Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia fm radio, Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa arobaini ya Imamu Husein alayhi ssalam. Tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema maadui wanavyogeuza vita vya Yemen kuwa vita vya kiuchumi. Wananchi wa Moroko waandamana kulaani Israel baada ya balozi wake kukabiliwa na kashfa ya ngono. Charles watatu atangazwa wa kuwa mfalme mpya wa Uingereza na mbunge wa Ujerumani asema serikali ya nchi hiyo ndiyo pumbavu zaidi barani Ulaya. Habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wanavigeuza vita vya Yemen kuwa vita vya kiuchumi. Muhammad Abdusalam, msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, leo amekutana na kuzungumza na Muhammad Bakir Kalibaf, spika wa bunge la Iran, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Katika mazungumzo na msemaji wa Ansarullah, spika Kalibaf amesema wa maadui wanavigeuza vita vya Yemen kuwa vita vya kiuchumi ili waweze kuvunja uvumilivu na stahmala ya wananchi lakini kuimarisha moyo wa ujasiri subra na mukawama ndiko kutakuwezesha kuyashinda matatizo hayo. Spika wa bunge la Iran ameongezea kwa kusema ripoti na matukio yanayojiri kwenye medani mbalimbali yanaonyesha mbali kuwa moyo wa jihadi, kusimama imara, kuwa tayari kufa shahidi na kujitolea mhanga umetawala ndani ya nafsi ya myemeni mmoja mmoja pamoja na wanamapambano wa Yemen. Kwa upande wake msemaji wa harakati ya Ansarullah amesema Yemen inakabiliwa na hali ngumu sana, ambayo ni vita visivyohimilika taban. Katika miaka hii Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imekuwa na misimamo ya busara kuhusiana na watu wa Yemen. Muhammad Abdusalam ameongezea kwa kusema mwanzoni, adui alifikiri kwamba vita vya Yemen vitakuwa vyepesi lakini kwa baraka za kuwepo piganio tukufu tumeweza kusimama imara kukabiliana na uvamizi huo. Msemaji wa harakati ansarullah Yemen aidha amesema imepita takriban miaka minane tokea ulipoanza uvamizi wa kidhalimu wa maadui dhidi ya watu wa Yemen, lakini adui amekiri yeye mwenyewe kwamba ameshindwa na yuko kwenye mkwamo, jambo ambalo limewafanywa wafikirie kuiwekea Yemen mzingiro wa kiuchumi. Mamia ya wananchi wa Moroko wameandamana kulaani utovu wa kimaadili wa balozi wa utawala haramu wa Israeli mjini Rabat, ambaye anakabiliwa na kashfa ya ngono. Waandamanaji wenye hasira wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara dhidi ya utawala haramu wa Israeli na kutoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na kashfa ya ngono inayomkabili balozi wa Israeli nchini Moroko. Maandamano hayo yamefanyika siku chache tu baada ya Israel kumwita nyumbani David Gavrin, balozi wake mjini Rabat, kwa ajili ya uchunguzi kufuatia taarifa zilizoenea kwamba amekuwa akijihusisha na vitendo vya utovu wa maadili. Ripoti kutoka Moroko zinasema balozi huyo wa Israel anakabiliwa na tuhuma kadhaa za kuwatumia vibaya wanawake, kuwabaka na kuwanyanyasa aidha balozi huyo wa utawala ghasibu wa israel anakabiliwa na tuhuma kadhaa za ufisadi na ubadhirifu na tayari uchunguzi umeanzishwa ambapo miongoni mwa kashfa za ufisadi anazokabiliwa nazo ni kupotea kwa zawadi ya mfalme wa moroko ambayo alipatiwa kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuasisiwa utawala ghasibu wa israel na hakuikabidhi zawadi hiyo kwa baraza la mawaziri la israel Waandamanaji hawa wamelaani pia hatua ya nchi yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina. Disemba mwaka 2020 Moroko ilijiunga na muungano wa falme za Kiarabu, Imarati, Bahrein na Sudan katika kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani. Mapatano hayo yanaendelea kulaaniwa ndani ya nchi hizo za Kiarabu na ulimwengu wa kiislamu kwa ujumla. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeitaka serikali ya Taliban inayotawala Afghanistan izifungue shule zote za wasichana nchini humo. Baada ya kuingia madarakani Agosti 15, 2021, kundi la Taliban lilizifunga shule za wasichana za ngazi ya kati na sekondari kwa lengo la kufanya baadhi ya mageuzi. Shirika la habari la Shafaqana la Afghanistan limeripoti leo li kuwa UNICEF imeitaka serikali ya Taliban ifikirie upya wa maamuzi yake na kuzifungua tena skuli zote za wasichana. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto, jumla ya wasichana milioni tatu nchini Afghanistan wamekosa kwenda skuli. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Taliban iliunda tume ya kufuatilia suala la kufunguliwa tena skuli za wasichana, lakini ripoti kuhusiana na kazi iliyofanywa na tume hiyo haijatolewa hadi sasa. Baada ya kuingia madarakani nchini Afghanistan, Taliban waliahidi kubadilika zaidi katika suala la kuheshimu haki za binadamu na haki za wanawake ikilinganishwa na kipindi walipokuwa madarakani mwaka elfu tisa mia tisini na sita hadi elfu mbili na moja. Lakini wananchi wengi wa Afghanistan na jamii ya kimataifa wanaamini kuwa serikali ya kundi hilo imekuwa ikizibana hatua kwa hatua haki za Waafghani, hasa wanawake, kwa kuwazuia kurudi maskulini na kuto waruhusu wanawake wafanye kazi katika sekta nyingi serikalini kudhamini haki za msingi za wanawake, kufungua upya skuli zote za wasichana, kuhakikisha ardhi ya Afghanistan haitumiwi dhidi ya nchi zingine na kuunda serikali pana na jumuishi ni miongoni mwa masharti yaliyotolewa na jamii ya kimataifa kwa ajili ya kuitambua rasmi serikali ya Taliban. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mwana mfalme Charles watatu ametangazwa kuwa mpya mfalme mpya wa Uingereza. Kwa mujibu wa chaneli ya televisheni ya Euronews, baraza la urithi au mapokezano ya ufalme la Uingereza limemtambulisha mwanamfalme Charles watatu kama mfalme mpya wa nchi hiyo leo asubuhi katika hafla ambayo kwa mara ya kwanza ilitangazwa moja kwa moja na chaneli za televisheni. Baraza hilo linajumuisha kundi la mawaziri wakuu wa zamani wa Uingereza, wawakilishi wa ngazi za juu wa sasa na wa zamani wa mabunge mawili ya wananchi na mamwinyi, maafisa waandamizi wa serikali ya Uingereza na mabalozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Madola, pamoja na shahsia wengine wenye nyadhifa mbalimbali mbali katika miji serikali na jumuiya tofauti za nchi hiyo. A hafla ya uhamishaji na ukabidhianaji wa mamlaka ya ufalme kutoka kwa Malkia Elizabeth wa pili kwenda kwa Charles watatu imefanyika huku miito ikizidi kutolewa nchini Uingereza kutaka mfumo wa utawala wa kifalme katika nchi hiyo iliyokumbwa na hali mbaya ya uchumi uondolewe. Katika miongo kadhaa karibuni, Charles watatu amekuwa kimya na wakati mwingine amekuwa akishughulika kwa siri kujiongezea utajiri wake licha ya ukweli kwamba amekuwa akiandamwa na lawama nyingi. Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza alifariki dunia siku ya Alhamisi akiwa na umri wa miaka tisini na sita baada ya kushikilia cheo hicho cha umalkia kwa muda wa miongo saba. Na mwanasiasa wa mrengo wa kushoto nchini Ujerumani ameikosoa vikali serikali ya nchi hiyo kwa kusababisha alichokiita vita vibaya vya kiuchumi dhidi ya Russia. Sahra Wagenknecht amesisitiza kwa kusema, serikali ya Ujerumani ndiyo pumbavu zaidi barani Ulaya kwa kujiingiza katika vita kamili vya kiuchumi dhidi ya Russia ambayo ni msambazaji wake mkuu wa nishati. Akihutubia bunge la nchi hiyo Bundestag, wa Wagenknecht ambaye ni mwenyekiti mwenza wa zamani wa chama cha mrengo wa kushoto cha Die Linke amehimiza kukomeshwa vikwazo dhidi ya Rusia na akataka pia makamu wa kansela na waziri wa uchumi wa nchi hiyo Robert Habek ajiuzulu. Mbunge huyo wa mrengo wa kushoto katika bunge la Ujerumani ameuita mzozo unaoendelea nchini Ukraini jinai na kueleza kwamba vikwazo dhidi ya Rusia ni janga kwa Ujerumani yenyewe. Aidha ametahadharisha kwa kusema kutokana na kukosekana udhibiti wa bei ya nishati, uchumi wa nchi hiyo karibuni hivi utabaki kama kumbukumbu tu ya siku nzuri za zamani, na akatoa mwito wa kuondolewa vizuizi na kuanzishwa mazungumzo na Russia. Kwa kweli tuna serikali ya kijinga zaidi barani Ulaya, amesema Wagenknecht, huku akimtaka wa makamu kansela wa nchi hiyo ajiuzulu uzulu Mbunge huyo amehoji ni ujinga gani huu kudhani kwamba tunamwadhibu Putin kwa kuzifukarisha mamilioni ya familia nchini Ujerumani na kuangamiza sekta yetu ya nishati huku Gazprom ikijipatia faida ya juu kabisa. Ulaya inakabiliwa na hali mbaya ya uhaba wa nishati ambao haujawahi kushuhudiwa kutokana na kuendelea vita vya Ukraine na vikwazo vya Marekani na Magharibi dhidi ya Rusia hususan katika sekta ya mafuta na gesi ya nchi hiyo. Wataalamu wengi wametabiri kuwa nchi za Ulaya zitakabiliwa na hali ngumu sana wakati wa msimu wa baridi kali sambamba na kuongezeka matumizi ya nishati katika nchi hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno Malkia Elizabeth na urithi wa kikoloni wa Uingereza. Kifo cha Malkia Elizabeth wapili wa pili wa Uingereza na utawala wake wa muda mrefu wa miaka 70 tokea 1952 hadi 2022 ambao nusu yake ilitumika wakati mataifa yaliyokuwa chini ya utawala wa kikoloni wa Uingereza yalikuwa yakiendesha vita vya kujikomboa utawala kandamizi wa London kinakumbusha urithi wa ukoloni wa nchi hiyo duniani ambao ulidumu kwa mamia ya miaka. Mwenendo wa ukoloni wa Uingereza ulianza kwa upanuzi wa jeshi lake la wanamaji katika karne ya 16 na taratibu ukaenea katika pembe zote za dunia, kutoka Asia hadi Oshenia na kutoka Afrika hadi bara la Amerika kwa kadiri kwamba kabla ya kuanza vita vya pili vya dunia ukoloni wa Uingereza ulikuwa umefikia upanuzi wake wa juu zaidi. Kimsingi, ufalme wa Uingereza ulijumuisha makoloni, milki na maeneo yaliyokuwa chini ya himaya ya muungano wa ufalme mkubwa wa Uingereza ambao msingi wake ulianza kuwekwa katika karne ya 16 na kuendelea hadi mwishoni mwa karne ya ishirini. Mnamo mwaka 1922 eneo lililokuwa chini ya himaya ya Uingereza lilifikia zaidi ya kilomita mraba milioni 33 na idadi ya watu wa ufalme huo kufikia zaidi ya watu milioni 450. Kwa maelezo hayo, ufalme wa Uingereza ulitawala zaidi ya robo ya ardhi ya dunia na robo ya idadi ya watu wote duniani wakati huo. Mataifa yaliyokuwa chini ya utawala huo wa kikoloni yalitapakaa katika pembe zote za dunia, na ndiyo maana ya kauli mashuhuri inayosema kwamba jua huwa halitui kwenye ufalme wa Uingereza. Ukoloni wa Uingereza unaweza kusemekana kuwa ulianza katika karne ya 16 kwa kuanzishwa kampuni ya India Mashariki mnamo mwaka 1599. Kampuni hiyo iliimarisha misingi ya utawala wa kikoloni wa Uingereza katika maeneo yenye rutuba ya Asia Kusini, na kuanzia wakati huo shughuli zote za kikoloni na kibeberu za Uingereza katika mataifa ya Asia Kusini zikawa zinatekelezwa kupitia kampuni hiyo. Ushawishi mkubwa na utawala wa Uingereza juu ya India karne tatu baada ya kuanzishwa kampuni hiyo ulipelekea India kutangazwa kuwa sehemu ya milki ya Uingereza. Hivyo malkia Victoria akatawazwa kuwa mkuu wa dola la India na Uingereza. Zama hizo zinachukuliwa kuwa zama za Uingereza kufanya uporaji mkubwa wa utajiri na mali asili za watu wa India, ambapo kupitia visingizio vya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara, Uingereza iliimarisha pakubwa ushawishi wake wa kisiasa katika nchi hiyo ya bara la Asia. kwa mujibu kwa ujumla India inaweza kuchukuliwa kuwa koloni muhimu zaidi la Uingereza katika kipindi hicho hadi wakati wa kujipatia uhuru wake mnamo mwaka 1947. Mwenendo wa ukoloni wa Uingereza katika hatua za baadaye ulipanuka kwa kasi kwa kutekwa maeneo muhimu katika eneo la Amerika ya Kaskazini na bahari ya Caribbean, bara la Afrika, Asia Magharibi na Asia Mashariki na Oceania hivi kwamba ni nchi chache mno zilizokuwa na uwezo wa kukabiliana na uvamizi wa moja kwa moja wa Uingereza. Stuart Laycock anasema katika kitabu chake kiitwacho, All the Countries We Have Ever Invaded and the Few We Never Got Around To, kwamba nchi mia mbili duniani, kuna nchi mia mbili duniani na ni 22 tu kati ya hizo ambazo hazikuvamiwa na Uingereza. Sehemu nyingine ya kitabu hicho inasema Uingereza ilipewa jina hilo wakati wa utawala wa Malkia Victoria, ambaye kwa kiburi kikubwa alisema kwenye ufalme wake jua huwa halitui. Taathira za upanuzi huo wa kikoloni ni nyingi kuliko inavyoweza kuonekana kwenye ramani za kijiografia, kwa sababu nchi nyingi zilishambuliwa kijeshi na Uingereza na hatimaye kufanywa makoloni yake rasmi. Ukoloni wa Uingereza katika maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wake uliandamana na vitendo vya ukatili, ukandamizaji mkubwa wa wenyeji, utumwa wa Uafrika, uporaji mkubwa wa maliasili, matumizi mabaya ya nguvu kazi ya wakoloniwa na vitendo vingine vingi visivyo vya kibinadamu. Ghulam Ali Hadad Adel, mkuu wa chuo cha lugha na fasihi ya Kiajemi cha Irani, anasema hakuna sehemu yoyote duniani iliyoepuka ukoloni wa Uingereza. Na hata Marekani ya sasa iliwahi kuwa koloni la Uingereza. Jambo muhimu ni kwamba juhudi za kupambana na ukoloni wa Uingereza bado zinaendelea katika maeneo ambayo yangali yanadhibitiwa na nchi hiyo ya Magharibi. Kuhusiana na suala hilo, wanasiasa na wanaharakati wa makoloni ya zamani ya wa Uingereza katika eneo la Caribbean kufuatia kifo cha malkia Elizabeth wa pili na kuanza utawala wa Charles wa tatu kwa mara nyingine tena wanasisitiza matakwa yao ya kuondoka katika udhibiti wa ukoo wa ufalme wa Uingereza na kulipwa fidia ya utumwa waliofanyiwa na utawala wa London. Jamaika, Antigua na Barbuda katika eneo la Karibia, ambazo hata baada ya kujitoa katika utawala wa ukoloni wa moja kwa moja wa Uingereza bado ziko ndani ya mfumo wa jumuiya ya Madola, zinataka kujitoa katika mfumo huo katika karne hii ya 21. Wapenzi wa asikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kansin! Kansin! Kansin! Kansin! Matembezi ya arobaini ya Imam Hussein alaihi ssalam Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa masiku haya ya arobaini ya Imam Huseini alaihi ssalam. Katika masiku haya kila mahala kunasikika harufu nzuri ya ziara na udongo wa Karbala, sauti ya labeika ya Husein imetawala kila mahala. Makala yetu hii itazungumzia historia ya matembezi ya arobaini ya Imam Huseini alaihissalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki maalum. Hii leo maneno ya bibi Zainabul Kubra binti wa Imamu Ali, ambaye ni dada yake Imamu Husein, yanadhihirika na kuonekana uhakika wake zaidi kuliko kipindi na zama zozote zile, maneno ambayo aliyasema kwa ushujaa akiwa ndani ya mavazi ya mateka. Alimwambia mtawala mwovu na fasiki Yazidi bin Muawiya kwamba ewe Yazid, kwa hiyo panga upangavyo kadiri uwezavyo, na utekeleze njama zako na zidisha juhudi zako, lakini wallahi kamwe hutaweza kufuta utaji wetu na wala hutaweza kuua wahai ulioteremshwa kwetu. Kwa hakika siku ya Ashura mwaka 61 hijiria, mayazidi walikuwa wakitaka kuizika kabisa hamasa ya Imamu Huseini na wafuasi wake pale pale katika ardhi ya Karbala na hivyo isibakie athari yoyote kwa ajili ya vizazi vijavyo, na hivyo kuufanya utajo na jina la familia ya wahaivisaulike kabisa. Hata hivyo walighafilika kwamba jina la Imam Husein pamoja na harakati yake iliyokabiliwa na umwagaji damu mkubwa itabakia kuwa hai milele na daima na kuwa kama maktaba yenye kutoa ilhamu kwa hakika tana nuru ing'arayo ya Allah katu si yenye kuzimika. Hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu aliyoitoa katika aya 32 ya Surat Tauba pale aliposema, wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafiri watachukia. Jabir bin Abdillahil Ansari swahaba mtukufu wa Mtume akiwa mfanya ziara wa kwanza mwaka 61 Hijiria alianza kutembea kutoka Madina na kufanikiwa kufika Karbala asubuhi ya 40 ya kwanza tangu kuuawa shahidi Imamu Huseini alaihi ssalam na wafuasi wake watifu katika ardhi ya Karbala. Siku hiyo hiyo pia Bibi Zeinabul Kubra na Imam Sajadi alaihim wassalam, wakiwa pamoja na kafila na misafara mingine waliwasili Karbala, ambapo baada ya kufanya mazungumzo na Jabir bin Abdillahi Lanswari la wakalizuru kaburi la Imamu Husein. Na hivi ndivyo ziara ya arobaini ya Imamu Husein alaihi ssalam ilivyoanza. Kwa hakika kufanya ziara ya 40 kulikuwa kukikumbusha tukio la Karbala na kuwafedhehesha Bani Umayya. Ni kutokana na ukweli huo ndio maana makhalifa na watawala wa Bani Umaya kakata shauri la kuwazuia watu wasiende kufanya ziara Karbala, kuwawekea vizingiti mbalimbali, wakiwa na nia ya kufikia lengo lao hilo. Na kukabiliana na mazuwar, yaani wafanya ziara, waliweka vituo vya usalama kando kando ya Karbala. Walinzi wa vituo hivyo walikuwa watu makatili na wenye roho mbaya ambapo walikuwa wakiamiliana vibaya mno na mazuwar. Hali hiyo iliwafanya baadhi yao kuamua kuyachagua maeneo ya Ghadhiria na Nainawa kama ndio vituo vyao vya mwisho, lakini baada ya kusimama kwa muda na unapowadia wakati wa usiku, huitumia fursa ya giza totoro kuelekea kwa siri upande wa kaburi la Imamu Husein alaihi salam wafanya ziara hao wakawa wakitembea wakati wa usiku kwa siri na kwa hofu kubwa, mmoja mmoja, na wakati mwingine katika vikundi vidogo vidogo, kuelekea Karbala. Baada ya Bani Umayya walipoingia madarakani, pia Bani Abbas, vikwazo hivyo viliendelea kushuhudiwa. Baada ya Bani Abbas kuimarisha nguzo za utawala wao walibomoa kaburi la Imamu Husein na kuamiliana vibaya na wafanya ziara wa kaburi lake hilo. Katika kipindi hicho, ahali ikawa ngumu mno, na watu wakawa wakienda kufanya ziara Karbala kwa taabu na mashaka makubwa mno, wakihofia usalama wa roho zao au kukumbwa na mateso na adhabu kali pindi wanapokamatwa na makachero wa utawala wa Bani Abbas. Kwa maneno mengine ni kuwa kwa mujibu wa utawala wakati huo, kwenda kufanya ziara katika kaburi la Imamu Husein alayhi ssalam lilikuwa kosa na uhalifu mkubwa. Katika zama za utawala wa Mutawakil Abbas, kuamiliana vibaya na wafanya ziara, kubomoa kulivunjia heshima kaburi la Imamu Husein ulishika kasi na kufikia kileleni. Mtawala huyo alikuwa mwovu na katili kiasi cha kufikia kutoa sharti la kukatwa mkono wa kulia kama idhini ya kuzuru kaburi la Imamu Huseini alaihi salam. La kushangaza ni kwamba hata kutolewa sharti hilo hakukupunguza hamu na shauku ya mashiki ya kwenda kuzuru kaburi tukufu la Imamu Huseini alaihissalam Kwani watu wengi walikuwa wakijitokeza na kukubali kukatwa mikono yao ya kulia ili wapate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein alaihissalam. Ibni Masud, mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu, ameandika katika kitabu chake mashuhuri cha Murujo Dhahabu kwamba mwanamke mmoja alikwenda kujiandikisha kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein na kutoa mkono wake wa kushoto ili ukatwe. Hata hivyo, maafisa wa Mutawakil walimwambia mama huyo kwamba anapaswa kutoa mkono wake wa kulia na sio wa kushoto, ili ukatwe na hivyo apate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Huseini alaihi salam. Mwanamke huyo aliwaonyesha maaskari wale mkono wake wa kulia ambao ulikuwa umekatwa tayari na kusema Mliukata mkono wangu huu wa kulia mwaka jana, nilipotaka kwenda kulizuru kaburi la Imamu Huseini alaihi salam. Baada ya kupita karne kadhaa tangu kuanguka utawala wa Bani Abbas, yaani mwanzoni mwa karne ya 16, kundi potofu la Mawahabi liliovamia na kuushambulia mji wa Karbala. Wakazi wa mji huo ambao walikuwa wameshtushwa waliwahi kufunga milango lakini waovu hao walivunja mlango wa kuingia katika mji huo na kumiminika katika mji huo. Mawahabi hao wakaanza kuharibu na kubomoa haramu mbili za Imam Husein na Abulfadli l Abbas alaihim assalam, na kuwaua karibu watu 50 jirani na kaburi na watu wengine mia tano wakauawa na mawahabi hao ndani ya haram baadhi wanasema kuwa idadi ya waliowawa katika tukio hilo la kinyama ilikaribia watu elfu moja. Baada ya hapo Iraqi ikadhibitiwa na chama cha Baath. Tangu awali chama hicho kilianza kutekeleza siasa za ukandamizaji dhidi ya Waislamu wa Kishia. Moja ya matukio mwagaji damu yaliyofanywa na Mabaath ni kutumia mabavu kuzuia shughuli za maombolezo katika miaka ya elfu moja mia tisa na sabini 1975, 1976 na 1977 miladia, utawala wa Baath uliokuwa ukitawala wakati huo huko Iraq ulifanya mashambulio ya anga dhidi ya wafanyaziara waliokuwa njiani wakitokea Najaf kuelekea Karbala na kufanya umwagaji damu mkubwa, na hivyo kuifanya arobaini ya damu. Baada ya kusambaratika utawala wa Baathi nchini Iraqi kulilipuka wimbi la watu kwenda kufanya ziara huko Karbala na kuyafanya matembezi ya 40 kuwa mkusanyiko mkubwa zaidi wa kimaanawi na wenye hamasa ya aina yake ulimwenguni. Mwaka elfu mbili na tatu idadi ya watu walioshiriki katika matembezi makubwa ya 40 iliripotiwa kuwa milioni 2 hadi 3. Idadi hiyo iliongezeka mno mwaka elfu mbili na kumi na nane na kufikia watu milioni ishirini. Kwa hakika, katika matembezi ya 40 si Mashia au Waislamu tu wa madhehebu mengine wanaoshiriki katika mkusanyiko huo, bali kuna hata wafuasi wa dini nyingine, wakiwemo Wakristo ambao nao hushiriki katika matembezi hayo na kuonyesha heshima na mapenzi yao makubwa walionayo kwa Bwana wa Mashahidi Imam Husein Alaihi Salam. Wapenzi wasikilizaji, Tunakamilisha kipindi hiki maalum cha historia ya matembezi ya Imamu Husein alayhi ssalam kwa kunukuu sehemu nyingine ya maneno ya Bibi Zeinab alayha ssalam kwa Yazidi: Ewe Yazidi, tumia udanganyifu wako wote ulio nao hadi moyo wako utosheke. Jaribu njia zote, ongeza kasi ya juhudi zako na utimize matakwa yako. Hata hivyo, kumbuka kwamba pamoja na yote haya hutaweza kuharibu jina letu katika dunia hii au kuweza kupunguza heshima yetu au kusitisha kuenea kwa maoni yetu. Ni wewe ndiye utakayeangamizwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wiki hii kwa Afrika, Afrika. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Rais mteule wa Kenya William Ruto kuapishwa Jumanne hii. Iran kuimarisha uhusiano wake na Afrika kusini na mahakama ya katiba Angola yatupilia mbali kesi ya kupinga uchaguzi wa rais, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amefanya mazungumzo ya simu na kubadilishana mawazo na Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini kuhusiana na masuala ya uhusiano wa pande mbili, kikanda na kimataifa akigusia umuhimu wa bara la Afrika katika siasa za nje za jamhuri ya kiislamu ya Iran, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza azma kubwa ya serikali ya Teheran ya kuendeleza uhusiano na bara hilo hususan na Afrika Kusini, huku akiashiria maandalizi ya kufanyika kwa kikao cha kamisheni ya 15 ya pamoja ya uchumi ya nchi hizo mbili. Amir Abdullahian ameeleza matumaini yake kuwa fursa na uwezo mwingi wa nchi hizo mbili utatumiwa zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amepongeza msimamo wa Afrika Kusini kuhusu suala la Palestina na sera ya nchi hiyo ya uungaji mkono kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Kwa upande wake b Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, ameashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na amepongeza juhudi za kufanyika duru mpya ya kamisheni ya pamoja ya uchumi ya nchi mbili hizo, huku akiashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika upatanishi wa mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, usitishaji vita ni muhimu kwa pande zote na jumuiya ya kimataifa kwa sababu matokeo ya vita hivyo yamesababisha mgogoro wa chakula na nishati katika baadhi ya nchi mwisho kunukuu. Aidha, ameelezea matumaini yake kwamba mgogoro wa Rusia na Ukraine utapatia ufumbuzi kupitia mazungumzo. Pandor pia ametilia mkazo mwaliko wa rais wa Afrika Kusini kwa rais wa Iran kutembelea Pretoria, na ameelezea matumaini yake kuwa ziara ijayo ya Rais Ibrahim Raisi wa Iran nchini Afrika Kusini itakuwa msingi wa kuimarika zaidi mahusiano ya nchi mbili. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulio ya makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu. Na Serkan ani chafi amelaani hujuma ya makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu ambayo imesababisha makumi ya watu kuuawa na kujeruhiwa, ambapo ametuma salamu za rambirambi na kutoa mkono wa pole kwa serikali, wananchi wa Burkina Faso na kwa ndugu wa familia za wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi. Tukiachana na hayo ya diplomasia, tugeukie mvutano wa kisheria. Mahakama ya Katiba ya Angola imetupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 24 yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha MPLA, Rais Joao Lorenco. Mahakama hiyo ilitoa uamuzi huu Alhamisi hii ikipinga hoja zilizokuwepo kwenye shauri lililowasilishwa na Adalberto Costa Jr. kinara wa chama kikuu cha upinzani cha UNITA aliyewania urais kwa chama hicho. Uamuzi huu uliotolewa Alhamisi ni wa mwisho na hauwezi kukatiwa rufaa, na sasa Rais Lorenco anatazamiwa kuapishwa wiki ijayo ili kuitawala nchi hiyo ya kusini mwa Afrika yenye utajiri wa mafuta kwa muhula wa pili. Katibu mkuu wa chama cha UNITA Alvaro Chekwamanga Daniel alisema waliwasilisha kesi hiyo mahakamani kutaka kutupiliwa mbali tangazo la matokeo ya uchaguzi wa rais, kwani kulikuwepo na dosari nyingi katika uchaguzi huo. Afisa huyo wa chama kikuu cha upinzani alisisitiza kwamba chama hicho hakiyatambui matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi yaliyoonyesha kwamba chama tawala kilipata asilimia 51.17 ya kura dhidi ya asilimia 43.9 ya mpinzani mkuu ambaye ni Costa Junior wa chama cha UNITA. Viongozi wa UNITA wametoa mwito kufanyika maandamano ya amani ili kupinga matokeo ya tume ya uchaguzi na uamuzi wa mahakama ya katiba matokeo wa kubariki matokeo hayo. Katika hatua nyingine, muungano mkuu wa upinzani nchini Tunisia umesema wanachama wake kikiwemo chama Islamu, cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa cha Nahdha utasusia uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Desemba kuchukua nafasi ya bunge lililovunjwa na rais Kais Said wa nchi hiyo. Tuelekee sasa katika kanda ya Afrika Mashariki. Waitifaki wawili wa rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi hii walichaguliwa kuyaongoza mabunge mawili ya nchi hiyo na hivyo kuupa muungano wa Kenya kwanza uwezo zaidi wa kutawala kiongozi wa chama cha Ford Kenya kilicho katika muungano wa Kenya kwanza, Moses Wetangula, alitangazwa kuwa spika wa bunge la kitaifa baada ya mgombeaji wa Azimio la Umoja Kenneth Marende kujiondoa katika awamu ya pili ya kinyang'anyiro hicho. Amason na Jeffa Kingi wa chama cha Pamoja African Alliance ambacho pia kiko katika muungano wa Kenya kwanza alichaguliwa kuwa spika wa bunge la seneti nchini Kenya. Kingi, ambaye alikuwa gavana wa Kilifi, ni mpwani wa kwanza kuchaguliwa kuwa spika wa bunge katika historia ya Kenya. Mimi Amason Jeffa Kingi nikiwa nimechaguliwa kama spika wa Seneti, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuwa mwaminifu watu wa jamhuri ya Kenya. Mgombea wa muungano wa Azimio, Kalonzo Musyoka, alijiondoa katika mchuano huo wa uspika wa Seneti, huku baadhi ya maseneta wa muungano huo wakisusia upigaji kura. Manaibu spika wa mabunge hayo mawili pia ni kutoka muungano wa Kenya Kwanza, jambo ambalo linaashiria kuwa muungano huo una uungaji mkono mkubwa bungeni ikilinganishwa na muungano wa Azimio, ambao sasa utachukua nafasi ya upinzani nchini Kenya. Rais mteule wa Kenya William Ruto ambaye anatazamiwa kuapishwa Jumanne amewapongeza Wetangula na Kingi kwa ushindi huo na kusema hiyo ni ishara ya umaarufu wa muungano wa Kenya Kwanza. Jumatatu hii mahakama ya juu nchini Kenya ilitupilia mbali kesi iliyowasilishwa na mgombea wa urais wa Azimio la Umoja Raila Odinga ya kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Kwingineko, rais wa Burundi Evarist Ndaishimie amemfuta kazi waziri mkuu wake Alain Julema Bunyoni baada ya kuonya kuhusu njama ya mapinduzi dhidi yake. Ndaishimie amemfuta kazi Bunyoni na mkuu wake wa baraza la mawaziri Jenerali Gabriel Nizigama katika nchi hiyo yenye machafuko ya Afrika ya kati. Wabunge wameidhinisha uteuzi waliokuwa waziri wa usalama Javis Ndirakobuka kuchukua nafasi ya bunyoni kama waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Wachambuzi wa siasa nchini humo wamesema sasa, rais wa nchi hiyo Ndayishimiye hana sababu tena ya kushindwa kuyatatua matatizo ya kiuchumi na kijamii yanayowakumba Warundi. Last week the president was talking about people who want to make a coup haya ndaeshimia sasa shindo tu mwenyewe sasa tena hana kizingiti. Na chama cha Economic Freedom Fighters, kwa kifupi EFF, cha Afrika Kusini kimesema hakiombolezi kifo cha Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza aliyefariki dunia Alhamisi hii. Taarifa ya EFF imesema Elizabeth alichukua hatamu za uongozi Uingereza mwaka 1952 na kutawala kwa miaka 70 kama mkuu wa ufalme ambao ulidumishwa na urithi wa kikatili wa kudhalilisha utu wa mamilioni ya watu duniani kote. Taarifa hiyo imesema, na hapa nanukuu, hatuombolezi kifo cha Elizabeth kwa sababu kifo chake ni ukumbusho wa kipindi cha kutisha sana Afrika Kusini na Afrika kwa ujumla. Taarifa hiyo imekumbusha kuhusu jinai za utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini Afrika Kusini, ambapo utajiri ulioporwa nchini humo ulitajirisha familia ya kifalme ya Uingereza. Aidha, chama hicho cha mrengo wa kushoto Afrika Kusini kimesema ilikuwa ni familia ya kifalme ya Uingereza iliyofaidika na mateso na ukatili dhidi ya watu wa Kenya waliokuwa wakipambana kishujaa dhidi ya ukoloni wa kijinai wa Uingereza. Wananchi wa Afrika Kusini pia wamesema kiu ya utajiri wa ufalme wa Uingereza ilisababisha njaa na kupelekea mamilioni ya watu kufariki dunia huko Bengal na ubaguzi huo wa rangi ulisababisha mauaji ya kimbari ya watu wa asili huko Australia. Haya, Mfalme Charles mwenye umri wa miaka sabini ndiye anayerithi mikoba ya mamake au Malkia Elizabeth. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo. Asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 13 Mfunguo Tano Sofara mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 10 Septemba mwaka 2022 Miladia siku kama ya leo miaka 1141 iliyopita kulingana na kalenda ya hijria, alifariki dunia mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu Abu Abdurahman Ahmad bin Shuaib Nasai maarufu kwa jina la Sheikhul Islam Nasai. Alizaliwa mwaka 220 hijria katika mojawapo ya vijiji vya Khorasan kaskazini mwa Iran na akaelekea nchini Misri akiwa kijana. Akiwa huko alipata elimu ya fikhi na hadithi na akaanza kufunza taaluma hizo. Baadaye Sheikhul Islam nasai alielekea Damascus Syria, ambako alibainisha sifa na maadili ya watu ya nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alihi wa aali wa sallam, na kupigwa mara kadhaa na wapinzani wa ahlul Bait. Hatimaye alielekea Hijaz na kuishi mjini Maka. Nasai ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha Khasaisu Amirul Muuminina Ali na kile cha sunanun Nasai. Miaka 108 iliyopita, yaani tarehe 10 Septemba mwaka 1914 kulitokea vita baina ya majeshi ya Ujerumani na Russia kando kando ya maziwa ya Masurian. Vita hivyo vilianza kufuatia kuzuka vita vikuu vya kwanza vya dunia na kujiunga Urusi na kambi ya nchi wa itifaki katika vita hivyo vya Masurian, Wajerumani wakiongozwa na Kamanda Paul von Hindenburg walifanikiwa kupata ushindi na kuwaua takriban wanajeshi 20,000 wa Rusia na kuwateka nyara wengine 45,000. Hatimaye mwaka 1917 baada ya kutokea mapinduzi nchini Rusia, nchi hiyo ilijiondoa katika vita vikuu vya kwanza vya dunia. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi ulitokea katika eneo la Orleansville kusini magharibi mwa Algeria. Janga hilo la mtetemeko wa ardhi lilisababisha mji mmoja uliokuwa na wakazi 30,000 kuangamia na watu 10,000 kupoteza maisha yao. Fauka ya hayo, makumi ya maelfu ya wananchi wa kusini magharibi mwa Algeria walibaki bila makazi. Mtetemeko huo vilevile vile ulitoa pigo kubwa kwa miundombinu ya uchumi wa nchi hiyo. Na tarehe 10 Septemba mwaka 1990 yaani miaka 32 iliyopita, Samuel Canyon Doe aliyekuwa rais wa jamhuri ya Liberia aliuawa na kundi la waasi. Samuel Doe alishika madaraka ya nchi mwaka 1980 akiwa sajenti mwenye umri wa miaka 29 tu, baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu, akitumia umaskini, kupanda kwa gharama za maisha na hali mbaya ya wananchi. Hata hivyo, utawala wa kidikteta wa Samuel Doe haukufanikiwa kupunguza machungu na mashaka ya Waliberia, bali kinyume chake, alipanua zaidi hitilafu za kikabila na kuzidisha matatizo ya kiuchumi na kijamii. Vilevile alitayarisha uwanja wa kuporwa zaidi utajiri wa madini ya almasi ya nchi hiyo kupitia njia ya kupanua zaidi uhusiano wa Liberia na Marekani na utawala haramu wa Israel. Mauaji ya Samuel Doe yalifuatiwa na vita vya ndani nchini Liberia ambavyo viliendelea kwa kipindi cha miaka 15 na kusababisha vifo vya watu karibu laki mbili na nusu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukwageni kutoka hapa studio kwa kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam ametuletea maoni yake usiku huu. Anasema, ewe mrithi wa ufalme Uingereza, msijisahau maudhi ya dunia yetu ya leo ya ubaguzi, chuki, wanadamu, kutoelewana yaliyopandikizwa na mama yako malkia na waliomsaidia katika utawala wa Uingereza. Shera Alfadhli anamalizia kwa kusema mwenye akili hatomkumbuka malkia kwa chochote chema. Ni maoni yake hayo, Shera Alfadhli wa Dar es Salaam. Naye bwana Hamza Gomba, yeye ni wa Mwanza huko huko Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema, redio Iran nawapata uzuri matangazo yenu nikiwa katika mji wa Lubumbashi, Congo. Asante sana bwana Hamza kwa kuyapata matangazo ya redio Teheran kupitia huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema anampongeza sana rais wa Korea kwa msimamo wake, anakusudia Korea kaskazini wa kutokubali masharti ya Marekani. Kwa nini hivi Marekani inapenda kuwawekea wenzake vikwazo kwa sababu ya kumiliki nyuklia. Maelezo yake ni marefu sana na yatafaa sana kutumika katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Na kabla ya kukwa geni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Muhamed Bakir Ghalibaf amesema maadui wanavigeuza vita vya Yemen kuwa vita vya kiuchumi. Amesema hayo leo katika mazungumzo na Muhammad Abdussalam, msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen. Mamia wananchi wa Moroko wameandamana kulaani utovu wa kimaadili wa balozi wa utawala haramu wa Israel mjini Rabat, David Govrin, ambaye anakabiliwa na kashfa ya ngono. Waandamanaji wenye hasira wakiwa wamebeba mabango na mabiramu walisikika wakipiga nara dhidi ya utawala haramu wa Israel na kutoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na kashfa ya ngono inayomkabili balozi wa Israel nchini Moroko. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeitaka serikali ya Taliban inayotawala Afghanistan zifungue skuli zote za wasichana nchini humo. Mwana mfalme Charles watatu ametangazwa kuwa mfalme mpya wa Uingereza kwa mujibu wa chaneli ya televisheni ya Euronews. Baraza la urithi au mapokezano ya ufalme la Uingereza limemtambulisha mwana mfalme Charles watatu kama mfalme mpya wa nchi hiyo leo asubuhi, katika hafla ambayo kwa mara ya kwanza ilitangazwa moja kwa moja na chaneli za televisheni. Mwanasiasa wa mrengo wa kushoto nchini Ujerumani Sahra Wagenknecht amekosoa vikali serikali ya nchi hiyo kwa kusababisha alichokiita vita vibaya vya kiuchumi dhidi ya Russia na kusisitiza kwamba serikali ya Ujerumani ndiyo ya kijinga zaidi barani Ulaya kwa kujiingiza katika vita kamili vya kiuchumi dhidi ya Russia ambayo ni msambazaji wake mkuu wa nishati. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Ni Abdul Fattah Musa. La ziyada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema. Ahsanteni na kwaherini.