Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe kumi na mbili Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria inayosadifiana na 9 Septemba 2022 miladia na, na tuliowaandalieni wapenzi wasikilizaji, siku hii ya leo, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteeni makala ya wiki baada ya hapo ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo oh, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata popote pale mlipo uh, duniani, mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia 101.9 Mwanza, pia Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara, na huko Singida unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.1. Kwa wasikilizaji wetu walioko Tanga, mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.3 na huko Lindi inapatikana kupitia Maarifa ya FM 99.1. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, Alubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema inajitosheleza katika kuunda ndege zisizo na rubani au drone. Waitifaki wa rais mteule wa Kenya William Ruto wachaguliwa kuongoza mabunge mawili ya nchi hiyo na malkia Elizabeth wa Pili aliyeitawala Uingereza kwa miaka 70, afariki dunia. Jinai zake za kumbukwa Afrika. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran inajitosheleza sasa katika uundaji wa ndege zisizo na rubani au droni. Sekta ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi leo, imekuwa na mafanikio mbalimbali e, katika nyanja mbalimbali mbali, za nchi kavu, baharini, anga na makombora. halikadhalika hivi sasa Iran ina uwezo wa kujilinda dhidi ya tishio lolote dhidi ya uh, uh, nchi hii, kwa kupiga hatua kubwa uh, kwenye uwezo wa kiulinzi, ambapo hii leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inajulikana kama nguvu ya kieneo. Katika uwanja huo, Brigedia Jenerali Hamid Vahid, kamanda wa jeshi la anga la jamhuri ya kiislamu Iran, akiwa pembeni mwa kukagua uwezo wa kivita wa kambi ya anga ya Shahid Fakuri huko Tabriz, katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki, amesema tumekuwa na mafanikio mazuri katika sekta ya ndege zisizo na rubani, ambapo jeshi la anga limeunda droni mbili za kimkakati sana na za thamani kubwa kwa majina ya Kaman 12 na Kaman 22 wizara ya ulinzi ya Iran imeunda ndege nyingine zisizo na rubani. Aidha uh, amesema Iran inazingatia wazi nchi zote jirani na inazifahamisha kwamba doktrini yake ya kijeshi ni kwa ajili ya kujilinda na wala haina jicho la tamaa kwa nchi yoyote. Waitifaki wawili wa, wa rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi wamechaguliwa kuyaongoza mabunge mawili ya nchi hiyo na hivyo kuupa muungano wake wa Kenya Kwanza uwezo zaidi wa kutawala. Kiongozi wa chama cha Ford Kenya kilicho katika muungano wa Kenya Kwanza, Moses Wetangula ametangaza kuwa spika wa bunge la Kenya amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Kenya, Kenya baada ya mgombeaji wa Azimio la Umoja eh, Kenneth Marende kujiondoa katika awamu ya pili ya kinyang'anyiro hicho. Emerson Kingi wa chama cha Pamoja African Alliance ambacho pia kiko katika muungano wa Kenya Kwanza amechaguliwa kuwa spika wa bunge la seneti nchini Kenya. Kingi ambaye alikuwa gavana wa Kilifi ni mpwani wa kwanza kuchaguliwa kuwa spika wa bunge katika historia ya Kenya. Wetangula alimshinda Kenneth Marende wa muungano wa Azimio la umoja wa Raila Odinga katika awamu ya kwanza ya kinyang'anyiro cha spika wa bunge la kitaifa. Katika kura hiyo seneti Seneta huyo wa zamani wa Bungoma wa alipata kura 215 dhidi ya 130 ya za Marende. Alikuwa anahitaji zaidi ya kura 232 ya, ya kura zilizopigwa ili kushinda kiti hicho katika raundi ya kwanza. Kwa upande wake Kingi ambaye alihudumu kama gavana wa kaunti ya Kilifi kwa mihula miwili alipata kura 46, na alipendekezwa kugombea nafasi hiyo na mrengo wa rais mteule William Ruto. Mgombea wa muungano wa azimio Kalonzo Umoja uh, Musyoka alijiondoa katika mchuano huo wa uspika huku baadhi ya maseneta wa muungano huo kisusia upigaji kura. Manawibu spika wa mabunge hayo mawili pia ni kutoka muungano wa Kenya Kwanza, jambo ambalo linaashiria kuwa muungano huo una ungaji mkono mkubwa bungeni kilinganishwa na muungano wa azimio ambao sasa utachukua nafasi ya upinzani nchini Kenya. Rais mteule wa Kenya William Ruto ambaye anatazamiwa kuapishwa Jumanne ama wapongezo wa Uh, waliochaguliwa yani wetangule na kingi kwa ushindi huo na kusema hiyo ni ishara ya umaarufu wa muungano wa Kenya Kwanza. Malkia Elizabeth uh, wa pili wa Uingereza alitawala nchi hiyo ya Ulaya kwa muda wa miaka sabini amefariki dunia Alhamisi akiwa na umri wa miaka tisini na sita, huku mustakabali wa ufalme anaowacha ukiwa matatani masaa machache kabla ya kifo chake, kasri ya Buckingham ilikuwa imetoa taarifa ikieleza wasiwasi juu ya afya ya malkia huyo baada ya kufanyiwa tathmini ya afya yake. Mwanawe Charles sasa ndiye mfalme na atakuwa ame, e, ame, na ametajwa kuwa mkongwe zaidi kuwahi kuchukua nafasi ya ufalme wa Uingereza, kwani ana umri wa miaka sabini na tatu. Malkia Elizabeth ameaga dunia katika nyumba yake ya Balmoral huko Scotland, eneo ambalo watu wake wengi wanataka kujitenga na Uingereza na kuunda nchi huru. Barani Afrika, Malkia Elizabeth anakumbukwa kwa jinai ambazo utawala wa kikoloni wa Uingereza ulitenda katika nchi hizo ambazo zilikuwa zinapigania uhuru. Kwa mfano, askari wa kikoloni chini ya amri ya Malkia Elizabeth walitenda jinai na kuwaua maelfu ya wapigania ukombozi wa Kenya, hasa wapiganaji wa kundi la Maumau. Hivi karibuni tu pia watu zaidi ya laki moja kutoka koo ya Talai katika kaunti ya Kericho nchini Kenya walimwandikia barua mwanamfalme William Ingereza, wa Uingereza kutaka waombwe radhi kufuatia mateso waliopata na kuporwa ardhi zao zenye rutuba wakati wa kipindi cha ukoloni wa Uingereza kabla ya kupata uhuru Kenya mwaka 1963. Malkia Elizabeth pia ameacha familia ya kifalme ambayo katika miaka ya hivi karibuni imekumbwa na kashfa chungu nzima. Hivi karibuni ilifichuka kuwa Charles ambaye sasa ni mfalme wa Uingereza alikubali mchango wa pauni milioni moja kutoka kwa familia ya gaidi aliyeuawa Saudia, Osama bin Laden. Charles aliripotiwa pia kukubali michango mingine yenye utata kutoka kwa mwanasiasa wa Qatar, ambapo pesa taslimu zilitolewa kutoka mwaka elfu mbili kumi na moja hadi elfu mbili kumi na tano na zilipokelewa zikiwa kwenye mifuko. Aidha, kuanzia mwaka elfu tisa mia sabini hadi tisini Charles na Camilla Parker Bowles walikuwa kwenye uhusiano nje ya ndoa wakati Charles tayari alikuwa na mke. Mwishowe uhusiano huo haramu ulimpelekea Malkia Elizabeth kumlazimisha Charles ampe talaka Diana. Kashfa nyingine kati ya nyingi ni wakati mtoto wa pili wa Malkia Elizabeth, Mwanamfalme Andrew, alipomtumia msichana mdogo kama mtumwa wa ngono Kasri ya Buckingham awali ilijaribu kutetea heshima ya Andrew na kuzima habari zilizoenea katika uwanja huo. Pamoja na hayo, ukweli ulipodhihiri wazi, Andrew alivuliwa vioo vyake vyote na malkia. Kufuatia kifo cha Malkia Elizabeth wa pili, mustakabali wa familia ya kifalme Uingereza uko matatani, kwani watu wengi nchini Uingereza nao pia wamekuwa wakilalamika kuwa familia hiyo inawasababishia walipa kodi hasara tupu shirika la kufuatilia masuala ya hali ya hewa na mazingira la Copernicus limeripoti ongezeko la wimbi la joto na ukame ulioathiri bara Ulaya na shiria ya hali ya hewa uh, yenye joto kali kuwahi kuliathiri bara hilo katika kipindi cha miongo mitatu. Shirika hilo limeripoti kuwa wastani wa hali ya joto kuanzia mwezi Juni hadi Agosti mwaka huu ulikuwa wa nyuzi joto zipatazo 0.4, kiwango ambacho ni cha juu zaidi ikilinganishwa na msimu wa joto mwaka jana. Hii ni katika hali ambayo hali ya hewa mwezi Agosti mwaka huu ilikuwa nyuzi joto sufuri nukta nane kiwango ambacho ni zaidi ya joto uh, iliyorekodiwa mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane. Na mamlaka ya ndani ya Palestina imesisitiza kuwa utawala wa kizaini wa Israeli unabeba dhima ya kuwa uwajibikaji uh, wa jinai zinazofanywa kwa Wapalestina na kukiukwa haki zao za raia, ardhi na matukufu ya Palestina kwa hatua yake ya kuunga mkono w kikamilifu wauaji watenda jinai na magaidi wake wazayuni maghasibu. Kila siku huvamia na kushambulia maeneo mbalimbali ya Palestina, kuwaua shahidi na kuwajeruhi raia wa Palestina sambamba na kuwatia nguvuni ili kufikia malengo yao ya kujitanua waziri mkuu wa utawala wa kizayuni juzi Jumatano alitangaza kuwa hataruhusu kuhukumiwa mwanajeshi yoyote wa kizayuni. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina jana Alhamis iliwasilisha taarifa na kubainisha kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unahusika kwa jinai zinazofanywa dhidi ya raia wa Palestina, kukiukwa haki za raia hao, ardhi na matukufu ya Palestina kwa hatua yake ya kuunga mkono kikamilifu wauaji watenda jinai na magaidi wake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi usikilizaji, na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu ni kwa nini Biden amekataa kuitangaza Rusia kuwa ni nchi eti inayofadhili ugaidi. Msemaji wa ikulu ya Marekani White House Karine Jean Pierre alitangaza Jumanne wiki hii kwamba uamuzi wa rais Jo Biden wa kutoitangaza Rasia kuwa ni mfadhili wa ugaidi ni wa mwisho. Rais wa Marekani Jo Biden alisema siku ya Jumatatu iliyopita kwamba Rasia haipaswi kuarifishwa kama nchi inayo ufadhili wa ugaidi, akizungumzia usafirishaji wa chakula na safari za meli kupitia bahari Nyeusi. Msemaji wa ikulu ya White House, alisema kuwa kutangazwa Rasia kuwa ni nchi inayounga mkono ugaidi kunaweza kuwa na taathira mbaya kwa usafirishaji wa chakula. Msimamo wa Biden wa kutoitambua Rasia kama nchi inayofadhili ugaidi unakinzana na msimamo wa bunge la Marekani, Congress, katika suala hili. Tangu kuanza kwa vita huko Ukraine, Congress imechukua mkondo wa kukabiliana na Rasia na katika kesi mbalimbali imetaka mbali kuzidishwe mashinikizo dhidi ya Rasia ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo vya kila aina na pia kutoa ombi zito la kuitangaza Rasia kuwa eti ni taifa linalofadhili ugaidi. Mwishoni mwa mwezi Julai mwaka elfu mbili ishirini na mbili, seneti ya Marekani ilipitisha kwa kauli moja azimio linalomtaka waziri wa mambo ya nje Antony Blinken kuitangaza Rasia kama mfadhili wa ugaidi eti kwa vitendo vyake huko Chechnia, Georgia, Siria na Ukraine. Azimio hilo lisilo na nguvu ya kuilazimisha chochote serikali lilitolewa na seneti kwa lengo la kuweka shinikizo zaidi kwa utawala wa Biden kukabiliana na Moscow. Hapo awali, Joe Wilson, mwakilishi wa chama cha upinzani cha Republican huko South Carolina, na Ted Lieu, mwakilishi wa chama tawala cha Demokrat huko California, waliwasilisha mswada sawa na huo katika baraza la wakilishi la kutaka serikali ya Rusia itambuliwe kama mfadhili wa ugaidi. Kwa mujibu wa sheria za Marekani, wizara ya mambo ya nje ndio yenye jukumu la kutangaza na kuitambulisha nchi yoyote kama mfadhili wa ugaidi. Itilafu za maafisa waangazaji wa Marekani juu ya suala la kuitambua Rasia kuwa ni dola uh, linalofadhili ugaidi zingali zinaendelea licha ya kuidhinishwa kwa azimio la Seneti linalohitaji kuwa Rasia ni mfadhili wa ugaidi na mashinikizo yanayofanywa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani yakiitaka ihalalishe na kupasisha azimio hilo. Rusia kwa upande wake imeonya kuwa jambo kama hilo litakuwa na maana ya kuvunjika kabisa uhusiano kati ya Marekani na Rusia. Hatupaswi pia kusahau kwamba hatua hiyo ya bunge la Marekani inaendana na ombi la Vladimir Zelenski, rais wa Ukraine, ambaye kwa mara kadhaa amekuwa akitaka Rusia itangazwe kama mfadhili wa ugaidi. Hapana shaka yoyote kwamba kutimia kwa jambo hili, yaani kutangazwa Rusia kuwa etni, nchi inayofadhili ugaidi kutakuwa na matokeo kadhaa mabaya ya kisiasa. Moja wapo ni kusitisha ushirikiano wa aina yoyote au msaada baina ya Marekani na Rusia. Serikali ya Biden pia haitaweza kufanya makubaliano ya aina yoyote au kuomba usaidizi katika nyanja zinazohusiana na shughuli za kibiashara na kiuchumi kwa Rusia, kama vile suala la kuagiza bidhaa za kimkakati za chakula au mbolea ya kemikali ya nchi hiyo sababu nyingine ya upinzani wa serikali ya Biden dhidi ya mashinikizo ya kuitangaza Rasia eti ni nchi mfadhili wa ugaidi ni kwamba hatua kama hiyo itafanya mazungumzo baadaye baina ya Washington na Moscow kuwa magumu na tata zaidi. Jambo muhimu ni kwamba mzozo kati ya ikulu ya White House na bunge la Congress kuhusu swala la kuitambua Rasia kama mfadhili wa ugaidi unaonyesha kuongezeka kwa mpasuko na ufa kati ya mihimili hiyo miwili ya utendaji na kutunga sheria ya Marekani na kwa njia fulani ni ishara ya ukosefu wa mshikamano wa ndani katika uwanja wa sera za kigeni. Barabara kabisa wapenzi sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio kipindi cha uh, Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran wiki hii, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema, Jamhuri ya Kiislamu iliyorejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya ustikbari. Kamanda wa majeshi ya Iran aonya jeshi la kigaidi la Marekani na Israel na Iran yasema usalama wa Yemen una athari ya moja kwa moja katika usalama wa ghuba ya Uajemi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ikipata ilhamu ya Ahlulbeit wa Mtume swalla llahu alayhi wa aalihi wasallam iliyashinda na kuyarejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya uistikbari na ikasonga mbele kimaendeleo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu aliyesema hayo Juma Mosi alipoonana na wajumbe wa jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbeiti alaihimus salaam, pamoja na wageni washiriki wa mkutano wa saba wa jumuiya hiyo, na kueleza kwamba adhama na kupendwa Ahlulbeiti, yani watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika ulimwengu wa Kiislamu ni jambo lisilo na mithili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa mbeba bendera wa Ahlulbeit alaihim wassalam mkabala wa mfumo wa kibeberu inaamini kuwa katika ulimwengu wa kiislamu hakuna mstari wa kuleta utenganisho wa kimadhehebu, kikaumu na kimbari, na kwamba huo sio uhakika wa mambo. Ameongeza kuwa mstari pekee wa kuleta utenganisho na ambao ni wa kweli na ndio uhakika wa mambo ni mipaka iliyopo baina ya ulimwengu wa Kiislamu na kambi ya ukafiri na uistikibari wa kimataifa. Ayatollah Khamenei amesema hii leo Jamhuri ya Kiislamu Iran ni kigezo hai na imeweza kusimama kidete na kukabiliana na aina kwa aina ya uadui au hujuma baada ya kufanikiwa kubadilika kutoka katika mche mdogo mchanga na kuwa mti mkubwa na mkongwe. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameeleza kuwa kushajiisha mataifa mengine kusimama kidete mbele ya vitendo vya utumiaji mabavu ni moja ya sababu za uadui za mfumo wa kibeberu na uadui wao dhidi ya Iran na kubainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imesambaratisha njama za kijinai za Marekani katika mataifa mbalimbali mbali, ambapo mfano wa wazi ni kutokomezwa kundi la kigaidi la Daesh lililoundwa na Marekani kama walivyokiri wao wenyewe. Wakati Jamhuri ya Kiislamu ilipoingia katika medani na kusambaratisha njama zao, maadui walishindwa kustahimili suala hilo. Hivyo walitekeleza uh, njama ya kuidhihirisha Irani kuwa ni tishio na kuituhumu kwamba inaingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine. Hivyo chimbuko la tuhuma zote hizo zote ni hasira za Marekani baada ya kuona njama zao zimesambaratishwa. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bakiri ametoa onyo kali na kusema ushirikiano wa jeshi la kigaidi la Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli pamoja na waitifaki wao waliowapa vituo vya kijeshi ni tishio kwa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika ujumbe, Meja Jenerali Bakiri amesema kamandi ya jeshi la kigaidi la Marekani ijulikanayo kama Centcom ambayo inaendesha operesheni zake Asia Magharibi, kusini na kati katika miezi ya karibuni imeondoa manuari zake za kivita katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, lakini inafidia hatua hiyo kwa kuujumuisha katika Centcom utawala haramu wa Israel ambao ni maarufu kwa kuua watoto. Meja Jenerali Bakri amesema kwa mtazamo wa Iran, uwezo wa kijasusi na hata wa kioperesheni wa Marekani na waitifaki wake sasa umekabidhiwa utawala ghasibu wa Israel, jambo ambalo sasa ni tishio linaloongezeka dhidi ya Iran. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba Iran imetuma ujumbe na kutoa onyo la maandishi kwa nchi ambazo zina vituo vya kijeshi vya Marekani. Aidha amesema mbali na hayo, katika kujibu tishio hilo jipya, majeshi ya Iran yametoa onyo kwa maadui kupitia kuimarisha doria angani na baharini, na pia wigo wa kupokea taarifa za siri, sambamba na kukithirisha mazoezi mbalimbali mbali ya kijeshi, yakiwemo ya baharini Eh, makombora na ya ndege zisizo na rubani. Kwingineko jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limesema limekamata boti za jeshi la majini la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu katika bahari ya Sham na kubaini kuwa hatua hiyo imechukuliwa kama njia ya kuzuia ajali za baharini katika njia ya kimataifa ya meli. Jeshi la wanamaji, eh, limesema katika taarifa kuwa hivi karibuni meli ya kivita ya Iran ijulikanayo kama Jamaran ilikumbana na boti hizo zinazojiendesha ambazo hutumika kukusanya data. Wakati wa tukio hilo, meli hiyo ya kijeshi ya majini ya Iran ilikuwa katika operesheni ya kawaida ya kukabiliana na uharamia, ugaidi wa baharini na kudumisha usalama katika njia za meli. Meli hiyo ya kivita ya Iran iliwasiliana na wahusika wa Marekani wanaosimamia boti hizo zisizo na wahudumu na wakawataka wabadilishe mwelekeo wa boti hiyo yao ili kuzuia ajali na migongano ya majini. Lakini hata baada ya indhari hiyo, meli ya kivita Iran ilikumbana tena na boti za jeshi la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu, na hivyo ni wazi Wamarekani walipuuza wito wa kudhibiti boti zao. Kwa msingi huo, meli hiyo ya kivita Iran ilichukua udhibiti wa boti hizo za jeshi la Marekani na kuziongoza katika eneo salama ili kudumisha usalama baharini. Na baada ya hayo, vikosi vya wanamaji vya Marekani vilivyokuwepo hapo karibu vilichukua boti hizo zinazojiendesha bila wahudumu. Akizungumzia tukio hilo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasser Kanani amesema kamandi kuu ya majeshi ya Iran imetoa taarifa kuhusiana na kadhia hii kwamba boti za kijasusi za jeshi la Marekani zilichukua hatua za kichochezi dhidi ya meli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kile ambacho jeshi la Iran lilifanya ni kusambaratisha tishio na baada ya hapo kuachilia boti hizo katika eneo salama. Marekani inapaswa kuhakikisha kuwa haichukui hatua ambazo ni tishio kwa njia za kimataifa za baharini. <tipa> Waziri wa mambo ya nje ya Iran Hussein Amir Abdulahian amesema katika mazungumzo yake na Hans Grundberg, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen kwamba usalama wa Yemen una taathira za moja kwa moja katika amani na usalama katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Katika kikao hicho hapa Tehran, Husein Amir Abdullahian alisisitiza kuwa mtoa maamuzi wa mwisho kuhusu hatima ya Yemen ni wananchi wa nchi hiyo, na kuongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran inataka amani, utulivu na usalama kwa taifa kubwa la Yemen. Aidha amesema sharti la kuendelea kwa hali ya sasa na kufikiwa usitishaji vita wa kudumu ni kuondolewa, uh, kikamilifu mzingiro wa watu wa Yemen. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kuwa hatuwezi kukaa kimya kuhusiana na hatima ya wanawake, watoto na wanaume milioni ishirini wa Yemen ambao wanaishi katika mazingira magumu ya kupata mahitaji muhimu kama vile dawa, chakula na maji, eh, safi. Ameshukuru juhudi za mwakilishi maalum wa katibu mkuu Umoja Mataifa katika masuala ya Yemen huku wakikosoa kushindwa kutekelezwa baadhi ya ahadi zilizomo katika makubaliano ya kusitishwa vita. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza pia ulazima wa kuondolewa vikwazo vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya watu wa Yemen. Na mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa Nigeria, Babaji Umar Misau, amesema ana matumaini kuwa nchi yake itaendelea kuwa na ushirikiano mzuri na wenye manufaa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ni rafiki wa zamani wa nchi hiyo akizungumza na mwandishi wa redio Teheran kuhusu umuhimu wa hati ya makubaliano iliyotiwa saini hivi karibuni eh, kati ya Iran na Nigeria kwa lengo la Iran kuisaidia uh, Nigeria kukarabati vinu vya kusafisha mafuta amesema: Shows you the kusainiwa Iran kwa hati hiyo ya sekta ya mafuta kunaonyesha kuwa uhusiano kati ya Iran na Nigeria umeendelea kuwa mzuri uh, kwa uh, miaka yote hii we'll tumefaidika sana the kutokana the the uh, uh, na uhusiano mzuri baina ya nchi hizi mbili. Bila kuwa na maelewano mazuri haiwezekani kuanzisha uhusiano uh, wa kidiplomasia na kupanua uhusiano wa kiuchumi na kisiasa. Iran itaweza kuisaidia Nigeria kwa njia mbalimbali kama vile katika uga wa zana za kijeshi au utoaji mafunzo. Naam, na kwa mahojiano hayo tuliyofanya na mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa Nigeria Babaji Umar Misau, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Naam wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Namna nalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki jumaa hii kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto aangusha Raila na Uhuru bungeni. E, kwa kifupi ni kuwa waitifaki wawili wa rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi wamechaguliwa uyaongozwa mabunge mawili ya nchi hiyo na hivyo kupa muungano wake wa Kenya Kwanza uwezo zaidi wa kutawala. Moses Wetangula ametangazwa kuwa spika wa bunge la kitaifa, naye Amason Kingi amechaguliwa kuwa spika wa bunge la seneti nchini Kenya. Ruto amewapongeza wawili hao na kusema kuchaguliwa kwao ni ishara ya umaarufu wa muungano huo wa Kenya Kwanza. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha inayowaonyesha baadhi ya raia arobaini kutoka Jordan waliokamatwa na polisi jijini Mombasa wiki iliyopita kwa kuwa nchini Kenya kinyume cha sheria, ambapo jana wahisani waliwalipia nauli ya basi kwenda Nairobi, ambako walitarajiwa kuabiri ndege kurejeshwa nchini mwao. Watu hawa ambao ni pamoja na watoto ishirini na moja walikamatwa walipokuwa wakiombaomba katika mtaa wa Old Town. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na Taifa Leo ni ile isemayo kuwa wakili Mkenya aliyefurushwa nchini humo Miguna Miguna amewaandikia barua maafisa wakuu serikalini akiwaomba kumwezesha kurejea nyumbani kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa rais mteule William Ruto. Katika barua hiyo aliyoandika Jumatano Septemba 7 Miguna kupitia kwa wakili wake Adrian Kamotho alitaka kuzingatiwa mara mmoja kwa amri iliyotolewa na Mahakama Kuu mnamo Novemba 2021. Miguna sasa hivi anaishi uhamishoni huko nchini Canada. Kwa upande wake gazeti la Daily Nation limeipa muhimu habari ya kifo cha Malkia Elizabeth wa pili wa pili wa Uingereza ambaye alifariki jana baada ya kuitawala nchi hiyo kwa muda wa miaka sabini. Nation limeandika Elizabeth alikuwa kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu zaidi duniani. Gazeti la Standard pia nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari hiyo ya kufariki Malkia Elizabeth. Gazeti la People Daily kwa upande wake limeipa umuhimu habari ya kuchaguliwa wa itifaki wa, wa rais mteule William Ruto kuongoza mabunge mawili ya kitaifa ya Kenya. Sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti nchini Tanzania na awali, e, tulitupia jicho gazeti la habari leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aagiza usalama uimarishwe. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Daktari Stegomena Tax akimvisha nishani Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa maadhimisho ya miaka kumi ya chuo cha taifa cha ulinzi yaliyofanyika Kunduchi, Dar es Salaam jana. Kwa upande wake gazeti la Daily Monitor Uh, nchini kwa upande wake gazeti uh, hilo la uh, uh, gazeti la na, ni gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kizungumkuti cha tozo moto, CCM yapigilia msumari ya ielekeza serikali hatua kadhaa za kuchukua, Chadema wa uchumi wafunguka, wasema imechelewa wasisitiza tozo kufutwa huku wengine wakitetea. Gazeti la Majira nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho CCM yaridhishwa matunda ya tozo, yampongeza Samia kwa jinsi zilivyotumika kutekeleza miradi. Nipashe nalo linatupasha kuwa maudhui hiyo ya sakata la tozo Uh, eh, bado inaendelea eh, kutokota na limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho CCM yataka hatua kunusuru wananchi. Uhuru nalo pia halijaachwa nyuma na limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho kamati kuu CCM yatoa maelekezo kwa serikali tozo mpya za muamala. Sasa naelekeza direto udondozi wa magazeti huko nchini Uganda na kuliangazia gazeti la New Vision ambalo mbali na kuipa umuhimu habari ya kuaga dunia malkia wa Uingereza Elizabeth limeandika kuwa spika wa bunge la Uganda Anita Among amesema maisha yake yako hatarini na anaamini kwamba watu wasiojulikana wamekuwa wakimfuata kwa siri kwa lengo la kumuua. Na huko nchini Rwanda gazeti la The New Times lina ripoti kuhusu mkutano unaoangazia umuhimu wa Afrika kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazopatikana kwenye mfumo mzima wa uzalishaji chakula barani humo ambao unafanyika mjini Kigali. Washiriki wa kikao hicho wamesema vijana wanapaswa kuhimizwa kujishughulisha na kilimo ili bara la Afrika lijidhaminie usalama wa chakula la ziada. Sina kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu. Wapenzi wasikilizaji, sasa umewalia wakati wa kutega sikio makala ya wiki, na makala hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia maadhimisho ya siku ya kupambana na ujinga duniani. Wapenzi wasikilizaji, usikilizaji yumkini, likaonekana kuwa jambo la kushangaza kujua kwamba mamilioni ya watu wanaishi na kufanya kazi katika jamii tofauti ulimwenguni ilhali hawawezi hata kusoma kitabu, kujibu ujumbe kwenye mitandao ya kijamii, kusoma menyu ya migahawa na kuagiza chakula, au kuweza kusoma maelezo ya jinsi ya kunywa na kutumia dawa. Je, wewe mwenyewe unaweza kuwazia maisha katika zama hizi bila ya kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika? Je, unaweza kufikiria na kuamini kwamba kuna mamilioni ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika ulimwengu wa leo unaobadilika kila uchao kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya? Kulingana na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO kuna watu wazima wapatao milioni mia nane duniani ambao hawawezi hata kusoma au kuandika. Maana ya awali na nyepesi kabisa ya kujua kusoma na kuandika ni mtu kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika katika lugha yake ya mama. Kutoweza kusoma na kuandika si jambo gumu na la kuudhi tu kwa mtu binafsi bali pia kunachangia sana katika ukosefu wa ustawi na maendeleo ya jamii. Kutojua kusoma na kuandika kunamfanya mtu apoteze irada na uwezo wa kuchukua maamuzi yake binafsi na kubakia kuwa mateka kwenye minyororo ya utumwa na ujinga. Hadi sasa, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la umoja wa mataifa UNESCO limetoa tafsiri nne tofauti za neno kusoma na kuandika na mtu anayejua kusoma na kuandika katika ufafanuzi wake wa karibuni zaidi, mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule anayeweza kufanya mabadiliko katika maisha yake kupitia maarifa yake na yale aliyoyasoma, kwa maana kwamba mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule mwenye uwezo wa kufanya mabadiliko katika maisha yake kwa kutumia elimu na maarifa aliyojifunza. Pale elimu na ujuzi uliojifunza unaposababisha mabadiliko makubwa katika maisha, basi inawezekana kusemwa kwamba mtu kama huyu anajua kusoma na kuandika, ingawa ujuzi muhimu zaidi na wa awali ni uwezo wa mtu kusoma na kuandika. Kwa kuzingatia umuhimu wa kusoma na kuandika. Mnamo Septemba mwaka 1965 kongamano la kimataifa la mawaziri wa elimu lilifanyika Teherani nchini Iran kwa ubunifu wa UNESCO. Mada kuu ya mkutano huo ilikuwa kufuta ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Katika mkutano huo, wanachama walioshiriki walichagua Septemba 8 kuwa siku ya kusoma na kuandika duniani, na tangu mwaka 1966 sherehe za kuadhimisha siku hii zimekuwa zikifanyika kila mwaka. Ijapokuwa maendeleo mengi yamepatikana katika kuboresha viwango vya watu wanaojua kusoma na kuandika katika zaidi ya nusu karne iliyopita, tangu baada ya maadhimisho ya kwanza ya siku ya kusoma na kuandika duniani, lakini kutojua kusoma na kuandika bado ni tatizo la kimataifa. Inakadiriwa kwamba kuna zaidi ya watu wazima milioni 800 duniani kote ambao hawajui kusoma na kuandika. Hakuna taifa au utamaduni wowote duniani ambao umeweza kuepukana na janga la kutojua kusoma na kuandika ikiwemo pia Marekani, ambako inakadiriwa kwamba watu wazima milioni 32 hawajui kusoma na kuandika. Katika miaka ya karibuni, kutokana na janga la korona, mabadiliko mengi yamefanywa katika mchakato wa elimu na idadi kubwa ya watoto wamekosa fursa ya kupata elimu na maarifa. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba takriban wanafunzi milioni 24 yumkini wasirudi tena katika taasisi rasmi za elimu, ambapo milioni 11 miongoni mwao wanatazamiwa kuwa wasichana. Wataalamu wanaamini kwamba matokeo na athari mbaya za kufungwa shule ni kubwa zaidi kuliko hizi zinazotajwa, na kwamba kutokuwepo usawa wa kupata elimu na kunyimwa elimu wanafunzi wengi ni miongoni mwa matokeo muhimu ya kufungwa kwa shule katika kipindi cha maambukizi ya korona. Vilevile, ripoti zilizotolewa na Umoja wa Mataifa katika uwanja huu zinaonyesha matokeo mabaya na ya kusikitisha sana. Utafiti unaonyesha kwamba kufungwa kwa shule kutokana na maambukizi ya korona, hasa katika nchi nyingi za Afrika, kumechochea ukosefu wa usawa katika sekta ya elimu eh, iliyokuwepo hapo awali. Wanafunzi ambao walikuwa katika hatari ya kunyimwa elimu kabla ya maambukizi ya korona Wameteseka zaidi kuliko wengine kutokana na kufungwa shule. Wanafunzi wengi kote duniani, haswa katika maeneo duni na maskini, hawakupata elimu katika kipindi hicho kutokana na kufungwa kwa shule katika maeneo yao. Inatupasa kueleza hapa kwamba asilimia 75 ya watu wasiojua kusoma na kuandika duniani wako katika nchi kumi ambazo ni India, China, Pakistan, Bangladesh, Nigeria, Ethiopia, Misri, Brazil, Indonesia na Jamhuri ya Kongo. Theluthi mbili ya watu hawa wasiojua kusoma na kuandika ni wanawake ambao wanasumbuliwa na tatizo la kunyimwa fursa za kiuchumi na kijamii katika nchi zao. Miongoni mwa sababu za kuwepo kwa watu wasiojua kusoma na kuandika katika nchi za ulimwengu wa tatu ni kutokuwepo uratibu sahihi katika upangaji wa miradi ya elimu. Kutojua kusoma na kuandika husababisha ujinga na kudumaa akili, na kwa sababu hiyo kunaweza kuwa sababu ya kuvurugika utaratibu na nidhamu ya jamii. Hivyo, kwa mujibu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO nafasi na mazingira yaliyopo ya kujifunza kusoma na kuandika yanapaswa kuboreshwa na kusasishwa kupitia mbinu jumuishi ili kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma katika medani ya elimu. Kwa msingi huo, sherehe za mwaka huu za siku ya kusoma na kuandika duniani au siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga mwaka huu zinaadhimishwa kwa kauli mbiu ya kubadilisha mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika, na itakuwa fursa ya kufikiria upya umuhimu wa kimsingi wa nafasi na mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika ili kuhakikisha ubora na uadilifu katika kutoa elimu kwa watu wote. Hafla hii ya kimataifa mwaka huu inafanyika nchini Ivory Coast. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa kusoma na kuandika umesisitizwa sana katika dini ya Uislamu. Kitabu kitakatifu cha Waislamu, Qurani, kiliteremshwa kwa mara ya kwanza kabisa kwa amri ya kusoma, kwa aya inayosema: iqra bismi rabika ladhi khalaq, soma kwa jina la Mola wako Mlezi aliyeumba. Baada ya tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani imeipa umuhimu mkubwa zaidi elimu na kalamu inayotumiwa kuandika elimu, na kitabu hicho ndicho hadia na tunu ya mwisho ya Mola Muumba kwa mwanadamu. Kwa hakika, Uislamu ni dini iliyo mstari wa mbele katika vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika, na ni muungaji mkono na mhamasishaji mkubwa wa elimu na maarifa, kwa kadiri kwamba katika hatua ya kwanza ya Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada tu ya vita vyake vya kwanza na washirikina, mtukufu huyo alimtaka kila kafiri aliyechukuliwa mateka vitani kuwafunza kusoma na kuandika Waislamu kumi kama sharti la kuachiliwa huru. Hatua hiyo ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ilizingatiwa kuwa mapambano na vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanatoa wito wa kusoma na kupata elimu na maarifa, na kutenga thawabu na malipo makubwa ya akhera kwa ajili ya wale wanaotafuta elimu. Kwa mujibu wa Qurani, elimu ni chanzo cha fahari na mojawapo ya masharti ya kuwa kiongozi wa watu. Qurani tukufu inawawajibisha wanadamu kutafuta elimu na maarifa na kulitaja hilo kama sharti la kuwa kiongozi wa umma. Kitabu hicho cha mbinguni pia kimewatukuza, kuwaenzi na kuwatanguliza mbele watu wenye elimu na maarifa yanayoambatana na imani na uchamungu. Wapenzi wasikilizaji, baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Jumuiya ya Harakati ya Kusoma na Kuandika hapa nchini ilianza kazi mnamo Septemba 27, 1900 79 kwa amri ya Imamu Ruhullah Khomeini, na hapo hapo kukaanzishwa darasa na vikao vya kuwafundisha watu kusoma na kuandika katika sehemu zote za nchi. Harakati hiyo iliweza kufikia lengo lake la muda mfupi katika miongo michache iliyopita kwa kutekeleza mipango mbalimbali mbali, e, ikiwa ni pamoja na mpango wa uhamasishaji wa kusoma na kuandika. Mkuu wa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika nchini Iran anasema hadi miaka ya mwisho ya kuanguka kwa utawala wa kifalme washah watoto wengi walinyimwa fursa ya kuingia mashuleni, na kwa sababu hiyo idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika jamii iliongezeka siku baada ya nyingine, kutokana na mwenendo wa ongezeko la watu kwa kadiri kwamba kulingana na sensa ya mwaka 1979 watu milioni 14.2 yaani asilimia 52.5 ya Wairani hawakuwa wakijua kusoma na kuandika, kati ya jumla ya watu milioni 27.1 wenye umri wa miaka sita na zaidi hapa nchini. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi mwaka jana, yaani 2021, asilimia 90.5 ya Wairani walikuwa wanajua kusoma na kuandika, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba kiwango hicho kinafikia asilimia 100. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Katika historia leo ni Jumaa tarehe 12 Sofar 1444 Hijiria sawa na Septemba 9 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1450 iliyopita kulianza vita maarufu kwa jina la vita vya vi miaka saba kati ya madola mawili yaliyokuwa na nguvu ya Iran na Roma baada ya mfalme Justinian wa Roma kuanzisha mashambulizi yaliyokuwa na lengo la kulikalia eneo la magharibi mwa Iran. Baada ya miaka saba ya vita, mfalme wa Iran Anushirvan alimshinda mfalme Justinian wa Roma, na hivyo mfalme huyo akalazimika kujiuzulu. Baada ya kujiuzulu mfalme Justinian, mfalme Tiberius alishika mamlaka ya utawala wa Roma. Vita hivyo vilivyomalizika mwaka 579 baada ya Waroma kukubali kuilipa Irani gharama inayofikia sarafu za dhahabu elfu arobaini na tano. Siku kama hii ya leo miaka 194 iliyopita alizaliwa Leo Tolistoi, mwandishi na mwanafasihi raia wa Rasia. Awali Tolistoi alijiunga na jeshi la Kokesia, na katika kipindi hiki ndipo alipoandika kitabu chake cha kwanza alichokipa jina la Childhood. Mwandishi huyo wa Russia baadaye alijengwa jeshini na kutumia muda wake wote kwa ajili ya kusoma na kuandika. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwandishi Leo Tolistoi ni Vita na Amani, Wakazaki na Haji Murad. Tolistoi alifariki dunia mwaka 1910. Miaka 77 iliyopita yani, tarehe 9 Septemba mwaka 1945 ulitoa saini mkataba wa kusalimu amri vikosi vya Japan vilivyokuwa vimeidhibiti na kuikalia kwa mabavu China. Kwa mujibu wa mkataba huo, askari milioni moja wa Japan waliweka chini silaha zao, kwa amri ya Hirohito, mfalme wa wakati huo wa Japan. Kwa utaratibu huo, vita vya kihistoria kati ya China na Japan vikafikia tamati. na miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Mao Zedong, kiongozi wa Uchina. Mao Zedong alizaliwa mwaka 1893, na mwaka 1921 aliunda chama cha kikomunisti cha Uchina baada ya kuungwa mkono na wafuasi wa fikra zake. Mao Zedong alikuwa akisisitiza swala la kuwatetea na kuwalinda wanavijiji na kwa sababu hiyo ilipata uungaji mkono mkubwa wa wanavijiji wa Uchina. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari muhimu za dunia. Kamanda wa jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa Iran sasa inajitosheleza katika uundaji wa ndege zisizo na rubani au drone. Waitifaki wawili wa, wa rais mteule wa Kenya William Ruto Alhamisi wamechaguliwa kuiongoza mabunge mawili ya nchi hiyo na hivyo kupa muungano wake wa Kenya kwanza uwezo zaidi wa kuendelea kutawala bila matatizo mengi. Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza aliyetawala nchi hiyo ya Ulaya kwa muda wa miaka sabini amefariki dunia Alhamisi akiwa na umri wa miaka 96 huku mustakabali wa ufalme anaouacha ukiwa matatani. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imesema utawala wa kizayuni wa Israel unabeba dhima kuhusiana uh, na uh, jinai wa zinazofanywa na wanajeshi uh, wake dhidi ya Wapalestina. Na umoja wa Ulaya uh, umesema kuwa bara hilo limeathiriwa na joto kali kuwahi kushuhudiwa katika miongo mitatu iliyopita. Na wapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Tuna maoni hapa kutoka kwa msikilizaji wetu Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Yeye anatoa shukrani zake za dhati kwa Radio Teheran kama kawaida, na pia tuna maoni kutoka msikilizaji wetu huyu Isa Musango wa Oicha, Beni, DRC. Anasema assalamu alaikum, nami nasema wa alaykum salam Anasema hivi tunawashukuru kwa taarifa za leo asubuhi. Shukran sana Isa Musango wa Oicha Beni, DRC. Naona muda wetu unafika ukingoni, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 5 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.