Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako Mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, habari za asubuhi. Ni na wingi wa matumaini kuwa mmeamka salama na ikiwa leo ni Jumapili tarehe kumi na nne mfunguo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ya kumi na moja Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia, mko tayari kabisa kwa ajili ya kutegea sikio matangazo haya ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir ibar tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania: mia moja na tano nukta tatu Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabita, kabisa wakati huu kupitia Maarifu FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za kukaribia kumbukumbu kumbu ya arobaini ya Imamu Husseini alaihi ssalam, tutakuwa pia na Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yaitaka troika ya Ulaya kutofuata njia ya utawala haramu wa Israel. Ripoti ya UNHCR yaonyesha kwamba magharibi na katikati mwa Afrika ndio kitovu cha watoto wasiokwenda shule kutokana na sababu mbalimbali mbali. Na Rwanda kuisaidia Benin katika kukabiliana na tishio la mashambulio ya kigaidi. Na sasa ni habari kamili. Tuanzie na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema taarifa iliyotolewa na troika Ulaya inayojumuisha mataifa ya Uingereza, Ujerumani na Ufaransa kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA na kutoa tuhuma dhidi ya Teheran haijengi na ni kinyume kabisa na ni njema Nasir Kanani chafi amezinasihi nchi hizo tatu za Ulaya, akiziambia kwamba badala ya kuingia katika anga ya uharibifu wa kidiplomasia, zije na njia mbadala na utatuzi ya kuhitimisha itilafu za kimitazamo zilizobakia kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia. Kanaani amesema hayo katika radi ya mali yake kwa taarifa madola hayo kuhusiana na mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran Irani, na kueleza kwamba inasikitisha kuona kuwa taarifa hiyo inatolewa katika mazingira ambayo kumekuwa na ushirikiano wa kidiplomasia na pande husika zimekuwa zikibadilishana jumbe na taarifa mbalimbali kwa ajili ya kufikia natija mazungumzo ya Vienna. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameongeza kusema kuwa inasikitisha mno kuona kwamba troika Ulaya inatoa taarifa isiyo na kipimo na hivyo kufuata njia ya utawala haramu wa Israel ya kusambaratisha mazungumzo, na hapana shaka kuwa endapo mwenendo huu utaendelea, basi madola hayo yanapaswa kubeba dhima na masulia ya natija ya hilo. Tukitoka hapa nchini sasa, tuelekee huko barani Afrika, ambapo shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa maeneo ya katikati na magharibi mwa Afrika yanaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya watoto wasiokwenda shule kutokana na sababu mbalimbali mbali. Ripoti ya UNHCR imeeleza kuwa watoto milioni 57 wanakwama kwenda shule katika ukanda wa Afrika ya kati na magharibi, idadi ambayo ni asilimia 24.1 ya watu milioni 236 ambao hawaendi shuleni kote duniani. Ripoti hiyo ambayo imetolewa kwa ushirikiano na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF na baraza la wakimbizi la Norway NRC inabainisha kwamba idadi ya shule zilizofungwa imeongezeka katika nchi nane za eneo la Afrika ya kati na magharibi huku zaidi ya shule 12,400 zikifungwa kufikia mwishoni mwa mwaka wa shule wa 2021-2022 na, na, na kwamba nchini Burkina Faso, Chade, Mali na Niger zaidi ya nusu ya watoto na vijana wote hawana fursa ya kupata elimu. Milicent Mutuli, mkurugenzi wa ofisi ya UNHCR kanda Afrika magharibi na kati, anasema cha kusikitisha ni kwamba taasisi za masomo hazijasalimika na mashambulizi ya makundi yenye silaha. Kudumisha upatikanaji wa elimu salama na bora kwa watoto wote ikiwa ni pamoja na wakimbizi ni jambo muhimu na la dharura. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, inayokujeni kutoka hapa Tehrani, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa bado tuko huko barani Afrika, Rwanda huenda ikaisaidia Benin kwa msaada wa kilojistiki, ili kuweza kukabiliana na tishio la mashambulio ya kigaidi yanayoweza kufanywa na wanamgambo wenye silaha ambao wanatishia kanda nzima ya Afrika Magharibi. Haya yameelezwa na msemaji wa rais wa Benin, Wilfred Lendre Hungbeji. Msemaji wa rais wa Benin amewambia wanahabari kwamba mazungumzo kati ya nchi yake na Rwanda yanaendelea kuhusu uwezekano wa kupata msaada wa kijeshi bila ya kuwahusisha wanajeshi wa Rwanda. Aidha amesema nchi yake kama ilivyo Naija na Burkina Faso iko kwenye mazungumzo na serikali ya Kigali kuhusu kusaidiwa kitaalamu na kilojistiki. Msemaji wa jeshi la Rwanda Ronald Ruivanga amesema hawezi kusema lolote kuhusu kuwepo kwa ushirikiano wa ulinzi kati ya Rwanda na Benin. Hii si mara ya kwanza kwa Rais Paul Kagame wa Rwanda kusaidia nchi za Afrika pambana na waasi, kwani tayari amepeleka wa wanajeshi wake nchini Msumbiji ili kupambana na waasi katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Cabo Delgado, na amepeleka wanajeshi wake kukabiliana na ghasia katika Jamhuri ya Afrika Kati. Tukitoka barani Afrika sasa, turejee hapa Mashariki ya Kati, hususan huko Palestina, ambapo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeonya tena kuhusiana na kuendelea vitendo vya kuvamia na kuhujumu msikiti wa Al Akswa vinavyofanywa na walowezi wa Kizayuni wakipata himaya ya jeshi la utawala ghasibu wa Israel. Hujuma dhidi ya msikiti wa Al Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu, zimekuwa zikifanywa takriban kila siku, ambapo walowezi hao wa Kizayuni wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi la Israel baada kuingia la ya kuingia katika eneo la ndani la msikiti huo wa mtakatifu hupiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu sambamba na kufanya marasimu yao ya kidini na hivyo kuchochea hisia za Waislamu. Harakati ya Hamas imetoa onyo kali baada ya wazayuni kuvamia msikiti wa Al Akswa na kutoa wito kwa Wapalestina kukabiliana na uchokozi huo wa wazayuni ili kulinda ardhi za Palestina pamoja na maeneo yake matakatifu. Na Jumuiya ya Kitaifa na Kiislamu nchini Bahrain ya Alwifaq imetangaza kuwa uchaguzi ujao wa bunge nchini humo ni wenzo na chombo cha kuimarisha zaidi dhulma na kuendelea ufisadi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Haya yameelezwa na Sheikh Husein Adaihi, naibu katibu mkuu wa Jumuiya ya Kitaifa na Kiislamu nchini Bahraini ya Alwifaq ambaye amesisitiza kuwa kubakia mgogoro wa kisiasa na hali ya sasa ya nchi hiyo ni katika misingi isiyotetereka ya utawala wa kifamilia wa Ali Khalifa. Aidha, amesema huu ni ukweli ambao unamdhihirikia kila mweledi wa masuala ya kisiasa ya Bahrein na kwamba utawala wa Manama unapaswa kuhitimisha utumiaji mkono wa chuma na ukandamizaji sambamba na kuachilia huru wafungwa wote wa kisiasa. Uchaguzi wa bunge nchini Bahrain umepangwa kufanyika mwezi ujao wa Oktoba. Hata hivyo, mrengo wa upinzani nchini humo umetangaza kususia uchaguzi huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii unatupia jicho kuchaguliwa kamishna mkuu mpya wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha kuteuliwa Bwana Volker Turk, mwanadiplomasia wa Austria mwenye uzoefu wa muda mrefu ndani ya Umoja wa Mataifa kuchukua nafasi iliyokuwa ikishikiliwa na mtangulizi wake Michele Bachelet ya kamishna mkuu wa umoja huo awali antonio guterres katibu mkuu wa umoja wa mataifa alipendekeza kuwa volker turk achukue nafasi ya bachelet ambaye mhula wake wa kamishna mkuu wa haki za binadamu ulimalizika tarehe 31 agosti mwaka huu ambapo baraza kuu la umoja wa mataifa lenye nchi wanachama 193 umoja wa mataifa alhamisi iliyopita liliidhinisha uteuzi huo kwa kauli moja Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti yake kuwa Volka Turke ana uzoefu wa siku nyingi na amekuwa mashuhuri katika kuendeleza kazi ya masuala ya haki za binadamu duniani. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imebainisha kuwa moja ya tajiriba kubwa za Volka ni hatua yake ya kuunga mkono baadhi ya wa watu walio katika mazingira hatari duniani wakiwemo wakimbizi na wale wasio na uraia. Kabla ya uteuzi huo, Volker aliwahi kulifanyia kazi shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, huko Malaysia, Kosovo, Bosnia Herzegovina, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Kuwaiti. Hata hivyo, kuteuliwa Volker Turk kuwa kamishna mpya wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kumekabiliwa na ukosoaji mbalimbali. Phil Lynch, mkurugenzi mtendaji wa wakala wa kimataifa wa haki za binadamu anasema kuteuliwa taki kushika wadhifa huo hakukuwa wazi na kumefanyika bila kushauriana na taasisi za kiraia. Kamishna kamisheni kuu ya haki za binadamu ni sehemu ya Umoja wa Mataifa ambayo inafanya kazi za kukuza na kulinda haki za binadamu kwa kufuata sheria na kanuni za kimataifa na uwepo wake pia unachukuliwa kuwa wa ulazima katika azimio la kimataifa la haki za binadamu. Taasisi hiyo iliundwa na baraza la Umoja wa Mataifa Desemba mwaka 1993 ili kuendesha mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono haki za binadamu. Kamishna mkuu wa haki za binadamu ambaye ni mkuu wa kamisheni kuu ya haki za binadamu ndiye anayeratibu shughuli za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa na pia kusimamia haki za baraza la haki za binadamu la umoja huo katika mji wa Jineva huko Uswis. Kazi ya baraza la haki za binadamu ni kusimamia utekelezaji wa vipengee vya mkataba wa haki za binadamu katika nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, tukichunguza rekodi ya faili la utendaji la haki za binadamu la umoja wa mataifa hasa baraza la haki za binadamu la umoja huo, tunashuhudia utendaji unaojumuisha hatua chanya na hasi. Wakati hatua chanya zilizochukuliwa na baraza hilo chini ya uongozi wa kamishna mkuu wa haki za binadamu ulikulaaniwa mara kadhaa jinai za utawala kizayuni, wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina na pia kulaaniwa mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, hasa ikizingatiwa kuwa baraza hilo limetayarisha ripoti ndefu katika uwanja huo, baada ya kuchunguza hali ya haki za binadamu katika nchi wanachama kama Marekani, ambapo ndani ya ripoti hiyo kumeashiriwa kesi mbalimbali mbali za ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo, nchi ambayo inadai kuwa na uhuru wa kutosha na mtetezi wa haki za binadamu duniani. Matukio mengi ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Marekani, kama ubaguzi mkubwa wa rangi, kukiukwa haki za wafungwa, kukanyagwa haki za raia asilia wa nchi hiyo, kupuuzwa haki za wanawake, hatua za mabavu dhidi ya wahajiri haramu na wakimbizi, na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu yameashiriwa ndani ya ya ripoti hiyo. Pamoja na hayo, baraza la haki za binadamu limedhihirisha katika masuala mengi mengine kwamba linaathiriwa na maslahi ya kisiasa ya nchi zenye ushawishi mkubwa duniani hususan Marekani. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matembezi ya 40 ya Imam Husen alaihi salam Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika Mashariki, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa masiku haya ya arobaini ya Imam Huseini alaihi alaihissalam. Katika masiku haya kila mahala kunasikika harufu nzuri ya ziara na udongo wa Karbala. Sauti ya labeika ya Husein imetawala kila mahala. Makala yetu hii itazungumzia historia ya matembezi ya arobaini. binti wa Imamu Ali, ambaye ni dada yake Imamu Husein, yanadhihirika na kuonekana uhakika wake zaidi kuliko kipindi na zama zozote zile. Maneno ambayo aliyasema kwa ushujaa akiwa ndani ya mavazi ya mateka, alimwambia mtawala mwovu na fasiki Yazid bin Muawiya kwamba, ewe Yazid, kwa hiyo panga upangavyo kadiri uwezavyo na utekeleze njama zako na zidisha juhudi zako, lakini wallahi kamwe hutaweza kufuta utaji wetu, na wala hutaweza kuua wahai ulioteremshwa kwetu. Kwa hakika, siku ya Ashura mwaka 61 Hijiria, Mayazidi walikuwa wakitaka kuizika kabisa hamasa ya Imamu Huseini na wafuasi wake pale pale katika ardhi ya Karbala, na hivyo isibakie athari yoyote kwa ajili ya vizazi vijavyo, na hivyo kuufanya utajo na jina la familia ya wahai visaulike kabisa. Hata hivyo walighafilika kwamba jina la Imamu Husein pamoja na harakati yake iliyokabiliwa na umwagaji damu mkubwa itabakia kuwa hai milele na daima, na kuwa kama maktaba yenye kutoa ilhamu. Kwa hakika tana nuru ing'arayo ya Allah katu si yenye kuzimika. Hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu aliyoitoa katika aya 32 ya Suratu Tauba pale aliposema: wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafiri watachukia. Jabir bin Abdillahil Ansari swahaba mtukufu wa Mtume akiwa mfanya ziara wa kwanza mwaka 61 Hijiria alianza kutembea kutoka Madina na kufanikiwa kufika Karbala asubuhi ya 40 ya kwanza tangu kuwa wa shahidi Imamu Huseini alaihi ssalam na wafuasi wake watifu katika ardhi ya Karbala. Siku hiyo hiyo pia Bibi Zeinabu lkubra na Imam Sajjadi alaihim assalam wakiwa pamoja na kafila na misafara mingine waliwasili Karbala, ambapo baada ya kufanya mazungumzo na Jabir bin Abdillahi l Answari wakalizuru kaburi la Imamu Husein, na hivi ndivyo ziara ya arobaini ya Imamu Husein alaihi ssalam ilivyoanza. Kwa hakika kufanya ziara ya arobaini kulikuwa kukikumbusha tukio la Karbala na kuwafedhehesha Bani Umaya. Ni kutokana na ukweli huo ndio maana makhalifa na watawala wa Bani Umayya kakata shauri la kuwazuia watu wasiende kufanya ziara Karbala, kuwawekea vizingiti mbalimbali, wakiwa na nia ya kufikia lengo lao hilo na kukabiliana na mazuwar, yani wafanya ziara. Waliweka vituo vya usalama kando kando ya Karbala. Walinzi wa vituo hivyo walikuwa watu makatili na wenye roho mbaya ambapo walikuwa wakiamiliana vibaya mno na mazuwar. Hali hiyo iliwafanya baadhi yao kuamua kuyachagua maeneo ya Ghadhiria na Nainawa kama ndio vituo vyao vya mwisho, lakini baada ya kusimama kwa muda na unapowadia wakati wa usiku, huitumia fursa ya giza totoro kuelekea kwa siri upande wa kaburi la Imamu Husein alaihi salam wafanya ziara hao wakawa wakitembea wakati wa usiku kwa siri na kwa hofu kubwa, mmoja mmoja, na wakati mwingine, katika vikundi vidogo vidogo kuelekea Karbala. Baada ya Bani Umayya walipoingia madarakani, pia Bani Abbas, vikwazo hivyo viliendelea kushuhudiwa. Baada ya Bani Abbas kuimarisha nguzo za utawala wao Walibomoa kaburi la Imamu Husein na kuamiliana vibaya na wafanya ziara wa kaburi lake hilo. Katika kipindi hicho, hali ikawa ngumu mno, na watu wakawa wakienda kufanya ziara Karbala kwa taabu na mashaka makubwa mno, wakihofia usalama wa roho zao au kukumbwa na mateso na adhabu kali pindi wanapokamatwa na makachero wa utawala wa Bani Abbas. Kwa maneno mengine ni kuwa kwa mujibu wa utawala wakati huo, kwenda kufanya ziara katika kaburi la Imamu Husein alayhi salam lilikuwa kosa na uhalifu mkubwa. Katika zama za utawala wa Mutawakil Abbas, kuamiliana vibaya na wafanya ziara, kubomoa, kulivunjia heshima kaburi la Imamu Husein kulishika kasi na kufikia kileleni. Tawala huyo alikuwa mwovu na katili kiasi cha kufikia kutoa sharti la kukatwa mkono wa kulia kama idhini ya kuzuru kaburi la Imamu Huseini alaihissalam. La kushangaza ni kwamba hata kutolewa sharti hilo hakukupunguza hamu na shauku ya mashiki ya kwenda kuzuru kaburi tukufu la Imamu Huseini alaihissalam kwani watu wengi walikuwa wakijitokeza na kukubali kukatwa mikono yao ya kulia ili wapate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Huseini Alaihi Salam. Ibni Masud, mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu, ameandika katika kitabu chake mashuhuri cha Murujo Dhahabu kwamba mwanamke mmoja alikwenda kujiandikisha kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein na kutoa mkono wake wa kushoto ili ukatwe. Hata hivyo, maafisa wa Motawakil walimwambia mama huyo kwamba anapaswa kutoa mkono wake wa kulia na sio wa kushoto, ili ukatwe na hivyo apate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Huseini alaihi salam. Mwanamke huyo aliwaonyesha maaskari wale mkono wake wa kulia ambao ulikuwa umekatwa tayari na kusema Mliukata mkono wangu huu wa kulia mwaka jana, nilipotaka kwenda kulizuru kaburi la Imamu Huseini alaihi salam. Baada ya kupita karne kadhaa tangu kuanguka utawala wa Bani Abbas, yaani mwanzoni mwa karne ya 16, kundi potofu la Mawahabi liliovamia na kuushambulia mji wa Karbala. Wakazi wa mji huo ambao walikuwa wameshtushwa waliwahi kufunga milango lakini waovu hao walivunja mlango wa kuingia katika mji huo na kumiminika katika mji huo. Mawahabi hao wakaanza kuharibu na kubomoa haramu mbili za imamu Husein na Abulfadli l Abbas alayhim assalam, na kuwaua karibu watu 50 jirani na kaburi na watu wengine mia tano wakauawa na mawahabi hao ndani ya haram. Baadhi wanasema kuwa idadi ya waliouawa katika tukio hilo la kinyama ilikaribia watu elfu moja. Baada ya hapo, Iraq ikadhibitiwa na chama cha Baath. Tangu awali, chama hicho kilianza kutekeleza siasa za ukandamizaji dhidi ya waislamu wa Kishia. Mmoja ya matukio mwagaji damu yaliyofanywa na Mabaath ni kutumia mabavu kuzuia shughuli za maombolezo katika miaka ya elfu moja mia tisa na sabini 1975, 1976 na 1977 miladia utawala wa Baath uliokuwa ukitawala wakati huo huko Iraq ulifanya mashambulio ya anga dhidi ya wafanyaziara waliokuwa njiani wakitokea Najaf kuelekea Karbala na kufanya umwagaji damu mkubwa na hivyo kuifanya 40 ya damu. Baada ya kusambaratika utawala wa Baathi nchini Iraqi kulilipuka wimbi la watu kwenda kufanya ziara huko Karbala na kuyafanya matembezi ya 40 kuwa mkusanyiko mkubwa zaidi wa kimaanawi na wenye hamasa ya aina yake ulimwenguni. Mwaka elfu mbili na tatu, idadi ya watu walioshiriki katika matembezi makubwa ya 40 iliripotiwa kuwa milioni mbili hadi tatu. Idadi hiyo iliongezeka mno mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na kufikia watu milioni ishirini kwa hakika katika matembezi ya arobaini si Mashia au Waislamu tu wa madhehebu mengine wanaoshiriki katika mkusanyiko huo, bali kuna hata wafuasi wa dini nyingine, wakiwemo Wakristo ambao nao hushiriki katika matembezi hayo na kuonyesha heshima na mapenzi yao makubwa walionayo kwa Bwana wa mashahidi Imamu Huseini alayhi salam. Wapenzi wasikilizaji Tunakamilisha kipindi hiki maalum cha historia ya matembezi ya Imamu Husein alaihi ssalam kwa kunukuu sehemu nyingine ya maneno ya Bibi Zeinab alaihi ssalam kwa Yazidi: ewe Yazidi, tumia udanganyifu wako wote ulionao hadi moyo wako utosheke. Jaribu njia zote, ongeza kasi ya juhudi zako na utimize matakwa yako. Hata hivyo, kumbuka kwamba pamoja na yote haya hutaweza kuharibu jina letu katika dunia hii, au kuweza kupunguza heshima yetu, au kusitisha kuenea kwa maoni yetu. Ni wewe ndiye utakayeangamizwa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. ikiwa leo mpenzi msikilizaji ni Jumapili tarehe kumi na moja Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Naanza na gazeti la Sunday Monitor la nchini Uganda, ambalo limeandika kuhusiana na mkasa wa kusimamishwa shule wanafunzi katika shule moja sekondari kwa kosa la kuingia na simu bwenini kinyume cha sheria za shule linatupasha zaidi kwa kuandika takriban, wanafunzi kumi na saba na wafanyakazi wawili wa shule ya sekondari ya wa wasichana ya Wanyange wilayani Jinja wamesimamishwa eh, kwa tuhuma za kuingia na simu ahadi eh, katika mabweni. Limeandika pia kuwa kwa akali wanawake elfu mbili watoto na wanaume wanakabiliana na jua kali na foleni ndefu katika kitongoji cha Kampala cha Bukoto wakisubiri huduma ya afya bure katika kambi ya matibabu. Serikali inatenga kila raia Uganda shilingi elfu sitini na mbili na mia tisa pekee kwa mwaka kwa ajili ya matibabu, kiasi ambacho waziri wa afya Ruth Asenga anasema ni kidogo ikilinganishwa na mahitaji ya chini ya shilingi laki moja na ishirini na tano elfu na mia nane Sande Monita limeandika pia ada ya masomo katika kituo cha maendeleo ya sheria imeongezwa na hivyo kuongeza mzigo wa kifedha kwa wazazi na walezi ambao tayari wanatatizika kutokana na gharama za maisha. Kadhalika limeandika wakuwa masuala ya soka nchini Uingereza wamekosolewa kwa kuahirisha mechi zote wikendi hii kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa pili, huku uamuzi huo ukitajwa kuwa ni fursa iliyokosekana kumwenzi malkia mkongwe wa taifa hilo ambao, e, duru baadhi ya duru zinamkosoa kutokana na, na kile kinachotajwa kuwa ukoloni wa nchi yake na ukandamizaji pamoja na ukiukwaji wa haki za binadamu hususani huko barani Afrika. Sunday Monitor limeandika pia kuwa wananchi wa Uganda hupoteza siku hamsini na mbili kwa mwaka wakiwa katika foleni barabarani. Mm -hmm. Hayo yamo katika ripoti ya kamati ya taifa ya uchumi. Nikitoka Uganda naelekea nchini Tanzania, na ninaanza na Mwananchi Jumapili, na baadhi ya habari zake zinasema jaji Chande ashauri jambo katika kesi kama ya Mdee na wenzake kumi na nane. Watoto wa vigogo wapenya ubunge katika bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Mbivu na mbichi. Makali ya tozo serikali yafunguka. Faili la malkia Elizabeth, utata uteuzi wake hadi kutawazwa. Na wazazi mko wapi? Mnaulizwa chini ya kichwa hicho cha habari. Mwananchi Jumapili limeandika likiwahutubu wazazi kwamba wakati matukio ya ukatili na ulawiti kwa watoto yakishika kasi, wazazi wengi mumeamua kuwakabidhi watoto, hasa wanafunzi, kwa madereva bodaboda bila kujali hatari iliyopo, zikiwamo ajali. Ukurasa mkuu wa habari leo Jumapili umepambwa kwa habari zisemazo, Tanzania yaomboleza kifo cha malkia siku tano. Haya, mfalme Charles wa tatu atawazwa rasmi. Dkta Mwinyi aita zaidi madaktari wa China. Serikali yataka ufumbuzi haraka ATCL. Mitandao na filamu jamani zachangia wimbi la kujiua na kuua na CCM yataja wagombea wanane bunge la Afrika Mashariki. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili nakutana na habari zisemazo Profesa Asad atia mkono sakata tozo, apendekeza wanaotumia magari ya kifahari serikali serikalini watozwe. Vipodozi vya milioni mia moja vateketezwa. Waitwa kupata dozi ya pili ya uviko kumi na tisa. Tiba asili kutolewa hospitali za rufaa. Na chazi watatu, mfalme mpya wa Uingereza. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Sunday Standard na baadhi ya habari zake zinasema: viongozi wa nchi ishirini kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Kenya, William Ruto. Hafla hiyo inatarajiwa kufanyika Jumanne ya kesho kutwa. Sunday Standard linatudokeza pia kuhusiana na maandalizi ya kuapishwa rais mteule William Ruto na kuandika, rais Uhuru Kenyatta anayeondoka madarakani anatarajiwa kukabidhi madaraka kwa rais mpya ambapo wawili hao sasa wanatarajiwa kukutana ha, kwa hadharani kwa mara ya kwanza baada ya miezi kadhaa ya kutokuweko mawasiliano baina yao kufuatia tofauti za kisiasa zilizogubika uongozi wao akiwa mmoja akiwa rais na mwingine makamu wa rais. Habari inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Sunday Nation ina kichwa cha maneno kisema. Macho vita katika kambi ya Ruto, linatupasha zaidi kwa kuandika vita vya kuwania nyadhifa mbalimbali mbali katika serikali ijayo vimeibuka katika kambi ya Ruto baina ya wanasiasa waliokuwako kabla katika kambi ya Ruto tena muda mrefu na wale ambao walijiunga hivi karibuni e, baada ya uchaguzi. Haya, baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na Taifa Jumapili zinasema: Azimio wamponda Uhuru. Wanasiasa muungano wa Azimio sasa umeanza kumrushia cheche za lawama Rais Uhuru Kenyatta, huku wakidai kwamba alisababisha mgombea wao wa urais Raila Odinga kuanguka. Baadhi wadai Uhuru alimcheza shere Odinga, huku wengine wakisema hakusikiliza ushauri wao. Na marais ishirini kushuhudia Ruto akiapishwa, Rais Kenyatta kuwa mwenyeji wa marais Afrika <mulia> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Kwa jambo, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na rais mteule wa Kenya William Ruto kuapishwa Jumanne hii, Iran kuimarisha uhusiano wake na Afrika Kusini, na mahakama ya katiba Angola yatupilia mbali kesi ya kupinga uchaguzi wa rais, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amefanya mazungumzo ya simu na kubadilishana mawazo na Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini kuhusiana na masuala ya uhusiano wa pande mbili, kikanda na kimataifa. Akigusia umuhimu wa bara la Afrika katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza azma kubwa ya serikali ya Teheran ya kuendeleza uhusiano na bara hilo hususan na Afrika Kusini, huku akiashiria maandalizi ya kufanyika kwa kikao cha kamisheni ya 15 ya pamoja ya uchumi ya nchi hizo mbili. Amir Abdullahian ameeleza matumaini yake kuwa fursa na uwezo mwingi wa nchi hizo mbili utatumiwa zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amepongeza msimamo wa Afrika Kusini kuhusu swala la Palestina na sera ya nchi hiyo ya uungaji mkono kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Kwa upande wake, Bi Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, ameashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na amepongeza juhudi za kufanyika duru mpya ya kamisheni ya pamoja ya uchumi ya nchi mbili hizo, huku akiashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika upatanishi wa mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, usitishaji vita ni muhimu kwa pande zote na jumuiya ya kimataifa kwa sababu matokeo ya vita hivyo yamesababisha mgogoro wa chakula na nishati katika baadhi ya nchi mwisho wa kunukuu. Aidha, ameelezea matumaini yake kwamba mgogoro wa Rusia na Ukraine utapatiwa ufumbuzi kupitia mazungumzo. Pandor pia ametilia mkazo mwaliko wa rais wa Afrika Kusini kwa rais wa Iran kutembelea Pretoria, na ameelezea matumaini yake kuwa ziara ijayo ya Rais Ibrahim Raisi wa Iran nchini Afrika Kusini itakuwa msingi wa kuimarika zaidi mahusiano ya nchi mbili. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulio ya makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu. Na Serkan Ani Chafe amelaani hujuma ya makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu ambayo imesababisha makumi ya watu kuuawa na kujeruhiwa, ambapo ametuma salamu za rambirambi na kutoa mkono wa pole kwa serikali, wananchi wa Burkina Faso na kwa ndugu wa familia za wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi. Tukiachana na hayo ya diplomasia, tugeukie mvutano wa kisheria. Mahakama ya katiba ya Angola imetupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 24 yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha MPLA, Rais Joao Lorenco. Mahakama hiyo ilitoa uamuzi huu Alhamisi hii ikipinga hoja zilizokuwepo kwenye shauri lililowasilishwa na Adalberto Costa Junior, kinara wa chama kikuu cha upinzani cha UNITA aliyewania urais kwa chama hicho. Uamuzi huo uliotolewa Alhamisi ni wa mwisho na hauwezi kukatiwa rufaa na sasa Rais Lorenco anatazamiwa kuapishwa wiki ijayo ili kuitawala nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika yenye utajiri wa mafuta kwa muhula wa pili. Katibu mkuu wa chama cha UNITA Alvaro Chekwamanga Daniel alisema waliwasilisha kesi hiyo mahakamani kutaka kutopiliwa mbali tangazo la matokeo ya uchaguzi wa rais, kwani kulikuwepo na dosari nyingi katika uchaguzi huo. Afisa huyo wa chama kikuu cha upinzani alisisitiza kwamba chama hicho hakiyatambui matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi, yalionyesha kwamba chama tawala kilipata asilimia 51.17 ya kura dhidi ya asilimia 43.9 ya mpinzani mkuu ambaye ni Costa Junior wa chama cha UNITA. Viongozi wa UNITA wametoa mwito wa kufanyika maandamano ya amani ili kupinga matokeo ya tume ya uchaguzi na uamuzi wa mahakama ya katiba matokeo, wa kubariki matokeo hayo. Katika hatua nyingine, muungano mkuu wa upinzani nchini Tunisia umesema wanachama wake kikiwemo chama Islamu, cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa cha Annahdha utasusia uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Desemba kuchukua nafasi ya bunge lililovunjwa na rais Kais Said wa nchi hiyo. Tuelekee sasa katika kanda ya Afrika Mashariki. Waitifaki wawili wa rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi hii walichaguliwa kuyaongoza mabunge mawili ya nchi hiyo na hivyo kuupa muungano wa Kenya Kwanza uwezo zaidi wa kutawala. Kiongozi wa chama cha Ford Kenya kilicho katika muungano wa Kenya Kwanza, Moses Wetangula alitangazwa kuwa spika wa bunge la kitaifa baada ya mgombeaji wa Azimio la Umoja Kenneth Marende kujiondoa katika awamu ya pili ya kinyang'anyiro hicho. Amason na Jeffa Kingi wa chama cha Pamoja African Alliance ambacho pia kiko katika muungano wa Kenya Kwanza alichaguliwa kuwa spika wa bunge la seneti nchini Kenya. Kingi ambaye alikuwa gavana wa Kilifi ni mpwani wa kwanza kuchaguliwa kuwa spika wa bunge katika historia ya Kenya. Mimi Amason Jeffah Kingi, nikiwa nimechaguliwa kama spika wa seneti, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu watu wa jamhuri ya Kenya. Mgombea wa muungano wa Azimio, Kalonzo Musyoka, alijiondoa katika mchuano huo wa uspika wa seneti, huku baadhi ya maseneta wa muungano huo wakisusia upigaji kura. Manaibu spika wa mabunge hayo mawili pia ni kutoka muungano wa Kenya Kwanza, jambo ambalo linaashiria kuwa muungano huo una uungaji mkono mkubwa bungeni ikilinganishwa na muungano wa Azimio, ambao sasa utachukua nafasi ya upinzani nchini Kenya. Rais mteule wa Kenya William Ruto, ambaye anatazamiwa kuapishwa Jumanne, amewapongeza Wetang'ula na Kingi kwa ushindi huo na kusema hiyo ni ishara ya umaarufu wa muungano wa Kenya Kwanza. Jumatatu hii mahakama ya juu nchini Kenya ilitupilia mbali kesi iliyowasilishwa na mgombea wa urais wa Azimio la Umoja Raila Odinga ya kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Kwingineko, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amemfuta kazi waziri mkuu wake Alain Julema Bunyoni baada ya kuonya kuhusu njama ya mapinduzi dhidi yake. Ndayishimiye amemfuta kazi Bunyoni na mkuu wake wa baraza la mawaziri Jenerali Gabriel Nizigama katika nchi hiyo yenye machafuko ya Afrika ya Kati. Wabunge wameidhinisha uteuzi waliokuwa waziri wa usalama Jarvis Nderakobuka kuchukua nafasi ya Bunyoni kama waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Wachambuzi wa siasa nchini humo wamesema sasa rais wa nchi hiyo Ndayishimiye hana sababu tena ya kushindwa kuyatatua matatizo ya kiuchumi na kijamii yanayowakumba Can be solved. Haya ndaishimie sasa shindu tu mwenyewe sasa tena hana kizingiti. Na chama cha Economic Freedom Fighters, kwa kifupi EFF cha Afrika Kusini kimesema hakiombolezi kifo cha Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza aliyefariki dunia Alhamisi. Hii taarifa ya EFF imesema Elizabeth alichukua hatamu za uongozi wa Uingereza mwaka 1952 na kutawala kwa miaka 70 kama mkuu wa ufalme ambao ulidumishwa na urithi wa kikatili wa kudhalilisha utu wa mamilioni ya watu duniani kote, taarifa hiyo imesema, na hapa na nukuu, hatuombolezi kifo cha Elizabeth kwa sababu kifo chake ni ukumbusho wa kipindi cha kutisha sana Afrika Kusini na Afrika kwa ujumla. Taarifa hiyo imekumbusha kuhusu jinai za utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini Afrika Kusini, ambapo utajiri ulioporwa nchini humo ulitajirisha familia ya kifalme ya Uingereza. Aidha, chama hicho cha mrengo wa kushoto Afrika Kusini kimesema ilikuwa ni familia ya kifalme ya Uingereza iliyofaidika na mateso na ukatili dhidi ya watu wa Kenya waliokuwa wakipambana kishujaa dhidi ya ukoloni wa kijinai wa Uingereza. Wananchi wa Afrika Kusini pia wamesema kiu ya utajiri wa ufalme wa Uingereza ilisababisha njaa na kupelekea mamilioni ya watu kufariki dunia huko Bengal na ubaguzi huo wa rangi ulisababisha mauaji ya kimbari ya watu wa asili huko Australia. Haya, Mfalme Charles mwenye umri wa miaka sabini ndiye anaerithi mikoba ya mamake au Malkia Elizabeth. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo. Asante ah, na kwa heri. na wapenzi wa sikilizaji, hiyo ilikuwa ni makala ya Afrika wiki hii iliyotayarishwa na Husein Hassan. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya Leo katika Historia, ambapo tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 14 mfungu wa tano Safar 1444 Hijiria, sawa na tarehe 11 Septemba 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 812 iliyopita, sawa na mwezi 14 Safar mwaka 632 Hijiria, alifariki dunia Abul Mahasin Baha Uddin, mashuhuri kwa jina la ibn Shidade, faqih kadhi na mwana historia wa kiislamu alizaliwa mwaka 539 hijiria huko Mosul, mmoja ya miji ya Iraq, na alihifadhi Quran akiwa bado mtoto na baadaye akajifunza hadith, tafsiri na kusoma Quran na kupata umahiri mkubwa katika taaluma hizo. Ibn Shidadi alifanya safari katika nchi mbalimbali za Kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Anawadir Asultaniya, Dalailu Lahkam na Al-Aswa kinachozungumzia maisha ya Nabii Musa alayhi ssalam na mapambano yake dhidi ya Firaun. Miaka 437 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa Mulla Muhsin Faidh Kashani, aliyekuwa faqih mpokezi wa hadithi, mwanafalsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu nchini Iran. Faidh Kashani alipata elimu ya fikihi, hadithi, tafsiri na falsafa kwa wanazuoni wakubwa wa zama zake kama Muhammad Taqi Majlisi, Shekh Bahai na Mulla Sadra. Miaka 74 iliyopita katika siku kama hii ya leo kwa mujibu wa kalenda ya miladia, aliaga dunia Muhammad Ali Jinah, mwasisi wa Pakistan. Jinah alizaliwa mwaka 1876 katika mji wa Karachi, kusini mwa Pakistan. Muhammad Ali Jinah alikuwa miongoni mwa shakhsia walioasisi chama cha Muslim League mnamo mwaka 1946. Na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 11 Septemba mwaka 2001, ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York Marekani, huku ndege moja ikigonga jengo la Wizara ya Ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, mjini Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa. Baadhi ya ghorofa za jengo la biashara ya kimataifa ziliporomoka na sehemu ya jengo la Pentagon pia iliharibiwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Karibu watu elfu tatu na mia mbili waliuawa katika mashambulizi hayo. Marekani ilitangaza kuwa mtandao wa Alqaida uliokuwa ukiongozwa na Usama bin Laden, raia wa Saudi Arabia, ndio uliohusika na mashambulio hayo. Baada ya matukio ya Septemba 11 nchini Marekani, kulianza wimbi la ubaguzi na mashambulio dhidi ya Waislamu na matukufu ya dini yao katika nchi za Magharibi. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwanza tigeni sikia muktasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeitaka troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ujerumani na Ufaransa kutofuata njia ya utawala haramu wa Israel shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR imetangaza kuwa magharibi na katikati mwa Afrika ndio kitovu cha watoto wasiokwenda shule kutokana na sababu mbalimbali mbali. Rwanda kuisaidia Benin kukabiliana na tishio la mashambulio ya kigaidi. Na harakati ya Hamasi ya onya kuhusu vitendo vya hujuma dhidi ya msikiti wa al Aqsa. Muktasari huu wa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni salum bendera ninakuageni e, kutoka hapa teheran nikikutakieni kila la heri asanteni na kwaherini