Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi Rahmani Rahim, Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir Ibeto tayar. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 na Singida. Huko nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa siku hizi za kuelekea kumbukumbu kumbu ya arobaini ya Imam Husein alaihissalam. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika mashariki Afrika, wiki hii, na kama kawaida, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. ngazaji wa Hamas wawasili katika mji mkuu wa Rusia, Moscow. Uganda yaanza kuilipa fidia DRC kwa uvamizi wa miaka 20 iliyopita. Zaidi ya thuluthi moja wa Marekani hawawezi kukidhi mahitaji ya awali ya maisha na mazungumzo ya siri ya amani yaanza kati ya, ya serikali ya Ethiopia na waasi wa TPLF. Na sasa ni habari kamili. Matokeo ya utafiti wa taasisi ya uchunguzi ya Marekani yanaonyesha kuwa zaidi ya theluthi moja ya familia za Marekani hazina pato la kutosha kulipia gharama za kimsingi za maisha ya familia zao. Kwa mujibu wa utafiti huo, asilimia 35 familia za Marekani zinazofanya kazi muda wote hazina pato la kutosha kugharamia mahitaji ya kimsingi ya maisha kama vile makazi, chakula na matibabu kulingana na ripoti ya watafiti wa chuo kikuu cha Brandeis iliyochapishwa na US Today, hali ya familia za watu weusi wa na Wahispania inaripotiwa kuwa mbaya zaidi. Ukosefu huo wa usawa unashuhudiwa pia katika sekta za elimu na ajira. Abigail Walters, mtafiti katika taasisi ya sera ya mtoto, vijana na familia, anasema Ukosefu huo wa usawa unasababisha tofauti na ufa mkubwa katika fursa ambazo familia zinaweza kutengeneza kwa ajili ya watoto wao. Mazungumzo baina ya serikali ya Ethiopia na harakati ya ukombozi ya Tigray yanaripotiwa kuanza, lakini kimyakimya, baada ya makubaliano kusitisha mapigano yaliyodumu miezi mitano. Mapigano yalianza tena mwishoni mwa mwezi Agosti uliopita. Baadhi ya duru zinaripoti kuwa pande mbili zinakutana nchini Jibuti, nchini Jibuti kwa mpango wa Marekani, lengo likiwa ni kujaribu kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Ethiopia. Ni mkutano wa kwanza katika kipindi cha wiki mbili tangu kuanza tena kwa mapigano makali kaskazini mwa Ethiopia. Ujumbe kutoka serikali ya Ethiopia na wawakilishi wa harakati ya TPLF walikutana kwa mazungumzo ya siri hivi karibuni nchini Jibuti. Mazungumzo haya yameandaliwa na mjumbe wa Marekani katika pembe ya Afrika ambaye yuko Ethiopia tangu wiki iliyopita. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ujumbe wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, umewasili katika mji mkuu wa Rasia, Moscow. Ujumbe huo ambao unaongozwa na harakati ya mapambano kumradhi, ambayo unaongozwa na mkuu wa ofisi ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Ismail Hania, unatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa nchi hiyo akiwemo Sergei Lavrov waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo. Tahir Anun, mshauri wa Hamasi katika maswala habari ya habari, anasema mbali na Hania, ujumbe huo unamjumuisha pia Musa Abu Marzuk na Mahir Salah na ambao ni viongozi wa ngazi za juu wa harakati hiyo, na miongoni mwa mambo yanayotarajiwa kujadiliwa ni uhusiano baina ya harakati hiyo na serikali ya Rasia. Kwa mujibu wa Tahira Anun, mshauri wa Hamasi katika masuala ya habari, safari ya ujumbe wa harakati hiyo inafanyika kwa mwaliko wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Urusi na kwamba ujumbe huo unatarajiwa kubakia nchini humo kwa siku kadhaa. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kuwa Uganda imeanza tayari kuilipa Kinshasa fidia dola milioni 65 kati ya mia tatu na ishirini na tano kama ilivyoamriwa na mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ. Rose Mutombo ameliarifu baraza la mawaziri kuwa uganda imeanza kulipa fidia na riba baada ya mahakama ya uadilifu kuipata na hatia uvamizi wa mashariki mwa Congo miaka 20 iliyopita. Waziri Mutombo amebainisha kuwa kulingana na makubaliano yaliyofikiwa, Uganda itailipa Congo fedha zote kwa awamu tano, ikiwa ni dola milioni 65 kila mwaka, ambapo malipo ya kwanza yalitolewa Septemba mosi mwaka huu, baada ya mivutano ya kisheria ya muda mrefu. Mahakama ya Kimataifa Uadilifu, chombo kikuu cha sheria cha Umoja wa Mataifa, Februari 10 mwaka huu kiliafiki uamuzi wa kuitaka Kampala kuilipa Kinshasa dola milioni 325 kwa kuivamia Congo wakati wa vita vyake vya pili kati ya mwaka 1998 hadi 2003. Na harakati ya Jihadul Islam ya Palestina imetangaza kuwa jinai za utawala ghasibu wa Israel zinazidisha ari na irada ya mukawama na mapambano ya Palestina dhidi ya utawala huo ghasibu. Taarifa iliyotolewa na harakati ya Jihadul Islami imepongeza operesheni ya kimukawama ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, iliyopelekea kujeruhiwa wanajeshi saba wa Israel na kueleza kwamba jinai za Israel zinazidi kuimarisha irada ya mukawama wa Palestina. Tarik Izuddin, msemaji wa harakati ya Jihadi walislami ya Palestina, amebainisha kuwa operesheni ya Alkhalil inathibitisha kuendelea mukawama dhidi ya utawala vamizi wa Israel unaotenda jinai kila uchao huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho: kikao cha kimataifa cha Berlin kuhusu Libya na suala zima la uchaguzi mkuu. Nchi zilizoshiriki katika kikao cha kimataifa cha Berlin kuhusu Libya zimethibitisha kuwa uchaguzi ndiyo njia pekee ya utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo. Kikao hicho cha siku mbili kimehudhuriwa pia na wawakilishi kutoka Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, Ufaransa, Uingereza, Marekani, Uturuki, Italia, Ujerumani pamoja na Misri. Nicola Orlando, mwakilishi maalum wa Italia katika masuala ya Libya, ameandika kwenye mtandao kijami wa kijamii wa Twitter kwamba sisi katika kikao cha Berlin, Ujerumani, tumetangaza tena uungaji mkono wetu kwa mchakato wa uchaguzi wa haraka iwezekanavyo huko Libya, kwani tunaamini kuwa hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Washiriki katika kikao hicho wamepinga hatua yoyote ya kuchochea machafuko na maamuzi ya upande mmoja. Orlando amesema walioshiriki kwenye kikao cha Berlin wametilia mkazo wajibu wa wa kushirikishwa kikamilifu Balozi Abdulahi Bathili, mwakilishi mpya wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika hatua zote za kutafutia ufumbuzi mgogoro wa Libya. Hali iliharibika tena nchini Libya katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni kutokana na mzozo kuhusu kuitishwa au kutoitishwa uchaguzi mkuu. Kwa kweli mgogoro wa nchi hiyo kubwa na yenye utajiri mkubwa wa mafuta ya kaskazini mwa Afrika unatokana na mambo mengi: uingiliaji wa kigeni, uchu wa madaraka, udhibiti wa visima vya mafuta na kila upande kutaka kuhodhi kila kitu peke yake, ni miongoni mwa changamoto nzito zinazoitesa Libya hivi sasa. Sasa hivi Libya ina serikali mbili hasimu, mmoja ni ile inayoongozwa na Fatihi Bashagha, ambaye mwezi Machi mwaka huu alitangazwa na bunge la Tobruk la mashariki mwa Libya kuwa waziri mkuu wa serikali na ya pili ni serikali ya umoja wa kitaifa inayoongozwa na Abdul Hamid Dubeiba na ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa. Serikali hiyo iliingia madarakani mwaka mmoja nyuma baada ya makubaliano ya kisiasa yaliyosimamiwa na umoja huo. Muda wa serikali hiyo umemalizika, lakini baadhi ya masharti ya kukabidhi madaraka hayajatimia. Adibeiba anasema yuko tayari kukabidhi madaraka lakini si kwa mtu aliyeteuliwa na bunge bali kwa aliyechaguliwa na wananchi kupitia uchaguzi uhuru na wa haki. Uchaguzi nao haujafanyika hadi hivi sasa. Sasa serikali inayoungwa mkono na bunge la Tobruk haitambui serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini Tripoli, wakati serikali ya Tripoli nayo haitambui ile ya Bashara kwa kuwa haikuchaguliwa na wananchi. Kuendelea mkwamo baina ya pande hasimu nchini Libya kunatatanisha mno hali ya nchi hiyo, bali hata kupelekea kutokea mapigano ya umwagaji damu baina ya pande hasimu. Serikali ya umoja wa kitaifa ilipewa jukumu la kuitisha uchaguzi mkuu kwenye muda uliokubaliwa katika mapatano yaliyofikiwa chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Lakini ilishindwa kuitisha uchaguzi huo. Kuna sababu nyingi, ikiwa ni pamoja na mzozo kuhusu sheria za uchaguzi, hasa baada ya kutupwa nje baadhi ya wa wagombea katika mchujo. Uchaguzi huo ulishindwa kufanyika kutokana na ukosefu wa miundombinu, hasa baada ya Libya kuharibiwa vibaya na mashambulio ya jeshi la nchi za Magharibi, NATO, wakati wa kampeni za kumpindua kiongozi wa zamani wa nchi hiyo kanali Muammar Gaddafi hata mwishoni mwa mwezi ulioishia wa Agosti pia mji mkuu wa Libya Tripoli ulikumbwa na mapigano mapya baina ya pande hasimu. Watu wasiopungua wa 22 waliuawa na wengine 159 walijeruhiwa kwenye mapigano hayo. Katika upande mwingine, kuendelea mapigano baina ya pande hasimu kunakwamisha uzalishaji na usafirishaji nje mafuta nchi hiyo. Kwa muda mrefu sasa suala la kudhibiti usafirishaji nje wa mafuta limekuwa ndilo jambo linalozozaniwa mno na pande mbili hasimu. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kansi! Kansi! Kansi! Kansi! matembezi ya 40 ya Imam Husein alaihi salam Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa masiku haya ya arobaini ya Imam Huseini alaihi ssalam. Katika masiku haya, kila mahala kunasikika harufu nzuri ya ziara na udongo wa Karbala. Sauti ya labeika ya Husein imetawala kila mahala. Kala yetu hii itazungumzia historia ya matembezi ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki maalum. Hii leo maneno ya bibi Zainabul Kubra binti wa Imamu Ali ambaye ni dada yake Imamu Husein yanadhihirika na kuonekana uhakika wake zaidi kuliko kipindi na zama zozote zile, maneno ambayo aliyasema kwa ushujaa akiwa ndani ya mavazi ya mateka Alimwambia mtawala muovu na fasiki Yazidi bin Muawiya kwamba, ewe Yazid, kwa hiyo panga upangavyo kadiri uwezavyo, na utekeleze njama zako na zidisha juhudi zako, lakini wallahi kamwe hutaweza kufuta utaji wetu na wala hutaweza kuua wahai ulioteremshwa kwetu. Kwa hakika siku ya Shuraa mwaka 61 Hijiria, Mayazidi walikuwa wakitaka kuizika kabisa hamasa ya Imamu Husein na wafuasi wake pale pale katika ardhi ya Karbala, na hivyo isibakie athari yoyote kwa ajili ya vizazi vijavyo, na hivyo kuufanya utajo na jina la familia ya wahaivisaulike kabisa. Hata hivyo, walighafilika kwamba jina la Imamu Husein pamoja na harakati yake iliyokabiliwa na umwagaji damu mkubwa itabakia kuwa hai milele na daima na kuwa kama maktaba yenye kutoa ilhamu. Kwa hakika tana nuru ing'arayo ya Allah katu si yenye kuzimika. Hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu aliyoitoa katika aya thelathini na mbili ya Surati Tauba, pale aliposema: wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia. Jabir bin Abdillahi l Ansari, swahaba mtukufu wa Mtume, akiwa mfanya ziara wa kwanza mwaka 61 hijiria, alianza kutembea kutoka Madina na kufanikiwa kufika Karbala asubuhi ya 40 ya kwanza tangu kuuawa shahidi Imam Husein alaihi salam na wafuasi wake watifu katika ardhi ya Karbala. Siku hiyo hiyo pia Bibi Zainabul Kubra na Imam Sajjad alaihim assalam wakiwa pamoja na kafila na misafara mingine waliwasili Karbala, ambapo baada ya kufanya mazungumzo na Jabir bin Abdillahi Alanswari wakalizuru kaburi la Imamu Husein. Kwa hakika kufanya ziara ya 40 kulikuwa kukikumbusha tukio la Karbala na kuwafedhehesha bani Umaya. Ni kutokana na ukweli huo, ndio maana makhalifa na watawala wa bani Umaya kakata shauri la kuwazuia watu wasiende kufanya ziara Karbala, kuwawekea vizingiti mbalimbali, wakiwa na nia ya kufikia lengo lao hilo na kukabiliana na mazuar Yaani, wafanya ziara waliweka vituo vya usalama kando kando ya Karbala. Walinzi wa vituo hivyo walikuwa watu makatili na wenye roho mbaya, ambapo walikuwa wakiamiliana vibaya mno na mazuar. Hali hiyo iliwafanya baadhi yao kuamua kuyachagua maeneo ya Ghadhiria na Nainawa kama ndio vituo vyao vya mwisho, lakini baada ya kusimama kwa muda na unapowadia wakati wa usiku huitumia fursa ya giza totoro kuelekea kwa siri upande wa kaburi la Imamu Huseini alaihi salam. Wafanya ziara hao wakawa wakitembea wakati wa usiku kwa siri na kwa hofu kubwa, mmoja mmoja, na wakati mwingine katika vikundi vidogo vidogo, kuelekea Karbala baada ya Bani Umaya walipoingia madarakani pia Bani Abbas. Vikwazo hivyo viliendelea kushuhudiwa. Baada ya Bani Abbas kuimarisha nguzo za utawala wao, walibomoa kaburi la Imamu Husein na kuamiliana vibaya na wafanya ziara wa kaburi lake hilo. Katika kipindi hicho, hali ikawa ngumu mno, na watu wakawa wakienda kufanya ziara Karbala kwa taabu na mashaka makubwa mno, wakihofia usalama wa roho zao au kukumbwa na mateso na adhabu kali pindi wanapokamatwa na makachero wa utawala wa Bani Abbas. Kwa maneno mengine, ni kuwa kwa mujibu wa utawala wakati huo, kwenda kufanya ziara katika kaburi la Imamu Husein alaihi ssalam lilikuwa kosa na uhalifu mkubwa. Katika zama za utawala wa Mutawakil Abbas, kuamiliana vibaya na wafanya ziara, kubomoa kulivunjia heshima kaburi la Imamu Husein ulishika kasi na kufikia kileleni. Mtawala huyo alikuwa mwovu na katili kiasi cha kufikia kutoa sharti la kukatwa mkono wa kulia kama idhini ya kuzuru kaburi la Imamu Huseini alaihissalam. La kushangaza ni kwamba hata kutolewa sharti hilo hakukupunguza hamu na shauku ya maashiki ya kwenda kuzuru kaburi tukufu la Imamu Huseini alaihissalam kwani watu wengi walikuwa wakijitokeza na kukubali kukatwa mikono yao ya kulia ili wapate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein alaihi salam. Ibni Masud, mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu, ameandika katika kitabu chake mashuhuri cha Murujo Dhahabu kwamba mwanamke mmoja alikwenda kujiandikisha kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein na kutoa mkono wake wa kushoto ili ukatwe. Hata hivyo, maafisa wa Mutawakil walimwambia mama huyo kwamba anapaswa kutoa mkono wake wa kulia na sio wa kushoto, ili ukatwe na hivyo apate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Huseini alaihi ssalam. Mwanamke huyo aliwaonyesha maaskari wale mkono wake wa kulia ambao ulikuwa umekatwa tayari na kusema mliukata mkono wangu huu wa kulia mwaka jana nilipotaka kwenda kulizuru kaburi la Imamu Huseini alayhi salam. Baada ya kupita karne kadhaa tangu kuanguka utawala wa Bani Abbas, yaani mwanzoni mwa karne ya 16, kundi potofu la mawahabi liliovamia na kuushambulia mji wa Karbala. Wakazi wa mji huo ambao walikuwa wameshtushwa waliwahi kufunga milango lakini waovu hao walivunja mlango wa kuingia katika mji huo na kumiminika katika mji huo. Mawahabi hao wakaanza kuharibu na kubomoa haramu mbili za Imamu Husein na Abulfadli l Abbas alaihim assalam na kuwaua karibu watu 50 jirani na kaburi, na watu wengine mia tano wakauawa na Mawahabi hao ndani ya haram. Baadhi wanasema kuwa idadi ya waliouawa katika tukio hilo la kinyama ilikaribia watu elfu moja. Baada ya hapo, Iraq ikadhibitiwa na chama cha Baath. Tangu awali, chama hicho kilianza kutekeleza siasa za ukandamizaji dhidi ya Waislamu wa Kishia. Moja ya matukio mwagaji damu yaliyofanywa na Mabaath ni kutumia mabavu kuzuia shughuli za maombolezo katika miaka ya elfu moja mia tisa na sabini 1975, 1976, na 1977, miladia. Utawala wa Baath uliokuwa ukitawala wakati huo huko Iraq ulifanya mashambulio ya anga dhidi ya wafanyaziara waliokuwa njiani wakitokea Najaf kuelekea Karbala na kufanya umwagaji damu mkubwa na hivyo kuifanya arobaini ya damu. Baada ya kusambaratika utawala wa Baathi nchini Iraqi Kulilipuka wimbi la watu kwenda kufanya ziara huko Karbala na kuyafanya matembezi ya 40 kuwa mkusanyiko mkubwa zaidi wa kimaanawi na wenye hamasa ya aina yake ulimwenguni. Mwaka elfu mbili na tatu, idadi ya watu walioshiriki katika matembezi makubwa ya 40 iliripotiwa kuwa milioni 2 hadi 3. Idadi hiyo iliongezeka mno mwaka elfu mbili na kumi na nane na kufikia watu milioni ishirini. Kwa hakika katika matembezi ya arobaini si Mashia au Waislamu tu wa madhehebu mengine wanaoshiriki katika mkusanyiko huo, bali kuna hata wafuasi wa dini nyingine, wakiwemo Wakristo ambao nao hushiriki katika matembezi hayo na kuonyesha heshima na mapenzi yao makubwa walionayo kwa Bwana wa Mashahidi Imam Husein alaihi salam. Wapenzi wasikilizaji tunakamilisha kipindi hiki maalum cha historia ya matembezi ya Imamu Huseini alayhisalam kwa kunukuu sehemu nyingine ya maneno ya Bibi Zeinab alayhisalam kwa Yazidi: ewe Yazidi, tumia udanganyifu wako wote ulionao hadi moyo wako utosheke. Jaribu njia zote, ongeza kasi ya juhudi zako na utimize matakwa yako. Hata hivyo, kumbuka kwamba pamoja na yote haya hutaweza kuharibu jina letu katika dunia hii au kuweza kupunguza heshima yetu au kusitisha kuenea kwa maoni yetu. Ni wewe ndiye utakayeangamizwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa mchana wa leo. Karibuni sasa, kwa pamoja tutupie jicho kurasa za baadhi ya matoleo leo, magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumapili tarehe ya 11 eh, Septemba Naanzia huko nchini Kenya mchana huu ambapo gazeti la Sunday Standard eh, baadhi ya habari zake zinasema: viongozi wa nchi ishirini kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Kenya William Ruto. Hafla hiyo inatarajiwa kufanyika Jumanne ya kesho kutwa. Sunday Standard linatudokeza pia kuhusiana na maandalizi ya kuapishwa rais mteule William Ruto, na kuandika rais Uhuru Kenyatta anayeondoka madarakani anatarajiwa kukabidhi madaraka kwa rais mpya, ambapo wawili hao wanatarajiwa kukutana kwa mara ya kwanza baada ya miezi kadhaa ya kutokuwekwa mawasiliano baina yao, kufuatia tofauti zao za kisiasa zilizogubika zilizogubika uongozi wao wakiwa rais na makamu wa rais. Habari inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation na kichwa cha maneno kisemacho vita katika kambi ya Ruto, gazeti hili linatupasha zaidi kwa kuandika, vita vya kuwania nyadhifa mbalimbali katika serikali ijayo vimeibuka katika kambi ya Ruto, baina ya wanasiasa waliokuwako katika kambi ya Ruto muda mrefu na wale waliojiunga hivi karibuni baada ya uchaguzi. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na Taifa Jumapili zinasema Azimio wa mponda Uhuru. Wanasiasa wa muungano wa Azimio sasa wameanza kumrushia cheche za lawama Rais Uhuru Kenyatta, huku wakidai kwamba alisababisha mgombea wao wa urais Raila Odinga kuanguka. Baadhi wadai Uhuru alimcheza shere Odinga, huku wengine wakisema hakusikiliza ushauri wao. Na marais ishirini kushuhudia Ruto akiapishwa, Rais Kenyatta kuwa mwenyeji wa marais Afrika. Nikitoka huko nchini Kenya, naelekea nchini Uganda. Sunday Monitor, gazeti la nchi hiyo, limeandika kuhusiana na mkasa wa kusimamishwa shule wanafunzi kadhaa katika shule moja ya sekondari kwa kosa la kuingia na simu bwenini, ambapo ni kinyume cha sheria. Linatupasha zaidi kwa kuandika, takriban wanafunzi kumi na saba na wafanyakazi wawili wa shule ya sekondari ya wa wasichana ya Wanyange wilayani Jinja wamesimamishwa kwa tuhuma za kuingia na simu ahadi kwenye mabweni. Limeandika pia kuwa kwa kali wanawake mi elfu mbili watoto na wanaume wanakabiliana na jua kali na foleni ndefu katika kitongoji cha Kampala cha Bukoto wakisubiri huduma ya afya bure katika kambi ya matibabu. Serikali inatenga kila raia Uganda shilingi sitini na mbili elfu na mia tisa pekee kwa mwaka kwa ajili ya matibabu, kiasi ambacho waziri wa afya Ruth Asenge anasema ni kidogo ikilinganishwa na mahitaji ya chini ya shilingi laki moja na elfu ishirini na tano na mia nane ili kupata huduma muhimu ya afya. Katika habari nyingine Sunday Monitor limeandika Ada ya masomo katika kituo cha maendeleo ya sheria imeongezwa na hivyo kuongeza mzigo wa fedha kwa wazazi na walezi ambao tayari wanatatizika wa kutokana na gharama za maisha. Kadhalika limeandika wakuu wa masuala ya soka nchini Uingereza wamekosolewa kwa kuakhirisha mechi za wikendi hii kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa pili. Nikitoka nchini Uganda, sasa nahitimishia huko nchini Tanzania, ambapo Mwananchi Jumapili, baadhi ya habari zake zinasema jaji Chande ashauri ah, jambo katika kesi kama ya mdena wenzake kumi na nane watoto wa vigogo wa penya ubunge katika bunge la jumuiya ya afrika mashariki EALA kwa kifupi, mbivu na mbichi, makali ya tozo serikali yafunguka faili la Malkia wa Uingereza eliz, Elizabeth, utata uteuzi wake hadi kutawazwa, na wazazi mko wapi? Chini ya kichwa hicho cha habari Mwananchi limeandika wakati matukio ukatili na ulawiti kwa watoto yakishika kasi, wazazi wengi wameamua kuwakabidhi watoto hasa wanafunzi kwa madereva wa bodaboda bila kujali hatari iliyopo zikiwamo za ajali kurasa wa habari leo Jumapili, gwiji la habari Tanzania umepambwa kwa habari zisemazo Tanzania yaomboleza kifo cha malkia siku tano, mfalme Charles watatu watawazwa rasmi, Dkt Mwinyi aita zaidi madaktari wa China, serikali yataka ufumbuzi haraka ATCL, mitandao na filamu zachangia wimbi la kujiua na kuua na CCM ya taja wagombea wanane bunge la Afrika Mashariki. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili na kutana na habari zisemazo: Profesa Asad atia mkono sakata tuzo, apendekeza wanaotumia magari ya kifahari serikalini watozwe. Vipodozi bifodo vya milioni mia moja vyateketezwa. Waitwa kupata dozi ya pili ya oviko 19 tiba asili kutolewa hospitali za rufaa na Charles watatu mfalme mpya wa Uingereza. <muchos> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, katika safu ya wasikilizaji wetu anapanda jukwani na kusema shukran sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Isa Ramadhani wa Mwanza, Tanzania, naye anasema shukran sana. Ama huyu anajiita eh, Lundambo Mugalu Kyata anasema yuko Bujumbura nchini Burundi, anasema assalamu alaikum Nami naitikia walaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema, vipi sipati vipindi vya redio Tehran? Inshallah kama upati. Bila shaka kuna tatizo, bila shaka tutashughulikia hilo kwani wasikilizaji wengine wanaendelea kupokea makala na vipindi vyetu mbalimbali vya kila siku ambavyo tunavirusha hewani na hata zile makala ambazo tunaweka katika mtandao wetu wa Pars Today Kiswahili. Afrika Wiki Hii. kwa jambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Rais mteule wa Kenya William Ruto kuapishwa Jumanne hii, Iran kuimarisha uhusiano wake na Afrika Kusini na mahakama ya katiba Angola ya tupilia mbali kesi ya kupinga uchaguzi wa rais, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amefanya mazungumzo ya simu na kubadilishana mawazo na Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, kuhusiana na masuala ya uhusiano wa pande mbili, kikanda na kimataifa. Akigusia umuhimu wa bara la Afrika katika siasa za nje za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza azma kubwa ya serikali ya Teheran ya kuendeleza uhusiano na bara hilo hususan na Afrika Kusini, huku akiashiria maandalizi ya kufanyika kwa kikao cha kamisheni ya kumi na tano ya pamoja ya uchumi ya nchi hizo mbili. Amir Abdullahian ameeleza matumaini yake kuwa fursa na uwezo mwingi wa nchi hizo mbili utatumiwa zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amepongeza msimamo wa Afrika Kusini kuhusu swala la Palestina na sera ya nchi hiyo ya uungaji mkono wa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Kwa upande wake b Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, ameashiria nafasi muhimu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na amepongeza juhudi za kufanyika duru mpya ya kamisheni ya pamoja ya uchumi ya nchi mbili hizo, huku akiashiria nafasi muhimu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika upatanishi wa mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, usitishaji vita ni muhimu kwa pande zote na jumuiya ya kimataifa kwa sababu matokeo ya vita hivyo yamesababisha mgogoro wa chakula na nishati katika baadhi ya nchi, mwisho wa kunukuu. Aidha, ameelezea matumaini yake kwamba mgogoro wa rusia na ukraine utapatia ufumbuzi kupitia mazungumzo. Pandor pia ametilia mkazo mwaliko wa rais wa afrika kusini kwa rais wa iran kutembelea Pretoria, na ameelezea matumaini yake kuwa ziara ijayo ya rais Ibrahim Raisi wa iran nchini afrika kusini itakuwa msingi wa kuimarika zaidi mahusiano ya nchi mbili. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulio ya makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu na Serkan Ani Chafe amelaani hujuma ya makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu ambayo imesababisha makumi ya watu kuuawa na kujeruhiwa, ambapo ametuma salamu za rambirambi na kutoa mkono wa pole kwa serikali, wananchi wa Burkina Faso na kwa ndugu wa familia za wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi. Tukiachana na hayo ya diplomasia, tugeukie mvutano wa kisheria. Mahakama ya Katiba ya Angola imetupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 24 yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha MPLA, Rais Joao Lourenco. Mahakama hiyo ilitoa uamuzi huo Alhamisi hii ikipinga hoja zilizokuwepo kwenye shauri lililowasilishwa na Adalberto Costa Junior, kinara wa chama kikuu cha upinzani cha UNITA, aliyewania urais kwa chama hicho. Uamuzi huo uliotolewa Alhamisi ni wa mwisho na hauwezi kukatiwa rufaa, na sasa Rais Lourenco anatazamiwa kuapishwa wiki ijayo ili kuitawala nchi hiyo ya kusini mwa Afrika yenye utajiri wa mafuta kwa muhula wa pili. Katibu mkuu wa chama cha UNITA Alvaro Chikuamanga Daniel alisema waliwasilisha kesi hiyo mahakamani kutaka kutupiliwa mbali tangazo la matokeo ya uchaguzi wa rais, kwani kulikuwepo na dosari nyingi katika uchaguzi huo. Afisa huyo wa chama kikuu cha upinzani alisisitiza kwamba chama hicho hakiyatambui matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi. yalionyesha kwamba chama tawala kilipata asilimia 51.17 ya kura dhidi ya asilimia 43.9 ya mpinzani mkuu ambaye ni Costa Junior wa chama cha UNITA. Viongozi wa UNITA wametoa mwito wa kufanyika maandamano ya amani ili kupinga matokeo ya tume ya uchaguzi na uamuzi wa mahakama ya katiba matokeo wa kubariki matokeo hayo. Katika hatua nyingine muungano mkuu wa upinzani nchini Tunisia umesema wanachama wake kikiwemo chama Islamu cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa cha Annahdha utasusia uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Desemba kuchukua nafasi ya bunge lililovunjwa na Rais Kai Said wa nchi hiyo. Tuelekee sasa katika kanda ya Afrika Mashariki. Waitifaki wawili wa Rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi hii walichaguliwa kuyaongoza mabunge mawili ya nchi hiyo na hivyo kuupa muungano wa Kenya kwanza uwezo zaidi wa kutawala kiongozi wa chama cha Ford Kenya kilicho katika muungano wa Kenya kwanza, Moses Wetangula, alitangazwa kuwa spika wa bunge la kitaifa baada ya mgombeaji wa Azimio la Umoja Kenneth Marende kujiondoa katika awamu ya pili ya kinyanganyiro hicho. Amason na Jeffa Kingi wa chama cha Pamoja African Alliance ambacho pia kiko katika muungano wa Kenya kwanza, alichaguliwa kuwa spika wa bunge la seneti nchini Kenya. Kingi ambaye alikuwa gavana wa Kilifi ni mpwani wa kwanza kuchaguliwa kuwa spika wa bunge katika historia ya Kenya. Mimi Amason Jeffa Kingi nikiwa nimechaguliwa kama spika wa seneti, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu kwa watu wa jamhuri ya Kenya. Mgombea wa muungano wa Azimio, Kalonzo Musyoka, alijiondoa katika mchuano huo wa uspika wa Seneti, huku baadhi ya maseneta wa muungano huo wakisusia upigaji kura. Manaibu spika wa mabunge hayo mawili pia ni kutoka muungano wa Kenya Kwanza, jambo ambalo linaashiria kuwa muungano huo una uungaji mkono mkubwa bungeni ikilinganishwa na muungano wa Azimio ambao sasa utachukua nafasi ya upinzani nchini Kenya. Rais mteule wa Kenya William Ruto, ambaye anatazamiwa kuapishwa Jumanne, amewapongeza Wetangula na Kingi kwa ushindi huo na kusema hiyo ni ishara ya umaarufu wa muungano wa Kenya Kwanza. Jumatatu hii mahakama ya juu nchini Kenya ilitupilia mbali kesi iliyowasilishwa na mgombea wa rais wa Azimio la Umoja Raila Odinga ya kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Kwengineko, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amemfuta kazi waziri mkuu wake Alain Julema Bunyoni baada ya kuonya kuhusu njama ya mapinduzi dhidi yake. Ndayishimiye amemfuta kazi Bunyoni na mkuu wake wa baraza la mawaziri Jenerali Gabriel Nizigama. Katika nchi hiyo yenye machafuko ya Afrika ya Kati, wabunge wameidhinisha uteuzi waliokuwa waziri wa usalama Javis Ndirakobuka kuchukua nafasi ya Bunyoni kama waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Wachambuzi wa siasa nchini humo wamesema sasa rais wa nchi hiyo Ndayishimiye hana sababu tena ya kushindwa kuyatatua matatizo ya kiuchumi na kijamii yanayowakumba Warundi won't allow him to do his job properly. So this new development, a lot of people have been waiting for it and they wish that uh, the president can do better with the new government so that uh, a lot of problems faced by Burundian people can be solved. Haya ndaheshimie sasa shindo tu mwenyewe sasa tena hana kizingiti. Na chama cha Economic Freedom Fighters, kwa kifupi EFF, cha Afrika Kusini kimesema hakiombolezi kifo cha Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza aliyefariki dunia Alhamisi. Hii taarifa ya EFF imesema Elizabeth alichukua hatamu za uongozi wa Uingereza mwaka 1952 na kutawala kwa miaka sabini kama mkuu wa ufalme ambao ulidumishwa na urithi wa kikatili wa kudhalilisha utu wa mamilioni ya watu duniani kote. Taarifa hiyo imesema, na hapa na nukuu, hatuombolezi kifo cha Elizabeth kwa sababu kifo chake ni ukumbusho wa kipindi cha kutisha sana Afrika Kusini na Afrika kwa ujumla. Taarifa hiyo imekumbusha kuhusu jinai za utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini Afrika Kusini ambapo utajiri ulioporwa nchini humo ulitajirisha familia ya kifalme ya Uingereza. Aidha, chama hicho cha mrengo wa kushoto Afrika Kusini kimesema ilikuwa ni familia ya kifalme ya Uingereza iliyofaidika na mateso na ukatili dhidi ya watu wa Kenya waliokuwa wakipambana kishujaa dhidi ya ukoloni wa kijinai wa Uingereza. Wananchi wa Afrika Kusini pia wamesema kiu ya utajiri wa ufalme wa Uingereza ilisababisha njaa na kupelekea mamilioni ya watu kufariki dunia huko Bengal, na ubaguzi huo wa rangi ulisababisha mauaji ya kimbari ya watu wa asili huko Australia. Haya, mfalme Charles mwenye umri wa miaka 70 ndiye anayerithi mikoba ya mamake au malkia Elizabeth. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo. Asante na kwaheri. Huyo alikuwa ni Hussein Hassan na kipindi hicho cha Afrika wiki hii. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 14 mfungu wa tano Safar 1444 Hijiria, sawa na tarehe 11 Septemba 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 812 iliyopita, sawa na mwezi 14 Safar mwaka 632 Hijiria, alifariki dunia Abul Mahasin Baha Uddin, mashuhuri kwa jina la Ibn Shidade faqih Qadhi na mwana historia wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 539 hijiria huko Musul, mmoja ya miji ya Iraq, na alihifadhi Quran akiwa bado mtoto, na baadaye akajifunza hadith, tafsiri na kusoma Quran na kupata umahiri mkubwa katika taaluma hizo. Ibn Shidad alifanya safari katika nchi mbalimbali za Kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Miaka 437 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria alizaliwa Mulla Muhsin Faidh Kashani aliyekuwa faqih, mpokezi wa hadithi, mwanafalsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu nchini Iran. Faidh Kashani alipata elimu ya fikihi, hadithi, tafsiri na falsafa kwa wanazuoni wakubwa wa zama zake kama Muhammad Taqi Majlisi, Shekh Bahai na Mulla Sadra. Miaka 74 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya miladia, aliaga dunia Muhammad Ali Jinah, mwasisi wa Pakistan. Jinah alizaliwa mwaka 1876 katika mji wa Karachi, kusini mwa Pakistan. Muhammad Ali Jinah alikuwa miongoni mwa shakhsia walioasisi chama cha Muslim League mnamo mwaka 196 Na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 11 Septemba mwaka 2001, ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York Marekani, huku ndege moja ikigonga jengo la wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon, mjini Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa. Baadhi ya ghorofa za jengo la biashara ya kimataifa ziliporomoka na sehemu ya jengo la Pentagon pia iliharibiwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Karibu watu elfu tatu na mia mbili waliuawa katika mashambulizi hayo. Marekani ilitangaza kuwa mtandao wa Alqaida uliokuwa ukiongozwa na Usama bin Laden, raia wa Saudi Arabia, ndio uliohusika na mashambulio hayo. Baada ya matukio ya Septemba 11 nchini Marekani, kulianza wimbi la ubaguzi na mashambulio dhidi ya Waislamu na matukufu ya dini yao katika nchi za Magharibi. Nam mpenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari. Matokeo ya utafiti wa taasisi ya uchunguzi ya Marekani yanaonyesha kuwa zaidi ya theluthi moja ya familia za Marekani hazina pato la kutosha kulipia gharama za kimsingi za maisha ya familia zao. Mazungumzo baina ya serikali ya Ethiopia na harakati ya ukombozi ya Tigray yameanza tena, lakini kimya kimya huko nchini Jibuti. Ujumbe wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina, Hamas, umewasili katika mji mkuu wa Rusia, Moscow, ukiongozwa na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo. waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema Uganda tayari imeanza kuilipa Kinshasa fidia ya dola milioni 65 kati ya 325, kama ilivyoamriwa na Mahakama Kimataifa Uadilifu ICJ. Na harakati ya jihadu wal islami ya Palestina imetangaza kuwa Jinai za utawala ghasibu wa Israel zinazidisha ari na irada ya mukawama na mapambano ya Wapalestina dhidi ya utawala huo ghasibu. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.