Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uh, mchana mwema wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya, ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu uh, mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho ni kwa nini rais Joe Biden wa Marekani amekataa kuitangaza Russia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Makala ya leo katika historia itafuatia uh, dondoo za baadhi ya magazeti ya ma mashariki mwa Afrika na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Viongozi wa nchi za Afrika wamezitaka nchi zilizoendelea kutekeleza ahadi zao za kutoa misaada ya kifedha kwa nchi za bara hilo. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba matumaini ya kuishi duniani yamepungua kutokana na migogoro inayoikumba dunia sasa. Polisi ya upelelezi ya Marekani, FBI, imewekwa katika hali ya tahadhari baada ya kuvamia jumba la kifahari la Donald Trump. Na Wamoroko wamefanya maandamano wa, wa, wa kilaani ukatili unaofanywa na Israel na kashfa ya udhalilishaji wa kingono zinazohusishwa na afisa wa serikali ya Israel. Na sasa ni habari kamili. Wawakilishi wa nchi 24 za bara la Afrika wamezitaka nchi zilizoendelea kutekeleza ahadi zao za kutoa msaada wa kifedha kwa bara la Afrika ili kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Taarifa ya viongozi na wawakilishi wa nchi za Afrika walioshiriki mkutano wa awali wa mabadiliko ya tabia nchi mjini Cairo inaeleza kwamba tunaziomba nchi zilizoendelea kutimiza wajibu wao wa kifedha katika nyanja za hali ya hewa na maendeleo na ahadi zao za kuzidisha maradufu fedha kwa ajili ya nishati ya kijani hasa barani Afrika. Viongozi wa Afrika pia wamekumbusha athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa katika bara hilo, ikizingatiwa kwamba Afrika inachangia chini ya asilimia 4 ya uzalishaji wa gesi chafu. Kulingana na tangazo la Tume ya Umoja wa Afrika ya Kiuchumi, Tume ya Umoja wa Mataifa ya Kiuchumi kwa Afrika, madhumuni ya mkutano huo ni kutoa ufadhili wa kusaidia nchi zilizo katika mazingira magumu zaidi kwa ajili ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafu. Katika hafla ya kufungua mkutano huo, Rania Almashat, waziri wa ushirikiano wa kimataifa wa Misri, alisema kwamba kwa nchi hiyo, kongamano hilo linatoa uwezekano wa kudhamini fedha kwa ajili ya kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa. Maeneo ya pwani ya kaskazini mwa nchi ya Misri yenye idadi ya watu milioni mia moja na tatu yanakabiliwa na tishio kutokana na kuongezeka kwa kina cha maji, na matumbawe ya maeneo hayo yanakufa kutokana na kupanda kwa joto katika bahari nyekundu. Shambulio lililofanywa na kundi la kigaidi la Daesh, ISIS, kaskazini mwa Mali limesababisha vifo vya watu wasiopungua 30. Mali nchi maskini isiyo na mpaka wa maji imekuwa ikipambana na makundi ya kigaidi kwa muongo mmoja, na vikwazo vimedhoofisha sana uchumi wa nchi hiyo. Ripoti ya shirika la habari la AFP imesema zaidi ya raia 30 wameuawa katika mashambulizi ya kundi la kigaidi la Daesh huko Talatai, kilomita 150 kutoka mji wa Gao, kaskazini mwa Mali. Mapema mwaka huu wa 2022, takriban raia 40 waliuawa katika mashambulizi ya kundi la kigaidi la Daesh kwenye eneo la Tesit nchini Mali. Awali Umoja wa Mataifa ulikuwa umetangaza katika ripoti yake kwamba zaidi ya raia 500 waliuawa katika mapigano kati ya jeshi la Mali na wanamgambo nchini humo kati ya Januari na Machi mwaka huu. Takwimu hizi zinaonyesha ongezeko la asilimia 324 la mauaji ya raia ikilinganishwa na miezi mitatu iliyopita, na vilevile vile kushindwa kwa serikali ya kijeshi ya Mali kupunguza ukiukwaji wa haki za binadamu au kukabiliana na vitendo vya ukatili vya makundi ya kigaidi kama Alqaida na Daesh katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili Mali imekumbwa na mzozo na matatizo ya kiusalama, na vikosi vya jeshi au majeshi ya kigeni havijaweza kurejesha amani kamili katika nchi hiyo. Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa limeonya kuhusu kupungua kwa kiwango cha matumaini ya kuishi kote duniani. Mlipuko wa maambukizi ya korona mabadiliko ya hali ya hewa na vita nchini Ukraine vimepunguza kiwango cha matumaini ya kuishi na umri wa watu kote duniani. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa unasema kwamba nchi tisa kati ya kila nchi kumi zimeathiriwa na hali hiyo. Kiwango cha umri wa kuishi watu kimepungua uh, zaidi katika nchi za Sudan Kusini, Chad na Niger, na Niger. Katibu Mkuu Msaidizi wa shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa, Irlika Moder, amesema kuporomoka kwa hali ya maisha duniani katika kipindi cha sasa hakujawahi kushuhudiwa. Moder ameongeza kwamba dunia ilikabiliwa na matatizo ya mabadiliko ya hali ya hewa sambamba na mlipuko wa virusi vya korona na athari zake mbaya kwa sekta ya afya pamoja na athari jumla kwa hali ya kijamii na kiuchumi katika nchi nyingi. Kwa muda mrefu, kielelezo cha maendeleo na ustawi wa binadamu ambacho kinatumiwa kutathmini wastani wa matumaini ya kuishi, elimu na viwango vya afya kilipungua kwa mwaka wa pili mfululizo katika mwaka 2020 na 2021, na kurudi kwenye vielelezo na wastani wa mwaka 2000 na 16 naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajia ni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maafisa wa usalama wa Marekani wamewekwa katika hali ya tahadhari baada ya polisi ya upelelezi ya shirikisho la Marekani FBI kuvamia makazi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump mnamo Agasti 8. Maafisa wa FBI walivamia jumba la kifahari la Donald Trump huko Florida linalojulikana kama Mery Lago na kukamata masanduku 33 ya hati pamoja na seti 11 za nyaraka za siri kutoka kwenye makazi yake. Kulingana na ripoti ya New York Times, Trump alichukua nyaraka zisizopungua 300 za siri kwenye jumba lake la kifahari. Mtandao wa habari wa Bloomberg umeandika katika ripoti yake kwamba rekodi zinaonyesha kuwa maafisa wakuu wa FBI walikuwa katika hali ya tahadhari muda mfupi baada ya uvamizi wa makazi ya rais wa zamani Donald Trump, wakihofia uwezekano wa kutokea ghasia nchini Marekani. Katika sehemu nyingine ya ripoti yake, Bloomberg imesema maafisa wa ujasusi ambao wana jukumu la kulinda vituo na majengo ya serikali wametoa wito wa kuongezwa kwa doria na usalama karibu na milki na taasisi za serikali ili kuamuru na kuamuru maafisa watendaji kuwa katika hali ya utayarifu kamili. Wakati huo huo, tovuti ya habari ya Politico imeripoti kwamba polisi ya upelelezi ya Marekani inafanya uchunguzi dhidi ya Trump kwa sababu ya kutekeleza kuteketeza nyaraka, kuweka vizuizi vya kukwamisha uchunguzi na kukiuka sheria ya ujasusi ya nchi hiyo. Mapema mwaka huu idara ya hifadhi ya nyaraka na kumbukumbu za taifa ya Marekani ilitangaza kwamba nyaraka na taarifa za siri zimepatikana kwenye maboksi 15 ya kumbukumbu -kumbu za ikulu ya White House yaliyokuwa yamehifadhiwa katika nyumba ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump huko Marilago jimboni Florida. Hayo ni kwa mujibu wa barua iliyoandikwa na idara hiyo ya hifadhi ya nyaraka na kumbukumbu -kumbu za taifa kwa wizara ya sheria. Barua hiyo imetolewa kufuatia ripoti kadhaa kwamba Trump amekuwa akihodhi nyaraka hasasi nyeti na hata za siri za serikali tangu wakati wa kipindi chake cha urais na hata baada ya kuondoka ikulu ya White House. Sheria ya serikali kuu ya Marekani inapiga marufuku kuzihamishia sehemu isiyohusika nyaraka zote za siri za serikali ya Marekani. na mamia ya waandamanaji wanaowaunga mkono wa wananchi wa Palestina jana Ijumaa walifanya maandamano huko Rabat nchini Moroko wakilaani hatua ya nchi hiyo ya kuanzisha tena uhusiano na Tel Aviv. Moroko na utawala haramu wa Israel mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini zilitangaza kuanzisha tena uhusiano wa kawaida baina ya pande mbili baada ya kusitishwa uhusiano wao mwaka elfu mbili. Waandamanaji wa mjini Rabat walipiga nara wakilalamikia uhusiano wa karibu uliopo kati ya utawala wa kifalme wa Moroko na serikali ya Israel. Waandamanaji hao wanawaunga mkono raia wa Palestina walikusanyika mbele ya bunge la Moroko mjini Rabat, na mwishoni mwa maandamano hayo walichoma moto bendera za Israel. Amin Abdul Hamid, mwanaharakati wa vuguvugu linalopinga kuanzishwa uhusiano na utawala ghasibu wa Israel, ameeleza kwamba wamekusanyika mbele ya jengo la bunge ili kulalamikia vitendo visivyofaa vya David Govrin, afisa wa ubalozi wa Israel nchini Moroko. Amesema hadhi na heshima ya Moroko haiwezi kuuzwa na kwamba kuanzishwa uhusiano na Israel kunapaswa kusitishwa. Televisheni ya Israel Jumatatu iliyopita iliripoti kwamba ujumbe kutoka wizara ya mambo ya nje ya utawala huo umeelekea mjini Rabat ili kuchunguza madai ya kuhusika. David Govrin, mwana diplomasia wa Israel mwenye tajriba aliye na umri wa miaka 59, katika makumi ya kashfa za udhalilishaji wa kingono nchini Moroko. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohoji ni kwa nini Biden amekataa kuitangaza Rasia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi. <mulia> Msemaji wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, Karin Jean-Pierre, alitangaza Jumanne wiki hii kwamba uamuzi wa Joe Biden wa kutoitambua Russia kuwa ni mfadhili wa ugaidi ni wa mwisho. Rais wa Marekani Joe Biden alisema siku ya Jumatatu iliyopita kwamba Russia haipaswi kuarifishwa kama nchi inayofadhili ugaidi Akizungumzia usafirishaji wa chakula na safari za meli kupitia bahari Nyeusi, msemaji wa ikulu ya White House ya alisema kwamba kutangazwa Rasia kuwa ni nchi inayounga mkono ugaidi kunaweza kuwa na taathira mbaya kwa usafirishaji wa chakula. Msimamo wa Joe Biden wa kutoitambua Rasia kama nchi inayofadhili ugaidi unakinzana na msimamo wa bunge la Marekani yani Kongress, katika suala hili tangu kuanza kwa vita nchini Ukraine. Kongresi ya Marekani imechukua mkondo wa kukabiliana na Russia na katika kesi mbalimbali mbali, imetaka kuzidishwa mashinikizo dhidi ya Moscow ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo vya kila aina na pia kutoa ombi zito la kuitangaza Russia kuwa ni taifa linalofadhili ugaidi. Mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu Seneti ya Marekani ilipitisha kwa kauli moja azimio linalomtaka Waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken kuitangaza Russia kama mfadhili wa ugaidi eti kwa vitendo vyake huko Chechnya, Georgia, Syria na Ukraine. Azimio hilo lisilo na nguvu ya kuilazimisha chochote serikali lilitolewa na Seneti kwa lengo la kuweka shinikizo zaidi kwa utawala wa Biden ili ukabiliane na Moscow. Hapo awali, Joe Wilson, mwakilishi wa Republican kutoka South Carolina, na Ted Lieu, mwakilishi wa kidemokrati wa California uliwasilisha mswada sawa na huo katika Baraza la Wawakilishi na kuitaka serikali uh, ya Rasia itambuliwe kama mfadhili wa ugaidi kwa mujibu wa sheria za Marekani. Wizara ya mambo ya nje ndiyo yenye jukumu la kutangaza na kutambulisha nchi yoyote kama mfadhili wa ugaidi. Hitilafu za maafisa wa Marekani juu ya suala la kuitambua Rasia kuwa ni dola linalofadhili ugaidi zingali zinaendelea licha ya kuidhinishwa kwa azimio la Seneti linaloitaja Rasia kuwa ni mfadhili wa ugaidi na mashinikizo yanayofanywa kwa wizara ya mambo ya nje ya Marekani yakiitaka ihalalishe na kupasisha azimio hilo. Rasia kwa upande wake imeonya kwamba jambo kama hilo litakuwa na maana ya kuvunjika kabisa uhusiano kati ya Washington na Moscow. Hatupaswi pia kusahau kwamba hatua hiyo ya bunge la Marekani inaendana na ombi la Volodimir Zelenski, rais wa Ukraine, ambaye mara kwa mara amekuwa akitaka Rasia itangazwe kama mfadhili wa ugaidi. Hapana shaka yoyote kwamba kutimia kwa jambo hili, yaani kutangazwa Rasia kwamba ni taifa linalofadhili ugaidi, kutakuwa na matokeo kadhaa mabaya ya kisiasa. Mojawapo ni kusitishwa ushirikiano wa aina yoyote au msaada baina ya Marekani na Rasia. Serikali ya Biden pia haitaweza kufanya makubaliano ya aina yoyote au kuomba usaidizi katika nyanja zinazohusiana na shughuli za kibiashara na kiuchumi kwa Russia, kama vile suala la kuagiza bidhaa za kimkakati za chakula au mbolea ya kemikali kutoka Russia sababu nyingine ya upinzani wa serikali ya Biden dhidi ya mashinikizo ya kuitangaza Rasia kuwa ni nchi mfadhili wa ugaidi ni kwamba hatua kama hiyo itafanya mazungumzo ya baadaye baina ya Washington na Moscow kuwa magumu na tata zaidi. Jambo muhimu ni kwamba mzozo kati ya ikulu ya White House na bunge la Congress kuhusu suala la kuitambua Rasia kama mfadhili wa ugaidi unaonekana kuongezeka kwa mpasuko na ufa kati ya mihimili hiyo miwili ya utendaji na kutunga sheria nchini Marekani, na kwa njia fulani ni ishara ya ukosefu wa mshikamano wa ndani katika uwanja wa sera za kigeni. Mfano wa wazi wa ukweli huu ni upinzani wa Joe Biden dhidi ya ziara ya spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi huko Taiwan. Pelosi alipuuza athari za matokeo hatari ya hatua hiyo na hatimaye akafanya safari huko Taiwan, jambo ambalo lilikasirisha sana China iliyochukua hatua kadhaa za kuiadhibu Marekani. Safari hiyo ya Pelosi pia ilishadidisha hatua za kijeshi za China dhidi ya Taiwan ambazo zinaendelea hadi sasa na kusababisha matatizo mengi kwa serikali ya Taipei. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na ishirini na nne na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 ya Al Ahqaf. Tunaianza darsa yetu kwa aya 15 ya sura hiyo, ambayo inasema, audhu billahi minash-shaytani r-rajim wa wasaina lil-insani biwalidayhi ihsanan hamalathu umm Wa an amala salihan tardah wa aslih li fi dhurriyati inni tubetu ilayka wa inni minal muslimin. Na tumemuusia mwanadamu awatendee wema wazazi wake wawili. Mama yake amechukua mimba yake kwa tabu na akamzaa kwa tabu na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi thalathini. Hata anapofika utu uzima wake na akafikilia miaka arobaini, husema Mola wangu mlezi, niwezeshe nishukuru neema zako ulizonineemesha mimi na wazazi wangu na nitende mema unayoyaridhia na unitengenezee dhuria zangu. Hakika mimi nimetubu kwako na mimi ni miongoni mwa Waislamu. Moja ya sifa muhimu zaidi ilizo nazo dini tukufu ya Uislamu ni kuyapa uzito na umuhimu masuala ya familia, na ndiyo maana kuna aya kadha wa kadha za Quran, hadithi na hukumu za dini zinazozungumzia na kutilia mkazo juu ya suala hilo, kuhusiwa watu kufunga ndoa na kuanzisha familia, kuwepo uhusiano wa kuhurumiana na uliotawaliwa na huba, mapenzi na kusameheana baina ya mke na mume ndani ya ndoa na familia yao, kuzaa watoto na kuwapa malezi mema na sahihi kubainisha njia bora na muafaka za kutatua tofauti zinazojitokeza ndani ya ndoa, pamoja na utaratibu wa talaka na kuachana, inapofikia hatua ya lazima kufanya hivyo, ni maudhui kuu ambazo zimejadiliwa na kuzungumziwa na aya mbalimbali za Qur'ani tukufu. Aya hii tuliyosoma imeanza kwa kuashiria usia wa Mwenyezi Mungu kwa watu wote wakiwemo waumini na wasio waumini. Katika sehemu moja ya aya hii zimegusiwa baadhi tu ya taabu na mateso ambayo wazazi na hasa akina mama wanayahimili kuanzia katika ubebaji mimba, ahadi kwenye malezi na makuzi ya watoto wao ili watu wawe na huruma na unyenyekevu kwa mama zao pamoja na kuwathamini na kuwa washukurivu kwao. Kwa masikitiko ni kwamba katika dunia yetu ya leo ambayo inashajiisha zaidi ubinafsi na watu kujali na kufikiria zaidi matakwa na matashi ya nafsi zao, takwimu za ufungaji ndoa na uanzishaji familia zinazidi kupungua na hata watu wanaoamua kuoana huwa wanatosheka kuwa na watoto wachache tu. Kuendelea kwa mwenendo huu kumepelekea kupungua idadi ya watu katika nchi zilizoendelea na jamii za nchi hizo kuwa na idadi kubwa ya wazee. Katika utamaduni wa dini mtu anayetimiza umri wa miaka 40 huwa kwa hakika amefikia kilele cha ukomavu na ukamilifu wa kimwili na kiakili. Na kwa kawaida mtu kama huyo huwa tayari ana familia na watoto, lakini kuwa na hayo kusiwe sababu ya kumghafilisha na wazazi wake, bali inampasa aendelee kuwatendea zaidi na zaidi wema na ihsani. Ni wazi kuwa wema ni mpana zaidi ya utoaji kitu na wala haukomei katika msaada wa kifedha tu, kwani si hasha wakawepo wazazi ambao hawana shida yoyote ya fedha, lakini wakawa na kiu kubwa ya mapenzi, kujaliwa na kushughulikiwa na watoto wao, au kutokana na kuzeeka wakawa wanahitaji matunzo, na pale inapolazimu wakahitajia uuguzi na matibabu ambayo yote hayo yanajumuishwa katika neno wema na ihsani. Pamoja na hayo, kuwashughulikia mtu wazazi wake kusimghafilishe na jukumu la kuwafikiria na kuwashughulikia pia mke na watoto wake, na ndiyo maana sehemu inayofuatia ya aya inaashiria suala la kuwa wema watoto na kizazi cha mtu ili iweze kufahamika kwamba mbali na kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu, zinahitajika pia bidii na juhudi za mtawalia za wazazi za kuwapa malezi bora na mema zaidi watoto wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba moja ya haki ambazo kila mzazi anayo kwa mtoto wake ni kutendewa wema katika uhai wake wote. Ihsani na wema ambao mtoto ana wajibu wa kuwatendea wazazi wake unatakiwa uwe wa kudumu na endelevu, si wa nyakati maalumu au itokeapo shida na dharura tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa suala la kuwatendea wema wazazi halishurutishwi na wao kuwa Waislamu. Uislamu unalihusia suala hilo kwa mtazamo wa kiutu, si wa kiimani. Aidha, ya hii inatutaka tujue kwamba japokuwa ni wajibu kuwatendea wema wazazi wote wawili, lakini kutokana na taabu na mateso ambayo mama anayapata katika kipindi cha ujauzito, kujifungua na unyonyeshaji, yeye ana haki maalumu kwa mtoto na inapasa mapenzi na wema anaofanyiwa yeye uwe mkubwa zaidi. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kuwa kukumbuka tabu na mateso waliopata akina mama kuna taathira ya kuwafanya watoto wawe na hisia za huruma, upole na upendo kwao. Vilevile, aya hii inatutaka tufahamu kwamba kuwaombea dua na kuwatumikia wazazi sambamba na kuwaombea dua watoto na kuwapa malezi mema ni miongoni mwa mambo ambayo Allah subhanahu wa taala amewausia wanadamu wote. Hao ndio tunao watakabalia vitendo vya ubora walivyotenda na tunayasamehe makosa yao. Watakuwa miongoni mwa watu wa peponi. Miadi ya kweli hiyo waliyoahidiwa. Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia usia wa Mwenyezi Mungu kwa watu kuhusiana na wazazi wao pamoja na watoto wao, aya hii tuliyosoma inataja malipo watakayopata watu wanaotekeleza usia huo muhimu wa Mwenyezi Mungu na kufanya dira na mwongozo wa maisha yao na kubainisha kwamba Allah subhanahu wa taala ameahidi kuwaingiza peponi watu hao wema. Na nani aliye mkweli zaidi ya yeye Mola katika kutekeleza ahadi anazotoa? Bila shaka sharti la mtu kuingia peponi ni kusafika na kutu na uchafu wa madhambi. Kwa hivyo Allah subhanahu wa taala atawasamehe waja wema makosa yao na kuzipokea kwa namna bora kabisa amali zao njema na za kheri walizofanya. Na hizo ni rehma na ukarimu mkubwa kabisa wa Mwenyezi Mungu kwa watendao mema, kwani atawalipa thawabu chungu nzima kwa kila jema moja walilofanya. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba thamani ya amali yoyote ni kutakabaliwa si kutimiza wajibu wa kuifanya tu. Hapana shaka yote amali itakayokubaliwa na Mwenyezi Mungu mtukufu ni ile iliyokidhi masharti na kufanywa kwa namna bora kabisa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuwatendea wema na ihsani wazazi ni msingi wa mtu kutakabaliwa amali zake njema na kupata maghufira na msamaha wa Mola wa. Aidha, ya hii inatuelimisha kwamba mtu anayewatumikia wazazi wake hasa mama huwa kwa hakika amejifungulia njia ya kuingia peponi. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 17 na 18 za sura yetu ya al-Ahqaf ambazo zinasema: Fayakulu ma hadha illa asatirul awwalin, na ambaye amewaambia wazazi wake a ah, nanyi ati ndio mnanitisha kuwa nitafufuliwa na hali vizazi vingi vimekwisha pita kabla yangu, na hao wazazi humuomba msaada Mwenyezi Mungu na humwambia mtoto wao Ole wako, amini, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kweli, na yeye ye husema haya, kuwa haya ila ni ngano za watu wa kale hao ndio ambao imehakikishwa hukumu juu yao, kama mataifa yaliyokwisha pita kabla yao, miongoni mwa majini na watu. Hakika hao wamekuwa wenye kuhasirika, mkabala na watu wema wanaowathamini na kuwatumikia wazazi wao. Katika baadhi ya familia uhukulia na kuinukia watoto wabaya na waovu ambao huwataabisha na kuwadhikisha wazazi wao na kuzisononesha nyoyo zao, kwa ujuba na maneno machafu wanayowatolea. Sio tu hawachungi haki za wazazi, lakini hawako tayari kufuata hata malezi ya kidini pia wanayopewa, pale wazazi wao wanapowalingania kumwabudu Mwenyezi Mungu. Watu hao huzifanyia shere na stihizai imani na itikadi za dini na kuthubutu hata kutamka kuwa ahadi zilizotolewa na mitume wa Mwenyezi Mungu ni uongo mtupu. Ni wazi kwamba hatima na mwisho wa watu kama hao walio watovu wa shukurani na wapiga vita dini ni kuingia kwenye kundi la madhalimu na wafanya madhambi wa kaumu zilizopita. Hao watapatwa na ghadhabu na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Mwisho mbaya na mchungu unawangojea na hawatakuwa na pa kukimbilia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba baadhi ya watoto hupotoka wakaikengeuka njia ya haki na uongofu. Lakini jukumu la wazazi kwao si kuwaapiza na kuwatelekeza, bali ni kuwaombea dua na kuendelea kuwalingania njia ya haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wazazi wana wajibu na masulia ya kuwafunza na kuwaelimisha watoto wao, na inapasa wafanye juhudi za kuwalea kidini na kuwajenga kiroho, hata kama juhudi na bidii wanazofanya hazitakuwa na tija. Waidha ya hizi zinatuelimisha kwamba mtu anayepuuza imani juu ya Mwenyezi Mungu na kufufuliwa huwa hawajali wazazi wake, hudharau haki zao na hata yumkini akasimama dhidi yao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 924 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kupata radhi za wazazi wetu na atupe mwisho mwema sisi na vizazi vyetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki <tune> Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Uhuru limetanguliza mbele habari ya picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akisaini kitabu cha maombolezo ya kifo cha Malkia Elizabeth wa Uingereza katika makazi ya balozi wa nchi hiyo, Oyster Bey jijini Dar es Salaam. Picha hiyo inaambatana na habari yenye kichwa cha maneno mwisho wa enzi 1926 elfu mbili na ishirini na mbili. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema, Dkt. Kikwete awatoa hofu wa Tanzania uh, katiba mpya, Majaliwa awasha moto kwa wapigaji tumbaku, na Simba na Yanga kitaeleweka. Gazeti la Raia Mwema limeipa uzito uh, habari yenye kichwa cha maneno uh, uwaziri mkuu wa itesa CCM vigogo waanza kutengesheana au kutegesheana ajali za kisiasa wengine, uh, wapigana vikumbo kumshawishi Rais Samia. Habari nyingine inayoonekana kupewa uzito wa ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema ina kichwa cha maneno Sabaya atoswa wenzake wakiri makosa, usiku walipa shilingi milioni moja na kurudi uraiani, abaki ndani akisubiri hatima yake kujulikana kesho kutoa. Gazeti la Nipashe limejikita zaidi kwenye malalamiko dhidi ya tozo. Kilio cha tozo cha zidi kuvuma, kinasema kichwa cha habari kuu, ukurasa wa mbele. Gazeti Nipashe linadokeza kwa kuandika tukta, uh, talgu za taka zifutwe, zalia nyongeza kidogo ya mishahara. Gazeti la Nipashe pia limeandika habari zenye vichwa vya maneno: daktari kizimbani shtaka la ubakaji, madiwani waingia matatani kwa kutafuna fedha za halmashauri na Simba Yanga mgusa wa Afrika. Na gazeti la Machinga limepaza sauti kuhusu tozo zinazopingwa na baadhi ya Watanzania. Kichwa cha habari, uh, hiyo kinasema taglu tozo hazina afya kwa watumishi wa umma. Kibwasali asema kutekelezwa kwa tozo Kumewafanya watumishi watozwe zaidi ya mara mbili katika pato moja kwa mwezi. Machinga Dodoma, mambo safi ni habari yenye nyingine inayoonekana katika toleo la leo la gazeti la Machinga. Upande wa habari za michezo, gazeti hilo lina habari yenye kichwa cha maneno Simba Yanga kutimua vumbi Ligi Mabingwa Afrika leo. Vilevile limeandika mashabiki wa timu ya Manchester United ya Uingereza wamekasirishwa na kiwango duni cha wachezaji wake Chris Ronaldo na Carlos Casemiro uh, aliyetokea Real Madrid kwa kitita kikubwa cha fedha. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limemulika kifo cha aliyekuwa malkia wa Uingereza Elizabeth wa pili, kwa kichwa cha maneno urithi mseto wa Malkia Elizabeth nchini Kenya, na kudokeza kwamba kwa baadhi ya Wakenya, malkia alikuwa rafiki ambaye alama zake zinaonekana katika baadhi ya taasisi nchini. Lakini kwa Wakenya wengine utawala wa Malkia Elizabeth unawakilisha ukandamizaji, vurugu na dhulma kwa Wakenya waliokuwa wakipigania uhuru wao. Saturday Nation pia limeandika kwamba baada ya kifo cha Malkia Elizabeth, Paul Bia wa Cameroon sasa ndiye mkuu wa nchi mzee zaidi duniani. Rais wa Cameroon Paul Bia amekuwa madarakani kwa miaka arobaini sasa. Baadhi ya habari za Saturday Nation zinasema: waasi wa azimio wa kutana na Ruto, waahidi kumuunga mkono, jinsi watangulizi walivyopata jina la papa wa Roma, na kucheleweshwa mshahara kwa waathiri wafanyakazi wa vyuo vikuu Gazeti Taifa Leo Jumamosi limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno saluti ya mwisho. Habari hiyo inaambatana na picha ya gari linalombeba Rais Uhuru Kenyatta likiburutwa na maafisa wa ngazi za juu wa jeshi kutoka makao makuu ya jeshi la Kenya DOD mjini Nairobi. Uh, ni siku chache tu kabla ya kukabidhi madaraka kwa Rais Mteule William Ruto. Habari ya baadhi ya maafisa wa muungano wa Azimio kutimkia kwa Ruto pia inaonekana katika toleo la leo la Taifa Leo kwa kichwa cha maneno Ongwae atoroka Azimio, aongoza viongozi kumi wa Kisii kujiunga na upande wa Ruto. Na gazeti la New Times linalochapishwa nchini Rwanda limeandika kwamba jukwaa la mapinduzi ya kijani barani Afrika, AGRF, limetoa wito kwa viongozi wa kimataifa kuhamasisha uwekezaji wa dola bilioni mia mbili kila mwaka katika mifumo ya chakula inayoweza kustahimili mabadiliko ya hali ya hewa na changamoto mpya zinapoibuka kote barani Afrika. Hii ni moja ya maazimio yaliyomo katika tamko lililotolewa Ijumaa ya jana wakati wa kuhitimishwa mkutano wa kumi na mbili wa AGRF ambao ulifanyika Kigali nchini Rwanda kuanzia Septemba 5 mwaka huu wa 2022. New Times pia limeandika kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya congo Felix Antoine Chisekedi Ijumaa Septemba 9 aliongoza hafla ya kutiwa saini makubaliano ya kutumwa kikosi cha pamoja cha Jumuiya ya Afrika Mashariki katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ili kupambana na makundi ya waasi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 13 mfunguo tano Safara, mwaka 1444 hijria sawa na tarehe kumi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka 1141 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, alifariki dunia mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu Abu Abdurahman Ahmad bin Shuaib Nasai maarufu kwa jina la Sheikhul Islam Nasai. Alizaliwa mwaka 220 Hijria katika mojawapo ya vijiji vya Khorasan, kaskazini mwa Iran, na akaelekea nchini Misri akiwa kijana. Akiwa huko alipata elimu ya fiqhi na hadithi na akaanza kufunza taaluma hizo. Baadaye Sheikhul Islam Nasai alielekea Damascus, Syria ambako alibainisha sifa na maadili ya watu ya nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kupigwa mara kadhaa na wapinzani wa Ahlul Bait. Hatimaye alielekea Hijaz na kuishi mjini Makkah. Nasai ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha Khasaisu Amirul Mu'minina Ali na kile cha Sunanun Nasai. Miaka mia moja na nane iliyopita yaani, tarehe 10 Septemba mwaka 1914 kulitokea vita baina ya majeshi ya Ujerumani na Russia kando kando ya maziwa ya Masurian. Vita hivyo vilianza kufuatia kuzuka vita vikuu vya kwanza vya dunia na kujiunga Urusi na kambi ya nchi wa itifaki katika vita hivyo vya Masurian, Wajerumani wakiongozwa na kamanda Paul von Hindenburg walifanikiwa kupata ushindi na kuwaua takriban wanajeshi 20,000 wa Russia na kuwateka nyara wengine 45,000. Hatimaye mwaka 1917 baada ya kutokea mapinduzi nchini Russia, nchi hiyo ilijiondoa katika vita vikuu vya kwanza vya dunia. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi ulitokea katika eneo la Orleansville kusini magharibi mwa Algeria. Janga hilo la mtetemeko wa ardhi lilisababisha mji mmoja uliokuwa na wakazi 30,000 kuangamia na watu 10,000 kupoteza maisha yao. Fauka ya hayo, makumi maelfu ya wananchi wa kusini magharibi mwa Algeria walibaki bila makazi. Mtetemeko huo vilevile vile ulitoa pigo kubwa kwa miundombinu ya uchumi wa nchi hiyo na tarehe 10 Septemba 1990 yaani miaka 32 iliyopita, Samuel Canyon Doe aliyekuwa rais wa jamhuri ya Liberia aliuawa na kundi la waasi. Samuel Doe alishika madaraka ya nchi mwaka 1980 akiwa sajenti mwenye umri wa miaka 29 tu, baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu, akitumiwa umaskini kupanda kwa gharama za maisha na hali mbaya ya wananchi. Hata hivyo, utawala wa kidikteta wa Samuel Doe haukufanikiwa kupunguza machungu na mashaka ya Waliberia, bali kinyume chake alipanua zaidi hitilafu za kikabila na kuzidisha matatizo ya kiuchumi na kijamii. Vilevile alitayarisha uwanja wa kuporwa zaidi utajiri wa madini ya almasi ya nchi hiyo kupitia njia ya kupanua zaidi uhusiano wa Liberia na Marekani na utawala haramu wa Israel. Mauaji ya Samuel Do yalifuatiwa na vita vya ndani nchini Liberia ambavyo viliendelea kwa kipindi cha miaka 15 na kusababisha vifo vya watu karibu laki mbili na nusu nam. Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka studio za Jamejama jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu mchana huu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wawakilishi wa nchi 24 za Afrika wamezitaka nchi zilizoendelea kutekeleza ahadi zao za kutoa msaada wa kifedha kwa bara la Afrika ili kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa limeonya kuhusu kupungua kwa kiwango cha matumaini ya kuishi duniani kote. Mlipuko wa maambukizi ya korona, mabadiliko ya hali ya hewa na vita nchini Ukraine vimepunguza kiwango cha matumaini ya kuishi na umri wa watu kote duniani. Shambulio lililofanywa na kundi la kigaidi la ISIS kaskazini mwa Mali limesababisha vifo vya zaidi ya watu thelathini. Mali, nchi maskini isiyo na mpaka wa maji, imekuwa ikipambana na makundi ya kigaidi kwa mwongo mmoja, na vikwazo vimedhoofisha sana uchumi wa nchi hiyo. Ripoti zinasema zaidi ya watu thelathini wameuawa katika mashambulizi ya kundi la kigaidi la Daesh huko Tatalai, kilomita 150 kutoka mji wa Gao kaskazini mwa Mali. Mapema mwaka huu Takriban no raia 40 waliuawa katika mashambulizi ya kundi la kigaidi la Daesh kwenye eneo la Tessit huko nchini Mali. Maafisa wa usalama wa Marekani wamewekwa katika hali ya tahadhari baada ya polisi ya upelelezi ya shirikisho la Marekani FBI kuvamia makazi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Mnamo Agosti 8, maafisa wa FBI walivamia jumba la kifahari la Donald Trump huko Marilago na kukamata masanduku 33 ya hati pamoja na seti 11 za nyaraka za siri kutoka kwenye makazi yake. Kulingana na ripoti ya New York Times, Trump alichukua nyaraka zisizopungua 300 za siri kwenye jumba lake la kifahari. Mapema mwaka huu, idara ya hifadhi ya nyaraka na kumbukumbu kumbu za taifa za Marekani ilitangaza kwamba nyaraka na taarifa za siri zimepatikana kwenye maboksi 15 ya kumbukumbu kumbu za ikulu ya White House yaliyokuwa yamehifadhiwa katika nyumba ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump, Mary Lago jimboni Florida. Na mamia ya waandamanaji wanaounga mkono mapambano ya ukombozi huko Palestina wamefanya maandamano mjini Rabati nchini Moroko, wakilani jinai za utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu haya. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ni ninayekuageni nikikutakieni siku njema, kwaherini. Na hadi hapa ndio