Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumapili ya leo Septemba 11, 2022, inayosadifiana na Safar 1444 Hijiria. Shukran, tuna mpelekea Mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kutupa uhai tunasema amin ya rabil alamin. Matangazoni usiku huu nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao watatupia jicho kikao cha kimataifa cha Berlin na Ujerumani kuhusu Libya na swala zima la uchaguzi mkuu nchini Libya. Tutakuwa na mawaidha ikiwa ni kipindi chetu maalumu tulichowaandalia kuhusiana na mapambano ya Bi Zainab alaihi salam. Tutakuwa na mzungumzaji She Othman akizungumzia mapambano ya Bi Zainab katika medani ya Karbala. Tutakuwa na leo katika historia. Tukielekea kutamatisha matangazo, nawakumbusha tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Matangazo haya yanasikika pia redio wa shirika yanasikika kupitia maarifa fm yenye makao yake tanga tanzania tovuti ya redio ni pastodaycom sw wapendwa wasikilizaji kama kawaida narudia namba yetu ya whatsapp ni alama ya kujumlisha 989035065487 tuma ujumbe wako mfupi sms bila kusita na kama ilivyo ada, hatuna kapu la kutupa jumbe za maoni na mapendekezo za wasikilizaji. Nitayarusha mubashara humu studioni, karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Kiongozi wa Mali yataka fidia ili kuachua huru askari wa Cote d'Ivoire. Jeshi la Nigeria laua magaidi 420 wa Boko Haram ISIS huko Bono. Maandamano ya maelfu yafanyika Uingereza kulaani mauaji ya raia mweusi na kifo cha Malkia. Mashabiki wa soka Uingereza waitisha pesa zao pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Rais wa mpito wa Mali amesema anataka suluhu yenye maslahi ya pande mbili, ili kuhitimisha mkwaruzano wa kidiplomasia baina ya nchi hiyo na Ivory Coast. Hayo yameripotiwa na televisheni ya serikali ya Mali ambapo amefafanua kuwa na kufafanua kuwa rais wa mpito wa Mali Assimi Goita ameeleza bayana kwamba yuko tayari kuupatia ufumbuzi mzozo wa kidiplomasia baina ya nchi yake na Ivory Coast uliotokana na kitendo cha Bamako kwa kamata makumi ya askari wa Cote Divoir. Ripoti hiyo imesema kuwa Goita angelipenda suluhisho lenye maslahi ya pamoja juu ya mzozo wa askari wa Ivory Coast. Na wala haungi mkono suluhu ya upande mmoja inayotaka mali ya chane na matakwa yake tena bila fidia. Haya yanajiri siku chache baada ya Mali kuachia huru askari watatu wanawake kati askari ya askari 49 wa Ivory Coast waliokamatwa na kuwekwa kizuizini nchini humo miezi miwili iliyopita. Askari hao wanawake walioachiwa huru zikiwa zimepita takriban wiki saba tangu wao na wenzao wanaume 46 walipokamatwa, hatua ambayo imezusha mzozo wa kidiplomasia kati ya Mali inayotawaliwa na jeshi na Ivory Coast. Serikali ya kijeshi ya Mali ilisema kundi la askari hao ambao walizuiwa katika uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Mali, Bamako, Julai kumi mwaka huu, waliingia nchini humo bila kibali na walihesabiwa kuwa ni mamluki. Ivory Coast ambayo imekuwa ikiomba mara kwa mara askari wake waachiwe huru inasema wanajeshi hao hawakustahiki kukamatwa kwa sababu walitumwa kwenda kutoa msaada kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani huko Mali, MINUSMA. Serikali ya Yamoussoukro inasisitiza kuwa mamlaka za Mali zina taarifa kamili kuhusu majukumu yaliyokuwa yatekelezwe na wanajeshi hao. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza mamia wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haramu na lile la ISIS wilaya ya Afrika Magharibi Iswap kwa kifupi, kaskazini mwa nchi. Meja Jenerali Christopher Musa, kamanda wa kikosi cha pamoja cha kupambana na ugaidi kaskazini mashariki mwa Nigeria, amesema magaidi wasiopungua 420 wameuawa katika operesheni zilizofanyika mwezi Agosti katika jimbo la Borno. Musa amesema baadhi ya magaidi hao wameuawa licha ya kutorokea katika vichaka na misitu ya karibu baada ya ngome zao kusambaratishwa. Meja Jenerali Musa ameongeza kuwa operesheni hizo za kutokomeza ugaidi katika jimbo la Bono kaskazini mashariki mwa Nigeria zimehusisha wanajeshi wa nchikavu pamoja na wangani. Itakumbukwa kuwa katika miezi ya karibuni, maelfu ya wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram na wenzao wa Iswapo wamekuwa wakijisalimisha kwa maafisa usalama kaskazini mwa Nigeria. Magaidi hao wa kufurishaji wamekuwa wakitekeleza jinai kaskazini mwa Nigeria na katika nchi jirani za Chad, Niger na Cameroon na kupelekea makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia ya kuuawa katika kipindi cha miaka kumi na tatu iliyopita, huku mamilioni ya wengine wakiachwa bila makao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Maelfu ya watu wamefanya maandamano katika mji mkuu wa Uingereza, London, kulaani mauaji ya mtu mmoja mwenye asili ya Afrika yaliyofanywa na askari polisi wa nchi hiyo. Waandamanaji hao wamekusanyika katika medani ya bunge kabla ya kuandamana katika barabara ya Whitehall katikati ya London na kisha wakakusanyika katika ofisi za shirika la ujasusi la Scotland Yard. Wamesikika wapiganara za kulaani mauaji ya raia huyo mwenye asili ya Afrika aliyetambulika kwa jina la Chris Kaba. Baadhi yao walikuwa wamebeba mabango yenye picha na jina la raia huyo mweusi aliyeuliwa na polisi wa London. Waandamanaji wengine walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe zisemazo haki kwa Chris Kaba, bila uadilifu hakuna amani, na maisha ya watu weusi yana thamani. Mmoja wa maelfu ya waandamanaji amenukuliwa akisema eh, Chris ana mama familia ndugu marafiki na watu waliomfahamu na ambao hivi sasa wameshindwa kuvumilia machungu ya kuuawa kwake. Maandamano hayo makubwa ya kulaani wimbi la mauaji ya kiholela yanayofanywa na polisi wa Uingereza dhidi ya wageni, hususan raia weusi yalidhaniwa kuwa ni mkusanyiko wa kuomboleza malkia Elizabeth wa pili aliyeaga dunia siku chache zilizopita. Ripoti vya vyombo vya habari inaonyesha kuwa mauaji ya watu weusi nchini Uingereza hivi sasa yameongezeka kwa kiwango cha kutisha. Tokea mwaka elfu mbili na mbili raia mia na tano wenye asili ya Afrika waliuawa nchini humo mwaka elfu mbili na ishirini pekee. Jumuiya ya mashabiki wa soka Uingereza, FSA kwa kifupi, imetoa mwito kwa mashabiki kurejeshewa pesa walizotoa kwa ajili ya kununua tiketi za kushuhudia michuano ya mpira wa miguu lakini baadaye ikaahirishwa kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa pili wa nchi hiyo. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo, Malcolm Clarke, ameataka mashirika na mamlaka zinazosimamia kandanda nchini humo kuhakikisha mashabiki waliokuwa wamenunua tiketi za kushuhudia mechi mbalimbali nchini humo wanarejeshewa fedha zote. A Clark amesema kuna swala zito la kurejeshewa fedha na tiketi za treni walizokata mashabiki mapema kabla ya michuano iliyotazamiwa kupigwa nje ya miji yao. Usimamizi wa soka nchini Uingereza umetangaza kuakhirisha mechi zote kuanzia zile za daraja za chini hadi za ligi kuu ya soka ya Uingereza EPL kwa heshima ya kufariki dunia malkia Elizabeth. Ifahamike kuwa Malkia ya Elizabeth alikuwa mlezi wa shirikisho la soka Uingereza mbali limetangaza ambapo limetangaza kuahirishwa kwa, kwa mechi zote za mpira wa miguu kipindi hiki cha kuomboleza kifo cha mtawala huo huyo wa kifalme aliyeiongoza Uingereza kwa miaka sabini. Hivi karibuni pia ripota na mwanasoka wa zamani wa Uingereza amepinga ubaguzi wa rangi katika jamii ya nchi hiyo wakati wa utawala wa Malikia Elizabeth wa Pili, aliyeaga dunia Alhamisi yopita akiwa na umri wa miaka 96. Sinclair ambaye sasa ni kocha na mtaalamu wa soka aliandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter unaosema ubaguzi wa rangi umekithiri nchini Uingereza, hivyo watu weusi na Waasia hawapaswi kuomboleza kifo cha malkia Elizabeth. Na miji kadhaa ya nchi za Ulaya imeshuhudia maandamano ya kulalamikia ongezeko la bei za nishati huko mgogoro wa mafuta ya petroli na gesi ukiendelea kuyasumbua mataifa mengi ya bara Ulaya. Maandamano makubwa ya vizibao vya njano yameshuhudiwa nchini Ufaransa kulaani kupanda kwa bei za nishati katika nchi hiyo ya Ulaya. Aidha, maandamano kama hayo yameshuhudiwa katika mji mkuu wa Vienna, Austria, na pia katika mji wa Napoli nchini Italia. Habari zaidi zinasema waziri wa mambo ya nje wa Italia Luigi Di Maio ameshambuliwa na waandamanaji waliokuwa na hasira na kumtaja kama msaliti. Waandamanaji jijini Vienna wamesikika wakipiga nara dhidi ya Umoja wa Ulaya, shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, kansela wa nchi hiyo Alexander Schallenberg na mabwanyenye wanaofaidi kutokana na vita vya Ukraine. Nchi za Ulaya ambazo ziliamua kuiwekea Rusia vikwazo vya kila aina ili kuishinikiza katika vita vya Ukraine hivi sasa zinakabiliwa na mgogoro mkubwa wa nishati. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imesisitiza mara kadhaa kwamba ipo tayari kuitatulia Ulaya matatizo yake ya nishati iwapo makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yatahuishwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Athu, sasa ni uchambuzi wa kisiasa usiku huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema kikao cha kimataifa cha Berlin kuhusu Libya na swala zima la uchaguzi mkuu. Nchi zilizoshiriki katika kikao cha kimataifa cha Berlin kuhusu Libya zimesisitiza kuwa uchaguzi ndio njia pekee ya utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo. Kikao hicho cha siku mbili kimehudhuriwa pia na wawakilishi kutoka Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Ufaransa, Uingereza, Marekani, Uturuki, Italia, Ujerumani na Misri. Nicola Orlando, mwakilishi maalum wa Italia katika masuala ya Libya, ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba sisi katika kikao cha Berlin tumetangaza tena uungaji mkono wetu kwa mchakato wa uchaguzi wa haraka iwezekanavyo huko Libya, kwani tunaamini kwamba hiyo ndio njia pekee ya kuweza kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Washiriki katika kikao hicho wamepinga hatua yoyote ya kuchochea machafuko na maamuzi ya upande mmoja. Horando amesema walioshiriki kwenye kikao cha Berlin wametilia mkazo wajibu wa kushirikishwa kikamilifu Balozi Abdoulaye Bathil, mwakilishi mpya wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika hatua zote za kutafuta ufumbuzi mgogoro wa Libya. Hali iliharibika tena Libya katika kipindi cha miezi ya karibuni kutokana na mzozo kuhusu kuitishwa au kutoitishwa uchaguzi mkuu. Kwa kweli mgogoro wa nchi hiyo kubwa na yenye utajiri mkubwa wa mafuta ya kaskazini mwa Afrika unatokana na mambo mengi: uingiliaji wa kigeni, uchu wa madaraka, udhibiti wa visima vya mafuta, na kila upande kutaka kuhodhi kila kitu peke yake, hayo yakiwa ni miongoni, zikiwa ni miongoni mwa changamoto nzito zinazoitesa na kuisibu Libya hivi sasa. Sasa Libya ina serikali mbili hasimu. Moja ni ile inayoongozwa na Fatihi Bashaga, ambaye mwezi Machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili alitangazwa na bunge la Tobrok la mashariki mwa Libya kuwa mkuu wa serikali, na ya pili ni serikali ya Umoja wa Kitaifa inayoongozwa na Abdul Hamid Al Dibaiba, na ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa. Serikali hiyo iliingia madarakani mwaka mmoja nyuma baada ya makubaliano ya kisiasa yaliyosimamiwa na umoja huo. Muda wa serikali hiyo umemalizika, lakini baadhi ya masharti ya kukabidhi madaraka hayajatimia. Abdul Hamid Aldebaiba anasema yuko tayari kukabidhi madaraka lakini si kwa mtu aliyeteuliwa na bunge bali kwa aliyechaguliwa na wananchi kupitia uchaguzi huru na wa haki. Uchaguzi nao haujafanyika hadi hivi sasa. Sasa serikali inayoungwa mkono na bunge la Tobruk haitambui serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake mjini Tripoli, wakati serikali ya Tripoli nayo haiitambui ile ya Bashagha kwa kuwa haikuchaguliwa na wananchi kuendelea kwa mkwamo baina ya pande hasimu huko Libya kuna tatanisha mno hali ya nchi hiyo, bali hata hupelekea kutokea mapigano ya umwagaji damu baina ya pande hasimu. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ilipewa jukumu la kuitisha uchaguzi mkuu kwenye muda uliokubaliwa katika mapatano yaliyofikiwa chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa, lakini ilishindwa kuitisha uchaguzi. Uchaguzi huo kuna sababu nyingi, ikiwa ni pamoja na mzozo kuhusu sheria za uchaguzi, haswa baada ya anje, baada ya kutupwa nje baadhi ya wagombea katika mchujo. Uchaguzi huo ulishindwa kufanyika kutokana na ukosefu wa miundo mbinu, hususan baada ya Libya kuharibiwa vibaya na mashambulio ya jeshi la nchi za Magharibi NETO wakati wa kampeni za kumpindua kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muamar Gadafi. Hata mwishoni mwa mwezi ulioisha wa Agasti pia, mji mkuu wa Libya Tripoli ulikumbwa na mapigano mapya baina ya pande hasimu watu wasiopungua ishirini na mbili waliuawa na wengine mia moja hamsini na tisa walijeruhiwa kwenye mapigano hayo. Katika upande mwingine, kuendelea mapigano baina ya pande hasimu kuna kwamisha uzalishaji na usafirishaji nje mafuta ya Libya. Kwa muda mrefu sasa swala la kudhibiti usafirishaji nje wa mafuta limekuwa ndilo jambo linalozozaniwa mno na pande hasimu huko Libya. Kwa siku Libya inaweza kuzalisha mapipa milioni moja na laki sita. Wapinzani wa serikali ya Umoja wa Kitaifa wanaishinikiza sana serikali hiyo, na muda mwingi wanakwamisha juhudi za kuzalishwa kiwango kinachotakiwa cha mafuta hayo. Hivi sasa kikao cha Berlin huko Jerumani ambacho kimeshirikisha pande za kigeni zinazoathiri matukio ya Libya, nacho kimetilia mkazo suala hilo hilo la kuitishwa uchaguzi kama njia ya kutatua mgogoro wa muda mrefu wa nchi hiyo. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili iliyoko hewani, wapenda wasikilizaji, na wakumbusha tuma ujumbe wako, nami nitaurusha mubashara humo studioni. Na sasa tunaletea kipindi chetu maalum, na atakayekuwa mzungumzaji ni She Othman Zenab Bit Ali Ukhti Shahid Ajjala llahu taala farajahu sharif. Ndugu zangu Waislamu, katika mambo yaliyofanyika Karbala tuna na madarasa yatakiwa tuyasome ndani yake, na ambapo madarasa kama haya sote tulioko katika dunia hii kutoka wakati huo mpaka yeo mpaka mwisho wa dunia, kama tulivyoambiwa kwamba kila siku ni ashuraa na kila ardhi ni Karbala. Tukiyasoma ya Karbala, kila watu wataona yale yaliyoku sisi tunayo kila watu, wataangalia ni namna gani wataweza kusimama kupambana na matatizo yao. Karbala yawafundisha kufanya nini? Katika miongoni mambo ambayo ni muhimu twayaona kuyaelezea ni kuzungusha mato yetu kumwangalia mwanamke, dori lake alolitukua mahala hapa. Mwanamke kama huyu ambao ameweza kukutanishwa kubakiwa katika historia katika ya Kiislamu, akawa ni mtu wa kiajabu katika akisomwa tarikh yake, na hakuna Kwa hivyo usistaajabu wakati ukimwona amesimama mwanamke huyu akishirikiana na ndugu zake wawili Imamul Hasan na Imam Hussein katika jihadi zao, akithubutisha ile shahsia yake kuthubutishia ulimwengu na kuwathubutishia watu wote duniani. Huyu ni Zainab binti Ali bin Abi Talib, huyu ni Zainab binti Fatimatu Zahra, huyu ni Zainab ndugu yake Hasan na Hussein. Wakati palipotokea mjadala au mbinu za Abdullah kumshawishi Imamu Huseni alipokuwa hana budi na kutoka, alikuwa al al akimshawishi Imamu Huseni awabakishe wana wake, ikiwa ameamua kutoka, sitoke nao. Kwa hivyo, ikiwa amwambia, ikiwa huna budi na kutoka, usitoke na watu wako, usitoke na wake zako, na hapa kwa Mungu sioni kwamba kuna kuaminika wake zako, wewe waona wa kifo chako mbea ya mato yao, katika maneno haya, katika kuzungumza Abdullah bin Abasi sauti ya mwanamke akimwambia ya Ibn Abbas, tushiru ala sayidina an yakhlufana. Hahuna, wewe wamshiria bwanetu, kiongozi wetu atubakishe hapa, atuate? au yamdhi ya wahda, atembee pweke, atuate sisi hapa? bal nahnu ma'ahu idh namut Maficho ya Mungu na yeye mwenyewe akanena adabani rabbi fa ahsana ta'dibi, Mola wangu amenifundisha adabu, amenisafisha nami ikatengea adabu yangu, nami nikasafishika, nikaswafishika. Hapa sistamani kwa mwenye kufuata mienendo ya kihistoria kwamba baiti ya Ali bin Abi Talib yalikuwa imekusanywa riaya ya Mtume Muhammed yalikuwa iko katika kutungwa na bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam, ni nyumba ilipata malezi ya bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. Uislamu walikulia kati yao hawa uislamu ulienea kupitia kwenye mikano yao hawa hawa ndio ashajaratu tahira mti uliotahirika. hawa ndio awalu nnasu islaman ndio watu islam. wa kwanza kuukubali uislamu hawa ndio wale almutamasikuna bihuda lqurani lkarim sirran wajahra waloshikamana na uongofu wa qurani kwa siri na kwa dhahiri kwa hivyo uislamu ule uliokuwa -ul tahara ambao wazingativa ndio dawa dawa bora kushinda dawa zote za loko ya duniani, na kwamba ndio adhharu risala, ndio risala ilotahirika kushinda risala zote. Mwenye kupekua katika historia ya mwanamke huyu mtukufu yoyote, ataka kupekua katika historia ya kumwangalia mwanamke huyu, hakika atastaajabu, atastaajabu kwamba sampuli za makero yalopatikana katika siku hii, misiba, sampuli ya misiba yalopatikana siku hii ya matungu yalopatikana Kena siku hii, akili ya mwanadamu haiwezi kutosowar, vipi mwanamke huyu aliweza kubeba haya na bila kuanguka kinafsi na bila kubabaishwa na akawa huko sawasawa. Ni mambo ambayo kwamba hayako katika uwezo wa mwanadamu. Yale mando yaliyofanyika si drama, ni mambo yamefanyika mbele ya mato yao, yale yalofanyika mbele ya mato yao. Hata mwanamume, si kila mwanamume ambao aweza kuyastahimilia aloyaona zipendi zake wa awa mbea mato yake nduze wauawa mbea mato yake wanawe wauawa mbea mato yake wana wanduze wauawa mbea mato yake kisa awe uko sawa sawa bila ya kubabaika bila ya kutolewa katika zipimo lakini hii ni hakika imefanyika na ni wahi huyu mwanamke alikuwa ni mwanamke wa ajabu aliweza kwenye uhai wake na akaweza kusimama na jihadi pamoja na nduye Imamu Hussein. Kiswa cha mwanamke huyu cha titokeza na cha anda wakati alipouwa wanruye na nduze na wanawe na ahli beiti kwa jumla na ansari zao hapa ndipo palidhihiri kiswa cha mwanamke huyo kikadhihiri wazi mbele ya watu, tangu ambapo ilipotokea yua la siku ya tarehe kumi mfungone Karbala, ilipokuwa imeenea damu za nyumba ya mtumi na halibeti za mtumi. Matokeo ya vitisho haya yalipotokea giza hili lalotokea, hapa ndiyo ilianza taarihi ya mwanamke huyo, mwanamke mkubwa, taarihi ya kuonyesha ushujaa wake na ubingwa wake, mababaiko ya mambo babaiko yalotokea ya kuonesha utungu. Hapa ndiyo yalikuwa mwanamke huyu akajisajilia nafsi yake, kuusajilia ulimwengu na binadamu taarifa ya utendakazi wake na ushujaa wake na kuitolea kwake. Hakika alitikisa kwa hutuba zake, kumtikisa utawala wa Yazidi, alitikisa hali za wale matoahuti wakati ule, akaweza kuharibu wa, kuwaharibu watu fikra walonazo mawazo walokuwa nayo, kuwachefua akadhuufisha utawala kwa wakati mchache sana. Kwa hutuba zake aliweza kupambana na dhalim na dhulma ndani ya nyumba yao, hutuba ambazo alozitoa barabarani, hutuba alozitoa Kufa, hutuba alozitoa Sham, mimbar iliyopandwa na Imamu Zainul Abidin na Imamu Sajjad, zote hizi zilikuwa zimeweka wazi kwamba yanaoendelea ni kwamba walikuwa wataka kuarifishwa watu kwamba Imamu Husaini ni mtu ametoka kwenye ya utawali. Hizo ndio kuwa fikra zimeenezwa kwa watu, hutba za mwanamke huyu, hutba ya Imamu Sajjad aloitoa kwenye mimbar ya msikitini, hakika iliangusha mipango yao na kuwafedhe. Kwani Imamu Husein katika thawra yake hii aupa umma darasa, vipi watu watapigana jihadi katika kupambana na matatizo yao na kupambana na wale madikteta wao na madhalimu wao, pamoja na wakiwa wao ni watu wachache, utawala wanaopambana nao una nguvu na haujali kufanya lolote, kama mnavyojua kwamba katika asri hii ya zama za Imamu Hussein alayhi salam, ziumbe bora katika ziumbe za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, barobaro bora katika kabarobaro wa Banu Hashim, swahaba bora walistashhadi katika matokeo haya, walistashhadi katika zita za Karbala. Na wakati Yazid alipokuwa atoa zilma zake za kuonyesha kibri na kutojali na madharau Amwambia Zainab, kaifa raaiti sana Allah bi akhiki al-Husayn, umeona utenda kazi wa Mungu kwa ndugu yako. Amwambia alimwapia kwa Mwenyezi Mungu, mara aina illa jamila, tunayoyashuhudia na kuyaona ni mazuri, kwa sababu aulia Allah bao waona -ba watu kustashhad katika ndia ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu katika kutetea ya, ni kufaulu. Hakuna kufaulu zaidi ya huko, kwa hivyo amwambia mara aina illa jamila, kustashhad kwa Imam Husayn mwanamke kama huyu baada kustashhadi Imamu Hussein na idadi ya watu katika nyumba ya Mtume na ansari zao, ilibakia. Sasa yalikuwa majukumu ya kufikisha ujumbe wa zile damu za mashahidi waliokufa Karbala, na kuarifishwa watu sunna al-Khalida iliosimamishwa na vita hivi, kuonesha ushindi wa damu kushinda upanga. Hapa ndipo lalianza kutekelezeka dori la Zainab alayhi salam wake katika historia. Kwa hivyo hakukasir kila fursa aloipata, kila nafasi aloipata, si Kufa, si katika majlisi ya Yazid, si msikiti wa Sham au Madina. Sehemu zote hizi alikuwa na dori aloliteza lalikatezeka kuufedhehi uso wa mtu huyu khabith na kuwafahamisha watu hakika yaliotokea Karbala na kuwachemsha watu dhidi ya Yazid. Alikuwa Zainab na Imamu Sajjad, wao ndio kuwa tayari wakamilisha ile juhu hudi iliyofanywa na mabingwa hawa walouawaj katika Karbala na tadhhia zao kuitolea kwa muhanga zalikuwa zakamilishwa na watu wawili hawa. Malengo ya zita hutuba zaliathiri zali kwa ukubwa katika kuibakisha mwamko wa Imamu Huseni na thaura as ikawa ni yenye kubakia katika historia. Alingia Kufa katika nyumba ya utawala na akiwa ana ardhaluthiabiha bale wenye kuwaona watu wenye kuwa ni watu vasikia. Kitika kuona zile nguo walokuwa wavee akasimama ule msimamo wake, walikuwa wayulikana kwenye historia. Hakuonekana mdhaifu, hakuonekana mnyonge, basi na kujali kumjali yoyote, zilio za watoto wadogo kwa kukosa wazee wao, zilio za wanawake kukosa waume wao, ziwiliwili bila ya zitwa zalokuwa zimetatawanyika kwenye uwanda wa Karbala zikiwa zimekatwakatwa, mwili bila ya mikono, alouawa kwa kukatwa kishogoni barobaro wawa kabla hawa hata hawa yabalighi. Haya ni mambo aliyoyashuhudia zaidi kwa mato yake Zainab, ni msiba ambao aliyaona kwa mato yake akifanyika mbele ya mato yake, watu wema walokuwa watu bora mbele zake wauawa mbele ya mato yake, nduze zijana zake, zijana na nduze ansari zao. Lakini aonekana amesimama msimamo ambao kwamba ghairu mubala, msimamo wa kutojali chochote mbele ya utawala, bila ya kumjali ule mfalme tawala, bila ya lolote katika majlisi yale. Kwa hivyo alipokuwa amuuliza kwa ma, kwa madharau yale aliokuwa kimuuliza na yeye alikuwa hamjibu kitu. Wakati huo walipotiwa wanawake kama hawa pamoja na zijana zao kwenye majlisi ya Ibn Ziyad, alizunguka Ibn Ziyad kumzungukia mwanamke aliyokuwa katika ile pala katika wao, alikuwa ukitizie akimuuliza, ni nani yule, alikuwa atia al auliza al kuhusu Zainab yule kwamba ni Zainab binti Fatima, akamkabili akamwambia uduthakum na muhimidi Mwenyezi Mungu Yazid alowafedhehi nyinyi na akawaua nyinyi, na Mungu ameonesha wazi urongo wa uzushi wenu. Zainab akamwambia kwa utulivu na kwa kukita bila ya hofu wala kujali alhamdulillah, alladhi akramana binabiyihi Muhammad, muhimidi Mwenyezi Mungu ambaye alotukurimu sisi kwa mtume wake, wataharana min arijsi tatuhira Mwenyezi Mungu alotutahirisha sisi na uchafu sampuli wote wa uchafu tukawa ni wenye kutahirika. Yaftahillahu alfasiq wa yakdhibu alfajir wa huwa ghayruna ya adu wallah, fasiqi hufadhahaka yaftadhu alfasiq ndiye mwenye kufedheheka na kunena urongo ule ambao yeye ni mwovu hajali kitu. Nayo sifa hizo ni wasokuwa sisi sisi. E eh, adu ya Mungu ibn Yazid ibn, ibn Ziyad akamwambia, kaifa raita sana Allah akhiki wa ahli baitik, umeonaje utendakazi wa Mwenyezi Mungu alotenda kwa ndugu yako na kwa watu wa nyumba yako. Akamwambia, mara aitu illa khaira haulai kaumu kataba allahu alaihim alqatl fabarazu ila mawajihim. Hawa ni watu Mwenyezi Mungu amefaradhia wa wao mauti, kwa hivyo wamekwenda kwenye malazi yao. Fasayajmau llahu bainaka baina, baina, wa bainahum. Mungu atakukusanya baina wewe na wao, mbea mtakwenda kuhukumia. Hivi ndivyo alivyokuwa Zainab na ujasiri wake bewe ibn Ziyad na kwa Yazidi, alikuwa ya ni ajira ujasiri wake ni mkubwa zaidi. Wakati walipotukuliwa mateka kupekwa Sham, hutuba yake ya kufa kwa kuzungumzia watu wa kufa kabla ya kuwazungumzia watu kuz, kuzungumza kwa Yazid, ana maneno aliyateua kuwazungumzia watu wa Sham, akiwalingania kwa maneno ambayo kwamba wataka wafanye thaura wafanye mapinduzi kwa uh, kufanyia utawala baba ni umei na kila yule aloshiriki kwenye thaura ile dhidi yao na akaipaka damu zao kwamba wote hawa wafanyiwe thaura. Isimama mbele wa ya watu wa Kufa, akawaambia ya ahla lkufa hal fikum illa salaf au salf, kwenu kuna watu walioko isipokuwa ni majidai mengi tu na kujigamba kwingi tu walajab na yaona ka naao kwenu ya kustajabisha, washana yaonekana kwenu ya kustajabisha, yaonekana kwenu ni ya kukasirisha. ala bi sama qaddamat lakum anfusukum, yakukasirishaou ni yale yaliotanguliza nafsi zenu nafsi zenu mola yatanguliza kuyafanya ni maovu hadi ya mwisho. ansakhitallahu alaykum, Mwenyezi Mungu amewakasirikia, yule wa fil adhabi antum, utakuwa katika moto. fakad bulitum wa munitum bi shanariha Hakika mumefanywa mtihani na kuombwa na maovu yake wala wala, hamkuweza kuiosha aibu hii, wala hamkuweza kuiondosha aibu hii mloifanya. Wa anna tarhahuna, vipi mtaweza kuiosha aibu hii? Vipi mtaweza kuiondosha aibu mloifanya? Katla salili hatanubua kuuawa kijana cha mtume wenu wa mwisho, wa sayyidu shababi ahli aljanna, ambao kwamba ni barobaro katika wale mabarobaro, ndiye bwana wa barobaro katika mabarobaro wa peponi, mpaka akaendelea kunena la Ezi wa maneno haya asema faraaitu nnasa hiar na liwaona watu kwa maneno haya, vamedangana vametoshea, vamekosa la kunena. Kadrattu aidiahum ila ilafai, wametukua minokono yao wameika kwenye makano yao. Asema sikuona la kuona, kiangalia huku huona ni watu watu wazima hulia, kiangalia huku huona wanawake hupija mayowe zilio, kiangalia huku waona barobaro kama wamezokosa akili kwa mayowe na zilio haya. Hii ni hutba aloitowa kwa watu makufa khutba aloizungumza mbea ya tahi ya Yazid ambao kwamba haikuonekana katika tarikhi mfano wake khutba ambayo ndani yake imetangamana kuonesha ruhu tahaddi changamoto, kupambana na utawala pamoja na kwamba misiba yote ilompata, pamoja na yote ilompata, ni mwanamke alofuliwa na wane alowaliwa, wane aloliwa nduze, aloliwa wana wanduze, na akawa khutba anaitoa ni khutba ambayo yamchale mtu kama huyu, na akimtemegea Mwenyezi Mungu bila ya kujali hakuna mfano wa wake aliyotoa wa hotuba kama hii mbele ya twaghi kama huyu, ambao alikuwa ni dikteta wa zama zake kama anavyojulikana katika tarihi. Huwezi kupata watu kwamba kuna mtu aliyoweza kusimama mbele ya mtu twaghi, mtu mtawala, dikteta, mgandamizi, hajali kuweza kuzungumza maneno haya mbele ya mtawala kama huyu, mwanamke ambaye kwamba ametukuliwa kama teka ame ishwa na yale aliyompata yani, yamepandana yame ya maudhiko na misiba mbele ya mkusanyiko wa watu chungu mzima, na huku akiwa ametishiwa kuuawa taimu yoyote. Pamoja na hayo, akawa atowa zitu za kumpinga yazidi pambizoni mwake, ikiwa kuna watu ambao kwamba ni watu bora katika watu wa kufa watukufu wake na wakubwa wa dola. Baada ya hapo, akamwambia amina la adhli ya ibna tulqa ibna tulqa Wasitiri wao yatashawafuhuna alqaribu wa wakodolea mato walo karibu na mbali wala taridanna ala Allahi washika muridahu, utakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu, utakwenda kupigishwa makoti mbele ya Mwenyezi Mungu, tena si mbali, ni karibu. Wakati huo tawaddu law kunta abkam aama amwambia, wakati huo utatamani kwamba wewe hapa walikuwa ni bubwi, walikuwa ni tongo, huna mato wala huna masikio, mpaka akamwambia wasata alamu anta na wewe utayua waman na ule alokutayarishia haya wa makana ka andiqabil mu'minina, na ule alokuwezesha akakufanya wewe uwe shingo za waumini ziko tini yako. Idha kana alhakamu rabbuna, atakapo, hapo mbeya Mwenyezi Mungu atakapokuwa yeye ni hakimu, ni yeye ndiye hakimu wetu. Wal khasamu jaduna, na mwenye kuteta na nyinyi awe ni babu yetu, mtumi wa jawari. Huka shahidun shahidatun alayka, na ziungo zako zikushuhudilia, ule yafanya ayuna sharru makana wa wakati huo sababu mahala mpepo au moto, ni upi katika sisi, baina ya sisi na nyinyi, atakaokuwa mahala dhaifu, mahala duni wa adhafu junda na atakuwa ni mtu mnyonge hana mwenye kumtetea zazi. Maneno haya yalimtikisa, ukatikisa utawala wake, akawa hana kitu cha kufanya chochote isipokuwa hiki kipote ni kukitoa katika lehe. Asalamu alayki ya ya binta Muhammad Almustafa, asalamu alayki ya binta sahib alkhuluq alazim walayat walzikr alhakim, asalamu alayki ya binta sahib almaqam almahmud walhawd almawrud Naendelea kutegea na sikio matangazo haya. Tunamshukuru sana Sheikh Othmani kwa mawaidha yake hayo. Leo katika historia Leo ni Jumapili, mwezi 14 mfungu wa tano Safar 1444 hijiria, sawa na tarehe 11 Septemba 2022 miladi ya katika siku kama ya leo, miaka 812 iliyopita, sawa na mwezi 14 Safar mwaka 632 hijiria, alifariki dunia Abul Mahasin Baha Uddin, mashuhuri kwa jina la Ibn Shidade, faqih kadhi na mwanahistoria wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 539 hijiria huko Mosul, mmoja ya miji ya Iraq, na alihifadhi Quran akiwa bado mtoto na baadaye akajifunza hadith, tafsiri na kusoma Quran na kupata umahiri mkubwa katika taaluma hizo. Ibn Shidadi alifanya safari katika nchi mbalimbali za Kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Anawadir Alsultaniya, Dalailul Ahkam na Al-aswa kinachozungumzia maisha ya Nabii Musa alaihi ssalam na mapambano yake dhidi ya Firaun. Miaka 437 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa Mulla Muhsin Faiz Kashani aliyekuwa faqih, mpokezi wa hadithi, mwanafalsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu nchini Iran. Faiz Kashani alipata elimu ya fikihi, hadithi, tafsiri na falsafa kwa wanazuoni wakubwa wa zama zake kama Muhammad Taqi Majlisi, Sheikh Bahai na Mulla Sadra. Miaka 74 iliyopita katika siku kama hii ya leo kwa mujibu wa kalenda ya miladia aliaga dunia Muhammad Ali Jinnah, mwasisi wa Pakistan. Jinnah alizaliwa mwaka 1876 katika mji wa Karachi, kusini mwa Pakistan. Muhammad Ali Jinnah alikuwa miongoni mwa shahsia walioasisi chama cha Muslim League mnamo mwaka 1906. na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 11 Septemba mwaka 2001, ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York Marekani, huku ndege moja ikigonga jengo la Wizara ya Ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon mjini Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa. Baadhi ya ghorofa za jengo la biashara ya kimataifa ziliporomoka na sehemu ya jengo la Pentagon pia iliharibiwa. Katika mashambulio hayo ya kigaidi, karibu watu elfu tatu na mia mbili waliuawa katika mashambulizi hayo. Marekani ilitangaza kuwa mtandao wa Al-Qaida uliokuwa ukiongozwa na Usama bin Laden, raia wa Saudi Arabia, ndio uliohusika na mashambulio hayo. Baada ya matukio ya Septemba 11 nchini Marekani kulianza wimbi la ubaguzi na mashambulio dhidi ya Waislamu na matukufu ya dini yao katika nchi za Magharibi. Rais wa mpito wa Mali amesema anataka suluhu yenye maslahi ya pande mbili ili kuhitimisha mkwaruzano wa kidiplomasia baina ya nchi hiyo na Ivory Coast. Hayo yameripotiwa na televisheni ya serikali ya Mali na kufafanua kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo Asimi Goita ameeleza bayana kwamba yuko tayari kuupatia ufumbuzi mzozo wa kidiplomasia baina ya nchi yake na Ivory Coast uliotokana na kitendo cha Bamako kwa kamata makumi ya askari wa Coldivar. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza mamia ya wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram na lile la ISIS wilaya ya Afrika Magharibi ISWAP kwa kifupi, kaskazini mwa nchi hiyo. Meja Jenerali Christopher Musa, kamanda wa kikosi cha pamoja cha kupambana na ugaidi kaskazini mashariki mwa Nigeria, amesema magaidi wasiopungua mia nne ishirini wameuawa katika operesheni zilizofanyika mwezi Agasti katika jimbo la Bono. Maelfu ya watu wamefanya maandamano katika mji mkuu wa Uingereza, London, kulaani mauaji ya mtu mmoja mwenye asili ya Afrika yaliyofanywa na askari polisi wa nchi hiyo. Waandamanaji hao wamekusanyika katika medani ya bunge kabla ya kuandamana katika barabara ya Whitehall katikati ya London na kisha wakakusanyika katika ofisi za shirika la ujasusi la Scotland Yard. Na jumuiya ya mashabiki wa soka Uingereza imetoa mwito wa mashabiki kurejeshewa pesa walizotoa kwa ajili ya kununua tiketi za kushuhudia michuano ya mpira wa miguu, lakini baadaye ikaakhirishwa kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa pili wa nchi hiyo. Malcolm Clark, mwenyekiti wa jumuiya hiyo, ameyataka mashirika na mamlaka zinazosimamia kandanda nchini Uingereza kuhakikisha kuwa mashabiki waliokuwa wamenunua tiketi za kushuhudia mechi mbalimbali wanarejeshewa fedha zote. Na kwa muhtasari huu wa habari wapendwa wasikilizaji, matangazo ya redio Teherani usiku huu wa Jumapili, Septemba 11 yanakomea hapa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, nawatakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami.