nini cha kutarajia Kasarani hii leo. Mwandishi amefafanua kwa kuandika, Dakta William Ruto ataapishwa kama rais wa tano wa Kenya ndani ya saa moja baada ya kuwasili katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani leo. Aidha, katiba ya Kenya inaeleza kwamba rais mteule ataapishwa kati ya saa nne asubuhi na saa nane ya dhuhuri, na ratiba ya kesho ya kijeshi na mahakama ikitarajiwa kuanza kati ya saa tano na dakika ishirini na tano asubuhi na saa sita na dakika ishirini na tano mchana ambapo shughuli nyingi zitaendeshwa kwa wakati mmoja. Nation pia lina habari inayohoji kwamba kwanini Ruto atafanya kila wezalo kutimiza ahadi zake kwa taifa la mahasla nchini Kenya. Nchini Tanzania, naanza na gazeti la Mwananchi ambapo tunasoma mifumo ya kodi na tozo ni kikwazo. Rais Samia aeleza ilivyo changamoto kwa wanawake na vijana kuanzisha biashara. Joyce Banda asisitiza umuhimu wa kuyatengenezea fursa makundi hayo. Kwa upande wa habari ya afya, imebainika kwamba saratani inavyozidi kuwa tishio, inavyozidi kuwa tishio kwa maisha ya watoto. Aidha tunasoma hatimaye, Kenyatta na Ruto uso kwa uso, uapisho leo. Matumizi ya dawa zilizokwisha muda wake, janga jipya. Na kimiti asema wananchi waelimishwe juu ya shabaha ya katiba. Haya ikiwa ni kutoka katika gazeti la Mwananchi. Gazeti ya Nipashe nalo limeandika uzito uliokithiri tishio wengi wana maradhi, kilio, maumivu. Tozo chasikika. E, Samia ampa maelekezo maalumu. Mwigulu act. E, yataka wazi matumizi yake. Mambo matatu kutikisa bunge. Mkutano wa nane wa Bunge la kumi na mbili unaanza leo na serikali yapewa angalizo. Bima ya afya kwa wote, bima ya afya kwa wote kuokoa wengi Wananchi wafurahishwa na kauli ya Samia, wasema ni mwarubaini wa kukosa matibabu na swala la maiti kuhuzuliwa mochwari. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira, huku gazeti hili likiwa na habari nyingine zinazosema mataifa ya Afrika yaitwa kufanya wekezaji nchini. Wawekezaji nchi za Afrika wametakiwa kuja kuwekeza nchini kwa kuwa kuna fursa za kutosha kwenye maeneo mbalimbali ikiwemo kuongeza thamani kwa mazao ya kilimo cha bustani, ngozi, sekta ya madini na nguo. Rai hiyo ilitolewa jana na Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa ufunguzi wa kongamano la wanawake na vijana wa eneo huru la biashara Afrika, AFCFTA kwa kifupi. Mkutano huo ulifanyika jijini Dar es Salaam. Kutoka Majira pia tunasoma Profesa Mkenda azindua tuzo ya Mwalimu Nyerere na Ruto kushuhudiwa na maraisi ishirini yakiapa. New Times ya Rwanda tunasoma, idara ya hali ya hewa ya nchi hiyo imetahadharisha kuhusu upepo mkali katika wilaya 23 nchini humo. Bei za vyakula zimepanda kwa asilimia 29 Rwanda, na Rais Paul Kagame wasili Nairobi kushiriki katika hafla ya kuapishwa Rais mteule wa Kenya William Ruto. Na sasa nawaletea kipindi chetu kinachofuatia ni cha ulimwengu wa michezo na makala yaliyo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti kitaifa na kimataifa ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mtitigo wa uongozi wa soka hapa nchini. Mkufunzi wa zamani wa timu ya taifa ya soka jamhuri ya kiislamu ya Iran Carlos Queiroz amerejea nchini kwa kishindo na kutaja kikosi cha Iran kitakachochuana mechi mbili za kirafiki karibuni hivi. Kocha huyu mwenye asili ya Ureno anarejea nchini wakati huu ambapo Team Melli ya Iran inapasha moto misuli kwa ajili ya fainali za kombe la dunia zitakazopigwa baadaye mwaka huu kule Qatar. Timu hiyo inatazamiwa kuingia kambini Jumatano ya Septemba 14 ndani ya siku chache zijazo, Queiroz, anatazamiwa kuwaita kambini wachezaji wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Iran ambao wanapiga soka la kulipwa nje ya nchi. Kurejea Keiruj katika timu ya taifa ya soka ya Iran kumeibua maswali mengi kuliko majibu, huku baadhi ya wa wachambuzi wa soka hapa nchini wakikosoa wa uamuzi huo, wakisisitiza kuwa huu haukuwa wakati mwafaka wa kufanya maamuzi hayo. Katika kuhalalisha hatua yake, shirikisho la soka la Iran chini ya uongozi mpya wa Mehdi Taj linasisitiza kuwa kocha Dragan Scotchich si chaguo bora la kuiandaa Iran, ambayo imepangwa katika kundi la mauti na Marekani, Uingereza na Wales kwenye michuano ya kombe la dunia. Linasema kuwa Keyruj anakifahamu vizuri kikosi chake kwani alikinoa na kukisomesha kwa miaka minane. Wadadisi wa mambo wanasema kuna mwenya mkubwa sana baina ya usimamizi wa soka hapa nchini na mashabiki wa mchezo huo. Mkufunzi huyo Mreno ambaye alikuwa ni soka Misri aliongoza timu ya taifa ya soka ya Iran kutinga kombe la dunia mwaka 2014 na 2018, lakini ilishindwa kujikatia tiketi ya kusogea mbele. Iran inatazamiwa kuchuana na Uruguay Septemba 23 nchini Austria, na siku nne baadaye itavaana na Senegal katika mechi mbili za kirafiki za kujiweka kwenye mizani. Futsal. Timu ya taifa ya mchezo wa futsal ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kwa mguu wa kulia mashindano ya ubingwa wa mchezo huo yanayoendelea huko Thailand. Iran iliyegaragaza Finland mabao mawili kwa moja katika mchuano wake wa ufunguzi uliotandazwa Jumapili jijini Bangkok kwenye mashindano hayo ya mabara. Hassan Zade, Hassan Zade still. That is Mashindano hayo yalianza Jumapili ya Septemba 11 na yanatazamiwa kumalizika Septemba 16. Mashindano yajayo ya Kombe la Asia katika mchezo wa futsal yatafanyika nchini Kuwait. Iran inayoonolewa na Vahid Shamsi ndiyo iliyotoa mataji mengi katika mchezo huo barani Asia. Hapa nazungumzia makombe kumi na mawili. Na timu za wanawake na wanaume za chuo kikuu cha Kiislamu cha Azad cha Iran zimeibuka kidede katika mashindano ya kibara ya mchezo wa kupiga makasia ya mwaka huu 2022. Timu hizo mbili zimetoa medali 11 za dhahabu na shaba na hivyo kutawazwa mabingwa wa mashindano hayo katika uwanja wa michezo wa Azadi hapa jijini Tehran. Na tukitoka hapa Asia, tuelekee bara Afrika. Klabu ya Simba ya Tanzania imeibuka na ushindi wa mabao mawili kwa mtungi ikicheza ugenini katika uwanja wa Bingu uliopo katika jiji la Lilongwe nchini Mali, na sasa itawasubiri wapinzani hao jijini Dar es Salaam katika mchezo wa marudiano. Mabao mawili ya Moses Firi na John Boko aliyeingia kutoka benchi yaliyotosha kuipa ushindi Simba wakati ikichapa risasi Nyasa Big Bullet katika mchezo wa ligi ya mabingwa ya Afrika, mkondo wa kwanza hatua ya awali. Katika mchezo huo wa wikendi, Big Bullet walianza kwa kasi wakitumia dakika takriban tatu kupeleka mashambulizi lakini haya kuleta madhara langoni pa Simba. Dakika 61 Simba walifanya mabadiliko ikiwatoa Kibu Denis na Sadio Kanute na nafasi zao kujazwa na Peter Banda na Erasto Nyoni na Firi akimpisha John Boko na Saho akimwachia nafasi Okra, pinzani ya Agostin Okra ilihali wapinzani wakimtoa Frank Willard na kumwingiza Henry Kabichi katika dakika 62. Mabadiliko ya kocha Mgunda aliyoifanya kumwingiza Boko ilizaa matunda baada ya kuipatia bao la pili akiunganisha pasi ya Chama katika dakika 83 na kuwafanya wenyeji kuonekana kuchoka huku mashabiki wao wakibaki wanasonya. Ana tafakari zaidi ya mtu wa kawaida wakati wa unataka apige yana waza vingine kwingineko. Mshambuliaji wa klabu ya Yanga Fiston Mayele ameanza kufukuzia moto wa kuvunja ufalme wa nyota mkongwe Mrisho Ngasa ambaye ndiye aliyeweka rekodi ya kufunga hat-trick kwa timu za Tanzania kwenye ligi ya mabingwa Afrika. Mayele alifunga mabao matatu hayo kwa mpigo wakati Yanga ikiibuka na ushindi wa mabao manne kwa sifuri kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa katika mechi dhidi ya Zalan FC ya Sudan Kusini katika ligi ya mabingwa meshatengwa, mpira mrefu mbele kule katika nafasi. Fisto Mayele atafanya nini? Mayele hattrick ni Fiston Mayele, ile kampeni ya kuapiga kama ngoma inatimia kwenye dakika ya themanini na tisa ya mchezo na tukisalia katika hayo klabu ya soka ya Geita Gold ya Tanzania Jumapili walirusha karatao ya kwanza katika michuano ya kimataifa kwenye kombe la shirikisho barani Afrika na kuwavaa Hilal Asahil ya Sudan. Geita Gold ambao walikuwa ugenini katika mechi hiyo ya raundi ya mchujo wa kwanza, mzunguko wa kwanza, walijikuta wanafungwa bao moja kwa mtungi katika uwanja wa Alhilal jijini Khartoum. Hii ni mara ya kwanza kwa Geita kushiriki michuano ya kombe la shirikisho baada ya kupandishwa daraja na kula meza moja na wakubwa kwenye ligi kuu ya soka ya Tanzania bara msimu wa mwaka elfu mbili ishirini elfu mbili ishirini na moja. Tusalie katika masuala ya soka, timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania almaarufu Twiga Stars imeambulia ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Namibia na kumaliza katika nafasi ya tatu kwenye michuano ya soka ya nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika, kwa kifupi KOSAFA. Katika michuano hiyo ya kieneo ya wanawake huko nchini Afrika Kusini, Tanzania ilishiriki kama bingwa mtetezi baada ya kulichukua taji hilo mwaka jana. Tanzania ilisajili bao la kwanza kupitia mkwaju wa ikabu uliochongwa na Krista Bahera dakika ya 12, kabla ya Aisha Juma kuisawazishia Namibia kwa kujifunga mwenyewe dakika 20, wakati anajaribu kuokoa mpira wa krosi iliyopigwa na Zenatha Coleman na kufanya kipindi cha kwanza kimalizike. Mabadiliko ya kipindi cha pili kuingia kwa Henekia Kasonga, Mwanahamisi Omari na Diana Msewa yalichangia kuongeza kasi kwenye eneo la ushambuliaji la Twiga, na dakika 88 krosi iliyopigwa na Mwanahamisi ilitoa kwenye boksi la Namibia, na katika harakati za kuokoa kapteni Emanaris alijikuta anaweka mpira nyavuni na kuipa Tanzania uongozi ambao ulidumu hadi mchezo unamalizika. Of of, uh, tukiachana na hayo ya Twiga Stars tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Jumuiya ya mashabiki wa soka Uingereza FSA kwa kifupi imetoa mwito wa mashabiki kurejeshewa pesa walizotoa kwa ajili ya kununua tiketi za kushuhudia michuano ya mpira wa miguu lakini baadaye ikaahirishwa kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa Pili wa nchi hiyo. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo Malcolm Clark ameataka mashirika na mamlaka zinazosimamia kandanda nchini humo kuhakikisha kuwa mashabiki waliokuwa wamenunua tiketi za kushuhudia mechi mbalimbali nchini humo wanarejeshewa fedha zao. Clark amesema kuna suala zito la kurejeshewa fedha na tiketi za treni walizokata mashabiki mapema kabla ya michuano iliyotazamiwa kupigwa nje ya miji yao. Usimamizi wa soka nchini humo umetangaza kuahirisha mechi zote kuanzia zile za daraja za chini hadi za ligi kuu ya soka Uingereza kwa heshima ya kufariki dunia Malkia Elizabeth. Ifahamike kuwa Malkia Elizabeth alikuwa mlezi wa shirikisho la soka Uingereza FA ambalo limetangaza kuakhirishwa kwa, kwa mechi zote hizo za mpira wa miguu. Kipindi hiki cha kuomboleza kifo cha mtawala huyo wa kifalme aliyeongoza Uingereza kwa miaka sabini. Hivi karibuni pia ripota na mwanasoka wa zamani Uingereza alipinga ubaguzi wa rangi katika jamii ya nchi hiyo wakati utawala wa Malkia Elizabeth wa pili aliaga dunia Alhamisi iliyopita akiwa na umri wa miaka 96. Trevor Sinclair, ambaye sasa ni kocha na mtaalamu wa soka, aliandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter unaosema ubaguzi wa rangi umekithiri nchini Uingereza, hivyo watu weusi na waasia hawapaswi kuomboleza kifo cha Malkia Elizabeth, mwisho wa kunukuu. Mwanasoka huyo wa zamani mweusi wa Uingereza alilazimika kufuta ujumbe huo kufuatia mashambulizi ya wazungu wa mrengo wa kulia, watetezi wa ufalme na vyombo vya habari vya Uingereza. Kwinginekwa, kampeni ya Manchester United kwenye kipute cha ligi ya Europa msimu huu ilianza kwa kichapo cha bao moja kwa mtungi kutoka kwa Real Sociedad ya Uhispania mnamo Alhamisi usiku katika uwanja wa Old Trafford. Mechi hiyo iliidhinishwa baada ya vinara wa shirikisho la soka Uingereza FA na shirikisho la soka la bara Ulaya UEFA kushauriana na kuafikiana kufuatia kifo cha malkia Elizabeth. Bao la pekee na la ushindi kwa upande wa Sociedad lilifungwa kupitia penalti na Brais Mendez katika dakika ya 59 baada ya beki Lisandro Martinez kunawa mpira ndani ya kijisanduku. Wakati huohuo, Arsenal wameanza kampeni ya Europa League msimu huu kwa ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya FC Zurich ya Uswisi mnamo Alhamisi usiku. Arsenal waliwekwa kifua mbele na chipukizi matata rai wa Brazil, Maquines, katika dakika kumi na sita baada ya kushirikiana vilivyo na Edin Ketia. Zurich walisawazisha mambo kupitia kwa penalti iliyojazwa kimiani na Merlind Kirziu Mwishoni mwa kipindi cha kwanza baada ya Nketia kumwangusha ola selsenez ndani ya kijisanduku. Nketia aliwarejesha Arsenal uongozini katika dakika 62, baada ya kukamilisha krosi safi iliyoandalia na makwinyo. Naarifiwa muda wangu umekwisha, sina la ziada. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 16 Safar mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 13 Septemba mwaka 2022. Siku kama ya leo eh, miaka 772 iliyopita vilianza vita vya Mansuria katika silsila ya vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Vita hivyo vya kihistoria vilianzishwa katika eneo lililojulikana kwa jina hilo huko Misri na mfalme Saint Louis wa Ufaransa, ambaye alikuwa na lengo la kuidhibiti Misri. Katika vita vya Mansuria, jeshi la msalaba lilipigwa vibaya na wapiganaji wa kiislamu wa Misri waliokuwa wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Hatimaye Saint Louis alikamatwa mateka na Waislamu na kufungwa katika ikulu ya Loken, ambayo hii leo inatumika kama jumba la makumbusho miaka 242 iliyopita katika siku kama hii ya leo, lifti au eleveta kwa kimombo ilivumbuliwa. Mvumbuzi wa lifti hiyo ya kwanza alikuwa raia wa Marekani aliyejulikana kwa jina la John Bikbat lifti hiyo ilifanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza katika mji wa Chicago. Katika majaribio hayo, watu kadhaa waliingia ndani ya lifti hiyo na kwenda juu na chini katika masafa marefu. Lifti ya kwanza ya umeme ilitengenezwa mwaka 1889 na ile ya otomatiki mwaka 1915. Miaka mia moja na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, aliuawa shahidi Sheikh Muhammad Khiabani, uh, mwana mapambano wa kipindi cha kupigania katiba na kukandamizwa harakati ya msomi huyo na wafuasi wake katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran, baada ya kupata elimu kwa maulamaa wakubwa Sheikh Khiabani alianza harakati za kupinga dhuluma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na tawala za silsila ya Qajar hapa nchini. Baada ya kusambaratishwa udikteta wa Muhammad Ali shah Qajar na kumlazimisha mtawala huyo kukimbia mwaka 1287 hijiria shamsia, wananchi wa Tabriz walimchagua Sheikh Muhammad Khiabani kuwa mwakilishi wao katika Bunge la Taifa. Hata hivyo katika siku kama hii ya leo, Sheikh Khiabani alikamatwa na kuuawa shahidi wakati alipokuwa akipambana na vikosi vya serikali ya kifalme. Na katika siku kama hii ya leo miaka 29 iliyopita kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na Yizak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel walisaini mkataba wa mapatano yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya Gaza Jeriko huko Washington nchini Marekani. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na utawala wa kizayuni wa Israel zilitambuana rasmi katika makubaliano hayo yaliyosainiwa miaka miwili baada ya kuanza mazungumzo eti ya amani kati ya Waarabu na utawala haramu wa Israel. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Irani amesisitiza kuwa jeran inaunga mkono kuendelezwa na kuimarishwa mchakato wa kusitisha mapigano huko Yemen. Kairo imetahadharisha Tel Aviv kuhusu kushtadi mashambulio ya utawala huo katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na uwezekano wa kushindwa kudhibiti hali hiyo na huku ripoti kuhusu kashfa ya kingono ya balozi wa Israel mjini Rabati, Moroko, ikiendelea kutikisa wizara ya mashauri ya kigeni ya utawala wa Kizayuni, imewarejesha Israel wanadiplomasia wawili kutoka Moroko na Imarati. Nawashukuru kwa kuwa nami na asanteni. Nawatakia asubuhi njema, kwaherini.