Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo, ikiwa ni tarehe nane Septemba siku ya Alhamisi njema kabisa tuliojaliwa na Mola muumba tunasema amin ya rabilalamin, ikiwa ni sawa na tarehe kumi na moja Safar elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Nina matumaini makubwa kwamba mtaandamana nami hadi mwisho wa matangazo ambayo nitafungua kwa taarifa ya habari, na uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utahusu mazoezi vikos ya vikosi vya nchikavu vya jeshi, maonyesho ya nguvu na uwezo wa Iran ya Kiislamu tutakuwa nafika wiki hii kama ilivyo ada na desturi kwa siku ya leo, tutaletea makala ya wiki, ikiwa ni kipindi chetu ambacho tunaenda nacho kila wiki mara moja na makala fupi ya leo katika historia. Wapendwa wasikilizaji, na subiri maoni yenu, tuma ujumbe wako mfupi SMS, nambari yetu ya WhatsApp ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Ukinafasika tuma maoni yako, una lolote la kutueleza kwa njia ya email barua pepe, swahiliradio irib.ir. Tunasikika kupitia satelaiti, tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM. Wapenda wasikilizaji, tukiwatangazia tunamaanisha kwamba matangazo haya yamepanuka katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali, kama vile Singida, Mtwara, Kigoma na kadhalika. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza kabisa nawasomea vichwa vya habari. Irani yatoa jibu kwa taarifa ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya Arab Ligi. Rais wa Lebanon asema harakati ya Hezbollah ni mshirika wetu na tunaiunga mkono Ugiriki aonya juu ya kutokea vita vingine barani Ulaya sawa na vile vinavyoendelea nchini Ukraine, na Umoja wa Mataifa wasema janga la COVID-19 limerejesha viwango vya maisha ya watu miaka mitano nyuma, pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Tunaanza na Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran amelaani vipengee vya taarifa ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, kuhusu jamhuri ya Kiislamu Iran. Nasri Kanani ametoa jibu kwa vipengee vya taarifa ya kikao cha mia moja hamsini na nane cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu na ya ile inayojiita kamati ya pande nne kuhusiana na jamhuri ya Kiislamu Irani na akasema, kutolewa taarifa kama hizo ni ishara ya kukosa ufahamu sahihi baadhi ya nchi zilizotajwa kuhusiana na mwenendo wa matukio yanayojiri katika eneo na kujifanya hazijui ukweli halisi wa hali ya eneo la Asia Magharibi. Kanaani amesema, badala ya nchi hizo kurudia tuhuma za kila mara na zisizo na maana, zijikite kushughulikia jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema kutolewa taarifa kama hizo sambamba na hatua zinazochukuliwa na baadhi ya nchi za kuboresha uhusiano wao na jamhuri ya Kiislamu Irani kunaonyesha mgongano, na kwa mara nyingine tena akasisitizia msimamo wa kila mara wa Irani wa kuwaalika majirani zake kwa mazungumzo na kutatua sitofahamu zilizopo kupitia njia za kidiplomasia. Kanani ametupilia mbali pia madai ya taarifa hiyo kuhusu visiwa vitatu vya Iran na akasema hatua zote inazochukua Irani zinalenga kulinda mamlaka ya kujitawala ardhi yote ya nchi na akalaani uingiliaji wa wengine katika swala hilo. Aidha, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ameashiria uwezo wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu Irani wa kulinda usalama wa vyombo vya majini katika eneo la Ghuba Wajemi na jinsi vikosi hivyo vilivyo macho na makini kukabiliana na chokochoko -choko na hatua yoyote ya kuvuruga usalama wa baharini, na akatilia mkazo umuhimu wa usalama wa eneo kudhaminiwa na nchi zenyewe za kanda hii bila ya kuingiliwa na madola ya kigeni. Rais Michel Aoun wa Lebanon amesisitiza kuwa anaiunga mkono harakati ya Hezbollah na kwamba hatua iliyochukuliwa na mkawama wa nchi hiyo imesukuma mbele mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya kuainisha mipaka ya bahari. Mzozo kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na Lebanon kuhusu mipaka ya bahari ya pande hizo mbili umeongezeka huku wazayuni wakiwa wanavikodolea macho visima vya kana vyenye utajiri mkubwa wa gesi ambayo ni mali ya Lebanon. Taarifa zilizopo zinaonyesha kuwa theluthi mbili ya visima hivyo viko katika kitalu nambari tisa cha Lebanon, na theluthi moja ya mwisho iko chini kabisa ya mstari wa ishirini na tatu yaani katika eneo linalozozaniwa. Akizungumza katika maojiano yaliyochapishwa kwenye toleo la leo la gazeti la Lebanon Al Jumhuria kuhusu uhusiano wa Hizbullah, Auni amesema tulilipa gharama ya uhusiano huu ambao walikuwa ni kwa maslahi ya Lebanon, na Gebran Bassil, mkuu wa harakati huru ya kitaifa Lebanon, naye pia aliyeadhibiwa na Wamarekani wa kwa sababu ya kuungana na harakati ya Hezbollah, na hatujuti kwa hilo, kwa sababu tulichofanya kilitokana na itikadi na imani yetu. Rais wa Lebanon amesisitiza kwa kusema, Hezbollah ni moja ya viungo vya mwili wa taifa la le Lebanon, tunaishi pamoja katika ardhi moja na tutabaki ndani yake humo pamoja si pamoja na Waisrael, Wamarekani au, au mtu mwingine yoyote. Kwa maneno mengine, ni kwamba kutokana na masuala ya wazi kabisa ya kitaifa na kimaadili na pasi na kujali maslahi yoyote ya kisiasa, inatulazimu tuwe bega kwa bega na washirika wetu katika kukabiliana na vitisho. Akizungumzia swala la kuainishwa mipaka ya bahari kati ya Lebanon na utawala wa Kizayuni, Aun amesema eneo lote la visima vya gesi la Cana litakuwa la Lebanon na wakati huo huo tunasisitiza juu ya haki yetu kamili ya kuchimba gesi upande linaopakana nao. Kuhusu mchango wa mkawama wa lebanon katika kadhia hiyo, rais wa Lebanon amesema harakati na hatua iliyochukuliwa na mkawama katika kusukuma mbele mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ilikuwa na taathira. Ikumbukwe kuwa hadi sasa zimeshafanyika duru tano za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel katika makao makuu ya jeshi la Umoja wa Mataifa UNFIL huko Ras al Nakura, kusini mwa Lebanon. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Ugiriki ametoa indhari ya kutokea vita vingine barani Ulaya kama vya Ukraine na akasisitiza kuwa iwapo Uturuki itaanzisha mashambulizi Ugiriki itachukua hatua ya kujihami. Shirika la habari la Fars limeripoti leo kuwa Serikali ya Ugiriki imewaandikia barua washirika wake katika NATO, Umoja wa Ulaya na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kuwataka walaani rasmi maneno ya kuzusha mvutano yaliyotolewa na Rais Rajabu Taibu Erdogan wa Uturuki. Katika barua hizo, waziri wa mambo ya nje wa Ugiriki Nikos Dendias amesema mwenendo wa Uturuki unapaswa ukosolewe na kulaumiwa na taasisi hizo tatu. Akizungumzia vita vya Ukraini kwa lugha ya mafumbo, Dendias amefafanua kwa kusema kwa kutofanya hivyo kwa wakati, au kwa kudharau uzito wa suala hilo, kuna hatari ya kukabiliwa na hali sawa na ile inayoendelea kushuhudiwa hivi sasa katika sehemu zingine za bara letu, ni kitu ambacho hakuna yeyote kati yetu anayetamani kukiona. Siku ya Jumanne, Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki aliitishia tena Ugiriki, nayo Ugiriki ikajibu kwa kutangaza kuwa iko tayari kujihami. Rais wa Uturuki alisema Uturuki inaweza usiku mmoja ikaelekea ghafla Ugiriki. Katika barua kwa katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutresh, Atens amesema Atens imeashiria maneno aliyotamka Erdogani kuhusiana na kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu visiwa vya Ugiriki katika bahari ya Aegean. Uturuki na Ugiriki zinatofautiana katika masuala mengi. Masuala ya uhamiaji, madai ya umiliki wa ardhi na ushindani wa kijeshi ni miongoni mwa mambo yaliyofanya uhusiano wa nchi hizo mbili jirani ugubikwe na wingu zito la mvutano. Muungano mkuu wa upinzani nchini Tunisia umesema wanachama wake, kikiwemo chama cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa cha Annahdha utasusia uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Disemba kuchukua nafasi ya bunge lililovunjwa na rais wa nchi hiyo Kais Said. Uchaguzi huo wa bunge wa Tunisia umepangwa kufanyika ikiwa imepita takriban mwaka mmoja na nusu tangu rais Saidi alipolisimamisha bunge lililokuwa na wabunge wengi wa chama cha Nahdha sambamba na kuvunja serikali na baadaye kupitisha katiba inayoupa nguvu utawala wake wa mtu mmoja. Ahmed Najibu Chebi, mkuu wa Vuguvugu la Uokovu wa Kitaifa linaloundwa na vyama vya siasa na makundi yanayompinga Kais Saidi, amesema muungano huo umeshaamua rasmi kususia uchaguzi ujao. Chebi amesisitiza kuwa hatua hiyo ni jibu kwa sheria ya uchaguzi iliyoandikwa na Saidi peke yake ikiwa ni sehemu ya mapinduzi aliyofanya dhidi ya uhalali wa kikatiba. Hatua ya Rais Kais Saidi ya kunyakua madaraka ya nchi ilikaribishwa na Watunisia waliokuwa wamechoshwa na kile walichokiona kama mfumo mbovu na wakimirengo kimirengo ulioanzishwa baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini makundi ya upinzani kwa upande wake yanasema hatua alizochukua kiongozi huyo zilizofikia kilele kwa katiba mpya iliyopitishwa kwa kura ya maoni mnamo mwezi Julai na ambayo ilisusiwa na akthari ya Watunisia ni sawa na kurejea kwenye utawala wa kiimla katika nchi pekee yenye demokrasia iliyotokana na vuguvugu vugu la machipuo ya Kiarabu ya mwaka 2011 na. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa janga la dunia nzima la ugonjwa wa COVID-19 limerejesha nyuma viwango vya maisha ya watu kwa miaka mitano. Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti yake iliyotolewa leo kwamba umri wa kuishi, elimu na kiwango cha maisha duniani vimerudi nyuma miaka mitano kutokana na kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19. Kulingana na ripoti ya Umoja Mataifa, inahofiwa kwamba vita vya Ukraine vitashadidisha hali hiyo. Kulingana na ripoti hiyo, vielezi vya maendeleo ya watu ambavyo vinazingatia wastani wa umri wa kuishi, elimu na kiwango cha afya vilipungua kwa mwaka wa pili mfululizo yaani, mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na ishirini na moja, na kurudi kwenye wastani wa mwaka elfu mbili kumi na sita kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la mpango wa maendeleo UNDP. Upungufu huo unaonekana unajumuisha zaidi ya asilimia 90 ya nchi za sayari ya dunia. Kwa kutumia modeli moja ya kompyuta watafiti wamefikia hitimisho kwamba kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na kirusi cha ja korona kutapunguza kwa asilimia mbili tu umri wa kuishi katika nchi ambazo wastani wa kielezi hicho ni wa juu, lakini katika nchi ambazo maambukizi ya ugonjwa huo ni makubwa, umri wa kuishi utapungua kwa kiwango cha juu zaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehani. Ufuatau sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Mazoezi ya vikosi vya nchi kavu vya jeshi, maonyesho ya nguvu na uwezo wa Iran ya Kiislamu. Mazoezi ya uwezo kwa jina la ya jeshi la Irani yanafanyika kwa muda wa siku mbili kwa lengo la kutathmini na kuboresha kiwango cha nguvu na utayari wa kupambana wa kikosi cha jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na vitisho tarajiwa. Mazoezi hayo yalianza jana Jumatano kwa kushirikisha askari wa miguu, droni, kituo cha uhandisi na vitengo vya vita vya kielektroniki kwa msaada wa ndege wa jeshi la anga na yataendelea kwa siku mbili katika eneo la Nasrabad huko Isfahana. Msemaji wa Maneva hayo ya jeshi la nchikavu brigedia jenerali Cheshak amesema, katika mazoezi haya ya siku mbili kunafanyiwa tathmini ya operesheni za kuhamisha haraka askari kutoka baadhi ya maeneo hadi maeneo mengine, kuboresha operesheni ya kusafirisha haraka brigedi za vikosi maalumu na majibu ya haraka, utekelezaji wa mbinu mbalimbali kiwango cha uratibu katika utekelezaji wa operesheni za pamoja za vikoshi vya e jeshi na kadhalika. Kufanyika kwa mazoezi haya ya jeshi la nchi kavu ni onyo kubwa kwa maadui wa Irani ya Kiislamu, na wakati huo huo ishara nyingine ya utaarifu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa ajili ya kulinda ardhi ya Iran na usalama wa taifa kwa kutilia maanani vitisho vya hivi karibuni vya maadui hususan, utawala wa Kizayuni wa Israel unaunga mkono na Marekani. Meja Jenerali Ghulam Ali Rashidi, kamando wa kituo kikuu cha jeshi la Katamulambia, ameashiria matamshi rasmi yaliyotolewa na maafisa watendaji wa utawala wa Kizayuni wa Israel na vitisho vyao dhidi ya vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu, maslahi na usalama wa taifa wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, na akatangaza kuwa utawala wa Kizayuni ndio unaopewa kipaumbele cha kwanza kama tishio kwa usalama wa taifa wa Jamhuri ya Kiislamu Irani. Meja Jenerali Rashid amesema kwa mtazamo wa kituo hicho cha Katamulambia, vitisho vyovyote vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya maslahi na usalama wa taifa wa Iran vitatathminiwa kwa kuzingatia taarifa, uratibu na uungaji mkono wa Marekani, na jibu la vikosi vya jeshi la Irani litakuwa la uhakika na kwa kiwango sawa. Vilevile vile mamluki na nchi zote zinazoshirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel kutishia usalama wa taifa wa jamhuri ya kisamu Irani zitalipa gharama ya hatua hiyo, amesema Brigedia Rashid. Kwa miaka mingi utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitishia kushambulia taasisi za kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani nchini Irani kutokana na maendeleo yaliyopatikana hapa nchini katika sekta hiyo huku ukijua vyema kwamba ni dhaifu sana na hawezi kustahamili majibu ya kulipiza kisasi ya Iran. Mtaalamu wa masuala ya kisiasa Zohir Andraus anasema wataalamu na wachambuzi wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wanasisitiza kwamba utawala huo hauna uwezo wa kuishambulia Iran. Hatua kama hii inahitajia miaka kadhaa, na iwapo Israel itaanzisha mashambulio kama hilo, itakabiliwa na uharibifu na maangamizi yasiyo na kifani. naendelea endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa anasoma maoni yake msikilizaji Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: mazoezi ya vikosi vya Irani ni muhimu sana, ili kuwajulisha maadui kuwa pindi wanapoleta uchokozi, basi chembe wanacho. Sio sawa kuonyesha udhaifu kwa adui mwenye nia mbaya. Simaanishi kuwa jeshi la dola la Irani wapakate mikono kama ambayo imenakshiwa kwa hina, hapana. Anasema adui akikunyea ngware na yeye mwonyeshe inadi. Hatukufunzwa kuwa ukipigwa kofi shavu la kushoto, basi upeane la kulia, anasema bwana Shede, basi mwendo ni huo huo. Anasema Irani marisheni vyombo vyenu vya kivita na kistrategia, wawacheni maadui wakodokwe ni na macho mpaka mboni ziwa dondoke. Tunakushukuru. Ni maoni yake Yahya Hassan Muhamed Shebe, msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya. Wapendwa wasikilizaji, narudia, tovuti yetu ni pastoday.com sw. Vilevile vile unaweza kutumia aplikesheni yetu wale kwa simu za mkononi, IRIB World Service. Na sasa nakaribisha vipindi vyetu Afrika Wiki Hii, Makala ya Wiki na Leo katika Historia. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran wiki hii, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Jamhuri ya Kiislamu ilirejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya ustikbari. Kamanda wa majeshi ya Iran aonya jeshi la kigaidi la Marekani na Israel na Iran yasema usalama wa Yemen una athari ya moja kwa moja katika usalama wa Ghuba ya Uajemi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ikipata ilhamu ya Ahlulbeit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam iliyashinda na kuyarejesha nyuma majoka yenye vichwa saba ya istikbari na ikasonga mbele kimaendeleo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumamosi alipoonana na wajumbe wa jumuiya ya kimataifa ya Ahlul Bayt alayhi salaam pamoja na wageni washiriki wa mkutano wa saba wa jumuiya hiyo na kueleza kwamba adhama na kupendwa Ahlul Bayt yani watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika ulimwengu wa wa Kiislamu ni jambo lisilo na mithili. Kiongozi mwadhamu ya wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa mbeba bendera wa Ahlulbeit alaihim wassalam mkabala wa mfumo wa kibeberu inaamini kuwa katika ulimwengu wa Kiislamu hakuna mstari wa kuleta utenganisho wa kimadhehebu, kikaumu na kimbari na kwamba huo sio uhakika wa mambo. Ameongeza kuwa mstari pekee wa kuleta utenganisho na ambao ni wa kweli na ndio uhakika wa mambo ni mipaka iliyopo baina ya ulimwengu wa Kiislamu na kambi ya ukafiri na uistikbari wa kimataifa. Ayatollah Khamenei amesema hii leo Jamhuri ya Kiislamu Iran ni kigezo hai na imeweza kusimama kidete na kukabiliana na aina kwa aina ya uadui au hujuma baada ya kufanikiwa kubadilika kutoka katika mche mdogo mchanga na kuwa mti mkubwa na mkongwe. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameeleza kuwa kushajiisha mataifa mengine kusimama kidete mbele ya vitendo vya utumiaji mabavu ni moja ya sababu za uadui za mfumo wa kibeberu na uadui wao dhidi ya Iran, na kubainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imesambaratisha njama za kijinai za Marekani katika mataifa mbalimbali mbali, ambapo mfano wa wazi ni kutokomezwa kundi la kigaidi la Daesh lililoundwa na Marekani kama walivyokiri wao wenyewe Wakati Jamhuri ya Kiislamu ilipoingia katika medani na kusambaratisha njama zao, maadui walishindwa kustahamili suala hilo, hivyo walitekeleza uh, njama ya kuidhihirisha Irani kuwa ni tishio na kuituhumu kwamba inaingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine. Hivyo chimbuko la tuhuma zote hizo zote ni hasira za Marekani baada ya kuona njama zao zimesambaratishwa. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Meja Jenerali Muhammad Baqiri, ametoa onyo kali na kusema ushirikiano wa jeshi la kigaidi la Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli pamoja na waitifaki wao waliowapa vituo vya kijeshi ni tishio kwa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika ujumbe, Meja Jenerali Baqiri amesema kamandi ya jeshi la kigaidi la Marekani ijulikanayo kama CENTCOM ambayo inaendesha operesheni zake Asia Magharibi, kusini na kati, katika miezi ya karibuni imeondoa manuari zake za kivita katika Ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, lakini inafidia hatua hiyo kwa kuujumuisha katika CENTCOM utawala haramu wa Israel ambao ni maarufu kwa kuua watoto. Mejo Jenerali Bakri amesema kwa mtazamo wa Iran uwezo wa kijasusi na hata wa kioperesheni wa Marekani na waitifaki wake sasa umekabidhiwa utawala ghasibu wa Israel, jambo ambalo sasa ni tishio linaloongezeka dhidi ya Iran. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba Iran imetuma ujumbe na kutoa onyo la maandishi kwa nchi ambazo zina vituo vya kijeshi vya Marekani. Aidha, amesema mbali na hayo, katika kujibu tishio hilo jipya Majeshi Iran ya Iran yametoa onyo kwa maadui kupitia kuimarisha doria angani na baharini, na pia wigo wa kupokea taarifa za siri, sambamba na kukithirisha mazoezi mbalimbali ya kijeshi ya kiwemo ya baharini, uh, ya makombora na ya ndege zisizo na rubani. Kwingineko, jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limesema limekamata boti za jeshi la majini la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu katika bahari ya Sham na kubaini kuwa hatua hiyo imechukuliwa kama njia ya kuzuia ajali za baharini katika njia ya kimataifa ya meli. Jeshi la wanamaji e, limesema katika taarifa kuwa hivi karibuni meli ya kivita ya Iran ijulikanayo kama Jamaran ilikumbana na boti hizo zinazojiendesha ambazo hutumika kukusanya data. Wakati wa tukio hilo, meli hiyo ya kijeshi ya majini ya Iran ilikuwa katika operesheni ya kawaida ya kukabiliana na uharamia, ugaidi wa baharini na kudumisha usalama katika njia za meli. Meli hiyo ya kivita ya Iran iliwasiliana na wahusika wa Marekani wanaosimamia boti hizo zisizo na wahudumu na wakawataka wabadilishe mwelekeo wa boti hiyo yao ili kuzuia ajali na migongano ya majini, lakini hata baada ya indhari hiyo, meli ya kivita Iran ilikumbana tena na boti za jeshi la Marekani zinazojiendesha bila wahudumu na hivyo ni wazi Wamarekani walipuuza wito wa kudhibiti boti zao. Kwa msingi huo meli hiyo ya kivita ya Iran ilichukua udhibiti wa boti hizo za jeshi la Marekani na kuziongoza katika eneo salama ili kudumisha usalama baharini. Na baada ya hayo vikosi vya wanamaji vya Marekani vilivyokuwepo hapo karibu vilichukua boti hizo zinazojiendesha bila wahudumu. Akizungumzia tukio hilo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani amesema Kamandi kuu ya majeshi ya Iran imetoa taarifa kuhusiana na kadhia hii kwamba boti za kijasusi za jeshi la Marekani zilichukua hatua za kichochezi dhidi ya mili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kile ambacho jeshi la Iran lilifanya ni kusambaratisha tishio na baada ya hapo kuachilia boti hizo katika eneo salama. Marekani inapaswa kuhakikisha kuwa haichukui hatua ambazo ni tishio kwa njia za kimataifa za baharini. Waziri wa mambo ya nje ya Iran Hussein Amir Abdullahian amesema katika mazungumzo yake na Hans Grundberg, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen kwamba usalama wa Yemen una taathira za moja kwa moja katika amani na usalama katika eneo la ghuba ya Uajemi. Katika kikao hicho hapa Tehran, Hussein Amir Abdullahyan alisisitiza kuwa mtoa maamuzi wa mwisho kuhusu hatima ya Yemen ni wananchi wa nchi hiyo, na kuongeza kwamba jamhuri ya Kiislamu Iran inataka amani, utulivu na usalama kwa taifa kubwa la Yemen. Aidha amesema sharti la kuendelea kwa hali ya sasa na kufikiwa usitishaji vita wa kudumu ni kuondolewa uh, kikamilifu mzingiro wa watu wa Yemen. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kuwa hatuwezi kukaa kimya kuhusiana na hatima ya wanawake, watoto na wanaume milioni ishirini wa Yemen ambao wanaishi katika mazingira magumu ya kupata mahitaji muhimu kama vile dawa, chakula na maji eh, safi. Ameshukuru juhudi za mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen huku akikosoa kushindwa kutekelezwa baadhi ya ahadi zilizomo katika makubaliano ya kusitishwa vita. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza pia ulazima wa kuondolewa vikwazo vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya watu wa Yemen. Na mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa Nigeria Babaji Umar Misau amesema ana matumaini kuwa nchi yake itaendelea kuwa na ushirikiano mzuri na wenye manufaa na jamhuri ya kiislamu ya iran ambayo ni rafiki wa zamani wa nchi hiyo akizungumza na mwandishi wa redio teheran kuhusu umuhimu wa hati ya makubaliano iliyotiwa saini hivi karibuni eh, kati ya iran na nigeria kwa lengo la iran kuisaidia nigeria kukarabati vinu vya kusafisha mafuta amesema kusainiwa kwa hati hiyo ya sekta ya mafuta kunaonyesha kuwa uhusiano kati ya Iran na Nigeria umeendelea kuwa mzuri. Aa, kwa miaka yote hii tumefaidika sana kutokana na uhusiano mzuri baina ya nchi hizi mbili. Bila kuwa na maelewano mazuri haiwezekani kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na kupanua uhusiano wa kiuchumi na kisiasa. Iran itaweza kuisaidia Nigeria kwa njia mbalimbali kama vile katika uga wa zana za kijeshi au utoaji mafunzo. Naam, na kwa mahojiano hayo tuliyofanya na mwanadiplomasia mstaafu na mzoefu wa Nigeria, Babaji Umar Misau, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki ambacho leo kitazungumzia maadhimisho ya siku ya kupambana na ujinga duniani. Wapenzi wasikilizaji sikilizaji, yumkini likaonekana kuwa jambo la kushangaza kujua kwamba mamilioni ya watu wanaishi na kufanya kazi katika jamii tofauti ulimwenguni, ilhali hawawezi hata kusoma kitabu, kujibu ujumbe kwenye mitandao ya kijamii, kusoma menyu ya migahawa na kuagiza chakula, au kuweza kusoma maelezo ya jinsi ya kunywa na kutumia dawa. Je, yeah. Wewe mwenyewe unaweza kuwazia maisha katika zama hizi bila ya kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika? Je, unaweza kufikiria na kuamini kwamba kuna mamilioni ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika ulimwengu wa leo unaobadilika kila uchao kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya? Kulingana na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO kuna watu wazima wapatao milioni 800 duniani ambao hawawezi hata kusoma au kuandika. Maana ya awali na nyepesi kabisa ya kujua kusoma na kuandika ni mtu kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika katika lugha yake ya mama. Kutoweza kusoma na kuandika si jambo gumu na la kuudhi tu kwa mtu binafsi, bali pia kunachangia sana katika ukosefu wa ustawi na maendeleo ya jamii. Kutojua kusoma na kuandika kunamfanya mtu apoteze irada na uwezo wa kuchukua maamuzi yake binafsi na kubakia kuwa mateka kwenye minyororo ya utumwa na ujinga. Hadi sasa, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO limetoa tafsiri nne tofauti za neno kusoma na kuandika na mtu anayejua kusoma na kuandika. Katika ufafanuzi wake wa karibuni zaidi, mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule anayeweza kufanya mabadiliko katika maisha yake kupitia maarifa yake na yale aliyoyasoma. Kwa maana kwamba mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule mwenye uwezo wa kufanya mabadiliko katika maisha yake kwa kutumia elimu na maarifa aliyojifunza. Pale elimu na ujuzi uliojifunza unaposababisha mabadiliko makubwa katika maisha, basi inawezekana kusemwa kwamba mtu kama huyu anajua kusoma na kuandika, ingawa ujuzi muhimu zaidi na wa awali ni uwezo wa mtu kusoma na kuandika. Kwa kuzingatia umuhimu wa kusoma na kuandika, mnamo Septemba mwaka 1965, kongamano la kimataifa la mawaziri wa elimu lilifanyika Teherani nchini Iran kwa ubunifu wa UNESCO. Mada kuu ya mkutano huo ilikuwa kufuta ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Katika mkutano huo, wanachama walioshiriki walichagua Septemba 8 kuwa siku ya kusoma na kuandika duniani, na tangu mwaka 1966 sherehe za kuadhimisha siku hii zimekuwa zikifanyika kila mwaka. Ijapokuwa maendeleo mengi yamepatikana katika kuboresha viwango vya watu wanaojua kusoma na kuandika katika zaidi ya nusu karne iliyopita tangu baada ya maadhimisho ya kwanza ya siku ya kusoma na kuandika duniani, lakini kutojua kusoma na kuandika bado ni tatizo la kimataifa. Inakadiriwa kwamba kuna zaidi ya watu wazima milioni mia nane duniani kote ambao hawajui kusoma na kuandika. Hakuna taifa au utamaduni wowote duniani ambao umeweza kuepukana na janga la kutojua kusoma na kuandika, ikiwemo pia Marekani ambako inakadiriwa kwamba watu wazima milioni 32 hawajui kusoma na kuandika. Katika miaka ya karibuni, kutokana na janga la korona, mabadiliko mengi yamefanywa katika mchakato wa elimu na idadi kubwa ya watoto wamekosa fursa ya kupata elimu na maarifa. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba takriban wanafunzi milioni 24 yumkini wasirudi tena katika taasisi rasmi za elimu, ambapo milioni 11 miongoni mwao wanatazamiwa kuwa wasichana. Wataalamu wanaamini kwamba matokeo na athari mbaya za kufungwa shule ni kubwa zaidi kuliko hizi zinazotajwa, na kwamba kutokuwepo usawa wa kupata elimu na kunyimwa elimu wanafunzi wengi ni miongoni mwa matokeo muhimu ya kufungwa kwa shule katika kipindi cha maambukizi ya korona. Vilevile, ripoti zilizotolewa na Umoja wa Mataifa katika uwanja huu zinaonyesha matokeo mabaya na ya kusikitisha sana. Utafiti unaonyesha kwamba kufungwa kwa shule kutokana na maambukizi ya korona, hasa katika nchi nyingi za Afrika, kumechochea ukosefu wa usawa katika sekta ya elimu eh, iliyokuwepo hapo awali. Wanafunzi ambao walikuwa katika hatari ya kunyimwa elimu kabla ya maambukizi ya korona wameteseka zaidi kuliko wengine kutokana na kufungwa shule. Wanafunzi wengi kote duniani haswa katika maeneo duni na maskini hawakupata elimu katika kipindi hicho kutokana na kufungwa kwa shule katika maeneo yao. Inatupasa kueleza hapa kwamba asilimia 75 ya watu wasiojua kusoma na kuandika duniani wako katika nchi kumi ambazo ni India, China, Pakistan, Bangladesh, Nigeria, Ethiopia, Misri, Brazil, Indonesia na Jamhuri ya Kongo. Theluthi mbili ya watu hawa wasiojua kusoma na kuandika ni wanawake ambao wanasumbuliwa na tatizo la kunyimwa fursa za kiuchumi na kijamii katika nchi zao. Miongoni mwa sababu za kuwepo kwa watu wasiojua kusoma na kuandika katika nchi za ulimwengu wa tatu ni kutokuwepo uratibu sahihi katika upangaji wa miradi ya elimu. Kutojua kusoma na kuandika husababisha ujinga na kudumaa akili, na kwa sababu hiyo kunaweza kuwa sababu ya kuvurugika utaratibu na nidhamu ya jamii. Hivyo, kwa mujibu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO nafasi na mazingira yaliyopo ya kujifunza kusoma na kuandika yanapaswa kuboreshwa na kusasishwa kupitia mbinu jumuishi ili kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma katika medani ya elimu. Kwa msingi huo, sherehe za mwaka huu za siku ya kusoma na kuandika duniani au siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga mwaka huu zinaadhimishwa kwa kauli mbiu ya kubadilisha mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika, na itakuwa fursa ya kufikiria upya umuhimu wa kimsingi wa nafasi na mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika ili kuhakikisha ubora na uadilifu katika kutoa elimu kwa watu wote. Hafla hii ya kimataifa mwaka huu inafanyika nchini Ivory Coast. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa kusoma na kuandika umesisitizwa sana katika dini ya Uislamu. Kitabu kitakatifu cha Waislamu, Qurani, kiliteremshwa kwa mara ya kwanza kabisa kwa amri ya kusoma kwa aya inayosema: iqra e bismi rabika ladhi khalaq, soma kwa jina la Mola wako mlezi aliyeumba. Baada ya tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani imeipa umuhimu mkubwa zaidi elimu na kalamu inayotumiwa kuandika elimu, na kitabu hicho ndicho hadia na tunu ya mwisho ya Mola Muumba kwa mwanadamu. Kwa hakika, Uislamu ni dini iliyo mstari wa mbele katika vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika na ni muungaji mkono na mhamasishaji mkubwa wa elimu na maarifa, kwa kadiri kwamba katika hatua ya kwanza ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada tu ya vita vyake vya kwanza na washirikina, mtukufu huyo alimtaka kila kafiri aliyechukuliwa mateka vitani kuwafunza kusoma na kuandika Waislamu kumi kama sharti la kuachiliwa huru. Hatua hiyo ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ilizingatiwa kuwa mapambano na vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanatoa wito wa kusoma na kupata elimu na maarifa na kutenga thawabu na malipo makubwa ya akhera kwa ajili ya wale wanaotafuta elimu. Kwa mujibu wa Qurani, elimu ni chanzo cha fahari na mojawapo ya masharti ya kuwa kiongozi wa watu. Qurani tukufu inawawajibisha wanadamu kutafuta elimu na maarifa na kulitaja hilo kama sharti la kuwa kiongozi wa umma. Kitabu hicho cha mbinguni pia kimewatukuza, kuwaenzi na kuwatanguliza mbele watu wenye elimu na maarifa yanayoambatana na imani na uchamungu. Wapenzi wasikilizaji, baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika hapa nchini ilianza kazi mnamo Septemba 27, 19 sabini na tisa kwa amri ya Imamu Ruhullah Khomeini, na hapo hapo kukaanzishwa darasa na vikao vya kuwafundisha watu kusoma na kuandika katika sehemu zote za nchi. Harakati hiyo iliweza kufikia lengo lake la muda mfupi katika miongo michache iliyopita kwa kutekeleza mipango mbalimbali mbali, e, ikiwa ni pamoja na mpango wa uhamasishaji wa kusoma na kuandika. Mkuu wa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika nchini Iran anasema hadi miaka ya mwisho ya, ya kuanguka kwa utawala wa kifalme washah watoto wengi walinyimwa fursa wa ya kuingia mashuleni, na kwa sababu hiyo idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika jamii iliongezeka siku baada ya nyingine, kutokana na mwenendo wa ongezeko la watu kwa kadiri kwamba kulingana na sensa ya mwaka 1979 watu milioni 14.2 yani asilimia 52.5 ya Wairani hawakuwa wakijua kusoma na kuandika, kati ya jumla ya watu milioni 27.1 wenye umri wa miaka 6 na zaidi hapa nchini. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi mwaka jana, yani 2021, asilimia 90.5 ya Wairani walikuwa wanajua kusoma na kuandika, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba kiwango hicho kinafikia asilimia 100. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 11 Sofar mwaka 1444 hijria inaosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2022 miladia. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo vya ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na kubakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi, na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo Nchini Iran baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa mujibu wa mafundisho wa Uislamu kulifanyika jitihada kubwa za kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika kwa kadri kwamba, Disemba mwaka 1979 Imam Ruhullah Humini alitoa amri ya kuasisiwa harakati ya kupambana na ujinga. Taasisi hiyo imechukua hatua kubwa hapa nchini. Miaka 259 iliyopita katika siku kama ya leo baada ya mapigano ya muda mrefu na kwa mujibu wa makubaliano ya Paris, Canada iliondoka chini ya udhibiti wa Ufaransa na kudhibitiwa rasmi na Uingereza. Hata hivyo, mivutano baina ya Wakanada wenye asili ya Ufaransa na Uingereza waliokuwa wakiishi Canada iliendelea kwa muda mrefu licha ya Canada kujitangazia uhuru na mamlaka ya kujitawala mwaka 1867 lakini nchi hiyo inafuata Uingereza katika mfumo wake wa kisiasa. Katika siku kama hii ya leo miaka 81, iliyopita wanajeshi wa Ujerumani ya kinazi waliuzingira mji wa Leningrad au St Petersburg ya sasa. Hata hivyo, mji huo haukutekwa na jeshi la kinazi licha ya matarajio ya Adolf Hitler na makamanda wake. Wakazi wa Leningrad waliendeleza mapambano ya ukombozi hadi Januari mwaka 1944 wakati walipofanikiwa kujiondoa katika mzingiro wa wanajeshi wa Ujerumani. Na miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Tehran na kuwa raia wengi. Wananchi wa Islamu wakazi wa Tehran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi. Hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa mji wa Tehran dhidi ya utawala wa kibaraka wa Pahlavi. Wakati huo utawala wa kijeshi ulikuwa umetangazwa katika mji wa Tehran, lakini wananchi wa Islamu walipuza hali hiyo na wakamiminika mitaani wakipiga nara dhidi ya utawala wa Shah. Wakati huo huo, walinzi maalum wa Shah walifanya mashambulizi na katika muda mfupi wakawaua shahidi wananchi zaidi ya elfu nne wa Tehran waliokuwa wakipigania haki zao. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.