Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe kumi na mbili Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria, inasadifiana na 9 Septemba elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni mchana huu wa um, leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na makala ya Iran jumahili. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila wiki na tutakamilisha vipindi vyetu kwa kuwaleteeni makala ya leo katika historia na kisha muktasari wa habari muhimu za dunia siku ya leo. Now, kwa ya na, wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na huko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida, 101.5 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, huko Kigoma ni 99.7, eh, na Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM 108.1. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, hivyo kuwe ni nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Henia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Afrika Kusini wafanya mazungumzo ya simu ndege za Russia zinafanyiwa ukarabati nchini Iran, na chama cha upinzani cha EFF huko Afrika Kusini chasema hakitamwomboleza Malkia Elizabeth wa Uingereza kutokana na jinai za nchi hiyo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husein Amir Abdulahian amefanya mazungumzo ya simu na kubadilishana mawazo nabi Naledi Pando, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini kuhusiana na masuala ya uhusiano wa pande mbili, kikanda na kimataifa. Akigusia umuhimu wa bara la Afrika katika siasa za nje za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza azma kubwa ya serikali ya Iran ya kuendeleza uhusiano na bara hili hususan na Afrika Kusini, huku akiashiria maandalizi ya kufanyika kwa kikao cha kamisheni ya kumi na tano ya pamoja ya uchumi ya nchi hizo mbili. Amir Abdullahian ameeleza matumaini yake kuwa fursa na uwezo mwingi wa nchi hizo mbili utatumiwa zaidi. Aidha, amepongeza misimamo ya Afrika Kusini kuhusiana na suala la Palestina na sera za nchi hiyo za uungaji mkono kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria kadhia ya vita vya Ukraine na kusema tunaendelea na jitihada zetu za usitishaji vita nchini Ukraine na msimamo wetu ni kupiga, kupinga vita na kumaliza mgogoro wa Ukraine kwa njia za kisiasa. Kwa upande wake na lady Pando, waziri wa mashauri ya kigeni wa Afrika Kusini, ameashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na amepongeza juhudi za kufanyika duru mpya ya kamisheni ya pamoja ya uchumi ya nchi hizo mbili na huku akiashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika upatanishi wa mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa usitishaji vita ni muhimu kwa pande zote na jumuiya ya kimataifa kwa sababu matokeo ya vita hivyo yamesababisha mgogoro wa chakula na nishati katika baadhi ya nchi. Aidha, ameelezea matumaini yake kuwa mgogoro wa Rusia na Ukraine utatatuliwa uh, kupitia mazungumzo. Pia ametumai kuwa mazungumzo ya nuklia Iran yatakamilika haraka iwezekanavyo. Alikadhalika, Bipando ametilia mkazo mwaliko wa rais wa Afrika Kusini kwa rais wa Iran kutembelea Pretoria na ameelezea matumaini yake kuwa ziara ijayo ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Afrika Kusini itakuwa msingi wa kuimarika zaidi mahusiano ya nchi mbili. Kikosi cha nchikavu cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimefanikiwa kutekeleza operesheni za kivita na kurusha makombora yaliyoundwa ndani ya nchi wakati wa mazoezi makubwa ya kijeshi katika mkoa wa kati wa Isfahan. Mazoezi hayo yalifanyika siku ya Alhamisi mbele ya mkuu wa kamanda ya majeshi Iran, Baferi, ya Iran, meja jenerali Muhammad Bakheri, kamanda mkuu wa makao makuu ya kati ya Khatam Ulanbia, meja jenerali Ghulam Ali Rashid na kamanda mkuu wa jeshi la Iran, meja jenerali Abdulrahim Musawi. Helikopta za kijeshi za kikosi hicho pia zilifanya operesheni maalum wakati wa mazoezi hayo ya siku mbili yaliyoanza Jumatano na yaliopewa jina la Uwezo 1401. Akizungumza kando ya mazoezi hayo meja jenerali Bagri alipongeza operesheni zilizofanywa na helikopta za kikosi hicho na kusema kuwa mazoezi hayo yanaonyesha utayari wa hali ya juu wa kitengo cha helikopta cha jeshi la nchi kavu. Zaidi ya hayo operesheni za upelelezi na ufuatiliaji zilitekelezwa na ndege zisizo na rubani zilizoundwa kikamilifu nchini Iran za Mohajer sita istar. Vikosi vya makombora na mizinga vya kikosi cha nchi kavu Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran pia vilirusha makombora yaliyoboreshwa katika mazoezi hayo. Kwingineko, ndege za abiria za Russia sasa zinakarabatiwa nchini Iran, huku uhusiano wa nchi hizi mbili jirani ukizidi kuimarika ili kukabiliana na vikwazo vya Marekani na nchi za Magharibi. Waziri wa Uchukuzi wa Iran, Rustam Kasemi, amesema Russia imeziagiza kampuni za usafiri wa anga za Iran kuzifanyia ukarabati ndege zake Asemia amesema kwamba tayari ndege tisa za abiria za Russia ziko Iran kwa ajili ya kupata matengenezo, huku akipigia debe teknolojia iliyopo katika sekta ya usafiri wa anga ya Iran ambayo imewezesha ukarabati na ukaguzi wa aina mbalimbali za ndege za abiria. Akizungumza na waandishi wa habari amesema, tumekuwa katika nafasi nzuri katika miezi ya karibuni katika suala la ukarabati wa ndege. Hata hivyo hakufanua ni aina za ndege gani za Russia zinazokarabatiwa Iran hivi sasa. Tangazo hilo linakuja huku kukiwa na ripoti za ushirikiano wa karibu kati ya Iran na Russia ili kupunguza athari za vikwazo vya madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Mamlaka za Russia zimetangaza mara kadhaa kwamba Moscow imekuwa ikitumia uzoefu wa makampuni ya Iran na mashirika ya serikali katika kukabiliana na vikwazo vya madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Iran na Rasia zimetia saini mikataba mikubwa katika miezi ya hivi karibuni ili kuimarisha ushirikiano wao wa kiuchumi, kibiashara na nishati. Marekani iliyowekea Iran vikwazo shadidi mnamo Mei 2018, baada ya Washington kujiondoa kwa upande mmoja katika mapatano ya kimataifa ya mpango wa nyuklia wa Iran, maarufu kama JCPOA. Marekani na washirika wake pia wameiwekea Rasia vikwazo vikali zaidi baada ya Rasia kuanzisha operesheni za kijeshi nchini Ukraine mwezi Februari. Wataalamu wanasema vikwazo vya Marekani vilishindwa kufikia lengo kuu la kuilazimisha Iran kulegeza misimamo yake imara katika masuala ya kisiasa na kijeshi. Wanasisitiza kuwa marufuku hiyo hata iliipa Iran fursa ya kubuni misingi ya uchumi wake mbali na mapato ya mafuta ghafi na kutegemea zaidi rasilimali zake za ndani. Rais Vladimir Putin wa Russia Jumatano akizungumza katika kongamano la kiuchumi huko Vladivostok. Kwa alisema kwamba nchi yake inapata faida kutokana na vikwazo vya magharibi, akisema Mosco sasa iliona fursa zaidi za kuingia katika masoko ya mashariki ya kati au Asia ya magharibi na Iran baada ya vikwazo hivyo. Chama cha The Economic Freedom Fighters, EFF cha Afrika Kusini kimesema hakiombolezi kifo cha Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza aliyefariki jana. Taarifa ya EFF imesema Elizabeth alichukua hatamu za uongozi Uingereza mwaka elfu tisa mia hamsini na mbili na kutawala kwa miaka sabini kama mkuu wa ufalme ambao ulidumishwa na urithi wa kikatili wa kudhalilisha utu wa mamilioni ya watu duniani kote. Taarifa hiyo imesema, na hapa nainukulu, hatuombolezi kifo cha Elizabeth kwa sababu kwetu kifo chake ni ukumbusho wa kipindi cha kutisha sana Afrika Kusini na Afrika kwa ujumla. Taarifa hiyo imekumbushwa kuhusu jinai za utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini Afrika Kusini, ambapo utajiri uliporwa nchini humo na uliitajirisha familia ya kifalme ya Uingereza. EFF imeongeza kuwa ni familia ya kifalme ya Uingereza iliyoidhinisha vitendo vya Cecil John Rhodes kupora utajiri huko Zimbabwe na Zambia. Aidha, chama hicho cha mrengo wa kushoto Afrika Kusini kimesema ilikuwa ni familia ya kifalme ya Uingereza iliyofaidika na mateso na ukatili dhidi ya watu wa Kenya waliokuwa wakipambana kishujaa dhidi ya ukoloni wa kijinai wa Uingereza, taarifa hiyo imesema. Nchini Kenya, Uingereza ilijenga kambi za mateso na kukandamiza kwa ukatili wa kinyama mwamko wa harakati ya Maumau na kumua Dedan Kimathi tarehe 18 Februari 1957 wakati Elizabeth alikuwa malkia. Chama hicho cha upinzani Afrika Kusini pia kimesema familia ya kifalme ya Uingereza ilipora India kupitia kampuni ya East India na ilichukua udhibiti na kuwakandamiza watu wa visiwa vingi vya eneo la Caribbean. EFF pia imesema kiu ya utajiri ya ufalme wa Uingereza ilisababisha njaa na kupelekea mamilioni ya watu kufa huko Bengal na ubaguzi wao wa rangi ulisababisha mauaji ya kimbari ya watu wa asili huko Australia. Chama cha EFF kimesema wakati wa utawala wake wa miaka sabini kama Malkia Elizabeth hakuwahi kukiri hata moja mara moja katili ambao familia yake iliwafanyia watu kote ulimwenguni. Taarifa hiyo imesema Malkia Elizabeth wa pili alinufaika kutokana kutokana na na na utajiri uliopatikana kutokana na ukandamizaji ya na mauaji ya mamilioni ya watu duniani kote. Na waziri wa mambo nje, eh, waziri wa mambo ya ndani wa Russia ametangaza kuwa sehemu kubwa ya silaha zilizoundwa katika nchi za magharibi ambazo hutumiwa Ukrain zinawafikia magaidi kupitia masoko haramu. Umoja wa Ulaya na Marekani zimetuma mara kadhaa silaha na zana za kijeshi huko Ukraine kwa kisingizio cha kuiunga mkono nchi hiyo katika vita vyake na Russia, hatua ambayo imetahadharishwa na Russia ikisema kuwa itavifanya vita hivyo vidumu kwa muda mrefu. Vladimir Kolokolisev, waziri wa mambo ya ndani wa Russia, amesema kuwa klabu ya silaha zinazotumwa na nchi za magharibi huko Ukraine na kuuzwa katika ma... zinatoka mikononi mwa askari na kuuzwa katika masoko haramu na hatimaye huangukia mikononi mwa magenge wa ya wahalifu yaliyoratibiwa na magaidi huko Ulaya na katika maeneo mengine y duniani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu sababu za Biden kukataa kuitangaza rasia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi. Msemaji wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, Karine Jean Pierre, alitangaza Jumanne wiki hii kwamba uamuzi wa Joe Biden wa kutoitangaza Rasia kuwa eti ni mfadhili wa ugaidi ni wa mwisho. Rais wa Marekani Joe Biden alisema siku ya Jumatatu iliyopita kwamba Rasia haipaswi kuarifishwa kama nchi inayofadhiliwa ugaidi, akizungumzia usafirishaji wa chakula na safari za meli kupitia Bahari Nyeusi. Msemaji wa ikulu ya White House amesema kuwa tangazo Rasia kuwa ni nchi inayounga mkono ugaidi kunaweza kuwa na taathira mbaya sana kwa usafirishaji wa chakula. Msimamo wa Biden wa kutoitambua Rasia kuwa ni nchi inayofadhili ugaidi unakinzana na msimamo wa bunge la Marekani, Congress, katika suala hili. Tangu kuanza kwa vita nchini Ukraine, Congress imechukua mkondo wa kukabiliana na Rasia na katika kesi mbali mbalimbali E, baraza hilo la Marekani limetaka kuzidishwe mashinikizo dhidi ya rasia ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo vya kila aina na pia uh, kutoa ombi zito la kutangaza rasia kuwa ni taifa eti linalofadhili ugaidi. Mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu 2022, Seneti ya Marekani ilipitisha kwa kauli moja azimio linalomtaka Waziri wa Mambo ya Nje Anthony Blinken kuitangaza rasia kama mfadhili wa ugaidi eh, kwa eti sababu ikiwa ni vitendo vyake huko Chechnya, Georgia, Syria na Ukraine. Azimio hilo lisilo na nguvu ya kiula, kuilazimisha chochote serikali, lilitolewa na Senate kwa lengo la kuweka shinikizo zaidi kwa utawala wa Biden kukabiliana na Moscow. Hapo awali Joe Wilson, mwakilishi wa chama cha upinzani cha Republican huko South Carolina, na Ted Lieu, mwakilishi wa chama tawala cha Democrat huko California, waliwasilisha mswada sawa na huo katika baraza la wawakilishi na kutaka serikali ya rasia itambuliwe kuwa ni mfadhili wa ugaidi kwa mujibu wa sheria za marekani wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ndiyo yenye jukumu la kutangaza na kuitambulisha nchi yote kama mfadhili wa ugaidi hitilafu za maafisa wa marekani juu ya suala hilo la kuitaja rasia kuwa eti ni dola linalofadhili ugaidi zingali zinaendelea licha ya kuidhinishwa kwa azimio la seneti linalohitaja rasia kuwa mfadhili wa ugaidi na mashinikizo yanayofanywa na, na wizara ya mambo ya nje eh, ya Marekani yakitaka ihalalishe kupasishwa azimio hilo. Rasia kwa upande wake imeonya kwamba jambo hilo, iwapo litapitishwa, litakuwa na maana ya kuvunjika kabisa uhusiano kati ya Washington na Mosco. Na hatupasi kusahau kwamba hatua hiyo ya bunge la Marekani inaendana na ombi la rais wa Ukrain ambaye mara kwa mara amekuwa akitaka Rasia itangazwe kama mfadhili wa ugaidi. Hapana shaka kwamba kutumia kwa uh, iwapo uh, jambo hilo litatimia, yaani kutangaza Rasia ya kuwa ni nchi na wafadhili ugaidi kutakuwa na matokeo mabaya sana. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya Iran juma hili. Iran jumahili, jumahili. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran wiki hii na kati atakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema jamhuri ya Kiislamu iliyorejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya uistikbari. Kamanda wa majeshi ya Iran aonya jeshi la kigaidi la Marekani na Israel na Iran asema usalama wa Yemen una hatari ya moja kwa moja katika usalama wa guba ya Uajemi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ikipata ilhamu ya Ahlulbeit wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam iliyeshinda na kuyarejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya istikbari na ikasonga mbele kimaendeleo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumamosi alipoonana na wajumbe wa jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbeit alaihi wassalam, pamoja na wageni washiriki wa mkutano wa saba wa jumuiya hiyo na kueleza kwamba adhama na kupendwa Ahlulbeiti, yani watu wa nyumba ya Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam katika ulimwengu wa Kiislamu ni jambo lisilo na mithili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa mbeba bendera wa Ahlulbeiti alaihim wasalam, mkabala wa mfumo wa kibeberu, inaamini kuwa katika ulimwengu wa Kiislamu hakuna mstari wa kuleta utenganisho wa kimadhehebu, kikaumu na kimbari, na kwamba huo sio uhakika wa mambo ameongeza kuwa mstari pekee wa kuleta utenganisho na ambao ni wa kweli na ndio uhakika wa mambo ni mipaka iliyopo baina ya ulimwengu wa kiislamu na kambi ya ukafiri na uistikbari wa kimataifa. Ayatollah Khamenei amesema hii leo jamhuri ya kiislamu Iran ni kigezo hai na imeweza kusimama kidete na kukabiliana na aina kwa aina ya uadui au hujuma baada ya kufanikiwa kubadilika kutoka katika mche mdogo mchanga na kuwa mti mkubwa na mkongwe. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameeleza kuwa kushajiisha mataifa mengine kusimama kidete mbele ya vitendo vya utumiaji mabavu ni moja ya sababu za uadui za mfumo wa kibeberu na uadui wao Iran, na kubainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imesambaratisha njama za kijinai za Marekani katika mataifa mbalimbali mbali, ambapo mfano wa wazi ni kutokomezwa kundi la kigaidi la Daesh lililoundwa na Marekani kama walivyokiri wao wenyewe Wakati jamhuri ya Kiislamu ilipoingia katika medani na kusambaratisha njama zao, maadui walishindwa kustahamili suala hilo. Hivyo walitekeleza njama ya kuidhihirisha Irani kuwa ni tishio na kuituhumu kwamba inaingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine. Hivyo chimbuko la tuhuma zote hizo zote ni hasira za Marekani baada ya kuona njama zao zimesambaratishwa. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislami ya Iran Major Jenerali Mohammad Baqiri ametoa onyo kali na kusema ushirikiano wa jeshi la kigaidi la Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli pamoja na waitifaki wao waliowapa vituo vya kijeshi ni tishio kwa usalama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika ujumbe Major Jenerali Baqiri amesema kamandi ya jeshi la kigaidi la Marekani ijulikanayo kama CENTCOM ambayo inaendesha operesheni zake Asia Magharibi, kusini na kati, katika miezi ya karibuni imeondoa manuari zake za kivita katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, lakini inafidia hatua hiyo kwa kuujumuisha katika CENTCOM utawala wa haramu wa Israel ambao ni maarufu kwa kuua watoto. Meja Jenerali Bakri amesema kwa mtazamo wa Iran uwezo wa kijasusi na hata wa kioperesheni wa Marekani na waitifaki wake sasa umekabidhiwa utawala ghasibu wa Israel, jambo ambalo sasa ni tishio linaloongezeka dhidi ya Iran. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba Iran imetuma ujumbe na kutoa onyo la maandishi kwa nchi ambazo zina vituo vya kijeshi vya Marekani. Aidha amesema mbali na hayo, katika kujibu tishio hilo jipya majeshi Iran ya Iran yametoa onyo kwa maadui kupitia kuimarisha doria angani na baharini na pia wigo wa kupokea taarifa za siri sambamba na kukithirisha mazoezi mbalimbali ya kijeshi yakiwemo ya baharini ya eh, makombora na ya ndege zisizo na rubani kwingineko. Jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran limesema limekamata boti za jeshi la majini la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu katika bahari ya Sham na kubaini kuwa hatua hiyo imechukuliwa kama njia ya kuzuia ajali za baharini katika njia ya kimataifa ya meli. Jeshi la wanamaji limesema katika taarifa kuwa hivi karibuni meli ya kivita ya Iran ijulikanayo kama Jamaran ilikumbana na boti hizo zinazojiendesha ambazo hutumika kukusanya data. Wakati wa tukio hilo, meli hiyo ya kijeshi ya majini ya Iran ilikuwa katika operesheni ya kawaida ya kukabiliana na uharamia, ugaidi wa baharini na kudumisha usalama katika njia za meli. Meli hiyo ya kivita ya Iran iliwasiliana na wahusika wa Marekani wanaosimamia boti hizo zisizo na wahudumu na wakawataka wabadilishe mwelekeo wa boti hiyo yao ili kuzuia ajali na migongano ya majini, lakini hata baada ya indhari hiyo meli ya kivita Iran ilikumbana tena na boti za jeshi la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu na hivyo ni wazi Wamarekani walipuuza wito wa kudhibiti boti zao. Kwa msingi huo, meli hiyo ya kivita ya Iran ilichukua udhibiti wa boti hizo za jeshi la Marekani na kuziongoza katika eneo salama ili kudumisha usalama baharini. Na baada ya hayo, vikosi vya wanamaji vya Marekani vilivyokuwepo hapo karibu vilichukua boti hizo zinazojiendesha bila wahudumu. Akizungumzia tukio hilo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani amesema kamandi kuu ya majeshi ya Iran imetoa taarifa kuhusiana na kadhia hii kwamba boti za kijasusi za jeshi la Marekani zilichukua hatua za kichochezi dhidi ya mili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kile ambacho jeshi la Iran lilifanya ni kusambaratisha tishio na baada ya hapo kuachilia boti hizo katika eneo salama. Marekani inapaswa kuhakikisha kuwa haichukui hatua ambazo ni tishio kwa njia za kimataifa za baharini. <nchocyate> waziri wa mambo ya nje ya Iran Hussein Amir Abdullahian amesema katika mazungumzo yake na Hans Grundberg, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen kwamba usalama wa Yemen una taathira za moja kwa moja katika amani na usalama katika eneo la Guba ya Uajemi. Katika kikao hicho hapa Tehran, Hussein Amir Abdulahian alisisitiza kuwa mtoa maamuzi wa mwisho kuhusu hatima ya Yemen ni wananchi wa nchi hiyo na kuongeza kwamba jamhuri ya Kiislamu Iran inataka amani, utulivu na usalama kwa taifa kubwa la Yemen. Aidha amesema sharti la kuendelea kwa hali ya sasa na kufikiwa usitishaji vita wa kudumu ni kuondolewa uh, kikamilifu mzingiro wa watu wa Yemen. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kuwa hatuwezi kukaa kimya kuhusiana na hatima ya wanawake, watoto na wanaume milioni ishirini wa Yemen ambao wanaishi katika mazingira magumu ya kupata mahitaji muhimu kama vile dawa, chakula na maji e, safi. Ameshukuru juhudi za mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen huku wakikosoa kushindwa kutekelezwa baadhi ya ahadi zilizomo katika makubaliano ya kusitishwa vita waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu iran amesisitiza pia ulazima wa kuondolewa vikwazo vya saudi arabia na washirika wake dhidi ya watu wa yemen na mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa nigeria babaji umar misau amesema ana matumaini kuwa nchi yake itaendelea kuwa na ushirikiano mzuri na wenye manufaa na jamhuri ya kiislamu ya iran ambayo ni rafiki wa zamani wa nchi hiyo akizungumza na mwandishi wa redio Teheran kuhusu umuhimu wa hati ya makubaliano iliyotiwa saini hivi karibuni eh, kati ya Iran na Nigeria kwa lengo la Iran kuisaidia uh, Nigeria kukarabati vinu vya kusafisha mafuta amesema, the sign on oil shows the kusainiwa kwa hati hiyo ya sekta ya mafuta kunaonyesha kuwa uhusiano kati ya Iran na Nigeria umeendelea kuwa mzuri uh. Kwa miaka yote hii tumefaidika sana kutokana na uhusiano mzuri baina ya nchi hizi mbili. Bila ya kuwa na maelewano mazuri, haiwezekani kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na kupanua uhusiano wa kiuchumi na kisiasa. Iran itaweza kuisaidia Nigeria kwa njia mbalimbali, kama vile katika uga wa zana za kijeshi au utoaji mafunzo. Nam, na kwa mahojiano hayo tuliyofanya na mwanadiplomasia mstaafu na mwana na mzoefu wa Nigeria Babaji Umar Misau, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Mapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili Sauti sasa, uh, ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tuyaangazie magazeti yaliyochapishwa uh, Ijumaa hii Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Naam na, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki uh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Kwanza kabisa na litupia jicho gazeti la lugha ya Kiswahili la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Ruto aangusha Raila na Uhuru bungeni. Kwa kifupi, ni kuwa waitifaki wawili wa rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi wamechaguliwa kuyaongoza mabunge mawili ya nchi hiyo, yaani bunge la kitaifa na bunge la Senati, na hivyo kuupa muungano wa Kenya Kwanza uwezo zaidi wa kutawala. Moses Wetangula ametangazwa kuwa spika wa bunge la kitaifa la Kenya, naye Amason Kingi amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Seneti. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayowaonyesha baadhi ya raia arobaini kutoka Jordan waliokamatwa na polisi katika mji wa Mombasa wiki iliyopita kwa kuwa nchini Kenya kinyume cha sheria, ambapo jana wahisani waliwalipia nauli ya basi kwenda Nairobi ambako walitarajiwa kuabiri ndege kurejeshwa nchini kwao. Watu hao ambao ni pamoja na watoto 21 walikamatwa walipokuwa wakiombaomba katika mtaa wa Old Town. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na Taifa Leo ni ile isema ya kuwa wakili Mkenya aliyefurushwa eh, Miguna Miguna amewaandikia barua maafisa wakuu katika serikali ya Kenya akiwaomba kumwezesha kurejea nyumbani kuhudhuria hafla ya kuapishwa rais mteule William Ruto. Katika barua hiyo aliyoandika Jumatano Septemba 7, Miguna kupitia wakili wake Adrian Kamotho alitaka kuzingatiwa mara moja kwa amri iliyotolewa na mahakama kuu mnamo Novemba 2021 ambayo ilitaka arejeshwe nyumbani. Miguna sasa hivi anaishi uhamishoni huko Canada. Upande wake gazeti la Daily Nation limeipa muhimu habari ya kifo cha malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza ambaye alifariki jana baada ya kuitawala nchi hiyo ya Ulaya kwa muda wa miaka sabini. Nation limeandika Elizabeth alikuwa kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu zaidi duniani. Gazeti la Standard pia nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari hiyo ya kifo cha Elizabeth. Na People Daily kwa upande wake limeipa muhimu habari ya kuchaguliwa wa itifaki wa rais mteule William Ruto kuongoza mabunge mawili ya kitaifa ya Kenya. Wapenzi wasikilizaji, nikiachana na magazeti ya Kenya sasa naelekeza direct dondoo za magazeti huko nchini Tanzania. Na kwanza kabisa nilitupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Samia aagiza usalama uimarishwe, na habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Daktari Stagomena Tax, akimvisha nishani Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa maadhimisho ya miaka kumi ya Chuo cha Taifa cha Ulinzi yaliyofanyika huko Dar es Salaam jana. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, kizungumkuti cha tozo moto, CCM ya pigilia msumari ya ielekeza serikali hatua kadhaa za kuchukua. Chadema wa uchumi wafunguka, wasema imechelewa, wasisitiza tozo kufutwa, huku wengine wakitetea. Upande wake gazeti la Majira lina kitwa kikuu cha habari kisemacho, CCM yaridhishwa na matunda ya tozo, yampongeza Samia kwa jinsi zilivyotumika kutekeleza miradi. Nalo Nipashe limeangazia maudhui hiyo ya sakata la tozo chini ya kichwa cha habari kisemacho CCM yataka hatua kunusuru wananchi. Uhuru nalo halijaachwa nyuma na limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho kamati kuu CCM yatoa maelekezo kwa serikali, tozo mpya za mwamala, yataka maoni ushauri wa wananchi ufanyiwe kazi. Rais Samia na Dkt mwinyi wapongezwa. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Sasa naelekeza dira yetu udunduzi wa magazeti huko nchini Uganda na kuliangazia gazeti la The New Vision ambalo mbali na kuipa umuhimu habari hiyo ya kufariki malkia ya Elizabeth wa pili, limeandika kuwa spika wa bunge la Uganda Anita Among anasema maisha yake sasa yako hatarini na anaamini kwamba kuna watu wasiojulikana ambao wamekuwa wakimfuata kwa siri kwa lengo la kumuua. Tumalizie huko nchini Rwanda kwa kuliangazia gazeti la The New Times ambalo lina ripoti kuhusu mkutano unaoangazia umuhimu wa Afrika kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazopatikana kwenye mfumo mzima wa uzalishaji chakula barani humo ambapo o, katika mkutano huo unafanyika Kigali washiriki wa, wa kikao hicho wamesema vijana wanapaswa kuhimizwa kujishughulisha na kilimo ili bara la Afrika lijitegemee katika masuala ya chakula. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza ee, makala ya wiki, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia maadhimisho ya siku ya kupambana na ujinga duniani. Wapenzi wasikilizaji, yumkini likaonekana kuwa jambo la kushangaza kujua kwamba mamilioni ya watu wanaishi na kufanya kazi katika jamii tofauti ulimwenguni ilhali hawawezi hata kusoma kitabu, kujibu ujumbe kwenye mitandao ya kijamii, kusoma menyu ya migahawa na kuagiza chakula au kuweza kusoma maelezo ya jinsi ya kunywa na kutumia dawa. Je, yeah. Wewe mwenyewe unaweza kuwazia maisha katika zama hizi bila ya kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika? Je, unaweza kufikiria na kuamini kwamba hakuna mamilioni ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika ulimwengu wa leo unaobadilika kila uchao kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya? Kulingana na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, kuna watu wazima wapatao milioni 800 duniani ambao hawawezi hata kusoma au kuandika. Maana ya awali na nyepesi kabisa ya kujua kusoma na kuandika ni mtu kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika katika lugha yake ya mama. Kutoweza kusoma na kuandika si jambo gumu na la kuudhi tu kwa mtu binafsi bali pia kunachangia sana katika ukosefu wa ustawi na maendeleo ya jamii. Kutojua kusoma na kuandika kunamfanya mtu apoteze irada na uwezo wa kuchukua maamuzi yake binafsi na kubakia kuwa mateka kwenye minyororo ya utumwa na ujinga. Hadi sasa, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la umoja wa mataifa, UNESCO limetoa tafsiri nne tofauti za neno kusoma na kuandika na mtu anayejua kusoma na kuandika katika ufafanuzi wake wa karibuni zaidi, mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule anayeweza kufanya mabadiliko katika maisha yake kupitia maarifa yake na yale aliyoyasoma. Kwa maana kwamba mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule mwenye uwezo wa kufanya mabadiliko katika maisha yake kwa kutumia elimu na maarifa aliyojifunza. Pale elimu na ujuzi uliojifunza unaposababisha mabadiliko makubwa katika maisha, basi inawezekana kusemwa kwamba mtu kama huyu anajua kusoma na kuandika. Ingawa ujuzi muhimu zaidi na wa awali ni uwezo wa mtu kusoma na kuandika, kwa kuzingatia umuhimu wa kusoma na kuandika. Mnamo Septemba mwaka 1965, kongamano la kimataifa la mawaziri wa elimu lilifanyika Teherani nchini Iran kwa ubunifu wa UNESCO. Mada kuu ya mkutano huo ilikuwa kufuta ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Katika mkutano huo, wanachama walioshiriki walichagua Septemba 8 kuwa siku ya kusoma na kuandika duniani, na tangu mwaka 1966 sherehe za kuadhimisha siku hii zimekuwa zikifanyika kila mwaka. Ijapokuwa maendeleo mengi yamepatikana katika kuboresha viwango vya watu wanaojua kusoma na kuandika katika zaidi ya nusu karne iliyopita, tangu baada ya maadhimisho ya kwanza ya siku ya kusoma na kuandika duniani, lakini kutojua kusoma na kuandika bado ni tatizo la kimataifa. Inakadiriwa kwamba kuna zaidi ya watu wazima milioni mia nane duniani kote ambao hawajui kusoma na kuandika. Hakuna taifa au utamaduni wowote duniani ambao umeweza kuepukana na janga la kutojua kusoma na kuandika, ikiwemo pia Marekani ambako inakadiriwa kwamba watu wazima milioni 32 hawajui kusoma na kuandika. Katika miaka ya karibuni, kutokana na janga la korona, mabadiliko mengi yamefanywa katika mchakato wa elimu na idadi kubwa ya watoto wamekosa fursa ya kupata elimu na maarifa. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba takriban wanafunzi milioni 24 yumkini wasirudi tena katika taasisi rasmi za elimu ambapo milioni 11 miongoni mwao wanatazamiwa kuwa wasichana. Wataalamu wanaamini kwamba matokeo na athari mbaya za kufungwa shule ni kubwa zaidi kuliko hizi zinazotajwa, na kwamba kutokuwepo usawa wa kupata elimu na kunyimwa elimu wanafunzi wengi ni miongoni mwa matokeo muhimu ya kufungwa kwa shule katika kipindi cha maambukizi ya korona. Vilevile, ripoti zilizotolewa na Umoja wa Mataifa katika uwanja huu zinaonyesha matokeo mabaya na ya kusikitisha sana. Utafiti unaonyesha kwamba kufungwa kwa shule kutokana na maambukizi ya korona, hasa katika nchi nyingi za Afrika, kumechochea ukosefu wa usawa katika sekta ya elimu eh, iliyokuwepo hapo awali. Wanafunzi ambao walikuwa katika hatari ya kunyimwa elimu kabla ya maambukizi ya korona wameteseka zaidi kuliko wengine kutokana na kufungwa shule. Wanafunzi wengi kote duniani, haswa katika maeneo duni na maskini, hawakupata elimu katika kipindi hicho kutokana na kufungwa kwa shule katika maeneo yao. Inatupasa kueleza hapa kwamba asilimia 75 ya watu wasiojua kusoma na kuandika duniani wako katika nchi kumi ambazo ni India, China, Pakistan, Bangladesh, Nigeria, Ethiopia, Misri, Brazil, Indonesia na Jamhuri ya Kongo. Theluthi mbili ya watu hawa wasiojua kusoma na kuandika ni wanawake ambao wanasumbuliwa na tatizo la kunyimwa fursa za kiuchumi na kijamii katika nchi zao. Miongoni mwa sababu za kuwepo kwa watu wasiojua kusoma na kuandika katika nchi za ulimwengu wa tatu ni kutokuwepo uratibu sahihi katika upangaji wa miradi ya elimu. Kutojua kusoma na kuandika husababisha ujinga na kudumaa akili, na kwa sababu hiyo kunaweza kuwa sababu ya kuvurugika utaratibu na nidhamu ya jamii. Hivyo, kwa mujibu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO nafasi na mazingira yaliyopo ya kujifunza kusoma na kuandika yanapaswa kuboreshwa na kusasishwa kupitia mbinu jumuishi ili kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma katika medani ya elimu. Kwa msingi huo, sherehe za mwaka huu za siku ya kusoma na kuandika duniani au siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga mwaka huu zinaadhimishwa kwa kauli mbiu ya kubadilisha mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika, na itakuwa fursa ya kufikiria upya umuhimu wa kimsingi wa nafasi na mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika ili kuhakikisha ubora na uadilifu katika kutoa elimu kwa watu wote. Hafla hii ya kimataifa mwaka huu inafanyika nchini Ivory Coast. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa kusoma na kuandika umesisitizwa sana katika dini ya Uislamu. Kitabu kitakatifu cha Waislamu, Qurani, kiliteremshwa kwa mara ya kwanza kabisa kwa amri ya kusoma, kwa aya inayosema iqra e bismi rabika ladhi khalaq, soma kwa jina la Mola wako mlezi aliyeumba. Baada ya tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani imeipa umuhimu mkubwa zaidi elimu na kalamu inayotumiwa kuandika elimu na kitabu hicho ndicho hadia na tunu ya mwisho ya Mola muumba kwa mwanadamu. Kwa hakika Uislamu ni dini iliyo mstari wa mbele katika vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika, na ni muungaji mkono na mhamasishaji mkubwa wa elimu na maarifa kwa kadiri kwamba katika hatua ya kwanza ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada tu ya vita vyake vya kwanza na washirikina, mtukufu huyo alimtaka kila kafiri aliyechukuliwa mateka vitani kuwafunza kusoma na kuandika Waislamu kumi kama sharti la kuachiliwa huru. Hatua hiyo ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, ilizingatiwa kuwa mapambano na vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanatoa wito wa kusoma na kupata elimu na maarifa, na kutenga thawabu na malipo makubwa ya akhera kwa ajili ya wale wanaotafuta elimu. Kwa mujibu wa Qurani, elimu ni chanzo cha fahari na mojawapo ya masharti ya kuwa kiongozi wa watu. Qurani tukufu inawawajibisha wanadamu kutafuta elimu na maarifa na kulitaja hilo kama sharti la kuwa kiongozi wa umma. Kitabu hicho cha mbinguni pia kimewatukuza, kuwaenzi na kuwatanguliza mbele watu wenye elimu na maarifa yanayoambatana na imani na uchamungu. Wapenzi wasikilizaji, baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika hapa nchini ilianza kazi mnamo Septemba 27, 1979 kwa amri ya Imamu Ruhullah Khomeini, na hapo hapo kukaanzishwa darasa na vikao vya kuwafundisha watu kusoma na kuandika katika sehemu zote za nchi. Harakati hiyo iliweza kufikia lengo lake la muda mfupi katika miongo michache iliyopita kwa kutekeleza mipango mbalimbali mbali, e, ikiwa ni pamoja na mpango wa uhamasishaji wa kusoma na kuandika. Mkuu wa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika nchini Iran anasema hadi miaka ya mwisho ya kuanguka kwa utawala wa kifalme wa Shah, watoto wengi walinyimwa fursa ya kuingia mashuleni, na kwa sababu hiyo idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika jamii iliongezeka siku baada ya nyingine, kutokana na mwenendo wa ongezeko la watu kwa kadiri kwamba kulingana na sensa ya mwaka 1979 watu milioni 14.2 yaani yani asilimia 52.5 ya Wairani hawakuwa wakijua kusoma na kuandika kati ya jumla ya watu milioni 27.1 wenye umri wa miaka sita na zaidi hapa nchini. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi mwaka jana, yani 2021 asilimia 90.5 ya wairani walikuwa wanajua kusoma na kuandika, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba kiwango hicho kinafikia asilimia 100. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 12 Sofar 1444 Hijiria, sawa na Septemba 9 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1450 iliyopita kulianza vita maarufu kwa jina la vita vya miaka saba kati ya madola mawili yaliyokuwa na nguvu ya Iran na Roma, baada ya mfalme Justinian wa Roma kuanzisha mashambulizi yaliyokuwa na lengo la kulikalia eneo la magharibi mwa Iran. Baada ya miaka saba ya vita, mfalme wa Iran Anushirvan alimshinda mfalme Justinian wa Roma na hivyo mfalme huyo akalazimika kujiuzulu. Baada ya kujiuzulu mfalme Justinian, mfalme Tiberius alishika mamlaka ya utawala wa Roma. Vita hivyo vilivyomalizika mwaka 579 baada ya Waroma kukubali kuilipa Irani gharama inayofikia sarafu za dhahabu elfu arobaini na tano. Siku kama hii ya leo miaka 194 iliyopita alizaliwa Leo Tolstoy mwandishi na mwanafasihi raia wa Rusia. Awali Tolstoy alijiunga na jeshi la Kokesha na katika kipindi hiki ndipo alipoandika kitabu chake cha kwanza alichokipa jina la Childhood. Mwandishi huyo wa Russia baadaye alijengwa jeshini na kutumia muda wake wote kwa ajili ya kusoma na kuandika. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwandishi Leo Tolistoi ni vita na amani, Wakazaki na haji Murad. Tolistoi alifariki dunia mwaka 1910. Miaka 77 iliyopita, yaani tarehe 9 Septemba mwaka 1945 ulitua saini mkataba wa kusalimu amri vikosi vya Japan vilivyokuwa vimeidhibiti na kuikalia kwa mabavu China. Kwa mujibu wa mkataba huo, askari milioni moja wa Japan waliweka chini silaha zao kwa amri ya Hirohito mfalme wa wakati huo wa Japan. Kwa utaratibu huo, vita vya kihistoria kati ya China na Japan vikafikia tamati. na miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Mao Zedong, kiongozi wa Uchina. Mao Zedong alizaliwa mwaka 1893, na mwaka 1921 aliunda chama cha kikomunisti cha Uchina baada ya kuungwa mkono na wafuasi wa fikra zake. Mao Zedong alikuwa akisisitiza swala la kuwatetea na kuwalinda wanavijiji na kwa sababu hiyo ilipata uungaji mkono mkubwa wa wanavijiji wa Uchina. Naam wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran na Afrika Kusini wamefanya mazungumzo na kubadilishana mawazo kuhusiana na masuala ya uhusiano wa pande mbili kikanda na kimataifa. Hussein amir, Hussein. Hussein Amir Abdulahian wa Iran na Naledi Pando wa Afrika Kusini wamezungumzia pia safari ijayo ya rais wa Iran nchini Afrika Kusini. Ndege za abiria za Russia sasa zinakarabatiwa hapa nchini Iran, huku uhusiano wa nchi hizi mbili jirani ukizidi kuimarika ili kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Haya amesemwa na waziri wa uchukuzi wa Iran, Rustam Kasemi, ambaye amesema Russia sasa imeziagiza kampuni za usafiri wa anga za Iran kuzifanyia ukarabati ndege zake za abiria. Jeshi la nchi kavu la jamhuri ya kiislamu Iran uh, limefanya operesheni za kivita na kurusha makombora yaliyoundwa ndani ya nchi wakati wa mazoezi makubwa ya kijeshi katika mkoa wa kati wa Isfahan. Chama cha Economic Freedom Fighters uh, EFF cha Afrika Kusini kimesema hakiombolezi kifo cha malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza aliyefariki jana, uh, kwa sababu O chini ya utawala wake, Uingereza imetenda jinai na pia malikia aliweza kutumia mali ambazo ufalme wa Uingereza ulizipata eh, katika zama zake za ukoloni na ukandamizaji barani Afrika na maeneo mengine duniani. Na afisa mmoja wa Urusi amesema silaha za madola magharibi zinazotumwa Ukraine zinaangukia mikononi mwa watenda jinai na magaidi la ziada zina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Enia, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.