Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. E, matangazo yetu asubuhi hii yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. E, taarifa hiyo itafuatiwa na uh, uchambuzi wa kisiasa uh, na baadaye kidogo uh, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Qur'an. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo uh, za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kama kawaida ya kila siku, tutakuwa na makala ya Leo katika Historia inayoangazia matukio muhimu yaliyojiri katika siku kama hii ya leo katika historia tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii uh, utajadili wa Yemen walivyojimarisha kwa nguvu za kijeshi kuzuia adui asijusuru kuanzisha mashambulio. Ni yani matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni bila ya kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, hivyo mpenzi msikilizaji, na kusihi usiwe mbali na redio yako. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Mwanasoka wa zamani wa Uingereza amepinga ubaguzi wa rangi uliokita mizizi katika kipindi cha malkia Elizabeth akisema watu weusi hawapaswi eh, kuomboleza kifo chake. Utafiti unaonyesha kwamba idadi ya wa Wakristo inazidi kupungua nchini Australia. Harakati ya Hamasi huko Palestina inasema mauaji ya raia wa Kipalestina yanaonyesha sura mbaya ya Israel. Na Korea Kaskazini imesema kwamba haitasalimisha silaha zake za nyuklia. Na sasa ni habari kamili. Reporter: na mwanasoka wa zamani wa Uingereza amepinga ubaguzi wa rangi katika jamii ya nchi hiyo wakati wa utawala wa malkia Elizabeth wa Pili, aliyeaga dunia juzi Alhamisi akiwa na umri wa miaka 96. Baada tu ya kutangazwa kifo cha malkia Elizabeth wa Pili, Trevor Sinclair, ambaye sasa ni kocha na mtaalamu wa soka, ameandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter akipinga ubaguzi wa rangi katika jamii ya nchi hiyo wakati wa utawala wa Malkia Elizabeth. Sinclair ameandika kwamba ubaguzi wa rangi umekithiri nchini Uingereza, hivyo watu weusi na Waasia hawapaswi kuomboleza kifo cha Malkia Elizabeth. Mwanasoka huyo wa zamani na mweusi wa Uingereza alilazimika kufuta ujumbe huo kufuatia mashambulizi ya wazungu wa mrengo wa kulia, watetezi wa ufalme na vyombo vya habari vya Uingereza baadhi ya wachambuzi wa masuala wa ya Uingereza pia wanaamini kwamba idadi kubwa ya watu hasa weusi wana hasira na chuki dhidi ya mfumo wa kifalme wa nchi hiyo, lakini kutokana na hofu ya kushambuliwa na kupoteza nafasi zao za kazi, ni wachache tu miongoni mwao wanaothubutu kueleza hisia zao. Ubaguzi wa rangi umekuwa tatizo kubwa kwa raia wa nchi za Ulaya. Kuenea ubaguzi wa rangi katika nchi tofauti za Ulaya zikiwemo Ufaransa na Uingereza hususan katika miaka michache iliyopita kumewafanya raia wengi wa nchi hizo waandamane kupinga sera za ubaguzi barani Ulaya. Utafiti uliofanywa na taasisi ya takwimu ya Australia umefichua kwamba Ukristo unazidi kuporomoka nchini humo, huku aghlabu ya raia wa nchi hiyo wakijiarifisha kama watu wasio na dini. Takwimu za ABS zimeeleza kwamba Wakristo hivi sasa ni miongoni mwa wafuasi wa dini za walio wachache nchini Australia, huku wimbi hilo uh, la kupungua idadi ya wafuasi wa dini hiyo likishuhudiwa pia katika nchi karibu zote za Ulaya Magharibi. Sensa iliyofanywa mwaka jana nchini humo inaonyesha kwamba kati ya Waaustralia milioni 25 asilimia 43 tu ndio waliojitambulisha kuwa Wakristo, kutoka asilimia 52 mwaka 2016 na, na, asilimia 61 mwaka 2011. Wananchi wa Australia wanaojitambua kuwa hawana dini ni asilimia 39 kutoka asilimia 30 mwaka 2016. Hii ni katika hali ambayo sensa hiyo bila ya kuutaja Uislamu imesema kwamba idadi ya wa wafuasi wa dini nyinginezo inaongezeka kwa kasi nchini humo. Inaarifiwa kwamba kashfa za kimaadili za viongozi wa Kikristo nchini humo zimedhoofisha mno imani ya Wakristo na kuwafanya uh, wapuuze kwenda makanisani. Huku hayo yakijiri, dini ya Uislamu imeendelea kukumbatiwa nchini Australia hususan na tabaka la vijana, licha ya wimbi la chuki dhidi ya Uislamu kuzidi kuongezeka. Wimbi la chuki dhidi ya Uislamu nchini Australia na New Zealand limeshtadi katika miaka ya karibuni ambapo pia kumeshuhudiwa ongezeko la matukio ya mauaji dhidi ya wafuasi wa dini hiyo ya mbinguni katika nchi hizo mbili. Aidha, wanawake na wasichana wanaojisitiri kwa vazi la stara la hijabu wanalengwa zaidi katika wimbi hilo la chuki dhidi ya Uislamu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kwamba mauaji yanayofanywa kwa makusudi na askari wa Israel dhidi ya raia wa Palestina yanafichua na kuonyesha tena sura mbaya ya wa wavamizi hao wanaoikalia Palestina kwa mabavu. Katika mahojiano yake na kituo cha redio cha Sawt al-Aqsa, Fauz Barhum amesema kwamba matamshi yaliyotolewa na waziri mkuu wa Israel Yair Lapid kuhusu mkono ulio wazi wa jeshi kuwapiga risasi raia wa Palestina katika ukingwa wa magharibi wa mto Jordan ni ishara ya msisitizo wa wavamizi hao wa kutekeleza jinai za kupangwa. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel alitangaza Jumatano iliyopita kwamba hataruhusu kufunguliwa kesi dhidi ya mwanajeshi yeyote wa Israel aliyehusika na mauaji ya Wapalestina. Msemaji wa Hamas ameongeza kwamba kitendo hiki ni kukiri rasmi jinai ya kuwaua Wapalestina kwa damu baridi, mauaji ambayo yanafanywa na askari wa Israel katika ardhi yote ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Fauzi Barhum amesema jinai hizo hazilizuii taifa la Palestina kuendeleza mapambano na mukawama hadi ardhi yote ya Palestina itakapokombolewa na kurejea kwa wakimbizi wote katika nchi yao. Msemaji huyo wa Hamas amewaonya makamanda wa jeshi la Israel dhidi ya kuendeleza vitendo hivyo hatari, akisema kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza wajibu wake wa kusitisha jinai zinazofanywa dhidi ya ardhi, taifa na matukufu ya Wapalestina naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Marekani imeendelea kushika nafasi ya kwanza duniani kwa kutumia fedha nyingi kwa ajili ya bajeti ya masuala ya kijeshi, huku mauzo ya silaha za nchi hiyo yakiongezeka mno katika utawala wa rais Joe Biden. Shirika la Press TV limeripoti kwamba Marekani mwaka jana ilitumia dola bilioni 801 kwa ajili ya bajeti ya jeshi lake, hiyo ikiwa ni asilimia 30 ya fedha zote zilizotengwa katika masuala yake ya kijeshi katika masuala ya kijeshi kote duniani mwaka 2021, ambazo zilifikia dola trilioni 2.1, kwa mujibu wa taasisi ya Stockholm International Peace Research Institute. Marekani imeongeza biashara yake ya silaha kwa nchi za Afrika Ulaya na Asia Magharibi na kuwa muuzaji mkubwa zaidi wa silaha duniani. Vilevile vile kwa mujibu wa ripoti ya SIPRI, uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Riyadh nchini Yemen umeifanya Saudi Arabia kuwa mnunuzi mkubwa zaidi wa silaha katika eneo la Magharibi mwa Asia. Mauzo ya silaha za Marekani kwa Saudi Arabia ni kinyume na ahadi ya Rais Joe Biden wa nchi hiyo ya kukomesha vita vya Yemen na kuzuia uuzaji wa silaha nzito kwa utawala wa kifalme wa Saudi Arabia. Hii ni katika hali ambayo utumiaji wa silaha za Marekani dhidi ya maeneo ya raia nchini Yemen unaendelea kukosolewa vikali na watetezi wa haki za binadamu katika kona mbalimbali za dunia. Hivi karibuni pia utawala wa Rais Joe Biden ulipasisha pendekezo la kuiuzia Taiwan silaha za dola bilioni 1.1 yakiwemo makombora 60 ya kulenga manuari na 100 ya anga kwa anga. Mpango huo umekosolewa vikali na serikali ya Beijing inayosisitiza kwamba mawasiliano yoyote ya kijeshi na Taipei ni ukiukaji wa kanuni ya China moja. Na kiongozi wa Korea Kaskazini amesema kamwe Pyongyang haitasalimisha silaha zake za nyuklia au kutumia suala la kuharibu silaha hizo za maangamizi kujadiliana na Marekani. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA liliripoti habari hiyo jana Ijumaa likimnukuu Kim Jong Un, kiongozi wa nchi hiyo, aliyesisitiza kwamba Marekani inafanya jitihada za kudhoofisha mfumo wa ulinzi wa nchi hiyo, lakini kamwe Pyongyang haitasalimisha wala haisa, haitasambaratisha silaha zake za nyuklia. Kim amepongeza hatua ya bunge la nchi hiyo ya kupasisha sheria mpya ya kusimamia silaha za nyuklia za nchi hiyo na kueleza kwamba kuhalalishwa silaha za nyuklia kwa misingi ya sheria kuna umuhimu mkubwa katika kuchora mstari. Sasa hatutafanya mijadala kuhusu silaha hizo, amesisitiza Kim Jong Un. Kiongozi wa Korea Kaskazini ameikosoa vikali Marekani kwa kuliwekea vikwazo taifa hilo ili kulishinikiza liharibu silaha zake za nyuklia na amesisitiza kwamba mahesabu hayo ghalati ya Washington katu hayatafanikiwa hata baada ya miaka mia moja. Washington imekuwa ikiishinikiza Korea Kaskazini iharibu silaha zake za nyuklia katika hali ambayo takwimu rasmi zilizotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Pentagon, mwaka jana zilieleza kwamba nchi hiyo imerundika vichwa 3750 vya nyuklia kwenye maghala yake ya silaha. Hata hivyo hakuna uhakika ni kwa kiwango gani zinaendana na ukweli halisi kuhusu silaha za nyuklia zilizohifadhiwa kwenye maghala ya silaha ya Marekani. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia jicho jinsi wa Yemen walivyojiimarisha kwa nguvu za kijeshi ili kuzuia mashambulio ya adui. Wakati mwaka wa nane wa vita vilivyoanzishwa na muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen ukiwa unaendelea kupita, Wayemen wanazidi kuongeza nguvu na uwezo wao wa kijeshi wa kumzuia adui asithubutu kuanzisha mashambulio dhidi ya nchi yao. Mwaka wa nane wa vita vilivyoanzishwa na muungano wa Saudi Arabia na washirika wake huko Yemen umeambatana na kuanza usitishaji vita uliopendekezwa na Umoja wa Mataifa. Miezi mitano ya usitishaji vita huo imepita, huku wa Yemen wakiitumia fursa hiyo kuonyesha nguvu na uwezo wao wa kijeshi. Gwaride na mazoezi maalum ya kijeshi ya kuonyesha uwezo wa makombora wa vikosi vya jeshi la Yemen vilifanyika hivi karibuni katika bandari ya Al-Hudaida magharibi mwa nchi ambapo jeshi na harakati ya Ansarullah zilionyesha sehemu ya nguvu na uwezo wao katika medani ya vita hayo. Yalikuwa mazoezi makubwa zaidi ya kijeshi kufanywa na vikosi vya jeshi la Yemen yaliyojumuisha silaha na zana mpya kabisa za kivita za nchi kavu, angani na baharini. Mazoezi hayo ya kijeshi yalikuwa na, salama, yalikuwa na salamu na ujumbe muhimu kadhaa wa kufikisha. Ujumbe wa kwanza ni kwamba Wayemen wana irada na azma thabiti ya kukabiliana na muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia na kulinda ardhi zao pamoja na mamlaka ya nchi yao, na vita vya miaka minane havijawavunja moyo wala kuwakatisha tamaa ya kupata ushindi na kutimiza malengo yao. Na ijapokuwa Wayemen hawataki vita hivyo viendelee, lakini kuendelea kwake hakuwatii hofu na wako tayari kulinda ardhi yao na hili ndilo lengo lao kuu katika vita hivyo visivyo na mlingano kati yao na wavamizi. Ujumbe mwingine muhimu wa mazoezi hayo ya kijeshi ni kwamba wa Yemen hawajasita wala kuzembea hata kidogo kuimarisha nguvu zao za kupambana na adui, asithubutu kushambulia, na hali yao ya kijeshi hii leo haiwezi kulinganishwa na miaka minane iliyopita. Kuhusiana na suala hilo, Yasir Al-Hori katibu mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesisitiza katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press kwamba Yemen imewatuma au imewatumia ujumbe na salamu kadhaa wavamizi kupitia mazoezi hayo ya kijeshi. Muhimu zaidi ni kwamba baada ya miaka minane jeshi la Yemen haliko tena katika hali yake ya zamani, bali lina nyenzo na uwezo mkubwa wa kumsababishia adui madhara na hasara kubwa. Ujumbe mwingine muhimu wa maneva hayo ya kijeshi ni kwamba ikiwa adui Saudi Arabia ataendelea kukiuka usitishaji wa vita na kuandaa mazingira ya kuvunjika makubaliano ya kusitisha mapigano, anapaswa kuelewa kwamba Wayemen wamejiandaa ipasavyo kutoa vipigo vikali kwa muungano wa vamizi unaoongozwa na serikali ya Riadha. Kwa maneno mengine ni kwamba kurefuka vita si lengo la Wayemen, lakini wameshajiweka tayari kwa ajili ya vita vya muda mrefu. Kwa hakika, tunaweza kusema mazoezi hayo ya kijeshi ni aina fulani ya indhari kwa muungano wa kivita wa Saudi Arabia, kuutaka ujihadhari na kuvuruga makubaliano ya kusitisha vita. Salamu nyingine muhimu za maneva hayo ya kijeshi ni kwamba Wayemen wamefikia hitimisho kwamba kimsingi hakuna matumaini yoyote kwa mfumo na utawala duniani kwamba utachukua hatua ya kusimamisha mashambulio ya Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen. Hivyo njia pekee ya kukomesha vita ni kutegemea uwezo wao wenyewe na kuimarisha nguvu na uwezo wa kumfanya adui wa kisaudi asifikirie tena kuanzisha mashambulio. Ukweli wa mambo ni kwamba kilichoulazimisha muungano wa Saudi Arabia ukubali usitishaji wa vita ni kuimarishwa nguvu na uwezo wa Yemen na kuzuia hujuma katika kipindi chote cha vita. Katika miaka ya hivi karibuni, wayemen wametoa vipigo vikali, hasa kwa saudi arabia, ikiwemo kushambulia vituo vya mafuta vya shirika la aramco, operesheni ambazo zilitekelezwa mara kadhaa. Kuimarishwa nguvu za yemen za kuzuia hujuma kumewatia hofu na kiwewe wa saudi arabia na vilevile vile kumechafua hadhi na itibari yao ya kisiasa na kijeshi mbele ya walimwengu kwa sababu mtoaji vipigo hivyo ni nchi dhaifu na masikini zaidi ya Kiarabu katika eneo la magharibi mwa Asia. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 924 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 ya al al-Ahqaf. Tunaanza darsa yetu kwa aya 15 ya sura hiyo ambayo inasema wa an amala salihan tardhah wa aslih li fi dhuriyati inni tubtu ilayka wa inni minal muslimin, na tumemuusia mwanadamu awatendee wema wazazi wake wawili. Mama yake amechukua mimba yake kwa taabu na akamzaa kwa taabu na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi thalathini. Hata anapofika utu uzima wake na akafikilia miaka arobaini, husema Mola wangu mlezi niwezeshe nishukuru neema zako ulizonineemesha mimi na wazazi wangu na nitende mema unayoyaridhia na unitengeneze dhuria zangu. Hakika mimi nimetubu kwako na mimi ni miongoni mwa Waislamu. Moja ya sifa muhimu zaidi ilizo nazo dini tukufu ya Uislamu ni kuyapa uzito na umuhimu masuala ya familia, na ndiyo maana kuna aya kadha wa kadha za Qur'an, hadithi na hukumu za dini zinazozungumzia na kutilia mkazo juu ya suala hilo, kuhusiwa watu kufunga ndoa na kuanzisha familia, kuwepo uhusiano wa kuhurumiana na uliotawaliwa na huba, mapenzi na kusameheana baina ya mke na mume ndani ya ndoa na familia yao, kuzaa watoto na kuwapa malezi mema na sahihi kubainisha njia bora na mwafaka za kutatua tofauti zinazojitokeza ndani ya ndoa, pamoja na utaratibu wa talaka na kuachana, inapofikia hatua ya lazima kufanya hivyo, ni maudhui kuu ambazo zimejadiliwa na kuzungumziwa na aya mbalimbali za Kurani tukufu. Aya hii tuliyosoma imeanza kwa kuashiria usia wa Mwenyezi Mungu kwa watu wote wakiwemo waumini na wasio waumini. Katika sehemu moja ya aya hii, zimegusiwa baadhi tu ya taabu na mateso ambayo wazazi na hasa akina mama wanayahimili kuanzia katika ubebaji mimba, ahadi kwenye malezi na makuzi ya watoto wao ili watu wawe na huruma na unyenyekevu kwa mama zao pamoja na kuwathamini na kuwa washukurivu kwao. Kwa masikitiko ni kwamba katika dunia yetu ya leo ambayo inashajiisha zaidi ubinafsi na watu kujali na kufikiria zaidi matakwa na matashi ya nafsi zao, takwimu za ufungaji ndoa na uanzishaji familia zinazidi kupungua, na hata watu wanaoamua kuoana huwa wanatosheka kuwa na watoto wachache tu. Kuendelea kwa mwenendo huu kumepelekea kupungua idadi ya watu katika nchi zilizoendelea na jamii za nchi hizo kuwa na idadi kubwa ya wazee. Katika utamaduni wa dini mtu anayetimiza umri wa miaka 40 huwa kwa hakika amefikia kilele cha ukomavu na ukamilifu wa kimwili na kiakili. Na kwa kawaida mtu kama huyo huwa tayari ana familia na watoto, lakini kuwa na hayo kusiwe sababu ya kumghafilisha na wazazi wake, bali inampasa aendelee kuwatendea zaidi na zaidi wema na ihsani. Ni wazi kuwa wema ni mpana zaidi ya utoaji kitu. Na wala haukomei katika msaada wa kifedha tu, kwani si hasha wakawepo wazazi ambao hawana shida yoyote ya fedha, lakini wakawa na kiu kubwa ya mapenzi, kujaliwa na kushughulikiwa na watoto wao, au kutokana na kuzeeka wakawa wanahitaji matunzo, na pale inapolazimu wakahitajia uuguzi na matibabu ambayo yote hayo yanajumuishwa katika neno wema na ihsani. Pamoja na hayo, kuwashughulikia mtu wazazi wake kusimghafilishe na jukumu la kuwafikiria na kuwashughulikia pia mke na watoto wake, na ndiyo maana sehemu inayofuatia ya aya inaashiria suala la kuwa wema watoto na kizazi cha mtu ili iweze kufahamika kwamba mbali na kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu, zinahitajika pia bidii na juhudi za mtawalia za wazazi za kuwapa malezi bora na mema zaidi watoto wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba moja ya haki ambazo kila mzazi anayo kwa mtoto wake ni kutendewa wema katika uhai wake wote. Ihsani na wema ambao mtoto ana wajibu wa kuwatendea wazazi wake unatakiwa uwe wa kudumu na endelevu, si wa nyakati maalumu au itokeapo shida na dharura tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa suala la kuwatendea wema wazazi halishurutishwi na wao kuwa Waislamu. Uislamu unalihusia suala hilo kwa mtazamo wa kiutu, si wa kiimani. Aidha, ya hii inatutaka tujue kwamba japokuwa ni wajibu kuwatendea wema wazazi wote wawili, lakini kutokana na taabu na mateso ambayo mama anayapata katika kipindi cha ujauzito, kujifungua na unyonyeshaji, yeye ana haki maalumu kwa mtoto na inapasa mapenzi na wema anaofanyiwa yeye uwe mkubwa zaidi. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kuwa kukumbuka tabu na mateso waliopata akina mama kuna taathira ya kuwafanya watoto wawe na hisia za huruma, upole na upendo kwao. Vilevile, aya hii inatutaka tufahamu kwamba kuwaombea dua na kuwatumikia wazazi sambamba na kuwaombea dua watoto na kuwapa malezi mema ni miongoni mwa mambo ambayo Allah subhanahu wa taala amewausia wanadamu wote. Kanu yuadun, hao ndio tunao watakabalia vitendo vya ubora walivyotenda, na tunayasamehe makosa yao, watakuwa miongoni mwa watu wa peponi. Miadi ya kweli hiyo waliyoahidiwa. Baada ya aya iliyotangulia kuzungumzia usia wa Mwenyezi Mungu kwa watu kuhusiana na wazazi wao pamoja na watoto wao, aya hii tuliyosoma inataja malipo watakayopata watu wanaotekeleza usia huo muhimu wa Mwenyezi Mungu na kufanya dira na mwongozo wa maisha yao na kubainisha kwamba Allah subhanahu wa taala ameahidi kuwaingiza peponi watu haowema. Na nani aliye mkweli zaidi ya yeye mola katika kutekeleza ahadi anazotoa? Bila shaka sharti la mtu kuingia peponi ni kusafika na kutu na uchafu wa madhambi. Kwa hivyo Allah subhanahu wa taala atawasamehe wajawema makosa yao na kuzipokea kwa namna bora kabisa amali zao njema na za kheri walizofanya. Na hizo ni rehma na ukarimu mkubwa kabisa wa Mwenyezi Mungu kwa watendao mema, kwani atawalipa thawabu chungu nzima kwa kila jema moja walilofanya. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba thamani ya amali yoyote ni kutakabaliwa si kutimiza wajibu wa kuifanya tu. Hapana shaka yote amali itakayokubaliwa na Mwenyezi Mungu mtukufu ni ile iliyokidhi masharti na kufanywa kwa namna bora kabisa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuwatendea wema na ihsani wazazi ni msingi wa mtu kutakabaliwa amali zake njema na kupata maghufira na msamaha wa Mola wa. Aidha, ya hii inatuelimisha kwamba mtu anayewatumikia wazazi wake hasa mama, huwa kwa hakika amejifungulia njia ya kuingia peponi. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 17 na 18 za sura yetu ya Al-Ahqaf ambazo zinasema Fayakulu ma hadha illa asatiru lawalin na ambaye amewaambia wazazi wake ah, nanyi ati ndio mnanitisha kuwa nitafufuliwa na hali vizazi vingi vimekwisha pita kabla yangu na hao wazazi humwomba msaada Mwenyezi Mungu na humwambia mtoto wao Ole wako, amini, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kweli, na yeye husema hayakuwa haya ila ni ngano za watu wa kale hao ndio ambao imehakikishwa hukumu juu yao, kama mataifa yaliyokushapita kabla yao, miongoni mwa majini na watu. Hakika hao wamekuwa wenye kuhasirika, mkabala na watu wema wanaowathamini na kuwatumikia wazazi wao. Katika baadhi ya familia hukulia na kuinukia watoto wabaya na waovu ambao huwataabisha na kuwadhikisha wazazi wao na kuzisononesha nyoyo zao, kwa ujuba na maneno machafu wanayowatolea. Sio tu hawachungi haki za wazazi, lakini hawako tayari kufuata hata malezi ya kidini pia wanayopewa, pale wazazi wao wanapowalingania kumwabudu Mwenyezi Mungu. Watu hao huzifanyia shere na stihizai imani na itikadi za dini na kuthubutu hata kutamka kuwa ahadi zilizotolewa na mitume wa Mwenyezi Mungu ni uongo mtupu. Ni wazi kwamba hatima na mwisho wa watu kama hao walio watovu wa shukurani na wapiga vita dini ni kuingia kwenye kundi la madhalimu na wafanya madhambi wa kaumu zilizopita. Hao watapatwa na ghadhabu na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Mwisho mbaya na mchungu unawangojea na hawatakuwa na pa kukimbilia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba baadhi ya watoto hupotoka wakaikengeuka njia ya haki na uongofu lakini jukumu la wazazi kwao si kuwaapiza na kuwatelekeza bali ni kuwaombea dua na kuendelea kuwalingania njia ya haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wazazi wana wajibu na masulia ya kuwafunza na kuwaelimisha watoto wao, na inapasa wafanye juhudi za kuwalea kidini na kuwajenga kiroho hata kama juhudi na bidii wanazofanya hazitakuwa na tija. Waidha ya hizi zinatuelimisha kwamba mtu anayepuuza imani juu ya Mwenyezi Mungu na kufufuliwa huwa hawajali wazazi wake, hudharau haki zao na hata yumkini akasimama dhidi yao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 924 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kupata radhi za wazazi wetu, na atupe mwisho mwema sisi na vizazi vyetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu Subha. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni kutoka mjini teheran sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki <mulia> Tunaanza uchambuzi wow, wetu leo kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Gazeti la Uhuru limetanguliza mbele habari ya picha, habari na picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akisaini kitabu cha maombolezo uh, ya kifo cha aliyekuwa malkia wa Uingereza Elizabeth wa pili katika makazi ya balozi wa nchi hiyo, Oyster Bay jijini Dar es Salaam hiyo jana picha hiyo inaambatana na habari yenye kichwa cha maneno mwisho wa enzi 1926 2022. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema: Dkt. Kikwete awatoa hofu wa Tanzania uh, katiba mpya; Majaliwa awasha moto kwa wapigaji tumbaku; na Simba Yanga kitaeleweka. Gazeti la Raia Mwema limeipa uzito mkubwa wa habari yenye kichwa cha maneno waziri mkuu wa itesa CCM, vigogo waanza kutegesheana ajali za kisiasa, wengine wapigana vikumbo kumshawishi Rais Samia Suluhu. Habari nyingine inayoonekana kupewa uzito ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema ina kichwa cha habari Sabaya atoswa, wenzake wakiri makosa usiku walipa shilingi milioni moja na kurudi uraiani abaki ndani akisubiri hatima yake kujulikana kesho kutwa. Gazeti la Nipashe limejikita zaidi kwenye malalamiko dhidi ya tozo. Kilio cha tozo chazidi kuvuma, kinasema kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele. Gazeti la Nipashe linadokeza kwamba tukta talgu za taka zifutwe, zalia nyongeza kidogo ya mishahara. Gazeti la Nipashe pia limeandika habari zenye vichwa vya maneno, daktari kizimbani shtaka la ubakaji, madiwani waingia matatani kwa kutafuna fedha za halmashauri, na Simba Yanga mguu sawa Afrika. Na gazeti la Machinga limepaza sauti uh, kuhusu tozo zinazopingwa na baadhi ya wa Watanzania. Kichwa cha habari hiyo kinasema talgu tozo hazina afya kwa watumishi wa umma. kibswa Kibwasali asema kutekelezwa kwa tozo kumewafanya watumishi wa tozo zaidi ya mara mbili katika pato moja kwa mwezi. Machinga, Dodoma. Mambo safi ni habari nyingine inayoonekana katika toleo la leo gazeti la Machinga upande wa habari za michezo, gazeti hilo lina habari yenye kichwa cha maneno, Simba Yanga kutimua vumbi ligi mabingwa Afrika leo. Vile vile limeandika mashabiki wa timu ya Manchester United ya Uingereza wamekasirishwa na kiwango duni cha wachezaji wake wawili, Cristiano Ronaldo na Carlos Casemiro aliyetokea Real Madrid kwa kitita kikubwa cha fedha. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limemulika kifo cha aliyekuwa malkia wa Uingereza Elizabeth wa pili kwa kichwa cha maneno urithi mseto uh, wa malkia Elizabeth uh, nchini Kenya, na kudokeza kwamba kwa baadhi ya wa Wakenya, malkia alikuwa rafiki ambaye alama zake zinaweza kuonekana katika baadhi ya taasisi uh, lakini kwa Wakenya wengine utawala wa malkia Elizabeth unawakilisha ukandamizaji, vurugu na dhulma kwa Wakenya waliokuwa wakipigania uhuru wao. Saturday Nation pia alimeandika kwamba baada ya kifo cha Malkia Elizabeth, Paul Bia wa Cameroon sasa ndiye mkuu wa nchi mzee zaidi duniani. Rais wa Cameroon Paul Bia amekuwa madarakani kwa miaka 40 iliyopita. Baadhi ya habari za Saturday Nation zina vichwa vya habari Waasi wa Azimio wa kutana na Ruto waahidi kumuunga mkono. Jinsi Wetangula alivyopata jina la papa wa Roma na kucheleweshwa mishahara a, kwa waathiri wafanyakazi wa vyuo vikuu. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno saluti ya mwisho. Habari hiyo inaambatana na picha ya gari linalombeba rais Uhuru Kenyatta likiburutwa na maafisa wa ngazi za juu wa jeshi kutoka makao makuu ya jeshi DOD mjini Nairobi jana Ijumaa. Kumradhi, likiburutwa na maafisa wa ngazi za juu wa jeshi jana Ijumaa, siku chache kabla ya kukabidhi madaraka kwa rais mteule William Ruto. Habari ya baadhi ya maafisa wa muungano wa Azimio kutimkia kwa rais Ruto, rais mteule wa Kenya, pia inaonekana katika toleo la leo la Taifa Leo kwa kichwa cha maneno, Ongwae atoroka Azimio, aongoza viongozi kumi wa Kisii kujiunga na upande wa Ruto na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba jukwaa la mapinduzi ya kijani barani Afrika, AGRF, limetoa wito kwa viongozi wa kimataifa kuhamasisha uwekezaji wa dola bilioni 200 kila mwaka katika mifumo ya chakula inayoweza kustahamili mabadiliko ya hali ya hewa na changamoto mpya zinazoibuka kote barani Afrika. Hili ni moja ya maazimio yaliyomo katika tamko lililotolewa Ijumaa ya jana Wakati wa kuhitimishwa mkutano wa 12 wa AGRF ambao ulifanyika Kigali nchini Rwanda kuanzia Septemba 5 mwaka huu wa 2022. New Times pia limeandika kwamba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi Ijumaa Septemba 9 aliongoza hafla ya kutiwa saini makubaliano ya kutumwa kikosi cha pamoja cha Jumuiya ya Afrika Mashariki katika eneo la mashariki mwa nchi yake ili kupambana na makundi ya waasi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 13 mfunguo tano Sofara mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 10 Septemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1141 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, alifariki dunia mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu Abu Abdurahman Ahmad bin Shuaib Nasai, maarufu kwa jina la Sheikhul Islam Nasai. Alizaliwa mwaka 220 Hijria katika mojawapo ya vijiji vya Khorasan kaskazini mwa Iran, na akaelekea nchini Misri akiwa kijana. Akiwa huko alipata elimu ya fikhi na hadithi na akaanza kufunza taaluma hizo. Baadaye alielekea Damascus, Siria, ambako alibainisha sifa na maadili ya watu ya nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam na kupigwa mara kadhaa na wapinzani wa Ahlulbeit. Hatimaye alielekea Hijaz na kuishi mjini Makka. Nasai ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha Khasaisu Amirulmuuminina Ali na kile cha Sunanunasai. Miaka 108 iliyopita, yaani tarehe 10 Septemba mwaka 1914, kulitokea vita baina ya majeshi ya Ujerumani na Russia kando kando ya maziwa ya Masurian. Vita hivyo vilianza kufuatia kuzuka vita vikuu vya kwanza vya dunia na kujiunga Urusi na kambi ya nchi wa itifaki katika vita hivyo vya Masurian, Wajerumani wakiongozwa na Kamanda Paul von Hindenburg walifanikiwa kupata ushindi na kuwaua takriban wanajeshi ishirini elfu wa Rusia na kuwateka nyara wengine arobaini na tano elfu Hatimaye mwaka 1917 baada ya kutokea mapinduzi nchini Rusia, nchi hiyo ilijiondoa katika vita vikuu vya kwanza vya dunia. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi ulitokea katika eneo la Orleansville kusini magharibi mwa Algeria. Janga hilo la mtetemeko wa ardhi lilisababisha mji mmoja uliokuwa na wakazi 30,000 kuangamia na watu 10,000 kupoteza maisha yao. Fauka ya hayo, makumi ya maelfu ya wananchi wa kusini magharibi mwa Algeria walibaki bila makazi. Mtetemeko huo vilevile vile ulitoa pigo kubwa kwa miundombinu ya uchumi wa nchi hiyo. na tarehe 10 Septemba 1990 yaani, miaka 32 iliyopita, Samuel Canyon Doe aliyekuwa rais wa jamhuri ya Liberia aliuawa na kundi la waasi. Samuel Doe alishika madaraka ya nchi mwaka 1980 akiwa sajenti mwenye umri wa miaka 29 tu, baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu, akitumiwa umaskini kupanda kwa gharama za maisha na hali mbaya ya wananchi. Hata hivyo, utawala wa kidikteta wa Samuel Doe haukufanikiwa kupunguza machungu na mashaka ya Waliberia, bali kinyume chake alipanua zaidi hitilafu za kikabila na kuzidisha matatizo ya kiuchumi na kijamii. Vilevile alitayarisha uwanja wa kuporo zaidi utajiri wa madini ya almasi ya nchi hiyo kupitia njia ya kupanua zaidi uhusiano wa Liberia na Marekani na utawala haramu wa Israel. Mauaji ya Samuel Doe yalifuatiwa na vita vya ndani nchini Liberia ambavyo viliendelea kwa kipindi cha miaka 15 na kusababisha vifo vya watu karibu laki mbili na nusu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. uh... Ripota na mwanasoka wa zamani wa Uingereza amepinga ubaguzi wa rangi katika jamii ya nchi hiyo wakati wa utawala wa Malkia Elizabeth aliyeaga dunia juzi Alhamisi akiwa na umri wa miaka 96. Baada tu ya kutangazwa kifo cha Malkia Elizabeth eh, Trevor Sinclair ambaye sasa ni kocha na mtaalamu wa soka wa Uingereza ameandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter akipinga ubaguzi wa rangi katika jamii ya nchi hiyo wakati wa utawala wa Malkia Elizabeth. Utafiti uliofanywa na taasisi ya takwimu ya Australia umefichua kwamba Ukristo unazidi kuporomoka nchini humo huku aghlabu ya raia wa nchi hiyo wakijiarifisha kama watu wasio na dini. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kwamba mauaji yanayofanywa kwa makusudi na askari wa Israel dhidi ya raia wa Kipalestina yanaonyesha sura mbaya ya wavamizi hao wanaoikalia Kudsi kwa mabavu katika mahojiano yake na kituo cha sauti ya Al Aksa, Fauzi Al Barhuma ameongeza kwamba matamshi yaliyotolewa na waziri mkuu wa Israel Yair Lapid kuhusu mkono uliowazi wa jeshi kuwapiga risasi raia wa Palestina wa Ukingwa Magharibi wa mto Jordan ni ishara ya msisitizo wa wazi wa wavamizi hao wa kuendelea kutekeleza jinai za kupangwa. Marekani imeendelea kushika nafasi ya kwanza duniani kwa kutumia fedha nyingi zaidi kwenye bajeti ya masuala ya kijeshi huku mauzo ya silaha za nchi hiyo yakiongezeka mno katika utawala wa sasa wa rais Joe Biden. Na kiongozi wa Korea Kaskazini amesema kamwe Pyongyang haitasalimisha silaha zake za nyuklia au kutumia suala la kuharibu silaha hizo za maangamizi kujadiliana na Marekani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotakamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. E, tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo ya leo, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuleteeni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa nikikuageni nikiwa na matarajio ya kukutana nanyi tena katika matangazo yetu ya mchana.